Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Bayyina aya ya kwanza mpaka ya tano. A'udhu billahi minash shaitani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim wa zalika dinul qayyima, sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wa sikilizaji wa, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran katika siku ya leo Jumapili tarehe saba jamaadil ula mwaka 1443 hijiria kamaria inasaifinana ya 12 Disemba 2021 miladia nawapenzi msikilizaji, na, na tulioandalieni um, asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran. Kama kaile tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na makala uh, ya uh, kuarifisha wasomi wakubwa uh, wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huu wapenzi msikilizaji utafuatiwa na makala ya Afrika wiki hii, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku yaliyo katika historia na ni matumaini yangu kuwa utakuwa na si hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa wapenzi wasikilizaji, e, tunapatikana popote pale ulipo duniani. Matangazo yetu haya unaweza kuyapata mubashara kupitia aplikeshen ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Halikadhalika, unaweza pia kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, tunapatikana kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, pia Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 105.3 Tanga na Maarifa FM 101.9 Mwanza. Tunawakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara kwa faida ya wasikilizaji wote. Na baada ya mdoso mrefu, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia. Kweni nasi hadi mwisho. <tune> imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa moja unusu kwa saa za Afrika um, ni saa moja kamili kwa, samahani ni saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, na saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatao sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa wapenzi wasikilizaji, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema haitakubali chochote isipokuwa yale yaliyomo kwenye mapatano ya JCPOA katika mazungumzo ya Vienna. Madaktari wa Afrika Kusini wasema aina mpya ya kirusi cha corona, yaani Omicron, ni dhaifu ikilinganishwa na Delta. na makumi ya maelfu ya watu walazimika kuwa wakimbizi nchini Kamerun. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi wa ujumbe wa jamhuri ya kiislami Iran katika mazungumzo ya Vienna amesema na hapa namnukulu, Iran haitakubali chochote isipokuwa yaliomo kwenye mapatano ya nuklia ya JCPOA. Ali Bagherkani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran ambaye anaongoza timu ya Iran katika mazungumzo na kundi la nne jumlisha moja, amesema katika mazungumzo na televisheni ya Press TV kuwa maudhui ambazo ziliibua hitilafu katika duru sita za mazungumzo zilizopita mjini Vienna bado hazijatatuliwa na ziko juu ya meza. Ameongeza kuwa matini rasmi ambayo imewasilishwa baada ya mazungumzo ya duru sita inaashiria maudhui kadhaa ambazo hazijatatuliwa baina ya pande mbili na kuna haja ya maamuzi kuchukuliwa katika ngazi za juu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa ameongeza kuwa baadhi ya masuala hayo yamejadiliwa katika mazungumzo ya siku chache zilizopita, ambapo baadhi ya nukta zimekubaliwa na baadhi zimekataliwa na pande husika, kuhusu madai ya wakuu wa Marekani kuwa walisema wazi katika mazungumzo yaliyopita kuwa vikwazo vyote haviwezi kuondolewa, amebaini kuwa katika duru hii ya mazungumzo hatuwezi kutoa tathmini ya mapema kuhusu mwenendo wa Marekani, bali tutasubiri tuone mwelekeo mpya watakaochukua. Duru ya saba ya kikao hicho cha mapatano ya JCPOA ilianza Novemba 29 katika mji mkuu wa Austria, Viena. Mazungumzo hayo ni baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumulisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo hasa vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni pamoja na China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unashiriki katika mazungumzo huko Vienna kwa mujibu wa haki yake ya kisheria katika fremu ya mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kile inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote kwa njia ambayo itaweza kuthibitishwa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza mara kadhaa kwamba lengo kuu la Iran la kushiriki mazungumzo ya Vienna kuhusu mapatano ya nuklia JCPOA ni kuhakikisha kuwa taifa hili linaondolewa vikwazo vyote haramu. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo madaktari nchini Afrika Kusini wanasema kuwa aina mpya ya kirusi cha COVID-19 ijulikanayo kama Omicron, ambayo imezusha wasiwasi duniani hivi sasa, ni dhaifu na ina hatari ndogo ikilinganishwa na Delta. Kutokana na kuenea pakubwa aina mpya ya korona ya Omicron huko Afrika Kusini, Madaktari wa nchi hiyo sasa wanaweza kutoa mtazamo wao kuhusiana na taathira ya aina hii mpya ya kirusi cha korona kwa wagonjwa. Ushuhuda wa madaktari wengi nchini Afrika Kusini unaonyesha kuwa licha ya Omicron kuwa na kasi kubwa ya kuenea, lakini taathira zake kwa mgonjwa aliyeambukizwa aina hii ya korona ni ndogo na dhaifu ikilinganishwa na ile ya Delta. Mmoja wa madaktari hao ameziambia duru za habari kwamba licha ya kuwa kila siku makumi ya watu wanaambukizwa spishi hiyo ya korona, lakini hadi sasa kati ya wagonjwa waliomjia hakuna mmoja aliyemwandikia aende hospitali, kwani wote hao hali zao hazikuwa mbaya. Aidha, amesema wagonjwa hao hata wenye umri mkubwa wanaweza kupona kirusi hicho na kukaa nyumbani siku kumi hadi kumi na nne, na kwamba hawapatwi na matatizo makubwa kama ya kupumua. Hata hivyo, baadhi ya madaktari bingwa wanasema bado ni mapema mno kusema mia uh, kwa mia kwamba Omicron ni dhaifu na haimfanyi aliyeambukizwa kufikia hali mbaya, kwani ni wiki mbili tu zimepita tangu kuibuka kirusi hiki kipya cha korona. Kirusi hiki kipya cha Omicron kimeenea katika maeneo mbalimbali duniani yakiwemo mataifa ya Asia, Afrika, Marekani na hali kadhalika Ulaya. Tuelekee sasa magharibi mwa Afrika ambapo mapigano nchini Kamerun yamewalazimisha makumi ya maelfu ya raia wa nchi hiyo magharibi mwa Afrika kuwa wakimbizi. Kanali ya televisheni ya Al Jazira imeripoti e, kuwa mapigano ya kikabila yaliyozuka kaskazini mwa Kamerun yamesababisha maelfu ya raia wa nchi hiyo kukimbia au kukimbilia katika nchi jirani, wakihofia usalama wa maisha yao. Mamlaka husika Cameroon zinasema kuwa baada ya kuzuka mapigano hayo ya kikabila, maelfu ya raia wamevuka mto Chari na kuingia nchini Chad. Hala Ahmat Senusi, mkuu wa shirika la msalaba mwekundu nchini Chad, anasema kuwa nchi hiyo imeendelea kushuhudia kumiminika wakimbizi wanaotokea nchini Cameroon na kwamba idadi hiyo inaongezeka kila siku. Ripoti zinasema kuwa hadi sasa makumi ya watu wame uawa kufuatia mapigano hayo ya kabila na kwamba raia wanalazimika kukimbia kutokana na udhaifu wa vyombo vya usalama ambavyo vinashindwa kuwalinda mbele ya hujuma, mashambulio. Kamerun imekuwa ikikumbwa mara kwa mara na mizozo na mapigano ya kikabila ambayo na husababisha kupotea bure roho za watu. Agosti mwaka huu nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ilishuhudia mzozo mwingine baina ya wafugaji na wavuvi uliopelekea watu ishirini na wawili kuuawa huku wengine kumi na wanane wakijeruhiwa. Mbali na mapigano haya kabila ya Kameruni na andamwa pia na hujuma na mashambulio ya mara kwa mara ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Umoja wa Mataifa umewataka wanajeshi wa nchi hiyo wanaoshikilia hatamu za uongozi kurejesha imani kwa wapinzani na hasa kwa vijana wa nchi hiyo ambao wana ona wamesalitiwa baada ya wanajeshi kutoa tena madaraka mnamo mwezi wa Oktoba. Wito huo umetolewa na Volker Perthes, mjumbe wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia masuala ya Sudan, ambaye ameliambia Baraza la Usalama la umoja huo kwamba ufumbuzi utapatikana tu pale hatua za haraka za kuleta hali ya imani zitachukuliwa na kujikita zaidi katika juhudi za kurejea kwenye mkondo wa kuelekea kwenye demokrasia. Oktoba mwaka huu, wananchi wa Sudan walimiminika tena mabarabarani, mara hii ikiwa ni kwa ajili ya kupinga hatua ya Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, kamanda wa jeshi la Sudani, ya kufanya mapinduzi ya kijeshi yaliyopindua serikali ya mpito ambayo ilishirikisha raia pia. Katika mapinduzi yake hayo mengine ya kijeshi, Jenerali Burhan alivunja baraza la mawaziri, akamtia mbaroni waziri mkuu Abdalla Hamdok na mawaziri wengine na kutangaza hali ya hatari, kwa tamaa ya kuzima sauti ya kupigania haki nchini humo. Kufuatia mashinikizo ya wa kimataifa, e, waziri mkuu Abdalla Hamdok alirejeshwa madarakani mwezi uliopita baada ya serikali yake kupinduliwa. Wakati huo huo, tume hiyo ya Umoja wa Mataifa Sudani imeeleza kusikitishwa kwake na kuongezeka vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu katika nchi hiyo na shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa limetangaza kuwa gharama za masomo na elimu barani Afrika ziko juu sana na hivyo kuwa kikwazo kwa masikini na kwa wale wenye kipato kidogo. Taarifa ya UNESCO imeeleza kuwa familia katika nchi zilizo katika eneo la jangwa la, uh, uh, katika, uh, eneo la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara zinatumia kiwango kikubwa cha mapato yao kulipa karo ya watoto shuleni huku wengi wao wakikosa kupata elimu ya kiwango bora. Ripoti ya UNESCO inayoangazia hali ya elimu kote duniani inasema uh, kwamba kuna hatari inayokuja ya kutokuwepo kiwango cha elimu sawa kutokana na namna ya elimu hiyo inavyotolewa na kuwatenga wengine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nambapema msikilizaji ulioko hewani, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutega sikio, ya uchambuzi wa kisiasa utahusu Palestina, kipaumbele muhimu zaidi cha ulimwengu wa Kiislamu. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran, bunge amesema kuwa kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele kikubwa zaidi katika ulimwengu wa Kiislamu na kwamba kambi ya mukawama au mapambano ndiyo sababu ya kudhalilishwa na kuchukiwa wazayuni na utawala wa kizayuni wa Israeli. Muhamad Kalibaf aliyesema hayo katika mkutano wa kumi na sita wa Jumuia ya Mabunge ya Nchi Wanachama wa Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa awaisi wa au uliofanyika Uturuki ambao ulijikita zaidi katika suala la Afghanistan eh, swala la wakimbizi na pia kadhia ya Palestina. Amesema katika miongo ya hivi karibuni nchi za Waislamu zilianzisha harakati mpya za ustawi katika nyanja mbalimbali mbali za kiutamaduni, kijamii na kisiasa na kuongeza kuwa mabadiliko hayo ya taratibu yatazaa matunda ya mustakabali mwema kwa ulimwengu wa Kiislamu pale mataifa yote wa ya Waislamu yatakaposhirikiana na kushikamana kwa kutumia maadili ya Kiislamu kwa ajili ya kutatua matatizo ya umma wa Kiislamu. Amesisitiza kuwa kudumishwa njia hiyo kutapelekea kuangamizwa utawala wa kizayuni wa Israel, akibainisha kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza cha ulimwengu wa Kiislamu. Muhammad Baqir Kalibaf amesema imepita zaidi ya miongo saba sasa, ambapo dunia inatazama kwa macho tu siasa na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel unaokiuka misingi ya awali kabisa ya haki bin za binadamu na utu wa Wapalestina. Amahoji kwamba je, nchi za Kiislamu zimechukua hatua gani ya maana katika uwanja huu? Hili ni swali linalopaswa kujibiwa katika hali ya hivi sasa ya wananchi wa Palestina uh, na kuendelea dhuluma na uvamizi wa utawala haramu wa Israel dhidi ya taifa hilo. Kuwaunga mkono wananchi wa Palestina, kuna mambo mawili muhimu. La kwanza ni kuunga mkono mukawama na mapambano dhidi ya wavamizi ili kukomesha dhuluma ya kihistoria inayofanywa huko Palestina inaokaliwa kwa mabavu, na swala la pili ni ulazima wa kuwepo mshikamano wa kweli baina ya nchi za Kiislamu ili kutatua matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu. Akisisitiza nukta hiyo, spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema mshikamano na kushirikiana baina wa ya Waislamu ni maudhui ya kistratejia ya umma wa Kiislamu, na kuongeza kuwa swala hilo muhimu linapaswa kupewa mazingatio maalum na jumuiya ya mabunge ya nchi za Kiislamu. Matukio ya Palestina yanaonyesha kuwa ukimya na kutochukua hatua haviwezi kutokomeza dhuluma inayofanywa dhidi ya taifa lolote lile, kwani chini ya kimya hicho kila kitu cha taifa la Palestina, ikiwemo ardhi yake, heshima yake na utambulisho wake, vimetwaliwa na wavamizi. Katika uvamizi huo wa wazi, utawala ghasibu wa Israeli umekiuka misingi ya sheria za Umoja wa Mataifa na kualazimishwa Wapalestina zaidi ya milioni tano kuwa wakimbizi, na tangu ulipoasisiwa kwa njia haramu mwaka 1948 utawala huo dhalimu umekuwa ukifuatilia malengo mawili lengo la kwanza ni kupata uhalali huku ukiwa utawala vamizi jambo ambalo halijafanikiwa kwa sababu ya mapambano ya wapalestina ambayo anaendelea kutoa changamoto kubwa ya kupinga uhalali wa utawala huo ghasibu wa israel shekh mahir hamud rais wa jumuiya ya kimataifa ya maulamaa wa mukawama kulibnan na sitiza kuwa Kuds na palestina ni suala la kwanza na kuu katika ulimwengu wa kiislamu na kuongeza kuwa ushindi wa hizbullah mwaka elfu mbili na sita mafanikio na mapambano wa Ghaza mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili kumi na nne vilipelekea kufeli na kushindwa njama ya Marekani na Israeli ya kubadilisha mipaka ya kijiografia ya nchi za Kiislamu. Lengo la pili ni kutaka kudhibiti msikiti e, wa Al-Aqsa na mji wa Quds au Jerusalem. Katika mwenelezo wa mchakato huo, Marekani wa utawala wa Kizayuni e, wanataka kadhia ya Palestina isahaulike milele kupitia njama ya kuanzisha uhusiano e, kati ya utawala huo dhalimu na tawala za Kiarabu, lakini njama zao hizo zinakabiliwa na upinzani mkali na Jamhuri ya Kiislamu inaamini kwamba amani ya kiadilifu na shirikishi haiwezi kupatikana duniani isipokuwa kwa njia ya kukomesha dhuluma na mabavu, kuheshimu haki za mataifa yote, maadili ya kidini na kiutamaduni na kufuata kanuni ya kujitawala kwa mataifa mbalimbali mbali. Wapenzi wasikilizaji, ilioko hewani hapa ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, tutakuwa sasa na kipindi cha maulamaa wakubwa katika ulimwengu wa Kishia. Karibuni mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilimzungumzia Alama Faidh Kashani, mmoja wa somi wa tajika wa kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za falsafa, tafsiri na utambuzi wa hadithi. Tulisema kuwa mwanazuoni huyu alizaliwa mwaka elfu moja na saba hijiria katika mji wa kihistoria na kiutamaduni wa Kashan, moja ya miji ya Iran. Tulitaja vitabu viwili mashuhuri vya alimu huyo pia, ambavyo ni Alwafi na Tafsir Aswafi. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 36 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sheikh Alhurru Alamil, mwanazuoni na msomi mwingine maarufu wa kishia ambaye pia ndiye mwandishi wa kitabu cha Wasailu Shia. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin Alhasan bin Ali bin Alhusein Alhuru Alamili Almashghari ni msomi na mwana zuoni mkubwa wa kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za hadithi na fikhi na aliishi katika karne ya kumi na moja Hijria. Shekhe Al Hurwa Al Amili anahesabiwa kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa na mahiri mno katika ulimwengu wa kishia na ametunga vitabu vingi. Aidha, msomi huyu anahesabiwa kuwa moja ya viunganishi imara na madhubuti vya Shia na riwaya na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa wa na maimamu watoharifu alaihimsalam. Shekhe Huru Amile alizaliwa usiku wa kuamkia Ijumaa, tarehe 8 ya mwezi Rajabu hijria katika kijiji cha Mashghara katika viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Familia yake ilikuwa imeshikamana barabara na dini na ilikuwa na mapenzi makubwa na dhuria na watu mtume, alihi wa nyumba alihi ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Eneo alilozaliwa Shekh Huru Amili lilikuwa moja ya ardhi ambazo wakazi wake walikuwa Mashia na miongoni mwa maeneo yaliyokuwa akilea na kutoa maulamaa na wanazuoni wakubwa. Baadhi ya wana historia wanamtaja na kumtambua Shekhe Al Hur Alamili kama anayetokana na kizazi cha Hur bin Yazid Ariyahi, mmoja wa maswahaba wa Imam Huseini alayhi salam aliyeua washahidi katika tukio la Karbala mwaka 61 Hijiria. Familia ya Shekhe Hurra Amil ilikuwa mashuhuri kwa elimu, maadili mema na kubobea katika taaluma ya fikhi na utambuzi wa masuala ya sheria za Kiislamu. Baba yake Shekhe al huru Alamil alikuwa msomi mahiri wa fikhi na mwanafasihi stadi na mahiri, na ambaye alichukua yeye mwenyewe jukumu la kuwafundisha watoto wake. Mama yake Shekhe huru Alamil alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu, ambapo shakhsia wakubwa walikuwa wakimtambua kuwa mtu mwenye fadhila na maadili mema. Shekhe Alamili alisoma masomo ya msingi kwa babu na baba yake pamoja na mjomba na ami yake ambao wote walikuwa mafakihi, yaani waliobobea katika elimu ya fikhi na wasomi wakubwa katika zama hizo. Baadaye alielekea Juba na kusoma kwa Shekhe Zeinuddin mjukuu wa Shahidi Thani. Na Shekhe Dhuhairi Shekhe Hura Amil anafahamika kuwa miongoni mwa mafakihi wakubwa. Kwa upande wa mtazamo wa kielimu ni mtu anayefuata mrengo wa akhbari yun. Jina hili limepewa kundi la wanazuoni wa kifikihi wa kishia ambao wakiwa na lengo la kufikia hukumu za sheria na taklifu za Mwenyezi Mungu wanaamini kuwa kufuata habari na hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimussalam ni jambo linalotosha. Mkabala wa kundi hili kuna mrengo unaojulikana kama usuliyun, ambao wao wanaamini kuwa ili kunyambua hukumu na maamrisho pamoja na makatazo ya dini, mbali na kuhitajia Qurani na hadithi tunahitajia pia istimbat na unyambuzi hizo wa kiakili. Lakini licha ya tofauti hizo, maulamaa wa usuliyun na akhbariyun itikadi yao ni moja katika masuala ya teolojia na kiimani. Tofauti yao ipo tu katika mbinu na namna ya kielimu ya kufikia hukumu hizo. Hivyo, hii ndiyo tofauti ya akhbariyun na usuliyun na Shekh Huru Amil anahesabiwa kuwa ni katika kundi la akhbariyun. Muhammad bin al Hasan bin Ali bin al Husein au Shekh al Huru al Amili kama anavyojulikana zaidi kwa jina hilo, alibakia katika mji wa Jabal Amil huko nchini Lebanon hadi alipofikisha umri wa miaka 40 na mwaka 1173 Hijiria alifunga safari na kuelekea katika mji wa Mashhad nchini Iran kwa ajili ya kuzuru haram ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam. Baadaye alikata shauri kubakia katika mji huo mtakatifu, jirani na haramu ya Imamu Ridha alaihi ssalam hadi mwishoni mwa uhai wake na hivyo kuwa katika kivuli cha utulivu kilichokuwa kwa Mashia nchini Irani katika zama hizo. Katika kipindi hicho alianza kufundisha na kuandika vitabu. Kikao na darsa za Sheikh Alhuru Alamil katika mji wa Mashhad zilihudhuriwa kwa wingi na wanafunzi waliokuwa na kiu ya elimu ya Ahlulbeiti alayhim ssalam. Katika kipindi cha kuishi kwake katika mji wa Mashhad, Shekh Alamil alifanikiwa kufanya ziara mara mbili katika miji mitakatifu ya Najafu na Karbala huko nchini Iraq. Alifanya safari mara moja pia katika mji wa Isfahan na ni katika safari hiyo ndipo alipokutana na Alama Majlisi na kuchukua idhini kutoka kwake ya kunukuu hadithi. Shekhe Hura Amil alikuwa mashuhuri pia kwa ushujaa na uhuru wa kusema kile alichokuwa kikiamini. Siku moja mwana zuoni huyo alialikwa katika kikao cha shaha Suleiman Safavi huko katika mji wa Sfahan. Mtawala Suleiman Safavi hakuwa kiongozi mwema na anayestahiki. Alitambulika kwa ulevi na unywaji mvinyo, mtenda dhuluma, na asiye na mipango katika uongozi. Kuweko mwana zuoni na msomi wa Kiislamu kama Shekhe Al Huru Al Amili katika kikao cha kiongozi mwenye sifa kama hizi, halikuwa jambo zuri na la kupendeza. Hata hivyo uwepo wa Shekhe Al Huru Al Amil katika kikao hicho ulikuwa kwa namna ambayo aliwaonyesha wote kuhusu itikadi ya mfalme huyu na kupelekea kumbuka kiongozi huyo. Shekhe Hura Amil ameandika vitabu vingi vilivyokuwa na mbinu ya uhakiki na umakini. Hata hivyo kitabu chake mashuhuri zaidi ni cha Wasaa El Eshia. Kitabu hicho mashuhuri ni moja ya marejeo muhimu katika taaluma ya hadithi ambacho kina itibari maalumu baina ya vitabu vya vi hadithi. Hatimaye Shekhe Hurwa Amil aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 72 na kuzikwa jirani na Haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa nikitaraji kwamba mumenufaika vya kutosha na yale niliyokuandalieni kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki <mulia> na alikunjua na, jamvi la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki leo hii kwa kuiangazia magazeti nchini Kenya, na awali kabisa naanza na gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho jamhuri ya mwisho ya uhuru, likifafanua Taifa Leo Jumapili limeandika rais Uhuru Kenyatta leo anaongoza taifa kwa mara ya mwisho kuadhimisha sikukuu ya jamhuri kabla ya kung'atuka madarakani baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti 922. Gazeti hilo linaongeza kuwa rais Kenyatta anaondoka madarakani kabla ya kutekeleza baadhi ya ahadi alizotoa kwenye hafla za awali za Jamhuri Day. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo Jumapili una picha na inayomwonyesha naibu rais William Ruto, gavana wa Washingisu, Jackson Mandago na mwenzake wa Turkana Josephat Nanok wakati wa sherehe za sita za kuadhimisha utamaduni wa jamii ya Turkana almaarufu Tobongulore zilizofanyika katika eneo la Ekales mjini lodwar kauntini humo hiyo jana gazeti la business daily lina habari semayo kuwa hoteli ya weston jijini nairobi ambayo inaaminika kumilikiwa na naibu rais william ruto ilitumika kama maficho ya bilionea meri wamboi ambaye anadaiwa kukwepa kulipa kodi ya shilingi bilioni 2.2 wamboi ni kati ya wafadhili wakubwa wa chama cha jubilii gazeti la sunday nation nalo na lina makala maalum kuhusu mkakati maalum wa kampeni ya Raila Odinga uh, limedokeza kuwa uh, bodi ya kampeni ya Odinga inajumuisha magavana, wafanyabiashara maarufu na mawakili. Nalo gazeti la Sunday Nation pia lina habari isemayo kuwa Rais Uhuru Kenyatta jana alifungua rasmi sanamu iliyojengwa kwa heshima ya aliyekuwa waziri wa aliyepigania uhuru wa Kenya Ronald Ngala kaunti ya Nairobi. Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Rais Kenyatta alisema kuwa serikali itaendelea kuwapa heshima viongozi mbalimbali waliopigania uhuru na kujenga uchumi wa nchi kulingana na sheria inayowatambua mashujaa na waliofanya juhudi kujenga nchi. Sasa nchi itawakumbuka na kuwasherekea watu kama hawa, amesema Rais Kenyatta. Nalo gazeti la Sunday Standard limeipa umuhimu habari sambaa kuwa sasa mbio za kuwania urais zimeanza baada ya kinara wa ODM Raila Odinga na naibu rais William Ruto Uh, uh, kutangaza azma yao uh, ya kuwania urais rasmi. Gazeti la Sunday Standard pia lina habari isemayo kuwa Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan wametangaza azma ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili baada ya kutiwa saini mikataba minane ya ushirikiano juzi jijini Dar es Salaam, wakati Kenyatta alipokuwa ziara rasmi nchini Tanzania. Tukiachana na magazeti ya Kenya sasa, tuelekee e, nchini Tanzania na tuyaangazie magazeti ya nchini humo, na kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Tanzania Misri za kubaliana kuondoa ut utozaji kodi mara mbili. Habari Leo Jumapili lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt. Mwinyi afunguka, azungumzia ardhi, kero za muungano, umoja, Covid 19 na mikataba, asema suala la kubadilisha baraza la mawaziri halikuepeki. Habari kamili katika ukurasa wa pili. Habari Leo Jumapili e, lina picha inayomwonyesha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mheshimiwa Samia Suluhu Hassan akizungumza na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika mheshimiwa Musa Faki Mahamad mara baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam katika Ikulu picha hiyo imeandamana na habari sema ya kuwa umoja wa Afrika umeitaka Tanzania ijiunge na mkataba wa kieneo wa biashara huru barani Afrika. Na sasa tuliangazia gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho KKKT kwa zidi kuwaka moto, Mwenigoha amshukia Askofu Munga akimtaka heshimu uamuzi. Wananchi Jumapili pia lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Dkt Mwinyi asema kero za muungano hazini nyimi usingizi. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais wa Zanzibar Dkt Hussein Ali Mwinyi akizungumza na wahariri wa vyombo vya habari wakati wa mkutano uliofanyika katika ukumbi wa Ikulu Zanzibar jana. Mzalendo nalo pia limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho nondo saba za Mwinyi. Sasa tuyaangazie magazeti ya Uganda, na awali kabisa naanza na Sunday Monitor ambalo lina habari kuhusu operesheni ya jeshi la Uganda dhidi ya waasi wa ADF kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gazeti la Sunday Vision linaandika nalo pia wanafunzi wa taaluma ya udaktari ambao wameitisha mgomo katika hospitali wanazofanya kazi sasa wametakiwa waondoke katika hospitali hizo na nchini Rwanda, gazeti la The New Times limeipa umuhimu habari semayo kuwa rais Paul Kagame ameshiriki katika sherehe za kumtunuku zawadi mvumbuzi wa mwaka nchini Rwanda. Akiongoza sherehe hizo, Kagame amewataka vijana kutumia zaidi teknolojia kuleta mabadiliko nchini Rwanda. Na mlazia Lasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, kutoka hapa Teheran. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, umealia wakati wa kutegea sikio uh, makala ya Afrika juma hili itafuatiwa na makala yaliyo katika historia afrika, afrika wiki hii. Amjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Afrika wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru, Raila Odinga atangaza nia ya kuwania kiti cha urais nchini Kenya, waziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wapongeza askari wanaopambana na waasi wa ADF na waziri mkuu wa Ethiopia arejea Adis Ababa kutoka kwenye medani ya vita baada ya miji kadhaa kukombolewa kutoka mikononi mwa waasi. Karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewaongoza mamilioni ya Watanzania kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara, wakati huo ikijulikana kwa jina la Tanganyika. Marais wa nchi kadhaa wa mataifa ya kieneo pamoja na marais wastaafu Waafrika wamehudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru zilizofanyika katika uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam Alhamisi hii. Katika mkesha wa kuamkia sherehe hiyo ya kitaifa, Rais Samia Suluhu Hassan alihutubia taifa, ambapo alitaja mafanikio mbali mbali yaliyopatikana tangu Tanzania ilipopata uhuru na kueleza matumaini yake ya kupatikana maendeleo zaidi kwa miaka ijayo Akilinganisha mahali nchi ilipo kwa sasa, Rais Samia alibainisha kwamba kwa sasa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina mafanikio katika miundo mbinu, kwa mfano maendeleo katika sekta za usafiri wa anga na reli na kupatikana mafanikio makubwa katika huduma za kijamii kama vile elimu na afya. Rais Samia Suluhu Hassan aidha ameashiria nafasi ya lugha ya Kiswahili kama lugha inayowaunganisha watu wa Tanzania na kusema, tunatimiza miaka sitini ya uhuru tukiwa wamoja wenye utambulisho mmoja na lugha moja ya Kiswahili inayoendelea kupata ma, uh, kupata umaarufu kimataifa siku hadi siku. Katika miaka sitini tumefanikiwa kushawishi Kiswahili kuwa moja ya lugha rasmi zinazotumika katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Umoja wa Afrika na hivi majuzi Shirika la Umoja wa Mataifa sayansi na elimu UNESCO limepitisha azimio la kutenga siku ya tarehe saba Julai ya kila mwaka kwa siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Azimio hilo linaifanya lugha ya Kiswahili kuwa ya kwanza ndani ya Afrika kutambuliwa na kutengewa siku yake rasmi. Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojinyakulia uhuru wake wa kujitawala. Katika sherehe eh, kama hiyo ya siku ya Alhamisi, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa Tanganyika. Wakati huo huo, marais Samia Suluhu wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya wamesisitiza haja ya nchi zao kuendelea kuondoa vikwazo vinavyodumaza mahusiano mema kwa pande zote mbili. Viongozi hao wamesisitiza hayo Ikulu jijini Dar es Salaam Ijumaa wakati rais Uhuru akiwa katika ziara ya kiserikali. Rais Samia ameitaja Kenya kuwa nchi ndugu, rafiki na jamaa ambaye hapasi kununiwa hata kunapojitokeza hali yoyote yasintofahamu yes. Rais Uhuru Kenyatta, aliyekuwa Tanzania tangu Alhamisi kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru waliokuwa Tanganyika, anasema kuondoa vikwazo ni jambo la maana kwa uchumi wa pande zote. Aidha, Rais Kenyatta ameashiria umuhimu wa kihistoria wa kushiriki kwake katika maadhimisho hayo ya uhuru wa Tanzania kwa kusema, kwanza ni kutoa shukurani zangu za dhati kwako wewe kwa, kwa serikali yako na wananchi wa muungano wa Tanzania kwa kutualika tuje tuweze kusherekea pamoja nanyi siku ya uhuru, miaka sitini ya uhuru, na vile umeeleza, imekuwa pia kwangu mimi binafsi siku maalum, kwa sababu miaka sitini iliyopita mzee wangu pia alipata nafasi ya kuja kusherehekea pamoja na mwanzilishi wa taifa mzee Julius Nyerere kuja kuhudhuria sherehe yenyewe miaka 60 iliyopita. Kwa sababu hiyo, kwangu mimi, jana ilikuwa siku ya kihistoria na siku ambayo siwezi kuyasahau. Asante sana. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad ametangaza Jumaatano kwamba amerejea Adis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, kutoka kwenye medani ya vita na kuahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la waasi la Tigray Peoples Liberation Front TPLF. Haya anajiri huku jeshi la Ethiopia likikusanya vikosi vyake kwa ajili ya kukomboa mji wa mwisho ambao bado unadhibitiwa na kundi hilo katika eneo la kaskazini la Amhara. Katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa Twitter na kutangazwa na redio ya televisheni rasmi Abiy Ahmed amesema kwamba amerejea uh, kwa muda katika mji mkuu kutoka maeneo ya vita ili kutekeleza majukumu yake katika ofisi ya waziri mkuu baada ya uh, kumalizika kwa awamu ya kwanza ya operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji hao wa TPLF na washirika wao. Tarehe ishirini na nne Novemba, waziri mkuu wa Ethiopia alikabidhi majukumu yake kwa naibu wake ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje ili aweze kuongoza majeshi ya Ethiopia katika kupambana na waasi wa kundi hilo la, la TPLF ambao wakati huo walikuwa wakipiga hatua kuelekea mji mkuu wa Addis Ababa. na kwingineko, mawaziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda wamepongeza askari wao wanaoendesha operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wametoa pongezi hizo baada ya kukamilisha kazi ya siku mbili huko Bunia na Ituri iliyokuwa na lengo la kuleta uratibu wa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa tangu Novemba 30 mwezi uliopita kwa shabaha ya kuliangamiza kundi la kigaidi la waasi wa ADF wanaoendesha harakati zao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kinara wa chama cha ODM uh, Raila Odinga nchini Kenya ametangaza rasmi kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao kwa tikiti ya muungano wa Azimio la Umoja. Kiongozi huyo wa upinzani nchini Kenya, ambaye alizuru taifa zima kabla ya kongamano la Ijumaa, alibainisha hoja kumi ambazo amesema ni suluhisho kwa changamoto zinazowakabili wa Kenya. Hivi ndivyo Raila Odinga alivyotangaza azma yake ya kuwania urais wa Kenya: baada ya sisi kuzuru Kenya mzima na kuongea na Wakenya, nilikuwa nimewauliza baba aendelee asiendelee, aendelee asiendelee. Sababu leo, leo nimejibu, ati baba ataendelea. Baba atakuwa kwa kinyang'anyiro ya kugombea kiti cha urais wa jamhuri ya Kenya vijana lakini vile vile mimi nasema, baada ya kuzunguka kila mahali, tulikubaliana na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tutaleta wakenya pamoja. Nam huyo ni kinara wa chama cha ODM Raila Odinga ambaye ni maarufu kama Baba nchini Kenya, akitangaza hapo nia yake ya kuwania urais wa nchi hiyo. Na ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa imebaini kuwa takribani asilimia 40 ya utajiri wote wa Afrika unashikiliwa na idadi ndogo ya watu matajiri zaidi, ambao ni takribani asilimia sufuri, nukta sufuri sufuri sufuri moja ya watu wote barani humo. Utafiti huo mpya uliofanywa na kamati ya umoja wa mataifa ya maendeleo na biashara UNCTAD unaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na masikini imeongezeka na kwa hiyo katika nchi nyingi za Afrika, bara la pili kwa kutokuwa na usawa Alikadhalika, utafiti huo unaonyesha kuwa chini ya nusu ya nchi za Afrika ndizo zimekuwa na ukuaji wa pamoja wa uchumi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita na hivyo kuacha asilimia thelathini ya familia au kaya katika bara hilo zikiishi chini ya mstari wa umasikini, yaani dola moja nukta tisa ya Kimarekani kwa siku kwa mujibu wa ripoti hii mpya ya UNCTAD ya mwaka 2021 ukuaji ambao haujawahi kushuhudiwa barani afrika katika miaka ya 2000 haukupelekea kuwepo maboresho makubwa katika maisha ya waafrika wengi hakika pengo la kipato kati ya matajiri na maskini limeongezeka na hadi hapo wapenzi wasikilizaji ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya afrika wiki hii kwa leo hadi wakati mwingine panapo majali yake mola kwaherini Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe saba Jamaadil Awal mwaka 1443 Hijiria Kamaria, sawa na 21 Azar mwaka 1400 Hijiria Shamsia, inayosadifiana na Disemba 12 mwaka 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo tarehe saba Jamaadil Awal, miaka 153 iliyopita aliaga dunia qari na mtaalamu maarufu wa hadithi Ibn Ghalbun. Msomi huyo wa Kiislamu alizaliwa mwaka mia tatu na tisa hijiria kamaria katika mji wa Halab au Alepo nchini Siria, lakini akachagua maskani nchini Misri. Ibn Ghalbun alijifunza qiraa ya Qurani tukufu na hadithi kwa wanazuoni wa zama zake na kuwa mwalimu wahiri katika taaluma hizo. Mtaalamu huyo wa hadithi E, za Kiislamu walikuwa um, na mitazamo mipya kuhusiana na ilmu ya qiraa ya Qur'ani tukufu ambayo imeelezwa na wanafunzi wake Maki bin Abu Talib katika kitabu cha Al-Kashf. Alkadhalika alikuwa hodari na gwiji katika fasihi na mashairi ya lugha ya Kiarabu. Kitabu muhimu uh, zaidi e, cha Ibn Galbun ni Irshad kinachohusiana na visomo saba vya Qur'ani tukufu. Miaka hamsini na saba iliyopita katika siku kama ya leo, tarehe saba Jamadil Awwal, Said Qutb, msomi na mwanamapambano mashuhuri wa Misri, alinyongwa pamoja na wenzake wawili huko Kairo, mji mkuu wa, wa nchi hiyo. Msomi huyo alihifadhi Qurani tukufu katika ujana wake. Said Qutb alifahamiana na Hasan Albanna na kujiunga na harakati ya Ikhwanul Muslimin ya nchi hiyo. Wakti alipokuwa katika harakati za kisiasa huko Misri, Said Kutub alitiwa e, nguvuni na baadaye kunyongwa baada ya kuzuka khitilafu kati ya Gamal Abdunasir, rais wa wakti huo wa Misri, na Ikhwanul Muslimin. Said Kutub alikuwa akiamini kwamba kambi za mashariki na magharibi zinapigana na Waislamu na kwamba kambi mbili hizo zimeungana ili kupora mali asili za nchi za Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo mwana mapambano wa Kiislamu ni kile alichokipa jina la Uislamu na Amani ya Kimataifa. Tarehe 12 Desemba mwaka 1963, yaani siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita Kenya ilipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kenya ilianza kuvamiwa na Waingereza mwanzoni mwa karne ya ishirini na mwaka elfu tisa mia ishirini ikakoloniwa rasmi. Harakati ya wananchi iliyoongozwa na Jomo Kenyatta ilipambana na wakoloni hao katika vuguvugu vugu la kupigania uhuru dhidi ya Uingereza. Hatua ya wazungu hao wakoloni ya kuhodhi madaraka ya nchi na mivutano ya ndani vilikaribia kuitumbukiza Kenya katika mapigano ya ndani katika mwongo wa 1950 baada ya kupambana na kupamba moto wimbi la kupigania uhuru la wazalendo wa Kenya, kulipasishwa katiba ambayo ilidhamini usawa wa watu wa rangi zote nchini humo. Nchi hiyo hatimaye ilinyakulia uhuru wake kutoka kwa Uingereza tarehe 12 Disemba 1963 chini ya uongozi wa mzee Jomo Kenyatta, na siku hii inajulikana kwa jina la Jamhuri Day au siku ya Jamhuri. Na miaka mia ishirini iliyopita katika siku kama ya leo kulianza ukurasa mpya katika historia ya mawasiliano ya mwanadamu, baada ya kuzinduliwa mawasiliano ya njia ya mawimbi ya redio bila ya kutumia nyaya. Tukio hilo lilifanyika kwa kuwasiliana kwa maneno kutoka eneo moja la Italia kwenye eneo jingine. Mtu aliyetumia mawasiliano ya aina hiyo kwa mara ya kwanza alikuwa mwanafizikia wa Italia Guglielmo Marconi ambaye baadaye alivumbua pia redio. Leo vyombo vya mawasiliano vinavyotumia mawimbi ya redio vinatumika na vinatumiwa katika masala mengi duniani. Msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema haitakubali chochote isipokuwa yale yaliyomo katika mapatano ya JCPOA katika mazungumzo ya Vienna. Shirika la UNESCO limesema gharama za masomo ziko juu sana barani Afrika. Umoja wa Mataifa umewataka wanajeshi wanaotawala Sudan kurejesha imani kwa wapinzani, na makumi ya maelfu ya watu wamelazimika kuwa wakimbizi nchini Kamerun. Na huku Afrika Kusini, madaktari wanasema spishi ya korona au aina mpya ya korona ya Omicron ya ya ni ni dhaifu ikilinganishwa na na ile ya Delta. Na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya msikilizaji wetu Yahya Hasan Muhamad Shebe. Anasema, mimi naunga mkono kwa hayali mkakati uliopendekezwa na Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na ujirani mwema baina ya Iran na nchi majirani. Anasema hivi karibuni nilisikia Iran na Saudia zinafanya mazungumzo ya uh, kuwa uh, na ujirani mwema. Je, mazungumzo haya yamezaa matunda na mtoto wa wajulisheni iwapo yamezaa matunda kadiri muda unavyosonga mbele. Anasema uh, ujirani mwema ni jambo ambalo linafunzwa katika Uislamu maoni mengine ambayo tumeyapokea ni ya Bintul Hal Junaid wa Bumbuni, Zanzibar anatoa shukrani zake. Jenerali Fazil pia anaunga mkono kauli ya Rais wa Iran ya kutaka nchi za eneo ziwe na ujirani mwema. Abdulali Makajura pia anatoa shukrani zake kwa ajili ya matangazo yetu. Arabi Rashid Ngwinda, Lupaso, Masasi, Mtwara, Tanzania pia anatoa shukrani zake kama ambavyo pia tumepokea maoni ya Ismail Hamis wa Runzewe, Geita, Tanzania, Idris Maliamungu wa Mombasa, Kenya na Kipala Mulembe wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Tunawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarak, Kenya. Na, wageni kwa kusema, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday .com sw comsw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile Whatsapp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.