Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. t syd Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi mwenye wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake, kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu, sawa na chembe atauona. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo. Kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa leo ni Jumatatu tarehe 15 mfunguo 8 nane Jamadil Awwal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria sawa na tarehe ya ishirini Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satelit na internet, anonet ya internet ni pastoday.com. SW barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir, ama tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, na vilevile vile, vile, tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Masubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum cha kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Zainul Abidin alaihi ssalam kama ambavyo tutakuwa pia na makala ya Uislamu chaguo langu na vilevile vile makala ya leo katika historia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, sawa na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Amir Abdullahyan anasisitiza msimamo wa Iran wa kuliunga mkono taifa la Palestina. Umoja wa Mataifa waipongeza Iran kwa kuwapa huduma wakimbizi Waandamana Sudani kupinga utawala wa kijeshi. Na askari wa Israeli umeua watoto elfu mbili wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran itaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Palestina hadi pale mji mtakatifu wa Quds utakapokombolewa na kuondoka katika makucha wa Zayuni maghasibu. Husein Amir Abdulahyan amesema hayo mjini Islamabad, Pakistan, pambizoni mwa mkutano mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC, katika mazungumzo yake na Riyadh al Maliki, waziri wa mashauri ya kigeni wa Palestina, sambamba na kusisitiza himaya na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa wananchi wa Palestina, Abdullahiyani amelaani vikali jinai za utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Wakati huo akizungumza jana katika kikao cha dharura cha mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu OIC kilichofanyika mjini Islamabad, Pakistan, kwa ajili ya kujadili matukio ya Afghanistan, Amir Abdullah an alisema kuwa amani endelevu na kudumu itaweza kupatikana tu nchini Afghanistan ikiwa itaundwa serikali shirikishi na itakayojumuisha pande zote nchini humo. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR ameipongeza Iran kwa ukarimu wake mkubwa katika kuwapa huduma wakimbizi hasa wale waliodhulumiwa kutoka nchi jirani Afghanistan. Akizungumza jana, Filipo Grand ameashiria mwamala mwema na wa kibinadamu wa watu wa Iran kwa wakimbizi na kuongeza kuwa Umoja wa Mataifa unajitahidi kuhakikisha amani inarejea Afghanistan ili kuandaa mazingira wakimbizi kurejea kwao. Grand amesema hayo hapa mjini Teheran wakati alipokutana na kufanya mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya ndani wa Iran Hussein Zulfaqari, hivi karibuni. Pia mwakilishi wa shirika la afya duniani nchini Iran Dr. Jafar Hussein naye pia aliipongeza Iran kwa kutoa huduma nzuri za afya kwa wakimbizi wa Afghanistan, ambapo wametoa mfano wa huduma za chanjo ya COVID-19 walizopata wakimbizi hao kote hapa nchini Iran naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maelfu ya raia wa Sudan wameshiriki katika maandamano makubwa katika mji mkuu Khartum na miji mingine kote nchini humo kupinga mapinduzi ya kijeshi Oktoba 25. Waandamanaji hao pia wamepinga mkataba wa hivi karibuni uliomrejesha madarakani waziri mkuu wa kiraia Abdullah Hamdok. Maandamano hayo ya jana ni ya kuadhimisha mwaka wa tatu wa maandamano makubwa yaliyomaliza utawala wa kidikteta waliyekuwa rais wa nchi hiyo Umar Hassan al Bashir. Waandamanaji walioonekana wakipeperusha bendera Sudan na nyingine nyeupe zilizokuwa na picha za wale waliouawa wakati wa maandamano hayo makubwa. Mapema Jumapili, vikosi vya usalama vya Sudan vilifyatua gesi za kutoa machozi na kutumia maguruneti kuvunja na kutawanya maandamano hayo. Pia vilimarisha usalama katika mji mkuu Khartoum na kuzuia waandamanaji kufika katika makao makuu ya kijeshi na ikulu ya rais maandamano ya jana amejiri hata baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan kusema imeunda tume ya kutafuta ukweli kuhusu yaliyojiri wakati wa maandamano na malalamiko ya wananchi dhidi ya mapinduzi ya kijeshi katika nchi hiyo. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamewaua shahidi watoto wa Palestina zaidi ya elfu mbili tokea mwaka elfu mbili. Haya yamedokezwa na Khalid Kuzmar, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kutetea watoto wa Palestina, na kuongeza kuwa baada ya vita vya mwaka 2014 ambavyo viliendelea Gaza kwa muda wa siku 50, idadi kubwa ya watoto wa Palestina wameuawa shahidi katika mwaka 2021. Ripoti hiyo imeongeza kuwa katika mwaka huu 2021 watoto 86 wa Palestina wameuawa shahidi katika hujuma za wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel na walowezi wa kizayuni katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan, Quds tukufu na katika ukanda wa Gaza. Aidha amesema katika vita vya siku 12 Gaza mwaka huu, watoto 67 wa Palestina waliuawa shahidi. Aidha, tokea mwanzo wa mwaka huu watoto 15 wa Palestina wamekufa shahidi baada ya kufyatuliwa risasi na askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na watoto wengine wawili wamepoteza maisha baada ya kushambuliwa na walowezi wa kizayuni katika eneo hilo hilo. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni huwaua watoto wa Palestina kiholela katika hatua ambayo ni jinai ya wazi dhidi ya binadamu na Ufaransa imewapongeza wanajeshi wake ambao walifanya mauaji ya raia wasio na hatia nchini Niger ambao walikuwa wakishiriki katika maandamano ya amani. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Paris amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limefanya uchunguzi wa ndani kuhusu ghasia ambazo zilipelekea raia watatu kuuawa wakati wa maandamano dhidi ya msafara wa askari wa Ufaransa nchini Niger. Uchunguzi huo umefanyika baada ya rais wa Niger Muhammad Bazoum kushinikiza uchunguzi ufanyike kuhusu msafara huo wa jeshi la Ufaransa uliokuwa ukipita Niger kuelekea Mali, ambapo wananchi waliokuwa wakipinga msafara huo wa kupita katika nchi yao waliandamana na kisha wakafyatuliwa risasi na askari hao wa Ufaransa, ambapo raia watatu waliuawa na wengine kadhaa wakajeruhiwa. Ya mwezi Novemba msafara huo ulikumbana na maandamano wananchi waliokuwa na hasira, huko Burkina Faso na Naijar. Waandamanaji walikuwa wakilalamikia kuwa pamoja na kuwepo askari hawa Wafaransa, bado eneo hilo linashuhudia ongezeko kubwa la hujuma za kigaidi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu foto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho takwa la China la kuondolewa vikwazo vya Iran. Mwakilishi wa China katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ametaka kuondolewa vikwazo vya upande mmoja dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Geng Shuang amesema Marekani imekosea katika kuanzisha mgogoro wa nyuklia wa Iran na kuitaka Washington iondoe vikwazo vyake vya upande mmoja ili kuandaa uwanja na mazingira ya kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kimefanyika huku mazungumzo ya Viena kuhusu miradi ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia yakiendelea. Kwa msingi huo, Marekani na nchi za Ulaya, yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, zimefanya kila ziwezalo kuishinikiza Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili kubali matakwa yao kwa kulifikisha suala hilo mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Hii ni kwa sababu ujumbe wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya Viena hadi sasa umedhihirisha msimamo mkuu wa Tehran na hivyo kusambaratisha siasa na mipango ya Marekani ya kutaka kuvuruga mazungumzo ya Viena. Volker Trier, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi wa Ujerumani, anaamini kuwa Trump alifanya kosa kubwa kujitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sababu alizuia kutekelezwa kikamilifu mapatano hayo. Uungaji mkono wa pande zote wa China na Rasia kwa miradi ya nyuklia ya Iran na ombi lao kwa Marekani la kuitaka iondoe vikwazo ilivyowekea jamhuri ya Kiislamu ya Iran wakati wa utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump, unaweza kuandaa uwanja wa kurejea Washington katika mapatano ya JCPOA. Hii ni kwa sababu Trump alichukua na kutekeleza sera na maamuzi ya upande mmoja kwa kuathiriwa na siasa na matakwa ya utawala wa kizayuni na kuiondoa Marekani katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA na kisha kuirejeshea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikwazo vyote vilivyokuwa vimeondolewa baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Si White House tu bali hata waitifaki wa Washington wenyewe wanahitaja hatua hiyo upande mmoja wa Marekani kwamba ilikuwa ni makosa makubwa. Taasisi moja ijulikanayo kwa jina la Carnegie Endowment for International Peace, ambayo inaungwa mkono na makumi ya wataalamu wa ngazi ya juu wa nchini Marekani, inaamini kuwa hatua ya Marekani ya kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya JCPOA ni kosa kubwa na kusisitiza kwamba mapatano haya ya nyuklia yalikuwa kiashiria kikuu cha hatua na ufanisi wa diplomasia kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani ambayo yaliharibiwa na rais wa Marekani wa chama cha Republican. Nahala ya kuli hal, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeboresha ushirikiano wake na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki na kuonyesha kivitendo kuwa haina kadhia yote ya siri katika miradi yake ya nyuklia, na ndio maana Marekani na waitifaki wake wameshindwa kuitwisha Iran matakwa yao haramu. Wakati huohuo huo, China na Rasia ambazo zina mgongano wa pamoja wa, wa kimaslahi kati yao na Marekani katika masuala mbalimbali yakiwemo masuala ya uchumi na kadhia ya Ukraine zinatarajiwa kushikilia misimamo yao kwenye kikao cha Viena katika kuunga mkono miradi ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani na kutoiruhusu Marekani kutekeleza hatua hatari katika miradi hiyo ya nyuklia kupitia Ubaguzi wa kinyuklia. Hii ni Redio Tehran mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Uislamu chago langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika makala hii ambayo inaangazia maisha ya watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wamesilimu na hivyo kufuata mkondo wa haki maishani. Ni matumaini yetu kuwa mtaweza kunufaika na tuliyokuandalieni kwa leo, ambapo tutamwangazia Mwaustralia ma aliyesilimu ajulikanaye kama John Jackson. Karibuni the... the... Maisha na uhai wa mwanadamu katika sayari ya dunia huandamana na matatizo na masaibu Tukitupia jicho historia ya maisha ya mwanadamu kutoka mwanzo hadi sasa, nukta inayojitokeza wazi ni kuwa hakuna mtu yeyote aliyeweza kujiweka mbali na matatizo katika umri wake. Hivi sasa katika karne ya 21, pamoja na ustawi mkubwa uliopatikana wa kisayansi na kiviwanda, mwanadamu angali anakabiliwa na matatizo na hatari kubwa zaidi kuliko huko nyuma, ingawa sayansi na teknolojia imemrahisishia mambo mengi lakini ni wazi kuwa katika masuala ya kiroho na kisaikolojia mwanadamu yuko katika hali ngumu na anakumbwa na masaibu mengi hivi sasa. Ili kupata utulivu, mwanadamu anahangaika kutafuta mali na vitu vya kimada, ambapo hatimaye hugundua kuwa kile alichokuwa akikitafuta si kingine bali ni mazigazi. Hata hivyo, si wanadamu wote wanaokumbwa na ukosefu wa makimbilio na utambulisho. Kati ya idadi kubwa ya mabilioni ya watu duniani kuna kundi la watu ambao pamoja na kuongezeka masaibu duniani wameweza kupata utulivu wa kiroho na kisaikolojia. Watu hao kwa hakika ndio walioweza kupata taufiki ya kufuata dini ya kweli, yaani Uislamu. Katika utulivu huo wameweza kuwa na uhusiano bora na Mola Muumba mkarimu na mwenye uwezo. Watu kama hawa wamesikia sauti ya kimalakuti ya Qur'an tukufu inayosema hakika kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu ndiyo nyoyo hutua. Jan Jackson ni Mwaustralia aliyesilimu. Jackson alizaliwa katika familia ya kikatoliki na kusoma katika shule ya kidini ya Kikatoliki, lakini kutokana na kuhisi utupu katika maisha yake alilazimika kutathmini maisha yake na hapo ikamjia fikra ya kubadilisha mfumo wake wa maisha. Hivyo basi aliamua kufanya utafiti na na kuchunguza dini mbalimbali mbali ikiwa ni pamoja na Uislamu. Jackson anasimulia hivi kuhusu kisa chake cha kuujua Uislamu: kusoma katika shule za wakatoliki ni jambo ambalo liliniwezesha kuwa na ufahamu wa Mwenyezi Mungu wa kilini, lakini taswira niliyokuwa nayo kumhusu Mwenyezi Mungu haikuwa sawa na wala haikutulia katika moyo wangu, na hivyo sikuweza kuwafikiana na itikadi za Kikristo. Hivi ndivyo nilivyoanza kufanya utafiti na uchunguzi kuhusu dini. Siku moja mimi na jirani yangu muislamu tulikuwa na mjadala uliojaa utata. Niliendelea na utafiti wangu, na nilikuwa nafahamu na kila kitu kuhusu Ukristo, Uyahudi na Ubudha, lakini nilikuwa bado sijakamilisha utafiti kuhusu Uislamu. Nilimuuliza jirani yangu muislamu kuhusu Uislamu na alinijibu kwa kusema, Uislamu ni dini maridadi, sahali na ni sehemu ya maisha ya kawaida Imani yake imara, pamoja na utulivu na yakini katika kauli yake, ni jambo linaonishangaza. Ilikuwa mara ya kwanza kumsikia mtu akiitaja dini yake kuwa maridadi. Daima nilikuwa nikidhani dini ni mjumuiko wa majukumu magumu na kanuni zenye usumbufu za kumbana mtu, lakini si maridadi. Hapo niliamua kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Nilichunguza mazingira yangu ili nipate chochote kuhusu Uislamu. Hili halikuwa jambo gumu. Katika mtaa nililokuwa nikiishi wa Brunswick mjini Melbourne, nilienda katika msikiti wa Preston na kupata nakala ya Qurani. Baada ya kusoma Qurani, Jan Jackson alipata majibu ya maswali mengi na kusema hivi: kila nilivyokuwa nikisoma Qurani nilizidi kupata imani. Aya zake zilikuwa na upya wa aina yake. Ile hisia ya karama na iza ilipata nguvu ndani ya nafsi yangu. Kurani ilinipelekea nianze kutafakari kuhusu maumbile, wahi kuzaliwa, kufa na siku ya kiama. Hatua kwa hatua nilianza kufahamu adhama ya umaanawi wa mwanadamu na adhama ya Allah subhanahu wataala. Vilevile nilisoma vitabu kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Huyu ni mtume ambaye kila siku Waislamu wanamkumbuka kwa wema kwa kutwalii kuhusu shakhsia ya mtume mtukufu salallahu alaihi wa alihi wa salam, liamini kuwa yeye kwa hakika alikuwa mtume wa kweli wa Mwenyezi Mungu na mtume wa mwisho. Jackson hatimaye, katika mwezi mtukufu wa Ramadhani 1420 hijiria kamaria sawia na Disemba 1999, la lahadha chache tu kabla ya kuingia milenia mpya, alitamka shahada mbili au shahadatain na kuchagua Uislamu kuwa dini yake na hivyo kufuata dini ambayo ni njia kamili ya maisha yenye kumwokoa mwanadamu. Baada ya kukubali Uislamu hadi sasa, John Jackson amepata uzoefu mkubwa sana. Hivi sasa anahisia maalum kuhusu mafundisho ya Uislamu na anajitahidi kutekeleza majukumu yake. Jackson anataja sala kuwa tajriba ya hali ya juu zaidi ya kidini katika maisha yake kama Muislamu, na anaendelea kwa kusema, kuifahamu swala ndiyo tajriba au uzoefu bora zaidi wa kidini niliopata hadi sasa Nilinunua kitabu cha kujifunza kusali, na ninakiri kuwa tokea ile lahadha nilipoinama kurukuu kwa mara ya kwanza katika maisha yangu, nilipata hisia nzuri katika moyo, na hii ni ile hisia ya kuwa na uhusiano na Mola Muumba. Hapo machozi yalinitoka. Tokea niliposilimu hadi sasa, kila siku nafahamu zaidi thamani ya ya juu ya sala. Sasa nimefahamu kuwa kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa nidhamu katika sala ni jambo ambalo linaimarisha uhusiano wa mwanadamu na muumba na humkumbusha mja kuhusu maumbile. Aidha, nilipata kufahamu kuwa unaposwali mara kwa mara unakuwa mwangalifu zaidi kuhusu mwenendo wako, na hilo linakusaidia katika maisha ya kila siku. Swala kwa hakika humpeleka mwanadamu katika utakasifu na fadhila na kuleta nuru katika moyo wake. Mwanadamu anayeswali huwa katika upeo wa nuru, na hata kama atakumbwa na masaibu huwa na utulivu moyoni. Anayesali ipasavyo hawi katika kiza kuhusu mustakabali na wala hakumbwi na wasiwasi, kwani huwa na yakini kuwa katika sehemu na zama zote, Mwenyezi Mungu yuko naye. Aidha hawi na hofu kuhusu siku zake zilizopita, kwani anajua kuwa kupitia swala, Mwenyezi Mungu ni mkarimu na mwenye kusamehe. Kurukuu mbele ya Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo linamwondoa mwanadamu kutoka kwa yeyote asiyekuwa Allah. Aidha, kusujudu mbele ya mola muumba ni jambo linaloonyesha kunyenyekea kwa Allah pekee na hivyo kumfikisha mwanadamu katika kilele cha usalama na imani kamili. Baada ya kuchagua Uislamu, Jackson anasema maisha yake yamekuwa maridadi zaidi na amepata hisia ya utulivu na ridhaa. Hii ni hisia ambayo wengi katika dunia wanaitafuta kwa udi na uvumba. Jackson anafafanua hivi kuhusu hisia hii kwa kusema mimi nina furaha na bahati sana kutokana na mabadiliko yaliyojiri katika maisha yangu kwa kufungamana na Uislamu. Maisha yangu yamepata mwelekeo na hilo limeniwezesha kufika katika utulivu. Nahisi kuwa muujiza mkubwa umejiri katika maisha yangu. Ninahisi kuwa niko mbele ya Mwenyezi Mungu na hisia hii inanipa furaha. Jackson anaendelea kusema hivi: nilipoanza kuishi karibu na Waislamu nilikuwa nikipenda sana kusikia neno Allah likitamkwa mara kwa mara. Katika jamii ya Kikristo, ungeweza kukaa miezi hata miaka bila kusikia Mwenyezi Mungu akitajwa. Wa, Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini maridadi, sahali na iliyowazi na katika dini hii hakuna nafasi ya itikadi na fikra zenye taasubi. Uislamu unamwongoza mwanadamu katika saada, ufanisi na ukweli. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika Qur'an Tukufu sura Al-Hajj aya ya 77 anatoa bishara njema kwa wenye kuswali kwa kusema: Enyi mlioamini rukuuni na msujudu na mwabuduni Mola wenu mlezi na tendeni mema ili mfanikiwe. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa aya hiyo tukufu ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu kwa leo, na tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya Swahili radio at irib.ir. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu ya Nam, wapenzi wa usikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubaraka Hinia. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, ikiwa ni Jumatatu tarehe 20 Disemba mwaka 2021, naanza dira machetu magazetini kwa kuelekea nchini Tanzania. Gazeti la Tanzania Leo ndilo linalotukunjulia jamvi la dira machetu magazetini. Limeandika: uamuzi mzito, CCM kwa wabunge wake watatu, ni Askofu Gwajima Asla na Polepole. Rais Samia wavutie wanasiasa Zanzibar, kampeni chanjo ya uviko 19 kutikisa kila mtaa na nyumba. Rais Samia aibua shangwe kutenganisha wizara. Wabunge viti maalum wampongeza na Waziri Jafo atoa wito wa kutokatwa miti vyanzo vya maji. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Uhuru zinasema serikali atoa tahadhari kuwepo korona nchini. Mufti Zuberi ahimiza watanzania mapambano dhidi ya uviko kumi na tisa. Rais Samia na Dkta Mwinyi wapongezwa kwa utendaji serikali. Sasa yaingilia kati upandaji bei za bidhaa. Adaiwa kujiua baada ya kuzuiwa kuuza kiwanja. Eh, la haula Mahakama Kuu yasisitiza ya Zuma arudi gerezani Afrika Kusini, na urasimishaji makazi holela wa shika kasi. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe zinasema ripoti maalum kitendawili cha usalama mahabusu walioko polisi, mzoefu wa mahabusu asimulia kinachojiri, ugomvi wa baba wamsababishia hukumu ya kunyongwa hadi kufa, TANESCO hakuna mgawo wa umeme na chukueni tahadhari korona, siku za sikukuu, wito watolewa. na lishika habari leo, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele na kutana na habari zinazosema Watanzania themanini, kut, elfu themanini kuchanjwa kila siku ni awamu ya pili ya kampeni ya chanjo ya korona. Spika Ndugai asema mabish, mabishano ya nini, Ikulu kuingizwa eh, jiji eh, Dodoma. Simba wachi, Simba wachi. Simba chawene kumradhi, atoa masharti usajili makanisa. Watoto mazingira hatarishi wa ula. Kigogo takukuru ang'olewa kupisha uchaguzi. Na wananchi mia nane wafunga ofisi za viongozi na kuzuia madini. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, naanza na gazeti la Standard ambayo limeandika kiongozi wa chama cha Wiper Kalonzo Musyoka amesema Rais Uhuru Kenyatta anapaswa kustaafu pamoja na kiongozi wa ODM Raila Odinga. Kalonzo amekosoa vikali hatua ya Rais Kenyatta kumuunga mkono Odinga kwa ajili ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi ujao hapo mwakani nchini Kenya limeandika pia kuwa wanasayansi nchini Kenya wameone, wameonya kuwa nchi hiyo inajiongewa na wimbi la tano la Covid-19 ambapo maambukizo nchini humo yameripotiwa kuongezeka katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita hali inayoashiria kuwekwa dalili zote za kutokea wimbi la tano. Daily Nation macho, lina kichwa cha habari kisemacho vita vya mabilionea, likitupasha zaidi linaoashiria Raila Odinga na William Ruto wanaotajwa kama wagombea wakuu wa kiti cha urais nchini Kenya hapo mwakani na jinsi wanavyoungwa mkono na mtandao wa matajiri. Limeandika pia kuwa Raila aahidi kufufua uchumi wapwani, wa pwani, huku Ruto akisema ataendeleza vita dhidi ya mihadarati, na hatimaye Hassan Joe amuunga mkono Abduswamad Nasir kwa ajili ya kumrithi ugavana wa Mombasa baadhi ya habari katika ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema waliotwanga Raila kisiasa sasa wamnyemelea wapinzani wake akiwemo Rais Kenyatta, walikuwa wakimpaka matope, lakini wakati huu wanammiminia sifa kemkem kem. Kenya ajizolea medali zaidi ya nane katika mashindano ya Mombasa uh, open na natembea awaonya wanasiasa kuhusu mau naitimishia huko nchini Uganda nikianza na daily Monitor ambalo limeakisi kwa mapana na marefu habari ya kuongezeka maambukizo ya virusi vya korona nchini humo limeandika: kesi 25 za spishi mpya ya korona ya omicron za sajiliwa nchini Uganda. Serikali ya Uganda apata fedha kutoka benki ya Dunia kwa ajili ya chanjo ya korona. Vita dhidi ya COVID-19, maafisa wa jeshi watakiwa kupambana na msambao wa virusi vya korona Wataalamu elfu kumi wa maabara nchini Uganda wanatarajiwa kuanza mgomo wao Jumanne ijayo wakilalamikia mshahara mdogo pamoja na mambo mengine, na hisia mseto za tawala, huku waalimu Uganda wakiwa katika pirikapirika na maandalizi ya kufunguliwa tena shule za nchi hiyo. Gazeti la Independent linaandika kuhusiana na mgogoro mkubwa unaozikabili shule binafsi, huku zikisaka kwa udi na uvumba waalimu hao ku zikisaka kwa udi na uvumba waalimu baada ya wa waalimu hao kuingia mitini na kuamua kujifanyia kazi za kujiajiri, kutokana na shule nchini humo kufungwa kwa muda mrefu kutokana na maambukizo ya korona. Sasa shule zinatarajiwa kufunguliwa huku shule binafsi nyingi zikiwa hazina waalimu na sasa zina haha huku na kule kusaka waalimu wapya baada ya wale wa awali kujiajiri na kuachana na kazi ya kushika chaki ubaoni. Habari inayodondoka katika gazeti la New Vision inasema waziri mkuu wa zamani Mama Mbabazi amemsifu rais Museveni kwa kuongoza vita dhidi ya Covid-19 <mulia> Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ali Ali Mawlid Ali Sajadi. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo inayokujieni kwa mnasaba wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa Imam bin Hussein alaihi salam, aliyepewa lakabu ya Zainul Abidin au pambo la wafanya ibada kutokana na wingi wa ibada na kumcha Mungu. Ni matarajio yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa makala hii. Karibuni. Mwezi mtukufu wa Shaaban umepambwa na kumbukumbu za kuzaliwa wanadamu adhimu katika historia ya Uislamu. Tarehe tano Shaaban inasadifiana na siku aliyozaliwa Imamu Ali bin Husein Asajadi alaihi salam, ambaye ni mmoja wa watukufu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Hii leo wapenzi wasikilizaji, tunakumbuka siku za kuzaliwa watukufu hawa, kwa sababu sira na mwenendo wao daima umekuwa mwongozo na tochi inayoelekeza wanadamu katika saada na ufanisi. Kudurusu historia ya maisha ya watukufu hao walau kwa ufupi, kunawaelekeza wanadamu katika mema na matukufu ya kibinadamu na kuinawirisha roho na nafsi ya mwanadamu. Awali ya yote tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Sajjad Zainul Abidin alaihi ssalam, tukimwomba Mola Karima atuwafikishe kuwa miongoni mwa wapenzi na wafuasi halisi wa nyayo za shakhsia huyo, ambaye kwa hakika ni pambo la wachamungu. Kipindi cha Imam Sajadi kiliambatana na misukosuko na mashaka makubwa kwa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Katika kipindi hicho nyeti watawala wa Bani Umaya walikuwa na lengo la kupunguza ushawishi na mvuto makhsusi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu miongoni mwa Waislamu, na kwa sababu hiyo Ahlulbeiti akiwemo Imam Sajadi na masahaba zake walikabiliwa na hali ngumu kupita kiasi wakati huo kulihisika haja ya kuanzisha harakati maalum, lakini kwa kuzingatia hekima na busara, Imam Sajjad Zainul Abidin alayhi ssalam aliamua kupambana na propaganda chafu na zisizokuwa sahihi za Bani Umayya na kuondoa fikra potofu katika Waislamu kwa kubainisha na kueneza fikra za Uislamu halisi na misingi yake. Imam alisisitiza juu ya udharura wa kupambana na dhuluma na uonevu wakati alipokuwa mateka wa utawala Umaya, wa Bani Umaya baada ya kuwa washahidi baba yake Imamu Husein alaihi ssalam katika medani ya Karbala. Daima alihuisha mapambano na malengo ya Imamu Husein alaihi ssalam kwa kutumia mbinu na njia maalum. Alifanya jitihada kubwa za kubakisha hai ibra za tukio la Ashura na thamani za mapambano ya Imamu Husein alaihi salam, kuweka wazi maarifa sahihi ya Kiislamu na kufichua bidaa na upotoshaji wa watawala wa wakati huo. Jina la Sajad lina maana ya mwingi wa kusujudu. Jina hilo ni moja ya lakabu za Imamu Ali bin Husein alaihi salam. Alikuwa maarufu kwa wingi wa ibada ya kujipinda katika kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kipindi bora zaidi kwa mtukufu huyo kilikuwa ni wakati alipokuwa akijitenga na maisha ya kawaida na kunong'ona na mola Muumba. Imenukuliwa katika historia kwamba Hisham bin Abdul Malik, mmoja kati ya watawala wa Bani Umaya, aliwasili Makka kwa ajili ya kuzuru nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Hata hivyo, kutokana na msongamano mkubwa, Hisham alishindwa kufanya thawafu na kugusa Hajarul Aswad. Aliamua kuketi juu ya kiti ya makhsusi alichotengewa kando kando ya msikiti huo wakati huo Imam Sajjad aliwasili Masjidul Haram na kuanza kufanya tawafu. Wakati Imam alipofika kwenye Hajarul Aswad, watu waliona uso wake wa kung'ara, walifungulia njia ili aweze kukurubia Hajarul Aswad kwa wepesi. Mmoja wa watu wa Sham aliyekuwa pamoja na Hisham bin Abdulmalik aliyeuliza Bwana, huyu ambaye watu wote wamemheshimu kiasi hichi ni nani? Hisham, ambaye alikuwa na woga wa imam kutambuliwa na watu, alijibu kwa kusema uongo kwamba hamjui Imam alaihi ssalam. Wakati huu malenga maarufu wa Kiarabu Farazdak aliinuka mahala pake na kusema, mimi ninamjua vyema mtu huyu. Kisha akasoma mashairi ya kumsifia Imam Sajadi akisema kuwa ni mtu ambaye hata changarawe za Maka zinatambua athari za nyayo zake. Ni mtu asiyevunja au kukengeuka ahadi. Farazdak aliendelea kusema kuwa kama tutahesabu idadi ya wachamungu, basi Imam sajad atakuwa kinara wao na kama utataka kujua mbora wa watu katika zama hizi, basi atatajwa Imam Sajjad alaihi salam. Kama humjui, basi nakuambia kwamba ni mwana wa Fatima na mjukuu wa mtumi wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, dua ndiyo daraja na kiunganishi cha mwanadamu na mola wake Muumba, na imehusiwa na kusisitizwa mno katika dini ya Kiislamu. Dua ina taathira kubwa kwa nafsi ya mwanadamu na mawasiliano ya kiumbe huyo na mola Muumba. Kupitia dua humlinda mwanadamu na matatizo mengi ya kinafsi na kijamii. Dua ilikuwa moja ya mbinu zilizotumiwa na Imam Sajjadi alaihi ssalam kueneza mafundisho na maarifa sahihi ya dini ya Kiislamu. Alibainisha malengo ya harakati zake kupitia dua na maombi ambazo baadhi yao zimekusanywa katika ya kitabu cha Sahifatu Sajadiya ambacho ni maarufu kati ya maulama na wataalamu wa maarifa ya Kiislamu kwa jina la Zaburi ya Ali ya Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Moja ya hatua zitakazobakia milele za Imam Zainul Abidin ni shughuli zake za kijamii. Alisifika kwa ukarimu na kuwa karibu na watu wanaodhulumiwa na idhofu lhal. Alikuwa akiamka usiku katika giza na kuzunguka nyumba za watu masikini mjini Madina, akiwapelekea chakula huku akiwa amejifunga kitamba usoni ili asijulikane. Zohri, ambaye alikuwa miongoni mwa watu mashuhuri wa zama za Imamu Ali bin Husein Zainulabidin alaihi ssalam, anasema katika usiku mmoja wenye baridi kali na mvua, nilikutana na Imam Sajjad katika giza la usiku, akiwa amebeba kifurushi mgongoni. Nilimuuliza, ewe mwana wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, mzigo huo ulioko mgongoni mwako ni nini? Alisema, ninataka kusafiri na kifurushi hiki ni masurufu ya safari. Nilimwambia, Khadimu wangu huyo hapa, na anaweza kukusaidia mzigo wako. Imamu alisema hapana, mzigo huu ninapaswa kuubeba mimi mwenyewe. Zohri anasema zilipita siku kadhaa, lakini imamu hakusafiri. Nilipomuona, nilimuuliza kwa nini hukusafiri kama ulivyoniambia? Alisema, ewe Zohri, maana ya safari niliyokusudia si hiyo unayofikiria wewe bali ni safari ya kwenda akhera. Jitayarishe kwa ajili ya safari hiyo kwa kujiepusha na maasi na kutenda amali njema. Baada ya kusema hayo, Zuhri alitambua makusudi ya Imamu na kwamba kifurushi alichokuwa nacho mgongoni kilikuwa chakula kwa ajili ya watu masikini na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa makala yetu ya leo. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu huyo wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wasallam. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 15 Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 20 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1405 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia, alizaliwa Imam Ali bin Hussein maarufu kwa lakabu ya Zainul Abidin alaihi ssalam, katika mji mtakatifu wa Madina. Mtukufu huyo ni mwana wa Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihim ssalam, mjukuu Muhammad wa Bwana wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa kinara wa elimu, uchamungu, wema, ukarimu na upendo. Miongoni mwa sifa kuu za Imam zainul Abidin ilikuwa ile ya kufanya ibada na kuswali sala za usiku. Alikuwa mwingi wa ibada na alipewa lakabu ya Sajad, kwa maana ya mwenye kusujudu sana, na Zainul Abidin, kwa maana ya pambo la wafanya ibada, kutokana na sijida zake ndefu katika swala. Imamu Zainul Abidin alichukua jukumu la kuendeleza ujumbe wa mapambano ya Imamu Hussein katika siku ya Ashura ya kupambana na dhuluma za Bani Umaya baada ya kuwawa baba yake katika medani ya Karbala. Aliishi miaka 35 baada ya tukio hilo chungu na aliuawa shahidi na mtawala wa Bani Umayya, Hisham bin Abdulmalik tarehe kumi na tano Jamadi Jamadil Awal mwaka 38 i Hijiria, yaani miaka elfu moja mia nne na tano iliyopita aliuawa shahidi Muhammad bin Abubakr, ambaye alikuwa miongoni mwa masahaba waaminifu wa Imam Ali bin Abitalib alaihi ssalam na kamanda maarufu wa jeshi la Uislamu katika vita dhidi ya jeshi la Muawiya lililokuwa likiongozwa na Amri bin Alas, mtawala wa kizazi cha Bani Umaya. Muawia Alituma jeshi la wapiganaji elfu sita nchini Misri kwa ajili ya kupigana na jeshi la Muhammad bin Abubakar lililokuwa na wapiganaji elfu mbili. Jeshi la Muhammad bin Abubakar lilishindwa katika vita hivyo na kiongozi huyo akauawa shahidi kwa kuchomwa moto baada ya kukamatwa mateka. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita toleo la kwanza la gazeti la al urwatulwudhqa lilichapishwa chini ya uongozi wa Said Jamaludin Asadabadi, maarufu kwa jina la Jamaludin Afghani, na Sheikh Muhammad Abdu mjini Paris nchini Ufaransa. Said Jamaludin aliasisi jumuiya ya al urwatulwudhqa kwa shabaha ya kutimiza lengo lake la kujenga umoja na mshikamano kati ya mataifa ya Kiislamu na akaanza kuchapisha gazeti kwa kutumia jina hilo hilo. na siku kama ya leo miaka 86 iliyopita Sheikh Izuddin Kasam ambaye alikuwa miongoni mwa viongozi wa harakati ya mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya uvamizi wa wazayuni maghasibu na ukoloni wa Uingereza aliuwa washahidi. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali huko Siria, Sheikh Kasam aliendeleza masomo yake katika chuo kikuu cha Al Azhar nchini Misri. Wananchi wa Palestina walianza mapambano dhidi ya mkoloni mwingereza mwaka 1930 chini ya uongozi wa Sheikh Izuddin Kasama. Hata hivyo, baada ya kupita miaka kadhaa wazayuni maghasibu walishirikiana na wakoloni wa Kiingereza na kumuua kigaidi kiongozi huyo wa harakati ya mapambano ya Palestina. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amesisitiza kuwa Iran itaendelea kuwaunga mkono wananchi wa Palestina hadi pale mji mtakatifu wa Kuts utakapokombolewa na kuondoka katika makucha ya wazayuni maghasibu. Umoja wa Mataifa umepongeza Iran kwa kuwapa huduma nzuri wakimbizi walioko hapa nchini. Maelfu ya wananchi wa Sudani wameandamana kupinga utawala wa kijeshi ulioingia madarakani kufuatia mapinduzi ya kijeshi Oktoba 25. Askari wa utawala haramu wa Israeli wamewaua watoto wa elfu mbili wa Palestina huko katika maeneo mbalimbali ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Hayo yamedokezwa na Khalid Kosmar, mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kutetea watoto wa Palestina. Na Ufaransa imewapongeza wanajeshi wake ambao walifanya amba mauaji ya raia wasio na hatia nchini Niger ambao walikuwa wakishiriki katika maandamano ya amani. Waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florenco Paris amesema kuwa jeshi la nchi hiyo limefanya uchunguzi wa ndani kuhusu ghasia ambazo zilipelekea raia watatu kuuawa wakati wa maandamano dhidi ya msafara wa askari wa Ufaransa nchini Niger ambao ulipita katika nchi hiyo ukiwa unaelekea huko nchini Mali. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera niliyokuwa nahodha wa jahazi la matangazo haya asubuhi ya leo kutoka Teherani. La ziada sina, ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 6 5 4 8 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.