Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Ni wakati mwingine tena tunakuwa nanyi wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, bismillahi rahmani rahim, na taraji kuwa mwazima maboheri wa afya popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, na matangazo haya tukiarusha mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam hapa mjini Tehran. Tunaanza matangazo kwa taarifa ya habari na uchambuzi wetu. Kwa mchana huu utatupia jicho mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Afghanistan. Vipindi tutaanza na Sibthain katika Quran na hadithi itakaofuatiwa na sayansi na teknolojia mpya. Tutawaletea pia macho yetu magazetini, tukiangazia habari muhimu ama vichwa vikuu vya habari vyenye kutoa uzito maalum katika magazeti ya leo bila kusahau makala yetu ya leo katika historia, makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele. Usikose kuitegea sikio, na wakumbusha tovuti yetu ni parstoday.com/sw na hali kadhalika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika kupitia redio wa shirika yanasikika kupitia Maarifa FM huko Tanga, Tanzania. Mpendo wa msikilizaji Ufuatilie matangazo haya, tumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutupata na mara kwa mara, na sisitiza peruzi katika tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Mpendwa msikilizaji, utakuta vipindi mbalimbali mbali, makala mbalimbali mbali, ambazo unaweza kujisomea na unaweza kuperuzi pia yourmedia.com, uh, nikimaanisha kwa ajili ya kupata audio na video. Karibuni. <muchos> imetimu sita kamili kwa majira ya hapa Tehran. Naanza kwa vichwa vya habari. WHO yasema kirusi cha korona aina ya Omicron kinaenea kwa kasi duniani. Magaidi wa mtandao wa Alqaida wauawa katika mpaka wa Burkina Faso na Mali. Hatua zimepigwa katika mazungumzo ya Irani na wakala wa IAEA asema Khatib Zadeh, na Boreli asisitiza ushirikiano wa masharti kati ya Brussels na kundi la Taliban. Karibuni habari kamili. Shirika la Afya Duniani, WHO, limetahadharisha kuwa kirusi cha Corona aina ya Omicron sasa kinaenea kwa kasi ambayo haikushuhudiwa katika spishi nyingine, na kuna uwezekano Omicron ikawa tayari imeenea katika nchi nyingi duniani. Dr. Tedros Adhanom, mkurugenzi mkuu wa WHO amesema katika mkutano na waandishi wa habari mjini Jeneva, Uswisi, kwamba nchi 77 duniani zimeripoti kuwa na maambukizi ya kirusi hicho cha Omicron. Tedros Adhanom amewalaumu wale wote wanaokidharau kirusi cha corona na akasema, nina uhakika tumepata somo kuhusu hatari ya virusi hivi. Amesema japokuwa makali na maumivu ya kirusi cha omicron yatakuwa ya kiwango cha chini, lakini kiwango cha maambukizi na idadi ya watu wanaoambukizwa kwa mara nyingine tena vinaweza kuathiri vibaya mifumo ya afya ambayo haijaandaliwa vyema. Dr. Adhanom amebainisha kuwa WHO inaunga mkono kutolewa chanjo za ziada za Covid 19 i madhali ugavi wa chanjo unapewa kipaumbele na kuwa wakiuadilifu wa. Kama ilivyoripotiwa, aina mpya ya kirusi cha korona yani Omicron, kwa mara ya kwanza kiligunduliwa nchini Afrika Kusini. Mamluki mia moja wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Alkaida wameuawa katika operesheni za pamoja kati ya Burkina Faso na Niger katika mpaka wa nchi mbili hizo, jeshi la Bukina Faso jana usiku lilitangaza kuwa magaidi hao waliuawa katika operesheni za pamoja za nchi mbili hizo kuanzia Novemba 25 hadi tarehe 9 mwezi huu wa Disemba. Mamia ya wanajeshi katika mpaka wa pamoja wa Niger na Bukina Faso walishiriki katika operesheni hizo za pamoja. Ripoti zinasema kuwa katika operesheni hizo za pamoja za majeshi ya Niger na Bukina Faso watu ishirini wakiwa na silaha zana za kijeshi na mamia ya pikipiki walitiwa mbaroni na mada za milipuko kumi na tano pia ziliharibiwa. Bukina Faso, Mali na Niger kwa miaka kadhaa sasa zinatatizwa na mashambulizi na hujuma za makundi ya kigaidi. Aidha, kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tano hadi sasa mapigano na mashambulizi ya kigaidi yamesababisha kuuliwa zaidi ya watu elfu moja na mia mbili na wengine zaidi ya milioni moja kuwa wakimbizi. Umoja wa Mataifa umearifu kuwa magaidi waliopo magharibi mwa Afrika mwaka elfu mbili kumi na tisa walisababisha vifo vya watu elfu nne kupitia hujuma na mashambulizi dhidi ya raia katika maeneo mbalimbali. naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran mapema leo amesema kuwa mafanikio yamepatikana katika mazungumzo kati ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA, na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran. Kumradhi, Said Khatib Zade amesema katika maojiani yake na Press TV kwamba mazungumzo kati ya Islami na Grossi yamepelekea kupigwa hatua na kupungua mianya kuhusu maswala yaliyokuwa yakiibua hitilafu kati ya pande mbili. Press TV imeripoti kuwa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema, sitaki kuingia ndani zaidi lakini naweza kutabiri kwamba pande mbili karibuni hivi zitafikia mapatano. Moja ya mambo yanayoibua hitilafu kati ya wakala wa IAEA na Iran ni kuhusu kubadilishwa kamera za uangalizi za wakala huo katika taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran huko Karaji, ambayo imepata madhara baada ya kukabiliwa na hujuma ya kigaidi pande mbili za Irani na IAEA Pande mbili za Iran na IAEA Septemba 12 mwaka huu zilitoa taarifa ya pamoja na kuafikiana kuhusu huduma zinazopaswa kufanya katika kamera hizo na kubadilishwa kadi za kumbukumbu za vifaa vilivyoainishwa. Hata hivyo, wakala wa kimataifa wa nishati atomiki umeenda mbali zaidi na kutaka kufungwa kamera mpya za ukaguzi, jambo ambalo limepingwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja Ulaya amesema udharura wa kuwepo ushirikiano na kundi la Taliban, kuna udharura wa kuwepo ushirikiano na kundi la Taliban, lakini ushirikiano huo unapaswa kufanyika kwa masharti. Joseph Borrell ambaye alikuwa akizungumza na waandishi wa habari amesema kuwa mwezi Septemba Umoja wa Ulaya uliainisha masharti matano kwa ajili ya kushirikiana na kundi la Taliban na kwamba kundi hilo linapaswa kupiga hatua katika uwanja huo. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kushirikiana na Talibani ni jambo la dharura, na wakati huo huo ameongeza kuwa mtazamo huo hauhalalishi kundi hilo. Tarehe tatu Septemba mwaka huu mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya waliainisha mambo matano ambayo yatakuwa msingi wa ushirikiano kati ya Umoja wa Ulaya na kundi la Taliban: kuundwa serikali shirikishi ya kitaifa, kuruhusu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Ulaya na kuheshimu haki za binadamu, hususan haki za wanawake. Utawala wa katiba na uhuru wa vyombo vya habari ni kati ya misingi hiyo mikuu iliyoainishwa na mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya. Borel amesistiza kuwa Umoja wa Ulaya utapanua ushirikiano wake na waitifaki wake wa Asia ya Kati na kwamba Afghanistan pia ina umuhimu katika uwanja huo. Umoja wa Ulaya umeainisha masharti hayo kwa ajili ya kushirikiana na kundi la Taliban linaloongoza huko Afghanistan, katika hali ambayo nchi hiyo sasa inakabiliwa na mgogoro wa kibinadamu na serikali ya umoja wa falme za kiarabu imarati imeamua kusimamisha mazungumzo yake na marekani kuhusu makubaliano ya kununua ndege za kivita aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni 23 shirika la habari la irna limeripoti kuwa miongoni mwa hitilafu za karibuni kabisa zilizojitokeza katika uhusiano wa nchi za kiarabu za ghuba wajemi na marekani ni ile ya uamuzi uliochukuliwa na Imarati wa kusitisha kununua ndege hamsini za kivita za kisasa kabisa aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni ishirini na tatu. Afisa mmoja wa ngazi ya juu Imarati amesema Abu Dhabi iliarifu Marekani kwamba itasimamisha majadiliano kati ya kununua ndege hizo za kivita. Makubaliano hayo ya dola bilioni ishirini na tatu yangejumuisha pia ununuzi wa droni na zana nyingine za kisasa za kijeshi. Serikali ya rais wa zamani wa Marekani Donald Trump mwaka uliopita ndio ilianza mchakato wa kuiuzia Imarati ndege za kivita za F35 baada ya Budhabi kuanzisha uhusiano rasmi na utawala wa kizayuni wa Israel. Hata hivyo, mikataba hiyo ya ununuzi wa silaha imekuwa ikichunguzwa sana tangu kuingia madarakani serikali ya sasa ya Marekani chini ya uongozi wa rais jo biden mbali na kuziwekea vizuizi nchi za kiarabu za ghuba wajemi katika maswala ya silaha serikali ya biden inasema ina wasiwasi kwamba hatua ya imarati ya kutumia teknolojia ya 5g ya huawei itazidisha hatari ya kufichuliwa taarifa nyeti kwa serikali ya china na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tovuti yetu asdcmsw, tembelea mpendwa msikilizaji. Na sasa tunaletia uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema, mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Afghanistan <mulia> Afisa mmoja wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP amesema mgogoro wa kibinadamu nchini Afghanistan ni wa aina yake na haujawahi kushuhudiwa. Mary Ellen Mac Groti, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP nchini Afghanistan anasema kuwa katika kipindi cha miaka ishirini ya shughuli zake na shirika hilo hakuna wakati ambao alishuhudia kudhihiri na kuchukua wigo mpana namna hii mgogoro wa kibinadamu na kasi yake ya ajabu kama hii nchini Afghanistan. Akizungumza na vyombo vya habari, Bi Mary Ellen McGrath amesema ukame na vita vya hivi karibuni nchini Afghanistan vimefanya nchi hiyo iwe katika hali ya kukabiliwa na mawimbi makali ya tsunami ya umasikini. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa linakadiria katika mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili kuwapatia msaada wa chakula raia takribani milioni ishirini na tatu wa Afghanistan. Nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi na kijamii baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kuidhibiti tena Afghanistan, hatua ambayo ilifuatiwa na baadhi ya mataifa wa hisani kuikatia misaada na hata kuiwekea vikwazo nchi hiyo. Katika kipindi cha miezi minne iliyopita ambapo wanamgambo wa Taliban wamekuwa wakitawala nchini Afghanistan, asasi mbalimbali za kimataifa likiwemo shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP zimeonya mara kadhaa kuhusiana na uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu nchini humo. Matamshi ya Bi Mary Ellen McGrot, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja wa Mataifa nchini Afghanistan, kwamba katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita hakujawahi kushuhudiwa mgogoro mpana na wenye kasi nchini humo kama ilivyo hivi sasa, kwa namna fulani ni kengele ya hatari kwa jamii ya kimataifa. Tajriba inaonyesha kuwa kila mara nchi fulani katika eneo lolote la dunia inapokumbwa na mgogoro basi athari zake huyakumba pia mataifa jirani na nchi hiyo, nchi za eneo na hata jamii ya kimataifa. Kwa msingi huo basi indhari ya mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja wa mataifa WFP nchini Afghanistan kuhusiana na kutokea mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo ambayo imezusha wasiwasi kwa asasi hiyo na jumuiya zingine za kimataifa. Kuhusiana na kadhia hii, inapaswa kuifanya jamii ya kimataifa kuliweka suala hilo katika ajenda zake kuu. Hatua hiyo itaifanya jamii ya kimataifa kuandaa mikutano na makongamano ya pamoja ya kuisaidia Afghanistan ambayo kupitia kwayo kupatikana njia za utatuzi. Ili kupatikana utatuzi huo, kuna haja ya kufanyika uchunguzi na tathmini ya kielimu nchini Afghanistan kupitia kuunda kamati ya utekelezaji ambayo itakuwa na jukumu la kuyafanyia kazi maamuzi yatakayopasishwa na mikutano ya kimataifa kuhusu Afghanistan. Kukatwa misaada baada ya wanamgambo wa Taliban kuingia madarakani nchini Afghanistan, kusimamishwa ushirikiano wa mataifa mbalimbali na serikali ya Taliban baada ya kuangushwa serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Muhammad Ashrafu Ghani kushikiliwa fedha za Afghanistan na Marekani kuporwa mali asili za nchi hiyo na vilevile kuongezeka hatari dhidi ya uchumi wa taifa ni miongoni mwa sababu kuu na za kimsingi ambazo zimeisukuma Afghanistan upande wa mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa. Na wakumbusha tena wapendo wa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday com scw swahili radio at irib ir. Nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Sibtayn katika Qur'an na hadithi. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni mubashara kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 36 ya kipindi hiki cha Sibtayn katika Qurani na Hadithi ambacho huwa kinazungumzia sifa, fadhila na utukufu wa wajukuu wawili wa Mtume mtukufu ambao si wengine bali ni imamin al Hasan na Alhusein alaihim wassalam. Ni matumaini yetu kuwa kama vilivyokuwa vipindi vilivyopita, kipindi hiki pia kitatunufaisha sote kutokana na yale tutakayoyasikia humo. Karibuni. Wajukuu wawili hawa walipendwa sana na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam na kunufaika pakubwa na upendo wake mtakatifu wa kinabii, kwa sababu yeye ni maasumu katika hali na vipaji vyake vyote vya kielimu, kiakili, kimaarifa na katika roho, nafsi, ibada na miamala yake na watu. Haikutoka kwake ila haki na heri, na matendo yake yote matukufu yalikuwa kwa ajili ya utiifu na kupata radhi za Mwenyezi Mungu mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, huyu ndiye Mtume mwongozaji sallallahu alaihi wasallam, ambaye aliwapenda sana wanawe Hasan na Husein kwa sababu walikuwa nuru na mwanga wa Mwenyezi Mungu na waliotokana na binti yake mtoharifu Fatima Azzahra na mwana wa ami yake ndugu walii mrithi na nafsi yake Mtume Alimam Ali alaihi salam kama inavyosheria wazi ukweli huo aya ya Almubahala, wajukuu wawili hao walimrithi babu yao katika sifa zake zote njema na toharifu, na vilevile katika uimamu na uwasii ambao ni uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu. Je, ni vipi mtume wa Allah subhanahu wa ta'ala, mwenye hisia takatifu na laini zaidi, atakosa kuwa na shauku juu ya wawili hao wema alaihimassalam? Sheikh atarikhi At anamnukuu katika kitabu cha almuntakhab umu lmuminin Umu Salama akisema kwamba siku moja alikuwa na mtume mtukufu ambapo Husein, ambaye wakati huo alikuwa mtoto wa miaka mitatu na miezi kadhaa, alifika mahala hapo, naye mtume sallallahu alaihi wasallam akamkaribisha kwa kusema karibu kipenzi changu na tunda la moyo wangu. Walipokuwa wakitembea, Husein alimrukia kifuani mtume mtukufu naye kidogo akawa amepunguza mwendo wake. Umusalama akahisi kwamba mtume alikuwa amechoka na akaamua amtake Husein ateremke kutoka kifuani kwa babu yake. Hapo mtume akamwambia, mwache ewe Umusalama, atateremka atakapotaka kufanya hivyo mwenyewe. Elewa kwamba mwenye kumdhuru hata unywele mmoja huwa amenudhuru mimi. Ibn Asakir ameandika katika kitabu cha Atarikh Addimashq, Hakim Naisaburi katika Mustadrak ala Sahihain, Ibn Kathir katika Albidaya wa Nihaya na wasomi wengine wengi kwamba Mtume alikuwa akiwatengea Hasan na Husein alayhim assalam wakati maalum wa kucheza nao. Hadithi kuhusiana na swala hili pia imenukuliwa na Alkhawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktallhusein alaihi ssalam kupitia Abu Hureira. Abu Hureira anasema katika hadithi hiyo kwamba Mtume alishika mikono ya Hasan na Husein alayhimasalam, na kuwaambia wapande juu. Walipopanda kwenye miguu yake mitakatifu, Mtume mtukufu aliwanyanyua hadi kifuani kwake, na kisha kuwambia wafungue midomo yao na kisha akaibusu, huku akiwa anasema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika mimi ninawapenda wawili hawa, hivyo wapende. Kuna hadithi katika kitabu cha Durrul Manthor, cha Hafidh Assuyuti, Ashafi, Swahih Arramzi, Sunan Nasai na vingine vingi inayosema kuwa siku moja mtume sallallahu alaihi wa sallam alikuwa akihutubu msikitini. Ghafla Hasan na Husein alaihim assalam wakawa wameingia msikitini hapo, huku wakiwa wanachechemea. Mtume alisikia kilio chao na kuteremka haraka kutoka kwenye mimbar kwenda kuwachukua, ambapo aliwabeba na kuwapakata, kisha akarudi nao kwenye mimbar na kuwahutubu watu kwa kusema enyi watu, niliwaona watoto hawa wakiwa wanatembea kwa kuchechemea, nami sikuweza kusubiria hilo, na nikakatisha hotuba yangu ili kwenda kuwabeba. Kisha alisema, watoto wetu ni maini yetu yanayotembea duniani. Na hayo yote wapenzi wasikilizaji, ni mambo yanayotoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye ni maasumu na aliyekingwa kufanya dhambi. Vitendo hivyo vyote vinathibitisha wazi kuwa wajukuu wawili hawa wa mtume wana hadhi na nafasi muhimu na tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa aali wasallam. Vinatuthibitishia kwamba Mwenyezi Mungu amewatengea nafasi ya juu kiuongozi ambayo inapaswa kuzingatiwa na kuheshimiwa na Waislamu wote. Je, kuna dalili yoyote ya kuthibitisha hilo? Allama Majlisi anasema katika kitabu cha Biharul Anwar kutoka katika kitabu cha Kifayatul Athar cha Al-Khazaz kwamba siku moja Hasan na Hussein waliugua, naye mtume sallallahu alayhi wa salam akawa amehuzunishwa sana na hali yao. Aliamua kwenda kuwatembelea, na baada ya kuwachukua na kuwabusu, alinyanyua mbinguni mikono yake mitakatifu na kuombea dua ifuatayo ya kuwakinga na shari na mabaya. Ewe Mola mlezi wa mbingu saba na vilivyo chini ya kivuli chake, Mola mlezi wa pepo na vinavyopeperushwa nao, ewe Mola mlezi wa kila kitu, wewe ndiye wa kwanza na hakuna kilichoko kabla yako, wewe ndiye wa batini, yaani ndani na kina, na hakuna kilichoko ndani zaidi yako. Wewe ni mola wa Jibril, Mikael na Israfil, na mungu wa Ibrahim, Ishaq na Yaqub, na kuomba uwape afya na salama yako, uwaweke chini ya ulinzi na usimamizi wako, na uwaepushe na maovu na mabaya, kwa baraka na rehma zako. Kisha Mtume mtukufu aliweka mkono wake mtukufu juu ya bega la Alhasan alaihi ssalam na kumwambia, wewe ni imamu na mtoto wa walii wa Mwenyezi Mungu. Kisha akaweka mkono wake mtukufu kwenye mgongo wa Alhusein alaihi ssalam na kumwambia wewe ni imamu na baba wa maimamu tisa wema watakaotokana na kizazi chako. Watisa wao ndiye atakayekuwa kiongozi wao wa mwisho, yaani kiongozi wa zama. Mwenye kushikamana na nyinyi na maimamu katika kizazi chenu atakuwa pamoja nasi siku ya Kiama na pamoja nasi peponi katika safu zetu. Hivi ndivyo mtume mtukufu sallallahu alaihi waali wasallam alivyojali kulinda na kuwazingatia sana wajukuu wake wema Alhasan na Alhusein alaihim assalam, ambao aliwachukulia na kuwataja kuwa maua mawili ya moyo wake mtukufu. Alijali na kuwazingatia sana pia kutokana na kuwa walikuwa mawalii na warithi wa ujumbe wake wa mbinguni baada ya baba yao mpendwa Alimam Ali alaihi ssalam. Wao ndio waliobeba mzigo wa kueneza ujumbe wake wa mbinguni na kulinda dini tukufu ya Mwenyezi Mungu, hadi walipouawa wa shahidi kwenye njia hiyo. Sheikh Saduq, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema katika kitabu chake cha Amal kwamba kabla ya kuaga kwake dunia mtume mtukufu alikutana na ahlubaitu wake yaani, Ali Fatima, Hasan na Husein na kusema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe unajua kwamba hawa ndio ahlul baiti wangu na ambao ndio watukufu zaidi kwangu, hivyo mpende mwenye kuwapenda, mchukie anayewachukia, wasaidie na kuunga mkono wale wanaowasaidia na kuunga mkono, kuwa adui wa wale wanaowafanyia uadui, wanusuru wanaowanusuru, na watakase kutokana na uchafu wote, wakinge kutokana na dhambi na waimarishe kupitia roho yako takatifu. Kisha alimuusia Ali kuhusu Fatima na watoto wake wawili kwa kusema: ewe Ali, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, nuru ya jicho langu na tunda la moyo wangu. Kinachomkasirisha yeye hunikasirisha mimi, na kinachomfurahisha yeye hunifurahisha mimi pia. Ama Hasan na Husein, wao ni watoto na maua yangu mawili. Wao ni mabwana wa vijana wa peponi, wanapaswa kuwa mfano wa macho na masikio matukufu kwako. Kisha mtume mtukufu alinyanyua juu mikono yake na kusema: Allahumma, shuhudia ya kwamba ninampenda anayewapenda, kumchukia anayewachukia, ni salama kwa anayekuwa salama kwao, yaani anayewadhaminia usalama na amani, ntapiga vita anayewapiga vita, kuwa adui wa anayewafanyia uadui na kuwa rafiki wa anayewanyoeshea urafiki. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapojaaliwa kukutana tena juma lijalo, hatuna la ziada ila kukuwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Shukrani sana Hussein Hassan kwa kipindi hicho. Na bado mko nasi, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran, tunawaletea sasa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu, wapendwa wasikilizaji, ninalianza kwanza kabisa kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo polepole, mguu ndani, nje CCM. CCM yaanza kujipanga vikao vya juu, makada wasisitiza awapishe wasomi, waionya neki kuto kurupuka waipa njia za kupita kufikia uamuzi kutoka mwananchi vilevile vile tunasoma koti yapokea maelezo ya onyo mikataba mipya ya madini yaibua wadau dereva ajali iliyoua kumi asimulia alivyokoka shahidi amdai saba ya fedha zake kotini na mwananchi lang'ara ripoti ya uchaguzi mkuu ishirini ishirini hayo yakiwa ni kutoka katika gazeti la Mwananchi Jumatano ya leo. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika watoto ishirini na tatu wenye matatizo ya moyo wapatiwa matibabu JKCI. Kipaumbele cha serikali ya Rais Samia ni kukuza sekta ya elimu. Mwigulu asema serikali ya awamu ya sita itapambana na kuboresha elimu kwa asilimia kubwa, changamoto zote zinazoikabili sekta hiyo itahakikisha kila mtoto atapata elimu bila vikwazo kwa kutoa elimu bila malipo huku mazingira ya shule kuboreshwa nchi nzima, kutoka Mwananchi. Aidha, tunasoma hivi kina Mbowe wangu kiapua, mahakama yatupilia mbali hoja zote tisa za upande wa utetezi, yakubali kupokea maelezo ya ushahidi upande wa mashtaka serikali yajipanga kuzalisha megawati elfu moja, mia moja za umeme jua ifikapo elfu mbili na ishirini na tano na wizara ya afya yaanzisha utaratibu wa watumishi wake kujipima gazeti la nipashe lina habari kuu isemayo warioba aibua kasoro uchaguzi ataka zijadiliwe kupata uvumbuzi asema tcra msajili magazeti wamepewa nguvu kubwa. Mbali na habari hii kuu, gazeti ya Nipashi aidha limeandika mapingamizi utetezi kesi Mbowe ya kwama, kada CCM awakosoa Bolembo na Polepole, usafirishaji gundi nje waruhusiwa, chanjo mbili korona, chanjo mbili mpya korona kuwasili nchini na kuna habari inayosomeka Shahidi nilimuuzia Sabaya shangingi kwa milioni sitini. Na hoja nne ACT Wazalendo mkutano na rais Samia nchini Kenya. Gazeti la Taifa Leo limeandika atakayeingia Ikulu mwaka ujao kukumbana na changamoto tele za kiuchumi, kiutawala na kijamii. Mwandishi anafafanua mrithi wa Uhuru kubeba zigo zito: kudhibiti deni la kitaifa la shilingi trilioni 8.8, kukamilisha miradi iliyokwama inayoendelea, kupunguza gharama ya juu ya maisha, kuziba mianya ya ufisadi, kutatua mzozo na Somalia kuhusu bahari, kusaidia mamilioni ya vijana kupata ajira na kurejesha heshima kwa maamuzi ya koti na utawala wa sheria. Mbali na habari hizi Gazeti la Taifa Leo vilevile limeandika: muhalifu aua mwenzake kimakosa; Museveni awinda waini kwa jeshi; Kiraitu aambia watu wagema wasahau rais; na auba azidi kupoteza ladha ugani; mwanasoka avuliwa cheo cha naodha wa Arsenal. Kuipata kwa kina habari hii, mpendo msikilizaji, nenda hadi ukurasa wa ishirini wa Taifa Leo gazeti la Star la Kenya limeandika wabunge na magavana wa kaunti kuongezewa pakubwa mishahara yao. Gathungu asema mamlaka ya kusimamia huduma za nishati na petroli Kenya ya kaidi agizo la Uhuru. Uingereza inatazamia kuziondoa katika orodha nyekundu nchi zote kumi na moja. Angola, Botswana, Eswatini, Lesoto, Malawi, Msumbiji, Namibia, Nigeria, Afrika Kusini, Zambia na Zimbabwe zimewekwa katika orodha nyekundu ya Uingereza. Raia wa nchi hizo hawaruhusiwi kufanya safari nchini humo baada ya nchi hizo kuathiriwa na aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron. Kenya, ambayo mapema mwaka huu iliorodheshwa na Uingereza katika orodha hiyo, iliondolewa mwezi Oktoba. Mbunge wa Bahati Kimani Ngunjiri amemkosoa rais Uhuru kwa kuvunja itifaki wakati wa sherehe za siku ya Jamhuri kwa hatua yake ya kumruhusu kiongozi wa ODM Raila Odinga kuzungumza. Na gazeti la The Star la Kenya leo Jumatano litamtangaza shaksia wake wa mwaka, yaani The Star person of the Year, ambaye ametoa mchango na kuathiri pakubwa maisha ya Wakenya. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Karibuni. Shirika moja la kisayansi nchini Iran ambalo limeunda roboti za kufanya kazi ya upasuaji katika mwili wa binadamu sasa limefanikiwa kuuza roboti hiyo nchini Indonesia. Ali Ridha Mirbakeri, muundaji wa roboti ya Sina, anasema roboti hii ya upasuaji ina uwezo wa kufanya upasuaji kupitia mikono yake miwili ya kiroboti kando ya roboti hiyo kuna skrini inayoonyesha namna upasuaji unavyofanyika. Anasema roboti hiyo ina jointi kumi na sita ambazo zinatumika katika kazi hiyo ya upasuaji. Bwana Amin Bagheri anaongeza kuwa Indonesia sasa imeafiki kutumia roboti hiyo ya Iran ya kufanya upasuaji. Anasema kuwa Iran sasa inaweza kutumia fursa hiyo kuuza roboti zake za upasuaji katika nchi za kusini mashariki mwa Asia maarufu kama ASEAN. Ikumbukwe kuwa mwezi Juni, Iran ilitangazwa kuwa nchi ya pili duniani ambayo ilitumia roboti iliyoongozwa kwa mbali kufanya upasuaji. Katika mbinu hii, roboti inakuwa sehemu tofauti na daktari mpasuaji ambaye anaiongoza akiwa eneo la mbali. Upasuaji huo ulifanyika mjini Teheran katika hospitali ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu wa marehemu, kwa kutumia roboti ambayo ilimfanyia upasuaji mnyama. Daktari mpasuaji aliyekuwa akiongoza roboti hiyo alikuwa katika hospitali ya Sinaa iliyo umbali wa kilomita saba kutoka hospitali hiyo. Roboti hiyo ambayo imeunganishwa na chombo kilicho mbali kinachoongozwa na mwanadamu ni ya kisasa kabisa na imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi chache duniani zenye teknolojia hii. Shirika la Umoja wa Mataifa la Afya duniani WHO limewashauri wale wote waliougua covid-19 na kupona kutochangia damu, hususan wagonjwa wanaougua covid-19 kwa kuwa tafiti zinaonyesha damu hiyo haimsaidii mgonjwa. Ushauri huo umetolewa na WHO baada ba ya jopo lake la kimataifa la wataalamu wa miongozo kuchambua matokeo ya majaribio 16 yaliyohusishwa wagonjwa 16,236 ambao wana maambukizi lakini hawako mahututi na wale wagonjwa wa covid-19 walio mahututi. Ingawa hatua za awali za utafiti huo zilionyesha matumaini, lakini utafiti wa sasa unaonyesha dhahiri kuwa mtu aliyeugua na kupona covid-19 akimwongezea damu mgonjwa anayeugua sasa covid-19 haimsaidii kupata nafuu wala kupunguza uhitaji wake wa kuwekwa kwenye mashine ya kusaidia kupumua. Na zaidi ya yote, unaongeza gharama na kuchukua muda mrefu kumwekea damu mgonjwa. Ni kutokana na ukweli huu ndiyo maana WHO imepinga vikali matumizi ya damu kwa mtu aliyeugua na kupona kuwe wa wagonjwa wanaougua sasa wasio mahututi na wale walio mahututi, isipokuwa tu damu hiyo inaweza kutumika katika muktadha wa kufanya majaribio yaliyodhibitiwa bila mpangilio kwa kitaalamu kifahamika kama RCT. Jopo kima la kimataifa la kutoa miongozo ni muhimu katika hali ambazo utafiti unatakiwa kufanyika haraka ili matokeo yake yaweze kusaidia, kwa mfano majanga yanayojitokeza kama COVID-19. Miongozo hii huruhusu watafiti kutoa matokeo mapya ya kazi zao walizotafiti awali na wataalamu wenzao kuzipitia na kutoa muhtasari kadiri taarifa mpya zinavyopatikana ili, jopo kutoa mapendekezo hayo linazingatia mkusanyiko wa mambo kadhaa kama vile ushahidi unaotathmini manufaa na madhara yanayohusiana na utafiti, suala la maadili na maendeleo, pamoja na kuangalia iwapo matokeo hayo yana uwezekano wa kutumika. Usumbufu ulioletwa na janga la COVID-19 umesababisha ongezeko kubwa la visa vya ugonjwa wa malaria na vifo kati ya mwaka 2019 na 2020. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Hata hivyo janga kubwa lilotabiriwa uh, na WHO halijatokea kwa mujibu wa Daktari Pedro Alonso, mkurugenzi wa mpango wa kimataifa wa malaria katika shirika la WHO, akizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti ya kila mwaka ya WHO kuhusu malaria huko Geneva, Uswisi. Usumbufu wa wastani katika utoaji wa huduma za malaria umechangia visa vya malaria milioni 14 na vifo 69,000. Thuluthi mbili ya vifo 47,000 vya ziada vya malaria vimetokana na kusitishwa kwa utoaji wa huduma za kinga, utambuzi na matibabu ya malaria wakati wa janga la COVID-19. Mwanzoni mwa janga hilo WHO ilikadiria kuongezeka maradufu kwa vifo vya malaria katika nchi za afrika kusini mwa jangwa la Sahara na hali kuwa mbaya zaidi, lakini uchambuzi wa ripoti hiyo iliyotolewa hivi karibuni umegundua kuwa kulikuwa na ongezeko la asilimia 12 la vifo katika ukanda huo kati ya mwaka 2019 na 2020. Ujumbe wa kwanza ni habari njema. Shukran kwa juhudi za haraka na ngumu, tunaweza kudai kwamba dunia umefaulu kuepusha hali mbaya zaidi na janga la vifo vya malaria, amesema Dr Alonso. Uh, hata hivyo amesema, uh, ripoti imegundua kuwa ni asilimia 58 tu ya nchi zilikamilisha kampeni zao zilizopangwa za kusambaza viendarua vilivyotiwa dawa za kuzuia mbu ITNs mwaka 2020, huku nyingi zikikabiliwa na ucheleweshaji wa huduma hii muhimu. Duniani kote asilimia 72 ya ITN zote zilizopangwa kusambazwa zilikuwa zimesambazwa kufikia mwisho wa mwaka 2020. Na mwaka jana 2020, kati ya nchi 65 zilizojibu, nchi 37 zimeripoti usumbufu wa karibu asilimia 5 hadi 50 wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria. Kufikia 2021, nchi 15 ziliripoti usumbufu wa asilimia 5 hadi asilimia 50 na nchi 6 ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi. Mwaka jana elfu mbili ishirini, kati ya nchi sitini na tano zilizojibu nchi thelathini na saba ziliripoti usumbufu wa karibu asilimia tano hadi hamsini wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria kufikia elfu mbili ishirini na moja nchi kumi na tano ziliripoti usumbufu wa asilimia tano hadi asilimia hamsini na nchi sita ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi. Ripoti hiyo inaonya kuwa hali bado ni ya mashaka haswa katika ukanda wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Muunganiko wa vitisho katika eneo hilo unaleta changamoto katika juhudi za kudhibiti magonjwa ikiwemo ma malaria. Changamoto zingine ni pamoja na mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uh, Guinea, migogoro ya silaha na mafuriko. Wakati huo huo ripoti hiyo inasisitiza kwamba janga la COVID-19 halijaisha na kasi ya kufufua uchumi haina uhakika. Bila hatua za haraka zilizoratibiwa vyema, malengo makuu ya mwaka 2030 yakiwemo ya mkakati wa kiufundi wa WHO kuhusu malaria hayatotimia na mafanikio yaliyopatikana yanaweza kupotea. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na tuliokuandalia ni leo. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia Leo ni Jumatano tarehe kumi Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na disemba 15 mwaka 2021. Miaka 156 iliyopita katika siku kama hii ya leo, makundi ya kwanza ya wahamiaji wa Kihispania yaliwasili Argentina mwaka mmoja baada ya kugunduliwa pwani ya nchi hiyo ya Amerika Kusini. Kuwasili kwa wahamiaji hao ulikuwa mwanzo wa utawala wa Uhispania nchini Argentina. Ukoloni wa Uhispania huko Argentina ulifikia kikomo mwaka 1917 kufuatia mapambano ya ukombozi ya wananchi wa nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Henry Becquerel, Henry ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya x baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani Wilhelm Conrad Lontgen Novemba 8 mwaka 1898. Mwaka 1896 Baccolel aligundua nunurishi inayoweza kuzalisha miali ya eksi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa Kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka 1903. Msomi huyo alifariki dunia mwaka 1908, miaka 65 iliyopita. Mwafaka na leo alifariki dunia Walt Disney, shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na moja nchini Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunikiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji, yani fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunikiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 15 Desemba 1975, majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi huko Sahara Magharibi, iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973, baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kosida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha kuwa kirusi cha korona aina ya Omicron sasa kinaenea kwa kasi ambayo haikushuhudiwa katika spishi nyingine, na kuna wezekano Omicron ikawa tayari imeenea katika nchi nyingi duniani. Mamluki mia moja wenye mfungamano na kundi la kigaidi ya Alkaida wameuawa katika operesheni za pamoja kati ya Burkina Faso na Niger katika mpaka wa nchi mbili hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran, mapema leo amesema kuwa mafanikio yamepatikana katika mazungumzo kati ya Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, na Muhammad Islami, mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema udharu, kuna udharura wa kuwepo ushirikiano na kundi la Taliban, lakini ushirikiano huo unapaswa kufanyika kwa masharti. Na serikali ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati imeamua kusimamisha mazungumzo yake na Marekani kuhusu makubaliano ya kununua ndege za kivita aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni ishirini na tatu. Miongoni mwa hitirafu za karibuni kabisa zilizojitokeza katika uhusiano wa nchi za kiarabu za ghuba ya Uajemi na Marekani ni ile ya uamuzi uliochukuliwa na Imarati wa kusitisha kununua ndege hamsini za kivita za kisasa kabisa aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni zipatazo 23. Nawashukuru wote walioshiriki katika matangazo hayo, nawashukuru na wote ambao wameweza kuwa nami hadi tamati na wageni, nikwatakia mchana mwema.