Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni muhajir, na wale waliowapa wa muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini baadaye, baada ya muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao, ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kena nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Teheran, studio za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowandalieni wa usiku huu wa leo Jumanne, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya hapo, tutakuwa na makala ya Sibtain katika kitabu na suna. Na makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala nyingine ya sayansi na teknolojia na kisha baada na ngukua, ya hapo tutakuwa na kipindi cha leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji, na na Napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com /sw. Na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu mlioko nchini Tanzania, matangazo yetu haya tunawakumbusha kuwa yanapatikana mubashara kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM inayopatikana kupitia 99.1, Singida, pia Maarifa FM 105.3, Tanga, Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 99.7 Kigoma, na pia huko Mwanza unaweza kupata kupitia Maarifa FM mia moja, nukta tisa. Ni ni wetumewengu. Kwa mpenzi msikilizaji, utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya ya usiku, na baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia metimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislami ya Iran anasema hatujaghafilika hata kwa sekunde moja kustawisha uwezo wa kiulinzi. China yasema kizoro cha dai la demokrasia kimefunuka, sura halisi ya Marekani imefichuka na harakati ya Hamas ya wahimiza wa Palestina wote kuuhami msikiti wa Al Aksa na kukabiliana na njama chafu za utawala wa kizayuni wa Israel. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa na hapa na mnukulu Hatujaghafilika hata kwa lahadha na sekunde moja kusawisha uwezo wa kiulinzi na nguvu za kijeshi za kuzuia hujuma dhidi ya nchi. Brigedia Jenerali Muhammad Baghari ameyasema hayo leo katika semina ya mabalozi na wakuu wa ofisi za uwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika nchi jirani na akabainisha kuwa vikwazo na mashinikizo vimepelekea mkabala wake kujengeka moyo wa kusimama kilete, kuwa imara, kujitegemea, kujiamini na kujizatiti kwa hima na juhudi kubwa mfumo wa ulinzi nchini. Brigedia Jenerali Bakeri ameongeza kuwa katika kuukubali na kuutolea jibu uadui wa kimataifa unaofanywa dhidi ya Iran, hatua kadhaa za kistratejia zimepewa kipaumbele katika uga wa ulinzi nchini na kwa barka za damu za mashahidi na tadibiri ya miongozo ya hekima ya Imam Khomeini na baada yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, sekta ya ulinzi ya nchi hii imefikia upeo wa ustawi na utuku, uh, kuweza uh, kuzuia hujuma kiasi kwamba leo hii hakuna dola linalothubutu kuanzisha uadui na uchokozi dhidi ya Iran. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kuwa katika kukabiliana na adui, vikosi vya ulinzi havijawahi kupuuza na kudogosha kitisho chochote kile, kwa sababu katika uga wa stratejia ya utaarifu na kuwa macho imejiandaa kwa kiwango cha juu kukabiliana na kitisho cha kiwango cha chini kulingana na adui alivyo. Brigadi Jenerali Baqeri amekumbusha pia kuwa kile kilichoshuhudiwa na walimwengu hivi karibuni likiwemo shambulio dhidi ya kituo cha jeshi la kigaidi la Marekani eh, katika eneo la Ainul Asad eh, huko Iraq, na kutunguliwa ndege isiyo na rubani ya kisasa kabisa ya jeshi hilo katika eneo la majini la Iran kwa kutumia mitambo ya ulinzi wa anga iliyoundwa nchini, ni funzo na ibra ya kutoa mazingatio, hasa kwa maadui hao wafanyao chokochoko -choko. Mwinginekwo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amesema Marekani haiwezi tena sasa kuwababaisha na kuwapotosha watu duniani. Katika mkutano na waandishi wa habari, Wang Wenbin amekosoa kongamano la demokrasia lililofanyika hivi karibuni nchini Marekani na akaeleza bayana kwamba kizoro ilichokuwa imejifunika nchi hiyo inayojinadi kuwa eti mtetezi wa demokrasia kimefunuka na sura halisi na haribifu ya Marekani imewadhihirikia watu wote. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amefafanua kwa kusema, na hapa namnukulu: ni watu wachache katika mitandao ya wa kijamii waliovutiwa na kurushwa hewani moja kwa moja ya kongamano hilo, lakini video iliyoonyesha uingiliaji kijeshi wa Marekani na mauaji iliyofanya ya raia imeangaliwa na watu wengi, jambo linaloonyesha kuwa juhudi za Washington za kutaka ionekane mtetezi wa demokrasia hazijapewa umuhimu na watu, mwisho wa kunukulu. Hivi karibuni Marekani iliitisha kongamano eti la demokrasia mjini Washington, wakati kwa mtazamo wa wataalamu wa masuala ya kimataifa na hata maafisa waandamizi wa wa ndani ya nchi hiyo demokrasia ya kimarekani inaendelea kumomonyoka. Kwa upande mwingine, miaka ishirini iliyopita Marekani na waitifaki wake waliivamia kijeshi na kuikalia kwa mabavu nchi ya Afghanistan kwa kisingizio cha kuiletea uhuru na demokrasia ya magharibi nchi hiyo, lakini hatimaye mbali na kukiri kuwa hawakuweza kulifikia lengo hilo, walifunga virago na kuikimbia nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imewatolea wito wa Waislamu na Wapalestina wote wanaoishi katika ardhi zilizoanza kukaliwa kwa mabavu mwaka 1948 na mji mtakatifu wa Kuds wajitokeze kila mara na kwa wingi katika msikiti wa Al Aksa ili kukihami kibla hicho cha kwanza cha Waislamu na kukabiliana na njama chafu za adui mzayuni. Harakati ya Hamas imesisitiza kuwa inafuatilia kwa makini kushtadi kwa hatua za kichokozi za walowezi wa kizayuni wanaopata himaya ya utawala wa kizayuni wa Israel katika msikiti wa al Aksa, hasa kufanywa hadharani hafla za kidini za mayahudi ndani ya msikiti huo na kushamiri vitendo vya kichokozi na kivamizi dhidi ya wapalestina wanaokuwemo msikitini humo kwa ajili ya sala walinzi wa msikiti huo na wafanyakazi wa idara ya wakfu wa Kiislamu ya Kuds. Harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina imekaribisha pia wito uliotolewa kwa Wapalestina kushiriki kwa wingi katika sala ya alfajiri ya Ijumaa ijayo katika msikiti wa Alaksa na msikiti wa Nabii Ibrahim alahissalam ulioko katika mji wa Alkhalil au Hebron. Msikiti mtukufu wa Alaksa sasa umegeuzwa uwanja wa kutamba na kujifaragua askari walowezi wa kizayuni wenye lengo la kufuta utambulisho halisi wa kiislamu na kikristo wa mji wa Baitul Muqadas, yani Kuds au Jerusalem, na kuweka badala yake nembo bandia za uzayuni. Uvamizi na uchokozi huo wa mara kwa mara wa uzayuni dhidi ya msikiti wa Alaksa unafanyika katika hali ambayo asasi za kimataifa na za kutetea haki za binadamu duniani zinaendelea kunyamazia kimya vitendo hivyo, hasa kutokana na himaya ya Marekani kwa utawala huo katili wa Israeli. Sasa tuelekee nchini Yemen, ambapo mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amesema, na hapa namnukuu: sisi tukiwa ndio serikali na utawala wa Yemen tunataka kuwa na uhusiano mzuri na nchi zote duniani isipokuwa utawala wa kizayuni wa Israel. Mahdi Al Mashat ameeleza kuwa Sanaa inataka kuanzisha uhusiano wa kirafiki na nchi zingine zote duniani isipokuwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel kwa msingi wa kutoingilia masala ya ndani ya Yemen na kuheshimu uhuru na mamlaka yake ya kujitawala. Almashat ameongeza kuwa propaganda chafu zinazofanywa na vibaraka na mahaini katika ofisi za kidiplomasia za Yemen nje ya nchi zimeitia doa sura ya nchi hiyo na kutoa picha na taswira isiyo sahihi kuhusiana na nchi hiyo. Mkuu wa Baraza Kuu la Kisiasa la Yemen amebaini kuwa Wayemen wako bega kwa bega na masala makuu ya mataifa ya Kiislamu na maslahi yao ya pamoja, ikiwemo kadhia ya Palestina. Alkadhalika, Almashata amesema Yemen inaamiliana na Umoja wa Mataifa kwa namna chanya na athirifu na inaitakidi kuwa taasisi hiyo kuu ya kimataifa inapaswa kuheshimu kujitawala kwa nchi zote na kulinda amani na usalama katika uga wa kimataifa. Shirika la Afya Duniani WHO linasema kuwa aina mpya ya kirusi cha korona iitwayo Omicron inapunguza nguvu za chanjo za kujikinga na ugonjwa wa covid 19, uh, au uviko. Kwa mujibu wa ripoti ya WHO, kirusi hicho kimeshaenea katika nchi zaidi ya sitini duniani na kinapunguza nguvu za chanjo ya korona, lakini hadi hivi sasa hakujapatikana ushahidi wa kutosha kuhusu nguvu za aina hiyo mpya ya kirusi cha korona. Wakati huo huo, shirika la habari la AFP limeripoti kuwa kifo cha kwanza kitokanacho na kirusi cha Omicron kimeripotiwa huko Uingereza. Wakuu wa uh, idara za afya nchini Uingereza wanasema kuwa kirusi cha Omicron kinaenea kwa kasi zaidi kuliko kile cha Delta, na kuna uwezekano siku chache zijazo idadi ya wagonjwa wa korona waliopata ugonjwa huo kupitia aina hiyo mpya ikaongezeka, uh, na uh, ikawa zaidi ya wale waliougua aina ya kirusi cha corona cha delta. Hali kadhalika shirika la afya duniani linasema kuwa matokeo ya uchunguzi wa awali yanaonyesha kwamba huenda nguvu za kirusi hicho kipya zikawa ndogo zaidi kuliko spishi au aina nyingine zilizopita za covid 19 shirika hilo linalofanya kazi E chini ya Umoja wa Mataifa linasema kuwa pamoja na yote hayo, lakini bado taarifa zilizopo kuhusu Omicron ni ndogo na hazitoshi kuchukua uamuzi wa kina na imara juu ya kirusi hicho kipya. Hivi e sasa kumeenea taarifa kwamba mwezi ujao wa Januari, wimbi la sita la maambukizi ya corona litaanza barani Ulaya, ikiwemo e Ufaransa, na kuna uwezekano mkubwa wa hadi wakati huo maambukizi ya kirusi cha Omicron yakawa makubwa zaidi kuliko hata ya kirusi cha Delta. Tumalizie e, nchini Rasia, ambapo naibu waziri wa mambo ya nje wa Russia amesema nchi hiyo imeamua kusimamisha kwa muda mpango wake wa kuweka mitambo yake ya makombora katika bara la Ulaya. Sergei Ryabkov amesisitiza kuwa ikiwa Marekani haitoweka mitambo yake mipya ya makombora barani Ulaya, Russia nayo itaendelea na hatua yake ya upande mmoja ya kusitisha kuweka mitambo ya makombora katika bara hilo. Riabkov ameongeza kuwa muhula wa kisheria wa kuweka mitambo ya makombora ya Rasia katika bara la Ulaya, Ulaya umeshatangazwa na rais wa nchi hiyo Vladimir Putin, na hivi sasa Mosco inangojea tu jibu la nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO linaloongozwa na, na Marekani. Kabla ya hapo Putin alishaonya kuhusu kuwepo kijeshi nchi wanachama wa NATO nchini Ukraine na hatari itakayosababishwa na hatua hiyo kwa usalama wa taifa wa Rasia. Katika miaka ya karibuni, Marekani na NATO zimekuwa zikitumia kisingizio kwamba Mosco ni tishio kubwa kwa magharibi, ili kupanua kuwepo kijeshi karibu na ardhi ya Rasia na kwenye maeneo yanayopakana na wapakana nchi hiyo. Uhusiano wa magharibi na Rasia umekuwa wavuta ni kuvute, na hata hivyo ulianza kuharibika zaidi elfu mbili kumi na nne kufuatia kujiri matukio manne makuu ya kujipenyeza kijeshi shirika la NATO na hasa Marekani karibu na ardhi ya Rasia na mashariki mwa Ulaya mgogoro wa Ukraini, kadhia ya bahari ya Baltiki na hali ya mambo nchini Siria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nambarabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu tutajadili safari ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Naftali Benet huko Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati, sambamba na mazungumzo ya Vienna na mkutano wa Riadha. Naftali Bennett, waziri mkuu wa utawala haramu wa kizaini wa Israel Jumapili usiku aliwasili katika uwanja wa ndege wa Abu Dhabi na kulakiwa na Abdallah bin Zaid Al Nahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati. Jana Jumatatu, Bennett alifanya mazungumzo na Muhammad bin Zaid Al Nahyan, mrithi wa kiti cha ufalme wa Abu Dhabi. Safari ya waziri mkuu wa Israel huko Imarati ni mwendelezo wa makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida kati ya Abu Dhabi na Tel Aviv yaliyoanza Septemba mwaka jana baada ya makubaliano yaliyopewa jina la Abraham. Safari na mazungumzo ya kidiplomasia baina ya watawala wa Israeli na Umoja wa Falme za Kiarabu zimechukua mkondo wa kuongezeka. kabla hapo ya waziri, kabla ya hapo Yair Lapid, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa Israeli, alifanya safari nchini Imarati Juni mwaka huu. Safari ya Naftali Bennett huko Imarati ndio safari ya kwanza ya waziri mkuu wa utawala huo wa uvamizi wa Israeli katika taifa hilo dogo la Kiarabu katika Ghuba ya Uajemi. Safari hizi za kidiplomasia sambamba na malengo ya kiuchumi, zina lengo muhimu la kisiasa ambalo ni kuvunja kabisa miiko katika uhusiano wa Israeli na mataifa ya eneo la Ghuba ya Uajemi kupitia mazungumzo baina ya viongozi wa pande mbili. Hili ndilo lengo hasa linalofuatiliwa na pande mbili. Kupitia mazungumzo na mikutano hii ya kidiplomasia, kivitendo utawala wa Israeli unasukuma mbele mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida e, baina yake na nchi za kiarabu na e, jambo ambalo e, msingi wake tayari umeshawekwa. Imarati kwa upande wake inataka kujionyesha kuchanua Uh, katika siasa zake za kigeni na inadhana hii kwamba kupitia mikutano mazungumzo na safari kama hizi inaboresha na kuimarisha nafasi yake ya kieneo. Katika fremu hiyo Abdallah bin Zaid Al Nahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu, alifanya safari hivi karibuni huko Siria, naye Sheikh Tahnun bin Zaid Al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa, wa nchi hiyo alifanya safari hivi majuzi hapa mjini Teheran. Nukta iliyopo kuhusiana na safari ya Bennett huko Imarati ni hii kwamba safari hiyo inafanyika baada ya safari ya mshauri wa usalama wa taifa wa nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu hapa mjini Teheran. Katika safari hiyo pande mbili zilitia saini mapatano na ushirikiano wa kiusalama. Baada ya safari ya mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme wa za Kiarabu mjini Teheran vyombo mbalimbali vya habari vya kizayuni vilieleza wasiwasi mkubwa vilivyonao kutokana na Imarati kujikurubisha kwa Iran. Gazeti la The Middle East limeandika, viongozi wa Israeli wanaamini kuwa kuweka uhusiano mzuri kati ya Imarati na Iran ni jambo lisilokubalika waukaya hayo. Safari ya Bennett huko Abu Dhabi imefanyika wakati huu wa kuendelea kufanyika mazungumzo ya nuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja huko Vienna, Austria, jambo linalopingwa vikali na Israel, huku Imarati kwa upande wake licha ya kuonyesha wasiwasi kuhusiana na miradi ya nuklia ya Iran, lakini inakaribisha kwa mikono miwili kuhuishwa mapatano ya nuklia ya JCPOA na kuimarisha uhusiano na Iran. Kwa muktadha huo, inaonekana kuwa kadhia ya Iran ni moja ya zilizokuwa ajenda kuu za mazungumzo ya waziri mkuu wa Israeli na mrithi wa kiti cha ufalme wa Abudhabi. Nukta nyingine ni kuwa safari ya Naftali Beneti imefanyika sambamba na kukaribia mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Wajemi. Mkutano huo umeanza leo huko Riadhi, mji mkuu wa Saudi Arabia, na kuna uwezekano kuwa Muhammad bin Zayed Al Nahyan mrithi wa kiti cha ufalme wa Abudhabi amewasilisha ujumbe wa waziri mkuu wa Israel kwa ajili ya viongozi wa shiriki katika kikao hicho. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, Imarati imefanya juhudi za kuzifanya nchi nyingine za kiarabu zifuate mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa ghasibu wa Israel unaofanya mauaji dhidi ya wapalestina kila leo. Nukta nyingine kuhusiana na safari ya viongozi wa israeli huko imarati ni hii kwamba kivitendo, saudia nayo ina mkono wake katika safari na mazungumzo hayo, kwani ndege iliyobeba viongozi wa tel avivi imepita katika anga ya saudia kabla ya kuwasili huko abu dhabi. Kwa mintarafu hiyo, hali ya unyeti katika uhusiano wa saudia na israeli kwa namna fulani unafifia, na mwisho wa siku riyadh nayo itatangaza wazi uhusiano wake na israel, ingawa hilo litafanyika hatua kwa hatua. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi usikilizaji, nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Sipten katika kitabu na Suna. Baada hapu ya hapo ni makala ya sayansi na teknolojia, na makala hiyo itafuatiwa na leo katika historia. Karibu ni kusikiliza. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni mubashara kutoka mjini Tehran. Hii ni sehemu ya 36 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi ambacho huwa kinazungumzia sifa, fadhila na utukufu wa wajukuu wawili wa Mtume mtukufu ambao si wengine bali ni imamin Alhasan na Alhusein alaihim wassalam. Ni matumaini yetu kuwa kama vilivyokuwa vipindi vilivyopita, kipindi hiki pia kitatunufaisha sote kutokana na yale tutakayoyasikia humo. Karibuni. Wajukuu wawili hawa walipendwa sana na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam, na kunufaika pakubwa na upendo wake mtakatifu wa kinabii, kwa sababu yeye ni maasumu katika hali na vipaji vyake vyote vya kielimu, kiakili, kimaarifa na katika roho, nafsi, ibada na miamala yake, na watu hai kutoka kwake ila haki na kheri, na matendo yake yote matukufu yalikuwa kwa ajili ya utiifu na kupata radhi za Mwenyezi Mungu mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, huyu ndiye Mtume Mwongozaji sallallahu alaihi wasallam, ambaye aliwapenda sana wanawe Hasan na Husein kwa sababu walikuwa nuru na mwanga wa Mwenyezi Mungu na waliotokana na binti yake mto harifu Fatima Azzahra na mwana wa ami yake, ndugu wali mrithi na nafsi yake Mtume Alimam Ali alaihi salam kama inavyosheria wazi ukweli huo aya ya Almubahala, wajukuu wawili hao walimrithi babu yao katika sifa zake zote njema na toharifu, na vilevile katika uimamu na uwasii ambao ni uongozi wa umma wa kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu. Je, ni vipi mtume wa Allah subhanahu wa ta'ala, mwenye hisia takatifu na laini zaidi, atakosa kuwa na shauku juu ya wawili hao wema aleyhimassalam? Sheikh atarikhi anamnukuu katika kitabu cha Almuntakhab. Umu lmuminin umu salama akisema kwamba siku moja alikuwa na mtume mtukufu, ambapo Husein, ambaye wakati huo alikuwa mtoto wa miaka mitatu na miezi kadhaa, alifika mahala hapo, naye mtume sallallahu alaihi wasallam akamkaribisha kwa kusema karibu kipenzi changu na tunda la moyo wangu. Walipokuwa wakitembea, Husein alimrukia kifuani mtume mtukufu naye kidogo akawa amepunguza mwendo wake. Umusalama akahisi kwamba Mtume alikuwa amechoka, na akaamua amtake Husein ateremke kutoka kifuani kwa babu yake. Hapo Mtume akamwambia: mwache, ewe Umusalama, atateremka atakapotaka kufanya hivyo mwenyewe. Elewa kwamba mwenye kumdhuru hata unywele mmoja huwa amenidhuru mimi. Ibn Asakir ameandika katika kitabu cha Atarikh Addimashq, Hakim Naisaburi katika Mustadrak ala Sahihain, Ibn Kathir katika Albidaya wa Nihaya, na wasomi wengine wengi kwamba Mtume alikuwa akiwatengea Hasan na Husein alaihim assalam wakati maalum wa kucheza nao. Hadithi kuhusiana na swala hili pia imenukuliwa na Alkhawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktallhusein alaihi ssalam kupitia Abu Hureira. Abu Hureira anasema katika hadithi hiyo kwamba Mtume alishika mikono ya Hasan na Husein alayhim assalam na kuwaambia, wapande juu. Walipopanda kwenye miguu yake mitakatifu, Mtume mtukufu aliwanyanyua hadi kifuani kwake na kisha kuwaambia wafungue midomo yao na kisha akaibusu, huku akiwa anasema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika mimi ninawapenda wawili hawa, hivyo wapende. Kuna hadithi katika kitabu cha Durul Manthur cha Hafidh Asuyuti Ashafi, Swahih Aramzi, Ar Sunan Nasai na vingine vingi, inayosema kuwa siku moja Mtume sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alikuwa akihutubu msikitini. Ghafla Hasan na Husein alayhimas salaam wakawa wameingia msikitini hapo, huku wakiwa wanachechemea. Mtume alisikia kilio chao na kuteremka haraka kutoka kwenye mimbar kwenda kuwachukua, ambapo aliwabeba na kuwapakata, kisha akarudi nao kwenye mimbar na kuwahutubu watu kwa kusema "Enyi watu, niliwaona watoto hawa wakiwa wanatembea kwa kuchechemea, nami sikuweza kusubiria hilo, na nikakatisha hotuba yangu ili kwenda kuwabeba. Kisha alisema, watoto wetu ni maini yetu yanayotembea duniani. Na hayo yote wapenzi wasikilizaji, ni mambo yanayotoka kwa Mtume wa Mwenyezimungu, ambaye ni maasumu na aliyekingwa kufanya dhambi. Vitendo hivyo vyote vinathibitisha wazi kuwa wajukuu wawili hawa wa mtume wana hadhi na nafasi muhimu na tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Vinatuthibitishia kwamba Mwenyezi Mungu amewatengea nafasi ya juu kiuongozi ambayo inapaswa kuzingatiwa na kuheshimiwa na Waislamu wote. Je, kuna dalili yoyote ya kuthibitisha hilo? Alama Majlisi anasema katika kitabu cha Biharul Anwar kutoka katika kitabu cha Kifayatul Athar cha Al-Khazaz kwamba siku moja Hasan na Husein waliugua naye mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, akawa amehuzunishwa sana na hali yao, aliamua kwenda kuwatembelea, na baada ya kuwachukua na kuwabusu alinyanyua mbinguni mikono yake mitakatifu na kuombea dua ifuatayo ya kuwakinga na shari na mabaya. Ewe mola mlezi wa mbingu saba na vilivyo chini ya kivuli chake, mola mlezi wa pepo na vinavyopepereshwa nao, ewe mola mlezi wa kila kitu, wewe ndiye wa kwanza na hakuna kilichoko kabla yako, wewe ndiye wa batini, yaani ndani na kina, na hakuna kilichoko ndani zaidi yako, wewe ni mola wa Jibreel, Mikail na Israfil na Mungu wa Ibrahim, Ishaq na Yaqub na kuomba uwape afya na salama yako, uwaweke chini ya ulinzi na usimamizi wako na uwaepushe na maovu na mabaya, kwa baraka na rehma zako. Kisha mtume mtukufu aliweka mkono wake mtukufu juu ya bega la Alhasan alayhis salam na kumwambia, wewe ni imamu na mtoto wa walii wa Mwenyezi Mungu. Kisha akaweka mkono wake mtukufu kwenye mgongo wa Alhusein alaihi salam na kumwambia, wewe ni imamu na baba wa maimamu tisa wema watakaotokana na kizazi chako. Watisa wao ndiye atakayekuwa kiongozi wao wa mwisho, yani kiongozi wa zama. Mwenye kushikamana na nyinyi na maimamu katika kizazi chenu atakuwa pamoja nasi siku ya kiama na pamoja nasi peponi katika safu zetu. Hivi ndivyo mtume mtukufu sallallahu alaihi wa sallam alivyojali kulinda na kuwazingatia sana wajukuu wake wema Alhasan na al Husein alaihim assalam, ambao aliwachukulia na kuwataja kuwa maua mawili ya moyo wake mtukufu. Alijali na kuwazingatia sana pia kutokana na kuwa walikuwa mawalii na warithi wa ujumbe wake wa mbinguni baada ya baba yao mpendwa, Alimam Ali alaihi salam. Wao ndio waliobeba mzigo wa kueneza ujumbe wake wa mbinguni na kulinda dini tukufu ya Mwenyezi Mungu hadi walipouawa wa shahidi kwenye njia hiyo. Sheikh Saduq, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema katika kitabu chake cha Amal kwamba kabla ya kuaga kwake dunia, mtume mtukufu alikutana na ahlubeiti wake, yani Ali Fatima, Hasan na Husein, na kusema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe unajua kwamba hawa ndio ahlul baiti wangu na ambao ndio watukufu zaidi kwangu. Hivyo mpende mwenye kuwapenda, mchukie anayewachukia, wasaidie na kuunga mkono wale wanaowasaidia na kuunga mkono, kuwa adui wa wale wanaowafanyia uadui, wanusuru wanaowanusuru, na watakase kutokana na uchafu wote, wakinge kutokana na dhambi na waimarishe kupitia Roho yako takatifu. Kisha alimuhusia Ali kuhusu Fatima na watoto wake wawili kwa kusema, Ewe Ali, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, nuru ya jicho langu na tunda la moyo wangu. Kinachomkasirisha yeye hunikasirisha mimi na kinachomfurahisha yeye hunifurahisha mimi pia. Ama Hasan na Husein, wao ni watoto na maua yangu mawili, wao ni mabwana wa vijana wa peponi. Wanapaswa kuwa mfano wa macho na masikio matukufu kwako. Kisha mtume mtukufu alinyanyua juu mikono yake na kusema: Allahumma, shuhudia ya kwamba ninampenda anayewapenda kumchukia anayewachukia, ni salama kwa anayekuwa salama kwao, yani anayewadhaminia usalama na amani, ntapiga vita anayewapiga vita, kuwa adui wa anayewafanyia uadui na kuwa rafiki wa anayewanyoshea urafiki. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Swibtin katika Qurani na hadithi, ambacho tunatumai kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapojaaliwa kukutana tena juma lijalo, hatuna la ziada ila kukwa geni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya sayansi na teknolojia na tiba nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika. Karibuni. Shirika moja la kisayansi nchini Iran ambalo limeunda roboti za kufanya kazi ya upasuaji katika mwili wa binadamu sasa limefanikiwa kuuza roboti hiyo nchini Indonesia. Ali Ridha Mirbagheri, muundaji wa roboti ya Sina, anasema roboti hii ya upasuaji ina uwezo wa kufanya upasuaji kupitia mikono yake miwili ya kiroboti. Kando ya roboti hiyo kuna skrini inayoonyesha namna upasuaji unavyofanyika. Anasema roboti hiyo ina jointi kumi na sita ambazo zinatumika katika kazi hiyo ya upasuaji. Bwana Amin Bagheri anaongeza kuwa Indonesia sasa imeafiki kutumia roboti hiyo ya Iran ya kufanya upasuaji. Anasema kuwa Iran sasa inaweza kutumia fursa hiyo kuuza roboti zake za upasuaji katika nchi za kusini mashariki mwa Asia, maarufu kama ASEAN. Ikumbukwe kuwa mwezi Juni, Iran ilitangazwa kuwa nchi ya pili duniani ambayo ilitumia roboti iliyoongozwa kwa mbali kufanya upasuaji. Katika mbinu hii roboti inakuwa sehemu tofauti na daktari mpasuaji ambaye anayeongoza akiwa eneo la mbali. Upasuaji huo ulifanyika mjini Teheran, katika hospitali ya Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kwa kutumia roboti ambayo ilimfanyia upasuaji mnyama. Daktari mpasuaji aliyekuwa akiongoza roboti hiyo alikuwa katika hospitali ya Sina iliyo umbali wa kilomita saba kutoka hospitali hiyo. Roboti hiyo ambayo imeunganishwa na chombo kilicho mbali kinachoongozwa na mwanadamu ni ya kisasa kabisa, na imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi chache duniani zenye teknolojia hii. Shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO limewashauri wale wote waliougua covid-19 na kupona kutochangia damu, hususan wagonjwa wanaougua covid-19 kwa kuwa tafiti zinaonyesha damu hiyo haimsaidii mgonjwa. Ushauri huo umetolewa na WHO baada ba, ya jopo lake la kimataifa la wataalamu wa miongozo kuchambua matokeo ya majaribio 16 yaliyohusishwa wagonjwa 16236 ambao wana maambukizi lakini hawako mahututi na wale wagonjwa wa COVID-19 walio mahututi. Ingawa hatua za awali za utafiti huo zilionyesha matumaini, lakini utafiti wa sasa unaonyesha dhahiri kuwa mtu aliyeugua na kupona COVID-19 akimwongezea damu mgonjwa anayeugua sasa covid 19 haimsaidii kupata nafuu wala kupunguza uhitaji wake wa kuwekwa kwenye mashine ya kusaidia kupumua, na zaidi ya yote unaongeza gharama na kuchukua muda mrefu kumwekea damu mgonjwa. Ni kutokana na ukweli huu ndio maana WHO imepinga vikali matumizi ya damu kwa mtu aliyeugua na kupona kuwe kwa wagonjwa wanaougua sasa wasio mahututi na wale walio mahututi isipokuwa tu damu hiyo inaweza kutumika katika muktadha wa kufanya majaribio yaliyodhibitiwa bila mpangilio kwa kitaalamu kifahamika kama RCT. Jopo kima la kimataifa la kutoa miongozo ni muhimu katika hali ambazo utafiti unatakiwa kufanyika haraka ili matokeo yake yaweze kusaidia, kwa mfano majanga yanayojitokeza kama covid 19. Miongozo hii huruhusu watafiti kutoa matokeo mapya ya kazi zao walizotafiti awali na wataalamu wenzao kuzipitia na kutoa muhtasari kadiri taarifa mpya zinavyopatikana ili jopo kutoa mapendekezo hayo linazingatia mkusanyiko wa mambo kadhaa, kama vile ushahidi unaotathmini manufaa na madhara yanayohusiana na utafiti, suala la maadili na maendeleo, pamoja na kuangalia iwapo matokeo hayo yana uwezekano wa kutumika kwingineko. Usumbufu ulioletwa na janga la COVID-19 umesababisha ongezeko kubwa la visa vya ugonjwa wa malaria na vifo kati ya mwaka 2019 na 2020. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Hata hivyo janga kubwa lilotabiriwa uh, na WHO halijatokea kwa mujibu wa Daktari Pedro Alonso, mkurugenzi wa mpango wa kimataifa wa malaria katika shirika la WHO akizungumza wakti wa uzinduzi wa ripoti ya kila mwaka ya WHO kuhusu malaria huko Geneva, Uswisi. Usumbufu wa wastani Utoaji wa huduma za malaria umechangia visa vya malaria milioni 14 na vifo 69,000. Thuluthi mbili ya vifo 47,000 vya ziada vya malaria vimetokana na kusitishwa kwa utoaji wa huduma za kinga, utambuzi na matibabu ya malaria wakati wa janga la COVID-19. Mwanzoni mwa janga hilo, WHO ilikadiria kuongezeka maradufu kwa vifo vya malaria katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara na hali kuwa mbaya zaidi, lakini uchambuzi wa ripoti hiyo iliyotolewa hivi karibuni umegundua kuwa kulikuwa na ongezeko la asilimia 12 la vifo katika ukanda huo kati ya mwaka 2019 na 2020. Ujumbe wa kwanza ni habari njema, shukran kwa juhudi za haraka na ngumu, tunaweza kudai kwamba dunia umefaulu kuepusha hali mbaya zaidi na janga la vifo vya malaria, amesema Dr. Alonso. Uh, hata hivyo amesema, uh, ripoti imegundua kuwa ni asilimia 58 tu ya nchi zilikamilisha kampeni zao zilizopangwa za kusambaza vyandarua vilivyotiwa dawa za kuzuia mbu ITNs, mwaka elfu mbili ishirini, huku nyingi zikikabiliwa na ucheleweshaji wa huduma hii muhimu. Duniani kote asilimia 72 ya ITN zote zilizopangwa kusambazwa zilikuwa zimesambazwa kufikia mwisho wa mwaka 2020. Na mwaka jana 2020, kati ya nchi 65 zilizojibu, nchi 37 zimeripoti usumbufu wa karibu asilimia 5 hadi 50 wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria. Kufikia 2021, nchi 15 ziliripoti usumbufu wa asilimia 5 hadi asilimia 50, na nchi 6 ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi mwaka jana elfu mbili ishirini, kati ya nchi sitini na tano zilizojibu, nchi thelathini na saba ziliripoti usumbufu wa karibu asilimia tano hadi hamsini wa kuingiliwa kwa huduma za utambuzi na matibabu ya malaria. Kufikia elfu mbili ishirini na moja, nchi kumi na tano ziliripoti usumbufu wa asilimia tano hadi asilimia hamsini na nchi sita ziliripoti usumbufu mkubwa zaidi. Ripoti hiyo inaonya kuwa hali bado ni ya mashaka haswa katika ukanda wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara. Muunganiko wa vitisho katika eneo hilo unaleta changamoto katika juhudi za kudhibiti magonjwa ikiwemo malaria. Changamoto zingine ni pamoja na mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na uh, Gini, migogoro ya silaha na mafuriko. Wakati huo huo, ripoti hiyo inasisitiza kwamba janga la COVID-19 halijaisha na kasi ya kufufua uchumi haina uhakika. Bila hatua za haraka zilizoratibiwa vyema, malengo makuu ya mwaka 2030 yakiwemo ya mkakati wa kiufundi wa WHO kuhusu malaria hayatotimia na mafanikio yaliyopatikana yanaweza kupotea. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia, na ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na tuliokuandalia ni leo, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tisa Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 2021. Tarehe 9 Jamadil Awal mwaka 786 hijiria, aliuwawa shahidi fakihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammadi bin Jamaludini Maki Amili, mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza. Alizaliwa mwaka 734 hijiria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa, wa zama zake kama vile Alama hili Mbali na elimu ya dini, Muhammadi bini Jamaludini pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka 52 ya umri wake uliojaa baraka, Shahidi wa Kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na Albakiyatu Swalihat. Aliuawa na wapinzani wenye taasubi katika siku kama ya leo. Miaka 216 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na 14 Disemba 1805 iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Branklon muhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari moja iliyoko Uingereza. Siku kama ya leo miaka miamu 40 iliyopita inayosadifiana na tarehe 14 Disemba 1981 bunge la utawala haramu wa Israel Neset liliunganisha rasmi miinuko ya Golani huko Siria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Hatua hiyo ya kinyama ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa utawala wa dhalimu wa israel uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya golani ya siria katika vita baina yake na waarabu mwaka 1967 na miaka 26 iliyopita makubaliano ya amani ya bosnia yaliyojulikana kwa jina la dayton peace agreement yaani makubaliano ya amani ya dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris wa Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba eh, 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa dhidi yao na Waserbia. Barakabisa wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka hapa studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema, Iran haijaghafilika hata kwa sekunde moja kusawisha uwezo wake wa kiulinzi. Kati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas imewatolea mwito wa Palestina wote wanaoishi katika ardhi zilizoanza kukaliwa kwa mabavu mwaka 1948 na mji wa Quds wajitokeze kuhami msikiti wa Al-Aqsa, na serikali imesema iko tayari kuanzisha uhusiano na mataifa yote duniani isipokuwa utawala wa kizayuni wa Israeli. Wapenzi wasikilizaji, kabla sijaondoka studioni ningependa kuyasoma maoni yenu usiku huu wa leo, na kwanza kabisa tuna maoni ya msikilizaji wetu anajulikana kama injina Gerald Sombolani wa Beni, DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Anasema mimi ni msikilizaji wa Redio Tehran, anafata habari zenu kutoka mashariki mwa DRC katika kijiji cha Oicha. Salamu sana, Mwenyezi Mungu awape siku nyingi. Shukran kwa maoni yako Gerald. Tuna maoni pia kutoka Abdalah Ali Makajuro wa Tabora, Tanzania. Anatoa shukrani zake kwa Redio Teheran. Naye Yahya Hassan Muhammad Shebe ma wa Mombasa, Kenya anasema anaunga mkono kauli ya Yemen kuwa iko tayari kusuhubiana na yeyote kwenye uso huu wa dunia isipokuwa jambazi wa Kizayuni. Anasema ulimwengu mzima umechosha na chokochoko -choko za Wazayuni, wakitengwa basi ni stahili yao. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuru nyote kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni mubara Kenya na nawageni kwa kusema