Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja na kwa usiku unapopita, na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi Mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo, Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho Marekani yapinga azimio la Umoja wa Mataifa la kupinga ubaguzi wa rangi. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa tutakuleteni kipindi maalum, kipindi kinachozungumzia sira na mwenendo wa Bibi Fatimatu Zahra alaiha salama. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye mtasikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii na makala ya Leo katika Historia na tutakamilisha kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kuusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba wahajiri wako safu ya mbele katika kupambana na virusi vya korona. Mkutano wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu kuhusu Afghanistani unafanyika leo Islamabadi nchini Pakistan. Viongozi wa Sudani watakiwa kuchukua hatua za kukomesha umwagaji damu katika jimbo la magharibi mwa nchi hiyo la Darfur. Na rais Joe Biden wa Marekani aboronga tena katika uzungumzaji, mara hii amwita makamu wake kwa cheo cha rais. Na sasa ni habari kamili. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba wahamiaji wamekuwa safu ya kwanza ya kukabiliana na virusi vya korona, wakiwa wasomi, wataalamu wa masuala ya afya na tiba, na wahudumu wa vitengo vya dharura katika kipindi chote cha maambukizi ya COVID-19. Antonio Guterres amesema alisema jana akizungumza kwa mnasaba wa siku ya wahamiaji duniani. Katika ujumbe wake kwamba wahajiri wangali wanawajihiana na kiasi kikubwa cha ukosefu wa usawa, chuki dhidi ya wageni na ubaguzi wa rangi. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema wanawake na wasichana wahajiri wanakabiliana zaidi na hatari ya ukatili na manyanyaso wakilinganishwa na wahamiaji wenzao wa kiume na hawapati himaya ya kutosha. Amesema baada ya kufungwa mipaka ya nchi nyingi, wahamiaji na wahajiri wengi wamebakia wakitangatanga bila ya makazi wala kipato na wala hawawezi kurejea katika nchi zao. Ameongeza kwamba wahamiaji hao pia wametengana na familia zao na hawajui mustakabali wao. Antonio Guterres amesema pamoja na hayo yote, katika kipindi cha maambukizi ya Korona wahamiaji wameendelea kutoa wa mchango wao wa kusaidia jamii na wengi wao wamekuwa mstari wa mbele kukabiliana na maambukizi ya virusi hivyo wakiwa wasomi, wataalamu wa afya na wahudumu wa vitengo vya dharura. Guterres amesema kunahitajika ushirikiano waathirifu wa, wa kimataifa na mwenendo wa upendo na huruma katika kushughulikia masuala ya wahamiaji, kwa maana ya kusimamia vyema mipaka, kuheshimu kikamilifu haki na mahitaji ya kibinadamu ya watu wote, na kuhakikisha wahamiaji wanajumuishwa katika mipango ya kutoa chanjo ya korona. Tarehe 18 Disemba huadhimishwa kama siku ya wahamiaji duniani. Mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, unafanyika leo Jumapili katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, kwa shabaha ya kujadili namna ya kuisaidia Afghanistan ambayo inajongewa na maafa ya kibinadamu. Akizungumza kabla ya kuanza mkutano huo, Shah Mahmud Qureshi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, amesema lengo la kikao cha Islamabad ni mkusanyiko wa kimataifa kwa ajili ya kuisaidia Afghanistan. Waziri huyo wa mashauri ya kigeni wa Pakistan, ambaye nchi yake ndiye mwenyeji wa mkutano huo, amesema ajenda kuu ya mkutano huo ni kuchunguza matukio ya Afghanistan hususan hali ya kibinadamu katika nchi hiyo. Shah Mahmud Qureshi ametaka mataifa ya Kiislamu kutoitelekeza Afghanistan na kuongeza kwamba atautumia mkutano huo kuwakumbusha wanadiplomasia wa ngazi za juu wa nchi wanachama wa OIC kuiunga mkono Afghanistan na watu wake licha ya kwamba jumuiya hiyo haija utambua rasmi utawala wa kundi la Taliban. Tangu wanamgambo wa Taliban waliposhika tena hatamu za kuongoza Afghanistan Agasti 15 mwaka huu wa 2021, Pakistani ndiyo nchi pekee ambayo imetoa himaya kubwa zaidi ya kisiasa kwa kundi hilo katika eneo hili la Asia na katika uga wa kimataifa. Mkakati muhimu zaidi kwa sasa wa Pakistan kuhusiana na kuliunga mkono kundi la wanamgambo wa Taliban ni kusaidia kuzikinaisha nchi na asasi mbalimbali za kimataifa ili ziutambue rasmi utawala wa Taliban. Madaktari nchini Sudan wamezitaka mamlaka husika nchini humo kuchukua hatua za kivitendo kukomesha mauaji ya kikabila katika jimbo la Darfur, magharibi mwa nchi hiyo. Wito wa madaktari hao umetolewa huku ripoti mbalimbali mbali zikionyesha kwamba karibu watu 200 wameuawa tangu yalipozuka mapigano mapya ya kikabila mwezi Oktoba mwaka huu katika jimbo la Darfur. Inaeleza kwamba idadi ya watu waliouawa katika ghasia na machafuko yaliyotokea baina ya makabila hasimu katika jimbo la Darfur huko magharibi mwa Sudan imefikia 199, huku mamia wakijeruhiwa na maalfu ya wengine wakilazimika kuyakimbia makazi yao. Mapigano hayo yaliyosababisha vifo hivyo yametokea katika eneo la Krink umbali wa kilomita 75 kutoka mji wa Elgeneina huko Darfur Magharibi. Eneo hilo la Krink limekumbwa na machafuko na mapigano baina ya makabila hasimu tangu Jumamosi iliyopita aghalabu ya kigombania ardhi Itilafu za kugombea ardhi baina ya makabila ya Waarabu na wasio Waarabu katika eneo la Jebel Moon zilisababisha mapigano ya umwagaji damu na mauaji ya makumi mwezi uliopita. Sudani imekuwa katika hali isiyo shwari ya machafuko ya hapa na pale kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tisa wakati harakati ya maandamano ya wananchi ilipoiondoa madarakani serikali ya dikteta wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al-Bashir. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeuonya utawala haramu wa Israel kuhusiana na kushadidisha hujuma na mashambulio yake dhidi ya watu wa ukingo wa magharibi mwa mto Jordan. Taarifa ya Hamas imeeleza kwamba wazayuni watalipa gharama kubwa endapo wataendelea na hujuma na uvamizi wao katika maeneo ya Palestina ya ukingo wa magharibi. Sehemu nyingine ya taarifa ya Hamas imesema kwamba imetoa wito wa kushadidishwa mapambano dhidi ya hatua za utumiaji mabavu za utawala haramu wa Israel. Kadhalika, taarifa hiyo ya Hamas imebainisha kwamba utawala haramu wa Israel unapaswa kutambua kwamba katu hautakuwa na amani na utulivu katika ardhi ilizo ziwosubu za Palestina na rais Joe Biden wa Marekani kwa mara nyingine tena ameboronga katika uzungumzaji na kuonyesha udhaifu wa kiakili wa kuhifadhi mambo pale alipomwita Kamala Harris kwa cheo cha rais, ambaye kimsingi ni makamu wake. Akizungumza katika hotuba yake, rais wa Marekani aliwashangaza watu pale alipotaja na kumwita makamu wake wa rais kwa cheo cha rais. Ripoti zinaonyesha kwamba licha ya kosa hilo la aina yake aliendelea na hotuba yake na hakusahihisha kosa hilo na kuzidi kuwafanya Wamarekani Marekani watilie shaka zaidi uwezo wa kiakili wa rais wao, hasa kwa kutilia maanani kwamba hii si mara yake ya kwanza tangu achukue hatamu za uongozi nchini Marekani. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sabini na tisa ameboronga na kukosea mara kadhaa katika uzungumzaji wake Biden ambaye ni maarufu pia kwa kutamka maneno kimakosa amekuwa akifuatiliwa sana na vyombo vya habari na kukosolewa na kufanyiwa stihizai na watumiaji wa mitandao ya kijamii. Video mbalimbali zinamwonyesha Joe Biden akiboronga katika uzungumzaji tangu alipochaguliwa kuwa rais wa Marekani, ikiwemo kuyahesabu majina ya maafisa wa serikali yake katika vikao vya waandishi wa habari, zimezidi kutilia nguvu shaka iliyopo kuhusu uwezo wa kiakili na kimwili wa kiongozi huyo. Mwezi Agasti mwaka huu, Rais Jo Biden wa Marekani akiwa kwenye uwanja wa ikulu ya White House alipotea njia na kuhitaji kuongozwa kuelekea ofisini kwake na afisa wa siri wa White House. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Marekani yapinga azimio la Umoja wa Mataifa la kupinga ubaguzi wa rangi. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi iliyopita lilipitisha azimio la kulaani aina zote za ubaguzi wa rangi. Azimio hilo lililopendekezwa na Russia na nchi nyingine zaidi ya thelathini lilipasisha kwa kura mia moja thelathini za ndio, mbili za kulipinga na arobaini na tisa hazi kupiga kura. Marekani na Ukraine zilipiga kura ya kupinga azimio hilo huku washirika wa, wa Marekani wakijizuia kupiga kura. Azimio lililopendekezwa na Rasia lililenga kupambana na mienendo ya kutukuza unazi, unazi mamboleo na mifumo mingine inayosababisha kuibuka kwa aina mpya za ubaguzi wa rangi, ubaguzi wa kizazi, chuki dhidi ya wageni na kutovumiliana. Azimio hilo linazitaka nchi wanachama kutokomeza aina zote za ubaguzi kwa kutumia njia zote zinazofaa zikiwemo za kutunga sheria. Kwa muda mrefu Rusia imekuwa ikizozana na Ukraine na mataifa matatu ya Baltic yaani Estonia, Lithuania na Latvia kuhusu uungaji mkono wao kwa watu binafsi na mashirika yanayohusishwa na Ujerumani ya Manazi katika vita vya pili vya dunia. Kisingizio cha Washington cha kupinga azimio hilo ni kwamba haliendani na marekebisho ya kwanza ya katiba ya Marekani ijapokuwa ubaguzi wa rangi umekuwepo siku zote katika ulimwengu wa Magharibi, lakini Marekani ikiwa kiongozi wa kambi ya Magharibi iko kileleni mwa nchi zote za dunia katika ubaguzi wa rangi. Kwa hakika, tunaweza kusema kwamba suala la ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimbari nchini Marekani ni miongoni mwa matatizo makubwa ya kijamii na kiuchumi katika nchi hiyo. Ubaguzi wa kimbari huko Marekani, nchi ambayo inajiona kuwa kinara wa uhuru, haki na demokrasia, ni wa kitaasisi na ni tata zaidi kuliko nchi nyingine yoyote ya Magharibi. Kichekesho zaidi ni kwamba katika fremu ya kauli mbiu ya chama cha Democratic, Rais Joe Biden anadai kwamba anapinga ubaguzi wa rangi na ubaguzi wa kimbari. Hata hivyo hatua ya Marekani dhidi ya azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalolaani ubaguzi wa rangi imeweka wazi sura halisi ya serikali ya Washington katika kuunga mkono ubaguzi wa rangi. Suala la ubaguzi wa rangi na unyanyasaji wa polisi dhidi ya watu weusi ambao wanajulikana rasmi kama Wamarekani wenye asili ya Afrika wanaounda asilimia 14 ya wakazi wote wa Marekani limekuwa tatizo la kitaasisi katika jamii ya nchi hiyo. Ali Reza Reza Khan ambaye ni mtaalamu wa siasa anasema ubaguzi wa rangi ni suala lililokita mizizi la kihistoria na hata sehemu ya utambulisho wa utamaduni wa Marekani. Kwa kweli, ubaguzi wa rangi wa kielimu, kikazi na kijamii, pamoja na ukatili dhidi ya weusi, vimekuwa jambo la kawaida katika jamii ya Marekani. Katika kipindi chote cha karne tatu za historia ya Marekani, watu weusi wamekuwa walengwa wa utumwa, unyanyasaji, mauaji na ukatili usio na mpaka. Ingawa harakati ya kutetea haki za watu weusi katika miaka ya 1950 iliibua wimbi la kupigania haki za tabaka hilo na kutaka kukomeshwa ubaguzi, lakini ukweli wa mambo ni kwamba Marekani hii leo ni bado ni uwanja wa ubaguzi wa rangi wakimbari unaoendelea kufanyika katika nyanja na sekta mbalimbali dhidi ya wa Wamarekani weusi. Miongoni mwa madhihirisho na vielelezo vya suala hilo ambalo limekuwa maarufu sana katika miaka ya hivi karibuni ni unyanyasaji mkubwa wa polisi ya Marekani dhidi ya watu weusi. Takwimu zinaonyesha kwamba wahanga wakuu wa ukatili wa polisi wa Marekani ni watu wasio wazungu, hususan Wamarekani weusi na hii ni mojawapo ya sababu za maandamano na ghasia zinazotokea mara kwa mara katika miji mbalimbali ya Marekani. Chimbuko na chanzo cha unyanyasaji huu ni fikra za kibaguzi zinazotawala jamii ya Marekani. Kwa msingi huo, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama anasema ubaguzi wa rangi uko kwenye vinasaba, yaani DNA ya Wamarekani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi alihi wa alihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, zinazojulikana kama siku za Fatimia. Katika kipindi hiki cha leo, tutatupia jicho baadhi ya visa na sira fupi ya bibi huyu mtukufu aliyedhulumiwa na kukumbwa na masaibu mengi baada ya kuaga dunia baba yake. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. mke kipenzi wa mtume na mtoto wa nne wa kike wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Azahra, Sidiqa, Tahira, Mubaraka, Zakiya, Radhiya, Maridhiya, Muhadatha na Batul. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu, ambako malaika wa wahai na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa mola mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaradhia Mola Karima. Imam Jafar Sadik alayhi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali mwana wa Bibi Fatima akisema kwamba mama alikuwa akisimama katika miherabu ya ibada katika siku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na kiume bila kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja nilimuuliza Mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyowaombea dua watu wengine? Alinijibu kwa kusema: mwanangu kipenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani. Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi Yani, Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba na ufunuo wa wahai. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mume wake yani Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika tabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini hiyo, alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo. Hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yoyote bila kutumia aya za Qurani Tukufu. Katika kipindi cha miaka 20 Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaaradhia Mola Muumba Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan Al Basri, aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria, anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mwenyezi Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad alaihi ssalam. Aidha, katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo Mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa, Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba, kulea na kusimamia watoto. Si hayo tu, bali Bibi Fatima Tuzahra alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliowawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud, Bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka mji wa Madina. Katika vita hivyo Mtume Mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali alaihi salam aliyekuwa akimhami Mtume huyo Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin Abitalib alaihi ssalam akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima alaiha ssalam alimpelekea Mtume mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Zahra alayhi assalamu alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatima aliendelea kuhudumia Uislamu na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na mtume katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina, na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume Mwenyezi Mungu na uimamu baada yake hususan Ali bin Abitalib alaihissalam, aliendelea hivyo ahadi katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtume mtukufu. Maradhi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwisho wa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, hivyo alimnong'oneza sikioni, na ghafla bibi Fatima alitulia na kutabasamu. Tabasamu hilo la bibi Zahara, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, mtume wa Mwenyezi Mungu, amekwambia siri gani? Alijibu kwa kusema, sitatoa siri ya baba yangu maadamu yu hai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam kuwaga dunia. Bibi Fatimatu Zahara salamullahi alaiha alisema kwamba Mtume aliniambia utakuwa wa kwanza kati ya ahlibeiti zangu atakayejiunga nami na nilifurahi kwa sababu hiyo. Baada ya kuwaga dunia baba yake, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, na Ahlu Beiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kwa ujumla walipatwa na masaibu makubwa mno. Hatimaye bibi huyo mwema ambaye kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam ni mbora wanawake duniani alikufa shahidi tarehe 13 Jamadil Awal mwaka wa 11 Hijiria, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wanahistoria akiwa na umri wa miaka 18 tu, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi aliswaliwa kwa siri na kundi dogo la waumini na kuzikwa usiku wa manane kwa mujibu wa wasia wake, ambapo alitaka watu waliomdhulumu wasishuhudie jeneza na mazishi yake. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. wassalamu alaikum warahmatullahi za idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo afrika Mashariki. Tunaanza uchambuzi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari ya PhD za mawaziri kwa kichwa cha maneno PhD za mawaziri zaibua mjadala, wahadhiri waeleza njia inayowezesha kuipata kwa muda mfupi. Vile vile limeandika kwamba serikali kupitia Wizara ya Afya imetoa tahadhari kwa wananchi kuzingatia kujikinga na uviko 19 na kwamba ugonjwa huo bado upo, hivyo huenda maambukizi yakaongezeka; ni kutokana na kuongezeka kwa visa vya mafua nchini Tanzania. Vichwa vya habari eh, nyingine za toleo la leo la Mwananchi vinasema kero za usafiri sasa kupatiwa suluhisho, wadau watofautiana maazimio ya mkutano, ofisa of, ajitosa ziwa Victoria kisa kuelemewa na madeni na kina polepole mikononi mwa Samia. Habari hii ya kesi ya Polepole na wenzake pia ndiyo iliyowekwa juu kabisa ukurasa wa kwanza wa gazeti la Mzalendo. Gwajima, Polepole pole, Sila sasa wavutiwa kasi CCM kinasema kichwa cha habari hiyo kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa michezo Mzalendo lina vichwa vya habari vinavyosema: Tanzanite yaishangaza Burundi, yasonga mbele licha ya kucheza nane wachezaji, waangua kilio Simba Kagera, ngoma ya lala giza nene, ligi kuu Uingereza na Yanga Prison katafunua leo. Nipasha Jumapili pia limemulika kadhia ya wabunge kadhaa wa chama tawala cha CCM wanaoandamwa na kesi kwa kichwa cha maneno, polepole gwajima wawekwa kiporo, ripoti mbili dhidi yao zajadiliwa kamati kuu. Habari nyingine muhimu ya Nipasha Jumapili inasema serikali atoa ufafanuzi ongezeko la wenye mafua na watumishi waliong'ang'ania mjini wapewa wiki mbili kuhama nalo gazeti la Sunday News limejikita zaidi kwenye habari iliyopewa kichwa cha maneno, mustakabali unaong'aa wa sekta ya madini, CCM yampongeza Rais Samia, viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kushauriana juu ya kukubali wanachama wa Kongo DR, na serikali yaondoa hofu kuhusu mlipuko wa mafua, ni baadhi tu ya habari zinazoonekana kwenye toleo la leo la Sunday News. Nchini Kenya, habari kuu ya gazeti la Sunday Nation inabeba kichwa cha habari uh, ni vita ya mabilionea. Kichwa hicho cha habari kinaandamana na picha za naibu rais William Ruto, naibu rais wa Kenya, na kinara wa chama cha ODM Raila Odinga udinga ambao ndio wanaotazamiwa kuchuana katika kinyang'anyiro cha kurithi nafasi ya Rais Uhuru Kenyatta. Chini ya picha hizo mbili, kumewekwa picha nyingine kadhaa za wanasiasa uh, wanaotabiriwa kuwa watagombea, watakuwa wagombea wenza katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili ishirini na mbili nchini Kenya. Sunday Nation pia limemnukuu waziri wa afya wa Kenya, Mutahi Kagwe, akisema kwamba kirusi cha COVID aina ya Omicron kiko nchini Kenya, na kwamba kesi 27 za sampuli 34 zilizopimwa kati ya Novemba 23 na Disemba 7 ni za spishi hiyo ya kirusi cha korona. Serikali ya Kenya pia imefichua kwamba kuna aina tisa ya korona zinazosambaa nchini humo gazeti dada la Taifa Leo au Taifa Jumapili limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno mradi wa mpa Raila kiwewe, kinara wa ODM ana wasiwasi wa kuonekana kinyago cha Uhuru akiwania urais 2022. Limeandika kwamba katika azma yake ya kuwania urais mwaka 2022 kinara wa ODM ana wasiwasi wa, wa kuonekana kama mradi wa Uhuru, kwa hofu ya kuwa mtazamo huo huenda uh, ukamharibia badala ya kumsaidia kuingia Ikulu. Wadadisi wanasema kwamba asipokuwa makini atabebeshwa dhambi za Jubilii, ageuzwe kinyago cha Uhuru, kumpokonya sifa ya mwana mageuzi na badala yake awe wa kuwalinda mabwanyenye Wanao msaidia. Nchini Uganda, gazeti la Sunday Monitor limejaza ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwanafunzi akiwa darasani ikiambatana na kichwa cha habari walimu elfu nane kuzuiwa kuingia darasani shule zikifunguliwa. Ni habari inayonukuu taarifa ya wizara ya elimu ya Uganda ambayo imetahadharisha kwamba walimu ambao bado hawajachanjwa hawataruhusiwa kuingia madarasani wakati shule zitakapofunguliwa mwezi ujao. Inasema hatua hiyo imechukuliwa ili kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika wiki hii. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika dakika hizi za kipindi cha Afrika wiki hii. Ni kipindi kinachotupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Mtayarishaji na mwendeshaji wa kipindi hiki leo hii ni mimi Ahmed Rashid, na miongoni mwa tutakayokuwa nayo katika dakika hizi chache ni pamoja na juhudi za kuimarisha demokrasia zaendelea Tanzania, taifa la Kenya laadhimisha jamhuri dei, Shirika la magari la Iran larejea Afrika kuunda tena magari barani humo, na Wafaransa wafungwa Madagaskar kwa kujaribu kumpindua rais Rajoelina. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema kwamba yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Rais Samia ambaye ni maarufu kwa jina la Mama Samia alisema hayo siku ya Alhamisi ya Disemba kumi na sita wakati alipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa wadau wa kisiasa wanaojadili hali ya demokrasia nchini Tanzania. Katika sehemu moja ya matamshi yake hayo, Rais Samia alisema unanipa jukumu na wajibu wa ulezi, na kama mlezi, natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu na mwenye kusamehe, na niko tayari kufanya yote haya. Nitasikiliza, nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa, na niko tayari kusamehe pia, ili tuende vyema. Lakini nanyi wenzangu wa vyama vya siasa muwe tayari kwenye haya hufuata sheria kujadiliana na tufikie pazuri. Najua kwamba vyama vya siasa vina maoni, pamoja na wadau wengine, vina maoni na mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na serikali. Tuko tayari kuyapokea na tutayafanyia kazi. Baada ya msimamo huo wa Rais Samia, vigogo hua vya Tanzania wa vyama vya siasa Tanzania wamefikia mwafaka katika maazimio themanini yakiwemo ya kuwa na tume huru ya uchaguzi, mabadiliko ya sheria za uchaguzi kufanyika usawa, pamoja na kutaka jeshi la polisi Tanzania lifumuliwe. Na siku ya Jumapili ya tarehe 12 Desemba 2021, Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Ulaya Muingereza. Mzee Jomo Kenyatta ndiye aliyeongoza taifa la Kenya kupata uhuru wake. Siku hiyo inajulikana kwa jina la Jamhuri Day, yani siku ya jamhuri. Maadhimisho ya siku hiyo muhimu sana kwa taifa la Kenya yalifanyika katika kila kona ya dunia. Kwa hapa jijini Tehran, ubalozi wa Kenya uliungana na Wakenya wengine duniani kuadhimisha sherehe hizo. Redio Teheran ilipata fursa ya kuzungumza na balozi Joshua Aigatimu wa Kenya hapa Teheran wakati sherehe hizo zilipofanyika kwenye hoteli ya kitalii ya Espinas zilipokuwa zinaendelea sherehe hizo, na miongoni mwa yaliyokuwemo kwenye mahojiano hayo ni pale balozi Gatimu aliposema na leo ndio siku yangu ya kwanza ya kuadhimisha e, ile siku Kenya ilikuwa jamhuri, ile siku ile bendera ya ya Uingereza iliteremshwa chini na Kenya ikawa na rais wa kwanza. Ama kuhusu uhusiano wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, balozi wa Kenya hapa mjini Teheran alisema hivi sasa uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki uko kwa hali ya juu na biashara inaongezeka, kama vile ilikuwa juzi kule Dar es Salaam, ile vipengele yote ambaye vizuizi vi inazuilia imeondolewa. Kwa hivyo wafanya biashara wa Kenya na wa Tanzania, biashara iko huru na itaendelea kuendelea njuu vile, vile hata tukienda upande wa Uganda, huziano ni hivyo hivyo, hakuna ile vizuizi mingi, na hata ukiangalia uh, kufika hata DRC Wiki hii pia shirika la Iran Khodro, ambalo ndilo shirika kubwa zaidi la kuunda magari Asia Magharibi, limetangaza kufungua tena kiwanda chake cha kuunda magari nchini Senegal. Shirika hilo la Iran litaanza kuunda magari aina ya Samand katika mji wa Thies, ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini Senegal na uko umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Dakar. Shirika lilijulikanalo kama Seniran Auto lilifunguliwa mwaka 2008 lakini ubia huo ulivurugika wakati Senegal ilipokatwa uhusiano na Iran mwezi Februari 2011. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika shirika la Iran Hodro, Kianushe Por Mojib, amesema serikali ya Senegal imeafiki kutokitoza kiwanda hicho ushuru. Hivyo uzalishaji magari na bidhaa nyingine katika kiwanda hicho utaanza tena, amesema. Mbali na magari madogo, pia wataunda magari makubwa yakiwemo malori na hali kadhalika pikipiki. Shirika la magari la Iran Hodro lina viwanda pia katika nchi kama Venezuela, Siria, Belarus na jamhuri ya Azerbaijan. Wiki hii raia wawili wa dola la kikoloni la Ufaransa walipatikana na hatia ya kutaka kumpindua Rais Andri Rajoelina wa Madagaskar. Raia hao wawili wa Ufaransa wanaojulikana kwa majina ya Paul Rafano Harana na Philip Francoise walishtakiwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa, kujihusisha na uhalifu na kufanya njama za kutaka kumuua rais. Mahakama imetoa hukumu ya kuwafunga vifungo vya miaka kumi na ishirini gerezani kwa kupanga njama hizo za kumpindua rais wa Madagaskar. Wa Madagaskar wengine ishirini waliotuhumiwa kushirikiana na raia hao wa Ufaransa nao pia wamehukumiwa vifungo gerezani. Wakuu wa usalama Madagaskar wanasema waligundua njama ya mapinduzi iliyopewa jina la Apollo 21 baada ya kukamata barua pepe, silaha na pesa katika operesheni ya usalama mwezi Julai. Wiki hii pia wizara ya elimu ya Uganda ilitangaza kwamba shule nchini humo zitafunguliwa tarehe 10 mwezi ujao wa Januari 2022. Tangazo hilo limetolewa katika hali ambayo ugonjwa wa uviko 19 yaani korona umeathiri vibaya sekta ya elimu nchini humo. Sekta hiyo ina changamoto nyingi zikiwemo za uhaba wa walimu na vifaa vya kufundishia. Kigozi Ismail, wizara ya elimu imebainisha kuwa shule zote zitafunguliwa tarehe 10 Januari mwaka ujao 2020. Mbili. Hata hivyo, sekta hii ya elimu inakabiliwa na changamoto kadhaa, mkiwemo na uhaba wa waalimu, majengo ya kutosheleza wanafunzi, nyenzo na vifaa vya kutumia shuleni na uhaba wa fedha kutoka kwa wazazi kama karo. Huyu hapa ni mwalimu John Makanga. unashauri vipi serikali juu ya matatizo yanayokabili waalimu wa shule za kibinafsi? Ijumaa wiki hii pia, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba mripuko mpya wa homa ya Ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu kaskazini mnamo mwezi Oktoba ukiwa ni wa pili kwa mwaka wa 2021 sasa umemalizika. Tangazo la kumalizika mripuko huo limetolewa na mamlaka ya taifa ya afya nchini Kongo DR baada ya kutokuwepo mgonjwa yeyote mpya aliyeripotiwa mwishoni mwa siku 42 za kuangalia na kufuatilia ugonjwa huo, au vipindi viwili vya kusubiri tangu kuliporipotiwa mgonjwa wa mwisho. Na kuruhusiwa kwenda nyumbani wiki hii. Pia naibu waziri wa mambo ya nje wa Algeria anayeshughulikia masuala ya nchi za Kiarabu za Maghrib, bwana Amare Belani, amekadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba jeshi la Iran au wapiganaji wa Hizbullah wamepelekwa Sahara Magharibi kuwasaidia wapiganaji wa harakati ya Polisario. Amesema madai ya Moroko kuwa vikosi vya Iran au harakati ya Hizbullah Lebanon vimepelekwa katika mji wa Tindouf nchini Algeria kwa ajili ya kulisaidia kundi la Polisario huko Sahara Magharibi ni ya uongo na ya kipuuzi. Na wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Afrika wiki hii. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumaa pili tarehe 14 Jamaadil Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na Disemba 19 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 234 iliyopita, mwafaka na tarehe 19 Disemba mwaka 1787, nchi ya Kiafrika ya Sierra Leone iliunganishwa na Uingereza baada ya kupita miaka 327 tangu ardhi ya nchi hiyo igunduliwe na Wazungu. Sierra Leone iligunduliwa na mtalii wa Uhispania na kukoloniwa. Katika miaka ya kukoloniwa kwake na Uhispania, maelfu ya wanaume na wanawake wa Sierra Leone walichukuliwa watumwa na kwenda kuuzwa katika masoko ya Ulaya. Mwenendo huo uliendelea pia baada ya wa Waingereza kuishinda Uhispania na kuanza ukoloni wao nchini humo. Mwaka 1961 Sierra Leone ilianza kujitawala na kuwa na utawala unaosimamiwa na jeshi na mwaka 1971 ikawa na utawala wa jamhuri. Miaka mia kumi na mitano iliyopita alizaliwa kiongozi wa Urusi ya zamani katika familia maskini nchini Ukraine. mwaka 1931 Leonid Brezhnev alijiunga na kuwa mwanachama wa chama hicho cha kikomunisti cha Russia. Brezhnev alitoa uwaziri mkuu Russia na uongozi wa chama cha kikomunisti cha Urusi ya zamani mwaka 1964, wakati Nikita Khrushchev alipokuwa safari nje ya nchi. Mashambulizi dhidi ya Chekoslovakia na kukaliwa wa kijeshi Afghanistan yalifanyika katika zama zake. Siku kama ya leo miaka mia thelathini na mimoja iliyopita alifariki dunia mjini Tehran Haj Mulla Ismail Sabzevari, mpokezi wa hadithi na hatibu mkubwa wa karne ya 13 Hijiria. Mulla Sabzevari alizaliwa katika eneo la Sabzevar lililoko kaskazini mashariki mwa Iran. Alijifunza falsafa kwa Mulla Hadi Sabzevari aliyekuwa mashuhuri kwa lakabu ya mwanafalsafa wa mashariki. Baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq kwa ajili ya ilmu ya juu zaidi na kupata daraja ya ijtihad. Msomi huyo ameandika vitabu vingi kikiwemo kile cha Majmaun Nawrain na Nawadhirul Athar. Miaka uh, 48 iliyopita inayosalifiana na 19 Desemba 1972 kiongozi wa wakati huo wa Uganda jenerali Idi Amin Dada aliwapatia wafanyakazi wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi nchini humo makataa ya siku 12 wakubali kupunguziwa mishahara yao kwa asilimia 40 au waondoke nchini humo. Zoezi hilo liliwajumuisha karibu wafanyakazi 780 wa Kiingereza waliokuwa wakifanya kazi kwenye mashirika mbalimbali mbali nchini Uganda na miaka thelathini na mimoja iliyopita katika siku kama leo, Sadik Ganji mwambata wa kituo cha utamaduni cha jamhuri ya kiislamu ya Iran huko Lahore, Pakistan alishambuliwa kwa risasi na vibaraka wa ubeberu wa kimataifa na kuua washahidi. Kwa karibu miaka minne, Ganji alikuwa akitekeleza jukumu lake la kutangaza na kuziarifisha thamani ya ali za kiislamu na kupanua uhusiano wa kiutamaduni baina ya wananchi wa Iran na Pakistan. Ganji aliuwa washahidi akiwa amekaribia kurejea hapa nchini baada ya hafla ya kumuaga iliyoandaliwa na wana utamaduni na shahsia wa naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kwamba wahamiaji wamekuwa safu ya kwanza ya kukabiliana na virusi vya korona, wakiwa wasomi, wataalamu wa masuala ya afya na wahudumu wa vitengo vya dharura katika kipindi chote cha maambukizi ya Covid Covid-19. Madaktari nchini Sudan wamezitaka mamlaka husika nchini humo kuchukua hatua za kivitendo za kukomesha mauaji ya kikabila katika jimbo la Darfur magharibi mwa Sudan. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeuonya utawala haramu wa Israel kuhusiana na kuzidisha hujuma na mashambulizi yake dhidi ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza. Mkutano wa mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jumuia ya OIC unafanyika leo Jumapili nchini Afganistan, nchini Pakistan kwa ajili ya kujadili na kutazama jinsi ya kuisaidia nchi ya Afghanistan. Na Rais Joe Biden wa Marekani kwa mara nyingine tena ameboronga katika uzungumzaji na kumuita makamu wake kuwa ni rais wa Marekani. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.