Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. La ya'uduhu hifzuhuma wa huwa al-aliyul-azim. Sadaqallahu al-aliyul-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanahosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni Jumamosi tarehe kumi na tatu mfungu wa nane Jumadal Ula mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria inayosadifiana na tarehe 18 Disemba elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kama kawaida kwa mutasari wa habari za dunia. imetumia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ufuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema mafanikio mazuri yamepatikana katika mazungumzo ya nyuklia ya mjini Vienna. Ethiopia la yailituhumu baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwamba linatumika kisiasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa indhari ya kuendelea ugonjwa wa COVID-19 mwaka 2022 na wafaransa wawili wafungwa Madagaskar baada ya kujaribu kumpindua rais wa nchi hiyo Rajoelina. Habari kamili. Kiongozi wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran huko Vienna amesema hatua nzuri zimepigwa na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yatasitishwa kwa siku kadhaa. Katika ujumbe wa Twitter aliyoandika asubuhi ya jana, Ali Bakiri Kani amesema kufuatia mashauriano na wajumbe wengine jana, nimekutana na Enric Mora kujadili hali ilivyo na njia ya kufuata. Enric Mora ni naibu mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya na ni mratibu wa mazungumzo ya Viena. Duru ya saba ya kikao hicho cha JCPOA ilianza tarehe 29 mwezi uliopita wa Novemba katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Mazungumzo hayo ni baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo hasa vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za kundi la nne jumlisha moja ni China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya ujumbe wa Iran katika mazungumzo hayo unaongozwa na Ali Bakiri, naibu waziri wa mashauri ya kigeni anayeshughulikia masuala ya kisiasa. Ethiopia imekosoa kufanyika kikao maalum cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kujadili na kutathmini visa vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo kufuatia mzozo unaoendelea kati ya serikali na waasi wa Tigray. Balozi wa Ethiopia katika Umoja wa Mataifa Zenebe Kebede amelishutumu baraza hilo akisema limetekwa na fikra za kikoloni na linatumika kisiasa. Kebede ameongeza kuwa nchi hiyo inaandamwa na inatuhumiwa na baraza la haki za binadamu kutokana na kutetea serikali yake iliyochaguliwa kidemokrasia na kulinda amani na mustakabali wa watu wake. Hii ni kufuatia hatua ya nchi wanachama wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kutaka kutumwa wachunguzi wa kimataifa nchini Ethiopia ili kuchunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kaskazini mwa nchi hiyo katika mgogoro ambao unaendelea kwa mwezi wa kumi na tatu sasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kwamba janga la COVID-19 litaendelea kuwepo mwaka ujao wa 2022. Amesema chanjo zinapunguza idadi ya vifo pamoja na kulazwa hospitali, lakini maambukizi yangali yanaendelea kutokana na ukosefu wa usawa wa chanjo, kasi ndogo, pamoja na kusita kupokea chanjo hiyo. Amesema kukosekana huko kwa usawa kunatoa mwanya kwa virusi vya korona kusambaa kwa kasi na kuathiri afya za watu na mataifa kote ulimwenguni. Covid-19 haitakwisha. Inadhihirika kwamba chanjo pekee haiwezi kumaliza janga hili. Chanjo zinazuia kulazwa hospitalini na vifo kwa wengi wanaochanjwa, lakini pia kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi, lakini maambukizi hayaonyeshi dalili ya kupungua na hii inachochewa na ukosefu wa usawa wa chanjo, kusitasita na kuridhika, alisema Guterres. Kutokana na hilo, Guterres ameyaomba mataifa kukubaliana namna ya pamoja ya kupambana na covid-19 na kusisitizia umuhimu wa mabadiliko katika mfumo wa fedha wa kimataifa. Wakati huo huo, janga la covid-19 limesababisha changamoto chungu nzima kote duniani na moja ya sekta zilizoathiriwa zaidi ni elimu, ambapo katika baadhi ya nchi shule zimefungwa, huku katika nchi zingine watoto wakilazimika kusoma wakiwa nyumbani kwa njia ya intaneti. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail ametuandalia ripoti kuhusu changamoto ambazo watoto nchini Uganda wamekumbana nazo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kutokana na kuvurugwa ratiba ya kawaida ya masomo, wizara ya elimu imebainisha kuwa shule zote zitafunguliwa tarehe 10 Januari mwaka ujao 2022. Hata hivyo, sekta hii ya elimu inakabiliwa na changamoto kadhaa, mkiwemo na uhaba wa walimu, majengo ya kutosheleza wanafunzi nyenzo na vifaa vya kutumia shuleni na uhaba wa fedha kutoka kwa wazazi kama karo. Huyu hapa ni mwalimu John Makanga, anayehofia uhaba wa walimu kwa sababu wengi wao walianza kutenda kazi zingine, yeye mwenyewe akiwa mfano ya COVID-19. Mwalimu John, unashauri vipi serikali juu ya matatizo yanayokabili walimu wa shule za kibinafsi? Ninaomba serikali kuwapa msaada walimu. Ah, hasa hasa kwa wakati kama huu walimu tumeachwa kiasi kwamba hata zile pesa ambazo walimu walikuwa wanawapa wale ambao hawajiwezi, wahitaji wali, wali, walimu wengine wali, hawapata pesa hizo hawakusaidiwa. Tatizo lingine linalokabili sekta hii ni mabadiliko ya mitaala ambayo iliasisiwa mwaka elfu mbili ishirini. Chini ya mitaala hii kuna masomo yaliyofutwa kwa sababu hayafai kwa mazingira ya Uganda leo hii. Mifano ni historia zinazoharifu wanafunzi wa Afrika kwamba mzungu fulani aligundua mto Nile, ili hali kwa ukweli aliwakuta wenyeji mahali anapodai kugundua mto huo. Pili, haina umuhimu wa kusoma juu ya milima iliyoko uzunguni na historia za Ulaya kana kwamba sisi wa Afrika hatuna milima na vivutio vyetu barani kwetu. Chini ya mitaala mipya kuna sehemu ya kuelimisha wanafunzi kazi za ubongoni na mikono, ili mhitimu aweze kujitegemea baada ya masomo. Mkakati huu unanuiwa kupunguza uhaba wa ajira nchini, ambapo ubunifu na ujasiriamali unatiliwa mkazo utaratibu huo mpya wa masomo ni wa busara mno, lakini mitaala hiyo inakosa vitabu, waalimu wenye utaalamu na ari ya kuelimisha hayo yote. Sharti lingine linalokera waalimu ni sera mpya ya kuwataka waalimu wasomie miaka minne kwa daraja la shahada badala ya miaka mitatu kama ilivyokuwa. Aidha, baada ya mwalimu huyu kufuzu, analipwa mshahara finyu. Katika taarifa nyingine, Serikali na madaktari wanafunzi wanakaribia uelewano baada ya serikali kuahidi kwa kwamba madaktari hao watazipokea nyongeza za mishahara kabla ya mwisho wa mwaka huu. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana, Kigozi Ismail. Afisa mwandamizi wa masuala ya haki za binadamu nchini Iran ameitaka serikali ya Canada ifute sheria ya kibaguzi ambayo imepelekea mwalimu mwislamu afutwe kazi kwa sababu tu alivaa vazi la hijabu ndani ya darasa katika mkoa wa Quebec mashariki mwa nchi hiyo. Fatimah Anvari, mwalimu wa darasa la tatu katika mji wa Chelsea nchini Canada, alifutwa kazi kama mwalimu mapema mwaka huu kwa sababu alikuwa amevaa mtandio kinyume cha sheria ya kibaguzi iliyopitishwa mwaka 2019. Kufutwa kazi mwalimu huyo kumelaaniwa vikali kote Canada na hasa Quebec, huku wakosoaji wakisema sheria hiyo ni ya kibaguzi. Katika ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter, Kazim Gharibabadi, mkuu wa ofisi ya haki za binadamu Iran, amesema, kama ninavyonukuu, tunatoa wito kwa serikali ya Canada ingilie kati katika kesi hii na ifute sheria hiyo kama njia ya kuwaunga mkono wa Quebec wanaopinga sheria hiyo ya kibaguzi jimbo. La Quebec ambalo wakazi wake wanazungumza kifaransa lilipitisha sheria hiyo dhidi ya hijabu mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa kisingizio cha kuunga mkono msingi wa usekulari katika sekta ya huduma za umma na raia wawili wa Ufaransa wamepatikana na hatia ya kutaka kumpindua rais wa Madagaskar, Henry Rajoelina. Paul Rafano Harana na Philipo Francois walishtakiwa wa kwa kuhatarisha usalama wa taifa, kujihusisha na uhalifu na njama ya kutaka kumuua rais mahakama imetoa hukumu ya kuwafunga vifungo vya miaka kumi na ishirini gerezani kwa kupanga njama hiyo ya kumpindua rais wa Madagaskar. Wamadagaskar wengine ishirini waliotuhumiwa kwamba walishirikiana na raia hao wa kigeni nao pia wamehukumiwa vifungo wa gerezani. Wakili wa Faransa hao wametangaza nia kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. Siyo hukumu niliyotarajia, ni uamuzi usio wa haki, ni kesi ya kisiasa Wakili wa utetezi Solo Radson alinukuliwa akisema na shirika la habari la AFP. Wakuu wa usalama Madagaska wanasema walifichua njama mapinduzi iliyopewa jina la Apollo 21 baada ya kunasa barua pepe, silaha na pesa katika operesheni ya usalama mwezi Julai. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia kufichuliwa ujasusi wa kundi la kizayuni dhidi ya taasisi za Kiislamu nchini Marekani. Baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu CAIR limefichua kuwa genge moja la maadui wa Uislamu nchini Marekani linashirikiana na mashirika ya kijasusi ya utawala wa kizayuni wa Israel na limeunda kanali maalumu ya siri ya kujipenyeza na kufanya ujasusi katika safu za Waislamu. Baraza hilo limesisitiza kuwa limefanikiwa kugundua na kuvunja njama za genge hilo lililo dhidi ya Uislamu na ambalo lilijaribu kujipenyeza na kufanya ujasusi katika ofisi ya Columbus. Baraza hilo katika jimbo la Ohio, baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu CAIR, ambayo ni taasisi kubwa zaidi ya Kiislamu nchini humo, limebainisha kuwa mwaka jana ilibainika kwamba Romin Iqbal, mkurugenzi wa zamani wa utendaji na wa sheria wa ofisi ya baraza hilo huko Columbus, kumbe alikuwa ni jasusi wa genge moja lenye chuki na uadui mkubwa na Waislamu lijulikanalo kwa jina la Investigative Project on Terrorism. Witney Sidiqi, mkurugenzi wa masuala ya jamii ya Waislamu wa Ohio wa Ohio, baraza hilo anazidi kufichua ukweli huu akisema, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa ofisi ya baraza hilo huko Columbus alivujisha taarifa za siri za baraza hilo ikiwa ni pamoja na barua pepe na sauti za vikao vya viongozi wa ngazi za juu wa baraza la CAIR na kuzikabidhi kwa genge hilo la maadui wa Uislamu. Ushahidi mbalimbali unaonyesha kuwa genge hilo linaloendesha harakati zake kwa ajili ya kuupiga vita Uislamu lina ushirikiano wa karibu na shirika la ujasusi la utawala wa Kizayuni ambalo lina ofisi zake katika ofisi ya waziri mkuu wa Israel ambaye wakati huo alikuwa ni Benjamin Netanyahu. Kufichuliwa ushirikiano baina ya utawala wa Kizayuni wa Israel na genge linaloeneza chuki dhidi ya Uislamu katika kuwafanyia ujasusi Waislamu wa Marekani kunazidi kuonyesha hali halisi ya genge hilo pamoja na namna utawala wa Kizayuni unavyotumia hila na njama za kila namna kudhihirisha uadui wake kwa Waislamu. Chuki na uadui, bali hata vitendo vya kushambuliwa Waislamu vimeongezeka sana katika miaka hivi karibuni huko Marekani. Vitendo hivyo vilipamba moto na viliongezeka sana wakati wa urais wa miaka minne wa Donald Trump. Rais huyo wa zamani wa Marekani alikuwa akitoa maneno machafu na makali mno dhidi ya wafuasi wa dini za wachache na kaumu na jamii za watu wachache huko Marekani, hasa Waislamu. Taasisi za kiislamu likiwemo baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu, CAIR, mara nyingi zimekuwa zikilalamikia kuongezeka vitendo vya chuki dhidi ya Waislamu katika kona mbalimbali mbali za Marekani. Hata mwaka jana kuliripotiwa vitendo vingi vya kushambuliwa Waislamu na misikiti katika maeneo tofauti ya Marekani. Wapenzi wasikilizaji, na mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. wa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya mia tisa na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 29 na 30 za sura hiyo. Bali tuliwastarehesha hawa na baba zao mpaka ikawafikia haki na mtume anayebainisha. Walamma jaa'ahum alhaq qalu hadha sihrun wa inna bihi kafirun, na ilipowafikia haki wakasema huu ni uchawi na sisi hakika tuna ukataa. Utaratibu wa Allah katika kuamiliana na waja wake ni kutimiza kwanza dhima aliyojiwekea juu yao, bila ya watu kufikiwa kwanza na wito wa haki, Mwenyezi Mungu hawasaili na kuwaadhibu washirikina. Wa Maka nao pia hawakutofautishwa na watu wengine katika hilo. Kwa hiyo Allah Subhanahu wa Ta'ala alimteua mtume katika umma huo wa Waarabu ili waweze kuyafahamu kwa uwazi kabisa maneno yake na kuelewa sawa sawa wito wa haki. Lakini kama zilivyokuwa umma nyingine nyingi, wakati walipofikishiwa wito wa haki, aksari yao walisimama kuupinga na badala ya kuikubali haki wakaamua kumtuhumu mlinganiaji wa haki kwamba ni mchawi, na hawakuwa tayari kusilimu na kumwamini. Lakini pamoja na hayo, Mwenyezi Mungu hakuacha kuwateremshia neema za kimaada watu hao na kuwapa muhula wa kuutumia ili kujirekebisha makosa yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba yote yaliyoteremshwa na Allah ni haki tupu, na kama mwanadamu ataweka kanuni za kukabiliana na maamrisho ya Mwenyezi Mungu, kanuni hizo ni batili, hata kama zitafuatwa na akthari ya watu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu kuwa katika uneemevu wa mali na utajiri si hoja ya kuonyesha kwamba wako kwenye haki, bali si hasha, ukawa ni muhula na fursa ya kuwatahini waliopewa na Allah wa aidha, ya hizi zinatutaka tujue kwamba wakati mtu anapofikia hatua ya kuifahamu haki huwa ameshatimiziwa dhima na Mola, hivyo kisingizio chochote atakachotoa ili kuipa mgongo haki kitakuwa ni ishara ya ukafiri na kuipiga vita haki. Subhanallah. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya 31 na 32 za sura yetu ya Azukhruf zisemazo waqalu laula nuzila hadha alquran ala rajulin minal qaryataini azim, na walisema kwa nini Qur'ani hii haikuteremshwa kwa mtu mkubwa katika miji miwili hii Kwani wao ndio wanaogawa rehema za Mola wako mlezi? Sisi tumewagawanyia baina yao maisha yao katika uhai wa duniani, na tukawanyanyua baadhi yao juu ya wengine kwa daraja nyingi, kwa hivyo baadhi yao wanawafanya wenginewe wawatumikie na rehma za Mwenyezi Mungu ni bora kuliko hayo wanayoyakusanya. Aya hizi zinaashiria kisingizio kingine walichokuwa wakitoa washirikina, waliposema: kama ingekuwa achaguliwe mtume miongoni mwetu, basi ingepasa awe ni mmoja wa watu wakubwa wa mji huu wa Maka au taif si mtu ambaye utotoni mwake alikuwa yatima na mtu aliyemlea ni babu yake, na hana utajiri wala umakinikaji wa maisha ya kidunia. Wao wakidhani kwamba Mtume kama walivyo wakuu wa makabila, inapasa naye pia awe mtu maarufu mwenye mamlaka, utajiri na hadhi ya kijamii, ambaye watu wote wa kabila lake wanamtii na kumfuata yeye. Hali ya kuwa mtu anayestahiki kubeba jukumu la utume ni ule aliyefikia ukamilifu wa kiutu, mwenye mwenendo safi, matendo mema na mkweli wa kauli. Ni mtu ambaye amepambika pia kwa sifa maalumu kama urazini na uelewa, ukarimu na ushujaa na mwenye kuyafahamu mateso na machungu ya wanyonge na wanaodhulumiwa katika zama zote za historia. Hivi ndivyo walivyokuwa mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Kisha aya zinaendelea kueleza kwa kuhoji, kwani mamlaka ya kuamua nani awe mtume yako mikononi mwa watu, kwamba Mwenyezi Mungu ampe utume yeyote yule wanayemtaka wao na yeyote wasiyemtaka Mwenyezi Mungu asimpe jukumu na masuli ya hayo. Yeye Allah subhanahu wataala ni mwelewa wa batini za waja wake na mjuzi zaidi kuliko mtu yeyote wa kutambua ni nani anafaa na kustahiki kubeba jukumu hilo na nani hana ustahiki na hafai kwa kazi hiyo. Katika masuala ya kidunia pia, tofauti mbalimbali mbali zionekanazo kwa watu zinatokana na hekima ya Allah. Ukweli ni kwamba laiti kama watu wote wangekuwa na kiwango sawa cha uhodari, kipaji na uwezo wa kimwili na kiakili, mfumo wa masuala ya jamii ungeporomoka. Mwenyezi Mungu amewaumba watu wakiwa wanatofautiana kwa uwezo wa kiakili na kimwili, ili kila mmoja awe na hamu na uwezo wa kufanya jambo fulani, na kwa kupitia jambo hilo atoe mchango wa huduma kwa watu, na mkabala wake watu wengine pia wachangie mambo mengine kukidhi mahitaji yake yeye. Na sababu ni kwamba uendeshaji maisha unawezekana tu kwa njia ya kusaidiana na kila mmoja kutoa huduma fulani kwa mwenzake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbele ya macho ya watu wengi, ukubwa huwa unatokana na utajiri, madaraka na umaarufu, lakini mbele ya Allah subhanahu wataala vigezo hivyo havina thamani yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa neema za kimaada na kimaanawi ni ishara ya rehma za Mwenyezi Mungu kwa watu, na yote mawili ni atia na majaaliwa ya Mola. Sasa kama maisha yao watu na riziki zao zinagawanywa baina yao kulingana na hikma ya Mwenyezi Mungu, vipi wao wanatarajia utume ambalo ni suala la kimaanawi liwe kwenye mamlaka yao. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kubaki kwa jamii na kuwa na uhai wa kweli kunategemea mashirikiano ya pande mbili ya watu wake na kutumiwa vipaji, ustadi na uwezo wa aina tofauti wa kimwili na kiakili wa watu hao wa jamii husika. Na kwa hivyo tofauti za kimwili na kiakili za watu wa jamii zimewekwa ili kujenga moyo wa kusaidiana na kila mmoja kukidhi mahitaji ya mwingine, si kwa watu kujivuna na kujiona wakawadharau na kuwadunisha wenzao. Ma na milango ya nyumba zao na vitanda wanavyoegemea juu yake na mapambo. Lakini hayo si chochote, ila ni starehe ya maisha ya dunia tu, na akhera iliyoko kwa Mola wako mlezi ni ya wenye kumcha Mungu. Katika aya zilizopita yaliashiriwa maneno waliyosema washirikina kwamba kwa nini Qur'an haikuteremshwa kwa mtu mwenye mali hadhi na mamlaka. Aya tulizosoma zinasema kwa Mwenyezi Mungu mambo hayo hayana hadhi wala thamani yoyote, hata hilo lifanywe kwa kufuata msingi huo mbele ya Allah subhanahu wa Ta'ala. Usafi wa batini na uchamungu ndiyo mambo yenye thamani, na yeye Mola anawapima waja wake na matendo yao kwa kutumia vigezo hivyo. Dhahabu, fedha na aina nyinginezo za vito na vitu vya mapambo vinavyoteka macho ya watu na kuwafanya wavipaparikie, havina thamani mbele ya Mwenyezi Mungu. Kama kufaidika makafiri na neema hizo za kimaada kusingehofiwa kuwa kutawafanya watu wenye imani nyepesi na wapenda dunia wapoteze imani zao na kumkufuru Mola wao, basi yeye Mwenyezi Mungu angelizifanya nyumba za makafiri na vitu vyao viwe vya dhahabu na fedha wangekuwa na nyumba za ghorofa kadhaa zenye dari za fedha na ngazi za kupandia kwendea juu. Si hayo tu, wangekuwa na makasri ya fahari yenye milango kadhaa wa kadhaa pamoja na vitanda vya kuegemea wakiwa ndani yake. Mwenyezi Mungu angeliwaandalia pia anuai za mapambo yenye nakshi za kuvutia ili kuhakikisha maisha yao ya raha na starehe za kimaada yamekamilika kwa kila namna na hali. Hata hivyo, kama Allah subhanahu wa taala angefanya hayo, ingekuwa ni kwa ajili ya kuwaacha washughulishwe na kujiburudisha na mambo hayo duni ya kimaada, ili kuhitimisha maisha yao ya dunia na ili watu wote watambue kwamba kipimo cha thamani na shahsia ya mtu si vito na mapambo ya kimaisha na kwa kumalizia, aya zinasema lakini vyote hivyo ni starehe tu za kupita za maisha ya kimaada ya dunia, na akhera na malipo yake ya milele ni kwa ajili ya wale waliomcha Mola wao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba watu wengi akili zao zinaishia kwenye macho yao wanapowaona makafiri wanaishi maisha ya raha, starehe na unemevu, hudhani kwamba njia ya maisha wanayofuata watu hao ndiyo sahihi na wanaishia kuwafuata wao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa thamani ya mtu inatokana na nafsi yake mwenyewe alivyo, si nyumba na gari yake wala vitu vyake vingine vyovyote vya mapambo na fahari. Kwa maneno mengine, ni kwamba thamani ya kila mtu inategemea vile nafsi na batini yake ilivyopambika kwa ukamilifu wa kiakhlaki na kiutu, si kwa vitu anavyomiliki nje katika dhahiri yake. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ikiwa hapa duniani tutamcha Mwenyezi Mungu na kufuata njia yake iliyonyooka, siku ya Kiama yeye mola atakwenda kutupa na kutuneemesha kwa yaliyo bora kuliko walivyo navyo matajiri hapa duniani, ambayo hayawezi kulinganishwa na chochote kile cha dunia hii ya kupita. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya mia tisa ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atupe utajiri wa nyoyo wa kukinai na kutosheka kwa aliyotukadiria, na kutouza utu na imani zetu kwa sababu ya neema za kimada za dunia. wassalamu alaikum Wapunzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio ya udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchilis> Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki jumamosi ya leo ya tarehe 18 Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Wameumiza vichwa ndivyo kinavyosemeka au kinavyosomeka, kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe, kifuatiwa na dondoo isemayo wadau wa siasa waliojifungia siku tatu waibuka na mambo 80 limo la katiba mpya. Samia aibua shangwe nderemo kwa walimu, ni kichwa kingine cha habari kilichopewa umuhimu maalum na gazeti hilo. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika toleo la leo la Nipashe ni pamoja na shahidi aeleza mgao milioni 90 kesi ya Sabaya pole pole apigwa nyundo na TCRA na waziri: marufuku kufuta likizo za watumishi. Mwananchi nalo pia limechangamkia habari kuhusu mkutano wa wadau wa siasa, likiakisi kwa kichwa cha habari tume huru ya uchaguzi aja. Madondoo ya habari hiyo yanasomeka: vigogo wa vyama vya siasa wafikia mwafaka maazimio 80 wataka sheria ya uchaguzi, polisi zifumuliwe kuleta usawa. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una vichwa vingine vya vi habari visemavyo: polisi aliyetetea gongo afukuzwa kazi, kina polepole pole hali tete CCM, na askofu KKT asimulia jinsi alivyofukuzwa kwenye ibada. Uhuru gazeti la chama tawala CCM limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwenyekiti wake taifa, Rais Samia Suluhu Hassan, ikiambatana na kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Polepole, Gwajima, Kikangoni. Madondoo ya kichwa hicho cha habari yanadokeza kuwa pia yumo silaha kuhojiwa na kamati kuu ya CCM iliyopokea mafaili ya mwenendo wao ndani ya chama. Hii ni mara ya pili wabunge hao kuhojiwa. Awali walihojiwa na kamati ya maadili ya wabunge wa CCM. Ukurasa huo wa mbele wa Uhuru umepambwa pia na vichwa vya habari: Dakta Mwinyi aonya siasa za chuki, Mbarawa akataa jengo la uwanja wa ndege, na Rais Samia ashusha neema kwa walimu. Nalo the Guardian limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno, makundi ya kisiasa yataka fursa zaidi za kidemokrasia, mageuzi na katika habari nyingine ya mkasa wa kusikitisha, gazeti hilo limeandika watoto waliotoweka wapatikana baada ya siku tatu, mmoja akiwa amefariki. Nageukia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na toleo la Jumamosi la Standard ambalo limepa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno skuli za wakorofi wa vitendo vya ngono na siri za uchafu. Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya mwanasiasa Rigathi Gachagua, ikibeba kichwa cha habari, Rigathi Gachagua, kijana maridhia wa Uhuru aliyegeuka kuwa mshirika wa naibu rais. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Gachagua sasa anavuma kwamba huenda akaja akawa mgombea mwenza wa William Ruto katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2022. Ukurasa wa mbele wa Saturday Nation umepambwa kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa winu mweusi kisemacho chaguzi ndogo zaweka wazi nafasi za Ruto, Raila. Gazeti hilo aidha, linatupasha kuwa kati ya kila watu watano wanaofanyiwa vipimo vya COVID-19 mmoja wao anapatikana na virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa huo na kwa upande wa Taifa Leo, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina anwani wandani wa Uhuru walia kukosa njia. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, naanza na Daily Monitor au naanza na Saturday Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kisemacho walioweka akiba NSSF kungojea pesa kwa muda mrefu zaidi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepa uzito maalumu habari yenye kichwa cha maneno waziri wa afya, mwanasheria mkuu washtakiwa kwa kuwafukuza madaktari walioko mafunzoni. Katika habari nyingine, toleo hilo la mtandaoni limeandika Museveni alipora ushindi wetu Kayunga, asema Bobi Wine, na lori la UPDF laua baada ya kumgonga mama na binti yake mchanga. Kwa upande wa Saturday Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno chenye muundo wa swali: nani wanaohusika na mauaji ya askari polisi? Ni baada ya askari wanne kuwawa na bunduki nne kuchukuliwa katika matukio yaliyojiri ndani ya siku kumi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na upinzani, Congo DR waidhinisha operesheni ya jeshi la Uganda UPDF, na jinsi NRM ilivyoshinda Kayunga. Hapa ni mjini Teheran, wapenzi wa wasikilizaji, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya kumi na tatu Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu hijiria, mwafaka na tarehe ya kumi na nane Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na thelathini na mbili iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nukuu za historia Bibi Fatimatu Zahra binti wa Mtume Muhammad alikufa shahidi baada ya kuishi maisha mafupi lakini yaliyojaa baraka tele. Baba yake ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na mama yake ni Bibi Khadija binti Khuwailid alayhi salam. Bibi Fatimatu Zahra alaihi salam alishiriki katika medani mbalimbali za kipindi cha mwanzo wa Uislamu akiwa bega kwa bega na Mtume wa Mwenyezi Mungu na Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, na alilea watoto wema kama Imam Hasan na Husein alaihimassalam ambao mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema kuwa ni viongozi wa mabarobaro wa peponi. Bibi Fatima alisifika mno kwa tabia njema, uchaji Mungu na elimu, na alikuwa mfano na kiigizo chema cha Waislamu. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo, Uingereza ili koloni rasmi Misri. Inafaa kukumbusha hapa kwamba wakati wa vita vya kwanza vya dunia, utawala wa Uthumania ulikuwa mwitifaki wa madola yaliyokuwa yakiipinga Uingereza, yaani Ujerumani na Austria. Uingereza nayo ikiwa na lengo la kukabiliana na kitendo hicho, ilikalia kwa mabavu Misri ambayo hadi katika kipindi hicho ilikuwa chini ya udhibiti wa utawala wa Uthmania. Harakati za ukombozi za wananchi wa Misri dhidi ya mkoloni Mwingereza zilizaa matunda mwaka 1922 ambapo nchi hiyo ya Kiarabu ilijitangazia uhuru wake. Katika siku kama ya leo miaka 83 iliyopita msomi wa Ujerumani, Otto Hahn alifanikiwa kupasua kiini cha atomu, hatua ambayo ilikuwa mwanzo wa zama za atomu. Mtaalamu huyo wa kemia alizaliwa mwaka 1879 huko Frankfurt Ujerumani na kupata shahada uzamivu katika taaluma kemia tangu wakati huo alijishughulisha na utafiti katika taaluma fizikia. Baada ya utafiti mkubwa na katika siku kama hii ya leo, Otohan alifanikiwa kupasua kiini cha atomu. Na tarehe ya 18 Disemba miaka 42 iliyopita, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha makubaliano ya kufuta aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake. Makubaliano hayo yana lengo la kuondoa dhuluma zinazofanywa dhidi ya wanawake duniani. Hata hivyo, makubaliano hayo kama yalivyo mengine mengi ya kimataifa yanatawaliwa na mitazamo ya kimaada ya Magharibi inayosisitiza usawa wa jinsia mbili za mwanamke na mwanaume katika kila kitu. Hii ni katika hali ambayo mwanamke na mwanaume wanatofautiana kimwili na kiroho. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Sherale Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania na maoni ametuletea hapa akisema, jamii ya kimataifa waungwana wanawaambia Wakanada wote au wanawajibia Wakanada wote hijabu si nembo ya Uislamu wala haipingani na usekulari. Hijabu ndiyo tu mavazi ya kiheshima. Kuna jamii ambao wanawake wao wanapenda wajiheshimu, jamii ya kizungu wanawake wao hawana staha. Hayo yote ni uhuru wa mtu na ndiyo kulinda haki za binadamu. Maoni yake hayo, Sheral Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, kuhusiana na kitendo cha eneo la Kubek huko Canada cha kumfukuza kazi mwanamke au mwalimu Mwislamu kwa sababu tu ya kuvaa vazi la staha la hijabu ya Kiislamu. Msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmudu wa huko Tanzania ametuletea ujumbe wa kusikitisha hapa, ni kuhusiana na msiba ambao umetokea katika familia yao. Anasema ni mama yetu, mama wa Alhaji Maulidi wa Morogoro Sleman Kalekela Omari Mahmud Kalekela amefariki dunia leo asubuhi majira saa moja katika hospitali ya Temeke, Dar es Salaam, na anataka ujumbe huu wafikie wengine wote kuhusiana na msiba huo. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Tunampa mkono wa pole msikilizaji wetu huyu bwana Kalekela Omar, ambaye ametaka pia kupitia redio Teheran tufikishe uh, ujumbe huu wa msiba uliowapata. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tigeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kazim Gharibu Abadi, mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Iran, amesema serikali ya Kanada inapaswa ifute sheria ya kibaguzi ambayo imepelekea mwalimu mwislamu afutwe kazi kwa sababu tu alivaa vazi la hijabu ndani ya darasa katika mkoa wa Quebec, mashariki mwa nchi hiyo. Ethiopia imekosoa kufanyika kikao maalum cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kujadili na kutathmini visa vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo kufuatia mzozo unaoendelea kati ya serikali na waasi wa Tigray. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kwamba janga la COVID-19 litaendelea kuwepo mwaka ujao wa 2022. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakeni siku njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu mujia kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.