Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamuabudu ni naye muabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye muabudu. Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Pia tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya darsa ya Quran. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Sheikh Salim Mwega wa kumu hapa Iran kuhusiana na nafsi. Tutakuleteni pia kipande cha kaswida, habari za dunia kwa ufupi maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, kadiri muda utakavyokwenda, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuletea taarifa habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Khatibu wa swala ya Ijumaa Teherani asema Iran ya leo ni nchi yenye nguvu zaidi mashariki ya kati. Makashfa ya dawa za kulevya ndani ya, ya bunge la Uingereza yawashtua wananchi. Trump asema laana imshukie Netanyahu: kama si mimi, nadhani Israeli ingetokomezwa. na zaidi ya walibia elfu tano wajitokeza kugombea viti vya bunge nchini Libya. Habari kamili. Khatibu wa sala ya Jumaa ya leo hapa mjini Tehran amesema kuwa Iran ya leo ndiyo nchi yenye nguvu zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia na iko katika nafasi ambayo hakuna nchi inayothubutu kuishambulia. Hujatul Islam wal Muslimin Kazim Sidiqi ameashiria mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea huko Vienna Ausia na kusema serikali ya kimapinduzi na ya wananchi ina hamu ya kuwa na uhusiano mwema na nchi zote duniani na kuamiliana nazo kwa hikma na heshima. Ameongeza kuwa anga hii mpya ambapo mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na mti huo adhimu umekita mizizi na kuimarika na kuweza kustahimili changamoto zote na mawimbi ya kimataifa ni kutokana na hali ya dunia ya sasa inayokwenda kwa maslahi yetu. Amesema Marekani ilifanya njama zake katika pande tatu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu katika vipindi tofauti, hususan katika zama za Donald Trump. Moja ya njama hizo ilifanywa na wizara ya fedha ya Marekani na ya pili wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ambayo ilifanya safari katika nchi mbalimbali mbali na kuzilazimisha nchi tofauti zisishirikiane na Iran. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya Teheran amesema njama nyingine zinafanywa na shirika la ujasusi la Marekani CIA, ambalo limekuwa likifanya mikakati ya kuwachochea wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Kiislamu kupitia mashinikizo ya kiuchumi na vikwazo vya kimataifa Tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu humu nchini, lakini njama hizo zimeshindwa. Serikali ya Uganda imelalamikiwa kwa kulibeza na kulifanyia mzaha bunge la nchi hiyo, jambo ambalo linaweza kuzusha mitafaruku hapo baadaye. Maelezo zaidi yamo katika ripoti ya mwandishi wetu kutoka Kampala, Kigozi Ismail. Bunge kuu la Uganda limedumu kuanzia mwaka 1996 baada ya katiba mpya kuundwa chini ya utawala wa Rais Yoweri Museveni. Tangu libuniwe bunge hili limejadili na kubuni sheria kadhaa, huku zingine zikirekebishwa, aidha kwa manufaa ya serikali iliyoko madarakani au kwa kunufaisha wananchi walio wengi. Mmoja kati ya marekebisho ya utata yaliyozusha kimbunga cha kisiasa ni ya kumruhusu kiongozi wa kilele kuwania zaidi ya mihula miwili, pamoja na ile sehemu iliyofuta kikomo cha umri wa kinara serikalini. Kufuatia hayo, wabunge kadhaa miongoni mwao wakiwa wanachama tawala cha NRM wanaonelea kuwa labda Rais Yoweri Museveni ameanza kuteleza katika mambo kadhaa kulingana na matamshi yake yanayogongana mara kwa mara. Mbunge wa ruwemi yaga, Theodora Sekikubo ni mwanachama tawala, lakini anamkosoa rais kwa kuwadekeza baadhi ya wezi wa fedha za umma kwa kuwatetea, eti wao wanajenga maghorofa nchini, jambo lililoshtua wananchi wa nidhamu. Vilevile rais amemuonya mkaguzi mkuu wa serikali, Beti Kamya, apunguze mwendo anapokabiliana na wahalifu wanaoleta maendeleo nchini. Mbunge huyu Sekikubo anamkumbusha sha rais kwamba kundi lake la NRA lilijibanza msituni kwa lengo la kuimarisha misingi ya haki za kibinadamu na demokrasia, lakini sasa jahazi la enda mrama kwa sababu rais hataki kuwaachia uhuru kamili wa kuendesha idara na wizara zao wale maofisa anaowateua mwenyewe, akitumia sera za kijeshi kwaingilia kikazi. Pili, mbunge Seki Kubo anaitaka serikali ikomeshe kuwakandamiza wanasiasa wa upinzani hadi kiwango cha kuwanyima uhuru wa kupewa dhamana mahakamani wakihusishwa na shutuma zisizobayana kiutawala. Serikali inajengwa kwa mihimili mitatu, ikiwa serikali kuu, bunge la taifa na idara ya mahakama, lakini serikali kuu inadharau ile mihimili miwili kwa kutumia sera zinazobinya mno vyombo hivyo viwili. Hadi leo serikali kuu haijaelezea yanayohusu makubaliano ya DRC na Uganda juu ya operesheni mpya ya kuwatokomeza waasi wanaoyumbisha usalama katika nchi za ukanda huu wa Afrika mkiwemo ADF, Maimai Mai, na wengine. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Gazeti la Uingereza la Sunday Times limefichua kwamba limefanya uchunguzi wa dawa za kulevya na kuhitimisha kwamba makumi ya maeneo ndani ya bunge la nchi hiyo yana chembechembe za dawa za kulevya aina ya cocaine. Miongoni mwa maeneo ambayo yamekutwa na chembechembe za kokeini ni vyoo vya karibu na ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson na ofisi ya waziri wa mambo ya ndani Priti Patel. Alama hizo za dawa za kulevya pia zimekutwa katika ofisi zinazotumiwa na chama cha upinzani cha Leba. Kuhusu uvutaji wa banki, gazeti la Sunday Times limenukuu vyanzo vyake kwamba hili ni jambo la kawaida katika bunge la Uingereza na linafanyika kwa uwazi kabisa. kumi na moja kati ya vyo 12 vilivyofanyiwa uchunguzi vimekutwa na chembechembe za mihadarati na dawa za kulevya, na katika baadhi ya maeneo hayo hawezi kuingia mtu bila ya kupata vibali mahsusi vinavyotolewa kwa wabunge peke yao wa Uingereza na wale wanaofanya nao kazi moja kwa moja. Miongoni mwa ushahidi wa kustajabisha unaotolewa na gazeti hilo ni kuwepo kwa kile kinachoitwa utamaduni wa kokeini unaowahusisha wabunge na wafanyakazi wa chini kabisa wa taasisi hiyo na vilevile vile wanasiasa wa mirengo mbalimbali. Mbali ya Uingereza, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ameeleza katika sehemu ya kumbukumbu kumbu zake kwamba licha ya huduma nyingi alizokuwa akitoa kwa utawala wa kizayuni wa Israel lakini hatamsamehe waziri mkuu wa zamani wa utawala huo kwa kile alichofanya dhidi yake. Matamshi hayo ya Trump ni sehemu ya mahojiano yake na mwandishi habari wa mtandao wa kizayuni wa Walla Barak Ravid yaliyochapishwa leo Ijumaa. Katika mahojiano hayo, Donald Trump amesema, niliibiwa kura katika uchaguzi wa rais uliofanyika hapa nchini kwa sababu ya baadhi ya watu wajinga na dhaifu ambao ni hawakupamba kwa ajili ya rais, yani, Rais huyo wa zamani wa Marekani ameongeza, hakuna kiongozi wa Marekani aliyemfanyia kazi kumhudumia Netanyahu na Israel kama yeye. Trump amesema mpango wa muamala wa karne ulikuwa jambo kubwa, na kwamba alifanikisha mpango huo kabla ya uchaguzi wa Israel na kumsaidia sana Benjamin Netanyahu. Trump ameendelea kushambulia kumshambulia waziwazi wazi wazi waziri mkuu wa zamani wa Israeli akisema Netanyahu alikuwa mtu wa kwanza kumpongeza Joe Biden na kwamba alifanya hivyo kwa njia ya video. Lilikuwa kosa kubwa, amesisitiza rais huyo wa zamani wa Marekani na kuongeza tangu wakati huo sijazungumza na Netanyahu. La, na simshukie, sitamsamehe. Tunaendelea na taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran, kwa ripoti ya matukio ya wiki ya Kiislamu yanayoletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waumini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kutekeleza ibada ya swala tano, kuambatana na masharti yake, ikiwemo kuzingatia wakati Wito huo umetolewa na samahatu Sheikh Ali Vuai wakati akitoa wa hotuba mbili za swala ya Ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa Uzini visiwani Zanzibar. Amesema sala ni miongoni mwa ibada kubwa na ndiyo nguzo kubwa ya dini ya Kiislamu na kusema kwa yule atakayeiacha atakuwa amevunja dini hiyo. Aidha amewataka Waislamu kuacha tabia kupoteza wakati kwa mambo yasiyo na faida na badala yake kuwa karibu na mola wao ili kupata makazi mema siku kwa hesabu maimamu wa hadhiri na mashekhe nchini Tanzania wametakiwa kubadili mfumo maudhui na mwelekeo wa khutuba na mihadhara yao kwa kuelekeza nguvu zao kuzungumzia umuhimu wa sadaka na nguzo ya zaka. Wito huo umetolewa na Shekhe Mustafa Rajab Shaaban wakati akizungumza na Waislamu katika hafla ya maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam iliyofanyika katika msikiti wa Kuba mjini Kondoa mkoani Dodoma Tanzania. Amebainisha kuwa wa islam wameelewa vyema umuhimu wa shahada mbili, swala, saumu, hija na mambo mengine muhimu, lakini uelewa wa Waislamu juu ya sadaka na zaka ni mdogo. Amewaomba mashekh kuanza mkakati wa kutafsiri na kufafanua aya za Quran na hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasalam zinazozungumzia zaka na sadaka, ili kukuza uelewa na kumfanya kila mwislamu kubeba kikamilifu jukumu la kuendeleza Uislamu na kuboresha maisha ya wanajamii wote. Hafla hiyo ya maulidi imehudhuriwa na viongozi mbalimbali wa serikali na mashekh kutoka kila pembe ya mkoa wa Dodoma, Tanzania na wataalamu wa Kiislamu nchini Kenya wameshauriwa kuchukua nafasi kubwa katika kuimarisha maisha ya watu katika jamii. Hayo yameelezwa na wahadhiri mbalimbali wa Kiislamu wakati wa hafla ya pili ya mwaka ya utoaji wa tuzo mbalimbali iliyoandaliwa na vyombo vya habari vya Kiislamu katika ukumbi wa jamii ya Multipurpose jijini Nairobi, iliyowakutanisha Waislamu wenye mafanikio katika nyanja tofauti. Wasomi hao wamewakumbusha wanataaluma wa Kiislamu kujivunia dini yao na kuelewa kwamba mustakabali wa Waislamu uko mikononi mwao kupitia ujuzi na taaluma zao. Islam, Kenya, Olenado. Kwa upande wake, mwenyekiti wa kitaifa wa Baraza Kuu la Waislamu nchini Kenya, SUPKEM, Hassan Olenado, ametoa wito kwa Waislamu kudumisha umoja ili kustawisha maendeleo na ustawi katika jamii na kuvitumia vyombo vya habari vya Kiislamu ili kupambana na imani potofu dhidi ya Uislamu wa na Waislamu. Amesisitiza umoja kati ya wabunge wa kiislamu na viongozi wa jumuiya za kiislamu akisema kuwa ni njia pekee ambayo waislamu wataweza kuhakikisha kwamba maslahi yao yanaelezwa kikamilifu na kushughulikiwa kwa mujibu wa katiba ya Kenya. Harith, Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harit. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Libya imetangaza kwamba faili la kuandikisha majina ya wagombea wa viti vya bunge limefungwa na kwamba zaidi ya wa Libya elfu tano wamejiandikisha kwa ajili ya kugombea viti hivyo. Taarifa iliyotolewa na tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya imesema watu elfu tano na mia tatu themanini na tano wamejiandikisha kwa ajili ya kuwania viti vya bunge na kwamba nyaraka zilizowasilishwa na wagombea hao zitaanza kuchunguzwa kwa mujibu wa sheria za uchaguzi na Umoja wa Mataifa mapema leo Ijumaa umepasisha azimio linalolaani na kubatilisha hatua zote za Israel katika eneo la Siria la Golane linalokaliwa kwa mabavu na utawala huo na kuutaka utawala wa kizayuni ukomeshe hatua zake zinazokiuka sheria za kimataifa. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limesisitiza kuwa hatua zilizochukuliwa na zitakazochukuliwa na utawala ghasibu wa Israel kwa ajili ya kubadilisha utambulisho na hali ya kisheria ya milima ya Golani ya Siria ni batili na zinakiuka kanuni na sheria za kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema sisitizo la Iran na Uturuki la kustawisha mashirikiano baina yao. Marais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki wamesisitiza kustawishwa ushirikiano baina ya nchi mbili katika uga wa uchumi na kupambana na ugaidi. Katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Rajab Tayyib Erdogan, Said Ibrahim Raisi ametilia mkazo umuhimu wa uhusiano wa Teheran na Ankara katika nyanja za uchumi na biashara na akaeleza kwamba kupitia kikao cha pamoja kitakachofanyika mjini Teheran karibuni hivi suala la kustawishwa mashirikiano baina ya nchi mbili litaingia kwenye awamu mpya. Kwa upande wake rais wa Uturuki naye pia amesema mashirikiano kati ya nchi mbili yana umuhimu, hususan katika uga wa uchumi, na akabainisha kuwa hivi sasa fikra inayotawala ni ya kustawishwa mashirikiano ya pamoja kati ya nchi za eneo na kwamba safari na mashauriano yaliyofanywa hivi karibuni ni ishara ya kufanikiwa fikra na wazo hilo. Halikadhalika, Erdogan amesisitiza kufanyika vikao vya pamoja vya ushirikiano kati ya Teheran na Ankara na asema katika safari yake ijayo hapa mjini Teheran uhusiano wa nchi mbili utaingia katika awamu mpya ya ustawi kwa sababu ya masuala ya kijiopolitiki Iran na Uturuki zina mambo kadhaa yanayoziunganisha kihistoria, kiutamaduni, kimuundo wa idadi ya watu na katika mali asili, na zinahesabiwa kuwa ni miongoni mwa nchi zenye taathira kubwa katika eneo hili. Hivyo kustawishwa zaidi uhusiano wa nchi mbili ni jambo muhimu kwa ajili ya kuleta utulivu na kudhamini amani na usalama wa eneo hili. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo inazipa kipaumbele cha kwanza nchi jirani na za kiislamu katika sera zake za nje, matatizo mengi yaliyopo hivi sasa katika eneo hili likiwemo la ugaidi yanatokana na uingiliaji wa madola ya nje ya eneo hili na uwepo wa madola hayo ajinabi na ya kigeni, na utatuzi wa matatizo hayo unahitaji juhudi na ushirikiano wa pamoja wa nchi za eneo hili. na wasikilizaji wapenzi, nisome baadhi ya maoni yenu. Bwana Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, umeandika: kwa hivyo, Trump anamlaani Netanyahu. Hiyo laana itawatafuna wote wawili, maana wamedhalilisha msikiti mtukufu wa Al Aksa. Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema kujitegemea, umoja, kumtegemea Allah na kutegemea nguvu za wananchi wa Iran ni mafunzo makubwa kwetu sote, ameandika. Naye bin taha Aljunaid wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asanteni, nasi pia tuna kushukuru. Ufuatio sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo ya hapa mjini Tehran amesema kwamba Iran ya leo ndiyo nchi yenye nguvu zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia, na iko katika nafasi ambayo hakuna nchi inayothubutu kuishambulia. Na gazeti la Uingereza la Sunday Times limefichua kwamba limefanya uchunguzi wa dawa za kulevya na kuhitimisha kwamba makumi ya maeneo ndani ya bunge la nchi hiyo ya Uingereza yana chembechembe za madawa ya kulevya. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha darsa ya Quran, ikiwa ni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Baada ya hapo, tutampisha Sheikh Salim Mwega wa Qom hapa Iran kuzungumzia nafsi. Tutakuwa pia na kaswida. Pamoja na leo katika historia. Leo. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 899 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zuhruf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 23 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi min ashaitani arrajim Na kadhalika hatukumtuma mwonyaji kwenye mji wowote wa, ila watu wake wapenda anasa na starehe walisema, hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi, na sisi tunafuata nyayo zao. Katika darsa iliyopita tulieleza kwamba washirikina wa Maka walikuwa wakisema sababu ya wao kufanya shirki na kuabudu masanamu ilikuwa ni kuiga na kufuata yaliyokuwa yakifanywa na wazee wao waliopita. Aya hii na mhutubu Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, ya kwamba wanayosema washirikina hayakuanzia kwao wao tu, kwani hata mitume wa kabla yako Nao pia walikumbana na watu ambao walipokuwa wakiwaonya na kuwatahadharisha na ubaya wa shirki na kuabudu masanamu, badala ya kuyapima na kuyatafakari maneno ya mitume wao, walikuwa wakiwajibu kwamba sisi tunataka kufuata njia ya mababa na mababu zetu na wala hatutaacha waliokuwa wakifanya wao. Nukta muhimu ambayo inaashiriwa na aya hii ni jinsi wakuu wa kaumu mbalimbali na matajiri wa kaumu hizo waliotiwa ghururi na kuleweshwa na utajiri wao walivyochangia sana katika kuwapinga mitume. Aghalabu ya vinara wa wapinzani wa mitume walikuwa matajiri na watu wenye madaraka, wenye ubinafsi na wenye kutakabari, ambao walijijengea hadhi kubwa kwa watu kutokana na madaraka, mali na umaarufu wao, na watu wakawa wanawaridhia na kuwatii kwa sababu ya woga au tamaa. Wakuu na matajiri hao walikuwa wakijua kwamba baada ya kudhihiri mitume na kuaminiwa wito wao na watu wanyonge watakomboka na enzi zao za ubwana dhuluma na uonevu zitafikia tamati. Leo hii pia tunashuhudia duniani kote jinsi wenye nguvu za utajiri na madaraka wanavyotumia nyenzo za vyombo vya habari na propaganda vilivyo kwenye mamlaka yao kuwaghilibu, kuwadanganya na kuwapumbaza watu ilhali akthari ya ufisadi na maovu yaliyotapakaa duniani yanatokana na madhalimu na mafisadi hao. Na kama atatokea mtu atakayetaka kuchukua hatua dhidi ya maslahi yao, humwandama wakamkandamiza na kumzima, ili asije akahatarisha maslahi yao na kuwavurugia mipango yao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba itikadi za jadi na athari za kifikra na kistaarabu zilizoachwa na waliotangulia zisiwe kizuizi cha kukifungia njia kizazi cha sasa ya kufikiri, kutafakari na kutumia akili, bali inapasa ziangaliwe upya, kwani si ajabu wao waliopita ikawa wamekosea katika njia waliyofuata na kuwafuata wao kibubusa kukatupotosha. fuzu jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa jamii inahitaji watu waelewa na wenye uchungu nayo ambao watazielewa hatari zinazoikabili na kuzitolea indhari hata kama watu wengi hawatoyajali maonyo na indhari hizo na watawapinga waonyaji hao. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba kama utajiri na madaraka havitadhibitiwa, vinaweza kumfanya mtu awe asi na mwovu, na hiyo ndiyo sababu ya kushuhudiwa katika historia, wenye utajiri na madaraka na watu maarufu na wenye hadhi maalumu katika jamii Ndiyo mara nyingi wanao wapiga vita wafuasi wa kweli wa njia ya haki. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya 24 na 25 ambazo zinasema: qala awalaw ji'tukum bi ahda mimma wajadtum alayhi abaakum qalu inna bima ursiltum bihi kafirun, akasema mwonyaji ahata nikikuleteeni yenye mwongozo bora kuliko mlio wakutanayo baba zenu, wakasema sisi tunayakataa tu ahayo mliyotumwa nayo. fantakamna minhum fandhur kaifa kana aqibatu lmukadhibin, basi tukawalipizia, angalia ulikuwaje mwisho wa waliokadhibisha. Aya hizi zimeanza kwa kuwajibu waliokuwa wakisema sisi tunaendeleza mila za wazee wetu na tunawafuata wao tu, ambapo mitume wao waliwaambia, hata kama tumekuleteeni yaliyo bora kuliko yale mliyo wakuta nayo wazee wenu, na yatakufanyeni mpate saada na fanaka, bado mtaamua tu kuikataa dini tuliyokuleteni? Kwani nyinyi hamtaki mpate saada na fanaka? Kama mnataka basi ingefaa muikubali na kuifuata dini na njia ya uhakika zaidi itakayokufikisheni kwenye saada hiyo. Hata hivyo, ujinga na ukaidi wa watu na taasubi na ukereketwa wa kibubusa waliokuwa nao uliwafanya waamue kuendelea kung'ang'ania yale waliyoyarithi kwa wazee wao pasina kutafakari kwa namna yoyote ile pendekezo walilopewa na mitume wao. Na kwa hivyo wakawajibu wajumbe hao wa Mwenyezi Mungu ya kwamba, kuweni na uhakika kwamba sisi hatutakuaminini, kwa hivyo msijisumbue bure na wala msitukere na kutuudhi kwa maneno yenu. Nukta yenye kutoa mguso hapa ni kwamba ijapokuwa mitume walikuwa na yakini kuwa dini waliokuja nayo wao ni ya haki na wanayofuata washirikina ni batili, lakini wakati wa kujadiliana nao hawakuwaambia kwa nini mnafuata njia ya batili na hamuikubali njia yetu sisi ya haki, lakini wakizungumza kwa namna ya kutoegemea upande wowote na kuambia ehebu, linganisheni dini yetu na yenu, mwone ni ipi kwa mtazamo wenu iko karibu zaidi na uongofu mwichague na kuifuata. Mbinu hii ya kujadiliana inayotumiwa na Qur'an inatufunza kuchunga adabu na murua katika kujadiliana na kubadilishana mawazo na watu wakaidi na wenye ghururi, na kutuonyesha kuwa wakati waumini wanapofanya mdahalo na wapinzani, inatakiwa wazingatie adabu na insafu badala ya kuelezea kimkato tu upande wa pili kuwa uko kwenye batili, inapasa wabainishe ukweli wa maneno yao kwa hoja na mantiki, na kuwataka wapinzani watafakari na kuchagua kufuata yale wanayoyaona kuwa ni sahihi. Kisha aya zinaendelea kueleza kwamba inadi na ukaidi huo wa kuipinga haki ulifika hadi ya watu wa kaumu hizo kuasi na kupindukia mpaka katika maovu na mwishowe wakateremshiwa adhabu na Mwenyezi Mungu taban. Katika aya mbalimbali, Qurani imeashiria hatima na adhabu tofauti zilizowakuta watu wa kaumu zilizopita, ikiwemo baadhi yao kuangamizwa kwa tufani kali, wengine kwa tetemeko la ardhi la kutisha na wengine kwa upepo mkali na umeme uliowawakia kutokea mbinguni. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya njia ya kutangaza Uislamu na kuulingania kwa watu ni kuyalinganisha mafundisho yake na ya dini na fikra nyinginezo kwa kutumia akili na mantiki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kuchagua njia ya maisha tufadhilishe kufuata njia inayotegemea akili na wahi kuliko ya kuiga mila, desturi, itikadi na mizimu ya waliotutangulia. Vile vile aya hizi zinatufunza kwamba taasubi na ukereketwa wowote ule usio na msingi, unaochochea inadi na ukaidi, humnyima mtu uwezo wa kufanya upambanuzi sahihi na hivyo kushindwa kuibaini haki na ukweli. <tune> Na pale Ibrahim alipomwambia baba yake na kaumu yake, hakika mimi ninajitenga mbali na hayo mnayoyaabudu, isipokuwa yule aliyeniumba, kwani yeye ataniongoza. waj'alaha kalimatan baqiyatan fi aqibihi la'allahum yarji'un na akalifanya hili liwe neno lenye kubaki katika vizazi vyake ili warejee. Aya hizi zinagusia kwa mukhtasari habari za maisha ya Nabii Ibrahimu alayhi salam, ili kuwafahamisha washirikina wa Maka ya kwamba nyinyi ambao mnamtaja Ibrahimu kuwa ni babu yenu mkuu kama kweli mnataka kufuata dini za wazee wenu waliotangulia, kwa nini hamfuati mila na dini yake yeye ambayo ilikuwa ni ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu wa haki? Wakati Nabii Ibrahim alipomuona mlezi wake Azar na kaumu yake wametopea kwenye shirki, alijitenga na imani yao na kuwatangazia kuwa mimi ninamwabudu muumba wangu tu ambaye ni Mungu mmoja wa pekee, namwomba aniongoze kwenye njia sahihi na ninajua hatoniacha mkono. Nabii Ibrahimu alaihi ssalam alifanya kila aliloweza kuhakikisha kalima na neno la tauhidi linasimama na kubakia milele duniani. Kwa hivyo mapambano yake dhidi ya shirki na kuabudu masanamu na kulingania wito wa tauhidi na imani ya Mungu mmoja pekee wa haki ni sunna na mwenendo unaotambulika kama kumbukumbu aliyoiacha nabii huyu mteule na mitume waliofuata baada yake nao pia waliiendeleza na, wali na kuidumisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mfungamano na uhusiano wa kikaumu kikabila au hata kichama usiwe na taathira hasi kwetu katika kuchagua itikadi na njia ya maisha na kutufanya tushindwe kuitambua na kuifuata haki. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa akili inahukumu kwamba mola aliyemuumba mwanadamu hawezi kufanya hivyo kisha akamwacha kama alivyo pasina kumwekea nyenzo na njia ya kuutambua wa uongofu kupitia akili yake mwenyewe na wahi. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba inatupasa tujitahidi kuanzisha mwenendo na mafundisho mema katika familia na jamii, ili kuifanya njia ya haki iendelee na kudumu baada yetu. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya mia nane na tisini na tisa ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo, ya dhahiri na iliyojificha na atufishe katika njia na imani ya tauhidi. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. ya jabbar ya ghaffar Wabad, ndugu zangu ni Waislamu, assalamu wa alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Tumekutana tena kwenye kikao cha maudhui yetu ya tumjue adui na mbinu zake. Bado twazungumzia kuhusu nafsi ambayo tulisema ni adui mkubwa na adui wa karibu. Sasa tukizungumzia zaidi kuhusu baadhi ya mambo ya kijamii ambayo yako katika nafsi, ni kwamba kama tulivyosema nafsi Ndiyo inayofanya mtu kuwa atashindwa na maadui wa nje. Adui wa ndani ambaye ni nafsi anasababisha maandalizi kupatikana ya kushindwa huku nje. Wakati mwingine tunalaumu watu e, wengine, na hali ya kuwa kasoro iko kwetu tunalaumu maadui wa nje huku tukisema ya kwamba adui wa nje ndiye mwenye kutuletea mambo kama haya. Maendeleo katika jamii yanategemea nafsi kwanza, kuitawala na kuielekeza na kuiweka sawa. Hizi sifa ambazo tulizonazo kabla ya kushindwa na adui na kukua chini ya utawala wa maadui, ni kwamba sisi wenyewe tunafaa tusiwe chini ya utawala wa nafsi zisizo mtii Mwenyezi Mungu, zenye ugonjwa, zenye magonjwa tofauti tofauti, magonjwa kama vile husuda kama vile ubakhili. Magonjwa haya yanaizuia nafsi. Nafsi inafaa tuweze kuiweka sawa, ndio tusiwe na hali kama hizi: ubahili, ubinafsi, kujipenda au kupenda nafsi kama vile inavyoitwa alujbu, na pia vilevile vile, mambo kama vile ubahili, kutokuwa wakarimu na sifa nyinginezo kama hizo. Mtu anapokuwa pia, kwa mfano, uvivu. Uvivu unazuia maendeleo mtu hawezi kusoma hawezi kuendeleza elimu. Jamii ambazo ziko nyuma kwa sababu ya sifa kama hizi. Kabla ya kuwa watu wengine wawe ndio maadui wetu na wakuturudisha nyuma, sisi wenyewe ni lazima tuwe na hali ile ya kutokuwa wavivu. Uvivu unazuia maendeleo, kutaka kunini kukaa starehe bila kufanya juhudi kunazuia maendeleo. Ubahili, mtu anakosa kumsaidia ndugu yake mhitaji, pia kunazuia maendeleo. Pia vilevile vile mambo kama vile kujipenda na kujiona ya kwamba wewe ni kamili zaidi kuliko watu wengine, au alujbu, kama vile hadithi inasema, alujbu yamnau lizdiyadi, yani ujbu kujipenda kunazuia maendeleo mtu hawezi kuendelea. Mambo kama haya yanatakikana kwanza, kabla ya kufikiria maadui mengine, wewe mwenyewe huweze kujitakasa na kujitengeza. Tunapata katika dua za usiku wa leila wa mwezi wa Ramadhani, nyusiku zake tunasoma dua inaitwa e, abu hamza Somali, ambayo husoma wakati wa daku. Hii dua ina vipengee, inatuonyesha, inasema katika dua, Allahuma inni audhu bika min alkasali Ewe Mola wangu ninaku, najilinda kwako kutokana na uvivu walfashali na, na kuajizi, mtu kuwa ni mwenye kushindwa siku zote hana kujifanyia bidii. Walham, na kuwa na ham, hamu. Walhuzun na huzun, hamu na huzuni ni kitu kimoja. Hamu yani ni huzuni, lakini ni kitu ambacho hakijulikani kitakuja labda baadaye, yani ni kitu ambacho hakionekani, hakijulikani. Ama lhuzni, huzuni ni kutokana na kile kilichopita. Waljubun na pia kutokana na uoga. Uoga kwa lugha ya Kiswahili ina maana mbili. Kwa Kiingereza tunasema fia na, ina maana na kuna coward uh, n kuwa coward. yani, kuwa coward, yani ndio mtu kuwa na nini, mtu ambaye ni jaban ni jubun yani, ni coward yani, ni muoga kwa Kiswahili, na mtu ambaye ana khauf pia anafia kwa Kiingereza, yaani anaogopa pia, lakini hapa inayokusudiwa ni coward katika neno la jubun. Walbukhul na pia ubakhili, walghafla na kughafilika pia vile vile, walqaswa na kuwa na moyo sugu, moyo mgumu, thumma qasat qulubuhum fahiya kalhijara kama vile watu wa Nabii Musa walikuwa mioyo zao zikaa ngumu, hata kuliko mawe ambayo huwa mawe ni bora zaidi, huwa inapasuka inatoka maji ndani yake. Na kumalizia wadhillatu, na udhalili. Mwenyezi Mungu na jininda kwako, walmaskana, na umaskini, walfaqru, na ufukara, walfaqa, na uhitaji wa kullu baliyatin na balaa zote walfawahisha na machafu ma dhahara minha wa ma batan yaliyodhahiri na yaliyofichika. Hii ni dua ya kutusaidia tuweze kujua ya kwamba vitu hivi tunafaa kujilinda Mwenyezi Mungu kutokana navyo eh, kwa Mwenyezi Mungu na kuachana navyo, ndiyo jamii iweze kuendelea na kufanikiwa. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu Leo ni Ijumaa, tarehe tano Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba 10 mwaka 2021. Katika siku kama hii ya leo alizaliwa Bibi Zainab Alayh Ssalam, binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra Alayhim Assalam. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alisimama kidete na kukabiliana na dhulma za watawala madhalimu na ujahili wa watu wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imamu Husein alaihi ssalama. Bibi Zainab alipelekwa Shamu pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume baada ya mapambano ya Imamu Huseini huko Karbala. Hotuba ya Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyadi, mtawala wa eneo la Kufa, na katika ikulu ya Yazidi bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhuluma na ukandamizaji wa Bani Umaya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita kulijiri vita vya Muuta baina ya jeshi la Waislamu na jeshi la Roma na waitifaki wake. Vita hivyo vilitokea baada ya mjumbe aliyekuwa ametumwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam eneo la Sham kwa ajili ya kulingania dini ya Uislamu wa kuwa washahidi na askari wa kulinda mpaka wa eneo hilo baada baadhi ya wanahistoria wanasema kwamba miongoni mwa sababu zilizomfanya Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake kutuma jeshi la wapiganaji elfu tatu kukabiliana na utawala wa Roma katika eneo hilo ni kuuawa shahidi walimu 14 wa Qurani tukufu waliokuwa wametumwa na mtukufu huyo katika maeneo ya mpakani ya Shama. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Bernhard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Russia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo, badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani, ilianza kutumiwa kama kifaa cha vita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. na katika siku kama hii ya leo miaka 73 iliyopita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa nchi kadhaa duniani. Kipengee nambari moja cha azimio hilo kinasisitiza kwamba binadamu wote ni sawa. Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia y moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza, na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.