Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi, ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji katika meza ya matangazo, leo ya matangazo usiku wa leo Alhamisi ya tarehe 9 Disemba 2021 ambayo ni sawa na tarehe 4 Jamadul Awal 1443 Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezimungu kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Hatujasau wenzetu ambao wako mahospitalini, wamelazwa, wanaugua maradhi mbalimbali. Tunamwomba Mwenyezimungu awape afueni na afya njema, amin. Wapenda wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa zitakazofuatiwa na uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu ambao utahusu kuongezeka mpasuko na utesi wa kisiasa katika serikali tete ya utawala wa Kizayuni. Vipindi tutaanza na kipindi maalumu tulichoandalia kwa usiku huu ambayo itakuwa ni wilada ya Bibi Zainab alaihas salaam. Tutakuwa na Iran Juma Hili, ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri juma zima hapa nchini na makala yetu ya leo katika historia, tukiwa na wingi wa matumaini. Mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo, na mfuatiliaji mpendo, msikilizaji wa matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Tovuti yetu ni pastodaycom sw, na barua pepe yetu ama email inakwenda kwa anwani swahili radio at irib ir. WhatsApp yetu ambayo unaweza kutuma ujumbe wako, ni namba yetu ya kawaida. Tumia nami nitarusha ujumbe wako mubashir. Karibuni. Imetimia tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran. Kwanza nawasomea vichwa vya habari usiku huu. Tanzania yaadhimisha miaka 60 ya uhuru, marais kadhaa washiriki. Waliouawa katika machafuko jimboni Darfur, Sudani wafikia 88. Umoja wa Mataifa wasitisha utoaji wa misaada ya chakula huko Ethiopia. Na Irani yasema tuna nia ya kutaka kufikiwa makubaliano katika mazungumzo ya JCPOA pamoja na habari nyingine, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania ameongoza mamilioni wa Tanzania kuadhimisha miaka 60 ya uhuru wa Tanzania Bara, wakati huo ikijulikana kwa jina la Tanganyika. Marais wa nchi kadhaa wa mataifa ya kieneo pamoja na marais wa staafu wa Afrika wamehudhuria sherehe za maadhimisho ya ma miaka 60 ya uhuru zilizofanyika katika uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam hii leo. Baadhi ya marais hao ni Uhuru Kenyatta wa jamhuri ya Kenya, Azali Asumani wa visiwa vya Komoro na Philip Nyusi wa Msumbiji. Katika mkesha wa kuamkia sherehe hiyo ya kitaifa, ra Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alihutubia taifa, ambapo alitaja mafanikio mbalimbali yaliyopatikana tangu Tanzania ilipopata uhuru, na akaeleza matumaini yake ya kupatikana maendeleo zaidi kwa miaka ijayo akilinganisha mahali nchi ilipo kwa sasa Tanzania, Rais Samia alibainisha kwamba kwa sasa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina mafanikio katika miundombinu, kwa mfano maendeleo katika sekta za usafiri wa anga na reli na kupatikana mafanikio makubwa katika huduma za kijamii kama elimu na afya. Tanganyika ambayo baadaye iliungana na Zanzibar na kuunda jamhuri ya muungano wa Tanzania Ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919, wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala katika tarehe kama ya leo. Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Idadi ya watu waliouawa katika ghasia na machafuko yaliyotokea baina ya makabila hasimu katika jimbo la Dafur magharibi mwa Sudan imeongezeka na kufikia 88 huku wengine 84 wakijeruhiwa. Kabla ya hapo iliripotiwa kuwa watu 50 wameuawa katika ghasia na machafuko yaliyotokea baina ya makabila hasimu katika jimbo la Dafur magharibi mwa Sudan. Mapigano hayo yaliyosababisha vifo hivyo yametokea katika eneo la Krink umbali wa kilomita 75 kutoka mji wa Algenina huko Darfur Magharibi. Eneo hilo la Crink limekumbwa na machafuko na mapigano baina ya makabila hasimu tangu siku ya Jumamosi iliyopita, aghalabu ya kugombania ardhi. Hitilafu za kugombania ardhi baina ya makabila ya Waarabu na wasio Waarabu katika eneo la Jabal Moon zilisababisha mapigano ya umwagaji damu na mauaji ya watu wasiopungua 17 mwezi uliopita. Sudan imekuwa katika hali isiyo shwari na machafuko ya hapa na pale tangu mwaka 2019 wakati harakati na maandamano ya wananchi yalipomwondoa madarakani dikteta wa zamani wa nchi hiyo Omar Hassan al Bashir. Mwaka 2003 pia, al Bashir alitumia wapiganaji wa Janjawid kuzima maandamano ya wananchi wa Darfur waliokuwa wakilalamikia hali mbaya ya kiuchumi na kisiasa. Malaki ya watu waliuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kwa wakimbizi katika mashambulio hayo. Kwa sasa Omar al Bashir anayeshikiliwa na vyombo vya usalama anatuhumiwa kutenda jinai za kivita na mauaji ya kimbari huko Darfur. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili radio Tehran. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limesitisha shughuli zake za usambazaji wa chakula katika miji miwili ya Desi na Kombocha nchini Ethiopia kutokana na uporaji wa misaada hiyo na wafanyakazi wake kutishiwa maisha. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema kiwango kikubwa cha misaada ya kibinadamu vikiwemo baadhi ya vyakula vya lishe kwa ajili ya watoto wenye utapia mlo viliibwa na kuporwa mjini Kombocha katika mkoa wa Mhara. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema vitendo vya uporaji na vitisho vitazidisha utapia mlo na kuongezeka muda wa ukosefu wa chakula kaskazini mwa Ethiopia. Watu takribani milioni 9.4 katika mikoa ya Tigre, Amwara na Far wanahitaji misaada ya kibinadam hususan chakula. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed jana alitangaza kwamba amerejea Adis Ababa kutoka kwenye medani ya vita na akaahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la Tigray's People's Liberation Front. Abi Ahmed amesisitiza kuwa tutaendelea kupigana leo na siku zijazo hadi tutakapomaliza maadui waache njia ya chuki na vurugu na kuchagua njia ya upendo na amani. Tarehe 24 Novemba iliyopita waziri mkuu wa Ethiopia alikabidhi majukumu yake kwa naibu wake ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje Demeke Mekonen, ili aweze kuongoza majeshi ya Ethiopia kupambana na waasi wa kundi la TPLF ambao wakati huo walikuwa wakipiga hatua kuelekea mji mkuu wa Adisababa. Siku mbili zilizopita waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed alisema kwamba vikosi vya nchi yake vimedhibiti tena miji mitatu ya kimkakati katika eneo la kaskazini la Amhara iliyokuwa mikononi mwa kundi la Tigray People's Liberation Front. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza tena leo kuwa taifa hili linafuatilia ili kuhakikisha kwamba kunapatikana makubaliano mazuri kupitia mazungumzo ya nyuklia ya Vienna Austria, kati yake na kundi la nne ongeza moja. Hossein Amir Abdollahian amesema hayo leo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya na kusisitiza kwamba Tehran ina nia ya dhati ya kutaka kufikiwa makubaliano katika mazungumzo hayo. Waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Irani ameonya kuhusiana na mwenendo wa madola ya Ulaya wa kusuasua na kutotekeleza ahadi zao na jinsi madola hayo yasivyochukua hatua za maana hata katika duru hii ya mazungumzo ya nyuklia katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Amir Abdulayani amesema mwaka uliopita yalisema mengi ya kutosha na kutolewa ahadi ambazo hazikutekelezwa, lakini leo umewadia wakati sasa wa kuchukuliwa hatua za kivitendo, na Iran ina nia ya dhati na inafanya juhudi kwa ajili ya kufikiwa makubaliano. Kwa upande wake, Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya Vienna, amesisitiza kuwa Marekani na madola matatu ya Ulaya yanayounda Troika ya Ulaya yamekumbushwa kwamba mazungumzo ya Vienna yanapaswa kuangalia mambo kwa uhalisia wake na pande mbili zihisi kupiga hatua katika mazungumzo hayo. Na vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu vinaripotiwa kuongezeka katika maeneo mbalimbali ya Marekani na kuwafanya wananchi wa nchi hiyo kuendelea kukabiliwa na moja ya matatizo makubwa ya kijamii nchini. Kanali ya televisheni ya Fox News imetangaza kuwa maafisa wa serikali wamekuwa wakikabiliwa na kuongezeka vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu katika akthari ya miji ya Marekani. Kwa mujibu wa ripoti ya kanali hiyo ya televisheni, ni kuwa uhalifu wa aina tofauti umeendelea kuongezeka kwa kiwango kikubwa ambacho hakijawahi kushuhudiwa nchini Marekani, huku serikali za kieneo zikijaribu kupambana na hali hiyo bila mafanikio. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu vimeongezeka pakubwa ikilinganishwa na mwaka uliopita. Mwezi Mei mwaka huu polisi ya federali ya Marekani, FBI, ilitangaza habari ya kuongezeka kwa asilimia 25 vitendo vya uhalifu na jinai nchini humo. Kwa mujibu wa ripoti za FBI zilizotangazwa na televisheni ya CNN huko Marekani, katika kipindi cha miezi mitatu ya awali ya mwaka huu 2021 Idadi ya vitendo vya uhalifu nchini humo viliongezeka kwa asilimia 18 mwezi Mei mwaka huu ikilinganishwa na muda kama huo mwaka uliopita. Maelfu ya watu wanauawa na kujeruhiwa kwa risasi kila mwaka katika maeneo tofauti nchini Marekani. Ripoti rasmi za serikali ya nchi hiyo zinaonyesha kuwa silaha zinazomilikiwa na raia nchini Marekani ni baina ya milioni 270 hadi milioni 300. Yaani, kila raia wa Marekani kwa uchache anamiliki silaha moja ya moto, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam. Na sasa anawakaribisha kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kuongezeka mpasuko na utesi wa kisiasa katika serikali tete ya utawala wa Kizayuni. Mamia ya wakazi wa Tel Aviv, makao makuu ya utawala wa kizayuni wa Israel, wamefanya maandamano ya kupinga serikali ya nchi hiyo wakishinikiza kujiuzulu waziri mkuu Naftali Bennett na kutaka arejee madarakani Benjamini Netanyahu. Karibu miezi sita imepita tangu kuundwa serikali mpya ya utawala wa kizayuni serikali ya hivi sasa ya Israel iliundwa baada ya mkwamo mkubwa wa kisiasa na baada ya kufanyika chaguzi kuu nne katika kipindi cha miaka miwili. Serikali hiyo tete inaundwa na muungano wa vyama vinane na makubaliano ya kuwa na mawaziri wakuu wawili wa kupokezana, akianza waziri mkuu wa, wa hivi sasa Naftali Bennett ambaye amepangiwa akabidhi cheo hicho kwa Yair Lapid baada ya kumaliza muda wake. Lengo kuu na hata msingi mkuu wa muungano uliounda serikali hiyo ulikuwa ni kuhakikisha Benjamin Netanyahu aendelei kuwa waziri mkuu wa Israel. Baada ya kutimuliwa uongozini, Netanyahu alidai kuwa serikali hiyo mpya haina hadhi ya kuongoza hata kwa muda wa siku chache tu. Vilevile alidai kuwa atatumia ushawishi na nguvu zake zote ndani ya utawala wa kizayuni kuhakikisha serikali hiyo inaanguka na kuundwa baraza jipya la mawaziri kabla ya jambo lolote. Mkwamo huo mkubwa unaonyesha jinsi mizozo na mipasuko ya kisiasa inavyoutesa utawala wa kizayuni. Upande mmoja kuna wazayuni wenye misimamo mikali ya mrengo wa kulia wakiongozwa na Benjamini Netanyahu na, na upande wa pili kuna wazayuni wenye misimamo mikali ya mrengo wa kushoto. Kuna pia kundi la waseikulari ambalo linajumuisha pia baadhi ya wazayuni wa mrengo wa kulia. Kiujumla ni kwamba kuungana vyama vinane kuunda serikali kwa sababu tu ya kumpinga Benjamini Netanyahu hakujapunguza utesi na mzozo wa kisiasa ndani ya utawala wa kizayuni, bali mivutano mikubwa imeongezeka zaidi baada ya kupita miezi sita ya kuundwa serikali ya wapinzani wa Netanyahu. Mpasuko baina ya waziri mkuu huyo wa zamani wa Israel na wapinzani wake si tu haujapungua, bali hivi sasa tunaona Netanyahu amechochea wafuasi wake kufanya maandamano dhidi ya serikali mpya ya utawala wa kizayuni, jambo ambalo ni ushahidi wa wazi wa kuongezeka ugomvi ndani ya utawala huo pandikizi. Karibu wakazi elfu 15 wa Tel Aviv walifanya maandamano mjini humo juzi Jumanne ili kuipinga serikali ya hivi sasa na kutaka Netanyahu arejee madarakani. Tovuti ya kizayuni ya The Times of Israel imeripoti kuwa baada ya wafuasi wa chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu walioshiriki kwenye maandamano hayo ni wale ambao waliwahi kumradhi. Tovuti ya kizayuni ya The Times of Israel imeripoti kuwa baadhi ya wafuasi wa chama cha Likud cha Benjamin Netanyahu walioshiriki kwenye maandamano hayo ni wale ambao waliwahi kuwa mawaziri katika serikali ya waziri mkuu huyo wa zamani wa utawala wa Kizayuni. Jambo nyingine la kuzingatia hapa ni kwamba, mbali na matatizo ya kiuchumi, lakini uchochezi wa kisiasa wa wazayuni wenyewe kwa wenyewe nao umechangia pakubwa katika kufanyika maandamano hayo mm. Naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja wa idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Tehran, Teheran. Nawakumbusha wapendwa wasikilizaji, ambaye wewe ni mfuatiliaji wa matangazo, tovuti yetu ni parstoday.com/sw. Usikose pia kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutopata mubashara. Na sasa anakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni kuhusu wilada ya Bibi Zainab alaihis salam, ambayo utakafuatiwa na kipindi chetu cha Iran juma hili. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi siku za kukumbuka kuzaliwa kwa bibi Zainab alayhi salam. Bibi Zainab alayhi salam alijipamba kwa sifa na fadhila nyingi nzuri na za kupigiwa mfano kadiri kwamba sifa hizo bora zilimfanya kuwa bibi mwema anayepaswa kuigwa na watu wengine. Tumo katika siku za kukumbuka kuzaliwa bibi Zainab alayhi salam. Huyu ni yule bibi na mtukufu ambaye hata baada ya kuuawa kinyama wapendwa wa familia yake ambao ni watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, lakini hakufuata njia nyingine isipokuwa ya kusubiri na kudumisha mapambano ya ndugu yake yaani Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alaihimsalama. Huyu ni bibi ambaye alikuwa akizungumziwa sana na watu kutokana na kipawa chake kikubwa cha elimu na busara, na jina lake limetajwa katika matukio muhimu ya historia ya Uislamu. Zainab alaihi ssalam alikulia katika mazingira ya malezi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na uimamu wa baba yake Ali bin abi talib alaihi ssalam Babu yake ni Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baba yake ni imama Ali bin Abi Talib, mfano uliokamilika wa mwanadamu, na mama yake ni Fatimatu Zahra alaiha salam, dhihirisho halisi la umasumu, utakasifu, subira na mapambano. Zainab alilelewa na kukulia katika mazingira hayo ya utakasifu na nuru ya umanawi pamoja na mafundisho ya mbinguni, huku tukikupeni mkono wa pongezi na hongera, ndugu Waislamu, kwa mnasaba huu adhimu wa kusherehekea uzawa wa bibi huyu mtukufu wa kizazi cha nyumba ya mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tunakukaribisheni muwe pamoja nasi katika dakika hizi chache za kuzungumzia kwa ufupi maisha ya mtukufu huyu, karibuni. Bibi Zainab alaiha ssalam alizaliwa katika nyumba ya utume na wahi mwaka wa tano hijiria. Baada ya kujaliwa binti huyo mtukufu, mama yake Bibi Fatimatu Zahra na mumewe Ali bin Abitalib walifurahi sana na kumwomba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amchagulie jina mjukuu wake huyo mpendwa. Kwanza Mtume alimkumbatia kifuani kwake mjukuu wake huyo na baada ya kumtazama akawa anatokwa na machozi ya furaha na kumwadhinia masikioni na kisha akampa jina la Zainab. Tokea utotoni, Zainab Alkubra alayhi ssalam alipendwa sana na Mtume pamoja na watu wengine wa familia yake. Ali bin Abitalib alaihi ssalam alikuwa akimketisha miguuni kwake na kuzungumza naye kwa mapenzi makubwa. Mama yake Bibi Fatima Zahra pia alikuwa akimwonyesha mapenzi makubwa ya mama na kumfundisha masomo ya dini kwa huruma na upendo. Inasemekana kwamba siku moja Imamu Ali bin Abitalib alimwomba binti yake huyo mdogo atamke neno moja, naye akawa amelitamka, lakini alipomtaka atamke neno mbili akawa amesita na kukaa kimya. Imamu Ali bin Abitalib akamuuliza sababu ya kimya hicho na naye Zainab akajibu kwa kusema kwamba ulimi unaotamka moja hauwezi kutamka mbili. Hapa baba yake akawa ameshangazwa sana na maneno hayo na kutambua undani na kina cha tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu aliyokuwa nayo binti yake katika umri huo mdogo. Alielewa vyema makusudio ya binti yake huyo, na kwa msingi huo ni wazi kwamba bibi Zainab alimzingatia sana Mwenyezi Mungu tokea akiwa na umri mdogo wa utotoni. Moja ya sifa nyingine muhimu za bibi Zainab ni ushujaa na ujasiri wake wa kupigiwa mfano. Wataalamu na wanazuoni wa maswala ya maadili na akhlaki wanaugawa ushujaa katika makundi na daraja tatu. Daraja ya kwanza ni kutowaogopa watu na haswa wanaotumia nguvu na mabavu dhidi ya wenzao. Daraja ya pili na ambayo ni ya juu zaidi kuliko ya kwanza ni kudhibiti matamanio na matakwa ya nafsi inayoamrisha mabaya. Ama daraja ya tatu na ambayo ni ya juu zaidi kuliko ya kwanza na ya pili ni ushujaa unaomwezesha mwanadamu kushinda misiba, matatizo, machungu na majaribio ya zama. Bibi Zainab alaihi salam alifikia kilele cha ushujaa huo wote tangu utotoni. Zainab Al Kubra salamullahi alaiha alishuhudia kwa karibu namna wazazi wake wawili Imam Ali na Fatimatu Zahara alayhima salam walivyokuwa wakijishughulisha na ibada na swala za usiku. Yeye pia alikuwa miongoni mwa watu waliosimamisha swala hizo za usiku kuomba dua na kunong'onezana na Mwenyezi Mungu kama walivyokuwa watu wa familia yake. Bibi Zainab alayhi salam alijifunza vizuri usomaji na kuielewa vyema Qurani ambapo alitambua vyema kwamba lengo la kuumba mwanadamu ni kumwezesha kufikia kilele cha ukamilifu na kumcha Mwenyezi Mungu kama inavyosema aya ya 56 ya Suratu Dhariyat, nami si kuwaumba majini na watu ila waniabudu mimi. Bibi Zainab alaihi salam alikuwa miongoni mwa watu waliokuwa na hamu kubwa ya ibada na uchamungu na wala hakuacha kutekeleza ibada hiyo hata katika mazingira magumu zaidi maishani mwake. Bibi huyo ambaye alikuwa amefikia kilele cha ibada na uchaji Mungu alikuwa na mfungamano na uhusiano maalumu wa ikhlasi na muumba wake. Kilele hicho cha ibada ya Bibi Zainab kinadhihirika kupitia maneno aliyoambiwa na kaka yake Imamu Husein alaihi salam, Imamu Huseini ambaye ni maasumu asiyetenda dhambi na aliye na fadhila maalumu mbele ya Mwenyezi Mungu, alipokuwa anaondoka kwenda kupambana na maadui wa Uislamu katika jangwa la Karbala, alimwambia dada yake huyo mcha Mungu kwamba, dada yangu mpendwa, ninakuomba usitusahau kwenye swala zako za usiku na utuombee dua kwenye swala hizo. Imam Sajjad alaihi salam, pia anasema hivi kuhusiana na Zainab, salamullahi alaiha Hakika shangazi yangu Zainab akiwa njiani kutoka Kufa kuelekea Sham alikuwa akiswali swala zake zote za wajibu na za mustahaba, na akiswali baadhi ya swala hizo katika baadhi ya nyumba akiwa ameketi chini kutokana na makali ya njaa na udhaifu. Sifa nyingine ya bibi Zainab al Kubra alaihi salam ni heshima na usafi wa kimaadili. Ni wazi kuwa sifa hii ndiyo kitu cha thamani kubwa zaidi kwa mwanamke anayejiheshimu na kujali shahsia yake. Zainab alijifunza sifa na somo hili muhimu kutoka kwa mama yake mpendwa Bibi Fatima aleyhasalam. Zainab aleyha salam alilinda sifa hii muhimu hata katika mazingira magumu zaidi maishani. Katika kipindi cha kukamatwa mateka na akiwa njiani kutoka Karbala kuelekea Sham, alilinda hijabu yake kwa nguvu zake zote, na hata mara nyingine alikuwa akiufunika uso wake kwa mkono wake ili abakie salama mbele ya wimbi la macho ya watu wasiopaswa kumtazama. Kuhusiana na swala hilo, Dr. Aisha binti Ashati, mwandishi wakike, wa kike wa Ahlusunna, anasema kuhusiana na maisha ya Bibi Zainab kwamba wanahistoria wengi wameshindwa kuzungumzia kwa undani maisha ya bibi huyo mtukufu kwa sababu alitumia umri wake mwingi akiwa ndani ya nyumba na kwamba inasikitisha kuona kuwa baada ya kuishi kwa miaka mingi katika hali hiyo, ni msiba wa Karbala ndio uliomtoa nje na kuonekana na watu. Ni masikitiko makubwa kuona kwamba katika dunia ya leo wakoloni mamboleo na wanaohujumu utamaduni safi wa mwanadamu wamelenga heshima na utu wa mwanamke ili kuielekeza jamii ya mwanadamu kwenye ufuska na kupuuza maadili ya dini. Wanataka kufikia malengo yao ya kishetani kwa kuondoa haya na heshima kwenye maisha ya mwanamke na kueneza ufuska katika jamii. Wametambua kwamba iwapo wanataka kuharibu dini wanapaswa kuondoa haya, heshima na maadili katika utu wa mwanamke. Ili kukabiliana na hali hiyo, wanawake wanapaswa kujifunza somo la haya, heshima na utu wao kutoka kwa Bibi Zainab binti Ali alaihi wassalam, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Naam, mwanamke anaweza kuwa msomi mkubwa, arifu, mwanasiasa na mtu aliye na heshima na taathira kubwa katika jamii, lakini wakati huo huo akawa amelinda heshima maadili na utu wake katika jamii hiyo, kama alivyofanya Bibi Zainab alaiha ssalam. Wakati Zainab alaiha ssalam alipofikia umri wa kuolewa, aliolewa na Abdallah bin Jafar, mtoto wa ami yake. Abdallah alikuwa na nafasi maalumu na safi katika familia. Baba yake alikuwa Jafar bin Abitalib, mtoto wa ami ya Mtume Muhammad na ndugu yake Imama Ali alaihim ssalam, ambaye aliuawa shahidi katika vita vya Muta. Mama yake Abdallah alikuwa Asma binti Omais, mwanamke aliyejitolea kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu na ambaye kwa miaka mingi alivumilia machungu na kuwa mbali na ardhi ya watu wake baada ya kuhajiri na kuhamia katika nchi ya Uhabeshi, yani Ethiopia ya sasa, baada ya kuuawa shahidi mume wake alivumilia matatizo yaliyotokana na hali hiyo na hivyo kuonyesha sifa yake nyingine ya uvumilivu na ukakamavu mbele ya machungu. Abdullah bin Jafar alilelewa na kukulia katika mazingira ya wazazi watukufu kama hao waliokuwa na sifa nzuri za kupigiwa mfano kuhusiana na masuala ya kumcha na kumwogopa mwenyezi Mungu. Zainab, ambaye alikuwa na fikra ya hali ya juu, wakati wa kuolewa kwake na Abdullah bin Jafar alitoa sharti moja tu, nalo ni la kumtaka mumewe akubali aendelee kubaki siku zote za maisha yao pembeni ya ndugu yake Imam Husein alaihi salam, sharti ambalo Abdallah alilikubali bila kusita. Sifa nyingine nzuri na ya kupigiwa mfano ya Bibi Zainab ni ya kujitolea katika njia ya Mwenyezi Mungu. Katika tukio la Karbala, bibi huyo mtukufu alikuwa akijizuia kutumia sehemu yake ya maji na kuwapa watoto waliokuwa wakitaabika kutokana na kiu na njaa, akiwa njiani baina ya Kufa na Shamu. Licha ya kuwa alipatwa na kiu na njaa kali, lakini alionyesha mfano mzuri na wa kuvutia kuhusiana na sifa ya kujitolea mhanga. Imamu Zainul Abidin alaihi ssalaam anasema, shangazi yangu Zainab katika kipindi cha kukamatwa mateka alikuwa akiwagawia watoto sehemu yake ya chakula kilichokuwa kikitolewa na usiku na mchana alikuwa akitupa kila mmoja wetu kipande cha mkate. Matukio magumu yaliyotokea katika maisha yake yote yalijaa misiba na machungu, kama vile ya maradhi ya mama yake Fatimatu Zahra, kupigwa upanga baba yake, kupewa sumu kaka yake Hasan, na hatimaye tukio chungu la Karbala, yote yalimfanya Zainab kuwa mfano wa muuguzi. Na kwa sababu hiyo siku ya kuzaliwa kwake imetajwa nchini Iran kuwa ni siku ya wauguzi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha siku saba zilizopita. Na kati tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema Iran inafuatilia kwa nguvu kuondolewa vikwazo vyote Waziri wa mambo nje wa Siria na mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu watembelea Iran na Iran yalaani shambulizi la kigaidi lilouwa raia 30 nchini Mali. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya ya Kiislami ya Iran amesema nchi hii inafuatilia kwa nguvu suala la kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma ilivyowekewa. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo Jumatatu alipozungumza moja kwa moja na taifa kubwa la Iran kupitia televisheni kwa njia ya mahojiano, na kuongeza kuwa leo hii dunia imeelewa kuwa Iran inashiriki kwa nguvu na kwa kulinda vilivyo heshima yake katika mazungumzo hayo ya nuklia yanayoendelea huko Vienna, Austria, amegusia mapendekezo Iran, ya Iran iliyoyakabidhi kwa upande wa pili wa mazungumzo ya Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhalimu pamoja na kadhia nzima ya nuklia, na kusema kuwa hadi hivi sasa kumeshafanyika zaidi ya vikao na mawasiliano mia moja na wakuu wa nchi tofauti, na katika mawasiliano na vikao vyoyote hivyo, Iran imetilia mkazo kuimarishwa mawasiliano ya kijamii, kisiasa, kiutamaduni na kiuchumi na mataifa ya dunia. Akifafanua zaidi Rais Raisi amesema tokea awamu hii ya <tokia> serikali ianze kazi, tumekuwa tukifuatilia masuala kadhaa, na moja ya masuala hayo ni kusambaratisha vikwazo. Tuna kituo maalumu kinachoongozwa na makamu wa kwanza wa rais kinachofuatilia kadhia ya kusambaratisha vikwazo. Pia tunafuatilia kadhia ya kuondolewa rasmi vikwazo. Awali walikuwa wakidhani hatutashiriki katika mazungumzo, lakini alhamdulillah dunia inashuhudia namna ambavyo inavyoshiriki kwa nguvu katika mazungumzo na tumewasilisha rasimu kuhusu masuala ya nyuklia na vikwazo. Wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenzake wa Siria kwamba Iran haitaki lolote katika mazungumzo ya Vienna ghairi ya kutekelezwa makubaliano ya nyuklia JCPOA. Husein Amir Abdullahian amesema kuwa yaliowasilishwa na ujumbe wa Iran kwa pande husika kama rasimu ya maandishi ni katika fremu ya mapatano ya JCPOA na kwamba Iran haija taka chochote zaidi ya yale yaliyokubaliwa na pande mbili. Akifanua kuhusu nukta hiyo, amesema mo ba husnaniyat ba jiddiyat bo ba barname wa bo ba ibtikar sisi tumeingia katika duru ya kwanza mpya ya mazungumzo kwa nia njema, azma imara, kwa mpango na kwa ubunifu. Aidha, katika mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zinazoshiriki mazungumzo ya Vienna nimewafahamisha kuwa kwa kuzingatia kwamba wamekuwa wakitangaza kwa muda wa miezi minne kuwa wana hamu ya kuona mazungumzo yanaanza Vienna, basi bila shaka wa magharibi wanaoshiriki katika mazungumzo wanapaswa kuwa na ubunifu na nia njema na mpango wa kuondolewa vikwazo vinavyohusiana na JCPOA. Lengo la serikali mpya ni kufuatilia kuondolewa vikwazo kikamilifu. Waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Al Mikdad alitembelea Iran na kukutana na rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Katika kikao hicho, rais wa Iran ameashiria katika mazungumzo hayo manufaa ya pamoja ya pande mbili, matukio ya kieneo na kimataifa, na kusema kuwa hii leo kuna haja ya kuandaliwa mipango ya muda mrefu ya pande zote kwa ajili ya ustawi eh, na uimarishwaji zaidi uhusiano wa Iran na Syria. Rais Ibrahim Raisi amesema pia kuwa uwepo usio wa kisheria wa vikosi vya kigeni katika eneo na katika ardhi ya Syria ni jambo hatarishi kwa usalama na uthabiti wa eneo, na kuongeza kuwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh limeanzishwa na kulelewa na Marekani, na hii leo uwepo wa Daesh na Washington au Marekani katika eneo lolote lile katika ukanda huu ni hatari kwa upande wake. Faisal Mikdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria, sambamba na kumkabidhi rais wa Iran ujumbe kutoka kwa Rais Bashar al Assad na kumwalika kuitembelea Siria, amesema kuwa Damascus imeazimia kwa dhati kutumia uwezo wake wote kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wake na Tehran. Alkadhalika, Faisal Mikdad amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian ambapo wawili hao wamejadili na kubadilishana mawazo juu ya masala mbalimbali yanayohusu pande mbili. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mazungumzo hayo, Faisal Miqdad amesema kati ya mambo waliyoyajadili ni masuala ya Afghanistan. Akifafanua zaidi, alisema kuwa baida an Suria, wala al awda alati <totim> Afghanistan haiko mbali na, na Siria na yanayojiri hapo yanataathira katika hali yote ya eneo. Marekani imekuwa ikiwachukua uh, magaidi kutoka Siria na, na kuwahamishia Afghanistan, na hili ni jambo ambalo linapaswa kuzingatiwa. Sisi tunaunga Lakin mkono malengo ambayo jamhuri ya Kiislamu al ya Iran uh, imeyatangaza uh, kuhusu Afghanistan. Ingineko, wiki hii mshauri wa usalama wa taifa wa nchi ya umoja wa falme za Kiarabu au Imarati alifanya safari ya siku moja hapa mjini Teheran ambapo alikutana na fanya mazungumzo na viongozi mbalimbali wa jamhuri ya Kiislami Iran akiwemo Rais Said Ibrahim Raisi na katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa. Afisa huyo wa Imarati alipata fursa ya kubadilishana mawazo na wenyeji wake kuhusiana na masala mbalimbali yakiwemo ya uhusiano wa pande mbili na matukio ya kieneo na kimataifa. Rais Ibrahim Raisi ameashiria katika mazungumzo yake na Shekh Tahnun Bin Zaid Al Nahyan kuhusu uhusiano wa kirafiki kati ya nchi mbili na kueleza kuwa siasa za nje za serikali mpya ya Iran zinatoa kipaumbele kwa suala la kuwa na mahusiano mazuri na nchi za eneo hili, na ndiyo maana Iran inakaribisha kwa mikono miwili juhudi za kustawishwa uhusiano kati yake na Imarati. Kwa upande wake, Shekh Tahnun bin Zaid Al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, amesema na hapa namnukuu: Sisi sote ni watoto wa eneo hili na mustakabali wetu ni mmoja. Kwa msingi huo kuimarisha uhusiano wa nchi mbili ni swala linalopewa kipaumbele katika ajenda ya Abu Dhabi na tupo tayari kusawisha ushirikiano na Iran. Alkadhalika, katika mazungumzo yake na admeri Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, mshauri huyo wa usalama wa taifa wa Imarati amesema kwamba Iran ni taifa kubwa na lenye nguvu Asia Magharibi au Mashariki ya Kati ambalo lipo katika ukanda usio na mithili kijiopolitiki na njia kuu ya mawasiliano wa mashariki na magharibi mwa ulimwengu. Na wiki hii msemaji wezara mambo wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani shambulio la kigaidi lililoua raia 30 huko nchini Mali katika mji wa Mopti. Said Khatibzadeh alilani alilaani shambulio hilo na kusema Iran inatoa mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya Mali kutokana na shambulio hilo la kigaidi na la kikatili lililofanywa na magaidi wasio na chembe ya utu, na ametaka hatua zichukuliwe za kukomeshwa kabisa vitendo vya kigaidi. Milipuko hiyo imezusha hofu na wasiwasi mkubwa kati ya wanajeshi waliokuwepo kwenye kambi ya shambulizi hilo, hasa kutokana na kuwa vitendo vya kigaidi vinatokea mara kwa mara kwenye maeneo hayo ya Mali. Na wiki hii msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu Iran amesema kuwa hatua ya kiuadui ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya Iran wakati huu wa kufanyika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Iran haiendani na madai ya Marekani ya kuwa ina nia njema. Said Katibzali amesema kuwa Marekani haijali kuweka vikwazo vipya Uh, hata katikati ya mazungumzo ya Vienna katika ujumbe kupitia Twitter, amesema Washington haiwezi kuelewa kwamba siasa zake za vikwazo vya kiwango cha juu haziwezi kulipigisha magoti taifa kubwa na adhimu la Iran, bali zinakwenda kinyume na madai ya kutumia udiplomasia kutatua matatizo. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Tunamshukuru Mubarakeni na wenzake wote alioshirikiana nao katika Iran juma hili. Na bado mnaendelea kutega sikio matangazo haya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Tunakaribisha makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe 4 Jamadi Jamadel Awal 1443 hijiria sawa na Disemba 9 mwaka 2021. Tarehe kama ya leo mwaka 1961 ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya jamhuri ya muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 19, wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala. Katika tarehe kama ya leo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza yalianzishwa baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo wa ghasibu. Hayo yalijiri baada ya wananchi wa Islamu wa Palestina kukatishwa tamaa na hatua zilizokuwa zikichukuliwa na nchi za Kiarabu na taasisi nyingi za Palestina kwa ajili ya kurejeshewa haki zao. Miaka 30 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, mmoja wa mataifa ulitoa ripoti na kuutangaza utawala wa Baath wa Iraki kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran. Katika siku hiyo Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq ilivamia Iran tarehe 22 Septemba 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Irani vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita na nane iliyopita Ayatowa ila udhuma Sayid Muhammad Ridha Golpaigani, alim fahi mkubwa na mmoja wa wamaraji wakubwa wa, wa Kiislamu ulimwenguni alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpaigan moja ya miji ya Iran na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo akiwemo Ayatullah airi. Ayatullah Golpeigani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini Hawza cha mjini Qom, Iran, baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali. Mbali na miaka 279 iliyopita Karl Wilhelm Skill mwana kemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyu aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa dunia Karl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali, mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya klorini baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ya klorini uh, ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na glycerin. Nasoma maoni yake msikilizaji wetu Yahya Hasini Muhamedi Shebe kutoka Mombasa, Kenya, ambaye ameandika kawaida y ukimnyoshea mwenzio kidole kidole kimoja, basi jua vidole vitatu vinakuelekea mwenyewe. Basi hii ndio sampuli ya dola la Marekani, mwaona? Sasa uhalifu na mauaji yaliyotia fora yanapatikana huko huko kwenye waungwana na wastaarabu kama Wamarekani, anahoji. Lakini wakisikia kelele kidogo tu za huku makwetu za paka na mbwa kuparurana, basi wataitangazia dunia nzima. Kumbe kule kwao wanatoboa bwana, matumbo na kumwaya chango na damu. Sante sana Yahya Hassan kutoka Mombasa, Kenya. Msikilizaji wetu Hamisi Hashim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania ameandika, miezi sita nyuma niliwahi kutembelea Zanzibar, nimejifunza mambo mengi sana ila wanaibomoa Zanzibar, anasema ni wabara na watu wakuja kutoka mataifa yaloendelea. Anasemaje, unavaaje chupi ukatembea sokoni hivi hivyo? Wanaokuona wanajifunza nini kiukweli? Zanzibar itajengwa na wazanzibari wenyewe, ni maoni yake Hamisi Hashim Bilali kutoka Mtwara, Tanzania. Abdullah Alima Kajura kutoka Tabora anasema shukran, nawe pia Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameongoza mamilioni wa Tanzania kuadhimisha miaka sitini ya uhuru wa Tanzania Bara, wakati huo akijulikana kwa jina la Tanganyika. Marais wa nchi kadhaa wa mataifa ya kieneo pamoja na marais wa staafu wa Afrika wamehudhuria sherehe za maadhimisho ya ma miaka sitini ya uhuru zilizofanyika katika uwanja wa uhuru jijini Dar es Salaam hii leo. Idadi ya watu waliouawa katika ghasia na machafuko yaliyotokea baina ya makabila hasimu katika jimbo ya Dafur magharibi mwa Sudan imeongezeka na kufikia 88 na huku wengine 84 wakijeruhiwa. Kabla ya hapo iliyoripotiwa kuwa watu 50 wameuawa katika ghasia na machafuko yaliyotokea baina ya makabila hasimu katika jimbo ya Dafur magharibi mwa Sudan. Shirika la mpango wa chakula la Umoja Mataifa WFP limesitisha shughuli zake za usambazaji wa chakula katika miji miwili ya Dessi na Kombocha nchini Ethiopia kutokana na uporaji wa misaada hiyo na wafanyakazi wake kutishiwa maisha. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesistiza tena leo kwamba taifa hili linafuatilia ili kuhakikisha kwamba kunapatikana makubaliano mazuri kupitia mazungumzo ya nyuklia ya Vienna, Austria kati yake na kundi la nne ongeza moja. Na vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu vinaripotiwa kuongezeka katika maeneo mbalimbali nchini Marekani na kuwafanya watu wa nchi hiyo kuendelea kukabiliwa na moja ya matatizo makubwa ya kijamii nchini humo. Kanali ya televisheni ya Fox News imetangaza kuwa maafisa wa serikali wamekuwa wakikabiliwa na kuongezeka vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu katika akthari ya miji ya Marekani. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa vitendo vya mauaji na uhalifu wa kutumia mabavu vimeongezeka pakubwa nchini Marekani ikilinganishwa na mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na muhtasari huu wa habari, wapendo wa sikilizaji, ndiyo ndio unatuhitimishia matangazo yetu haya ya Alhamisi ya leo tarehe tisa Disemba elfu mbili na ishirini na moja sawa na nne Jamadul Awal elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Tunamshukuru Mungu na tunasema asante na usiku mwema.