Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya Redio Tehran mchana huu, tukiwa tunasikika kupitia satelit na intenet. Anueneti ya intenet ni pars SW. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. E, mchana huu mpenzi msikilizaji, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mkoani humo tunasikika kupitia 105.3 ama vilevile vile tunasikika kwenye 101.9 mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vile vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupasha kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa hiyo sauti ya Umoja. Mpenzi msikilizaji, mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kitakachokujene kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zeinab alaihssalam, udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Israeli yapata kiwewe kikubwa cha mashambulio tarajiwa ya Hamas. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wapongeza askari wanaopambana na DF. <muchilis> UNICEF yasema janga la COVID-19 linakwamisha maendeleo ya watoto ulimwenguni. na WHO yaonya ukiritimba wa chanjo ya COVID-19. Na sasa ni habari kamili. Utawala haramu wa Kizayuni wa Israel umeingiwa na kiwewe kikubwa cha mashambulio tarajiwa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas baada ya viongozi wa harakati hiyo kusisitiza kuwa watatoa majibu makali kwa uchokozi na chokochoko choko za jeshi la utawala huo khasibu. Duru za utawala dhalimu wa Kizayuni wa Israel zinaripoti kwamba vyombo vya usalama na asasi za kijasusi za utawala huo vamizi zinachunguza kwa umakini mkubwa vitisho vya viongozi wa harakati ya Hamas dhidi ya utawala huo. Baadhi ya vyombo vya habari vya utawala huo haramu vimeripoti kwamba viongozi wa Tel Aviv wanapaswa kuvichukulia kwa uzito vitisho hivyo vya Hamas, kwani havionekani kama ni vitupu na visivyo na maana na kwamba katu vitisho hivyo sio vya kupuuzwa. Gazeti la kizayuni la Haaretz linaripoti kwamba jeshi la utawala wa kizayuni limefunga baadhi ya kambi zake za kijeshi zilizoko katika njia zinazoishia huko katika ukanda wa Gaza, ikihofia mashambulio ya makombora ya harakati ya mapambano ya Hamas. Makundi ya mukawama ikiwemo harakati ya mapambano ya kiislamu ya Falastina, Hamas, yameupatia utawala wa kizayuni wa Israel muda wa wiki moja ili utekeleze kile kilichofikiwa baina ya pande mbili kuhusiana na ukanda wa Gaza, hasa kuondolewa mzingiro na kuacha kukwamisha mambo kuhusu ukarabati wa eneo hilo. Kinyume na hivyo, ujiandae kukabiliwa tena na hujuma pamoja na mashambulio. Mawaziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Uganda wamepongeza askari wao wanaoendesha operesheni ya pamoja ya kijeshi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa DRC. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wametoa pongezi hizo baada ya kukamilisha kazi ya siku mbili huko Bunia na Ituri iliyokuwa na lengo la kuleta uratibu wa operesheni za pamoja za kijeshi zilizoanzishwa tangu Novemba 30 mwezi uliopita kwa shabaha ya kuliangamiza kundi la kigaidi la waasi wa ADF wanaoendesha harakati zao mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mawaziri hao walifuatana katika safari na kazi yao hiyo na maafisa wakuu kutoka nchi zote mbili pamoja na wabunge ambao ni wajumbe wa kamati ya ulinzi ya bunge na wabunge kutoka mikoa wa Kivu Kaskazini pamoja na Ituri. Kwanza ilikuwa ni suala la kuweka kikomo asili ya ushirikiano, kuhakikishia raia kuhusu usalama wao na kuangalia kwa pamoja mustakabali wa nchi mbili hizo. Mawaziri hao wametangaza kuwa mazungumzo yao hayahusiani tu na operesheni dhidi ya waasi wa ADF bali pia makundi mengine yote yenye silaha na yanayoendesha uasi wanamgambo na makundi ya kigaidi yanayoendesha harakati zao kwenye mpaka unaotenganisha nchi hizo mbili hususan katika mikoa ya Kivu kaskazini na Ituri. Kundi la ADF lenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza kuhusika kwake na mashambulio ya kigaidi ya hivi karibuni katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mfuko wa kuhudumia watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF umetangaza kuwa janga la COVID-19 limeleta hali mbaya zaidi kwa watoto huwahi kushuhudiwa katika historia yake ya miaka 75. Hayo yamo katika ripoti ya UNICEF ambayo, ambayo umeataka mataifa ya dunia kuongeza juhudi kuwa nusuru watoto kwenye maeneo mbalimbali duniani. Ripoti hiyo ilipewa jina la kuzuia mwongo uliopotea hatua ya haraka kubadili athari mbaya ya COVID-19 kwa watoto na vijana imetanabahisha kuwa hali ya watoto katika maeneo mengi duniani ilikuwa mbaya, lakini katika kipindi cha miaka miwili ya janga la korona au uviko 19 imedidimia zaidi na kuwaweka watoto hatarini zaidi kwa kuongeza changamoto za umasikini, lishe duni, afya ya akili, ukosefu wa usawa na kuongezeka umasikini. Akisoma ripoti hiyo mjini New York Marekani, Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF B Henrietta Fore amesema kuwa licha historia yao nzuri ya kuunda mazingira bora na salama kwa watoto ulimwenguni na matokeo kuwa mazuri kwa mamilioni, lakini sasa hali imebadilika pakubwa. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa lina wasiwasi kwamba mataifa tajiri yanayotishiwa na kuzuka kwa aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron huenda yakahudhi chanjo za ugonjwa huo na hivyo kukwamisha usambazaji wa chanjo hizo kote duniani, hali ambayo itakwamisha juhudi za kukabiliana na janga hilo. Dktri Kate O'Brien, mkurugenzi wa idara ya chanjo na biolojia wa shirika la afya duniani, amesema njia pekee ya kukabiliana na ugonjwa huo ni kwa kila mtu, hasa katika maeneo yanayokabiliwa na hatari zaidi ya maambukizo, kuchoma chanjo ya COVID 19. Aidha, afisa huyo wa ngazi za juu wa shirika la afya duniani amebainisha kwamba inaonekana kuwa lengo hilo limepuuzwa. Baada ya mkutano na wataalamu wake, shirika hilo lilisisitiza ushauri wake kwa mataifa kuhusiana na kujiepusha na matumizi makubwa ya chanjo za nyongeza kwa raia wake ili kutoa turfu, ili kutoa fursa kwa mataifa yenye chanjo zaidi badala yake aweze ya kupeleka chanjo hizo kwa mataifa masikini ambayo yana na kesi kubwa chanjo hizo. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO jana lilitangaza kuwa aina mpya ya kirusi cha corona cha Omicron imeenea katika nchi 57 duniani. Na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, limetangaza kuwa rasilimali za ardhi na maji ziko katika hali mbaya kufuatia kuzorota kwa kiasi kikubwa kwa mifumo ya rasilimali hizo katika mwongo mmoja uliopita. Hayo yamo katika ripoti ya shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO, iliyopewa jina la hali ya rasilimali za ardhi na maji duniani kwa chakula na kilimo, mifumo iliyo karibu kusambaratika, ambayo inaangazia changamoto zilizopo katika kulisha idadi ya watu duniani ambayo inapaswa kukaribia bilioni 10 ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Katika uzinduzi wa ripoti hiyo, Ku Dyong, mkurugenzi mkuu wa shirika la FAO amesema kuwa mifumo ya sasa ya uzalishaji wa mazao ya kilimo haithibitishi kuwa endelevu. Hata hivyo, ameongeza kuwa mifumo hii inaweza kuchukua jukumu kubwa katika kupunguza mashinikizo haya na kuchangia vema katika malengo ya mabadiliko ya tabia nchi pamoja na maendeleo. Ripoti hiyo imeeleza kuwa ikiwa dunia itaendelea na mwelekeo wa sasa, basi kuzalisha asilimia hamsini ya ziada ya chakula kinachohitajika kunaweza kumaanisha ongezeko la asilimia thalathini na tano katika uunguzaji wa maji yanayohitajika kwa ajili ya sekta ya kilimo. Hiyo inaweza kusababisha majanga ya kimazingira, kuongezeka ushindani wa rasilimali na kuchochea changamoto mpya za kijamii na migogoro. Mwezi uliopita wa Novemba, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO lilisema janga la COVID 19, mabadiliko ya tabia nchi pamoja na migogoro kwa mara nyingine tena imekuwa na athari kubwa kwa usalama wa chakula hasa huko barani Afrika na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu nam. Mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho sisitizo la Iran na Uturuki la kustawisha mashirikiano baina yao. <tune> Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Rajab Tayeb Erdogan wa Uturuki wamesisitiza kustawisha mashirikiano baina ya nchi mbili katika uga wa uchumi na kupambana na ugaidi katika mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na Rajab Tayeb Erdogan, Seyid Ibrahim Raisi ametilia mkazo umuhimu uhusiano wa Teherani na Ankara katika nyanja za uchumi na biashara, na akaeleza kwamba kupitia kikao cha pamoja kitakachofanyika mjini Teheran karibuni hivi, suala la kustawisha mashirikiano baina ya nchi mbili litaingia kwenye awamu mpya. Kwa upande wake, rais wa Uturuki naye pia amesema mashirikiano kati ya nchi mbili yana umuhimu hususan katika uga wa uchumi na akabainisha kuwa hivi sasa fikra inayotawala ni ya kustawishwa mashirikiano pamoja kati ya nchi za eneo, na kwamba safari na mashauriano yaliyofanywa hivi karibuni ni ishara ya kufanikiwa fikra na wazo hilo. Hali kadhalika, Erdogan amesisitiza kufanyika vikao vya pamoja vya ushirikiano kati ya Tehrani na Ankara na akasema katika safari yake ijayo hapa mjini Tehran, uhusiano wa nchi mbili utaingia katika awamu mpya ya ustawi. Kwa sababu ya masuala ya kijiopolitiki, Iran na Uturuki zina mambo kadhaa yanayoziunganisha kihistoria, kiutamaduni, kimuundo wa idadi ya watu na katika mali asili na zinahesabiwa kuwa miongoni mwa nchi zenye taathira kubwa katika eneo. Hivyo, kustawishwa zaidi uhusiano wa nchi mbili ni jambo muhimu kwa ajili ya kuleta uthabiti na kudhamini amani na usalama wa eneo hili. Kwa mtazamo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambayo inazipa kipaumbele cha kwanza nchi jirani na za Kiislamu katika sera zake za nje, matatizo mengi yaliyopo hivi sasa katika eneo likiwemo la ugaidi yanatokana na uingiliaji wa madola ya nje ya eneo, na uwezo kumradhi, na uwepo wa madola hayo ya jinabi na ya kigeni, na utatuzi wa matatizo hayo unahitaji juhudi na ushirikiano wa pamoja wa nchi za eneo hili. Ni kwa msingi huo, katika miezi ya hivi karibuni, viongozi wa Irani na Uturuki wamekutana na kufanya mashauriano zaidi kuhusiana na matukio ya kikanda na kimataifa na kutilia mkazo udharura wa kupatikana uthabiti, usalama na utulivu katika eneo la Asia Magharibi sambamba na kupewa umuhimu siasa na sera za ujirani mwema na kuongezwa kiwango cha mabadilishano ya kibiashara kati ya nchi mbili hizi. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo, na karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, siku ambayo hapa nchini Iran inajulikana kama siku ya wauguzi <muchipo> Miladul hurra tahira addurratul maknuna. Napenda niwapeni baraka niwapeni mkono wa hongera, mkono wa fanaka na mkono wa kheri kwa siku hii kubwa na tukufu, kwa munasaba huu mkubwa na mnasaba wa baraka, kumbukumbu kumbu ambayo itadumu waislamu hawatoisahau katu duniani, kumbukumbu kumbu nzuri inayotufunza mambo mengi Sayyidatuna Zainab salawatullahi wasalamuhu alaiha, mama tunayekumbuka kuzaliwa kwake leo, naweza kumwita kwamba ni muujizatul Muhammadiya, ni muujiza wa utume, ni muujiza wa Sayyiduna Muhammad na kizazi chake. Ni mwanamke wa maajabu katika ile familia. Hujawahi kumwona mwanamke mwenye nguvu, mvumilivu kama mwanamke huyo ni mwanamke kwa kweli wa kipekee katika familia ya Bani Hashim. Naweza nikamuita mama huyu ambaye leo tunakumbuka kuzaliwa kwake ni Naibatu Zahra salawatullahi wasalamuhu alaiha. Yale aliyokumbana nayo Zahara binti ya Mtume baada ya Mtume kuondoka duniani aliyokumbana nayo ndiyo aliyokuja kukumbana nayo binti yake maulati wa sayidati Zainab salawatullahi wasalamuhu alaiha. Kwa kweli binti huyu tunayezungumzia leo na kukumbuka kuzaliwa kwake, tutakuwa hatuja kosea ya kwamba alikuwa mshauri mkuu wa alimamu Lhasan, alikuwa mshauri mkuu wa alimamu Lhusain. Bali kama alimamu Lhusain anaitwa ya kwamba ni madhlumu Karbala, ameuawa kwa dhulma katika ardhi ya Karbala, Zainab binti ya sayidina Ali yaliyomkumba Karbala, aliyoyaona Karbala, aliyoyapata katika ardhi ya Karbala, anayo haki ya kuitwa na yeye ni madhuluma tu Karbala. Mama huyu, kama tunazungumzia leo watu tunaowaita mashujaa au wanawake tunaowaita mashujaa duniani, naamini ya kwamba maulati Zainab ni shujaa wa kwanza mwanamke katika ulimwengu wa Kiislamu, Batalat Karbala. Na lau si ushujaa wa Bibi Zainab katika ardhi ya Karbala na kusubiri kwake na kuvumilia kwake, leo hii tusingeitambua Karbala hata siku moja. Kwa ibara nyingine nzuri, aliyeweza kutunakilia Karbala na yaliyokikumba kizazi cha Mtume hawakuweza kuitambua falsafa ya Alimamu Alhusain kutoka na watoto na kutoka na wanawake walipomng'ang'ania kwamba basi hawa waache, kama una uhakika kwamba utakwenda kuuawa akawaambiaje? Sha allahu an yarani katila wa sha allahu an yarahunna sabaya, Mungu amependa anione mimi nnauwawa katika ardhi ya Karbala sha Allah. <laughs> Mungu hilo amelipenda ametaka lakini Mungu ametaka wa awaone hawa wanakamatwa mateka. Billahi alaik, nani anakamatwa mateka? Anayekamatwa mateka ni mwanamke huyu, aljalila alalima ghairu lmualama al, mwanamke mtakatifu, mwanamke aliyefikia daraja za juu za ucha Mungu, alima ana ilmu. Mwalimu wake hajulikani ni nani, alimsomesha na hii ndiyo shani ya kina nani Ndiyo shaani ya Ahlulbeiti salawatullahi wa salamuhu alaihim. Na ndiyo maana Ahlulbeiti wanajifaharisha siku zote, ya kwamba ilmu yetu hatujawahi kusomeshwa na yoyote. Anyanyue kidole mtu hapa aseme kwamba babu yake ndiyo aliwasomesha Ahlulbeiti, huwezi kupata dunia nzima. Ilmu yao ni kutoka kwa nani? rawa jadduna ni kutoka kwa babu mpaka kwa baba Amiru lmuminin Ali, mpaka kwa Mtume Muhammad, kwa Jibrail, kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Ndiyo ilmu ya Ahlu lbaiti alaihim salam. Maulati Zainab ni alima allama ghairu lmualama jabalu sabr. Ah, jabali la kusubiri na kuvumilia. Isome Karbala, alafu muangalie Zainab, uvumilivu aliyokuwa nao mwanamke aliyeuliliwa watoto wake mbele ya macho yake anaona, lakini si kuwa watoto wake la, anauliwa kaka yake anayempenda na kipenzi chake, kwa macho yake mawili anaona. La, si hivyo tu, wanauawa ndugu zake. Si hivyo tu, wanauawa watoto wa kaka zake, Alimamu lhasan na Alimamu Lhusein, mbele za macho yake anaona. Mama huyu kwa kweli shujaa mama chuma ngangari. Kuna mengi ya kuyasoma kwake, kuna mengi ya kuyasoma kwa mama huyu ambapo leo tunayahitajia katika dunia yetu. Nitataja mawili matatu. La kwanza, ukimsoma Zainab alaihi ssalam na tukio la Karbala na kuishi kwake na baada ya Karbala, moja ya darasa muhimu ni darasa za ushujaa. Ashajaa ushujaa, kukosa uoga kusimamia haki, kupinga batili, kuitamka batili waziwazi kwamba hii ni batili, kuitamka haki waziwazi kwamba hii ni haki, hata kama haki hiyo itamgharimu. Ushujaa ule ule wa, wa Sayiduna Muhammadun sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambapo mwenyewe Bwana Mtume biabi wa ummi kiongozi huyu waliyekamilika kiumbe ambaye hajawahi kumkosea Mungu katika maisha yake, aliyekuwa tahara katika uzungumzaji wake, wama yantiqu anil hawa, aliyekuwa tahara katika uvumilivu wake wa mambo, alam nashrah laka sadrak, aliyekuwa na huruma na upole, yoyote alikuwa anaweza kuishi naye, fabima rahmatin min Allahi lintalahum huyo ni mtu anaitwa Muhammad bin Abdillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sasa angalia ushujaa aliyokuwa nayo bwana huyo wakati wa mapambano ya kizidi, yeye ndiyo anakuwa mstari wa mbele, sio anakuwa nyuma ah, ah. yeye anakuwa ndiyo yuko mstari wa mbele Amirul mu'minin Ali, ambapo dunia imekubaliana kwamba ndiyo shujaa kuliko yoyote, shujaa hana mfano. Shujaa huyu ndiye aliyemzaa Zainab tunayekumbuka leo kuzaliwa kwake na ushujaa wake, ni ushujaa ule ule wa baba yake amirul mu'minin, na wa babu yake Sayyiduna Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo jambo la kwanza muhimu la kulisoma ni ushujaa, ni ujasiri. Unapojiona huko katika haki, ni makosa kuogopa anayekuwa na haki, anayekamata haki, anakuwa jasiri katika haki yake, na wala hababaishwi lolote litakalomzukia kwa sababu yuko katika haki. Ni udhalili mkubwa wa mwanadamu kutambua yuko katika haki na akakubali kuwa dhalili, na akakosa ushujaa wa kuizungumza haki yake. Na ndiyo maana hakuna siku Mtume sallallahu alayhi wa ali ameingiwa ni hofu kwenye kifua chake. Kwa nini? Kwa sababu alikuwa na sifa ya ushujaa. Na hivyo hivyo mawalii wa Mungu, watu waliofanya kazi za Mungu, walikuwa wako straight, wako moja kwa moja hivi. Mungu ndivyo anavyosema, ndio hivyo atasema. Tabaan, sisemi ukiwa na haki unaweza kusema lolote. La, mwenye haki siku zote ni hakimu, ana busara namna ya kuizungumza haki, wapi pa kuitamka haki. Hili lazima lieleweke si kwamba mwenye haki anasema tu anaamka, ah ah. Mwenye haki ana hikima, ana busara, na busara na hikima ndiyo ainu shajaa, ndiyo asli ya ushujaa. Darasa ya pili muhimu tunayoisoma kwa mama huyu ni darasa ya uelewa wa mambo Zainab. Ukijaribu kuisoma thaura ya Karbala, utamkuta mama huyu alikuwa na uelewa. Ni kitu gani kimemfanya Hoseni atoke? Alikuwa akielewa kwa nini Husaini akauawe? Ndiyo maana Alimamu Lhusein alayhi salam, alipokuwa yuko chini pale ameondoka, hajiwezi tena, ndiyo amekufa, Maulati Zainab hakulia alisimama, akanyanyua mikono, akasemaje? Allahumma taqabbal minna hadha alqurban alazim. Mungu tukubalie huyu mtu aliyekubali kuuawa na kufa kwa ajili ya Uislamu, kwa ajili ya la ilaha illa llah muhammadur rasulullah, isimame salama salimini. Huu ni ufahamu, ni wai, ni utambuzi wa mambo, ni thakafa, ni maarifa, ni kitu muhimu mno katika jamii. Thaura ya Alimamu Lhusein, mapambano ya Alimamu Lhuseini yalifanikiwa kwa sababu Zainabu aliyeyatangaza alikuwa anaelewa, alikuwa akitambua na ukisoma mabishano yake na Ubaidillahi Ibnu Ziyad na Yazidu Ibnu Muawiya utagundua ya kwamba alikuwa na uelewa wa hali ya juu. Kwa nini Husain anakwenda na kuuawa? Dunia ya leo inahitajia fahamu. Waislamu leo moja ya challenge kubwa wanazokabiliana nazo ni wai, ni utambuzi wa mambo, ni kuelewa kinachoendelea. Waislamu wasipojitambua na wasipojijua hawatoweza kutambua ni nani adui na nani si adui, bali yule aliyekuwa mpenzi wao watamfanya adui, aliyekuwa adui watamfanya mpenzi wao. Darasa ya tatu ya haraka haraka, ambayo ni muhimu kutambulika, hii ni khutwa, ni mbinu, ni mikakati ya kufanya mambo. Maulati Zainab salawatullahi wasalamuhu wa alaiha alipotoka Karbala. Akafika Madina, na kila alipokuwepo alikuwa akizungumza yaliyotokea Karbala, jambo ambalo lilibakisha uhai kwa watu kuhusu Karbala, bali watu wakawa wako tayari kutoka dhidi ya waliomuua Husaini katika ardhi ya Karbala, mambo yaliyopelekea aliyekuwa mtawala wa Madina Amru bin Sa'id al-Ashdaq amwandikie Yazid Akamwandikia barua anamwambia Yazid, kama unaitaka Madina, huyu mwanamke mtoe wa ila Madina yote itakuwa dhidi yako. Yazid ibn Muawiya alayhi laainullah akaandika majibu, akatoa amri kwamba atoke Madina, akapelekwa mbali kabisa. Baadhi ya riwaya zinasema akapelekwa Misri. Darasa muhimu hapa ni darasa ya mikakati. Lazima Waislamu wawe na mikakati wanataka kufanya nini ndani ya miaka mitano? Ndani ya miaka mitatu, bali ndani ya mwaka mmoja, kitu gani wanataka kufanya? Wanataka wafike wapi katika jambo la afya? Wanataka wafike wapi katika jambo la uchumi? Wanataka wafike wapi katika jambo la elimu? Lazima kuwepo mikakati, lazima kuwepo hutwa, kuwepo mbinu Si sawasawa Waislamu wabakie hivi walivyo. Jingine muhimu tunalisoma kwenye thaura ya Karbala ni karama. La ilaha illallah, karama, hishma, adabu ni kitu muhimu, mtu kutambua yeye ni nani, hishma yake. Wewe ni mwanadamu, una hishma Mungu aliyokupa. Wa lakad karamna bani Adam, wewe ni karimu, una hishma, una hadhi. Unapotambua hili hutokubali siku, hata siku moja ya kuwa mtumwa wa mtu anayekubali kuwa mtumwa ni yule ambaye yeye mwenyewe heshima yake amekusha ivua anayekubali apangiwe mpaka nyumbani kwake ni yule ambaye yeye mwenyewe hajitambui wa ile utaniingiliaje nyumbani kwangu unipangie wewe unipangie nyumbani kwangu baba anayepangiwa nyumbani kwake ale nini hajajua kwamba yeye ni baba karama al-imamu al-husayn kabla ya kutoka anaambiwa ampe bai'a yazid Alisemaje? nahnu ahlu baiti nubuwa, sisi ni watu wa nyumba ya utume, wa maudhiu risala, sisi utume unashuka nyumbani kwetu, malaika wanapita nyumbani kwetu. Yazid sharibu lkhamr, Yazid mlevi, qatilu nafsi lmuhtarama, muwaji wa mithli. Angalia neno hili eh? Karama hishma mithli, la yubayiu mithluhu, mtu kama mimi, kizazi cha Mtume Hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zeinab alaihi ssalam binti wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, mawaidha ambayo yameletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru sana samahati Sheikh Jalala kwa ushirikiano wake na Redio Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki Mchana huu mpenzi msikilizaji, inaanzia huko nchini Uganda, na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na tamko la waziri wa afya ambaye amenukuliwa akisema hakuna tena marufuku itakayowekwa ya kutotoka nje kwa ajili ya kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Daktari Jane Ruth asend aseng amesema lockdown mbili ziliwasababishia Waganda matatizo, hivyo njia pekee ni kupiga chanjo ili wajikinge wenyewe pamoja na wengine. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Monitor inasema mwanasheria mkuu wa Uganda amewapiga stop mawaziri kusaini mikataba ya kigeni. Limeandika pia kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amemteua Paul Smugerere kuwa askofu mkuu mpya wa Kampala. Kadhalika limeandika Marekani ya washauri raia wake kutosafiri kuelekea Uganda. Hiyo inafuatia mashambulio ya kigaidi yaliyotokea mwezi uliopita katika jiji la Kampala. New Vision kwa upande wake limeandika Jenerali Jim Muhwezi, waziri wa usalama Uganda, amewahakikishia wawekezaji wa Marekani juu ya kuweko usalama nchini humo baada ya nchi hiyo kuandamwa na hujuma na mashambulio ya kigaidi ya kundi la waasi wa ADF. Uh, hivi uh, karibuni nikitoka huko nchini Uganda. Sasa naelekea nchini Tanzania na kama ilivyotarajiwa, matoleo yote magazeti ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya sherehe na maadhimisho ya miaka ishirini ya uhuru wa Tanzania iliyokuwa ikijulikana wakati huo kwa jina la Tanganyika, ambayo ilikuja kuungana na Zanzibar mwaka elfu tisa mia na sitini na nne na kuzaliwa Tanzania. Gazeti Mwananchi limeandika ni stini ya viwango, maonyesho ya kivita ya sisimua, halaiki ya watoto na jeshi jipya la uhamiaji vya sisimua maadhimisho Rais Samia aweka historia yake. Watanzania waelezea hisia, miaka sitini ya uhuru. Samia amwaga Kenyatta uraisi. Zito amtaja Mbowe, miaka sitini ya uhuru na Chadema yaja na majukumu mapya. Majira limetawaliwa na habari zinazosema makomando wanogesha sherehe za uhuru da ni za miaka sitini za hudhuriwa na maraisi wanne wastaafu viongozi mashuhuri mabalozi, gwaride la jeshi la noga, uhamiaji ndani na Zito atoa ushauri mzito kwa serikali. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa habari leo, na kutana na habari zisemazo sherehe miaka ishirini ya uhuru, usipime maelfu wafurika uwanjani, gwaride halaiki vya nogesha. Rais Samia ashukuru maraisi kuhudhuria Uhuru kwa upande wake wa limeandika, maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru yamefana. Viongozi kutoka mataifa mbalimbali wahudhuria Dar es Salaam. Wananchi washangilia kila kona kwa bashasha na vifijo. Makomando waacha wengi midomo wazi kwa shoo za kibabe. Rais Samia asifu kuimarika kwa uhusiano wa kimataifa. Vigogo wa ulinzi na usalama watunukiwa nishani na Rita ilivyosogeza huduma karibu na wananchi. Nahitimishia huko nchini Kenya. Na habari kuu katika gazeti la Daily Nation, na ambayo pia imeakisiwa na matoleo karibu yote ya magazeti ya leo ya nchi hiyo, inahusiana na kuzindua rasmi Raila Odinga safari yake ya kuelekea Ikulu kupitia uchaguzi ujao hapo mwakani. Kichwa cha habari hiyo kinasema siku kubwa kwa Raila linadokeza kuwa kinara huyo wa ODM leo anazindua rasmi mbio zake za kuelekea Ikulu. Daily Nation limeandika katika habari zake za Afrika, Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru. Chama tawala CCM kimekuwa kikiongoza nchi hiyo tangu ipate uhuru. Samia ahidi kupambana na rushwa na kuboresha uchumi na mahusiano ya kidiplomasia Limeandika pia sasa, Ethiopia ni miongoni mwa nchi zinazoongoza barani Afrika kwa kuwafunga waandishi wa habari. Limeandika pia kuwa bilionea mmoja anatarajiwa kuwa balozi mpya wa Marekani huko nchini Kenya. Taifa Leo kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hatimaye, Raisi Raila kisha linatupasha zaidi kwa kuandika anapozindua safari ya kuwania urais leo kupitia azimio la umoja, kiongozi wa ODM aonekana kuangazwa na jua la rehema. Mambo yanayompa matumaini makubwa elfu mbili na ishirini na mbili ni pamoja na uungwaji mkono wa serikali kuu, kuchangamkiwa mlima Kenya, kufanikiwa kubadilisha mbinu ya siasa za kifua, umri wake uliosonga, uhusiano wake kimataifa na kadhalika. Taifa Leo limeandika pia kuwa azimio la umoja kugeuzwa muungano wa bunge kujadili kuruhusu mswada wa mpangilio mpya. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Katika stafu ya maoni wa wasikilizaji wetu, Bintaha al Junaid wa Bumbwini, Zanzibar, anasema asante sana Redio Teheran. Nasi tunakushukuru kwa kuendelea kututegea sikio. Saidi Khamisi wa Iporio Sepuka Singira Tanzania, baada ya kutusalimu anasema, idhaa ya Kiswahili Redio Teherani inawapenda sana kwa kutuelimisha, ingawa nakosa kuwasikiliza baadhi ya wakati kutokana na majukumu ya kazi, lakini tuko pamoja. Asante sana Bwana Saidi Hamisi kutoka huko Sepuka Singira nchini Tanzania kwa kuwa pamoja nasi. Kipala Mc Bulemele wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema shukran Radio Teherani kimataifa kutuletea habari zilizojificha kama hii ya yanayojiri huko Sudani Kusini. Sudani Kusini haikupaswa kujitawala, lakini hila za Marekani ndizo zimefikisha hapo, kuigawa Sudani kwa misingi ya udini. Mimi ni Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania. Bila shaka unaotupata mubashara kabisa. Kipala kuendelea kutoka hapo eh, Kirumba, Mwanza, Tanzania, kupitia ah, Marif FM, sauti ya umoja yenye makao yake eh, katika jiji la Tanga, ambapo sasa hivi imepanua wigo wa kurusha matangazo yake na kusikika katika mikoa kadhaa ikiwemo ya Mtwara, Singida na vilevile vile Kigoma, na kama alivyoashiria Mwanza pia. Abdulla Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Teherani kwa habari na makala zenu mbalimbali. Ifuatao sasa ni makala ya leo, katika historia. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe tano Jamadil Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria sawa na Disemba kumi mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika siku kama hii ya leo alizaliwa Bibi Zainab alaihi ssalam, binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam. Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alisimama kidete na kukabiliana na dhulma za watawala madhalimu na ujahili wa watu wa zama hizo, ilikutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imam Husein alaihi salama. Bibi Zainab alipelekwa Shamu pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume baada ya mapambano ya Imam Husein huko Karbala. Hotuba ya Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyadi, mtawala wa eneo la Kufa, na katika ikulu ya Yazidi bin Muawiya huko Sham zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhuluma na ukandamizaji wa Bani Umaya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya mtume walivyodhulumiwa. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita kulijiri vita vya Muuta baina ya jeshi la Waislamu na jeshi la Roma na waitifaki wake. Vita hivyo vilitokea baada ya mjumbe aliyekuwa ametumwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam eneo la Sham kwa ajili ya kulingania dini ya Uislamu kuwa washahidi na askari wa kulinda mpaka wa eneo hilo. Baada baadhi ya wanahistoria wanasema kwamba miongoni mwa sababu zilizomfanya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kutuma jeshi la wapiganaji elfu tatu kukabiliana na utawala wa Roma katika eneo hilo ni kuwaa washahidi walimu 14 wa Qurani tukufu waliokuwa wametumwa na mtukufu huyo katika maeneo ya mpakani ya Shama. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden, Alfred Bernhard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Russia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilianza kutumiwa kama kifaa cha vita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. na katika siku kama hii ya leo miaka 73 iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha azimio la kimataifa la haki za binadamu na kuidhinisha haki za kimsingi na kijamii za binadamu. Azimio hilo la haki za binadamu lilitayarishwa kwa maelekezo ya Umoja wa Mataifa kupitia jopo la wawakilishi wa nchi kadhaa duniani. Kipengee nambari moja cha azimio hilo kinasisitiza kwamba binadamu wote ni sawa. Nam, wapenzi wasikilizaji, hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuto sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Israeli imepata kiwewe kikubwa cha mashambulio tarajiwa ya Hamas. Mawaziri wa ulinzi wa Uganda na DRC wapongeza askari wanaopambana na kundi la ADF. UNICEF imesema janga la COVID-19 linakwamisha maendeleo ya watoto ulimwenguni, na WHO yaonya ukiritimba wa chanjo ya COVID-19 baada ya kugunduliwa aina mpya ya kirusi cha ja korona kinachojulikana kama Omicron. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.