Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmani Rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio At IRIB.ir. Ama leo ni Ijumaa tarehe tano Jamadul Awal mwaka 1443 hijiria sawa na tarehe 10 Disemba mwaka 2021 miladia. Mbali na kusikika katika internet na satellite, tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti so ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi ya leo, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na vipindi vya eh, kumbukumbu ya kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Zainab alaihsalam, ambayo inajulikana hapa nchini Iran kama siku ya wauguzi. Tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na Irani juma hili, bila kusahau makala ya leo katika historia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko afrika mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje ya Iran ayataka madola magharibi kutekeleza ahadi zake kuhusiana na mazungumzo ya nyuklia. Amnesty International yasema ghasia ya kubwa za sudani kusini zinaweza kuwa uhalifu wa kivita na baraza kuu la uongozi Libya lapendekeza kuakhirishwa uchaguzi wa rais. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameyahutubu madola magharibi yanayoshiriki katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Austria, akiambia kwamba umewadia wakati sasa wa kutekeleza kivitendo ahadi zao. Hussein Amir Abdulahian amesema hayo katika ujumbe wake aliouandika katika mtandao wa kijamii wa Instagram, ambapo sambamba na kuashiria kwamba lengo la mazungumzo ya Vienna, Austria ni kufikiwa makubaliano mazuri, amesema wa magharibi wanapaswa kutambua kwamba katika kipindi cha miaka minane iliyopita wamezungumza vya kutosha na sasa ni wakati wa kutekeleza kivitendo ahadi zao. Abdulaiyani amesisitiza kuwa shughuli za miradi ya nyuklia ya Irani ni kwa ajili ya malengo ya amani na kuongeza kuwa kama upande wa pili utaendelea kushiriki katika mazungumzo hayo kwa nia njema na kwa muono na mtazamo mzuri na wa kujenga na sio wa kubomoa, bila shaka kutapigwa hatua haraka katika mazungumzo hayo. Aidha, katika mazungumzo yake kwa njia ya simu hapo jana na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni ya Umoja wa Ulaya, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisisitiza tena kuwa taifa hili linafuatilia ili kuhakikisha kwamba kunapatikana makubaliano mazuri kupitia mazungumzo ya nyuklia ya Viena, Austria, kati yake na kundi la nne jumlisha moja. Kikao kingine cha kamisheni ya pamoja ya makubaliano ya nyuklia kilifanyika jana Alhamisi katika mji mkuu wa Viena, kumradhi, katika mji mkuu wa Austria Viena ingawa hadi sasa hakuna makubaliano yaliyofikiwa, ambapo Iran inasisitiza kwamba vikwazo vyote ilivyowekewa vinapaswa kuondolewa kwa mkupuo. Aidha, Irani tayari imewasilisha matini ya mapendekezo yake na lililobakia ni upande wa pili kuchukua maamuzi. Ripoti iliyotolewa na shirika la haki za binadamu la Amnesty International imesema kuwa kuongezeka kwa mapigano kati ya makundi ya simu yenye silaha yanayoshirikiana na serikali na vikosi vya upinzani nchini Sudani Kusini mwaka huu kumeua makumi ya raia na kuibua vurugu zisizotasawarika ambazo zinaweza kuwa uhalifu wa kivita. Katika ripoti yake mpya iliyotolewa jana Amnesty International imesema wapiganaji wa pande zote zinazozozana wameharibu vijiji vizima kiolela, wakati wa mapigano kati ya Juni na Oktoba katika jimbo la Equatorial Magharibi, ambayo pia yaliwalazimisha makumi ya maelfu ya raia kukimbia makazi yao. Amnesty International imesema imesajili matukio yanayoweza kutambuliwa kuwa ni uhalifu wa kivita na ukiukaji mwingine unaofanywa na pande zinazopigana dhidi ya watu wa jamii za Azande na Balanda. Mkurugenzi wa Amnesty International kanda ya Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika Depros Muchena amesema Mfululizo wa vifo, uharibifu na migawanyiko ilitokea baada ya wanasiasa kuchochea chuki za kikabila na kuwahamasisha vijana kupigana. Ushahidi tuliokusanya umeonyesha ukatili usiotasawarika, ikiwa ni pamoja na kuuliwa raia waliokuwa wakikimbia na miili yao kuchomwa moto na kukatwa viungo. Sudani Kusini yenye utajiri wa mafuta ilipata uhuru mnamo Juni mwaka 2011 lakini imekumbwa na ghasi na machafuko ya kikabila tangu Disemba mwaka 2013 wakati vikosi vinavyomtii Rais Salva Kiir vilipoanza kupambana na waasi waliokuwa wakiongozwa na naibu wake Riek Machar. Vita hivyo vya wenyewe kwa wenyewe vimeua karibu watu laki 4 na kuwalazimisha mamilioni wengine kuwa wakimbizi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza kuu la serikali ya Libya limependekeza kuwa uchaguzi wa rais wa nchi hiyo ufanyike mwezi Februari mwakani sawa na ule wa bunge badala ya tarehe 24 mwezi huu wa Desemba. Naibu mkuu wa baraza kuu la uongozi Libya Umar Abdulaziz Busha ameashiria mivutano iliyopo, hali ya kutoaminiana baina ya vyama vya kisiasa na uingiliaji wa nchi za kigeni katika masuala ndani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika na kutahadharisha kuwa hali ya mambo nchini Libya itavuruga mchakato mzima wa kisiasa wa nchi hiyo. Aidha amesema mchakato wa sasa uchaguzi unaweza kuchelewesha kutokana na masuala mbalimbali yanayoitatiza tume kuu ya taifa ya uchaguzi. Wakati huo huo, msemaji wa bunge la Libya Abdullah Blaihak ameunda kamati ambayo itawasiliana na tume kuu ya taifa ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa lengo la kuchunguza vizuizi na masuala yanayokwamisha mchakato wa uchaguzi nchini humo. Katika pendekezo lililowasilishwa na baraza kuu la uongozi la Libya imeelezwa kuwa jukumu la awali la bunge litakaloteuliwa ni kutekeleza katiba. Itafahamika kuwa Libya haina katiba yoyote kuiongoza nchi tangu ilipofutiliwa mbali mwaka 1969 na mtawala wa zamani wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi. Ripoti mpya iliyotolewa na kamati ya kulinda waandishi wa habari CPJ kwa kifupi inasema idadi ya waandishi wa habari walioko jela imefikia kiwango cha juu zaidi duniani mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Ripoti hiyo imesema kuwa waandishi habari 293 wamefungwa jela duniani kote kufikia Disemba mosi mwaka huu. Katika uchunguzi wake wa kila mwaka kuhusu uhuru wa vyombo vya habari na mashambulizi dhidi ya vyombo vya habari, kamati ya kulinda waandishi wa habari imesema waandishi wa habari wasiopungua 24 waliuawa kwa sababu ya kazi zao za kupasha habari, na wengine 18 waliaga dunia katika mazingira ambayo inakuwa vigumu sana kubaini kama walilengwa kwa sababu ya kazi yao au la. Shirika hilo lenye makao yake nchini Marekani limesema ingawa sababu za kufungwa jela wanahabari zinatofautiana kutokana na nchi moja hadi nyingine lakini rekodi hii kubwa ni kielelezo cha msukosuko na machafuko ya kisiasa kote duniani na ongezeko la hali ya kutovumilia ripoti huru. Mkurugenzi mtendaji wa CPJ Joel Samion amesema huu ni mwaka wa sita mfululizo ambapo kamati ya kulinda waandishi wa, wa habari imesajili rekodi mpya, waandishi wa, wa habari waliofungwa duniani kote. Simon ameongeza kuwa idadi hiyo inaonyesha changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na dhamira ya serikali mbalimbali ya kudhibiti habari. Ameongeza kuwa kufungwa waandishi wa, wa habari kwa sababu ya kuripoti habari za matukio mbalimbali ni alama ya utawala wa kimabavu. Ripoti ya kamati ya kulinda waandishi wa, wa habari imesema kwamba tangu mwaka elfu mbili, kumradhi, tangu mwaka elfu moja, mia tisa na tisini na mbili hadi Disemba mosi mwaka huu, kwa akali waandishi wa habari 1440 wameuawa katika maeneo mbalimbali duniani. China imewafunga waandishi wa habari 50, ikifuatiwa na Myanmar waandishi wa habari 26, Misri waandishi wa habari 25, Vietnamu 23, na Belarus waandishi wa habari 19 wamefungwa katika nchi hiyo. Na serikali ya Iraq imetangaza kumalizika rasmi majukumu na kazi za wanajeshi wa eti muungano wa kimataifa chini ya uongozi wa Marekani katika nchi hiyo. Kasim al Araji, mshauri wa usalama wa taifa wa Iraqi ambaye ni mmoja katika viongozi wa ngazi za juu wa nchi hiyo, ametangaza kumalizika rasmi majukumu na uwepo na wa wanajeshi wa muungano wa kimataifa unaoongozwa na Marekani. Alaraji ameandika katika ukurasa wake wa mtandao kijami wa kijamii wa Twitter kwamba leo, katika duru ya mwisho wa mazungumzo na viongozi wa ngazi ya juu wa muungano huo wa kimataifa ambayo yalianza mwaka jana, tumetangaza kumalizika rasmi majukumu ya wanajeshi wa muungano huo na vilevile vile ulazima kuondoka vikosi hivyo katika ardhi ya Iraqi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Iraq ameongeza kuwa tutaendelea kushirikiana na kuwasiliana na muungano huo wa kimataifa katika masuala ya elimu, kujijengea uwezo pamoja na ushauri. Jumamosi iliyopita waziri mkuu wa Iraqi Mustapha Al Kadhimi na balozi wa Marekani huko Baghdad Matthew Otole walifanya wa mazungumzo kuhusu suala la kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Viongozi wa Washington Awali walikuwa wametangaza kuwa, kuwa, wanajeshi wa Marekani wataondoka katika ardhi ya Iraqi ifikapo tarehe 31 Disemba mwaka huu, mwishoni mwa mwezi wa Kiirani wa Abani mwaka huu. Viongozi wa Marekani walidai kuwa serikali ya Baghdad inataka kuongezwa muda wa kubakia Iraqi wanajeshi wake. Baada ya kutolewa maoni hayo, kamanda ya operesheni za pamoja ya jeshi la Iraq ilitoa taarifa na kukadhibisha suala la kutaka kuongezwa muda wa kuendelea kuwepo wanajeshi wa Marekani katika ardhi ya Iraqi, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jicho changamoto zinazomsubiri Olaf Scholz, kansela mpya wa Ujerumani. Jumatano ya tarehe 8 Disemba mwaka huu bunge la Ujerumani ambalo linajulikana kwa jina la Bundestag lilimchagua Olaf Scholz mwenye umri wa miaka 63 kuwa kansela mpya wa nchi hiyo ya bara Ulaya. Scholz alipata kura 395 za ndio kati ya kura zote 736 za wabunge wa nchi hiyo na hivyo kufanikiwa kurithi kiti cha Angela Merkel ambaye ametawala Ujerumani kwa muda wa miaka 16. Lars Haidari, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ujerumani, amesema Olaf Scholz amechaguliwa kuwa kansela mpya Ujerumani kutokana na shaksia yake kufanana mno na ya Angela Merkel. Suala hilo limekuwa na nafasi kubwa ya kufanikiwa Olaf Scholz kuwa kansela mpya wa nchi hiyo. Muungano wa vyama vitatu ndio unaunda serikali ya Ujerumani hivi sasa, navyo ni vya Social Democrat, Liberal Democrat na chama cha Kijani. Baada ya kufanyika mazungumzo mazito na ya kina, vyama hivyo vitatu vimeamua Olaf Scholz achaguliwe kuwa kansela mpya wa nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa katika uchaguzi wa bunge wa mwezi Septemba mwaka huu, chama cha Social Democrat kilishika nafasi ya kwanza kwa kupata asilimia ishirini na tano ya kura, na hii ni mara ya kwanza katika historia ya Ujerumani kuwa na serikali iliyoundwa kwa, kwa ushirika wa vyama vitatu yaani hicho cha Social Democrat pamoja na kile cha kijani na cha Liberal Democrat. Taban, vyama hivyo vitatu vina itilafu nyingi kubwa baina yao. Muungano unaunda serikali ya hivi sasa ya Ujerumani umepewa lakabu ya taa ya kuongozea njia kutokana na rangi za vyama vinavyounda serikali hiyo yaani nyeusi, njano na kijani. Baada ya shoes, kutangazwa kuwa kansela mpya Ujerumani, sasa serikali hiyo mpya imeelekeza jicho lake kwenye changamoto na masuala mbalimbali ya ndani ya nchi hiyo. Changamoto muhimu zaidi kwa hivi sasa ni kupambana na janga la uviko 19, ambalo hivi sasa idadi ya maambukizo na wahanga wa ugonjwa huo wa korona imeongezeka vibaya huko nchini Ujerumani. Jengine ni kwamba kila chama kati ya vyama vitatu vinavyounda serikali mpya Ujerumani kina dagadaga na wasiwasi wasi wake, na kila kimoja kina mtazamo wake kuhusu maswala ndani ya Ujerumani, hasa katika suala la kulinda mazingira ambalo ni jambo linalopewa umuhimu mkubwa na chama cha Kijani katika upande wa ustawi wa jamii pia, kutokana na madhara makubwa yaliyosababishwa na janga la korona katika uchumi wa Ujerumani na maisha ya wananchi wa nchi hiyo, hakutakuwa na uwezekano wa kuongeza sana mishahara ya wafanyakazi. Ama kuhusu wakimbizi, Ujerumani inahitaji kuwa na mpango maalum mkuu na amilifu wa kuweza kushughulikia suala la wakimbizi na jambo hilo ni muhimu kwa vyama vitatu vinavyounda serikali mpya ya Ujerumani. Makubaliano yaliyofikiwa baina ya vyama hivyo vitatu vimefanya serikali kumradhi, vimefanya Ujerumani kwa mara ya kwanza kuhesabiwa kuwa na jamii yenye watu wa kila aina wanaoundwa na uhajiri na wahajiri. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, kuanzia sasa wageni watakaoishi kwa muda wa miaka mitano nchini Ujerumani watakuwa na haki ya kupewa uraia wa nchi hiyo ya bara Ulaya. Ama katika upande wa Ulaya, na kwa kuzingatia kuwa chama cha Social Democrat kinalipa umuhimu mkubwa suala la ushirikiano baina ya nchi za bara hilo, inatarajiwa kuwa serikali mpya Ujerumani inaongeza bidii za kuimarisha ushirikiano huo na vilevile vile kukabiliana na hatua zinazochukuliwa na nchi kama Hungary na Poland. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa wa na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitazungumzia tukio la kuzaliwa Bibi Zainab binti Ali bin Abi Talib, simba jike binti wa simba wa Mwenyezi Mungu. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Tarehe tano Jamadil Awal inasadifiana na siku aliozaliwa Bibi Zainaba, simba jike binti wa simba wa Mwenyezimungu, Ali bin Abitalib. Katika siku hiyo mwaka wa tano Hijiria, Mwenyezimungu subhanahu wa taala alimtunuku Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra, binti wa mtume wetu Muhammad, mtoto wa kike ambaye walimpa jina la Zainaba. Alizaliwa baada ya kuundwa dola la kwanza la Kiislamu mjini Madina, ambalo lilitokana na mapinduzi makubwa ya kiroho duniani yaliyoongozwa na baba yake na babu yake Mtume wa Mwenyezi Mungu, Muhammad bin Abdullah. Bibi Zainab alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ilikuwa kitovu cha historia. Babu yake mtukufu alikuwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, baba yake Ali bin Abi Talib alikuwa Muislamu wa kwanza na wasii wa mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na mama yake yani Fatimatu Zahara Al Batul alikuwa binti kipenzi wa mtume wa Mwenyezi Mungu na mbora wa wanawake wote duniani. Zainab alirithi sifa za babu, baba na mama yake watoharifu. Katika kipindi cha miaka mitano ya serikali ya baba yake Ali, Zainab alikulia katika nyumba ya kiongozi mkubwa zaidi wa kisiasa na kiroho katika ulimwengu wa Kiislamu, yani Amirulmuminin alaihi ssalam. Katika kipindi hicho chote alishiriki katika harakati muhimu za kisiasa na kijamii, hususan katika medani ya elimu na malezi, hadi wakati wa tukio adhimu la Karbala. Historia ya Uislamu imejaa majina ya wanawake wengi waliokuwa na imani na waliojitolea ambao walibadili mkondo wa historia kwa mahudhurio yao makubwa katika medani za siasa na jamii. Wanawake hawa hawakuandika majina yao katika historia, bali wao wenyewe waliandika na kutengeneza historia. Hapana shaka kwamba Zainab alaihi ssalam ni miongoni mwa wanawake vigezo na wanaopaswa kuigwa na wanawake na wanaume wote wanaopigania haki na uadilifu na kukabiliana na dhulma na uonevu. Zainab binti Ali alaihis salaam alikuwa mwanamke wa zama zilizopita, zama za sasa na zijazo, kwa sababu aliwakilisha haki, uadilifu, utukufu wa mwanadamu, kupigania uhuru na kupambana na dhulma, masuala ambayo hayana kipindi maalumu wala zama na mahala makhususi. Ni kutokana na ukweli huo ndio maana Inasemwa kwamba watu wadhimu daima huwa juu ya historia. Kipindi cha utotoni, Zainab alikulia katika mikono iliyojaa upendo na nuru ya babu yake mtume wa Allah na baba yake imamu khalifa na wasii wa mtume. Alikulia katika mikono maasumu na mitakatifu na akajipamba kwa sifa zote za ukamilifu wa kiroho na kimaanawi Alirithi elimu na maarifa ya babu yake, zuhudi na ibada ya baba yake, kujitolea na kujisabilia kwa mama kipenzi, subira na uvumilivu wa kaka yake mkubwa Hasan, na ushujaa wa kaka yake kipenzi Husein alaihi salam. Miongoni mwa nukta muhimu katika maisha ya bibi Zainab alaihi salam ni mapenzi yake makubwa kwa kaka yake Husein alaihi salam. Mapenzi hayo yalikuwa makubwa kiasi kwamba Bibi Zainab aliweka sharti la kuolewa na mumewe Abdullah bin Jafar kuwa ni kufuatana na kaka yake Husein mahala popote atakapokwenda. Hii leo wapenzi wasikilizaji, imepita miaka elfu moja na mia nne tangu baada ya kufariki dunia y bibi Zainab alaihi salam, lakini mwanamke huyo shujaa na mtukufu angali anatoa ilhamu na kutia roho mpya katika historia ya mwanadamu. Alikuwa kigezo bora, hatibu hodari, mwalimu mahiri na mwendelezaji wa harakati adhimu ya, ya mapambano ya ashura Mahudhurio yake makubwa katika harakati ya mapambano ya Imamu Husein katika medani ya Karbala, ambapo kundi dogo la waumini wa kweli wakiongozwa na bwana wa mashahidi lilisimama kupambana na dhuluma, uonevu na upotoshaji wa dini ni kigezo na ruwaza njema ya kuigwa na wapigania haki kote duniani. Zainab alikuwa simba wa kike katika matukio yote ya Karbala, tangu mwanzoni mwa mapambano hayo, wakati alipokuwa katikati kati ya maiti za mashahidi wa haki, pindi alipochukuliwa mateka na utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawiya, laana za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, hadi alipokuwa katika kasri la mfalme dhalimu Yazidi bin muawiya huko Shama. Mwangwi wa sauti ya simba jike ya Zainab katika kasri la dhulma na giza la Yazidi bado unasikika hadi hii leo. Wakati Bibi Zainab alipoingizwa katika kasri la Yazidi katika msafara wa mateka, huku wajukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wakiwa wamefungwa kamba mikononi, hadhirina walikuwa wakisubiri kuona bibi huyo shujaa akianguka chini mbele ya mfalme katili na kuomba msamaha. Kinyume chake, Bibi Zainab alitikisa nguzo za kasri hilo lililokuwa katika kilele cha sherehe za kuuawa na kukatwa kichwa mjukuu wa mtume Imamu Husein alaihi ssalama, ambacho kilitangulia msafara wa mateka kikiwa kimetundikwa juu ya mshale. Alisimama kishujaa na kumlaani mtawala huyo dhalimu na kutoa hotuba kali iliyovuruga sherehe ndani ya kasri la Yazidi mlaaniwa. Zainab alisimama katika kasri hilo na kusema kwamba, ewe Mola Mlezi, chukua haki yetu kwa waliotudhulumu, na teremsha hasira na ghadhabu yako kwa mtu aliyemwaga damu yetu katika ardhi na kuwaua wafuasi wetu sisi Ahlulbait. Hotuba kali ya Bibi Zainab ndani ya kasri la Yazidi iliteteresha nguzo za utawala wa Bani Umaya, akitumia lugha fasihi iliyowakumbusha watu hotuba tamu na za aina yake za baba yake Ali bin abi Talib. Zainab alimdunisha mtawala Yazidi kwa kusema, misiba adhimu imetulazimisha kuzungumza na mtu duni kama wewe. Inasikitisha kuona watu adhimu wa kundi la Mwenyezi Mungu wakiuawa kwa mikono ya Shetani. Mikono yako iliyotenda jinai imejaa damu yetu sisi Ahlu Baiti wa Mtume na mdomo wako umejaa nyama zetu. Baada ya hapo, Bibi Zainab alimpasha Yazidi kwamba vitimbi vyake kamwe haviwezi kufuta jina la Uislamu na Ahlu Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika historia, na kusema: fanya vitimbi kadiri uwezavyo na jitahidi mpaka mwisho, lakini elewa kwamba hutaweza kufuta utajo na jina letu, hutaweza kuangamiza wahi na ufunuo wetu, na kamwe hutafikia matarajio yako ya siku nyingi. Akili yako ni finyu, kipindi cha maisha yako kinakwisha haraka, na tapo lako litatoweka na kusambaratika. Elewa kwamba itafika siku ambapo mwenye kunadi atanadi: laana za Mwenyezi Mungu ziwashukie madhalimu. Bibi Zainab alaihi ssalam Alikamilisha hotuba yake katika kasri la mtawala Yazidi kwa kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumshukuru kwa kuanza maisha ya Ahlu Baiti wa Mtume kwa saada na maghufira na kuyakamilisha kwa daraja ya juu ya kuuliwa shahidi. Hivi ndivyo Bibi Zainab alivyokuwa juu ya historia. Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya simba wa kike, binti wa simba wa Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum Nam wapenzi wa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum kilichokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Zeinab Alkubra alaihi ssalam, binti wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, siku ambayo inajulikana hapa nchini Iran kama siku ya wauguzi. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <muchasana> Ikiwa leo ni Ijumaa, tarehe ya 10 Desemba mwaka 2021, naanza na udondozi wa baadhi ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Kwa kuelekea nchini Tanzania, na kama ilivyotarajiwa, matoleo yote ya magazeti ya nchi hiyo yametauliwa na habari za sherehe na maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa Tanzania iliyokuwa ikijulikana wakati huo kwa jina la Tanganyika, ambayo baadaye ilikuja kuungana na Zanzibar mwaka 1961 na, na, na kuzaliwa Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika ni sitini ya viwango, maonyesho ya kivita ya sisimua, halaiki ya watoto na jeshi jipya la uhamiaji vya sisimua maadhimisho. Rais Samia aweka historia yake, watanzania waelezea hisia, miaka ishirini ya uhuru. Samia amwaga Kenyatta uraisi, Zitto amtaja Mbowe, miaka sitini ya uhuru na Chadema yaja na majukumu mapya. Majira limetawaliwa na habari zisemazo makomando wanogesha sherehe za uhuru daa ni za miaka sitini za hudhuriwa na marais wanne wastaafu, viongozi mashuhuri, mabalozi, gwaride la jeshi la noga uhamiaji ndani, na Zitto atoa ushauri mzito kwa serikali. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, nakutana na habari zisemazo sherehe miaka sitini ya Kastini uhuru usipime maelfu wafurika uwanjani gwaride halaiki vyanogesha, rais Samia ashukuru maraisi kuhudhuria Uhuru kwa upande wake, limeandika maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru yamefana, viongozi kutoka mataifa mbalimbali wahudhuria Dar es Salaam, wananchi washangilia kila kona kwa bashasha na vifijo, makomando waacha wengi midomo wazi kwa show za kibabe, rais Samia asifu kuimarika kwa uhusiano kimataifa, vigogo wa ulinzi na usalama watunukiwa nishani na Rita ilivyosogeza huduma karibu na wananchi. Naelekea huko nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti la Daily Nation, ambayo e imeakisiwa pia na matoleo karibu yote magazeti ya leo ya nchi hiyo, inahusiana na kuzindua rasmi Raila Odinga safari yake kuelekea ikulu kupitia uchaguzi ujao hapo mwakani. Kichwa cha habari hiyo kinasema siku kubwa kwa Raila, linadokeza kuwa kinara huyo wa ODM leo anazindua rasmi mbio zake za kuelekea ikulu katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Katika habari zake za Afrika, Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru. Chama tawala CCM kimekuwa kikiongoza nchi hiyo tangu ipate uhuru. Rais Samia ahidi kupambana na rushwa na kuboresha uchumi na mahusiano ya kidiplomasia. Limeandika pia kuwa sasa Ethiopia ni miongoni mwa nchi zinazoongoza barani Afrika kwa kuwafunga waandishi wa habari. Limeandika pia kuwa bilionea mmoja anatarajiwa kuwa balozi mpya wa Marekani huko nchini Kenya. Taifa Leo kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji hatimaye, Rais Raila? Kisha linatupasha kwa kuandika, anapozindua safari ya kuwania urais leo kupitia Azimio la Umoja, kiongozi wa ODM aonekana kuangazwa na jua la rehema mambo yanayompa matumaini makubwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni uungwaji mkono wa serikali kuu, kuchangamkiwa mlima Kenya, kufanikiwa kubadilisha mbinu ya siasa za kifua umri wake uliosonga, uhusiano wake kimataifa na kadhalika. Taifa Leo limeandika pia kuwa azimio la umoja kugeuzwa muungano wa bunge kujadili kuruhusu muswada wa mpangilio mpya. anaitimishia huko nchini Uganda. Na habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na tamko la waziri wa afya ambaye mnukuliwa akisema hakuna tena marufuku itakayowekwa ya kutotoka nje kwa ajili ya kukabiliana na msambao wa virusi vya korona. Daktari Jane Ruth Aseng amesema lockdown mbili ziliwasababishia zili waganda matatizo, hivyo njia pekee ni kupiga chanjo ili wajikinge wao na wenyewe pamoja na wengine. Habari nyingine katika gazeti hili la Daily Monitor inasema mwanasheria mkuu wa Uganda amewapiga stop mawaziri kusaini mikataba kigeni. Limeandika pia kuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani amemteua Paul Semugerere kuwa askofu mkuu mpya wa Kampala. Limeandika katika habari nyingine pia, Marekani awashauri raia wake kutosafiri kuelekea Uganda. He, hiyo inafuatia mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea mwezi uliopita katika jiji la Kampala. The New Vision kwa upande wake limeandika Jenerali Jim Muhwezi, waziri wa usalama wa Uganda, amewahakikishia wawekezaji wa Marekani juu ya kuweka usalama nchini humo baada ya nchi hiyo kuandamwa na hujuma na mashambulio ya kigaidi ya kundi la waasi wa ADF mwezi uliopita. Ni Redio Teheran ya mpenzi msikilizaji, inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran, Iran, juma hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran kipindi cha siku saba zilizopita, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema Iran inafuatilia kwa nguvu kuondolewa vikwazo vyote; waziri wa mambo nje wa Siria na mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu watembelea Iran; na Iran yalaani shambulizi la kigaidi lilouwa raia 30 nchini Mali. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii inafuatilia kwa nguvu swala la kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma ilivyowekewa said. Ibrahim Raisi ameyasema hayo Jumatatu alipozungumza moja kwa moja na taifa kubwa la Iran kupitia televisheni kwa njia ya mahojiano na kuongeza kuwa leo hii dunia imeelewa kuwa Iran inashiriki kwa nguvu na kwa kulinda vilivyo heshima yake katika mazungumzo hayo ya nuklia yanayoendelea huko Vienna, Austria. Amegusia mapendekezo Iran, ya Iran iliyoyakabidhi kwa upande wa pili wa mazungumzo ya Viena kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhalimu pamoja na kadhia nzima ya nuklia na kusema kuwa hadi hivi sasa kumeshafanyika zaidi ya vikao na mawasiliano mia moja na wakuu wa nchi tofauti, na katika mawasiliano na vikao vyoyote hivyo, Iran imetilia mkazo kuimarishwa mawasiliano ya kijamii, kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi na mataifa ya dunia. Akifafanua zaidi Rais Raisi amesema Tokea awamu hii ya serikali ianze kazi, tumekuwa tukifuatilia masuala kadhaa, na moja masuala hayo ni kusambaratisha vikwazo. Tuna kituo maalumu kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais kinachofuatilia kadhia ya kusambaratisha vikwazo. Pia tunafuatilia kadhia ya kuondolewa rasmi vikwazo. Awali walikuwa wakidhani hatutashiriki katika mazungumzo lakini alhamdulillah, dunia inashuhudia namna ambavyo inavyoshiriki kwa nguvu katika mazungumzo na tumewasilisha rasimu kuhusu masuala ya nyuklia na vikwazo. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano na waandishi habari akiwa na mwenzake wa Siria kwamba Iran haitaki lolote katika mazungumzo ya Vienna ghairi ya kutekelezwa makubaliano ya nyuklia JCPOA. Husein Amir Abdulahyan amesema kuwa yaliowasilishwa na ujumbe wa Iran kwa pande husika kama rasimu ya maandishi ni katika fremu ya mapatano ya JCPOA na kwamba Iran haija taka chochote zaidi ya yale yaliyokubaliwa na pande mbili. Akifafanua kuhusu nukta hiyo amesema, mo bo husnaniyat bo jiddiyat bo ba barnome wa bo ba ibtikar sisi tumeingia katika duru ya kwanza mpya ya mazungumzo kwa nia njema, azma imara, kwa mpango na kwa ubunifu. Aidha, katika mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazoshiriki mazungumzo ya Vienna, nimewafahamisha kuwa kwa kuzingatia kwamba wamekuwa wakitangaza kwa muda wa miezi minne kuwa wana hamu ya kuona mazungumzo yanaanza Vienna, basi bila shaka wa magharibi wanaoshiriki katika mazungumzo wanapaswa kuwa na ubunifu na nia njema na mpango wa kuondolewa vikwazo vinavyohusiana na JCPOA. Lengo la serikali mpya ni kufuatilia kuondolewa vikwazo kikamilifu. Dar in waziri wa mambo ya nje wa Asiria Faisal Al-Mikdad alitembelea Iran na kukutana na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Katika kikao hicho, rais wa Iran ameashiria katika mazungumzo hayo manufaa ya pamoja ya pande mbili, matukio ya kieneo na kimataifa, na kusema kuwa hii leo kuna haja ya kuandaliwa mipango ya muda mrefu na pande zote kwa ajili ya ustawi eh, na uimarishwaji zaidi uhusiano wa Iran na Syria. Rais Ibrahim Raisi amesema pia kuwa uwepo usio wa kisheria wa vikosi vya kigeni katika eneo na katika ardhi ya Syria ni jambo hatarishi kwa usalama na uthabiti wa eneo, na kuongeza kuwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limeanzishwa na kulelewa na Marekani, na hii leo uwepo wa Daesh na Washington au Marekani katika eneo lolote lile katika ukanda huu ni hatari kwa upande wake. Faisal Mikdad, waziri wa mashari ya kigeni wa Siria, sambamba na kumkabidhi rais wa Iran ujumbe kutoka kwa Rais Bashar Al Assad na kumwalika kuitembelea Siria, amesema kuwa Damascus imeazimia kwa dhati kutumia uwezo wake wote kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wake na Tehran. Alkadhalika, Faisal Mikdad amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian, ambapo wawili hao wamejadili na kubadilishana mawazo juu ya masala mbalimbali yanayohusu pande mbili. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo, Faisal Miqdad amesema kati ya mambo waliyoyajadili ni masuala ya Afghanistan. Akifafanua zaidi, alisema kuwa baida an suria wala al auda alati Afghanistan haiko mbali na Siria uh, na yanayojiri hapo yanataathira katika hali yote ya eneo. Marekani imekuwa ikiwachukua uh, magaidi kutoka uh, Siria na kuwahamishia Afghanistan na kuwa hili ni jambo ambalo linapaswa kuzingatiwa. Sisi tunaunga mkono malengo ambayo ma Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uh, imeyatangaza uh, kuhusu Afghanistan. Awingineko wiki hii, mshauri wa usalama wa taifa wa nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu au Imarati alifanya safari ya siku moja hapa mjini Teheran ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa Jamhuri ya Kiislami Iran akiwemo rais Said Ibrahim Raisi na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa. Afisa huyo wa Imarati alipata fursa ya kubadilishana mawazo na wenyeji wake kuhusiana na masala mbalimbali yakiwemo ya uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo na kimataifa. Rais Ibrahim Raisi ameashiria katika mazungumzo yake na Shekh Tahnun bin Zaid Al Nahyan kuhusu uhusiano wa kirafiki kati ya nchi mbili na kueleza kuwa siasa za nje za serikali mpya ya Iran zinatoa kipaumbele kwa suala la kuwa na mahusiano mazuri na nchi za eneo hili, na ndiyo maana Iran inakaribisha kwa mikono miwili juhudi za kustawishwa uhusiano kati yake na Imarati. Kwa upande wake, Shekh Tahnun bin Zaid Al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, amesema hapa na mnukulu: sisi sote ni watoto wa eneo hili na mustakabali wetu ni mmoja. Kwa msingi huo, kuimarisha uhusiano wa nchi mbili ni swala linalopewa kipaumbele katika ajenda ya Abudhabi na tupo tayari kusawisha ushirikiano na Iran. Alkadhalika, katika mazungumzo yake na Almeri Ali Shamhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, mshauri huyo wa usalama wa taifa wa Imarati amesema kwamba Iran ni taifa kubwa na lenye nguvu Asia Magharibi au Mashariki ya Kati ambalo lipo katika ukanda usio na mithili kijiopolitiki na njia kuu ya mawasiliano wa mashariki na magharibi mwa ulimwengu. Na wiki hii msemaji wezara, mambo, wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulio la kigaidi liloua raia 30 huko nchini Mali katika mji wa Mopti. Said Khatibzale alilaani shambulio hilo na kusema Iran inatoa mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya Mali kutokana na shambulio hilo la kigaidi na la kikatili lililofanywa na magaidi wasio na chembe ya utu na ametaka hatua zichukuliwe za kukomeshwa kabisa vitendo vya kigaidi. Milipuko hiyo imezusha hofu na wasiwasi mkubwa kati ya wanajeshi waliokuwepo kwenye kambi ya shambulizi hilo, hasa kutokana na kuwa vitendo vya kigaidi vinatokea mara kwa mara kwenye maeneo hayo ya Mali. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa hatua ya kiuadui ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya Iran wakati huu wa kufanyika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran haiendani na madai ya Marekani ya kuwa ina nia njema. Said Khatibzadeh amesema kuwa Marekani haijali kuweka vikwazo vipya Uh, hata katikati ya mazungumzo ya Vienna, katika ujumbe kupitia Twitter amesema Washington haiwezi kuelewa kwamba siasa zake za vikwazo vya kiwango cha juu haziwezi kulipigisha magoti taifa kubwa na adhimu la Iran, bali zinakwenda kinyume na madai ya kutumia udiplomasia kutatua matatizo. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo, katika historia. Leo ni ijumaa tarehe tano Jamadil Awal mwaka 1443 Hijiria sawa na Disemba 10 mwaka 2021 katika siku kama hii ya leo alizaliwa Bibi Zainab alayh ssalam binti mtukufu wa Imamu Ali bin Abi Talib na Bibi Fatimatu Zahra alayhim assalama Bibi Zainab alikuwa mashuhuri miongoni mwa watu kutokana na maarifa na elimu kubwa aliyokuwa nayo. Katika tukio la Karbala, Bibi Zainab alisimama kidete na kukabiliana na dhulma za watawala madhalimu na ujahili wa watu wa zama hizo ili kutimiza malengo matukufu ya kaka yake Imamu Husein alaihi ssalama. Bibi Zainab alipelekwa Shamu pamoja na mateka wengine wa nyumba tukufu ya Mtume. Baada ya mapambano ya Imamu Huseini huko Karbala, hotuba ya Bibi Zainab mbele ya majilisi ya Ibni Ziyadi, mtawala wa eneo la Kufa, na katika ikulu ya Yazidi bin Muawiya huko Sham, zilikuwa na taathira kubwa katika kufichua dhulma na ukandamizaji wa Bani Umaya na kuonyesha jinsi watu wa nyumba tukufu ya Mtume walivyodhulumiwa. Siku kama ya leo miaka 1435 iliyopita kulijiri vita vya Muuta baina ya jeshi la Waislamu na jeshi la Roma na waitifaki wake. Vita hivyo vilitokea baada ya mjumbe aliyekuwa ametumwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam eneo la Sham kwa ajili ya kulingania dini ya Uislamu wa kuwa washahidi na askari wa kulinda mpaka wa eneo hilo. Baada baadhi ya wanahistoria wanasema kwamba Miongoni mwa sababu zilizomfanya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake, kutuma jeshi la wapiganaji elfu tatu kukabiliana na utawala wa Roma katika eneo hilo ni kuuawa shahidi walimu 14 wa Qurani tukufu waliokuwa wametumwa na mtukufu huyo katika maeneo ya mpakani ya Shama. Katika siku kama ya leo miaka 125 iliyopita alifariki dunia mwanakemia maarufu wa Sweden Alfred Bernhard Nobel. Nobel alizaliwa mwaka 1833 na kuhamia nchini Russia wakati wa ujana wake. Alfred Nobel alifanikiwa kuvumbua dynamite au baruti baada ya kufanya utafiti mkubwa kwa miaka kadhaa katika uwanja wa sayansi ya kemia. Hata hivyo, mada hiyo badala ya kutumiwa kwa matumizi ya amani ilianza kutumiwa kama kifaa cha vita. Ni kwa sababu hiyo ndipo Nobel akatoa pendekezo la kutolewa tuzo kila mwaka kwa shakhsia aliyefanya juhudi kubwa katika uwanja wa kuimarisha amani na usalama duniani. Wapenzi wa sikilizaji na kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndiyo tunafikia tamati ya matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakia ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.