Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamthibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo, kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka? Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa habari, mtasikiliza kipindi cha Sebtain katika Qurani na Hadithi. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya ambacho huzungumzia uh, bidhaa mpya na muhimu zilizotengenezwa au kubuniwa na wanasayansi hapa nchini Iran na katika maeneo mengine ya dunia. Baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kanda ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. <tune> Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran, na karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Chanjo ya fiza imebainika kudhoofika nchini Afrika Kusini katika kukabiliana na, na uh, virusi vya korona. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walioko Uganda wameanza kurejea makwao. Thuluthi moja ya wananchi wa Marekani wamesemekana kwamba hawana uwezo wa kujigharimia matibabu. na Uh, mufti wa, uh, wa Kutsi ametoa uh, taarifa akilani unyama unaofanywa na utawala haramu wa Israeli. na sasa ni habari kamili uchunguzi umebaini kuwa chanzo ya chanjo ya kimarekani ya Pfizer imedhoofika na aizuii wagonjwa wa kirusi cha COVID 19 kulaza hospitalini baada ya kuibuka aina mpya ya kirusi hicho ijulikanayo kwa jina ya omicron utafiti uliofanywa kwa kuchunguza data za kila siku umebaini kuwa baina ya novemba 15 na disemba 7 watu waliokuwa wamepata dozi mbili za chanjo ya Pfizer sasa wana uwezo wa asilimia zipatazo sabini wa kutolazwa hospitalini kutokana na Omicron, wakati ambao katika kukabiliana na aina ya COVID-19 ijulikanayo kama Delta kiwango hicho kilikuwa ni asilimia tisini na tatu katika kuzuia maambukizi kwa ujumla. Uchunguzi uliofanywa na Discovery Health ambalo ni shirika kubwa zaidi la bima binafsi nchini Afrika Kusini umebaini juu ya swala hilo wakimbizi elfu kumi na moja kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC waliokimbilia nchi jirani ya Uganda hivi karibuni kufuatia machafuko yanayoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameanza kurejea nyumbani kwa hiari, kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Wakimbizi wanaorejea nyumbani wanafanya hivyo baada ya maafisa wa usalama wa Uganda na Kongo kuwajulisha kwamba ni salama kurejea nyumbani. Mapema mwezi Novemba mwaka huu, mapigano mapya yalizuka baina ya makundi yenye silaha na vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuwalazimisha maelfu ya watu kukimbilia nchi jirani ya Uganda kutafuta hifadhi. Mongera Bahira ana umri wa miaka sitini. Yeye, mkewe na watoto sita kati ya 13 walionao walikimbia nyumba yao na kubeba walichoweza hadi Mwinagana baada ya kijiji cha Masisi wilayani Rushuru jimbo la Kivu Kaskazini kushambuliwa na wanamgambo wenye silaha mwezi Oktoba. Hadi sasa wakimbizi takriban elfu kumi kati ya elfu kumi na moja waliokimbia hivi karibuni wamesharejea nyumbani na waliosalia, ikiwemo familia ya Mongera, wamehamishiwa kituo cha Nyaka Banda kwa msaada wa shirika la wakimbizi la Umoja Mataifa UNHCR na serikali ya Uganda. Naendelea kutegemea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya ya Jamhuri Iran. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, theruthi moja ya wananchi wa, wa Marekani walijizuia kupata huduma za afya na matibabu kwa kushindwa kumudu gharama. Tovuti ya Hill imeripoti kuwa utafiti wa maoni uliofanywa kwa ushirikiano na kituo cha sera cha magharibi mwa afya na taasisi ya Gallup unaonyesha kuwa asilimia ishirini ya watu walioshiriki katika uchunguzi huo wa maoni wameeleza kuwa hawawezi kustafidi na huduma za tiba na afya kutokana na gharama zake kubwa. Uchunguzi huo wa maoni umeonyesha kuwa asilimia ya watu wasioweza kumudu gharama za matibabu huko Marekani imeongezeka mara tatu katika kipindi cha miezi tisa iliyopita hadi hivi sasa na kufikia kiwango cha juu zaidi wakati wa maambukizi ya korona. Mmoja ya tano ya wananchi wa Marekani waliohojiwa wamesema afya zao au za jamaa zao zimekuwa mbaya kutokana na kuchelewa kupata matibabu na huduma za tiba kwa kushindwa kulipia huduma hizo. Janga ja la uviko 19 limewafanya karibu nusu ya jamii ya wananchi wa Marekani kuwa na mtazamo mbaya kuhusu sekta ya huduma za afya za nchi hiyo, ambapo asilimia 15 kati yao wanasema wanapata tabu katika kugharamia huduma hizo. Wakati huo huo, theluthi mbili ya wananchi wa Marekani hawataraji kama sera za sasa za serikali ya nchi hiyo zitaweza kupunguza gharama za matibabu bila kujali wanatoka chama kipi. Mufti wa mji wa Kuds na Palestina amelaani vikali matamshi ya mbunge mmoja nchini Marekani ambaye ametaka msikiti wa Lakswa mjini Kuds uvunjwe. Shekhe Muhammad Hussein amelaani matamshi ya kibaguzi ya Paul Gosan, mjumbe katika baraza la wawakilishi wa Marekani ambaye ameutaka Umoja wa Mataifa uchukue hatua za kuuvunja msikiti wa Laksa na kuuamisha sehemu nyingine. Matamshi kama hayo yametolewa na kuhani mwenye misimamo ya kufurutu ada Yakov Hemina. Katika taarifa yake, Shekh Hussein amesema matamshi hayo ni hatari na ni ya kibaguzi na kinyume cha hadhi ya kimataifa ya mji wa Kuts na msikiti wa Laksa. Amesema msikiti Alaksa ni milki ya Waislamu na hakuna anayepaswa kuingilia usimamizi wake. Ameongeza kuwa hujuma yoyote dhidi ya msikiti Alaksa ni sawa na kuwatusi Waislamu kote duniani. Aidha, mufti wa Kuds ameitaka jamii ya kimataifa kutekeleza maazimio yote ya Umoja wa Mataifa kuhusu Palestina sambamba na kupinga misimamo ya kibaguzi ya utawala ghasibu wa Israel. Msikiti wa Laksa, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, umekuwa ukiandamwa na njama mtawalia za utawala wa vamizi wa Israel, hatua ambazo zinakwenda sambamba na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina. Utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na Marekani katika hatua zake hizo haramu, umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya Palestina ili kwa kuyazayunisha maeneo hayo na uhakikishe kwamba unahodhi na kudhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Na shirika la Iran Khodro ambalo ni shirika kubwa zaidi la kuunda magari Asia Magharibi, limetangaza kufungua tena kiwanda chake cha kuunda magari nchini Senegal shirika hilo litaanza kuunda magari aina ya Samand katika mji wa Thies ambao ni wa pili kwa ukubwa huko Senegal, na uko umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Dakar. Shirika hilo lijulikanalo kama Seniran Auto lilifunguliwa mwaka elfu mbili na nane, lakini ubia huo ulivurugika wakati Senegal ilipokata ilipo kumradhi mkuu wa masuala ya kimataifa a kimataifa, kimataifa katika shirika la Iran Kodro Kianushi Pol Mojeba amesema serikali ya Senegal imeafiki kutotoza kiwanda hicho ushuru, na kwa msingi huo uzalishaji magari na bidhaa nyingine katika kiwanda hicho utaanza. Amesema kwa sasa wameanza kuzalisha magari aina ya Samandi Elex ambayo hutumika kama taksi. Lakini amesema wako mbioni kuanza kuunda magari mengine ambayo yanafaa katika soko la Senegal. Amesema mbali na magari madogo, pia wataunda magari makubwa, yakiwemo malori na hali kadhalika pikipiki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii, kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho mgogoro wa, wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini Afghanistan. Afisa mmoja wa shirika la mpango wa chakula la umoja wa mataifa WFP amesema kwamba mgogoro wa kibinadamu nchini Afghanistan ni wa aina yake na haujawahi kushuhudiwa. Mary Ellen McGrattie, mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja wa mataifa nchini Afghanistan, amesema katika kipindi cha miaka 20 ya shughuli zake na shirika hilo hakuna wakati ambao walishuhudia kudhihiri na kuchukua wigo mpana namna hii mgogoro wa kibinadamu na kasi yake ya ajabu kama ilivyo nchini Afghanistan. Akizungumza na vyombo vya habari, Bi Mary Ellen amesema kwamba ukame na vita vya hivi karibuni nchini Afghanistan vimefanya nchi hiyo iwe katika hali ya kukabiliwa na mawimbi makali ya tsunami ya umaskini. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP linakadiria katika mwaka ujao wa 2022 kuwapatia msaada wa chakula raia takriban milioni 23 wa Afghanistan. Nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi na kijamii baada ya kundi la wanamgambo wa Taliban kuidhibiti tena Afghanistan, hatua ambayo ilifuatiwa na baadhi ya mataifa wa hisani kuikatia misaada na hata kuiwekea vikwazo nchi hiyo katika kipindi cha miezi minne iliyopita ambapo wanamgambo wa Taliban wamekuwa wakitawala Afghanistan, asasi mbalimbali za kimataifa likiwemo shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP, zimeonyesha mara kadhaa kuhusiana na uwezo, zimeonya mara kadhaa kuhusiana na uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu katika nchi hiyo matamshi ya Bi Mary Ellen na mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan kwamba katika kipindi cha miaka 20 iliyopita hakujawahi kushuhudiwa mgogoro mpana na wenye kasi nchini humo kama ilivyo hivi sasa, kwa namna fulani ni kengele ya hatari kwa jamii ya kimataifa. Tajiriba inaonyesha kwamba kila mara nchi fulani katika eneo lolote la dunia inapokumbwa na mgogoro basi athari zake huyakumba pia mataifa jirani, nchi za eneo na hata jamii ya kimataifa. Kwa msingi huo basi, indhari ya mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan kuhusiana na kutokea mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa nchini humo, ambayo imezusha wasiwasi kwa asasi hiyo na jumuiya nyingine za kimataifa kuhusiana na kadhia, inapaswa kuifanya jamii ya kimataifa kuliweka swala hilo katika ajenda zake kuu. Hatua hiyo itaifanya jamii ya kimataifa kuandaa mikutano na makongamano ya pamoja ya kuisaidia Afghanistan, ambayo kupitia kwayo kupatikana njia za utatuzi ili kuepukana aa, na kupatikana utatuzi huo. Kuna haja ya kufanyika uchunguzi na tathmini ya kielimu nchini Afghanistan kupitia kuunda kamati ya utekelezaji ambayo itakuwa na jukumu la kuyafanyia kazi maamuzi yatakayopasishwa na mikutano ya kimataifa kuhusiana na nchi ya Afghanistan. Kukatwa misaada baada ya wanamgambo wa Taliban kuingia madarakani nchini Afghanistan, Kusimamishwa ushirikiano wa mataifa mbalimbali na serikali ya Taliban baada ya kuangushwa serikali aliyekuwa rais wa nchi hiyo Muhammad Ashraf Ghani, kushikiliwa fedha za Afghanistani huko Marekani, kuporwa mali asili za nchi hiyo na vilevile, kuongezeka hatari dhidi ya uchumi wa taifa ni miongoni mwa sababu kuu na za kimsingi ambazo zimeisukuma Afghanistan upande wa mgogoro wa kibinadamu ambao haujawahi kushuhudiwa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sibu. Sibu. Sibu. Asalamu as alaykum, wapenzi wasikilizaji, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni mubashara kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 36 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho huwa kinazungumzia sifa, fadhila na utukufu wa wajukuu wawili wa Mtume mtukufu ambao si wengine bali ni Imamain Alhasan na Alhusein alaihim wassalam. Ni matumaini yetu kuwa kama vilivyokuwa vipindi vilivyopita, kipindi hiki pia kitatunufaisha sote kutokana na yale tutakayoyasikia humo. Karibuni. Wajukuu wawili hawa walipendwa sana na Mtume salallahu wa alihi wasalam na kunufaika pakubwa na upendo wake mtakatifu wa kinabii, kwa sababu yeye ni maasumu katika hali na vipaji vyake vyote vya kielimu, kiakili, kimaarifa na katika roho, nafsi, ibada na miamala yake na watu. Haikutoka kwake ila haki na heri, na matendo yake yote matukufu yalikuwa kwa ajili ya utiifu na kupata radhi za Mwenyezi Mungu mtukufu. Wapenzi wa wasikilizaji, huyu ndiye mtume mwongozaji sallallahu alaihi wasallam, ambaye aliwapenda sana wanawe Hasan na Husein kwa sababu walikuwa nuru na mwanga wa Mwenyezi Mungu na waliotokana na binti yake mtoharifu Fatima Az-Zahra na mwana wa ami yake, ndugu wali mrithi na nafsi yake, mtume Al-Imam Ali alaihi salam kama inavyoashiria wazi ukweli huo aya ya Almubahala. Wajukuu wawili hao walimrithi babu yao katika sifa zake zote njema na toharifu, na vilevile katika uimamu na uwasii ambao ni uongozi wa umma wa Kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu. Je, ni vipi mtume wa Allah subhanahu wataala mwenye hisia takatifu na laini zaidi atakosa kuwa na shauku juu ya wawili hao wema alaihimassalam? Sheikh Atarikhi anamnukuu katika kitabu cha Almuntakhab Umu Lmuminin Umu Salama akisema kwamba siku moja alikuwa na mtume mtukufu, ambapo Husein ambaye wakati huo alikuwa mtoto wa miaka mitatu na miezi kadhaa alifika mahala hapo, naye Mtume sallallahu alaihi wasallam akamkaribisha kwa kusema, karibu kipenzi changu na tunda la moyo wangu. Walipokuwa wakitembea, Husein alimrukia kifuani mtume mtukufu naye kidogo akawa amepunguza mwendo wake. Umu Salama akahisi kwamba mtume alikuwa amechoka, na akaamua amtake Hussein ateremke kutoka kifuani kwa babu yake. Hapo mtume akamwambia: mwache, ewe Umu Salama, atateremka atakapotaka kufanya hivyo mwenyewe. Elewa kwamba mwenye kumdhuru hata unywele mmoja huwa amenidhuru mimi. Ibn Asakir ameandika katika kitabu cha At-Tarikh Ad-Dimashq Hakim Naisaburi katika Mustadrak ala Sahihein, Ibni Kathir katika Albidaya wa Nihaya na wasomi wengine wengi kwamba mtume alikuwa akiwatengea Hasan na Husein alayhim assalam wakati maalum wa kucheza nao. Hadithi kuhusiana na swala hili pia imenukuliwa na Alkhawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktalul Husein alaihi ssalam kupitia Abu Hureira. Abu Huraira anasema katika hadithi hiyo kwamba Mtume alishika mikono ya Hasan na Husein alaihim assalam na kuwaambia, wapande juu. Walipopanda kwenye miguu yake mitakatifu, Mtume Mtukufu aliwanyanyua hadi kifuani kwake na kisha kuwaambia wafungue midomo yao na kisha akaibusu, huku akiwa anasema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika mimi ninawapenda wawili hawa, hivyo wapende. Kuna hadithi katika kitabu cha Durrul Manthur, cha hafidh Assuyuti ashafi sahih arramzi sunanu nasai na vingine vingi, inayosema kuwa siku moja mtume sw alikuwa akihutubu msikitini. Ghafla Hasan na Husein alaihim assalam wakawa wameingia msikitini hapo huku wakiwa wanachechemea. Mtume alisikia kilio chao na kuteremka haraka kutoka kwenye mimbar kwenda kuwachukua, ambapo aliwabeba na kuwapakata, kisha akarudi nao kwenye mimbar na kuwahutubu watu kwa kusema, "Enyi watu, niliwaona watoto hawa wakiwa wanatembea kwa kuchechemea, nami sikuweza kusubiria hilo, na nikakatisha hotuba yangu ili kwenda kuwabeba. Kisha alisema, watoto wetu ni maini yetu yanayotembea duniani. Na hayo yote wapenzi wa wasikilizaji, ni mambo yanayotoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye ni maasumu na aliyekingwa kufanya dhambi. Vitendo hivyo vyote vinathibitisha wazi kuwa wajukuu wawili hawa wa mtume wana hadhi na nafasi muhimu na tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa aali wasallam. Vinatuthibitishia kwamba Mwenyezi Mungu amewatengea nafasi ya juu kiuongozi ambayo inapaswa kuzingatiwa na kuheshimiwa na Waislamu wote. Je, kuna dalili yoyote ya kuthibitisha hilo? Allama Majlisi anasema katika kitabu cha Biharul Anwar kutoka katika kitabu cha Kifayatul Athar cha Al-Khazaz kwamba siku moja Hasan na Husein waliugua, naye mtume sallallahu alaihi wasalam akawa amehuzunishwa sana na hali yao. Aliamua kwenda kuwatembelea, na baada ya kuwachukua na kuwabusu, alinyanyua mbinguni mikono yake mitakatifu na kuombea dua ifuatayo ya kuwakinga na shari na mabaya. Ewe Mola mlezi wa mbingu saba na vilivyo chini ya kivuli chake, Mola mlezi wa pepo na vinavyopeperushwa nao, ewe Mola mlezi wa kila kitu, wewe ndiye wa kwanza na hakuna kilichoko kabla yako, wewe ndiye wa batini, yaani ndani na kina, na hakuna kilichoko ndani zaidi yako, wewe ni mola wa Jibril, Mikael na Israfil, na mungu wa Ibrahim Ishaq na Yaqub na kuomba uwape afya na salama yako, uwaweke chini ya ulinzi na usimamizi wako, na uwaepushe na maovu na mabaya, kwa baraka na rehma zako. Kisha mtume mtukufu aliweka mkono wake mtukufu juu ya bega la Alhasan alaihi ssalam na kumwambia, wewe ni imamu na mtoto wa walii wa Mwenyezi Mungu. Kisha akaweka mkono wake mtukufu kwenye mgongo wa Alhusein alaihi ssalam, na kumwambia wewe ni imamu na baba wa maimamu tisa wema watakaotokana na kizazi chako, watisa wao ndiye atakayekuwa kiongozi wao wa mwisho, yani kiongozi wa zama. Mwenye kushikamana na nyinyi na maimamu katika kizazi chenu atakuwa pamoja nasi siku ya Kiama na pamoja nasi peponi katika safu zetu. Hivi ndivyo Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam alivyojali kulinda na kuwazingatia sana wajukuu wake wema Alhasan na Alhusein alaihimassalam, ambao aliwachukulia na kuwataja kuwa maua mawili ya moyo wake mtukufu. Alijali na kuwazingatia sana pia kutokana na kuwa walikuwa mawalii na warithi wa ujumbe wake wa mbinguni baada ya baba yao mpendwa, Alimam Ali alaihi salam. Wao ndio waliobeba mzigo wa kueneza ujumbe wake wa mbinguni na kulinda dini tukufu ya Mwenyezi Mungu hadi walipouawa wa shahidi kwenye njia hiyo. Sheikh Saduq Mwenyezi Mungu amrehemu anasema katika kitabu chake cha Amal kwamba kabla ya kuaga kwake dunia, mtume mtukufu alikutana na ahlubeitu wake yaani Ali, Fatima, Hasan na Husein, na kusema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe unajua kwamba hawa ndio ahlubeitu wangu na ambao ndio watukufu zaidi kwangu, hivyo mpende mwenye kuwapenda, mchukie anayewachukia, wasaidie na kuunga mkono wale wanaowasaidia na kuunga mkono, kuwa adui wa wale wanaowafanyia uadui wanusuru wanaowanusuru na watakase kutokana na uchafu wote, wakinge kutokana na dhambi na waimarishe kupitia roho yako takatifu. Kisha alimuusia Ali kuhusu Fatima na watoto wake wawili kwa kusema ewe Ali, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, nuru ya jicho langu na tunda la moyo wangu. Kinachomkasirisha yeye hunikasirisha mimi na kinachomfurahisha yeye hunifurahisha mimi pia. Ama Hasan na Husein, wao ni watoto na maua yangu mawili, wao ni mabwana wa vijana wa peponi. Wanapaswa kuwa mfano wa macho na masikio matukufu kwako. Kisha Mtume mtukufu alinyanyua juu mikono yake na kusema, Allahumma, shuhudia ya kwamba ninampenda anayewapenda, kumchukia anayewachukia, ni salama kwa anayekuwa salama kwao, yani anayewadhaminia usalama na amani, ntapiga vita anayewapiga vita kuwa adui wa anayewafanyia uadui na kuwa rafiki wa anayewanyosha urafiki. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Suibtain katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapojaaliwa kukutana tena juma lijalo, hatuna la ziada ila kukwageni nyote kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji wetu Abdullah Ali Makajura toka Tabora, Tanzania, anasema asante. Shukrani msikilizaji wetu Hani Medipol naye pia anasema asante. Wasikilizaji wapenzi, mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kisamu Irani. Anakumbusha tunasikika kupitia redio washirika, ni pastoday.com. Kumradhi, ni redio wa shirika Maarifa FM na tovuti yetu, nikimaanisha pastoday.com sw. Ni macho yetu magazetini. Macho yetu magazetini, Jumatano hii Desemba 15 linaanza kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Ninaanza na gazeti la Mwananchi ambayo lina habari kuu isemayo, polepole mguu ndani, nje CCM. CCM yaanza kujipanga vikao vya juu, makada wasisitiza apishe awapishe, wasomi waionya neki kuto kurupuka, waipa njia za kupita kufikia uamuzi, kutoka Mwananchi. Vilevile vile tunasoma koti yapokea maelezo ya onyo, mikataba mipya ya madini yaibua wadau, dereva ajali iliyoua kumi asimulia alivyokoka Shahidi amdai sabaa ya mdai, sabaya, fedha zake kwa chini na mwananchi la ng'ara ripoti ya uchaguzi mkuu 2020. Uh, haya yakiwa akiwa ni kutoka gazeti la mwananchi Jumatano ya leo. Gazeti la Jamvi la Habari limeandika watoto 23 wenye matatizo ya moyo wapatiwa matibabu JKCI. Kipaumbele cha serikali ya Rais Samia ni kukuza sekta wasema ya elimu. Mwigulu asema serikali ya awamu ya sita itapambana na kuboresha elimu kwa asilimia kubwa, changamoto zote zinazoikabili sekta hiyo itahakikisha kila mtoto atapata elimu bila vikwazo kwa kutoa elimu bila malipo, huku mazingira ya shule kuboreshwa nchi nzima. Kutoka Mwananchi tunasoma kina mboe wangu kiapua mahakama yatupilia mbali hoja zote tisa za upande wa utetezi, yakubali kupokea maelezo ya ushahidi upande wa mashitaka. Serikali yajipanga kuzalisha megawati 1100 za umeme jua ifikapo 2025, na wizara ya afya yaanzisha utaratibu wa watumishi wake kujipima Gazeti ya Nipasha ina habari kuu isemayo Warioba ibua kasoro uchaguzi, hataka zijadiliwe kupata ufumbuzi, asema TCRA msajili magazeti wapewa nguvu kubwa. Mbali na habari kuu gazeti ya Nipasha aidha limeandika mapingamizi utetezi, kesho Mboe ya kwama, kesi Mboe ya kwama. Aidha kada CCM akosoa Bolembo na Polepole, usafirishaji gundi nje waruhusiwa. M chanjo mbili mpya corona kuwasili nchini. Shahidi asema nilimuuzia saba ya shangingi kwa milioni 60, na hoja nne act e wazalendo, mkutano na rais Samia nchini Kenya. Gazeti ya Taifa Leo limeandika atakayeingia Ikulu mwaka ujao kukumbana na changamoto tele za kiuchumi, kiutawala na kijamii. Mrithi wa Uhuru kubeba zigo zito, ndivyo alivyoandika kudhibiti deni la kitaifa la shiringi trilioni 88 kukamilisha miradi iliyokoma inayoendelea kupunguza gharama ya juu ya maisha kuziba mianya ya ufisadi kutatua mzozo na somalia kuhusu bahari kusaidia mamilioni ya vijana kupata ajira na kurejesha heshima kwa maamuzi ya koti na utawala wa sheria mbali na habari hizi gazeti ya taifa leo vilevile limeandika mhalifu wa uo mwenzake kimakosa Museveni awinda wine kwa jeshi Kiraitu kwa saa 20 wa gazeti hili la Taifa leo. Kutoka The Star, gazeti The Star la Kenya pia tunasoma hivi, wabunge na magavana wa kaunti kuongezewa pakubwa mishahara yao. Gathungu asema mamlaka ya kusimamia huduma za nishati na petroli Kenya ya kaidi agizo la Uhuru. Uingereza anatazamia kuziondoa katika orodha ya nyekundu nchi zote 11 ni habari nyingine hiyo. Angola, Boswana, Eswatini, Lesoto, Malawi, Msumbiji, Namibia, Nigeria, Afrika Kusini, Zambia, Zimbabwe zimewekwa katika orodha nyekundu ya Uingereza, yaani raia wa nchi hizo hawaruhusiwi kufanya safari nchini humo, baada ya nchi hizo kuathiriwa na aina mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron. Kenya ambayo mapema mwaka huu iliorodheshwa na Uingereza katika orodha hiyo iliondolewa mwezi wa Oktoba. Mbunge wa Bahati Kimani Ngunjiri amemkosoa Rais Uhuru kwa kuvunja itifaki wakati wa sherehe za siku ya Jamhuri kwa kumruhusu kiongozi wa ODM Raila Odinga kuzungumza. Na gazeti ya Star la Kenya leo Jumatano linatarajiwa kumtangaza shaksia wake wa mwaka yanda Star Person Of the year ambaye ametoa mchango na kuathiri pakubwa maisha ya wananchi wa Kenya. Wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Naendelea kuchegia sikio matangazo mubashara, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Karibuni. Shirika moja la kisayansi nchini Iran ambalo limeunda roboti za kufanya kazi ya upasuaji katika mwili wa binadamu sasa limefanikiwa kuuza roboti hiyo nchini Indonesia. Ali Ridha Mirbakhiri, muundaji wa roboti ya Sina, anasema roboti hii ya upasuaji ina uwezo wa kufanya upasuaji kupitia mikono yake miwili ya kiroboti. Kando ya roboti hiyo kuna skrini inayoonyesha namna upasuaji unavyofanyika. Anasema roboti hiyo ina jointi kumi na sita ambazo zinatumika katika kazi hiyo ya upasuaji. Bwana Min Bagheri anaongeza kuwa Indonesia sasa imeafiki kutumia roboti hiyo ya Iran ya kufanya upasuaji. Anasema kuwa Iran sasa inaweza kutumia fursa hiyo kuuza roboti zake za upasuaji katika nchi za kusini mashariki mwa Asia maarufu kama ASEAN. Ikumbukwe kuwa mwezi Juni, Iran ilitangazwa kuwa nchi ya pili duniani ambayo ilitumia roboti iliyoongozwa kwa mbali kufanya upasuaji. Katika mbinu hii, roboti inakuwa sehemu tofauti na daktari mpasuaji ambaye anaiongoza akiwa eneo la mbali. Upasuaji huo ulifanyika mjini Teheran, katika hospitali ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa kutumia roboti ambayo ilimfanyia upasuaji mnyama. Daktari mpasuaji aliyekuwa akiongoza roboti hiyo alikuwa katika hospitali ya Sina iliyo umbali wa kilomita saba kutoka hospitali hiyo. Roboti hiyo ambayo imeunganishwa na chombo kilicho mbali kinachoongozwa na mwanadamu ni ya kisasa kabisa na imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi chache duniani zenye teknolojia hii. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limewashauri wale wote waliougua covid-19 na kupona kutochangia damu, hususan wagonjwa wanaougua covid-19 kwa kuwa tafiti zinaonyesha damu hiyo haimsaidii mgonjwa. Ushauri huo umetolewa na WHO baada ba, ya jopo lake la kimataifa la wataalamu wa miongozo kuchambua matokeo ya majaribio 16 yaliyohusishwa wagonjwa 16236 ambao wana maambukizi lakini hawako mahututi na wale wagonjwa wa covid-19 walio mahututi. Ingawa hatua za awali za utafiti huo zilionyesha matumaini, lakini utafiti wa sasa unaonyesha dhahiri kuwa mtu aliyeugua na kupona covid-19 akimwongezea damu mgonjwa anayeugua sasa COVID-19 haimsaidii kupata nafuu wala kupunguza uhitaji wake wa kuwekwa kwenye mashine ya kusaidia kupumua, na zaidi ya yote unaongeza gharama na kuchukua muda mrefu kumwekea damu mgonjwa. Ni kutokana na ukweli huu ndiyo maana WHO imepinga vikali matumizi ya damu kwa mtu aliyeugua na kupona kuwe kwa wagonjwa wanaougua sasa wasio mahututi na wale walio mahututi isipokuwa tu damu hiyo inaweza kutumika katika muktadha wa kufanya majaribio yaliyodhibitiwa bila mpangilio wa kitaalamu ukifahamika kama RCT. Jopo kima la kimataifa la kutoa miongozo ni muhimu katika hali ambazo utafiti unatakiwa kufanyika haraka ili matokeo yake yaweze kusaidia, kwa mfano majanga yanayojitokeza kama COVID19. Miongozo hii huruhusu watafiti kutoa matokeo mapya ya kazi zao walizotafiti awali na wataalamu wenzao kuzipitia na kutoa muhtasari kadiri taarifa mpya zinavyopatikana. Ili jopo kutoa mapendekezo hayo, linazingatia mkusanyiko wa mambo kadhaa, kama vile ushahidi unaotathmini manufaa na madhara yanayohusiana na utafiti, suala la maadili na maendeleo, pamoja na kuangalia iwapo matokeo hayo yana uwezekano wa kutumika kwingineko. Usumbufu ulioletwa na janga la covid-19 umesababisha ongezeko kubwa la visa vya ugonjwa wa malaria na vifo kati ya mwaka 2019 na 2020. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Hata hivyo, janga kubwa lililotabiriwa uh, na WHO halijatokea kwa mujibu wa Daktari Pedro Alonso, mkurugenzi wa mpango wa kimataifa wa malaria katika shirika la WHO, akizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti ya kila mwaka ya WHO kuhusu malaria huko Geneva, Uswisi. Usumbufu wa wastani katika katia utoaji wa za malaria umechangia visa vya malaria milioni 14 na vifo 69000. Thuluthi mbili ya vifo 47000 vya ziada vya malaria vimetokana na kusitishwa kwa utoaji wa huduma za kinga, utambuzi na matibabu ya malaria wakati wa janga la COVID-19. Mwanzoni mwa janga hilo, WHO ilikadiria kuongezeka maradufu kwa vifo vya malaria katika nchi za Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara, na hali kuwa mbaya zaidi, lakini uchambuzi wa ripoti hiyo iliyotolewa hivi karibuni umegundua kuwa kulikuwa na ongezeko la asilimia 12 la vifo katika ukanda huo kati ya mwaka 2019 na 2020. Ujumbe wa kwanza ni habari njema. Shukran kwa juhudi za haraka na ngumu, tunaweza kudai kwamba dunia umefaulu kuepusha hali mbaya zaidi na janga la vifo vya malaria, amesema Dkt Alonso. Uh, hata hivyo amesema, uh, ripoti imegundua kuwa ni asilimia 58 tu ya nchi zilikamilisha kampeni zao zilizopangwa za kusambaza viendarua vilivyo wa dawa za kuzuia mbu ITNs mwaka elfu mbili ishirini, huku nyingi zikikabiliwa na ucheleweshaji wa huduma hii muhimu. Duniani kote, asilimia sabini na mbili ya ITN zote zilizopangwa kusambazwa zilikuwa zimesambazwa kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili ishirini na mwaka jana elfu mbili ishirini, kati ya nchi sitini na tano zilizojibu, nchi thelathini na saba zimeripoti usumbufu wa karibu asilimia tano hadi hamsini wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria. Kufikia 2021 nchi 15 ziliripoti usumbufu wa asilimia 5 hadi asilimia 50 na nchi sita ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi. Mwaka jana 2020, kati ya nchi 65 zilizojibu, nchi 37 ziliripoti usumbufu wa karibu asilimia 5 hadi 50 wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria. Kufikia 2021 nchi 15 ziliripoti usumbufu wa asilimia 5 hadi asilimia 50 na nchi sita ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi. Ripoti hiyo inaonya kuwa hali bado ni ya mashaka, haswa katika ukanda wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Muunganiko wa vitisho katika eneo hilo unaleta changamoto katika juhudi za kudhibiti magonjwa ikiwemo malaria. Changamoto zingine ni pamoja na mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Guinea, uh, migogoro ya silaha na mafuriko Wakati huo huo, ripoti hiyo inasisitiza kwamba janga la covid-19 halijaisha na kasi ya kufufua uchumi haina uhakika. Bila hatua za haraka zilizoratibiwa vyema, malengo makuu ya mwaka 2030 yakiwemo ya mkakati wa kiufundi wa WHO kuhusu malaria hayatotimia na mafanikio yaliyopatikana yanaweza kupotea. Nam wapenzi usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na tuliokuandaliani leo. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe kumi Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na disemba 15 mwaka 2021. Miaka 156 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, makundi ya kwanza ya wahamiaji wa Kihispania yaliwasili Argentina mwaka mmoja baada ya kugunduliwa pwani ya nchi hiyo ya Amerika Kusini. Kuwasili kwa wahamiaji hao ulikuwa mwanzo wa utawala wa Uhispania nchini Argentina. Ukoloni wa Uhispania huko Argentina ulifikia kikomo mwaka 1917 kufuatia mapambano ya ukombozi ya wananchi wa nchi hiyo. Siku kama ya leo miaka 169 iliyopita alizaliwa mwanafizikia wa kifaransa kwa jina la Henry Becquerel, Henry ambaye ndiye aliyevumbua nururishi au radioactivity. Baada ya kufanya utafiti katika mada za urani na vitu vinginevyo alianza kufanya jitihada za kupata vitu vinavyotoa miali ya x baada ya miali hiyo kugunduliwa na mwanafizikia wa Kijerumani wilhelm conrad Rontgen Novemba 8 mwaka 1898. Mwaka 1896 Becquerel aligundua nunurishi inayoweza kuzalisha miali ya eksi. Utafiti wa mwanafizikia huyo wa kifaransa ulimfanya atunukiwe tuzo ya Nobel mwaka elfu moja mia tisa na tatu. Msomi huyo alifariki dunia mwaka elfu moja mia tisa na nane. Miaka 65 iliyopita mwafaka na leo alifariki dunia Walt Disney, shakhsia mashuhuri wa sekta ya filamu za watoto. Disney alizaliwa mwaka 1901 nchini Marekani. Walt Disney alihitimu masomo katika chuo kikuu cha Harvard na kutunikiwa shahada ya udaktari katika sayansi ya uchoraji na uchongaji, yani fine art. Disney alitoa mchango mkubwa katika kuimarisha sanaa ya filamu za katuni. Mara kadhaa alitunikiwa tuzo za Oscar katika uwanja huo wa kutengeneza filamu za katuni. Na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, yaani tarehe 15 Disemba 1975, majeshi ya kikoloni ya Uhispania yalianza kuondoka Sahara Magharibi. Polisario ni moja ya harakati za ukombozi huko Sahara Magharibi iliyowalazimisha Wahispania kukimbia eneo hilo. Harakati hiyo iliundwa mwaka 1973 baada ya wanamapinduzi wa Sahara kuasisi makundi kadhaa ya kupigania ukombozi wa eneo hilo. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inawakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni pastoday com sw, na unaweza kutumia vi, vilevile ujumbe wako mfupi sms kutumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha 9893565487 na pia swahili radio irib ir Unaweza kupata matangazo yetu kupitia masafa mafupi na pia kupitia satelaiti, na aidha, unaweza kusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM huko Tanzania: mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja. Si ngida, tunasubiri maoni yako mpendo wa msikilizaji, tuyarushe mubashara hewani na tuyatumie kwenye kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Shirika la Iran Kodro ambalo ni shirika kubwa zaidi la kunda magari ya Asia Magharibi limetangaza kufungua tena kiwanda chake cha kuunda magari nchini Senego. Shirika hilo litaanza kuunda magari ya aina ya Samandi katika mji wa Thies ambao ni wapili kwa ukubwa Senego na uko umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Daka. Mufti mji wa Kuds na Palestina amelani vikali matamshi ya mbunge mmoja nchini Marekani ambaye ametaka msikiti wa Laksa mjini Kuds uvunjwe. Shekhe Muhamed Hussein amelani matamshi ya kibaguzi ya Paul Gosal mjumbe katika baraza la uwakilishi la Marekani ambaye ameutaka Umoja wa Mataifa uchukue hatua za kuvunja msikiti Alaksa na kuwahamishia sehemu nyingine. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa nchini Marekani unaonyesha kuwa katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, theluthi moja ya wananchi wa nchi hiyo walijizuia kupata huduma za afya na matibabu kwa kushindwa kudumu gharama. Tovuti ya Hill imesema utafiti wa maoni uliofanywa kwa ushirikiano na kituo cha sera za afya cha magharibi mwa Marekani na taasisi ya Gallup unaonyesha kuwa asilimia ishirini ya watu walioshiriki katika uchunguzi wa maoni wamesema hawawezi kustafidi na huduma za tiba na afya kutokana na gharama zake kubwa. Wakimbizi elfu kumi na moja kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliokimbilia nchi jirani ya Uganda hivi karibuni kufuatia machafuko yanayoendelea mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wameanza kurejea nyumbani kwa hiari. Na uchunguzi umebaini kuwa chanjo ya kimarekani ya Pfizer imedhofika na haizuii wagonjwa wa kirusi cha Covid kumi na tisa kulazwa hospitalini baada ya kuibuka aina mpya ya kirusi hicho ijulikanayo kama Omicron. Utafiti uliofanywa kwa kuchunguza data za kila siku umebaini kwamba baina ya Novemba kumi na tano na Disemba saba watu waliokuwa wamepata dozi mbili za chanjo ya faidha sasa wana uwezo wa asilimia sabini wa kutolazwa hospitalini kutokana na Omicron Wakati ambao katika kukabiliana na aina ya covid 19, ijulikanayo kama Delta, kiwango hicho kilikuwa ni asilimia 93. Sina la ziada na muhtasari wetu, ndio umetukamilishia matangazo yetu haya kwa asubuhi hii. Tukutane tena katika matangazo ya mchana. Kwaherini. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.