Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba Mola wake alipomona mwanawe anangamia, akasema: ewe Mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakunasihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia, tunakutana tena katika matangazo ya moja kwa moja tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jam Jam hapa mjini Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, niko katika meza ya matangazo usiku huu wa leo ni Alhamisi Disemba 16, 2021, ambayo ni sawa na tarehe 11 ya Jamadi la Awal 1443 Hijiria. Tafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutawaletea habari zetu za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utatupia jicho mapambano ya silaha na Israel na Umoja wa Palestina, mihimili mikuu miwili ya harakati ya mapambano ya Palestina Hamas. Tutakuwa na kipindi chetu cha Irani juma hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri juma zima hapa nchini. Tutakuwa na makala yetu ya wiki kama ilivyo ada na desturi. Tutakuwa na makala fupi ya leo katika historia. Pia tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Na somea hapa tovuti yetu ya redio ambayo ni pasttoday.com/sw na tuma ujumbe wako mfupi kwa nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 9890 35065487. Karibuni. Imetimia saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tefani, na sasa nawasomea vichwa vya habari. Shirika la afya duniani WHO limesema kampeni ya kutoa chanjo barani Afrika inaenda mwendo wa kinyonga. Wakati huo huo, shirika hilo limetuma wataalamu kuchunguza ugonjwa usiojulikana ulioibuka Sudan Kusini. Tume ya uchaguzi Tunisia yasema rais wa nchi hiyo Said Khais hakushauriana nasi kuhusu kura ya maoni au uchaguzi. Na mtandao wa majasusi wa kizayuni na makundi yanayopiga vita Uislamu yafichuliwa nchini Marekani. Karibuni habari kamili. Shirika la afya duniani limetangaza kuwa kuna uwezekano kwamba itachukua muda wa kufikia nusu ya pili ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne ili bara la Afrika liweze kutoa chanjo ya virusi vya korona kwa asilimia sabini ya jamii ya watu wa bara hilo. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika, Mashidi Somoeti, amesema katika hali ya sasa, yumkini Afrika isiweze kufikia lengo lake la kuchanja asilimia sabini ya watu wa bara hilo ifikapo mwezi Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Moeti amekariri wito wake kwa nchi tajiri kutoa chanjo ya COVID-19 kwa nchi za bara la Afrika. Vilevile ameashiria kipindi kifupi cha kuisha muda wa matumizi wa baadhi ya chanjo za korona na matatizo mengine, na akasema jumla ya dozi laki tisa na elfu kumi za chanjo hiyo zimeisha muda wake katika takribani nchi ishirini za Afrika. Shaka na upinzani dhidi ya chanjo hiyo umesababisha kupungua idadi ya watu wanaochanjwa nchini Afrika Kusini na katika mataifa mengine yenye chanjo za kutosha. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda ya Afrika ametoa wito kwa serikali za nchi mbalimbali za Afrika kutoa elimu na taarifa sahihi kwa wananchi kuhusu chanjo ya korona. Jana Jumatano, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO alitahadharisha kuwa kirusi cha ja korona aina ya Omicron sasa kinaenea kwa kasi ambayo haikushuhudiwa katika spishi nyingine, na kuna uwezekano omicron ikawa tayari imeenea katika nchi nyingi duniani. Dkt Tedros Adhanom alisema nchi sabini na saba duniani zimeripoti kuwa na maambukizi ya kirusi kipya cha omicron. Shirika la afya duniani limetangaza kuwa limetuma timu ya madaktari kufanya uchunguzi nchini Sudani Kusini kutokana na vifo vya watu 89 vilivyosababishwa na ugonjwa usiojulikana. Msemaji wa shirika la afya duniani Sheila Baya amesema juhudi za timu ya wataalamu wa shirika hilo iliyotumwa Sudani Kusini zinakabiliwa na vikwazo kutokana na hali mbaya ya hewa na mafuriko ya karibuni katika jimbo la Jonglei ambalo limekumbwa na ugonjwa mpya usiojulikana. Afisa mmoja wa masuala ya afya wa Sudani Kusini amesema kuwa sampuli za awali zilizokusanywa kutoka kwa wagonjwa katika jimbo la Jonglei hazionyeshi dalili za ugonjwa wa wabaa ambao aghalabu huambatana na mafuriko, mbali na njaa ambayo imeathiri maisha ya asilimia sitini ya raia wa Sudani Kusini. Mafuriko ya karibuni nchini humo pia yamewafanya watu laki nane na elfu hamsini wakabiliwe na hatari ya kuwa wakimbizi. Mvua kubwa zilizonyesha Sudani Kusini zimesababisha mafuriko makubwa na kuathiri maisha ya asilimia sabini ya jamii ya watu wa nchi hiyo. Shirika la Madaktari Wasio na Mipaka linalofanya kazi Sudani Kusini limetangaza kuwa mafuriko hayo yameongeza shinikizo katika vituo vya afya. Umoja wa Mataifa umetaja mafuriko ya hivi majuzi nchini Sudani Kusini kuwa ni miongoni mwa majanga mabaya zaidi ya kimaumbile kuwahi kutokea katika miongo kadhaa na kwamba yameathiri maisha ya zaidi ya watu laki saba na elfu themanini. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Adeli Brinsi ambaye ni mjumbe wa tume huru ya uchaguzi nchini Tunisia amesema Rais Kais Saidi wa nchi hiyo hakushauriana na mamlaka hiyo kuhusu swala la kuitisha kura ya maoni ya marekebisho ya katiba au uchaguzi ujao wa bunge uliopangwa kufanyika Disemba 17 mwaka ujao. Aderi Brins, ambaye alikuwa akizungumza katika mahojiano na vyombo vya habari, amesema mashauriano ya umma kupitia majukwaa ya kijamii ambayo Rais Kais Saidi ametangaza kama njia ya kura ya maoni haya na msingi wa kisheria. Mjumbe huyo wa tume huru ya uchaguzi ya Tunisia amesisitiza haja ya kuwepo maridhiano ya kitaifa kuhusu mpangilio wa uchaguzi sambamba na kuwepo mazingira mwafaka na imani kwa mfuko na matokeo ya uchaguzi akibainisha kuwa kwa mujibu wa katiba tume ya uchaguzi ndiyo inayopanga tarehe ya uchaguzi baada ya makubaliano na vyama au mamlaka ya utendaji na kuweka makataa maalumu. Rais wa Tunisia Kais Saidi alitangaza Jumatatu iliyopita kwamba bunge la nchi hiyo litaendelea kusitishwa hadi uchaguzi mpya utakapoandaliwa, akiyashutumu makundi ya kisiasa kuwa yamesaliti nchi na kupora fedha za umma. Said alitangaza kwamba ataandaa mashauriano ya umma kupitia majukwaa ya kijamii kuanzia Januari hadi Machi ishirini mwaka ujao, na kwamba ataunda kamati ambayo itakusanya na kuratibu mapendekezo ya wananchi na itakamilisha kazi yake mwisho wa mwezi Juni mwakani. Rais wa Tunisia amesema rasimu ya mageuzi ya katiba na sheria ya uchaguzi itawasilishwa kwenye kura ya maoni tarehe ishirini na tano mwezi Julai. Vyama kadhaa vya siasa ikiwemo harakati ya Nahdha vimetangaza upinzani, vimetangaza upinzani dhidi ya maamuzi ya rais wa Tunisia Kais Saied. Baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu limefichua kuwa makundi yanayopiga vita Uislamu yakishirikiana na shirika la ujasusi la utawala wa kizeyuni ya Israel Mossad yameunda mtandao wa siri unaopenyeza na kujenga ushawishi katika misikiti ya Uislamu nchini Marekani. Baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu limetangaza kuwa limefichua njama zinazofanywa na makundi yanayopiga vita Uislamu ambayo yamefanikiwa kupenya ndani ya misikiti mikuu ya Marekani na katika taasisi na jumuiya za Kiislamu ikiwa ni pamoja na ofisi ya Columbus ya jumuiya ya baraza hilo huko Ohio. Baraza hilo ambalo ndiyo jumuiya kubwa zaidi ya wa Waislamu nchini Marekani limesisitiza kuwa mwaka jana ilibainika kwamba idadi kubwa ya washiriki katika shughuli na harakati za jamii ya wa Waislamu nchini Marekani ni majasusi wa kundi linalopiga vita Waislamu linaloongozwa na mtu aliyejulikana kwa jina la Steven Emerson. Gazeti la Alikud Sala Arabi linayochapishwa London, Uingereza, limeripoti kuwa baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu litawasilisha ushahidi zaidi kuhusu mtandao huo wa kijesusi leo Alhamisi. Ushahidi uliopo unaonesha kuwa mkurugenzi mtendaji wa baraza hilo huko Ohio, mwaka jana, alifanya mazungumzo ya siri, kutuma barua pepe za kibinafsi na kutoa ripoti za mipango ya stratejia ya miaka mingi ya jumuiya hiyo kwa makundi yanayopinga Uislamu. Ripoti zinasema kuwa kuna ushahidi kwamba makundi yanayopiga vita Uislamu yalishirikiana na shirika la ujasusi la Israel kupitia ofisi ya waziri mkuu wa zamani wa utawala huo haramu Benjamin Netanyahu na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Algeria anayeshughulikia masuala ya nchi za Kiarabu za Maghreb amekadhibisha madai yaliyotolewa na Morocco kwamba jeshi la Irani au wapiganaji wa harakati ya Hizbullah wamepelekwa Sahara Magharibi kwa ajili ya kuwasaidia wapiganaji wa harakati ya Polisario. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Algeria katika nchi za Kiarabu za Maghreb Ammar Belani amesema madai ya Moroko kwamba vikosi vya Irani au harakati ya Hizbullah ya Lebanon vimepelekwa katika mji wa Tandovo nchini Algeria kwa ajili ya kulisaidia kundi la Polisario huko Sahara Magharibi ni uongo wa kipuzi. Mwezi Oktoba mwaka huu pia, Algeria ilikadhibisha madai yaliyotolewa na Moroko kwamba wapiganaji wa harakati ya Hizbullah wako katika mji wa Tindof kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa wapigania uhuru wa Polisario huko Sahara Magharibi. Algeria iliyataja madai hayo kuwa ni uongo mtupu. Kuhusiana na tuhuma hizo za serikali ya Moroko, harakati ya Hizbullah nayo pia ilitoa taarifa na kutangaza kwamba tuhuma hizo zimetolewa kwa mashinikizo ya Marekani, utawala wa kizayuni wa Israel na Saudi Arabia. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Moroko ilikubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel kwa sharti kwamba Marekani iyafiki mpango wa kuliunganisha eneo la Sahara Magharibi na ardhi ya nchi hiyo. Baada ya hapo, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza kuwa Sahara Magharibi ni sehemu ya ardhi ya Moroko. Hata hivyo, kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya uadilifu ya Ulaya, hadi sasa nchi nyingi zimekataa kuitambua Sahara Magharibi kuwa ni sehemu ya ardhi ya Moroko. Eneo la Sahara Magharibi lilikuwa koloni la Uhispania, lakini kuanzia mwaka 1975 liliunganishwa na ardhi ya Moroko. Hata hivyo, harakati ya Polisario inataka eneo hilo lijitenge na nchi hiyo na kuwa nchi huru nayo inayojitawala yenyewe. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Tunaendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu mapambano ya silaha na Israel, mapambano ya silaha na Israel na umoja wa Palestina, mihimili mikuu miwili ya harakati ya Hamas ya Palestina. Msomaji ni Amir Ibrahim kutenyikwa Jumanne ya juzi tarehe 14 Disemba ilisadifiana na mwaka wa 34 tangu kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Harakati ya Hamas ilitangaza rasmi uwepo wake mwaka 1987 wa Hamas iliasisiwa na Sheikh Ahmad Yasin kutoka miongoni mwa vikosi vya Ikhwanulmuslimin ya Palestina kwa kusambazwa hati yake 1988, hati ya chama cha Hamas ilikuwa na viini vikuu vitatu kuhusiana na kadhia ya Palestina ambavyo ni Wapalestina, Waarabu na Waislamu. Kwa maneno mengine, ni kwamba harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilikuwa ikiamini kwamba mbali na Wapalestina, mataifa ya Kiarabu na Kiislamu nayo yanapaswa kusaidia ukombozi wa Palestina kwani Palestina ni nchi ya Kiarabu na Kiislamu. Nukta muhimu ni kwamba kuchomoza Hamas kulikwenda sambamba na kujitokeza harakati ya Jihadi Islami ya Palestina, kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, kushadidi siasa za ukandamizaji za utawala haramu wa Israel na kuibuka wimbi la mwamko wa Kiislamu uliokuwa umeathirika na kutokea mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kimsingi ni kwamba harakati ya Hamas iliasisiwa na kutangaza kipaumbele chake cha kwanza kwamba ni mapambano dhidi ya Israel. Katika kipindi hicho kivitendo, Palestina ilikuwa imesahaulika na mataifa ya Kiarabu yaliyokuwa yamekata tamaa ya kupambana na utawala ghasibu. Hamas inaamini kwamba kuendesha mapambano ya silaha dhidi ya utawala vamizi wa Israel kuna umuhimu mkubwa kwa ajili ya kuzuia kubadilishwa utawa, na utawala huo ramani ya Asia Magharibi. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana kwa kushiriki katika intifadha ya kwanza na kupinga mkataba wa Oslo wa mwaka 1993 harakati hiyo imeweza kuwa na mchango na taathira muhimu katika uga wa siasa za Palestina katika miaka ya baada ya hapo. Pia Hamas pamoja na Jihadi Islami zimekuwa mstari wa mbele katika kupambana na utawala ghasibu wa Israel na kuwa amilifu katika intifadha na vita vya mara kwa mara na utawala huo uvamizi. Kwa kujiimarisha kiulinzi na kijeshi, Hamas iliondoa katika kupambana na Israel kwa kutumia mawe na kuanza kutumia makombora kiasi kwamba hii leo makombora ya harakati hiyo pamoja na uwezo wake wa kijeshi ni mambo yanayohesabiwa kuwa tishio kwa Israel. Vita vya siku kumi na mbili mwaka huu baina ya Israel na Hamas ni ithibati tosha ya jambo hilo. Ni kwa msingi huo ndiyo maana waungaji mkono wa nje wa Israel kwa mara nyingine tena wamejitokeza na kuhami na vilevile kutetea utawala huo bandia. Katika hatua iliyokuwa ya kichekesho na kinduma kweli, hivi karibuni serikali ya Uingereza iliweka harakati ya Hamas katika orodha yake ya makundi eti ya kigaidi. naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunawaletea sasa kipindi chetu cha kwanza, Iran Jumahili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu uh, nchini Iran wiki hii. Kati atakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema adui anapotosha anambadilisha dhalimu kuwa madhulumu. Rais wa Iran anasisitiza kuhusu strategia ya uhusiano mwema na majirani na Wakenya nchini Iran waadhimisha siku kuu ya jamhuri. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameonana na wauguzi na familia za mashahidi waliokufa katika njia ya kutoa huduma za afya na kusisitiza kuwa kama hamtautangaza ukweli wa mambo, basi adui atatumia vibaya fursa hiyo kueneza uongo na kumweka dhalimu sehemu ya aliyedhulumiwa. Atula Said Ali Khamenei amesema hayo Jumapili na kuongeza kuwa mwenendo wa maneno ya Bibi Zainab assalamula alaiha yanaonyesha nguvu kubwa ya kiroho kimaanawi na kiakili anazoweza kuwa nazo na mwanamke. Kwa mara nyingine amesisitiza udharura wa kutangazwa vilivyo uhakika na hali halisi ya mambo katika jamii, historia ya mapinduzi ya Kiislamu, vita vya kujihami kutakatifu na matukio mengine mbalimbali yaliyotokea katika kipindi cha miaka arobaini na miwili ya jamhuri ya Kiislamu Iran na kuongeza kuwa kama jambo hilo halitotendeka na kimsingi halijatendeka katika mambo mengi, basi adui atatumia vibaya fursa hiyo kupotosha mambo na kueneza fikra za uongo. Vilevile vile ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya kuzaliwa Bibi Zainab al Kubra salamullah alaiha, ambayo hapa Iran inajulikana pia kwa jina la siku ya wauguzi, na kusema kuwa Bibi Zainab shujaa wa Karbala ameithibitishia historia na wanadamu wote kwamba mwanamke anaweza kuwa bahari kubwa na adhimu ya subra na kuvumilia mambo na anaweza kuwa jabali kubwa la busara, hikma na tadbiri licha ya kuweko njama za kila namna hasa za madola ya magharibi za kumdhalilisha mwanamke. Halikadhalika, amezungumzia jinsi mabeberi wa dunia wanavyofurahi na kuona raha wanapoona wanawatesa na kuwasumbua wananchi wa Iran. Ametoa mfano wa matukio hayo akisema, matukio hayo ni kama walivyomsaidia Sadam kushambulia wananchi wa Iran kwa silaha za kemikali na kusababisha maumivu na mateso makubwa kwa wakazi wa miji ya mpakani, au matukio kama kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya kila namna na kujigamba kuwa wameweka vikwazo vya kulilemaza taifa hili la Kiislamu. Ameongeza kuwa deshmand a tanst Mwenyezimungu ameturehemu kutokana na uwezo wa vijana wetu kuzalisha chanjo ya korona. Kama vijana wetu na wasomi wetu hawangezalisha chanjo hii, basi hatujui iwapo tungeweza kupata chanjo katika mazingira kama haya. Wakati wauguzi wanapojitolea kikamilifu kutia furaha katika nyoyo za wagonjwa, kwa hakika huwa wamo kwenye jitihada kubwa za kukabiliana na mabeberu wenye chuki na hivyo kazi ya wauguzi pia ni kukabiliana na madola ya kibeberu na ya kiistikbari. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema sera za ujirani mwema na kuwa na uhusiano na majirani ili kusambaratisha vikwazo ni mkakati wa kistratejia wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran aliyasema hayo Jumaa Mosi mjini Teheran, alipokutana na mabalozi pamoja na wawakilishi wa Iran nje ya nchi kwa lengo la kujadili uhusiano na nchi jirani. Rais ameongeza kuwa kwa kuzingatia uwezo uliopo ndani ya Iran tunaweza kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi jirani, na Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ina nafasi kubwa katika uga huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mikakati miwili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kusambaratisha na kuondolewa vikwazo na kusema Baadhi walikuwa wakisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitofanya mazungumzo, na wengine walikuwa wanadai kuwa Iran haishiriki katika mazungumzo kwa azma imara au haina mpango maalum, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeshiriki katika mazungumzo kwa nguvu na imewasilisha matini ya uh, mapendekezo ambayo imeonyesha kuwa ina azma imara katika mazungumzo. Kwingineko, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Iran amesitiza kuwa utawala bandia wa kizayuni wa Israeli ni kiini E, cha matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Husein Amir Abdulahian aliyesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ambapo sambamba na kumpa pongezi kiongozi huyo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuanzishwa harakati ya Hamas amebainisha kwamba mataifa machache ya kiarabu ambayo yamechukua mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli yamefanya jambo ambalo ni kinyume kabisa na usalama na maslahi ya eneo hili na umma wa Kiislamu. Amir Abdullahiyan amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Irani itaendelea kuunga mkono mapambano na mkawama na harakati za ukombozi za wananchi wa Palestina. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameziambia nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwamba uungwana ni kuwa na insafu katika mambo yao. Said Khatibzadeh ameasema hayo Alhamisi katika mtandao wa kijamii wa Twitter, ikiwa ni kujibu tamko jipya la nchi hizo tatu za Ulaya ambazo zimejaribu kuonyesha kuwa Iran ndiye mkosa katika hali yaliyonayo hivi sasa mapatano ya nuclear JCPOA na kurefuka mazungumzo ya Vienna yanayojadili makubaliano hayo ya kimataifa. Amesema tamko lolote kuhusu mapatano ya JCPOA ambalo litafumbia macho makosa ya Marekani ambayo ndio iliyojitoa kwenye makubaliano hayo, tamko hilo halibaini chochote isipokuwa upeo wa ujinga wa wanaotoa taarifa kama hiyo. Khatibzade aidha amesema, kama nchi hizo tatu za Ulaya zinataka kuwa mshirika mwadilifu na mwenye insafu, basi hazina budi kuonyesha kivitendo insafu yao. Duru ya saba ya kikao cha mapatano ya JCPOA ilianza 29 Novemba katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Mazungumzo hayo ni baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo hasa vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unashiriki katika mazungumzo huko Vienna kwa mujibu wa haki yake ya kisheria katika fremu ya mapatano ya JCPOA, na kile inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote kwa njia ambayo itaweza kuthibitishwa. Kwingineko, mapema wiki Khatibzadeh alisema kuwa Iran itatangaza habari nzuri kuhusu mafanikio katika kusambaratisha vikwazo. Akifafanua kuhusu nukta hiyo, amesema dar sad ruze guzashta amalan do nim barabar ta se barabar ravabete eqtisadi katika siku mia moja zilizopita tumeimarisha maradufu uhusiano wetu wa kiuchumi na nchi za dunia. Kwa mfano, tumeondoa vizingiti vilivyokuwa baina yetu na Turkmenistan wakati wa safari ya rais nchini. Pia tumefikia mapatano ya kifedha na baadhi ya nchi jirani, na kuna masuala mengine pia tunayoyafuatilia. Katika siku zijazo e, tutatangaza habari nzuri kuhusu hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya kukabiliana na vikwazo oh. na Jumapili Disemba 12 Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza, maarufu kama siku ya Jamhuri. Kwa hapa mjini Teheran, ubalozi wa Kenya uliungana na Wakenya wengine kuadhimisha sherehe hizo. Mwandishi wa redio Teheran alipata fursa ya kuzungumza na balozi wa Kenya hapa Teheran, Mheshimiwa wa Joshua Gatimu, ambapo amesisitiza umuhimu wa Wakenya kustafidi na uwezo wa kiteknolojia wa Iran. Kusema kweli, Iran inaenda juu kwa kiteknolojia, na hivi sasa tumekuwa na delegation mingi, vikundi vikundi ya wananchi wa kutoka Kenya, wafanyabiashara, wanateknolojia wa siri tofauti wamekuja hapa na wameangalia maneno ya teknolojia hapa na wamefurahia, na wengi wa kirundi huwa wanarudi tena kuja kununua mitambo mingi na vifaa mbalimbali, na, na Iran imefungua pale Nairobi kituo cha kuendesha hii maneno ya teknolojia Dio, pale ndani na wakenya kila siku wanapitia hapo kuangalia vile wanaweza kuwa, ku, kustafidi, kunufaika, kunufaika na hali ya juu ya kitaifa Na, na kwa kauli hiyo ya balozi wa Kenya hapa Iran, mheshimiwa Gatimu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi cha makala ya wiki. Kipindi chetu leo kitatazama umuhimu wa salamu na kuamkiana katika maisha ya kijamii ya wanadamu. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalia. Maisha ya kijamii ya wanadamu huenda sambamba na mahusiano yanayotawala baina yao. Uhusiano na aina ya mwenendo wa watu wa jamii moja hutofautiana na yale ya jamii nyingine kutokana na tofauti zao za kiutamaduni. Katika kila kaumu na mataifa mbalimbali, watu hupeana mikono, kutoa maneno mahsusi kuvua kofia, kutabasamu, kukumbatiana na kadhalika, wakati wanapokutana na jamaa, marafiki au watu wengine. Hata hivyo, katika zama hizi uhusiano baina ya wanadamu umetawaliwa na aina fulani ya ubaridi kutokana na tabia ya ubinafsi na kujali masilahi ya mtu binafsi. Hii leo kazi nyingi na zinazofanyika kwa kasi kubwa kupita haraka kwa wakati na mambo mengine mengi ya kifikra yamemshughulisha mwanadamu kiasi kwamba wakati mwingine huwapita jamaa na marafiki zake bila ya yeye kutambua au kuwatazama kwa jicho la upendo. Wataalamu wa elimu nafsi wanaamini kwamba aina hiyo ya maisha hueneza katika jamii tabia ya kujitenga, kutokuwa na moyo wa huruma na kutojali wanadamu wenzako. Wataalamu hao wanasema, tofauti na hali hiyo jamii ya leo ya mwanadamu inahitajia uhusiano sahihi na wa karibu wa kiroho kuliko wakati wowote wa mwingine. Kwa msingi huo, mijadala mbalimbali ya elimu nafsi inasisitiza zaidi umuhimu wa masuala ya kiroho, upendo na mwenendo mzuri katika uhusiano wa wanadamu. Utamaduni wa Kiislamu unasisitiza mno kwamba inawezekana kuimarisha hisia za huruma kutenda wema na kuzikutanisha pamoja nyoyo za watu kwa kutumia maneno mazuri na matamu. Neno salamu linatumiwa na Waislamu katika kusalimiana pale wanaposema assalamu alaikum, na linabainisha aina fulani ya hisia za udugu, upendo, urafiki na furaha mara tu mwislamu anapokutana na mwenzake, na lina umuhimu na umaridadi wa aina yake kwa wafuasi wa dini hiyo. Siku moja bedui mmoja wa kiarabu alikwenda kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ili kusikiliza aya za Qurani zilizokuwa zimeteremshwa kwa mtukufu huyo. Mwarabu huyo aliwasabahi watu kwa mtindo uliokuwa ukitumiwa na watu wa wakati huo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema kumwambia Mwarabu huyo kwamba Mwenyezi Mungu ametutumia maamkizi mema na bora zaidi kuliko hayo: semeni assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, kwa maana kwamba amani ya Mwenyezi Mungu, rehma na baraka zake ziwe juu yenu. Kwa hivyo kuamkiana hakutimii kwa maneno matupu na ya kawaida, bali ni utamaduni na mtazamo makhususi kuhusu maisha. Assalamu alaikum ina maana ya kumtakia mtu uzima usalama, kheri na baraka za Mola Muumba, na kuwa mbali na aina zote za nakisi, upungufu, machafuko na shari zote. Na kwa kuwa Mwenyezi Mungu Muumba, aliyetakasika na nakisi za aina yote, amekuwepo na ataendelea kuwepo daima dawamu, moja ya majina yake ni Asalama. Ni jambo la kuvutia mno kuona kwamba jina hilo la Mwenyezi Mungu limefanywa kianzio na ufunguo wa mahusiano ya Waislamu pale wanapokutana na kuanza kusalimiana. Kwa hakika nafasi ya neno hilo katika kuamkiana ni kuyapa mahusiano ya kila siku ya mwanadamu sura na mwelekeo mahsusi, na pia kudumisha uhusiano na upendo baina yao. Katika upande mwingine, uhusiano wa kirafiki baina ya watu ni miongoni mwa sababu za kudumisha na kuimarisha amani na utulivu baina ya mataifa mbalimbali. Uislamu umesisitiza mno juu ya urafiki, kuhurumiana kupendana kama njia ya kuimarisha uhusiano mzuri na sahihi katika maisha ya kila siku ya watu katika uwanja huo, dini hiyo imependekeza kuamkiana kwa neno la amani na kusisitiza uhusiano wa kirafiki kama uwezo wa mawasiliano safi na yanayozidisha utanashati na furaha kati ya binadamu. Kusalimiana kwa kutumia neno assalamu alaikum au amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yenu huwa ujumbe wa upendo na urafiki na huwapa watu wanaoamkiana dhamana ya usalama na amani, kama anavyosema Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwamba Muislamu ni yule ambaye watu husalimika kutokana na ulimi na mkono wake. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kwamba kuamkiana kwa kutumia neno hilo ni moja ya alama za Uislamu wa mtu. Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, daima alikuwa wa kwanza kuamkia na kuwasabahi watu, tajiri na maskini, wakubwa na wadogo, hususan watoto. Alikuwa akiwapa mkono watu wakati wa kusalimiana na kamwe hakuwa wa kwanza kuachia mkono wa mtu aliyesalimiana naye. Daima aliwakataza masahaba zake kuingilia kati masuala ya mtu binafsi na alikuwa akiwaamuru kuomba ruhusa na kutoa salamu kwa sauti wakati wanapotaka kuingia katika nyumba za watu. Wapenzi wasikilizaji, mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yanakutambua kusalimiana kwa neno la assalamu alaikum kuwa ni jambo mustahabu, lakini dini hiyo inawajibisha kujibu salamu wakati mtu anaposalimiwa. Katika aya ya 86 ya Suratu Nisa, Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anawahamasisha wanadamu kuimarisha uhusiano mzuri wa kijamii akisema na mnapoamkiwa kwa maamkio yoyote, basi jibuni kwa maamkizi bora zaidi, au rejesheni hayo. Hakika Mwenyezi Mungu anafanya hesabu ya kila kitu. Nukta ya kuvutia zaidi ni kwamba kuamkuana, kusabahiana na maamkizi hayo ya Kiislamu ndiyo uwenzo wa mawasiliano kati ya malaika wa Mwenyezi Mungu na watu wema katika ulimwengu wa akhera. Katika pepo ya akhera kutakuwa na maamkizi ya aina kadhaa. Baadhi ya salamu na maamkizi hayo ni yale ya Mwenyezi Mungu kwa waja wake wema, maamkizi ya malaika kwa watu wa peponi, na salamu na maamkizi ya wa waumini baina ya wao wenyewe. Siku hiyo Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema atawatunuku waja wema wa peponi zawadi ya ujumbe wa maamkizi mema na kuwatakia amani. Salamu na maamkizi hayo ya Mola Muumba yatakuwa na taathira isiyoweza kusifika wala kuelezeka katika nyoyo za watu wa peponi. Maamkizi mengine ni yale ya malaika kwa wajawema waliokuwa na sifa ya subira na istiqama duniani, wanaotekeleza swala ipasavyo na wale wanaotoa walichonacho kwa wenye haja kwa siri na dhahiri, na vilevile vile wale wanaoondoa maovu kwa kutenda mema. Aya ya 24 ya sura Turadi inasema: Wataambiwa, amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri, basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Mafundisho ya maadili ya Kiislamu yanawahimiza wafuasi wa dini hiyo kuwakirimu na kuwaheshimu watu wa makamo. Moja ya njia za kuwakirimu na kuwaenzi watu wazima ni kuwaamkia na kuwatakia amani ya Mwenyezi Mungu mwenye uwezo na ambaye amewakirimu mitume wake kwa kuwatakia amani yake katika aya nyingi za Qurani Tukufu. Wapenzi wasikilizaji, hii leo tunashuhudia baadhi ya mirengo yenye misimamo ya kuchupa mipaka katika medani za siasa ambayo inajaribu kuchafua jina la dini ya Uislamu na kuidhihirisha dini hiyo ya Mwenyezi Mungu kuwa inahubiri utumiaji wa mabavu. Mirengo hiyo inayoungwa mkono na nchi za kibeberu inataka kuvuruga uhusiano mzuri wa wafuasi wa dini za mwenyezi Mungu. Ukweli wa mambo ni kwamba dini ya Kiislamu imejaa mafundisho bora zaidi ya kiroho na yanayohubiri upendo, amani na uhusiano mzuri baina ya wanadamu wote. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki kwa hadithi zifuatazo za mtume wa upendo na rehema, Muhammad wa alihi wasallam. Anasema, je, niwaeleze kitu ambacho iwapo mutakifanya mutapendana? Enezeni salamu baina yenu. Anasema katika hadithi nyingine kwamba mambo matatu huzidisha mapenzi ya rafiki. Msalimie unapomwona, mtayarishie mahala pa kuketi katika majilisi, na muite kwa jina bora zaidi. Wassalamu. leo ni Alhamisi tarehe 11 Jamadi la Awal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 16 mwezi Disemba 2021. Miaka 846 iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa Hoja Nasruddini Tusi, mwanafalsafa, mwanahisabati, mnajimu na mwanazuoni mkubwa wa Kiirani katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Katika maisha yake aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yani mahala pa kuangalia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Aalimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za magharibi. Siku kama hii ya leo miaka 23 iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris Ufaransa ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwana wa falsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garudi kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myth of Israel Politics. Katika kitabu hicho msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi katika vita vya pili vya dunia. Vilevile amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israel katika ardhi ya Palestina, wazayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu cha The Founding Myth of Israel Politics, Profesa Garudi anasema idadi ya mayahudi milioni sita inayotajwa na wazayuni kuwa waliuawa na Wajerumani katika zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya wa Wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, swala ambalo limethibitisha uongo wa madai ya demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 22 iliyopita kanali ya televisheni ya Sahar ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha za Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali yanayolenga familia katika maswala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali mbali ya kieneo na kimataifa. Na siku kama hii ya leo miaka 30 iliyopita, Kazakistani ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wakazaki ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila ya Waturki na Wamongoli, katika karne ya 17 miladia, waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultani. Mwanzoni mwa karne ya 18, taratibu waliwekwa chini ya udhibiti wa Warusi na wakati huo, hususan katika karne ya 19 miladia, wakazaki hao wakiwa pamoja na watu wa maeneo mengine ya Asia ya kati walijiunga na dini ya Kiislamu. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya ya Iran. Tunashukuru fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida, na hapa nasoma maoni ya wasikilizaji wetu yaliyoingia punde. Abdullah Ali Makajura, Tabora, Tanzania, anasema asante. Nawe pia tunakushukuru. Ali S. Drisa wa Bariadi, Tanzania, anasema asante. Nawe pia na msikilizaji wetu mwingine huyu na msoma ni kutoka Idrisa Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya anasema shukran. Tunakushukuru pia Idrisa Maliamungu kutoka Mombasa, Kenya kwa kupokea habari zetu. Kamena Swali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania anasema watangazaji wa redio Teherani, tunakushukuru kwa kutupa taarifa kemkem na zilizo hakikiwa kistadi. Anasema msikilizaji wenu ni fundi, Kamena Swali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania tuna kushukuru sana. na msikilizaji wetu mwingine huyu ni Ali Esidrisa wa Bariadi, Tanzania, ameandika ujumbe wake, nilikuwa sijausoma kwa urefu. Anasema, naitwa Ali Swedi Ngimba wa Bariadi, Simiyu. Natanguliza shukurani sana kwa vipindi vyenu murua. Anasema anaomba niulize swali, na swali lako nitalifikisha kwa wahusika. Okay, shukran sana twa kujibu kupitia nambari yako, asante sana. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa kuna uwezekano itachukua muda wa kufikia nusu ya pili ya mwaka elfu mbili na ishirini na nne ili bara la Afrika liweze kutoa chanjo ya virusi vya korona kwa asilimia sabini ya jamii ya watu wa bara hilo Mkurugenzi wa shirika la afya duniani kanda Afrika, Mashidiso Moeti amesema katika hali ya hivi sasa, yumkini bara la Afrika lisiweze kufikia lengo lake la kuchanja asilimia sabini ya watu wa bara hilo ifikapo Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Wakati huo huo, shirika hilo la afya limetangaza kuwa limetuma timu ya madaktari kufanya uchunguzi nchini Sudan kutokana na vifo vya watu themanini na tisa vilivyosababishwa na ugonjwa usiojulikana. Msemaji wa shirika la afya duniani Sheila Baya amesema juhudi za timu ya wataalamu wa shirika la WHO waliotumwa Sudani kusini zinakabiliwa na vikwazo kutokana na hali mbaya ya hewa na mafuriko ya karibuni katika jimbo la Jonglei ambalo limekumbwa na ugonjwa mpya usiojulikana. Adeli Brincy ambaye ni mjumbe wa tume huru ya uchaguzi nchini Tunisia amesema Rais Kais Saidi wa nchi hiyo hakushauriana na mamlaka hiyo kuhusu swala la kuitisha kura ya maoni ya marekebisho ya katiba au uchaguzi ujao wa bunge uliopangwa kufanyika Tunisia Disemba kumi na saba mwaka ujao. Na Baraza la Uhusiano wa Marekani na Uislamu limefichua kuwa makundi yanayopiga vita Waislamu yakishirikiana na shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad yameunda mtandao wa siri unaopenyeza na kujenga ushawishi katika misikiti ya Waislamu nchini Marekani. Wapendo wasikilizaji, kwa mutasari huu ndio tunakomea hapa, tunafikia tamati ya matangazo yetu ya usiku wa leo Alhamisi na mtangazaji studioni nilikuwa ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed na washukuru wote waliotuma maoni yao, sina la ziada na wageni nikiwatakia usiku mwema, asanteni.