Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakenia nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam katika siku hii ya leo Alhamis tarehe nne Jamadil Ula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria kamaria, inasadifiana na tisa Disemba elfu mbili ishirini na moja miladia. Na mpenzi msikilizaji, na tulioandalieni mchana huu wa leo kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha e, baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia ya moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 99.1 Singida, pia Maarifa FM 104.1 Mtwara, Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, pia Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza, na huko Kigoma unaweza kutupata kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Na mwapenzi msikilizaji, baada ya mtoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Kweli nasi hadi mwisho. na imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na ni saa mbili au ni saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na mwapenzi msikilizaji, na, na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huu duru ya saba ya mazungumzo ya JCPOA kuendelea leo huko Vienna, Austria Jeshi la majini la Iran kupata meli tatu mpya za kivita, na duru zinadokeza kuwa jeshi la Yemen liko karibu kukomboa mkoa wa Marib. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mkutano wa tume ya pamoja ya mpango kamili wa pamoja utekelezwaji yani JCPOA unatazamiwa kuendelea leo mjini Vienna, Austria, amedokeza Enric Mora, naibu katibu mkuu wa idara ya hatua za huduma za nje katika Umoja wa Ulaya. Enric Mora ambaye ni mwenyekiti wa tume ya pamoja ya JCPOA ameandika katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumatano kuwa Duru ya saba ya mazungumzo ya JCPOA itaendelea Alhamisi mjini Vienna baada ya wajumbe kuwasiliana na nchi zao zilizo wanachama wa JCPOA. Duru ya saba ya kikao hicho cha JCPOA ilianza e, 29 mwezi uliopita wa Novemba katika mji mkuu wa Austria, Vienna. Mazungumzo hayo ni baina ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo hasa vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mazungumzo hayo yanaanza leo baada ya kusimama eh, eh, kwa wiki moja na yalianza wiki eh, iliyopita baada ya kusimama kwa takribani miezi mitano. Ujumbe wa Iran katika mazungumzo hayo unaongozwa na Ali Baqeri, naibu waziri wa mashauri ya kigeni anayeshughulikia masala ya kisiasa. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unashiriki katika mazungumzo huko Vienna kwa mujibu wa haki yake ya kisheria katika fremu ya mapatano ya nuklea ya JCPA, na kile kinachotakikana sasa ni kuondolewa vikwazo vyote kwa njia ambayo itaweza kuthibitishwa kivitendo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Amir Hussein Abdullahian amesisitiza mara kadhaa kwamba lengo kuu la Iran la kushiriki mazungumzo ya Vienna kuhusu mapatano ya nyuklia JCPOA ni kuhakikisha kuwa taifa hili linaondolewa vikwazo vyote haramu. Kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema jeshi hilo hivi karibuni litapokea meli tatu mpya za kivita ambazo zitakuwa katika bahari za kaskazini na kusini mwa nchi. Akizungumza Jumatano, kamanda wa jeshi la majini la jamhuri ya kiislamu ya Iran Admiral Shahram Irani amesema jeshi hilo lina mipango maalum ya kitaifa na kimataifa. Admiral Irani amesema jeshi la majini la Iran lina mkakati wa kuhakikisha kuwa zana zake zote za kivita za maeneo ya kaskazini na kusini mwa nchi ni mpya. Aidha amesema kwa mujibu wa mpango huo uliopo, uundwaji meli mpya za kivita na zana zinginezo utafanyika ndani ya nchi kwa kutegemea wataalamu wa Irani. Ameongeza kuwa manuari ya Damavand itatumwa upande wa kaskazini mwa nchi katika bahari ya Kaspi, na meli zingine mbili za kivita zitatumwa upande wa kusini mwa nchi katika ghuba ya Uajemi, ikiwemo meli ya kukusanya taarifa za siri yenye uwezo wa kusheheni helikopta. Halikadhalika, amesema nyambizi mpya pia inatazamiwa kuanza kutumika katika ghuba ya Uajemi. Jamhuri ya Kiislamu Iran inasitiza kuwa uwezo wake mkubwa wa kijeshi si tishio kwa nchi jirani, bali uwezo huo unadhamini usalama wake na wa eneo zima. Taarifa hii habari, wapenzi wasikilizaji, na ujieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa huko nchini Yemen. Mwanachama wa idara ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah ya Yemen amedokeza kuwa mkoa wa Maharib unakaribia kukombolewa kikamilifu kutoka mikononi mwa wavamizi wanaoongozwa na Saudi Arabia. Katika mahojiano na televisheni ya Almayadin ya Lebnan, Muhammad Albukhaiti amesema ya masaa yajayo yatakuwa muhimu katika vita vya Marib. Al Albukhaiti ameongeza kuwa jeshi la Yemen liko chini ya mashinikizo ya wananchi kukomboa mkoa wa Marib ambao unakaliwa kwa mabavu na wanamgambo wanaopata himaya ya Saudi Arabia. Siku ya Jumatano, duru katika medani za vita Marib zilidokeza kuwa askari wa jeshi la Yemen wakishirikiana na wapiganaji wa kamati za kujitolea za wananchi wamechukua udhibiti wa eneo la milima ya Albalaq Alsharqia katika mji wa Marib ma eh, kwa mujibu wa duru za kijeshi, Albalaq Alsharqia ni miinuko ya mwisho ya kulinda mji wa Marib ma kutoka upande wa kusini mashariki. Duru za usalama zinadokeza kuwa wanamgambo wanaopata himaya ya Saudi Arabia wametoroka medani za vita na kwamba baada ya siku chache mji wa Marib utakombolewa kwa ushirikiano wa jeshi la Yemen na kamati za kujitolea za wananchi. Kwingineko, Albukhaiti amesema kushindwa wapiganaji wanaopata himaya Saudi ya Saudia huko Marib kuna maanisha kushindwa Saudia katika medani zilizosalia Yemen. Aidha amesema kukombolewa mkoa wa Marib ni jinamizi kwa Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Afisa huyo wa Ansarullah amefafanua kuwa kukombolewa Marib kutaandaa mazingira ya kuondolewa mzingiro wa Saudia dhidi ya Yemen, kwani nchi wanachama wa muungano wa vamizi hazitaweza tena uh, kufanikisha mzingiro au vita dhidi ya Yemen chini ya uongozi wa Saudi Arabia. Mkoa wa Marib ambao mji wake mkuu nao pia ni Marib huko katikati ya mikoa kadhaa ya Yemen. Na inatazamiwa kuwa mji huo wa kistratejia ukikombolewa, basi itakuwa vigumu kuiwekea uh, uh, kuyawekea maeneo mengine ya Yemen mzingiro. Um, inafaa kuashiria hapa kuwa Saudi Arabia na waitifaki wake walianzisha vita dhidi ya Yemen Machi mwaka elfu mbili kumi na tano. Saudia ilianzisha vita hivyo kwa himaya ya Marekani na utawala wa Kizayuni wa Israel. Vita hivyo vimepelekea makumi ya maelfu ya watu wa Yemen kupoteza moja kwa moja vitani na malaki ya wengine kupoteza maisha kwa njia isiyo ya moja kwa moja katika vita hivyo, wakiwemo watoto wengi ambao wanafariki kila siku kutokana na ukosefu wa chakula na utapia mlo. Tuelekee sasa barani Afrika. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa na imebaini kuwa takribani asilimia arobaini ya utajiri wote wa Afrika unashikiliwa na idadi ndogo ya watu matajiri zaidi ambao ni takribani eh, sufuri, nukta, sufuri, sufuri, sufuri, moja ya watu wote barani humo. Utafiti huo mpya uliofanywa na kamati ya Umoja wa Mataifa ya maendeleo na biashara Aktad unaonyesha kuwa pengo kati ya matajiri na masikini linaongezeka na kwa hiyo katika nchi nyingi za Afrika uh, hali ni mbaya zaidi na ba, ni bara la pili kwa kutokuwa na usawa duniani. Halikadhalika, utafiti huo unaonyesha kuwa chini ya nusu ya nchi za Afrika ndizo zimekuwa na ukuaji wa pamoja wa uchumi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, na hiyo kuacha asilimia thelathini ya familia au kaya katika bara hilo zikiishi chini ya mstari wa umasikini, yani dola 1.9 ya Kimarekani kwa siku, kwa mujibu wa ripoti hii mpya ya maendeleo ya kiuchumi ya UNCTAD ya mwaka 2021. Ukuaji ambao haujawahi kushuhudiwa barani Afrika katika miaka ya elfu mbili hukupelekea kuwepo maboresho makubwa katika maisha ya waafrika wengi. Hakika pengo la kipato kati ya matajiri na maskini limeongezeka, imesema ripoti hiyo. Kiwango cha umasikini kiliongezeka kwa asilimia mbili nukta saba mnamo mwaka elfu mbili ishirini kutokana na janga la korona. Bara hilo bado ni nyuma kwa watu wengi masikini duniani, imesema ANKTAD ikibainisha kuwa tayari kukosekana kwa usawa kunaendelea kuongezeka. Katibu mkuu wa ANKTAD ya Rebeca Greenspan anaeleza akisema, umasikini na ukosefu wa usawa hauepukiki ni zao la machaguo ya kisiasa na sera za umma. Ripoti hii itasaidia serikali za Afrika na washirika wa, wa maendeleo kutumia vyema eneo huru la biashara la bara la Afrika ili kukabiliana na umasikini na no ukosefu wa usawa. Vilevile, kwa mujibu wa UNCTAD, janga la covid-19 limezidisha kukosekana kwa usawa na udhaifu wa makundi yaliyotengwa. Kwa hivyo watu milioni 37 zaidi katika bara la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara wanaishi katika umakis, umasikini uliokipiri katika mstari wa umasikini wa dola 1.9 kwa siku. Na kansela mpya wa Ujerumani, Olaf Scholz, ambaye amechukua hatamu za uongozi wa nchi hiyo kutoka kwa Angela Merkel eh, ameanza kazi kwa kutoa vitisho dhidi ya Rasia, akijibu maswali ya waandishi habari Jumatano katika siku yake ya kwanza ya kazi. Kansela Scholz amedai kuwa iwapo Rusia itaishambulia Ukraine, basi Ujerumani itatafakari kufunga bomba la gesi la Nord Stream mbili ambalo linaingiza gesi ya Rasia barani Ulaya. Ujerumani natoa vitisho dhidi ya bomba linalofikisha gesi ya Rasia barani Ulaya, katika hali ambayo wakuu wengi wa nchi za Ulaya wamekuwa wakidai kuwa wakida wana wasiwasi kuwa Russia itatumia bomba hilo la gesi kushinikiza nchi zao. Hivi karibuni viongozi wa Ukraine na Ulaya Magharibi wamezidisha propaganda zao dhidi ya Russia na kudai kuwa eti Russia inaongeza askari wake katika mpaka wake na Ukraine na hivyo ni dalili ya kukaribia kuivamia Ukraine. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa. Utahusu Marekani asusia kidiplomasia michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi nchini China. Jen Psaki, msemaji wa ikulu ya White House alitangaza Jumatatu usiku kuwa serikali ya Marekani ya Joe Biden haitatuma mwakilishi rasmi au wa kidiplomasia katika michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi nchini China. Amedai kuwa sababu ya uamuzi huo wa serikali ya Marekani ni mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadamu katika mkoa wa Xinjiang na vitendo vingine vya ukiukaji wa haki za binadamu China. Ameendelea kusema kuwa kama ambavyo Biden alimfahamisha Rais Xi Jinping wa China katika mazungumzo hivi karibuni utetezi wa haki za binadamu huko katika uh, ndani ya DNA ya Marekani. Wakati huo huo, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China Wang Wenbin amekosoa vikali hatua ya Marekani kuingiza siasa katika michezo na kusema hatua hiyo ya utawala wa Marekani ni kinyume cha hati ya michezo ya Olimpiki. Amesema China haitawaalika wanasiasa wa nchi za magharibi ambao wamezungumza kuhusu kususia michezo hiyo ya Olimpiki ya msimu wa baridi. Hatua mpya ya Marekani ya kususia kidiplomasia michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi nchini China ni uhasama wa hivi karibuni zaidi wa Washington dhidi ya Beijing. Kisingizio cha ususiaji huo kimetangazwa kuwa ni ukiukwaji wa haki za binadamu katika mkoa wa Xinjiang. Msemaji wa ikulu amedai kuwa uh, utetezi wa haki za binadamu uko katika dhati au DNA ya Marekani, katika hali ambayo nchini Marekani kwenyewe wananchi wanakumbwa na hali mbaya sana ukiukwaji wa haki za binadamu. Utawala wa Biden umekuwa ukidai kuwa eti unaunga mkono haki za binadamu, lakini sasa utawala huo unatumia haki za binadamu kama chombo cha kukosoa na kuziwekea vikwazo nchi mahasimu wake kama vile China na Russia. Kufuatia madai ya msemaji wa ikulu ya White House, inasubiriwa sasa kuona iwapo utawala wa Biden utachukua hatua za kukabiliana na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ndani ya Marekani kwenyewe au la. Taasisi za kutetea haki za binadamu hasa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kwa mara kadhaa zimechapisha ripoti kuhusu ukiukwaji mkubwa sana wa haki za binadamu kote Marekani. Mifano ya ukiukwaji wa haki za binadamu Marekani ni ubaguzi mkubwa wa rangi hasa dhidi ya watu wenye asili ya Afrika na Waislamu, ukiukwaji wa haki za wafungwa ambao wengi wao ni wale wenye asili ya Afrika, ukiukwaji wa haki za Wamarekani asili, ukiukwaji wa haki za wanawake na kutendewa maovu wahajiri wa kigeni hasa Waislamu. Aidha, baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limeashiria ubaguzi wa rangi ambao ni rasmi nchini Marekani na kutaka hali hiyo ibadilishwe katika nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini, Marekani inadai kuwa eti ni kinara wa kutetea haki za binadamu duniani, na imekuwa ikipuuza matakwa ya taasisi za kimataifa za kutetea haki za binadamu kwa hivyo basi, wakati ambao Marekani haina ustahiki wa kutoa hukumu kuhusu hali ya haki za binadamu katika nchi zingine, kila mwaka husambaza ripoti kuhusu hali ya haki za binadamu katika nchi mbalimbali, hasa zile ambazo ni mahasimu wake wa jadi kama vile Marik eh, China na Rasia. Inaelekea kuwa wigo wa makabiliano na malumbano baina ya Marekani na China umeingia katika awamu mpya wakati wa utawala wa Biden na kususiwa kidiplomasia michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi nchini China ni dalili ya, kukaribi, ya kuharibika zaidi uhusiano wa nchi hizo mbili. Wakuu wa serikali ya Biden wameitaja China kuwa ni changamoto kubwa kwa Marekani katika uga wa kijiostrategia katika karne ya 21. Mtazamo huu unaashiria mtazamo jumla wa Washington kuhusu ushawishi wa China katika eneo la Indopasifiki na dunia nzima kwa ujumla. Hofu ya Washington haiko katika tuhuma zake za kukaririwa dhidi ya China kuhusiana na haki za binadamu, bali kile ambacho hasa kinaingiza Marekani eh, hofu na kiwewe ni kuwa katika mustakabali usio mbali China itakuwa dola linaloongoza kiuchumi duniani na sambamba na hilo pia nguvu za kijeshi za nchi hiyo zinazidi kuongezeka. Nukta hizo mbili zitabadilisha mahesabu ya mlingano wa kijeshi na kuibua changamoto kwa Marekani e, katika eneo la Asia Mashariki na dunia nzima kwa ujumla. Kwa msingi huo, Marekani inatumia kila fursa kuidhoofisha China. Fyodor Lukianov, mtaalamu wa masala ya kisiasa anasema, makabiliano makali ya kiuchumi baina ya Marekani na China yanaweza kugeuka na kuwa makabiliano ya kijeshi na kisiasa baina ya nchi hizi mbili. Amkumsikilizaji <tip> hapa, ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya Baraza la Wasikilizaji. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, leo pia tunarudia kusema na katika siku za usoni pia tutakuwa tukikumbushana mara kwa mara, wapendo wa wasikilizaji, kwamba kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana. Kila wiki tutaendelea kukumbushana pia kwamba maoni yanayotolewa kwenye Baraza la Wasikilizaji si lazima yawe yanawakilisha msimamo wa Idhaa ya Kiswahili Redio Teheran, na si lazima yawe yanapongeza. Tunatoa fursa vile vile ya kukosolewa, kuulizwa maswali na kadhalika. Kimsingi, hiki ni kipindi cha kurusha maoni yenu, wasikilizaji wetu wapendwa, na ndio maana kwa kiasi kikubwa huwa hatuongezi wala hatusemi chochote wakati tunasoma maoni hayo, isipokuwa tunapokuwa tumelazimika tu kufanya hivyo hasa pale tunapohisi kuongeza chochote kutatua ufafanuzi zaidi wa maudhui husika. Kimsingi, lengo la kurusha maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ni kuelimishana, kujuana na kutambuana, pia kupeana nasaha na kubadilisha maoni, aidha kutoa fursa kwa wasikilizaji kutoa madukuduku yao ya nyoyoni yanayowatatiza, kuuliza maswali, kutoa mapendekezo kukosoa tunaruhusu, ila msivuke mipaka, na kila kitu ambacho kitakuwa na manufaa kwa redio na kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. na ona, katika utangulizi huu tuishia hapa, Asma, ingawa bado hatujasema kila kitu kuhusu malengo ya kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Wasikilizaji wapenzi, tunaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya Swahili Radio IRIB.IR, Swahili Radio at IRIB.IR, nikimaanisha email. Ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Juma Aidi Issa wa Masawi Kondoa, wa Tanzania ambaye akishakutusalimu ameandika kwanza anasema poleni kwa majukumu, asante sana. Anasema ama kwa leo ningependa kupanda barazani na kero moja yenye kuchosha nyoyo. Sijui ni kero gani hiyo Asma? Anasema kumekuwepo na tabia isiyoendana na maadili ya Watanzania. Tabia yenyewe anasema inachosha na kufanya jamii ionekane vituko mbele ya umma. Hajasema bado ni tabia gani hiyo. Anasema tabia hii si nyingine, bali ni baadhi ya wazazi waliokosa haya nyusoni kuwakingia vifua vijana wao pale wanapofanya uhalifu, hasa wawizi. Kama vile haitoshi, wazazi hawa hufikia hatua hadi kulipa fedha nyingi pale wanapokuta mtoto kaiba mahala, na sasa wanataka kumwokoa asipelekwe polisi. Kama haitoshi, pia anasema, wapo pia wazazi huwahadaa watu wanaodai, ameandika wadai hapa, watu wanaodai kuwa watawalipa na mwisho wa siku huwaacha hewani, huku wakiona ufahari kwa wanayoyafanya vijana wao. Bwana Juma Idi Isa anamalizia kwa kuandika, wazazi wa namna hii si wazazi wazuri, kwani wanawajengea mazingira mabaya watoto wao na pia wazazi hawa kamwe si wema katika jamii. Rai yangu kwa vijana, anasema, waache mara moja tabia hizi chafu zisizoendana na maadili na wazazi wao nao waache kuwakumbatia watoto wahalifu kwani wakiendelea kufanya hivyo, ipo siku dunia itawafunza adabu. Waswahili tunasema asiyefunzwa na mama yae na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Ni mimi mwana baraza hai Juma Idi Isa nikiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati Dodoma. Na maoni yake hayo ni maoni mazuri hayo, kutoka kwa mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana kwa kweli. Bwana Juma Idi Isa anajua vizuri kufuatilia matukio yanayotokea kwenye jamii na kuutumia vyema ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kutoa dukuduku duku lake na kuzindua wasikilizaji wenzake kuhusu mambo yanayotokea katika jamii zinazotuzunguka. Tunamshukuru sana, maoni yake kusema kweli ni sawasawa sawa kabisa, asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, na tunaanza maoni yake mwanabaraza bwana Shirali Fadhil wa Dar es Salam, Tanzania, ambaye ameandika OIC ina wajibu wa kuzishughulikia nchi za Kiislamu za Waarabu ambazo zinaanzisha uhusiano na magaidi wa Zayuni. Nchi hizo zinafanya khiana kwa Waislamu wote duniani, khiana kwa Waarabu wenzao wa Palestina na ni kudhihirisha ujahili uliowajaa hao wanaoanzisha uhusiano na Wazayuni. Anaendelea kusema kwa kweli, kuwatelekeza Wapalestina ndio uvunjaji wa haki za binadamu kimataifa unaofanywa na taasisi zinazojidai kutetea haki za binadamu, na pia watawala wa nchi za Kiarabu wanawasaliti wa Palestina na kujipendekeza kwa Wazayuni. Bwana Shirari Fazil vilevile ameandika ni aibu iliyoje kwa wanadamu kunyamazia kimya unyama huo. Anasema, mbona maadili ya kibinadamu yametupwa? Waadilifu wote duniani wanashuhudia ugaidi wa wasayuni kwa majirani zake na dunia pia inashuhudia mateso ya Palestina. Ni aibu iliyoje kwa wanadamu kutojielewa. Nam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania mimi nashika hapa maoni yake Bwana Husen Marandwa, Kimanga, Tanga, Tanzania. Ameandika mashawa, shukran nyingi kwa habari na audio murua zenye mafunzo adimu mnazonitumia kila siku. Namwomba aw kulipeni heri na ailinde ditehramianasi. Tunaitikia amin, dua yakobwana Khamis Nachia wa Mangapani, Zanzibar, yeye anasema asalamu alaikum hapo studio. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatuh. Baadaye anasema natumai mwazima wa afya tele kwa uwezo wa Allah subhanahu wataala. Naomba kuunganishwa katika matangazo yenu baada ya muda mrefu kutoweka hewani katika mtandao huu wa WhatsApp. Jina langu ni Hamis na Tia, napatikana Mangapwani, Zanzibar. Naam bwana Hamis na Chia, kama tulivyokujibu kupitia WhatsApp ni kwamba hujaondolewa kwenye orodha ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na sauti kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran, bali umekuwa ukitumiwa muda wote kama kawaida. Tatizo ni lile lile ambalo tumekuwa tukilisema mara kwa mara hapo ukumbini kwamba mtu hawezi kuziona habari na sauti tunazomtumia iwapo nambari yetu ya WhatsApp, ya alama ya kujumlisha plus 98903506548 yani saba kama nambari hiyo haimo kwenye simu yake. Hakikisheni, wasikilizaji wapenzi, nambari yetu hiyo ya WhatsApp imo kwenye kontakti za simu zenu au tablet zenu muda wote, ndipo mtaweza kuona habari na sauti tunazokutumieni. Iwapo itatokezea msikilizaji ameshindwa kuona chochote baada ya kuingiza nambari yetu kwenye kontakti za simu yake mpya, na ikawa kabla ya hapo anapokea kama kawaida, basi asisite kutujulisha mara moja kupitia WhatsApp au hata kupitia email ya Swahili Radio at irib.ir au hata SMS, yani ujumbe mfupi, kupitia nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 9893565487, nasi tutaangalia nini cha kufanya. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Mbali na njia tulizotangulia kuzitaja hivi punde za kuweza kuwasiliana nasi, yani email na whatsapp yetu, mnaweza kutusikiliza pia mubashara na kupata matangazo ya mwezi mmoja pamoja na kusoma na kusikiliza vitu mbalimbali ndani mbali ya mtandao wetu wa internet wa pastoday.com/sw hapa sasa, Asma, pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai wa maeneo ya Kalemi, mkoa wa Tanganyika, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye si mwingine ghairi ya Mwalimu Abbas bin Omar, ambaye hapa anasema: napenda kutoa maoni yangu kupitia baraza za wasikilizaji. Kwanza napenda kutoa salamu ya nguvu kwa Redio Tehran, tupatia habari kwa muda muafaka na mimi naesikia redio Tahirani kupitia redio Maarifa Tanga, na hapo ndio wanajiunga na redio Tahirani. Niko msikilizaji mzuri vipindi vyote vya redio Tahirani na vipindi vyote vya redio Maarifa napendelea. Mwendelee kutoa elimu, mwendelee kutoa mafunzo, mwendelee kutupatia ukweli wa mambo na kuwapatia ndugu zetu wa Palestina. Baada ya nitapenda kusema, Mungu anasema, baada ya dhiki ni faraja. Wenda tulijikwala, ndio sababu inachukua muda, lakini kabla ya tuanze kwenda kwenye mapambano, tuangalie wapi kwenye tulijikwalia. Kwa Mola wetu, turudie kwa Mungu, ndio tupate ushindi wa kweli Palestina, ndio tupate ushindi wa kweli duniani, ndio Uislamu ung'are duniani kwa kuwa Uislamu wa Mtume ulifinikwa baada ya Mtume kufa. Kumbe turudie kwanza, tujitafute, tufanye tathmini, wapi tumejikwalia na kwa nini. Kwa nini tunapoinua mikono tusijibiwe? Tangu Palestina ni yake ya Palestina, tangu Palestina ilivamiwa, tangu Wapalestina wameuawa, tumelia tumemulalamikia Mwenyezi Mungu. Kwa nini limechelewa? Kwa kuwa kuna sehemu tumejikwalia. Kumbe turudi kwanza, tufanye tathmini, tuangalie wapi tulijikwalia, na baada ya kujua wapi tulijikwalia tufanye toba ya kweli, na baada ya toba ya kweli ushindi utapatikana. Hii ndio ilikuwa yangu maoni, baada ya dhiki ni faraja. Mungu akusema uongo, baada ya dhiki ni faraja, faraja, baada ya dhiki ni faraja, maana wakati mtu utakuwa kwenye magumu bi maana, ukiona nafasi kwa ulijikwalia na ukikerebesha ile nafasi, faraja iko karibu kufikia, lakini faraja iweze kumfikia mtu wakati kwenye iko zulma, ambapo faraja iweze kumfikia mtu wakati hayajua wapi kwenye alikosea. Kumbe turudi kwanja, jamani, turudi tufanye tathmini tu wapi tulijikwalia na kwa nini makafiri watuvamie? Kwa nini watubane? Kwa nini watuingilie? Wapi tulijisaliti? Wapi tuliusaliti Uislamu wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wasallam. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam tunamshukuru sana, tena sana, Mwalimu Abbas bin Omar wa maeneo ya Kalemi mkoani Tanganyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa maoni yake mazuri. Nam, wasikilizaji wapenzi, tunaashiriwa kule muda wetu umekaribia kumalizika kabisa. Hapa nisome kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji uh, hapa nina maoni yake Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye akishikutusalimu anasema anawapata vizuri nikiwa hapa Moshi, Sanya Juu ndugu zangu Waislamu, mshikamano ndiyo msingi wa mafanikio yetu duniani na akhera. Nam, ni maoni mazima kabisa hayo. Mshikamano ndugu zangu, umoja ndugu zangu, ushirikiano ndugu zangu, hayo ndiyo ya kuyapigania kwa ajili ya kupata ardh za Allah. Shukran Ustadh Jafar. Nam, kuna na maoni mengine hapa, anasemaje Bwana Mubir Rashid. Kwa upande wake Bwana Mubir Rashid Hussein wa Muyange, Makamba, Burundi ameandika na furahia kabisa mimi kusikiliza matangazo yenu katika masafa y FM akimaanisha, nikiwa huko Makamba anayapata vizuri sana matangazo yetu mubashara. Naam, asante Bwana Mubir. Redio Teherani inasikika pia kwenye masafa FM katika maeneo ya pembeni mwa ziwa wa Victoria huko Burundi ambayo yako karibu na Kigoma Tanzania katika masafa ya 99.7 Maarif FM Kigoma. Lakini pia kama mnavyoona hivi sasa, tunakutumia ni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia whatsapp yetu, ili viwanufaishe zaidi. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Maoni yaliyobakia tutayatumia katika vipindi vyetu vijavyo tukijaliwa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni kila la kheri maisha. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana huu kwa kuwaleteni makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na tunalikunjua jambo letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, uh, mchana huu kwa uh, kuliangazia gazeti la The New Times la huko nchini Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Paul Kagame, rais wa Rwanda, akiwasili Dar es Salaam jana kwa ajili ya kujiunga na Watanzania katika sherehe za mwaka wa sitini wa uhuru ambao unaadhimishwa leo Desemba 9. Kagame alilakiwa katika uwanja wa ndege na waziri wa katiba na masuala ya sheria Tanzania, Profesa John Palamagamba Kabudi. Gazeti hilo limeongeza kuwa viongozi kadhaa wa Afrika watashiriki katika sherehe hizo za uhuru, au wanashiriki katika sherehe hizo za uhuru ambazo zinaendelea katika uwanja wa uhuru hivi sasa. Na sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania kwenyewe ambapo magazeti yote nchini humo yameipa umuhimu habari hiyo ya maadhimisho ya mwaka wa sitini wa uhuru. Gazeti la Habari Leo na kichwa kikuu cha habari kisemacho sitini, kazi iendelee. Samia asema tujivune tulipofika sihaba, ataja mafanikio sita yatakayopatikana. Nipashe nalo na lina kichwa kikuu cha habari kisemacho miaka sitini ya uhuru, mambo sita muhimu, hotuba ya Samia. Habari hiyo inahusiana na hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika mkesha wa kuadhimisha miaka sitini ya uhuru wa Tanzania hiyo jana. Majira, nalo na katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho miaka sitini ya uhuru, sherehe kutikisa leo. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho miaka sitini uhuru tutembee kifua mbele, asema Rais Samia aongeza kuwa dira mpya ya mpango wa maendeleo ya 2025-2050 kuandaliwa lengo likiwa ni kugusa uchumi wa mtu mmoja mmoja. Awataka wa Tanzania kutokuwa wanyonge. E, na mwisho kabisa katika magazeti ya Tanzania naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya viongozi wote waliowahi kutawala Tanzania hadi sasa tokea uhuru kuanzia Mwalimu Julius Kambarage Nyerere Hasan Mwinyi, Benjamin Mkapa, Jakaya Kikwete, John Pombe Magufuli na Samia Suluhu Hassan. Picha hizo zimeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho aluta kontinua, yani mapambano yanaendelea. Sasa tunaielekeza dira yetu ya dondoo za magazeti nchini Uganda na awali kabisa, naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa baadhi ya makamanda wa kundi la waasi la ADF sasa wanasema wako tayari kuacha uasi iwapo serikali ya Uganda itawasamehe haya yamedokezwa na mkuu wa masala ya sheria katika tume ya msamaha ya Uganda Nathan Twino. Ombi hilo limekuja huku serikali ya Uganda ikiwa inatekeleza operesheni ya kijeshi ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi hao. Mwaonisha pia lina habari inayosema serikali ya Uganda imetetea uamuzi wake wa kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi dhidi ya waasi hao wa ADF huku ikimkosoa kinara wa upinzani kanali mstaafu Dr Kiza Besige ambaye ametaka jeshi la Uganda lisitishe operesheni hiyo na liondoke jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Nalo gazeti la New Vision lina habari sema ya kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepokea ripoti kuhusu operesheni za pamoja za jeshi la Uganda na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Congo dhidi ya waasi wa ADF huko mashariki mwa DRC. Ripoti hiyo imewasilishwa na Bintu Keita, mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko DRC, maarufu kama MONUSCO. Na mwisho kabisa, anayeangazia magazeti ya nchini Kenya na anaanza na Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mradi wa masonko, likimaanisha mradi wa matajiri. Kwa kifupi ni kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga amepigwa jeki na mabilionea au matajiri wa eneo la Mlima Kenya baada ya kumtangaza kuwa chaguo lao kumrithi Rais uhuru Kenyatta katika uchaguzi mwaka ujao. Hatua hii itamfaa kifedha na ushawishi wa wakwasi hao katika kuvutia kura za eneo hilo, Agosti 9 2022. Limeandika gazeti hilo la Taifa Leo. Aidha, Taifa Leo lina habari isemayo kuwa wamiliki wa ardhi zinazopakana na bandari mpya ya Lamu wameomba uchunguzi uanzishwe kuhusu unyakuzi wa ardhi za kijamii. Wakazi hao wamelalamikia idara ya kupambana na ufisadi EACC na idara ya polisi ya upelelezi DCI kwamba kuna mabwenyenye wanaonyakua ardhi zao za kijamii. Nation katika ukurasa wake wa mbele nalo lina habari sema kuwa bei ya ugali itapanda baada ya unga nao kuongezwa bei. Gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari sema kuwa wachimba migodi watatu wapatikana wakiwa hai siku sita baada ya kunaswa katika mgodi wa dhahabu kwa muda uh, huo katika kaunti ya Siaya. Lazia dasina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa wakati huu. Msikilizaji, hapa ni Tehran, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio eh, makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na makala ya leo katika historia. Karibuni. Haki za watoto katika Uislamu wa Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 130 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wakimbizi ni pale tuliposema, kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa, zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukua na kulelewa. Kama tulivyosema, leo tutamalizia maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. mpenzi msikilizaji kuna nukta nyingine mbili nzuri hapa kuhusu kifungu cha 22 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa wakimbizi Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na maana ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na hisia za wazazi wake wawili. Kwa kawaida, wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbalimbali mbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya ukimbizi. Toba, hilo suala la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu. Vilevile haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia. Haki za watoto wote hai ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuwaandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii kwa lengo la kulinda usalama, amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga za kutoshambuliwa wala kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalumu vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na kisheria. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 4 Jamadi Jamadel awal 1443 Hijiria, sawa na Disemba 9 mwaka 2021. Tarehe kama ya leo mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919 wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala. Katika tarehe kama ya leo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Siku kama hii ya leo, miaka 34 iliyopita, yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifadha ya kwanza yalianzishwa baada ya, ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo wa ghasibu. Hayo yalijiri baada ya, ya wananchi wa Islamu wa Palestina kukatishwa tamaa na hatua zilizokuwa zikichukuliwa na nchi za Kiarabu na taasisi nyingi za Palestina kwa ajili ya kurejeshewa haki zao. Miaka 30 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Umoja wa Mataifa ulitoa ripoti na kuutangaza utawala wa Baath wa Iraqi kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran. Katika siku hiyo Javier Perez de Quere, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq ilivamia Iran tarehe 22 Septemba mwaka 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Irani vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Siku kama ya leo miaka ishirini na nane iliyopita Ayatoua Ilhudhuma Sayyid Muhammad Ridha Golpaigani, alim fahii mkubwa na mmoja wa wamaraji wakubwa wa Kiislamu ulimwenguni alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpaigani, moja ya miji ya Iran, na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo, akiwemo Ayatowa Airi Ayatowa Golpeigani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini hauza cha mjini Kum, Iran baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali mbali na miaka 279 iliyopita Karl Wilham Skill mwana kemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyu aliendelea na masomo yake, kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa dunia Karl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali, mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya croline baada ya juhudi za miaka mitano. E, gesi hiyo ya croline ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na glycerin. Apea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni, ni muktasari wa habari za dunia. Mkutano wa tume ya pamoja mpango kamili wa pamoja utekelezaji JCPO inatazamiwa kuendelea leo huko Vienna mjini Austria, amedokeza Enrik Mora, naibu katibu mkuu wa idara ya hatua za huduma za nje katika umoja wa Ulaya. Mazungumzo hayo ni kuhusu kuondolewa vikwazo dhidi ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Jeshi la majini la Iran linatazamia kupata meli tatu mpya katika maeneo ya kaskazini na kusini mwa nchi, na duru zinasema jeshi la Yemen liko karibu kukomboa mkoa wa Marib. Na wapenzi msikilizaji naona muda si e, mwingi ambao tuko nao, lakini nitaangazia ang tu baadhi ya maoni yenu. Tumepokea maoni kutoka wasikilizaji wetu Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, Yahya Hassan Muhammad Shebe wa nchini Kenya, e, Kaleka Omar Mahmudu wa Tanzania na pia Arabi Rashid Ngwida anasema yupo Lupaso Masai Mtora, Tanzania. Shukran kwa maoni yenu na lazida sina kutoka hapa Tehran. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio @irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.