Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja, na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji katika meza ya matangazo. Usiku huu wa leo ni Jumatatu Desemba sita elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe Mosi jamaa dela awal elfu moja mianne arobaini na uh, tatu hijiria. Tuna Mola tunamshukuru mola mumba mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Atuja uh, wasahau wenzetu ambao wanaugua, wako mahospitalini, wako majumbani, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na Warudi katika hali zao. Tuna mengi tumeandalia katika meza ya matangazo usiku huu, ikiwa ni pamoja na taarifa za habari za kieneo na kikanda, takaofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao watatupia jicho safari ya waziri wa mambo ya nje wa Syria mjini Tehran. Na tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, ikiwa ni kipindi kinachojumuisha matukio mbalimbali ya michezo duniani nzima kwa juma zima. Tutakuwa na makala yetu fupi ya leo katika meza historia itakayomalizikia na muhtasari wa habari za ulimwengu. Tovuti yetu mpindo, msikilizaji unayefuatilia matangazo ni parstoday.com/sw, na email yetu ya mabarua pepe swahili radio at irib.ir. Nasubiri ujumbe wako mfupi, tuma kwa kutumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp. Imetimia saa tatu kamili kwa majira ya hapa Tehran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari. Dkta Ibrahimu Raisi asema Siria ipo mstari wa mbele katika kupambana na Wazayuni. Shamkhani asema usalama na uthabiti wa Asia Magharibi utapatikana kwa kuwekwa ushirikiano wa kikanda. Georgi Kordai anasema sikuwa mtu wa kwanza kuviona vita vya Saudia huko Yemen kuwa ni upuuzi. Na Aung San Suu Kyi na rais wa Myanmar wahukumiwa kifungo cha miaka minne jela, pamoja na habari nyinginezo. Karibuni Muzi. Na sasa ni habari kamili na ninaanza na hapa Tehran. Raisi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani leo amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehrani na Faisal Mekdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria na akasema nchi hiyo ya Kiarabu ipo mstari wa mbele katika mapambano na mkawama dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Rais wa Irani ameashiria katika mazungumzo hayo manufaa ya pamoja ya pande mbili, matukio ya kieneo na kimataifa, na kusema kuwa hii leo kuna haja ya kuandaliwa mipango ya muda mrefu na ya pande zote kwa ajili ya ustawi na kuimarishwa zaidi uhusiano wa Teherani na Damascus. Raisi Ibrahim Raisi amesema pia kuwa uwepo usio wa kisheria wa vikosi vya kigeni katika eneo na katika ardhi ya Syria ni jambo hatarishi kwa usalama na uthabiti wa eneo, na akaongeza kuwa kundi la kigaidi la Daesh limeanzishwa na kulelewa na Marekani, na hii leo uwepo wa Daesh na Washington katika eneo lolote lile katika ukanda huu kutauletea hasara kubwa usalama, uthabiti na amani ya mataifa ya eneo hili. Kadhalika, Rais Ibrahim Raisi amesisitiza udharura kuheshimiwa mamlaka na ardhi yote ya Siria, na akasema kupuhuza hilo ni jambo ambalo halikubaliki kwa namna yoyote ile, na bila shaka wananchi wa Siria katu hawawezi kulivumilia hilo. Kwa upande wake, Faisal Mikdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria, sambamba na kumkabidhi raisi wa Irani ujumbe kutoka kwa Rais Bashar al-Assad na kumwalika kuitembelea Siria, amesema Damascus imeazimia kwa dhati kutumia uwezo wake wote kwa ajili ya kuimarisha uhusiano wake na Tehran. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amesema kuweka ushirikiano wa mataifa ya Asia Magharibi ni jambo la dharura na la lazima kwa ajili ya kupatikana amani na usalama wa eneo hili. Admeri Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema hayo leo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Shekhe Tahanun Bin Zaid Al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, na kusisitiza kwamba usalama na uthabiti wa eneo hili unaweza kupatikana tu chini ya kivuli cha ushirikiano wa mataifa eneo hili. Ali Shamkhani amesema kuwekwa uhusiano mzuri na wa kirafiki na mataifa jirani sambamba na kuwekwa mabadilishano ya kiuchumi na kibiashara sambamba na kupanuliwa wawekezaji vitega uchumi ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika sera zake za kigeni. Katibu wa Baraza Kuu la Usalama wa Taifa la Iran amebainisha udharura wa kutoathirika uhusiano wa mataifa ya Asia Magharibi na uingiliaji wa madola ya kigeni kutoka nje ya eneo hili, na akasema mataifa eneo la Ghuba Wajemi kama yatashirikiana sanjari na kuleta ustawi na maendeleo kwa wananchi wao, yataweza kucheza nafasi yao muhimu ya kuwa eneo hili ni kambi muhimu ya nishati na uchumi kieneo na ulimwenguni kwa ujumla. kwa upande wake Shekhe Tahnun bin Zayed Al Nahyan mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, amesema katika mazungumzo yake na Ali Shamkhani kwamba Iran ni taifa kubwa na lenye nguvu katika eneo ambalo lipo katika eneo muhimu na kwamba kustawishwa uhusiano mzuri na wakidugu baina ya Abudhabi na Tehran ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na nchi yake. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Kiongozi wa Myanmar aliyeng'olewa madarakani mapema mwaka huu amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela, ikiwa ni hukumu ya kwanza ya msururu wa kesi zinazomkabili ambazo zinaweza kumfunga maisha jela. Kiongozi huyo wa kilichokuwa chama tawala cha National League for Democracy NLD nchini Myanmar alipatikana na hatia kutokana na mashtaka ya uchochezi na kuvunja maagizo ya Covid 19. Mshtakiwa mwenza katika kesi hiyo, Win Myint, rais wa zamani, ambaye pia ni mshirika katika chama cha Aung Suu Kyi cha National League for Democracy NLD, pia amefungwa jela Jumatatu kifungo cha miaka minne gerezani kwa makosa sawa na ya Aung Suu Kyi katika kesi ya aina yake. Jeshi la Myanmar lilitoa madaraka ya nchi Februari mosi mwaka huu, baada kum ya kumkamata rais wa nchi Win Myint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi mkubwa, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai yake ya kutokea wizi na udanganyifu katika uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo chama tawala cha National League for Democracy kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Umoja wa Mataifa unakosoa vikali uamuzi wa utawala wa kijeshi nchini Myanmar wa kufanya ukandamizaji dhidi ya waandamanaji na kuchelewesha uchaguzi sambamba na kurefusha hali ya dharura, ukisema kuwa hatua hiyo inakinzana na matakwa ya kimataifa ya kutaka nchi hiyo irejeshwe katika mkondo wa demokrasia. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kuwa maandamano ya wazayuni wakiwa wamebeba bendera za utawala haramu wa Israel hayawezi kubadilisha utambulisho wa Kiarabu na Kipalestina wa ardhi hizo na wakazi asili wa ardhi hizo. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu Palestina Hamas, amesema hayo katika radiamali yake kwa maandamano ya hivi karibuni ya wazayuni wakiwa wamebeba bendera za Israel katika mji wa Ramawa na Elad na kubainisha kwamba hatua hiyo ni ya chuki na kibaguzi dhidi ya wakazi asili wa ardhi hizo. Msemaji huyo wa Hamasi amebainisha kwamba hatua hiyo ya wazayuni itasambaratishwa na kusimama kidete na umoja wa Palestina na amewataka wakazi asili wa ardhi zilizohusubiwa mwaka 1948 kujitokeza na kukabiliana na hatua kama hizo zenye lengo za kuzipachika ardhi hizo utambulisho bandia wa kizayuni. Kwa upande wake Muhamadi Hamada, msemaji wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas katika mji wa Quds amesistiza kuwa maandamano ya bendera ya wazayuni lengo lake ni kuikarabati sura ya utawala huo ghasibu iliyoharibika. Amesema maandamano haya yanafanyika katika hali ambayo wana mukawama wa Palestina wamesambaratisha kabisa ile haiba ya Israel baada ya utawala huo kuumbuka na kuchezea vipigo mara kadhaa katika vita na mukawama wa Palestina. Abdallah Suyam, mjumbe wa baraza la mji huo huko Kuds inayokaliwa kwa mabavu, anasema maandamano hayo ya Wazayuni yatapelekea kushadidi tena mzozo na mivutano katika mji huo mtakatifu. Waziri wa zamani wa habari wa Lebanon aliyejiuzulu hivi karibuni amezungumza kwa mara ya kwanza katika mahojiano tangu ajiuzulu, na akasema yeye hakuwa mtu wa kwanza kuviona vita vya Saudi Arabia huko Yemen kuwa ni vya kipuuzi na visivyo na maana. George Kordahi amesisitiza msimamo wake huo na kueleza kwamba akthari ya wananchi wa Lebanon na mamilioni ya watu katika mataifa ya kiarabu walionyesha kuwa pamoja na yeye katika kadhia hiyo. Kordahi amesema kuwa siku mbili kabla ya kukabidhi barua yangu ya kujiuzulu, nilikutana na waziri mkuu wa Lebanon Najib Mikati ambaye alinifahamisha kwamba kujiuzulu kwangu ni sharti ambalo limewekwa na rais Emmanuel Macron kabla ajaanza jitihada za kupatanisha Saudia na Lebanon. Waziri wa zamani wa habari wa Lebanon amesema muda si mrefu ukweli na uongo utafahamika, na kwamba kujiuzulu kwake hakuwezi kudhamini kurejea uhusiano baina ya Lebanon na Saudi Arabia. Kabla hajateuliwa waziri, Kordahi aliwahi kuikosoa vikali Saudi Arabia kwa kuanzisha vita dhidi ya Yemen, na akasema vita hivyo haviwezi kuendelea milele, katika mahojiano ya mwezi Agosti ambayo yalirushwa hewani Oktoba baada ya kuteuliwa waziri Kordahi alisema vita dhidi ya Yemen ni uvamizi ambao unatekelezwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, yani Imarati. Alisema vita hivyo ni vya kipuuzi na vinapaswa kusitishwa, huku akisema anapinga vita baina ya mataifa ya Kiarabu. Matamshi ya George Kordahi yaliikera sana Saudia, ambayo ilivunja uhusiano wake na Lebanon, na hatua hiyo Ikafuatwa na Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrein na Kuwait. Na jeshi la muungano wa wanajeshi wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limedai kuwa limepata ushindi katika operesheni zake dhidi ya waasi katika misitu ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa kamili tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kampala, Kigosi Ismaili. Kufuatia operesheni ya pamoja inayonuia kufutilia mbali magenge yote ya waasi kutoka misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ripoti kutoka makao makuu ya jeshi la Uganda UPDF zaeleza kwamba operesheni hiyo imezaa matunda makubwa tayari. Baada ya waasi kushambuliwa mfululizo kutoka pande zote, wengi wao wameuawa na wengine kuanza kujisalimisha kwa jeshi la DRC imearifiwa kuwa zaidi ya waasi tisini wamejisalimisha wakitaka msamaha. Aidha, inahisiwa kuwa wengi wao wanahofia kujisalimisha kwa majeshi ya Uganda kutokana na sera ya kuwaua washukiwa punde tu baada ya kuwakamata, ingawaje Rais Museveni anasisitiza kuwa wanaokamatwa wakabiliane na sheria. Na hivyo msemaji wa jeshi la Uganda UPDF Luteni Kanali Kakurungu amesema waasi watakaojisalimisha kiukweli watazingatiwa kimamlaka, kwani wengi wao walilazimishwa tu kujibanza msituni. Mara nyingi makundi ya waasi huteka watoto kuanzia miaka mitano na kuwaingiza kwenye vitendo vya kikatili na kigaidi, jambo ambalo liliwahi kutendwa na jeshi la NRA ambalo sasa ni UPDF lilipokuwa likipigana dhidi ya serikali iliyopinduliwa mwaka 1986 nchini Uganda. Mfumo au tabia hii inashuhudiwa kote duniani, kwa hivyo swala hilo la faa kutanzuliwa kimataifa. Wanajeshi wa Uganda wanadai eti t operesheni hiyo ingelikuwa rahisi zaidi kama kungelikuweko barawazi katika eneo hilo la Kongo, lakini mapambano yanaendelezwa hadi waasi wote washambuliwe. Maeneo ya mashariki mwa DRC yamekaliwa na magenge ya waasi miaka nenda miaka rudi, makundi hayo yakivuna mali asidi nyingi zilizoko. Kwa hivyo shughuli za uchimbaji haramu za madini zimewezesha wahalifu kadhaa kujimudu kimapato. Wanasiasa wa upinzani bado wana hofu kwamba baada ya operesheni hiyo nchini Kongo, Uganda itaingizwa kwenye gharama ya kulipia hasara zitakazoachwa nyuma na majeshi ya Uganda, lakini serikali kuu ya Kampala inasisitiza kuwa hofu hiyo haina uzito kamwe. Hadi leo, Uganda bado inaruhusu wakimbizi kutoka nchi jirani mkiwemo na wale kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, huku harakati za kuwachuja kwa makini mno zikiendeshwa. Hata hivyo wananchi kwenye pande za mpakani bado wanashirikiana. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana, Kigozi Ismail, mwandishi wetu kutoka Kampala, kwa ripoti yako hiyo, na imetuhitimishia taarifa ya habari za ulimwengu. naendelea kutegea sikio ya matangazo moja kwa moja idhaa idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wanawakaribisha wapendwa wasikilizaji, kutegea sikio ya uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema safari waziri wa mambo ya nje wa Siria mjini Tehran. mm. Waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal al Mikdad, ambaye jana usiku aliwasili hapa mjini Teheran, leo Jumatatu tarehe sita Desemba amekutana na kufanya mazungumzo na waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Irani Husein Amir Abdulayan, ambapo wawili hao wamejadili na kubadilishana mawazo juu ya maswala mbalimbali yanayohusu pande mbili. Bashar al Jafari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria, ameandamana na Al Mikdad katika safari hiyo. Malengo ya safari ya waziri wa mambo ya nche wa Siria mjini Tehran yamejikita katika kubadilishana mawazo juu ya maswala ya eneo, makubaliano ya kisiasa na kiuchumi yaliyofikiwa na nchi mbili, na mashirikiano wa ya kistratejia yaliyoko baina ya nchi mbili. Iran na Siria zimechukua hatua ambazo zimeziwezesha kupata ushindi wa pamoja katika medani za vita na mapambano dhidi ya ugaidi, na hivi sasa zinaandaa mpango wa kustawisha zaidi uhusiano wao katika kipindi cha kuikarabati na kuijenga upya Siria. Katika mazingira hivi sasa, kustawisha mashirikiano katika sekta za ufundi, nishati, bandari, uchukuzi na usafirishaji, na vilevile vile kuharakisha utekelezaji wa makubaliano ya kibiashara na kibenki kwa madhumuni ya kukabiliana na vikwazo vya kidhuluma dhidi ya, ya nchi mbili hizi kuna umuhimu wa kistratejia. Kuhusiana na swala hilo, wiki iliyopita yalifanyika maonyesho maalum ya kibiashara ya Iran mjini Damascus, Syria, yaliyoshirikisha mashirika ya Kiirani yanayojihusisha na utengenezaji dawa, mashine, uundaji meli, utoaji huduma za maji, utengenezaji nguo, huduma za elektroniki, ufundi na uhandisi, pamoja na mashirika ya ubunifu wa taaluma. Sambamba na kufanyika maonyesho hayo Reza Fatimi Amin, waziri wa viwanda, madini na biashara wa Iran, alifanya ziara kuitembele ya kuitembelea Siria. Uhusiano wa Iran na Siria hivi sasa umestawi na ni wanyuga mbalimbali, na kuna matarajio makubwa katika mustakabali ya kustawisha zaidi uhusiano huo katika nyanja zote. Siria imeshaivuka awamu kuu ya vita vya mapigano vilivyoanzishwa dhidi ya nchi hiyo. Hata hivyo vita hivyo vimeisababishia hasara kubwa nchi hiyo. Baada ya kufifia moto wa vita na mgogoro, hivi sasa serikali ya Siria inahitaji msaada wa nchi rafiki na waitifaki kwa ajili ya kuijenga upya nchi hiyo. Siria ambayo ni moja ya nchi muhimu na yenye mchango athirifu katika muhimili wa mukawama, kuanzia mwishoni mwa mwezi Januari mwaka 2011 ilitumbukizwa kwenye lindi la vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na nchi za Magharibi na waitifaki wao. Eneo moja ya malengo ya kuibebesha siri ya mzigo huo, yaani mzigo wa vita, lilikuwa ni kuigawanya vipande vipande nchi hiyo. Hata hivyo, njama hiyo iligonga mwamba kutokana na mukawama ulioonyeshwa dhidi ya mashinikizo ya adui. Ukweli ni kwamba kitu kinachozielekeza sera za nje za Tehran na Damascus katika mwelekeo mmoja hivi sasa ni azma ya nchi mbili ya kuendeleza vuguvugu vugu la mukawama. Sifa hii ni moja ya mihimili mikuu katika sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu Iran na Siria, na uimarishwaji wa uhusiano wa nchi mbili umesimama juu ya msingi na muhimili huo. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza Akhlaq katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 16 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, ikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu umuhimu wa kutimiza ahadi na kujiepusha na mwenendo wa kuvunja ahadi na mapatano. Mpendwa msikilizaji, kielezo na sifa nyingine muhimu ambayo imepewa uzito na kutiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu ni kuheshimu ahadi na makubaliano ya kiitikadi, kijamii, kiuchumi, kisiasa na kijeshi. Mtu hata awe mfuasi wa dini, taifa, imani au fikra yoyote ile, lakini hupendezwa na tabia ya kuheshimu ahadi na makubaliano, na kwa sababu hiyo huwa anahisi ahadi, makubaliano au mkataba wowote unaofungwa baina ya mataifa mawili serikali mbili au hata baina ya watu wawili inapasa uthaminiwe na kuheshimiwa. Isitoshe, kuheshimu ahadi, mkataba na makubaliano huzidisha uaminifu na kuimarisha uhusiano. Na kama jamii, serikali au watu binafsi hawatahisi kuwa wanadhima na masulia ya kuheshimu ahadi na makubaliano au wakayadharau na kuyahalifu huwa wanajiharibia heshima na uaminifu wao. Katika kufunga mikataba na makubaliano ya kijamii, kisiasa, kiuchumi, kijeshi na ya mambo mengine, inapasa tuzingatie na kutilia maanani pia kiwango cha nguvu na uwezo tulio nao, ili tusije baadaye kuingia lawamani kwa kushindwa kuyatekeleza tuliyoyaahidi. Lakini kama tulivyotangulia kueleza katika vipindi vilivyopita, inatupasa tufahamu kwamba uwenzo madhubuti na wa uhakika zaidi kwa ajili ya kutekeleza thamani za kiakhlaki na kujiepusha na sifa zinazokinzana na akhlaki njema ni imani na itikadi za dini za watu. Sababu ni kwamba tajriba chungu za karne zilizopita na hata za zama zetu hizi zimeonyesha kuwa wenye nguvu za mali na madaraka huwa wako tayari kuheshimu ahadi na makubaliano pale tu yanapodhamini maslahi yao. Lakini kama watahisi kuendelea kuheshimu mikataba na makubaliano kuna madhara na wao, hawasiti kuvunja ahadi na mapatano. Taban katika hali na mazingira kama hayo, akili na dini pia zinatutaka tusikae vivi hivi tu pale adui anapohalifu ahadi na makubaliano, bali tuchukue hatua kukabiliana na kitendo chake hicho. Kuhusiana na nukta hiyo, kuna hata aya ya Qurani inayoeleza kwamba mtakapohisi adui ana dhamira ya kuvunja ahadi na makubaliano Nyinyi tangulieni kuchukua hatua kiimara na kwa uwezo kamili, na kabla wao hawajachukua hatua ya kuvunja makubaliano, watangulieni kwa kuhakikisha mnawarejeshea wenyewe mkataba mliofungiana nao, wala msiwaachie wakakutangulieni kuvunja makubaliano. mkataba wa kwanza kabisa wa kifitra na wa tauhidi ya kivitendo ambao wanaadamu wote bila kujali sifa za utaifa, jiografia na asili zao walifunga na mwenyezi Mungu ni mkataba ambao yeye mwenyewe mola muumba ameuzungumzia kama ifuatavyo katika aya ya 60 na 61 za suratu Yasin. Je, sikuwagana nanyi, enyi wanadamu, kuwa msimwabudu shetani? Hakika yeye ni adui dhahiri kwenu. Na ya kwamba mniabudu mimi, hii ndiyo njia iliyonyooka. Mkabala wa wanadamu kutekeleza ahadi hiyo waliowekeana na Mwenyezi Mungu, yeye Mola amewaahidi wao, hasa wale waliomwamini kikwelikweli mambo mengi sana kama kuwapa nusra yake, kuwalinda, kuwapa ushindi dhidi ya maadui zao, kuwafanya wawe na iza heshima na utukufu hapa duniani, na kwenda kuwaingiza peponi huko akhera, wakiwa pamoja na mawalii wake makhsusi. Na kama isemavyo Quran: ni nani aliye na mwamana zaidi wa kutekeleza ahadi yake kuliko Mwenyezi Mungu? Kwa hivyo mikataba bora na yenye kuwapa utulivu zaidi watu ni ile wanayofunga waumini na muumba wa ulimwengu, kwa sababu utekelezaji wake ni wa uhakika na katu haihalifiwi. Na ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akasema katika sehemu ya mwisho ya aya ya mia moja na kumi na moja ya suratu Tauba ya kwamba basi furahini kwa biashara yenu mliyofanya naye na huko ndiko kufuzu kukubwa. ala kuli hal, kuheshimu na kutekeleza ahadi na makubaliano ni moja ya misingi iliyotiliwa mkazo sana katika utamaduni wa kiakhlaki wa Uislamu, kwa mujibu wa mafundisho ya dini hiyo yanayomjenga mwanadamu na kumpa ukamilifu wa kiutu. Uchamungu ni jambo la lazima kwa mtu kuweza kuheshimu makubaliano, yaani nguvu maalumu ya ndani ya nafsi ambayo humzuia mtu kuvunja na kuhalifu ahadi na makubaliano yoyote aliyofunga. Katika aya 76 ya suratu al Imran, Qurani tukufu inabainisha hivi kuhusu thamani za kuheshimu ahadi na makubaliano: ndivyo hivyo. Anaitimiza ahadi yake na akamcha Mungu, basi Mwenyezi Mungu huwapenda wachamungu. Kwa hivyo kwa mtazamo wa Uislamu halisi, kuheshimu ahadi na mapatano ni jukumu zito na masulia makubwa anayobeba mtu, na hasa kama mtu atajua kwamba lazima atakwenda kusailiwa na kuwajibika kesho kiama mbele ya mahkama ya uadilifu ya Mwenyezi Mungu. Na hilo linazungumziwa hivi katika aya ya 34 ya Suratul Isra: Natimizeni ahadi, kwa hakika ahadi itasailiwa. Kwa hivyo, hitimisho tunalofikia hapa, mpendwa msikilizaji, ni kwamba misingi miwili ya imani juu ya Mwenyezi Mungu na kufufuliwa ni mwega imara na msukumo madhubuti wa kutekelezea mikataba na mapatano, kwa sababu ni jambo lisilo na shaka kuwa mtu anayeamini kwamba Mwenyezi Mungu anamwangalia pale atoapo ahadi na anaamini kwamba lazima atakwenda kujieleza kesho kiama kuhusu ahadi alizotoa, hatofikiria katu kuvunja ahadi na makubaliano, na hasa kama atajua kuwa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, mwenye kuvunja makubaliano hana dini. Pamoja na miongozo hii na vielelezo vyote hivi vilivyo wazi kabisa, kuna baadhi ya watu wanaofikiria maslahi na manufaa yao tu, ambao hujaribu kutumia visingizio visivyo na msingi kama kupambanua baina ya watu wema na waovu, ili kuvunja ahadi na kukataa kutekeleza mapatano waliofikia na watu. Imam Muhammad Baqir alayhi salam ameubatilisha kikamilifu mtazamo huo aliposema: kuna mambo matatu ambayo Mwenyezi Mungu hajampa idhini mtu yeyote ayahalifu: kutunza au kurejesha amana, kutekeleza ahadi na makubaliano na kuwatendea wema wazazi, wawe ni watu wema au waovu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu ya leo, tunaweza kusema kuwa kuthamini ahadi na makubaliano ni thamani tukufu ya kidini, kiakhlaqi na kiutu, na moja ya alama za kuwa mkweli katika maneno na vitendo. Sifa mbili hizi ni mizani nzuri ya kupimia shakhsia za watu na pia ni kipambanuzi cha kuwatofautisha wafuataji dini wa kweli na wanafiki wanaojinasibu kwa ndimi zao tu. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kwamba sehemu ya 16 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine, insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 17 ya kipindi hiki. Namuomba Mola wa haki akubariki. Na amani, rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti wa Redio Tehran, na tumai huna neno. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanzie hapa barani Asia. Wanamichezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'aa na kutoa medali kocho kochokocho kwenye michezo ya vijana walemavu wulemavu ya bara Asia mwaka 2021 huko Bahrein. Katika siku ya kwanza ya mashindano hayo ya kieneo, Iran ilizoa jumla ya medali 23, ambapo vijana wa Iran walitoa medali sita za dhahabu na sita za fedha katika mchezo wa kurusha mkuki na medali tatu za shaba katika mchezo wa kurusha kitufe. Katika kitengo cha wanamichezo wenye matatizo ya kuona, wanamichezo wa Iran waliambulia medali tatu za dhahabu, nne za fedha na moja ya shaba. huku hayo ya kijeri, timu ya taifa ya Iran ya mchezo wa kunyanyua vyuma vizito imeibuka kidedea katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huu duniani yaliyofanyika huko Georgia. Wanamichezo wa Iran wamenyakua medali tatu za dhahabu, tatu za fedha na moja ya shaba na kuibuka bingwa kwenye mashindano hayo. Kila ushindi wa medali ya dhahabu ulipelekea kupigwa wimbo wa taifa wa Iran katika ukumbi wa mashindano hayo huko Georgia. Wanyanyua uzani mzito zaidi ya 430 kutoka nchi karibu sabini duniani wameshiriki katika mashindano hayo yanayofahamika kwa kimombo kama World Para Powerlifting Championships. Wakati huo huo, wanamieleka watatu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wametawazwa na Umoja wa Mieleka Duniani, UWW, kuwa wanamieleka bora zaidi wa mtindo wa Greco-Roman duniani katika safu tofauti. Kwa mujibu wa tovuti rasmi ya UWW, Meisam Dalkhani za Jerai na Ali Akbar Yosefi ndio wanaoselelea kileleni mwa jedwali la umoja wa mieleka duniani mwaka 2021 katika kategoria za wanamieleka wenye kilo 63, 67 na 130. Kwa usanjari huo, mshindi wa kwanza katika kila safu atazawadiwa dola elfu kumi, wa pili dola elfu saba, huku mshindi wa tatu akituzwa dola elfu tatu. Tuangazie sasa debi la Teheran, watani wa jadi wa soka hapa nchini. Klabu za Esteghlal na Persepolis kwa mara nyingine tena zilishuka dimbani siku ya Jumamosi kuvana katika mchuano wa kusisimua ambao hata hivyo uliishia kwa sare tasa. Katika debi hilo la 97 linalofahamika hapa nchini kama Sarhobi, the blues na wekundu wa Teheran walitoshana nguvu katika mchuano huo wa ligi kuu ya soka nchini uliopigwa katika uwanja mtupu wa Azadi hapa jijini Teheran siku ya Jumamosi. Katika kipindi cha kwanza hakuna timu iliyovuta Mapema Jumamosi, Golgohar iliinyuka Sepahan mabao manne kwa mawili mjini Sirjan mkoani Kerman, kusini mwa Iran, katika mchuano mwingine wa IPL wakati ambapo Havadar na Naft Masjid Suleiman zilikuwa zinaambulia sare tasa, kama ilivyomalizika pia mechi kati ya Sanat Naft na Peikan. Golarak siku ya Jumapili iliikung'uta vibaya Teraktor kwa kuizaba mabao mawili bila jibu, wakati ambapo Zobahan walikuwa wanapokea pia kichapo Golgohar Sepahan na Aluminium Arak ambazo zote zimecheza mechi nane zimeng'ang'ania kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran kwa alama 16 kila moja, alama moja zaidi ya Persepolis ambayo kwa sasa haina budi kuridhika na nafasi ya nne. Orodha ya tano bora kwa sasa inafungwa na Mas Rafsanjan yenye alama 14 kama ilivyo Istiklal. Tuelekee huko barani Afrika, lakini tunasalia katika masuala ya kandanda. Klabu ya Simba ya Tanzania imefanikiwa kutinga hatua ya makundi katika kombe la shirikisho Afrika licha ya kufungwa mabao mawili kwa moja na Red Arrows katika uwanja wa taifa wa mashujaa huko nchini Zambia. Mchezo huo wa pili wa marudiano ulishuhudia Red Arrows ikipata bao la kwanza kupitia kwa Ricky Banda dakika 45 ya kipindi cha kwanza kwa shuti kali la mguu wa kushoto lililomshinda golkipa wa Simba Aishimanula. Kipindi cha pili kilianza kwa kasi kwa wenyeji kulishambulia lango la Simba ambapo dakika 47 Sadam Firi alipatia Red Arrows bao la pili kwa kichwa safi baada ya uzembe uliofanywa na safi ulinzi wa kati ya Simba. Wekundu wa Msimbazi walipata bao la kufutia machozi dakika 67 ya mchezo kupitia kwa kiungo Hassan Dilunga. Hasan Dilunge chini, anafunga bao, anashangilia na legend juu, ni Rafael Boko. Golkipa Charles Kalumba anashangaa, nini kimetokea hapa Lusaka, Zambia. Wakati huohuo huo, miamba ya soka nchini Kenya, klabu ya Gor Mahia wikendi hii walibanduliwa kwenye kipute cha kombe la mashirikisho ya afrika CAF baada ya kuandikisha sare ya bao moja kwa moja dhidi ya AS Otoho ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwenye mechi ya raundi ya pili katika uga wa kitaifa wa Nyayo. Gor ilibanduliwa kwa jumla ya magoli mawili kwa moja kwa kuwa Otoho ilishinda mechi ya mkondo wa kwanza kwa bao moja kwa sifuri jijini Brazzaville wiki iliyopita. Huu ni mwaka wa tatu mfululizo ambapo Gor au Kipenda Kogalo imekosa kutinga hatua ya makundi ya mashindano hayo ya kikanda. Wakati huo huo, klabu ya taska ya Kenya siku ya Jumapili ilitembea katika nyayo hizo za Gor kwa kukubali kutandikwa bao moja kwa mtungi na CS Sfaxien ya Tunisia wakiupigia ugenini. Tayari walikuwa wamelazimishwa sare tasa kwenye mchuano wa mkondo wa kwanza Jumapili ya wiki iliyopita. Tutupie jicho soka la walemavu huko huko Afrika. Ndoto ya kocha Willis Odhiambo wa timu ya soka ya walemavu ya Kenya kutumia wembe ulionyoa Misri katika nusu fainali ya kuorodhesha nambari tano hadi nane ilipokutana na Moroko katika mashindano ya kombe la Afrika ya soka la walemavu kwa kifupi KANAF jijini Dar es Salaam Tanzania, siku ya Jumamosi ya dhuhuri, ilisalia kuwa ya alinacha. Hii ni baada ya timu hiyo kutandikwa bao moja bila jibu na Waarabu, kichapo laini ambacho pia kimezima ndoto ya Kenya kushiriki kombe la dunia la mashindano hayo. Moroko sasa kwa ushindi huo inayojiunga na Ghana, Liberia, Tanzania na Angola kuliwakilisha bara Afrika katika fainali za kombe la dunia zitakazofanyika Oktoba mwakani nchini Uturuki. Mwenyeji Tanzania au Tembo Warriors ilifanikiwa kutinga katika hatua nusu ya nusu fainali mashinda, ya mashindano hayo baada ya kuondosha timu ya taifa ya Cameron katika hatua ya robo fainali kwa kipigo cha mabao matano kwa moja katika uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam iliigaragaza liberia mabao matatu kwa mawili katika mchezo wa fainali uliopigwa jumamosi jijini da tanzania ilipepetwa na angola katika mchuano kutafuta mshindi wa tatu wa mashindano hayo ya kibara waziri wa utamaduni sanaa na michezo wa tanzania innocent bashungwa anasema licha ya kutotoa taji hilo lakini nchi hiyo ina furaha kutinga fainali za kombe la dunia tumshukuru sana mheshimiwa rais wetu mama samia sulu hasani kwa kutupa uwezo wa kuweza kuandaa mashindano haya ambapo bara lote la Afrika nchi kumi na nne zimeshiriki mashindano haya ya ndugu zetu watu wenye ulemavu. Na kwa furaha kubwa sana niungane na Watanzania kuwapongeza Tembo Warriors. Umeona hapa tumecheza singeli, tulikuwa tunasherehekea kufuzu kwenye timu nne ambazo zitaenda kucheza kombe la dunia kwa soka la watu wenye ulemavu mwakani, Oktoba 2022 kombe la dunia ambayo itachezewa Uturuki mwakani uh, Oktoba 2022. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Mwanariadha wa Kenya Lawrence Cherono ndiye bingwa mpya wa mbio za Valencia Marathon mwaka huu wa 2021 zilizoshuhudia ushindani mkali siku ya Jumapili. Bingwa huyo wa Chicago na Boston Marathon ambaye alikamata nafasi ya pili kwenye Valencia Marathon mwaka jana alinyakua taji la mwaka huu kwa kukamilisha makala 41 ya mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 5 na sekunde 12 mjini Valencia nchini Hispania. Na tunafunga kipindi kwa habari ya tanzia, ambapo kocha wa klabu moja ya soka ya Misri alianguka na kuaga dunia baada ya kushangilia bao la dakika za majeruhi lililofungwa na timu yake inayoshiriki ligi ya kabumbu nchini humo. Vyombo vya habari vya Misri vimeripoti kwamba mkufunzi huyo wa klabu ya Al-Majd, Adam El-Sehadar alipoteza maisha akipelekwa hospitalini baada ya kukumbwa na mshtuko wa moyo kwa kulifurahia kupita kiasi goli hilo la pekee na la ushindi la timu yake lililotoa kimiani katika dakika 92 ya mchezo walipovana na Azarka mnamo Desemba pili. Goli hilo linalofahamika sasa kama goli la mauaji sanjari na kumpelekea jongomeo mkufunzi wa Almajid, lakini wakati huo huo limeipaisha klabu hiyo hadi katika nafasi ya saba kwenye jedwali la ligi wakiwa na alama 14. Tutakomea hapo kwa leo, hadi juma lijalo, panapo majalio yake Mola. Mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria sawa na Disemba 6 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 243 iliyopita alizaliwa Joseph Louis Guy Luzak, mwana fizikia na mwana kimia wa Ufaransa. Gay-Lussac alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali mbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwanakemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimo cha ulevi hidromita, na chombo cha kupimia uzito wa maji na vioevu, na kutambua chloride na iodine kama elementi mpya. Miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Kadhim Tamimi Baghdadi maarufu kwa jina la Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwana fasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi lake maarufu la Al Uziria ambalo lina msifu Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na kizazi chake kitukufu na kubainisha misingi ya dini ya Uislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Katika siku kama ya leo, miaka 134 iliyopita, Ayatollah Mirza Muhammad Hassan Shirazi Alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku na sigara ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya Mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. na tarehe 6 Desemba miaka 29 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahiruddin Muhammad Babul juu ya kilima, na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja wa Mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, suala ambalo lilizusha vita baina ya wa Waislamu na Wahindu. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Idris Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran radio Tehran. Abdallah Ali Makajura yeye anasema asante. Nawe pia kwa kutegea sikio tunakushukuru. Bintwa al Junaidi kutoka Bumbwini, Zanzibar, anasema asante. Shukran sana Aljunaid na Yahya Ali kutoka Tanga anasema Jamhuri ya Kiislamu Irani inapaswa kupanua uhusiano wake na nchi za Afrika ili bidhaa za Jamhuri ya Kiislamu Irani ziweze kusambaa katika soko la Afrika. Na shukrani sana Yahya Ali wa Tanga, Tanzania, pamoja na wengine wote ambao mmetuma maoni yenu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani leo amekutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Tehrani na Faisal Mikdad, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria, na akasema nchi hiyo ya Kiarabu ipo mstari wa mbele katika mapambano na mukawama dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Maandamano ya kupinga kumradhi Katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran amesema kuweka ushirikiano wa mataifa ya Asia magharibi ni jambo la dharura na lazima kwa ajili ya kupatikana amani na usalama wa eneo hili. Admeri Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, amesema hayo leo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Sheikhe Tahnun bin Zaid Al Nahyan, mshauri wa usalama wa taifa wa Umoja wa Falme za Kiarabu, Imarati, na akasisitiza kwamba usalama na uthabiti wa eneo hili unaweza kupatikana tu chini ya kivuli cha ushirikiano wa mataifa ya eneo hili. Kiongozi wa Myanmar aliyeng'olewa madarakani mapema mwaka huu amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela ikiwa ni hukumu ya kwanza ya msururu wa kesi zinazomkabili ambazo zinaweza kumfunga kifungo cha maisha jela. Na waziri wa zamani wa habari wa Lebanon aliyejiuzulu hivi karibuni Georgi Kordai amezungumza kwa mara ya kwanza katika mahojiano tangu ajiuzulu na kusema kuwa yeye hakuwa mtu wa kwanza kuviona vita vya Saudi Arabia huko Yemen kuwa ni vita vya kipuuzi na visivyo na maana. Nawashukuru wasikilizaji wote ambao umetuma maoni yenu. Nawashukuru pia wenzangu ambao wamefanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka hapa mjini Tehran, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni na kwaherini.