Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. l Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikia katika satelite na vile vile kwenye internet katika pasttoday.com/sw. Aidha, katika masafa ya FM 105.3 Marifa FM Tanga, 101.9 Marifa FM Mwanza, 99.7 Marifa FM Kigoma, 104.1 Marifa FM Tora na 99.1 Marifa FM Singida. WhatsApp yetu ni 989368, email yetu ni swahili radio mimi ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuleteni pia vipindi vya Sibtain katika kitabu na sunna, macho yetu magazetini, sayansi na teknolojia mpya, pamoja na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa yale yote tuliokuandaliani kwa mchana huu. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa habari za dunia. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema kitendo cha Marekani cha kuiwekea vikwazo vipya Teherani kinayasuta madai ya Washington ya kudai ina nia njema. EU yataka kuondolewa haraka marufuku ya usafiri iliyowekewa nchi za Afrika kufuatia kirusi cha Omicron. WHO yasema chanjo zilizopo hivi sasa duniani zina uwezo wa kukabiliana na kirusi kipya cha Omicron. Na gazeti moja la Marekani lasema Saudia imeishiwa na silaha, yaomba msaada wa haraka. Na sasa ni habari kamilimu. Msemaji wa wizara Amambu ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa hatua ya kiuadui ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya Iran wakati huu wa kufanyika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Teherani haiendani na madai ya Marekani ya kuwa na nia njema. Shirika la habari la Fars limemnukuu Said Khatibzade akisema hayo kwenye ukurasa wake wa Twitter na kuongeza kuwa Marekani haijali kuweka vikwazo vipya hata katikati kati ya mazungumzo ya Vienna amesema Washington haiwezi kuelewa kwamba siasa zake za vikwazo vya kiwango cha juu haziwezi kulipigisha magoti taifa kubwa la Iran, bali pia zinakwenda kinyume na madai ya kutumia diplomasia kutatua matatizo. Ameongeza kuwa kuongeza vikwazo si tu hakuisaidii Marekani, lakini pia kunakwenda kinyume na madai ya Washington ya kuwa na nia njema. Jana Jumanne, wizara ya hazina ya Marekani iliendeleza uadui wa nchi hiyo ya kibeberu dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuwaweka kwenye orodha yake ya vikwazo watu wanane na taasisi nne za Kiirani. Umoja wa Afrika au umetaka kuondolewa haraka marufuku ya safari iliyowekewa nchi za kusini mwa Afrika baada ya kugunduliwa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron nchini Afrika Kusini. Baada ya wanasayansi wa Afrika Kusini kutangaza kwamba wamefanikiwa kugundua aina mpya ya kirusi cha korona iitwayo Omicron mwishoni mwa mwezi uliopita wa Novemba, nchi kadhaa, hasa za magharibi, zimewapiga marufuku wasafiri kutoka nchi kadhaa za kusini mwa Afrika kuingia kwenye nchi hizo. Nchi za magharibi zilizoweka marufuku hiyo ni Marekani, Uingereza na Umoja wa Ulaya. Umoja wa Afrika AU umesema kuwa marufuku hiyo itaathiri vibaya uchumi wa nchi hizo za kusini mwa Afrika, kama ambavyo inazuia nchi hizo kupata mahitaji muhimu ya matibabu ya kupambana na janga la Uviko 19. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo hiyo hiyo, jana, Rais wa Afrika Kusini alisema kuwa nchi tajiri duniani zinajali maslahi yao binafsi tu na kwamba sura halisi ya nchi hizo imedhihiri wazi katika kipindi kigumu cha hivi sasa cha maambukizi ya korona. Rais Serel Ramaphosa amesema hayo akiwa ziarani mjini Dakar, Senegal, alikokwenda kushiriki mkutano wa kimataifa wa amani na usalama barani Afrika, na amezikosoa vikali nchi za magharibi kwa kuweka vikwazo na marufuku ya safari dhidi ya nchi kadhaa za Afrika na kuzitaka nchi hizo za magharibi kukomesha ubaguzi huo. Wakati huo huo, shirika la afya duniani WHO limesema kuwa hakuna ushahidi wowote unaoweza kupelekea kutilia shaka uwezo wa chanjo zilizopo hivi sasa duniani wa kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha corona, yaani Omicron, kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Afrika Kusini. WHO imesema hayo usiku wa kuamkia leo Jumatano na kusisitiza kuwa chanjo zilizopo hivi sasa duniani ni nzuri kwa ajili ya kukabiliana na kirusi cha Omicron. Dr Michael Joseph Ryan, mkurugenzi mtendaji wa WHO, amesema kuwa, sasa hivi tuna chanjo zinazofanya kazi nzuri sana na ambazo zimeonyesha uwezo wake mkubwa wa kukabiliana na aina mbalimbali mbali za kirusi cha corona Amesema chanjo hizo zina uwezo wa kukabiliana na hata virusi vyenye nguvu kubwa zaidi ya virusi vilivyopo hivi sasa, na hakuna shaka yoyote katika suala hilo. Dr Ryan pia amesema ushahidi uliopo unaonyesha kwamba hadi hivi sasa kirusi hicho cha Omicron hakijapelekea kuwa mbaya zaidi hali ya wagonjwa wa corona, bali katika baadhi ya maeneo ya kusini mwa Afrika dalili za ugonjwa huo zimeonekana hafifu sana. Hata hivyo mkurugenzi mtendaji wa shirika la afya duniani WHO ameongeza kwamba shirika hilo hivi sasa bado liko katika hatua za awali za kukifanyia uchunguzi kirusi kipya cha Omikron ambacho kilitangazwa kwa mara ya kwanza na wanasayansi wa Afrika Kusini tarehe 24 mwezi uliopita wa Novemba. Kirusi kipya cha Omicron kimeenea katika maeneo mbalimbali duniani yakiwemo ya Asia, Afrika, Marekani, mashariki ya kati na Ulaya. Huko nchini Cameroon, askari wa jeshi la serikali wanausafisha mji wa Bamenda ili kuondoa takataka zote zilizotokana na mapigano ya ana kwa ana yaliyozuka baina yao na wanamgambo wa Ambazonia wanaopigania kujitenga eneo hilo. Maelezo kamili yamo kwenye ripoti ya mwandishi wetu wa Afrika Kati, Mosi Mwasi. Vikosi hivyo vinatumia makatapila na malori ambayo yanabeba taka hizo zote zilizowekwa katika njia zote panda na waasi hao Jumamosi usiku ili kuzuia magari ya jeshi yasiweze kuzunguka mji huo. Taka zingine zilizotumiwa na waasi hao kwa kuzifunga njia hizo ni magogo, mawe, magari mazee, madawati ya shule na pia kuchimba mashimo katika barabara, zoezi ambalo lilikuwa bado linaendelea hadi pale nilipokuwa nikituma ripoti hii. Huku mji huo wa Bamenda ukiwa umepoozwa na kubaki kama mahame baada ya watu wake wengi kusalia majumbani ili hali wengine wakiwa wameyakimbia makazi yao. Si hao ambazone walikuwa wakitumia tu njia za kuvizia, kushambulia na kukimbia. Sasa waasi hao wamepandwa na mori kubwa ya kuanza kuingia katikati ya miji mikuu ya mikoa na kufanya mapigano ya ana kwa ana, mapigano ambayo kama wanavyosema wadadisi wa siasa za Kamerun yanakuja kama njia pekee ya wanamgambo hao kuweza kujinadi mbele ya jamii ya kimataifa na vile vile ile ya kitaifa, ili iweze kujua kwamba wapo na wanahitaji papatikane suluhisho la kudumu kwa matakwa yao ya kutaka kujitenga kutoka kwa serikali ya Yaunde. Nazo njia zingine walizokuwa wakizitumia waasi hawa ni pamoja na kuikaidi serikali, waliwalazimisha watu kutokwenda kazini siku ya Jumatatu, kufungwa kwa shule zote na masoko yote kufungwa siku hiyo. Na licha ya mbinu hizi zote kutumiwa, serikali imekuwa ikiwategea sikio la kiziwi, na kitu ambacho kwa sasa hakijulikani ni kujua jinsi serikali itakavyoweza kujihisi iwapo mashambulizi haya ya ana kwa ana yanaweza kupamba moto na kuwakera wananchi na pia jamii ya kimataifa. Mosi Mwasi, Radio Tehran, Brazzaville. Unaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti la Wall Street Journal limewanukuu viongozi wa Marekani wakisema kuwa akiba ya silaha za Saudi Arabia imebakia kidogo kumalizika na hivi sasa ni vigumu nchi hiyo kuweza kukabiliana na mashambulio ya kila wiki ya droni na makombora kutoka Yemen. Hivyo Riyadh imeziomba Marekani na waitifaki wake wengine wa Ulaya kutumia haraka silaha nyingine kuitumia haraka silaha nyingine. Televisheni ya Laalam imelinukuu gazeti hilo likiripoti hayo na kuongeza kuwa maafisa wa Marekani wa Saudia, maafisa wa Marekani na Saudia wamesema kuwa akiba ya silaha za Saudi Arabia imepungua vibaya mno na kwa sura hatari. Hayo yamekuja huku kukiwa na taarifa kwamba viongozi wa Marekani wamekaribia kuwafiki rasmi kuipa silaha mpya Saudi Arabia za kuwashambulia wananchi wa Yemen. Gazeti la Wall Street Journal la nchini Marekani limeongeza kuwa kupungua vibaya silaha za Saudia hasa makombora ya Patrioti ya kukabiliana na makombora na ndege zisizo na rubani, yaani droni za jeshi la Yemen na Ansarullah kumewatia wahka mkubwa viongozi wa Saudi Arabia. Viongozi wa Riyadh wanaogopa kushambuliwa maeneo nyeti na muhimu sana ya nchi hiyo kama shambulio la mwezi Januari mwaka huu dhidi ya majengo ya ofisi ya kifalme na wasiweza kukabiliana na mashambulio hayo. Ripoti hiyo imeongeza kuwa licha ya kuwekwa malalamiko makubwa ndani ya Marekani kutokana na uvunjaji mkubwa wa haki za binadamu na masuala mengine huko Saudia, lakini viongozi wa Marekani wanaona hawana njia nyingine isipokuwa kuisaidia nchi hiyo yenye utajiri mkubwa wa mafuta hasa kutokana na kuwa baada ya bei ya mafuta kupanda duniani, Washington inaogopa kutokea mashambulio makubwa katika taasisi za mafuta za Saudia na kupelekea kupanda zaidi bei ya mafuta katika soko la dunia. Gazeti hilo la Marekani limekumbusha pia kwamba Saudia imeiomba Qatar na nchi za Ulaya kuipa mamia makombora ya Patriot kwa ajili ya kukabiliana na mashambulio ya Answarullah na jeshi la Yemen na maafisa wa Nigeria wamethibitisha taarifa zinazosema kwamba wafungwa 21 kati ya waliotoroka baada ya jela moja kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la Plateau la katikati mwa nchi hiyo wamekamatwa na kurejeshwa jela. Kwa uchache watu 11 waliuawa na wafungwa 252 walitoroka baada ya watu wenye silaha kuivamia jela hiyo iliyoko katika mji wa Jos, makao makuu ya jimbo la Plateau. Watu wasiojulikana wenye silaha walivamia jela hiyo tarehe 28 mwezi uliopita wa Novemba na kupelekea idadi kubwa ya wafungwa kukimbia. Katika taarifa yake ya jana Jumanne, kikosi cha mafunzo cha Nigeria NCOS, kimesema kuwa baadhi ya wafungwa wamejisalimisha kwa maafisa husika kwa hiari yao, wakiwemo wafungwa wawili ambao inasemekana walirejeshwa kwenye jela hiyo na mama zao. Taarifa hiyo imesema baadhi ya wa wafungwa hao wamekamatwa na maafisa usalama wa jimbo hilo katika msako maalumu ulioanza mara baada ya kuvamiwa jela hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema: kuhukumiwa kifungo cha miaka minne jela Aung San Suu Kyi. Mahakama nchini Myanmar imemhukumu kifungo cha miaka minne jela Aung San Suu Kyi kiongozi wa kilichokuwa chama tawala nchini humo cha National League for Democracy NLD Kiongozi huyo wa Myanmar aliyeng'olewa madarakani mapema mwaka huu amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela, ikiwa ni hukumu ya kwanza ya msururu wa kesi zinazomkabili ambazo zinaweza kumfungisha maisha jela. Kwa mujibu wa mahakama hiyo, Aung San Suu Kyi amepatikana na hatia ya uchochezi na kuvunja maagizo ya miiko ya kukabiliana na msambao wa maradhi ya uviko 19. Mshtakiwa mwenza katika kesi hiyo, Win Myint, rais wa zamani ambaye pia ni mshirika katika chama cha Aung Suu Kyi Ja, National League for Democracy, NLD, naye amehukumiwa kwenda jela miaka minne gerezani kwa makosa sawa na ya Aung San Suu Kyi katika kesi ya aina yake. Hii ni katika hali ambayo, sambamba na hukumu hiyo, shirika la msamaha duniani la Amnesty International limetangaza kwamba hatua ya majenerali wa jeshi wanaotawala nchini Myanmar ya kumhukumu kifungo jela Aung San Suu Kyi, kiongozi aliyekuwa na ushawishi mkubwa, wameibadilisha nchi hiyo na kuifanya kuwa gereza, gereza na wanachokifuatilia ni kuwakandamiza watu wanaopigania uhuru wa kutoa maoni. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Myint, na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana 2020 ambapo chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kilitangazwa mshindi. Hukumu ya miaka minne jela dhidi ya Aung San Suu Kyi imetolewa katika hali ambayo jamii ya kimataifa ilitaraji watawala wa kijeshi nchini Myanmar, kama walivyoahidi, wangetekeleza ahadi zao za kuandaa mazingira ya kufanyika uchaguzi wa bunge ulio huru na wa haki. Naam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siwi katika Qur'an na hadithi. Assalamu As alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia ni mubashara kutoka mjini Teheran. Hii ni sehemu ya 36 ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi, ambacho huwa kinazungumzia sifa, fadhila na utukufu wa wajukuu wawili wa Mtume mtukufu ambao si wengine bali ni Imamin al Hasan na Alhusein alaihim ni matumaini yetu kuwa kama vilivyokuwa vipindi vilivyopita, kipindi hiki pia kitatunufaisha sote kutokana na yale tutakayoyasikia humu. Karibuni. Wajukuu wawili hawa walipendwa sana na Mtume sallallahu Alihi wa alihi wasalam na kunufaika pakubwa na upendo wake mtakatifu wa kinabii, kwa sababu yeye ni maasumu katika hali na vipaji vyake vyote vya kielimu, kiakili, kimaarifa na katika roho, nafsi, ibada na miamala yake na watu, haikutoka kwake ila haki na heri, na matendo yake yote matukufu yalikuwa kwa ajili ya utiifu na kupata radhi za Mwenyezi Mungu mtukufu. Wapenzi wasikilizaji, huyu ndiye Mtume mwongozaji, sallallahu alaihi wasallam, ambaye aliwapenda sana wanawe Hasan na Husein kwa sababu walikuwa nuru na mwanga wa Mwenyezi Mungu na waliotokana na binti yake mtoharifu Fatima az-Zahra na mwana wa ami yake, ndugu walii mrithi na nafsi yake, Mtume Alimam Ali alaihi salam kama inavyoshiria wazi ukweli huo aya ya almubahala. Wajukuu wawili hao walimrithi babu yao katika sifa zake zote njema na toharifu, na vilevile katika uimamu na uwasii, ambao ni uongozi wa umma wa kiislamu baada ya kuaga dunia mtume mtukufu. Je, ni vipi mtume wa Allah subhanahu wataala mwenye hisia takatifu na laini zaidi atakosa kuwa na shauku juu ya wawili hao wema alaihimassalam? Sheikh Atarikhi At anamnukuu katika kitabu cha Almuntakhab, umul muminin Umu Salama akisema kwamba siku moja alikuwa na mtume mtukufu, ambapo Husein, ambaye wakati huo alikuwa mtoto wa miaka mitatu na miezi kadhaa, alifika mahala hapo, naye mtume sallallahu alaihi wasallam akamkaribisha kwa kusema karibu kipenzi changu na tunda la moyo wangu. Walipokuwa wakitembea, Husein alimrukia kifuani mtume mtukufu, naye kidogo akawa amepunguza mwendo wake. Umu Salama akahisi kwamba Mtume alikuwa amechoka na akaamua amtake Husein ateremke kutoka kifuani kwa babu yake. Hapo Mtume akamwambia, mwache, ewe Umu Salama, atateremka atakapotaka kufanya hivyo mwenyewe. Elewa kwamba mwenye kumdhuru hata unywele mmoja huwa amenidhuru mimi. Ibni Asakir ameandika katika kitabu cha Atarikh Addimashq Hakim na Isaburi katika Mustadrak ala Sahihain, Ibn Kathir katika Albidaya wa Nihaya na wasomi wengine wengi kwamba Mtume alikuwa akiwatengea Hasan na Husein alayhimasalam wakati maalum wa kucheza nao. Hadithi kuhusiana na swala hili pia imenukuliwa na Alkhawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktalul Husein alayhi salam kupitia Abu Hureira. Abu hureira anasema katika hadithi hiyo kwamba mtume alishika mikono ya hasan na husein alaihim assalam, na kuwaambia wapande juu. Walipopanda kwenye miguu yake mitakatifu, mtume mtukufu aliwanyanyua hadi kifuani kwake na kisha kuwaambia wafungue midomo yao na kisha akaibusu, huku akiwa anasema: ewe mwenyezi Mungu, hakika mimi ninawapenda wawili hawa, hivyo wapende. Kuna hadithi katika kitabu cha durul manthur cha hafidh Asuyuti Ashafi, Swahih Arramzi, Sunanu Nasai na vingine vingi inayosema kuwa siku moja Mtume saww alikuwa akihutubu msikitini. Ghafla Hasana Husein alaihim assalam wakawa wameingia msikitini hapo, huku wakiwa wanachechemea. Mtume alisikia kilio chao na kuteremka haraka kutoka kwenye mimbar kwenda kuwachukua, ambapo aliwabeba na kuwapakata, kisha akarudi nao kwenye mimbar na kuwahutubu watu kwa kusema, enyi watu, niliwaona watoto hawa wakiwa wanatembea kwa kuchechemea, nami sikuweza kusubiria hilo, na nikakatisha hotuba yangu ili kwenda kuwabeba. Kisha alisema, watoto wetu ni maini yetu yanayotembea duniani. Na hayo yote wapenzi wa wasikilizaji, ni mambo yanayotoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu ambaye ni maasumu na aliyekingwa kufanya dhambi. Vitendo hivyo vyote vinathibitisha wazi kuwa wajukuu wawili hawa wa mtume wana hadhi na nafasi muhimu na tukufu mbele ya Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alayhi wa aalihi wasallam, vinatuthibitishia kwamba Mwenyezi Mungu amewatengea nafasi ya juu kiuongozi ambayo inapaswa kuzingatiwa na kuheshimiwa na Waislamu wote. Je, kuna dalili yoyote ya kuthibitisha hilo? Allama Majlisi anasema katika kitabu cha Biharul Anwar kutoka katika kitabu cha Kifayatul Athar cha Alkhazaz kwamba siku moja Hasan na Husein waliugua, naye mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam, akawa amehuzunishwa sana na hali yao. Aliamua kwenda kuwatembelea, na baada ya kuwachukua na kuwabusu, alinyanyua mbinguni mikono yake mitakatifu na kuombea dua ifuatayo ya kuwakinga na shari na mabaya. Ewe Mola mlezi wa mbingu saba na vilivyo chini ya kivuli chake, Mola mlezi wa pepo na vinavyopeperushwa nao, ewe Mola mlezi wa kila kitu, wewe ndiye wa kwanza na hakuna kilichoko kabla yako, wewe ndiye wa batini, yani ndani na kina, na hakuna kilichoko ndani zaidi yako, wewe ni Mola wa Jibril, Mikael na Israfil na Mungu wa Ibrahim Ishaq na Yaqub na kuomba uwape afya na salama yako, uwaweke chini ya ulinzi na usimamizi wako na uwaepushe na maovu na mabaya, kwa baraka na rehma zako. Kisha Mtume mtukufu aliweka mkono wake mtukufu juu ya bega la Al Hasan alayhissalam, na kumwambia, wewe ni imamu na mtoto wa walii wa Mwenyezi Mungu. Kisha akaweka mkono wake mtukufu kwenye mgongo wa Al Husein alayhi ssalam, na kumwambia wewe ni imamu na baba wa maimamu tisa wema watakaotokana na kizazi chako. Watisa wao ndiye atakayekuwa kiongozi wao wa mwisho, yani kiongozi wa zama. Mwenye kushikamana na nyinyi na maimamu katika kizazi chenu atakuwa pamoja nasi siku ya Kiama na pamoja nasi peponi katika safu zetu. Hivi ndivyo mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasallam alivyojali kulinda na kuwazingatia sana wajukuu wake wema Alhasan na Alhusein alaihim assalam, ambao aliwachukulia na kuwataja kuwa maua mawili ya moyo wake mtukufu. Alijali na kuwazingatia sana pia kutokana na kuwa walikuwa mawalii na warithi wa ujumbe wake wa mbinguni baada ya baba yao mpendwa, Alimam Ali alaihi salam. Wao ndio waliobeba mzigo wa kueneza ujumbe wake wa mbinguni na kulinda dini tukufu ya Mwenyezi Mungu hadi walipouawa wa shahidi kwenye njia hiyo. Sheikh Saduq, Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema katika kitabu chake cha Amal kwamba kabla ya kuaga kwake dunia, Mtume mtukufu alikutana na ahlubeitu wake yaani Ali, Fatima, Hasan na Husein, na kusema: ewe Mwenyezi Mungu, hakika wewe unajua kwamba hawa ndio ahlubeitu wangu na ambao ndio watukufu zaidi kwangu, hivyo mpende mwenye kuwapenda, mchukie anayewachukia, wasaidie na kuunga mkono wa wale wanaowasaidia na kuunga mkono, kuwa adui wa wale wanaowafanyia uadui wanusuru wana wanusuru na watakase kutokana na uchafu wote wakinge kutokana na dhambi na waimarishe kupitia Roho yako takatifu. Kisha alimuusia Ali kuhusu Fatima na watoto wake wawili kwa kusema ewe Ali, Fatima ni sehemu ya mwili wangu, nuru ya jicho langu na tunda la moyo wangu. Kinachomkasirisha yeye hunikasirisha mimi na kinachomfurahisha yeye hunifurahisha mimi pia. Ama Hasan na Husein, wao ni watoto na maua yangu mawili, wao ni mabwana wa vijana wa peponi. Wanapaswa kuwa mfano wa macho na masikio matukufu kwako. Kisha Mtume mtukufu alinyanyua juu mikono yake na kusema: Allahumma, shuhudia ya kwamba ninampenda anayewapenda, kumchukia anayewachukia, ni salama kwa anayekuwa salama kwao, yani anayewadhaminia usalama na amani ntapiga vita anayewapiga vita kuwa adui wa anayewafanyia uadui na kuwa rafiki wa anayewanyoshea urafiki. na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndio tunafikia mwisho wa kipindi hiki cha Swibtin katika Qurani na Hadithi, ambacho tunatumai kimekunufaisheni vya kutosha. Basi hadi tutakapojaaliwa kukutana tena juma lijalo, hatuna la ziada ila ya kukuwageni nyote kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatano Disemba 8 2021 linakunjuliwa na gazeti la habari leo la nchini Tanzania, ambalo limemnukuu Rais Huseni Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar akisema, sisi tusiwe watazamaji, tuwekeze Ataja mikakati ya kupaisha uchumi kisiwani Pemba. Habari zake nyingine zinasema, China ya isifu Tanzania ushirikiano wa Afrika na shahidi asema Sabaya alikamatwa da akiwa na bastola na mwanamke. Kwa upande wake gazeti la Uhuru linaandika Rais Dakta Mwinyi ataja fursa lukuki, ahamasisha uwekezaji na wawekezaji kuwekeza Zanzibar kupitia uchumi wa bluu, mafuta na gesi. Asema serikali imetenga visiwa kumi vya uwekezaji kupitia sekta ya utalii ili kuleta maendeleo. Vilevile limeandika polisi yatoa ufafanuzi taharuki ya ujambazi, na china Yaahidi ushirikiano zaidi na Tanzania. Gazeti la Daily News limeandika fursa sawa kwa wote, Samia ashika usukani, Dkt Mwinyi apongeza ukuaji wa uchumi. Ama miongoni mwa habari zilizomo kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la The Citizen Ukitoa mjadala kuhusu shahada za heshima. Habari hizo zinasema Samia aingia katika orodha ya Forbes ya wanawake wenye nguvu zaidi duniani. Mwinyi, haya ndiyo tunayoyafanya kuvutia uwekezaji. Kwa upande wa gazeti dada la Mwananchi tunasoma DPP atoa kauli hatima ya Sethi. Na simulizi ya mwalimu wa Kiingereza kabla ya kupata uhuru. Shahidi asema nilimkamata Ole Sabaya saa tisa usiku akiwa na mwanamke. Mapya yaibuka kuhusu kuanguka ghorofa alililoa wa watu da, na wadau wataka maboresho sekta ya elimu Tanzania. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inamnukuu rais Samia akisema hatutomwacha mtu nyuma kimaendeleo. Asema serikali itahakikisha kila mtu anapata maendeleo bila ya kujali umbile lake amkabidhi Dkt. Salim Ahmed Salim tunzo ya heshima ya utatuzi wa migogoro. Vile vile limeandika Profesa Ndalichako acharuka rushwa ya ngono katika taasisi ya elimu, chanzo cha kuvuja mitihani ya utabibu cha bainika, na vyombo vya habari vilivyofungiwa kufunguliwa. Kwa upande wa Tanzania tumalizia na gazeti la Majira ambalo limeandika polisi wasambaratisha ndoa dakika za majeruhi ni ndoa ya mwanafunzi wa darasa la tano. Mchungaji atokomea kusikujulikana kukwepa mkono wa sheria. kwa huko nchini Kenya, tunaanza na habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ambalo limesheheni habari za kila namna. Miongoni mwake ni hii inayosema mwanamke mmoja wa Kenya afariki dunia nchini Saudi Arabia siku kumi baada ya kupata ajira. Mwanamke huyo ni Lucy Wanja aliyepata kazi ya usafishaji nchini Saudia vilevile limeandika Ufaransa ya mtiambaroni mshukiwa wa kikosi cha mauaji cha Saudi Arabia kilichotumwa maalumu kwa ajili ya kumuua mwandishi Jamal Khashoggi nchini Uturuki. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, tunaanza na chapisho la leo la gazeti hilo ambalo habari yake kuu katika ukurasa wake wa mbele inasema presha inaharibu sura ya polisi. Dondoo ya, ya habari hiyo inasema mishahara ya chini makauduni mazingira mabaya ya kazi yasukuma maafisa wa usalama katika hali hatari. Madiwani 33 wa Embu waenda Tanzania kufunzwa maadili ya kazi. Vilevile limeandika utata wazuka kuhusu waliofariki katika ajali ya mto Ncu. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti hilo, tunasoma Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa imekomboa miji miwili muhimu iliyokuwa imetwaliwa na wapiganaji wa kundi la waasi la Tigray Peoples Liberation Front, TPLF. Aidha, limeandika mzozo kuhusu mpaka baina ya kaunti za Vihiga na Kisumu kwenye eneo la Maseno umezuka upya na kuwafanya viongozi wa kaunti hizo mbili kuiomba serikali iingilie kati. Gavana wa Vihiga Wilbe Otichilo alalamikia uh, na kusema kwamba bunge la taifa na kamati ya seneti zimechelewa kusuluhisha mgogoro huo. Kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika sakata la kuuliwa maafisa wawili wa polisi. Msemaji wa jeshi hilo mkoa wa mala bi Rashel Kawala amethibitisha tukio hilo na kusema kuwa Maelezo zaidi yatatolewa baada ya maafisa kufanya uchunguzi katika eneo la tukio na kutoa ripoti yao. Mtoto wa miaka 11 ajinyonga kwa kuhofia adhabu na kamanda wa ADF asalimika kifo katika mashambulio ya mabomu nchini Kongo. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Iran inapanga kutuma satelaiti tatu katika anga za mbali kwa mujibu wa mpango wa kitaifa wa ustawi wa sekta ya anga za mbali katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Hayo amebainika katika kikao cha kwanza cha baraza kuu la anga za mbali la Iran ambacho kilifanyika Ijumaa Disemba tatu. Akizungumza katika kikao hicho, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aliashiria umuhimu wa ustawi wa viwanda vya kitaifa vya sekta ya anga za mbali ambapo ametoa wito kwa taasisi zote husika kujitahidi katika uga huo. Rais wa Iran amesisitiza kuhusu kutegemea teknolojia ya ndani ya nchi katika sekta ya anga za mbali ili kupunguza gharama, na kuongeza kuwa wote wanaohusika katika sekta hii wanapaswa kushirikiana ili kufikia agizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu kurushwa satelaiti itakayofika umbali wa kilomita 36,000 katika anga za mbali, baada ya Iran kufanikiwa kufikisha satelaiti zake katika eneo la anga ya mbali ijulikanayo kama lio, eneo ambalo liko umbali wa kilomita 2,000. Sasa Iran inakusudia kufikisha satelaiti zake katika anga ya mbali zaidi ijulikanayo kama jio yenye umbali wa kilomita 35726 katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurushia satelaiti hizo katika anga za mbali. Hali kadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumiwa na satelaiti hizo. Kwa msingi huo, Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti. Satellite. Hivi sasa, uh, ni nchi sita tu duniani zilizo na uwezo wa kuunda vituo vya kurusha satelaiti katika anga za mbali na Iran sasa ni ya saba duniani katika uga huo. Azma ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika ustawi wa kisayansi pamoja na kuwepo vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani, nukta inayoashiria kuwa mchakato wa ustawi wa kasi katika nchi hii hautacheleweshwa na hadaa pamoja na propaganda za vyombo vya habari ajnabi. Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha mkoani Mbeya nchini Tanzania kimeweza kubuni mbinu ya kutumia wanataaluma wa kike ku tembelea shule za sekondari kwa lengo la kuhamasisha masomo ya sayansi. Lengo limetajwa kuwa ni kuwezesha serikali kupata wataalamu wa sekta mbalimbali. Makamu mkuu wa chuo hicho Profesa Alois Mvuma aliyesema hayo Novemba 25 kwenye mdahalo wa kujadili changamoto na mafanikio kwa taasisi za elimu ya juu kwa kipindi cha miaka sitini ya uhuru wa Tanzania, ikiwa ni mwendelezo wa mdahalo wa siku tatu iliyofanyika chuoni hapo. Profesa Mvuma alibaini kuwa kuna changamoto kwa wanafunzi wa kike kutopenda masomo ya sayansi wanapoingia kidato cha tano na sita pasipo kujua kuwa masomo hayo yana fursa kubwa za ajira ambazo zimepewa kipaumbele katika vyuo vikuu vya e, kisayansi. Sisi kama uongozi wa chuo, lengo letu ni kufikia asilimia hamsini ya wanafunzi wa kike watakaosoma masomo ya sayansi, na ndio sababu ya kuunda kikosi e, cha wataalamu ambao wanazunguka katika shule za msingi na sekondari kuhamasisha vijana ili kuwezesha chuo kufikia malengo yake kwa kuwajengea misingi ya kuwa wabunifu ambao wataleta tija kwa taifa katika kuelekea uchumi wa viwanda amesema. Ameongeza kuwa awali wakati chuo hicho kikianza mwaka 1986 kilikuwa na wanafunzi 120 ambapo tangu serikali ikipandisha hadhi kuwa chuo kikuu, udahili umeongezeka mpaka kufikia wanafunzi 6800 kati ya hawa wasichana ni 1510 tu, jambo ambalo ni la kujivunia katika miaka 60 ya uhuru. Waathiriwa wa HIV huenda wakapunguziwa usumbufu wa kumeza tembe za kupunguza makali ya virusi hivyo, ARVs kila siku baada ya dawa inayodungwa kwa sindano kila baada ya miezi miwili kuthibitishwa kuwa na uwezo. Dawa hiyo iliyo na mchanganyiko wa tembe za cabotegravir na reprivirin imethibitishwa kuwa ina uwezo wa kupunguza makali ya HIV mwilini sawa na ARVs. Serikali ya Scotland tayari imeidhinisha matumizi ya dawa hiyo inayodungwa kwa sindano badala ya kumeza tembe za kila siku. Wataalamu wanasema kuwa sindano hiyo itasaidia pakubwa kupunguza visa vya unyanyapaa vinavyoambatana na kumeza tembe kila wakati. Dawa hiyo ilianza kufanyiwa majaribio nchini Uganda mwezi Oktoba. Majaribio pia yanatarajiwa kufanyika uh, nchini Kenya na pia Afrika kusini mwezi huu wa Disemba. Kemikali za plastiki zinazotumika kutengeneza vyombo vya kuhifadhi vyakula, vipodozi na vifaa vya watoto kuchezea, yani toys, zinachangia katika vifo vya mapema. Ripoti ya utafiti uliofanywa nchini Marekani inasema kuwa vifaa hivyo vina kemikali inayojulikana kama phthalates, ambayo ikiwa nyingi mwilini husababisha maradhi ya moyo. Kemikali hizo hatari pia zinadumaza uzalishaji wa homoni na ubongo uchunguzi umebaini kuwa kemikali hiyo ya phthalates ambayo pia inajulikana kama plasticizers yamkini husababisha vifo vya mapema vya watu 91,000 hadi laki na saba nchini Marekani, miongoni mwa watu wenye umri wa kuanzia miaka 55, 55 hadi 64. Tafiti za awali pia zimewahi kuhusisha kemikali hizo na kutatizika kwa ukuaji wa sehemu nyeti za watoto wa kiume. Aidha, tafiti zinasema kemikali hizo zinaweza kusababisha wanaume kuwa na mbegu hafifu, ugonjwa wa pumu wa wasma, unene kupindukia yani obesity, kansa au saratani, na maradhi ya moyo. Watafiti hao wanasema kuwa kemikali hizo huingia mwilini e, wakati watu wanapokula vyakula vinavyohifadhiwa kwenye vifaa vya plastiki. Watu elfu tano waliohusishwa katika utafiti huo walipatikana kuwa na kiwango cha juu cha kemikali hizo. Watafiti hao walibaini kwamba watu walio na kiwango cha juu cha kemikali hizo hufa kabla ya kufikisha umri wa miaka sitini na tano. na Siku ya Kimataifa ya Watu Wenye Ulemavu ambayo huadhimishwa Disemba 3 mwaka huu ilikuwa na kauli mbiu inayosema kupunguza kutokuwepo kwa usawa kupitia teknolojia, mtazamo wa maendeleo jumuishi ya ulemavu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika ujumbe wake wa maadhimisho ya siku hii ameeleza kuwa COVID-19 imeweka wazi vikwazo vinavyoendelea na ukosefu wa usawa unaokabiliwa na watu bilioni moja wenye ulemavu duniani ambao wamekuwa miongoni mwa walioathirika zaidi na janga hilo. Hatua ya kushughulikia janga inayojumuisha ulemavu inapaswa kuongozwa na watu wenye ulemavu wenyewe, kuunda ubia, kukabiliana na ukosefu wa haki na ubaguzi, kupanua ufikiaji wa teknolojia na kuimarisha taasisi ili kuunda ulimwengu unaojumuisha zaidi, inayofikika na endelevu, uh, baada ya COVID-19, ameshauri katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Naye mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu sayansi, na utamaduni UNESCO A, kupitia ujumbe wake wa siku hii amesema janga la ugonjwa wa virusi vya korona linaendelea kuathiri vibaya wenye ulemavu, na ni miongoni mwa waathirika wa kwanza wa janga la kiuchumi linalosababishwa na janga hili la COVID-19. Amesema ukosefu wa usawa wa kijamii unachangiwa na ukosefu wa usawa katika ufikiaji wa taarifa, kwa sababu ya ukosefu wa upatikanaji wa mwongozo wa afya katika nukta nundu au breli au lugha ya ishara, na ni ukumbusho wa haja ya kuchukua hatua ili kuhakikisha kuwa taarifa inapatikana kwa kila mtu. Amesema kama sehemu ya maisha yetu yameenda mtandaoni, hatua za kufungiwa zimewekwa mbele, mfululizo mwingine wa ukosefu wa usawa unaoathiri watu wenye ulemavu, ukosefu wa usawa unaohusiana na teknolojia na ulimwengu wa kidijitali. Namapuza usikilizaji na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe tatu Jamadil Awwal 1443 Hijiria, sawa na tarehe 8 Disemba 2021. Katika siku kama ya leo, miaka 151 iliyopita, alifariki dunia Ayatullah Mirza Abu Abdullah Sheikhul Islam Zanjani za msomi mkubwa na mshairi wa Kiislamu. Msomi huyo mkubwa alizaliwa mwaka 1224 Hijiria huko Zanjan, moja ya miji ya Iran, na kuelekea Isfahan kwa ajili ya masomo akiwa kijana mdogo. Akiwa Isfahan, Ayatullah Mirza Abu Abdullah alipata kusoma katika hauza ya kielimu ambayo ilikuwa na itibari kubwa kielimu wakati huo. Baada ya kuhitimu masomo yake alirejea eneo alikozaliwa na kujishughulisha na kulea na kutoa elimu kwa wanafunzi wake. Msomi huyo ameandika vitabu kadhaa vikiwemo vya Hujatul Abral na Hidayatul Muttakin. Miaka mia moja na saba iliyopita katika siku kama ya leo, yalijiri mapigano ya baharini ya Falkland pambizoni mwa visiwa vya Falkland katika bahari ya Atlantic kati ya Uingereza na Ujerumani. Vikosi vya wanamaji wa Ujerumani vilipigwa vibaya na vile vya Uingereza na kupelekea visiwa hivyo kwa mara nyingine tena kuwa chini ya himaya ya Uingereza. <tune> Siku kama eleo miaka mia moja na sita iliyopita alifariki dunia Ayatullah Said Ismail Sadr, alim na mujtahid wa ngazi ya juu mjini Kaadhimia huko Iraki. Alisoma masomo ya awali ya dini ya Kiislamu kwa kaka yake na kisha akaelekea mjini Najaf Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi katika uwanja huo. Akiwa mjini Najaf alijifunza elimu ya sheria za Kiislamu yani fiqhi, elimu ya akhlaki na elimu nyingine tofauti za kidini. Baada ya kufariki dunia ya mwalimu wake mkubwa Ayatubwa Meza Shirazi, Ayatubwa Said Ismail Sadr alichukua jukumu la ufundishaji mjini Karbala nchini humu. Na miaka 72 iliyopita Shan Kaishe, kiongozi wa wapigania uhuru wa China, alikimbilia Taiwan akiwa na wafuasi wengi baada ya kushindwa na wapiganaji wa chama cha kikomunisti chini ya uongozi wa Mao Setung na kuunda serikali ya kitaifa ya Uchina. Uungaji mkono wa Marekani kwa kiongozi huyo wakati huo ulipelekea Taiwani kujitenga na Uchina, na kiti cha nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama kikapatiwa Taiwan. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Muhindar Akida ametuandikia kutushukuru. Ameandika shukran nasi pipi nasi vilevile. Eh, vile, vile tuna kushukuru ufuatao. Sasa wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia, kwani muda wetu nao unakwenda kwa kasi mno. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa hatua ya kiuadui ya Marekani ya kuiwekea vikwazo vipya Iran wakati huu wa kufanyika mazungumzo ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa Teheran haiendani na madai ya Marekani ya kuwa na nia njema. Umoja wa Afrika AU umetaka kuondolewa haraka marufuku ya safari iliyowekewa nchi za kusini mwa Afrika baada ya kugunduliwa kirusi kipi cha corona aina ya omicron nchini Afrika Kusini. Shirika la afya duniani WHO limesema kwamba hakuna ushahidi wowote unaoweza kupelekea kutilia shaka uwezo wa chanjo zilizopo hivi sasa duniani wa kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha korona yaani Omikron kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza nchini Afrika ya Kusini. Dkt. Michael Joseph Brian mkurugenzi mtendaji wa WHO amesema kuwa sasa hivi tuna chanjo zinazofanya kazi nzuri sana na ambazo zimeonyesha uwezo wake mkubwa wa kukabiliana na aina mbalimbali mbali za kirusi cha corona. Gazeti la Wall Street Journal la nchini Marekani limewanukuu viongozi wa nchi hiyo wakisema kuwa akiba ya silaha za Saudi Arabia imebakia ndogo na imebakia kidogo sana kumalizika, na hivi sasa ni vigumu nchi hiyo kuweza kukabiliana na mashambulio ya kila wiki ya droni na makombora kutoka Yemen. Hivyo, Riyadh imeziomba Marekani na waitifaki wake wengine wa Ulaya kuitumia haraka silaha nyingine na maafisa wa Nigeria wamethibitisha taarifa zinazosema kwamba wafungwa ishirini na moja kati ya waliotoroka baada ya jela moja kushambuliwa na watu wenye silaha katika jimbo la Plateau la katikati mwa nchi hiyo wamekamatwa na kurejeshwa jela. na hadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.