Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika matangazo yetu haya ya asubuhi, ambayo tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na emeli yetu ni Swahili Radio. Mimi ni Ahmed. Leo ni juma, leo ni Alhamisi tarehe 11 mfungo 8 Jamaadul Ula 1443 Hijria, sawa na tarehe 16 Disemba 2021 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na, na uchambuzi wa kisiasa tutakuleteni pia vipindi vya baraza la wasikilizaji, macho yetu magazetini, haki za watoto katika Uislamu, leo katika historia, bila kusahau maoni yenu wapenzi wasikilizaji, na muhtasari wa habari za dunia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yaziambia nchi tatu za Ulaya ziwe na insafu kama zinataka kushirikiana na Teheran. Shirika la kutetea haki za watoto la sema 2021 ni mwaka waliouliwa watoto wengi zaidi Palestina. Mgogoro wa Ethiopia kujadiliwa kwenye kikao cha dharura cha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Na George Cordahi wa Lebanon asema sina cha kujutia, ndiyo kwanza majukumu yangu ya kisiasa yameanza. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami ya Iran ameziambia nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwamba uungwana ni kuwa na insafu katika mambo yao. Said Khatibzadeh amesema hayo usiku wa kuamkia leo Alhamisi katika mtandao wa kijamii wa Twitter ikiwa ni kujibu tamko jipya la nchi hizo tatu za Ulaya ambazo zimejaribu kuonyesha kuwa Iran ndiye mkosa katika hali yaliyo nayo hivi sasa mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kurefuka mazungumzo ya Vienna yanayojadili makubaliano hayo ya, makubali ya, ya kimataifa. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu tamko la nchi hizo tatu za Ulaya za Uingereza, Ujerumani na Ufaransa na kusema tamko lolote kuhusu mapatano ya JCPOA ambalo litafumbia macho makosa ya Marekani, ambayo ndiyo iliyojitoa kwenye makubaliano hayo, tamko hilo halibaini chochote isipokuwa upeo wa ujinga wanaotoa taarifa kama hiyo. Khatibzadeh vilevile amesema kama nchi hizo tatu za Ulaya zinataka kuwa mshirika mwadilifu na mwenye insafu, basi hazina budi kuonyesha kivitendo uadilifu wao. Vile vile, ameandika, kwa Iran mapatano ya JCPOA yalipoteza thamani kuanzia ile siku ambayo upande wa pili uliposhindwa kuheshimu ahadi zao kwa Teheran. Ndani ya makubaliano hayo inabidi manufaa ya Teheran kwenye JCPOA yaheshimiwe na yathaminiwe, ameandika. Awamu mpya ya mazungumzo ya JCPOA baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja ilianza rasmi siku ya Jumatatu ya tarehe 29 Novemba mjini Vienna, Austria, na yanaendelea hadi hivi sasa, licha ya nchi za Ulaya kujaribu kupotosha ukweli wa mambo. Shirika moja la kutetea haki za watoto limesema tokea mwaka 2014 hadi hivi sasa Mwaka huu wa 2021 ndiyo ulioshuhudia umwagaji mkubwa zaidi wa damu za watoto wa Palestina. Shirika la kutetea haki za watoto litwalo Plus 972 Magazine limeeleza katika ripoti yake kuwa badala ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuwapandisha kizimbani wauaji, unazihujumu shughuli za mashirika ya kutetea haki za watoto wa palestina na kuyachukulia mashirika hayo kuwa ni ya kihalifu, na likaongeza kwa kusema, 2021 haukuwa sawa na mwaka mwingine wowote. Shirika hilo limefafanua kwamba hadi tarehe 14 Disemba mwaka huu watoto 86 wa Palestina wameuliwa shahidi na askari wa utawala wa kizayuni katika eneo la ufuku wa magharibi linalokaliwa kwa mabavu, mji wa Beitul Makdis unaokaliwa kwa mabavu pamoja na ukanda wa Gaza na likaongeza kwamba jumla ya watoto sitini na saba waliuliwa shahidi katika mashambulio ya kinyama ya Israeli ya mwezi Mei mwaka huu dhidi ya ukanda huo ambayo yalichukua muda wa siku kumi na moja. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa litakutana mjini Geneva kesho Ijumaa kwa kikao cha dharura kitakachojadili uhalifu wa kivita unaofanywa na pande zinazopigana nchini Ethiopia. Kikao kama hicho kilikuwa kimeombwa kwa wiki kadhaa na mashirika mengi yasiyo ya kiserikali ya kimataifa na Afrika, na kitafanyika kwa mpango wa Umoja wa Ulaya ambao umepata uungwaji mkono wa nchi 17 wanachama na nchi 36 waangalizi ikiwa ni pamoja na nchi kadhaa zisizo za Ulaya. Uamuzi wa kuitisha kikao hicho cha dharura cha Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa umepitishwa katika hali ambayo Wizara ya Mambo ya Nje ya Ethiopia imepinga kile ilichokiita jaribio lisilo la haki na lisilo na tija la kutoa shinikizo la kisiasa dhidi ya nchi hiyo. Taarifa ya wizara hiyo imesema ajisababa imeghadhabishwa na kuhuzunishwa na uamuzi huo wa kutaka kuchunguzwa uhalifu uliofanywa katika vita vya Ethiopia na kusisitiza kwamba kwa wiki kadhaa nchi za Magharibi zinashikilia suala la haki za binadamu ili kuendeleza ajenda inayoita inayoitwa ukoloni. Hata hivyo, duru za kidiplomasia zimeeleza kuwa nakala ya ajenda ya kikao hicho inaonyesha kuwa uchunguzi wa uhalifu wa kivita uliofanywa katika vita vya ndani nchini Ethiopia hautaihusu serikali ya Adisababa pekee bali utajumuisha pia wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF, pamoja na Eritrea. Kwa mujibu wa nakala hiyo, itaundwa tume ya kimataifa yakayokuwa na jukumu la kuchunguza uhalifu uliofanywa na wapiganaji wote tangu mwezi Novemba 2020 na kuweka ripoti yake hadharani. Vita na mapigano ya ndani katika eneo la Tigray kaskazini mwa Ethiopia vinavyoendelea kwa muda wa karibu mwaka mmoja sasa, vimeshapelekea maelfu ya watu kuuawa, zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi na kuwafanya wengine zaidi ya laki 4 kukumbwa na baa la njaa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani, idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa zamani wa habari wa Lebanon aliyejiuzulu hivi karibuni amesema kuwa hana cha kujutia kwa matamshi yake ya huko nyuma ya kuviona vita vya Saudi Arabia huko Yemen kuwa ni vya kipuuzi na visivyo na maana. George Kordahi amesisitiza kuwa hatua yake ya kujiuzulu haina maana ya kufikia tamati majukumu yake ya kisiasa bali ndiyo kwanza yameanza. Akizungumza jana Jumatano, waziri wa zamani wa habari wa Lebanon amesema kuwa baadhi ya watu wanadhani kwamba wanaweza kubana maisha yangu ya kisiasa, katika hali ambayo matukio yaliyotokea kwa namna fulani yamenisukuma upande wa medani ya kisiasa matamshi hayo ameyatoa siku chache baada ya hivi karibuni kunukuliwa akisema kuwa muda si mrefu ukweli na uongo utafahamika na kwamba kujiuzulu kwake hakuwezi kudhamini kurejea uhusiano baina ya Lebanon na Saudi Arabia. Kabla hajateuliwa waziri, Kordahi aliwahi kuikosoa vikali Saudi Arabia kwa kuanzisha vita dhidi ya Yemen na kusema vita hivyo haviwezi kuendelea milele. Katika mahojiano ya mwezi Agosti ambayo yalirushwa hewani Oktoba, baada ya kuteuliwa waziri Kordahi alisema vita dhidi ya Yemen ni uvamizi ambao unafanywa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Alisema vita hivyo ni vya kipuuzi na vinapaswa kusitishwa, huku akisisitiza kwamba anapinga vita baina ya mataifa ya Kiarabu. Matamshi ya Kardahi yaliikera sana Saudia ambayo ilivunja uhusiano wake na Lebanon, na hatua hiyo ikafuatwa na Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati pamoja na nchi za Baharain na Kuwait. Baadaye George Kardahi alijiuzulu ili kupunguza mgogoro wa nchi yake na Saudi Arabia baada ya kauli yake ya kukosoa vita vya Saudia dhidi ya Yemen. na rais Vladimir Putin wa Rasia amesema uratibu na mashauriano yanayofanywa baina ya nchi yake na China katika uga wa kimataifa umekuwa wenzo wa kupatikana utulivu duniani. Putin ameashiria uhusiano mzuri uliopo baina ya Moscow na Beijing, na akasema aina mpya ya ushirikiano imeanzishwa baina ya nchi zetu unaotokana pamoja na mambo mengine na misingi ya kutoingiliana katika masuala ya ndani, kuheshimu maslahi ya kila upande na kuwepo azma ya kugeuza mpaka wa pamoja kuwa ukanda wa amani ya kudumu na ujirani mwema. Aidha, rais wa Rasia amesema anapanga kukutana na mwenzake wa China mjini Beijing mnamo mwezi Februari mwakani na kuhudhuria michezo ya Olimpiki ya 2022 na kafafanua kwa kusema kama ilivyokubaliwa tutafanya mazungumzo kisha tutashiriki kwenye sherehe za ufunguzi wa michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi kali. Putin amekaribisha pia kuongezwa kwa asilimia 31 mzunguko wa fedha na biashara kati ya Rasia na China katika miezi ya kuanzia Novemba hadi Januari. Kwa upande wake, Rais Shi Jinping wa China naye pia ameashiria uhusiano mzuri uliopo kati ya nchi yake na Rasia na akasema mashirikiano makubwa ya kisiasa yaliyopo kati ya Beijing na Mosco ni ishara ya kupanuka uhusiano wa pande mbili, kwa sababu katika kipindi cha miezi tisa iliyopita kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi hizo mbili kilivuka dola bilioni mia moja. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kuendelea mgogoro wa kisiasa nchini Sudan. Licha ya kupita wiki kadhaa tokea aliporejea madarakani Abdullah Hamdok kama waziri mkuu wa Sudan na jeshi la nchi hiyo kuafiki aunde serikali isiyo ya kijeshi, lakini mgogoro wa kisiasa bado haujamalizika, kwani wananchi wanaendeleza maandamano mitaani. Aghlabu ya wananchi wa Sudan wanaendelea kupinga utawala wa kijeshi na wanaamini serikali ya sasa ni matunda na matokeo ya kulegeza msimamo mbele ya matakwa ya wanajeshi. Kwa msingi huo, vyama vya upinzani vinasisitiza kuendelezwa maandamano ya kuiunga mkono demokrasia na kuiangusha serikali ya hivi sasa. Kuhusiana na nukta hiyo, maelfu ya watu wamekuwa wakiandamana katika mji mkuu Khartoum na miji mingine ya Sudan. Waandamanaji wamekuwa wakikabiliana na askari ambao wamekuwa wakijaribu kuzima maandamano na watu wengi wamejeruhiwa katika ghasia zilizoibuka Mgogoro wa hivi sasa wa Sudan ulishadidi Oktoba 25 wakati jeshi lilipomkamata waziri mkuu Abdullah Hamduk na kumpeleka kusikojulikana na kisha wanajeshi wakatangaza kutoa madaraka ya nchi. Maandamano ya wananchi hatimaye yalimlazimisha kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Abdul Fatah al Burhan, kufikia mapatano na Hamdok na hivyo akarejea Hamduk katika nafasi yake ya waziri mkuu. Mapatano hayo ya kisiasa yalifikiwa kwa shabaha ya kuwatuliza waandamanaji, lakini inaonekana hayakufanikiwa kufikia malengo yake ya kusitisha malalamiko ya wananchi. Vyama vya siasa Sudan vinasema maandamano ya hivi sasa yanafanyika katika fremu ya malengo ya umoja wa kitaifa na kuondoa utawala wa hivi sasa wa kijeshi. Waandamanaji wanasisitiza kwamba wataendeleza maandamano hayo hadi pale wanajeshi watakapoondoka madarakani kikamilifu na kuitishwa uchaguzi. Muungano wa jumuiya za wanataaluma umetangaza kuwa maandamano yataendelea hadi pale utawala wa kijeshi Sudan utakapoondolewa na serikali ya raia kuingia madarakani. Katika maandamano ya hivi karibuni yaliyofanyika Jumatatu, malaki ya watu walijitokeza na kusisitiza kuwa lazima utawala wa kijeshi uondoke na madaraka kabidhiwe kwa viongozi wa kiraia. Hali kadhalika, kamati ya haki za binadamu imetangaza kuwa inatayarisha waraka mpya wa kisiasa kwa ushirikiano na vyama kadhaa vya kisiasa. Ingawa si vyama vyote vilivyotia saini waraka huo, lakini umeungwa mkono na vyama vingi nchini Sudan. Ala kuli hal, mgogoro wa Sudane sasa umeingia katika awamu hatari zaidi. Si tu kwamba kumeshtadi hitilafu baina ya wanajeshi na pia baina ya vyama vya kisiasa, bali pia mizozo na mivutano imeshadidi zaidi baina ya makundi mbalimbali nchini humo. Nam, hapa ni Tehrani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo. Huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wenu wa kawaida, mimi Ahmed Rashid na mwenzangu Wasumahani Ghanima Muhammed. Tunakuombeni mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Leo wasikilizaji wapenzi, tunaanza moja kwa moja na maoni yake Ustadhi Hasan Wasiwasi wa Kigoma, Tanzania, magharibi kabisa mwa nchi hiyo, ambaye ameandika hata kama makafiri wote wataungana kujaribu kuidhoofisha Iran hawatoweza kwa dua za Waislamu duniani. Mungu alisaidia taifa la Iran. Ni mimi Ustadh Hassan Wasiwasi nikiwa Kigamboni, Kigoma, Tanzania. Hapa tuna maoni mengi sana pia kutoka kwa mwanabaraza mwingine Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Tuna maoni aliyotutumia kwa njia ya WhatsApp ya plus 989035065487 na pia kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib dot .ir. Tuanze na yepi ya kwenye email au ya wasap Ahmedi? Naona tuanze na ya kwenye email, nikimaanisha barua pepe hasa, kwa vile haya ya wasap ni mengi. Tutayaunganisha yote nakuyasoma kwa muhtasari, baada ya kutoa fursa lakini ya kusoma maoni ya wanabaraza wengine baadaye kwenye kipindi hiki. E, pia kwa kuwa maoni yanayotufikia kwa njia ya wasap yana nafasi pana zaidi ya kusomwa hewani kila siku katika matangazo yetu ya nyakati tatu tofauti, hivyo nahisi tusome barua pepe kwanza. Naam, hata katika hii barua pepe tuna maoni kadhaa ya bwana Shebe, ambapo ametutumia chini ya anwani ya maneno ya hikma. Haya ninayosoma hapa, anasema kwa jina la Allah mwenye kunaemesha neema kubwa kubwa na mwenye kunaemesha neema ndogo ndogo, enyi waungwana na wana baraza wenzangu wa kipindi hiki adhimu cha baraza la wasikilizaji, hebu kaeni mutafakari kwa kina maneno haya niliyokusudia kukwambieni hapa, ni maneno ya busara anasema, anasema: tazama ilivyo dunia leo, kuna majumba makubwa lakini familia ndogo sana. Kuna digrii nyingi lakini ufahamu ni mdogo sana. Kuna dawa za kila aina lakini afya zetu ni dhaifu sana. Tunajua mambo ya mbali sana, lakini hatujui hali ya ndugu na jirani walio karibu yetu. Bwana Shebe anaendelea kuandika Kipato ni kikubwa sana lakini utulivu wa nafsi na furaha hakuna. Tunajiona tuna akili nyingi lakini hisia za wema hakuna, elimu kubwa sana lakini busara hakuna, mahusiano mengi sana lakini mapenzi ya kweli hakuna. Anasema marafiki wengi wa kila aina lakini si wa kweli, binadamu ni wengi sana lakini hakuna ubinadamu, watoto wengi lakini hawana wema kwa wazazi wao dhuluma ni nyingi kuliko uadilifu. Matajiri hawana shukurani wala masikini hawana subira. Mwito wake anasema, yatafakari haya uiandaye nafsi yako kwa kukutana na mabadiliko mengi katika maisha yako. Kumbuka, hal jazau lihsan illa lihsan. Hivi ihsan inaweza kuwa na malipo mengine ghairi ya ihsan? Ni mimi mwana baraza mwenzenu Yahya Hassan Muhammad Shebe, England, Mombasa, Old Town, Kenya. Na kwa hakika ni maneno yanayopasa kuyatafakari sana. Maoni yako na maneno yako mengine ya busara uliotutumia Bwana Shebe kwenye barua pepe yetu ya Swahili Radio atayaribi, to tayari tutayatumia katika vipindi vijavyo tukijaliwa. Tunarejea kwenye maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, kwa kuyatupia jicho maoni yake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye hapa anaanza kwa kusema kinachofanywa na Marekani kushikilia, akimaanisha kuendelea kubakisha wanajeshi wake huko Iraki na katika eneo la magharibi mwa Asia na mashariki ya kati, ni ugaidi wa kimataifa, kwa kuwa hilo si eneo lao wa Marekani. Anahoji kwa nini hawarudi kwao, nam, kwa nini hawarudi kwao. kwa kwa ama, katika maoni yake mengine, Bwana Shera Alfazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ubaguzi na siasa chafu ni udhalimu na ni uvunjaji wa haki za binadamu, hasa katika kipindi hiki cha pandemic, yani janga la corona. Anasema, WHO ni wasomi wana wajibu wa kuhakikisha chanjo zinazozalishwa popote duniani zina ubora wake na zinawafikia watu wote duniani kiuadilifu ili wanadamu wote kwa haraka wapate chanjo huo ndio uungwana na ndio binadamu ameandika mimi sasa nayashika maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania ambaye ameandika wa Libya alowagombanisha wanamjua, alowaingiza kingi wanamjua. Sasa kazi kwao kusuka au kunyoa. Ule umoja wa nchi za Afrika tuliokuwa tunausikia, anasema, wakati wa Gadafi, hivi sasa hautusikii tena. Enyi wa Libya, ifanyeni Libya irudi kwenye hali yake ya zamani. Koseeni tu, anasema, kuchagua mwone. Simchawi, mnamjua. Fanyeni tena uzembe mwone. Na, maneno mazito ama kuhusu Zanzibar, Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania anasema, miezi sita nyuma niliwahi kutembelea Zanzibar, nimejifunza mambo mengi sana ila, wanaoibomoa Zanzibar ni wabara na watu wakuja kutoka mataifa yaliyoendelea kwa madai ya utajiri. Anasema, unavaaje kichupi ukatembea sokoni hivi hivi, watu wanakuona hapo, umekusudia kufundisha nini? Kiukweli, Zanzibar itajengwa na wazanzibari wenyewe. Ameandika mwanabaraza Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Ama maoni niliyonayo mimi hapa ni kutoka kwake Kamena Aswale wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika Allah azidishe maradufu kusilimu watu wa dini nyingine mbalimbali mbali katika nchi za magharibi na haswa huko Marekani. Ni mimi fundi Kamena Aswale wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Shukran nam. Mimi nayashika maoni yake mwanabaraza Bwana Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Asante. Tunataka kuongeza maoni na sisi lakini kawaida baraza la wasikilizaji ni la kusoma maoni tu ya wasikilizaji wetu. Ni kweli kabisa, Ahmedi. Na mimi hapa maoni niliyonayo yanasema: mimi Yahaya Ali kutoka Tanga, barabara 13 ya kumi na tatu, Tanzania. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ameandika inapaswa kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika ili bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ziweze kusambaa katika soko la bara la Afrika. Naam, ni maoni mazuri sana. Maoni mengine ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine haye, bwana Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika shukran Redio Teheran Kimataifa kwa kutuletea habari zilizojificha kama hii ya yanayojiri Sudan Kusini hivi sasa. Sudan Kusini haikupaswa kujitenga na ndugu zao wa kaskazini, anaandika lakini, hila za Marekani ndizo zimeifikisha hapo Sudan Kusini Kuigawa Sudan kwa misingi ya udini. Ni mimi Kipala MC Bulemele wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam jijini Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487. Email yetu ni swahili radio at irib ir mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Nashika maoni yake Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameanza kwa kutusalimu anasema, assalamu alaikum. Wa alaikum wassalam warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kusoma maoni yake. Ahmedi amesema, ni aghalabu sana kuona nchi za kiarabu zikikataa Israel. Hongera Kuwait kwa maamuzi yenu magumu dhidi ya meli za Israel na kuzipiga marufuku kutia nanga hapo Kuwait. Hii ni kutokana na maovu makubwa wayafanyayo kwa ndugu zetu wa Palestina. Maneno mazima kabisa. Hapa hapa na maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Habari za asubuhi, watangazaji wetu, unafanya kazi nzuri kwa kupepereshea habari. Mimi inaitwa Elston George kutoka Beni, DRC. Naam, tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu kutoka huko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ama maoni mengine hapa ni kutoka kwake mwanabaraza bwana Ali S. Idrisa wa Bariadi Tanzania ambaye baada ya kutusalimu ameandika kiukweli, naomba nitoe shukrani sana kwa uongozi wa Radio Tehran na watangazaji wote, hasa hasa kwa uharaka wenu wa kunihudumia kwa pale ninapokuwa na maoni yangu yaliyoko nje ya ratiba zenu za kawaida za kazi. Anasema kwa kweli, huo ni moyo mzuri sana wa kujitolea. Shukrani sana, na sisi pia tunakushukuru, Bwana Ali S Idris, ukiwa huko Bariadi, Tanzania. Maoni niliyoonayo mimi hapa yanasema, Mungu ibariki Redio ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ili tuzidi kunufaika. Ni mimi Shafii Said, Kigoma. Shukran sana bwana Shafii kutoka pande za Kigoma, Tanzania. Naye mwana baraza bwana Arabi Rashid Ngwinda wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania. Tumetoka magharibi, tumekwenda kusini kabisa mwa Tanzania, ameandika tumeingia kusini kabisa kwenye ncha ya Tanzania ya Tanzania, karibu na Msumbiji. Bwana Arabi Rashid Ngwinda anasema wamarekani wana nini ni, maana wanaisa kama Siria bila makosa. Ewe Mwenyezi Mungu, lishushi taifa hili la kibeberu, lipotee kabisa. Mwanabaraza mwingine anayejiita profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Machui, shauri Moyo, anasema Wamarekani wengi wanazidi kuwa Waislamu. Tunamwomba Allah ajaalie jambo hilo lipelekee kupata nafuu ndugu zetu wa Palestina kutokana na jinai na mateso wanayopatiwa na Wazayuni. Amin. Maoni mengine hapa yanasema Siria na Iran ni ndugu wa damu wenye kuwatia kiwewe Wazayuni. Namwomba Allah azidi kutia nguvu udugu huo wa mataifa hayo mawili ya Waislamu. Ni mimi Juma J Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Kwa upande wake Bwana Yahya Hasani Muhamedi Sheba wa Mombasa nchini Kenya anazungumzia mazungumzo nyukli ya nyuklia baina ya Irani na kundi la nne ongeza moja linaloundwa na nchi za Uingereza, Ufaransa, Rasia, China na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya, akisema nawatakia mazungumzo ya mwafaka washiriki wote wanaozungumzia JCPOA akikusudia mapatano ya kimataifa ya nyuklia yaliyofikiwa tarehe 14 Julai 2015 baina ya Iran na kundi la tano ongeza moja kabla ya Marekani kutia ulimi puani na kujitoa. Bwana Shebe anasema ni matumaini yangu kuwa mazungumzo hayo yatafanyika kwa insafu na uadilifu bila kuzionea nchi nyingine na wala kuzipendelea nchi nyingine. Aliyepata basi na apongezwe, na aliyekosea akanywe na aonywe kwa njia ya ustaarabu. Ulimwengu huu utakuwaje? Anaendelea kuhoji iwapo nchi zitajipiga vifua kujilimbikizia vichwa vya nyuklia. Anasema nyuklia itumike kwa kuzalisha nishati na sio kuimarisha silaha za maangamizi. Kuna maoni mengine hapa ya bwana Shebe, lakini ya na yaweka kiporo. Nachukua maoni yake bwana Abdi Juma Hamisi wa Mwanakwerekwe, Zanzibar. Anasema shukran sana kwa kupata SMS zenu katika WhatsApp, ingawa redio hatusikii huku tuliko, hatujui sababu ni nini hasa lakini mnatutumia vipindi na habari tunashukuru sana. Ni mimi msikilizaji wenu wa Abdi Juma Hamis kutoka marashi ya karafuu meli nne Kwerekwe, Zanzibar nam. Asante sana bwana Abdi kwa uh, maoni yako hayo kwa sasa. Na kutokana na sababu ambazo ziko nje ya uwezo wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni kwamba hatusikiki katika masafa ya FM visiwani Zanzibar, ingawa katika baadhi ya maeneo yaliyoko karibu na Tanga wanaweza wasikilizaji wetu kutusikiliza kupitia mia moja na tano nukta tatu Maarifa FM lakini juhudi zinaendelea kufanyika ili kuhakikisha maeneo yote tunasikika vizuri kwa njia ya, ya FM. Hivi sasa tunafanya juhudi za kuwatumia wasikilizaji wetu sauti za vipindi vyetu vya kila siku. Mbali na habari na uchambuzi wa kisiasa tunasikika pia kwa njia ya intaneti kwenye tovuti yetu ya na maeneo ya karibu na mikoa hiyo ya Tanzania kupitia Maarifa ya FM ambayo ni redio shirika nam. Asanteni sana wasikilizaji wetu wa pens, na kufikia hapa muda umeisha kabisa, la nyongeza halipo. Mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu mstudioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Ishini salama Nam, hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili sauti so, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. La nyongeza hatuna, ingawa bado tuna maoni mengi, lakini sasa ni wakati wa kuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Alhamisi, Disemba 16, 2021 linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema sakata la Mboyo ila tua kwa Samia ni baada ya Zito kuomba afutiwe mashtaka na aachiwe. Liswa apinga kusamehe atakaachiwe bila masharti. Habari hiyo imeakisiwa kwa wingi na magazeti ya leo ya Tanzania habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi zinasema hivi: ndivyo na hizi ndizo sababu za watu wengi kuumwa na mafua na kifua; hadharani madalali wafikia mwafaka na Lukuvi; umiasema walimu wasizuie watoto; na ugomvi wa shilingi elfu moja mia tano wasababisha kifo. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe umepambwa na habari inayomnukuu Rais Samia akisema niko tayari kusamehe hataka kuanza ukurasa mpya, hawataka wanasiasa kusahau yaliyopita. Zito ataka aliyeko ndani atolewe, Chadema yatia neno. Pia limeandika hagari analodaiwa kuuziwa Ole Saba yalafikishwa kortini. Waziri apiga marufuku DED kushusha vyeo walimu wakuu. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Rais Samia amjibu Zito kuhusu Mbowe, azungumzia mikutano ya kisiasa, asema demokrasia si kufanya fujo. Pia limeandika serikali ya Tanzania yaihakikishia jumuiya ya kimataifa kuwekeza katika elimu, mapingamizi kesi ya, ya Mbowe. Mwendo mdundo habari leo limeandika, Samia tusike tofauti, awaambia wanasiasa hayuko tayari kuvumilia, atoa kauli kuhusu mikutano ya hadhara na kesi ya Mbowe pia limeandika Mtanzania, au la UN atamsaidia kazi katibu mkuu. Habari yake nyingine inasema Zanzibar na Uingereza za kufanya jukwaa la kibiashara. Kwa upande wake gazeti la Jamvi la Habari limeandika mama wa demokrasia, Rais Samia akutana na kufungua mkutano wa wadau wa demokrasia nchini Tanzania, huku akisisitiza kuheshimiwa sheria za nchi. Kwa upande wake gazeti la Daily News limeandika Samia ahimiza usafi katika siasa, na rais wa Zanzibar Dkt Mwinyi asema kupambana na uhalifu ndicho kipaumbele kikuu. Upande wa Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii yenye kichwa cha maneno kisemacho, mfanya magendo ya madawa ya kulevya Mombasa afungwa maisha, mahakama ya zuia shilingi milioni 113 nyingine katika hesabu ya benki ya mwanafunzi Tebi wa Mbui Kago. Ama tukija katika upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo, yaliyonivutia ni maoni ya mhariri. Ameandika Wakenya wawe na mazoea ya kupima maradhi. Mhariri anasema takwimu za shirika la afya duniani WHO, zilizotolewa wiki hii, zinaonyesha kwamba wagonjwa wa saratani bado ni hatari kwa mamilioni ya watu, ingawa ulimwengu umekumbwa na aina mpya ya kirusi cha corona Omicron. Lakini bado ugonjwa wa kansa ni saratani unaua wengi, hasa familia zisizojiweza kifedha. Anaendelea kuandika, kensa ni ugonjwa hatari ambao usipogunduliwa mapema husababisha familia kutumbukia katika umaskini na mwishowe ni mauti. Kulingana na WHO nchini Kenya, kensa ya njia ya uzazi na ile ya utumbo ndizo zinazoongoza. Pia kuna kensa za ubongo, ngozi, damu, mifupa na kadhalika. Maradhi ya saratani yanaweza kutibiwa kwa gharama ndogo, iwapo mgonjwa atafika hospitalini yakiwa katika hatua za mwanzo, limeandika gazeti hilo katika tahariri ya Taifa Leo. Mhariri vilevile anaandika Mtu anaweza kuepuka kupata kansa kwa kuzingatia mambo rahisi. Kwanza ni kuishi katika mazingira safi. Iwapo ni nyumba, kila mara madirisha yawe wazi ili kuingiza hewa safi. Kusiwe na kemikali kama zile za kuua wadudu mashambani kwa muda mrefu. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema Umoja wa Mataifa wafanya uchunguzi wa uwezekano wa kufanyika uvunjaji wa haki za binadamu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya jeshi la Uganda UPDF kufanya mashambulizi nchini humo. Habari yake nyingine inasema madaktari 27 watiwa mbaroni wakati wakijaribu kufanya maandamano kuelekea kwenye majengo ya bunge. Vilevile limeandika malipo kutoka kwa watumiaji barabara mpya magari yote ya abiria kuanza kutozwa mwezi ujao wa Januari nchini Uganda. Haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. haki za watoto katika uislamu bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika uislamu kuanzia leo yaani katika sehemu hii ya 131 ya vipindi hivi pamoja na vipindi kadhaa vijavyo vya mfululizo huu tutazungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili maudhui hii muhimu katika maisha ya wanadamu, hususan watoto wadogo. Wasikilizaji wapenzi, hadi sasa tumeshazungumza mengi kuhusu haki mbali mbalimbali za watoto na namna zinavyolindwa kwa kutumia mikakati na sheria tofauti. Hata hivyo, hadi hivi sasa hatujazungumza kiundani kuhusu haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha ingawa tumekuwa tukiashiria na kugusia kwa mbali suala hilo, hasa tulipozungumzia haki za watoto wa mitaani na za watoto wakimbizi. Kama tulivyosema hivi punde, kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tutajikita katika suala la haki za watoto wanaoishi kwenye mizozo ya vita vya kutumia silaha. Na tunaanza kwa kusema kwamba jamii ya mwanadamu haiwezi kukwepa uhakika mchungu wa athari mbaya zinazotokana na vita na mapigano ya silaha katika historia yote ya mwanadamu. Nam watoto wadogo, wanawake na vizee ndiyo kwa kawaida wanakuwa wahanga wakubwa wa vita na mapigano ya silaha katika historia yote ya mwanadamu. Licha ya kuweko mikataba na nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watu dhaifu katika jamii wakiwemo watoto wadogo, lakini mapigano yanapotokea, mara zote huripotiwa uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu zikiwemo za watoto. Athari za moja kwa moja za vita, viwe vya wenyewe kwa wenyewe au vya baina ya mataifa ni kuhatarishwa usalama, amani na utulivu wa jamii na hupelekea kupotea usalama wa kiafya na wa kiuchumi wa mataifa ya dunia. Ni jambo lililowazi kuwa vita mara zote husababisha maafa mengi ya kimaada, kibinadamu na kiutamaduni. Kuhusu watu, ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba haki zao zinakanyagwa bila ya huruma katika vita. Miongoni mwa haki hizo ni haki ya watoto ya kuishi, haki ya kuishi na familia zao haki ya kuishi katika jamii yenye utulivu, haki ya kupata huduma zinazotakiwa za afya, haki ya masomo na haki nyinginezo nyingi. Zote hizo huathiriwa moja kwa moja wakati wa vita vinapotokea, iwe vya ndani au vya baina ya nchi na nchi, au vinavyoanzishwa na kundi fulani la nchi kadhaa dhidi ya nchi fulani. Sasa suala la kuwatafutia watoto sehemu za kulelewa pamoja na kuwahami, iwe ni wakati wa vita au baada ya kumalizika vita ni wajibu na jukumu la serikali za nchi za dunia. Mara nyingi, wakati wa vita au wakati wa kukimbia maeneo ya mapigano, hutokezea watoto wakapoteza baba au mama zao na jambo hilo lina taathira nyingi mbaya katika maisha ya mtoto. Athari ya kwanza mbaya zaidi ni matatizo ya kisaikolojia yanayotokana na kupoteza baba na mama. Kwa ufupi ni kwamba mustakabali wa mtoto aliyepoteza wazazi wawili unakuwa kwenye kiza totoro. Athari nyingine mbaya ni kukosa chakula kinachotakiwa na kulazimika kufanya kazi kwa ajili ya kukimu maisha yake au kusaidia ndugu zake au kituo anachohifadhiwa. Watoto wanaopoteza wazazi wao wana hali za aina kadhaa. Wengine hupata bahati ya kuwa karibu na familia za wazazi wao na huchukuliwa na jamaa zao kupata malezi. Jambo hilo hata kama haliwezi kuziba kikamilifu pengo la wazazi wao, lakini hupunguza sana ile hali ya upweke na majonzi, tofauti na watoto walioko kwenye mazingira magumu kama ya vita na ambao wamepoteza wazazi wao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni alhamisi tarehe 11 jamadil awal 1443 hijiria sawa na tarehe 16 mwezi disemba 2021 miaka 846 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa hoja nasruddini tusi mwana falsafa mwana hisabati mnajimu na mwanazuoni mkubwa wa kiirani katika mji wa tusi kaskazini mashariki mwa iran katika maisha yake aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yani mahala pa kuangalia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za magharibi. Siku kama hii ya leo miaka ishirini na tatu iliyopita mahakama ya rufaa ya Paris Ufaransa ilimhukumu kifungo na kumtoza faini mwanafalsafa falsafa na msomi mashuhuri wa nchi hiyo Roger Garudi. Kwa kosa eti la kukana jinai dhidi ya binadamu katika kitabu chake cha The Founding Myth of Israel Politics. Katika kitabu hicho, msomi huyo Mfaransa alithibitisha kisayansi na kwa hoja madhubuti kwamba wazayuni walishirikiana na manazi katika vita vya pili vya dunia. Vilevile amethibitisha kwa hoja na ushahidi kwamba kwa shabaha ya kutaka kupata uungaji mkono wa kuunda dola bandia la Israel katika ardhi ya Palestina, wazayuni walikuza na kutia chumvi kupita kiasi jinai zilizofanywa na Adolf Hitler dhidi ya Mayahudi. Katika kitabu cha The Founding Myth of Israel Politics, Profesa Garudi anasema idadi ya Mayahudi milioni sita inayotajwa na wazayuni kuwa waliuawa na Wajerumani katika zama za Hitler imetiwa chumvi kupita kiasi, kwani jamii ya Wayahudi katika kipindi hicho haikuwa kubwa kiasi hicho. Msomi huyo alikamatwa na kuhukumiwa kifungo nchini Ufaransa kutokana na maoni yake, swala ambalo limethibitisha uongo wa madai ya demokrasia na uhuru wa maoni nchini Ufaransa. Katika siku kama leo, miaka 22 iliyopita, kanali ya televisheni ya Sahar ya kitengo cha matangazo ya ng'ambo cha shirika la redio na televisheni la Iran ilianza kazi zake kwa kurusha matangazo ya lugha za Kiarabu, Kiazari, Kibosnia, Kituruki, Kifaransa, Kiingereza na Kiurdu. Televisheni za kanali hiyo zinatayarisha na kurusha matangazo mbalimbali mbali yanayolenga familia katika masuala ya kijamii, kisiasa, filamu, sinema za matukio ya kweli, masuala ya kiuchumi na kadhalika. Vilevile televisheni hizo huakisi habari za matukio mbalimbali mbali ya kieneo na kimataifa na siku kama hii ya leo miaka 30 iliyopita Kazakistani ilijitangazia uhuru baada ya kudhihiri dalili za kusambaratika Urusi ya zamani. Wakazaki ambao wanaunda jamii kubwa zaidi nchini humo na ambao ni kutoka makabila ya Waturki na Wamongoli katika karne ya 17 miladia, waligawanyika katika sehemu tatu za tawala kubwa za kisultani. Mwanzoni mwa karne ya 18 taratibu, waliwekwa chini ya udhibiti wa Warusi, na wakati huo hususan katika karne ya 19 miladia wakazaki hao wakiwa pamoja na watu wa maeneo mengine ya Asia ya kati walijiunga na dini ya Kiislamu. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sote ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru ni wasikilizaji wetu wapenzi. Bwana Abdallah Ali Makajura anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Bwana Idris Madi ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ameandika tupo pamoja na redio Teherani, nasi pia tunakushukuru. Bwana Abdallah Ali Makajura, yeye ni wa Tabora, Tanzania. Bwana Shirali Fanzuru wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anaandika: enyi shirika la kutetea haki za watoto, kuelewa kwenu na kukiri kwenu kwamba mwaka uliopita watoto wa Palestina waliuawa kwa wingi zaidi, lakini bila ya kuchukua hatua kwa waliotenda mauaji ya kimbari, ni kama kwamba na nyinyi mnashiriki katika unyama huo. Anasema uhuru na ukombozi wa Palestina ni majukumu ya kila mmoja wetu na kila mpenda amani duniani. Mwisho wameandika Wazayuni ni wahuni na magaidi wa kimataifa. Kuna maoni yenu mengine. Tunakushukuruni sana Ason Georgi wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mari Lalu wa Zanzibar pia tunakushukuru, kushukuru vile vile Bwana Ibrahimu wa Mtwara, umetuomba tukuunge na tayari tumesha kuunga. Ama sasa ni wakati wa muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameziambia nchi tatu za Ulaya za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani kwamba uungwana ni kuwa na insafu katika mambo yao, na kama nchi hizo zinataka kuwa na ushirikiano na Iran, basi zinapaswa kuonyesha kivitendo insafu na uadilifu. Shirika moja la kutetea haki za watoto limesema kwamba tokea mwaka elfu mbili kumi na nne hadi sasa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja ndio ulioshuhudia umwagikaji mkubwa zaidi wa damu za watoto wa Palestin. Shirika hilo linaitwa Plus 97 2. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa litakutana mjini Jiniva kesho Ijumaa kwa kikao cha dharura kitakachojadili uhalifu wa kivita unaofanywa na pande zinazopigana nchini Ethiopia. Na waziri wa zamani wa habari wa Lebanon aliyejiuzulu hivi karibuni kwa kukosoa vita vya Saudia ya Yemen amesema hajutii msimamo wake. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.