Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni tena kuwa nami katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho w hatua ya Marekani ya kupinga azimio la Umoja wa Mataifa linalopiga vita ubaguzi wa rangi. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni katika siku hizi, siku za kufa shahidi Bibi Fatima Zahra, binti kipenzi wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Baada ya hapo, mtasikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho kawaida hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima barani Afrika. Makala ya leo katika historia itafuatia kipindi hicho cha Afrika wiki hii, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu mtasikiliza muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya yote tusikilize vichwa vya habari muhimu. Brigedia amesema kwamba Iran inashika rekodi ya dunia ya kukamata dawa za kulevya. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu nchini Iran ameitaka Ufaransa irekebishe sheria zake zinazowapiga vita Waislamu. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kwamba Mayahudi wa Marekani hawaipendi tena Israeli. Na Algeria imewatunuku watu wa Palestina kombe la soka la mataifa ya Waarabu. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa taasisi ya kupambana na mihadarati nchini Iran amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu inashika rekodi ya dunia ya kukamata dawa za kulevya. Brigedia Jenerali Eskandar Mumini leo Jumapili ameeleza kwamba mihadarati ni miongoni mwa maafa makubwa ya binadamu na chanzo cha masaibu mengi, na kuongeza kwamba katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, Iran imepata mafanikio makubwa katika kukabiliana na magendo ya dawa za kulevya. Na Umoja wa Mataifa umetangaza rasmi kwamba asilimia 90 ya mihadarati aina ya tiriak asilimia 70 ya dawa za kulevya aina ya morphin na asilimia 20 ya madawa yote ya kulevya ya heroin yamekamatwa nchini Iran. Brigedia Jenerali Muumini amewasisitiza kwamba zaidi ya askari usalama elfu 12 wa Iran ama wamejeruhiwa au kuuliwa shahidi wakipambana na magenge ya dawa za kulevya. Ameongeza kwamba mwaka uliopita karibu tani 1200 za mihadarati zilikamatwa kiwango ambacho ndicho cha juu zaidi duniani. Katibu mkuu wa taasisi ya kupambana na mihadarati nchini Iran amesema kwamba kuwepo kwa, kwa Marekani nchini Afghanistan ndio sababu ya kuongezeka uzalishaji wa mihadarati, na amekumbusha kwamba mwaka elfu mbili uzalishaji jumla wa dawa za kulevya nchini Afghanistan ulikuwa takriban tani mia mbili tu, lakini mwaka elfu mbili na kumi nane kiwango hicho kiliongezeka na kufikia tani elfu tisa kwa maana kwamba kilimo na uzalishaji wa dawa za kulevya uliongezeka mara 50 nchini Afghanistan katika kipindi cha kuwepo wanajeshi wa Marekani nchini humo, jambo ambalo limeongeza maradufu haja ya kuzidisha juhudi za kupambana na janga hilo hatari. Katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ametaka Ufaransa itazame upya sheria zake zilizo dhidi ya Waislamu. Kadhim Gharibabadi, ambaye pia ni mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran, aliyekuwa akijibu matamshi yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Gerard Darman kuhusu kufungwa misikiti 21 na mipango ya Ufaransa ya kufunga misikiti mingine sita ya Waislamu kwa kutegemea sheria zinazopiga vita misimamo mikali, ameandika katika ukurasa wa Twitter kwamba katika kamusi ya wa Magharibi, magaidi nchini Irani ni watetezi wa haki za binadamu na uhuru wa kidini katika nchi za Magharibi ni sawa na ugaidi. Katibu wa baraza la haki kuu la haki za binadamu nchini Iran ameongeza kwamba serikali ya Ufaransa inatakiwa kutazama upya sheria zake zilizo dhidi ya Waislamu ambazo zinalenga jamii wa ya Waislamu milioni tano na nusu ya nchi hiyo, maeneo yao ya ibada, taasisi zao za elimu na maeneo mengineyo. Raisi wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema kwamba mayahudi wa Marekani hawaipendi tena Israel. Donald Trump aliyokuwa akizungumza na mwandishi wa habari wa mtandao wa kizayuni wa Vala, Barak Ravid, ameeleza mitazamo yake kuhusu mayahudi wa Marekani. Ameashiria kwamba gazeti la New York Times linaendeshwa na mayahudi na kusema kwamba mayahudi wanaoishi Marekani hawaipendi tena Israel. Trump ameeleza kwamba hapo zamani Israeli ilikuwa na mamlaka kamili juu ya bunge la Marekani, yaani Congress, na hii leo hali imekuwa kinyume kabisa. Ameongeza kwamba Wakristo wa kiinjilisti nchini Marekani wanaipenda Israeli zaidi kuliko Wayahudi. Katika sehemu nyingine ya mahojiano yake yaliyotangazwa Ijumaa ya wiki iliyopita, rais huyo wa zamani wa Marekani alisema kwamba hakuna kiongozi wa nchi hiyo aliyemfanyia kazi na kumhudumia Netanyahu na Israel kama alivyofanya yeye. Amesema mpango wa muamala wa karne ulikuwa jambo kubwa, na kwamba alifanikisha mpango huo kabla ya uchaguzi wa Israel na kumsaidia sana Benjamin Netanyahu. Trump ameendelea wa kumshambulia waziri mkuu wa zamani wa Israeli akisema Netanyahu alikuwa mtu wa kwanza kumpongeza hasimu wake, yaani Joe Biden, na kwamba alifanya hivyo kwa njia ya, ya video Lilikuwa kosa kubwa, alisisitiza rais huyo wa Marekani na kuongeza kwamba tangu wakati huo sijazungumza na Netanyahu. Laana zimshukie, sitamsamehe. Katika sehemu nyingine ya mahojiano yake Donald Trump alisema kwamba kama asingekuwa rais wa Marekani, anadhani kwamba Israel ingetokomezwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Gazeti la New York Times limeripoti kwamba mashambulizi ya anga ya Marekani eneo la Asia Magharibi yalitegemea taarifa zisizo sahihi kabisa na yalipelekea kuuawa maelfu ya raia, wakiwemo watoto wadogo. Ripoti ya New York Times imesema kwamba nyaraka zilizofichuliwa karibuni kutoka wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, zinakadhibisha riwaya rasmi ya serikali ya Marekani kuhusu vita na mashambulizi ya mabomu yaliyodaiwa kuwa ni makini yaliyosababisha maafa baina ya raia. Kulingana na gazeti hilo la Marekani, uchunguzi unaonyesha kwamba idadi ya raia waliouawa iliyoashiriwa na serikali ya Marekani ni ndogo sana ikilinganishwa na idadi halisi ya wahanga wa mashambulio ya wanajeshi wa Marekani katika nchi za magharibi mwa Asia. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, majeshi ya Marekani yalifanya zaidi ya mashambulio 50 elfu ya anga katika nchi za Afghanistan, Iraki na Siria na yameripotiwa kwamba hayakuwa makini kama ilivyodaiwa hapo awali. Siku chache zilizopita, pia naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alisema kwamba jeshi vamizi la Marekani limehusika na mauaji ya makumi ya raia wa Siria katika eneo la Baghuz kando kando ya mji wa Dirisaur nchini Siria. Farhan Haq ambaye alikuwa akizungumzia ripoti ya gazeti la Marekani la New York Times iliyofichua kashfa hiyo ya mauaji ya raia nchini Siria alisema serikali ya Washington inapaswa kubeba dhima ya hatua zake zinazopelekea kuuawa kwa raia wasio na hatia. Wakili wa jeshi la anga la Marekani ambaye alishuhudia operesheni hiyo alisema anaamini kwamba mashambulizi hayo yana uzito wa kusanifiwa na kusajiliwa katika jinai za kivita. Na timu ya taifa ya kandanda ya Algeria imefanikiwa kushinda mashindano ya kwanza ya kombe la mataifa ya Uarabu yaliyofanyika nchini Qatar na kuwatunuku wa Palestina kombe hilo. Kocha wa timu ya taifa ya soka ya Algeria Majid Bughera amesema kwamba timu yake inalitunuku taifa la Palestina na watu wa ukanda wa Gaza kombe hilo la kwanza la mataifa ya warabu katika kipindi chote cha mechi hiyo ya fainali iliyozikutanisha pamoja timu za taifa za Algeria na Tunisia, mashabiki wa pande mbili walikuwa wakiimba na kutoa nara za kuunga mkono mapambano ya ukombozi ya watu wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israeli. Vilevile, bendera ya Palestina ilionekana ikipepea sambamba na bendera za Tunisia na Algeria katika uwanja wa Albait unaoshuhudia utakaoshuhudia ufunguzi wa mashindano ya kombe la dunia mwaka 2022 yatakayofanyika nchini Qatar kuanzia Novemba 21 hadi Disemba 18. Siku chache zilizopita, rais wa Algeria alisisitiza udharura wa wananchi wa nchi za Kiarabu kushirikiana kwa ajili ya kusaidia mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Abdul Majid Tebuni aliyasema hayo katika mazungumzo yake na rais wa mamlaka ya ndani ya Palestina Mahmud Abbas aliyekuwa safarini nchini Algeria ambako alitangaza msaada wa Algeria wa dola milioni moja, milioni mia moja kwa taifa la Palestina. Katika miezi ya karibuni Algeria imekuwa mstari wa mbele kupinga sera na siasa za utawala ghasibu wa Israel na ukandamizaji wake dhidi ya watu wa Palestina. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho uh, suala la Marekani kupinga azimio la Umoja wa Mataifa linalopiga vita ubaguzi wa rangi <tune> Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi iliyopita lilipasisha azimio la kulaani aina zote za ubaguzi wa rangi. Azimio hilo lililopendekezwa na Rasia na nchi nyingine zaidi ya 30 lilipasishwa kwa kura 130 za ndio, kura 2 za kulipinga na 49 hazikupiga kura. Marekani na Ukraine zilipiga kura ya kupinga azimio hilo huku washirika wa, wa Marekani wakijizuia kupiga kura. Azimio lililopendekezwa na Russia lililenga kupambana na mienendo ya kutukuzwa unazi, unazi mamboleo, na mifumo mingine inayosababisha kuibuka kwa aina mpya za ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kizazi, chuki dhidi ya wageni na hali ya kutovumiliana. Azimio hilo linazitaka nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kutokomeza aina zote za ubaguzi kwa kutumia njia zote zinazofaa zikiwemo za kutunga sheria. Kwa muda mrefu, Russia imekuwa ikizozana na Ukraine na mataifa matatu ya Baltic ambayo ni Estonia, Lithuania na Latvia kuhusu uungaji mkono wao kwa watu binafsi na mashirika yanayohusishwa na Ujerumani ya manazi katika vita vya pili vya dunia. Ijapokuwa ubaguzi wa rangi umekuwepo siku zote katika ulimwengu wa Magharibi, lakini Marekani, ikiwa kiongozi wa kambi ya Magharibi, imekuwa kileleni mwa nchi zote ulimwenguni zinazotekeleza ubaguzi. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba suala la ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimbari nchini Marekani ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na kiuchumi. Ubaguzi wa kimbari huko Marekani, nchi ambayo inajiona kwamba ni kinara wa uhuru, demokrasia na haki za binadamu ni wa kitaasisi na tata zaidi kuliko eneo jingine lolote. Kichekesho zaidi ni kwamba katika fremu ya kauli mbiu ya chama cha Democratic, Rais Joe Biden wa Marekani anadai kwamba anapinga ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimbari. Hata hivyo, hatua ya Marekani dhidi ya azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalolaani ubaguzi wa rangi inaweka wazi sura halisi ya Marekani katika kuunga mkono ubaguzi na ubaguzi wa kimbari. Suala la ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa polisi dhidi ya watu weusi ambao wanajulikana rasmi kama Wamarekani wenye asili ya Afrika ambao wanaunda asilimia kumi na nne ya wakazi wote wa Marekani limekuwa tatizo la kitaasisi katika jamii ya nchi hiyo. Alireza Rezakhan ambaye ni mtaalamu wa siasa anasema ubaguzi wa rangi ni suala lililokita mizizi la kihistoria, na hata sehemu ya utambulisho wa wa utamaduni wa Marekani. Takwimu zinaonyesha kwamba wahanga wakuu wa ukatili wa polisi wa Marekani ni watu wasio wazungu, hususan wa Marekani weusi, na hii ni mojawapo ya sababu za maandamano na ghasia zinazotokea mara kwa mara katika miji mbalimbali ya Marekani. Chimbuko na chanzo cha unyanyasaji huu ni fikra za kibaguzi zinazotawala jamii ya Marekani. Kwa msingi huo rais wa zamani wa Marekani Barack Obama alisema kwamba ubaguzi wa rangi uko kwenye vinasaba vya Wamarekani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, zinazojulikana kama siku za Fatimia. Katika kipindi hiki cha leo, tutatupia jicho baadhi ya visa na sira fupi ya bibi huyu mtukufu aliyedhulumiwa na kukumbwa na masaibu mengi baada ya kuaga dunia baba yake. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. mke kipenzi wa Mtume na mtoto wa nne wa kike wa Mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Azzahra, Sidiqa, Tahira, Mubaraka, Zakiya, Radhiya, Maridhiya, Muhadatha na Batul. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambako malaika wa waha na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa mola mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra salamu Allahi alayha, alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia mola karima. Imam Jafar Sadik alayhi ssalam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa Bibi Fatima, akisema kwamba mama alikuwa akisimama katika miherabu ya ibada katika siku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na kiume bila kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza Mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alinijibu kwa kusema, mwanangu kipenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi yaani Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba na ufunuo wa wahai. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mume wake, yaani Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini hiyo, alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa. Mtukufu huyo hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yoyote bila kutumia aya za Qurani Tukufu. katika kipindi cha miaka ishirini Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan al Basri, aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria, anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mwenyezi Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad alaihi ssalam. Aidha, katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam mjini Madina, kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo Mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu, kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba, kulea na kusimamia watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima Tuzahara alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliowawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka mji wa Madina. Katika vita hivyo, Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali alaihi salam, aliyekuwa akimhami Mtume huyo, Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin abi Talib alaihi ssalam akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima alayhi salam alimpelekea mtume mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Zahra alaihi ssalamu alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatima aliendelea kuhudumia Uislamu na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na mtume katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume Mwenyezi Mungu na uimamu baada yake hususan Ali bin Abi Talib alaihi salam, aliendelea hivyo ahadi, katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtume mtukufu. Maradhi ya mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwisho wa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahra Zahara Salamullahi alaiha alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, kwa hivyo alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la Bibi Zahara, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, mtume wa Mwenyezi Mungu, amekwambia siri gani? Alijibu kwa kusema, sitatoa siri ya baba yangu maadamu yu hai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kuwaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alisema kwamba Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahlibeiti zangu atakayejiunga nami na nilifurahi kwa sababu hiyo. Baada ya kuwaga dunia baba yake, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na Ahlu Beiti wa Mtume sallallahu alaihi wa waalihi wasalama kwa ujumla walipatwa na masaibu makubwa mno. Hatimaye bibi huyo mwema ambaye kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mbora wanawake duniani alikufa shahidi tarehe 13 Jamadi l awal mwaka wa 11 Hijiria, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria akiwa na umri wa miaka 18 tu, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi. Aliswaliwa kwa siri na kundi dogo la waumini na kuzikwa usiku wa manane kwa mujibu wa wasia wake, ambapo alitaka watu waliomdhulumu wasishuhudie jeneza na mazishi yake. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu alaiha Zahra. Salamullahi wassalamu alaikum warahmatullahi aendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya PhD za mawaziri kwa kichwa cha maneno, PhD za mawaziri zaibua wa mjadala, wahadhiri waeleza jinsi inavyowezesha kuipata kwa muda mfupi. Vilevile vile limeandika kwamba serikali kupitia Wizara ya Afya imetoa tahadhari kwa wananchi kuzingatia kujikinga na uviko 19 na kwamba ugonjwa huo bado upo, hivyo huenda maambukizi yakaongezeka ni kutokana na kuongezeka kwa visa vya mafua nchini Tanzania. Vichwa vingine vya habari za Mwananchi toleo la leo vinasema, kero za usafiri sasa kupatiwa suluhisho, wadau watofautiana maazimio ya mkutano, ofisa ajitosa ziwa Victoria, kisa kuelemewa na madeni na kina Polepole pole, mikononi mwa Samia. Habari ya kesi ya Polepole pole na wenzake pia ndiyo iliyowekwa juu kabisa ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mzalendo. Gwajima Polepole pole, sila sasa wavutiwa kasi CCM, kinasema kichwa cha habari hiyo kilichokolezwa wino mweusi. Katika ukurasa wa michezo Mzalendo lina vichwa vya habari vinavyosema Tanzanite yaishangaza Burundi, yasonga mbele licha ya kucheza wanane, wachezaji wangu wa kilio, Simba Kagera, ngoma ya lala giza nene, ligi kuu Uingereza na Yanga Prison kata funua. Leo ni pasha Jumapili pia limemulika kadhia ya wabunge kadhaa wa chama tawala CCM wanaoandamwa na kesi kwa kichwa cha habari Polepole, Gwajima wawekwa kiporo ripoti mbili dhidi yao zizajadiliwa kamati kuu. Habari nyingine muhimu za Nipashe Jumapili zinasema serikali yatoa ufafanuzi ongezeko la wenye mafua na watumishi waliong'ang'ania mjini wapewa wiki mbili kuhama. Nalo gazeti la Sunday News limejikita zaidi kwenye habari iliyopewa kichwa cha maneno mustakabali unaong'aa wa sekta ya madini, CCM yampongeza Rais Samia Suluhu Viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki kushauriana juu ya kukubali wanachama wa Congo wa DR na serikali yaondoa hofu kuhusu mlipuko wa mafua ni baadhi ya habari zinazoonekana gazeti la Sunday News nchini Kenya. Habari kuu ya gazeti la Sunday Nation inabeba kichwa cha habari ni vita ya mabilionea. Kichwa hicho cha habari kinaandamana na picha ya naibu rais wa Kenya William Ruto na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga ambao ndio wanaotazamiwa kuchuana katika kinyang'anyiro cha kurithi nafasi ya rais Uhuru Kenyatta chini ya kichwa, chini ya picha hizo mbili kumewekwa picha nyingine kadhaa za wanasiasa wanaotabiriwa kuwa wagombea wenza katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili nchini Kenya. Uh, Sunday Nation pia limemnukuu waziri wa afya wa Kenya Mutahi Kagwe akisema kwamba kirusi cha COVID aina ya Omicron kiko Kenya na kwamba kesi 27 za sampuli 34 zilizopimwa kati ya Novemba 23 na Disemba 7 ni za spishi hiyo ya kirusi cha korona. Serikali ya Kenya pia imefichua kwamba kuna aina tisa za korona zinazosambaa nchini humo. Gazeti dada la Taifa Jumapili limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno mradi wa mpa Raila kiwewe, kinara wa ODM ana wasiwasi wa kuonekana kinyago cha Uhuru akiwania urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Limeandika kwamba katika azma yake ya kuwania urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili, kinara wa ODM ana wasiwasi wa kuonekana kama mradi wa Uhuru kwa hofu ya kuwa mtazamo huo huenda ukamharibia badala ya kumsaidia kuingia Ikulu. Wadadisi wanasema asipokuwa makini, atabebeshwa dhambi za Jubilee, ageuzwe kinyago cha Uhuru, kumpokonya sifa ya mwana mageuzi na badala yake awe wa kuwalinda mabwanyenye wanaomsaidia. Nchini Uganda, haraka haraka na shika gazeti la Sunday Monitor ambalo limejaza ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwanafunzi akiwa darasani. Picha hiyo inaambatana na kichwa cha habari kinachosema walimu elfu nane kuzuiwa kuingia darasani e, shule zikifunguliwa. Ni habari inayonukuu taarifa ya wizara ya elimu nchini Uganda ambayo imetahadharisha kwamba walimu ambao bado hawajachanjwa korona hawataruhusiwa kuingia madarasani shule zitakapofunguliwa hapo mwakani. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Afrika, Afrika Wiki Hii. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika dakika hizi za kipindi cha Afrika Wiki Hii. Ni kipindi kinachotupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Mtayarishaji na mwendeshaji wa kipindi hiki leo hii ni mimi Ahmed Rashid, na miongoni mwa tutakayokuwa nayo katika dakika hizi chache ni pamoja na juhudi za kuimarisha demokrasia za endelea ya Tanzania, taifa la Kenya laadhimisha jamhuri dei, Shirika la magari la Iran larejea Afrika kuunda tena magari barani humo, na wafaransa wafungwa Madagaskar kwa kujaribu kumpindua rais Rajoelina. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amesema kwamba yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Rais Samia ambaye ni maarufu kwa jina la Mama Samia alisema hayo siku ya Alhamisi ya Disemba kumi na sita wakati alipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa wadau wa kisiasa wanaojadili hali ya demokrasia nchini Tanzania. Katika sehemu moja ya matamshi yake hayo, Rais Samia alisema, kama mkuu wa nchi unanipa jukumu na wajibu wa ulezi, na kama mlezi natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu na mwenye kusamehe, na niko tayari kufanya yote haya. Nitasikiliza, nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa, na niko tayari kusamehe pia, ili tuende vyema. Lakini nanyi wenzangu wa vyama vya siasa muwe tayari kwenye haya kufuata sheria kujadiliana na tufikie pazuri. Najua kwamba vyama vya siasa vina maoni, pamoja na wadau wengine vina maoni na mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na serikali. Tuko tayari kuyapokea na tutayafanyia kazi. Baada ya msimamo huo mia, Tanzania, wa Rais Samia, vigogo wa vyama vya siasa Tanzania wamefikia muafaka katika maazimio themanini yakiwemo ya kuwa na tume huru ya uchaguzi, mabadiliko ya sheria za uchaguzi kufanyika usawa, pamoja na kutaka jeshi la polisi Tanzania lifumuliwe. Na siku ya Jumapili ya tarehe 12 Disemba 2021, Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Ulaya Muingereza Mzee Jomo Kenyatta ndiye aliyeongoza taifa la Kenya kupata uhuru wake. Siku hiyo inajulikana kwa jina la Jamhuri Day, yani siku ya jamhuri. Maadhimisho ya siku hiyo muhimu sana kwa taifa la Kenya yalifanyika katika kila kona ya dunia. Kwa hapa jijini Tehran, ubalozi wa Kenya uliungana na Wakenya wengine duniani kuadhimisha sherehe hizo. Redio Teheran ilipata fursa ya kuzungumza na balozi Joshua Aigatimu wa Kenya hapa Teheran wakati sherehe hizo zilipofanyika kwenye hoteli ya kitalii ya Espinas, zilipokuwa zinaendelea sherehe hizo, na miongoni mwa yaliyokuwemo kwenye mahojiano hayo ni pale balozi Gatimu aliposema na leo ndio siku yangu ya kwanza ya kuadhimisha, e, ile siku Kenya ilikuwa jamhuri, ile siku ile bendera ya, ya Uingereza iliteremshwa chini na Kenya ikawa na rais wa kwanza. Ama kuhusu uhusiano wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, balozi wa Kenya hapa mjini Teheran alisema hivi sasa uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki uko kwa hali ya juu na biashara inaongezeka, kama vile ilikuwa juzi kule Dar es Salaam, ile vipengele yote ambaye vizuizi vi inazuilia imeondolewa. Kwa hivyo wafanya biashara wa Kenya na wa Tanzania, biashara iko huru na itaendelea kuendelea juu. Vilevile, hata tukienda upande wa Uganda, muziano ni hivo hivyo, hakuna ile vizuizi mingi, na hata ukiangalia eh, kufika hata DRC Wiki hii pia shirika la Iran Khodro, ambalo ndilo shirika kubwa zaidi la kuunda magari Asia Magharibi, limetangaza kufungua tena kiwanda chake cha kuunda magari nchini Senegal. Shirika hilo la Iran litaanza kuunda magari aina ya Samand katika mji wa Thies, ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini Senegal na uko umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Dakar shirika lijulikanalo kama Seniran Auto lilifunguliwa mwaka 2008, lakini ubia huo ulivurugika wakati Senegal ilipokatwa uhusiano na Iran mwezi Februari 2011. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika shirika la Iran Khodro, Kianushe Por Mojib, amesema serikali ya Senegal Imeafiki kuto kutokitoza kiwanda hicho ushuru, hivyo uzalishaji magari na bidhaa nyingine katika kiwanda hicho utaanza tena. Amesema mbali na magari madogo, pia wataunda magari makubwa, yakiwemo malori na hali kadhalika pikipiki. Shirika la magari la Iran Khodro lina viwanda pia katika nchi kama Venezuela, Siria, Belarus na jamhuri ya Azerbaijan. Wiki hii raia wawili wa dola la kikoloni la Ufaransa walipatikana na hatia ya kutaka kumpindua Rais Andry Rajoelina wa Madagaskar. Raia hao wawili wa Ufaransa wanaojulikana kwa majina ya Paul Rafano Harana na Philippe Francois walishtakiwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa, kujihusisha na uhalifu na kufanya njama za kutaka kumuua rais. Mahakama imetoa hukumu ya kuwafunga vifungo vya miaka kumi na ishirini gerezani kwa kupanga njama hizo za kumpindua rais wa Madagaskar wa Madagaskar. Wengine ishirini waliotuhumiwa kushirikiana na raia hao wa Ufaransa nao pia wamehukumiwa vifungo gerezani. Wakuu wa usalama Madagaskar wanasema waligundua njama ya mapinduzi iliyopewa jina la Apollo 21 baada ya kukamata barua pepe, silaha na pesa katika operesheni ya usalama mwezi Julai. Wiki hii pia wizara ya elimu ya Uganda ilitangaza kwamba shule nchini humo zitafunguliwa tarehe kumi mwezi ujao wa Januari elfu mbili na ishirini na mbili. Tangazo hilo limetolewa katika hali ambayo ugonjwa wa uviko 19 yaani corona umeathiri vibaya sekta ya elimu nchini humo. Sekta hiyo ina changamoto nyingi zikiwemo za uhaba wa walimu na vifaa vya kufundishia. Kigozi Ismail. Wizara ya elimu imebainisha kuwa shule zote zitafunguliwa tarehe kumi Januari mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili. Hata hivyo sekta hii ya elimu inakabiliwa na changamoto kadhaa, mkiwemo na uhaba wa waalimu, majengo ya kutosheleza wanafunzi, nyenzo na vifaa vya kutumia shuleni, na uhaba wa fedha kutoka kwa wazazi kama karo. Huyu hapa ni mwalimu John Makanga. unashauri vipi serikali juu ya matatizo yanayokabili waalimu wa shule za kibinafsi? Ijumaa wiki hii pia serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba mripuko mpya wa homa ya Ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu kaskazini mnamo mwezi wa Oktoba ukiwa ni wa pili kwa mwaka wa 2021 sasa umemalizika. Tangazo la kumalizika mripuko huo limetolewa na mamlaka ya taifa ya afya nchini Kongo DR baada ya kutokuwepo mgonjwa yeyote mpya aliyeripotiwa mwishoni mwa siku 42 za kuangalia na kufuatilia ugonjwa huo au vipindi viwili vya kusubiri tangu kuliporipotiwa mgonjwa wa mwisho na kuruhusiwa kwenda nyumbani wiki hii. Pia naibu waziri wa mambo ya nje wa Algeria anayeshughulikia masuala ya nchi za kiarabu za Maghrib Bwana Amare Belani amekadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba jeshi la Iran au wapiganaji wa Hizbullah wamepelekwa Sahara Magharibi kuwasaidia wapiganaji wa harakati ya Polisario. Amesema madai ya Moroko kuwa vikosi vya Iran au harakati ya Hizbullah Lebanon vimepelekwa katika mji wa Tindouf nchini Algeria kwa ajili ya kulisaidia kundi la Polisario huko Sahara Magharibi ni ya uongo na ya kipuuzi. Naam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Afrika wiki hii. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la heri maishani. leo katika historia leo ni jumapili tarehe 14 jamaadil awal mwaka 1443 hijiria kamaria sawa na disemba 19 mwaka 2021 miladia katika siku kama ya leo miaka 234 iliyopita mwafaka na tarehe 19 disemba mwaka 1787 nchi ya kiafrika ya sierra leone iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka mia tatu ishirini na saba tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na wazungu. Sierra Leon iligunduliwa na mtalii wa Uhispania na kukoloniwa katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leon walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya wa Waingereza kuishinda Uhispania na kuanza ukoloni wao nchini humo. Mwaka 1961 Sierra Leon ilianza kujitawala na kuwa na utawala unaosimamiwa na jeshi, na mwaka 1971 ikawa na utawala wa jamhuri. Miaka mia kumi na mitano iliyopita alizaliwa kiongozi wa Urusi zamani, ya zamani katika familia maskini nchini Ukraine. Mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama hicho cha kikomunisti cha Rasia. Brezhnev alitoa uwaziri mkuu Rasia na uongozi wa chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964, wakati Nikita Khrushchev alipokuwa safari nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Czechoslovakia na kukaliwa wa kijeshi ya Afghanistan yalifanyika katika zama zake. Siku kama ya leo miaka 131 iliyopita alifariki dunia mjini Tehran, Haj Mulla Ismail Sabzevari, mpokezi wa hadithi na hatibu mkubwa wa karne ya 13 hijiria. Mulla Sabzevari alizaliwa katika eneo la Sabzevar lililoko kaskazini mashariki mwa Iran. Alijifunza falsafa kwa Mulla Hadi Sabzevari aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya mwanafalsafa wa mashariki. Baada ya alihamia katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya ilmu ya juu zaidi na kupata daraja ya ijtihad msomi huyo ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Majmaun Nourain na Nawadhirul Athar. Si kama leo miaka uh, 48 iliyopita inayosalifiana na 19 Disemba 1972, kiongozi wa wakati huo wa Uganda, Jenerali Idi Amin Dada, aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku 12 wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40 au waondoke nchini humo. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali mbali nchini Uganda na miaka 31 iliyopita katika siku kama ya leo, Swadik Ganji, mwambata wa kituo cha utamaduni cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Lahore, Pakistan, alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuwa washahidi. Kwa karibu miaka minne, Ganji alikuwa akitekeleza jukumu lake la kutangaza na kuziarifisha thamani ya ali za Kiislamu na kupanua uhusiano wa kiutamaduni baina ya wananchi wa Iran na Pakistan. Ganji aliwa washahidi akiwa amekaribia kurejea hapa nchini baada ya hafla ya kumwaga iliyoandaliwa na wanautamaduni na shakhsia wa kiilmu na kifasihi huko Lahore, Pakistan. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa taasisi ya kupambana na mihadarati nchini Iran amesema kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inashika rekodi ya dunia katika kupambana na kukamata dawa za kulevya. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran ameitaka Ufaransa itazame upya sheria zake zinazopinga Waislamu. Kadhim Gharibabadi ameyasema hayo baada ya Ufaransa kufunga misikiti 21 na mikakati yake ya kufunga misikiti mingine sita ya Waislamu kwa kutegemea sheria zinazopiga vita Uislamu uh, zilizopewa jina la sheria za misimamo mikali. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amesema uh, kwamba mayahudi wa Marekani hawaipendi tena Israel na Algeria. Timu ya taifa ya kandanda ya Algeria imefanikiwa kushinda mashindano ya kwanza ya kombe la mataifa ya Uarabu yaliyofanyika nchini Qatar na kuwatunuku watu wa Palestina, hususan wakazi wa ukanda wa Gaza wanaodhulumiwa na Israel kombe hilo la mataifa ya Uarabu. Wapenzi wasikilizaji, eh, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nasi tena katika matangazo yetu yajayo kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu ya mchana huu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri, kwa herini.