Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Mpenzi msikilizaji, ama leo ni Jumatatu tarehe nane, mfunguo tarehe nane Jamadul Awal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Ijiria sawa na tarehe kumi na tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi, ya tunasikika pia kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisa nukta na nukta na vile vile, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Kama nilivyosema, ama leo nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu asubuhi hii pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, bidhaa za Iran na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Marekani yasema itilafu katika mazungumzo ya Vienna zimepungua. Wanamgambo wa TPLF wa Tigrei watwaa tena mji wa kihistoria wa Lalibela. Na Benki ya Dunia yasema watu zaidi ya nusu bilioni wamekuwa masikini kwa sababu ya korona. na sasa ni habari kamili. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesisitiza kuwa hitilafu zilizokuwepo katika mazungumzo ya Vienna zimepungua. Ali Bakri Kani amesema kuwa kuna masuala mawili ya msingi ambayo yanapaswa kutenganishwa. Suala la kwanza ni itilafu za kimitazamo kati ya pande husika kuhusu maudhui zinazopaswa kujadiliwa na suala jingine ni itilafu za misimamo ya pande mbili kuhusu kadhia zinazojadiliwa. Bahiri Kani ameongeza kuwa itilafu zilizopo kuhusu maudhui za masuala mbalimbali zimepungua na kwamba pande mbili zinafanya jitihada za kuhitimisha masuala hayo ambayo yanapaswa kuwekwa katika ajenda ya mazungumzo. Kadhalika, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza kuwa kupungua itilafu kuhusu maudhui yanayojadiliwa ni hatua nzuri na yenye umuhimu. Awali Bakri kani ambaye anaongoza timu ya Irani katika mazungumzo na kundi la nne jumlisha moja alisema katika mazungumzo yake na televisheni ya Press TV kwamba maudhui ambazo ziliibua itilafu katika duru sita za mazungumzo zilizopita mjini Vienna bado hazijatatuliwa na ziko juu ya meza. Aidha, alisema Iran haitakubali chochote isipokuwa utekelezaji kamili wa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigre ya kaskazini mwa Ethiopia wametangaza kuwa wameutwaa na kuudhibiti tena mji wa kihistoria wa Lalibela. Tangazo hilo la wanamgambo wa Tigre linatolewa ikiwa ni chini ya wiki mbili baada ya jeshi la Ethiopia na wakilishi wake kuudhibi, na washirika wake kuudhibiti mji huo kufuatia mapambano ya mpakani ambayo yalivirejesha nyuma vikosi vya Tigray mara kadhaa. Mji wa Lalibela uko katika mkoa wa Amhara, ukiwa unapakana kwa kaskazini na jimbo la Tigray ambao unafahamika kwa kuwa na makanisa yaliyojengwa kwenye miamba na umekuwa ni eneo linalotambulika kama turathi na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNICE, UNESCO. Ikumbuko ya kuwa mwanzoni mwa mwezi huu serikali ya Ethiopia ilitangaza kuwa jeshi lake limefanikiwa kuchukua udhibiti wa mji wa Shewa Robit, mji ulio kilomita 220 kutoka mji mkuu wa Addis Ababa. Mji huo muhimu ulikuwa umetekwa na waasi wa TPLF. Vikosi vya jeshi la serikali ya Ethiopia vimepata ushindi mtawalia tangu waziri mkuu wa nchi hiyo atangaze kwamba atasimamia mwenyewe mapigano ya nchi kavu dhidi ya waasi wa Tigray mwanzoni mwa Desemba japokuwa mivutano na vita baina ya jeshi la serikali kuu na waasi wa tigre vimekuwepo kwa muda mrefu lakini mapigano mapya yaliyozuka kuanzia novemba mwaka jana ni makubwa kuwahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kwa mujibu wa chunguzi za hivi karibuni na utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia, maambukizi ya korona yamesababisha watu zaidi ya nusu bilioni kuwa masikini duniani. Ripoti iliyotolewa hivi karibuni na Benki ya Dunia inaonyesha kuwa watu wengi duniani sasa wanaishi chini ya mstari wa masikini kutokana na gharama kubwa za matibabu na maisha tangu dunia ikumbwe na janga la maambukizi ya korona. Tafiti za Benki ya Dunia zinaonyesha kuwa mlipuko wa maambukizi ya korona umesababisha kupungua huduma za afya katika nchi mbalimbali na kuibua mgogoro mkubwa zaidi ya kiuchumi ambayo haijawahi kushuhudiwa duniani tangu mwongo wa thelathini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, suala la kugharamia huduma za afya kwa wananchi katika nchi mbalimbali limekuwa gumu wakati wa maambukizo ya korona, Benki ya Dunia na Shirika la Afya Duniani zimetangaza kuwa serikali zote zinapaswa kuanza tena mara moja kutoa huduma za usaidizi kwa wananchi. Wakati huo huo, Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus, mkurugenzi mkuu wa Shirika la Afya Duniani WHO, amezitolea wito nchi mbalimbali duniani kutoa kipaumbele kwa afya ya umma. Zaidi ya nusu ya madaktari wote nchini Angola wanaendelea na mgomo wao wa nchi nzima wakishinikiza kulipwa mishahara yao pamoja na marupurupu na kuboreshewa mazingira ya kazi, huku janga la corona likiendelea kuutatiza mfumo dhaifu wa huduma za afya wa nchi hiyo. Mwaka jana, serikali ya Angola iliomba msaada kutoka China na Cuba ili kuweza kukabiliana na janga la covid-19 ambapo madaktari wa Cuba zaidi ya 250 waliwasili nchini humo. Takwimu za mwaka jana zinaonyesha kuwa Angola ina jumla ya madaktari elfu tano na mia mbili tu. Muungano wa Taifa wa Madaktari wa Angola umesema kuwa wanachama wake elfu tatu wataendelea kufanya mgomo wa kitaifa katika vituo vyote vya umma baada ya kuanza mgomo wao wiki iliyopita. Madaktari hao wanadai nyongeza mshahara na mafao mengine wakati wa kazi za dharura. Muungano wa madaktari Angola umeongeza kuwa wagonjwa mahututi pekee ndio watakaohudumiwa katika kitengo cha huduma za dharura wakati wa mgomo wa kitaifa ukiendelea nchi nzima, na madaktari waliosalia kazini ni nusu ya idadi kamili. Muungano huo umeipatia serikali ya Rais Joao Lorenzo muda wa siku 30 ili kushughulikia matakwa yao huku mazungumzo yakiendelea. Angola ni nchi tajiri kwa madini mbalimbali mbali, na kubwa ya katikati mwa barani la Afri, bara la Afrika ambayo ina watu milioni 33 inataabika kwa umasikini licha ya kuwa na utajiri wa mafuta. Watu wasiopungua 65400 wameambukizwa ugonjwa wa korona nchini Angola hadi sasa na wengine zaidi ya 1700 wameaga dunia kwa maradhi hayo. Na baraza la wanachuo wa shule ya sheria ya chuo kikuu cha New York nchini Marekani limetangaza rasmi kuiunga mkono harakati ya vikwazo na kuhususia utawala ghasibu wa Israel BDS. Wanachama baraza hilo la chuo kikuu cha New York wameipiga kura zao zote na kuituhumu Israel kuwa inazikalia kwa mabavu na kuzikoloni ardhi za Falastini na kutenda jinai na ukandamizaji dhidi ya Palestina, kwa kuwapatia maafisa wa ngazi ya juu wa kijeshi zana za kijeshi, silaha, ndege zisizo na rubani, teknolojia ya kijeshi, mafunzo na nyadhifa. Baraza hilo pia limeituhumu taasisi ya elimu ya Israeli kuwa inahusika moja kwa moja katika ubaguzi wa rangi, mauaji halaiki na jinai za kivita. Baraza la wanachuo wa kitivo cha sheria cha chuo kikuu cha New York nchini Marekani limetaka kusitishwa mpango wa kubadilishana wanachuo na utawala wa kizayuni na kujiunga na harakati ya BDS, yaani ya kuhususia utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na kuiwekea vikwazo. Wakati huo huo, wanachuo wa skuli ya kitivo cha sheria katika chuo kikuu cha New York umesema kuwa mabadilishano ya kitaaluma baina yao na vyuo vikuu vya Israeli ni aina fulani ya propaganda inayofanyika kuunga mkono sera za kikoloni na kibaguzi za maghasibu wa kizayuni. Baraza hilo kadhalika linaamini kuwa taasisi za kielimu za Israeli zinawabagua wanachuo wa Kifalastini na kuzima sauti ya kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa Palestina kwa ajili ya kupigania haki ya kujiainishia mustakabali wao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa sasasa wa kurejesha sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuendelea mivutano ya uchaguzi huko nchini Libya <mucho> Katika kipindi hiki cha kukaribia wakati wa kufanyika uchaguzi huko Libya, mivutano ya kisiasa imepamba moto nchini humo kwa kadiri kwamba tume kuu ya uchaguzi ya nchi hiyo imetangaza habari ya kuahirishwa zoezi la kuchapisha orodha ya mwisho ya wagombea wa kiti cha urais. Uchaguzi wa rais wa Libya umepangwa kufanyika tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba. Hata hivyo, ukwamishaji wa hapa na pale unaendelea kushuhudiwa katika mchakato wa zoezi hilo, zikiwa zimesalia wiki mbili tu hadi kufanyika uchaguzi huo. Awali Omar Abdul Azizi Ebushah, naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi la serikali ya umoja wa kitaifa Libya, alitoa pendekezo la kuahirishwa uchaguzi huo. Busha alitoa wito kuahirishwa uchaguzi wa rais wa Libya hadi Februari mwaka ujao 2022 badala ya disemba 24 mwaka huu. Licha ya mazungumzo na juhudi za kisiasa yaliyofanyika hadi sasa kwa ajili ya kutafuta suluhisho la mgogoro wa Libya, lakini inaonekana kuwa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika inasumbuliwa na matatizo makubwa mawili ambayo ni kuendelea itilafu za ndani na kuongezeka uingiliaji wa nchi ya ajinabi katika maswala ya Libya. Omar Busha, naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi la Libya, ameashiria mivutano ya kisiasa na kutoaminiana kati ya vyama na makundi ya Libya na vilevile uingiliaji vile wa nchi ajinabi katika maswala ya ndani ya nchi hiyo na kueleza kuwa hali inayoendelea kushuhudiwa hivi sasa nchini Libya inatishia mchakato wa kisiasa . Hitilafu za ndani huko Libya zimezuia watu wengi kugombea katika uchaguzi ujao wa nchi hiyo. Hatua ya Seiful Islami Gadafi, mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo, kanali Muamar Gadafi, na jenerali Khalifa Haftar kujiandikisha kwa ajili ya kugombea katika uchaguzi ujao imezidisha mivutano ya kisiasa nchini Libya. Saiful Islam Gaddafi anasakwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa tuhuma za kutenda jinai dhidi ya binadamu. Vilevile, ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi ya Libya iliagiza kutiwa nguvuni Saiful Islam kwa kuhusika na mauaji na kuwatumia mamluki katika vita. Hata hivyo, mahakama ya rufaa katika mji wa Sabha hivi karibuni iliitisha kikao maalum kuchunguza malalamiko ya Seiful Islami Gaddafi kuhusu kuzuiwa kushiriki katika uchaguzi wa rais na ikatoa dikirii na kutangaza kuwa Seiful Islam anaweza kushiriki katika uchaguzi bila kizuizi chochote suala hilo kwa hakika limechochea mivutano na misuguano huko libya akthari ya wananchi wa libya wanaamini kuwa mwana huyo wa kiume wa gadafi hafai kuwa mgombea katika uchaguzi wa rais suala la khalifa haftar kugombea kiti cha rais katika uchaguzi huo ni suala jingine ambalo limezidisha mivutano na itilafu nchini libya itakumbukwa kuwa mahakama ya rufaa ya tripoli ilipinga na kubatilisha uamuzi uliotolewa na mahakama ya mwanzo ya Zawia uliokuwa umemzuia Khalifa Haftar, kamanda wa wanamgambo wanaojiita jeshi la kitaifa la Libya mashariki mwa nchi hiyo, kugombea katika uchaguzi ujao. Mahakama hiyo imetoa uamuzi kuwa Haftar arejeshewe haki ya kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa Disemba 24. Abdul Hamid Dbeiba, Khalifa Haftar, Aguila Saleh na Saif al-Islam Gaddafi ni kati ya shakhsia wanaotazamiwa kugombea kiti cha uraisi katika uchaguzi wa Libya. Wakati huo huo, uingiliaji wa nchi za nje katika maswala ndani ya Libya pia umeongezeka zaidi, hususan katika kipindi hiki cha kukaribia zoezi la uchaguzi mkuu. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kutafakari na kufanya utafiti wa kina wameamua kusilimu na hivyo kufuata njia iliyojaa nuru ya Uislamu. Hitha Omsted alizaliwa katika jimbo la Wisconsin la Marekani na sasa ameuchagua Uislamu kama njia bora zaidi na mwongozo wa maisha yake. Katika kipindi chetu cha leo, tutasikiliza namna alivyopata mwongozo na kuwa Mwislamu. Karibuni. Mimi ni mwanamke muislamu aliyesilimu tarehe 15 Agosti mwaka 2022 nilitamka shahada mbili. Jambo hili lilinifurahisha sana, kwani maisha yangu yamekuwa bora kwa kufuata Uislamu. Katika umri wangu, nimekuwa nikitafuta njia ya kumfikia Mwenyezi Mungu. Nilizaliwa katika familia ya Kikristo na daima nimekuwa nikitafuta haki na uongofu. Nilichunguza dini nyingi na sasa nimefikia ukweli huu wa Uislamu. Katika eneo ninaloishi wote ni Wakristo, lakini wote hawatekelezi Ukristo kivitendo. Katika shule ya sekondari niliosoma kulikuwa na Wakristo wachache ambao walitekeleza vyema mafundisho ya dini yao. Nilikuwa nikifanya mijadala na hao Wakristo kuhusu Bibilia, na kila mwisho wa wiki tulikuwa tukienda makanisani ili kupata ukweli. Nilifanya utafiti kuhusu makundi mbalimbali mbali ya Kikristo. Nilifanya utafiti kuhusu utawa na hata kuhudhuria ibada zao. Baada ya hapo nilijifunza kuhusu Ukatoliki na nikaamua kuwa mtawa. Nilianza kushiriki katika masomo ya kidini ya Ukatoliki, lakini nilikuwa sijateuliwa rasmi kuwa mtawa. Katika chuo kikuu nilichagua taaluma ya theolojia, ambapo niliegemea katika utafiti linganishi wa dini. Utafiti kuhusu dini uligeuka na kuwa sehemu ya maisha yangu. Kadiri nilivyosoma, niligundua upungufu zaidi katika Ukristo. Niliamua kuchukua hatua kuelekea katika ulimwengu ulio nje ya Ukristo lilijifunza na kufanya utafiti kuhusu itikadi za dini kama vile uhindu ubudha ubahai na uyahudi hata baadhi ya wakati nilitekeleza ibada za dini hizo lakini kufikia katika uislamu ulikuwa muujiza uliojitokeza kupitia matukio ya septemba 11 bi hitha olmstead anaendelea kusema kutokana na uongo ulioenezwa na vyombo vya magharibi kufuatia matukio ya septemba 11 na propaganda potofu dhidi ya Waislamu, nilitaka kujua zaidi kuhusu Uislamu sawa na maelfu ya wengine wasokuwa Waislamu, nilianza kufanya utafiti kuhusu mafundisho ya Uislamu. Bi Olmsted anasema hivi kuhusu taathira za propaganda potofu za uh, magharibi dhidi ya Uislamu: baada ya kusikiliza propaganda hizo, nilidhani Uislamu ni dini ya ubabe yenye kumdhulumu mwanamke na itumiayo mabavu. Hadi sasa wengi bado wanadhana hii potofu. Katika kipindi chote cha utafiti wangu kuhusu dini mbalimbali, niliutazama Uislamu kama somo tu la kidini. Pamoja na kuwa vyombo vya habari viliendelea kueneza taswira isiyo sahihi kuhusu Waislamu, niliamua kufanya utafiti ili kujua ukweli. Sikuwa na maelezo kamili kuhusu Uislamu, nilihisi kuwa ninapaswa kufuata ukweli. Baada ya muda usio mrefu, niligundua tovuti moja ya Kiislamu, na hapo nikatuma barua pepe nikitaka nitumiwe vitabu kuhusu Uislamu. Baada ya kusoma vitabu hivyo nilishangaa sana. Hii si ile dini niliyokuwa nikidhani. Mmoja wa wasimamizi wa tovuti hiyo alinifanyia wema na kunitumia tarujumi ya Quran tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Baada ya kuisoma, nilihisi nimetulia katika moyo wangu na kwamba nimeingia katika njia ya kumridhisha Mwenyezi Mungu. Pamoja na kuwa nilikuwa nimetenga masaa kadhaa ya kufanya utafiti wa intaneti kuhusu Islamu Niliamua kuwa kabla ya kutoa shahada mbili nitahitimisha Qur'ani. Katika kipindi chote hicho cha kuisoma Qur'an tukufu sikukumbana na chochote ambacho kingeniweka mbali na imani yangu. Kinyume chake niliona mengi katika Uislamu ambayo nilikuwa ninayaamini na eh, nikahisi kana kwamba Mwenyezi Mungu amekuwa akiniongoza kuelekea katika Uislamu katika kipindi chote cha maisha yangu. My brothers, my Wapenzi Ya Allah ya Rabbal msikilizaji, muujiza wa Qur'an tukufu kwa mtazamo wa maudhui, ufasaha, balagha na mvuto wake wa Kiislamu ni mambo ambayo yanaendelea kuvutia nyoyo za watafutao ukweli kuelekea katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Mvuto huo ni mkubwa wa kiasi kwamba njama za wapinzani na maadui situ kuwa hazijaudhoofisha Uislamu bali zimepelekea ukweli wake kudhihirika wazi zaidi. Baada ya matukio ya Septemba kumi na moja mwaka elfu mbili na moja, kwa kunasibisha swala hili na Waislamu, rais wa wakati huo wa Marekani George W. Bush alitaja vita vya kile kinachodaiwa kuwa ni ugaidi kuwa ni vita vya msalaba. Baada ya tamko hilo, viongozi na shakhsia wenye misimamo mikali wa Marekani na Ulaya walianzisha harakati za kuwadhalilisha na kuwavunjia heshima Waislamu. Hata William Cohen wa waziri wa zamani wa ulinzi Marekani aliwahi kusema kuwa kukabiliana na Uislamu ni vita vya nne vya dunia. Ni katika hali hiyo ndiyo Marekani ilizivamia kijeshi na kuzikalia kwa mabavu nchi za kiislamu za Iraq na Afghanistan na sambamba na hayo kuzidisha vita vya kipropaganda dhidi ya Waislamu kote duniani. Lakini nukta ya kuzingatiwa hapa ni hii kuwa njama hizi dhidi ya Waislamu ambazo zingali zinaendelea, zimekuwa na natija kinyume na ilivyotarajiwa, kwani idadi kubwa ya watu duniani sasa wanavutiwa zaidi na Uislamu. Mtazamo wa Magharibi kuhusu mafundisho ya juu na yenye kumjenga mwanadamu ya Kiislamu ndiyo nukta muhimu zaidi ya propaganda za kupiga vita Uislamu. Hii ni kwa sababu kwa kujua Uislamu, kila mtu hufahamu namna Uislamu unavyounga mkono amani, uadilifu, mapenzi na wakati huo huo kupinga vikali kuua watu wasiokuwa na hatia. Katika Kurani Tukufu tunasoma kuwa mtu anayemuua mwenzake asiye na hatia ni kana kwamba amewaua watu wote. Aidha, katika aya na riwaya nyingi suala la kufanya mazungumzo na kutahimiliana na wengine limesisitizwa sana. Bihitha Olmsted, baada ya juhudi na utafiti kuhusu kujikurubisha mbele ya mwenyezi Mungu, aliyekubali uislamu na kusema labeik kwa wito wa mwenyezi Mungu, anafafanua hivi kuhusu utamu wa labeik yake: hatimaye 15 Agosti mwaka 2012 nilitamka la ilaha illallah Muhammad rasulullah na nikawa Muislamu. Nilikuwa na hisia ya hali ya juu sana. Wapenzi wasikilizaji, Uislamu ni dini yenye kuleta mabadiliko kamili katika maisha ya kila anaisilimu na kufuata mafundisho yake. Uislamu uko katika kila sekta ya maisha ya mwanadamu. Dini hii tukufu daima inawaita watu kuelekea katika rehma ya Mwenyezi Mungu na hairuhusu kutokuwa na matumaini. Katika aya ya 53 ya sura Az-Zumar, tunasoma hivi: Sema, Enyi waja wangu waliojidhulumu nafsi zao, msikate tamaa na rehma ya mwenyezi Mungu. Hakika mwenyezi Mungu usamehe dhambi zote, hakika yeye ni mwenye kusamehe mwenye kurehemu. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Leo tarehe ya 13 atat disemba mwaka 2021, mpenzi msikilizaji, naanza dira macho yetu magazetini kwa kuelekea nchini Kenya. Matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari za maadhimisho ya siku ya Jamhuri Day au siku ya jamhuri yaliyofanyika jana yaliyofanyika jana. Daily Nation, Standard na Star yanaripoti kuwa Rais Uhuru Kenyatta jana aliwaongoza wa Kenya kuadhimisha Jamhuri Day katika bustani ya Uhuru au Uhuru Park ambapo aligusia mambo mbalimbali ikiwemo suala la BBI. Kuhusiana na habari hiyo, Daily Nation limeandika, Rais Uhuru atangaza kwa njia isiyo moja kwa moja kumuunga mkono Raila Odinga kwa ajili ya kuwania kiti cha urais hapo mwakani. Gazeti la Star limeandika habari njema iliyotangazwa jana na Rais Uhuru Kenyatta katika maadhimisho ya siku ya Jamhuri ya kupungua bei ya umeme kwa asilimia 15 kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Disemba. Aidha linamnuku Rais Uhuru Kenyatta akisema BBI ni ndoto iliyoakhirishwa, siku moja itatokea, kwa sababu nchi haiwezi kustahamili ubaguzi wa kikabila na kutengwa, kwa vile haiwezi kustahamili uwakilishi usio wa haki na potofu. Mbali na habari za maadhimisho ya jamhuri day, Standard linaandika serikali kutenga, shil, kutenga shilingi bilioni 1.2, kwa ajili ya kuzisaidia familia zilizoathiriwa na ukame katika kaunti zilizokumbwa na janga hilo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo na habari zisemazo, Uhuru aonyesha Raila Ikulu, amkweza Raila mbele ya Ruto na kufichua kuwa amekuwa akimshauri na kuandamana naye Kukagua miradi na waipa ajitenga na Moi asema haiko tayari kumuunga eh, mkono Raila mwaka ujao katika uchaguzi. Ahaya, akiwa ni ya Kenya ama huko nchini Uganda, Daily Monitor limeandika katika ukurasa wake wa mbele kuhusiana na azma ya serikali ya kukabiliana na wale ambao hawajachanja chanjo ya Covid-19. Serikali kuwazuia wafanyakazi na wanafunzi ambao hawajachanja eh, hawajapata chanjo ya Covid-19 ni kichwa kikuu cha habari katika gazeti hili la Daily Monitor ambalo limeandika pia kuwa shule zahitaji muda zaidi kuhamasisha kuhusu chanjo ya korona. Habari nyingine katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili inahusiana na mabadiliko yaliyofanywa na Rais Yoweri Kaguta Museveni kwa mabalozi wa nchi hiyo katika mataifa mbalimbali mbali. habari hiyo imeambatana na picha za baadhi ya mabalozi wapya wa Uganda katika mataifa kama Tanzania, Rwanda, Malaysia, Sudani Kusini na Uturuki. Habari nyingine inasema wafanyakazi na wabunge wa kataa hatua ya serikali ya kuwatimua madaktari wanaofanya mgomo. Habari inayodondoa katika gazeti la Independent inasema kuwa zaidi ya wasichana wadogo elfu arobaini na saba wamepata ujauzito katika mji wa Bukedi katika kipindi cha miaka miwili tangu kuibuka virusi vya korona. La haula, takwimu za baraza la taifa la idadi ya watu inaonyesha kuwa, zinaonyesha kuwa, eh, miji ya Tororo, Busia na Palisa inaongoza kwa kuwa na wasichana wadogo wanaopata mimba. Limeandika pia habari ya kutoalikwa rais Museveni katika mkutano wa demokrasia wa Marekani. Miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la New Vision ni hii inayosema eh, Rais Museveni ateua mabalozi na manaibu mabalozi wapya naitimishia huko nchini Tanzania na ninaanza na gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake mkuu limetawaliwa na habari zisemazo: Samia afungua faili la polisi, anika madudu kibao wanayofanya baadhi askari, asema baadhi ya askari asema yeye yamewahi kumkuta, Chadema yasisitiza kukutana na raisi kabla ya msajili rufaa ya saba na wenzake wawili kutajwa leo. Serikali ya mapinduzi Zanzibar SMZ kuimarisha kikosi cha zimamoto kukabili majanga. CRDB ilivyonyakua tuzo ya ubora wa benki na Bulembo ataka kichwa cha Polepole CCM na lishika habari leo. Na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili inakutana na habari zisemazo Samia ataka mageuzi polisi. Asimulia yaliyomkuta alipokamatwa akiendesha gari. Sabaya apinga kifungo kwa hoja kumi na nne. Dkt Mwinyi apongezwa fidia fedha za upatu. Na CCM yashinda kwa asilimia 99 uchaguzi Ngorongoro. Majira limeandika, rais Samia azidi kuwashukia polisi, awataka kuzingatia maadili, akemea vitisho vya kwa wananchi awavaa, awa tena trafiki atoa ushuhuda, aliyesifia gongo kikangoni, IGP aonya wahalifu, kibano kipya kwa wafugaji hifadhi iluma, na viongozi wa dini watema cheche sherehe za uhuru. Kwa upande wake ukurasa wa mbele wa Raia Mwema umepambwa kwa habari zisemazo mnyukano CCM, kambi mbili za pimana, za pimana. nguvu polepole na Nape vinara <mucho> Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo na karibuni wapenda wasikilizaji kujiunga nasi katika sehemu hii ya 63 ya kipindi cha wiki hii ambacho cha bidhaa za Iran, leo tutazungumzia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya kipindi. Tangu mwanzoni mwa miaka ya sabini gesi asilia ilipewa mazingatio na wataalamu wa uchumi na nishati na imepewa sehemu kubwa kati ya nishati inayotumiwa ulimwenguni. Ongezeko la idadi ya watu, maendeleo ya kiteknolojia katika uzalishaji na sayansi zinazohusiana na nishati, pamoja na kuongezeka kwa masoko ya watumiaji, ni miongoni mwa sababu za kuangaziwa gesi asilia kama nishati bora zaidi katika sekta ya nishati duniani. Katika miongo ya karibuni mahitaji ya nishati duniani yamejikita zaidi kwenye nishati isiyokuwa na uchafuzi mkubwa kwa mazingira. Gesi asilia inasifika kwa kuwa na uchafuzi mdogo zaidi kwa mazingira kuliko nishati nyinginezo za visukuku, kama makaa ya mawe na mafuta. Gesi asilia ni moja ya vyanzo muhimu vya kuzalisha umeme na mahitaji ya nishati hii safi ya umeme yanaongezeka. Tafiti zilionyesha kuwa matumizi ya gesi asilia katika uzalishaji wa umeme yataongezeka kwa zaidi ya asilimia moja nukta mbili katika kipindi cha miaka elfu mbili na saba hadi elfu mbili na thelathini na tano. Uchafuzi wa mazingira na gharama za chini za mtaji, ufanisi na manufaa makubwa zaidi ya gesi asilia vimefanya bidhaa hiyo kuwa chanzo cha nishati ya kuvutia. Aidha, tafiti zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili kumi na tano, zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano za gesi asilia zilitumika duniani ikiwa ni ongezeko la asilimia 41 ikilinganishwa na mwaka 2000. Historia ya ugunduzi wa gesi asilia inarejea nyuma maelfu ya miaka iliyopita. Kulingana na ushahidi wa kihistoria, miaka elfu tatu iliyopita Wachina walikuwa wakichimba gesi kutoka kina cha mita mia tatu hadi mia sita na kuitumia kuyeyusha maji ya chumvi. Vilevile vile historia inaonyesha kuwa Wairani wa zamani walitumia mafuta na gesi katika njia za zamani na kwa sadfa tu. Hapo awali, kutokana na kina kidogo sana cha kwenda chini ya ardhi, mada za petroli zilikuwa zikivuja na kuja juu ya ardhi kutokana na momonyoko wa udongo au harakati ya miamba, na hivyo kusababisha moto wa asili mabaki ya maabadi ya Wazartoshi karibu na eneo la Masjidi Suleiman na hekalu la moto la Azar Gashab huko Azerbaijan ni miongoni mwa maeneo yanayoonyesha kwamba Wazartoshi walikuwa wakitumia moto wa asili kwa ajili ya kudumisha moto katika maabadi zao. Gesi asilia au methan ndiyo hydrocarbon iliyo rahisi na inayotumika sana kati ya anuai za hydrocarbon. Gesi kikemia ni mchanganyiko wa gesi mbalimbali mbali, kama methan zilizotokana na kuoza kwa mata ogania kama mimea ya miaka mingi iliyopita, na kwa kawaida huwa na hatari ndogo ya kimazingira kuliko nishati nyingine za visukuku na ni rasilimali isiyojadidika. Hii leo gesi ni mojawapo ya nishati zinazotumiwa sana viwandani na kwa ajili ya matumizi ya nyumbani, na matumizi ya nishati hiyo yanatarajiwa kuongezeka zaidi katika miongo ijayo, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la petroli la Uingereza BP iliyopewa jina la World Energy Statistics Review. Mwaka elfu mbili kumi na sita, uzalishaji wa gesi duniani uliongezeka na kufikia wastani wa zaidi ya mita za ujazo bilioni elfu tatu mia tano. Takwimu hii inaonyesha ongezeko la mita za ujazo bilioni 21 za uzalishaji wa gesi duniani ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake. Ripoti ya shirika la kimataifa la nishati ya mwaka elfu mbili kumi na sita ilisema kuwa Iran ilikuwa nchi ya tatu kwa uzalishaji wa gesi duniani ikiwa na mita za ujazo bilioni mia moja tisini za gesi. Inafaa kutaja kuwa Iran inashika nafasi ya kwanza duniani kwa kuwa na hifadhi nyingi zaidi za gesi asilia. Kati ya mita za ujazo trilioni 188 za hifadhi ya akiba iliyothibitishwa ya gesi akiba, gesi iliyothibitishwa nchini Iran ni takriban mita za ujazo trilioni 34 ambayo ni sawa na asilimia 18 ya hifadhi ya gesi asilia duniani, asilimia 51 ya akiba ya gesi ya Mashariki ya Kati na asilimia 40 ya hifadhi ya gesi asilia ya nchi zote wanachama wa jumuiya ya OPEC. Kampuni ya taifa ya gesi ya Iran, ikiwa ni moja ya kampuni zinazotambulika katika sekta ya shughuli zinazohusiana na tasnia ya gesi duniani, ilianzishwa mnamo mwezi Januari mwaka 1966. Kwa mujibu wa sera kuu za sekta ya nishati nchini, kampuni imepanga kufikia malengo yake kwa matumizi bora ya gesi asilia kama muhimili wa maendeleo kutayarisha maisha bora na ustawi wa watu, ukuaji wa sekta ya viwanda ulinzi wa mazingira na kulinda gesi asilia kama rasilimali kitaifa. Miongoni mwa majukumu ya kampuni ya taifa ya gesi ya Iran ni kudhamini nishati inayohitajika viwandani, katika vituo vya kuzalisha umeme na katika sekta za kibiashara na majumbani. Hivi sasa zaidi ya vitengo elfu sabini na tatu vya viwanda nchini Iran vinatumia nishati ya gesi na zaidi ya asilimia sabini ya familia za vijijini na tisini na tano za mijini zinatumia mtandao wa usambazaji wa gesi. Iran inazalisha zaidi ya mita za ujazo bilioni moja za gesi kwa siku, ambazo hutumika katika vitengo vya petro kemikali, mitambo ya kuzalisha umeme, viwanda vya ndani, visima vya mafuta, matumizi ya ndani na kuuza kwa nchi jirani na masoko ya kimataifa. Aidha, Iran inahesabiwa kuwa mmiliki mkubwa wa hifadhi ya jumla ya mafuta na gesi duniani. Iran pia ni mojawapo ya nchi ambazo zina maeneo kadhaa ya pamoja ya mafuta na gesi na nchi jirani. Aidha, inashirikiana maeneo ya mafuta na gesi na nchi za Kuwait, Qatar, Azerbaijan, Umoja wa Falme za Kiarabu, Saudi Arabia, Iraq na Turkmenistan. Sehemu na medani ya gesi ya Pars Kusini ni mojawapo ya maeneo ya pamoja na medani kubwa zaidi ya gesi duniani na iko katika mpaka wa Iran na Qatar katika maji ya ghuba ya Uajemi. Taarifa za wataalamu zinasema kuwa eneo hilo la mafuta na gesi lina uwezo wa kudhamini nishati inayohitajiwa na asilimia kumi ya wakazi wa sayari ya dunia. Medani kubwa ya gesi ya Pars kusini yenye eneo la kilomita za mraba elfu tisa mia saba ina takribani asilimia 8 ya jumla ya akiba ya gesi ulimwenguni. Kilomita mraba elfu tatu na mia saba za medani hiyo ziko kwenye maji ya Iran ambazo zina karibu nusu ya akiba ya gesi ya Iran. Kwa kuzingatia kwamba gesi ya Iran inauzwa nje kwa kutumia njia mbili za mabomba na LNG, Nchi jirani zimepewa kipaumbele zaidi katika sera za usafirishaji wa gesi ya Iran kwenye soko la nje ya nchi. Sababu ya jambo hilo ni urahisi wa usafirishaji wa bidhaa hiyo nje ya nchi na kuzingatia maswala ya kiuchumi. Wapendwa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na yale yote ambayo tumeweza kuandalia katika kipindi chetu cha leo kilichogusia tasnia ya gesi hapa nchini Iran. Kwaherini. Katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 8 Jamadil Awal 1443 Hijiria sawa na Disemba 13 mwaka 2021. Miaka 127 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii ya leo, alifariki dunia mmoja wa mamaraji wakubwa wa Kiislamu, Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti. Katika uhai wake alielekea mjini Najafu, Iraki, kwa ajili ya masomo ya dini na kuhudhuria masomo ya Shekhe Murtadha Ansari. Ayatullah Mirza Habibullahi Rashti taratibu akawa mmoja wa maraji wakubwa katika mji mtakatifu wa Najaf. Miongoni mwa athari za msomi huyo ni pamoja na kitabu kiitwacho Badaiul Afkar. katika siku kama ya leo miaka 96 iliyopita majilisi ya waasisi nchini Iran ambayo iliundwa kwa ajili ya kuhamisha mfumo wa kisultani kutoka silsila ya Kajar hadi utawala wa kifalme wa Pahalavi ilitekeleza kazi yake kwa kufanya mabadiliko ya kimsingi katika katiba ya Iran. Kwa msingi huo utawala wa miaka 153 wa wafalme wa kikajar nchini Iran ulifikia kikomo na badala yake ukaanza utawala wa miaka 53 wa Pahalavi hapa nchini. Miaka 58 iliyopita, Shekhe Mahmud Shartut, mkuu wa Chuo Kikuu cha Al Azhar na mufti mkuu wa Misri, aliaga dunia. Mwanazuoni huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1892 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi na nne, alianza masomo ya shule ya upili katika chuo cha kidini cha Alexandria kilichokuwa tawi la Al Azhar. Alipata cheti cha chuo kikuu mwaka 1918 na kuanza kufunza katika chuo hicho, na alihamia chuo kikuu cha Al Azhar mwaka 1927. Alizidi kupanda cheo kielimu na kuteuliwa kuwa mwanachama wa baraza la fatwa chuoni hapo. Mwaka 1958 aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar ambapo alitoa huduma kubwa. Kati ya hatua muhimu za Shehe Shaltut katika kipindi cha uongozi wake ni jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano baina ya madhehebu za Kiislamu baada ya kuandikiana barua kadhaa na Ayatullah al-Udhma Burujerdi, marja mkubwa wa Kishia, Shekhe Shaltut alitambua rasmi madhehebu ya Shia Ithna Ashari kuwa ni moja ya madhehebu kubwa za Kiislamu na akatenga kiti maalumu cha kufundisha madhehebu hiyo katika chuo kikuu cha Al Azhar. Vilevile alitoa fatwa mashuhuri akisema kuwa inajuzu kwa mwisilamu atakaye kufuata madhehebu ya Shia Jaafaria. Shekhe Shaltut aliaga dunia mwaka 1963 akiwa na tatu, umri wa miaka 72 na katika siku kama ya leo, miaka 18 iliyopita, Saddam Hussein, dikteta wa zamani wa Iraki, alitiwa mbaroni akiwa katika maficho yake karibu na Tikrit, kaskazini mwa Baghdad. Sadam alijificha katika eneo hilo baada ya Iraki kuvamiwa na majeshi ya Marekani na Uingereza mwezi Machi mwaka elfu mbili na tatu. Kutiwa nguvuni dikteta huyo wa Iraki aliyemwaga damu za raia wengi wa nchi hiyo kuliwafurahisha sana Wairaki na nchi kama vile Iran na Kuwait, ambazo zimepatwa na maafa makubwa kutokana na udhalimu wa Sadam Hussein dhidi ya nchi hizo. Katika upande mwingine, pamoja na kuwa walimwengu walikuwa wakisubiri kwa hamu kusikia jinai zilizotendwa na dikteta huyo wa zamani wa Iraki wakati wa utawala wake, Marekani ilimweka dikteta huyo chini ya uangalizi wake baada ya kumtia nguvuni, lengo likiwa ni kuzuia kufichuliwa ushirikiano wa karibu uliokuwako kati ya dikteta huyo na serikali za Magharibi, hususan Ikulu ya rais wa Marekani, White House. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muktasari wa habari za dunia. Ali Bakirika ni naibu waziri wa mambo ya nchi wa Iran yanahusika na, na masuala ya kisiasa, amesisitiza kuwa itilafu zilizokuweko ku katika mazungumzo ya Viena zimepungua. Wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF, ya kaskazini mwa Ethiopia wametangaza kuwa wameutwaa na kudhibiti tena mji wa kihistoria wa Lalibela. Kwa mujibu wa uchunguzi za hivi karibuni na utafiti uliofanywa na Benki ya Dunia, maambukizo ya korona yamesababisha watu zaidi ya nusu bilioni kuwa masikini ulimwenguni. Zaidi ya nusu ya madaktari wote nchini Angola wanaendelea na mgomo wao wa nchi nzima wakishinikiza kulipwa mishahara yao na kuboreshewa mazingira ya kazi huku janga la korona likiendelea kutatiza mfumo dhaifu wa huduma za afya wa nchi hiyo. Na baraza la wanachuo wa shule ya kitivo cha sheria cha chuo kikuu cha New York nchini Marekani limetangaza rasmi kuiunga mkono harakati ya vikwazo na kuhususia utawala ghasibu wa Israel. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera ninakwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.