Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia wa nao wameridhika malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenda usikilizaji wa, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jemuhuli, ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara kutoka hapa Tehran katika siku ya leo tarehe saba Jamadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria ya kamari na sadifiana na kumi na mbili Disemba elfu mbili ishirini na moja miladia. Na wapenzi wasikilizaji, na tuliowaandalieni e, mchana huu wa leo kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo eh, kama kawaida mchana kama huu tutakuwa na eh, kipindi cha nafasi ya maulamaa wakubwa wa, wa madhehebu ya Shia katika ulimwengu, na kisha baada ya hapo tutakuwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na udunduzi huo utafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo wapenzi wasikilizaji ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ninapenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara moja kwa moja moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, na hali kadhalika kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia E, Maarifa FM mia moja na, uh, tano, nukta, tatu Tanga, Maarifa FM 99.1 Singida, Maarifa FM 100.9 Mwanza, Maarifa FM 104.1 Mtwara na hali kadhalika Maarifa FM 99.7 Kigoma. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia iliyo safi kabisa, na pia ututumie maoni yako kupitia Uh, hata uh, hivyo baada ya mdoso mrefu, wapenzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. <music> Umetimia saa sita kamili kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakti huu Afisa mwandamizi wa Rasia asema Iran ni kati ya nchi nne bora duniani katika uzalishaji makombora. Libya yaakhirisha utangazwaji orodha ya, ya wagombea urais e, wasiwasi waibuka kuhusu kucheleweshwa uchaguzi. Na rais Biden wa Marekani atangaza hali ya hatari baada ya kimbunga kuua watu sabini katika jimbo la Kentaki. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Naibu mkuu wa akademia ya makombora Rusia amesema katika uga wa kijeshi, Iran ni miongoni mwa nchi zilizoendelea katika uundaji wa mifumo ya makombora na ni miongoni mwa nchi nne bora duniani. Konstantin Siokov, naibu mkuu wa akademia ya makombora ya Rusia, amesema kuwa uwezo mkubwa wa Iran katika uga wa makombora ni wa aina yake na kuongeza kuwa Eh, Iran ina makombora ya masafa ya kati yenye uwezo mkubwa wa kulenga shabaha kwa ustawi au kwa ustadi wa kiwango cha juu. Nchi zingine tatu zenye uwezo mkubwa wa makombora duniani ni Russia, China na Marekani. Ameendelea kusema kuwa baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vya Iraq dhidi ya Iran kulishuhudiwa harakati kubwa nchini Iran ya kuhakikisha kuwa nchi hii inajitegemea katika kujiundia silaha. Amesema hilo lilitokana na ulazima wa kuundwa mfumo mpya wa makombora ya kujihami angani na vikwazo vya silaha ambavyo nchi hii iliwekewa. Aidha, amesema kuna uhusiano wa karibu kati ya viwanda vya ulinzi vya Iran na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC pamoja na jeshi la kawaida yani Artesh, na nukta hiyo imepelekea kuwepo mafanikio makubwa katika sekta ya makombora ya kujihami angani. Aidha, afisa huyo wa rasia amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia imeweza kupiga hatua kubwa sana katika uga wa ulinzi ujumla hasa katika kuunda ndege za kivita zisizo na rubani na huu ni ukweli ambao maadui na marafiki wanakiri. E, kuhusu uwezekano wa utawala wa kizaini wa Israeli kuanzisha vita dhidi ya Iran, sio kwamba wamesema, Israel haiwezi e, kufanya hivyo, kwani haina uwezo wa kukabiliana na makombora ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo tume ya uchaguzi e, Libya imetangaza kuwa haitachapisha orodha ya wagombea urais hadi pale baadhi ya masala ya kisheria yatakapotatuliwa, katika hali ambayo uchaguzi nchini humo umepangwa kufanyika Disemba 24. Katika taarifa ya Jumamosi, tume ya uchaguzi ya Libya imesema kwa kuzingatia mazingira nyeti ya hivi sasa na pia hali ya kiusalama na kisiasa, tume hiyo imeonelea iahirishe kutangaza orodha ya wagombea urais hadi pale masala yote ya kisheria na yaliyo mahakamani yatakapotatuliwa. Tangazo hilo la tume ya uchaguzi ya Libya imepelekea kuwepo tetesi kuwa yamkini uchaguzi huo ukaakhirishwa, kwani ni muda mfupi sana uliosalia kabla ya siku ya uchaguzi, wakati ambapo Walibia wamekuwa wakisisitiza kuwa uchaguzi ufanyike katika siku iliyopangwa. Lakini weledi wa mambo, wanasiasa na wanadiplomasia wanasema itakuwa vigumu sana uchaguzi kufanyika Disemba 24. Kuchelewa kufanyika uchaguzi Libya kunaweza kutia dosari kubwa mchakato mzima wa amani, lakini kuna hatari zaidi E, ya nchi hiyo kutumbukia katika mapigano iwapo uchaguzi utafanyika na matokeo yake yapingwe. Kuna watu 98 waliojisajilisha kugombea urais wa Libya na hivyo itakuwa vigumu kwa wagombea wa wasio na umaarufu kufanya kampeni, kujiharifisha kwa wapiga kura. Juzi baraza kuu la serikali ya Libya lilipendekeza kuwa uchaguzi huo wa rais wa nchi hiyo ufanyike mwezi Februari mwakani, sawa na ule wa bunge badala ya tarehe 4 Disemba mwaka huu. Naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi Libya, Omar Abdulaziz Bushash, aliashiria mivutano iliyopo, hali ya kutoaminiana iliyopo baina ya vyama vya kisiasa na uingiliaji wa nchi ya jinavii katika masuala ya ndani ya nchi hiyo, na kutahadharisha kuwa hali ya mambo nchini Libya itavuruga mchakato mzima wa kisiasa wa nchi hiyo. Tuelekee sasa nchini Kenya, ambapo wizara ya afya nchini humo imeazimia kuongeza kasi ya utoaji wa chanjo ya COVID-19 baada ya kupokea chanjo zaidi ya milioni sita. Jumatatu, waziri wa afya wa Kenya Bwana Mutahi Kagwe amesema dozi milioni 43 za chanjo ya corona za johnson Johnson zimetolewa na Ujerumani na dozi nyingine laki nne za chanjo ya AstraZeneca zimechangiwa na Argentina kupitia mpango wa Umoja wa Mataifa wa COVAX. Amewahimiza wale wote ambao hawajapata chanjo kwenda kuchanja akisema chanjo hizo za ziada ilizopokea Kenya zitaharakisha kampeni ya kuchangia Uh, chanjo a watu kote nchini. Takwimu kutoka wizara ya afya Kenya zimeonyesha kuwa hadi tarehe tatu mwezi huu Januari, Kenya imekuwa na chanjo milioni tatu, nne, milioni tatu nukta nne saba na hadi kufikia Jumatatu Kenya ime, ilikuwa imewapatia watu milioni eh, saba nukta sita nane chanjo za covid kumi na tisa na milioni tatu kati yao wamepata dozi kamili ya chanjo. Kenya inapanga kuwapatia wananchi wake wasiopungua milioni kumi chanjo oh, za covid kumi na tisa ndani ya mwezi huu wa Disemba. Wakati huo huo, mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika CDC uh, Daktari John Kengasonga ametangaza kuwa hadi sasa nchi 11 za Afrika zimeripoti wagonjwa wa COVID-19 wenye virusi aina uh, ya Omicron zikiwemo Afrika Kusini, Botswana, Nigeria, Ghana, Uganda, Zambia, Senegal, Tunisia, Msumbiji, Namibia na Zimbabwe. Umoja wa Afrika umeonya kwamba marufuku ya kusafiri na kuingia inayohusiana na kuibuka kwa virusi vya Omicron inazuia usafirishaji huru wa watu na bidhaa na kuleta athari za haraka na kubwa kwa nchi za Afrika. Umoja wa Afrika wenye wanachama 55 ulitoa wito wa kuondolewa haraka marufuku ya kusafiri uliowekwa katika nchi eh, iliwekwa kwa nchi za kusini mwa Afrika kufuatia kugunduliwa aina mpya ya korona ijulikanayo kama Omicron. Tuelekee sasa nchini Marekani, Rais Joe Biden wa Marekani ametangaza hali ya hatari katika jimbo la Kentucky ambalo limekumbwa na uh, kimbunga kikali kilichopelekea watu wasiopungua wa sabini kupoteza maisha. Biden amesema jimbo hilo limekumbwa na maafa makubwa na hadi sasa haijulikani idadi halisi ya watu waliopoteza maisha au hasara iliyopatikana. Gavana wa jimbo hilo, Andy Bisha, amesema na hapa namnukuu, tulikuwa na uhakika kwamba tutapoteza zaidi ya watu 50 wa Kentucky. Kentucky sasa nina uhakika kwamba idadi hiyo ni zaidi ya sabini na inaweza kuzidi 100. Kaunti kadhaa zimeathirika vibaya, ameongeza. Kuporomoka kwa paa la kiwanda cha kutengeneza mishumaa kumesababisha vifo vya vi watu wengi katika mji wa Mayfield, amesema. Picha za video za Mayfield zilizokuwa zikizunguka kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha majengo yaliyoathirika. Uh, vyuma vilivyojikunja miti na matofali yakiwa yametapakaa barabarani. Mayfield, mji wa watu elfu kumi, inaonekana kuwa ulikuwa kwenye kitovu cha maafa hayo. Jiji limepata pigo kubwa zaidi. uharibifu huo ni mkubwa, amesema Michael Dossett, afisa wa misaada wa eneo hilo aliyohojiwa na CNN. Kwa ujumla vimbunga 30 vimerekodiwa mara moja katika majimbo ham, uh, matano kutoka Midwest hadi kusini mwa Marekani, pamoja na Kentucky, Illinois, Arkansas, Missouri na Tennessee na tunamalizia kwa kuangazia sekta ya utalii, ambapo Umoja wa Mataifa unasema utalii endelevu una jukumu muhimu katika kukuza maisha, kupunguza umasikini na uhifadhi wa mazingira katika maeneo mbalimbali duniani. Hayo yamo kwenye ripoti mpya iliyozinduliwa na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO na shirika la utalii la Umoja wa Mataifa duniani UNWTO katika hafla ya kuadhimisha sikukuu au siku ya kimataifa ya milima mwaka elfu mbili ishirini na moja. Chapisho lililoandaliwa kwa pamoja kati ya FAO, sekretariati ya ushirikiano wa milimani na UNWTO likuwa na jina la utalii wa milimani, kuelekea njia endelevu zaidi. Na shirika la Umoja wa Mataifa la utalii duniani linaangazia jukumu la utalii katika maendeleo endelevu ya maeneo ya milimani. Chapisho hili lina mifano ya uvumbuzi, mbinu bora na mipango kutoka duniani kote, pamoja na miongozo ya vitendo na mapendekezo katika muktadha wa kurejesha kwa ubora, Uh, utalii endelevu duniani. Mkurugenzi wa FAO ku Dongiu, katika hafla ya uzinduzi wa chapisho lililofanyika mjini Roma, Italia, amesisitiza kuwa na hapa namnukulu: kwa jamii nyingi za milimani, utalii ni riziki yao. Kukuza utalii endelevu wa ikiolojia, utalii wa kilimo na utalii wa ustawi kunaweza kusaidia kuzalisha ajira mpya, kuongeza mapato, kujenga uchumi mdogo na kufufua maeneo yenye watu wengi kwa bidhaa na huduma za ndani. Kiongozi huyo wa FAO ameongeza kuwa anahimiza kila mtu kufanya kazi kwa pamoja ili kulinda mazingira ya milimani, akisema fikra upya na kuunda upya utalii wa milimani kwa manufaa ya jumuiya za jamii za milimani, ustawi wa kimataifa, na afya ya sayari. Naye katibu mkuu wa UNWTO Zurab Polo Kashvili anasema utalii endelevu unaweza kutumika kama kichocheo muhimu cha maendeleo ya jamii na kiuchumi katika maeneo ya milimani na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, na sasa ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na asu. Mchana huu tutajadili kipaumbele muhimu zaidi cha ulimwengu wa Kiislamu. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran yani bunge amesema kuwa kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele kikubwa zaidi cha ulimwengu wa Kiislamu na kwamba kambi ya mukawama au mapambano ya Kiislamu ndiyo sababu ya kudhalilishwa na kuchukiwa utawala wa Kizayuni. Muhamad Bakir Kalibaf aliyesema hayo katika mkutano wa 16 wa Jumuia ya Mabunge ya nchi wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC uliofanyika nchini Uturuki wikendi hii ambao ulijikita zaidi katika suala la Afghanistan Palestina na wakimbizi. Amesema katika miongo ya karibuni nchi za Waislamu zilianzisha harakati mpya za ustawi katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii na kisiasa, na kuongeza kuwa mabadiliko hayo ya taratibu yatazaa matunda ya mustakabali mwema kwa ulimwengu wa Kiislamu pale mataifa yote wa ya Waislamu yatakaposhirikiana na kushikamana, kutumia maadili ya Kiislamu kwa ajili ya kutatua matatizo ya umma wa Kiislamu. Aidha, amesema kudumishwa njia hiyo kutapelekea kuangamizwa utawala wa kizayuni wa Israeli, akibainisha kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza cha ulimwengu wa Kiislamu. Muhammad Baqir Kalibaf alisema imepita zaidi ya miongo saba sasa, ambapo dunia inatazama kwa macho tu siasa na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli unaokiuka misingi ya awali kabisa ya haki za binadamu na utu wa Wapalestina. Amehoji kwamba je, nchi za Kiislamu zimechukua hatua gani ya maana katika uwanja huu? Hili ni swali linalopaswa kujibiwa katika hali ya hivi sasa ya wananchi wa Palestina na kuendelea dhulma na uvamizi wa Israel dhidi ya taifa hilo. Kuunga mkono wananchi wa Palestina kuna mambo mawili muhimu. La kwanza ni kuunga mkono mukawama au mapambano dhidi ya wavamizi ili kukomesha dhulma ya kihistoria inayofanyika huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Swala la pili ni ulazima wa kuwepo mshikamano wa ukweli baina ya nchi za Kiislamu ili kutatua matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu. Amesisitiza nukta hiyo eh, na kusema kuwa mshikamano na kushirikiana baina wa ya Waislamu ni maudhui ya kistratejia ya umma wa Kiislamu, na kuongeza kuwa swala la hilo muhimu linapaswa kupewa mazingatio maalum na jumuia ya mabunge ya nchi za Kiislamu. Matukio ya Palestina yanaonyesha kuwa ukimya na kutochukua hatua haviwezi kutokomeza dhulma inayofanywa dhidi ya taifa lolote lile, kwani chini ya kimia hicho kila kitu cha taifa la Palestina, ikiwemo ardhi yake, heshima yake na utambulisho wake, vimetwaliwa na wavamizi. Katika uvamizi huo wazi, utawala ghasibu wa Israel umekiuka misingi ya sheria za Umoja wa Mataifa na kuwalazimisha Wapalestina zaidi ya milioni tano kuwa wakimbizi tangu ulipowasisiwa kwa njia ya haramu mwaka 1948. Utawala huo dhalimu umekuwa ukifuatilia malengo mawili eh, makuu. Lengo la kwanza ni kupata uhalali huku ukiwa utawala vamizi, jambo ambalo halijafanikiwa kwa sababu mukawama na mapambano ya Palestina yanaendelea kutoa changamoto kubwa ya kupinga uhalali wa utawala huo ghasibu wa Israeli. Shekh Mah, Maher Hamud Mah, Shek Mah, rais wa Jumuia ya Kimataifa ya Maulamaa wa Mukawama huko Lebnan anasisitiza kuwa Kuds na Palestina ni suala la kwanza na kuu la ulimwengu wa Kiislamu na kuongeza kuwa ushindi wa Hizbullah mwaka elfu mbili na sita na mafanikio na mapambano wa Gaza mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili kumi na nne ilipelekea kufeli na kushindwa njama ya Marekani na Israeli ya kubadilisha mipaka ya kijiografia ya Palestina, na la pili ni nukta uh, hii kuwa utawala haramu wa Israeli unataka kudhibiti mji wa Kuds au Jerusalem ambao uh, ni kibla cha kwanza cha Waislamu na uharibifu na utambulisho wa, wa kihistoria wa taifa la Palestina. Lengo la pili nitarudia, tena uh, ni kuwa utawala haramu wa Israeli unataka kudhibiti mji wa Kuds ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, na pia utawala huu unalenga kuharibu utambulisho wa kihistoria wa taifa la Palestina. Na katika mwendelezo wa mchakato huo, Marekani na utawala wa kizayuni wanataka kadhia ya Palestina isahaulike milele kupitia njama ya kuanzisha uhusiano wakati ya utawala huo dhalimu na tawala za Kiarabu, lakini hawatafanikiwa katika hilo. zaji bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa anawakaribisha kusikiliza makala ya Maulamaa wa Kishia katika Ulimwengu na Nafasi Yao, mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilimzungumzia Allama Faidh Kashani, mmoja wa somi wa tajika wa Kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za falsafa, tafsiri na utambuzi wa hadithi. Tulisema kuwa mwanazuoni huyu alizaliwa mwaka elfu moja na saba hijiria katika mji wa kihistoria na kiutamaduni wa Kashan, moja ya miji ya Iran. Tulitaja vitabu viwili mashuhuri vya alimu huyo pia, ambavyo ni Alwafi na Tafsir Asswafi. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 36 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sheikh Alhuru Alamil, mwanazuoni na msomi mwingine maarufu wa kishia ambaye pia ndiye mwandishi wa kitabu cha Wasailu Shia. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin Alhasan bin Ali bin Alhusein Alhuru Alamili Almashghari ni msomi na mwana zuoni mkubwa wa kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za hadithi na fikhi, na aliishi katika karne ya kumi na moja hijria. Shekhe Alhura Alamili anahesabiwa kuwa mmoja na zuoni wakubwa na mahiri mno katika ulimwengu wa kishia, na ametunga vitabu vingi. Aidha, msomi huyu anahesabiwa kuwa moja ya viunganishi imara na madhubuti vya Shia na riwaya na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na maimamu watoharifu alaihimsalam. Shekhe Huru Amile alizaliwa usiku wa kuamkia Ijumaa, tarehe nane ya mwezi Rajabu hijria katika kijiji cha Mashghara katika viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Familia yake ilikuwa imeshikamana barabara na dini na ilikuwa na mapenzi makubwa na dhuria na watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Eneo alilozaliwa Shekh Huru Amili lilikuwa moja ya ardhi ambazo wakazi wake walikuwa Mashia na miongoni mwa maeneo yaliyokuwa akilea na kutoa maulamaa na wanazuani wakubwa. Baadhi ya wana historia wanamtaja na kumtambua Shekhe Alhuru Alamili kama anayetokana na kizazi cha Hur bin Yazid Ariyahi, mmoja wa maswahaba wa Imam Huseini alayhi ssalam aliyeuwa washahidi katika tukio la Karbala mwaka 61 Hijiria. Familia ya Shekhe Hurra Amil ilikuwa mashuhuri kwa elimu, maadili mema na kubobea katika taaluma ya fikhi na utambuzi wa masuala ya sheria za Kiislamu. Baba yake Shekhe Alhuru Alamil alikuwa msomi mahiri wa fikhi na mwanafasihi stadi na mahiri, na ambaye alichukua yeye mwenyewe jukumu la kuwafundisha watoto wake. Mama yake Shekhe Huru Alamil alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu, ambapo shakhsia wakubwa walikuwa wakimtambua kuwa mtu mwenye fadhila na maadili mema. Shekhe Alamili alisoma masomo ya msingi kwa babu na baba yake pamoja na mjomba na ami yake ambao wote walikuwa mafakihi, yaani waliobobea katika elimu ya fikhi na wasomi wakubwa katika zama hizo. Baadaye alielekea Juba na kusoma kwa Shekhe Zainuddin, mjukuu wa Shahidi Thani na Shekhe Dhuhairi. Shekhe Hura Amil anafahamika kuwa miongoni mwa mafakihi wakubwa. Kwa upande wa mtazamo wa kielimu, ni mtu anayefuata mrengo wa Akhbari yun. Jina hili limepewa kundi la wana zuoni wa kifiki wa Kishia ambao wakiwa na lengo la kufikia hukumu za sheria na taklifu za Mwenyezi Mungu wanaamini kuwa kufuata habari na hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimu ssalam ni jambo linalotosha. Mkabala wa kundi hili kuna mrengo unaojulikana kama Usuliyun ambao wao wanaamini kuwa, ili kunyambua hukumu na maamrisho pamoja na makatazo ya dini, mbali na kuhitajia Qurani na hadithi tunahitajia pia istimbat na unyambuzi wa kiakili. Lakini licha ya tofauti hizo, maulamaa wa usuliyun na akhbariyun itikadi yao ni moja katika masuala ya teolojia na kiimani. Tofauti yao ipo tu katika mbinu na namna ya kielimu ya kufikia hukumu hizo. Hivyo, hii ndiyo tofauti ya akhbariyun na usuliyun na Shekh Huru Amil anahesabiwa kuwa ni katika kundi la akhbariyun. Muhammad bin Al Hasan bin Ali bin Al Husein au Shekh Al Huru Al Amili kama anavyojulikana zaidi kwa jina hilo, alibakia katika mji wa Jabal Amil huko nchini Lebanon hadi alipofikisha umri wa miaka 40 na mwaka 1173 Hijiria alifunga safari na kuelekea katika mji wa Mashhadi nchini Iran kwa ajili ya kuzuru haram ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam. Baadaye alikata shauri kubakia katika mji huo mtakatifu jirani na haramu ya Imamu Ridha alaihi salam hadi mwishoni mwa uhai wake na hivyo kuwa katika kivuli cha utulivu kilichokuwa kwa Mashia nchini Iran katika zama hizo. Katika kipindi hicho alianza kufundisha na kuandika vitabu, kikao na darsa za Shekh Alhura Alamil Amil katika mji wa Mashhad zilihudhuriwa kwa wingi na no wanafunzi waliokuwa na kiu ya elimu ya Ahlulbeiti alayhim ssalam. Katika kipindi cha kuishi kwake katika mji wa Mashhad, Shekh Alamil alifanikiwa kufanya ziara mara mbili katika miji mitakatifu ya Najafu na Karbala huko nchini Iraq. Alifanya safari mara moja pia katika mji wa Isfahan na ni katika safari hiyo ndipo alipokutana na Allama Majlisi na kuchukua idhini kutoka kwake ya kunukuu hadithi. Shekhe Hura Amil alikuwa mashuhuri pia kwa ushujaa na uhuru wa kusema kile alichokuwa kikiamini. Siku moja mwana zuoni huyo alialikwa katika kikao cha shaha Suleiman Safavi huko katika mji wa Sfahan. Mtawala Suleiman Safavi hakuwa kiongozi mwema na anayestahiki. Alitambulika kwa ulevi na unywaji mvinyo, mtenda dhuluma, na asiye na mipango katika uongozi. Kuweko mwana zuoni na msomi wa Kiislamu kama Shekhe Al Huru Al Amili katika kikao cha kiongozi mwenye sifa kama hizi halikuwa ha, jambo zuri na la kupendeza. Hata hivyo uwepo wa Shekhe Al Huru Al Amil katika kikao hicho ulikuwa kwa namna ambayo aliwaonyesha wote kuhusu itikadi ya mfalme huyu na kupelekea kumbuka kiongozi huyo. Shekhe huru amil ameandika vitabu vingi vilivyokuwa na mbinu ya uhakiki na umakini. Hata hivyo kitabu chake mashuhuri zaidi ni cha wasaa eleshia. Kitabu hicho mashuhuri ni moja ya marejeo muhimu katika taaluma hadithi ambacho kina itibari maalumu baina ya vitabu vya vi hadithi. Hatimaye, Shekhe Hurwa Amil aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 72 na kuzikwa jirani na Haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alayhi salam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa nikitaraji kwamba mumenufaika vya kutosha na yale niliyokuandalieni kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa uh, tunaendeleza matangazo yetu haya mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, baada ya muda uso mrefu. Namna nalikunjua na, jambi letuainduzwa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huko, kwa kuiangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Jamhuri ya Mwisho ya Uhuru. Likifafanua limeandika kuwa Rais Uhuru Kenyatta leo anaongoza taifa kwa mara ya mwisho kuadhimisha sikukuu ya Jamhuri kabla ya kung'atuka madarakani baada ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Agosti 9, 2022. Gazeti hilo limeongeza kuwa Rais Kenyatta hataondoka mamlakani kabla ya kutekeleza baadhi ya ahadi alizotoa kwenye hafla za awali za Jamhuri Day. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo Jumapili una picha na inayomwonyesha naibu rais William Ruto, gavana wa Washiningishu Jackson Mandango na mwenzake wa Turkana Josphat Nanok wakati wa sherehe za sita za kuadhimisha utamaduni wa jamii ya Turkana almaarufu Tombongoulore zilizofanyika katika kituo cha Ekales mjini Lodwa kauntini humo jana. Gazeti la Business Daily nalo lina habari semayo kuwa hoteli ya Weston jijini Nairobi, ambayo inaaminika kumilikiwa na Naibu Rais William Ruto, ilitumika kama maficho ya bilioni ya Meri Wamboi ambaye anadaiwa kukwepa kulipa kodi ya shilingi bilioni mbili nukta mbili. Gazeti la Sunday Nation nalo lina makala maalum kuhusu mkakati maalum wa kampeni ya Raila Odinga kuelekea uchaguzi mkuu. Gazeti hilo limedokeza kuwa bodi ya kampeni ya Odinga inajumuisha magavana, wafanyabiashara maarufu na mawakili. Gazeti la Sunday Nation pia lina habari sema ya kuwa rais Uhuru Kenyatta jana alifungua rasmi sanamu iliyojengwa kwa heshima ya aliyekuwa waziri eh, na aliyepigania uhuru wa Kenya Ronald Gideon Ngala katika kaunti ya Nairobi. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, rais Kenyatta alisema kuwa serikali itaendelea kuwapa heshima viongozi mbalimbali waliopigania uhuru na kujenga uchumi wa nchi. Alisema kulingana na sheria inayowatambua mashujaa na waliofanya juhudi kujenga nchi, sasa nchi itawakumbuka na kuwasherehekea watu kama hao. Sasa nalitupia jicho gazeti la Sunday Standard ambalo limeipa muhimu habari sema kuwa sasa mbio za kuwania urais zimeanza. Uh, baada ya kinara wa ODM uh, Raila Odinga kutangaza rasmi Jumaa kuwa tawania urais katika uchaguzi mkuu mwakani ambapo mshindani wake eh, ni eh, naibu rais William Ruto. Gazeti la Sunday Standard pia lina habari sema ya kuwa Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan wametangaza azma ya kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili jirani baada ya kutiwa saini mikataba minane ya ushirikiano juzi huko Dar es Salaam, wakati Kenyatta alipokuwa ziara rasmi nchini Tanzania. Na sasa tuyaangazia magazeti nchini Tanzania. Kwanza kabisa nalitupia jisho gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania Misri za kubaliana kuondoa utozaji kodi mara mbili. Habari Leo Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Dkt. Mwinyi afunguka azungumzia ardhi, kero za muungano, umoja, Covid 19 na mikataba, asema swala la kubadilisha baraza la mawaziri halikwepeki. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Gazeti la Habari Jumapili Habari Leo Jumapili pia lina picha na inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akizungumza na mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika Mheshimiwa Musa Faki Mohammad. E, hapo katika Ikulu ya Dar es Salaam hiyo jana. Picha hiyo imeandamana na habari semayo kuwa Umoja wa Afrika umeitaka Tanzania ijiunge na mkataba wa eneo la biashara huru barani Afrika. Na sasa tuliangazia gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo katika kichwa kikuu chake e, kuna habari semayo KKKT kwa zidi kuwaka moto, Mweni Goha amshukia askofu Munga akimtaka aheshimu uamuzi Mwananchi Jumapili pia lina kichwa cha habari kisemacho Daktari Mwinyi asema kero za muungano hazini nyimi usingizi. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Daktari Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari wakati wa mkutano uliofanyika katika ukumbi wa ikulu Zanzibar hiyo jana. Mzalendo pia limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho nondo saba za Mwinyi. Na sasa tuelekee Uganda na awali, tunaliangazia gazeti la Sunday Monita ambalo lina habari kuhusu operesheni inayoendelea jeshi la Uganda dhidi ya waasi wa ADF huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Sandivision nalo lina habari semayo wanafunzi wa taaluma ya udaktari ambao wameitisha mgomo katika hospitali wanazofanya kazi sasa wametakiwa waondoke katika hospitali hizo. Na huko Rwanda, Gazeti la The New Times zilimeipa umuhimu habari sema kuwa rais Paul Kagame ameshiriki katika sherehe za kumtunuku zawadi mvumbuzi wa mwaka nchini Rwanda. Akizungumza katika hafla hiyo, Kagame amewataka vijana kutumia zaidi teknolojia kuleta mabadiliko. Ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Wapenzi wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Afrika ya juma hili tofautiwa, na makala ya leo katika historia Afrika wiki hii Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Afrika wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru, Raila Odinga atangaza nia ya kuwania kiti cha urais nchini Kenya, waziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wapongeza askari wanaopambana na waasi wa ADF na waziri mkuu wa Ethiopia arejea Adis Ababa kutoka kwenye medani ya vita baada ya miji kadhaa kukombolewa kutoka mikononi mwa waasi. Karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewaongoza mamilioni ya wa Watanzania kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara, wakati huo ikijulikana kwa jina la Tanganyika. Marais wa nchi kadhaa wa mataifa ya kieneo pamoja na marais wa staafu waafrika wamehudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru zilizofanyika katika uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam Alhamisi hii. Katika mkesha wa kuamkia sherehe hiyo ya kitaifa, rais Samia Suluhu Hassan alihutubia taifa ambapo alitaja mafanikio mbali mbali yaliyopatikana tangu Tanzania ilipopata uhuru na kueleza matumaini yake ya kupatikana maendeleo zaidi kwa miaka ijayo akilinganisha mahali nchi ilipo kwa sasa, uh, rais Samia alibainisha kwamba kwa sasa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina mafanikio katika miundo mbinu, kwa mfano maendeleo katika sekta za usafiri wa anga na reli na kupatikana mafanikio makubwa katika huduma za kijamii kama vile elimu na afya. Rais Samia Suluhu Hassan aidha ameashiria nafasi ya lugha ya Kiswahili kama lugha inayowaunganisha watu wa Tanzania na kusema, tunatimiza miaka sitini ya uhuru tukiwa wa moja, wenye utambulisho mmoja na lugha moja ya Kiswahili inayoendelea kupata, uh, kupata umaarufu kimataifa siku hadi siku. Katika miaka sitini tumefanikiwa kushawishi Kiswahili kuwa moja ya lugha rasmi zinazotumika katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Umoja wa Afrika na hivi majuzi shirika la Umoja wa Mataifa sayansi na elimu UNESCO limepitisha azimio la kutenga siku ya tarehe saba Julai ya kila mwaka kwa siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Azimio hilo linaifanya lugha ya Kiswahili kuwa ya kwanza ndani ya Afrika kutambuliwa na kutengewa siku yake rasmi. Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojinyakulia uhuru wake wa kujitawala. Katika sherehe kama hiyo ya siku ya Alhamisi, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa Tanganyika. Wakati huo huo, marais Samia Suluhu wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya wamesisitiza haja ya nchi zao kuendelea kuondoa vikwazo vinavyodumaza mahusiano mema kwa pande zote mbili. Viongozi hao wamesisitiza hayo Ikulu jijini Dar es Salaam Ijumaa wakati rais Uhuru akiwa katika ziara ya kiserikali. Rais Samia ameitaja Kenya kuwa nchi ndugu, rafiki na jamaa ambaye hapasi kununiwa hata kunapojitokeza hali yoyote yasintofahamu yes. Rais Uhuru Kenyatta aliyekuwa Tanzania tangu Alhamisi kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru waliokuwa Tanganyika anasema kuondoa vikwazo ni jambo la maana kwa uchumi wa pande zote. Aidha, Rais Kenyatta ameashiria umuhimu wa kihistoria wa kushiriki kwake katika maadhimisho hayo ya uhuru wa Tanzania kwa kusema, kwanza ni kutoa shukurani zangu za dhati kwako wewe kwa, kwa serikali yako na wananchi wa muungano wa Tanzania kwa kutualika tuje, tuweze kusherekea pamoja nanyi siku ya uhuru, miaka sitini ya uhuru. Na vile umeeleza, imekuwa pia kwangu mimi binafsi siku maalum, kwa sababu miaka sitini iliyopita mzee wangu pia alipata nafasi ya kuja kusherehekea pamoja na mwanzilishi wa taifa Mzee Julius Nyerere kuja kuhudhuria sherehe yenyewe miaka 60 iliyopita. Kwa sababu hiyo, kwangu mimi jana ilikuwa siku ya kihistoria na siku ambayo siwezi kuyasahau. <mimu> Asante <mimu> sana. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametangaza Jumatano kwamba amerejea Adis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, kutoka kwenye medani ya vita na kuahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la waasi la Tigray Peoples Liberation Front, TPLF. Haya najiri huku jeshi la Ethiopia likikusanya vikosi vyake kwa ajili ya kukomboa mji wa mwisho ambao bado unadhibitiwa na kundi hilo katika eneo la kaskazini la Amhara. Katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa Twitter na kutangazwa na redio ya televisheni rasmi Abi Ahmed amesema kwamba amerejea uh, kwa muda katika mji mkuu kutoka maeneo ya vita ili kutekeleza majukumu yake katika ofisi ya waziri mkuu baada ya uh, kumalizika kwa awamu ya kwanza ya operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji hao wa TPLF na washirika wao. Tarehe 24 Novemba, wa waziri mkuu wa Ethiopia alikabidhi majukumu yake kwa naibu wake ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje ili aweze kuongoza majeshi ya Ethiopia katika kupambana na waasi wa kundi hilo la, la TPLF ambao wakati huo walikuwa wakipiga hatua kuelekea mji mkuu wa Addis Ababa. na kwingineko, mawaziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda wamepongeza askari wao wanaoendesha operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wametoa pongezi hizo baada ya kukamilisha kazi ya siku mbili huko Bunia na Ituri iliyokuwa na lengo la kuleta uratibu wa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa tangu Novemba 30 mwezi uliopita kwa shabaha ya kuliangamiza kundi la kigaidi la waasi wa ADF wanaoendesha harakati zao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kinara wa chama cha ODM Raila Odinga nchini Kenya ametangaza rasmi kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao kwa tikiti ya muungano wa Azimio la Umoja. Kiongozi huyo wa upinzani nchini Kenya, ambaye alizuru taifa zima kabla ya kongamano la Ijumaa, alibainisha hoja kumi ambazo amesema ni suluhisho kwa changamoto zinazowakabili wa Kenya. Hivi ndivyo Raila Odinga alivyotangaza azma yake ya kuwania urais wa Kenya baada ya sisi kuzuru Kenya mzima na kuongea na Wakenya, yeah. Nilikuwa nimewauliza baba aendelee si asiendelee, aendelee si asiendelee? Sababu leo, leo nimejibu ati baba ataendelea, baba atakuwa kwa kinyarakinyiro ya kugombea kiti cha urais wa Jamhuri ya Kenya, vijana <coughs> lakini, vile vile mimi nasema, baada ya kuzunguka kila mahali, tulikubaliana na ndugu yangu Uhuru Kenyatta tutaleta Wakenya pamoja. Nam huyo ni kinara wa chama cha ODM Raila Odinga ambaye ni maarufu kama Baba nchini Kenya, akitangaza hapo nia yake ya kuwania urais wa nchi hiyo. Na ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa imebaini kuwa takribani asilimia 40 ya utajiri wote wa Afrika unashikiliwa na idadi ndogo ya watu matajiri zaidi, ambao ni takribani asilimia sufuri, nukta sufuri, sufuri, sufuri, sufuri moja ya watu wote barani humo. Utafiti huo mpya uliofanywa na kamati ya umoja wa mataifa ya maendeleo na biashara ANKTAD unaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na masikini imeongezeka, na kwa hiyo katika nchi nyingi za Afrika bara la pili kwa kutokuwa na usawa. Halikadhalika, utafiti huo unaonyesha kuwa chini ya nusu ya nchi za Afrika ndizo zimekuwa na ukuaji wa pamoja wa uchumi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita na hivyo kuacha asilimia thelathini ya familia au kaya katika bara hilo zikiishi chini ya mstari wa umasikini, yaani dola moja nukta tisa ya kimarekani kwa siku kwa mujibu wa ripoti hii mpya ya UNCTAD ya mwaka 2021 ukuaji ambao haujawahi kushuhudiwa barani afrika katika miaka ya 2000 haukupelekea kuwepo maboresho makubwa katika maisha ya waafrika wengi hakika pengo la kipato kati ya matajiri na maskini limeongezeka na hadi hapo wapenzi wasikilizaji ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya afrika wiki hii kwa leo hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake mola kwaherini Katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Jamaadil Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na 21 Azar mwaka 1400 Hijiria Shamsia, inayosadifiana na Disemba 12 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo, tarehe saba Jamaadil Awal miaka 153 iliyopita, aliaga dunia qari na mtaalamu maarufu wa hadithi Ibn Ghalbun. Msomi huyo wa Kiislamu alizaliwa mwaka 309 Hijiria Kamaria katika mji wa Halab au Alepo nchini Siria, lakini a akachagua maskani nchini Misri. Ibn Ghalbun alijifunza qiraa ya Qurani tukufu na hadithi kwa wanazuoni wa zama zake na kuwa mwalimu mahiri katika taaluma hizo. Mtaalamu huyo wa hadithi e, za Kiislamu walikuwa e, na mitazamo mipya kuhusiana na ilmu ya qiraa ya Qurani tukufu ambayo imeelezwa na wanafunzi wake Maki bin Abu Talib katika kitabu cha Al-Kashf. Alkadhalika alikuwa hodari na gwiji katika fasihi na mashairi ya lugha ya Kiarabu. Kitabu muhimu uh, zaidi uh, cha Ibn Ghalbul ni Irshad kinachohusiana na visomo saba vya Qurani tukufu. Miaka 57 iliyopita katika siku kama ya leo tarehe saba Jamadil Awal, Said Qutb, msomi na mwana mapambano mashuhuri wa Misri alinyongwa pamoja na wenzake wawili huko Kairo, mji mkuu wa nchi hiyo. Msomi huyo alihifadhi Qurani tukufu katika ujana wake. Said Kutub alifahamiana na Hasan Albanna na kujiunga na harakati ya Ikhwanul Muslimin ya nchi hiyo wakati alipokuwa katika harakati za kisiasa huko Misri, Said Kutub alitiwa e, nguvuni na baadaye kunyongwa baada ya kuzuka hitilafu kati ya Gamal Abdel Nasser rais wa wakati huo wa Misri na Ikhwan al-Muslimin. Said Kutub alikuwa akiamini kwamba kambi za mashariki na magharibi zinapigana na Waislamu na kwamba kambi mbili hizo zimeungana ili kupora mali asili za nchi za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mwana mapambano wa Kiislamu ni kile alichokipa jina la Uislamu na amani ya Kimataifa. Tarehe 12 Disemba mwaka 1993 yaani siku kama hii ya leo, miaka 58 iliyopita, Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne ya ishirini na mwaka elfu tisa mia ishirini ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliyoongozwa na Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika mwongo wa 1950, baada ya kupambana na kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote nchini humo. Nchi hiyo hatimaye ilinyakulia uhuru wake kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba 1963, chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au siku ya jamhuri. Na miaka mia ishirini iliyopita katika siku kama ya leo, kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenye eneo jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia, Guglielmo Marconi, ambaye baadaye alivumbua pia redio hii. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumika na vinatumiwa katika masala mengi duniani nambarabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni muktasari wa habari za dunia. Naibu mkuu wa akademia makombora ya Rasia amesema katika uga wa kijeshi Iran ni miongoni mwa nchi zilizoendelea kabisa na katika uundaji wa mfumo wa makombora Iran ni miongoni mwa nchi nne bora duniani. tume Libye, so, uh, ufanyika, uh, 19, ya uchaguzi Libya imeakhirisha utangazaji wa orodha ya wagombea urais katika uchaguzi utakaofanyika Disemba 24, jambo ambalo limeibua hatari kuwa yamkini, uh, limeibua wasiwasi kuwa yamkini uchaguzi huo ukaakhirishwa umoja wa mataifa unasema utalii endelevu unaweza kupunguza umasikini na uhifadhi, na kuhifadhi mazingira na kenya imeongeza kasi yake katika utoaji wa chanjo ya covid 19 na kabla sijaondoka studio ningependa kuangazia maoni yenu kwanza kabisa ni sherali fazelu dar es salaam tanzania anasema asalamu alaikum jamii ya kimataifa inaamini ama inaliamini ina, ina taifa la iran kwa uwezo wake wa kujilinda majeshi ya kigeni katika eneo la mashariki ya kati au asia magharibi ndio ugaidi wa kimataifa na ni wezi wa kimataifa wenye lengo la kuipora nishati ya mafuta eneo hilo. Naye Abdala Ali Makajura, uh, kutoka Tabora, Tanzania hana mengi la kutoa shukrani zake. Idris Malia Mungu pia kutoka Kenya ametuma ujumbe wake tunamshukuru, kama ambavyo pia Bintual, Bintual Hajuneid wa Bumbuni, Zanzibar ametoa shukrani zake, na Ali Islam msikilizaji wa Beni, DRC pia ametoa shukrani zake. La ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na ni matumaini kukuwa mtaweza kututumia maoni yenu katika matangazo yetu yajayo. Mimi ni Mubarak Kenya na wageni kwa kusema wasalamu alaikum warahmatullahi wa taala wabarakatu. Na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yalea mchana huanza saa tano na dakika shirini, hadi sita na dakika shirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika shirini, hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.