Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? anasema "Nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu." Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima uwako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja uh, kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, katika siku hii ya leo ambayo ni Alhamisi tarehe nne Jamaa Lilula mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria kamaria inasadifiana na tisa Disemba elfu mbili ishirini na moja miladi. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni katika matangazo yetu haya asubuhi hii kutoka hapa Tehran kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambayo tutakuwa kama kaida siku ya siku. Leo tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji, na kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na kabla ya kipindi hicho cha haki za mtoto tutakuwa pia na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tutakamilisha matangazo yetu haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mlo mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teherani. Lakini nawakumbusha kuwa tunapatikana pia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB wa World Service na radio mshirika nchini Tanzania, Maarifa ya FM imetumia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema Iran na Uturuki zitaingia katika awamu mpya ya uhusiano. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuwa makubaliano ya amani ya Sudan Kusini yako hatarini, na rais wa Naija akosoa udhaifu wa nchi jirani katika kupambana na ugaidi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria umuhimu wa uhusiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya Iran na Uturuki na kusema kuwa kustawi kwa ushirikiano wa pande mbili e, kutaingia katika hatua mpya karibuni hivi kwa kufanyika kongamano hapa Tehran. Rais Said Ibrahim Raisi aliyesema hayo jana Jumatano jioni katika mazungumzo yake ya simu na Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki na kuongeza kuwa kikao cha Iran na Uturuki kitakachofanyika hivi karibuni hapa mjini Teheran kitafungua ukurasa mpya wa uhusiano wa nchi mbili hizo. Alkadhalika, rais wa Iran amegusia kuhusu ushirikiano wa Iran na Uturuki katika vita dhidi ya ugaidi na amesisitiza kuwa njia kuu ya kukabiliana na harakati za makundi ya kigaidi Asia Magharibi ni kuheshimu mamlaka ya kujitawala nchi za eneo hili. Said Ibrahim Raisi ameeleza kuwa Iran imepata mafanikio makubwa katika vita dhidi ya ugaidi na inakaribisha ushirikiano baina yake na nchi zote katika mapambano dhidi ya jinamizi hilo. Hal kadhalika rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa matatizo yanayozikabili nchi za eneo yanaweza kupatiwa ufumbuzi na mataifa yenyewe ya ukanda huu pasi na uingiliaji wa madola ajinabii. Kwa upande wake Rais Rajab Taib Erdogan wa Uturuki amesema uhusiano wa Tehran na Ankara khususan katika nyuga za usalama na uchumi una umuhimu mkubwa na kwamba kuna udharura wa kuendelea kufanyika mikutano ya pande mbili baina ya Iran na Uturuki katika nyuga tofauti. Wakati huo huo, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran yuko nchini Uturuki kuhudhuria mkutano wa jumuiya ya mabunge ya kiislamu ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Kwa mujibu wa taarifa, spika wa bunge la Iran Muhammad Bakir Kalibaf aliwasili Uturuki Jumaatano na kulakiwa na Osman Nuri Gudaker, mwenyekiti wa kundi la kirafiki la mabunge ya Iran na Uturuki. Akizungumza katika mapokezi hayo, Nuri amesisitiza kuhusu nafasi muhimu ya Iran katika eneo na kubaini kuwa inatazamiwa kuwa nchi hizi mbili zitachukua hatua za kuboresha uhusiano zaidi ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Alkadhalika, amesema mabunge ya nchi hizi mbili yanaweza kuwa na nafasi muhimu sana katika kuboresha uhusiano. Kwa upande wake, spika wa bunge la Iran ameashiria uhusiano wa mabunge ya Iran na Uturuki na kusema uhusiano wa nchi mbili uko katika kiwango kizuri na cha kuridhisha na inatazamiwa kuwa uhusiano wa pande mbili hizi utazidi kuboreka. Mkutano wa kumi na sita wa jumuiya ya mabunge ya Kiislamu ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, inafanyika au unafanyika Istanbul, Uturuki, leo na kesho Ijumaa, na mada kuu inatazamiwa kuwa ni Palestina, uhamiaji na Afghanistan, ambazo ni mada muhimu hivi sasa katika ulimwengu wa Kiislamu. Taarifa hii ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, na ujieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelaani vikali vikwazo vya upande mmoja vya Marekani dhidi ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Said Mehdi Hussein Esfi Davanjani, mwakilishi wa Iran katika jumuiya ya nchi wanachama wa mkataba wa Roma uliobuni mahakama hiyo, amesema hayo katika hotuba yake kwa mkutano wa ishirini wa taasisi hiyo mjini Heg, Uholanzi. Mkutano huu ulianza Desemba 6 na unatazamiwa kumalizika Desemba 11. Afisa huyo wa Iran ameeleza bayana kuwa kitendo cha Marekani cha kuwawekea vikwazo maafisa wa mahakama hiyo ya kimataifa kina kiuka waziwazi sheria za kimataifa. Said Sv Jani amebainisha kuwa mienendo hii ya Marekani ya kutumia vikwazo kama silaha inalenga kudunisha uhuru wa taasisi za kimataifa. Amefafanua uh, kwa kusema kuwa Marekani ilitumia mbinu zake hizo za kibeberu dhidi ya ICC na maafisa wake ili kutoa fursa kwa wanajeshi wake kuondoka Afghanistan na hivyo kuandaa mazingira ya kutokamatwa na kufikishwa mbele ya sheria watekelezaji wa jinai za kivita miongoni mwa askari hao. Mwakilishi wa Iran katika nchi ya jumuia ya wanachama wa mkataba wa Roma uliobuni ICC ameongeza kuwa mahakama hiyo mjini Hegi inapaswa kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na taathira hasi na haribifu za ukiukwaji wa sheria za kimataifa kutokana na vikwazo vya upande mmoja vya Marekani. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa makubaliano ya amani yaliyofikiwa mwaka elfu mbili kumi na nane nchini Sudan Kusini e, yako hatarini kutokana na mwenendo wa kinyonga wa kuyatekeleza indhari hiyo imetolewa jana Jumatano jijini Juba na Nicholas Haysom, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Sudan Kusini, ambaye pia ni mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa katika nchi hiyo changa ya Afrika. Amebainisha kuwa pamoja nakua, na kuwa anapongeza hatua zilizopigwa na pande zote za kisiasa nchini humo tangu mapatano hayo ya amani yasainiwe , lakini haridhishwi na mwenendo wa kobe wa kutekelezwa kwake. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini ameongeza kuwa makubaliano hayo yanapaswa kutekelezwa kwa maslahi ya wananchi wa Sudan Kusini wenyewe huku akisitiza kuwa hayana mfungamano wowote wa na nchi za kigeni. Martin Elia Lomoro, waziri wa mambo ya nje wa Sudan Kusini, hata hivyo anadai kuwa kutotekelezwa mapatano hayo Uh, kuna amesema ah, mapatano hayo kutotekelezwa mapatano hayo kwa mwendo wa kasi uliotarajiwa kunatokana na uhaba wa fedha za kufanikisha mchakato huo. Sudan Kusini ndio taifa changa zaidi ya Afrika eh, baada ya kujitenga na Sudan na kuwa nchi huru mnamo mwaka elfu mbili kumi na moja. Vita vya ndani nchini humo vilivyoanza Desemba elfu mbili kumi na tatu vimesababisha mauaji ya maelfu ya watu na kulazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Rais wa Naija amezikosoa nchi jirani katika mapambano ya kukabiliana na ugaidi na magendo ya silaha kutoka Libya katika eneo la Sahel barani Afrika. Muhamad Bazoum ambaye alishika madaraka ya Naija yapata mwezi mmoja uliopita na kukabiliana na hali ya ukosefu wa usalama nchini humo na ukimbizi wa ndani ya nchi wa zaidi ya watu elfu tisini na tano hususan katika eneo la Tillaberi. Naija pia inakumbwa na mashambulizi ya hapa na pale ya magenge ya kigaidi yenye husiano na makundi ya Alqaida ISIS au Daesh na Boko Haram. Rais wa Niger anaamini kuwa hali hiyo ni matokeo ya makosa ya kistrategia na akiashiria udhaifu wa vyombo na asasi zenye jukumu la kupambana na magendo ya silaha kutoka Libya, nchi ambayo ndio chanzo kikuu cha kudhamini silaha zinazotumiwa na makundi ya kigaidi huko Niger. Amesema nchi za eneo la Sahel zinahitajia msaada na himaya ya washirika wake kwa ajili ya kukabiliana na ukosefu wa usalama na ukatili unaofanywa na makundi ya kigaidi. Na mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya India Jenerali Bipin Rawat, mkewe na watu wengine 11 wa, wamefariki dunia baada ya helikopta ya kijeshi uliokuwa wakisafiria kuanguka katika jimbo la kusini la Tamil Nadu nchini humo. Hiyo jana, jeshi la anga la India lilitoa taarifa katika mtandao wake wa Twitter likisema ajali hiyo mbaya imetokea adhuhuri Jumatano, karibu na mji wa Kunur. Helikopta hiyo imeanguka ikitokea katika kambi ya jeshi la anga kuelekea chuo cha wafanyakazi wa huduma ya ulinzi. Akizungumzia kifo hicho, waziri wa ulinzi wa India Rajnath Singh amesema kwamba amehuzunishwa sana na kifo cha ghafla cha mkuu wa vikosi vyote vya India Jenerali Bipin Rawat, mke wake na maafisa wengine e, katika ajali hiyo mbaya ya helikopta iliyotokea huko Tamilnadu. Waziri mkuu wa India Narendra Modi naye pia ametuma salamu za rambirambi na kuitisha kikao cha dharura e, cha kiusalama nchini humo kujadili e, kadhia hiyo. Mikanda ya video iliyotangazwa kwenye vituo vya habari vya India inaonyesha helikopta hiyo ikiteketea kwa moto katika eneo lenye misitu minene karibu na chuo hicho, huku wenyeji wakijaribu kuzima moto huo. Rawat alikuwa mkuu wa kwanza wa vikosi vyote, vyote vya ulinzi vya India, nafasi ambayo serikali ya India ilianzisha mnamo elfu mbili kumi na tisa na ambayo alichukua mwaka jana baada ya uh, kustaafu kama mkuu wa jeshi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa, wapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu Marekani asusia kidiplomasia ya michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi nchini China. Jen Psaki, msemaji wa ikulu ya Whitehouse uh, Marekani, alitangaza Jumaatatu usiku kuwa serikali ya Jo Biden haitatuma mwakilishi rasmi au wa kidiplomasia katika michezo ya olimpiki ya msimu wa baridi nchini China. Amedai kuwa sababu ya uamuzi huo wa serikali ya Marekani ni mauaji ya kimbari na jinai dhidi ya binadamu katika mkoa wa Shinjiang na vitendo vingine vya ukiukwaji wa haki za binadamu China. Psaki ameendelea kusema kuwa kama ambavyo Biden alimfahamisha Rais Shi Jinping wa China katika mazungumzo utetezi wa haki za binadamu huko katika eh, ndani ya DNA ya Marekani. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Wang Wenbin amekosoa vikali hatua hiyo ya Marekani kuingiza siasa katika michezo na kusema hatua hiyo ya utawala wa Marekani ni kinyume cha hati ya michezo ya Olimpiki. Amesema haita, amesema China haitawaalika wanasiasa wa nchi za magharibi ambao wamezungumza kuhusu kususia michezo hiyo ya olimpiki ya msimu wa baridi. Hatua mpya ya Marekani ya kususia kidiplomasia michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi nchini China ni uhasama wa hivi karibuni zaidi wa Washington dhidi ya Beijing. Kisingizio cha ususiaji huo imetangazwa kuwa e, ni ukiukwaji wa haki za binadamu katika mkoa wa Xinjiang. Msemaji wa ikulu ya White House amedai kuwa utetezi wa haki za binadamu huko katika dhati ya au DNA ya Marekani, katika hali ambayo nchini Marekani kwenyewe wananchi wanakumbwa na hali mbaya sana ya ukiukwaji wa haki za binadamu. Utawala wa Biden umekuwa ukidai kuwa unaunga mkono haki za binadamu, lakini sasa utawala huo unatumia haki za binadamu kama chombo cha kukosoa na kuziwekea vikwazo nchi mahasimu wake kama vile China na Russia. Kufuatia madai ya msemaji wa ikulu ya White House, inasubiriwa kuona iwapo utawala wa Biden utachukua hatua za kukabiliana na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ndani ya Marekani kwenyewe au la. Taasisi za kutetea haki za binadamu hasa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kwa mara kadhaa zimechapisha ripoti kuhusu ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu ndani ya Marekani. Mifano ya ukiukwaji wa haki za binadamu Marekani ni ubaguzi wa rangi hasa dhidi ya watu wenye asili ya Afrika, ukiukwaji wa haki za wafungwa ambao wengi ni wale wenye asili ya Afrika, ukiukwaji wa haki za Wamarekani asili, ukiukwaji wa haki za wanawake na kutendewa maovu wahajiri wa kigeni. Aidha, baraza la haki za binadamu lama, la umoja wa mataifa limeashiria ubaguzi wa rangi ambao ni rasmi nchini Marekani na kutaka hali hiyo ibadilishwe katika nchi hiyo. Pamoja na hayo lakini Marekani inadai kuwa eti ni kinara wa kutetea haki za binadamu duniani na imekuwa ikipuuza matakwa ya taasisi za kimataifa za kutetea haki za binadamu. Kwa hivyo wakati ambao Marekani e, haina ustahiki wa kutoa hukumu kuhusu hali ya haki za binadamu katika nchi zingine kila mwaka husambaza ripoti kuhusu hali ya haki za binadamu katika nchi mbalimbali hasa zile ambazo ni mahasimu wake kama vile China. Inaelekea kuwa wigo wa makabiliano na malumbano baina ya Marekani na China umeingia katika awamu mpya wakati wa utawala wa Biden, na kususiwa kidiplomasia michezo ya Olimpiki ya msimu wa baridi ni dalili ya kuharibika zaidi uhusiano wa nchi mbili hizo. Wakuu wa serikali ya Biden wameitaja China kuwa eti ni changamoto kubwa zaidi ya Marekani katika uga wa kijiostratejia katika karne ya 21 mtazamo huo unaashiria mtazamo jumla wa Washington kuhusu ushawishi wa China katika eneo la indo Pasifiki na dunia nzima kwa ujumla. Hofu kuu ya Washington haiko katika tuhuma zake za kukaririwa dhidi ya China, bali kile ambacho hasa kinaiingiza Marekani kiwewe ni kuwa katika mustakabali wa karibu, China itakuwa dola linaloongoza kiuchumi duniani, na sambamba na hilo pia nguvu za kijeshi za nchi hiyo zinazidi kuongezeka. Na nukta hizo mbili zitabadilisha mahesabu ya mlingano wa kijeshi na kuibua changamoto kwa Marekani katika eneo la Asia Mashariki. Kwa msingi huo, Marekani inatumia kila fursa kuidhoofisha China. Yodo Lukianov mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema makabiliano ya ma, makali ya kiuchumi baina ya Marekani na China yanaweza kugeuka na kuwa makabiliano ya kijeshi na kisiasa baina ya nchi hizo mbili. Barabara kabisa. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza darsa, na samahani, nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji, baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, leo pia tunarudia kusema, na katika siku za usoni pia tutakuwa tukikumbushana mara kwa mara wapendwa wa wasikilizaji kwamba kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Tutaendelea kukumbushana pia kwamba maoni yanayotolewa kwenye baraza la wasikilizaji si lazima yawe yanawakilisha msimamo wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na si lazima yawe yanapongeza. Tunatoa fursa vilevile ya kukosolewa, kuulizwa maswali na kadhalika. Kimsingi, hiki ni kipindi cha kurusha maoni yenu wasikilizaji wetu wapendwa, na ndio maana kwa kiasi kikubwa huwa hatuongezi wala hatusemi chochote wakati tunasoma maoni hayo, isipokuwa tunapokuwa tumelazimika tu kufanya hivyo hasa pale tunapohisi kuongeza chochote kutatua ufafanuzi zaidi wa maudhui husika. Kimsingi, lengo la kurusha maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ni kuelimishana, kujuana na kutambuana, pia kupeana nasaha na kubadilisha maoni. Aidha, kutoa fursa kwa wasikilizaji kutoa madukuduku yao ya nyoyoni yanayowatatiza, kuuliza maswali, kutoa mapendekezo kukosoa tunaruhusu, ila msivuke mipaka, na kila kitu ambacho kitakuwa manufa na manufaa kwa redio na kwa wasikilizaji wa idhaa ya kiswahili Radio Tehran. Na ona katika utangulizi huu tuishia hapa, Asma, ingawa bado hatujasema kila kitu kuhusu malengo ya kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Wasikilizaji wapenzi, tunaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, swahili radio at irib.ir nikimaanisha email. Ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Juma Aidi Aisa wa Masawi, Kondoa wa Tanzania, ambaye akishakutusalimu ameandika kwanza anasema poleni kwa majukumu, asante sana. Anasema ama kwa leo ningependa kupanda barazani na kero moja yenye kuchosha nyoyo. Sijui ni kero gani hiyo Asma. Anasema kumekuwepo na tabia isiyoendana na maadili ya Watanzania. Tabia yenyewe anasema inachosha na kufanya jamii ionekane vituko mbele ya umma. Hajasema bado ni tabia gani hiyo. Anasema tabia hii si nyingine bali ni baadhi ya wazazi waliokosa haya nyusoni kuwakingia vifua vijana wao pale wanapofanya uhalifu, hasa wawizi. Kama vile haitoshi, wazazi hawa hufikia hatua hadi kulipa fedha nyingi pale wanapokuta mtoto kaiba mahala na sasa wanataka kumwokoa asipelekwe polisi. Kama haitoshi, pia anasema wapo pia wazazi huwahadaa watu wanaodai, ameandika wadai hapa, watu wanaodai kuwa watawalipa na mwisho wa siku huwaacha hewani, huku wakiona ufahari kwa wanayoyafanya vijana wao. Bwana Jumaidi Isa anamalizia kwa kuandika wazazi wa namna hii si wazazi wazuri, kwani wanawajengea mazingira mabaya watoto wao, na pia wazazi hawa kamwe si wema katika jamii. Rai yangu kwa vijana, anasema waache mara moja tabia hizi chafu zisizoendana na maadili, na wazazi wao nao waache kuwakumbatia watoto wahalifu Kwani wakiendelea kufanya hivyo, ipo siku dunia itawafunza adabu. Waswahili tunasema asiyefunzwa na mama yake na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Ni mimi mwana baraza hai Juma Idi Isa nikiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehran, kanda ya kati, Dodoma. Na maoni yake hayo, ni maoni mazuri hayo kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana kwa kweli. Bwana Juma Idi Isa anajua vizuri kufuatilia matukio yanayotokea kwenye jamii na kuutumia vyema ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kutoa dukuduku -duku lake na kuzindua wasikilizaji wenzake kuhusu mambo yanayotokea katika jamii zinazotuzunguka. Tunamshukuru sana, maoni yake kusema kweli ni sawasawa sawa kabisa, asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, na tunaanza maoni yake mwanabaraza bwana Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika OIC na wajibu wa kuzishughulikia nchi za Kiislamu za Waarabu ambazo zinaanzisha uhusiano na magaidi wa Zayuni. Nchi hizo zinafanya khiana kwa waislamu wote duniani, khiana kwa waarabu wenzao wa Palestina, na ni kudhihirisha ujahili uliowajaa hao wanaoanzisha uhusiano na wazayuni. Anaendelea kusema, kwa kweli, kuwatelekeza wapalestina ndio uvunjaji wa haki za binadamu kimataifa unaofanywa na taasisi zinazojidai kutetea haki za binadamu, na pia watawala Arabu wa nchi za Kiarabu wanawasaliti wa Palestina na kujipendekeza kwa wazayuni. Bwana Shirari Fazil vilevile ameandika ni aibu iliyoje kwa wanadamu kunyamazia kimya unyama huo. Anasema, mbona maadili ya kibinadamu yametupwa? Waadilifu wote duniani wanashuhudia ugaidi wa Wasayuni kwa majirani zake na dunia pia inashuhudia mateso ya Wapalestina. Ni aibu iliyoje kwa wanadamu kutojielewa. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza, bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi nashika hapa maoni yake bwana Hussein Marandwa Kimanga, Tanga, Tanzania. Ameandika, masha Allah, shukran nyingi kwa habari na audio murua zenye mafunzo adimu mnazo, nitumia kila siku. Namwomba Allah akulipeni kheri na ailinde Radio Tehran, amin. Naam, nasi tuna itikia amin dua yako. Ama bwana Hamis nachia wa Mangapwani, Zanzibar, yeye anasema, salamu alaikum hapo studio Baadaye anasema natumai mwazima wa afya tele kwa uwezo wa Allah subhanahu wataala. Naomba kuunganishwa katika matangazo yenu baada ya muda mrefu kutoweka hewani katika mtandao huu wa WhatsApp. Jina langu ni hamis natia, napatikana Mangapwani, Zanzibar. Naam, bwana hamis natia, kama tulivyokujibu kupitia WhatsApp ni kwamba hujaondolewa kwenye orodha ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na sauti kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran bali umekuwa ukitumiwa muda wote kama kawaida. Tatizo ni lile lile ambalo tumekuwa tukilisema mara kwa mara hapo ukumbini, kwamba mtu hawezi kuziona habari na sauti tunazomtumia iwapo nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha yani plus 98903506548 saba kama nambari hiyo haimo kwenye simu yake. Hakikisheni, wasikilizaji wapenzi, nambari yetu hiyo ya WhatsApp imo kwenye kontakti za simu zenu au tablet zenu muda wote, ndipo mtaweza kuona habari na sauti tunazokutumieni. Iwapo itatokezea msikilizaji ameshindwa kuona chochote baada ya kuingiza nambari yetu kwenye kontakti za simu yake mpya na ikawa kabla ya hapo anapokea kama kawaida basi, asisite kutujulisha mara moja kupitia WhatsApp au hata kupitia email ya Swahili Radio IRIB.IR au hata SMS yani ujumbe mfupi kupitia nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 98 903 506 5487, nasi tutaangalia nini cha kufanya. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Mbali na njia tulizotangulia kuzitaja hivi punde za kuweza kuwasiliana nasi yani email na whatsapp yetu, mnaweza kutusikiliza pia mubashara na kupata matangazo ya mwezi mmoja pamoja na kusoma na kusikiliza vitu mbalimbali ndani mbali ya mtandao wetu wa internet wa pasttoday.com/sw. Hapa sasa, Asma, pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai wa maeneo ya Kalemi mkoa wa Tanganyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye si mwingine ghairi ya Mwalimu Abbas bin Omar, ambaye hapa anasema: napenda kutoa maoni yangu kupitia baraza za wasikilizaji. Kwanza napenda kutoa salamu ya nguvu kwa Redio Teheran kupatia habari kwa muda mwafaka. Na mimi naisikia redio Tehran kupitia redio, redio Maarifa Tanga, na hapo ndo wanajiunga na redio Tehran. Niko msikilizaji mzuri vipindi vyote vya redio Tehran na vipindi vyote vya redio Maarifa. Napendelea mwendelee kutoa elimu, mwendelee kutoa mafunzo, mwendelee kutupatia ukweli wa mambo na kuwapatia ndugu zetu wa Palestina. Baada ya nitapenda kusema Mungu anasema baada ya dhiki ni faraja Wenda tulijikwala ndio sababu inachugua muda, lakini kabla ya tuanze kwenda kwenye mapambano, tuangalie wapi kwenye tulijikwalia. Kwa Mola wetu turudie kwa Mungu, ndio tupate ushindi wa kweli Palestina, ndio tupate ushindi wa kweli duniani, ndio Uislamu ungare duniani, kwa kuwa Uislamu wa mtume ulifinikwa baada ya mtume kufa. Kumbe turudie kwanza, tujitafute, tufanye tathmini, wapi tumejikwalia na kwa nini kwa nini tunapoinua mikono tusijibiwe tangu palestina ni yake ya palestina tangu palestina ilivamiwa tangu wapalestina wameuawa tumelia tumemlalamikia mwenyezi mungu kwa nini limechelewa kwa kuwa kuna sehemu tumejikwalia kumbe turudi kwanza tufanye tathmini tuangalie wapi tulijikwalia na baada ya kujua wapi tulijikwalia tufanye toba ya kweli na baada ya toba ya kweli ushindi utapatikana hii ndio ilikuwa yangu maoni. Baada ya dhiki ni faraja, Mungu akusema uongo, baada ya dhiki ni faraja faraja, baada ya dhiki ni faraja. Maana wakati mtu utakuwa kwenye magumu bi maana, hukiona nafasi kwa ulijikwalia, na ukikerebesha ile nafasi, faraja iko karibu kufikia. Lakini faraja iweze kumfikia mtu wakati iko yuko, yuko zulma ambapo, faraja iweze kumfikia mtu wakati hayajua wapi kwenye alikosea. Kumi, turudi kwanja, jameni, turudi tufanye tathmini wapi tulijikwalia, na kwa nini makafiri watuvamie, kwa nini watubane, kwa nini watuingilie, wapi tulijisaliti, wapi tuliusaliti Uislamu wa Mtume sana, sana, Mwa bin Omar wa maeneo ya Kalemi mkoani Tanganyika huko Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa maoni yake mzuri. Wasikilizaji wapenzi, tunaashiriwa kule, muda wetu umekaribia kumalizika kabisa. Hapa nisome kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji. Aa, hapa nina maoni yake Ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye akishakutusalimu anasema anawapata vizuri nikiwa hapa Moshi Sanya Juu. Ndugu zangu Waislamu, mshikamano ndiyo msingi wa mafanikio yetu duniani na akhera. Nam, ni maoni mazima kabisa hayo. Mshikamano ndugu zangu, umoja ndugu zangu, ushirikiano ndugu zangu, hayo ndiyo ya kuyapigania kwa ajili ya kupata radhi za Allah. Shukran, Ustad Jafar. Nam, kuna na maoni mengine hapa, anasemaje bwana Mubirrashid? Kwa upande wake bwana Mubir Rashid Huseni wa Muyange, Makamba, Burundi ameandika na furahia kabisa mimi kusikiliza matangazo yenu katika masafa FM, akimaanisha nikiwa huko Makamba anayepata vizuri sana matangazo yetu mubashara. Nam, asante bwana Mubir. Redio Teherani inasikika pia kwenye masafa FM katika maeneo ya pembeni mwa Ziwa Victoria huko Burundi, ambayo yako karibu na Kigoma Tanzania katika masafa ya 99.7 Maarif FM Kigoma. Lakini pia kama mnavyoona hivi sasa tunakutumia ni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia WhatsApp yetu ili viwanufaishe zaidi. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Maoni yaliyobakia tutayatumia katika vipindi vyetu vijavyo tukijaliwa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Khanima Muhamed na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maisha nampenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi hii kwa kuwaletea ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki nam, barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo kwa kuliangazia gazeti la The New Times la Rwanda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha rais Paul Kagame wa Rwanda akiwasili Dar es Salaam jana kwa ajili ya kujiunga na Watanzania katika sherehe za mwaka wa sitini wa uhuru ambao uh, uh, sherehe ambazo zinafanyika uh, hii leo Disemba 9. Kagame alilakiwa uh, katika uwanja wa ndege na waziri wa katiba na maswala ya sheria Tanzania, Profesa John Palamagamba Kabudi gazeti hilo limedokeza kuwa viongozi kadhaa wa Afrika watashiriki katika sherehe hizo za uhuru ambazo zinafanyika katika uwanja wa Uhuru. Sasa naielekeza dira yetu nchini Tanzania, ambapo magazeti yote nchini humo yameipa umuhimu habari hiyo ya maadhimisho ya mwaka wa sitini wa uhuru. Gazeti la Habari Leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sitini, kazi iendelee. Samia asema tujivune tulipofika, si haba, ataja mafanikio sita yaliyopatikana. Ni pasha nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho miaka sitini ya uhuru, mambo sita muhimu, hotuba ya Samia. Habari hiyo inahusiana na hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan katika mkesha wa kuadhimisha miaka sitini ya uhuru wa Tanzania jana. Majira kwa upande wake katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho miaka sitini ya uhuru, sherehe kutikisa leo. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limepamba ukurasa wake wa mbele e, na au kwa kichwa cha habari kisemacho miaka sitini ya uhuru, tutembee kifua mbele, asema Rais Samia. Asema dira mpya ya mpango wa maendeleo elfu mbili ishirini na tano elfu mbili hamsini kuandaliwa, lengo likiwa ni kugusa uchumi wa mtu moja kwa moja. Awataka Watanzania uh, kutokuwa wanyonge. Na mwisho naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya viongozi wote waliowahi kutawala Tanzania hadi sasa kuanzia Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Hassan Mwinyi, Benjamin Mkapa, Jakaya Kikwete, John Pombe Magufuli na sasa Samia Suluhu Hassan. Picha hizo zimeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho Aluta continua, yaani mapambano yanaendelea. Sasa tuielekeze dira yetu Dunduzo magazeti nchini Uganda, na awali naliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika kuwa baadhi ya makamanda wa kundi la waasi la ADF sasa wanasema wako tayari kuacha uasi iwapo serikali ya Uganda itoe msamaha. Hayo yamedokezwa na mkuu wa masuala ya sheria katika tume ya msamaha ya Uganda Nathan Twino. Ombi hilo limekuja huku serikali ya Uganda ikiwa inaendelea kutekeleza operesheni ya kijeshi ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaka waasi hao. Monitor pia lina habari inayosema kuwa serikali ya Uganda imetetea uamuzi wa wake wa kuanzisha operesheni kubwa ya kijeshi dhidi ya waasi wa, wa ADLF, adf huko, huku ikimkosoa kinara wa upinzani kanali mstaafu Dkt Kiza Besigye ambaye ametaka jeshi la Uganda lisitishe operesheni hiyo na liondoke Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa upande wake gazeti la New Vision lina habari sema kuwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limepokea ripoti kuhusu operesheni za pamoja za jeshi la Uganda na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo dhidi ya waasi wa ADF huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ripoti hiyo imewasilishwa na Bintu Keita, mkuu wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa huko DRC, maarufu kama MONUSCO. Na mwisho kabisa, nayaangazia magazeti nchini Kenya, na naanza na Taifa Leo lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho mradi wa masonko, likimaanisha mradi wa matajiri kwa kifupi ni kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga amepigwa jeki na mabilionea wa eneo la mlima Kenya baada ya kumtangaza kuwa chaguo lao kumrithi uhuru Kenyatta mwaka ujao. Hatua hii itamfaa kifedha na ushawishi e, wa wakwasi hao katika kuvutia kura za eneo hilo Agosti 9, 2022. E, taifa leo pia lina habari sema kuwa wamiliki wa ardhi zinazopakana na bandari ya Lamu wameomba uchunguzi uanzishwa kuhusu unyakuzi wa ardhi zao za kijamii. Wakazi hao wamelalamikia taasisi kadhaa za serikali. Nation katika ukurasa wake wa mbele pia lina habari sema kuwa bei ya ugali itapanda baada ya kuongezeka bei ya unga na mrazia lasina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii. Nam, wapenzi wasikilizaji, kumradhi e, kutokana na hitilafu hiyo ya mitambo. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 130 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu, ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida. Nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wakimbizi ni pale tuliposema, kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukua na kulelewa. Kama tulivyosema, leo tutamalizia maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mpenzi msikilizaji, kuna nukta nyingine mbili nzuri hapa kuhusu kifungu cha 22 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi, na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki, ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa wakimbizi. Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na maana ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu, ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na hisia za wazazi wake wawili. Kwa kawaida, wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbalimbali mbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya ukimbizi. Toba hilo, suala la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu. Vilevile haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia. Haki za watoto wote hai ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuwaandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii kwa lengo la kulinda usalama, amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga za kutoshambuliwa wala kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalumu vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na kisheria. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi barakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 4 jamadi jamadel awal 1443 Hijiria sawa na disemba 9 mwaka 2021. Tarehe kama ya leo mwaka 1961, ardhi ya Tanganyika ambayo hii leo ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijikomboa na kupata uhuru. Tanganyika ilianza kukoloniwa na Ujerumani mwaka 1880 hadi mwaka 1919, wakati ilipoanza kukoloniwa na Uingereza na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa mkoloni huyo hadi ilipojipatia uhuru wake wa kujitawala. Katika tarehe kama ya leo Mwalimu Julius Kambarage Nyerere aliteuliwa kuwa waziri mkuu wa Tanganyika na baadaye akachaguliwa kuwa rais wa kwanza wa Tanganyika. Siku kama hii ya leo miaka 34 iliyopita yalianza mapambano yasiyo na kikomo ya wananchi wa Palestina dhidi ya utawala wa ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza. Mapambano hayo ya ukombozi ambayo ni mashuhuri kwa jina la Intifada ya kwanza yalianzishwa baada ya kushadidi mauaji na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Palestina na pia kuendelea kukaliwa kwa mabavu ardhi zao na utawala huo wa ghasibu. Hayo yalijiri baada ya wananchi wa Waislamu wa Palestina kukatishwa tamaa na hatua zilizokuwa zikic uliwa na nchi za Kiarabu na taasisi nyingi za Palestina kwa ajili ya kurejeshewa haki zao. Miaka 30 iliyopita katika siku kama hii ya leo, mmoja wa mataifa ulitoa ripoti na kutangaza utawala wa Baath wa Iraki kuwa ndio ulioanzisha vita vya miaka minane dhidi ya Iran. Katika siku hiyo Javier Perez de Cuellar, katibu mkuu wa wakati huo wa Umoja wa Mataifa, alitangaza katika ripoti yake kuwa Iraq ilivamia Iran tarehe 22 Septemba mwaka 1980. Miji na vijiji vingi vya mpakani mwa Irani vilitekwa na kukaliwa kwa mabavu, huku wanawake, watoto na wanaume wengi wakiwa wahanga wa vita hivyo vikubwa, katika uvamizi huo ambao uliungwa mkono kwa hali na mali na nchi za Magharibi. Siku kama ya leo miaka ishirini na nane iliyopita Ayatoua Ilihudhuma Sayid Muhammad Ridha Golpaigani alim fahii mkubwa na mmoja wa wamaraji wakubwa wa, wa Kiislamu ulimwenguni alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpeigani, moja ya miji ya Iran, na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo akiwemo Ayatullah Airi. Ayatullah Golpeigani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini Hauza cha mjini Kum, Iran, baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazuoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali mbali. <muchas> na miaka 279 iliyopita Carl Wilhelm Scheele mwana kemia mashuhuri wa Sweden na mmoja kati ya waasisi wa elimu ya kemia ya leo alizaliwa huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo. Mwanakemia huyo aliendelea na masomo yake kutokana na jitihada na hamu yake kubwa aliyokuwa nayo, licha ya familia yake kuwa duni. Karl Wilhelm ambaye aliishi katika zama za kuchanua kwa elimu ya kemikali, mwezi Oktoba mwaka 1772 alifanikiwa kugundua gesi ya klorini baada ya juhudi za miaka mitano. Gesi hiyo ya klorini uh, ni moja kati ya mada muhimu za kemikali na inatumika sana viwandani. Mbali na hayo, mwanakemia huyo aligundua pia manganese na glycerin. Naam, wapo msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studio, ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameashiria umuhimu wa uhusiano wa kiuchumi na kibiashara baina ya Iran na Uturuki na kusema kuwa uh, kusawi kwa ushirikiano wa pande mbili kutaingia katika hatua mpya karibuni hivi kwa kufanyika kongamano hapa Tehran. Ameasema hayo jana usiku katika uh, rais Said Ibrahim Raisi ameasema hayo jana usiku katika uh, uh, mazungumzo ya simu na rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki. Rais wa Naija amezikosoa nchi jirani katika mapambano ya kukabiliana na ugaidi na magendo ya silaha kutoka Libya katika eneo la Sahel Afrika. Na umoja wa Mataifa umeonya kuwa makubaliano ya amani yaliyofikiwa elfu mbili kumi na nane Sudan yapo katika hatari kubwa kutokana na mwenendo wa kinyonga wa kuyatekeleza. lazia sina kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.