Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, Miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rrahmani rrahim, assalamualaikum msikilizaji wapenzi wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote uh, pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir tunasikika pia kupitia maarifa fmu mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida uh, huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii, bila kusahau makala ya leo katika historia, kama ambavyo tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na siku hizi za ayame Fatimia au siku za Fatimia. Wakati huo mpenzi msikilizaji, tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yakosoa azimio la haki za binadamu lililoungwa mkono na Canada. Asilimia mbili ya wahajiri wote duniani wanaishi nchini Iran. Palestina yataka jamii ya kimataifa izuie ugaidi wa Israel. Na korona inaua Marekani takriban elfu moja na mia tatu kwa siku. Sasa ni habari kamili. Afisa wa ngazi za juu wa idara ya mahakama ya Iran amekosoa azimio la baraza kuu la Umoja wa Mataifa ambalo lilipasishwa hivi karibuni kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Iran na kusema azimio hilo ambalo limeungwa mkono na Canada ni la kisiasa na halijazingatia uhalisia wa wa mambo Kazem gharibabadi mkuu wa masuala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran ambaye pia ni katibu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amesema azimio hilo limetayarishwa na nchi ambayo ni moja ya wakiukaji wakubwa wa haki za binadamu na limejaa madai yasiyo na msingi na yaliyo mbali na uhalisia wa mambo. Azimio hilo lilipasishwa Alhamisi iliyopita kwa kura 78 za kuunga mkono, 31 za kupinga, huku nchi zingine 69 zikijizuia kupiga kura. Azimio hilo linatoa tuhuma dhidi ya Iran kuwa eti na kiuka haki za binadamu. Gharibu Abadi amezilaani baadhi ya ya nchi za Magharibi kwa kujaribu kuidhihirisha Iran kama mkiukaji wa haki za binadamu. Aidha, amesema nchi za magharibi zinazotoa tuhuma dhidi ya Iran zenyewe ni ukiukaji wakubwa wa wa haki za binadamu hasa haki za wakimbizi na wahajiri. Gharibu Abadi ametoa mfano wa Canada na kusema nchi hiyo ni mkiukaji mkubwa wa haki za binadamu. Amesema kwa mfano wa Irani laki nne waishio Canada wamenyimwa huduma za kibalozi kutokana na kuto kuwepo uhusiano wa kisiasa baina ya Tehrani na Otawa. Aidha amesema utawala wa Canada umekiuka haki za jamii za watu wa asili wa nchi hiyo, ambapo hivi karibuni kumefichuka mauaji ya umati ya watoto wa jamii hizo katika shule zilizokuwa zikisimamiwa na kanisa Katoliki. Nchini Iran kuna wahajiri milioni nne ambao ni asilimia mbili ya wa wahajiri wote duniani katika hali ambayo idadi ya watu wa Iran ni asilimia moja ya watu wote wa dunia. Bahman Eishqi, katibu mkuu wa jumuiya ya wafanya biashara Tehran, ameasema hayo katika kongamano la kujadili uwezo wa kiuchumi na kibiashara wa wahajiri katika kustawisha uhusiano na nchi jirani ameashiria mtazamo wa kibinadamu na kijamii kwa kadhia wahajiri na kusema kila ongezeko la asilimia kumi la wahajiri hupelekea kuwepo ongezeko la asilimia moja nukta tano la kiwango cha biashara na kueleza kwamba kiwango kikubwa cha bidhaa za Iran zinazouzwa nje ya nchi hupelekwa nchi jirani za Iraqi na Afghanistan kupitia wahajiri wa, wa nchi hizo walioko hapa Iran. Vilevile vile amesema Iran iko katika eneo la kijiografia lenye taharuki nyingi katika kipindi cha karne kadhaa na hali hiyo inaendelea. Eshki amesema kuwa ukuruba wa kidini na kiutamaduni ni jambo linalowafanya wahajiri wa, wa Iraq na Afghanistan wafadhilishe kuishi Iran baada ya nchi zao kukumbwa na misukosuko. Amesema nukta hizo za pamoja zinapaswa kutumiwa vizuri na kufanywa kuwa fursa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ndani ya Palestina imetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura kushinikiza utawala wa kizayuni wa Israel husitisha vitendo vya kigaidi vinavyotekelezwa na walowezi wa kizayuni dhidi ya wa Wapalestina. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imemtaka katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres achukue hatua za haraka za kutumia mfumo wa kimataifa kuwalinda Wapalestina wanaokabiliwa na ugaidi wa utawala ghasibu wa Israeli. Taarifa hiyo imesema kuna wasiwasi mkubwa kuhusu ongezeko la hujuma zilizoratibiwa za walowezi wa kizayuni hasa katika vijiji vya Ukingo Magharibi vya Kariute na Burka na pia mtaa wa Sheikh Jarah katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Quds Mashariki au Jerusalem. Wizara ya mambo ya nje ya Palestina amesema waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel mwenye misimamo mikali Naftali Bennett anabeba dhima ya hujuma na ugaidi wa walowezi wa kizayuni na kuonya kuwa vitendo hivyo vitakuwa na matokeo mabaya kwa eneo zima la magharibi mwa Asia. Zaidi ya wa walowezi wa kizayuni laki sita wanaishi katika vitongoji mia mbili thelathini ambavyo ni kati ya ardhi za Palestina za ukingo magharibi wa mto Jordan ambazo zilivamiwa na utawala haramu wa Israel mnamo mwaka 1967. Vitongoji vyote hivyo vimejengwa kinyume cha sheria za kimataifa na Umoja wa Mataifa umelaani vikali ujenzi wa vitongoji hivyo. Utawala wa kizayuni wa Israel unaendeleza ujenzi huo haramu wa vitongoji katika ardhi za Palestina, huku ukipuuza takwa la jamii ya kimataifa la kusimamisha ujenzi huo kwa kukingiwa kifua na Marekani. Kwa mujibu wa sheria za kimataifa, ujenzi wa vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi za Palestina ni kinyume cha sheria. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo hadi sasa utawala haramu wa Israel haujachukua hatua yoyote ya kutekeleza azimio nambari 2234 la tarehe 23 Disemba mwaka elfu mbili na kumi na sita la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalotaka kusitishwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Idadi ya watu wanaofariki dunia kutokana na COVID 19 nchini Marekani ni takriban watu elfu moja na mia tatu kwa siku kwa mujibu wa gazeti la New York Times katika siku za hivi karibuni. Baada ya aina mpya ya COVID-19 ijulikanayo kama Omicron kuingia Marekani, mgogoro wa kiafya umezidi kukithiri nchini humo. Idadi ya watu wanaolazwa hospitalini kutokana na korona imeongezeka, jambo ambalo limezidisha wasiwasi katika nchi hiyo. Taarifa zinasema idadi ya waliolazwa hospitalini kutokana na COVID-19 nchini Marekani imeongezeka kwa asilimia 20 katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Gazeti la New York Times limeandika pia kuwa wakati ambao hospitali za Marekani zimejaa wagonjwa maradhi ya COVID-19, kirusi aina ya Omicron kinaendelea kusambaa na sasa hospitali za nchi hiyo zinasemekana kuwa katika mgogoro wa daima. Gazeti hilo pia limeandika kuwa katika siku ya Ijumaa pekee watu 21,000 waliambukizwa covid-19 katika mji wa New York, licha ya kuwa Marekani ilijirundikia chanjo tokea mwanzo wa janga la covid-19 na kukataa kata kata kuzipeleka katika nchi nyingine duniani. Watu milioni hamsini na moja na nusu wameambukizwa ugonjwa huo na wengine laki 8 na elfu 26 wamepoteza maisha nchini humo kutokana na COVID 19. Idadi kubwa ya Marekani wanapinga chanjo na hiyo imetajwa kuwa moja ya sababu za kuenea maambukizo ya korona nchini humo. Hayo yanajiri wakati ambao mawaziri wa afya wa nchi za kundi la G7 wametangaza kuwa kutokana na kasi yake kubwa usambaaji spishi ya kirusi cha corona ya Omicron ndiyo tishio kubwa zaidi kwa usalama wa afya ulimwenguni. Katika taarifa yao ya pamoja, mawaziri hao wa afya wa Marekani, Uingereza, Canada, Japan, Ujerumani, Ufaransa, Italia pamoja na Umoja wa Ulaya wametilia mkazo umuhimu wa watu kupiga chanjo ya kuimarisha kinga. Shirika la afya duniani WHO nalo pia limehitaja aina ya korona ya omicron kuwa ni kirusi kinachotia wasiwasi. na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umepelekea watu wasiopungua wa tisa kupoteza maisha katika jimbo la Haut Lomami nchini jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Kwa mujibu wa taarifa ya taasisi ya madaktari wasio na mipaka, huenda watu wengi zaidi wakafariki dunia kwa kukosa huduma za msingi za afya, hasa katika eneo la Mulongo. Taarifa ya taasisi ya madaktari wasio na mipaka imeeleza kuwa iwe imeweka kituo cha matibabu chenye vitanda 30 katika eneo la Kabamba ambako ndio kitovu cha maambukizo ya kipindupindu. Vituo vingine viwili vya kutibu kipindupindu vimefunguliwa Ngoya na Bukena ili kudhibiti maambukizo. Eneo hilo la Mulongo linakabiliwa na uhaba mkubwa wa maafisa wa afya pamoja na vifaa vya matibabu maafisa wa afya wanasema kwamba mlipuko wa sasa wa kipindupindu kip, haujawahi kutokea katika sehemu hiyo ya Mlongo tangu milipuko mikubwa ya mwaka elfu mbili na kumi na saba na elfu mbili na kumi na tisa Mratibu wa shughuli za madaktari wasio na mipaka katika jimbo la Haut Lomami, Clement Sharp, ameomba msaada kutoka kwa mashirika mengine akisema kwamba mahitaji ya sasa ya kukabiliana na ugonjwa huo hayawezi kutoshelezwa na madaktari hao pekee. Hayo yanajiri siku kadhaa baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutangaza kuwa mripuko mpya wa homa ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu Kaskazini mnamo mwezi Oktoba, ukiwa ni wa pili kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, umemalizika. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao eh, kwa usiku wa leo unatupia jicho operesheni ya Nablus, jibu la Wapalestina kwa jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. Walowezi wawili wa, wa kizayuni wamejeruhiwa na mmoja kuangamizwa katika ufyatuaji risasi wa siku Alhamisi iliyopita karibu na kitongoji cha walowezi wa kiyahudi cha Homesh huko Nablus, katika ardhi ya Ukingo Magharibi wa mto Jordan inayokaliwa kwa mabavu. Jinai za utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wa Wapalestina zimezidi kuongezeka tangu ilipoingia madarakani serikali ya mseto ya Naftali Bennett na Yair Lapid mwezi Juni uliopita. Utawala huo unaendelea kufanya jinai bila kujali tahadhari na maonyo inayopata kutoka kwa makundi ya mukawama ya Palestina kuhusu taathira za kuzidisha machafuko na mashambulizi dhidi ya raia wa Palestina. Mashambulizi ya mara kwa mara na mtawalia, kujeruhiwa na kuuliwa shahidi raia wa Palestina, kutolewa vibali vipya vya ujenzi wa vitongoji vya walowezi, kubomolewa nyumba na kuzingirwa ardhi za Wapalestina, mateso dhidi ya mateka wa Palestina na mzingiro wa ukanda wa Gaza, yote hayo ni kati ya uhalifu na jinai za dhahir shahir ambazo utawala wa kizayuni unaendelea kuzitenda katika kipindi cha sasa. Hatua ya utawala wa kizayuni ya kupuuza maonyo na indhari za makundi ya mukawama na mapambano ya ukombozi wa Falastini imefanya makundi hayo yatekeleze operesheni mbili za kufa shahidi, na ile ya juzi Alhamisi usiku dhidi ya wanajeshi wa Israel na walowezi wa kizayuni. Wakati wa huo huo, operesheni hizo zimebeba jumbe kadhaa, miongoni mwa ujumbe miongoni mwa jumbe hizo ni kuwa utawala ghasibu wa Israel unakabiliwa na kizazi cha wana mapambano imara wa Palestina ambacho hakijarudi nyuma na kusalimu amri hata baada ya nchi kadhaa za Kiarabu kuamua kuanzisha rasmi uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni. Operesheni hizo mbili za kujitolea kufa shahidi zimetekelezwa na vijana wa Kipalestina kuongezeka mashambulizi na hujuma hizo za wazayuni, wakiwemo wanajeshi au walowezi wa kiyahudi kunaimarisha na kuzidisha azma na irada ya vijana wa kifalastini ya kupigania mustakbali wao, ambayo ni haki yao halali na kisheria. Kuhusiana na suala hilo, Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema Operesheni ya kishujaa huko Nablus dhidi ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel na walowezi wauaji, kwa mara nyingine tena inathibitisha kuwa wanajeshi shujaa wa Palestina katika ukingo wa magharibi wataendeleza mapambano yao halali hadi maghasibu wote watakapofukuzwa katika ardhi zote za Palestina na kuangamizwa kikamilifu walowezi wa Kizayuni. Tarik Ezuddin, msemaji wa harakati ya Jihadul Islam, amesisitiza kuwa operesheni ya Nablus ni dhihirisho la nguvu na upinzani wa makundi ya muqawama licha ya hatua zote za kutiwa nguvuni na kusakwa kila uchao wana mapambano wa Palestina. Pamoja na hayo, mapambano yataendelea na kuenezwa katika maeneo na nyuga zote. Ujumbe mwingine muhimu ni kuwa hata kama kwa upande wa kiwango cha nguvu na uwezo na hususan katika uga wa zana za kijeshi na silaha za kivita ni jambo lisilowezekana kuwalinganisha wapalestina na utawala haramu wa Israel, lakini jinai za utawala wa kizayuni hazitapita hivi hivi bila ya jibu la wafalastini. Ndio maana Tarik Izuddin, msemaji wa harakati ya Jihadi ya Islami ya Falastini, akasema kuwa operesheni ya Nablus ni jibu la kawaida kutoka kwa wana wa taifa la Palestina kwa jinai zisizo na hesabu na zisizotambua mipaka za wanajeshi maghasibu na walowezi wa kizayuni. Nukta ya mwisho ni kuwa operesheni hiyo imeutia hofu na wasiwasi utawala wa kizayuni wa Israel. Viongozi wa utawala huo wanaelewa vema nguvu ya mukawam na uungaji mkono wake na pia hasara na uharibifu waliopata kufuatia operesheni hizo za kujitolea mhanga na kufa shahidi. Kwa msingi huo Benny Gantz, waziri wa vita wa utawala wa kizayuni wa Israel, ametangaza katika majibu yake kwa operesheni ya Nablus kuwa wataendelea kujiweka tayari dhidi ya Wapalestina katika ukingo magharibi wa mto Jordan. Televisheni ya Almayadini pia imeripoti kuwa utawala so, wa kizayuni umeongeza idadi ya wanajeshi wake katika maeneo ya kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran oh. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za maombolezo ya binti ya Mtume sallallahu alaihi waalihi alihi wa alihi wasallam Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam, zinazojulikana kama siku za Fatimia. Katika kipindi hiki cha leo, tutatupia jicho baadhi ya visa na sira fupi ya bibi huyu mtukufu aliyedhulumiwa na kukumbwa na masaibu mengi baada ya kuaga dunia baba yake. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mke kipenzi wa mtume na mtoto wa nne wa kike wa mtume wa Mwenyezi Mungu. Baadhi ya lakabu zake ni Az-Zahra, Sidiqa, Tahira, Mubaraka, Zakiya, Radhiya, Maridhiya, Muhadatha na Batul. Bibi Fatimatu Zahra alizaliwa na kulelewa katika nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu ambako malaika wa wahai na ufunuo walikuwa wakiingia na kutoka wakileta ujumbe wa mola mlezi. Alikulia katika nyumba ambayo ndiyo pekee sauti ya Allahu akbar ilikuwa ikisikika katika zama za awali za Uislamu. Baada ya kuolewa na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, alitambulika kuwa mwanamke kigezo bora cha kuigwa na watu wote katika maisha ya ndoa, ibada na mwenendo mzuri. Baada ya kazi za nyumbani, Bibi Fatimatu Zahra salamu Allahi alaiha, alikuwa akijipinda kwa ibada, dua na kumtaaradhia Mola Karima. Imam Jafar Sadik alayhi salam ananukuu kutoka kwa babu yake Imam Hasan bin Ali, mwana wa bibi Fatima, akisema kwamba mama alikuwa akisimama katika miherabu ya ibada katika siku za kuamkia Ijumaa hadi asubuhi. Alikuwa akiwaombea dua waumini wa kike na kiume bila kusema lolote kuhusu yeye mwenyewe. Siku moja, nilimuuliza "Mama, kwa nini huiombei nafsi yako kama unavyoombea dua watu wengine?" Alinijibu kwa kusema "Mwanangu kipenzi, jirani kwanza, kisha nyumbani." Tasbihi na dhikri ambazo ni maarufu kwa jina la Tasbihatu Zahra alizofundishwa na baba yake kipenzi yaani Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ni maarufu katika vitabu vya wanazuoni wa Shia na Suni tokea awali. Bibi Fatima alijifunza elimu na maarifa katika nyumba na ufunuo wa wahai. Elimu na mambo yote ya siri aliyokuwa akifunzwa na baba yake yalikuwa yakiandikwa na mume wake, yani Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Bibi Fatima alikusanya elimu na maarifa hayo aliyoambiwa na baba yake na kuandikwa na Imamu Ali katika kitabu kubwa lililokuwa maarufu kwa jina la Mashafu Fatima. Bibi huyu mtakatifu alifanya jitihada kubwa za kuwafunza wanawake wa Kiislamu maarifa ya dini hiyo, alishika Qurani tukufu na kuanisika na kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu. Imepokewa kwamba hata mtumishi wake Bibi Fedha, ambaye pia alikuwa mwanafunzi mkubwa wa mtukufu huyo, hakuwahi kuzungumza lolote au kujibu swali na maneno ya mtu yoyote bila kutumia aya za Qurani tukufu katika kipindi cha miaka ishirini Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alikuwa akipitisha sehemu ya usiku kwa ibada na kumtaaradhia Mola Muumba. Swala zake za usiku zilikuwa ndefu kiasi kwamba miguu ya mtukufu huyo ilikuwa ikivimba kwa kusimama sana katika ibada hiyo. Hasan Albasri, aliyefariki dunia mwaka 110 Hijiria, anasema hakuna mtu katika umma aliyekuwa akifanya ibada kwa wingi kuipa mgongo dunia na kumcha Mwenyezi Mungu zaidi ya Fatima binti Muhammad alaihi ssalam. Aidha, katika kipindi cha miaka kumi ya serikali ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalama mjini Madina kulitokea vita 27 hadi 28 vilivyoongozwa na Mtume mwenyewe na mapigano 35 hadi 90 ambayo Mtume alituma jeshi la Kiislamu kukomboa au kukabiliana na hujuma za maadui katika maeneo mbalimbali. Baadhi ya mapigano hayo yalichukua muda wa miezi miwili hadi mitatu kutokana na kuwa mbali na mji wa Madina, makao makuu ya serikali ya Kiislamu. Katika kipindi kikubwa cha maisha yake ya ndoa, Bibi Fatimatu Zara salamullahi alaiha, Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salam alitumia wakati wake mwingi akiwa katika medani za vita na jihadi ya kulinda mipaka utawala mchanga wa Kiislamu. Wakati huo, mke wake mwaminifu alichukua majukumu yote ya kuendesha nyumba, kulea na kusimamia watoto Si hayo tu, bali bibi Fatima Tuzahara alifanya hima kubwa katika kusaidia pia familia za wapiganaji wengine wa Kiislamu au familia za mashahidi waliouawa katika vita vya jihadi na kupigania dini ya Uislamu. Alikuwa pia akiwahamasisha wanawake wa Kiislamu katika kutibu majeruhi wa vita vya jihadi wa familia na ndugu zao. Imepokewa kwamba katika vita vya Uhud bibi Fatima akiwa pamoja na wanawake wengine walielekea katika eneo hilo la vita lililoko umbali wa kilomita sita kutoka mji wa Madina. Katika vita hivyo, mtume mtukufu alijeruhiwa vibaya, huku Imamu Ali alaihi ssalam aliyekuwa akimhami mtume huyo Mwenyezi Mungu akipata pia majeraha. Bibi Fatima alifanya kazi ya kufuta damu katika kipaji kitukufu cha uso wa Mtume, huku Ali bin Abitalib alaihi ssalam akimimina maji kwa kutumia ngao yake ya vita. Baada ya kuona kwamba damu ilikuwa haikatiki na kusimama katika kipaji cha Bwana Mtume, Bibi Fatima alichoma kipande kidogo cha mkeka na akaweka majivu yake kwenye jeraha la Mtume. Wakati wa vita vya Khandak, Bibi Fatima alayha ssalam alimpelekea mtume mkate. Mtume aliuliza, hiki ni kitu gani? Bibi Fatima alisema, nimepika mkate, lakini moyo wangu haukutulia bila ya kukuletea wewe mkate huu. Mtume alimwambia, hiki ndicho chakula cha kwanza kinachoingia mdomoni mwangu tangu siku tatu zilizopita. Bibi Fatima Zahra alaihi ssalam alikuwepo pia katika medani ya fathu Makka, yaani wakati wa kukombolewa mji mtakatifu wa Makka. Bibi Fatima aliendelea kuhudumia Uislamu na Waislamu kwa njia mbalimbali katika kipindi cha uhai wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hata katika kipindi kifupi alichoishi baada ya kufariki dunia baba yake kipenzi alikuwa na mtume katika hali zote za mashaka, masaibu na hujuma za washirikina, na hakusita kujitolea kwa ajili ya kumlinda mtume Mwenyezi Mungu na uimamu baada yake, hususan Ali bin Abitalib alaihi salam. Aliendelea hivyo ahadi. Katika kipindi cha mwishoni mwa uhai wa mtume mtukufu, Maradhi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu yalishadidi zaidi katika siku za mwisho wa umri wake uliojaa baraka. Bibi Fatimatu Zahara Salamullahi alaiha alikuwa daima akiketi kando ya kitanda cha baba yake mtukufu, huku akiangalia sura yake iliyokuwa imejaa nuru, ikitokwa na jasho kwa wingi kutokana na homa kali. Bibi Fatima alisikitishwa mno na hali hiyo na daima alikuwa katika hali ya kulia. Mtume mtukufu pia alishindwa kustahamili kilio na mazonge ya binti yake kipenzi, hivyo alimnong'oneza sikioni, na ghafla Bibi Fatima alitulia na kutabasamu Tabasamu hilo la Bibi Zahara, hususan katika kipindi hicho cha kusikitisha, liliwashangaza hadhirina. Walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, amekwambia siri gani? Alijibu kwa kusema, sitatoa siri ya baba yangu maadamu yu hai. Siri hiyo ilifichuliwa baada ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuwaga dunia. Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha alisema kwamba mtume aliniambia, utakuwa wa kwanza kati ya ahli beiti zangu atakayejiunga nami, na nilifurahi kwa sababu hiyo. Baada ya kuwaga dunia baba yake, Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha na ahlu beiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama, kwa ujumla, walipatwa na masaibu makubwa mno. Hatimaye bibi huyo mwema ambaye kwa mujibu wa hadithi sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mbora wanawake duniani alikufa shahidi tarehe 13 Jamadil Awal mwaka wa 11 Hijiria, kwa mujibu wa mapokezi ya baadhi ya wana historia akiwa na umri wa miaka 18 tu, kwa mujibu wa nukuu mashuhuri zaidi. Aliswaliwa kwa siri na kundi dogo la waumini na kuzikwa usiku wa manane kwa mujibu wa wasia wake, ambapo alitaka watu waliomdhulumu wasishuhudie jeneza na mazishi yake. Sala na salamu za Mwenyezi Mungu, malaika na mitume wake zimshukie Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. wassalamu alaikum warahmatullahi Afrika wiki hii. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika dakika hizi za kipindi cha Afrika wiki hii. Ni kipindi kinachotupia jicho baadhi ya matukio muhimu yaliyotokea barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Mtayarishaji na mwendeshaji wa kipindi hiki leo hii ni mimi Ahmed Rashid, na miongoni mwa tutakayokuwa nayo katika dakika hizi chache ni pamoja na juhudi za kuimarisha demokrasia za endelea Tanzania, taifa la Kenya laadhimisha jamhuri dei, shirika la magari la Iran la rejea Afrika kuunda tena magari barani humo. Na Wafaransa wafungwa Madagaskar kwa kujaribu kumpindua Rais Rajoelina. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluh Hassan amesema kwamba yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Rais Samia ambaye ni maarufu kwa jina la Mama Samia alisema hayo siku ya Alhamisi ya Disemba kumi na sita wakati alipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa wadau wa kisiasa wanaojadili hali ya demokrasia nchini Tanzania. Katika sehemu moja ya matamshi yake hayo, Rais Samia alisema kama mkuu wa nchi unanipa jukumu na wajibu wa ulezi, na kama mlezi natakiwa kuwa mvumilivu, msikivu na mwenye kusamehe, na niko tayari kufanya yote haya. Nitasikiliza, nitavumilia mnayoniambia, mnayonikosoa, na niko tayari kusamehe pia ili tuende vyema, lakini nanyi wenzangu wa vyama vya siasa Muwe tayari kwenye haya kufuata sheria, kujadiliana, na tufikie pazuri. Najua kwamba vyama vya siasa vina maoni, pamoja na wadau wengine, vina maoni na mapendekezo yanayopaswa kufanyiwa kazi na serikali. Tuko tayari kuyapokea na tutayafanyia kazi. Baada ya msimamo huo wa Rais Samia, vigogo wa vyama vya siasa Tanzania wamefikia mwafaka katika maazimio themanini yakiwemo ya kuwa na tume huru ya uchaguzi, mabadiliko ya sheria za uchaguzi kufanyika usawa, pamoja na kutaka jeshi la polisi Tanzania lifumuliwe. Na siku ya Jumapili ya tarehe 12 Desemba 2021, Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni wa Ulaya, Muingereza. Mzee Jomo Kenyatta ndiye aliyeongoza taifa la Kenya kupata uhuru wake. Siku hiyo inajulikana kwa jina la Jamhuri Dei, yaani siku ya Jamhuri. Maadhimisho ya siku hiyo muhimu sana kwa taifa la Kenya yalifanyika katika kila kona ya dunia. Kwa hapa jijini Teheran, ubalozi wa Kenya uliungana na Wakenya wengine duniani kuadhimisha sherehe hizo. Radio Teheran ilipata fursa ya kuzungumza na Balozi Joshua Aigatimu wa Kenya hapa Teheran, wakati sherehe hizo zilipofanyika kwenye hoteli ya kitalii ya Espinas, zilipokuwa zinaendelea sherehe hizo, na miongoni mwa yaliyokuwemo kwenye mahojiano hayo ni pale Balozi Gatimu aliposema naitwa na inaitwa Joshua Gatimu, mimi ndio mbalozi wa Kenya hapa kwa si Republic of Iran tangu mwezi wa nne mwaka huu, na leo ndio siku yangu ya kwanza ya kuadhimisha eh, ile siku Kenya ilikuwa jamhuri, ile siku ile bendera ya ya Uingereza mteremoza chini na Kenya ikawa na rais wa kwanza. Ama kuhusu uhusiano wa nchi za jumuia ya Afrika Mashariki, balozi wa Kenya hapa mjini Teheran alisema hivi sasa uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki uko kwa hali ya juu na biashara inaongezeka, kama vile ilikuwa juzi kule Dar es Salaam, ile vipengele vyote ambaye vizuizi hivi inazuilia imeondolewa. Kwa hivyo wafanya biashara wa Kenya na wa Tanzania, biashara iko huru na itaendelea kuendelea juu. Vile vile hata tukienda wapande wa Uganda, muziano ni hivyo hivyo, hakuna ile vizuizi mingi. Na hata ukiangalia eh, kufika hata DRC DRC, nchi zote Uganda, hata Rwanda, banimanyikini Burundi na zote iko usia na nchi zote zimeungana kumaliza shinda ile iko uh, isandiarasi. Wiki hii pia shirika la Iran Hodro, ambalo ndilo shirika kubwa zaidi la kuunda magari Asia Magharibi, limetangaza kufungua tena kiwanda chake cha kuunda magari nchini Senegal. Shirika hilo la Iran litaanza kuunda magari aina ya Samand katika mji wa Thies, ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini Senegal na uko umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Dakar. Shirika lijulikanalo kama Seniran Auto lilifunguliwa mwaka 2008 lakini ubia huo ulivurugika wakati Senegal ilipokatwa uhusiano na Iran mwezi Februari 2011. Mkuu wa masuala ya kimataifa katika shirika la Iran Hodro Kianushe Por Mujib amesema serikali ya Senegal imeafiki kutokitoza kiwanda hicho ushuru Hivyo uzalishaji magari na bidhaa nyingine katika kiwanda hicho utaanza tena, amesema. Kwa sasa wameanza kuunda magari aina ya Samand LX ambayo hutumika kama taksi, lakini amesema wako mbioni kuanza kuunda magari mengine ambayo yana wanunuzi wengi katika soko la Senegal. Amesema mbali na magari madogo, pia wataunda magari makubwa yakiwemo malori na hali kadhalika pikipiki. Shirika la magari la Iran Hodro lina viwanda pia katika nchi kama Venezuela, Siria, Belarus na jamhuri ya Azerbaijan. Wiki hii raia wawili wa dola la kikoloni la Ufaransa walipatikana na hatia ya kutaka kumpindua Rais Andri Rajoilina wa Madagaskar. Raia hao wawili wa Ufaransa wanaojulikana kwa majina ya Paul Rafano Haran na Philip Francois walishtakiwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa, kujihusisha na uhalifu na kufanya njama za kutaka kumuua rais. Mahakama imetoa hukumu ya kuwafunga vifungo vya miaka kumi na ishirini gerezani kwa kupanga njama hizo za kumpindua rais wa Madagaskar. Wa Madagaskar wengine ishirini waliotuhumiwa kushirikiana na raia hao wa ufaransa nao pia wamehukumiwa vifungo gerezani. Wakuu wa usalama Madagaskar wanasema waligundua njama ya mapinduzi iliyopewa jina la Apollo 21 baada ya kukamata barua pepe, silaha na pesa katika operesheni ya usalama mwezi Julai. Wiki hii pia Wizara ya Elimu ya Uganda ilitangaza kwamba shule nchini humo zitafunguliwa tarehe kumi mwezi ujao wa Januari 2022. Tangazo hilo limetolewa katika hali ambayo ugonjwa wa uviko 19 yaani korona umeathiri vibaya sekta ya elimu nchini humo. Sekta hiyo ina changamoto nyingi zikiwemo za uhaba wa walimu na vifaa vya kufundishia. Lakini pia mishahara midogo ya walimu imewalazimisha baadhi ya wa wafanyakazi wa sekta hiyo muhimu mno kufikia hata kuuza ndizi kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Wizara ya Elimu imebainisha kuwa shule zote zitafunguliwa tarehe 10 Januari mwaka ujao 2022. Hata hivyo, sekta hii ya elimu inakabiliwa na changamoto kadhaa, mkiwemo na uhaba wa waalimu, majengo ya kutosheleza wanafunzi, nyenzo na vifaa vya kutumia shuleni na uhaba wa fedha kutoka kwa wazazi kama karo. Huyu hapa ni mwalimu John Makanga. Unashauri vipi serikali juu ya matatizo yanayokabili waalimu wa shule za kibinafsi? Ijumaa wiki hii pia, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba mripuko mpya wa homa ya Ebola uliozuka kwenye jimbo la Kivu kaskazini mnamo mwezi wa Oktoba, ukiwa ni wa pili kwa mwaka wa 2021 sasa umemalizika. Tangazo la kumalizika mripuko huo limetolewa na mamlaka ya taifa ya afya nchini Kongo DR baada ya kutokuwepo mgonjwa yeyote mpya aliyeripotiwa mwishoni mwa siku 42 za kuangalia na kufuatilia ugonjwa huo au vipindi viwili vya kusubiri tangu kuliporipotiwa mgonjwa wa mwisho na kuruhusiwa kwenda nyumbani. Wiki hii pia naibu waziri wa mambo ya nje wa Algeria anayeshughulikia masuala ya nchi za kiarabu za Maghrib bwana Amare Belani amekadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba jeshi la Iran au wapiganaji wa Hizbullah wamepelekwa Sahara Magharibi kuwasaidia wapiganaji wa harakati ya Polisario. Amesema madai ya Moroko kuwa vikosi vya Iran au harakati ya Hizbullah Lebanon vimepelekwa katika mji wa Tindouf nchini Algeria kwa ajili ya kulisaidia kundi la Polisario huko Sahara Magharibi ni ya uongo na ya kipuuzi. Naam, wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za kipindi hiki cha Afrika wiki hii. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, na kutakieni kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na tatu Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria mwafaka na tarehe ya 18 Disemba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1432 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka tele. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alaihi ssalam. Bibi Fatimatu Zahra alayha salam alishiriki katika medani mbalimbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu akiwa bega kwa bega na mtume wa Mwenyezi Mungu na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na alilea watoto wema kama Imamu Hassan Husein alaihim assalam ambao mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kuwa ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika mno kwa tabia njema, uchaji Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema cha Waislamu. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo, Uingereza ilikoloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthmania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho, ilikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthumania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ya kiarabu ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt Ujerumani na kupata shahada uzamivu katika taaluma kemia na tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo Otohan alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 Disemba, miaka 42 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita hadi na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo, wassalamu yajayo wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.