Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma mwenye kurehemu, mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada Tuongoe njia iliyonyooka njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anooneti ya internet ni pars SW barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib .IR. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama mchana huu. Mpenzi msikilizaji, imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Uislamu, chaguo langu e, kipindi maalum kitakacho kujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Imam Zainulabidin alaihi salam kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, kama ambavyo tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Pakistani zasisitiza kustawisha uhusiano wa pande mbili. Majeshi ya Uganda na DRC yatangaza kutokomeza ngome za waasi wa ADF. Shekh Zakzakia ikosoa serikali ya Nigeria kwa kuua wapinzani wake. Na barua Palestina kwa baraza la usalama kuhusu hujuma za walowezi wa Kizayuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekutana na kufanya mazungumzo mjini Islamabad na waziri mkuu wa Pakistan, ambapo wawili hao wamesisitiza juu ya kustawisha zaidi uhusiano wa nchi mbili hizi. Husein Amir Abdullahian na Imran Khan wamekutana na kufanya mazungumzo yao pambizoni mwa mkutano wa dharura wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu oic ulioitishwa kwa ajili ya kujadili matukio ya Afghanistan na namna ya kuisaidia nchi hiyo inayojongewa na baa la njaa na ukosefu mkubwa wa huduma muhimu. Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, ameashiria mazungumzo yake aliyofanya hivi karibuni na Ayatullahi Sayyid Ibrahim Raisi rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alipokutana naye pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai na kubainisha kwamba Islamabad inatoa kipaumbele kikubwa kwa uhusiano wake na Tehran. Akizungumzia kadhia ya Afghanistan, Imran Khan amesisitiza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan zina nafasi muhimu katika kusukuma mbele gurudumu la amani na uthabiti wa nchi hiyo kwa upande wake Hussein Amir Abdullahian waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Iran ina azma thabiti ya kupanua ushirikiano na uhusiano wake na majirani zake hususan Pakistan na inakaribisha kwa mikono miwili ubunifu wowote ule wenye lengo la kustawisha zaidi uhusiano huo. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na mshirika wake Uganda limetangaza kuwa majeshi hayo yamefanikiwa kuharibu ngome muhimu za waasi katika eneo la mashariki mwa DRC wiki hii katika vita vilivyoanzishwa mwezi uliopita dhidi ya waasi hao. Vikosi vya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vilishambulia kambi mpya za waasi hao waliohatarisha usalama zilizopo katika mji wa Beni kwenye jimbo la Kivu kaskazini na jimbo la Ituri lililopo kaskazini mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi la DRC kupitia ujumbe wake katika mtandao wa kijamii wa Twitter. Tangu kuanzishwa kwa operesheni ya pamoja ya nchi mbili hizo jirani mwishoni mwa mwezi uliopita, wanajeshi wa Uganda na DRC wamefanikiwa kuboresha usalama katika barabara za eneo hilo na kuviwezesha vikosi kusafiri kwa urahisi na kwa amani zaidi. Jeshi limesema limeshambulia maeneo ya waasi wa ADF wanaotuhumiwa kufanya mauaji mashariki mwa DRC na milipuko ya mabomu huko nchini Uganda hivi karibuni. Kundi la ADF lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika na mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Kwa muda mrefu, kundi hilo la kigaidi limekuwa likipinga utawala wa Rais Yoweri Museveni, kiongozi wa muda mrefu wa Uganda, ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa Kiafrika kutuma askari wa kulinda amani nchini Somalia ili kuihami serikali kuu ya nchi hiyo dhidi ya hujuma za kundi la kigaidi la Shabab. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mamlaka ya ndani ya Palestina imeliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likitaka kusitishwa hujuma na mashambulio ya walowezi wa kizayuni dhidi ya wa wakazi wa Palestina wa ukingo magharibi wa mtu Jordan. Riyad Mansour, balozi na mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, katika barua zake mbili tofauti kwa Baraza la Usalama na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hujuma na mashambulio ya walowezi wa kizayuni dhidi ya Palestina zimeongezeka katika masiku ya hivi karibuni. Kadhalika, balozi na mwakilishi wa Palestina katika umoja wa mataifa ameutaka Umoja wa Mataifa na baraza lake la usalama kuandaa mazingira ya kutekelezwa azimio la baraza kuu la umoja huo linalotoa himaya ya kimataifa kwa taifa la Palestina. Walowezi wa kizayuni wamekuwa wakifanya hujuma na mashambulio ya mara kwa mara dhidi ya nyumba za wapalestina katika maeneo mbalimbali ya Ukingo Magharibi wa mtu Jordan wa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa muda mrefu sasa, utawala wa kizayuni umekuwa ukipora ardhi za wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni kwa lengo la kuvuruga muundo wa kijiografia na kijamii katika maeneo ya wapalestina. Kwa uungaji mkono wa kila upande wa Marekani, utawala wa kizayuni unaendeleza ujenzi huo haramu wa vitongoji katika ardhi za Palestina, huku ukipuuza takwa la jamii ya kimataifa la kusimamisha ujenzi huo kwa kukingiwa kifua na Marekani. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, ujenzi wa vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ameikosoa vikali serikali ya nchi hiyo magharibi mwa Afrika na kuwataka wananchi kufanya juhudi kwa ajili ya kujenga mustakabali mzuri. Sheikh Zakzaki amesema hayo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya mwaka wa sita tangu yalipotokea mauaji ya kinyama yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria na kueleza kwamba serikali ya Nigeria imekuwa ikifanya mambo kinyume kabisa na sheria kwa kuwaua wapinzani wake na kukataa kutekeleza matakwa ya wananchi. Kiongozi huyo wa Kiislamu amesema kuwa katika mauaji ya kinyama Zaria miaka sita iliyopita, vikosi vya usalama viliuzingira mji wa Zaria kwa muda wa siku tatu na kufunga barabara zote za kuelekea katika mji huo ambapo viliwaua watu wengi na miili yao kuizika katika makaburi ya umati. Katika shambulio hilo la Disemba 12 mwaka 2015 inakadiriwa kuwa wanachama zaidi ya elfu moja wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria, aghlabu wakiwa ni Waislamu wa madhehebu ya Shia waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na jeshi la Nigeria. Miongoni mwa waliouawa walikuwemo watoto watatu wa kiume wa Shekh Ibrahim Zakizaki. Katika siku iliyofuata Shekh Zakzaki na mkewe Malama Zenat walitiwa nguvuni wakati wanajeshi wa Nigeria walipovamia Huseinia ya Bakiyatullah na nyumba ya mwanazuoni huyo katika mji wa Zaria. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewataka viongozi wa Lebanon kufanya kazi kwa pamoja ili kutatua migogoro iliyopo nchini humo huku akitoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuisaidia na kuiunga mkono Lebanon kutokana na matatizo yake ya sasa. Antonio Guterres ametoa wito huo wakati wa mkutano apomuja, wa pamoja wa waandishi wa habari uliofanyika katika ikulu ya rais nchini Lebanon na rais wa Lebanon Michel Aoun. Katika mkutano huo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaambia waandishi wa habari kwamba, nimekuja Lebanon na ujumbe mmoja rahisi, Umoja wa Mataifa unasimama kwa mshikamano na watu wa Lebanon. Ziara hiyo inalenga kujadili njia bora za kuwasaidia watu wa nchi hiyo kuondokana na mgogoro wa sasa wa kiuchumi na kifedha na kukuza amani, utulivu na maendeleo endelevu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unatupia jicho takwa la China la kuondolewa vikwazo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mwakilishi wa China katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ametaka kuondolewa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Geng Shuang amesema Marekani imekosea katika kuanzisha mgogoro wa nyuklia wa Iran na kuitaka Washington iondoe vikwazo vyake vya upande mmoja ili kuandaa mazingira ya kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kimefanyika huku mazungumzo ya Viena kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia yakiendelea. Kwa msingi huo, Marekani na nchi za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, zimefanya kila ziwezalo kuishinikiza Iran ili kubali matakwa yao kwa kulifikisha suala hilo mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa hii ni katika hali ambayo ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani katika mazungumzo ya Vienna hadi sasa umedhihirisha msimamo mkuu wa Tehran na hivyo kusambaratisha siasa na mipango ya Marekani ya kutaka kuvuruga mazungumzo ya Vienna. Volker Trier, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi wa Ujerumani, anaamini kwamba Trump alifanya kosa kubwa kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sababu alizuia kutekelezwa kikamilifu mapatano hayo. Kwa hakika uungaji mkono wa pande zote wa China na Rasia kwa miradi ya nyuklia ya Iran na ombi lao kwa Marekani la kuitaka iondoe vikwazo ilivyoiwekea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa utawala wa Rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump Unaweza kuandaa uwanja wa kurejea Washington katika mapatano ya JCPOA. Hii ni kwa sababu Trump alichukua na kutekeleza sera na maamuzi ya upande mmoja kwa kuathiriwa na siasa na matakwa ya utawala wa kizayuni na kuiondoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA na kisha kuirejeshea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada kufikiwa ya kufikiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Si White House tu bali hata waitifaki wa Washington wenyewe wanahitaja hatua wa hiyo upande mmoja ya Marekani kwamba ilikuwa ni makosa. Ala kuli hal, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeboresha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki na kuonyesha kivitendo kuwa haina kadhia yeyote ya siri katika miradi yake ya nyuklia, na ndio maana Marekani na no waitifaki wake wameshindwa kuitwisha Iran matakwa yao haramu. Hii ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Assalamu alaykum wa warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika makala hii ambayo inaangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wamesilimu na hivyo kufuata mkondo wa haki maishani. Ni matumaini yetu kuwa mtaweza kunufaika na tuliokuandalieni kwa leo, ambapo tutamwangazia Mwaustralia aliyesilimu ajulikanaye kama John Jackson. Karibuni. Maisha na uhai wa mwanadamu katika sayari ya dunia huandamana na matatizo na masaibu. Tukitupia jicho historia ya maisha ya mwanadamu kutoka mwanzo hadi sasa, nukta inayojitokeza wazi ni kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kujiweka mbali na matatizo katika umri wake. Hivi sasa katika karne ya 21, pamoja na ustawi mkubwa uliopatikana wa kisayansi na kiviwanda, mwanadamu angali anakabiliwa na matatizo na hatari kubwa zaidi kuliko huko nyuma. Ingawa sayansi na teknolojia imemrahisishia mambo mengi, lakini ni wazi kuwa katika masuala ya kiroho na kisaikolojia, mwanadamu yuko katika hali ngumu na anakumbwa na masaibu mengi. Hivi sasa ili kupata utulivu, mwanadamu anahangaika kutafuta mali na vitu vya kimaada, ambapo hatimaye hugundua kuwa kile alichokuwa akikitafuta si kingine bali ni mazigazi. Hata hivyo, si wanadamu wote wanaokumbwa na ukosefu wa makimbilio na utambulisho. Kati ya idadi kubwa ya mabilioni ya watu duniani, kuna kundi la watu ambao, pamoja na kuongezeka masaibu duniani, wameweza kupata utulivu wa kiroho na kisaikolojia. Watu hao kwa hakika ndio walioweza kupata taufiki ya kufuata dini ya kweli yaani Uislamu. Katika utulivu huo wameweza kuwa na uhusiano bora na Mola muumba mkarimu na mwenye uwezo. Watu kama hawa wamesikia sauti ya kimalakuti ya Quran tukufu inayosema, hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndiyo nyoyo hutua. John Jackson ni mwaustralia aliyesilimu. Jackson alizaliwa katika familia ya kikatoliki kikatoliki na kusoma katika shule ya kidini ya kikatoliki, lakini kutokana na kuhisi utupu katika maisha yake alilazimika kutathmini maisha yake, na hapo ikamjia fikra ya kubadilisha mfumo wake wa maisha. Hivyo basi aliamua kufanya utafiti na kuchunguza dini mbalimbali mbali ikiwa ni pamoja na Uislamu. Jackson anasimulia hivi kuhusu kisa chake cha kuujua Uislamu: Kusoma katika shule za Wakatoliki ni jambo ambalo liliniwezesha kuwa na ufahamu wa Mwenyezi Mungu akilini, lakini taswira niliyokuwa nayo kumhusu Mwenyezi Mungu haikuwa sawa na wala haikutulia katika moyo wangu, na hivyo sikuweza kuwafikiana na itikadi za Kikristo. Hivi ndivyo nilivyoanza kufanya utafiti na uchunguzi kuhusu dini. Siku moja, mimi na jirani yangu Muislamu tulikuwa na mjadala uliojaa utata Niliendelea na utafiti wangu na nilikuwa nafahamu kila kitu kuhusu Ukristo, Uyahudi na Ubudha, lakini nilikuwa bado sijakamilisha utafiti kuhusu Uislamu. Nilimuuliza jirani yangu Muislamu kuhusu Uislamu na alinijibu kwa kusema, Uislamu ni dini maridadi, sahali na ni sehemu ya maisha ya kawaida. Imani yake imara, pamoja na utulivu na yakini katika kauli yake, ni jambo linaonishangaza. Ilikuwa mara ya kwanza kumsikia mtu akiitaja dini yake kuwa maridadi. Daima nilikuwa nikidhani dini ni mjumuiko wa majukumu magumu na kanuni zenye usumbufu za kumbana mtu, lakini si maridadi. Hapo niliamua kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Nilichunguza mazingira yangu ili nipata chochote kuhusu Uislamu. Hili halikuwa jambo gumu. Katika mtaa nililokuwa nikiishi wa Brunswick mjini Melbourne, nilienda katika msikiti wa Preston na kupata nakala ya Qurani. Baada ya kusoma Qurani, John Jackson alipata majibu ya maswali mengi na kusema hivi: kila nilivyokuwa nikisoma Qurani nilizidi kupata imani. Aya zake zilikuwa na upya wa aina yake. Ile hisia ya karama na iza ilipata nguvu ndani ya nafsi yangu. Qurani ilinipelekea nianze kutafakari kuhusu maumbile, wahi kuzaliwa, kufa na siku ya Kiyama. Hatua kwa hatua nilianza kufahamu adhama ya umaanawi wa mwanadamu na adhama ya Allah subhanahu wataala. Vilevile nilisoma vitabu kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Huyu ni mtume ambaye kila siku Waislamu wanamkumbuka kwa wema. Kwa kutwalii kuhusu shahsia ya Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, niliamini kuwa yeye kwa hakika alikuwa mtume wa kweli wa Mwenyezi Mungu na mtume wa mwisho. Jackson hatimaye katika mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1420 Hijiria kamaria sawia na Disemba mwaka 1999, la hadha chache tu kabla ya kuingia milenia mpya, alitamka shahada mbili au shahadatein na kuuchagua Uislamu kuwa dini yake na hivyo kufuata dini ambayo ni njia kamili ya maisha yenye kumwokoa mwanadamu. Baada ya kukubali Uislamu hadi sasa, John Jackson amepata uzoefu mkubwa sana. Hivi sasa anahisia maalum kuhusu mafundisho ya Uislamu na anajitahidi kutekeleza majukumu yake. Jackson anataja sala kuwa tajriba ya hali ya juu zaidi ya kidini katika maisha yake kama Muislamu, na anaendelea kwa kusema, kuifahamu swala ndiyo tajriba au uzoefu bora zaidi wa kidini niliopata hadi sasa Nilinunua kitabu cha kujifunza kusali na ninakiri kuwa tokea ile lahadha nilipoinama kurukuu kwa mara ya kwanza katika maisha yangu, nilipata hisia nzuri katika moyo, na hii ni ile hisia ya kuwa na uhusiano na Mola muumba. Hapo machozi yalinitoka. Tokea niliposilimu hadi sasa, kila siku nafahamu zaidi thamani ya ya juu ya sala. Sasa nimefahamu kuwa kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa nidhamu katika sala ni jambo ambalo linaimarisha uhusiano wa mwanadamu na muumba na humkumbusha mja kuhusu maumbile. Aidha, nilipata kufahamu kuwa unaposwali mara kwa mara unakuwa mwangalifu zaidi kuhusu mwenendo wako, na hilo linakusaidia katika maisha ya kila siku. Swala kwa hakika humpeleka mwanadamu katika utakasifu na fadhila na kuleta nuru katika moyo wake. Mwanadamu anayeswali huwa katika upeo wa nuru na hata kama atakumbwa na masaibu huwa na utulivu moyoni. Anayesali ipasavyo hawi katika kiza kuhusu mustakabali na wala hakumbwi na wasiwasi, kwani huwa na yakini kuwa katika sehemu na zama zote Mwenyezi Mungu yuko naye. Aidha hawi na hofu kuhusu siku zake zilizopita, kwani anajua kuwa kupitia swala, Mwenyezi Mungu ni mkarimu na mwenye kusamehe. Kurukuu mbele ya Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo linamwondoa mwanadamu kutoka kwa yeyote asiyekuwa Allah. Aidha, kusujudu mbele ya mola muumba ni jambo linaloonyesha kunyenyekea kwa Allah pekee na hivyo kumfikisha mwanadamu katika kilele cha usalama na imani kamili. Baada ya kuchagua Uislamu, Jackson anasema maisha yake yamekuwa maridadi zaidi na amepata hisia ya utulivu na ridhaa. Hii ni hisia ambayo wengi katika dunia wanaitafuta kwa udi na uvumba. Jackson anafafanua hivi kuhusu hisia hii kwa kusema mimi nina furaha na bahati sana kutokana na mabadiliko yaliyojiri katika maisha yangu kwa kufungamana na Uislamu. Maisha yangu amepata mwelekeo, na hilo limeniwezesha kufika katika utulivu. Nahisi kuwa muujiza mkubwa umejiri katika maisha yangu. Ninahisi kuwa niko mbele ya Mwenyezi Mungu na hisia hii inanipa furaha. Jackson anaendelea kusema hivi, nilipoanza kuishi karibu na Waislamu nilikuwa nikipenda sana kusikia neno Allah likitamkwa mara kwa mara. Katika jamii ya Kikristo ungeweza kukaa miezi hata miaka bila kusikia Mwenyezi Mungu akitajwa. Wa wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini maridadi, sahali na iliyo wazi, na katika dini hii hakuna nafasi ya itikadi na fikra zenye taasubi. Uislamu unamwongoza mwanadamu katika saada, ufanisi na ukweli. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Quran Tukufu, Suratul Hajj aya ya 77 anatoa bishara njema kwa wenye kuswali kwa kusema: Enyi mlioamini rukuuni na msujudu na muabuduni Mola wenu mlezi na tendeni mema, ili mfanikiwe. Nam, wapenzi usikilizaji, na kwa aya hiyo tukufu, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi taala wa barakatuh. Ya Allah Na mwapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki <muchos> Naanzia huko nchini Uganda kwa kutupia jicho baadhi ya habari zilizotanda katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor na baadhi ya kurasa nyingine ambapo gazeti hili limeakisi kwa mapana na marefu habari ya kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona. Limeandika: kesi 25 za spishi mpya korona ya Omicron zasajiliwa Uganda. Serikali ya Kampala yapata fedha kutoka Benki ya Dunia kwa ajili ya chanjo ya korona. Vita dhidi ya Covid 19, maafisa wa jeshi watakiwa kupambana na msambao wa virusi vya korona. Wataalamu elfu kumi wa maabara nchini Uganda wanatarajiwa kuanza mgomo wao Jumanne ijayo wakilalamikia mshahara mdogo, pamoja na mambo mengine. Na hisia mseto za tawala, huku waalimu Uganda wakiwa katika pirikapirika na maandalizi ya kufunguliwa shule tena za nchi hiyo. Gazeti la Independent limeandika kuhusiana na mgogoro mkubwa unaozikabili shule binafsi huku zikisaka waalimu kwa udi na uvumba baada ya waalimu hao kuingia mitini na kuamua kujifanyia kazi zao za kujiajiri baada ya shule nchini humo kufungwa kwa muda mrefu kutokana na maambukizo ya korona. Sasa shule zinatarajiwa kufunguliwa huku shule nyingi binafsi zikiwa hazina waalimu na sasa zina haha huku na kule kusaka waalimu wapya baada ya wale wawali kujiajiri na kuachana na kazi ya kushika chaki. Habari inadondoa katika gazeti la New Vision, inasema waziri mkuu wa zamani wa Uganda Amama Mbabazi amemsifu ah, Rais Museveni kutokana na kuongoza eh, juhudi au vita za vita ya kupambana na COVID-19. Mbabazi amenukuliwa na gazeti hili akisema sio jambo la kushangaza kwa ku Uganda kutajwa kuwa nchi bora barani Afrika kwa kudhibiti COVID-19. Hayo ni kwa mujibu wa Amama Mbabazi. Nikitoka Uganda naelekea huko nchini Tanzania, gazeti la Tanzania Leo limeandika uamuzi mzito CCM kwa wabunge wake watatu ni Askofu Gwajima, Silaa na Polepole. Rais Samia awavutia wanasiasa Zanzibar. Kampeni chanjo ya kuvi, ya uviko 19, kutikisa kila mtaa na nyumba. Rais Samia aibua shangwe kutenganisha wizara. Wabunge wa viti maalum wampongeza na waziri Jafo atoa wito wa kutokatwa miti vyanzo vya maji. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Uhuru zinasema serikali atoa tahadhari kuwepo korona nchini. Mufti Zubeiri ahimiza Watanzania Tanzania mapambano dhidi ya uviko 19. Rais Samia na Dkta Mwinyi wapongezwa kwa utendaji. Serikali sasa yaingilia kati upandaji bei za bidhaa. Adaiwa kujiua baada ya kuzuiwa kuuza kiwanja. Mahakama Kuu yasisitiza Zuma arudi gerezani Afrika Kusini. Na urasimishaji makazi holela Washika kasi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa Nipashe zinasema: ripoti maalum, kitendawili cha usalama maabusu walioko polisi, mzoefu wa maabusu asimulia kinachojiri, ugomvi wa baba wamsababishia hukumu ya kunyongwa hadi kufa, Tanesco hakuna mgao wa umeme na chukueni taadhari korona siku za sikukuu. na alishika habari leo na pia jicho ukurasa wambele nakutana na habari zisemazo wa Tanzania kuchanjwa kila siku ni awamu ya pili ya kampeni ya chanjo ya corona. Simba chawene atoa mashati usajili. makanisa watoto mazingira hatarishi wa ula kigogo Takukuru angolewa kupisha uchaguzi. wananchi 8 wafunga ofisi za viongozi wa zuia madini. Naitumishia huko nchini Kenya. Na gazeti la Standard limeandika kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musioka amesema Rais Uhuru Kenyatta anapaswa kustaafu pamoja na, na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kalonzo amekosoa ah, vikali hatua ya Rais Kenyatta ya kumuunga mkono Odinga kwa ajili ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao hapo mwakani, limeandika. Pia wanasayansi nchini Kenya wameonya kuwa nchi hiyo inajiongewa na wimbi la tano la COVID-19 ambapo ah, maambukizo nchini humo yameongezeka katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita linayoashiria kila dalili za kuweko za uwezekano kutokea wimbi la tano. Daily Nation lina kichwa cha habari kisemacho vita vya mabilionea, likitupasha zaidi linaashiria Raila Odinga na William Ruto wanaotajwa kama wagombea ukuu wa kiti cha urais nchini Kenya hapo mwakani na jinsi wanavyoungwa mkono na mtandao wa matajiri. Limeandika pia kuwa Raila aahidi kufufua uchumi wa pwani, huku Ruto akisema ataendeleza vita dhidi ya mihadarati na hatimaye Hassan Jo amuunga mkono Abduswasamadu Nasir kwa ajili ya kumrithi ugavana wa Mombasa. Baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema waliotwanga Raila kisiasa sasa wamnyemelea wapinzani wake, akiwemo Rais Kenyatta. Walikuwa wakimpaka matope, lakini wakati huu wanammiminia sifa. Kenya yajizolea medali zaidi ya nane katika mashindano Mombasa Open na anatembea awaonya wanasiasa kuhusu mau Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ali, Ali, Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo inayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam bin Hussein alaihi ssalam, aliyepewa lakabu ya Zainul Abidin au pambo la wafanya ibada kutokana na wingi wa ibada na kumcha Mungu. Ni matarajio yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Karibuni. Mwezi mtukufu wa Shaaban umepambwa na kumbukumbu za kuzaliwa wanadamu adhimu katika historia ya Uislamu. Tarehe tano Shaaban inasadifiana na siku aliyozaliwa Imamu Ali bin Hussein Asajjad alayhi salam, ambaye ni mmoja wa watukufu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hii leo, wapenzi wasikilizaji, tunakumbuka siku za kuzaliwa watukufu hawa, kwa sababu sira na mwenendo wao daima umekuwa mwongozo na tochi inayoelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Kudurusu historia ya maisha ya watukufu hao walau kwa ufupi, kunawaelekeza wanadamu katika mema na matukufu ya kibinadamu na kuinawirisha roho na nafsi ya mwanadamu. Awali ya yote tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Sajjad Zainul Abidin alaihi ssalam, tukimwomba Mola karima atuwafikishe kuwa miongoni mwa wapenzi na wafuasi halisi wa nyayo za shakhsia huyo ambaye kwa hakika ni pambo la wachamungu. Kipindi cha Imam Sajadi kiliambatana na misukosuko na mashaka makubwa kwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Katika kipindi hicho nyeti, watawala wa Bani Umaya walikuwa na lengo la kupunguza ushawishi na mvuto mahsusi wa Ahlulbeiti wa mtume mtukufu miongoni mwa Waislamu, na kwa sababu hiyo Ahlulbeiti akiwemo Imam Sajadi na masahaba zake walikabiliwa na hali ngumu kupita kiasi wakati huo. Kulihisika haja ya kuanzisha harakati maalum, lakini kwa kuzingatia hekima na busara, Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi salam aliamua kupambana na propaganda chafu na zisizokuwa sahihi za Bani Umayya na kuondoa fikra potofu katika Waislamu kwa kubainisha na kueneza fikra za Uislamu halisi na misingi yake. Imam alisisitiza juu ya udharura wa kupambana na dhuluma na uonevu. Wakati alipokuwa mateka wa utawala Umaya, wa Bani Umaya, baada ya kuwa washahidi baba yake Imamu Husein alaihi ssalam katika medani ya Karbala, daima alihuisha mapambano na malengo ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kutumia mbinu na njia maalum. Alifanya jitihada kubwa za kubakisha hai ibra za tukio la Ashura na thamani za mapambano ya Imam Husein alaihi ssalam, kuweka wazi maarifa sahihi ya Kiislamu na kufichua bidaa na upotoshaji wa watawala wa wakati huo. Jina la Sajad lina maana ya mwingi wa kusujudu. Jina hilo ni moja ya lakabu za Imamu Ali bin Husein alaihi ssalam. Alikuwa maarufu kwa wingi wa ibada ya kujipinda katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kipindichi bora zaidi kwa mtukufu huyo kilikuwa ni wakati alipokuwa akijitenga na maisha ya kawaida na kunong'ona na mola muumba. Imenukuliwa katika historia kwamba Hisham bin Abdul Malik, mmoja kati ya watawala wa Bani Umaya, aliwasili Makka kwa ajili ya kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, kutokana na msongamano mkubwa, Hisham alishindwa kufanya tawafu na kugusa Hajarul Aswad. Aliamua kuketi juu ya kiti ya makhsusi alichotengewa kando kando ya msikiti huo. Wakati huo Imam Sajjad aliwasili Masjidul Haram na kuanza kufanya tawafu. Wakati Imam alipofika kwenye hajarul aswad, watu waliona uso wake wa kung'ara, walimfungulia njia ili aweze kukurubia hajarul aswad kwa wepesi. Mmoja wa watu wa Sham aliyekuwa pamoja na Hisham bin Abdul Malik aliyeuliza "Bwana huyu ambaye watu wote wamemheshimu kiasi hichi ni nani?" Hisham, ambaye alikuwa na woga wa imamu kutambuliwa na watu, alijibu kwa kusema uongo kwamba hamjui imamu alaihi ssalam. Wakati huu malenga maarufu wa kiarabu Farazdak aliinuka mahala pake na kusema, mimi ninamjua vyema mtu huyu kisha akasoma mashairi ya kumsifia Imam Sajadi akisema kuwa ni mtu ambaye hata changarawe za Maka zinatambua athari za nyayo zake; ni mtu asiyevunja au kukengeuka ahadi. Farazdak aliendelea kusema kuwa kama tutahesabu idadi ya wachamungu, basi Imam Sajjad atakuwa kinara wao na kama utataka kujua mbora wa watu katika zama hizi, basi atatajwa Imam Sajjad alaihi salam. Kama humjui, basi nakuambia kwamba ni mwana wa Fatima na mjukuu wa Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu <mulia> Kama mnavyojua wapenzi wa sikilizaji, dua ndiyo daraja na kiunganishi cha mwanadamu na mola wake Muumba, na imehusiwa na kusisitizwa mno katika dini ya Kiislamu. Dua ina taathira kubwa kwa nafsi ya mwanadamu na mawasiliano ya kiumbe huyo na mola Muumba. Kupitia dua humlinda mwanadamu na matatizo mengi ya kinafsi na kijamii. Dua ilikuwa moja ya mbinu zilizotumiwa na Imam Sajadi alaihi salam kueneza mafundisho na maarifa sahihi ya dini ya Kiislamu. Alibainisha malengo ya harakati zake kupitia dua na maombi, ambazo baadhi yao zimekusanywa katika ya kitabu cha Sahifatu Sajadiya ambacho ni maarufu kati ya maulama na wataalamu wa maarifa ya Kiislamu kwa jina la Zaburi ya Ali ya Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Moja ya hatua zitakazobakia milele za Imam Zainulabidin Abidin ni shughuli zake za kijamii. Alisifika kwa ukarimu na kuwa karibu na watu wanaodhulumiwa na idhoful hal. Alikuwa akiamka usiku katika giza na kuzunguka nyumba za watu masikini mjini Madina akiwapelekea chakula, huku akiwa amejifunga kitambaa usoni ili asijulikane. Zohri ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri wa zama za Imamu Ali bin Husein Zainulabidin alaihi ssalam, anasema katika usiku mmoja wenye baridi kali inavua na mvua, nilikutana na imamu Sajjad katika giza la usiku akiwa amebeba kifurushi mgongoni. Nilimuuliza, ewe mwana wa mtume wa mwenyezi Mungu, mzigo huo ulioko mgongoni mwako ni nini? Alisema, ninataka kusafiri na kifurushi hiki ni masurufu ya safari. Nilimwambia, Khadimu wangu huyo hapa na anaweza kukusaidia mzigo wako. Imamu alisema hapana, mzigo huu ninapaswa kuubeba mimi mwenyewe. Zohri anasema zilipita siku kadhaa, lakini imamu hakusafiri. Nilipomwona nilimuuliza, kwa nini hukusafiri kama ulivyoniambia? Alisema ewe Zohri, maana ya safari niliyokusudia si hiyo unayofikiria wewe bali ni safari ya kwenda akhera. Jitayarishe kwa ajili ya safari hiyo kwa kujiepusha na maasi na kutenda amali njema. Baada ya kusema hayo, Zuhri alitambua makusudi ya Imamu na kwamba kifurushi alichokuwa nacho mgongoni kilikuwa chakula kwa ajili ya watu masikini na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Assalamu alaikum warahmatullahi Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 15 Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria sawa na Disemba 20 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina mtukufu. Huyo ni mwana wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim salam mjukuu Muhammad wa bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imam Zainul Abidin ilikuwa ile ya kufanya ibada na kuswali sala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein katika siku ya Ashura ya kupambana na dhuluma za Bani Umaya baada ya kuuawa baba yake katika medani ya Karbala. Aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umayya, Hisham bin Abdulmalik. Tarehe kumi na tano Jamadil Awal mwaka 38 Hijiria, yaani miaka elfu moja mia nne na tano iliyopita aliuawa shahidi Muhammad bin Abubakr ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba waaminifu wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawiya lililokuwa likiongozwa na Amri bin Alas, mtawala wa kizazi cha Bani Umayya, Muawiya alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhammad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita toleo la kwanza la gazeti la Al Urwatulwuthqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Said Jamaluddin Asadabadi maarufu kwa jina la Jamaluddin Afghani na Sheikh Muhammad Abdu mjini Paris nchini Ufaransa. Said Jamaluddin aliasisi jumuiya ya Al Urwatulwuthqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu na akaanza kuchapisha gazeti kwa kutumia jina hilo hilo. na siku kama ya leo miaka 86 iliyopita Sheikh Izuddin Kasam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza aliuawa washahidi. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria, Sheikh Kasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha al Azhar nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Kasama. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa, wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya Palestina. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Irani na Pakistan zimesisitiza udharura wa kustawisha uhusiano baina ya pande mbili. Sisitizo hilo limetolewa katika mazungumzo baina ya Hussein Amir Abdullahian waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Imran Khan, waziri mkuu wa Pakistan, ambapo walikutana pambizoni mwa mkutano wa dharura wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OAC unaofanyika huko Islamabad, Pakistan. Majeshi ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yametangaza kuwa yametokomeza ngome za waasi wa ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mamlaka ndani ya Palestina viliandikia barua baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ikitaka kusitishwa hujuma na mashambulio ya wa walowezi wa kizayuni dhidi ya wakazi wa Palestina wa, wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu Nigeria, amekosoa vikali serikali ya nchi hiyo magharibi mwa Afrika na kuwataka wananchi wa nchi hiyo kufanya juhudi kwa ajili ya kujenga mustakbali mzuri. Na Antonio Guterres, katibu mkuu Umoja wa Mataifa, amewataka viongozi wa Lebanon kufanya kazi kwa pamoja, ili kutatua migogoro iliyopo nchini humo, huku akitoa wito kwa jumuia ya kimataifa kuisaidia na kuiunga mkono Lebanon kutokana na matatizo yake ya sasa. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera kutoka hapa Tehran. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakia ni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at iribir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.