Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi, na malaika pia nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu wa wa ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Ran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Tuliyokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema utawala bandia wa Israel ndio kiini na chimbuko la matatizo ya Asia Magharibi. Rais wa Tanzania asema yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Mahakama ya mwamuru rais wa zamani wa Afrika Kusini arudi gerezani kutumikia kifungo. Hizbullah yasisitiza kuwa Marekani inaongoza na kusimamia vita dhidi ya mukawama Lebanon na Asia Magharibi. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala bandia wa kizayuni wa Israel ni kiini na cha matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Husen Amir Abdullahyan amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ambapo sambamba na kumpa pongezi kiongozi huyo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kuanzishwa harakati ya Hamas amebainisha kwamba mataifa machache ya Kiarabu ambayo yamechukua mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni yamefanya jambo ambalo ni kinyume kabisa na usalama na maslahi ya eneo hili na umma wa Kiislamu. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran ameeleza kuwa harakati ya Hamas iko mstari wa mbele katika harakati za kuikomboa Baitul Muqaddas na kwamba hii leo mukawama ni mhimili muhimu katika kupigania haki za kihistoria za wananchi wa Palestina. Abdullahian amesisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran itaendelea kuunga mkono mukawama na harakati za ukombozi za wananchi wa Palestina. Kwa upande wake, Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amelaani hatua ya baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israeli na akaeleza bayana kwamba hatua hiyo ni utendaji wa kimarekani kizayuni. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Mama Samia Suluhu Hassan amesema hayo leo alipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa wadau wa kisiasa wanaojadili hali ya demokrasia nchini Tanzania. Rais Samia ameyasema hayo baada ya kuombwa na mwenyekiti wa kituo cha demokrasia nchini Tanzania, Zito Kabwe, kumsamehe mwenyekiti wa chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Freeman Mbowe, ambaye kwa sasa anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi na uhujumu uchumi. Rais wa Tanzania amesisitiza kama ninavyomnukuu, demokrasia ni kuheshimu sheria. Uvunjifu wa sheria unavunja heshima, na serikali inashindwa kukuheshimu kusameheana kupo. Rais Samia amesema, nataka nijibu lile ombi la mwanangu, iko hivi, demokrasia ni kuheshimu sheria. Unapoheshimu sheria ndipo demokrasia inapokuwa, lakini pia ndipo inapoleta heshima. Hii ni mara ya kwanza kwa mkutano wa aina hiyo kufanyika tangu Rais Samia kuingia madarakani mwezi Machi mwaka huu, kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Chadema, ambacho ni chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, tayari kimetangaza msimamo wake wa kutohudhuria mkutano huo. Wakati huo huo, Rais Samia amewataka wadau wanaoshiriki mkutano huo wa siku tatu kujadili namna bora ya kufanya mikutano ya hadhara bila kuvuruga amani na kutukanana. Kauli hii ya Rais Samia inaonekana kuleta matumaini mapya kwa vyama vya siasa nchini Tanzania baada ya mikutano ya hadhara kupigwa marufuku. Mahakama Kuu ya Afrika Kusini imemwamuru aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma arudi jela baada ya kufuta uamuzi wa kumtoa kifungoni kwa sababu za kitiba. Uamuzi wa kuifuta na kuitangaza kuwa si ya kisheria hatua ya kumwachia huru kwa sababu za kitiba rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini ambaye ana umri wa miaka 79 umetangazwa leo na jaji Elias Matojane wa mahakama hiyo. Idara ya huduma za urekebishaji ya magereza nchini Afrika Kusini imesema inaopitia uamuzi huo wa mahakama na itatoa taarifa rasmi juu ya suala hilo. Hayo yanaripotiwa huku mfumo wa hisani wa Zuma ukieleza katika ujumbe uliotumwa kwenye mtandao wa Twitter kwamba timu ya wanasheria wa rais huyo wa zamani wa Afrika Kusini itakata rufaa kupinga uamuzi huo wa mahakama kuu. Jacob Zuma ambaye alianza kutumia msamaha wa kuachiwa huru kwa ajili ya kupatiwa matibabu mnamo mwezi Septemba anatumikia kifungo cha miezi 15 kwa kudharau mahakama baada ya kupuuza agizo la kumtaka afike mahakamani kusikiliza kesi ya uchunguzi wa ufisadi iliyokuwa ikimkabili. Mnamo mwezi huo huo mahakama kuu ya Afrika ya Kusini ilitupilia mbali ombi la Zuma la kutaka kubatilishwa hukumu hiyo iliyotolewa dhidi yake. Rais huyo wa zamani ambaye kipindi cha utawala wake wa miaka tisa kilimalizika mwaka elfu mbili na kumi na nane alijikabidhi kwa vyombo vya mahakama Julai saba ili kuanza kutumikia kifungo chake, hatua ambayo ilichochea machafuko mabaya zaidi kuwahi kushuhudiwa kwa miaka kadhaa nchini Afrika Kusini baada ya wafuasi wake kumiminika mabarabarani. Maandamano hayo yaliandamana na uporaji na hisia za hasira za umma za kulalamikia hali ngumu ya maisha na kukosekana kwa usawa kunakoonekana kuendelea baada ya kupita miaka 27 tangu kumalizika enzi za utawala wa wazungu wachache. Zaidi ya watu 300 waliuawa katika ghasia hizo na maelfu ya milki za biashara ziliporwa na kuchomwa moto. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema Marekani inaongoza na kusimamia vita dhidi ya muqawama nchini Lebanon na eneo la Asia Magharibi kwa ujumla. Sheikh Naim Qasim amebainisha kuwa mashambulio na hujuma zilizoratibiwa na zinazofanywa dhidi ya harakati ya Hizbullah, washirika wake na mukawama nchini Lebanon na Asia Magharibi zinasimamiwa na kuongozwa na Marekani. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hizbullah ameeleza kuwa mrengo wa Machi 14 nchini Lebanon na baadhi ya makundi ya kijamii ya nchi hiyo yamekuwa na ushiriki katika hujuma na mashambulio hayo. Naibu Katibu Mkuu wa Harakati ya Mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa ubalozi wa Marekani mjini Beirut umekuwa na mchango mkuu katika hujuma na mashambulio hayo. Ameongeza kuwa Lebanon ambayo inatakiwa na harakati ya Hizbullah ni ile ambayo iko huru na isiyo chini ya udhibiti na uvamizi wa Kizayuni na ambayo haikubali wala kuvumilia hata kidogo utegemezi kwa nchi yoyote ile. Sheikh Naim Kassem amesema pia kuwa mukawama wa Lebanon umezuia kuzuka fitna na kwamba mukawama huo ndio uliowazuia maadui na washirika wao kufikia malengo yao haramu nchini humo. Vilevile, kiongozi huyo wa ngazi ya juu wa Hizbullah ameonyesha kushangazwa na watu wanaopinga mukawama na kuhoji kwamba watu hao wanapaswa kuulizwa kama utawala haramu wa Kizayuni wa Israel utaishambulia Lebanon vipi nchi itajihami na kujitetea na hujuma hiyo. Na Somalia imeendelea kuandamana na ukame licha ya kuwepo mvua katika baadhi ya maeneo. Hayo yamo katika ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu OCHA nchini Somalia, ambayo imeeleza kuwa mvua za hivi karibuni hazitoshi na kwamba ukame umeendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Ian Ridley mkurugenzi mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa misaada ya kibinadamu huko nchini Somalia amesema hali ya ukame imewalazimisha watu kuhama makwao, baadhi wakisafiri umbali wa kati ya kilomita 30 na 40 kutoka maeneo ya mashambani hadi maeneo ya mijini. Afisa huyo wa OCHA ameongeza kusema kuwa kuna hatari kubwa ya kutokea magonjwa kama vile kipindupindu, huku surua ikisemekana kuongezeka miongoni mwa watu walioko kwenye kambi za wakimbizi. Hayo yanajiri katika hali ambayo mwezi uliopita umoja wa mataifa ulitoa taarifa yenye kutahadharisha kwamba ukame unaozidi kuwa mbaya nchini Somalia umesababisha zaidi ya watu milioni mbili kukabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula na maji. Katika upande mwingine, takwimu za mpango wa chakula duniani, WFP, zinaonyesha kuwa zaidi ya watu milioni 270 wana uwezekano wa kukumbwa na ukosefu wa usalama wa chakula katika kona mbalimbali mbali za dunia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu sisitizo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu lazima wa kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika ripoti yake ya 12 kuhusu mchakato wa utekelezwaji azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama, ametangaza kuunga mkono mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja, na akasisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vya upande mmoja vya nyuklia vya Marekani dhidi ya Iran. Aidha, amesistiza ulazima wa Iran kunufaika kiuchumi na mapatano ya JCPOA. Alkadhalika, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuondolewa vikwazo dhidi ya sekta ya mafuta ya Iran kutarahisisha mchakato wa kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Katika ripoti yake ya 11 kuhusu utekelezwaji wa azimio 2231 la Baraza la Usalama, Guteres pia amesema Marekani inafaa kurejea katika mapatano ya JCPOA, huku akiitaka wa Washington iondoe vikwazo dhidi ya Iran. Sisitizo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu kuondolewa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani ambavyo vilirejeshwa baada ya Trump kuiondoa nchi hiyo katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA mnamo Mei mwaka 2018 katika fremu ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran ni kiashiria cha mtazamo wa jamii ya kimataifa kuhusu nafasi hasi ya Marekani katika mapatano ya JCPOA. Marekani imekuwa ikijaribu kuyavuruga au kuyaangamiza mapatano hayo. Katika ripoti yake hiyo ya kila mwaka kuhusu utekelezwaji wa azimio nambari 2231 Guterres ameeleza kuwa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran ni ukiukaji wa wazi wa azimio hilo. Sisitizo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba vikwazo dhidi ya Iran ni kinyume cha sheria ni ishara kuwa pamoja na kwamba Marekani imetumia kila mbinu kushinikiza Umoja wa Mataifa na nchi mbalimbali, si tu kwamba haijaweza kupata uungaji mkono katika mashinikizo dhidi ya Iran bali pia hatua zake zinatazamwa kuwa ni kinyume cha sheria. Pamoja na kuwa serikali ya Trump ilifanya mazungumzo na wakuu wa nchi kadhaa za kundi la nne jumlisha moja na waitifaki wengine barani Ulaya, lakini haikuweza kuwakinaisha waungane na Washington dhidi ya JCPOA na Iran. Max Boot, mwandishi katika gazeti la Washington Post, ameandika makala katika gazeti hilo akisema uamuzi wa Trump wa kujiondoa katika mapatano ya JCPOA ulikuwa maafa makubwa zaidi katika mahesabu ya sera za kigeni baada ya hujuma ya Marekani dhidi ya Iraq mwaka 2003. Pamoja na kuwa utawala wa Trump ulifeli katika malengo yake ya kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu zaidi katika historia, lakini tunaona kuwa utawala wa Biden nao pia unafuata sera hizo hizo zilizofeli kwa matumaini kwamba utailazimisha Iran itii matakwa yasiyo ya, ya kisheria ya Washington. Licha ya hatua hizo za kiuhasama za Washington, Iran imesisitiza suala la kuendelezwa sera zake za mukawama na mapambano ya juu kabisa, na kwamba haitasalimu amri mbele ya mashinikizo na matakwa ya kibeberu ya Marekani. Katika kipindi hiki cha duru ya saba ya mazungumzo ya Viena baina ya Iran na kundi la nne jumlisha moja yenye lengo la kuondolewa vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya Iran, Washington imekuwa ikifuatilia malengo yake yasiyo ya kimantiki dhidi ya Teheran. Marekani imekuwa ikitoa vitisho vya aina mbalimbali mbali kwa lengo la kuilazimisha Iran ikubali matakwa yake. Nchi tatu za Troika ya Ulaya yaani Uingereza, Ufaransa na Ujerumani nazo pia zimekuwa zikifuata Marekani ambayo ni mkiukaji wa JCPOA na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, kwa lengo la kutaka kuonyesha kwamba Iran ndiye mkosa katika mchakato wa mazungumzo, ili yaende kwa maslahi ya Washington. Hii ni katika hali ambayo tukiangazia historia ya mazungumzo ya JCPOA tunaona kuwa Marekani ndiye mkosa na mvurugaji wa mazungumzo hayo. Kwa msingi huo, Iran inasisitiza kuondolewa vikwazo vyote vilivyowekwa wakati wa Trump na hilo liweze kuthibitishwa kivitendo na Iran ili irejee kikamilifu katika kutekeleza majukumu yake kwenye JCPOA. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran baraza Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Tuliomo studioni ni wale wale watangazaji wenu wa kawaida, mimi Ahmed Rashid na mwenzangu Asmahani Ghanima Muhammed. Tunakuombeni mwe nasi hadi mwisho wa kipindi. Leo wasikilizaji wapenzi, tunaanza moja kwa moja na maoni yake Ustadhi Hassan Wasiwasi wa Kigoma, Tanzania, magharibi kabisa mwa nchi hiyo, ambaye ameandika hata kama makafiri wote wataungana kujaribu kuidhoofisha Iran hawatoweza kwa dua za Waislamu duniani. Mungu alisaidia taifa la Iran. Ni mimi Ustadh Hassan Wasiwasi nikiwa Kigamboni, Kigoma, Tanzania. Hapa tuna maoni mengi sana pia kutoka kwa mwanabaraza mwingine, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Tuna maoni aliyotutumia kwa njia ya WhatsApp ya plus 989035065487 na pia kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib .ir. Sijui Tuanze na yepi ya kwenye email au ya whatsapp, Ahmedi? naona tuanze na ya kwenye email, nikimaanisha barua pepe hasa, kwa vile haya ya whatsapp ni mengi, tutayaunganisha yote na kuyasoma kwa muhtasari, baada ya kutoa fursa lakini ya kusoma maoni ya wanabaraza wengine baadaye kwenye kipindi hiki. E, pia kwa kuwa maoni yanayotufikia kwa njia ya whatsapp yana nafasi pana zaidi ya kusomwa hewani kila siku katika matangazo yetu ya nyakati tatu tofauti, hivyo nahisi tusome Barua pepe kwanza. Naam, hata katika hii barua pepe tuna maoni kadhaa ya Bwana Shebe ambapo ametutumia chini ya anwani ya maneno ya hikma. Haya ninayosoma hapa anasema, kwa jina la Allah mwenye kunaemesha neema kubwa kubwa na mwenye kunaemesha neema ndogo ndogo, enyi waungwana na wanabaraza wenzangu wa kipindi hiki adhimu cha baraza la wasikilizaji, hebu kaeni mutafakari kwa kina maneno haya niliyokusudia kukwambieni hapa. Ni maneno ya busara anasema, anasema: tazama ilivyo dunia leo, kuna majumba makubwa lakini familia ndogo sana. Kuna digrii nyingi lakini ufahamu ni mdogo sana. Kuna dawa za kila aina lakini afya zetu ni dhaifu sana. Tunajua mambo ya mbali sana, lakini hatujui hali ya ndugu na jirani walio karibu yetu. Bwana Shebe anaendelea kuandika Kipato ni kikubwa sana lakini utulivu wa nafsi na furaha hakuna. Tunajiona tuna akili nyingi lakini hisia za wema hakuna, elimu kubwa sana lakini busara hakuna, mahusiano mengi sana lakini mapenzi ya kweli hakuna. Anasema marafiki wengi wa kila aina lakini si wa kweli, binadamu ni wengi sana lakini hakuna ubinadamu, watoto wengi lakini hawana wema kwa wazazi wao. Dhuluma ni nyingi kuliko uadilifu, matajiri hawana shukurani wala masikini hawana subira. Mwito wake anasema, yatafakari haya uiandaye nafsi yako kwa kukutana na mabadiliko mengi katika maisha yako. Kumbuka hal jazau lihsan illa lihsan, hivi ihsan inaweza kuwa na malipo mengine ghairi ya ihsan? Ni mimi mwana baraza mwenzenu Yahya Hassan Muhammad Shebe, England, Mombasa, Old Town, Kenya. Naam, kwa hakika ni maneno yanayopasa kuyatafakari sana. Maoni yako na maneno yako mengine ya busara uliyotutumia bwana Shebe kwenye barua pepe yetu ya Swahili Radio atayraib to tayari tutayatumia katika vipindi vijavyo tukijaliwa. Tunarejea kwenye maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp kwa kuyatupia jicho maoni yake bwana Sherali Fadheli wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye hapa anaanza kwa kusema kinachofanywa na Marekani kushikilia, akimaanisha kuendelea kubakisha wanajeshi wake huko Iraki na katika eneo la magharibi mwa Asia na mashariki ya Kati ni ugaidi wa kimataifa, kwa kuwa hilo si eneo lao wa Marekani. Anahoji kwa nini hawarudi kwao, nam, kwa nini hawarudi kwao? Ama katika maoni yake mengine, bwana shera alfazl wa Dar es Salaam Tanzania anasema ubaguzi na siasa chafu ni udhalimu na ni uvunjaji wa haki za binadamu, hasa katika kipindi hiki cha pandemic, yaani janga la corona. Anasema, WHO ni wasomi wana wajibu wa kuhakikisha chanjo zinazozalishwa popote duniani zina ubora wake na zinawafikia watu wote duniani kiuadilifu, ili wanadamu wote kwa haraka wapate chanjo. Huo ndio uungwana na ndio binadamu, ameandika. Mimi sasa nayeshika maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, ambaye ameandika walibya alowagombanisha wanamjua, alowaingiza kingi wanamjua. Sasa kazi kwao kusuka au kunyoa. Ule umoja wa nchi za Afrika tuliokuwa tunausikia, anasema wakati wa Gadafi, hivi sasa hautusikii tena. Enyi wa Libya, ifanyeni Libya irudi kwenye hali yake ya zamani. Koseeni tu, anasema kuchagua, mwone si mchawi, mnamjua. Fanyeni tena uzembe, mwone na, maneno mazito ama kuhusu Zanzibar, bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania anasema miezi sita nyuma niliwahi kutembelea Zanzibar, nimejifunza mambo mengi sana ila wanaoibomoa Zanzibar ni wa bara na watu wakuja kutoka mataifa yaliyoendelea kwa madai ya utajiri. Anasema unavaaje kichupi ukatembea sokoni hivi hivi, watu wanakuona hapo, umekusudia kufundisha nini? Kiukweli Zanzibar itajengwa na wazanzibari wenyewe, ameandika mwanabaraza Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania. Ama maoni niliyonayo mimi hapa ni kutoka kwake Kamena Aswale wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika: Allah hazidishe maradufu kusilimu watu wa dini nyingine mbalimbali mbali katika nchi za Magharibi na haswa huko Marekani. Ni mimi fundi Kamena Aswale wa Ujiji, Kigoma, Tanzania. Shukran nam Mimi nayashika maoni yake mwanabaraza bwana Idris mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ambaye ameandika: shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Asante. Tunataka kuongeza maoni na sisi lakini kawaida baraza la wasikilizaji ni la kusoma maoni tu ya wasikilizaji wetu. Ni kweli kabisa Ahmedi, na mimi hapa maoni niliyo nayo yanasema, mimi Yahaya Ali kutoka Tanga, barabara ya, ya kumi na tatu, Tanzania. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ameandika inapaswa kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika ili bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ziweze kusambaa katika soko la bara la Afrika. Naam. Ni maoni mazuri sana. Maoni mengine ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine haye, Bwana Kipala MC Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye ameandika: shukrani Redio Teheran Kimataifa kwa kutuletea habari zilizojificha kama hii y ya, yanayojiri Sudan Kusini hivi sasa. Sudan Kusini haikupaswa kujitenga na ndugu zao wa kaskazini, anaandika lakini, hila za Marekani ndizo zimeifikisha hapo Sudan Kusini Kuigawa Sudan kwa misingi ya udini. Ni mimi Kipala MC Bulemele wa Kirumba jijini Mwanza, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamejam jijini Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni plus 98 903 506 5487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Nashika maoni yake Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameanza kwa kutusalimu anasema, assalamu alaikum wa warahmatullahi wabarakatu. wa wa naendelea kusoma maoni yake. Ahmedi amesema ni aghalabu sana kuona nchi za kiarabu zikikataa Israel. Hongera Kuwait kwa maamuzi yenu magumu dhidi ya meli za Israel na kuzipiga marufuku kutia nanga hapo Kuwait. Hii ni kutokana na maovu makubwa wayafanyayo kwa ndugu zetu wa Palestina. Maneno mazima kabisa hapa hapa. Na maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Habari za asubuhi, watangazaji wetu, unafanya kazi nzuri kwa kupepereshea habari. Mimi naitwa Elston Georgi kutoka Beni, DRC. Naam, tunamshukuru sana msikilizaji wetu huyu kutoka huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ama maoni mengine hapa ni kutoka kwake mwanabaraza Bwana Ali s Idrisa wa Bariadi Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika kiukweli: naomba nitoe shukrani sana kwa uongozi wa Redio Tehran na watangazaji wote, hasa hasa kwa uharaka wenu wa kunihudumia kwa pale ninapokuwa na maoni yangu yaliyoko nje ya ratiba zenu za kawaida za kazi. Anasema kwa kweli huo ni moyo mzuri sana wa kujitolea, shukran sana. Na sisi pia tunakushukuru Bwana Ali S Idris, ukiwa huko Bariadi Tanzania. Maoni niliyoonayo mimi hapa yanasema Mungu ibariki Redio ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ili tuzidi kunufaika. Ni mimi Shafii Said, Kigoma. Shukran sana Bwana Shafii kutoka pande za Kigoma, Tanzania. Naye mwanabaraza bwana Arabi Rashid Ngwinda wa Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania. Tumetoka magharibi, tumekwenda kusini kabisa mwa Tanzania, aetumeingia kusini kabisa kwenye ncha ya tanzania ya Tanzania karibu na Msumbiji. Bwana Arabi Rashid Ngwinda anasema wamarekani wana nini, maana wanaisa kama Siria bila makosa. Ewe Mwenyezi Mungu, lishushe taifa hili la kibeberu, lipotee kabisa. Mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Machui shauri Moyo, anasema Wamarekani wengi wanazidi kuwa Waislamu. Tunamwomba Allah ajaalie jambo hilo lipelekee kupata nafuu ndugu zetu wa Palestina kutokana na jinai na mateso wanayopatiwa na Wazayuni. Amin. Maoni mengine hapa yanasema Siria na Iran ni ndugu wa damu wenye kuwatia kiwewe Wazayuni. Namwomba Allah azidi kutia nguvu udugu huo wa mataifa hayo mawili ya Waislamu. Ni mimi Juma Jai Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Kwa upande wake bwana Yahya Hasani Muhamedi Sheba wa Mombasa nchini Kenya anazungumzia mazungumzo ya nyuklia baina ya Irani na kundi la nne ongeza moja linaloundwa na, na nchi za Uingereza, Ufaransa, Russia, China na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya, akisema nawatakia mazungumzo ya mwafaka washiriki wote wanaozungumzia JCPOA, akikusudia mapatano ya kimataifa ya nyuklia yaliyofikiwa tarehe 14 Julai 2015 baina ya Iran na kundi la tano ongeza moja kabla ya Marekani kutia ulimi puani na kujitoa. Bwana Shebe anasema ni matumaini yangu kuwa mazungumzo hayo yatafanyika kwa insafu na uadilifu, bila kuzionea nchi nyingine na wala kuzipendelea nchi nyingine. Aliyepata basi na apongezwe, na aliyekosea akanywe na aonywe kwa njia ya ustaarabu. Ulimwengu huu utakuwaje? Anaendelea kuhoji iwapo nchi zitajipiga vifua kujilimbikizia vichwa vya nyuklia. Anasema nyuklia itumike kwa kuzalisha nishati na sio kuimarisha silaha za maangamizi. Kuna maoni mengine hapa ya Bwana Shebe lakini yaweka kiporo, nachukua maoni yake Bwana Abdi Juma Hamisi wa Mwanakwerekwe, Zanzibar. Anasema shukran sana kwa kupata sms zenu katika WhatsApp, ingawa redio hatusikii huku tuliko, hatujui sababu ni nini hasa lakini, mnatutumia vipindi na habari, tunashukuru sana. Ni mimi msikilizaji wenu Abdi Juma Hamisi kutoka Marashi ya karafuu meli nne Kwerekwe, Zanzibar. Nam, asante sana Bwana Abdi kwa uh, maoni yako hayo kwa sasa. Na kutokana na sababu ambazo ziko nje ya uwezo wa idhaa ya Kiswahili Radio Teheran ni kwamba hatusikiki katika masafa ya FM visiwani Zanzibar, ingawa katika baadhi ya maeneo yaliyoko karibu na Tanga, wanaweza wasikilizaji wetu kutusikiliza kupitia 105.3 Maarifa FM lakini juhudi zinaendelea kufanyika ili kuhakikisha maeneo yote. Tunasikika vizuri kwa njia ya FM. Hivi sasa tunafanya juhudi za kuwatumia wasikilizaji wetu sauti za vipindi vyetu vya kila siku. Mbali na habari na uchambuzi wa kisiasa, tunasikika pia kwa njia ya intaneti kwenye tovuti yetu ya FM, ni shirika redio, shirika naam. Asanteni sana wasikilizaji wetu wa pensi, na kufikia hapa, muda umeisha kabisa, la nyongeza halipo. Mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu wa studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhamed. Ishini salama haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo, yaani katika sehemu hii ya 131 ya vipindi hivi pamoja na vipindi kadhaa vijavyo vya mfululizo huu tutazungumzia haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili maudhui hii muhimu katika maisha ya wanadamu, hususan watoto wadogo. Wasikilizaji wapenzi, hadi sasa tumeshazungumza mengi kuhusu haki mbalimbali mbali za watoto na namna zinavyolindwa kwa kutumia mikakati na sheria tofauti. Hata hivyo hadi hivi sasa hatujazungumza kiundani kuhusu haki za watoto wanaoishi katika mazingira ya vita na mapigano ya silaha, ingawa tumekuwa tukiashiria na kugusia kwa mbali suala hilo, hasa tulipozungumzia haki za watoto wa mitaani na za watoto wakimbizi. Kama tulivyosema hivi punde, kuanzia leo na katika vipindi kadhaa vijavyo, tutajikita katika suala la haki za watoto wanaoishi kwenye mizozo ya vita vya kutumia silaha, na tunaanza kwa kusema kwamba Jamii ya mwanadamu haiwezi kukwepa uhakika mchungu wa athari mbaya zinazotokana na vita na mapigano ya silaha katika historia yote ya mwanadamu. Nam, watoto wadogo, wanawake na vizee ndiyo kwa kawaida wanakuwa wahanga wakubwa wa vita na mapigano ya silaha katika historia yote ya mwanadamu. Licha ya kuweko mikataba na nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watu dhaifu katika jamii wakiwemo watoto wadogo, lakini mapigano yanapotokea, mara zote huripotiwa uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu zikiwemo za watoto. Athari za moja kwa moja za vita, viwe vya wenyewe kwa wenyewe au vya baina ya mataifa ni kuhatarishwa usalama, amani na utulivu wa jamii na hupelekea kupotea usalama wa kiafya na wa kiuchumi wa mataifa ya dunia. Ni jambo lililo wazi kuwa vita mara zote husababisha maafa mengi ya kimaada, kibinadamu na kiutamaduni. Kuhusu watu, ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba haki zao zinakanyagwa bila ya huruma katika vita. Miongoni mwa haki hizo ni haki ya watoto ya kuishi, haki ya kuishi na familia zao haki ya kuishi katika jamii yenye utulivu, haki ya kupata huduma zinazotakiwa za afya, haki ya masomo na haki nyinginezo nyingi. Zote hizo huathiriwa moja kwa moja wakati wa vita vinapotokea, iwe vya ndani au vya baina ya nchi na nchi, au vinavyoanzishwa na kundi fulani la nchi kadhaa dhidi ya nchi fulani. Sasa suala la kuwatafutia watoto sehemu za kulelewa pamoja na kuwahami, iwe ni wakati wa vita au baada ya kumalizika vita ni wajibu na jukumu la serikali za nchi za dunia. Mara nyingi wakati wa vita au wakati wa kukimbia maeneo ya mapigano, hutokezea watoto wakapoteza baba au mama zao, na jambo hilo lina taathira nyingi mbaya katika maisha ya mtoto. Athari ya kwanza mbaya zaidi ni matatizo ya kisaikolojia yanayotokana na kupoteza baba na mama. Kwa ufupi ni kwamba mustakabali wa mtoto aliyepoteza wazazi wawili unakuwa kwenye kiza totoro. Athari nyingine mbaya ni kukosa chakula kinachotakiwa na kulazimika kufanya kazi kwa ajili ya kukimu maisha yake au kusaidia ndugu zake au kituo anachohifadhiwa taban Watoto wanaopoteza wazazi wao wana hali za aina kadhaa. Wengine hupata bahati ya kuwa karibu na familia za wazazi wao na huchukuliwa na jamaa zao kupata malezi. Jambo hilo hata kama haliwezi kuziba kikamilifu pengo la wazazi wao, lakini hupunguza sana ile hali ya upweke na majonzi, tofauti na watoto walioko kwenye mazingira magumu kama ya vita na ambao wamepoteza wazazi wao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi Jamadi Al Awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 15 mwaka 2021 Miaka 156 iliyopita katika siku kama hii ya leo, makundi ya kwanza ya wahamiaji wa Kihispania yaliwasili Argentina mwaka mmoja baada ya kugunduliwa pwani ya nchi hiyo ya Amerika Kusini. Kuwasili kwa wahamiaji hao ulikuwa mwanzo wa utawala wa Hispania nchini Argentina. Ukoloni wa Hispania huko Argentina ulifikia kikomo mwaka 1917 kufuatia mapambano ya ukombozi ya wananchi wa nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Henry Becquerel Henry, ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya x baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Rontgen, Novemba 8 mwaka 1898. Mwaka 1896 Becquerel aligundua nunurishi inayoweza kuzalisha miali ya eksi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka 1903. Msomi huyo alifariki dunia mwaka 1908, miaka 65 iliyopita. Mwafaka na leo, alifariki dunia Walt Disney, shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na moja nchini Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunukiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji, yani Fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunukiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 15 Disemba 1975, majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi huko Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973, baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia na kukuageni kutoka hapa studio, msikilizaji wetu Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, ametuletea ujumbe hapa kuhusiana na habari ya Tanzania, akisema sadakta, mama yetu Samia, ukiwa kiongozi na huna chuki na mtu yoyote, basi utaona mkono wa Mungu ukikuongoza katika kila jambo ufanyalo. Maoni yake hayo Bwana Yahya Hassan Muhammad almaarufu kwa jina ya ulakabu ya Shebe wa Mombasa, Kenya, akizungumzia kauli ya Rais wa Tanzania aliyotoa katika kongamano au mkutano wa wadau wa kisiasa nchini humo. Naam, wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa utawala bandia wa kizayuni wa Israel ni kiini cha matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ambapo sambamba na kumpa pongezi kiongozi huyo kwa mnasaba wa maadhimisho ya kuanzishwa harakati ya Hamas, amebainisha kuwa mataifa machache ya Kiarabu ambayo yamechukua mkondo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel amefanya jambo ambalo ni kinyume kabisa na usalama na maslahi ya eneo hili na umma wa Kiislamu. Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya, ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema yuko tayari kusamehe na kufungua ukurasa mpya. Mama Samia Suluhu amesema hayo leo alipokuwa mgeni rasmi katika mkutano wa wadau wa kisiasa wanaojadili hali ya demokrasia nchini Tanzania. Mahakama Kuu ya Afrika Kusini imemwamuru aliyekuwa rais wa nchi hiyo Jacob Zuma arudi gerezani baada ya kufuta uamuzi wa, wa kumtoa kifungoni kwa sababu za kiafya. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon Sheikh Naim Kasim amesema Marekani inaongoza na, na kusimamia vita dhidi ya mukawama nchini Lebanon na eneo la Asia Magharibi kwa ujumla na Somalia imeendelea kuandamwa na ukame licha ya kuwepo kwa mvua katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo. Na kwa muhtasari huu, habari za dunia. Upenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutekeni, usiku mwema, asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tune>