Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu usiku wa leo kutoka hapa jijini Teheran, nina wingi wa matumaini kwamba hujambo, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, baada ya pirikapirika pirika za kutwa nzima, na uko tayari kabisa kurejea sikio matangazo yetu usiku wa leo. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at iribr tunasikika pia katika masafa ya FM huku nchini Tanzania, mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida. Huko nchini Tanzania unaweza kututegea sikio mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ama katika meza matangazo ya Redio Teherani. Usiku wa leo, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulia> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Rais Ibrahim Raisi asisitiza kuhusu stratejia ya uhusiano mwema na majirani wa Iran. Chama tawala Angola cha muunga mkono Rais Joao Lorenzo kugombea muhula wa pili. Miji 12 mikubwa Marekani yavunja rekodi ya matukio mauaji yanayojiri kila mwaka. Wasaudia washambulia kwa ndege mamluki wao wakidhani ni Ansarullah. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema sera za ujirani mwema na kuwa na uhusiano na majirani ili kusambaratisha vikwazo ni mkakati wa kistratejia wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema hayo leo mjini Tehran, alipokutana na mabalozi pamoja na wakilishi wa Iran nje ya nchi kwa lengo la kujadili uhusiano wa nchi jirani. Rais Ibrahim Raisi ameongeza kuwa kwa kuzingatia uwezo uliopo ndani ya Iran tunaweza kuimarisha mabadilishano ya kibiashara na nchi jirani, na wizara ya mambo ya nje ya Iran ina nafasi kubwa katika uga huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria mikakati miwili ya Tehran katika kusambaratisha na kuondolewa vikwazo na kusema Baadhi walikuwa wakisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitafanya mazungumzo, na wengine walikuwa wanadai kuwa Iran haishiriki katika mazungumzo kwa azma imara au haina mpango maalum. Lakini Jamhuri ya Kiislamu imeshiriki katika mazungumzo kwa nguvu na imewasilisha matini. Kwa kuwasilisha matini ya mapendekezo imeonyesha kuwa ina azma imara katika mazungumzo. Alkadhalika raisi raisi amesema iwapo upande wa pili kweli unataka kuiondolea Irani vikwazo vya vi kidhalimu, basi mapatano mazuri yatafikiwa, na kwa yakini jamhuri ya Kiislamu ya Irani inataka mapatano mazuri. Rais wa Irani aidha amesema baadhi ya nchi zinajaribu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli na hivyo kufanya utawala huo ukaribie mipaka ya eneo jambo ambalo hali itakuwa na faida kwa nchi za eneo. Kadhalika, rais wa Iran amesema Iran inazitaka inazitakia mema nchi za eneo na kuongeza kuwa ushirikiano wa nchi za eneo na Tehran unaweza kusaidia katika kuimarisha usalama, amani na utulivu katika eneo. Harakati ya Jihadul Islami ya Falastin imesisitiza udharura wa kudumishwa mapambano dhidi ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya Jihadi ya Islami ambayo imetolewa kulani mauaji ya kijana wa kifalastini Jamil Abu Ayash aliyeuawa na jeshi la Israel katika eneo la Bita huko kusini mwa Nablos imesema Utawala huo ghasibu unabeba lawama kamili za jinai hiyo. Taarifa hiyo ya Jihadi ya Islami imesema jinai iliyofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya waandamanaji katika mji wa eneo la Bita na mikakati ya kutaka kuzima sauti ya haki ya wa wafalastine na kulizuia taifa hilo kudumisha mapambano ya jihadi dhidi ya utawala huo vamizi uvamizi itashindwa na kugonga mwamba. Harakati ya Jihadi al Islami imewapongeza Wafalastin wa Nablus na maeneo yote ukingo magharibi wa mtu Judan, na kusisitiza kuwa mapambano ya pande zote dhidi ya wavamizi yataongezeka zaidi na yataendelea hivyo hadi maghasibu watakapofukuzwa kikamilifu katika ardhi za Falastini. Jamil Abu Ayash, kijana Mfalastini aliyekuwa na umri wa miaka 21 aliwawa kwa kupigwa risasi na wanajeshi wa Israel katika mapigano ya Ijumaa ya jana katika mji wa Bita kusini mwa Nablus, kwa mujibu wa wizara ya afya wa Falastini. Askari vamizi wa Israel walimpiga risasi kichwani kijana huyo wa Kipalestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa miji 12 mikubwa ya Marekani imevunja rekodi za matukio mauaji yanayojiri kila mwaka nchini humo. Kanali ya televisheni ya ABC News imetangaza kuwa katika mwaka huu wa 2021 wakali miji 12 mikubwa ya Marekani imevunja rekodi za kila mwaka za matukio mauaji yanayojiri katika miji hiyo huku zikiwa zimesalia bado wiki tatu kabla ya kuwadia mwisho wa mwaka. Wakati huo huo, televisheni ya Fox News imeripoti kuwa miji 22 mikubwa ya Marekani imevunja rekodi za matukio mauaji yaliyojiri katika mwaka huu. Moja ya miji hiyo ni Philadelphia ambapo watu 523 wameuawa katika mwaka huu, likiwa ni ongezeko la karibu asilimia 133 kulinganisha na mwaka uliopita. Hali kadhalika, ripoti iliyotolewa na taasisi ya Baraza la Haki za Kijinai yenye makao yake mjini Washington ambayo imechunguza matukio ya mauaji yaliyojiri katika miji 29 mikubwa Marekani inaonyesha kuwa matukio ya mauaji na ukatili katika mwezi Septemba mwaka huu yameongezeka kulinganisha na muda kama huo katika mwaka uliopita. Na kwa mujibu wa ripoti ya polisi ya upelelezi ya Marekani FBI, kwa ujumla mauaji nchini humo yaliongezeka kwa asilimia 30 katika mwaka uliopita wa 2020. Pamoja na hayo, maafisa wa Washington au wa majimbo mengine ya Marekani wameshindwa kutoa hata maelezo mafupi kuhusu sababu za kuongezeka vitendo vya ukatili na mauaji nchini humo. Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, umasikini, kukosekana kwa usawa, utumiaji wa madawa ya kulevya na ukosefu wa ajira ni miongoni mwa sababu zilizochangia ongezeko hilo. Kuongezeka kwa matukio mauaji nchini Marekani kumekuwa tishio, kumekuwa kitisho cha kutia wasiwasi kwa uzima wa jamii. Kwa mujibu wa Dr. George Benjamin, mkurugenzi mtendaji wa jumuiya ya uzima wa jamii ya Marekani, ongezeko la mauaji nchini humo linakwenda sambamba na kushamiri kwa ukatili, chuki, mivutano, tofauti za kisiasa na hasira za kijamii Kote katika nchi hiyo. Kiongozi wa chama tawala Angola, kumradhi, kiongozi wa chama tawala nchini Angola ambaye alichukua kiti cha kuiongoza nchi hiyo kutoka kwa Rais Eduardo Dos Santos mwaka 2017 ameungwa mkono na chama chake kugombea katika mhula wa pili na atawania tena kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Chama tawala nchini Angola ambacho kimekuwa madarakani kwa karibu nusu karne kimemchagua rais Joao Lorenzo kuwa mgombea wa kiti cha urais atakayepeperusha bendera ya chama hicho tawala katika uchaguzi wa rais mwakani. Wanachama wa chama tawala cha MPLA jana walimchagua tena kwa wingi wa kura rais huyo kuwa kiongozi wa chama hicho katika mkutano uliofanyika huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Chama cha MPLA kimemchagua kiongozi wao huyo siku kadhaa baada ya chama kikuu cha upinzani cha UNITA kumchagua tena Adalberto Costa Junior kukiongoza chama hicho. Kwa upande wake chama cha UNITA kimemwarifisha Adalberto Costa Junior kama mgombea wake mkuu atakaechuana na wa chama tawala cha MPLA. Uchaguzi wa rais huko Angola umepangwa kufanyika Agosti 22 mwaka kesho. Chama cha MPLA kimekuwa madarakani huko Angola tangu nchi hiyo ipate uhuru kutoka kwa mkoloni mreno mwaka 1975 na, na jeshi la anga la Saudi Arabia limefanya mashambulio makali ya ndege dhidi ya mamluki wake katika mkoa wa Maarib nchini Yemen, likidhani kwamba ni wanapambano wa ukombozi wa Yemen. Yaani harakati ya Ansarullah tovuti ya al akhbar al yamani imeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ndege moja ya jeshi la anga la Saudi Arabia imeshambulia mkusanyiko wana wa wanamgambo wa serikali iliyojiuzulu ya Mansur Wahadi katika eneo la Wadi Ubeida mkoani Maarib na kuangamiza mamluki kadhaa na kujeruhi wengine wengi Wadi Ubeida, ni eneo lililoko kusini mwa mkoa wa Magharib. Katika kipindi cha masaa ishirini na mane yaliyopita, eneo hilo limeshuhudia mapigano makali baina ya jeshi na vikosi vya ukombozi vya kujitolea vya wananchi wa Yemen kwa upande mmoja na magaidi wa Alqaida wanaungwa mkono na Saudi Arabia kwa upande wa pili. Mapema leo alfajiri, jeshi la Yemen lilifanikiwa kuteka kambi muhimu zaidi na kubwa zaidi ya magaidi wa Alqaida katika eneo hilo. Wavamizi wa kisaudi wanatumia mashambulio ya anga kujaribu kuzuia kusonga mbele jeshi na kamati za kujitolea za wananchi wa Yemen, na ni kwa sababu hiyo ndio maana ndege za wavamizi hao zimeshadidisha mashambulizi katika mkoa wa Maarib kwa kuona umekaribia kukombolewa na wanamukawama wa Yemen. Tarehe tano mwezi uliopita Novemba, pia ndege moja ya Saudi Arabia ilishambulia kimakosa mamluki wake katika eneo la Alfalaj la kusini mwa mkoa huo wa Maarib na kuua makumi ya mamluki wake na kujeruhi wengine wengi. Baadhi ya vyombo vya habari vya wavamizi wa Yemen vinasema kuwa tangu alipoingia madarakani Joe Biden huko Marekani, Washington haipi Saudia taarifa za kijasusi za medani za vita huko Yemen, na ndio maana Saudi Arabia inashambulia mara kwa mara mamluki wake bila ya kukusudia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kuanza mkutano wa demokrasia huko Marekani na madai ya uongo ya Joe Biden. Baada ya makelele mengi ya kipropaganda hatimaye mkutano wa demokrasia ulianza siku ya Alhamisi iliyopita kwa hotuba ya rais Joe Biden huko Washington. Mkutano huo wa siku mbili unawakutanisha pamoja maafisa wa serikali, mashirika ya kiraia na wawakilishi wa sekta binafsi kutoka zaidi ya nchi mia moja na kumi Uchina, Hungary, Russia, Saudi Arabia, Uturuki na makumi ya nchi zingine hazionekani kwenye orodha wageni walioalikwa katika mkutano huo. Jo Biden alisema katika hotuba yake ya ufunguzi kwamba Washington inapanga kutenga takriban dola nusu bilioni mwaka ujao kwa kile kinachoitwa usasishaji wa kidemokrasia. Rais huyo wa Marekani alidai kuwa juhudi za mpango huo zitazingatia maeneo matano muhimu ya utawala wa wazi na uwajibikaji, ikiwa ni pamoja na kusaidia vyombo huru na vinavyojitegemea vya habari, kupiga vita ufisadi, kuimarisha wana mageuzi ya kidemokrasia, kustawisha teknolojia inayokuza demokrasia na kutetea chaguzi huru na za haki na michakato ya kisiasa. Marekani imejivika gwanda la mtetezi mkuu wa demokrasia duniani na imewasilisha mpango wa kustawisha demokrasia duniani katika hali ambayo haijabainika ni chombo gani cha kimataifa ambacho kimeipatia Washington mamlaka na jukumu hili. Hii ni pamoja na kuwa kama ilivyo katika madai ya Marekani kuhusu haki za binadamu, madai ya Washington ni kwamba Marekani ndiyo nchi iliyoendelea na kupiga hatua kubwa zaidi kidemokrasia ulimwenguni, bado yanaangaliwa kwa shaka kubwa. Suala hili pia limesisitizwa na baadhi ya wa wahadhiri mashuhuri wa sayansi ya siasa nchini Marekani kwenyewe. Stephen Walt ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Harvard na mnadharia wa Marekani anasema Marekani kwa sasa haiko katika nafasi ya kuongoza mkutano wa aina hii. Kabla ya uchaguzi wa hivi majuzi wa rais wa Marekani, kitengo cha ujasusi wa kiuchumi kiliorodhesha nchi hiyo katika nchi zenye demokrasia yenye dosari. Vilevile vile, moja kati ya vyama viwili vikuu vya siasa vya Marekani kimepinga matokeo ya uchaguzi wa rais, kikidai kwamba umechakachuliwa na baadhi ya wa warepublican wanatetea au kuficha shambulizi lililofanywa dhidi ya jengo la Congress. Ikiwa tunapigania uongozi wa kidemokrasia hapana shaka kuwa mambo kama hayo yanapingana na azma hiyo. Mnadharia huyo wa Marekani anaashiria tukio muhimu sana la shambulio dhidi ya jengo la Kongres ya Marekani lililotokea Januari 6 mwaka huu lililofanywa na ufuasi wa rais wa zamani wa marekani donald trump kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais wa novemba 20 na ushindi wa joe biden shambulizi ambalo limeteteresha misingi ya demokrasia marekani licha ya madai ya marekani kuhusu uongozi wa demokrasia duniani Ukweli ni kwamba demokrasia kwa maana yake halisi kwa muda mrefu imepoteza nafasi katika jamii na siasa za Marekani. Mfano wa wazi wa jambo hili ni mzozo wa kisiasa na kijamii uliofuatia uchaguzi wa rais wa Novemba mwaka jana nchini humo, hasa mashambulizi dhidi ya jengo la Congress ya Marekani Januari 6 mwaka huu lililofanywa na wafuasi wa Donald Trump. Mwanasiasa huyu amekuwa akitaja demokrasia ya Marekani kuwa ni feki na ya uongo. Trump amehoji demokrasia ya Marekani akiutaja mfumo wa uchaguzi wa nchi hiyo kuwa mbovu na kutoa madai ya kuchakachuliwa matokeo ya uchaguzi huo, jambo ambalo lilisababisha mzozo wa kisiasa usio na kifani. Tukio la Januari 6 kimsingi lilitilia shaka uhalali na ushawishi wa kimataifa wa Marekani katika uga wa kisiasa. Taasisi ya kimataifa ya usaidizi wa demokrasia na uchaguzi ilisema katika ripoti yake kwamba kuzorota kwa demokrasia nchini Marekani kulianza kwa uchache mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kufikia kilele cha mporomoko mwaka elfu mbili na ishirini wakati rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump alipokataa kutambua uhalali wa matokeo ya uchaguzi wa rais vilevile, vile kubinywa uhuru wa kukusanyika na kufanya maandamano majira ya joto mwaka elfu mbili na ishirini baada ya mauaji yaliyofanywa na polisi ya Marekani dhidi ya George Floyd ni kielelezo kingine cha kuzorota demokrasia nchini Marekani. Kwa msingi huo kuitisha mkutano wa demokrasia hakutasaidia jitihada za kutaka kuboresha taswira ya kimataifa Marekani au kuhoji nchi kinzani au zinazopinga Washington katika uwanja wa demokrasia. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha Mchango wa Maulamaa wa Kishia katika Uislamu, kitakachofuatiwa na Afrika Wiki Hii na makala ya Leo katika Historia. Mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Karibuni kutegea sikio sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa Kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa Kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu cha juma lililopita kilimzungumzia alama fih Kashani, mmoja wasomi watajika wa Kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za falsafa, tafsiri na utambuzi wa hadithi. Tulisema kuwa mwanazuoni huyu alizaliwa mwaka elfu moja na saba hijiria katika mji wa kihistoria na kiutamaduni wa Kashan, moja ya miji ya Iran. Tulitaja vitabu viwili mashuhuri vya alimu huyo pia ambavyo ni Al-Wafi na Tafsir Aswafi. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 36 ya mfululizo huu kitamzungumzia Sheikh Alhuru Al Amil, mwanazuoni na msomi mwingine maarufu wa Kishia ambaye pia ndiye mwandishi wa kitabu cha Wasailu Shia. Kuwe ni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Muhammad bin al Hasan bin Ali bin al Husein al, al Huru Alamili Almashghari ni msomi na mwana zuoni mkubwa wa kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za hadithi na fiqhi na aliishi katika karne ya kumi na moja hijiria. Shekhe al Huru Alamili anahesabiwa kuwa mmoja wa wanazuoni wakubwa na mahiri mno katika ulimwengu wa kishia na ametunga vitabu vingi. Aidha, msomi huyu anahesabiwa kuwa moja ya viunganishi imara na madhubuti vya shia na riwaya na hadithi za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na maimamu watoharifu alaihimussalam. Shekhe Huru Amile alizaliwa usiku wa kuamkia Ijumaa tarehe nane ya mwezi Rajab Hijiria, katika kijiji cha Mashghara katika viunga vya Jabal Amil nchini Lebanon. Familia yake ilikuwa imeshikamana barabara na dini na ilikuwa na mapenzi makubwa na dhuria na watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam. Eneo alilozaliwa Shekh Huru Amili lilikuwa moja ya ardhi ambazo wakazi wake walikuwa mashia na miongoni mwa maeneo yaliyokuwa akilea na kutoa maulamaa na wanazuoni wakubwa. Baadhi ya wana historia wanamtaja na kumtambua Shekh Alhuru Alamili kama anayetokana na kizazi cha Hur bin Yazid Ariyahi mmoja wa maswahaba wa Imam Huseini alaihi ssalam aliyewa washahidi katika tukio la Karbala mwaka 61 hijiria. Familia ya shekhe hurra amil ilikuwa mashuhuri kwa elimu, maadili mema na kubobea katika taaluma ya fikhi na utambuzi wa masuala ya sheria za Kiislamu. Baba yake Shekhe Al Huru Alamil alikuwa msomi mahiri wa fikhi na mwana fasihi stadi na mahiri, na ambaye alichukua yeye mwenyewe jukumu la kuwafundisha watoto wake. Mama yake Shekhe Huru Alamil alikuwa mwanamke mwema na mcha Mungu, ambapo shakhsia wakubwa walikuwa wakimtambua kuwa mtu mwenye fadhila na maadili mema. Shekhe Alamili alisoma masomo ya msingi kwa babu na baba yake pamoja na mjomba na ami yake ambao wote walikuwa mafakihi, yaani waliobobea katika elimu ya fiqhi na wasomi wakubwa katika zama hizo. Baadaye alielekea Juba na kusoma kwa shekhe Zeinuddin, mjukuu wa Shahidi Thani na shekhe Dhuhairi. Shekhe Hura Amil anafahamika kuwa miongoni mwa mafakihi wakubwa. Kwa upande wa mtazamo wa kielimu, ni mtu anayefuata mrengo wa akhbariyun. Jina hili limepewa kundi la wanazuoni wa kifikihi wa kishia ambao wakiwa na lengo la kufikia hukumu za sheria na taklifu za Mwenyezi Mungu wanaamini kuwa kufuata habari na hadithi za Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimussalam ni jambo linalotosha. Mkabala wa kundi hili kuna mrengo unaojulikana kama usuliyun, ambao wao wanaamini kuwa ili kunyambua hukumu na maamrisho pamoja na makatazo ya dini, mbali na kuhitajia Qurani na hadithi tunahitajia pia istimbat na unyambuzi wa kiakili. Lakini licha ya tofauti hizo, maulamaa wa usuliyun na akhbariyun itikadi yao ni moja katika masuala ya teolojia na kiimani. Tofauti yao ipo tu katika mbinu na namna ya kielimu ya kufikia hukumu hizo. Hivyo, hii ndiyo tofauti ya akhbariyun na usuliyun na Shekh Huru Amil anahesabiwa kuwa ni katika kundi la Akhbariyun. Muhammad bin al Hasan bin Ali bin al Husein, au Shekh al Hur al Amili kama anavyojulikana zaidi, kwa jina hilo alibakia katika mji wa Jabal Amil huko nchini Lebanon hadi alipofikisha umri wa miaka 40 na mwaka 1173 Hijiria alifunga safari na kuelekea katika mji wa Mashhad nchini Iran kwa ajili ya kuzuru haram ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam. Baadaye alikata shauri kubakia katika mji huo mtakatifu jirani na haramu ya Imamu Ridha alaihi ssalam hadi mwishoni mwa uhai wake na hivyo kuwa katika kivuli cha utulivu kilichokuwa kwa Mashia nchini Irani katika zama hizo. Katika kipindi hicho alianza kufundisha na kuandika vitabu. Kikao na darsa za Sheikh Alhurr Alamil Amil katika mji wa Mashhad zilihudhuriwa kwa wingi na wanafunzi waliokuwa na kiu ya elimu ya ahlulbeiti alayhim ssalam. Katika kipindi cha kuishi kwake katika mji wa Mashhad, Shekh Alamil alifanikiwa kufanya ziara mara mbili katika miji mitakatifu ya Najafu na Karbala huko nchini Iraq. Alifanya safari mara moja pia katika mji wa Isfahan. Na ni katika safari hiyo ndipo alipokutana na Alama Majlisi na kuchukua idhini kutoka kwake ya kunukuu hadithi. Shekhe Hur wa Amil alikuwa mashuhuri pia kwa ushujaa na uhuru wa kusema kile alichokuwa kikiamini. Siku moja mwana zuoni huyo alialikwa katika kikao cha Shaha Suleiman Safavi huko katika mji wa Isfahan. Mtawala Suleiman Safavi Hakuwa kiongozi mwema na anayestahiki. Alitambulika kwa ulevi na unywaji mvinyo, mtenda dhuluma na asiye na mipango katika uongozi. Kuweko mwana zuoni na msomi wa Kiislamu kama Shekhe Al Huru Al Amili katika kikao cha kiongozi mwenye sifa kama hizi halikuwa jambo zuri na la kupendeza. Hata hivyo uwepo wa Shekhe Al Huru Al amil katika kikao hicho ulikuwa kwa namna ambayo aliwaonyesha wote kuhusu itikadi ya mfalme huyu na kupelekea kumbuka kiongozi huyo. Shekhe huru amil ameandika vitabu vingi vilivyokuwa na mbinu ya uhakiki na umakini. Hata hivyo kitabu chake mashuhuri zaidi ni cha wasaa eleshia. Kitabu hicho mashuhuri ni moja ya marejeo muhimu katika taaluma hadithi ambacho kina itibari maalumu baina ya vitabu vya vi hadithi. Hatimaye, Shekhe Hurwa Amil aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 72 na kuzikwa jirani na haram ya Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam katika mji wa Mashhad. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa nikitaraji kwamba mumenufaika vya kutosha na yale niliyokuandalieni kwa leo. Basi, hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Karima, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika. Wiki hii. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Afrika wiki hii. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru. Raila Odinga atangaza nia ya kuwania kiti cha urais nchini Kenya. Waziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wapongeza askari wanaopambana na waasi wa ADF, na waziri mkuu wa Ethiopia arejea Adis Ababa kutoka kwenye medani ya vita baada ya miji kadhaa kukombolewa kutoka mikononi mwa waasi. Karibuni. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amewaongoza mamilioni ya wa Watanzania kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania bara wakati huo ikijulikana kwa jina la Tanganyika. Marais wa nchi kadhaa wa mataifa ya kieneo pamoja na marais wastaafu wa Afrika wamehudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru zilizofanyika katika uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam Alhamisi hii. Katika mkesha wa kuamkia sherehe hiyo ya kitaifa, Rais Samia Suluhu Hassan alihutubia taifa ambapo alitaja mafanikio mbalimbali yaliyopatikana tangu Tanzania ilipopata uhuru na kueleza matumaini yake ya kupatikana maendeleo zaidi kwa miaka ijayo. Akilinganisha mahali nchi ilipo kwa sasa, Rais Samia alibainisha kwamba kwa sasa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina mafanikio katika miundo mbinu, kwa mfano, maendeleo katika sekta za usafiri wa anga na reli na kupatikana mafanikio makubwa katika huduma za kijamii kama vile elimu na afya. Rais Samia Suluhu Hassan aidha ameashiria nafasi ya lugha ya Kiswahili kama lugha inayowaunganisha watu wa Tanzania na kusema, tunatimiza miaka sitini ya uhuru tukiwa wamoja wenye utambulisho mmoja na lugha moja ya Kiswahili inayoendelea kupata, uh, kupata umaarufu kimataifa siku hadi siku. Katika miaka sitini tumefanikiwa kushawishi Kiswahili moja ya lugha rasmi zinazotumika katika Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika, Umoja wa Afrika na hivi majuzi Shirika la Umoja wa Mataifa sayansi na elimu UNESCO limepitisha azimio la kutenga siku ya tarehe saba Julai ya kila mwaka kwa siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Azimio hilo linaifanya lugha ya Kiswahili kuwa ya kwanza ndani ya Afrika kutambuliwa na kutengewa siku yake rasmi. Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojinyakulia uhuru wake wa kujitawala. Katika sherehe eh, kama hiyo ya siku ya Alhamisi, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa Tanganyika. Wakati huo huo marais Samia Suluhu wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya, Kenya wamesisitiza haja ya nchi zao kuendelea kuondoa vikwazo vinavyodumaza mahusiano mema kwa pande zote mbili. Viongozi hao wamesisitiza hayo Ikulu jijini Dar es Salaam Ijumaa wakati Rais Uhuru akiwa katika ziara ya kiserikali. Rais Samia ameitaja Kenya kuwa nchi ndugu, rafiki na jamaa ambaye hapasi kununiwa hata kunapojitokeza hali yoyote yasintofahamu Rais Uhuru Kenyatta aliyekuwa Tanzania tangu Alhamisi kuhudhuria kilele cha maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru waliokuwa Tanganyika, anasema kuondoa vikwazo ni jambo la maana kwa uchumi wa pande zote. Aidha, Rais Kenyatta ameashiria umuhimu wa kihistoria wa kushiriki kwake katika maadhimisho hayo ya uhuru wa Tanzania kwa kusema, kwanza ni kutoa shukurani zangu za dhati kwako wewe kwa, kwa serikali yako na wananchi wa Muungano wa Tanzania kwa kutualika tuje tuweze kusherekea pamoja nanyi siku ya uhuru, miaka sitini ya uhuru. Na vile umeeleza, imekuwa pia kwangu mimi binafsi siku maalum, kwa sababu miaka sitini iliyopita mzee wangu pia alipata nafasi ya kuja kusherehekea pamoja na mwanzilishi wa taifa Mzee Julius Nyerere kuja kuhudhuria sherehe yenyewe miaka 60 iliyopita. Kwa sababu hiyo, kwangu mimi jana ilikuwa siku ya kihistoria na siku ambayo siwezi kuyasahau. Asante sana. <coughs> <coughs> Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmad ametangaza Jumatano kwamba amerejea Adis Ababa, mji mkuu wa nchi hiyo, kutoka kwenye medani ya vita na kuahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la waasi la Tigray Peoples Liberation Front, TPLF. Haya anajiri huku jeshi la Ethiopia likikusanya vikosi vyake kwa ajili ya kukomboa mji wa mwisho ambao bado unadhibitiwa na kundi hilo katika eneo la kaskazini la Amhara. Katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa Twitter na kutangazwa na redio ya televisheni rasmi Abiy Ahmed amesema kwamba amerejea kwa muda katika mji mkuu kutoka maeneo ya vita ili kutekeleza majukumu yake katika ofisi ya waziri mkuu baada ya kumalizika kwa awamu ya kwanza ya operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji hao wa TPLF na washirika wao. Tarehe 24 Novemba, waziri mkuu wa Ethiopia alikabidhi majukumu yake kwa naibu wake ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje ili aweze kuongoza majeshi ya Ethiopia katika kupambana na waasi wa kundi hilo la, la TPLF ambao wakati huo walikuwa wakipiga hatua kuelekea mji mkuu wa Addis Ababa. Na kwingineko mawaziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Uganda wamepongeza askari wao wanaoendesha operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wametoa pongezi hizo baada ya kukamilisha kazi ya siku mbili huko Bunia na Ituri, iliyokuwa na lengo la kuleta uratibu wa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa tangu Novemba 30 mwezi uliopita kwa shabaha ya kuliangamiza kundi la kigaidi la waasi wa ADF wanaoendesha harakati zao mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Kinara wa chama cha ODM Raila Odinga nchini Kenya ametangaza rasmi kuwania kiti cha urais kwenye uchaguzi mkuu ujao kwa tikiti ya muungano wa Azimio la Umoja. Kiongozi huyo wa upinzani nchini Kenya, ambaye alizuru taifa zima kabla ya kongamano la Ijumaa, alibainisha hoja kumi ambazo amesema ni suluhisho kwa changamoto zinazowakabili wa Kenya. Hivi ndivyo Raila Odinga alivyotangaza azma yake ya kuwania urais wa Kenya. baada ya sisi kuzuru Kenya mzima na kuongea na Wakenya nilikuwa <coughs> nimewauliza baba aendelee si asiendelee? Aendelee si asiendelee? Sababu leo, leo nimejibu ati baba ataendelea. Baba atakuwa kwa kinyang'anyiro ya kugombea kiti ya urais wa Jamhuri ya Kenya vijano. Lakini vilevile, mimi nasema baada ya kuzunguka kila mahali, tulikubaliana na ndugu yangu Uhuru Kenyatta, tutaleta wakenya pamoja. Nam huyo ni kinara wa chama cha ODM Raila Odinga ambaye ni maarufu kama Baba nchini Kenya, akitangaza hapo nia yake ya kuwania urais wa nchi hiyo. Na ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa imebaini kuwa takribani asilimia 40 ya utajiri wote wa Afrika unashikiliwa na idadi ndogo ya watu matajiri zaidi ambao ni takribani asilimia sufuri nukta sufuri sufuri sufuri sufuri moja ya watu wote barani humo. Utafiti huo mpya uliofanywa na kamati ya Umoja wa Mataifa ya maendeleo na biashara ANCTAD unaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na masikini imeongezeka, na kwa hiyo katika nchi nyingi za Afrika, bara la pili kwa kutokuwa na usawa. Halikadhalika, utafiti huo unaonyesha kuwa chini ya nusu ya nchi za Afrika ndizo zimekuwa na ukuaji wa pamoja wa uchumi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita na hivyo kuacha asilimia thelathini ya familia au kaya katika bara hilo zikiishi chini ya mstari wa umasikini, yaani dola moja nukta tisa ya kimarekani kwa siku. Kwa mujibu wa ripoti hii mpya ya UNCTAD ya mwaka 2021, ukuaji ambao haujawahi kushuhudiwa barani Afrika katika miaka ya 2000, haukupelekea kuwepo maboresho makubwa katika maisha ya Waafrika wengi. Hakika pengo la kipato kati ya matajiri na maskini limeongezeka. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Afrika wiki hii, kwa leo. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe sita mfunguo nane Jamadil Awal mwaka 1443 Hijria, sawa na, na Sawana, tarehe 11 Disemba mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1029 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijria, aliyeaga dunia Abu Said Muhammad bin Abdul Jalil Sistani, mwanahisabati mahiri na mashuhuri wa Kiislamu, alibobea katika nyuga za hisabati, jiometri na nujumu na aliyehesabiwa kuwa mwalimu hodari wa taaluma hizo. Abu Saidi Sistani alikuwa akialifu vitabu katika kila taaluma aliyokuwa akiisomea. Kitabu cha Jame Ushahi katika hisabati ni miongoni mwa athari muhimu za msomi huyu wa Kiislamu. Miaka 178 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa daktari na mtaalamu wa vijidudu maradhi wa Kijerumani aliyevumbua ugonjwa wa kifua kikuu aliyejulikana kwa jina la Robert Koch. Baada ya kukamilisha masomo katika taaluma ya tiba, Koch alijishughulisha na kutibu wagonjwa katika miji mbalimbali ya Ujerumani sambamba na kufanya uhakiki kuhusu maradhi tofauti. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, Robert Koch alifanikiwa kuvumbua ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Katika safari zake nyingi barani Afrika, tabibu huyo wa Kijerumani pia alibaini kuwa ugonjwa wa malale uliokuwa ukisababisha vifo vya Waafrika wengi ulikuwa ukisababishwa na mdudu anayeitwa mbung'o. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfuko wa watoto wa umoja wa Mataifa, UNICEF, uliasisiwa baada ya kupasishwa suala hilo kwa wingi wa kura na nchi wanachama umoja wa Mataifa. Kwa utaratibu huo taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake e, chini ya baraza la masuala ya kijamii la Umoja wa Mataifa. Awali, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani kama chakula, elimu na malezi kwa watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF yapo mjini New York, Marekani. Na tarehe 11 Desemba mwaka 1958 Burkina Faso ilitangazwa kuwa jamhuri. Tangu mwanzoni mwa karne ya 19 nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala na ukoloni wa Ufaransa. Burkina Faso ambayo hapo kabla ilikuwa ikiitwa Apa Volta, mnamo mwaka 1958 ilijitangazia utawala wa ndani wa jamhuri. Hata hivyo, iliendelea kuwa sehemu ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, yaani tarehe 5 Agosti mwaka 1960, nchi ya Burkina Faso ilijipatia uhuru kamili. Sambamba na kukubaliwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran huusikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.