Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye wa, wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyeo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Asalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana um, wa leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, utakaotupia jicho sura mpya ya jinai na uhalifu uliofanywa na Marekani nchini Siria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa mtasikiliza mawaidha ya siku ya leo ambayo yataletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam akizungumzia jinsi mja anavyoweza kupata taufiki ya mola Muumba. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida, na tutahitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. timia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sana wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa ripoti iliyowasilishwa baraza la usalama akitoa wito wa kufutwa vikwazo vyote vya Marekani dhidi ya Iran. Sudan imeunda tume ya kuchunguza yaliyojiri katika maandamano ya wananchi dhidi ya mapinduzi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rasia amesema kwamba nchi za magharibi zinawahamishia nchini Ukraini wanamgambo waliopewa mafunzo ya kijeshi. na rais wa Tunisia amesema kwamba bunge la nchi hiyo litaendelea kusitishwa hadi baada ya kuandaliwa uchaguzi mpya. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekaribisha mwenendo wa utekelezaji wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la umoja huo na kusisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vyote vya nyuklia vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuiruhusu Teheran kupata faida za kiuchumi za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Antonio Guterres wiki iliyopita alikabidhi ripoti yake ya 12 inayozungumzia suala la kutekelezwa azimio nambari 2231 la baraza la usalama la umoja wa Mataifa ili ichunguzwe katika kikao cha leo. Katika ripoti hiyo, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa ameashiria matatizo ya miaka ya karibuni kuhusu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuyataja makubaliano hayo kuwa ndio chaguo bora zaidi la kupata suluhisho la kadhia ya nyuklia ya Iran na udiplomasia wa pande kadhaa. Guterres pia amepongeza harakati za kidiplomasia zilizofanyika kupitia mazungumzo kuanzia mwezi Aprili hadi Juni na ametoa wito wa kuwepo ushirikiano athirifu baina ya pande zote, kama ilivyokuwa katika ripoti zake za karibuni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa pia amesisitiza udharura wa kuondolewa vikwazo vya nyuklia vya upande mmoja dhidi ya Iran na kusisitiza kwamba Tehran inapaswa kuruhusiwa kufaidika kiuchumi na makubaliano ya JCPOA. Amesema kuondolewa vikwazo vya sekta ya mafuta ya Iran kunaweza kusahilisha mchakato wa kuhuisha makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Ripoti ya Guterres pia imepangwa kujadiliwa leo Jumanne katika kikao cha kila miezi sita cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambacho pia kitahutubiwa na balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika umoja huo, Majid Takhtaravanchi. Mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan amesema kwamba imeundwa tume ya kutafuta ukweli kuhusu yaliyojiri wakati wa maandamano ya malalamiko ya wananchi dhidi ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Khalifa Ahmed amesema kwamba jukumu kuu la tume hiyo ni kuchunguza undani na masuala yote yanayohusiana na matukio hayo na vilevile vile ukiukaji wa sheria uliofanyika tarehe 25 Oktoba na baadaye ambao ulipelekea kuuliwa na kujeruhiwa raia wa Sudan. Dikrii ya kuundwa tume hiyo ilitolewa na mwendesha mashtaka mkuu wa Sudan na imemteua Tahira Abdurrahman kuwa mkuu wa tume hiyo. Tarehe 3 Disemba, kamati kuu ya madaktari wa Sudan ilitangaza kwamba watu 44 waliuawa katika maandamano ya tarehe 25 Oktoba ya kupinga mapinduzi ya serikali ya mpito. Tangu tarehe 25 mwezi Oktoba, Sudan ilikumbwa na maandamano ya wananchi dhidi ya kamanda wa jeshi la nchi hiyo Jenerali Abdul Fattah Al Burhan, aliyeongoza mapinduzi ya jeshi na kuiondoa madarakani serikali ya mpito ya Abdallah Hamdok. Hata hivyo, kufuatia mashinikizo ya ndani na nje, jeshi la Sudan mwishoni mwa mwezi uliopita lilikubali kumrejesha madarakani Abdallah Hamdok kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo sambamba na kuwachia huru viongozi wa kiraia waliokuwa wametiwa mbaroni baada ya mapinduzi ya kijeshi ya tarehe 25 Oktoba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Russia amesema nchi za magharibi zinawahamishia nchini Ukraine wanamgambo waliopewa mafunzo ya kijeshi. Maria zakharova amesema: kwa kutilia maanani, kwa kutumia madai ya mvutano uliopo baina ya Ukraine na Russia na tuhuma za nchi za magharibi ikiwemo Marekani kwamba Moscow inapanga kuishambulia Kiev, nchi hizo za magharibi zimo katika hali ya kuwapeleka nchini Ukraine wanamgambo waliopewa mafunzo ya wa kijeshi. Zakharova ameashiria kwamba silaha na zana za kijeshi zenye thamani ya mabilioni ya dola zinamiminwa nchini Ukraine na kusema kwamba suala hilo linahusiana na kupelekwa Ukraine watu wenye silaha kwa kutumia anwani ya washauri. Jumamosi iliyopita Rais Joe Biden wa Marekani alidai kwamba amemweleza rais mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kwamba iwapo nchi yake itaishambulia Ukraine italipa gharama kubwa na kukabiliana na matatizo haribifu ya kiuchumi. Biden alisema suala la uwe, uwezekano wa kutumwa majeshi ya nchi kavu ya Marekani nchini Ukraine iwapo nchi hiyo itashambuliwa na Russia halijawahi kujadiliwa, japokuwa Washington na NATO zinalazimika kutuma majeshi zaidi kwa ajili ya kuimarisha nchi za mashariki wanachama wa NATO. Kwa wiki kadhaa sasa, nchi za magharibi zinazoongozwa na Marekani zimekuwa zikishutumu Russia kwamba imepanga mashambulizi dhidi ya Ukraine kwa kutoa maoni yasiyo ya moja kwa moja kupitia ripoti za vyanzo visivyojulikana. Mgomo wa madaktari nchini Uganda umeingia kwenye sura mpya baada ya wauguzi na serikali kuendelea kuvutana. Mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail ametutayarishia ripoti ifuatayo. Huku kimbunga kipya cha mafua makali kikitishia walimwengu, mzozo baina ya serikali ya Kampala na madaktari wanaodai nyongeza ya mishahara umeipelekea serikali kuwaonya vikali madaktari wanafunzi wanaotumikia kwenye hospitali za taifa kwamba wasiporejea kazini kwa muda wa wiki moja, hawataruhusiwa kuingia vituo vya afya vya serikali. Onyo hilo limetolewa na waziri wa afya Dr Ruther Cheng wakati majadiliano ya kufikia suluhu yakiendelezwa kati yao na serikali kuu. Tayari Rais Yoweri Museveni alishabainisha kuwa matakwa yao madaktari na wauguzi wa madaraja mbalimbali yatatekelezwa. Kwa upande wao madaktari wanasema kwamba masharti waliowekea serikali yasipotekelezwa kivitendo, kwanza hawatarejea kazini, ingawa kuna pengo kubwa kuhusiana na huduma wanazotolea umma. Miongoni mwa masharti hayo ni kupandisha mishahara yao na marupurupu, ili masilahi yao yawe bora, hususan wakati huu ambapo nauli za usafiri zimepandishwa maradufu kutokana na bei kubwa za mafuta Kovimisha. Serikali ilitutoleo wito kwamba turejee kazi, lakini maslahi yetu hayajazingatiwa, ni mwenyekiti wa madaktari wanafunzi. Vilevile wauguzi wote kwa jumla wanataka serikali itilie mkazo uwepo wa madawa na vifaa kwenye vituo vya afya, ili hurahisisha utendaji kazi. Aidha, wanataka serikali kuu izingatie kwa haraka kulipa fidia familia za wale wauguzi wenzao waliopoteza maisha wakiwahudumia waathiriwa wa uviko 19 kuanzia Januari mwaka 2020. Jambo lingine linalowakera ni kuwawekea masharti wenzao wasiotaka kufanyiwa chanjo dhidi ya korona mpya, wakiwatetea kwamba kufanyiwa chanjo yoyote ile kusingekuwa kwa lazima, la sivyo haki ya mtu kuhusu afya yake itakuwa imevunjwa. Waziri wa afya Ruth Aceng alishapendekeza kwamba sera hii ya kulazimisha chanjo itumike kwa kila mwananchi, jambo analotaka lipitishwe bungeni kama njia mojawapo ya kuimarisha usalama kiafya. Uganda ni nchi mojawapo ambayo madaktari wake hukimbilia ughaibuni wakitafuta malipo bora. Uwanja huu wa huduma za kiafya una idadi ndogo ya wauguzi, kwani kila muuguzi anakadiriwa kuwahudumia watu mia sita kwa wastani. Isitoshe, kuna nyanja ambazo zahitaji wataalamu spesheli ambao ni haba mno. Mimi ni Kigozisman mjini Kampala. Asante sana Kigozi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Gazeti la New York Times limefichua kwamba maafisa wa Marekani wamekuwa wakifanya Uh, jinai za kutisha nchini Siria na kwamba jinai hizo zilikuwa bado hazijaripotiwa. Hayo yatakujieni katika uchambuzi wetu wa kisiasa. Wakati huu huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana usiku alizungumzia uh, safari ya sasa ya waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli huko Imarati na kusema kwamba kitendo cha kumkaribisha waziri mkuu wa utawala huo haramu ambao ndio sababu ya machafuko, ukosefu wa amani na vita katika kipindi chote cha miaka 70 iliyopita katika jiografia ya nchi za Kiislamu na Kiarabu, kutasajiliwa katika kumbukumbu ya kihistoria ya taifa la Palestina, watu wa eneo la magharibi mwa Asia na wapigania uhuru kote duniani. Said Khatib Zade amekumbusha mapambano ya kukomboa Kudsi tukufu kama kibla cha kwanza cha Waislamu wote duniani na kusema kwamba watu wa magharibi mwa Asia hawajasahau hatua za shari na uharibifu wa utawala wa kizayuni ambao ndio chanzo na sababu kuu ya masaibu ya eneo hili na wanapinga hatua wa yoyote ya kuanzisha uhusiano na utawala huo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametahadharisha kuhusu hatua yoyote inayoimarisha uwepo haribifu na fitina za utawala bandia wa Israel katika eneo muhimu la magharibi mwa Asia na kusema kwamba hatua kama hizo zinavuruga amani na usalama na zinakwenda kinyume na masilahi ya umma wa Kiislamu, watu wa eneo hili na nchi za Kiarabu. Said Khatibzade amesisitiza kwamba utawala unayoekalia kwa mabavu Kudsi tukufu ni adui nambari moja wa ulimwengu wa Kiislamu na nchi za Kiarabu, na hatua yoyote ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni haiwezi kukwamisha malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Harakati ya jihadi islami ya Palestina pia imetoa taarifa ikilaani kitendo cha watawala wa imarati cha kumkaribisha waziri mkuu wa utawala unaoua watoto wa Palestina, utawala wa Israel, na kutaja hatua hiyo kuwa ni kulisaliti taifa la Wapalestina. Na rais wa Tunisia Kais Saied alitangaza jioni ya jana Jumatatu kwamba bunge la nchi hiyo litaendelea kusitishwa hadi uchaguzi mpya utakapoandaliwa akiyashutumu makundi ya kisiasa kuwa yamesaliti nchi na kupora fedha za umma. Saied alitangaza katika hotuba yake ya televisheni kwa taifa kwamba ataandaa mashauriano ya umma kupitia majukwaa ya kijamii kuanzia Januari hadi Machi tarehe 20 mwaka ujao na kwamba ataunda kamati ambayo itakusanya na kuratibu mapendekezo ya wananchi na itakamilisha kazi yake mwishoni mwa mwezi Juni mwakani. Rais wa Tunisia ameongeza kwamba rasimu ya mageuzi ya katiba ya sheria ya uchaguzi, miongoni mwa mambo mengine, itawasilishwa kwenye kura ya maoni tarehe 25 Julai. Saida amesisitiza kwamba wale wote waliofanya jinai dhidi ya nchi na watu wa Tunisia tangu wakati wa mapinduzi nchini humo watahukumiwa akitoa wito wa mahakama kutekeleza majukumu yake ndani ya fremu ya kutoegemea upande wowote. na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka jijini Teheran, karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa ambao unafichua sura mpya ya uhalifu wa Marekani nchini Siria. Gazeti la New York Times limewanukuu maafisa wa zamani wa jeshi la Marekani kwamba kitengo cha operesheni za siri cha jeshi la nchi hiyo kilikuwa kikiwaua mara kwa mara raia katika operesheni zilizotajwa kuwa ni dhidi ya kundi la Daesh nchini Siria. Kitengo hicho kilichojitajwa kwa jina la Talon Anvil kilikuwa kikifanya kazi ya kushambulia misafara, kutega mabomu kwenye magari na vituo mbalimbali mbali kati ya mwaka 2014 na 2019 huko Siria. Kitengo hicho cha Talon Anvil kilikuwa kikikwepa sheria za kuwalinda raia na kuwaua wakulima waliokuwa wakivuna mazao yao mashambani, watoto waliokuwa wakicheza mitaani, na wana kijiji waliokuwa wakikimbilia hifadhi katika majengo mbalimbali. Gazeti hilo la Marekani limemnukuu afisa mmoja wa jeshi la anga la nchi hiyo aliyefanya kazi kwenye kikosi hicho kati ya mwaka 2016 na 2018, akisema kwamba wanajeshi wa Marekani wa kitengo cha Talon Anvil, ambao hawakuwa na huruma hata kidogo, walitekeleza majukumu yao kwa ufanisi, lakini pia walifanya mashambulizi mengi mabaya. Ripoti hiyo ya gazeti la New York Times imefichua sura mpya ya ukatili wa jeshi la Marekani nchini Syria. Kabla ya kutolewa ripoti hiyo, ilikuwa ikisemwa kwamba mashambulizi ya anga ya Marekani yalikuwa yakifanyika katika fremu ya muungano wa kimataifa dhidi ya kundi la Daesh nchini Siria na kwamba yameua mamia ya raia wa nchi hiyo. Lakini sasa imebainika kwamba vikosi vya jeshi la nchi kavu vya Marekani, hasa kikosi maalumu cha jeshi la nchi hiyo, pia vimefanya uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa Siria wakiwemo watoto wadogo uvamizi wa jeshi la marekani nchini siria umesababisha maafa mengi katika kisa kimoja tu shirika la kutetea haki za binadamu la amnesty international limesema kwamba zaidi ya raia 1600 waliuawa kutokana na maelfu ya mashambulizi ya anga ya marekani na washirika wake huko raka kuanzia juni hadi oktoba 2017 lakini washington imekataa kubeba dhima ya kuhusika na mauaji hayo. Mashambulizi mengi ya anga ya jeshi la Marekani hayakuwa sahihi na mamia ya raia waliuawa katika mashambulizi ya anga na nchi kavu. Jambo muhimu zaidi ni kwamba jeshi la Marekani kimsingi halijali maisha ya raia wakati wa operesheni za kivita na mara zote hulitaja suala hilo kuwa ni athari ya vita. Kwa maneno mengine, ni kwamba Pentagon inaamini kwamba mauaji ya raia hayaepukiki katika vita, na kwa msingi huo hakuna karipio lolote au adhabu inayotolewa kwa askari wa Marekani wanaofanya uhalifu wa kivita hasa mauaji ya raia wasio na hatia. Hata katika kesi nadra ambako maafisa wa jeshi la Marekani wanahukumiwa, watenda uhalifu wa kivita huachiwa huru bila ya kuchukuliwa hatua yoyote. Swala hili halihusiani na uhalifu wa kivita uliofanywa na Marekani nchini Siria pekee bali pia linajumuisha jinai za kivita zilizofanywa na wanajeshi wa Marekani katika nchi za Iraki na Afghanistan. Leonid Slatski, ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kimataifa ya Duma, anasema kwamba watu wasio na ulinzi na raia daima hutambuliwa kama fedha za ndururu na hasara isiyoepukika wakati wa operesheni za kijeshi za Marekani na huwa wahanga wa mashambulizi ya jeshi hilo sio nchini Siria pekee, lakini pia huko Iraki na Afghanistan. Jinai ya Marekani na uhalifu wa Marekani nchini Siria katika mwongo mmoja uliopita kimsingi vimefanyika kwa mpangilio na malengo mahsusi. Wakati wa uongozi wa Barack Obama mwaka 2011 Marekani ilianza kuyasaidia makundi ya kigaidi nchini Siria. Kwa lengo la kuiangusha na kuiondoa madarakani serikali halali ya Bashara al Asad na kudhoofisha mhimili wa mukawama na mapambano dhidi ya wazayuni na mabeberu wa kimataifa. Katika awamu iliyofuata, utawala wa Obama, kwa kutumia kisingizio cha kupambana na kundi la kigaidi la Daesh ambalo Marekani yenyewe ndiye mwasisi na mfadhili wake mkuu, ulianzisha operesheni za anga na nchi kavu nchini Siria mwaka elfu mbili na kumi na nne na kupeleka majeshi ya Marekani katika ardhi ya nchi hiyo. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na kupata mafanikio kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Katika kitu kikubwa hapa duniani hakuna kama kupata taufiki ya Mungu katika mambo yako, hakuna jambo kubwa hapa duniani kama Mungu kuweka mkono katika jambo lako unalolifanya. Leo tutazungumzia namna gani mwanadamu anaweza kupata taufiki, anaweza kupata baraka, anaweza kupata fanaka na kheri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika matendo yake ya kila siku. Kaifa tuwafak fi amalik, vipi uwe na taufiki ya Mungu. Aya ambayo nimeisoma Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika mambo anayoyazungumza na kuyasema, anaelezea taufiki na mafanikio kwamba kuna watu wao huomba hapa duniani wapate maisha mazuri hapa duniani wakae vizuri, lakini watu hao akhera hawana chochote. Lakini kuna watu wao hunyanyua mikono wakasema, rabbana atina fid dunya hasana wa fil akhirati hasanatan wa qina adhaban nar. Lakini kuna watu wananyanyua mikono wakasema, Mungu tupe hapa duniani. Mungu, hapa duniani tupe maisha mazuri. Mungu, hapa duniani tupe taufiq. Mungu, hapa duniani tufanye tupe maisha tuishi vizuri na watu. Mungu, hapa duniani tupe maisha tuweze kukaa vizuri na watu. Watu hawa Mungu anawapa dunia na anawapa akhira. Mungu akishakupa dunia na akikupa na akhira, basi wewe una tawfiki ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Wanaopewa hapa duniani na wakapewa na kesho akhira, hii ni kwa sababu ya tawfiki lakini inakuwaje kuwaje, mtu nakuwa na taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Mungu anawekaje baraka katika mambo yako? Mungu anawekaje mkono wake katika jambo lako la kila siku? Kuna sababu za haraka haraka sita tano ambazo nitazitaja. Jambo la kwanza, ukitaka taufiki, ukitaka Mungu waweke mkono wa baraka katika mambo yako ya kila siku, jambo la kwanza, ibda kula ma tafaaluhu Bibismillahi rrahmani rrahim. Mambo yako yote unayoyafanya, kila jambo unalotaka kufanya, unataka utoke nyumbani, unataka ule chakula chochote, unachotaka kufanya kianze kwa bismillahi rrahmani rrahim. Ni neno dogo ukiliona, ni maneno machache ukiyaona, bismillahi rrahmani rrahim, naanza jambo langu kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye kuneemesha neema kubwa mwenye kuneemesha neema dogo. Jambo lolote unapolianza kwa bismillahi rrahmani rrahim, jambo hilo limekamilika. kullu amrin dhibalin lam yubdaa bibismillahi rrahmani rrahim fahuwa abtar au ajdham au aqta. Jambo lolote ambalo halikuanza kwa bismillah jambo hilo lina mapungufu. Sitaki nizungumze fadhila na mambo mazito ya Bismillahi rahmani Rahim, lakini neno zito na neno kubwa, Ayatullahi ludhma ashaikhu Lansari sahibu lmakasibi Lmuharama, moja katika maulama wakubwa wazito wa zito alikuwa akiitwa Sheikh Lansari. Sheikh Lansari alikuwa akitoa darsa upande wa ng'ambo ya pili, unapita mto. Sasa mto huu wakati mwingine maji yanajaa kuna mwanafunzi mmoja akashindwa, awezi kupita kwa sababu ya maji. Mwalimu anamuuliza mbona unachelewa darasani? Namwambia shekhe, maji yanajaa pale, sasa nashindwa siku nyingine kufika darasani. Asheykhu Lansari rahimahullah akamwandikia kijikaratasi, akaambia kijikaratasi hiki ukiona maji yamejaa, kitie mfukoni, alafu wepita. Akawa mwanafunzi huyu, maji yanapojaa, karatasi ile anayetia mfukoni, anatembea juu ya maji lakini kama wanavyotambua vijana na watoto na marika haya ya miaka ishirini na tano mpaka kufikia thelathini na tano ni marika ya kutambua mno. Haya, kijana huyu akataka kujua shekhe ameandika kitu gani, lakini shekhe alimwambia kwa sharti usifungue karatasi hiyo. Akaona, ngoja niangalie bwana, kwani anaandika kitu gani? Akafungua. Baada ya kufungua, akakuta ameandika bismillahirrahmanirrahim. Kuanzia hapo akawa akikanyaga maji, hawezi kukanyaga, hawezi kutembea tena juu ya maji. Sasa ninachotaka kusema ni neno bismillahirrahmanirrahim tukiliona ni dogo, lakini neno kubwa. Kwa hivyo, moja ya taufiki, moja ya mafanikio, moja ya Mungu kuweka mikono yake kwenye mambo yako, anza jambo lako lolote kwa bismillahirrahmanirrahim. Hili ni jambo la kwanza. Jambo la pili katika kupata taufiki ya Mungu katika mambo yako ya kila siku, katika shughuli zako za kila siku, inwi lkhaira wsalah <laughs> inwi lkhaira wasalah amiru lmuminin Sayyiduna Ali yasubu ddin imamu lmashariqi walmagharib Aliyun, salawatullahi wasalamuhu alayhi, anasema maneno mazuri, anasema man hasunat niyatuhu amaddahu llahu bitaufiq. Siku zote wewe katika mambo yako nuia kufanya mambo mazuri, usije ukawa na azma ya kufanya jambo baya ah -ah. Siku zote azma yako, nia yako ni kufanya mambo mazuri. Sayidina Ali anasema yoyote ambaye nia yake itakuwa nzuri, mtu huyo Mungu humpa taufik. Mungu huweka mikono yake miwili katika mambo yake. Sasa Mungu akishaweka mikono yake katika jambo lako, nani atalihusudu jambo hilo? in yansurkum llah fala ghaliba lakum. Kama Mungu ataweka mikono yake katika mambo yenu, hakuna atakaye kushinda hata siku moja. Na yoyote atakaye kupiga vita katika jambo lako, kama Mungu ameweka mikono yake miwili, atakuwa anapigana nani? Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, man ada li waliyan fakad adhantuhu bilharb, yoyote ambaye anapambana na mtu ambaye mimi nimeweka mikono yangu miwili kwake, ana taufiki zangu, ana radhi zangu. Fakad adhantuhu bilharb, nimetangaza mapambano ya kupambana naye. Kwa hivyo, jambo la pili, tuwe na tabia ya kukusudia kufanya mambo mazuri siku zote. Jambo la tatu ni alijtihadu fi lamal, ni kufanya bidii katika kazi jambo lolote unalokabidhiwa, jambo lolote unalolifanya hakikisha unalifanya kwa bidii. Kibarua unachokabidhiwa, makubaliano ya mfanyakazi na bosi, kazi inaanza saa mbili mpaka saa tisa hakikisha muda wa saa mbili mpaka saa tisa unatekeleza wajibu wako wa kisheria. Muda wa kuhudhuria ofisini ni saa mbili kamili, basi ni saa mbili kamili siyo saa mbili na dakika tano ya Waswahili. Uswahili hapa maana yake ni ovyo ovyo. Uswahili maana yake ni kuto ku keep time. Uswahili maana yake ni kwenda kinyume inna laahada kana masuula. Makubaliano, kazi uliyopangiwa, kazi mliyokubaliana kuifanya kisawa sawa. Gharibul ghuraba, thaminul aimmatin nujaba, as-sultan al-Imam ar-Ridha wa ma adraka man huwa ar-Ridha, mmoja katika mkhalifa wa Mtume mmoja katika maimamu kumi na mbili walioachwa ni Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, anasemaje? Anasema man saala llaha ltaufiq wa lam yajtahid fakad istahzaa binafseh, yoyote ambaye atamuomba Mungu awe na yeye katika mambo yake, lakini hana bidii katika kazi zake, hana bidii katika mambo yake, huyo ni kama mtu anayefanya mchezo. Wewe unamwomba Mungu akusaidie katika kibarua chako na katika kazi yako lakini wewe ndio mvivu nambari wani, hauna taufiki hata siku moja. Mungu hawezi kuweka mikono yake. Kwa hiyo Mungu ataweka mikono yake kwenye jambo lako utakapokuwa na bidii ya kutenda na bidii ya kufanya. Mwisho na wala si mwisho, jambo moja zuri sana la kufurahisha hili, ataswaduku idau lamwal wataswaduku biha biunwani lmasumina alaihimu salam. Jambo kubwa na jambo zito, kuwa na tabia katika fedha ulizokuwa nazo. Mshahara wako shilingi mbili mbili unazopata, tengeneza kibubu maalum, kuwa na tabia ya kutenga fedha fulani chache au nyingi. Fedha zile unuie kwamba hizi naziweka kwa ajili ya maasumi na 14 kwa ajili ya Mtume, kwa ajili ya Fatima kwa ajili ya maimamu kumi na mbili pesa hizi ni za kwao. alafu pesa zile unafanyaje? pesa zile unakwenda kuzitoa sadaka kwa nia yao. pesa fulani unazitenga, pesa hizi utakwenda kuwasaidia mayatima, utakwenda kuwasaidia wajane, utakwenda kuwasaidia watu wanaoishi kwenye mazingira magumu, utakwenda kuwasaidia ndugu zetu wenye matatizo ya udhaifu wa ngozi au maarufu wenye matatizo ya albino unakwenda nia ya yake, utakwenda ku, kuwanunulia mafuta ya kupaka miili yao. Lakini pesa hizi unazitoa kwa jina la mmoja wa masumini, unazitoa kwa ajili ya Mtume, unazitoa kwa ajili ya Alimamu Alhusain. Tajruba imeonyesha, utendaji umeonyesha kwamba mtu anayefanya hivyo ana taufiki kubwa na mafanikio makubwa, na kuna visa vingi vya mafanikio ya watu waliokuwa na maisha mabaya ya watu waliokuwa maskini lakini wakawa na tabia ya kutoa sadaka kwa jina la Alimamu Lhusaini, kwa jina la Fatima na wakawa ni matajiri na ni watu wenye hali nzuri. Mifano iko mingi mno ya watu waliotoa sadaka vitu vidogo tu, lakini walivyoviweka wakatoa sadaka kwa jina la masumin wakapona, wakaondokana na matatizo na wakawa na mafanikio makubwa. Kwa hivyo moja ya taufiki ni kuweka mali au kuweka chochote na, kikutoa, na kukitoa sadaka kwa jina la maasumin. Visa viko vingi na riwaya ziko nyingi, muda hauniruhusu. Mwisho ni adamu idhai ahad, ni kuhakikisha siku yako humuudhi mtu yoyote. Wa ibadu rrahman alladhina yamshuna ala lardi hauna wa idha khatabahum ljahiluna qalu salama. Moja ya siri ya taufiqi ya Mungu katika mambo yako Hakikisha haumuudhi mtu. Idhau lmumin haram mumin, yule ambaye hamuudhi yoyote. Hakikisha lugha yako unayozungumza na watu ni lugha nzuri. Hakikisha maneno yako unayoyatamka mbele za watu ni maneno mazuri. Hakikisha vitendo vyako na jamii unayokaa nayo ni vitendo vizuri. Hakikisha siku unaondoka duniani, bakau alaikum, watu wanakulilia, watu wanatoa machozi. Usiwe katika gurupu la watu ambao kesho ukifa kila mtu anayesikia fulani amekufa anasema alhamdulillah, tumeondokana na balaa lake na matatizo yake. Kwa hivyo moja ya taufiki ya hapa maisha maisha ya dunia na kesho akhira ni kuto kumuudhi mtu kukaa vizuri. Na ndiyo maana ndugu zangu, siku zote kama mtu atapata taufiki ya Mungu, mwenendo wake utakuwa mzuri, tabia zake zitakuwa nzuri, muamala anavyotaamaliana na watu kunakuwa kuzuri. Kwa nini? Kwa sababu ana taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na niwaambieni ya kwamba mitume, ukisoma taarikhi zao, ukisoma na mawalii wa Mwenyezi Mungu, ukisoma na mawasii angalia, walivyoshinda kwenye matatizo, wakati wa matatizo, angalia walipopata matatizo makubwa wakashinda na angalie walivyoshinda katika maisha yao, mpaka leo tunawataja. Kwa nini? Kwa sababu walikuwa na taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Sintomsahau Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, alipokwenda Taif, wazawa wa Taif na wazee wa Taif wakatoa amri mtume apigwe mawe. Mtume sallallahu alaihi wa ali akapigwa mawe mpaka visigino vyake na miguu yake ikatoka damu. Jibrili anashuka anamwambia mtume, ya Rasulullah, Mungu amenipa maelekezo, unataka nini? Niko tayari kuwaangamiza watu wa Taif na kuwafuta katika historia. Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa ali akawa analia. Kinachomliza ni nini? Kinachomliza umma huu utakwenda kuadhibiwa kwa sababu gani? Kwa sababu hawatambui, wanampiga mawe mtu wa aina gani? Mtume anamwambia Jibrili, la, huenda wakazaliwa watu katika mgongo wa watu hawa watakaokuja kumtambua Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Leo watu wa Taif wako wapi? Nani anawakumbuka wale waliompiga mawe Mtume? Leo Muhammad bin Abdillah sallallahu alaihi wa ali anatajwa duniani, kila lisaa limoja la astaghfirullah llah kila nusu sala, kila robo sala, kila sekunde Muhammad bin Abdillah anatajwa katika dunia hii. Siri yake ni nini? Ni taufiki. Mungu aliweka mikono yake miwili katika mambo yake, lakini siwezi kumsahau mjukuu wake kipenzi Abi Abdillah Lhusain salawatullahi wasalamuhu alaihi, aliyetoka akasema, in kana dinu muhammadin Ndugu zangu, jamii yoyote ambayo Mungu ameibariki Mungu ameweka mikono yake, jamii hiyo ina sifa ya kupendana. Kwa hiyo tutakapojiona na kujipima kwamba sisi ni jamii ya watu wanaopendana tujue ya kwamba tuna taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na tukijiona kwamba ni watu tusiopendana, ni watu tunaohusudiana, ni watu tunao Nwajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Naanza udondozi wetu kwa kulitupia jicho gazeti la Mwananchi la Tanzania a, ambalo kama yalivyo magazeti mengi ya leo nchini humo limetanguliza mbele habari ya kutiwa saini mkataba wa madini wa zaidi ya shilingi trilioni 1.7. Gazeti hilo a, limeandika kwamba mikataba ya madini kufungua uchumi ni iliyotiwa saini jana na serikali ikiwa na thamani ya shilingi trilioni 1.75. Limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan ametaka udhibiti wa utoroshaji wa madini katika maeneo tofauti kutokana na kile alichoeleza kwamba bado zipo taarifa kutoka baadhi ya maeneo juu ya wizi wa madini. Mwananchi pia limeandika kwamba watu tisa wamefariki dunia na wengine watatu wamejeruhiwa katika ajali ya gari aina ya Hiace ya kubeba magazeti iliyokuwa ikitoka Dar es Salaam kuelekea Mbeya. Habari hii inapatikana chini ya kichwa cha maneno simulizi, uh, ajali iliyouwa watu tisa. Katika habari nyingine, gazeti hilo limeandika kwamba mahakama kuu ya Tanzania kanda ya Arusha imepanga kuanza kusikiliza rufaa iliyofunguliwa na aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai Lengai Ole Sabaya na wenzake wawili Februari 14 mwaka elfu mbili na 22. Oktoba 15, hakimu mkazi mwandamizi Odira Omuro aliwahukumu Sabaya na wenzake wawili kifungo cha miaka thelathini jela kila mmoja baada ya kuthibitika na kupatikana na hatia katika makosa matatu ikiwamo unyang'anyi wa kutumia silaha. Vichwa vya habari. Gazeti la Majira limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, Samia aagiza kibano watoroshaji wa madini, ni katika maeneo ya bandari, viwanja vya ndege na mipakani. Atarajia mchango mkubwa wa sekta hiyo madini, mengine kuanza kuchimbwa Kigamboni jijini Dar es Salaam. Katika ukurasa wake wa mbele, gazeti la Nipashe limemulika suala la kirusi kipya cha korona Omicron kwa kichwa cha maneno madai ya kirusi kipya serikali yafunguka. Hata hivyo, gazeti hilo kama yalivyo magazeti mengine ya Tanzania limejikita zaidi kwenye habari ya kusainiwa mkataba wa madini wenye thamani ya zaidi ya shilingi trilioni moja nukta saba. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno Samia bado kuna utoroshaji madini. Na gazeti la Jamhuri limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Mwinyi aibadili Zanzibar ajibu maswali magumu ya waandishi wa habari. Nchini Kenya anaanza kwa kuangazia baadhi ya habari za gazeti la Standard. Kutoka kwa muasi ambaye alivaa magwanda ya lenini mkaidi hadi kuitwa Baba ni kichwa cha mojawapo ya habari za toleo la leo la gazeti la Standard. Limeandika kwamba iwapo mtu yoyote angemtaja Raila Odinga kama baba hapo mwaka 1988 angejipata katika matatizo makubwa na mamlaka. Leo karibu kila mtu anamwita Baba, na haya kwa hakika ni mabadiliko ya kustaajabisha. Mojawapo ya habari za Standard ni ile inayozungumzia matatizo ya kipindi cha likizo ya mapumziko ya mwishoni mwa mwaka na sherehe za mwaka mpya. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti hilo vinasomeka: familia ya mchimba madini aliyenaswa bado ina matumaini, matarajio ya watu wa Mombasa kwa mwajiri mpya wa Ikulu, na daktari aishtaki hospitali kwa shilingi milioni 41 huku kukiwa na madai ya unyanyasaji wa kingono. Gazeti la Daily Nation pia limemulika mkasa wa mchimbaji madini Tom Okwach aliyefukiwa na kifusi cha mgodi kwa siku kadhaa sasa. Kichwa cha habari hiyo ukurasa wa mbele wa Daily Nation kinasema aachwa afie mgodini. Limeandika kwamba Tom Okwach hajapata mlo kwa siku kumi na tatu sasa na kwamba mawasiliano naye ya mwisho yalifanyika ya siku tatu zilizopita. Habari kuu ya toleo la leo la Daily Nation ni ile iliyopewa kichwa cha maneno tatizo kubwa la Uhuru huku nusu ya mawaziri wakijiunga na siasa. Na gazeti la Taifa Leo, Taifa Leo limemulika kinyang'anyiro cha kuwania kiti cha rais mwaka elfu mbili ishirini na mbili kwa kichwa cha maneno kinachosemwa azimiwa oksijeni, kinasema kichwa cha habari hiyo kikiashiria naibu rais William Ruto. Uhuru aagiza maafisa wa serikali, wanasiasa kusambaratisha ndoto ya Ruto kuingia Ikulu vichwa vya vingine vya habari vya Taifa Leo vinasema: magavana wa pwani wapata presha kali kuungana OKA, watetea muungano ukatili wa kanjo waanikwa hadharani, na dro ya UEFA yafanyika, klabu za jua wapinzani wao katika hatua ya klabu 16 bora. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran, baada ya mawaidha ya leo yaliyoletwa kwenu na Ustadh Hemed Jalala wa Dar es Salaam na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Karibuni sasa kusikiliza makala ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tisa Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 14 Disemba mwaka 2021. Tarehe tisa Jamadil Awal mwaka 786 Hijiria aliuawa shahidi fakihi na mtaalamu mkubwa wa hadithi Muhammad bin Jamaludini Maki Amili, mashuhuri kwa jina la Shahidi wa Kwanza, alizaliwa mwaka 734 hijiria katika mojawapo ya vijiji vya Jabal Amil nchini Lebanon. Alijifunza elimu mbalimbali kutoka kwa walimu wakubwa wa zama zake kama vile Alama Hili. Mbali na elimu ya dini, Muhammad bin Jamaludini pia alikuwa hodari katika taaluma za mashairi na fasihi. Katika miaka 52 ya umri wake uliojaa baraka, shahidi wa kwanza aliandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na albakiatu swalihat. Aliuawa na wapinzani wenye taasubi katika siku kama ya leo, miaka 216 iliyopita, katika siku kama ya leo sawa na 14 18 Disemba 1805, iligunduliwa nishati ya joto ya makaa ya mawe na George Branklon, muhunzi kutoka Uingereza. Kabla ya hapo, makaa ya mawe yalikuwa yakitumiwa kama mojawapo ya vifaa vya kujengea nyumba. Shehena ya kwanza ya madini ya makaa ya mawe yaliyotumiwa katika nishati ya joto ilipatikana katika bandari moja iliyoko Uingereza. Siku kama ya leo miaka 40 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 14 Disemba 1981, bunge la utawala haramu wa Israel, Knesset, liliunganisha rasmi miinuko ya Golani huko Siria na ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu hatua hiyo ya kinyama ilikabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa nchi za Kiislamu Kiarabu pamoja na jamii ya kimataifa. Utawala wa dhalimu wa Israel uliikalia kwa mabavu miinuko hiyo ya Golani ya Siria katika vita baina yake na Waarabu mwaka 1967. na miaka ishirini na sita iliyopita makubaliano ya amani ya Bosnia yaliyojulikana kwa jina la Dayton Peace Agreement, yaani makubaliano ya amani ya Dayton yalithibitishwa kwa mara ya mwisho katika kikao kilichofanyika mjini Paris, Ufaransa. Makubaliano hayo ambayo yalifanyika kwa mashinikizo ya viongozi wa Marekani tarehe 21 Novemba 1995 yalitiwa saini na marais wa wakati huo wa Bosnia Herzegovina, Serbia na Croatia. Mafanikio pekee ya makubaliano hayo kwa upande wa Waislamu yalikuwa ni kuhitimishwa mauaji ya kinyama yaliyokuwa yakifanywa dhidi yao na Waserbia. <tune> bado mnasikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayoajieni kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekaribisha mwenendo wa utekelezaji wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na ametoa wito wa kuondolewa vikwazo vya nyuklia dhidi ya Iran. Rais wa zamani wa Marekani amekiri kwamba waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, hajawahi kuwa na nia ya kufanya mapatano na Wapalestina katika kipindi chote cha miaka kumi na mbili iliyopita. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia Maria Zakharova amesema kwamba nchi za Magharibi zinawahamishia nchini Ukraine wana mgambo waliopewa mafunzo ya kijeshi. Wapenzi wa wasikilizaji, ma... muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni wa kwa kuwa nasi hadi wakati huu na kwa niaba ya wenzangu wote, mimi Amir Ibrahim Lutajengwa nakutakia ni siku njema, kwaherini.