Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini. Lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakwendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan na nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakujumuisha ripoti, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vilevile vile kupitia njia ya intaneti, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama na ya kujumlisha o plus 98 903 506 5487. Navuta pumzi, kisha narejea na taarifa ya habari za dunia baada ya muda usoko mrefu. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni vichwa vya habari au baadhi ya habari tulizozipa uzito usiku huu. Iran yasema kitendo cha Marekani cha kuiwekea vikwazo vipya Teheran kinayasuta madai ya Washington ya kuwa na nia njema <muchas> Waziri Mkuu Abei Ahmed arejea Addis Ababa kutoka kwenye medani ya vita, na kamishna wa UN asema hali ya haki za binadamu katika maeneo yanayokaliwa ya Palestina ni maafa matupu, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili tunaanzia hapa nchini ambapo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa hatua ya kiuadui ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya Iran wakati huo kufanyika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Teheran haiendani na madai ya Marekani ya kuwa na nia njema. Shirika la habari la Fars limemnukuu Said Hatibzadeh akisema hayo kwenye ukurasa wake wa Twitter na kuongeza kuwa Marekani haijali kuweka vikwazo vipya hata katikati ya mazungumzo ya Vienna. Amesema Washington haiwezi kuelewa kwamba siasa zake za vikwazo vya kiwango cha juu haziwezi kulipigisha magoti taifa kubwa la Iran, bali pia zina kwenda kinyume na madai ya kutumia diplomasia y kutatua matatizo. Ameongeza kuwa kuongeza vikwazo si tu hakuisaidia Marekani, lakini pia kuna kwenda kinyume na madai ya Washington ya kuwa na nia njema. Jana Jumanne, wizara ya hazina ya Marekani iliendeleza uadui wa nchi hiyo ya kibeberu dhidi jamhur ya jamhuri ya kiislamu Iran kwa kuwawekea au kwa kuwaweka kwenye orodha yake ya vikwazo watu wanane na taasisi nne za Kirani. vikwazo hivyo, pia, vikwazo hivyo vipya vimewekwa dhidi ya Iran katika hali ambayo rais wa Marekani Joe Biden anadai kuwa ana nia ya kutatua matatizo yaliyopo kwa njia ya mazungumzo yanayoendelea hivi sasa mjini Vienna nchini Austria. Wakuu wa serikali ya hivi sasa Marekani wamekuwa wakikiri mara kwa mara kwamba siasa za Washington za vikwazo vya kiwango cha juu dhidi ya Iran zimefeli. Wamekuwa wakidai pia kuwa Marekani ina nia ya kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA, lakini hadi hivi sasa hawajaonyesha nia yoyote njema katika swala hilo. Tukiachana na masuala ya diplomasia, tugeukie masuala ya afya. Shirika la afya duniani WHO limetangaza leo kwamba aina mpya ya kirusi cha korona ya Omicron imeenea katika nchi 57 duniani. Taarifa iliyotolewa leo na shirika la afya duniani imesema kuwa Omicron inaendelea kusambaa katika nchi mbalimbali na kwamba kirusi hicho kimezidisha kasi ya maambukizi nchini Afrika Kusini. WHO imesisitiza kwamba uchambuzi unaonyesha kuwa spishi hii ya kirusi cha corona ya Omicron hupunguza shughuli za kinga mwili na matokeo yake ni kupungua kinga ya mwili ya kukabiliana na maradhi. Shirika la afya duniani linasisitiza kwamba taarifa zaidi zinahitajika ili kubaini ufanisi wa chanjo zilizopo za corona dhidi ya aina ya Omicron. Mkurugenzi mtendaji wa WHO amesema kwamba shirika hilo bado liko katika hatua za awali za kukifanyia uchunguzi kirusi kipya cha Omicron ambacho kilitangazwa kwa mara ya kwanza na wanasayansi wa Afrika Kusini tarehe 24 mwezi uliopita wa Novemba. Dr. Michael Joseph Ryan pia amesema ushahidi uliopo unaonyesha kuwa hadi sasa kirusi hicho cha Omicron hakijapelekea kuwa mbaya zaidi hali ya ugonjwa wa korona bali katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa Afrika dalili za ugonjwa huo zimeonekana hafifu sana. Kwingineko, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametangaza leo Jumatano kwamba amerejea Addis Ababa kutoka kwenye medani ya vita na kuahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la Tigray People's Liberation Front, kwa kifupi TPLF. Haya yanajiri huku jeshi la Ethiopia likikusanya vikosi vyake kwa ajili ya kukomboa mji wa mwisho ambao bado unadhibitiwa na kundi hilo katika eneo la la kaskazini la Amhara. Katika taarifa iliyotumwa kwenye mtandao wa Twitter na kutangazwa na na redio na televisheni rasmi, Abiy Ahmed amesema kwamba amerejea kwa muda katika mji mkuu kutoka maeneo ya vita ili kutekeleza majukumu yake katika ofisi ya waziri mkuu baada ya kumalizika kwa awamu ya kwanza ya operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa TPLF na washirika wao. Ameongeza kuwa na hapana nukuu, tutaendelea kupigana leo na siku zijazo hadi tutakapomaliza maadui waache njia ya chuki na vurugu na kuchagua njia ya upendo na amani, mwisho wa kunukuu. Tarehe ishirini na nne Novemba, waziri mkuu wa Ethiopia alikabidhi majukumu yake kwa naibu wake ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje Demeke Mekonen ili aweze kuongoza majeshi ya Ethiopia kupambana na waasi wa TPLF ambao wakati huo walikuwa wakipiga hatua kuelekea mji mkuu Adis Ababa. Siku mbili zilizopita, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alisema kwamba vikosi vya nchi yake vimedhibiti tena miji mitatu ya kimkakati katika eneo la kaskazini la Amhara iliyokuwa mikononi mwa kundi la people, la Tigre People's Liberation Front. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tunasalia katika maswala ya kijeshi na usalama. Kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa kifupi MONUSCO, sasa kitashirikiana na wanajeshi wa serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya magenge ya wanamgambo nchini humo. Hii ni baada ya kikosi hicho kupewa idhini ya kufanya hivyo na Umoja wa Mataifa kwa kutumia kifungu cha saba badala ya kile cha nne. Mwandishi wetu wa Kongo Brazzaville, Mosi Mwasi, ana maelezo zaidi. Mkataba wa kutekeleza zoezi hilo umewekewa sahihi jana na majenerali wawili wa majeshi hayo katika makao makuu ya jeshi la Kongo jijini Kinshasa. Kwa mujibu wa mkataba huo, jeshi la Umoja wa Mataifa nchini MONUSCO litaweza kutumia ubabe wake wa kijeshi kwa kushirikiana na jeshi la Kongo kwa kufanya vita dhidi ya wanamgambo wote nchini, iwe wale wa ndani au wale wa kutoka nchi za nje. Ushirikiano unaohusu kwenda vitani pamoja na pia kutoa silaha zake kwa jeshi la Kongo, kukiwemo vifaru na ndege za kivita. Huyu hapa jenerali wa jeshi la Kongo Celestin Mbala Musese akitoa sababu za kufanya hivyo. Tangu hapo jeshi kubwa la MONUSCO lilikuwa likitumia kipengele cha nne cha Umoja huo ambacho kilikuwa ni cha kufanya jeshi hilo liwe ni la kufanya uchunguzi tu na wanajeshi wachache ndio waliokuwa wakitumia kipengele cha saba. Naye Generali Alfonso Da Costa wa MINISCO anasema tuko bon hapa Quifo, ili kushirikiana kivita kwa kupokezana habari za ujasusi, vifaa vya kivita na pia kulinda haki za raia tukishirikiana na jeshi la Kongo. Kipengele hiki kipya cha saba ndicho kilichokuwa kinakosekana, kwa kutoa uweza mkubwa wa, wa jeshi hilo kuweza kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuilinda mipaka yake na pia kuangamiza kabisa wanamgambo wa ndani au wale wanaotoka nje ya nchi. Na wakati walipokuwa wakitumia kipengele cha nne, jeshi hilo halikuwa na uweza huo. Jambo lililopelekea wananchi wengi kulalamika kila kukicha kwa zaidi ya miongo mitatu sasa, wakitaka jeshi hilo liondoke nchini kwa kushindwa kuwalinda. Hata hivyo, jeshi hilo halitakuwa na uwezo wa kushirikiana na jeshi la Uganda ambalo kwa juma moja sasa linashirikiana na jeshi la Kongo katika kuwaondoa wanamgambo wa ADF nalo nchini. Nao wadadisi wa mambo ya kisiasa wanashindwa kufahamu kilichoshinikiza Umoja wa Mataifa kushindwa kukitumia kipengele hicho cha saba wakati wa enzi za Rais Joseph Kabila, wakati viongozi wa utawala wake walikuwa wakidai kutumiwa kwa kipengele hicho kila mara. Mosi Mwasi, Redio Teheran, Braza. Asante sana Mosi kwa ripoti yako hiyo. Tukisonga mbele, gazeti la Marekani la New York Post limemtaja rais wa sasa wa nchi hiyo kuwa ni dhaifu na mwenye kutetereka na kwamba hawezi kukabiliana na Russia, China na Iran katika maeneo mbalimbali ya dunia. Katika makala yake ya leo Jumatano, New York Post limechambua miezi 11 ya utawala wa Joe Biden nchini Marekani, na kuandika kuwa katika kipindi hicho kiongozi huyo ameonekana dhaifu na, na asiyefaa gazeti hilo limeashiria mivutano ya kimataifa iliyopo hivi sasa katika maeneo mbalimbali ya dunia ukiwemo ule wa Ukraine na Russia na kusema Joe Biden ni mmoja kati ya marais dhaifu zaidi katika historia ya Marekani na hana uwezo wa kukabiliana na Russia, China na Iran. Likitoa vielelezo vya udhaifu wake, gazeti la New York Post limeandika kuwa Biden ameshindwa hata kuunganisha chama chake katika kongresi ya Marekani, na wajumbe wa chama hicho hawaoni ulazima wowote wa kupasisha miswada inayopendekezwa na na kiongozi huyo. Na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema hali ya haki za binadamu katika maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu ni janga na maafa matupu. Michel Bachelet amesema katika mkutano wa kamati maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za taifa la Palestina uliofanyika Geneva Uswisi kwamba hali ya haki za binadamu katika ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ni mbaya sana, hususan kwa kuzingatia hujuma za mara kwa mara zinazoathiri takriban watu milioni nne. Bashileta tamwongeza kuona hapa, neno kuu ni wazi kwamba suala hili lina madhara na uharibifu mkubwa kwa matarajio ya amani na maendeleo endelevu katika kanda ya Mashariki ya Kati, mwisho wa kunukuu. Kwa upande mwingine, Bachelet amegusia mashambulizi ya hivi karibuni ya Israel dhidi ya watu wa Gaza ambayo yaliua Wapalestina 261 wakiwemo watoto 67, na kuongeza kuwa baraza la haki za binadamu wakati huo liliamua kuunda kamati huru ya uchunguzi wa kimataifa na kwamba ripoti ya kwanza ya kamati hiyo itawasilishwa Juni mwakani. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa pia amesema hatua ya hivi karibuni ya Israel dhidi ya mashirika ya haki za binadamu ya Palestina ni mashambulizi dhidi ya watetezi wa haki za binadamu na ukiukwaji wa uhuru wa mashirika hayo. Kwa miaka mingi, utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukifanya kampeni kubwa dhidi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu ya Palestina katika Umoja wa Ulaya, ukitaka kukatwa misaada kwa mashirika hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo, mpenzi msikilizaji, unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya siku ya tano ya mrithi wa ufalme wa Saudia katika nchi tano za Kiarabu. Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia wiki hii anafanya safari katika nchi za Kiarabu ambapo ameanzia nchini Oman. Katika safari hiyo ya siku tano ya Mohamed bin Salman ambayo ilianza Jumatatu, anazitembelea Oman, Bahrain, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu na Kuwait. Kimsingi anazitembelea nchi zote wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Uajemi. Inatazamiwa kuwa kikao cha 42 cha viongozi wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kitafanyika Desemba 14 katika katika mji mkuu wa Saudia, Riyadh. Kwa msingi huo, safari ya bin Salman katika nchi hizo tano wanachama wa baraza hilo inahusiana na kikao cha wiki ijayo. Maudhui nyingine katika safari hii ni kuwa ni safari yake ya kwanza baada ya kikao cha viongozi wa baraza la ushirikiano la Ghuba ya Uajemi kilichofanyika Januari katika mji wa Alula huko Saudia kwa lengo la kuzipatanisha nchi nne wanachama wa baraza hilo pamoja na Qatar. Maudhui muhimu zaidi katika safari hii inahusiana na nafasi binafsi ya mrithi huyo wa ufalme wa Saudia. Tokea Joe Biden alipochukua hatamu za uongozi Marekani mnamo Januari mwaka huu, Muhamad bin Salman ameonekana kudhoofika na kulegalega ndani ya Saudia na katika ugo wa kimataifa. Ndani ya Saudia, Muhammad bin Salman ndiye mwenye fursa ya kwanza ya kuchukua ufalme wa nchi hiyo na amejipenyeza sana katika muundo wa utawala, lakini ana washindani wenye nguvu kama vile Muhammad bin Naif ambaye anaonekana kuungwa mkono na Marekani. Inavyoelekea ni kuwa hivi sasa bin Salman amebadilisha mwenendo na anaonekana kuwa mwenye tahadhari katika kila hatua anayochukua ndani ya Saudia katika ugo wa kimataifa pia. Mwaka elfu mbili ishirini na moja bin Salman hajawa na safari yoyote nje ya nchi na hata alijizuia kuhudhuria kikao cha hivi karibuni cha nchi tajiri duniani za kundi la G ishirini au G twen huko Brazil nchini Ubelgiji. Mbali na hayo, katika kipindi cha miezi kumi na moja iliyopita bin Salman hajapata fursa ya kuzungumza na rais wa Marekani kama ilivyokuwa imezoeleka wakati wa rais wa zamani Donald Trump. Aidha, sera za kieneo za Saudi Arabia hazijawa na mafanikio yote kwa ufalme huo. Nukta hiyo inaashiria kutokuwa na uzoefu bin Salman, jambo ambalo limepelekea mipango yake yote aliyoanzisha kugonga mwamba. Nukta nyingine muhimu ya safari ya siku tano ya bin Salman katika nchi tano za Kiarabu ni kuwa safari hii inakuja baada ya maafisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Falme za Kiarabu kutembelea Iran na Uturuki. Mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu Shekh Tahnun bin Zaid Ali Nahyan ametembelea Iran na kukutana na Rais Ibrahim Raisi. Aidha, wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Miqdad naye pia alikuwa safarini Iran. Safari hizo zinaashiria kuwepo mashindano makubwa beina ya Saudia na Imarati katika kuwania ushawishi kieneo. Kuhusiana na nukta hiyo, tovuti ya uchambuzi ya Al Khaliju Ljadid imeandika ripoti inayosema kuwa Saudi Arabia imepoteza ushawishi katika Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Wajemi na sasa UAE imegeuka kwa mshindani wake mkubwa zaidi katika eneo. Shekh Muhammad bin Zayed bin Sultan Alinahyana, mrithi wa ufalme wa Abudhabi ambaye ni mwitifaki anayeaminiwa na Wamarekani, hivi sasa ana ushawishi katika sera za kigeni za Saudia. ni matangazo ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa so ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Desemba 8 mwafaka na tarehe tatu Jamadil Ula mwaka 1443 Hijri. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kushirikiana nasi na asante sana pia kwa kuichagua idhaa hii. Asante sana, Bin Taha Aljuneid, ukiwa hapo Bumbuini, Zanzibar, Anatushukuru kwa kumtumia habari kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana pia Arabi Rashidi Ngwida anasema, nipo Lupaso, Masasi huko Mtwara, Tanzania. Anasema ina kaandika hapa, anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun, Allah awasamehe marehemu wote huko India. Kisha anasema Waisraeli siwapendi. Anasema ndugu zetu wa Palestina wanapata tabu kwa ajili ya wazayuni maluni, Allah awalaani. Asante sana Arabi ukiwa hapo Mtwara, Tanzania. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Kama ambavyo tumekuwa tukisema mara kwa mara, leo pia tunarudia kusema na katika siku za usoni pia tutakuwa tukikumbushana mara kwa mara wapendwa wa wasikilizaji, kwamba kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Tutaendelea kukumbushana pia kwamba maoni yanayotolewa kwenye baraza la wasikilizaji si lazima yawe yanawakilisha msimamo wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran na si lazima yawe yanapongeza tunatoa fursa vile vile ya kukosolewa, kuulizwa maswali na kadhalika. Kimsingi, hiki ni kipindi cha kurusha maoni yenu, wasikilizaji wetu wapendwa, na ndio maana kwa kiasi kikubwa huwa hatuongezi wala hatusemi chochote wakati tunasoma maoni hayo isipokuwa tunapokuwa tumelazimika tu kufanya hivyo hasa pale tunapohisi kuongeza chochote kutatua ufafanuzi zaidi wa maudhui husika. Kimsingi, lengo la kurusha maoni yenu wasikilizaji wapenzi, ni kuelimishana, kujuana na kutambuana, pia kupeana nasaha na kubadilisha maoni. Aidha, kutoa fursa kwa wasikilizaji kutoa madukuduku yao ya nyoyoni yanayowatatiza, kuuliza maswali kutoa mapendekezo, kukosoa, tunaruhusu ila msivuke mipaka, na kila kitu ambacho kitakuwa na manufaa kwa redio na kwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran na ona, katika utangulizi huu tuishia hapa Asma, ingawa bado hatujasema kila kitu kuhusu malengo ya kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Wasikilizaji wapenzi, tunaanza moja kwa moja na maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu ya Swahili Radio irib.ir, swahiliradio@irib.ir, nikimaanisha email. Ni kutoka kwa mwanabaraza bwana Juma Aidi Aisa wa Masawi, Kondoa wa Tanzania, ambaye akishakutusalimu ameandika kwanza anasema poleni kwa majukumu, asante sana. Anasema ama kwa leo ningependa kupanda barazani na kero moja yenye kuchosha nyoyo. Sijui ni kero gani hiyo, Asma. Anasema kumekuwepo na Tanzania tabia isiyoendana na maadili ya Watanzania. Tabia yenyewe anasema inachosha na kufanya jamii ionekane vituko mbele ya umma. Hajasema bado ni tabia gani hiyo. Anasema tabia hii si nyingine, bali ni baadhi ya wazazi waliokosa haya nyusoni kuwakingia vifua vijana wao pale wanapofanya uhalifu, hasa wawizi. Kama vile haitoshi, wazazi hawa hufikia hatua hadi kulipa fedha nyingi pale wanapokuta mtoto kaiba mahala, na sasa wanataka kumwokoa asipelekwe polisi. Kama haitoshi pia, anasema wapo pia wazazi huwahadaa watu wanaodai, ameandika wadai hapa, watu wanaodai kuwa watawalipa na mwisho wa siku huwaacha hewani huku wakiona ufahari kwa wanayoyafanya vijana wao. Bwana Jumaidi Isa anamalizia kwa kuandika wazazi wa namna hii si wazazi wazuri, kwani wanawajengea mazingira mabaya watoto wao, na pia wazazi hawa kamwe si wema katika jamii. Rai yangu kwa vijana, anasema waache mara moja tabia hizi chafu zisizoendana na maadili, na wazazi wao nao waache kuwakumbatia watoto wahalifu kwani wakiendelea kufanya hivyo ipo siku dunia itawafunza adabu. Waswahili tunasema asiyefunzwa na mama yae na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Ni mimi mwana baraza hai Juma Idi Isa nikiwa Masawi Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati Dodoma. na maoni yake hayo ni maoni mazuri hayo kutoka kwa mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania ambaye tunamshukuru sana kwa kweli. Bwana Jumaidi Issa anajua vizuri kufuatilia matukio yanayotokea kwenye jamii na kuutumia vyema ukumbi huu wa baraza la wasikilizaji kutoa dukuduku lake na kuzindua wasikilizaji wenzake kuhusu mambo yanayotokea katika jamii zinazotuzunguka. Tunamshukuru sana, maoni yake kusema kweli ni sawasawa sawa kabisa, asiyefunzwa na mamaye hufunzwa na ulimwengu. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp na tunaanza maoni yake mwanabaraza bwana Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika OIC na wajibu wa kuzishughulikia nchi za Kiislamu za wa Waarabu ambazo zinaanzisha uhusiano na magaidi wa Zayuni. Nchi hizo zinafanya khiana kwa Waislamu wote duniani, khiana kwa waarabu wenzao wa Palestina. Na ni kudhihirisha ujahili uliowajaa hao wanaoanzisha uhusiano na Wazayuni. Anaendelea kusema kwa kweli, kuwatelekeza Wapalestina ndio uvunjaji wa haki za binadamu kimataifa unaofanywa na taasisi zinazojidai kutetea haki za binadamu, na pia watawala wa nchi za Kiarabu wanawasaliti wa Palestina na kujipendekeza kwa Wazayuni. Bwana Shirari Fazil vilevile ameandika, ni aibu iliyoje kwa wanadamu kunyamazia kimya unyama huo. Anasema, mbona maadili ya kibinadamu yametupwa? Waadilifu wote duniani wanashuhudia ugaidi wa wasayuni kwa majirani zake, na dunia pia inashuhudia mateso ya Wapalestina. Ni aibu iliyoje kwa wanadamu kutojielewa. Nam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi nashika hapa maoni yake bwana Hussein Marandu wa Kimanga Tanga Tanzania ameandika, mashaallah, shukran nyingi kwa habari na audio murua zenye mafunzo adimu, mnazo nitumia kila siku. Namuomba Allah akulipeni kheri na ailinde Radio Tehran. Amin. Naam, nasi tuna itikia amin dua yako. Ama bwana Hamis Nachia wa Mangapwani, Zanzibar, yeye anasema salamu alaikum hapo studio. Baadaye anasema natumai mwazima wa afya tele kwa uwezo wa Allah subhanahu wataala, naomba kuunganishwa katika matangazo yenu baada ya muda mrefu kutoweka hewani katika mtandao huu wa WhatsApp. Jina langu ni Hamis na Tia, napatikana Mangapwani Zanzibar. Naam, bwana Hamis na Tia, kama tulivyokujibu kupitia WhatsApp ni kwamba hujaondolewa kwenye orodha ya wasikilizaji wetu wanaopokea habari na sauti kutoka idhaa ya Kiswahili ya redio Teheran, bali umekuwa ukitumiwa muda wote kama kawaida. Tatizo ni lile lile ambalo tumekuwa tukilisema mara kwa mara hapo ukumbini, kwamba mtu hawezi kuziona habari na sauti tunazomtumia iwapo nambari yetu ya WhatsApp ya alama ya kujumlisha yani plus 98903506548 Saba, kama nambari hiyo haimo kwenye simu yake, hakikisheni wasikilizaji wapenzi, nambari yetu hiyo ya WhatsApp imo kwenye kontakti za simu zenu au tablet zenu muda wote, ndipo mtaweza kuona habari na sauti tunazokutumieni. Iwapo itatokezea msikilizaji ameshindwa kuona chochote baada ya kuingiza nambari yetu kwenye kontakti za simu yake mpya na ikawa Kabla ya hapo anapokea kama kawaida, basi asisite kutujulisha mara moja kupitia WhatsApp au hata kupitia email ya Swahili Radio IRIB ir au hata SMS yani ujumbe mfupi kupitia nambari yetu hiyo ya WhatsApp ya plus 98 903 506 5487, nasi tutaangalia nini cha kufanya. Mpenzi msikilizaji, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Mbali na njia tulizotangulia kuzitaja hivi punde za kuweza kuwasiliana nasi, yani email na whatsapp yetu, mnaweza kutusikiliza pia mubashara na kupata matangazo ya mwezi mmoja pamoja na kusoma na kusikiliza vitu mbalimbali mbali, ndani ya mtandao wetu wa internet wa pastoday.com/sw. Hapa sasa, Asma, pana maoni kwa njia sauti kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai wa maeneo ya Kalemi, mkoa wa Tanganyika, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye si mwingine ghairi ya mwalimu Abbas bin Omar, ambaye hapa anasema napenda kutoa maoni yangu kupitia baraza za wasikilizaji. Kwanza napenda kutoa salamu ya nguvu kwa redio Tehran kupatia habari kwa muda mwafaka. Na mimi naisikia redio Tehran kupitia redio redio Maarifa Tanga, na hapo ndio wanajiunga na redio Tehran. Niko msikilizaji mzuri vipindi vyote vya redio Tehran na vipindi vyote vya redio Maarifa. Napendelea mwendelee kutoa elimu, mwendelee kutoa mafunzo, mwendelee kutupatia ukweli wa mambo na kuwapatia ndugu zetu wa Palestina. Baada ya nitapenda kusema, Mungu anasema baada ya dhiki ni faraja. Wenda tulijikwala, ndio sababu inachukua muda, lakini kabla ya tuanze kwenda kwenye mapambano, tuangaliwa wapi kwenye tulijikwalia. Kwa mola wetu turudie kwa Mungu, ndio tupate ushindi wa kweli Palestina, ndio tupate ushindi wa kweli duniani, ndio Uislamu ungare duniani, kwa kuwa Uislamu wa Mtume ulifinikwa baada ya Mtume kufa. Kumbe turudie kwanza, tujitafute tufanye tathmini wapi tumejikwalia na kwa nini. Kwa nini tunapoinua mikono tusijibiwe? Tangu palestina ni yake ya palestina, tangu, tangu Palestina ilivamiwa, tangu Wapalestina wameuawa, tumelia, tumemlalamikia Mwenyezi Mungu. Kwa nini limechelewa? Kwa kuwa kuna sehemu tumejikwalia. Kumbe turudi kwanza, tufanye tathmini, tuangalie wapi tulijikwalia, na baada ya kujua wapi tulijikwalia tufanye toba ya kweli, na baada ya toba ya kweli ushindi utapatikana. Hii ndio ilikuwa yangu maoni. Baada ya dhiki ni faraja, Mungu akusema uongo, baada ya dhiki ni faraja. Faraja baada ya dhiki ni faraja, maana wakati mtu takuwa kwenye magumu bi maana, ukiona nafasi ulijikwalia na ukikerebesha ile nafasi, faraja iko karibu kufikia. Lakini faraja iweze kumfikia mtu wakati kwenye iko zulma, ambapo faraja iweze kumfikia mtu wakati hayajua wapi kwenye alikosea. Kumbi turudi kwanja, jameni, turudi tufanye tathmini, wapi tulijikwalia na kwa nini makafiri watuvamie? Kwa nini watubane? Kwa nini watuingilie? Wapi tulijisaliti? Wapi tuliusaliti Uislamu wa Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wasallam? Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naam, tunamshukuru sana tena sana mwalimu wa Abbas bin Omar wa maeneo ya Kalemi mkoani Tanganyika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa maoni yake mzuri. Na wasikilizaji wapenzi, tunaashiriwa kule muda wetu umekaribia kumalizika kabisa. Hapa nisome kwa haraka haraka baadhi ya maoni ya wasikilizaji. Aa, hapa nina maoni yake ustadhi Jafari Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, ambaye akishakutusalimu anasema anawapata vizuri nikiwa hapa Moshi Sanya juu Ndugu zangu Waislamu, mshikamano ndiyo msingi wa mafanikio yetu duniani na akhera. Nam, ni maoni mazima kabisa hayo. Mshikamano ndugu zangu, umoja ndugu zangu, ushirikiano ndugu zangu, hayo ndiyo ya kuyapigania kwa ajili ya kupata radhi za Allah. Shukran, ustadh Jafar. Nam, kuna na maoni mengine hapa, anasemaje bwana Mubir Rashid. Kwa upande wake Bwana Mubir Rashid Huseni wa Muyange, Makamba, Burundi, ameandika na furahia kabisa mimi kusikiliza matangazo yenu katika Masafa FM, akimaanisha, nikiwa huko Makamba, anayapata vizuri sana matangazo yetu mubashara. Nam, asante Bwana Mubir. Redio Tehran inasikika pia kwenye Masafa FM katika maeneo ya pembeni mwa ziwa Victoria huko Burundi ambayo yako karibu na Kigoma Tanzania katika masafa ya 99.7 Maarif FM Kigoma. Lakini pia kama mnavyoona hivi sasa, tunakutumia ni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia WhatsApp yetu ili viwanufaishe zaidi. Naam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa. Maoni yaliyobakia tutayatumia katika vipindi vyetu vijavyo tukijaliwa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni, ni Asmani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maisha rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 130 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu, ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida. Nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wa wakimbizi ni pale tuliposema, kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukua na kulelewa. Kama tulivyosema, leo tutamalizia maudhui hii, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mpenzi msikilizaji, kuna nukta nyingine mbili nzuri hapa kuhusu kifungu cha 22 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi, na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki, ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa wakimbizi. Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na maana ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na hisia za wazazi wake wawili. Kwa kawaida, wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbalimbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za watoto walioko kwenye mazingira ya ukimbizi. Ane, hilo suala la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu. Vilevile, haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia, haki za watoto wote hai ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuwaandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii kwa lengo la kulinda usalama, amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga za kutoshambuliwa wala kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalumu vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. leo katika historia leo ni jumatano tarehe tatu jamadi al-awwal 1443 hijiria sawa na tarehe 8 disemba 2021 katika siku kama ya leo miaka 151 iliyopita alifariki dunia ayatullah mirza abu abdullah sheikhul islam zanjani za msomi mkubwa na mshairi wa kiislamu Msomi huyo mkubwa alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili ishirini na nne hijiria huko Zanjan, moja ya miji ya Iran, na kuelekea Isfahan kwa ajili ya masomo akiwa kijana mdogo. Akiwa Isfahan, Ayatullah Mirza Abu Abdullah alipata kusoma katika hauza ya kielimu ambayo ilikuwa na itibari kubwa kielimu wakati huo. Baada ya kuhitimu masomo yake, alirejea eneo alikozaliwa na kujishughulisha na kulea na kutoa elimu kwa wanafunzi wake. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa vikiwemo vya Hujatul Abral na Hidayatul Muttakin. Miaka 107 iliyopita, katika siku kama ya leo, yalijiri mapigano ya baharini ya Falkland pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika Bahari ya Atlantic, kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya wanamaji wa Ujerumani vilipigwa vibaya na vile vya Uingereza na kupelekea visiwa hivyo kwa mara nyingine tena kuwa chini ya himaya ya Waingereza. Siku kama eleo miaka 106 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Said Ismail Sadr, alim na mujitahidi wa ngazi ya juu mjini Kaadhimia huko Iraki. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea mjini Najaf Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi katika uwanja huo. Akiwa mjini Najaf alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu yani fiqhi, elimu ya akhlaki na elimu nyingine tofauti za kidini. Baada ya kufariki dunia ya mwalimu wake mkubwa Ayatullah Ameza Shirazi, Ayatullah Sayyid Ismail Sadr alichukua jukumu la ufundishaji mjini Karbala nchini humo. na miaka 72 iliyopita Shan Kaishe, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwan akiwa na wafuasi wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Setung, na kuunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwani kujitenga na Uchina, na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kikapatiwa Taiwan. ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, nisome hapa maoni mawili matatu. Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anasema ajali haina kinga. Anarejelea habari kuhusiana na ajali ya helikopta ambayo imeua mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya India na mke wake pamoja na watu wengine kadhaa. Asante sana Kalekela kwa ujumbe wako huo. Na Ibn Toha Aljuneid akiwa Bumbwini, Tanzania asante uh, natushukuru kwa habari. Hamisi Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema, Bwana Husein, karibu Mtwara. Vipi hapo mjengoni, wazima wote kwa ujumla? Allah tujalie mwisho mwema. Asante sana. Sote wazima hapa. Tunashukuru kwa kutujulia. Na, na, tunatumai pia wewe mzima <laughs> na inshallah karibuni nitakaribia hapo Mtwara. Anasema miezi sita nyuma niliwahi kutembelea Zanzibar nime, nimejifunza mambo mengi. Anasema nimejifunza mambo mengi sana, ila wanaoibomoa Zanzibar ni wabara na watu wakuja kutoka mataifa yaliyoendelea. Aya, anasema <laughs> kidogo nitavugumiza baadhi ya maneno mazito ambayo katumia Bilali hapa katika ujumbo wake, anasema unavaaje hicho uh, alichokitaja hapa, kisha nasema ukatembea sokoni hivi <laughs> wanaokuona wanajifunza nini? Kiukweli Zanzibar itajengwa na wazanziba wenyewe. Asante sana Bilali ukiwa hapo Mtwara. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda haunipi raha. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Mkuu wa vikosi vyote vya ulinzi vya India, Jenerali Bipin Rawat, mkewe na watu wengine 11 wamefariki dunia baada ya helikopta ya kijeshi waliokuwa wakisafiria kuanguka katika jimbo la kusini la Tamil Nadu. Kamishna mkuu wa haki za binadamu Umoja wa Mataifa amesema hali ya haki za binadamu katika maeneo ya Palestina inaokaliwa kwa mabavu ni janga na maafa matupu. Gazeti la Marekani la New York Post limesema Rais Joe Biden ni dhaifu na hawezi kukabiliana na Russia, China na Iran waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametangaza leo Jumatano kwamba amerejea hadi saba kutoka kwenye medani ya vita na kuahidi kuendeleza vita dhidi ya kundi la TPLF. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza leo kwamba aina mpya ya kirusi cha korona ya omicron imeenea katika nchi 57 duniani. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo haya usiku, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri.