Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com slash SW, barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM miamoja na tano nukta tatu Tanga, miamoja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, miamoja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja singida huko nchini Tanzania. Ama mchana huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na mahojiano maalumu ya habari. Tutakuwa pia kama kawaida na vipindi vyetu mchana wa leo, ambapo tuna bidhaa za Iran na Uislamu chaguo langu, bila kusahau makala ya leo katika historia na kama kawaida udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waislamu wa Nigeria waadhimisha kumbukumbu ya mauaji ya Zaria. Makaburi ya wa waislamu Ufaransa yabomolewa na makundi yenye misimamo mikali. Serikali ya Ubelgiji yaondoa marufuku ya uvaaji hijabu mahakamani. Rais wa Afrika Kusini ajiweka karantini baada ya kuambukizwa COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Waislamu wa madhehebu ya Shia nchini Nigeria wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa sita tangu yalipotokea mauaji ya kinyama yaliyofanywa na vyombo vya usalama vya Nigeria dhidi ya Waislamu katika mji wa Zaria. Maadhimisho hayo yamefanyika katika mji mkuu wa Nigeria, Abuja, na kuhutubiwa na Shekh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, pamoja na wajumbe waandamizi wa harakati hiyo. Akihutubia katika kumbukumbu hiyo, Shekh Zakizaki ameashiria mauaji wa Waislamu wa Nigeria katika mji wa Zaria na kusema jamii yetu sasa ambayo maisha yake yameharibika. Kwa nini watu walioko madarakani wanadhani kwamba wana haki ya kuwaua watu wakati wowote wa watakao? Katika shambulio hilo la Disemba 12 mwaka 2015 inakadiriwa wanachama zaidi ya elfu moja wa harakati ya kiislamu wa Nigeria, aghalabu yao wakiwa ni Waislamu wa madhehebu ya Shia waliuawa na vyombo vya usalama vya Nigeria. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestine imelaani vikali kitendo cha viongozi wa Imarati cha kumpokea nchini humo Naftali Benet, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, na kueleza kwamba hiyo ni khiana na usaliti kwa taifa la Palestina. Naftali Benet waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel ambaye jana usiku aliwasili huko Imarati, leo anatarajiwa kukutana na kufanya mazungumzo na mrithi wa kiti cha ufalme wa Imarati, Muhammad bin Zayed ali Nahyan, na wawili hao kujadili masuala mbalimbali mbali, ukiwemo mkataba wa ushirikiano benda pan, benda wa ushirikiano baina ya pande mbili uliotiwa saini Septemba mwaka jana. Chuki dhidi ya Waislamu nchini Ufaransa zinazidi kuongezeka baada ya makaburi ya Waislamu kushambuliwa na makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka. Tukio hilo limetokea katika mji wa Mulhouse ulioko mashariki mwa Ufaransa, ambapo makumi ya makaburi ya Waislamu yamebomolewa. Meya wa mji huo ameziambia duru za habari kwamba katu hatuwezi kuvumilia vitendo kama hivi vya chuki dhidi ya Uislamu na Uislamu. Hii si mara ya kwanza kwa vitendo kama hivyo, kumekuwa kukiripotiwa mara kwa mara mashambulio na hujuma dhidi ya makaburi au misikiti huko nchini Ufaransa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, nimekujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Ubelgiji imetangaza kuwa imeondoa marufuku ya uvaaji vazi la stara ya mwanamke wa Kiislamu, hijabu, iliyokuwa imewekwa katika mahakama za nchi hiyo, ikiitikia wito wa onyo la baraza la mawaziri la Ulaya. Ubelgiji imefanya marekebisho ya kifungu cha 759 cha kanuni ya adhabu ya nchi hiyo inayokataza uvaaji wa vazi la heshima la hijabu mahakamani. Hatua hiyo imekuja baada ya mwanamke ambaye ni mwislamu kuomba kufanya kazi mahakama Ulaya ya haki za binadamu na kulazimishwa kuvua hijabu yake, lakini alikataa kufanya hivyo kwani ni kinyume na itikadi na mafundisho ya dini yake ya Kiislamu. Na rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini anapatiwa matibabu baada ya kupatikana na maambukizi ya virusi vya korona Jumapili ya jana baada ya kuhudhuria ibada ya wafu ya De Klerk, rais wa zamani wa nchi hiyo. Ofisi ya rais nchini Afrika Kusini imesema kwamba kiongozi huyo alikuwa hajisikii vizuri na baada ya kufanyiwa vipimo akakutwa kuwa na virusi vya korona. Ripoti zimeongeza kwamba amejiweka karantini mjini Cape Town wakati akiwa chini ya uangalizi wa, wa maafisa wa afya wa kijeshi. Na katika mahojiano maalum ya habari Jumapili ya jana wa Kenya waliadhimisha siku ambayo taifa hilo lilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta. Na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Dei au siku ya jamhuri. Hapa mjini Teheran pia ubalozi wa Kenya nao uliadhimisha sherehe hizo, ambapo nilipata fursa ya kuzungumza na Joshua Ai Gatimu, balozi wa Kenya hapa mjini Teheran. Wapenzi wa wasikilizaji wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tuko hapa katika ukumbi wa hoteli ya Espenas ambapo yanafanyika maadhimisho au kumbukumbu -kumbu ya siku ya jamhuri ya Kenya na hapa mbele yangu niko naye Mheshimiwa balozi wa Kenya hapa nchini Iran, hapa jijini Teheran, ambapo atatueleza kwa kifupi, kwanza kuhusiana na maadhimisho haya, Eh, jinsi yalivyofanyika na nini hisia yake kuhusiana na maadhimisho ya uhuru wa Kenya. Asante sana kwa jina, naitwa na Joshua Gatimu. Mimi ndio mbalozi wa Kenya hapa kwa Republic of Iran tangu mwezi wa nne mwaka huu, na leo ndio siku yangu ya kwanza ya kuadhimisha e, ile siku Kenya ilikuwa jamhuri, ile siku ile bendera ya, ya Uingereza oms chini na Kenya ikawa na rais wa kwanza. kwa kweli Uhusiano wa Kenya na nchi ya Iran umekuwepo tangu 1971 na wakati huo wote tumekuwa na mabalozi hapa yeah. Nafikiri mimi ndiye mbalozi wa saba, kwa hivyo ni kusema uhusiano wa Kenya na Iran umekuwa mzuri sana umekuwa sana, mzuri sana na na, ma... utaendelea kuwa na. Una matumaini kwamba pengine katika kipindi chako cha kuweko hapa kama balozi wa Kenya nchini Iran utachukua hatua gani kuhakikisha kwamba uhusiano wa Kenya na Iran unaboreka na kuimarika zaidi. E, kwa kweli Kenya na Iran tumetia sahihi mikataba mingi na MOU na kadhalika. Jukumu langu hapa ni kuhakikisha hiyo mikataba tumeifuata kwa sababu yote ni ya kuimarisha uhusiano wetu, uhusiano ya nchi hizo mbili, biashara, tukuuza biashara zaidi na kwa kusema kweli vifaa vyetu vya ukulima kama vile majani chai, kahawa, hivi vitu kama makadamia, hata ile nazi ile ya kwetu ndio, huwa inapendwa sana yeah. Na wakati wangu ni kuhakikisha biashara kati ya hizi mbili mm, imeenda juu. Miongoni mwa mambo ambayo Iran inayo, Iran imepiga hatua sana katika masuala ya teknolojia, katika masuala ya kilimo cha kisasa, katika masuala mbalimbali ya teknolojia. Je, eh, unadhani labda utatumia Uh, utafanya juhudi gani kuhakikisha kwamba uh, unatumia fursa hii nzuri uh, ya kuwa kwako balozi hapa uh, Teherani, kwa ajili ya kuhakikisha kwamba uh, unainufaisha Kenya pia na teknolojia ya Irani iliyoko, kama ambavyo pia Kenya kuna mambo ambayo inayo Irani inaweza kunufaika nayo. Kwa kusema kweli, Irani inaenda juu kwa kiteknolojia kite, na hivi sasa tumekuwa na delegation mingi, vikundi vikundi ya wananchi wa kutoka Kenya wafanyibia maindastri tofauti wamekuja hapa na wameangalia maneno ya teknolojia hapa na wamefurahia, na wengi wa Kirundi huwa wanarudi tena kuja kununua mitambo mingi na kadhalika mbalimbali mba. Na Iran imefungua pale Nairobi kituo cha kuendesha hii maneno ya teknolojia dio, pale ndani spirit road, na Wakenya kila siku wanapitia hapo kuangalia vile wanaweza kuwa kustafidi, ili, kunufaika, kunufaika na hali ya juu ya kitaleta tukirudi nyumbani ni labda eh, katika Jumuiya ya Afrika Mashariki East African Community eh, katika miaka ya hivi karibuni kumechukuliwa juhudi za kuhakikisha kwamba uhusiano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki unaimarika zaidi, hasa uhusiano wa eh, Tanzania na Kenya ambazo zimekuwa na uhusiano wa kihistoria mkongwe na wa muda mrefu, na tunaona hata kipindi hiki cha Rais Uhuru Kenyatta na kipindi cha eh, Rais Mama Samia Suluhu Hassan kumekuwa na safari baina ya nchi mbili hizi eh, viongozi hao wamekuwa wakifanya safari katika nchi hizi. unaozungumzia vipi uhusiano wa Kenya na Tanzania na East Africa na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa ujumla? Kwa hivi sasa uhusiano wa nchi za Afrika Mashariki uko kwa hali ya juu na biashara inaongezeka, kama vile ilikuwa juzi kule Dar es Salaam, ile vipengele yote ambayo vizuizi vinazuilia vimeondolewa, vimeondolewa. Kwa hivyo wafanya biashara wa Kenya na wa Tanzania, biashara iko huru. iko vizuri, iko vizuri na itaendelea kuendelea nju. Katikati hapa kulikuwa kuna matatizo ya biashara matatizo. Mahindi, kuingizwa mahindi, Kenya. Sasa hivi hivyo vyote vimeondolewa na hiyo ni ishara nzuri ya uhusiano wa nchi mbili vile vile hata tukienda wapande wa Tanzania wa Uganda muziano ni hivyo hivyo, hakuna ile vizuizi mingi. Na nafikiri huyu president wetu kabla, uh, aondoka, nafikiri mwaka ujao ndio ndio hii vizuizi mingi itakuwa imeondolewa, na hata ukiangalia uh, kufika hata DRC DRC nchi zote Uganda, hata Rwanda, Burundi, zote uhusiano usia umekuwa mzuri katika kipindi chake, na nchi zote zimeungana kumaliza shinda ile iko uh, DRC. Asante sana mheshimiwa balozi kwa kutupa nafasi yako ya kuzungumza na redio Tehran, shukrani sana asante sana, asante sana. Ani mahojiano maalum ya habari ambapo nilipata fursa ya kuzungumza na Joshua A. Gatimu, balozi wa Kenya, Tehrani, ya ya Kenya, ambapo, ubalozi wa Kenya hapa mjini Teherani kwa mnasaba wa siku ya jamhuri ya Kenya, ambapo sherehe pia zilifanyika katika ubalozi wa Kenya hapa mjini Tehrani. Na hiyo ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu na mahojiano maalumu ya habari, ni wasasa sa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kuendelea mivutano wa uchaguzi wa huko nchini Libya <mulia> Katika kipindi hiki cha kukaribia wakati wa kufanyika uchaguzi huko Libya, mivutano ya kisiasa imepamba moto nchini humo, kwa kadiri kwamba tume kuu ya uchaguzi ya nchi hiyo imetangaza habari ya kuahirishwa zoezi la kuchapisha orodha ya mwisho ya wagombea wa kiti cha urais. Uchaguzi wa rais wa Libya umepangwa kufanyika tarehe 24 mwezi huu wa Disemba. Hata hivyo, ukwamishaji wa hapa na pale unaendelea kushuhudiwa katika mchakato wa zoezi hilo, zikiwa zimesalia wiki mbili tu hadi kufanyika uchaguzi huo. Awali, Omar Abdulaziz Abusha, naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi la serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya, alitoa pendekezo la kuahirishwa uchaguzi huo. Kiongozi huyo alitoa wito wa kuahirishwa uchaguzi wa rais wa Libya hadi Februari mwaka ujao elfu mbili na ishirini na mbili badala ya Disemba ishirini na nne mwaka huu. Licha ya mazungumzo na juhudi za kisiasa yaliyofanyika hadi sasa kwa ajili ya kutafuta suluhisho la mgogoro wa Libya, lakini inaonekana kuwa nchi hiyo inasumbuliwa na matatizo makubwa mawili ambayo ni kuendelea itilafu za ndani na kuongezeka uingiliaji wa nchi ya ajinabi katika maswala ya Libya. Naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi Libya ameashiria ah, mivutano ya kisiasa na kutoaminiana kati ya vyama na makundi ya Libya na vilevile uingiliaji vile wa nchi ya jinabi katika maswala ndani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, na kueleza kuwa hali inayoendelea kushuhudiwa hivi sasa nchini Libya inatishia mchakato wa kisiasa. Hitilafu za ndani huko Libya zimezua zimezuia watu wengi kugombea katika uchaguzi ujao wa nchi hiyo. Hatua ya Saiful Islami Gadafi, mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muamar Gadafi, na Jenerali Khalifa Haftar kujiandikisha kwa ajili ya kugombea katika uchaguzi ujao imezidisha mivutano ya kisiasa nchini Libya. Saiful Islam Gadafi anasakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa tuhuma za kutenda jinai dhidi ya binadamu. Vilevile vile ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi Libya iliagiza kutiwa nguvuni Saiful Islam kwa kuhusika na mauaji na kuwatumia mamluki katika vita. Hata hivyo mahakama ya rufaa katika mji wa Sabha hivi karibuni iliitisha kikao maalum kuchunguza malalamiko ya Seiful Islam Gaddafi kuhusu kuzuiwa kushiriki katika uchaguzi wa rais, na ikatoa dikiri na kutangaza kuwa anaweza kushiriki katika uchaguzi bila kizuizi chochote. Suala hilo limechochea mivutano na misuguano huko Libya. Akthari ya wananchi wa Libya wanaamini kuwa mwana huyo wa kiume wa Gaddafi hafai kuwa mgombea katika uchaguzi wa rais. Kadhia nyingine ni kadhia ya Khalifa Haftar kugombea kiti cha urais katika uchaguzi huo, suala ambalo linatajwa kuwa ni jambo jingine ambalo limezidisha mivutano ya kisiasa huko Libya. Ikumbukwa kuwa mahakama ya rufaa ya Tripoli imepinga na kubatilisha uamuzi uliotolewa na mahakama ya mwanzo ya Zawiya uliokuwa umemzuia Khalifa Haftar, kamanda wa wanamgambo wanaojiita jeshi la kitaifa la Libya la mashariki mwa nchi hiyo kugombea katika uchaguzi ujao. Mahakama hiyo imetoa uamuzi kuwa Haftar naye arejeshewe haki ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwezi huu. Abdullah Dibeiba, Khalifa Haftar, Aguila Saleh na Saiful Islam Gadafi ni kati ya shakhsia unaotazamiwa kugombea kiti cha rais katika uchaguzi wa Libya. Wakati huo huo, uingiliaji wa nchi za nje katika masuala ya ndani ya Libya pia umeongezeka zaidi, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia uchaguzi mkuu katika nchi hiyo. Hii ni Redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kutafakari na kufanya utafiti wa kina wameamua kusilimu na hivyo kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu. Hih Olmsted alizaliwa katika jimbo la Wisconsin la Marekani, na sasa ameuchagua Uislamu kama njia bora zaidi na mwongozo wa maisha yake. Katika kipindi chetu cha leo, tutasikiliza namna alivyopata mwongozo na kuwa Mwislamu. Karibuni. Mimi ni mwanamke muislamu aliyesilimu tarehe 15 Agosti mwaka 2022, nilitamka shahada mbili. Jambo hili lilinifurahisha sana, kwani maisha yangu yamekuwa bora kwa kufuata Uislamu. Katika umri wangu, nimekuwa nikitafuta njia ya kumfikia Mwenyezi Mungu. Nilizaliwa katika familia ya Kikristo na daima nimekuwa nikitafuta haki na uongofu. Nilichunguza dini nyingi na sasa nimefikia ukweli huu wa Uislamu. Katika eneo ninaloishi wote ni Wakristo, lakini wote hawatekelezi Ukristo kivitendo. Katika shule ya sekondari niliosoma kulikuwa na Wakristo wachache ambao walitekeleza vyema mafundisho ya dini yao. Nilikuwa nikifanya mijadala na hawa Wakristo kuhusu Bibilia, na kila mwisho wa wiki tulikuwa tukienda makanisani ili kupata ukweli. Nilifanya utafiti kuhusu makundi mbalimbali mbali ya Kikristo. Nilifanya utafiti kuhusu utawa na hata kuhudhuria ibada zao. Baada ya hapo nilijifunza kuhusu Ukatoliki na nikaamua kuwa mtawa. Nilianza kushiriki katika masomo ya kidini ya Ukatoliki, lakini nilikuwa sijateuliwa rasmi kuwa mtawa. Katika chuo kikuu nilichagua taaluma ya theolojia ambapo niliegemea katika utafiti linganishi wa dini. Utafiti kuhusu dini uligeuka na kuwa sehemu ya maisha yangu. Kadiri nilivyosoma niligundua upungufu zaidi katika Ukristo. Niliamua kuchukua hatua kuelekea katika ulimwengu ulio nje ya Ukristo lilijifunza na kufanya utafiti kuhusu itikadi za dini kama vile Uhindu, Ubudha, Ubahai na Uyahudi. Hata baadhi ya wakati nilitekeleza ibada za dini hizo, lakini kufikia katika Uislamu ulikuwa muujiza uliojitokeza kupitia matukio ya Septemba 11. Bi Hitha Olmsted anaendelea kusema kutokana na uongo ulioenezwa na vyombo vya magharibi kufuatia matukio ya Septemba 11 na propaganda potofu dhidi ya Waislamu, nilitaka kujua zaidi kuhusu Uislamu sawa na maelfu ya wengine wasokuwa Waislamu. Nilianza kufanya utafiti kuhusu mafundisho ya Uislamu. Bi Olmsted anasema hivi kuhusu taathira za propaganda potofu za uh, magharibi dhidi ya Uislamu: baada ya kusikiliza propaganda hizo, nilidhani Uislamu ni dini ya ubabe yenye kumdhulumu mwanamke na itumiayo mabavu. Hadi sasa wengi bado wanadhana hii potofu. Katika kipindi chote cha utafiti wangu kuhusu dini mbalimbali, niliutazama Uislamu kama somo tu la kidini. Pamoja na kuwa vyombo vya habari viliendelea kueneza taswira isiyo sahihi kuhusu Waislamu, niliamua kufanya utafiti ili kujua ukweli. Sikuwa na maelezo kamili kuhusu Uislamu, nilihisi kuwa ninapaswa kufuata ukweli. Baada ya muda usio mrefu, niligundua tovuti moja ya Kiislamu na hapo nikatuma barua pepe nikitaka nitumiwe vitabu kuhusu Uislamu. Baada ya kusoma vitabu hivyo nilishangaa sana. Hii si ile dini niliyokuwa nikidhani. Mmoja wa wasimamizi wa tovuti hiyo alinifanyia wema na kunitumia tarajumi ya Quran tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Baada ya kuisoma, nilihisi nimetulia katika moyo wangu na kwamba nimeingia katika njia ya kumridhisha Mwenyezi Mungu. Pamoja na kuwa nilikuwa nimetenga masaa kadhaa ya kufanya utafiti wa intaneti kuhusu Islamu. Niliamua kuwa kabla ya kutoa shahada mbili nitahitimisha Qurani. Katika kipindi chote hicho cha kuisoma Qur'an tukufu sikukumbana na chochote ambacho kingeniweka mbali na imani yangu. Kinyume chake, niliona mengi katika Uislamu ambayo nilikuwa ninayaamini na eh, nikahisi kana kwamba Mwenyezi Mungu amekuwa akiniongoza kuelekea katika Uislamu katika kipindi chote cha maisha yangu. My brothers, my sisters in Islam. Wapenzi msikilizaji, muujiza wa Qur'an tukufu kwa mtazamo wa maudhui, ufasaha, balagha na mvuto wake wa Kiislamu ni mambo ambayo yanaendelea kuvutia nyoyo za watafutao ukweli kuelekea katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Mvuto huo ni mkubwa wa kiasi kwamba njama za wapinzani na maadui si tu kuwa hazijaudhoofisha Uislamu bali zimepelekea ukweli wake kudhihirika wazi zaidi. Baada ya matukio ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja kwa kunasibisha swala hili na Waislamu, rais wa Islamu, wakati huo wa Marekani, George W. Bush alitaja vita vya kile kinachodaiwa kuwa ni ugaidi kuwa ni vita vya msalaba. Baada ya tamko hilo, viongozi na shahsia wenye misimamo mikali wa Marekani na Ulaya walianzisha harakati za kuwadhalilisha na kuwavunjia heshima Waislamu. Hata William Cohen wa waziri wa zamani wa ulinzi Marekani aliwahi kusema kuwa kukabiliana na Uislamu ni vita vya nne vya dunia. Ni katika hali hiyo ndiyo Marekani ilizivamia kijeshi na kuzikalia kwa mabavu nchi za kiislamu za Iraq na Afghanistan na sambamba na hayo kuzidisha vita vya kipropaganda dhidi ya Waislamu kote duniani. Lakini nukta ya kuzingatiwa hapa ni hii kuwa njama hizi dhidi ya Waislamu ambazo zingali zinaendelea, zimekuwa na natija kinyume na ilivyotarajiwa, kwani idadi kubwa ya watu duniani sasa wanavutiwa zaidi na Uislamu. Mtazamo wa Magharibi kuhusu mafundisho ya juu na yenye kumjenga mwanadamu ya Kiislamu ndiyo nukta muhimu zaidi ya propaganda za kupiga vita Uislamu. Hii ni kwa sababu, kwa kujua Uislamu kila mtu hufahamu namna Uislamu unavyounga mkono amani, uadilifu, mapenzi na wakati huo huo kupinga vikali kuua watu wasiokuwa na hatia. Katika Kurani tukufu tunasoma kuwa mtu anayemuua mwenzake asiye na hatia ni kana kwamba amewaua watu wote. Aidha, katika aya na riwaya nyingi swala la kufanya mazungumzo na kutahimiliana na wengine limesisitizwa sana. Bihitha Olmstead, baada ya juhudi na utafiti kuhusu kujikurubisha mbele ya Mwenyezi Mungu, aliekubali uislamu na kusema labeik kwa wito wa Mwenyezi Mungu, anafafanua hivi kuhusu utamu wa labeik yake: hatimaye 15 Agosti mwaka 2012 nilitamka la ilaha illallah Muhammad rasulullah na nikawa Muislamu. Nilikuwa na hisia ya hali ya juu sana. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini yenye kuleta mabadiliko kamili katika maisha ya kila anaisilimu na kufuata mafundisho yake. Uislamu uko katika kila sekta ya maisha ya mwanadamu. Dini hii tukufu daima inawaita watu kuelekea katika rehma ya Mwenyezi Mungu na hairuhusu kutokuwa na matumaini. Katika aya ya 53 ya sura Az-Zumar tunasoma hivi sema, Enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehma ya Mwenyezi Mungu. Hakika Mwenyezi Mungu husamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. usikilizaji hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu kilichotayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubaraka Hinia. Bado tuko nasi, bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya mchana wa leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Tanzania ambapo gazeti la Mwananchi limeandika katika ukurasa wake mkuu wa habari zisemazo: Samia afungua faili la polisi, aanika madudu kibao wanayofanya baadhi ya askari, asema hata yeye yamewahi kumkuta. Chadema yasisitiza kukutana na rais kabla msajili. Rufaa ya Sabaya na wenzake wawili kutajwa leo. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, SMZ, kuimarisha kikosi cha zimamoto kukabili majanga. CRDB ilivyo nyakuwa tuzo ya ubora wa benki na Bulembo ataka kichwa cha polepole. Nalishika habari leo na nikitupia kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili la kutana na habari zisemazo, Samia ataka mageuzi polisi asimulia yaliyomkuta alipokamatwa akiendesha gari. Sabaya apinga kifungo kwa hoja kumi na nne. Daktari Mwinyi rais wa Zanzibar huyo apongezwa. Fidia fedha za upatu. na CCM yashinda kwa asilimia 99 uchaguzi Mngorongoro. Majira limeandika, Rais Samia azidi kuwashukia polisi, awataka kuzingatia maadili, akemea vitisho kwa wananchi, awavaa tena trafiki, atoa ushuhuda aliyesifia gongo kikangoni, IGP aonya wahalifu, kibano kipya kwa ufugaji, hifadhi iluma, na viongozi wa dini watema cheche sherehe za uhuru. Kwa upande wake, ukurasa wa mbele wa Raia Mwema umepambwa kwa habari zisemazo: mnyukano CCM, kambi mbili za pima na nguvu, Polepole na Nape vinara, bandari kwa chafuka, mkurugenzi mpya ahamisha wahasibu 56 kwa mpigo, Chadema yagomea baraza la vyama na Samia asema nilikamatwa na polisi. Nikitoka huko nchini Tanzania, sasa naelekea katika nchi jirani ya Kenya. Matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za maadhimisho ya Jamhuri Day au siku ya Jamhuri yaliyofanyika jana na kama ilivyotarajiwa magazeti yote yameakisi habari hiyo. Daily Nation, Standard, Taifa Leo, Star yanaripoti kuwa rais Uhuru Kenyatta jana aliwaongoza wa Kenya kuadhimisha Jamhuri Day katika bustani ya uhuru ya ambapo aligusia mambo mbalimbali likiwemo suala la BBI. Kuhusiana na habari hiyo, Daily Nation limeandika rais Uhuru atangaza kwa njia isiyo ya moja kwa moja kumuunga mkono Raila Odinga kwa ajili ya kuwania kiti cha uraisi hapo mwakani. Gazeti la Star limeandika habari njema iliyotangazwa jana na Rais Uhuru Kenyatta katika maadhimisho ya siku ya Jamhuri ya kupungua bei ya umeme kwa asilimia kumi na tano kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Aidha linamnukuu Rais Uhuru Kenyatta akisema BBI ni ndoto iliyoahirishwa. Siku moja itatokea, kwa sababu nchi haiwezi kustahamili ubaguzi wa kikabila na kutengwa kwa vile haiwezi kustahamili uwakilishi usio wa haki, na upo, na upotofu mbali na habari za maadhimisho ya day jamhuri, Standard linaandika serikali imetenga shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya kusaidia familia zilizoathiriwa na ukame katika kaunti mbalimbali mbali. Nchini humo ukurasa wa mbele wa Taifa Leo una habari zisemazo, Uhuru aonyesha Raila Ikulu, amkweza Raila mbele ya Ruto na kufichua kuwa amekuwa akimshauri na kuandamana naye kukagua miradi na waipa yajitenga na Moi asema haiko tayari kumunga Raila elfu mbili na ishirini na mbili. Nahitimishia sasa, huko nchini Uganda, Daily Monitor limeandika katika ukurasa wake wa mbele kuhusiana na azma ya serikali ya Kampala ya kukabiliana na wale ambao hawajachanja chanjo ya Covid 19: serikali kuwazuia wafanyakazi na wanafunzi ambao hawajapata chanjo ya Covid-19, kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili ambalo limeandika pia kuwa shule za hitaji muda zaidi kuhamasisha kuhusu chanjo ya korona. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inahusiana na mabadiliko yaliyofanywa na Rais Yoweri Kaguta Museveni kwa mabalozi wa nchi hiyo katika mataifa mbalimbali mbali. Habari hiyo imeambatana na baadhi ya picha za mabalozi wapya Uganda katika mataifa kama Tanzania, Rwanda, Malaysia, Sudani Kusini na Uturuki. Habari nyingine inasema wafanyakazi na wabunge wakataa hatua wa ya serikali ya kuwatimua madaktari wanaofanya mgomo. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema kuwa zaidi wasichana wadogo elfu arobaini na saba wamepata ujauzito katika mji wa Bukedi katika kipindi cha miaka miwili tangu kuibuka virusi vya korona. Takwimu za baraza la taifa la idadi ya watu zinaonyesha kuwa miji ya Tororo, Busia na Palisa inaongoza kwa kuwa na wasichana wadogo waliopata mimba. Limeandika pia habari ya kutoalikwa Rais Museveni katika mkutano wa demokrasia huko nchini Marekani, miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la New Vision ni hii inayosema rais Museveni ateua mabalozi na manaibu mabalozi. Habari hiyo imeambatana na orodha ndefu ya majina mabalozi hao wapya ambao ameteuliwa na rais Museveni kuiakilisha Uganda katika mataifa mbalimbali mbali. Katika safu ya maoni ya wa wasikilizaji wetu Bintaha Aljuneidi wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Nasi tunakushukuru kwa kuendelea kutufuatilia. Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema inasikitisha, nchi za Ulaya wanaojipendekeza wasimamizi wa haki za binadamu na kuunda sheria kandamizi ya mtu kuvaa atakavyo. Hijabu ni vazi hasa la kumradhi, hijabu ni mavazi, hata sista wa Kikristo wanavaa. Wanadamu tumechanganyikiwa jamani sana, na maadili ya kibinadamu kuporomoka mno. Asante sana Sherali Fanzil wa Dar es Salaam, Tanzania. Idrisa Maliamungu wa Mombasa, Kenya anasema shukran sana. Radio Tehran Kipala. MC Bulembe wa Kirumba Mwanza, Tanzania anasema tuko, tuko nanyi redio Tehran kumradhi, e, kimataifa kupitia maarifa e, redio e, ya Tanga hapa jijini Mwanza, ni mimi Kipala MC Bulemela. Asante sana bwana Kipala kwa kuendelea kututegea sikio. Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania nasema watabaki kupiga makelele tu kwamba tutaivamia Irani tutaiangamiza, tuta, tuta Irani no Eh, anasema hakuna anayeweza kuthubutu kuivamia Irani kama walivyofanya kwa Saddam Libya na kwingineko. Bidhaa za Iran. Hamjambo na karibuni wapenda wa wasikilizaji kujiunga nasi katika sehemu hii ya sitini na tatu ya kipindi cha wiki hii ambacho cha bidhaa za Iran. Leo tutazungumzia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya kipindi. Tangu mwanzoni mwa miaka ya sabini gesi asilia ilipewa mazingatio na wataalamu wa uchumi na nishati na imepewa sehemu kubwa kati ya nishati inayotumiwa ulimwenguni. Ongezeko la idadi ya watu, maendeleo ya kiteknolojia katika uzalishaji na sayansi zinazohusiana na nishati, pamoja na kuongezeka kwa masoko ya watumiaji ni miongoni mwa sababu za kuangaziwa gesi asilia kama nishati bora zaidi katika sekta ya nishati duniani. Katika miongo ya karibuni mahitaji ya nishati duniani yamejikita zaidi kwenye nishati isiyokuwa na uchafuzi mkubwa kwa mazingira. Gesi asilia inasifika kwa kuwa na uchafuzi mdogo zaidi kwa mazingira kuliko nishati nyinginezo za visukuku kama makaa ya mawe na mafuta. Gesi asilia ni moja ya vyanzo muhimu vya kuzalisha umeme na mahitaji ya nishati hii safi ya umeme yanaongezeka. Tafiti zilionyesha kuwa matumizi ya gesi asilia katika uzalishaji wa umeme yataongezeka kwa zaidi ya asilimia moja nukta mbili katika kipindi cha miaka elfu mbili na saba hadi elfu mbili na thelathini na tano. Uchafuzi wa mazingira na gharama za chini za mtaji, ufanisi na manufaa makubwa zaidi ya gesi asilia vimefanya bidhaa hiyo kuwa chanzo cha nishati ya kuvutia. Aidha, tafiti zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na tano zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano za gesi asilia zilitumika duniani ikiwa ni ongezeko la asilimia 41 ikilinganishwa na mwaka 2000. Historia ya ugunduzi wa gesi asilia inarejea nyuma maelfu ya miaka iliyopita. Kulingana na ushahidi wa kihistoria, miaka 3000 iliyopita Wachina walikuwa wakichimba gesi kutoka kina cha mita mia tatu hadi mia sita na kuitumia kuyeyusha maji ya chumvi. Vilevile vile historia inaonyesha kuwa wairani wa zamani walitumia mafuta na gesi katika njia za zamani na kwa sadfa tu. Hapo awali, kutokana na kina kidogo sana cha kwenda chini ya ardhi, mada za petroli zilikuwa zikivuja na kuja juu ya ardhi kutokana na momonyoko wa udongo au harakati ya miamba, na hivyo kusababisha moto wa asili. Mabaki ya maabadi ya Wazartoshi karibu na eneo la Masjidi Suleiman na hekalu la moto la Azar Gasab huko Azerbaijan ni miongoni mwa maeneo yanayoonyesha kwamba Wazartoshi walikuwa wakitumia moto wa asili kwa ajili ya kudumisha moto katika maabadi zao. gesi asilia au methan ndiyo hydrocarbon iliyo rahisi na inayotumika sana kati ya anuai za hydrocarbon. Gesi kikemia ni mchanganyiko wa gesi mbalimbali mbali, kama methan zilizotokana na kuoza kwa mata ogania kama mimea ya miaka mingi iliyopita na kwa kawaida huwa na hatari ndogo ya kimazingira kuliko nishati nyingine za visukuku. Na ni rasilimali isiyojadidika. Hii leo gesi ni mojawapo ya nishati zinazotumiwa sana viwandani na kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, na matumizi ya nishati hiyo yanatarajiwa kuongezeka zaidi katika miongo ijayo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la petroli la Uingereza BP iliyopewa jina la World Energy Statistics Review. Mwaka elfu mbili kumi na sita, uzalishaji wa gesi duniani uliongezeka na kufikia wastani wa zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano. Takwimu hii inaonyesha ongezeko la mita za ujazo bilioni 21 za uzalishaji wa gesi duniani ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Ripoti ya shirika la kimataifa la nishati ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilisema kuwa Iran ilikuwa nchi ya tatu kwa uzalishaji wa gesi duniani ikiwa na mita za ujazo bilioni mia moja tisini za gesi. Inafaa kutaja kuwa Iran inashika nafasi ya kwanza duniani kwa kuwa na hifadhi nyingi zaidi za gesi asilia kati ya mita za ujazo trilioni 188 za hifadhi ya akiba iliyothibitishwa ya gesi, akiba ya gesi iliyothibitishwa nchini Iran ni takriban mita za ujazo trilioni 34, ambayo ni sawa na asilimia 18 ya hifadhi ya gesi asilia duniani, asilimia 51 ya akiba ya gesi ya mashariki ya kati na asilimia 40 ya hifadhi ya gesi asilia ya nchi zote wanachama wa jumuiya ya opec kampuni ya taifa ya gesi ya iran ikiwa ni moja ya kampuni zinazotambulika katika sekta ya shughuli zinazohusiana na tasnia ya gesi duniani ilianzishwa mnamo mwezi januari mwaka 1966 kwa mujibu wa sera kuu za sekta ya nishati nchini kampuni imepanga kufikia malengo yake kwa matumizi bora ya gesi asilia kama muhimili wa maendeleo kutayarisha maisha bora na ustawi wa watu, ukuaji wa sekta ya viwanda, ulinzi wa mazingira na kulinda gesi asilia kama rasilimali kitaifa. Miongoni mwa majukumu ya kampuni ya taifa ya gesi ya Iran ni kudhamini nishati inayohitajika viwandani, katika vituo vya kuzalisha umeme na katika sekta za kibiashara na majumbani. Hivi sasa, zaidi ya vitengo elfu sabini na tatu vya viwanda nchini Iran vinatumia nishati ya gesi na zaidi ya asilimia sabini ya familia za vijijini na tisini na tano za mijini zinatumia mtandao wa usambazaji wa gesi. Iran inazalisha zaidi ya mita za ujazo bilioni moja za gesi kwa siku ambazo hutumika katika vitengo vya petrokemikali, mitambo ya kuzalisha umeme, viwanda vya ndani, visima vya mafuta, matumizi ya ndani na kuuza kwa nchi jirani na masoko ya kimataifa. Aidha, Iran inahesabiwa kuwa mmiliki mkubwa wa hifadhi ya jumla ya mafuta na gesi duniani. Iran pia ni mojawapo ya nchi ambazo zina maeneo kadhaa ya pamoja ya mafuta na gesi na nchi jirani. Aidha, inashirikiana maeneo ya mafuta na gesi na nchi za Kuwait, Qatar, Azerbaijan, Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Iraq na Turkmenistan. Sehemu na medani ya gesi ya Pars kusini ni mojawapo ya maeneo ya pamoja na medani kubwa zaidi ya gesi duniani na iko katika mpaka wa Iran na Qatar katika maji ya ghuba ya Uajemi. Taarifa za wataalamu zinasema kuwa eneo hilo la mafuta na gesi lina uwezo wa kudhamini nishati inayohitajiwa na asilimia kumi ya wakazi wa sayari ya dunia. Medani kubwa ya gesi ya Pars kusini yenye eneo la kilomita za mraba 9700 ina takriban asilimia 8 ya jumla ya akiba ya gesi ulimwenguni. Kilomita mraba 3700 za medani hiyo ziko kwenye maji ya Iran, ambazo zina karibu nusu ya akiba ya gesi ya Iran. Kwa kuzingatia kwamba gesi ya Iran inauzwa nje kwa kutumia njia mbili za mabomba na LNG, Nchi jirani zimepewa kipaumbele zaidi katika sera za usafirishaji wa gesi ya Iran kwenye soko la nje ya nchi. Sababu ya jambo hilo ni urahisi wa usafirishaji wa bidhaa hiyo nje ya nchi na kuzingatia maswala ya kiuchumi. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na yale yote ambayo tumeweza kuandalia katika kipindi chetu cha leo kilichogusia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 8 Jamadil Awal 1443 Hijiria, sawa na disemba 13 mwaka 2021. Miaka 127 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, alifariki dunia mmoja wa mamaraji wakubwa wa Kiislamu, Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea mjini Najafu, Iraki, kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Shekhe Murtadha Ansari. Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na kitabu kiitwacho Badaiul Afkar. Katika siku kama ya leo miaka 96 iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahalavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Kwa msingi huo utawala wa miaka 153 wa wafalme wa kikajar nchini Iran ulifikia kikomo na badala yake ukaanza utawala wa miaka 53 wa Pahalavi hapa nchini. Miaka 58 iliyopita, Shekhe Mahmud Shartut, mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi na nne alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho na alihamia chuo kikuu cha Al Azhar Mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka elfu moja mia tisa hamsini na nane aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha kiislamu cha Al Azhar, ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu za shekhe Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano baina ya madhehebu za Kiislamu baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatula Ilihudhma Burujerdi, marja mkubwa wa Kishia, Shekhe Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithna Ashari kuwa ni moja ya madhehebu kubwa za Kiislamu na akatenga kiti maalumu cha kufundisha madhehebu hiyo katika chuo kikuu cha Al Azhar. Vilevile vile alitoa fatwa mashuhuri akisema kuwa inajuzu kwa mwisilamu atakaye kufuata madhehebu ya Shia Jaafaria. Shekhe Shaltut aliaga dunia mwaka 1963 akiwa na umri wa miaka 72 na katika siku kama ya leo miaka 18 iliyopita Sadamu Husseini, dikteta wa zamani wa Iraki, alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na tikriti kaskazini mwa baghdad sadamu alijificha katika eneo hilo baada ya iraki kuvamiwa na majeshi ya marekani na uingereza mwezi machi mwaka elfu mbili na tatu kutiwa nguvuni dikteta huyo wa iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana wa iraki na nchi kama vile iran na kuwait ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa sadam hussein dhidi ya nchi hizo. Katika upande mwingine, pamoja na kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo wa zamani wa Iraki wakati wa utawala wake, Marekani ilimweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni, lengo likiwa ni kuzuia kufichuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwako kati ya dikteta huyo na serikali za Magharibi, hususan ikulu ya rais wa Marekani, White House. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka umu studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Waislamu nchini Nigeria ameadhimisha kumbukumbu ya mauaji ya Zaria yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jihadi l Islamu ya Palestina asema kuanzishwa uhusiano wa kawaida na adui mzayuni ni khiana na usaliti kwa Palestina. Makaburi ya waislamu wa Ufaransa yamebomolewa na makundi yenye misimamo mikali. Serikali ya Ubelgiji yaondoa marufuku ya uvaaji marufu hijabu mahakamani, na rais wa Afrika Kusini ajiweka karantini baada ya kuambukizwa COVID-19. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.