Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa wakati wa dhuha, na kwa usiku unapotua, hakukuacha Mola wako wala hakukukasirikia na hakika mwisho ni bora kwako kuliko mwanzo. Na Mola wako atakupa utaridhia. Je, hakukukuta yatima akakuhifadhi? Na akakukuta umepotea akakuongoa. Na akakukuta mhitaji akakutosheleza. Ama yatima usimwonee, na ama mwenye kukuomba usimkaripie, na ama neema ya Mola wako Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho uh, kuendelea Marekani kushirikiana na utawala wa Saudi Arabia katika vita dhidi ya watu wa Yemen. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, mtasikiliza kipindi cha mchango wa wanazuoni wa madhehebu ya Shia katika dini ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho hukudondoleeni matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia ni matarajio yetu kwamba wapenzi wasikilizaji mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni Imekamilika saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Mkuu wa jeshi la Sudani ametangaza kwamba jeshi la nchi hiyo litaachana na siasa baada ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais nchini Gambia yanaonyesha kwamba rais wa sasa wa nchi hiyo Baro anaongoza kwa kura chache. Polisi ya Uturuki imezima jaribio la mauaji dhidi ya rais wa nchi hiyo Tayib Erdogan. na Kuwait imepiga marufuku meli za Israel kutia nanga katika maji ya nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa jeshi la Sudan na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amesema kwamba jeshi litaondoka kwenye uwanja wa siasa baada ya uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na, na, na kuongeza kwamba kuna ishara nzuri zinazohusiana na uungaji mkono mpya wa jamii ya kimataifa kwa utawala wa Khartum. Jenerali Abdul Fatah Al Burhani amesema katika mahojiano yake na shirika la habari la Reuters kwamba itakapokuja serikali iliyochaguliwa na wananchi, jeshi na vikosi vya usalama havitakuwa na jukumu katika masuala ya siasa, akibainisha kwamba hilo ni jambo la kawaida na kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa Alburhani ambaye pia anashikilia wadhifa wa kiongozi wa baraza kuu la utawala nchini Sudan amesisitiza kwamba cha, chama cha National Congress Party kilichovunjwa hakitakuwa sehemu ya utawala wa mpito. Tarehe 21 Novemba utawala wa kijeshi wa Sudan na waziri mkuu wa kiraia Abdallah Hamdok aliyekuwa ameondolewa madarakani walitia saini makubaliano ya mapatano baada ya kutiwa kizuizini kwa kipindi cha karibu mwezi mmoja na anatarajiwa kuunda serikali mpya ya wataalamu. Makubaliano hayo ya Abdallah Hamdok na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ambaye yanaonekana kama njia ya kupatia ufumbuzi mgogoro wa Sudan baada ya mapinduzi ya kijeshi ya mwezi Oktoba yamekabiliwa na upinzani mkali baada ya vyama kadhaa kuyapinga makubaliano hayo. Muungano wa wafanyakazi nchini Sudani unasema makubaliano hayo hayakuzingatia masilahi ya wananchi wa Sudan na kwamba yanalinda masilahi ya wale walioyatia saini. Rais wa Gambia Adama Barrow anaripotiwa kuongoza kwa kura chache katika matokeo ya awali ya uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumamosi nchini Gambia, kulingana na matokeo ya muda ya maeneo bunge machache yaliyothibitishwa na tume ya uchaguzi. Baro, mwenye umri wa miaka 56, mlinzi wa zamani wa usalama, alishindana na wapinzani watano akiwemo mshauri wake wa zamani wa kisiasa Osano Darbo mwenye umri wa miaka 73 ambaye alionekana kuwa mpinzani mkuu. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ya Gambia Ali Mumara Njai amesema kwenye televisheni ya taifa mapema leo Jumapili kwamba matokeo ya awali kutoka majimbo manne kati ya 53 inaonyesha kwamba Barrow anaongoza kwa kura 14599 dhidi ya kura 6180 za Darboe Gambia inatumia mfumo wa kipekee wa upigaji kura ambapo gololi za marumaru zinazo zinadondoshwa kwenye sanduku la kila mmoja kati ya mgombea ili kuepuka kura zilizoharibika katika taifa hilo lenye kiwango kikubwa cha watu wasiojua kusoma wala kuandika Takriban watu milioni moja katika jamii yenye wakazi milioni mbili na nusu wa Gambia wamejiandikisha kupiga kura katika uchaguzi wa jana kwenye nchi hiyo ndogo zaidi barani Afrika. Gambia ni kati ya nchi maskini zaidi duniani, ambapo kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia, nusu ya wakazi wake wanaishi kwa pato la chini ya dola 1.9 kwa siku. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kwamba polisi ya nchi hiyo imegundua na kulipua bomu liliokuwa limetegwa eneo ambako rais wa nchi hiyo Recep Tayyip Erdogan alipangiwa kuhutubia wananchi huko kusini mwa Uturuki. Polisi ya Uturuki imesema bomu hilo lilitegwa ndani ya gari linalomilikiwa na polisi na kwamba uchunguzi mkubwa unafanyika kubaini undani wa tukio hilo. Kwa sasa Uturuki inasumbuliwa na hali ya mivutano kutokana na migogoro ya kiuchumi inayosababishwa na kuporomoka kwa thamani ya sarafu ya nchi hiyo. Lira ya Uturuki imepoteza asilimia 44 ya thamani yake katika kipindi cha mwaka mmoja wa karibuni mkabala wa dola ya Marekani, na rais Erdogan amewatimua kazi wakuu watatu wa benki kuu ya nchi hiyo katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Siku chache zilizopita pia rais wa Uturuki alimpiga kalamu nyekundu waziri wa uchumi wa nchi hiyo kutokana na mdororo wa uchumi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Serikali ya Kuwait imepiga marufuku meli za kibiashara zinazobeba bidhaa za utawala wa kizayuni wa Israel kutia nanga katika bandari za nchi hiyo au kubeba bidhaa kutoka Kuwait kuelekea Israeli. Waziri wa maslahi ya umma wa Kuwait alitoa amri hiyo jana ambapo alipiga marufuku meli zinazosafirisha bidhaa za utawala haramu wa Israel kubeba au kushusha bidhaa hizo katika bandari za Kuwait. Kuwait haiutambui rasmi utawala wa kizayuni wa Israel kama nchi na daima huitaja ardhi hiyo kuwa ni Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kuwaiti ambayo iliwahi kushiriki katika vita dhidi ya utawala haramu wa Israel imepiga marufuku pia wakazi wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu kuingia katika ardhi ya nchi hiyo na inawazuia raia wake kushirikiana kwa njia yoyote na wazayuni maghasibu. Na msemaji wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amelani jinai zinazoendelea kufanywa na, na muungano wa vamizi wa Saudi Arabia dhidi ya raia wasio na hatia wala ulinzi wa nchi yake. Muhamad Abdusalam amekosoa vikali hatua ya jamii kima ya kimataifa ya kupuuza dhuluma na ukandamizaji unaofanywa na muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya watu wa Yemen na kueleza kwamba jamii ya kimataifa inaushajiisha muungano huo vamizi kutenda jinai zaidi huku ikifumbia macho kikamilifu jinai na dhuluma za uvamizi wa nchi ya jinabi dhidi ya watu wa Yemen. Msemaji wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesisitiza kwamba kitendo cha jamii ya kimataifa cha kupuuza, kupuuza uhasama wa muungano vamizi wa Saudi Arabia na washirika wake ni sawa kabisa na kushajiisha muungano huo kutenda jinai zaidi dhidi ya Wayemen na kuzidisha mzingiro wa pande zote kwa nchi hiyo. Muhammad Abdusalam ameutaja msimamo wa jamii ya kimataifa mkabala wa muungano vamizi wa Saudi Arabia huko Yemen kuwa ni wakinduma kuwili na kueleza kwamba hakuna shaka kwamba hatua hizo za unduma kuili zitawazidishia ari na irada wananchi wa Yemen katika kulinda na kutetea nchi yao dhidi ya nchi vamizi. Na huwa, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho a ushirikiano unaoendelea baina ya Marekani na Saudi Arabia dhidi ya taifa la Yemen. Mashambulio ya mabomu dhidi ya Yemen yanayofanywa na jeshi la muungano unaoongozwa na Saudi Arabia yanaendelea, huku nchi za magharibi zikitoa nara za kutetea haki za binadamu, hasa Marekani, na zikiendelea kuisaidia Saudi Arabia katika kutenda jinai dhidi ya watu wa Yemen. Kuhusiana na suala hilo, Seneta Berni Sanders na Ro Khanna ambaye ni mjumbe wa baraza la wawakilishi la Marekani wamekiri katika taarifa yao kwamba Saudi Arabia inaendelea kushambulia Yemen kwa mabomu kwa msaada wa Marekani. Wabunge hao wawili wa Kongresi ya Marekani wameitaka serikali ya Washington kuishinikiza Saudi Arabia ikomeshe vita vya Yemen na kuondoa mzingiro wa nchi hiyo wakisema, uvamizi na vita vya Saudi Arabia huko Yemen vimesababisha maafa makubwa zaidi ya binadamu duniani. Vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vilivyoanza mwaka 2015 vinaendelea na tayari vimeua na kujeruhi mamia ya maelfu ya wa Wayemeni wasio na hatia na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni nne kuyahama makazi yao. Uvamizi huo wa kijeshi wa Saudi Arabia pia umeharibu zaidi ya asilimia 85 ya miundombinu ya Yemen na kuifanya nchi hiyo isumbuliwe na uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya kibinadamu Martin Griffiths ameitaja hali ya kibinadamu nchini Yemen kuwa maafa, na amesema Yemen inapitia mzozo mbaya zaidi wa binadamu duniani. Saudi Arabia na washirika wake wanaendelea kuishambulia Yemen kwa uungaji mkono na misaada ya Marekani na nchi nyingine za Magharibi. Hii ni licha ya kwamba hivi karibuni serikali ya Joe Biden iliahidi kumaliza vita nchini Yemen na kudai kwamba imezuia uuzaji wa silaha za mashambulio kwa wasaudia. Hata hivyo na licha ya ahadi zote hizo, uungaji mkono na misaada ya Marekani kwa Saudi Arabia inaendelea kupitia njia ya mauzo ya silaha na kuendeleza ushirikiano wa kisiasa na kiuchumi na utawala wa Riyadh unaoua watoto na wanawake wa Yemen, gazeti la The Guardian limeandika. Kinyume na madai yake ya kukomesha operesheni na mashambulizi ya kijeshi huko Yemen, serikali ya Biden haijafanya hivyo na mgogoro wa nchi hiyo bado unaendelea. Hivi sasa, wakandarasi wa ulinzi wa Marekani wanaendelea kutoa huduma kwa ndege za Saudi Arabia zinazoshiriki katika vita dhidi ya watu wa Yemen. Hivi karibuni pia Marekani ilitangaza kuuza silaha mpya kwa Wasaudi Saudi Arabia. Takwimu zilizochapishwa zinaonyesha kwamba thamani ya mikataba ya silaha iliyotiwa saini kati ya Marekani na Saudi Arabia tangu Machi 2015 inakaribia dola bilioni 28.5, na katika kipindi cha utawala wa Jo Biden peke yake mikataba 20 yenye thamani ya dola bilioni 1.2 imetiwa saini baina ya nchi hizo mbili. Nukta ya kuvutia ni kwamba licha ya uungaji mkono huo wote wa Marekani kwa Riyadh vikosi vya muungano uvamizi wa Saudi Arabia vinaendelea kupata kipigo na hasara kubwa katika vita vya Yemen. Abdul Wahab Al Mehbash, mjumbe wa idara ya siasa ya Ansarullah, anasema Marekani inahisi kwamba imepoteza karata zake zote za turufu katika kanda ya magharibi mwa Asia, hasa zile zinazohusiana na vita vya Yemen. Mashirika ya Umoja wa Mataifa yakiwemo Shirika la Afya Duniani na UNICEF yamekuwa yakionya mara kwa mara kwamba watu wa Yemen wanakabiliwa na njaa na maafa ya binadamu kutokana na kuendelea mashambulizi ya muungano uvamizi unaoongozwa na Saudi Arabia. Yemen pia inasumbuliwa na hali mbaya ya uchumi baada ya kuwa katika vita vya kujihami vya miaka kadhaa. Sasa maeneo mengi ya Yemen yanasumbuliwa na umaskini na magonjwa na janga la Korona, na mahitaji ya dawa na matibabu ni tatizo kubwa kwa raia wengi wa Yemen. Ripoti za kimataifa zinaonyesha kwamba mamilioni ya watu katika nchi hiyo wako kwenye ncha ya kutumbukia kwenye baa la njaa. Katika hali hiyo, wajumbe wawili wa Kongres ya Marekani wamepinga siasa za Joe Biden za kuendelea kuiunga mkono na kuisaidia Saudi Arabia katika vita vya Yemen, japokuwa inaonekana kwamba tahadhari hiyo kama zilivyokuwa za kabla yake itapuuzwa na viongozi wa sasa wa White House. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Saduruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra. Tulisema kuwa Mulla Sadra ndiye mwasisi wa maktaba ya kifalsafa ya Hikmatul Mutaalia inayojulikana kama maktaba ya tatu muhimu ya kifalsafa katika ulimwengu wa Kiislamu. Tuliona jinsi Mulla Sadra alivyokabiliwa na changamoto mbalimbali maishani ikiwemo ya kutengwa kutokana na mitazamo yake ya kielimu ambayo ilitofautiana na wasomi na wanazuoni wa zama zake. Sehemu ya thelathini na tano ya kipindi hiki juma hili itamzungumzia Alama Faidh Kashani, msomi mwingine mtajika wa kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za falsafa tafsiri na utambuzi wa hadithi katika karne ya kumi na moja hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Muhsin Faidh Kashani alizaliwa mwaka elfu moja na saba hijiria katika mji wa kihistoria na kiutamaduni wa Kashan, moja ya miji mikongwe ya Iran. Baba yake ambaye ni Radhiuddin Shaha Murtadha alikuwa msomi aliyeondokea kuwa mashuhuri katika elimu kama faqihi mwanateolojia, mfasiri wa Quran na mwana fasihi mashuhuri wa mjini Kashan. Na mama yake Zahra Khatun alikuwa mwanamke msomi, mshairi na ni binti wa Dhiaulurafa Razi, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa mji wa Shaharirei nchini Iran. Mosin alibakia na baba yake kwa miaka miwili tu kwani baadaye alichukuliwa na mjomba wake ambaye alichukua jukumu la kumlea na kumfundisha masomo ya msingi ya kidini katika zama hizo mji wa Isfahan ulikuwa mji mkuu wa Iran na kituo cha kujumuika maulamaa na walimu mahiri na stadi katika taaluma mbalimbali za Kiislamu Sheikh Bahai Mulla Sadra na Mirdamad ambao tuliwazungumzia katika vipindi vyetu vilivyotangulia walikuwa wameugeuza mji huo na kuufanya kuwa kambi ya kielimu ya ulimwengu wa Kiislamu. Mulla Mohsin au Faidh Kashani kama anavyojulikana zaidi, aliweza kuitumia vizuri fursa hiyo kadiri alivyoweza na kustafidi na bahari ya elimu ya wasomi na wanazuoni hao. Alama Faidh Kashani akiwa na hima na idili kubwa katika kusoma na kutafuta elimu, aliweza kukwea daraja za kielimu moja baada ya nyingine na kufanikiwa kupata idhini ya kunukuu hadithi kutoka kwa Shekhe Bahai. Idhini hiyo ilikuwa na maana kwamba mwanafunzi huyo amefikia hatua na marhala ya utambuzi wa hadithi na hivyo kuanzia hapo ana idhini ya kunukuu hadithi na kuelezea mtazamo wake kuhusiana na kiwango cha ukweli wa hadithi hiyo na kadhalika. Baada ya hapo, Feidh Kashani alianza kufanya safari katika miji mingine, ili aweze kustafidi na elimu za wasomi wengine wa miji hiyo. Feidh Kashani alifanikiwa kufikia daraja ya jitihadi akiwa katika rika la ujana na akawa mwenye nadharia na, na mitazamo mbalimbali katika masuala tofauti ya kifikhi, huku mafakihi na wanazuoni wakubwa wa elimu hiyo wakiunga mkono na kuthibitisha ijtihadi yake. Faidh Kashani alikuwa msomi mwenye hima na idili ya hali ya juu aliyekuwa amebobea katika taaluma na elimu tofauti. Msomi huyo ana vitabu vingi alivyoalifu katika nyanja mbalimbali. Alianza kazi ya utunzi na kualifu vitabu akiwa na umri wa miaka 17 na katika kipindi cha umri wake wa miaka 65 aliandika vitabu karibu 140 ambapo kila kimoja kati ya vitabu hivyo kilikuwa na mchango na taathira muhimu na ya kuzingatiwa katika kuinua utamaduni na elimu ya jamii ya Kiislamu. Moja ya athari hizo ni tafsir Aswafi, moja ya tafsiri za Quran zenye itibari. Akiwa na lengo la kuandika tafsiri hii, Alama kashani alizisoma kwa umakini tafsiri nyingine za Quran zilizokuwa zimeandikwa na maulama wa kishia na kisuni, na kisha ndipo akaandika tafsiri aswafi kwa msingi wa hadithi na riwaya pamoja na nyaraka za kishia. Kitabu kingine cha alama Faidh kashani ni alwafi ambacho kinahusiana na hadithi akiwa na nia kuandika kitabu cha Alwafi, Faidh Kashani alivisoma vitabu vya Kutubu Larbaa vya Mashia, yani Kafi, Tahdhib, Istibsar na Man la yahdhuruhu Lfaqih. Faidh Kashani ana vitabu vingine pia katika uga wa teolojia, irfan, akhlaq na fasihi. Licha kuwa alama fedhe kashani alikuwa mujtahidi mwenye uwezo na mwalimu mahiri na stadi, lakini bado alikuwa na kiu ya kusoma na kujiendeleza zaidi. Pamoja na kuongeza maarifa, alimu huyo alikuwa na hali fulani ya kutotosheka na elimu na elimu aliyokuwa nayo. Alikuwa akiamini kwamba haimtoshi kwa ajili ya kufikia katika ukamilifu na kujikurubisha na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Faidh Kashani alikuwa akipa umuhimu maalum swala ya Ijumaa na alikuwa akiamini kwamba swala hiyo ni wajibu kwa Waislamu katika kipindi cha ghaiba ya masumu alaihi ssalam na mtu ambaye anatekeleza ibada hiyo ya swala ya Ijumaa, sio wajibu kwake kuswali swala ya dhuhuri, yaani swala ya Ijumaa inatosheleza, hivyo hakuna haja ya kuswali swala ya dhuhuri. Alama Feidhe Kashania alifahamika pia kwa sifa njema za kimaadili. Alikuwa mpole na mwenye kuamiliana na watu kwa maadili na mwenendo bora kabisa. Mwanazuoni huyo alikuwa akimzingatia mno imamu wa zama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kitabu cha Shauku Mahdi ni athari iliyowachwa na Feve Kashani. Katika utangulizi wa kitabu hicho Faidh Kashani ameeleza huba, shauku na mapenzi yake makubwa aliyonayo kwa Imam Mahdi na maimamu wengine watoharifu alayhimassalam. Kwa upande wa familia yake, Faidh Kashani alikuwa na watoto sita, mabinti watatu na watoto wa kiume watatu, ambapo watoto wote hawa wa kiume waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni watajika katika zama zao. Alama Muhammad Alamul Huda, mwana mkubwa wa Faidh Kashani, ni faqihi na muhadithi mkubwa. Watoto wake wengine wawili wa kiume yani Nurul Huda na Muinuddin nao walikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa katika zama zao. Mulla Muhsin Faidh Kashani aliaga dunia huko Kashan akiwa na umri wa miaka 84 na kuzikwa katika mji huo huo aliozaliwa. Kutokana na tawadhi na unyenyekevu aliokuwa nao alihusia kaburi lake lisijengewe kivuli. Hi leo licha ya kupita miaka zaidi ya mia tatu, kaburi lake lingali ziara na sehemu ya kutembelewa na watu wanaoonyesha heshima yao kwa alimu na msomi huyo mahiri. Tunamwomba Mwenyezi Mungu amfufue alama Kashani pamoja na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na maimamu watoharifu alaihim wassalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Baada ya kusonga mbele na nasoma maoni yake msikilizaji wetu Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, anasema: Walibia, mmepewa nafasi nyingine, muitumie vizuri. Allah akitaka jambo lake kwa mjawe hakuna atakayelizuia. Anasema Saif Islam Gaddafi, Allah amemteua awe mwenye kuleta historia mliozima miaka kumi iliyopita. Sasa chezeni shilingi chooni, muone kitakachowapata. Ni maoni yake msikilizaji wetu Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania. Msikilizaji wetu mwingine Masia Isra Said wa Kigoma, yeye ameandika kumradhi, na nitarejea ujumbe wake baadaye. Na sasa nakaribisha macho yetu magazetini ya vile macho yetu magazetini kwa mchana huu linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Inaanza na gazeti la Mwananchi ambalo lina habari kuu isemayo Samia hili sita likubali. Ni kuhusu serikali yake kubebeshwa zigo la ubadhirifu, atoa onyo. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema kuna makundi wanajua wanayofanya ndani ya serikali, ni makundi hayo hayo yanageuka kusema serikali ya awamu ya sita ufisadi umerudi, mambo yake ovyo Kumbe wao ndio wako hivyo, asema rais Samia. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Pia limeandika Dakta Kitima atoa suluhisho ajira kwa vijana, wabunge waja na mkakati kuzuia ukatili mitandaoni, na mama anayedaiwa kuwa wanawe wawili afunguka. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo ametoa uzito kuhusu ziara ya rais Samia Suluhu Hassan bandarini iyo jana, huku gazeti la Jamvi la Habari likiwa na habari kuu yenye kichwa cha maneno Samia awasha moto bandarini, awafuta kazi wenye vitu wa bodi ya bandari na shirika la meli, afichua mianya na vichaka vya upigaji fedha, ampa rungu waziri Mbarawa kuisafisha wizara na taasisi zake kutoka gazeti hili vilevile vile tunasoma Rais Samia mgeni rasmi mkutano wa wadau wa siasa, mkandarasi BRT Mbagala atakiwa kuharakisha, Mchengerwa aitaka TPSC kutumia wananchi katika ujenzi, na STAMICO na sane zaingia mkataba wa uchimbaji shaba Kilimanjaro. Kutoka gazeti la serikali la habari leo Jumapili tunasoma Samia awaka madudu bandarini, atumbua bodi za TPA MSCL na aagiza uchunguzi, akemea dai la COVID 19 kuchelewesha miradi. Vilevile vile kuna habari zinasomeka hivi: mama aliyeua watoto kwa sumu ajieleza. Majaliwa asema serikali ipo makini, urejeshaji wa ureje jawazito. Mwinyi asema umoja wa kitaifa kupaisha uchumi Zanzibar. Na basi kutoka DRC lagonga malori mawili, mmoja afariki. Nchini Kenya, naanza na Taifa Jumapili ambalo limetoa uzito kuhusu ajali iliyotokea nchini humo kwa kuandika, harusi ya mauti, zaidi ya wanakwaya ishirini na tatu wafa mtoni wakielekea shereheni Kitui, huku wengine thelathini wakikosa kujulikana waliko. Katika ukurasa huo wa mwanzo Taifa Jumapili tunasoma tanzia siku iliyotarajiwa kujaa mbwembwe, shangwe, nderemo na hoihoi hoi, huku bibi na bwana harusi wakifunga pingu za maisha iligeuka jahannam pale basi lililokuwa limewabeba takribani abiria 50 lilipobiringia kwenye mto na kuua watu wasiopungua 23, kati yao katika eneo la Enzu, kaunti ya Kitui. Taifa Jumapili vilevile imeandika Raila kwenye mtanziko, hajui amteue Karua pk au Kinyanjui kama mgombea mwenza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na, na Joho ampa Raila masharti makali. Wakati huo huo gazeti la The Star On Sunday limeakisi pakubwa kuhusu ajali ya basi chini ya kichwa cha maneno watu ishirini na nne wapoteza maisha ya kumi na mbili wanusurika baada ya basi la mwingi kuzama mtoni. Abiria wa basi hilo walikuwa wakielekea arusini. Gazeti la This Town Sunday vile vilevile limeandika Ruto aitatiza Nyeri kwa mchango wake e zaidi ya, wa zaidi ya shilingi milioni tano akiwa ziarani katika eneo hilo. Raila atoa mkono wa taazia kwa familia za watu waliopoteza maisha katika ajali ya basi ya Mwingi. Mamlaka ya mawasiliano Kenya imesimamisha kazi televisheni ya mchungaji James Ng'ang'a kwa jina la Sasa TV kwa muda wa miezi sita kwa kile kilichotajwa kuwa kwa kutangaza maudhui isiyofaa. Na watoto wanne wazama katika kisima chenye kina kirefu huko Kitui. Watoto hao walikutwa na mauti hayo baada ya kuamua kuogelea katika kisima hicho cha jirani yao. Ni hayo sikizaji, tu wapenda usikilizaji ambao tumeweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Narejea katika upande wa maoni, nashika maoni ya msikilizaji wetu Masia Isra Said wa Kigoma, Tanzania. Ameandika, tunawapata vizuri sana kwa matangazo yenu, nikiwa Kigoma Tanzania. Alwa awa, awa bariki. Shukran sana Abdallah Ali Makajura, yeye kutoka Tabora anasema asante. Nayo pia tunakushukuru kwa kututegea sikio. Afrika, Afrika wiki hii. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Afrika wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa na si hadi mwisho. Na kati yatokayoangazia leo ni pamoja na jeshi la Ethiopia latangaza kuchukua miji iliyokuwa imetekwa na waasi wa TPLF, jeshi la Uganda lafanya mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa ADF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na askari wa Uingereza walimua mwanamke Mkenya na kumtupa kwenye shimo la majitaka. Karibuni. Jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la wananchi wa Uganda UPDF Brigedia Jenerali Flavia Biekwaso amethibitisha hayo kupitia akaunti yake rasmi ya mtandao wa Twitter wiki hii. Brigedia Jenerali Flavia Biekwaso ameongeza kuwa operesheni hizo zilifanywa na washirika wa Kongo dhidi ya kambi za waasi wa ADF, lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu maeneo ambayo mashambulizi hayo yamefanywa. Serikali ya Uganda imekuwa ikiwalaumu waasi hao wa ADF ambao wametangaza utifu wao kwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kwamba limehatarisha usalama wa nchi hiyo a, hasa baada ya milipuko kadhaa ya hivi karibuni e, katika mji mkuu Kampala. Kundi la ADF lilitangaza kuhusika na shambulio la bomu lilotokea mwezi Oktoba karibu na mgahawa maarufu wa Kawempe jijini Kampala. Kwa muda mrefu kundi hilo la kigaidi limekuwa likipinga utawala wa Rais Yoweri Museveni, kiongozi wa muda mrefu wa Uganda na mwitifaki wa kiusalama wa Marekani, ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa Kiafrika kutuma askari wa kulinda amani nchini Somalia ili kuihami serikali kuu ya nchi hiyo dhidi ya hujuma za kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Hata hivyo, wapinzani nchini Uganda wamekosoa hatua ya serikali kutuma wanajeshi Nchini DRC mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, anatupasha zaidi. Zaidi ya wabunge wa upinzani wa wanakariri kwamba kwa mujibu wa katiba sehemu ya thelathini, ibara ya tatu, hatua za kuingiza majeshi ya Uganda nje ya taifa lingine zingelijadiliwa kwanza bungeni, ndiposa majeshi hayo yapelekwe ya nje ya mpaka kwa lengo lolote lile. <tiposilio> ni mbunge wa chadondo semju Ibrahim Nyanda. Wizara ya Ulinzi inajitetea kwamba lingekuwa jambo la masihara kujadilia kwanza mpango wa hujuma dhidi ya wasi wa ADF kabla ya kuchukua hatua. Kwani akufukuzaye akipiga makelele ndiye akupa mwelekeo, wahenga walisema. Jeshi la serikali ya Ethiopia limesema limefanikiwa kuchukua udhibiti wa mji wa Shewa Robit, mji ulio kilomita 220 kutoka mji mkuu wa Adisababa. Mji huo muhimu ulikuwa umetekwa na waasi wa kundi la TPLF. Msemaji wa serikali ya Ethiopia, Lagese Tulu, ametangaza kuwa Shewarobit ni kati ya miji kadhaa midogo midogo ambayo imerejea mikononi mwa serikali na vikosi vya kieneo ambavyo vinamuunga mkono waziri mkuu Abi Ahmad, ambaye wiki iliyopita alielekea katika medani ya vita kuongoza mapambano ya kukabiliana na waasi hao wa TPLF waliokuwa wanatishia kuuteka mji mkuu Addis Ababa. Lagese amesema na hapa namnukuu: katika medani ya vita, eneo la Shewa, miji ya Ezezo, Molale, Shewa Robit na rasa imekombolewa kutoka mikononi mwa magaidi wa TPLF, mwisho wa kumlkulu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Ethiopia Dina Mufti amesema kuwa kuna njama ya siri inayopikwa ambayo lengo lake ni kuiangusha serikali halali ya nchi hiyo inayoongozwa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia iliwatimua baadhi ya wanadiplomasia wa kigeni nchini humo, hatua ambayo imetathminiwa kama onyo dhidi ya uingiliaji wa masala ya ndani ya nchi hiyo. Vita hivyo nchini Ethiopia vilianza Novemba 2020 baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kutoa amri ya kushambuliwa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei, TPLF, ambayo ilikuwa inatawala eneo la Tigrei baada ya ku watuhumu wa wapiganaji wa harakati hiyo kuwa waliwashambulia askari wa jeshi la serikali kuu. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa jinai nchini Kenya, DCI George Kinoti, Alhamisi aliwashangaza wabunge alipofichua kuwa mwili wa marehemu Agnes Wanjiru aliyeuawa na wanajeshi wa Uingereza mjini Nanyuki ulipatikana umetupwa katika shimo la maji taka. Bwana Kinoti alikuwa amefika mbele ya wabunge wa wanachama wa kamati ya bunge kuhusu ulinzi na mahusiano ya kigeni kutoa maelezo kuhusu uchunguzi kuhusu mauaji ya mwanamke huyo yaliyotokea mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mkuu huyo wa DCI aliwaambia wanachama wa kamati hiyo chini ya wenyekiti wa mbunge wa Saku Dida Raso kuwa uchunguzi kuhusu kifo hicho unaendelea vizuri na kwamba maafisa wanashirikiana na wale wa Uingereza kutanzua kitendawili kuhusu kifo hicho. Kinoti hata hivyo, amesema jitihada za kuwasaili askari wa Uingereza hazikufanikiwa wakati huo, kwani walikuwa wameshaondoka nchini. Akifafanua zaidi, amesema jitihada za maafisa waliofanya uchunguzi wa awali za kuwasaili askari wa Uingereza ilifeli kwani waliondoka nchini kabla ya uchunguzi kuanza. Hata hivyo, hoteli walimokuwa ilitoa orodha kamili ya askari waliokuwa hapo wakati wa tukio la mauaji ya Wanjiru. Naye mbunge wa Yata Charles Kilonzo alielekeza kidole cha lawama kwa bwana Kinoti na inspekta jenerali wa polisi Hilary Mutiambai kwa kuchelewesha uchunguzi kuhusu mauaji hayo. Alidai hiyo ni njama ya maafisa wa polisi kuhujumu uchunguzi huo na kunyima familia ya marehemu Wanjiru haki. Tuelekee sasa nchini Libya ambapo Mahakama moja ya kusini mwa nchi hiyo wiki hii imetoa idhini kwa Saiful Islam, mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muamar Gadafi, agombea urais katika uchaguzi wa tarehe 24 mwezi huu wa Disemba. Mahakama hiyo ya Sebha imesikiliza e, kesi iliyofunguliwa na Saiful Islam Gadafi ya kupinga uamuzi wa, wa tume ya uchaguzi wa Libya e, kumkatalia kugombea urais nchini humo mwezi uliopita. Huku hayo yakiripotiwa, tume hiyo ya uchaguzi ya Libya ilisema Alhamisi kuwa vituo vyake vinne vya uchaguzi vimeshambuliwa na watu wenye silaha waliokuwa wamevaa nguo za raia, kwa mujibu wa Said al Kassabi mkuu wa kitengo cha operesheni maalum cha tume hiyo ya uchaguzi. Mashambulio hayo yametokea kwenye mji wa Sebha wa kusini mwa Libya mwishoni mwa mwezi uliopita wa Novemba. Tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya iliwakatalia wagombea ishirini na watano wakiwemo Saif al-Islam Gaddafi mwana wa kiume wa kiongozi wa huyo wa zamani wa Libya kugombea uchaguzi wa rais nchini humo. Na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa pamoja zimelaani ubaguzi ambao baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zimekuwa zikikabiliana nao tangu kugunduliwa kwa kirusi kipya cha korona uh, kijulikanacho kama Omicron nchini Afrika Kusini na Botswana. Tamko hilo la kulaani ubaguzi huo limetolewa na Musa Faki Muhammad, mwenyekiti wa kimisheni ya Umoja wa Afrika na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika mkutano wao na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani, Guterres na Musa Faki e, wamejitokeza e, pamoja kwa kueleza hasira zao kutokana na hatua ya kufungwa kwa mipaka iliyotangazwa na nchi mbalimbali duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amebainisha kuwa tuna uwezo wa kuwa na usafiri salama, tuna uwezo wa kuzuia apartheid au ubaguzi wa safari, na hili ni jambo lisilokubalika. Afrika imehukumiwa mara mbili katika janga hili kwa kukosa kupata chanjo za kutosha kwanza, na kwa sasa kukwama katika kufufua uchumi wake. Naye mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki amezishambulia nchi hizo kwa maneno makali na kueleza kuwa huu ni udhalimu na ubaguzi usio na msingi. Baadhi ya nchi zimekatiza safari za ndege e, kutoka au kwenda Afrika Kusini baada ya kuibuka kirusi hicho cha Omicron. Na wapenzi wa usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake mala, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 29 Rabiu Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na disemba tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja miaka mia saba, sabini iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa muhammad bin ahmad dhahabi aliyejulikana kwa lakabu ya shamsuddin mpokezi wa hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mwanahistoria mashuhuri wa kiislamu dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali za dunia ili kukamilisha elimu hiyo alisimuliwa hadithi nyingi sana kutoka kwa wazee na maulamaa katika safari hizo. Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka mia saba na nne na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabaqatul Qura, Almujamul Assaghir na Almujam Alkabir. Siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na saba iliyopita Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Jitihada za awali za Iran kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Qajar. Katika kipindi cha utawala wake, Desemba 1874 Iran ilikubali mkataba uliopasishwa Jeneva, nchini Uswisi, lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo, utawala wake haukuchukua hatua wa yoyote ile ya kuasisi taasisi au jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo. Siku kama ya leo miaka 8 iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupiga vita ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini, mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95. Mandela alizaliwa mwaka 1918 na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa ubaguzi wa rangi. Utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi, Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umashuhuri na kupendwa shujaa huyo. Na mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo wa Afrika ni kile chenye kumbukumbu kumbu zake alichokipa jina la njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. Na leo tarehe 5 Disemba ni siku ya kimataifa ya watu wanaojitolea katika nyanja za maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kutenda wema na kufanya hisani ni swala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo, Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umehimiza zaidi kutenda wema na hisani, na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi wa Mwenyezi Mungu. Sehemu ya aya 195 ya, ya Suratul Bakara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wahisani. na mnaendelea kutegea sikio matangazo Idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kumbusha, tunasikika kupitia redio ya shirika ni Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Aidha ni tovuti yetu ni pasttoday.com/sw. Ingia hapo utaona mambo mbalimbali, vikiwemo vipindi na makala mbalimbali. Na soma maoni yake msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa, Tanzania. Ameandika ni aghalabu sana kuona nchi za kiarabu zikikataa Israel Akasema hongera Kuwait kwa maamuzi magumu uliochukua kudhidi ya meli za Israel, kuto kunyima kutia nanga nchini Kuwait. Hii ni kutokana na wayafanyayo wanayofanyia ndugu zetu wa Palestina. Ni maoni yake Juma Idi Isa, msikilizaji wetu kutoka Kondoa, Tanzania. Tunamshukuru sana, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdu Fatah al Burhan amesema jeshi itaondoka kwenye uwanja wa siasa baada ya uchaguzi uliopangwa kufanyika elfu mbili na ishirini na tatu na kwamba kuna ishara nzuri zinazohusiana na uungaji mkono mpya wa jamii ya kimataifa kwa Khartum. Rais wa Gambia Adama Barrow anaripotiwa kuongoza kwa kura chache katika matokeo ya wale uchaguzi wa rais uliofanyika jana huko nchini Gambia, kulingana na matokeo ya muda ya maeneo bunge machache yaliyothibitishwa na tume ya uchaguzi. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeripoti kuwa polisi ya nchi hiyo imegundua na kulipua bomu lililokuwa limetegwa eneo ambako rais wa nchi hiyo Rajab Tayyip Erdogan alipangiwa kuhutubia wananchi kusini mwa Uturuki. Na serikali ya Kuwait imezipiga marufuku meli za kibiashara zinazobeba bidhaa za utawala wa kizayuni wa Israel kutia nanga katika bandari za nchi hiyo au kubeba bidhaa kutoka Kuwait kuelekea katika ardhi Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. na ahadi kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yaleya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.com ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza. Na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.