Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi, wala hawana uwezo wala lolote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum waskilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku idha ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika parstoday com sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus na email yetu ni swahili radio atayar. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti, mahojiano maalumu ya habari. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa. Aidha, tutakuwa naye Shekhe Ahmed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha maalumu kuhusiana na kupata taufiki ya Allah. Tutakuleteni pia makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kasida, aidha maoni yenu, na vile vile tutakuwa na habari za dunia kwa ufupi, kama kawaida, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Irani yasema mazungumzo ya JCPOA huko Vienna ni chanya na yanasonga mbele. Wasaudia ya wengi wanapinga kuanzishwa rasmi uhusiano na utawala wa Kizayuni. Mafuriko mengine ya ikumba Sudan Kusini. Na mkuu wa harakati ya Kiislamu katika ardhi za Palestina zilizoghusubiwa mwaka 1948 aachiwa huru. Habari kamili. Mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kundi na kundi la nne ongeza moja amesema kuwa mazungumzo ya hivi sasa huko Viena ni chanya na yanaendelea ya vizuri. Ali Bagheri Kani amefanya mahojiano na Press TV kuhusu mazungumzo yanayoendelea hivi sasa huko Viena na kueleza kuwa Iran imetangaza marekebisho na mapendekezo yake kuhusu masuala inayohitilafiana na pande nyingine husika. Bagheri Khani ameeleza kwamba hadi hivi sasa Iran haijapokea mapendekezo wala ubunifu wowote kutoka upande wa pili kuhusu masuala yanayohitilafiana na kwamba kuna nukta kadhaa kuhusu kadhia mbili za kuondoa vikwazo haramu na vya kidhalimu na pia kuhusu hatua za nyuklia na kwamba hatua hizo zinashuhudiwa katika rasimu ya mwisho iliyofikiwa katika duru sita za mazungumzo ya Viena. Duru mpya ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran ilianza huko Viena siku ya Jumatatu ya tarehe 29 Novemba mwaka huu. Uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kwamba asilimia sabini na saba ya wananchi wa Saudi Arabia wanapinga suala la kuanzishwa rasmi uhusiano kati ya nchi za Kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israeli. Gazeti la Al-Arab 21 limeandika kwamba uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na shirika binafsi la kibiashara la kieneo mwezi Novemba mwaka huu umeweka wazi msimamo wa wananchi wa Saudi Arabia kuhusu baadhi ya masuala ya kimataifa likiwemo suala la kuanzisha uhusiano rasmi kati ya Riyadh na utawala wa kizayuni. Kwa mujibu wa matokeo ya utafiti huo wa maoni, ni asilimia 16 tu ya wananchi wa Saudi Arabia ambao wameitaja suala hilo la kuanzishwa uhusiano baina ya nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni kuwa ni chanya, na mkabala wake asilimia 77 ya wananchi wa Saudia wanapinga jambo hilo. Mwezi uliopita, tovuti ya Saudi Leaks iliripoti kwamba Tawala za kizayuni na Saudi Arabia zimefanya mazungumzo kuhusu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya pande hizo mbili, licha ya msimamo wa kidhahiri wa Riadh kuhusu suala la kupatiwa ufumbuzi kadhia ya Palestina. Mgomo wa madaktari umeingia kwenye sura mpya baina ya wauguzi na serikali baada ya serikali ya Uganda kutoa onyo kali. Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Huku kimbunga kipya cha mafua makali kikitishia walimwengu, mzozo baina ya serikali ya Kampala na madaktari wanaodai nyongeza ya mishahara umeipelekea serikali kuwaonya vikali madaktari wanafunzi wanaotumikia kwenye hospitali za taifa kwamba wasiporejea kazini kwa muda wa wiki moja hawataruhusiwa kuingia vituo vya afya vya serikali. Onyo hilo limetolewa na waziri wa afya Dr Ruth Aceng wakati majadiliano ya kufikia suluhu yakiendelezwa kati yao na serikali kuu. Tayari Rais Yoweri Museveni alishabainisha kuwa matakwa yao madaktari na wauguzi wa madaraja mbalimbali yatatekelezwa. Kwa upande wao madaktari wanasema kwamba masharti waliowekea serikali yasipotekelezwa kivitendo, kwanza hawatarejea kazini, ingawa kuna pengo kubwa kuhusiana na huduma wanazotolea umma. Miongoni mwa masharti hayo ni kupandisha mishahara yao na marupurupu ili masilahi yao yawe bora, hususan wakati huu ambapo nauli za usafiri zimepandishwa maradufu kutokana na bei kubwa za mafuta. Kavumisha. Serikali ilitutolea wito kwamba turejee kazi, lakini maslahi yetu hayajazingatiwa, ni mwenyekiti wa madaktari wanafunzi. Vilevile wauguzi wote kwa jumla wanataka serikali itilie mkazo uwepo wa madawa na vifaa kwenye vituo vya afya ili hurahisisha utendaji kazi. Aidha wanataka serikali kuu izingatie kwa haraka kulipa fidia familia za wale wauguzi wenzao waliopoteza maisha wakiwahudumia waathiriwa wa uviko 19 kuanzia Januari mwaka 2020. Jambo lingine linalowakera ni kuwawekea masharti wenzao wasiotaka kufanyiwa chanjo dhidi ya korona mpya, wakiwatetea kwamba kufanyiwa chanjo yoyote ile kusingekuwa kwa lazima, la sivyo haki ya mtu kuhusu afya yake itakuwa imevunjwa. Waziri wa afya Ruth alishapendekeza kwamba sera hii ya kulazimisha chanjo itumike kwa kila mwananchi, jambo analotaka lipitishwe bungeni kama njia mojawapo ya kuimarisha usalama kiafya. Uganda ni nchi mojawapo ambayo madaktari wake hukimbilia ughaibuni wakitafuta malipo bora. Uwanja huu wa huduma za kiafya una idadi ndogo ya wauguzi, kwani kila muuguzi anakadiriwa kuwahudumia watu 600 kwa wastani. Isitoshe, kuna nyanja ambazo zinahitaji wataalamu wataalam spesheli ambao ni haba mno. Mimi ni kigozisman mjini Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mvua kubwa zilizonyesha huko Sudan Kusini zimesababisha mafuriko nchini humo. Takriban asilimia sabini ya jamii ya watu wa Sudan Kusini wameathiriwa na mafuriko hayo kufuatia mvua kubwa zilizonyesha hivi karibuni, huku watu laki nane na hamsini elfu wakiwa katika hatari ya kuwa wakimbizi. Beni Macon, naibu mkuu wa kambi ya wakimbizi katika mji wa Bantiu wa kaskazini mwa Sudan Kusini, amesema kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na tishio kubwa linalotokana na mafuriko baada ya mvua za karibuni inazidi kuongezeka. Duru za habari zimearifu kwamba kiongozi wa harakati ya kiislamu katika ardhi za Palestina zilizokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1948 ameachiwa huru kutokana na kutoka katika jela ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Shirika la habari la Sama limeripoti kwamba Shekh Raid Salaha ameachiwa huru leo baada ya kufungwa kwa miezi 48 katika jela ya utawala wa kizayuni ya Megido mamia ya wakazi wa mji wa Umm al-Fahm wamemlaki kwa vifijo mkuu huyo wa harakati ya kiislamu katika ardhi za Palestina zilizohusubiwa mwaka 1948. Na Jumapili ya jana Wakenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru kutoka kwa Uingereza chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta na siku hiyo inajulikana kwa jina la jamhuri dei, yaani siku ya jamhuri. Hapa mjini Teheran, ubalozi wa Kenya nao uliadhimisha sherehe hizo, ambapo Salum Bendera alipata fursa ya kuzungumza na balozi Joshua Ai Gatimu wa Kenya hapa mjini Teheran, na yafuatayo ni mahojiano yenyewe. Wapenzi wa wasikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuko hapa katika ukumbi wa hoteli ya Espenase ambapo yanafanyika maadhimisho au kumbukumbu -kumbu ya siku ya Jamhuri ya Kenya, na hapa mbele yangu niko naye mheshimiwa balozi wa Kenya hapa nchini Iran hapa jijini Tehran, ambapo atatueleza kwa kifupi, kwanza kuhusiana na maadhimisho haya e, jinsi yalivyofanyika na nini hisia yake kuhusiana na maadhimisho ya uhuru wa Kenya sana naitwa na inaitwa Joshua Gatimu. Mimi ndio mbalozi wa Kenya hapa kwa, kwa Islamic Republic of Iran tangu mwezi wa nne mwaka huu na leo ndio siku yangu ya kwanza ya kuadhimisha e, ile siku Kenya ilikuwa jamhuri, ile siku ile bendera ya, ya Uingereza iliteremshwa chini na Kenya ikawa na rais wa kwanza. Kwa kweli uhusiano wa Kenya na nchi ya Iran tumekuwepo tangu 1971 na wakati huo wote tumekuwa na mabalozi hapa, yeah. Nafikiri mimi ndiye balozi wa saba, kwa hivyo ni kusema uhusiano wa Kenya na Iran umekuwa mzuri sana na sana. Na... utaendelea na una, una, ma... una matumaini kwamba pengine katika kipindi chako cha kuweko hapa kama balozi wa Kenya nchini Iran utachukua hatua gani kuhakikisha kwamba uhusiano wa Kenya na Iran unaboreka na kuimarika zaidi. E, kwa kweli Kenya na Iran tumetia sahihi mikataba mingi na MOU na kadhalika. Jukumu langu hapa ni kuhakikisha hiyo mikataba tumeifuata, kwa sababu yote ni ya kuimarisha uhusiano wetu, uhusiano ya nchi hizo mbili, biashara, tukuze biashara zaidi. Kwa kusema kweli vifaa vyetu vya ukulima kama vile majani chai, kahawa, hii vitu kama makadamia, hata ile nazi ile ya kwetu ndio, huwa inapendwa sana yeah. Na wakati wangu ni kuhakikisha biashara kati ya hizi mbili mm, imeenda juu. Miongoni mwa mambo ambayo Iran inayo, Iran imepiga hatua sana katika masuala ya teknolojia, katika masuala ya kilimo cha kisasa, katika masuala mbalimbali ya teknolojia. Je, eh, unadhani labda utatumia Uh, utafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba uh, unatumia fursa hii nzuri e, ya kuwa kwako balozi hapa e, Teherani kwa ajili ya kuhakikisha kwamba e, unainufaisha Kenya pia na teknolojia ya Irani iliyoko, kama ambavyo pia Kenya kuna mambo ambayo inayo Irani inaweza kunufaika nayo. Kwa kusema kweli, Irani inaenda juu kwa kiteknolojia. Na hivi sasa tumekuwa na delegation mingi, vikundi vikundi ya wananchi wa kutoka Kenya, wafanya biashara, wanateknolojia, wati wa, wana wa maindastiri tofauti wamekuja hapa meangalia maneno hmm, ya teknolojia hapa na wamefurahia na wengi wa kirundi huwa wanarudi tena kuja kununua mitambo ini nakamifaa mbalimbali na Mifambalipa. Mifambalipa. Mifambalipa. Mifambalipa. na hmm, Iran imefungua pale Nairobi hmm, kituo cha kuendesha hii maneno ya teknolojia dio, pale Dennis Spirit Road na Wakenya kila siku wanapitia hapo kuangalia vile wanaweza kuwa Kustafidi, kunufaika. Yeah, kunufaika na hali ya juu yaki. Tukirudi nyumbani labda, eh, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki East African Community eh, katika miaka ya hivi karibuni kumechukuliwa juhudi za kuhakikisha kwamba uhusiano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unaimarika zaidi, hasa uhusiano wa eh, Tanzania na Kenya ambazo zimekuwa na uhusiano wa kihistoria mkongwe na wa muda mrefu. Na tunaona hata kipindi hiki cha Rais Uhuru Kenyatta na kipindi cha eh, Rais Mama Samia Suluhu Hassan kumekuwa na safari baina ya nchi mbili hizi eh, viongozi hao wamekuwa wakifanya safari katika nchi hizi. Unauzungumzia vipi uhusiano wa Kenya na Tanzania na East Africa na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ujumla? Kwa hivi sasa uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki uko kwa hali ya juu na biashara inaongezeka, kama vile ilikuwa juzi kule Dar es Salaam, ile vipengele yote ambaye vizuizi vinazuilia vimeondolewa vimeondolewa vime, kwa hivyo wafanya biashara wa Kenya na wa Tanzania, biashara iko huru, iko vizuri kabisa, iko vizuri na itaendelea kuendelea njuu. Katikati hapa kulikuwa kuna matatizo ya biashara mahindi kuingizwa Kenya ni, ni. Sasa hivi hivyo vyote vimeondolewa, na hiyo ni ishara nzuri ya uhusiano wa nchi mbili vile vile hata tukienda upande wa Tanzania wa Uganda muziano ni hivyo hivyo, hakuna ile vizuizi mingi. Na nafikiri huyu president wetu kabla, uh, aondoka, nafikiri mwaka ujao, ndio ndio, hii vizuizi mingi itakuwa imeondolewa, na hata ukiangalia yeah. uh, kufika hata DRC DRC nchi zote, Uganda, hata Rwanda, Burundi. Burundi zote uhusiano usia umekuwa mzuri katika kipindi chake na nchi zote zimeungana kumaliza shinda ile iko rc. Asante sana Mheshimiwa Balozi kwa kutupa nafasi yako ya kuzungumza na Radio Tehran. Shukran sana. Asante sana. Asante sana. Nam alikuwa ni balozi Joshua i Gatimu wa Kenya hapa mjini Teheran, alipohujiwa na Salum Bendera wakati wa jamhuri dei, sherehe za jamhuri dei zilizofanyika jana hapa mjini Teheran. Ama, waziri mkuu wa Poland katika ziara yake nchini Ujerumani ameonana na kansela mpya wa nchi hiyo na amesema kwamba Poland imewajibika kwa maslahi ya Ulaya. Olaf Scholz, kansela mpya wa Ujerumani jana usiku alielekea huko Poland baada ya kuzitembelea Paris na Brussels na kukutana huko Woso na Mateusz Morawiecki, waziri mkuu wa Poland. Kansela mpya wa Ujerumani alipokuwa ziarani huko nchini Poland, ameunga mkono hatua kali za nchi hiyo dhidi ya wahajiri na kueleza kwamba katika hilo Poland imefanya kazi kwa maslahi ya Ulaya na yuko pamoja na nchi hiyo. Na kama tulivyotangulia kusema, kansela mpya wa Ujerumani ameonana na waziri mkuu wa Poland huko nchini Poland. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa kutoka hapa Teheran, na utahusu kufichuliwa sura mpya ya uhalifu wa Marekani nchini Siria. Gazeti la New York Times limewanukuu maafisa wa zamani wa jeshi la Marekani wakisema kwamba kitengo cha operesheni za siri cha jeshi la nchi hiyo kilikuwa kikiwaua mara kwa mara raia katika operesheni zilizotajwa kuwa ni dhidi ya Daesh yani dhidi ya ISIS huko nchini Syria. Kitengo hicho kinachojulikana kwa jina la Talon Anvil. kilikuwa kikifanya kazi ya kushambulia misafara kutega mabomu kwenye magari na vituo mbalimbali katika miaka ya 2014 na 2019, kitengo hicho cha Talon Anvil kilikuwa kikikwepa sheria za kuwalinda raia na kuua wakulima waliokuwa wakivuna mazao yao, watoto waliokuwa wakicheza mitaani, na wana vijiji waliokimbia, waliokimbilia hifadhi katika majengo mbalimbali. Gazeti hilo la Marekani limemnukuu afisa mmoja wa jeshi la anga aliyefanya kazi kwenye kikosi hicho katika miaka 2016 hadi 2018, akisema wanajeshi wa Marekani wa Talon Anvil ambao hawakuwa na huruma hata kidogo walifanya uh, jinai zao hizo kwa ufanisi, lakini pia walifanya mashambulizi mengi mabaya. Ripoti hiyo ya gazeti la New York Times imefichua sura mpya ya ukatili wa jeshi la Marekani nchini Siria. Kabla ya kutolewa ripoti hiyo ilikuwa ikisemwa kuwa mashambulizi ya anga ya Marekani yaliyokuwa yakifanyika katika fremu ya muungano wa kimataifa wa eti kupambana na ISIS nchini Siria yameua mamia ya raia wa nchi hiyo, lakini sasa imebainika kwamba kikosi, vikosi vya jeshi la nchi kavu vya Marekani, hasa vikosi maalumu vya jeshi hilo vamizi, pia vimefanya uhalifu wa kivita dhidi ya raia wa Siria, wakiwemo watoto wadogo. Uvamizi wa jeshi la Marekani nchini Siria wamesababisha maafa ma mengi. Katika kisa kimoja tu, shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema zaidi ya raia elfu moja mia sita waliuawa kutokana na maelfu ya mashambulizi ya anga ya Marekani na washirika wake huko Raqa kuanzia Juni hadi Oktoba 2017 lakini Washington imekataa kubeba dhima ya kuhusika na mauaji hayo. Mashambulizi mengi ya anga ya jeshi la Marekani hayakuwa sahihi, na mamia ya raia waliuawa katika mashambulizi ya anga na ya nchi kavu. Wasikilizaji wapenzi, hapa ni Teherani, taarifa za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kuna baadhi ya maoni yenu hapa. Bwana Juma Hidisa wa Kondoa Tanzania, baada ya kutusalimu anasema wakati wa Tanzania walio wengi tunasubiri mvua za masika kwa hamu na ghamu. Sudan kusini wana janga la mafuriko. Poleni Sudan kusini. Bwana Shafi Saidu wa Kigoma Tanzania anasema wasaudia waamke watoke usingizini waache kuburuzwa. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru, nasi pia tunamshukuru. Ama nikukumbusheni kwanza tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari. Mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kundi la nne ongeza moja amesema kwamba mazungumzo ya hivi sasa huko Vienna ni chanya na yanaendelea vizuri. Uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kwamba asilimia sabini na saba ya wananchi wa Saudi Arabia wanapinga suala la kuanzishwa rasmi uhusiano kati ya nchi za kiarabu na utawala wa kizayuni wa Israel. Mvua kubwa zilizoonyesha huko Sudan Kusini zimesababisha mafuriko nchini humo. Takriban asilimia sabini ya jamii ya watu wa Sudan wameathiriwa na mafuriko hayo. Duru za habari zimearifu kwamba kiongozi wa harakati ya Kiislamu katika ardhi za Palestina zilizokuwa zinakaliwa kwa mabavu na ambazo zinaendelea kukaliwa kwa mabavu tangu mwaka elfu moja mia sita arobaini na nane ameachiwa huru kutoka katika jela ya utawala wa kizayuni wa Israel. Mwanaharakati huyo ni Shekh Raid Salah na huku akizungumza wa na waziri mkuu wa Poland katika ziara yake nchini humo, kansela mpya wa Ujerumani Olaf Scholz amesema kwamba Poland imewajibika kwa maslahi ya Ulaya. Nam, karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio sehemu ya pili ya uh, matangazo yetu haya, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaanza na mawaidha kutoka kwa Shekh Jalala Hemed Jalal wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia, tutakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. atina fi dunya hasana wa fil akhirati hasanatan wa qina adhaban nar. Katika mambo makubwa na katika mambo muhimu duniani ni mwanadamu kupata taufiki na kupata mafanikio kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Katika kitu kikubwa hapa duniani hakuna kama kupata taufiki ya Mungu katika mambo yako. Hakuna jambo kubwa hapa duniani kama Mungu kuweka mkono katika jambo lako unalolifanya. Leo tutazungumzia namna gani mwanadamu anaweza kupata taufiki, anaweza kupata baraka, anaweza kupata fanaka na kheri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika matendo yake ya kila siku. Kaifa tuwafak fi amalik, vipi uwe na taufiki ya Mungu? Aya ambayo nimeisoma Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, katika mambo anayoyazungumza na kuyasema, anaelezea taufiki na mafanikio kwamba kuna watu wao huomba hapa duniani wapate maisha mazuri hapa duniani, wakaye vizuri, lakini watu hao akhera hawana chochote. Lakini kuna watu wao hunyanyua mikono wakasema, rabbana atina fid dunya hasana wa fil akhirati hasanatan wa qina adhaba nnar. Lakini kuna watu wananyanyua mikono wakasema, Mungu tupe hapa duniani, Mungu hapa duniani tupe maisha mazuri, Mungu hapa duniani tupe taufik, Mungu hapa duniani tufanye tupe maisha tuishi vizuri na watu, Mungu hapa duniani tupe maisha tuweze kukaa vizuri na watu. Watu hawa Mungu anawapa dunia na anawapa akhira Mungu akishakupa dunia na akikupa na akhira, basi wewe una taufiqi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Wanaopewa hapa duniani na wakapewa na kesho akhira, hii ni kwa sababu ya taufiqi. Lakini inakuwaje kuwaje mtu unakuwa na taufiqi ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Mungu anawekaje baraka katika mambo yako Mungu anawekaje mkono wake katika jambo lako la kila siku? Kuna sababu za haraka haraka sita tano ambazo nitazitaja. Jambo la kwanza, ukitaka taufiki, ukitaka Mungu waweke mkono wa baraka katika mambo yako ya kila siku, jambo la kwanza, ibda kulla ma tafaaluhu bibismillahi rahmani rrahim, mambo yako yote unayoyafanya, kila jambo unalotaka kufanya, unataka utoke nyumbani Unataka ule chakula, chochote unachotaka kufanya kianze kwa bismillahi rrahmani rrahim. Ni neno dogo, ukiliona ni maneno machache, ukiyaona, bismillahi rrahmani rrahim, naanza jambo langu kwa jina la Mwenyezi Mungu mwenye, mwenye kuneemesha neema kubwa, mwenye kuneemesha neema dogo. Jambo lolote unapolianza kwa bismillahi rrahmani rrahim, jambo hilo limekamilika. Sheikhul Ansari sahibu lmakasibi lmuharama, moja katika maulama wakubwa wazito, alikuwa akiitwa Sheikhul Ansari. Sheikhul Ansari alikuwa akitoa darsa upande wa ng'ambo ya pili, unapita mto. Sasa mto huu wakati mwingine maji yanajaa. Kuna mwanafunzi mmoja akashindwa, awezi kupita kwa sababu ya maji. Mwalimu anamuuliza mbona unachelewa darasani? Namwambia shekhe, maji yanajaa pale, sasa nashindwa siku nyingine kufika darasani. Sheikhul Ansari rahimahullah akamwandikia kijikaratasi, akaambia kijikaratasi hiki ukiona maji yamejaa kitie mfukoni, alafu we pita. Akawa mwanafunzi huyu maji yanapojaa karatasi ile anayetia mfukoni, anatembea juu ya maji lakini kama wanavyotambua vijana na watoto na marika haya ya miaka ishirini na tano mpaka kufikia thelathini na tano ni marika ya kutambua mno haya. Kijana huyu akataka kujua shekhe ameandika kitu gani, lakini shekhe alimwambia kwa sharti usifungue karatasi hiyo. Akaona, ngoja niangalie bwana, kwani anaandika kitu gani? Akafungua, baada ya kufungua akakuta ameandika bismillahirrahmanirrahim rahmanirahim. Kuanzia hapo akawa akikanyaga maji, hawezi kukanyaga, hawezi kutembea tena juu ya maji. Sasa ninachotaka kusema ni neno bismillahi rrahmani rrahim, tukiliona ni dogo, lakini neno kubwa. Kwa hivyo, moja ya taufiki, moja ya mafanikio, moja ya Mungu kuweka mikono yake kwenye mambo yako, anza jambo lako lolote kwa bismillahi rrahmani rrahim. Hili ni jambo la kwanza. Jambo la pili, katika kupata taufiki ya Mungu katika mambo yako ya kila siku, katika shughuli zako za kila siku, inwi lkhaira wasalah <laughs> inwi lkhaira Amirul Mu'minin, Sayyiduna Ali Yasubud Din Imamul Mashariq wal Magharib Aliyyi salawatullahi wa salamuhu alayhi, anasema maneno mazuri, anasema: man hasunati niyyatuhu amaddahu Allahu bit tawfiq. Siku zote wewe katika mambo yako nuia kufanya mambo mazuri, usije ukawa na azma ya kufanya jambo baya, ah. Siku zote azma yako, nia yako ni kufanya mambo mazuri. Sayidina Ali anasema yoyote ambaye nia yake itakuwa nzuri, mtu huyo Mungu humpa taufik. Mungu huweka mikono yake miwili katika mambo yake. Sasa Mungu akishaweka mikono yake katika jambo lako, nani atalihusudu jambo hilo? in yansurkum llah fala ghaliba lakum kama Mungu ataweka mikono yake katika mambo yenu, hakuna atakaye kushinda hata siku moja. Na yoyote atakaye kupiga vita katika jambo lako, kama Mungu ameweka mikono yake miwili, atakuwa anapigana nani? Na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, man ada li waliyan faqad adhantuhu bilharb, yoyote ambaye anapambana na mtu ambaye mimi nimeweka mikono yangu miwili kwake, ana taufiki zangu, ana radhi zangu. faqad adhantuhu bilharb, nimetangaza mapambano ya kupambana naye. Kwa hivyo, jambo la pili, tuwe na tabia ya kukusudia kufanya mambo mazuri siku zote. Jambo la tatu ni alijtihadu fi lamal, ni kufanya bidii katika kazi jambo lolote unalokabidhiwa, jambo lolote unalolifanya hakikisha unalifanya kwa bidii. Kibarua unachokabidhiwa, makubaliano ya mfanyakazi na bosi, kazi inaanza saa mbili mpaka saa tisa hakikisha muda wa saa mbili mpaka saa tisa unatekeleza wajibu wako wa kisheria. Muda wa kuhudhuria ofisini ni saa mbili kamili, basi ni saa mbili kamili siyo saa mbili na dakika tano ya Waswahili. Uswahili hapa maana yake ni ovyoovyo ovyo. Uswahili maana yake ni kuto ku keep time. Uswahili maana yake ni kwenda kinyume, inna lahada kana masuula. Makubaliano kazi uliyopangiwa, kazi mliokubaliana kuifanya kisawa sawa. Gharibul ghuraba, thaminul aimmati nujaba as-sultan al-imam ar-ridha wama adraka. Man huwa ar-ridha? mmoja katika mkhalifa wa mtume mmoja katika maimamu kumi na mbili walioachwa ni Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasemaje? Anasema, man saala llaha taufiq wa lam yajtahid faqad istahzaa binafseh, yoyote ambaye atamwomba Mungu awe na yeye katika mambo yake, lakini hana bidii katika kazi zake, hana bidii katika mambo yake, huyo ni kama mtu anayefanya mchezo. Wewe unamwomba Mungu akusaidie katika kibarua chako na katika kazi yako lakini wewe ndio mvivu nambari wani, hauna taufiki. Hata siku moja mungu hawezi kuweka mikono yake. Kwa hiyo mungu ataweka mikono yake kwenye jambo lako utakapokuwa na bidii ya kutenda na bidii ya kufanya. Mwisho na wala si mwisho, jambo moja zuri sana la kufurahisha hili, ataswaduku idau lamwal wataswaduku biha biunwani lmasumina alaihimu salamu Jambo kubwa na jambo zito, kuwa na tabia katika fedha ulizokuwa nazo, mshahara wako shilingi mbili mbili unazopata tengeneza kibubu maalum, kuwa na tabia ya kutenga fedha fulani chache au nyingi. Fedha zile unuie kwamba hizi naziweka kwa ajili ya maasumina 14 kwa ajili ya Mtume, kwa ajili ya Fatima kwa ajili ya maimamu kumi na mbili. Pesa hizi ni za kwao. Alafu pesa zile unafanyaje? Pesa zile unakwenda kuzitoa sadaka kwa nia yao. Pesa fulani unazitenga, pesa hizi utakwenda kuwasaidia mayatima, utakwenda kuwasaidia wajane, utakwenda kuwasaidia watu wanaoishi kwenye mazingira magumu, utakwenda kuwasaidia ndugu zetu wenye matatizo ya udhaifu wa ngozi, au maarufu wenye matatizo ya albino. Unakwenda nia yake utakwenda ku, kuwanunulia mafuta ya kupaka miili yao. Lakini pesa hizi unazitoa kwa jina la mmoja wa maasumin, unazitoa kwa ajili ya Mtume, unazitoa kwa ajili ya Al-Imam Al-Hussein. Tajruba imeonyesha, utendaji umeonyesha kwamba mtu anayefanya hivyo ana taufiki kubwa na mafanikio makubwa. Na kuna visa vingi vya mafanikio ya watu waliokuwa na maisha mabaya ya watu waliokuwa maskini lakini wakawa na tabia ya kutoa sadaka kwa jina la Alimamu Lhusaini, kwa jina la Fatima, na wakawa ni matajiri na ni watu wenye hali nzuri. Mifano iko mingi mno ya watu waliotoa sadaka vitu vidogo tu, lakini walivyoviweka wakatoa sadaka kwa jina la Masumin wakapona, wakaondokana na matatizo na wakawa na mafanikio makubwa. Kwa hivyo moja ya taufiki ni kuweka mali au kuweka chochote na kikuto, na kukitoa sadaka kwa jina la maasumin. Visa viko vingi na riwaya ziko nyingi, muda hauniruhusu. Mwisho ni adamu idhai ahad, ni kuhakikisha siku yako humuudhi mtu yoyote. Wa ibadu rahman alladhina yamshuna ala lardi hauna waidha khatabahum ljahiluna qalu Salama. Moja ya siri ya taufiki ya Mungu katika mambo yako hakikisha haumuudhi mtu, idha almu'min haram mu'min, yule ambaye hamuudhi yoyote. Hakikisha lugha yako unayozungumza na watu ni lugha nzuri. Hakikisha maneno yako unayoyatamka mbele za watu ni maneno mazuri. Hakikisha vitendo vyako na jamii unayokaa nayo ni vitendo vizuri. Hakikisha siku unaondoka duniani bakau wa alaikum watu wanakulilia, watu wanatoa machozi. Usiwe katika gurupu la watu ambao kesho ukifa kila mtu anayesikia fulani amekufa anasema alhamdulillah, tumeondokana na balaa lake na matatizo yake. Kwa hivyo moja ya taufiki ya hapa maisha maisha ya dunia na kesho akhira ni kuto kumuudhi mtu, kukaa vizuri. Na ndiyo maana, ndugu zangu, siku zote kama mtu atapata taufiki ya Mungu mwenendo wake utakuwa mzuri, tabia zake zitakuwa nzuri, muamala anavyotaamaliana na watu kunakuwa kuzuri. Kwa nini? Kwa sababu ana taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na niwaambieni ya kwamba mitume, ukisoma taarikhi zao, ukisoma na mawalii wa Mwenyezi Mungu ukisoma na mawasii angalia walivyoshinda kwenye matatizo, wakati wa matatizo Angalia walipopata matatizo makubwa wakashinda, na angalia walivyoshinda katika maisha yao, mpaka leo tunawataja. Kwa nini? Kwa sababu walikuwa na taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Sintomsahau Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipokwenda Taif, wazawa wa Taif na wazee wa Taif wakatoa amri Mtume apigwe mawe, Mtume sallallahu alayhi wa alihi akapigwa mawe mpaka visigino vyake na miguu yake ikatoka damu. Jibrili anashuka anamwambia Mtume, ya Rasulallah, Mungu amenipa maelekezo. Unataka nini? Niko tayari kuwaangamiza watu wa Taif na kuwafuta katika historia. Sayiduna Muhammad sallallahu alayhi wa ali akawa analia. Kinachomliza ni nini? Kinachomliza, umma huu utakwenda kuwadhibiwa. Kwa sababu gani? Kwa sababu hawatambui, wanampiga mawe mtu wa aina gani? Mtume anamwambia Jibrili la, huenda wakazaliwa watu katika mgongo wa watu hawa watakaokuja kumtambua Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Leo watu wa Taif wako wapi? Nani anawakumbuka wale waliompiga mawe Mtume? Leo Muhammad bin Abdillah sallallahu alayhi wa ali anatajwa duniani, kila lisaa limoja la astaghfirullah llah, kila nusu sala, kila robo sala, kila sekunde Muhammad bin Abdullah anatajwa katika dunia hii. Siri yake ni nini? Ni taufiki Mungu, aliweka mikono yake miwili katika mambo yake. Lakini siwezi kumsahau mjukuu wake kipenzi, Abi Abdillahi al-Husayn salawatullahi wasalamuhu laih, aliyetoka akasema in kana dinu Muhammadin Ndugu zangu, jamii yoyote ambayo Mungu ameibariki, Mungu ameweka mikono yake, jamii hiyo ina sifa ya kupendana. Kwa hiyo tutakapojiona na kujipima kwamba sisi ni jamii ya watu wanaopendana, tujue ya kwamba tuna taufiki ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na tukijiona kwamba ni watu tusiopendana, ni watu tunaohusudiana ni watu tunao tuliokuwa tayari kuuana wenyewe kwa wenyewe, tutambue ya kwamba jamii hii haina taufik na baraka ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na tukiwa na taufik ya Mwenyezi Mungu hapa duniani, basi tutakuwa Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 8 Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 13 mwaka 2021. Miaka 127 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, alifariki dunia mmoja wa mamaraji wakubwa wa Kiislamu, Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea mjini Najafu, Iraki, kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Shekhe Murtadha Ansari. Ayatullah Mirza Habibullah Hirashti, taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na kitabu hitwacho Badaiul Afkar. Katika siku kama ya leo miaka 96 iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahalavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Kwa msingi huo utawala wa miaka 153 wa wafalme wa kikajar nchini Iran ulifikia kikomo na badala yake ukaanza utawala wa miaka 53 wa Pahalavi hapa nchini. Miaka 58 iliyopita, Shekhe Mahmud Shartut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi na nne alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na alihamia chuo kikuu cha Al Azhar. Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu za Shekhe Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano baina ya madhehebu za Kiislamu baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatula Ilhudhma Burujerdi, marja mkubwa wa kishia, Shekhe Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithna Ashari kuwa ni moja ya madhehebu kubwa za Kiislamu, na akatenga kiti maalumu cha kufundisha madhehebu hiyo katika chuo kikuu cha Al Azhar. Vilevile alitoa fatwa mashuhuri akisema kuwa inajuzu kwa mwislamu atakaye kufuata madhehebu ya Shia Jaafaria. Shekhe Shaltut aliaga dunia mwaka 1963 akiwa na tatu, umri wa miaka 72. Na katika siku kama leo miaka 18 iliyopita Sadam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki, alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikriti, kaskazini mwa Baghdad. Sadam alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka 2003. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Iran na Kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalim wa Sadam Husein dhidi ya nchi hizo. Katika upande mwingine, pamoja na wali wali kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo wa zamani wa Iraki wakati wa utawala wake, Marekani ilimweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni, lengo likiwa ni kuzuia kufichuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwako kati ya dikteta huyo na serikali za Magharibi, hususan ikulu ya rais wa Marekani, White House. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.