Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Mariam aya themanini na nane hadi ya tisini na sita Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwves na vilevile tovuti yetu ya Pars asw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa na mawaidha maalum yatakayokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra Salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. <coughs> Israel inayeshinikiza Marekani ifanye uafriti zaidi wa kukwamisha mazungumzo ya nyuklia ya Vienna. <muchile> Serikali ya Tanzania yawataka raia wachukue tahadhari ya magonjwa ya kuambukiza. Waziri Mkuu wa Pakistan aionya India akisema nchi yake itajibu mapigo kwa hatua ya kijeshi kama ilivyofanya mwaka elfu mbili kumi na tisa na Misri ya mtimua balozi wa Imarati kwa kuhusika na magendo ya athari zake za kale. Na sasa ni habari kamili. Gazeti la Washington Post limeripoti kuwa utawala haramu wa Kizayuni wa Israel unaishinikiza Marekani ifanye uafuriti zaidi wa kukwamisha mazungumzo ya nyuklia ya Vienna yanayohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vilivyowekewa Iran na Marekani. Kwa mujibu wa gazeti hilo linalochapishwa nchini Marekani, utawala wa Kizayuni unaishinikiza serikali ya Joe Biden ikwamishe na hatimaye kufelisha mazungumzo ya Vienna ya uondoaji vikwazo kwa kuchukua mwelekeo wa utoaji mashinikizo zaidi kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran na kudai mambo mengine nje ya yale yanayohusiana na kadhia ya nyuklia. Utawala haramu wa Israel unafanya juu chini kukwamisha na hatimaye kufelisha mazungumzo ya Vienna kutokana na hofu ulionayo ya kufikiwa muafaka na makubaliano katika mazungumzo hayo ya kuiondolea vikwazo Iran. Kabla ya kuanza duru ya karibuni ya mazungumzo ya Vienna, viongozi wa utawala wa Kizayuni walifanya kila mbinu ili kukwamisha kufanyika mazungumzo hayo. Kikao cha nne cha kamati ya pamoja makubaliano ya nyuklia ya JCPOA katika siku ya 17 ya mazungumzo ya Viena ambacho kimefanyika kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Iran, nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja pamoja na Umoja wa Ulaya kimemalizika, na imepangwa kuwa duru nyingine ya mazungumzo itafanyika baada ya mapumziko ya siku chache. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unashiriki katika mazungumzo huko Viena kwa mujibu wa haki yake ya kisheria katika fremu ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kile inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote kwa njia ambayo itaweza kuthibitishwa kivitendo. Wakuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wamesisitiza mara kadhaa kuwa lengo kuu la Teheran kushiriki mazungumzo ya Viena kuhusu mapatano ya nyuklia ni kuhakikisha kuwa taifa hili linaondolewa vikwazo vyote haramu. Mawaziri wa afya wa nchi za kundi la G7 wametangaza kuwa kutokana na kasi yake kubwa ya usambaaji spishi ya kirusi cha corona Omicron ndiyo tishio kubwa zaidi la usalama wa afya duniani. Katika taarifa yao ya pamoja mawaziri hao wa afya wa Marekani, Uingereza, Kanada, Japan, Ujerumani, Ufaransa, Italia pamoja na Umoja wa Ulaya wametilia mkazo umuhimu wa watu kupiga chanjo ya kuimarisha kinga. Uingereza ambayo ndiyo mwenyekiti wa sasa wa G7 imetangaza kuwa mawaziri hao wa afya wa nchi wanachama wa kundi hilo, ambao wametiwa wasiwasi mkubwa na ongezeko la watu walioambukizwa spishi ya Omicron, wamekubaliana kuwa mabadiliko hayo yachukuliwe kuwa ndiyo tishio kubwa zaidi kwa sasa kwa usalama wa afya duniani, na muhimu zaidi ya hilo kuwepo na ushirikiano wa karibu zaidi katika uangalizi na ubadilishanaji wa taarifa baina ya nchi wanachama. Hivi karibuni rais Joe Biden wa Marekani alitahadharisha juu ya hatari ya kushadidi maradhi na vifo kwa watu ambao bado hawajapiga chanjo nchini humo, sambamba na msimu huu wa baridi kali, zikiwa zimepita wiki mbili tu tangu kirusi cha Omicron kigunduliwe nchini Uingereza. Hivi sasa kirusi hicho ndicho kilichosambaa zaidi katika mji mkuu wa nchi hiyo London, huku wataalamu wakikadiria kuwa katika mwaka mpya ujao, Omicron itakuwa ndicho kirusi kilichoenea kwa wingi zaidi nchini humo. Shirika la Afya Duniani, WHO, nalo pia limeitaja spishi ya korona ya Omicron kuwa ni kirusi kinachotia wasiwasi wasi. Wakati huo huo wizara ya afya Tanzania imewataka raia kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya magonjwa ya kuambukiza, wakati huu hospitali nyingi nchini humo zikiripoti ongezeko la wagonjwa wanaougua mafua, kifua na maumivu ya viungo. Katibu mkuu wa wizara ya afya nchini humo Profesa Abel Makubi amesema wanafuatilia mwenendo wa kusambaa kwa mafua na homa na kwamba wizara hiyo itaendelea kutoa taarifa mara kwa mara. Kauli yake imekuja wakati huu baadhi ya hospitali nchini Tanzania zikiripoti kupokea idadi kubwa ya watu wenye mafua, homa na maumivu ya mwili ambapo wataalamu wanasema huenda yanatokana na mabadiliko ya hali ya hewa yanayoshuhudiwa nchini humo. Baadhi ya raia kupitia mitandao ya kijamii wamedai kusumbuliwa na mafua makali, hali ambayo imeibua hofu kuwa huenda ni maambukizi ya virusi vya korona ukizingatia kilichotokea kuanzia mwishoni mwa mwaka jana hadi mwanzoni mwa mwaka huu ambapo watu kadhaa waliripotiwa kupoteza maisha kutokana na virusi hivyo vya korona nchini humo. Hata hivyo, hali hiyo haijaripotiwa nchini Tanzania pekee, kwani katika nchi jirani ya Kenya wananchi wametumia mitandao ya kijamii kuhoji juu ya kusambaa mafua wakati huu nchi hiyo ikirekodi uwepo wa wagonjwa walioambukizwa spishi mpya ya kirusi cha korona ya Omicron. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ameionya India kuwa endapo itajaribu kuchukua hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Pakistan, nchi hiyo itajibu mapigo kama ilivyofanya mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Imran Khan ametahadharisha kuwa mikwaruzano ame yoyote ya kijeshi baina ya Pakistan na India ni indhari ya kuanza vita kati ya madola hayo ya nyuklia katika eneo kuhusiana na kadhia ya Kashmir. Waziri mkuu wa Pakistan amesema nchi yake itaendelea kuitangaza kadhia hiyo katika duru zote za kimataifa. Katika sehemu nyingine hotuba yake, Imran Khan amezungumzia suala la Afghanistan na akasema ikiwa nchi hiyo itatumbukia kwa mara nyingine kwenye lindi la hali ya mchafukoge itakuwa na maana ya kuingiza matatizoni Pakistan. Waziri mkuu wa Pakistan ametoa kauli hiyo huku nchi hiyo ikiwa imeialika serikali ya muda ya Taliban kuhudhuria kikao cha dharura cha mawaziri wa mambo ya nje wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, kitakachofanyika leo mjini Islamabad na kuendelea kwa muda wa siku mbili. Sambamba na kuwasili maafisa wa nchi za kiislamu nchini Pakistan, hatua kali za usalama zimechukuliwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Islamabad, huku kukiwekwa vizuizi pia vya kuingia na kutoka kandokando ya maeneo ya kidiplomasia na mahali itakapofanyika kikao hicho cha mawaziri wa OIC katika bunge la nchi hiyo. Na balozi wa Misri nchini Qatar ametangaza kuwa serikali ya Misri imemtimua balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati mjini Kairo Ahmad Said Ashamasi Omar Kamaluddin Asharbini amesema serikali ya Kairo imechukua uamuzi wa kumfukuza balozi huyo wa Imarati baada ya kubainika kuwa Ashamesi na watu wengine kadhaa wamehusika na utoroshaji kimagendo athari za kale za Misri, kwa mujibu wa balozi huyo wa Misri nchini Qatar. Wakati Hasan Ratibu na Ala Hasanain wabunge wa zamani wa Misri waliposailiwa hivi karibuni walikiri kuwa balozi wa Imarati nchini humo amehusika na kutorosha kimagendo nje ya nchi athari za kale za Misri. Mkuu wa mashtaka wa serikali ya Misri hivi karibuni aliwasilisha katika mahakama ya nchi hiyo faili la kesi maarufu ya tunu kubwa za kale inayowahusisha Hasan Ratib, Ala Hasanaini na washtakiwa wengine kadhaa. Duru za Kiarabu zimeripoti kuwa uhusiano wa Imarati na Misri umeharibika katika miezi ya hivi karibuni. Hivi karibuni Abu Dhabi ilipunguza misaada yake ya kifedha kwa Kairo, na katika baadhi ya kadhia za kikanda imechukua hatua kwa kuzingatia maslahi yake tu bila ya kutilia maanani maslahi ya Kairo. Kwa mujibu wa duru hizo za Kiarabu, mgogoro mkubwa umejitokeza katika uhusiano wa nchi mbili, hasa baada ya Umoja wa Falme za ikara, za Kiarabu kuishutumu Misri kwamba ilikuwa na taarifa kuhusu mashambulio yaliyolenga balozi za nchi hiyo huko Ethiopia na Sudan lakini haikuijulisha serikali ya Abudhabi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kufichuliwa ujasusi wa kundi la kizayuni dhidi ya taasisi za kiislamu nchini Marekani. Baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu CAIR limefichua kuwa genge moja la maadui wa Uislamu nchini Marekani linashirikiana na mashirika ya ujasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel, na limeunda kanali maalumu ya siri ya kujipenyeza na kufanya ujasusi katika safu za Waislamu. Baraza hilo limesisitiza kuwa limefanikiwa kugundua na kuvunja njama za genge hilo lililo dhidi ya Uislamu ambalo lilijaribu kujipenyeza na kufanya ujasusi katika ofisi ya Columbus ya baraza hilo katika jimbo la Ohio. Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya kiislamu nchini humo limesisitiza pia kuwa mwaka jana ilibainika kwamba Romin Iqbal mkurugenzi wa zamani wa utendaji na wa sheria wa ofisi ya baraza hilo huko Columbus, kumbe alikuwa ni jasusi wa genge moja lenye chuki na uadui mkubwa na Waislamu, lijulikana nalo kwa jina la Investigative Project on Terrorism. Whitney Sidiki, mkurugenzi wa masuala ya jamii ya Waislamu wa Ohio wa baraza hilo, anazidi kufichua ukweli huo akisema, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa ofisi ya baraza hilo huko Columbus alivujisha taarifa za siri za baraza hilo, ikiwa ni pamoja na barua pepe na sauti za vikao vya viongozi wa ngazi za juu wa baraza la CAIR na kuzikabidhi kwa genge hilo la maadui wa Uislamu. Ushahidi mbalimbali unaonyesha kuwa genge hilo linaloendesha harakati zake kwa ajili ya kuupiga vita Uislamu lina ushirikiano wa karibu na shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni ambalo lina ofisi zake katika ofisi ya waziri mkuu wa Israel ambaye wakati huo alikuwa ni Benjamin Netanyahu. Kufichuliwa ushirikiano baina ya utawala wa kizayuni wa Israel na genge linaloeneza chuki dhidi ya Uislamu katika kuwafanyia ujasusi waislamu wa, wa Marekani kunazidi kuonyesha hali halisi ya genge hilo pamoja na namna utawala wa kizayuni unavyotumia hila na njama za kila namna kudhihirisha uadui wake kwa Waislamu chuki na uadui, bali hata vitendo vya kushambuliwa Waislamu vimeongezeka sana katika miaka hivi karibuni huko Marekani. Vitendo hivyo vilipamba moto na viliongezeka sana wakati wa urais wa miaka minne wa Donald Trump, rais huyo wa zamani wa Marekani alikuwa akitoa maneno machafu na makali mno dhidi ya wafuasi wa dini za wachache na kaumu na jamii za watu wachache huko Marekani, ahasa Waislamu. <tune> Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayokujeni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mzungumzaji ni Sheikh Sayyid Othman wa Tanzania. Salamu iwe juu ya yule mama mtwaharifu. Salamu ya Mungu na amani iwe juu ya yule mama ambaye ni mwenye kuridhika na alichopewa na Mungu, lakini ni al-mardhiya, ni ar-radhiya, lakini vilevile vile Mungu subhana amemridhia mama yule. Salamu na amani ziwe juu ya mwanamke mtukufu ambaye ni az-zakia, ar-rashida, msafi, ni muongofu Almadhluma, almaqhura, mwanamama ambaye amedhulumiwa. Almaqhura, amenyanganywa haki yake kwa nguvu. Almamnuatu irthuha, amenyimwa urithi wake aliyopewa na baba yake. Almaksuratu diluha mwanamama ambaye mbavu zake zimevunjwa. Almadhlumu baluha mwanamama ambaye alimuona mume wake Ali amefungwa kamba, anatolewa kwake na anakokotwa mpaka msikitini. Mwanamama ambaye ni almaktulu waladuha watoto wake kuanzia al-Imam al-Hasan al-Hussein na waliokuja kupitia katika mgongo wa al-Imam al-Hussein wakauawa na kuuliwa. Bibi Fatima alayha salam, tukiwa katika majlisi yake, Salman al-Farisi anatueleza ya kwamba Bibi Fatima alifunzwa dua nzuri na baba yake Mtume, dua ambayo Fatima akanifundisha mimi na akanitaka mimi Salman maishta fi hadhihi dunia, muda ambao utaishi hapa duniani, kuanzia sasa hivi ninavyokufundisha mpaka unakufa. Ukitaka, ukipenda usipatwe na homa ya aina yoyote, fawadhib alayhi basi, dumisha kusoma dua hii, dumisha kuyasema maneno haya, ghadwatan wa ashiya, asubuhi na mchana. Ni dua maruf, lakini ni kule kuwa na uzembe na kutokuzingatia na kutokudumu katika jambo Mara kwa mara kila siku asubuhi na mchana, hatutokuwa ni watu wenye kulalamika, tunaumwaumwa. Hatutokuwa ni watu wenye kushtaki maumivu ya kichwa kila siku. Ni dua hii fupi ambayo tumeisoma. Kwa hivyo, wadhiba alaihi jaribu mara kwa mara kuisoma, hususan sisi wanafunzi tujaribu kuisoma mara kwa mara ili tusishtaki na kwenda kutaka mara kwa mara kupelekwa hospitali. Kwa hiyo ni dua hii fupi Itafute katika mafatihul jinan utaipata, wadhib alayhi isome mara kwa mara. Fatima alayha salam ni mwanamke wa kipekee, mwanamke bora, hana mfano wake, na ndiyo maana Mtume sallallahu alayhi wa ali alipozungumzia wanawake bora wanne akamfanya sayyidatu nisa'il alamin. Fatima ndiyo mama bora kuliko wanawake wote, wale wanne ambao ni wanawake wamekamilika, hakuna mfano wao. Fatima Zahara alikuwa ndiyo mbora wao. Fatilia historia na namna ya kupatikana kwa Fatima, ndio utafahamu utukufu na heshima ya mama huyu mtukufu Fatimatu Zahara alayhi salam. Kuna riwaya mbili zinazopokewa katika kupatikana kwa Fatima. Riwaya ya kwanza tuliizungumzia pale Mtume alipokwenda peponi akapewa tunda na Jibrail alayhi salam, na alipolipasua kwa ajili ya kulila pakatoka nuru. Mtume aliposhangaa, Jibraili akamwambia innahu nuru mansuratin fis samai wa fil ardi Fatima. Riwaya pili ni kwamba Mtume sallallahu alayhi wa ali aliambiwa afunge siku ya arobaini na ndani ya siku zile ya arobaini awe mbali na Bibi Khadija alayhi salam. Mtume akatii amri ya Mungu, akaanza kufunga na akawa mbali na Khadijat binti Khuwailid. Siku zikaenda, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali anaendelea kufunga. Falamma kana yaumul arbain, ilipofika ile siku ya arobaini, hitimisho ya funga, akashuka Jibril alayhi salam na kumweleza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali maneno yafuatayo, akamwambia ya Muhammad, anta taahaba litahiyati wa tuhfati, Mungu anakutaka ujiandae kupokea zawadi zake. Akashuka Jibrail alayhi salam, akashuka Mikail alayhi salam, wa maahu tabaqun mughatta. Mikail ameshuka na sahani iliyofunikwa, sahani ile imefunikwa na kitambara kinachotokana na Sundus, madini yenye thamani peponi. Mikail fawadaahu baina yadai nabii salallahu alaihi wa ali saani hile iliyofunikwa vizuri na kitambara cha peponi imewekwa mbele za mtume salallahu alaihi wa ali. saani hile ilipowekwa pale, mtume kwa kawaida yake huwa unapofika muda wa kufuturu akimuamrisha Ali afungue milango ya nyumba yake, kila anayepita njiani akaribie na kukurubia ashiriki chakula naftari na mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali. Lakini Ali alayhi salam anasema kwamba siku ile ya arobaini ya kufunga mtume alipoletewa chakula kutoka peponi, aqadani nabiyyu sallallahu alayhi wa alihi ala babil manzil Mtume aliniweka mlangoni kama askari na mlinzi. Waqal akasema, ya yabna abi talib, ewe mtoto wa Abu Talib, innahu tuamun muharramun illa alayhi, chakula hiki ni haram kwa yoyote kukila isipokuwa mimi Muhammed mtume sallallahu alayhi wa Ali. Akafungua kitambara, akafungua sahani akakuta kuna neema nzuri zilizotoka peponi kulikuwa kuna inab, kuna zabibu pale, kulikuwa kuna tende, kulikuwa kuna kinywaji maalum kutoka peponi. Mtume sallallahu alayhi wa ali, kama riwaya inavyosema, fa akala minhu shibaa. Kwa kawaida mtume huwa hashibi. Kul wa anta tashtahi wa amsik wa anta tashtahi, kula ukiwa una tamani chakula, acha chakula ukiwa una kitamani. Kwa hivyo mtume hali ya kishiba, lakini siku ile ilikuwa ni siku special, akaamrishwa Mtume sallallahu alayhi wa ali ale mpaka ashibe. Fa akala minhu shibaa, mtume akala kile chakula cha peponi mpaka akashiba. Washariba min almai raya, na akanywa maji ya peponi mpaka akatosheka. Wa madda yadahu lilghasl, kisha mtume akanyoosha mikono yake katika beseni maalumu ili yanawe mikono. Jibril alayhi salam akawahi chombo chenye maji, fa afadha alayhi alma. Jibril akam mwagilia mtume maji, fa afadha almaa alayhi Jibril. Na si kwamba jibril anamimina maji mtume yananawa mikono yake, la, ni siku special maalum, Jibril anamwaga maji wa ghasala yadahu Mikail na mikono ya mtume, mtume ameitanguliza mikono mbele inaoshwa na Mikail. Watamandalahu Israfil na Israfil akawa na kazi ya kuifuta mikono ya mtume kwa kitambara maalum. fartafaa fadilu ltaami ma alinai ila lsama, mtume hakuweza kumaliza chakula kilichowekwa mbele yake kilichobakia na sahani yake fartafaa, hivyo vikapaa vikaenda mbinguni. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa ali, baada ya neema ile na kuondoka kwa wale malaika, anajiandaa kwa ajili ya kuswali. Anakuja tena Jibrail anamwambia, alsalatu muharamatun alaik, Mtume hata swala muda huu ni haramu kwako. Nenda kwa mkewe Khadija uliyomuacha siku arobaini ukakutane ukakutane naye. Kwa hiyo Mtume sallallahu alaihi wa ali, akatoka alipokuwepo na kuelekea katika nyumba ya mama mtukufu Bibi Khadija. Alipofika kuzungumza na Bibi Khadija, kuna kitu maalum kinataka kifanyike. mwenye Jibra, eh, Khadija bintu khuwailid anasema Ghafla Mtume anaingia kwake akamshika katika mkono wake wa kulia fa akhadha biadudi, akanikamata mkono wangu akanichukua mpaka sehemu maalum maandalizi yake yamefanywa na Mungu kwa kuwaamrisha malaika. Hakutengana na mimi Mtume sallallahu alayhi wa ali isipokuwa nikahisi kuna kiumbe katika tumbo langu na hakuwa ni mwingine isipokuwa ni Tuzhahra, bibi Khadija. Katika muda aliyekuwa amembeba Fatima ndani ya tumbo lake alitengwa na wanawake wa Quraish, wa aliyekuwa akimliwaza na kuzungumza zungumza, zungumza naye alikuwa ni Fatimatu, kwamba kuitwa Fatima ni muhaddatha au muhaddatha, kwamba alizungumzishwa na malaika na kuzungumzishwa na Fatima katika kipindi chote cha matatizo. Anaingia Mtume sallallahu alayhi wa ali, anamkuta Khadija anaongea na mtu asiyojulikana. Mtume anauliza, anasema Khadija binti Khuwailid, innal janina alladhi fi batni yuhaddithuni wa yunisuni, kitoto kilichokuwa tumboni ndicho kinachonizungumzisha na kuniliwaza. Maandalizi ya Fatima ni maandalizi maalum si tu katika ujauzito, pia katika kulea mimba yake katika tumbo la Khadija. Lakini si hivyo peke yake, hata katika kuzaliwa Fatima ilikuwa ni jambo maalumu na speshali. Bibi Khadija alayha salam, baada ya miezi tisa ya kumbeba Fatima tumboni, wanawake wa Kureishi wamemtenga. Imefika siku ya kujifungua, hakuna atakayemsaidia. Riwaya inasema wakaja wanawake wanne, wanafanana na wana wa Quraysh. Riwaya inasema tiwalun sumur, kwanza ni warefu kina mama hao waliokuja kwa bibi Khadija. Halafu mbali na urefu walikuwa ni sumur, wana rangi kama zetu, wana rangi ya chokleti, chokleti vile. Tiwalun sumur, warefu wenyewe halafu ni maji ya kundi kama sisi vile. Na wakaingia kina mama wale kwa bibi Khadija, alayha salam, fafaziat akaingiwa na uoga, mwana mama huyu Khadija, ni wanawake wa aina gani hawa? Mmoja wao akaanza kujitambulisha kwamba ana Sara, mimi ni Sara wa hadhihi, Asiyatu binti Mazahim, na huyu ni Asiya, mtoto wa Mazahim, na huyu ni Maryam binti wa Imran, na huyu ni Kulthum dada yake Musa ni maisha yaliyojawa na kuhudumiwa na malaika. Kwa hivyo, Jibril, Mikail, Israfil si tu walifanya kazi ya kuandaa chakula maalum kwa ajili ya kupatikana Fatima, bali walikuwa ndiyo wafanyakazi wa Fatima katika maisha yake. An ummi aiman radhiyallahu anha, qalat ummu aiman. Anapokea maneno mazuri haya, anasema ya kwamba masala aliyoyafanya yeye mwenyewe anasema, madaitu ila manzili sayidati wa maulati, siku moja nilikwenda katika nyumba ya sayidati wa maulati. Maneno ya heshima yanayozungumzwa na Ummu Ayman ila sayidati wa maulati, alipofika akagonga mlango, kimya. Mara ya pili, kimya. Mara ya tatu, kimya. Riwaya inasema fanadhartu min shuquqi lbab, nikatizama ndani ya nyumba ya Bibi Fatima kupitia mipasuko iliyopo mlangoni. Unaweza kuweka question mark alamatu listifham. Kwa nini Ummu Ayman atizame ndani ya nyumba ya Bibi Fatima kupitia uwazi uliyopo katika mlango wa Fatima? Kwa sababu si kawaida ya Fatima kutokujibu anapoitwa kuto kufungua mlango unapogongwa, kuto kuitikia wito, si kawaida ya Fatima. Ummu Aiman, kama mama wa karibu wa Fatima, akaogopa kwamba ni kwa nini Fatima ha? hajibu wala hafungui mlango, pengine na tatizo. Fa nadhartu min shuquqi albab, ndio akatizama kupitia nyufa au wazi uliopo katika mlango wa idha bizahrai naima. Umu Aiman alipotizama ndani akamkuta na kumwona bibi Fatima amelala amelala sehemu gani? inda raha katika lile jiwe analosagia nafaka na ngano na na uwele. Lakini cha ajabu waraat rraha taduru wa tutahinu lbur min ghairi yadin tudiruha, akaona lile jiwe linazunguka peke yake na linasaga nafaka pasina ya kumuona anayezungusha. walmahada aidan ila janibiha. Na pembeni mwa Fatima palikuwa naka kitanda kidogo cha mtoto ambacho ndani yake amelala alimamu Lhuseini alaihi salam, lakini kitanda kile kinatingishwa pasina ya kuwepo mtingishaji. Ummu Aiman anasema kwamba nikatoka haraka na kwenda kwa Mtume Muhammad lakini yule aliyokuwa anatoa sauti akimsabih Mungu ni nani? Mtume sallallahu alayhi wa alihi akasema, dhaka Jibrailu wa Mikailu wa Israfil. Wale walikuwa ni Jibril, Mikail na Israfil. Bibi Fatima alayha salam ni mwanamke aliyohudumiwa na kuheshimiwa na malaika. Usiku huu, muda huu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amejiapiza kwamba ataumba kizazi kitakatifu kupitia mgongo wako ewe Muhammad. Kwa hivyo kupatikana kwa Fatima ndiyo kueleleza na kuendeleza kizazi cha Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, Fatimatu Zahra alayha salam, na umri mdogo aliyokuwa nao miaka kumi na nane katika jambo lake la kupatikana tunasoma mambo mengi sana kwamba siku zote katika maisha yetu hakuna kukurupuka na mambo yote yanahitajia maandalizi. Bibi Fatima alaihi ssalam, na uzuri aliyokuwa nao, heshma aliyokuwa nayo, sifa alizokuwa nazo, ni kwa sababu ya maandalizi yaliyofanywa na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na yaliyopelekwa kwa Mtume Muhammad Sallallahu Alayhi wa alihi wasallam, Az-Zahra, mwana mwanamama huyu aliyoishi miaka kumi na nane peke yake, akakutana na matatizo makubwa. Lau annaha subbat ala al-ayami al sirna layaliha, lau yale matatizo yangemwagwa na kuwekwa katika masiku, basi masiku yangegeuka na kuwa kuwa meusi. Mama huyu ameona machungu na matatizo yaliyofanywa kwa baba yake Mtume, naye ya akachukua daur ya kumlea baba yake, ikafikia Mtume akimwita Fatima kwamba ni ummu abiha, kutokana na daur na mchango aliyoufanya Fatima kwa mama yake. Lakini Fatima ni alwi'a utahir, tulisema ndiyo chombo maalumu ambacho Mungu amependa pale ndani yake papite maimamu kuanzia kwa mtoto wake Hasan Huseini na maimamu wengine waliokuwa tisa. Ni alwiau ltahir, chombo maalumu ambacho Mungu amekiteua. Fatimatu Zahra alayha salam ni almaghsubatu haquha, aliyoporwa haki yake na kuzuliwa maneno ya uongo kwamba sisi hatuwarithishi tunavyoviacha ni sadaka. Fatimatu Zahra anavunjiwa mlango na anapondwa tumbo lake na anavunjwa mbavu zake. Mwili wa Fatima ni mwili wa Mtume. Mwili wa Mtume unavunjwa na mimba iliyokuwa ndani yake inatolewa. Lakini Fatima alimshuhudia mume wake alipotolewa nyumbani, amefungwa na kamba, anakokotwa mpaka msikitini, na alipotaka anakimbia na kumfuata mume wake, inatoka amri kwamba, rudda fatima ila baitiha, mrudishe Fatima nyumbani kwake. Anakuja mmoja wa wasusuavu wa moyo, anamrudisha Fatima na sauti, akiwa na uchapa mwili wa mtume sallallahu alayhi wa ali wasalam. Lakini Fatima akabakia anaugua, anaumwa, amelala kitandani. Ndiyo pale akamuhusia mume wake Ali, alayhi salam, ewe Ali, mtakapokufa naomba unizike siri, na hawa jamaa wasishuhudie jeneza langu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> mchana huu tunaanzia huko tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari na dondoo zilizopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo wameumiza vichwa ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la nipashe kikifuatiwa na dondoo isemayo wadau wa siasa waliojifungia siku tatu waibuka na mambo 80 limo la katiba mpya Samia aibua shangwe nderemo kwa walimu, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopewa umuhimu maalumu na gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari linavyodondoa katika toleo la leo la Nipashe ni pamoja na shahidi aeleza mgao milioni 90 kesi ya Sabaya, Polepole apigwa nyundo na TCRA na waziri asema marufuku kufuta likizo za watumishi. Mwananchi nalo pia limechangamkia habari kuhusu mkutano wa wadau wa siasa Tanzania, likiakisi kwa kichwa cha maneno Tume Huru ya Uchaguzi aja. Madondoo ya habari hiyo yanasomeka: vigogo wa vyama vya siasa wafikia mwafaka, maazimio 80, wataka sheria ya uchaguzi polisi zifumuliwe kuleta usawa. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una vichwa vingine vya habari visemavyo: polisi aliyetetea ya gongo, yaani ulevi, afukuzwa kazi; kina polepole pole, hali tete CCM na askofu KKKT asimulia jinsi alivyofukuzwa kwenye ibada. Uhuru, gazeti la chama tawala CCM, limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwenyekiti wake taifa, Rais Samia Suluhu Hassan ikiambatana na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho polepole Gwajima kikaangoni. Madondoo ya kichwa hicho cha habari yanadokeza kuwa pia yumo silaha kuhojiwa na kamati kuu ya CCM iliyopokea mafaili ya mwenendo wao ndani ya chama. Hii ni mara ya pili wabunge hao kuhojiwa. Awali walihojiwa na kamati ya maadili ya wabunge wa CCM ukurasa huu wa mbele wa uhuru umepambwa pia na vichwa vya habari Daktari mwinyi aonya siasa za chuki mbarawa akataa jengo la uwanja wa ndege na rais samia ashusha neema kwa waalimu nalo The Guardian limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno makundi ya kisiasa yataka fursa zaidi za kidemokrasia mageuzi na katika habari nyingine ya mkasa wa kusikitisha gazeti hilo limeandika watoto waliotoweka wapatikana baada ya siku tatu mmoja akiwa amefariki nageukia sasa magazeti ya kenya nikianza na toleo la jumamosi la standard ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno skuli za wakorofi wa vitendo vya ngono na siri za uchafu standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mwanasiasa rigathi gachagua ikibeba kichwa cha habari rigathi gachagua kijana maridhia wa uhuru aliyegeuka kuwa mshirika wa naibu rais kwa mujibu wa gazeti hilo Gachagua sasa anavuma kwamba huenda akaja akawa mgombea mwenza wa William Ruto katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho chaguzi ndogo zaweka wazi nafasi za Ruto, Raila. Gazeti hilo aidha linatupasha kuwa kati ya kila watu watano wanaofanyiwa vipimo vya COVID-19 nchini Kenya, mmoja wao anapatikana na virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo. Na kwa upande wa Taifa Leo, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani wandani wa Uhuru walia kukosa njia. Na kwa kumalizia nchini Uganda, na anza na Saturday Monitor ambalo limetoa kipaumbele li cha kwanza kwa habari yenye anuani walioweka akiba NSSF kungojea pesa kwa muda mrefu zaidi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito maalum habari yenye kichwa cha maneno waziri wa afya, mwanasheria mkuu washtakiwa kwa kuwafukuza madaktari walioko mafunzoni. Katika habari nyingine, toleo hilo la mtandaoni la Monita limeandika Museveni alipora ushindi wetu Kayunga, asema Bobi Wine, lori la UPDF laua baada ya kumgonga mama na binti yake mchanga na kwa upande wa Saturday Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno chenye muundo wa swali, nani wanaohusika na mauaji ya askari polisi? Ni baada ya askari wanne kuwawa na bunduki nne kuchukuliwa katika matukio yaliyojiri ndani ya muda wa siku kumi. Vichwa vingine vya vi habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na upinzani Congo DR waidhinisha operesheni ya jeshi la Uganda UPDF na jinsi NRM ilivyoshinda Kayunga. Upenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na tatu Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria, mwafaka na tarehe ya kumi na nane Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na thelathini na mbili iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka tele. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alayhi salam. Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam alishiriki katika medani mbalimbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu, akiwa bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezimungu na Imamu Ali bin Abitalibi alaihi ssalam, na alilea watoto wema kama Imam Hasan na Husein alaihima salam ambao Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kuwa ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika mno kwa tabia njema, uchaji Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema cha Waislamu. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo, Uingereza iliikoloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia utawala wa Uthumania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho iliikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922, ambapo nchi hiyo ya Kiarabu ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita msomi wa Ujerumani Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt, Ujerumani, na kupata shahada uzamivu katika taaluma kemia. Tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo, Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 Disemba, miaka 42 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa, yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Gazeti la Washington Post limeripoti kuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel unaishinikiza Marekani ifanye uafriti zaidi wa kukomisha mazungumzo ya nyuklia ya Vienna yanayohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran na Marekani. Kwa mujibu wa gazeti hilo linalochapishwa nchini Marekani, utawala wa kizayuni unaishinikiza serikali ya Joe Biden ikwamishe na hatimaye kufelisha mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo kwa kuchukua mwelekeo wa utoaji mashinikizo zaidi kuhusiana na mpango wa nyuklia wa Iran na kudai mambo mengine nje ya yale yanayohusiana na kadhia ya nyuklia. Mawaziri wa afya wa nchi za kundi la G7 wametangaza kuwa kutokana na kasi yake kubwa ya usambaji spishi ya kirusi cha korona ya Omicron ndio tishio kubwa zaidi la usalama wa afya duniani. Katika taarifa yao ya pamoja mawaziri hao wa afya wa Marekani, Uingereza, Kanada, Japan, Ujerumani, Ufaransa, Italia pamoja na Umoja Ulaya wa Ulaya wametilia mkazo umuhimu wa watu kupiga chanjo ya kuimarisha kinga. Wizara ya afya Tanzania imewataka raia kuendelea kuchukua tahadhari dhidi ya magonjwa ya kuambukiza, wakati huu hospitali nyingi nchini humo zikiripoti ongezeko la wagonjwa wanaougua mafua, kifua na maumivu ya viungo. Katibu mkuu wa wizara ya afya nchini humo Profesa Abel Makubi amesema wanafuatilia mwenendo wa kusambaa kwa mafua na homa, na kwamba wizara hiyo itaendelea kutoa taarifa mara kwa mara. Waziri mkuu wa Pakistan, Imran Khan, ameionya India kuwa endapo itajaribu kuchukua hatua yoyote ya kijeshi dhidi ya Pakistan, nchi hiyo itajibu mapigo kama ilivyofanya mwaka 2019. Na balozi wa Misri nchini Qatar ametangaza kuwa serikali ya Misri imemtimua balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati mjini Kairo, Ahamad Said Ashamisi. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, upenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu wa mchana wa leo. Ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakeni siku njema. Ahsanteni na kwaherini.