Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu, na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunasikika katika satelit na vilevile kwenye internet katika parstoday.com/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM huko nchini Tanzania. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Aidha, tutakuleteni vipindi vya Uislamu, Chaguo Langu, Macho Yetu Magazetini, makala kuhusiana na bidhaa za Iran. Tutakuwa pia na makala yetu ya kila siku ya Leo katika Historia, muhtasari wa habari za dunia, maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa 6 kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Irani yalaani shambulizi la kigaidi lililoua raia 30 nchini Mali. Jenerali anayependa kufanya mapinduzi ya kijeshi Sudan ajipendekeza tena kwa Wazayuni. Mshauri mkuu wa afya wa White House Marekani asema spishi ya Omikron ni dhaifu na ina hatari ndogo ikilinganishwa na Delta. Na Hamas yapongeza hatua ya Kuwaiti, hatu ya, Kuwait ya kupiga marufuku meli za Israeli. Habari kamili. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran leo Jumatatu asubuhi amelaani shambulio la kigaidi lililoua raia 30 katika mji wa Mopti nchini Mali. Shirika la habari la Fars limemnukuu Said Khatibzadeh akilaani shambulio hilo na kusema Iran inatoa mkono wa pole kwa wananchi na serikali ya Mali kutokana na shambulio hilo la kikatili lililofanywa na magaidi wasio na chembe ya utu, na ametaka hatua zichukuliwe za kukomeshwa kabisa vitendo hivi vya kigaidi. Wakati huo huo, shirika la habari la AFP limetangaza kwamba miripuko miwili imetokea katika kambi ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa wa Mataifa, MINUSMA, katika eneo la Gao la kaskazini mwa Mali. Milipuko hiyo imezusha hofu na wasiwasi wasi mkubwa kati ya wanajeshi waliokuwepo kwenye kambi hiyo, hasa kutokana na kuwa vitendo vya kigaidi vinatokea mara kwa mara kwenye maeneo hayo. Hayo yanajiri katika hali ambayo mkoloni kizee wa Ulaya, yaani Ufaransa, anaendelea na operesheni yake ya kuhamisha wanajeshi wake kutoka baadhi ya maeneo na kuwapeleka kwenye maeneo mengine. Kwa mujibu wa mpango huo Ufaransa imekusudia kuondoa wanajeshi wake katika maeneo mengi ya Mali na kuwaweka zaidi katika maeneo ya mpakani yaani kwenye mpaka wa Mali na nchi za Niger na Burkina Faso. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, Mali haijawahi kuwa na utulivu baada ya kutokea mapinduzi ya kijeshi yaliyopelekea kudhoofika serikali kuu na kupata nguvu magenge ya kigaidi kaskazini mwa nchi hiyo likiwemo genge la Daesh licha ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa MINUSMA na wa mkoloni mfaransa kutumwa huko Mali, lakini machafuko na mashambulizi ya mara kwa mara bado yanaendelea. Abdul Fatah Alburhan, jenerali anayependa kufanya mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan, kwa mara nyingine ameunga mkono kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi hiyo na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Jenerali Al Burhan amesema katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Al Arabia ya Saudi Arabia kwamba utawala wa Kizayuni wa Israeli eti ni nchi kama nchi nyingine duniani. Jenerali huyo wa kijeshi ambaye hivi karibuni alifanya mapinduzi mengine ya kijeshi nchini Sudan amedai pia kuwa ni jambo la dharura kwa Sudan kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni kama inataka kurejea katika kile alichodai ni jamii ya kimataifa. Hata hivyo, ameshindwa kuficha ukweli kwamba msimamo wake huo unatokana na mashinikizo ya Marekani na amedai kuwa Washington imesema haita iondolea vikwazo Sudan hadi pale itakapotangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israeli. Ni vyema tukakumbusha hapa kwamba mwezi Februari 2020 Jenerali Al Burhan alionana na waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Kizayuni Benjamin Netanyahu, na tangu wakati huo hadi hivi sasa amekuwa akiisukuma Sudan upande wa kuwa na uhusiano kamili na utawala wa Kizayuni. Baada ya Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati na Bahrain, Sudani ilikuwa nchi ya tatu ya Kiarabu kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli mwaka 2020. Baada ya hapo pia nchi nyingine ya Kiarabu yani Moroko nayo ilifuata mkumbo huo huo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na Israeli kwa mashinikizo ya Marekani na licha ya kwamba ni usaliti kwa malengo matakatifu ya Palestina. Mkuu wa ofisi ya rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesisitiza kuwa lengo kuu la mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhulma ilivyowekewa Teheran. Ghulam Hussein Ismaili amesema hayo na kuongeza kuwa Iran ina nia ya kweli katika mazungumzo hayo ya Vienna, na lengo kuu la mazungumzo hayo ni Teheran kulinda heshima yake na kuhakikisha vikwazo vyote vinaondolewa. Amesema tumeingia kwenye mazungumzo hayo tukiwa tumejipanga vizuri, na kwamba Iran iko tayari kuendelea na mazungumzo wakati wowote, lakini pande nyingine zimesema zinahitaji kurejea katika nchi zao kwa ajili ya mashauriano kuhusu mapendekezo yaliyotolewa na Teheran. Mkuu huyo wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislam ya Iran ameongeza kuwa kutokana na mapendekezo yake, Teheran imeonyesha ina nia njema na ya kweli ya kutatua matatizo yaliyopo kwenye mapatano ya JCPOA. Itakumbukwa kuwa Ali Bagheri Kani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala kisiasa, ya kisiasa, naye amesema katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Aljazira kwamba vikwazo vyote vinavyohusiana na mradi wa nyuklia na vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran chini ya anuani ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa inabidi viondolewe haraka. Amesema kuwa mapendekezo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kundi la nne ongeza moja katika mazungumzo ya Vienna hayawezi kukataliwa na madola makubwa ya dunia kwa kuwa msingi wake ni vipengee vya mapatano ya JCPOA yaliyotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na tano na madola hayo hayo. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mshauri wa ngazi za juu wa masuala ya afya na matibabu wa ikulu ya Marekani Whitehouse amesema kuwa uchunguzi wa awali uliofanywa kuhusu spishi mpya ya korona aina ya Omicron unaonyesha kwamba kuna uwezekano wa spishi hiyo ni dhaifu na ina hatari ndogo mbele ya spishi ya Delta. Anthony Fauci ameiambia televisheni ya CNN kwamba wataalamu wanahitaji muda wa kutosha wa kukisoma kwa kina kirusi kipya cha Omicron, lakini uchunguzi wa awali unaonyesha kwamba kuna uwezekano kirusi hicho si hatari sana kama kile cha Delta, licha ya kwamba kusambaa kwake ni kwa kasi zaidi. Ameongeza kuwa hadi hivi sasa hakujapatikana ushahidi unaoonyesha kuwa spishi ya Omicron inasababisha hali mbaya kwa wagonjwa wa corona. Hata hivyo akili ina hukumu kwamba inabidi tuchukue tahadhari inayotakiwa kabla ya kutoa uamuzi wowote ule. Matamshi hayo ya Fauchi yametolewa katika hali ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametahadharisha kuhusu kasi kubwa ya kuenea kirusi cha corona cha Omicron. Vilevile ameyalaumu vikali madola makubwa duniani kwa kuzibagua nchi maskini katika suala zima la corona. Kikiwemo kirusi hicho kipya. Ripoti zinasema kwamba hadi jana Jumapili, karibu thuluthi nzima ya majimbo ya Marekani kuanzia kaskazini hadi mashariki mwa nchi hiyo na hadi kusini, kumeripotiwa kesi za maambukizi ya kirusi hicho. Makundi ya askari wa agadi ya taifa ya Marekani wametumwa katika hospitali za magharibi mwa New York kwenda kuzisaidia hospitali hizo kutokana na kujaa wagonjwa wa uviko 19. Na gavana wa jimbo la Massachusetts, Charles Charlie Baker ametangaza hali ya dharura katika jimbo hilo kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa wa corona. Na harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza na kukaribisha kwa mikono miwili hatua ya serikali ya Kuwait ya kuzipiga marufuku meli za kibiashara, zinazobeba bidhaa za utawala wa kizayuni wa Israeli kutia nanga katika bandari za nchi hiyo. Msemaji wa Hamas Hisham Kasim amesema katika taarifa kwamba uamuzi huo ni sehemu ya utekelezaji wa sera za Kuwaiti za kuwaunga mkono wa Palestina na njia ya haki. Kasim amebainisha kwamba hatua ya Kuwaiti ya kukabiliana na biashara za meli zinazotumwa na meli za Israel inaenda sambamba pia na azimio la kuzitaka nchi za Kiarabu zihususia utawala wa kizayuni wa Israeli, lililopasishwa tangu mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, haya ni matangazo ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa naona kichwa cha maneno kinachosema, mazungumzo ya Vienna yakisubiri maamuzi ya maana na ya kimantiki. Mazungumzo yanayohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhuluma vya Marekani dhidi ya Iran yalianza Jumatatu ya wiki iliyopita mjini Vienna, Austria. Siku ya Ijumaa, mazungumzo hayo yalisimamishwa kwa muda ili kutoa fursa kwa washiriki kurejea katika nchi zao kwa mashauriano. Ali Bagheri Khani, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya kisiasa, amesema katika mahojiano aliyofanyiwa na televisheni ya Al Jazeera kwamba vikwazo vyote vinavyohusiana na mradi wa nyuklia na vikwazo vyote vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran chini ya anwani ya mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa inabidi viondolewe haraka. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran katika masuala ya siasa vile vile amesema mipango ambayo tumeiwasilisha kwa upande wa pili wa mazungumzo hayo Inaonyesha kwamba tuna nia ya kweli ya kutatua matatizo hayo. Mipango hiyo hivi sasa iko kwenye meza ya upande wa pili wa mazungumzo na tunasubiri majibu. Taban, tunachotarajia ni kuona majibu hayo yanatolewa kwa ushahidi wa kimantiki wa kuonyesha nia ya kweli upande huo wa pili, kama ilivyoonyesha Iran ujumbe wa jamhuri ya kiislamu ya iran mjini vienna umeandaa mapendekezo mawili katika karibu ya maudhui mbili zinazohusiana na kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na suala la mradi wa nyuklia na kuyakabidhi kwa kundi la 4+1 upande huo wa pili wa mazungumzo hayo unapaswa kuchunguza mapendekezo hayo ya iran na kujiandaa kwa ajili ya mazungumzo mengine yenye nia ya kweli na jamhuri ya kiislamu kuhusu vipengee vilivyomo kwenye mapendekezo hayo. Ijapokuwa baada ya kupita awamu sita za mazungumzo ya kina na nyeti kuhusu kurejea kwenye makubaliano ya JCPOA wanadiplomasia na wakuu wa nchi zinazoshiriki kwenye mazungumzo hayo wanaamini kuwa si jambo lililo mbali kuweza kufikiwa makubaliano ya kurejea pande zote kwenye vipengee vyote vya JCPOA vya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Lakini fursa iliyobakia ya kufikia kwenye mazungumzo yenye mafanikio si kubwa sana. Mikhail Ulyanov mwakilishi wa Urusi katika mazungumzo ya Vienna, amesisitiza kuwa kuna kanuni katika mazungumzo yoyote yale ambayo inasema haiwezekani kufikia makubaliano yoyote bila ya kufikiwa kwanza mapatano katika vipengele vyote. Mtazamo mmoja unasema kwamba iwapo mapatano ya nyuklia JCPOA yatavunjika, maana yake itakuwa ni kufeli jitihada za pamoja za mataifa mbalimbali mbali, za kulinda ushirikiano wa kimataifa, na kama hilo litatokea, basi madola yote makubwa yanayodai kuwa na nafasi muhimu katika jamii ya kimataifa yatapata madhara. Naam, hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huarifisha watu ambao wamesilimu baada ya kufanya utafiti wa kina na hivyo kufuata njia nyofu na iliyojaa nuru ya Uislamu. Tukio la Septemba 11 mwaka elfu mbili na moja lilikuwa mwanzo wa kushadidi chuki dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Madai kuwa Waislamu walihusika katika tukio hilo ni jambo ambalo lilipelekea serikali za Magharibi, hasa Marekani, kuandaa mazingira ya hujuma za kipropaganda na hata kijeshi dhidi ya Waislamu na nchi za Kiislamu. Vyombo vya habari vya kimagharibi vilianzisha wimbi la kuchafua jina la Uislamu na kukariri propaganda hizo mara kwa mara, ili zikite mizizi katika fikra za walimwengu. Lakini propaganda hizo zilianza kuibua hisia ya kutaka kuujua Uislamu miongoni mwa Wamagharibi, ambapo wengi walitaka kujua hasa maana ya Uislamu na Qurani. Katika miaka ya hivi karibuni, ya ghalabu ya wauza vitabu Marekani na Ulaya wanasema wameshuhudia ongezeko kubwa la watu wanaonunua Quran tukufu na vitabu vya Kiislamu katika siku za kwanza baada ya matukio ya Septemba 11. Propaganda dhidi ya Uislamu ni jambo ambalo lilipelekewa magharibi kupata motisha zaidi wa kutafuta vitabu na kutumia intaneti kutafuta ukweli kuhusu Uislamu. Kwa hivyo baada ya kupita muda usio mrefu, wimbi la kutaka kujua Uislamu lilibadilika na kuwa la kuelekea katika Uislamu. Ufahamu wa kina wa Uislamu ni jambo ambalo limepelekea Wamagharibi wengi kusilimu. Katika kipindi cha leo, tutamwangazia Mmarekani aliyesilimu kufuatia wimbi la Wamagharibi kutaka kuujua zaidi Uislamu. Tuisikilize simulizi hii ya Mmarekani aliyesilimu ambaye anasema: jina langu ni Linsey Yasmin Koenig na ninaishi Maine, kaskazini mashariki mwa Marekani. Nilisilimu tarehe 18 Septemba mwaka 2011 na kifuatacho ni kisa changu na Uislamu. Dini ya Uyahudi inatofautiana na dini ya Ukristo. Tunapaswa kujifunza kuhusu dini kuu hizi ambazo ni Ukristo na Uyahudi. Haya ni maneno ambayo yalikuwa yakitamkwa na waalimu wangu shuleni, na kwa hivyo sikujua chochote kuhusu Uislamu. Katika miaka ambayo nilikuwa nikisoma katika shule za kiserikali sikukumbana na hata neno moja kuhusu Uislamu, lakini punde baada ya milipuko ya majengo pacha mjini New York niliitazama televisheni katika kufafanua kadhia ya Septemba 11 nilisikia mchambuzi wa mambo akitamka jina Uislamu na Waislamu katika maneno yake. Nilitafakari na kuwaza, je, hawa waislamu ni watu wa aina gani? Papo hapo akili yangu iliniamuru hivi: fanya utafiti, fanya utafiti. Niliinuka na kujitayarisha kufanya utafiti. Nilitumia injini tafuti mashuhuri ya intaneti na kuanza kwa kutafuta neno muislamu au muslim. Kurasa kadhaa zilijitokeza katika kompyuta yangu. Maneno muislamu na uislamu yalikuwa mengi sana. Nilibonyeza tovuti moja, na hapo nikapata maelezo ya kimsingi kuhusu uislamu yaliyokuwa katika tovuti hii yalikuwa tofauti na propaganda zinazoenezwa dhidi ya Uislamu katika nchi za Magharibi. Pamoja na hayo, nilikuwa nataka maelezo ya kina kuhusu Uislamu. Katika harakati zangu za utafiti kuhusu Uislamu nilipata fursa ya kujuana na msichana Mwislamu mwenye jina la Mariam. Hapo ndipo kisa changu na Uislamu kilipoanza. Urafiki wangu na Mariam ukawa wa karibu sana kina nilipotazama zaidi kanali za televisheni za Marekani ambazo baadaye nilibaini zinapendelea upande mmoja Maswali yangu kuhusu Uislamu yalizidi kuongezeka, lakini mara hii nilikuwa na mtu wa kunisaidia. Mariam alinisaidia kwa ustadi wa kina na kujibu maswali yangu kuhusu sheria na mafundisho ya Kiislamu. Sheria za Kiislamu kwa nafsi yake hazikunivutia, bali kilichonivutia ni hikma ya sheria hizo na mtazamo wenye mahaba wa Mwenyezi Mungu, muundo wenye nidhamu, na zaidi ya yote umaanawi katika Uislamu ni jambo linalolivutia sana. Bilinsi Yasmin Koenig anaendelea kusema, kabla ya kuwa mwislamu, asilani sikuwa mtu mwenye kufuata dini. Pengine katika maisha yangu yote niliwahi kuenda kanisani mara tano tu. Mama yangu alilelewa katika familia ya Kikatoliki. Katika familia ya baba yangu baadhi walikuwa Protestanti na baadhi hawakuwa na dini. Kimsingi ni kuwa hakuna yeyote aliyefungamana na dini, kwa hivyo maisha ya kidini hayakuwa na msingi katika familia yangu. Kabla ya kuujua Uislamu daima nilikuwa na hisia kuwa kuna nukta kubwa katika roho yangu ambayo ilikuwa imetoweka, lakini sikuifahamu vyema. Kadiri siku zilivyosonga mbele, nilihisi utamu katika kuufahamu Uislamu na mafundisho yake. Mnamo tarehe 18 Septemba mwaka 2001, nilitamka shahada mbili na sasa mimi ni Muislamu. Kwa hakika roho yangu ilipata nukta iliyokuwa imepotea. Nilihisi kana kwamba roho yangu imepata uhai mpya na ninafuata lengo maalum maishani. Kilichonifurahisha zaidi punde baada ya kusilimu ni pale baba yangu ambaye hakuwa na dini alipoona mabadiliko mazuri katika maisha yangu, na hilo likamwathiri kiasi kwamba akataka nimpe maelezo zaidi kuhusu Uislamu, nami nilifanya hivyo. Bila shaka, hii ilikuwa kazi ya Mwenyezi Mungu. Hakuna yeyote angeweza kumfanya baba yangu apate taufiki hii isiyo na kifani. Bilinsi Yasmin Koinig, baada ya kukubali Uislamu, sasa anavaa vazi la stara la kiislamu la hijabu na anasimulia hivi kuhusu siku ya kwanza alipovaa hijabu: wakati nilipofahamu kuwa hijabu ni kati ya sheria za Kiislamu, nilitafakari kuwa itakuwa kero, lakini baada ya kuamua kuivaa sasa ninahisi kuwa hii ni neema bora zaidi ambayo Mwenyezi Mungu ametupatia. Siku ya kwanza nilipovaa hijabu na kutoka nayo nje, nilihisi fahari kubwa. Kwa hakika, siwezi kubainisha hisia yangu kwa maneno. Hijabu ni kitu bora zaidi kwa mwanamke. Faida muhimu zaidi ya hijabu ni kwamba inanistiri mbele ya wanaume na hivyo kunifanya nihisi kuwa na utulivu na usalama. Leo katika nchi za magharibi kuna hisika hitajio la Uislamu. Wengi wa wanaosilimu wanakiri wazi wa kuwa walikuwa wakifuata njia potofu. Kwa hakika kuna kiu kubwa ya Uislamu katika nchi za magharibi hivi sasa. Kuongezeka idadi ya Waislamu na kupungua idadi ya Wakristo katika nchi za Ulaya na Marekani ni jambo ambalo limewatia wasiwasi mkubwa watawala wa nchi za magharibi, kwa kiasi kwamba baadhi ya taasisi za takwimu za kimagharibi zinasema utafiti unaonyesha kuwa katika kipindi cha miongo kadhaa ijayo, bara Ulaya litakuwa bara la Waislamu. Ni kwa msingi huu ndipo kukaanzishwa kampeni kali za chuki dhidi ya Uislamu katika vyombo vya habari vya Ulaya na Marekani ili kukabiliana na wimbi la kuongezeka kwa kasi waislamu katika nchi hizo. Jambo lililo wazi ni kuwa sera hizo za chuki dhidi ya Uislamu si tu kuwa hazijafikia malengo yake, bali hata kinyume chake, waislamu wanazidi kuongezeka. Mwandishi wa Press TV mjini Washington katika ripoti ya hivi karibuni alisema kuwa kila mwaka maelfu ya wamarekani wanasilimu. Uchunguzi wa maoni huko Marekani unaonyesha kuwa baada ya hujuma za Septemba 11 idadi ya Wamarekani wanaosilimu imeongezeka kwa kasi. Uchunguzi huo pia unaonyesha kuwa Wamarekani wanaosilimu wanaamini kuwa misimamo mikali ya kufurutu mipaka haina nafasi katika Uislamu. Wamarekani wanaosilimu wanasisitiza kuwa kamwe hawajuti kuuchagua Uislamu kuwa njia yao ya maisha. Allah subhanahu wataala katika sura Bakara aya anawapa bishara njema wanadamu kama hawa tuliowataja kwa kusema hivi: tukasema Shukeni nyote na kama ukikufikieni uongofu utokao kwangu, basi watakaofuata uongofu wangu huo, haitakuwa hofu juu yao wala hawatahuzunika. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh oh like hawatahuzunikas Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegia sikio macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini mchana wa leo Jumatatu, Disemba 6 elfumbili na ishirinamoja linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo limemnukuu Rais Samia akisema tunzeni miundo mbinu ya barabara ili kukuza uchumi. Hiyo ndiyo habari iliyopewa kipaumbele kikuu na magazeti takriban yote nchini Tanzania hii leo habari nyingine muhimu inayoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Zanzibar Leo, mbali na nyinginezo kadhaa, ni hii inayomnukuu Dkt Islamu akisema maonyesho ya viwanda yatainufaisha Zanzibar. Kwa upande wake, gazeti la Tanzania leo tunasoma miaka 60 ya uhuru, Samia aweka historia ya mapinduzi ya uwekezaji, kuzindua kiwanda cha Elswedi leo. Ni matokeo ya kutatua tatizo la ajira Tanzania. Vile vile afungua barabara ya Moroko Mwenge, akerwa na utupaji taka kwenye mitaro, akataa urasimu wa uwekezaji. Tukija upande wa gazeti la Habari Leo tunaona nalo likimnukuu rais Samia akisema tubadilike. Vile vile limeandika kampuni ya Misri yajipanga kuwekeza trilioni saba nchini Tanzania. Majaliwa ataka mjadala kuhusu viboko mashuleni na serikali ya Tanzania yatoa hofu ya fuatili ya taarifa za kirusi cha Omicron. Nalo gazeti la Uhuru limeandika rais Samia ataka shule za ghorofa, kama ambavyo pia limeandika makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, mheshimiwa Othman Masud Othman ataka mapambano zaidi dhidi ya maambukizi ya UKIMWI mahabari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe inasema uamuzi wa, wa Samia. Bunge nalolaanika uchafu zaidi TPA kigogo, PAC afichua mkataba uliojaa utata. Akiwa Marekani, serikali ya Tanzania yatoa tamko kuhusu Tanzania kukutwa na kirusi kipya cha korona nchini India na miradi mikubwa mitatu kuanza kwa kasi da. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Serikali yapewa somo sakata la machinga. Na kwa upande wa gazeti la Jamvi la Habari tunasoma Rais Samia alivyompa tano bosi TPA kuzuia upigaji. Vilevile lina vile mnukuu waziri mkuu Kasim Majaliwa akisema serikali itaendelea kuthamini mchango wa dini katika kutunza amani. Kwa upande wa nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizopoa umuhimu na toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii inayosema, Enziu, mto wa mauti Kitui. Mara nyingi haipiti hata mwaka bila ya kutokea ajali za watu kuzama kwenye mto huo unaotiririka kutoka mlima Momoni. Vilevile limeandika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yapambana kuendesha zoezi la kupiga chanjo za uviko 19. Rais Chisekedi amfuta kazi mkuu wa sekta ya madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali mbaya ya basi huko Mwingi yafikia 31. Kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo toleo la mtandaoni tunasoma Raila asuka njama ya kumzima Ruto huko pwani. Chama cha ODM kimeandaa mikakati maalumu ambayo viongozi wake wanaamini itasaidia kupunguza umaarufu wa naibu rais William Ruto kuelekea uchaguzi mkuu elfu mbili na ishirini na mbili. Katika habari yake nyingine limeandika mawaziri watatu jana walisema kuwa watamuunga mkono rais Uhuru Kenyatta kikamilifu na watafanya lolote wawezalo kuhakikisha uchaguzi mkuu ujao unaendeshwa kwa njia ya amani kwa huko nchini Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor inasema majasusi wadukua simu za maafisa wa ubalozi wa Marekani nchini Uganda. Vilevile vile limeandika Kasangaki yuko mstari wa mbele kupambana na maambukizo ya kirusi cha HIV cha Ukimwi. Aidha limemnukuu Rais Museveni akisema makampuni ya nchi za magharibi yafumbia macho kikamilifu uwekezaji nchini Uganda, na Rais Baro ashinda kipindi cha pili cha urais nchini Gambia. <tune> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bidhaa za Iran. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya 61 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitaangazia tasnia ya petrokemikali. Ni matumaini yangu utaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Sekta ya petrokemikali ni sehemu ya tasnia ya kemikali ambapo bidhaa za kemikali huzalishwa kutoka kwenye malighafi za mafuta au gesi asilia kupitia hatua mbalimbali mbali. Kabla ya kuenea kwa mafuta na bidhaa mbalimbali zinazotokana na mafuta, mada za kemikali zilizohitajika zilipatikana kutokana na kubadilishwa mazao ya mimea na wanyama. Mwanzoni mwa karne ya ishirini mafuta yasiyosafishwa na gesi asilia zilitumika kama malighafi kwa ajili ya kutengeneza bidhaa nyingi zilizohitajiwa na wanadamu. Sambamba na ustawi na maendeleo ya sayansi na teknolojia na vilevile vile, upanuzi wa matumizi ya hidrokaboni, maelfu ya bidhaa zilizalishwa kutokana na mafuta na gesi asilia na hivi sasa, aina nyingi za bidhaa zinazotumiwa na wanadamu na vilevile vile viwandani zinatokana na tasnia hii ya petrokemikali. Sekta ya petrokemikali ndiyo mdhamini mkuu wa bidhaa zinazohitajika katika viwanda vingi vya kemikali, umeme na elektroniki, nguo, matibabu, magari, vyombo na vifaa vya nyumbani na viwanda vya chakula. Moja ya sifa muhimu za tasnia ya petrokemikali ikilinganishwa na mafuta yasiyosafishwa na gesi asilia ni ongezeko kubwa la thamani ya bidhaa zake. Kwa upande wa thamani ya kiuchumi, bei ya bidhaa za petrokemikali katika masoko ya dunia iko juu kuliko bei ya mafuta ghafi na gesi asilia. Miongoni mwa sifa za sekta hii ni aina mbalimbali za bidhaa zake ambayo hudhamini mali ghafi inayohitajika katika maelfu ya karakana na viwanda vingine vya uzalishaji. Kwa maneno mengine ni kwamba tasnia ya petrokemikali ni tasnia mama inayozalisha na kulisha sekta zingine za viwanda na inaweza kuwa na nafasi muhimu kama injini ya uchumi katika nchi zinazoendelea. Sifa nyingine ya kiuchumi ya tasnia ya petrokemikali ni kupunguza ukosefu wa ajira na kuongeza nafasi za kazi. Hii ina maana kwamba katika msururu wa uzalishaji wa bidhaa za petrokemikali kadiri tunavyokaribia soko la bidhaa za watumiaji katika tasnia hii ndivyo fursa za kazi zisizo na gharama kubwa zaidi zinavyoundwa na kutengenezwa. Sekta ya petrokemikali nchini Iran ina umri wa zaidi ya nusu karne. Kampuni ya kitaifa ya kemikali ya Iran ilianza kazi mwaka 1342 hijiria ya shamsia yani mwaka 1963, ikimilikiwa na serikali na chini ya usimamizi wa kampuni ya kitaifa ya mafuta. Kazi ya kwanza ya kituo hiki ilikuwa ujenzi wa kiwanda cha kuzalisha mbolea ya kemikali katika mji wa Shiraz ulioko kusini magharibi mwa Iran. Miongoni mwa shughuli za kampuni ya kitaifa ya kemikali ya Iran kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni kuanzisha viwanda kadhaa vya petrokemikali kama cha Razi, Abadan, Karbon, Khark na Farabi na utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya petrokemikali huko Shiraz. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuanza vita vya kulazimishwa vya Iraki dhidi ya Iran, sekta ya petrokemikali nchini ilipungua na kufikia kiwango cha chini licha ya hatua zilizochukuliwa za kukamilisha miradi mbalimbali iliyokuwa imeanzishwa hapo awali, kama mradi wa upanuzi wa viwanda vya petrokemikali huko Shiraz. Shughuli za uzalishaji wa majengo ya petrokemikali ya Iran zilipungua kwa kiasi kikubwa. Baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa hapo mwaka 1988 Ilianza kazi ya ukarabati na ukamilishaji wa vituo vya petrokemikali vya Iran kama vile vituo vikubwa vya Bandar Imam. Baada ya kuanza kazi kwa vituo hivyo katika kipindi cha muongo mmoja, tasnia ya petrokemikali ya taifa ilifikia kiwango cha kimataifa. Mbali na kuongeza uzalishaji na thamani ya kiuchumi ya bidhaa za tasnia hii, sifa nyingine za kipindi hiki zilikuwa kukuza tasnia ya petro kemikali katika uchumi wa taifa na uuzaji nje bidhaa zisizo za mafuta za Iran. Sekta hii iliweza kuwa na nafasi kubwa na yenye ufanisi zaidi katika soko la kikanda na kimataifa ikilinganishwa na kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mkurugenzi wa maendeleo ya biashara na mawasiliano wa kikundi cha Arvos cha Ujerumani Wolfgang Klika Alisema kando ya mkutano wa 13 wa kimataifa wa sekta ya petrokemikali IPF nchini Iran kwamba Iran imekuwa na nafasi muhimu katika soko la petrokemikali kwa miongo mingi na imelinda nafasi hiyo hadi sasa. Klika ameongeza kusema kwamba, ninaamini katika miaka ijayo Iran itakuwa na nafasi nzuri zaidi, kwani matumizi ya teknolojia mpya katika nyanja mbalimbali mbali, kama vile katika uzalishaji wa mafuta na bidhaa za petrokemikali yameipa Iran nguvu kubwa ya ushindani unaokubalika ikilinganishwa na washindani wengine wa kimataifa. Wapenzi wa usikilizaji, katika jedwali la takwimu za mauzo ya nje ya Iran, bidhaa za petrokemikali zinaunda sehemu kubwa zaidi ya mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta. Zaidi ya asilimia 40 ya mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za mafuta za Iran yanahusiana na sekta ya petrokemikali. Bidhaa za petrokemikali za Iran zinauzwa katika makumi ya nchi za nje katika sehemu mbalimbali mbali za dunia. Asilimia 13 inauzwa bara Hindi, kusini mashariki mwa Asia, asilimia 23 Uchina, asilimia 22 mashariki ya mbali asilimia 18, nchi za ulaya asilimia 5, na mashariki ya kati asilimia 19 ya mauzo yote ya nje ya bidhaa za petrokemikali za Iran. Inafaa kutaja hapa kwamba katika miaka ya karibuni na katika kipindi cha vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Iran, aina mbalimbali mbali za bidhaa za sekta ya petrokemikali zilikuwa sababu ya kuendelea kazi na shughuli za sekta mbalimbali za kiuchumi hapa nchini licha ya vikwazo hivyo. Kutokana na haja kubwa ya soko la kimataifa kwa bidhaa za petrokemikali za Iran, mashinikizo ya vikwazo vya magharibi hayakuweza kuzuia uuzaji nje bidhaa za petrokemikali za Iran kwa kadiri kwamba katika kipindi cha vikwazo, bidhaa za petrokemikali zilikuwa miongoni mwa vyanzo muhimu vya mapato ya fedha za kigeni hapa nchini. Sekta ya petrokemikali ya Iran ina sifa nyingi muhimu ambazo zinawavutia wawekezaji wa ndani na nje ya nchi. Miongoni mwa sifa hizo ni kuwepo rasilimali nyingi za mafuta na gesi hapa nchini zinazohitajika katika sekta ya petrokemikali. Iran inashika nafasi ya nne duniani kwa kuwa na akiba kubwa zaidi ya mafuta na nafasi ya pili kwa kuwa na hifadhi kubwa zaidi ya gesi duniani. Kutokana na ukweli kwamba sekta ya petrokemikali kwa kiasi kikubwa inategemea vitu vingine kadhaa, hususan gesi, ukosefu au uchache wa bidhaa hiyo katika sehemu nyingine za dunia umeifanya Iran kuwa kivutio muhimu cha wawekezaji wa kigeni, kutokana na uwezekano wa kupata gesi kwa urahisi, historia ya sekta ya petrokemikali na kuwa na miundombinu inayofaa. Katika hali ambayo nchi za kanda hii zinalazimika kuajiri nguvu kazi ya kigeni inayohitajika katika sekta mbalimbali kuanzia kubuni hadi uzalishaji wa sekta ya petrokemikali, moja ya sifa za sekta ya petrokemikali ya Iran ni uwepo wa wafanyakazi mahiri wenye ujuzi na uzoefu wa Kiirani. Hii ni moja ya sifa chanya za sekta ya petrokemikali hapa nchini ambayo inapewa mazingatio sana na wawekezaji wa kigeni. Oscar Schnabel mkurugenzi wa kampuni ya Atlas Copco aliashiria suala hilo katika mkutano wa 13 wa kimataifa wa sekta ya petrokemikali ya Iran na kusema kwamba hifadhi kubwa ya gesi na nguvu kazi mahiri na yenye ujuzi ni miongoni mwa sifa muhimu sana za sekta ya petrokemikali ya Iran. Nafasi nzuri ya kijiografia ya Iran na uwezo wa kufika kirahisi katika masoko ya Asia na Ulaya na vilevile maji huru ya kimataifa katika suala la urahisi wa kusafirisha nje bidhaa muhimu hapa nchini na kupunguza gharama za usafirishaji ni miongoni mwa sifa nyingine nzuri za sekta ya petrokemikali nchini Iran. Iran Iran ndiyo nchi pekee katika Mashariki ya Kati ambayo inazalisha kiasi kikubwa cha vifaa vinavyohitajika katika viwanda vikubwa vya uzalishaji ndani ya nchi. Kulingana na uchambuzi mpya wa Global Energy Network Institute, Iran itakuwa na ongezeko la juu zaidi la uzalishaji wa kemikali ya methanol ulimwenguni katika miaka ijayo. Methanol inashika nafasi ya tatu kati ya kemikali zinazotumiwa zaidi duniani na inatumika sana katika tasnia ya petrokemikali ikiwa ni pamoja na katika viwanda vya kuzalisha rangi, dawa, sumu za kuua wadudu mashambani, na nishati safi. Ripoti ya taasisi hiyo inasema kiwango cha uzalishaji wa methanoli nchini Iran kitafikia tani milioni 30 kwa mwaka ifikapo mwaka 2022. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo amemalizika. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe mosi Jamadil Awal mwaka 1443 hijiria sawa na Disemba 6 mwaka 2021. Katika siku kama ya leo miaka 243 iliyopita alizaliwa Joseph Louis Guy Luzak mwana fizikia na mwana kimia wa Ufaransa. Gay-Lussac alifanya tafiti nyingi na kugundua vitu mbalimbali mbali katika kipindi cha maisha yake. Miongoni mwa mambo yaliyogunduliwa na mwanakemia huyo ni gesi ya sumu ya halogen, kipimo cha ulevi, hidromita, na chombo cha kupimia uzito wa maji na viowevu, na kutambua chloride na iodine kama elementi mpya. Miaka 232 iliyopita katika siku kama ya leo, alifariki dunia mshairi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Kadhim Tamimi Baghdadi maarufu kwa jina la Uzri akiwa na umri wa miaka 80. Alikuwa msomi na mwanafasihi mkubwa na ameacha diwani ya mashairi. Miongoni mwa mashairi ya malenga huyu maarufu wa Kiislamu ni shairi lake maarufu la Al Uziria ambalo lina msifu Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na kizazi chake kitukufu, na kubainisha misingi ya dini ya Uislamu. Shairi hilo lina zaidi ya beti elfu moja. Katika siku kama ya leo, miaka 134 iliyopita, Ayatollah Mirza Muhammad Hasan Shirazi alitoa fatwa maarufu ya kuharamisha tumbaku na sigara ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatwa hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shaha wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Jina la Mirza Shirazi ni mashuhuri mno kutokana na fatwa hiyo ya kuharamisha tumbaku. Fatwa yake hiyo ya kuharamisha tumbaku na matumizi ya sigara, bidhaa ambayo ilikuwa ikihodhiwa na Uingereza, ilitoa pigo kubwa kwa ukoloni wa Uingereza nchini Iran. Na tarehe 6 Desemba miaka 29 iliyopita Wahindu wenye misimamo mikali waliobomoa msikiti wa Babri katika mji wa Faizabad kwenye jimbo la Uttar Pradesh nchini India. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1528 na Zahiruddin Muhammad Babul juu ya kilima na tangu wakati huo ulijulikana kwa jina la msikiti wa Babri. Baada ya kupita karne tatu tangu ujengwe, yaani mwaka 1855, mtawala mmoja wa mwingereza alipotosha ukweli kwa makusudi na kuandika kwamba msikiti huo umejengwa kwenye magofu ya jumba la ibada ya masanamu la Wahindu. Suala hilo lilikuwa chanzo cha fitina na ugomvi mkubwa kati ya Waislamu na Wahindu. Mwaka 1992 Wahindu wenye misimamo ya kufurutu mipaka walivamia msikiti wa Babri na kuubomoa kikamilifu, swala ambalo lilizusha vita baina ya wa Waislamu na Wahindu. Naam, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuna baadhi ya maoni yenu hapa, wapenzi wasikilizaji. Miongoni mwake ni kutoka kwako Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Tanzania. Umeandika: Siria na Iran ni ndugu wa damu wenye kuwatia kiwewe wazayuni. Safari njema waziri Mikdadi. Ameandika Juma Jafar Sagai. Maoni mengine yanatoka kwa Ibrahim Abubakar wa Mtwara, Tanzania. Kimsingi anatuombea dua akisema: Allah namuomba akufanyeni wepesi kwenye mambo yenu, amin. Na sisi tunakushukuru sana Bwana Kalekela Mahmud wa Tanzania pia ameandika: asanteni sana kwa tafsiri nzuri zenye kuelimisha ambazo mnaturushia hewani na kututumia. Nasi tunakushukuruni sana wasikilizaji wapenzi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran leo Jumaatatu asubuhi ya milani shambulio la kigaidi lililoua raia thelathini katika mji wa Mopti nchini Mali. Abdul Fatah al Burhan, jenerali anayependa kufanya mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan, kwa mara nyingine ameunga mkono kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Sudan na utawala wa kizayuni wa Israel. Jenerali Al Burhan amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na televisheni ya Alarabia ya Saudi Arabia na kuongeza kwamba utawala wa kizayuni wa Israel eti ni nchi kama nchi nyingine duniani, lakini amekiri kwamba wamefanya hivyo kwa mashinikizo ya Marekani. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwamba lengo kuu la mazungumzo ya Vienna baina ya Iran na kundi la nne ongeza moja ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma ilivyowekewa Tehran. Mshauri wa ngazi za juu wa masuala ya afya na matibabu wa ikulu ya Marekani, White House, Anthony Fauci, amesema kwamba uchunguzi wa awali uliofanywa kuhusu kirusi kipya cha korona aina ya Omicron unaonyesha kwamba kirusi hicho ni dhaifu na ni hata, kina hatari ndogo mbele ya kirusi cha Delta na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yaleya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.