Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa wa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya bunge la Uingereza ya kupasisha sheria ya kibaguzi dhidi ya wahamiaji. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi cha njia, njia, njia cha darsa ya Quran ambacho kitafuatiwa na makala ya leo uh, katika historia, lakini kabla yake tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Mashariki mwa Afrika Vilevile, tutakuwa na taarifa ya mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait, kuhusu matukio muhimu ya Kiislamu yaliyojiri katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki. Ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandaliani Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa jijini Teheran. Karibuni sana wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kalibaf asema Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza cha ulimwengu wa Kiislamu katika mkutano wa mabunge wanaofanyika huko Uturuki. Magaidi wameshambulia msikiti na kuua Waislamu 16 waliokuwa wakiswali nchini Nigeria. Umoja, uh, shirika la Umoja wa Mataifa la uh, afya duniani limewataka watu kujikinga zaidi na wimbi jipya la Korona aina ya Omicron. Na harakati ya Hamas yaadhimisha miaka 34 ya, ya kuasisiwa kwake, na sasa ni habari kamili. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele kikubwa zaidi cha ulimwengu wa Kiislamu na kwamba kambi ya mukawama na mapambano ndiyo sababu ya kudhalilishwa na kuchukiwa wazayoni. Amesisitiza kwamba kudumishwa njia hiyo kutapelekea kuangamizwa utawala wa Kizayuni wa Israeli. Muhamad Kalibaf aliyasema hayo jana katika mkutano wa 16 wa jumuiya ya mabunge ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC unaofanyika nchini Uturuki. Amesema katika miongo ya karibuni nchi za Waislamu zilianzisha harakati mpya za ustawi katika nyanja mbalimbali za kiutamaduni, kijamii na kisiasa na kuongeza kwamba mabadiliko hayo ya taratibu yatazaa matunda ya mustakbali mwema wa ulimwengu wa Kiislamu pale mataifa yote ya Waislamu yatakaposhirikiana na kushikamana kwa kutumia maadili ya Kiislamu kwa ajili ya kutatua matatizo ya umma wa Kiislamu. Spika wa bunge la Iran amesema kwamba umoja, mshikamano na ushirikiano baina ya Waislamu ni maudhui ya kistratejia ya umma na kuongeza kwamba suala hilo muhimu linapaswa kupewa mazingatio maalumu na jumuiya ya mabunge ya nchi za Kiislamu, akibainisha kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele cha kwanza cha umma wa Kiislamu. Muhammad Qalibaf amesema imepita zaidi ya miongo saba sasa, ambapo dunia inatazama kwa macho tu siasa na ukatili wa utawala wa kizayuni wa Israel unaokiuka misingi ya awali kabisa ya haki za binadamu na utu wa Wapalestina. Amesema mapambano yamefelisha mradi na njama za uzayuni na kwamba mukawama na mapambano si utamaduni wa kufa bali ni utamaduni wa kuishi. Vilevile ameashiria maudhui ya Afghanistan kama mojawapo ya masuala yanayozusha wasiwasi mkubwa kwa umma wa Kiislamu, na akasema kwa miongo kadhaa sasa Iran imethibitisha kwamba ni mtetezi na mwenyeji bora wa watu wazizi wa Afghanistan na imekuwa ikitoa huduma za kimaisha, afya na elimu kwa zaidi ya wakimbizi milioni tatu na nusu wa Afghanistan kadiri ya uwezo wake. Hata hivyo, wamesisitiza kwamba vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu vinatatiza suala la kukidhi mahitaji yanayoongezeka kila siku ya wakimbizi hao. Watu waliokuwa na silaha wamevamia kijiji kimoja cha kaskazini mwa Nigeria na kuua Waislamu 16 waliokuwa wakiswali ndani ya msikiti na kuteka nyara watu wengine kadhaa. Mkuu wa serikali ya kijiji hicho cha Bahare katika eneo la Mashegu kwenye jimbo la Niger la kaskazini mwa Nigeria, Bwana Al Hasani Isa Mazakuka, amesema kwamba uvamizi na ukatili huo wa kutisha ulifanyika nyakati za alfajiri ya kuamkia jana Ijumaa, wakati Waislamu wakiwa ndani ya msikiti wanaswali. Amesema makumi ya watu waliokuwa na silaha walifika kijijini hapo wakiwa na pikipiki na kuanza kushambulia watu na kuiba. Waliingia msikitini na kuwamiminia risasi Waislamu waliokuwa katika ibada ya swala na baadaye kuiba na kutoweka. Shambulio hilo ni la karibuni kabisa kufanyika katika maeneo ya kaskazini magharibi na kaskazini kati mwa Nigeria ambako watu wenye silaha wamekuwa wakishambulia maeneo ya ndani kufanya mauaji ya kiholela na kuteka watu kwa ajili ya kuomba fidia. Mazakuka ameliambia shirika la habari la Associated Press kwa njia ya simu kwamba wavamizi hao ni watu hatari sana, wameua Waislamu 16 waliokuwa ndani ya swala na kuteka watu wengine kadhaa. Hatujui ni watu wangapi wametekwa nyara, kwani idadi yao haihesabiki. Tuna tatizo kubwa la majambazi hapa kijijini, amesema afisa huyu wa serikali na kuendelea kusema kwamba tunachoomba ni dua zetu, ni dua zenu tu. Magenge yanayofanya ukatili huo si binadamu. Utawavamia vipi watu wanaofanya ibada msikitini na kuwaua kwa umati kama ilivyofanyika? Serikali inatusaidia lakini, bado tunahitaji mno kusaidiwa, amesisitiza Afisa huyo wa jimbo la Niger huko kaskazini mwa Nigeria. Shirika la afya duniani WHO limetoa wito wa kuendelea kuchukua tahadhari za wimbi jipya la korona aina ya Omicron kwa kufuata miongozo yote inayotolewa ikiwemo chanjo, kwa kuwa bado hakuna taarifa za kutosha kuhusu kirusi hicho. Mkurugenzi mkazi wa WHO nchini Tanzania Dr. Tigesti Ketsela Mengetsu ameyasema hayo wakati akizungumza na vyombo vya habari kuhusu umuhimu wa afya kwa wote. Amesema kwamba watu milioni tano wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa wa korona duniani na kwamba wimbi jipya la uviko bado li, kuna maswali mengi ambayo WHO inajiuliza kuhusu virusi hivyo vipya, hivyo taarifa itatolewa pindi yakipatikana majibu kuhusu Omicron. Dr Tigest Ketsela Mengestu amesema kwamba hiki ni kipindi ambacho watu wanakwenda kukusanyika, hivyo tusisahau kwamba kuna COVID 19 na tuhakikishe tunachukua tahadhari zote ili kujihakikishia tunakuwa salama. Siku chache zilizopita shirika la afya duniani WHO lilitangaza kwamba aina mpya ya kirusi cha corona aya ya Omicron imeenea katika zaidi ya nchi 57 duniani. Taarifa iliyotolewa na shirika hilo ilisema, Omicron inaendelea kusambaa katika nchi mbalimbali na kwamba kirusi hicho kimezidisha kasi ya maambukizi nchini Afrika Kusini. WHO imesisitiza kwamba uchambuzi unaonyesha kwamba spishi hii ya kirusi cha corona yaani Omicron hupunguza shughuli za kinga mwili na matokeo yake ni kupungua kinga ya mwili wa binadamu ya kukabiliana na maradhi. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani amesema kwamba shirika hilo bado liko katika hatua za awali za kukifanyia uchunguzi kirusi kipya cha Omicron ambacho kilitangazwa mara ya kwanza na wanasayansi wa Afrika kusini tarehe 24 mwezi uliopita wa Novemba. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesisitiza kwamba mpango wa Marekani na Israel wa kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ni hatari kwa usalama na utulivu wa eneo nyeti la Asia eh, Magharibi. Kwa mujibu wa shirika la habari la kimataifa la Ria Novosti, Sergei Riabkov, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema hayo na kuwataka wakuu wa Marekani na Israeli waachane na mpango wao wa kufanya luteka na mazoezi ya kijeshi katika eneo la Asia Magharibi. Naibu huyo waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesisitiza kwamba kufanyika harakati zozote za maneva na mafunzo ya kijeshi katika eneo la Asia magharibi kunazidi tu kuhara, kuhatarisha usalama wa eneo hilo na kunaweza kusababisha kutokea matukio mabaya na yasiyotarajiwa. Idadi kubwa ya Wapalestina wa ukanda wa Gaza wameshiriki katika maadhimisho ya mwaka wa 34 wa kuasisiwa harakati ya mapambano ya Kiislamu yaani Hamas. Shirika la habari la Tasnim limeripoti kwamba makumi ya maelfu ya Wapalestina jana mchana walijitokeza katika kila kona ya ukanda wa Gaza na kushiriki katika maandamano makubwa ya kuadhimisha mwaka wa 34 tangu kuasisiwa harakati ya Hamas. Mushiri Al Masri, ambaye ni miongoni mwa viongozi waandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mbele ya wanachama wa harakati hiyo kwamba Hamas itaendelea kutumia mbinu zote za mukawama na mapambano katika kukabiliana na wavamizi wanaoikalia kwa mabavu Quds, na amezilaumu nchi za Kiarabu zilizotangaza uhusiano wa kawaida na utawala katili wa Israel, akisisitiza kwamba kufanya hivyo ni kuungana moja kwa moja na adui mzayuni na ni usaliti wa malengo matukufu ya Wapalestina. Tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya matukio ya kila wiki ya Kiislamu ukanda wa Afrika Mashariki, ambayo inaletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani so Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kutekeleza ibada ya swala tano kuambatana na masharti yake ikiwemo kuzingatia wakati. Wito huo umetolewa na samahatu Sheikh Ali Vuai wakati akitoa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa Uzini, visiwani Zanzibar. Amesema sala ni miongoni mwa ibada kubwa na ndio nguzo kubwa ya dini ya Kiislamu, na kusema kwa yule atakayeiacha atakuwa amevunja dini hiyo. Aidha, amewataka Waislamu kuacha tabia kupoteza wakati kwa mambo yasiyo na faida na badala yake kuwa karibu na Mola wao ili kupata makazi mema siku Maimamu wa hadhiri na mashekhe nchini Tanzania wametakiwa kubadili mfumo, maudhui na mwelekeo wa khutuba na mihadhara yao kwa kuelekeza nguvu zao kuzungumzia umuhimu wa sadaka na nguzo ya zaka. Wito huo umetolewa na Shekhe Mustafa Rajab Shaban wakati akizungumza na Waislamu katika hafla ya Maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam iliyofanyika katika msikiti wa Kuba mjini Kondoa, mkoani Dodoma, Tanzania. Amebainisha kuwa wa islam wameelewa vyema umuhimu wa shahada mbili, swala, saumu, hija na mambo mengine muhimu, lakini uelewa wa Waislamu juu ya sadaka na zaka ni mdogo. Amewaomba mashekh kuanza mkakati wa kutafsiri na kufafanua aya za Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasalam zinazozungumzia zaka na sadaka ili kukuza uelewa na kumfanya kila muislamu kubeba kikamilifu jukumu la kuendeleza Uislamu na kuboresha maisha ya wanajamii wote. Hafla hiyo ya Maulidi imehudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa serikali na mashekh kutoka kila pembe ya mkoa wa Dodoma, Tanzania na wataalamu wa Kiislamu nchini Kenya wameshauriwa kuchukua nafasi kubwa katika kuimarisha maisha ya watu katika jamii. Hayo yameelezwa na wahadhiri mbalimbali wa Kiislamu wakati wa hafla ya pili ya mwaka ya utoaji wa tuzo mbalimbali iliyoandaliwa na vyombo vya habari vya Kiislamu katika ukumbi wa jamii ya multipurpose jijini Nairobi, iliyowakutanisha waislamu wenye mafanikio katika nyanja tofauti. Wasomi hao wamewakumbusha wanataaluma wa Kiislamu kujivunia ya dini yao na kuelewa kwamba mustakabali wa Waislamu uko mikononi mwao kupitia ujuzi na taaluma zao. Islam, Kenya, Olenado. Kwa upande wake mwenyekiti wa kitaifa wa baraza kuu la Waislamu nchini Kenya SUPKEM, Hassan Olenado, ametoa wito kwa Waislamu kudumisha umoja ili kustawisha maendeleo na ustawi katika jamii na kuvitumia vyombo vya habari vya Kiislamu ili kupambana na imani potofu dhidi ya Uislamu wa na Waislamu. Amesisitiza umoja kati ya wabunge wa Kiislamu na viongozi wa jumuiya za Kiislamu akisema kuwa ni njia pekee ambayo Waislamu wataweza kuhakikisha kwamba maslahi yao yanaelezwa kikamilifu na kushughulikiwa kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. na wapenzi wasikilizaji, ripoti hiyo ya mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeiti ndio inayotukamilishia taarifa ya habari asubuhi ya leo. Bado mwako nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran, na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho hatua ya bunge la Uingereza ya kupasisha sheria ya kibaguzi dhidi ya wahamiaji. Bunge la Uingereza limepasisha sheria tatanishi ya utaifa na mipaka Nationality and Borders kwa kura 298 za wabunge waliounga mkono dhidi ya 231 waliopinga mswada wa sheria hiyo. Kwa mujibu wa sheria hiyo iliyopitishwa kwenye kikao cha Jumatano tarehe 8 Desemba, waziri wa mambo ya ndani wa Uingereza atakuwa na uwezo tena, bila ya kutangulia kutoa taarifa, wa kufuta uraia wa Waingereza wasio Wazungu. Aidha atakuwa na mamlaka ya kuzuia wakimbizi kuingia nchini humo. Serikali ya London inadai kwamba sheria hiyo itasaidia nchi hiyo kudhibiti mipaka yake na kuzuia wahajiri haramu kuingia nchini humo. Kwa mujibu wa sheria hiyo, kanuni za uhajiri zitakuwa kali zaidi na watu wanaotaka kuomba hifadhi ya ukimbizi kutakuwa wafanye eh, hivyo wakiwa nje ya nchi kwa wakimbizi wanaotaka kuingia Uingereza kwa kutumia mitumbwi midogo kupitia njia ya baharini ya kanali ya Uingereza, yaani English Channel, wao watakabiliwa na vikwazo na vizuizi vikali zaidi. Kulingana na sheria ya utaifa na mipaka, serikali ya London itakuwa na uwezo wa kuwazuia wakimbizi katikati kati ya bahari na kuwazuia wasiingie Uingereza. Baada ya kutekelezwa makubaliano ya Uingereza kujitoa katika Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit, London imeanza kuchukua hatua na kutekeleza sera za uwekaji mipaka katika masuala ya uhamiaji na kuzidisha kanuni za kupokea wakimbizi, ikitilia mkazo zaidi kuzuia kuingia nchini humo wakimbizi wanaotumia kanali ya Uingereza ijulikanayo pia kwa Kifaransa kama La Manche ni suala hilo na kwa kuzingatia kutokea ajali za mara kwa mara za kuzama boti na mitumbwi inayobeba wahamiaji ndilo lilogeuka kuwa chanzo cha mvutano kati ya Uingereza na Ufaransa. Uhusiano wa nchi mbili hizo umeharibika zaidi, hasa baada ya ajali mbaya iliyotokea katika njia hiyo ya baharini ya Manche, ambayo ilisababisha vifo vya zaidi ya wahajiri eh, 27. Baada ya Uingereza kutafuta suluhisho, badala ya Uingereza kutafuta suluhisho la msingi la tatizo sugu la wakimbizi na wahajiri haramu wanaokimbilia nchini humo, inataka kuwabebesha wengine mzigo na lawama kwa kuituhumu Ufaransa kuwa ndio inayowapeleka wakimbizi hao nchini Uingereza ili kufifisha na kuficha sababu halisi za suala hilo. Hivi sasa na baada ya kupitishwa sheria hiyo tatanishi na inayolalamikiwa iliyo dhidi ya wahajiri, serikali ya London inajipanga kukabiliana na wahajiri hao katika kanali ya Uingereza, jambo ambalo bila shaka yoyote litakuja kusababisha maafa mengine mapya ya wakimbizi katika siku za usoni. Lakini upande mwingine wa sheria hiyo tatanishi ya utaifa na mipaka ni sura yake ya ubaguzi wa rangi. Imeelezwa katika sheria hiyo kwamba serikali ya Uingereza itakuwa na uwezo wa kubatilisha uraia wa wananchi wake wasio wazungu. Jambo hili si tu linathibitisha kuwepo ubaguzi kati ya raia kwa kuwagawa katika makundi mawili ya wazungu na wasio wazungu, lakini pia ni ukiukaji wa haki za binadamu kulingana na vipengele vilivyobainishwa kwenye hati ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu. Kwa sababu hiyo yamezuka malalamiko kadhaa ndani ya bunge la uingereza wakati wa kujadiliwa mswada wa sheria hiyo naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini teheran na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 899 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Wa inna ala atharihim muqtadun, na kadhalika hatukumtuma mwonyaji kwenye mji wowote wa ila watu wake wapenda anasa na starehe walisema, hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi na sisi tunafuata nyayo zao. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba washirikina wa, wa Makka walikuwa wakisema sababu ya wao kufanya shirki na kuabudu masanamu ilikuwa ni kuiga na kufuata yaliyokuwa yakifanywa na wazee wao waliopita. Aya hii na mhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ya kwamba wanayosema washirikina hayakuanzia kwao wao tu, kwani hata mitume wa kabla yako nao pia walikumbana na watu ambao, walipokuwa wakiwaonya na kuwatahadharisha na ubaya wa shirki na kuabudu masanamu, badala ya kuyapima na kuyatafakari maneno ya mitume wao, walikuwa wakiwajibu kwamba sisi tunataka kufuata njia ya mababa na mababu zetu na wala hatutaacha waliokuwa wakifanya wao. Nukta muhimu ambayo inaashiriwa na aya hii ni jinsi wakuu wa kaumu mbalimbali na matajiri wa kaumu hizo waliotiwa ghururi na kuleweshwa na utajiri wao walivyochangia sana katika kuwapinga mitume. Aghalabu ya vinara wa wapinzani wa mitume walikuwa matajiri na watu wenye madaraka, wenye ubinafsi na wenye kutakabari ambao walijijengea hadhi kubwa kwa watu kutokana na madaraka, mali na umaarufu wao, na watu wakawa wanawaridhia na kuwatii kwa sababu ya woga au tamaa. Wakuu na matajiri hao walikuwa wakijua kwamba baada ya kudhihiri mitume na kuaminiwa wito wao na watu wanyonge watakomboka na enzi zao za ubwana, dhuluma na uonevu zitafikia tamati. Leo hii pia tunashuhudia duniani kote jinsi wenye nguvu za utajiri na madaraka wanavyotumia nyenzo za vyombo vya habari na propaganda vilivyo kwenye mamlaka yao kuwaghilibu, kuwadanganya na kuwapumbaza watu, ilhali akthari ya ufisadi na maovu yaliyotapakaa duniani yanatokana na madhalimu na mafisadi hao. Na kama atatokea mtu atakayetaka kuchukua hatua dhidi ya maslahi yao, humwandama wakamkandamiza na kumzima ili asije akahatarisha ya maslahi yao na kuwavurugia mipango yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba itikadi za jadi na athari za kifikra na kistaarabu zilizoachwa na waliotangulia zisiwe kizuizi cha kukifungia njia kizazi cha sasa ya kufikiri, kutafakari na kutumia akili, bali inapasa ziangaliwe upya kwani si ajabu wao waliopita ikawa wamekosea katika njia waliofuata, na kuwafuata wao kibubusa kukatupotosha. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jamii inahitaji watu waelewa na wenye uchungu nayo ambao watazielewa hatari zinazoikabili na kuzitolea indhari, hata kama watu wengi hawatoyajali maonyo na indhari hizo na watawapinga waonyaji hao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kama utajiri na madaraka havitadhibitiwa vinaweza kumfanya mtu awe asi na mwovu. Na hiyo ndiyo sababu ya kushuhudiwa katika historia wenye utajiri na madaraka na watu maarufu na wenye hadhi maalumu katika jamii ndiyo mara nyingi wanaowapiga vita wafuasi wa kweli wa njia ya haki Allah. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya 24 na 25 ambazo zinasema: jitkum jitkm mima wajadtum alayhi lh qalu alu bima bima bihi kafirun kafirun, akasema mwonyaji hata nikikuleteeni yenye mwongozo bora kuliko mliyowakuta nayo baba zenu, wakasema sisi tunayakataa tu hayo mliyotumwa nayo. fantaqamna minhum fandhur kaifa kana aqibatu lmukadhibin, basi tukawalipizia, angalia ulikuwaje mwisho wa waliyokadhibisha. Aya hizi zimeanza kwa kuwajibu waliokuwa wakisema sisi tunaendeleza mila za wazee wetu na tunawafuata wao tu, ambapo mitume wao waliwaambia, hata kama tumekuleteeni yaliyo bora kuliko yale mliyo wakuta nayo wazee wenu na yatakufanyeni mpate saada na fanaka, bado mtaamua tu kuikataa dini tuliyokuleteni? Kwani nyinyi hamtaki mpate saada na fanaka? Kama mnataka basi ingefaa muikubali na kuifuata dini na njia ya uhakika zaidi itakayokufikisheni kwenye saada hiyo. Hata hivyo, ujinga na ukaidi wa watu na taasubi na ukereketwa wa kibubusa waliokuwa nao uliwafanya waamue kuendelea kung'ang'ania yale walioyarithi kwa wazee wao pasina kutafakari kwa namna yoyote ile pendekezo walilopewa na mitume wao. Na kwa hivyo wakawajibu wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu ya kwamba kuweni na uhakika kwamba sisi hatutakuaminini, kwa hivyo msijisumbue bure na wala msitukere na kutuudhi kwa maneno yenu. Nukta yenye kutoa mguso hapa ni kwamba ijapokuwa mitume walikuwa na yakini kuwa dini waliokuja nayo wao ni ya haki na wanayofuata washirikina ni batili, lakini wakati wa kujadiliana nao hawakuwaambia kwa nini mnafuata njia ya batili na hamuikubali njia yetu sisi ya haki, lakini wakizungumza kwa namna ya kutoegemea upande wowote na kuambia hebu linganisheni dini yetu na yenu, mwone ni ipi, kwa mtazamo wenu, iko karibu zaidi na uongofu, mwichague na kuifuata. Mbinu hii ya kujadiliana inayotumiwa na Quran inatufunza kuchunga adabu na murua katika kujadiliana na kubadilishana mawazo na watu wakaidi na wenye ghururi na kutuonyesha kuwa wakati waumini wanapofanya mdahalo na wapinzani inatakiwa wazingatie adabu na insafu. Badala ya kuelezea kimkato tu upande wa pili kuwa uko kwenye batili, inapasa wabainishe ukweli wa maneno yao kwa hoja na mantiki, na kuwataka wapinzani watafakari na kuchagua kufuata yale wanayoyaona kuwa ni sahihi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba inadi na ukaidi huo wa kuipinga haki ulifika hadi ya watu wa kaumu hizo kuasi na kupindukia mpaka katika maovu na mwishowe wakateremshiwa adhabu na Mwenyezi Mungu taban. Katika aya mbalimbali Qurani imeashiria hatima na adhabu tofauti zilizowakuta watu wa kaumu zilizopita ikiwemo baadhi yao kuangamizwa kwa tufani kali, wengine kwa tetemeko la ardhi la kutisha, na wengine kwa upepo mkali na umeme uliowawakia kutokea mbinguni. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya njia ya kutangaza Uislamu na kuulingania kwa watu ni kuyalinganisha mafundisho yake na ya dini na fikra nyinginezo kwa kutumia akili na mantiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuchagua njia ya maisha tufadhilishe kufuata njia inayotegemea akili na wahi kuliko ya kuiga mila, desturi, itikadi na mizimu ya waliotutangulia. Vilevile aya hizi zinatufunza kwamba taasubi na ukereketwa wowote ule usio na msingi unaochochea inadi na ukaidi humnyima mtu uwezo wa kufanya upambanuzi sahihi na hivyo kushindwa kuibaini haki na ukweli. na pale Ibrahim alipomwambia baba yake na kaumu yake, hakika mimi ninajitenga mbali na hayo mnayoyaabudu, isipokuwa yule aliyeniumba, kwani yeye ataniongoza. Waja'alaha kalimatan baqiyatan fi aqibihi la'allahum yarji'un na akalifanya hili liwe neno lenye kubaki katika vizazi vyake ili warejee. Aya hizi zinagusia kwa mukhtasari habari za maisha ya Nabii Ibrahimu alaihi ssalam, ili kuwafahamisha washirikina wa Maka ya kwamba nyinyi, ambao mnamtaja Ibrahimu kuwa ni babu yenu mkuu kama kweli mnataka kufuata dini za wazee wenu waliotangulia, kwa nini hamfuati mila na dini yake yeye ambayo ilikuwa ni ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu wa haki? Wakati Nabii Ibrahim alipomuona mlezi wake Azar na kaumu yake wametopea kwenye shirki, alijitenga na imani yao na kuwatangazia kuwa mimi ninamwabudu muumba wangu tu ambaye ni Mungu mmoja wa pekee. Namwomba aniongoze kwenye njia sahihi, na ninajua hatoniacha mkono. Nabi Ibrahimu alaihi ssalam alifanya kila aliloweza kuhakikisha kalima na neno la tauhidi linasimama na kubakia milele duniani. Kwa hivyo mapambano yake dhidi ya shirki na kuabudu masanamu na kulingania wito wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja pekee wa haki ni sunna na mwenendo unaotambulika kama kumbukumbu aliyoiacha nabii huyu mteule, na mitume waliofuata baada yake nao pia waliiendeleza na kuidumisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfungamano na uhusiano wa kikaumu kikabila au hata kichama usiwe na taathira hasi kwetu katika kuchagua itikadi na njia ya maisha na kutufanya tushindwe kuitambua na kuifuata haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, akili inahukumu kwamba Mola aliyemuumba mwanadamu hawezi kufanya hivyo kisha akamwacha kama alivyo, pasina kumwekea nyenzo na njia ya kuutambua wa uongofu kupitia akili yake mwenyewe na wahi wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba inatupasa tujitahidi kuanzisha mwenendo na mafundisho mema katika familia na jamii ili kuifanya njia ya haki iendelee na kudumu baada yetu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 899 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo, ya dhahiri na iliyojificha, na atufishe katika njia na imani ya tauhidi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya Jabbaru, ya Ghaffar. Unaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa uh, wapenzi wa wasikilizaji uh, kusikiliza uh, makala ya leo katika historia <mulia> Leo katika historia leo ni jumamosi tarehe sita mfunguo nane jamadil awal mwaka 1443 hijria sawa na tarehe 11 disemba mwaka 2021 miladia siku kama ya leo miaka 129 iliyopita kwa mujibu wa kalenda hijria aliyeaga dunia abu said muhammad bin abdul jalil sistani mwana isabati mahiri na mashuhuri wa Kiislamu alibobea katika nyuga za hisabati, jiometri na nujumu na aliyehesabiwa kuwa mwalimu hodari wa taaluma hizo. Abu Saidi Sistani alikuwa akialifu vitabu katika kila taaluma aliyokuwa akiisomea. Kitabu cha Jame Ushahi katika isabati ni miongoni mwa athari muhimu za msomi huyu wa Kiislamu. Miaka 178 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa daktari na mtaalamu wa vijidudu maradhi wa Kijerumani aliyevumbua ugonjwa wa kifua kikuu aliyejulikana kwa jina la Robert Koch. Baada ya kukamilisha masomo katika taaluma ya tiba, Koch alijishughulisha na kutibu wagonjwa katika miji mbalimbali ya Ujerumani sambamba na kufanya uhakiki kuhusu maradhi tofauti. Tarehe 24 Machi mwaka 1882, Robert Koch alifanikiwa kuvumbua ugonjwa wa kifua kikuu au TB. Katika safari zake nyingi barani Afrika, tabibu huyo wa Kijerumani pia alibaini kuwa ugonjwa wa malale uliokuwa ukisababisha vifo vya Waafrika wengi ulikuwa ukisababishwa na mdudu anayeitwa mbung'o. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF uliasisiwa baada ya kupasishwa suala hilo kwa wingi wa kura na nchi wanachama Umoja wa Mataifa. Kwa utaratibu huo taasisi hiyo ikaanza rasmi shughuli zake e, chini ya baraza la masuala ya kijamii la Umoja wa Mataifa. Awali, mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa, UNICEF, ulikuwa na jukumu la kuwahudumia watoto waliojeruhiwa katika vita vikuu vya pili vya dunia. Hata hivyo, baadaye asasi hiyo muhimu ikapanua zaidi shughuli zake na kuanza kuandaa mahitaji ya kimsingi maishani, kama chakula, elimu na malezi watoto waliokosa haki hizo za kimsingi. Makao makuu ya UNICEF yapo mjini New York, Marekani. Na tarehe 11 Disemba mwaka 1958, Burkina Faso ilitangazwa kuwa jamhuri. Tangu mwanzoni mwa karne ya 19, nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala na ukoloni wa Ufaransa. Burkina Faso, ambayo hapo kabla ilikuwa ikiitwa Upper Volta, mnamo mwaka 1958 ilijitangazia utawala wa ndani wa jamhuri. Hata hivyo, iliendelea kuwa sehemu ya Ufaransa. Miaka miwili baadaye, yaani tarehe 5 Agosti mwaka 1960, nchi ya Burkina Faso ilijipatia uhuru kamili sambamba na kukubaliwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania ambayo zaidi yametawaliwa na habari ya makubaliano ya viongozi wa Tanzania na Kenya, Samia na Kenyatta, ya kuondoa vikwazo vya kibiashara baina ya pande hizo mbili. Gazeti la Mwananchi limeandika kwamba Rais Samia Suluhu Hassan amesema Tanzania na Kenya zimefanikiwa kuondoa vikwazo 46 vya biashara kati ya 64 vilivyokuwepo kati ya nchi hizo mbili, ikiwa ni utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa na viongozi wa nchi hizo Mei mwaka 2021. Mbali na kuondoa vikwazo, pia wamewaagiza mawaziri wa biashara wa nchi hizo mbili kuendelea kukutana kuangalia vikwazo vilivyobaki na namna ya kuviondoa. Habari hii imeandikwa kwa kichwa cha habari Samia Kenyatta wa maliza utata vikwazo 46 kati ya 64 vya kibiashara Tanzania Kenya vyapatiwa ufumbuzi, watendaji watakiwa kuiga mfano. Habari hiyo katika gazeti la Jamvi la Habari imeandikwa chini ya kichwa cha maneno, hivi ndivyo tunavyopaswa kwenda, Samia. Rais Samia majadiliano yake na Kenyatta Nairobi yafanikisha kuondolewa vikwazo 46 kati ya 64 vilivyokuwepo. Nipashe limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno mwendo wa shangwe, vikwazo 46 Tanzania na Kenya vyatatuliwa, Samia ataka kulipa mahari kupata faru majike Kenyatta aomba ndege korongo. Na Daily Nation limeiandika kwa kichwa cha habari, Tanzania na Kenya zamaliza vikwazo vya kibiashara. Gazeti la Nipashe limeandika kwamba ukosefu wa walimu wa kike katika shule ya sekondari ya Mapanda, halmashauri ya Ushetu, mkoani Shinyanga, umesababisha wanafunzi wa kike kushindwa kupata mtu wa kumweleza shida zao wanapokuwa kwenye hevi Kichwa cha habari hii ukurasa wa mbele wa Nipashe kinasomeka watoroka masomo wakati wa hedhi. Vichwa vingine vya gazeti la Nipashe vinasema uh, polisi amtwanga um, risasi mwenzake wakiwa lindoni. WHO yataka hadhari korona msimu wa sikukuu. Na simba yanga kitaumana muda wa kufu ika na kumaliza ubishi na majigambo ya vigogo hao. Na gazeti la habari leo limeandika, Tanzania Kenya za saini mikataba sita, Tanzania ashinda tuzo ya ubunifu kimataifa, na ukatili wa kingono kwa wanawake na watoto bado tatizo, na simba yanga mwisho wa zogo. Nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limeandika kwamba kamati ya haki na masuala ya sheria ya bunge la kaunti ya Nairobi uh, imeanzisha uchunguzi kuhusu unyanyasaji na ukatili unaofanywa na askari. Limeandika kwamba kunyanyaswa na unyanyasaji wa askari wasio waaminifu hauishii kwenye kuomba rushwa, bali pia wanaomba rushwa ya ngono Sehemu ya kichwa cha habari hiyo inasema rushwa na ngono kununua uhuru. Habari eh, hiyo. Uh, hata hivyo habari kuu ya Saturday Nation ni ile ya kuanza kampeni za uchaguzi za kinara wa ODM Raila Odinga. Habari hiyo imewekwa ukurasa wa mbele uh, ikiandamana na picha kubwa ya Odinga akihutubia umati wa wananchi limeandika kwamba kinara wa ODM Raila Odinga siku ya Ijumaa ya jana alitangaza kwamba atawania kiti cha urais uh, likiwa jaribio lake la tano katika uchaguzi wa mwaka ujao. Habari hiyo pia ndiyo iliyopewa mazingatio uh, katika uh, toleo la leo la gazeti dada la Taifa Leo. Safari ya ikulu ya anza, kinasema kichwa kilichokolezwa wino mweusi cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele Taifa Leo na kusema kwamba kiongozi wa ODM hatimaye atangaza rasmi azma yake ya kuwania urais kwa mara ya tano. Habari hiyo ya Raila Odinga kutangaza nia ya kuwania urais ndiyo iliyopewa umuhimu pia katika toleo la leo la gazeti la Standard. "Raila Odinga ninabeba makovu yangu ya kimwili na kisaikolojia kwa fahari, kinasema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la leo la Standard. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. <mulia> Bado muko nasi katika matangazo haya idhaa ya Kiswahili, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu amesema kwamba kadhia ya Palestina ndiyo kipaumbele kikubwa zaidi cha ulimwengu wa Kiislamu, na kwamba kambi ya mukawama na mapambano ndiyo sababu ya kudhalilishwa na kuchukiwa wazayuni maghasibu. Watu waliokuwa na silaha wamevamia kijiji kimoja cha kaskazini mwa Nigeria na kuua Waislamu 16 waliokuwa wakitekeleza ibada ya swala ndani ya msikiti na kuteka nyara watu wengine wengi. Shirika la Afya Duniani WHO limetoa wito wa kuendelea kuchukua tahadhari za wimbi jipya la korona katika kipindi hiki cha sherehe, kuelekea sherehe za mwishoni mwa mwaka kufuatia maambukizi kirusi kipya cha Omicron. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Urusi amesisitiza kwamba mpango wa Marekani na Israel wa kufanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ni hatari kwa usalama na utulivu wa eneo nyeti la magharibi mwa Asia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya, ya leo. Asanteni kwa kuwa nasi hadi wakati huu na tunakutakieni siku njema, kwaherini.