Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchana wa leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mapambano ya silaha ya Wapalestina dhidi ya Wazayuni maghasibu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza kipindi cha Irani juma hili ambacho hukuden, hukuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri katika kipindi cha juma zima nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha makala ya wiki na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ripoti zinasema kwamba watu wasiopungua 80 wameaga dunia nchini Nigeria kutokana na homa ya Lassa. Marekani, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israeli zimechochea kupasishwa azimio dhidi ya Iran katika Umoja wa Mataifa. Watu wasiopungua 28 wameuawa katika mashambulizi ya jeshi la anga la Ethiopia eneo la Tigre. na Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba kujenga upya maisha ya Wayemen ni kugumu zaidi kuliko kujenga upya miundombinu ya nchi hiyo. Habari kamili. Jumla ya watu 80 wameripotiwa kupoteza maisha kwa homa ya Lassa katika sehemu mbalimbali mbali za Nigeria. Hayo yamesemwa na kituo cha kudhibiti magonjwa ya kuambukiza cha nchi hiyo yenye watu zaidi barani Afrika. Kwa mujibu wa kituo cha NCDC, mbali na kufariki dunia watu hao 80 tangu mwanzoni mwa mwaka huu Idadi ya kesi za homa ya Lasa zilizosajiliwa nchini Nigeria kuanzia mwezi Januari hadi Disemba 8 mwaka huu ni 434 katika majimbo 17 ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Homa ya Lasa huenea kwa wanadamu kupitia chakula na vifaa vya ndani ya nyumba vilivyochafuliwa na kinyesi pamoja na mikojo ya wadudu kama panya. Ugonjwa wa homa ya Lassa ulishuhudiwa kwa mara ya kwanza nchini Nigeria mwaka 1969 katika mji wa Lassa, na ndiyo maana ulipewa jina la mji huo. Ugonjwa huo unashabihiana sana na ule wa Ebola na Marburg. Mwaka 2019, serikali ya Nigeria ilitangaza kuzuka tena ugonjwa wa homa ya Lassa nchini humo, ambapo katika kipindi cha mwaka huo wa 2019 karibu watu 170 walipoteza maisha kutokana na homa hiyo hatari. Mwezi Februari mwaka jana pia kesi ya kwanza ya mlipuko wa homa ya Lassa ilithibitishwa katika mji mkuu wa kibiashara wa Nigeria, Nigeria, Lagos. Serikali ya jimbo la Lagos iliandika ujumbe kwenye ukurasa wa Twitter ikisema kwamba mtu aliyeathiriwa ametengwa katika chumba mahsusi hospitalini. Kituo hicho cha kudhibiti magonjwa ya kuambukiza nchini Nigeria kiliripoti pia kwamba idadi ya watu waliopoteza maisha nchini humo kutokana na mlipuko wa homa ya Lassa hadi wakati huo ilikuwa imeongezeka na kufikia mia moja na tatu. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa alfajiri ya leo Ijumaa limepasisha azimio dhidi ya Tehran kuhusu kile lilichodai ni haki za hali ya haki za binadamu nchini Iran. Azimio hilo lilirudiwa au limerudia tuhuma zile zile za kila siku na limechochewa na madola ya kibeberu na ya kidikteta kama Marekani, Saudi Arabia na utawala wa kizayuni wa Israeli. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Fars, ambalo limesema pia kwamba nchi 31 zimepiga kura, 69 zimekataa kupiga kura na 78 na zimeunga mkono azimio hilo. Viranja waliounga mkono azimio hilo ni madola ya kibeberu na kidikteta ya magharibi na vibaraka wao kama Marekani, Uingereza, Ufaransa, Ujerumani, Kanada, utawala wa kizayuni wa Israel, Saudi Arabia na Bahrain, ambazo kwa miaka mingi zinashirikiana kumwaga damu za Waislamu na watu wasio na hatia huko Yemen na Palestina na katika maeneo mengine ya dunia. Marekani ambayo katika miaka iliyopita imekuwa ikifanya ugaidi wa kiuchumi dhidi ya watu wa Iran imejipa uthubutu wa kulituhumu taifa hili la Kiislamu kwa eti haliheshimu haki za binadamu. Ikumbukwe pia kwamba maazimio ya Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hayana ulazima wa kutekelezwa na huwa yanatolewa kama nasaha tu. Huko nyuma pia, jamhuri ya Kiislamu Iran ilijibu maazimio kama hayo ikisisitiza kwamba kuchunga haki za binadamu ni mambo ya lazima ya kisheria na ya kibinadamu na yanachungwa kikamilifu nchini Iran kwa kuzingatia mafundisho ya Uislamu na kulinda manufaa ya kiusalama ya taifa. Vilevile Teherani imekuwa ikilaani mara kwa mara unduma kuili unaoyafanywa na madola ya kibeberu na ya kiimla duniani, ambayo yanatumia vibaya istilahi muhimu kama haki za binadamu kujinufaisha na kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya mataifa huru ambayo hayako tayari kuburuzwa na madola hayo ya Magharibi, hususan Marekani. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, jana Alhamisi, aliwasiliana kwa njia ya simu na kufanya mazungumzo na mwenzake wa China Wang Yi kuhusu uhusiano wa pande mbili na kubadilishana mawazo juu ya mwenendo wa mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna na vile vile matukio ya kimataifa. Katika mazungumzo hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amepongeza msimamo wa Beijing katika mazungumzo ya nyuklia ya Viena na kusema mchakato wa mazungumzo hayo kiujumla ni mzuri. Wakati huo huo, Abdulahan amekosoa kukosekana ubunifu wa pande za magharibi katika mazungumzo ya Viena. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa pia mienendo ya Marekani na baadhi ya nchi za magharibi kuhusiana na kususia kidiplomasia michezo ya olimpiki ya Beijing ya msimu wa baridi na kueleza kwamba anataraji mashindano hayo yatafanyika vizuri na kwa mafanikio. Ameongeza kwamba viongozi wa ngazi za juu wa michezo wa jamhuri ya kiislamu Iran wataambatana na msafara wa wana michezo wa Iran katika mashindano ya China ya msimu wa baridi. Katika mazungumzo hayo ya simu, pande mbili zimesisitiza udharura wa kuendelezwa mashauriano na majadiliano ya kiufundi kati ya Teheran na Beijing kuhusu maswala ya nchi mbili na katika uga wa kimataifa. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nchi za nje wa China ameutaja uhusiano wa nchi mbili kuwa ni wa kistratejia na kusema kwamba Beijing imeazimia kustawisha na kupanua zaidi ushirikiano na Teheran. Wakati huo huo, Wang Yi ameunga mkono misimamo ya jamhuri ya Kiislami Iran na kutilia mkazo hoja ya nchi hiyo ya kupanua uhusiano baina ya pande mbili na vilevile vile kushirikiana na nchi nyingine zinazoendelea duniani mkabala wa misimamo na hatua ya pande mmoja na za kujitanua za madola makubwa hususan Marekani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Vyombo vya habari vimewanukua na mgambo wa kundi la harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrey wakisema kwamba mashambulizi ya anga ya ndege za jeshi la Ethiopia yameua watu 28 na kujeruhi wengine 76 katika mji mmoja wa kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrey, TPLF, amesema kwamba watu 28 wameuawa katika shambulizi la anga lililofanywa na jeshi la Ethiopia katika soko moja kwenye mji wa Alamata. Hadi sasa hakujatolewa taarifa zaidi kuhusiana na madai hayo. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lilitarajiwa kukutana mjini Jiniva leo Ijumaa kwa kikao cha dharura kinachojadili uhalifu wa kivita unaofanywa na pande zinazozozana nchini Ethiopia. Mapigano katika jimbo la Tigray yana yanashadidi katika hali ambayo indhari mbalimbali zimeendelea kutolewa kuhusiana na hali mbaya ya binadamu katika jimbo hilo. Vita vya jimbo la tigrai huko kaskazini mwa Ethiopia vimepelekea maelfu ya watu kuuawa, zaidi ya milioni mbili kwa wakimbizi na kuwafanya mamilioni ya wengine kukumbwa na baa la njaa. Na mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen ametilia mkazo wa udharura wa kuhuishwa na kujengwa upya maisha ya watu wa Yemen na amesema uchumi wa nchi hiyo na maisha ya ndani vimesambaratishwa. David Grossly amesema kwamba kujenga upya maisha ya Wayemen ambao ambayo yameathiriwa vibaya na vita vya muda mrefu vya muungano wa Saudi Arabia ni kugumu zaidi kuliko kujenga upya miundombinu ya nchi. Grosly amesema machafuko katika maeneo yenye migogoro nchini Yemen yamewalazimisha watu kuhama makazi yao na kusababisha uhaba wa chakula. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yakiwemo shirika la afya duniani UNICEF, shirika la afya duniani na UNICEF yamekuwa yakionya mara kwa mara kwamba watu wa Yemen wanaendelea kusumbuliwa na njaa na maafa ya binadamu ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika miaka ya hivi karibuni. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mapambano ya silaha dhidi ya Israel. Jumanne ya wiki hii ilisadifiana na mwaka wa 34 tangu kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Harakati ya Hamas ilitangazwa rasmi mwaka 1987. Hamas iliasisiwa na Sheikh Ahmad Yasin kutokana na miongoni mwa makundi ya Ikhwanul Muslimin ya Palestina na kusambaza hati yake mwaka 1988. Hati ya chama cha Hamas ilikuwa na viini vikuu vitatu kuhusiana na kadhia ya Palestina ambavyo ni Wapalestina, Waarabu na Waislamu. Kwa maneno mengine ni kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilikuwa ikiamini kwamba mbali na Wapalestina, mataifa ya Waarabu na ya Kiislamu nayo yanapaswa kusaidia ukombozi wa Palestina, kwani Palestina ni nchi ya Kiislamu. Nukta muhimu ni kwamba kuchomoza kwa harakati ya Hamas kulikwenda sambamba na kujitokeza harakati ya Jihadi Islami huko Palestina. Kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah nchini Lebanon, kushadidi siasa za ukandamizaji za utawala haramu wa Israel na kuibuka wimbi la mwamko wa Kiislamu uliokuwa umeathirika kutokana na mapambano ya Kiislamu na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kimsingi ni kwamba harakati ya Hamas iliasisiwa na kutangazwa kipaumbele chake cha kwanza kwamba ni kuendesha mapambano dhidi ya Israel katika kipindi ambacho kivitendo Palestina ilikuwa imesahauliwa na mataifa ya Kiarabu ambayo yalikuwa yamekata tamaa kupambana na utawala huo ghasibu kwa kutumia silaha. Harakati ya Hamas inaamini kwamba kufanya mapambano ya silaha dhidi ya utawala vamizi na ghasibu wa Israel kuna umuhimu mkubwa kwa ajili ya kuzuia kubadilishwa utawala huo haramu na kuwa halali kuteka ardhi za Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Utawala wa Israeli umekuwa ukifanya hivyo ili kubadili, kubadili ramani ya Asia Magharibi. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana kwa kushiriki katika intifadha ya kwanza ya kupinga mkataba wa Oslo wa mwaka 1993 harakati ya Hamas imeweza kuwa na mchango na taathira kubwa katika anga ya siasa za Palestina katika miaka ya baada ya hapo. Pia Hamas pamoja na Jihadi Islami zimekuwa mstari wa mbele katika kupambana na utawala ghasibu wa Israel na kuwaamilifu katika intifadha na vita vya mara kwa mara vya utawala huo vamizi dhidi ya watu wa Palestina. Kwa kujiimarisha kiulinzi na kijeshi, Hamas iliondoka katika kupambana na Israel kwa kutumia mawe na kuanza kutumia makombora kiasi kwamba hii leo makombora ya Hamas pamoja na uwezo wake wa kijeshi ni mambo ambayo yamesababisha uh, kutia hofu katika utawala haramu wa Israel na kuteteresha misingi na nguzo za utawala huo ghasibu. Vita vya siku kumi na mbili mwaka huu baina ya Hamas na Israel ni thibati tosha ya ukweli huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, Iran. Juma hili Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu uh, nchini Iran wiki hii. Kati ya atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema adui anapotosha anambadilisha dhalimu kuwa madhulumu; rais wa Iran anasisitiza kuhusu stratejia ya uhusiano mwema na majirani na Wakenya nchini Iran waadhimisha siku kuu ya jamhuri. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameonana na wauguzi na familia za mashahidi waliokufa katika njia ya kutoa huduma za afya na kusisitiza kuwa kama hamtautangaza ukweli wa mambo, basi adui atatumia vibaya fursa hiyo kueneza uongo na kumuweka dhalimu sehemu ya aliyedhulumiwa. Ayatula Said Ali Khamenei ameyasema hayo Jumapili na kuongeza kuwa mwenendo wa maneno ya Bibi Zeinab asalamuula alaiha yanaonyesha nguvu kubwa ya kiroho kimaanawi na kiakili anazoweza kuwa nazo na mwanamke. Kwa mara nyingine amesisitiza udharura wa kutangazwa vilivyo hakika na hali halisi ya mambo katika jamii, historia ya mapinduzi ya Kiislamu, vita vya kujihami kutakatifu na matukio mengine mbalimbali yaliyotokea katika kipindi cha miaka arobaini na miwili ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kuongeza kuwa kama jambo hilo halitotendeka na kimsingi, halijatendeka katika mambo mengi, basi adui atatumia vibaya fursa hiyo kupotosha mambo na kueneza fikra za uongo vilevile. Vile ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Bibi Zainab Alkubra salamullah alaiha, ambayo hapa Iran inajulikana pia kwa jina la siku ya wauguzi, na kusema kuwa Bibi Zainab, shujaa wa Karbala, ameithibitishia historia na wanadamu wote kwamba mwanamke anaweza kuwa bahari kubwa na adhimu ya subra na kuvumilia mambo na anaweza kuwa jabali kubwa la busara, hikma na tadbiri licha ya kuweko njama za kila namna hasa za madola ya magharibi za kumdhalilisha mwanamke. Halikadhalika amezungumzia jinsi mabeberi wa dunia wanavyofurahi na kuona raha wanapoona wanawatesa na kuwasumbua wa wananchi wa Iran. Ametoa mfano wa matukio hayo akisema, matukio hayo ni kama Walivyomsaidia Saddam kushambulia wananchi wa Iran kwa silaha za kemikali na kusababisha maumivu na mateso makubwa kwa wakazi wa miji ya mpakani, au matukio kama kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya kila namna na kujigamba kuwa wameweka vikwazo vya kulilemaza taifa hili la Kiislamu. Ameongeza kuwa Mwenyezi Mungu ameturehemu kutokana na uwezo wa vijana wetu kuzalisha chanjo ya korona. Kama vijana wetu na wasomi wetu hawangezalisha chanjo hii, basi hatujui iwapo tungeweza kupata chanjo katika mazingira kama haya. Wakati wauguzi wanapojitolea kikamilifu kutia furaha katika nyoyo za wagonjwa, kwa hakika huwa wamo kwenye jitihada kubwa za kukabiliana na mabeberu wenye chuki na hivyo kazi ya wauguzi pia ni kukabiliana na madola ya kibeberu na ya kiistikbari. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera za ujirani mwema na kuwa na uhusiano na majirani ili kusambaratisha vikwazo ni mkakati wa kistratejia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyasema hayo Jumamosi mjini Teheran, alipokutana na mabalozi pamoja na wawakilishi wa Iran nje ya nchi kwa lengo la kujadili uhusiano na nchi jirani. Rais ameongeza kuwa kwa kuzingatia uwezo uliopo ndani ya Iran, tunaweza kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi jirani, na wizara ya mambo ya nje ya Iran ina nafasi kubwa katika uga huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mikakati miwili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kusambaratisha na kuondolewa vikwazo na kusema baadhi walikuwa wakisema jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitofanya mazungumzo, na wengine walikuwa wanadai kuwa Iran haishiriki katika mazungumzo kwa azma imara au haina mpango maalum. Lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshiriki katika mazungumzo kwa nguvu na imewasilisha matini ya uh, mapendekezo ambayo imeonyesha kuwa ina azma imara katika mazungumzo. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesitiza kuwa utawala bandia wa kizayuni wa Israeli ni kiini e, cha matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Hussein Amir Abdullahian aliyesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, ambapo sambamba na kumpa pongezi kiongozi huyo kwa mnasabu wa kumbukumbu kumbu ya kuanzishwa harakati ya Hamas, amebainisha kwamba mataifa machache ya Kiarabu ambayo yamechukua mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli yamefanya jambo ambalo ni kinyume kabisa na usalama na maslahi ya eneo hili na umma wa Kiislamu. Amir Abdullahian amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itaendelea kuunga mkono mapambano na mkawama na harakati za ukombozi za wananchi wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ameziambia nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwamba uungwana ni kuwa na insafu katika mambo yao. Said Khatibzadeh amesema hayo Alhamisi katika mtandao wa kijamii wa Twitter ikiwa ni kujibu tamko jipya la nchi hizo tatu za Ulaya ambazo zimejaribu kuonyesha kuwa Iran ndiye mkosa katika hali yaliyonayo hivi sasa, mapatano ya nuclear JCPOA na kurefuka mazungumzo ya Vienna yanayojadili makubaliano hayo ya kimataifa. Amesema tamko lolote kuhusu mapatano ya JCPOA ambalo litafumbia macho makosa ya Marekani ambayo ndiyo iliyojitoa kwenye makubaliano hayo, tamko hilo halibaini chochote isipokuwa upeo wa ujinga wa wanaotoa taarifa kama hiyo. Khatibzade aidha amesema kama nchi hizo tatu za Ulaya zinataka kuwa mshirika um, mwadilifu na mwenye insafu, basi hazina budi kuonyesha kivitendo insafu yao. Duru ya saba ya kikao cha mapatano ya JCPOA ilianza 29 Novemba katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Mazungumzo hayo ni baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo hasa vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unashiriki katika mazungumzo huko Vienna kwa mujibu wa haki yake ya kisheria katika fremu ya mapatano ya JCPOA, na kile inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote kwa njia ambayo itaweza kuthibitishwa. Kwingineko mapema wiki Khatibzade alisema kuwa Iran itatangaza habari nzuri kuhusu mafanikio katika kusambaratisha vikwazo. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema dar sad ruze guzashta amalan katika siku mia moja zilizopita tumeimarisha maradufu uhusiano wetu wa kiuchumi na nchi za dunia. Kwa mfano, tumeondoa vizingiti vilivyokuwa baina yetu na Turkmenistan wakati wa safari ya rais nchini pia tumefikia mapatano ya kifedha na baadhi ya nchi jirani, na kuna masuala mengine pia tunayoyafuatilia. Katika siku zijazo, tutatangaza habari nzuri kuhusu hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya kukabiliana na vikwazo. na Jumapili Disemba 12 wa Kenya, Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza, maarufu kama Siku ya Jamhuri. Kwa hapa mjini Teheran, ubalozi wa Kenya uliungana na Wakenya wengine kuadhimisha sherehe hizo. Mwandishi wa redio Teheran alipata fursa ya kuzungumza na balozi wa Kenya hapa Teheran, Mheshimiwa Joshua Gatimu, ambapo amesisitiza umuhimu wa Wakenya kustafidi na uwezo wa kiteknolojia wa Iran. Kusema kweli, Iran inaenda juu kwa kiteknolojia, kite na hivi sasa tumekuwa na delegation mingi, vikundi vikundi vya wananchi wa kutoka Kenya, wafanya biashara, wanateknolojia, wa watu wa tofauti wa wamekuja hapa na wameangalia maneno ya teknolojia hapa na wamefurahia, na wengi wa kirundi huwa wanarudi tena kuja kununua mitambo mingi na mifaa mbalimbali, na Iran imefungua pale Nairobi kituo cha kuendesha hii maneno ya teknolojia dio. Pale ndene na wakenya kila siku wanapitia hapo kuangalia vile wanaweza kuwa ku, kunufaika. kunufaika na hali ya juu Nam. Na kwa kauli hiyo ya balozi wa Kenya hapa Iran, Mheshimiwa Gatimu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki. Tunafungua jamvi la udondozi wetu leo kwa kuangazia ya magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Daily Nation limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno wabunge wa kambi ya Ruto wajipanga kukabiliana na mpango wa azimio wa Uhuru na Raila. Ni kuhusu harakati ya wanasiasa wa naibu rais wa Kenya William Ruto wa kukabiliana na pendekezo la marekebisho kuhusu muundo wa kisheria wa kuanzisha miungano ya kisiasa. Habari nyingine eh, zilizopewa umuhimu katika toleo la leo la Daily Nation, zina vichwa vinavyosema Dharuba juu ya mpango wa kufunga matawi 63 ya NAT na kuongeza umri wa kustaafu. Uh, tunachokijua hadi sasa kuhusu virusi vya korona aina ya Omicron. Na maafisa DCI wazozana kuhusu kesi ya unyanyasaji wa kingono na vilevile. Vipi uh, utagundua tahafifu ghushi msimu huu wa sikukuu ambayo inalinukuu ga shirika la wateja nchini Kenya likiwataka Wakenya kuwa uangalifu zaidi kuhusu kile wanachokitumia msimu wa sherehe za mwishoni mwa mwaka. Gazeti la Standard pia limejikita katika juhudi za kinara wa chama cha ODM Raila Odinga za kujaribu kuunda muungano mpya wa kisiasa kwa ajili ya uchaguzi wa rais mwaka 2022. Kichwa cha habari hiyo kinasema mtihani mgumu kwa Raila kwa ajili ya kuunda muungano huku akitafuta washirika wapya 2022. Standard linaeleza safari ndefu ya Raila Odinga ya kujenga muungano kuanzia mwaka 1997 wakati chama ilichokuwa kikiongoza cha National Development Party NDP kilipoungana na KANU kilichokuwa kikiongozwa na Rais Daniel Arap Moi vichwa vya habari eh, za gazeti la Standard vinasema na nikasema, wagombea kiti wa urais wanalazimika kuwa na mgombea mwenza kutoka mlima Kenya. Tutakuwa kwenye uchaguzi wa kuwa oka wathibitisha. Na walimu watozwa faini ya shilingi milioni 4.2 kwa kuwachapa viboko wanafunzi wao. Chebukati ataua Ruto ni kichwa cha habari kuu ya toleo la leo la gazeti la Taifa Leo ambacho kinaambatana na maneno yanayosema IEBC: njia panda, wanasiasa wanaoongozwa na naibu rais kuvunja kanuni za uchaguzi. Limeandika kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto amezidi kukaidi maamuzi ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo IEBC kuhusu mm, michango. Tume hiyo pia majuzi ilisema kwamba wanaofanya kampeni za uchaguzi wa mwaka 2022 kwa sasa wanakiuka sheria, lakini bado wanaendelea kufanya hivyo. Limeandika kwamba ukaidi huu wa sheria za uchaguzi ni mtihani mkubwa kwa tume ya uchaguzi ya Kenya katika kuona iwapo kweli wana meno ya kuuma ama kazi yao ni kubweka. Habari nyingine ya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ina kichwa cha habari, kamari wazee waongoza yaibuka wazee wa zaidi ya miaka waze, 55 ndio magwiji wa kucheza kamari. Katika upande wa mawaidha ya Kiislamu, gazeti la Taifa Leo linatuletea habari yenye maudhui baraka zinazoletwa na mazoea ya kumkumbuka Mwenyezi Mungu kila wakati. Nchini Rwanda, nashika gazeti la New Times ambalo limeandika kwamba mahakama ya Ufaransa yenye makao yake mjini Paris imemhukumu raia wa Rwanda Claudi Muhaimana kifungo cha miaka kumi na nne jela kwa kuhusika katika mauaji ya kimbari dhidi ya Watuti. Uamuzi huo umerejewa tena Alhamisi Disemba 16, zaidi ya wiki tatu tangu kuanza kesi hiyo. Katika kesi hiyo uh, muhaimana alikabiliwa uh, na mashtaka ya mauaji ya halaiki uh, kushiriki katika mauaji ya kimbari na kutenda uhalifu dhidi ya binadamu. Katika habari nyingine, New Times limeandika kwamba jukwaa la taifa la ushauri la mashirika ya kisiasa ambalo limekuwa likifuatilia kwa karibu uchaguzi uliomalizika majuzi nchini Rwanda limeeleza kwamba zoezi hilo lilikuwa huru na la wazi. Nchini Tanzania, uh, gazeti la Tanzania Leo li, na li, em, limeipa kipaumbele habari inayosema wanawake watumike kukuza uchumi, asema Samia. Amesema dunia haijawapa nafasi ipasavyo, azindua kamati, ataka ikamilishe ahadi. Vilevile Tanzania Leo limemulika uamuzi wa Rais Suluhu Hassan na wa Tanzania kutenganisha wizara ya afya na ustawi wa jamii. Kichwa cha habari hiyo kinasema wizara ya afya, ustawi wa jamii zatenganishwa, lengo ni kutekeleza mipango ya sera. Gazeti la Mwananchi lina habari zenye vichwa vya maneno: Chadema ya mshtukia Zito, yeye afunguka mambo magumu, aa, kwa aliyemuua mama mzazi, viongozi wa Kafu wagombea ofisi, sababu wizara ya afya kugawanywa, na shahidi asema Sabaya alitambulika kwa jina la jenerali. Nalo gazeti la le Zanzibar leo lina habari zinazosema matayarisho, ujenzi wa hospitali za wilaya ya kamilika, kampuni kumi za saini mikataba ya shilingi bilioni 47, na waathirika Masterlife Pemba walipwa na Jamal Aunadi, uchumi wa bluu huko Abu Dhabi. Gazeti la Majira limemulika zaidi ya radi ya radiamali ya chama cha Chadema kuhusu kauli ya kinara wa chama cha ACT Wazalendo, bwana Zito Kabwe, kuhusu kesi ya Mbowe. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno Mbowe amtokea puani, Zito apewa kibano kutokana na kauli yake kwa Rais Samia. Chadema yaifananisha na kumwomba msamaha. Lisu Lema wampiga makombora awajibu. Habari nyingine ya Majira inasema upasuaji wa mishipa ya moyo wafanyika kwa mafanikio. Rais Samia afumua wizara ya afya na Polepole pole kusukwa au kunyolewa CCM Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha makala ya wiki kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi cha makala ya wiki. Kipindi chetu leo kitatazama umuhimu wa salamu na kuamkiana katika maisha ya kijamii ya wanadamu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalia hii. Maisha ya kijamii ya wanadamu huenda sambamba na mahusiano yanayotawala baina yao. Uhusiano na aina ya mwenendo wa watu wa jamii moja hutofautiana na yale ya jamii nyingine kutokana na tofauti zao za kiutamaduni. Katika kila kaumu na mataifa mbalimbali, watu hupeana mikono, kutoa maneno mahsusi kuvua kofia, kutabasamu, kukumbatiana na kadhalika, wakati wanapokutana na jamaa, marafiki au watu wengine. Hata hivyo, katika zama hizi uhusiano baina ya wanadamu umetawaliwa na aina fulani ya ubaridi kutokana na tabia ya ubinafsi na kujali masilahi ya mtu binafsi. Hii leo kazi nyingi na zinazofanyika kwa kasi kubwa kupita haraka kwa wakati na mambo mengine mengi ya kifikra yamemshughulisha mwanadamu kiasi kwamba wakati mwingine huwapita jamaa na marafiki zake bila ya yeye kutambua au kuwatazama kwa jicho la upendo. Wataalamu wa elimu nafsi wanaamini kwamba aina hiyo ya maisha hueneza katika jamii tabia ya kujitenga, kutokuwa na moyo wa huruma na kutojali wanadamu wenzako. Wataalamu hao wanasema, tofauti na hali hiyo jamii ya leo ya mwanadamu inahitajia uhusiano sahihi na wa karibu wa kiroho kuliko wakati wowote wa mwingine. Kwa msingi huo, mijadala mbalimbali ya elimu nafsi inasisitiza zaidi umuhimu wa masuala ya kiroho, upendo na mwenendo mzuri katika uhusiano wa wanadamu. Utamaduni wa Kiislamu unasisitiza mno kwamba inawezekana kuimarisha hisia za huruma kutenda wema na kuzikutanisha pamoja nyoyo za watu kwa kutumia maneno mazuri na matamu. Neno salamu linatumiwa na Waislamu katika kusalimiana pale wanaposema assalamu alaikum, na linabainisha aina fulani ya hisia za udugu, upendo, urafiki na furaha mara tu Mwislamu anapokutana na mwenzake, na lina umuhimu na umaridadi wa aina yake kwa wafuasi wa dini hiyo. Siku moja bedui mmoja wa Kiarabu alikwenda kwa Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ili kusikiliza aya za Qur'ani zilizokuwa zimeteremshwa kwa mtukufu huyo. Mwarabu huyo aliwasabahi watu kwa mtindo uliokuwa ukitumiwa na watu wa wakati huo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kumwambia mwarabu huyo kwamba Mwenyezi Mungu ametutumia maamkizi mema na bora zaidi kuliko hayo, semeni assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, kwa maana kwamba amani ya Mwenyezi Mungu rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Kwa hivyo kuamkiana hakutimii kwa maneno matupu na ya kawaida, bali ni utamaduni na mtazamo makhususi kuhusu maisha. Assalamu alaikum ina maana ya kumtakia mtu uzima, usalama, kheri na baraka za mola muumba, na kuwa mbali na aina zote za nakisi, upungufu, machafuko na shari zote. Na kwa kuwa Mwenyezi Mungu muumba aliyetakasika na nakisi za aina yote amekuwepo na ataendelea kuwepo daima dawamu, moja ya majina yake ni Assalama. Ni jambo la kuvutia mno kuona kwamba jina hilo la Mwenyezi Mungu limefanywa kianzio na ufunguo wa mahusiano ya Waislamu pale wanapokutana na kuanza kusalimiana. Kwa hakika nafasi ya neno hilo katika kuamkiana ni kuyapa mahusiano ya kila siku ya mwanadamu sura na mwelekeo mahsusi na pia kudumisha uhusiano na upendo baina yao. Katika upande mwingine, uhusiano wa kirafiki baina ya watu ni miongoni mwa sababu za kudumisha na kuimarisha amani na utulivu baina ya mataifa mbalimbali. Uislamu umesisitiza mno juu ya urafiki, kuhurumiana kupendana kama njia ya kuimarisha uhusiano mzuri na sahihi katika maisha ya kila siku ya watu. Katika uwanja huo, dini hiyo imependekeza kuamkiana kwa neno la amani na kusisitiza uhusiano wa kirafiki kama uwenzo wa mawasiliano safi na yanayozidisha utanashati na furaha kati ya binadamu. Kusalimiana kwa kutumia neno assalamu alaikum, au amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu huwa ujumbe wa upendo na urafiki na huwapa watu wanaoamkiana dhamana ya usalama na amani, kama anavyosema mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba Muislamu ni yule ambaye watu husalimika kutokana na ulimi na mkono wake. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kwamba kuamkiana kwa kutumia neno hilo ni moja ya alama za Uislamu wa mtu Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, daima alikuwa wa kwanza kuamkia na kuwasabahi watu, tajiri na maskini, wakubwa na wadogo, hususan watoto. Alikuwa akiwapa mkono watu wakati wa kusalimiana na kamwe hakuwa wa kwanza kuachia mkono wa mtu aliyesalimiana naye. Daima aliwakataza masahaba zake kuingilia kati masuala ya mtu binafsi na alikuwa akiwaamuru kuomba ruhusa na kutoa salamu kwa sauti wakati wanapotaka kuingia katika nyumba za watu. Wapenzi wasikilizaji, mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanakutambua kusalimiana kwa neno la assalamu alaikum kuwa ni jambo mustahabu, lakini dini hiyo inawajibisha kujibu salamu wakati mtu anaposalimiwa. Katika aya ya 86 ya Suratu Nisa, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anawahamasisha wanadamu kuimarisha uhusiano mzuri wa kijamii akisema na mnapoamkiwa kwa maamkio yoyote, basi jibuni kwa maamkizi bora zaidi, au rejesheni hayo. Hakika Mwenyezi Mungu anafanya hesabu ya kila kitu. Nukta ya kuvutia zaidi ni kwamba kuamkuana, kusabahiana na maamkizi hayo ya Kiislamu ndiyo uwenzo wa mawasiliano kati ya malaika wa Mwenyezi Mungu na watu wema katika ulimwengu wa akhera. Katika pepo ya akhera kutakuwa na maamkizi ya aina kadhaa. Baadhi ya salamu na maamkizi hayo ni yale ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake wema, maamkizi ya malaika kwa watu wa peponi, na salamu na maamkizi ya wa waumini baina ya wao wenyewe. Siku hiyo Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma atawatunuku waja wema wa peponi zawadi ya ujumbe wa maamkizi mema na kuwatakia amani. Salamu na maamkizi hayo ya mola muumba yatakuwa na taathira isiyoweza kusifika wala kuelezeka katika nyoyo za watu wa peponi. Maamkizi mengine ni yale ya malaika kwa wajawema waliokuwa na sifa ya subira na istikama duniani wanaotekeleza swala ipasavyo na wale wanaotoa walicho nacho kwa wenye haja kwa siri na dhahiri, na vilevile vile wale wanaondoa maovu kwa kutenda mema. Aya ya 24 ya suratu Radi inasema: Wataambiwa, amani iwe juu yenu, kwa sababu ya mlivyosubiri, basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Mafundisho ya maadili ya Kiislamu yanawahimiza wafuasi wa dini hiyo kuwakirimu na kuwaheshimu watu wa makamo. Moja ya njia za kuwakirimu na kuwaenzi watu wazima ni kuwaamkia na kuwatakia amani ya Mwenyezi Mungu mwenye uwezo na ambaye amewakirimu mitume wake kwa kuwatakia amani yake katika aya nyingi za Qurani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, hii leo tunashuhudia baadhi ya mirengo yenye misimamo ya kuchupa mipaka katika medani za siasa ambayo inajaribu kuchafua jina la dini ya Uislamu na kuidhihirisha dini hiyo ya Mwenyezi Mungu kuwa inahubiri utumiaji wa mabavu. Mirengo hiyo inayoungwa mkono na nchi za kibeberu inataka kuvuruga uhusiano mzuri wa wafuasi wa dini za Mwenyezi Mungu. Ukweli wa mambo ni kwamba dini ya Kiislamu imejaa mafundisho bora zaidi ya kiroho na yanayohubiri upendo, amani na uhusiano mzuri baina ya wanadamu wote. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki kwa hadithi zifuatazo za mtume wa upendo na rehema, Muhammad, wa alihi wasallam anasema: Je, niwaeleze kitu ambacho iwapo mutakifanya mutapendana? Enezeni salamu baina yenu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba mambo matatu huzidisha mapenzi ya rafiki: msalimie unapomwona, mtayarishie mahala pa kuketi katika majilisi, na muite kwa jina bora zaidi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe 12 Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 17 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ileo miaka 243 iliyopita Alizaliwa Humphrey Davy, mwanakimia na mwana fizikia wa Kiingereza. Katika majaribio yake ya kimaabara, msomi huyo aliweza kutenganisha elementi za sodium, potassium, calcium, barium, magnesium na strontium, miongoni mwa elementi nyinginezo, na hatua hiyo ilihesabiwa katika zama hizo kuwa mafanikio makubwa katika sayansi ya kimia. Davy, mbali na kuwa mwasisi wa elimu inayojulikana kama electrochemical, aliweza pia kuwasilisha nadharia ambayo iliitaja gesi ya hidrojeni kuwa gesi inayoweza kuzitambua asidi. Mwanakemia huyo wa Kiingereza alifariki dunia mwaka 1829 miladia. Miaka mia moja kumi na nane iliyopita katika siku kama hii ya leo, yani tarehe kumi na saba Disemba, mwaka elfu moja mia tisa na tatu ndege ya kwanza duniani iliyokuwa ikitumia injini ya mota ilifanikiwa kuruka na kupaa angani kwa dakika moja baada ya kufanyiwa majaribio kadhaa. Ndege hiyo ilitengenezwa na ndugu wawili walioitwa Wilbur na Orville Wrights, na kufanyiwa majaribio katika jimbo la North Carolina nchini Marekani. Ndugu hao wawili walikuwa wametengeneza baiskeli, ambao baadaye walipatwa na shauku kubwa ya kutengeneza ndege yenye kutumia injini ya mota. Katika siku kama hii ya leo miaka ishirini na tisa iliyopita, sawa na tarehe 17 mwezi Disemba 1992 utawala wa kizayuni wa Israel kwa kisingizio cha kuuawa wa polisi wake mmoja wa mpakani uliowabaidisha kusini mwa Lebanon viongozi 415 wa harakati ya Jihadul Islam na Hamas kutoka Palestina baada ya serikali ya Lebanon kupinga hatua hiyo isiyo ya kibinadamu na kukataa kuwapokea Wapalestina hao, hasira na upinzani wa ulimwengu wa Kiislamu ulilifanya Baraza la Usalama kupitisha azimio nambari 977 lililolaani hatua hiyo ya Tel Aviv na kutaka kurejeshwa Wapalestina hao waliobaidishwa nchini kwao. Na tarehe kumi na saba mwezi Desemba miaka kumi na moja iliyopita, kijana mmoja wa Kitunisia aliyejulikana kwa jina la Tarik Mohamed Bouaziz alijiteketeza kwa moto na kuanzisha harakati ya ukombozi wa wananchi wa nchi hiyo dhidi ya utawala wa kidikteta wa Habibu Burghiba na Zainul Abidin bin Ali uliodumu kwa kipindi cha nusu karne. Kujichoma moto kwa Abu Aziz ilikuwa cheche ya harakati ya mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na katika nchi nyingine za Kiarabu kama Misri, Libya, Yemen na Bahrain dhidi ya watawala dhalim na vibaraka wa Magharibi. Abu Aziz ambaye alikuwa na shahada ya chuo kikuu alikuwa akiuza bidhaa za mkononi mitaani aliponyang'anywa bidhaa zake na kudhalilishwa na afisa wa kike wa almashauri ya mji na ipo alipoamua kujiteketeza kwa moto, kitendo ambacho kiliamsha hasira za wananchi wa Tunisia na kuwa chachu ya harakati iliyohitimisha utawala wa dikteta Zainul Abiden. Dikteta huyo alikimbia nchi na kwa sasa anapewa hifadhi na utawala wa kifalme wa Saudi Arabia. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kuwageni ku, kutoka studio za Jamejam uh, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jumla ya watu 80 wameripotiwa kupoteza maisha kwa homa ya Lassa katika sehemu mbalimbali mbali za Nigeria. Hayo yamesemwa na kituo cha kudhibiti magonjwa ya kuambukiza cha nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika, NCDC. Mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen ametilia mkazo dharura wa kuhuishwa na kujengwa upya maisha ya watu wa Yemen na kusema kwamba uchumi wa nchi hiyo umesambaratika. David Grosley amesema kwamba kujenga upya maisha ya Wayemen ambayo yameathiriwa vibaya na vita vya muda mrefu vya muungano wa Saudi Arabia ni kugumu zaidi kuliko kujenga upya miundo mbinu ya nchi hiyo. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa alfajiri ya leo Ijumaa limepasisha azimio dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu kile ilichodai ni hali ya haki za binadamu hapa nchini. Azimio hilo lilirudia tuhuma zile zile za kila siku na limechochewa na madola ya kibeberu na ya kidikteta kama Marekani, Saudi Arabia na utawala haramu wa Israel. Vyombo vya habari vimewanukuwa na mgambo wa kundi la harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray wakisema kwamba mashambulizi ya anga ya ndege za jeshi la Ethiopia yameua watu 28 na kujeruhi wengine 76 katika mji wa Alamata, kaskazini mwa Ethiopia na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amefanya mazungumzo na mwenzake wa China, ambapo pande mbili zimesisitiza udharura wa kuimarishwa ushirikiano wa nchi mbili. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la kheri, kwaherini.