Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza hadi ya mwisho. Audhubillahi minashaitani rajim. Bismillahir rahmani rahim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Ole wake kila msingiziaji, msengenyaji, anayekusanya mali na kuyahisabu. Anadhania kuwa mali yake yatambakisha milele. Sivyo, bila shaka atavurumishwa katika hotoma na nini cha kukujulisha ni nini hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafunguliwa juu yao kwenye maguzo marefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, nikiwa katika meza ya matangazo kualetea yale yote ambayo tumejaliwa kuandalia katika matangazo ya asubuhi. Nawatangazia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran na leo ikiwa ni Disemba tano elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na tisa Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiria. Kumradhi wapendwa wasikilizaji, na nasomea hapa tovuti yetu ya redio kwako we mfuatiliaji na msikilizaji wa redio Teheran ni pastoday com slash sw na nambari yetu ya whatsapp ni alama kujumlisha 98 9035065487 email ama barua pepe swahili radio at irib ir vipindi kwa asubuhi hii tutakuwa na mchango wa maulama wa maulama wakubwa wa kishia katika uislamu tutakuwa nafika wiki hii macho yetu magazetini na leo katika historia Niwakumbushe vile vilevile msikose kuperuzi ama kupitia katika ukurasa wetu wa yourmedia.com kwa ajili ya kupata video na sauti tunazotumwa za matukio mbalimbali. Tunasikika redio ya shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Karibuni. na imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na sasa nawasomea vichwa vya habari. Watu zaidi ya 30 wauawa katika shambulio wa la kigaidi katikati mwa Mali. Sekedi afuta kazi bodi ya wakurugenzi ya kampuni ya taifa ya madini kufuatia ufisadi mkubwa ulioibuliwa. Hafla ya ufunguzi wa somo la lugha ya kifasi kwa raia wa Kenya yafanyika Nairobi. Na Emmanuel Macron ashutumiwa kwa kujaribu kumsafisha Mohamed bin Salmani, pamoja na habari nyingine. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na nchini Mali, watu wasiopungua 31 wameuawa katikati ya Mali, magharibi mwa Afrika, baada ya wanamgambo waliokuwa na silaha kushambulia basi iliyokuwa imebeba raia wa kawaida wakielekea sokoni. Watu wenye silaha wasiofahamika walianza kufatua risasi na kisha kumua dereva kabla ya kulichoma moto basi hilo. Shirika la habari la Fe limeripoti kuwa akthari ya waliouliwa ni wanawake ambao walikuwa wakielekea sokoni sehemu yao ya kazi. Shambulio hilo la kigaidi dhidi ya basi la abiria limetaja kuwa kubwa zaidi kuwahi kuikumba nchi ya Mali katika siku za hivi karibuni. Molaye Guindo, mea wa mji wa Bankas, ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa watu waliokuwa na silaha walianza kulipiga risasi basi la abiria, kukata matairi na kisha kuwapiga risasi abiria. Amesema abiria wengine waliokuwa katika basi hilo hadi sasa hawajulikani walipo. Weledi wa mambo wanasema kuwa basi hilo la abiria liliviziwa na magaidi hao wenye silaha kwa kuzingatia kuwa hufanya safari, safari mara mbili kwa wiki kutoka katika kijiji cha Songo hadi katika soko la Bandiagara, safari yenye umbali wa kilomita kumi. Shambulio hilo la kikatili limetekelezwa katika mkoa wa Mopti kati kati ya Mali, eneo ambalo mara kwa mara linaathiriwa na machafuko na mashambulizi ya magaidi wa mtandao wa Alqaida na kundi la Daesh. Hafla ya ufunguzi wa mafunzo ya lugha ya Kifarsi kwa raia wa Kenya imefanyika kwa hotuba ya balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Kenya. Ubalozi wa Iran nchini Kenya umetangaza kuwa hafla ya ufunguzi wa kuanza masomo ya lugha ya Kifarsi kwa raia wa Kenya kwa mnasaba wa kuadhimisha kutimia miaka hamsini ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Iran na Kenya imefunguliwa kwa hotuba ya balozi wa jamhuri ya Kiislamu Iran jijini Nairobi, Dr Jafar Barmaki. Hafla hiyo imefanyika kwa ajili ya kuadhimisha mwaka wa hamsini tangu kuanzishwa uhusiano wa kidiplomasia baina ya nchi mbili hizo na kwa lengo la kukidhi hamu na maslahi ya vijana na mabarobaro wa Kenya kwa lugha na fasihi ya Kifarsi kwa mujibu wa maingiliano ya pamoja ya kilugha. Duru hii ya mafunzo ya lugha ya Kifarsi kwa raia wa Kenya inafanyika kwa kushirikiana na taasisi ya kamusi ya Dekoda ambayo ni kitengo kidogo katika chuo kikuu cha Tehran na inatambulika kama moja ya walezi muhimu sana wa lugha ya Kifarsi na utafiti duniani. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Rais Felix Tshisekedi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ameifuta kazi bodi nzima ya wakurugenzi wa kampuni ya taifa ya madini ya Gecamines, akiwemo mwenyekiti Albert Yuma, mkurugenzi mkuu na naibu wake. Rais Tshisekedi amechukua uamuzi huo baada ya kutolewa madai hivi karibuni kuhusu kufanyika miamala ya fedha yenye kutia shaka katika kampuni hiyo ya taifa ya madini. Meneja wa kampuni hiyo ya madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo amehusishwa katika sakate la Egal, kampuni ambayo yeye mwenyewe ni mbia, ikituhumiwa kuiba fedha za serikali kiasi cha dola milioni 43 kwa maslahi ya watu wa karibu na Joseph Kabila. Aidha, imedaiwa kwamba miamala kadhaa ya fedha ilifanywa kupitia benki moja mashuhuri huko Congo ambayo imehusishwa na bwana Albert Yuma. Yuma anadaiwa kujiingizia kiasi cha dola bilioni 8.8 katika akaunti yake binafsi ya benki, fedha ambazo zilitokana na mapato ya uuzaji ya madini kwa miaka kadhaa. Itakumbuka kuwa kampuni ya madini ya Gecamines nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo inasimamia uzalishaji wa madini mbalimbali mbali muhimu kama cobalt, shaba na kadhalika, yanayochochea maendeleo ya nchi. Tangu aingie madarakani, Rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi amekuwa akijaribu kufanya mageuzi katika sekta ya madini baada ya miaka kadhaa ya ufisadi na tuhuma za kuwaajiri watoto katika shughuli za sekta ya madini nchini humo. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekosoa mkutano wa rais Emmanuel Macron wa Ufaransa na mrithi wa ufalme wa Saudia Muhamed Bin Salman jana Jumamosi huko Riadha, yakisisitiza kuwa mkutano huo una lengo la kumsafisha mrithi huyo wa ufalme wa Saudia aliyeamuru kuuawa kigaidi mwandishi habari Jamali Khashoggi. Mazungumzo na mkutano baina ya Macron na bin Salman ni wa kwanza wa kiongozi wa nchi ya magharibi na mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia tangu serikali ya Riyadh ilipotekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya mwandishi habari Jamal Kashokji mjini Istanbul mwaka elfu mbili kumi na nane. Katika kipindi chote cha miaka mitatu iliyopita tangu baada ya mauaji hayo, wakuu wa nchi za magharibi wameepuka mikutano na mazungumzo ya moja kwa moja na mrithi huyo wa ufalme wa Saudia ambaye ametajwa kuandie, kuwa ndiye aliyetoa amri ya kuuawa kigaidi mwandishi habari na mkosoaji wa utawala wa kifalme wa Saudia jamal kashokjie. Hatua hiyo ya Macron inakuja chini ya mwaka mmoja baada ya mashirika ya kijasusi ya Marekani kutoa ripoti inayosema kuwa yanaamini kwamba mwanamfalme Muhammad bin Salman aliidhinisha kuuliwa Kashokjie. Bi Agnes Kalamad, raia wa Ufaransa ambaye ni katibu mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International, amesema hakuna kinachoweza kutetea hatua ya Macron ya kutaka kuhalalisha mtawala anayeua waandishi wa habari, kutishia wanaharakati, kuwafunga wanawake watetezi wa haki za binadamu, kuchinja raia wa Yemen na kuidanganya jamii ya kimataifa. Bi Kalamad amesema Macron anajishushia hadhi yake yeye yake na nchi yake anaposhirikiana na Muhamed bin Salman. Bin Salman ameshtakiwa kwa makosa ya kumteka nyara na kumuua Jamal Kashoggi. Makosa mengine ni kumtesa na kumuua kinyama na kikatili Jamal Kashoggi, unyama ambao umeshtua dunia nzima. Kashoggi aliuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul, Turuki na mwili wake ukakatwa vipande vipande. Gazeti moja linayochapishwa nchini Albania limeripoti kuwa wanachama kadhaa wa kundi la MKO wamekamatwa nchini humo kwa kufanya magendo ya binadamu, madawa ya kulevya na kutakatisha pesa. Gazeti la Exit limeripoti kuwa wanachama wa kundi la kigaidi la Munafikini MKO ambao kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu walipewa hifadhi huko Albania wametiwa mbaroni kwa kufanya biashara ya miadirati, magendo ya binadamu na kutakatisha pesa. Hiyo imebainika kupitia nyaraka rasmi zilizonaswa na gazeti la Ex. Kwa mujibu wa nyaraka hizo rasmi imebainika pia kuwa kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja genge hilo la Munafikin lilijaribu kuwasafirisha kinyume cha sheria wanachama wengine karibu mia nne wa kundi hilo kutoka Albania hadi Ufaransa. Na ushirikiano kati ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile la Uganda kwa lengo la kuwatokomeza waasi wa ADF katika misitu ya mashariki mwa Kongo unaendelea vizuri, licha ya kutowekwa wazi idadi kamili ya wanajeshi wa Uganda wanaoingia Kongo. Taarifa kamili anatwetea mwandishi wetu Moses Mwasi. Kwa mujibu wa duru za kidiplomasia, zaidi ya askari 1500 wa UPDF kutoka Uganda ambao wana silaha kemkem -kem, wanasadikiwa kuingia Kongo kufikia leo wakikatisha mpaka katika eneo la Nobili na wengine wapatao 300 wakiwa wanasubiriwa. Kwa mujibu wa duru hizo za kidiplomasia, kufika kwa askari hao, inabidi wajirekebishe haraka haraka kwa ajili ya jukumu wanalotaka kulifanya kwa ushirikiano na jeshi la Kongo. Nalo jeshi la Umoja wa Mataifa linalolinda amani nchini, MONUSCO, inabidi liweze kujirekebisha pia, kwa kuweza pia kulinda haki za binadamu, kuzilinda asasi za kiraia, kuwalinda raia na pia wafanyakazi wake, likilalamika kwa kutoweza kujulishwa mapema jinsi ushirikiano huo wa Kongo na Uganda ungeweza kufanywa. Linadai serikali ilishindwa kulijulisha maeneo kamili ambayo yangekumbwa na operesheni hizo na kujulishwa muda ambao ungechukuliwa kwa kumaliza zoezi hilo. Jambo hilo limemlazimisha kamanda wa jeshi hilo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuvuka mpaka na kwenda kukutana na mkuu wa jeshi la Uganda huko Kampala, Jenerali Wilson Mbasumba, akitaka ahakikishiwe ubora wa operesheni hizo kufanyika bila ya uvunjwaji wa haki za binadamu. Na ili kuendesha operesheni hizo vizuri, pamewekwa vituo viwili vya pamoja vya kuongoza operesheni hizo, kituo kimoja kikiwa upande wa Uganda na cha pili ndani ya Kongo. Vituo hivyo vyote vikiwa na mseto wa makamanda wa Kongo na wale wa Uganda. Hivyo matawi hayo mawili yanashirikiana kwa kuhakikisha kwamba hapata kuwepo na udanganyifu wala ufisadi juu ya zoezi hili. Baada ya kuanza mashambulizi ya angani siku mbili zilizopita kwa kutumia mizinga na pia kurushwa kwa mabomu wakitumia ndege zisizokuwa na rubani, sasa ni operesheni za ana kwa ana huku wandani hao wawili wakidai wamepata mafanikio makubwa baada ya ngome za waasi hao kubomolewa katika misitu ya Ruwenzori nayo, na mashambulizi haya ya ana kwa ana yakiwa yanafanywa kuwafuata waasi hao ambao sasa wanajaribu kutoroka na kuingia ndani zaidi ya ardhi ya Kongo. Hata hivyo, wenyeji wa eneo hilo wanafurahia sana operesheni hizi wakisema zitafanya maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaweze kupata tena amani ya kudumu. Na yafai ijulikana vizuri kwamba waasi hawa wa ADF nalu, ingawa ni wazee sana hawawezi tena vita, ikijulikana vizuri kwamba wanafanya hivyo tu ili kuweza kuendesha biashara ya madini ya kuyalisha mashirika ya kimataifa yanayonunua madini hayo na kuwapa silaha. Mosi Mwasi, Radio Tehran, Brazzaville. Asante Mosi kwa ripoti yako hiyo na imetukarimishia taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kuchegea sikio matangazo idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Marekani yaendelea kushirikiana na Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Mashambulio ya mabomu dhidi ya Yemen yanaofanywa na jeshi la muungano linaloongozwa na Saudi Arabia yanaendelea huku nchi za Magharibi zikitoa nara za kutetea haki za binadam, hususan Marekani zikiendelea kuisaidia Saudi Arabia katika kutenda jinai dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Yemen. Kuhusiana na hilo, Senator Ben Senda na Rohana ambaye ni mjumbe wa baraza wa la wawakilishi la Marekani wamekiri katika taarifa yao kwamba Saudi Arabia inaendelea kuishambulia Yemen kwa mabomu kwa msaada wa Marekani. Wabunge hao wawili wa kongres wa ya Marekani wameitaka serikali ya Washington kuishinikiza Saudi Arabia ikomeshe vita vya Yemen na kuondoa mzingira wa nchi hiyo, wakisema uvamizi wa vita vya Saudia huko Yemen vimesababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen vilivyoanza mwaka elfu mbili kumi na tano vinaendelea na tayari vimeua na kujeruhi mamia kwa maelfu ya Wayemen wasio na hatia na kuwalazimisha wengine zaidi ya milioni nne kuyahama makazi yao. Uvamizi huo wa kijeshi wa Saudia pia umeharibu zaidi ya asilimia 85 ya miundo mbinu ya Yemen na kuifanya nchi hiyo isumbuliwe na uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu Martin Griffiths ametaja hali ya kibinadamu nchini Yemen kuwa maafa, na akasema Yemen inapitia mzozo mbaya zaidi wa binadamu duniani. Saudi Arabia na washirika wake wanaendelea kushambulia Yemen kwa uungaji mkono na misaada ya Marekani na nchi za Magharibi. Hii licha kwa ya kwamba hivi karibuni serikali ya Joe Biden iliahidi kumaliza vita huko Yemen na kudai kwamba imezuia uuzaji wa silaha za mashambulio kwa Wasaudi. Hata hivyo, na licha ya ahadi zote hizo, uungaji mkono na misaada ya Marekani kwa Saudi Arabia inaendelea kupitia njia ya mauzo ya silaha na kuendeleza uhusiano wa kisiasa na kiuchumi na utawala wa Riadh unaoua watoto na wanawake wa Yemen. Gazeti la The Guardian limeandika, kinyume na madai yake ya kukomesha operesheni na mashambulizi ya kijeshi huko Yemen, serikali ya Biden haijafanya hivyo na mgogoro wa nchi hiyo bado unaendelea. Hivi sasa wakandarasi wa ulinzi wa Marekani wanaendelea kutoa huduma kwa ndege za Saudia zinazoshiriki katika vita dhidi ya watu wa Yemen. Hivi karibuni pia Marekani ilitangaza kuuza silaha mpya kwa Wasaudia. Takwimu zilizochapishwa zinaonyesha kuwa thamani ya mikataba ya silaha iliyotiwa saini kati ya Marekani na Saudi Arabia tangu Machi 2015 inakaribia dola bilioni 28.5, na katika kipindi cha utawala wa Jo Biden pekee mikataba ishirini yenye thamani ya dola bilioni 1.2 imetiwa saini baina ya nchi mbili hizo. Nukta ya kuvutia ni kwamba licha ya uungaji mkono wote huo wa marekani kwa riadha, vikosi vya muungano wa vamizi wa saudia vinaendelea kupata pigo na hasara kubwa katika vita vya Yemen. Ni saa mbili dakika saba kwa majira ya Teherani. Tunakaribisha sasa mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Popote pale mlipo, hususan huko nyumbani Afrika Mashariki, karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kupekua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Sadruddin Muhammad bin Ibrahim Shirazi, mashuhuri zaidi kwa jina la Mulla Sadra. Tulisema kuwa Mulla Sadra ndiye mwasisi wa maktaba ya kifalsafa ya Hikmatul Mutaalia inayojulikana kama maktaba ya tatu muhimu ya kifalsafa katika ulimwengu wa Kiislamu. Tuliona jinsi Mula Sadra alivyokabiliwa na changamoto mbalimbali mbali maishani, ikiwemo ya kutengwa kutokana na mitazamo yake ya kielimu ambayo ilitofautiana na wasomi na wanazuoni wa zama zake. Sehemu ya 35 ya kipindi hiki juma hili itamzungumzia Alama Faidh Kashani msomi mwingine mtajika wa Kishia aliyekuwa amebobea katika elimu za falsafa, tafsiri na utambuzi wa hadithi katika karne ya 11 hijiria. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Muhsin Faidh Kashani alizaliwa mwaka elfu moja na saba hijiria katika mji wa kihistoria na kiutamaduni wa Kashan, moja ya miji mikongwe ya Iran. Baba yake ambaye ni Radhiuddin Shaha Murtadha alikuwa msomi aliyeondokea kuwa mashuhuri katika elimu kama faqihi mwanateolojia, mfasiri wa Quran na mwana fasihi mashuhuri wa mjini Kashan, na mama yake Zahra Khatun alikuwa mwanamke msomi, mshairi na ni binti wa Dhia ul Urafa Razi, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa mji wa Shaharirei nchini Iran. Musin alibakia na baba yake kwa miaka miwili tu kwani baadaye alichukuliwa na mjomba wake ambaye alichukua jukumu la kumlea na kumfundisha masomo ya msingi ya kidini katika zama hizo mji wa isfahan ulikuwa mji mkuu wa iran na kituo cha kujumuika maulamaa na waalimu mahiri na stadi katika taaluma mbalimbali za kiislamu shekh bahai mulla sadra na mirdamad ambao tuliwazungumzia katika vipindi vyetu vilivyotangulia walikuwa wameugeuza mji huo na kuufanya kuwa kambi ya kielimu ya ulimwengu wa Kiislamu. Mula Mohsin au Feidh Kashani kama anavyojulikana zaidi, aliweza kuitumia vizuri fursa hiyo kadiri alivyoweza na kustafidi na bahari ya elimu ya wasomi na wanazuoni hao. Alama Feidh Kashani akiwa na hima na idili kubwa katika kusoma na kutafuta elimu aliweza kukwea daraja za kielimu moja baada ya nyingine na kufanikiwa kupata idhini ya kunukuu hadithi kutoka kwa Shekh Bahai. Idhini hiyo ilikuwa na maana kwamba mwanafunzi huyo amefikia hatua na marhala ya utambuzi wa hadithi na hivyo kuanzia hapo ana idhini ya kunukuu hadithi na kuelezea mtazamo wake kuhusiana na kiwango cha ukweli wa hadithi hiyo na kadhalika. Baada ya hapo, Feidh Kashani alianza kufanya safari katika miji mingine, ili aweze kustafidi na elimu za wasomi wengine wa miji hiyo. Feidh Kashani alifanikiwa kufikia daraja ya jitihadi akiwa katika rika la ujana na akawa mwenye nadharia na, na mitazamo mbalimbali katika masuala tofauti ya kifikhi, huku mafakihi na wanazuoni wakubwa wa elimu hiyo wakiunga mkono na kuthibitisha ijtihadi yake. Feith Kashani alikuwa msomi mwenye hima na idili ya hali ya juu aliyekuwa amebobea katika taaluma na elimu tofauti. Msomi huyo ana vitabu vingi alivyoalifu katika nyanja mbalimbali. Alianza kazi ya utunzi na kualifu vitabu akiwa na umri wa miaka 17 na katika kipindi cha umri wake wa miaka 65 aliandika vitabu karibu 140 ambapo kila kimoja kati ya vitabu hivyo kilikuwa na mchango na taathira muhimu na ya kuzingatiwa katika kuinua utamaduni na elimu ya jamii ya Kiislamu. Moja ya athari hizo ni tafsir aswafi, moja ya tafsiri za Quran zenye itibari. Akiwa na lengo la kuandika tafsiri hii, alama kashani alizisoma kwa umakini tafsiri nyingine za Qur'an zilizokuwa zimeandikwa na maulama wa kishia na kisuni na kisha ndipo akaandika tafsiri Aswafi kwa msingi wa hadithi na riwaya pamoja na nyaraka za kishia. Kitabu kingine cha alama Faidh Kashani ni Alwafi, ambacho kinahusiana na hadithi Akiwa na nia kuandika kitabu cha Alwafi, Faidh Kashani alivisoma vitabu vya Kutubu al Arba vya Mashia, yani Kafi, Tahdhib, Istibsar na Man la Yahdhuruhu lfaqih. Faidh Kashani ana vitabu vingine pia katika uga wa teolojia, irfan, akhlaq na fasihi. Licha kuwa Alama Faidh Kashani, Alikuwa mujtahidi mwenye uwezo na mwalimu mahiri na stadi, lakini bado alikuwa na kiu ya kusoma na kujiendeleza zaidi. Pamoja na kuongeza maarifa, alimu huyo alikuwa na hali fulani ya kutotosheka na elimu na elimu aliyokuwa nayo. Alikuwa akiamini kwamba haimtoshi kwa ajili ya kufikia katika ukamilifu na kujikurubisha na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Faidh Kashani alikuwa akipa umuhimu maalum swala ya Ijumaa, na alikuwa akiamini kwamba swala hiyo ni wajibu kwa Waislamu katika kipindi cha ghaiba ya maasumu alaihi salam, na mtu ambaye anatekeleza ibada hiyo ya swala ya Ijumaa sio wajibu kwake kuswali swala ya dhuhuri, yaani swala ya Ijumaa inatosheleza, hivyo hakuna haja ya kuswali swala ya dhuhuri. Alama Feidhe Kashani alifahamika pia kwa sifa njema za kimaadili. Alikuwa mpole na mwenye kuamiliana na watu kwa maadili na mwenendo bora kabisa. Mwanazuoni huyo alikuwa akimzingatia mno imamu wa zama, Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Kitabu cha Shauku Mahdi ni athari iliyowachwa na Fedhe Kashani. Katika utangulizi wa kitabu hicho Faidh Kashani ameeleza huba, shauku na mapenzi yake makubwa aliyonayo kwa Imam Mahdi na maimamu wengine wa Tuharifu alaihim ssalam. Kwa upande wa familia yake, Faidh Kashani alikuwa na watoto sita, mabinti watatu na watoto wa kiume watatu ambapo watoto wote hawa wa kiume waliondokea kuwa wasomi na wanazuoni watajika katika zama zao. Alama Muhammad Alamul Huda, mwana mkubwa wa Faidhi Kashani, ni fakihi na muhadithi mkubwa. Watoto wake wengine wawili wa kiume yani Nurul Huda na Muinuddin nao walikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa katika zama zao. Mulla Muhsin Faidh Kashani aliaga dunia huko Kashan akiwa na umri wa miaka 84 na kuzikwa katika mji huo huo aliozaliwa. Kutokana na tawadhu na unyenyekevu aliokuwa nao, alihusia kaburi lake lisijengewe kivuli. Hi leo licha ya kupita miaka zaidi ya mia tatu kaburi lake lingali ziara na sehemu ya kutembelewa na watu wanaoonyesha heshima yao kwa alimu na msomi huyo mahiri. Tunamwomba Mwenyezi Mungu amfufue alama Kashani pamoja na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam pamoja na maimamu watoharifu alaihim wasalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukrani sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho. Na sasa ni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili Disemba tano linaanza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Mwananchi lina habari kuu inayosema Samia, hili sitakubali. Ni kuhusu serikali yake kubebeshwa wazigo la ubadhirifu, atoa onyo rais Samia Hassan. Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amesema kuwa kuna makundi wanajua wanayofanya ndani ya serikali ni makundi hayo hayo yanageuka kusema serikali ya awamu ya sita, ufisadi umerudi, mambo yake hovyo, kumbe wao ndio wako hovyo. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Mwananchi. Aidha limeandika Dk Kitima atoa suluhisho ajira kwa vijana, wabunge waja na mkakati kuzuia ukatili mitandaoni, na mama anayedaiwa kuua wanayo wawili afunguka. Karibu magazeti yote ya Tanzania leo yametoa uzito kuhusu ziara ya Rais Samia Suluhu Hasani bandarini hiyo jana, huku gazeti la Jamvi la Habari likiwa na habari kuu isemayo, Samia awasha moto bandarini, awafuta kazi wenye vitu wa Bodi ya Bandari na Shirika la Meli, afichua mianya na vichaka vya upigaji fedha, ampa rungu Waziri Mbarawa kuisafisha wizara na taasisi zake. Kutoka gazeti hili aidha, tunasoma Rais Samia mgeni rasmi mkutano wa wadau wa siasa, mkandarasi BRT Mbagala atakiwa kuharakisha mchengero, haitaka TPSC kutumia wananchi katika ujenzi, na STAMICO na Sannes zaingia mkataba wa uchimbaji shaba Kilimanjaro. Kutoka habari leo Jumapili tunasoma: Samia awaka madudu bandarini, atumbua bodi za TPA, MSCL na aagiza uchunguzi; akemea dai la Covid 19 kuchelewesha miradi; namna mama aliyeua watoto kwa sumu ajieleza; Majaliwa asema serikali ipo makini urejeshaji wa wajawazito; na Mwinyi asema umoja wa kitaifa kuipaisha uchumi Zanzibar. Na basi kutoka DRC la gonga malori mawili mmoja afariki. Nchini Kenya, Taifa Jumapili limetoa uzito kuhusu ajali iliyotokea nchini humo kwa kuandika, harusi ya mauti zaidi ya wanakwaya ishirini na tatu wafa mtoni wakielekea shereheni Kitui, huku wengine thelathini wakikosa kujulikana waliko. Katika ukurasa huo huo mwanzo wa Taifa Leo tunasoma tanzia. Siku iliyotarajiwa kujaa mbwembwe, shangwe, nderemo na hoihoi hoi, huku bibi na bwana harusi wakifunga pingu za maisha, iligeuka jehanamu pale basi lililokuwa limewabeba takribani abiria hamsini lilipobingiria kwenye mto na kuwa watu wasiopungua ishirini na tatu kati yao katika eneo la Enzu, kaunti ya Kitui. Taifa Jumapili vile vile limeandika Raila kwenye mtanziko, hajui amteue Karua pk au Kinyanjui kama mgombea mwenza mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na Joho ampa Raila masharti makali. Wakati huo huo, gazeti la The Star on Sunday limeakisi pakubwa kuhusu ajali ya basi chini ya kichwa cha maneno Watu ishirini na nne wapoteza maisha, kumi na mbili wanusurika baada ya basi la Mwingi kuzama mtoni. Abiria wa basi hilo walikuwa wakielekea harusini. Na kutoka gazeti la The Star on Sunday tunasoma Ruto aitatiza Nyeri kwa mchango wake wa zaidi ya shilingi milioni tano akiwa ziarani katika eneo hilo. Raila atoa mkono wa taazia kwa familia za watu waliopoteza maisha katika ajali ya basi ya Mwingi. Mamlaka ya mawasiliano Kenya imesimamisha kazi televisheni ya mchungaji James Nganga kwa jina la Sasa TV kwa muda wa miezi sita kwa kile ilichokitaja kuwa kwa kutangaza maudhui isiyofaa. Na watoto wanne wazama katika kisima chenye kina kirefu huko Kitui. watoto hao walikutwa na mauti hayo baada ya kuamua kuogelea katika kisima hicho cha jirani. Naendelea kutegea sikio wa matangazo ya moja kwa moja idhaa idha ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni saa tatu na dakika tatu kielekea na dakika nne kwa wakati wa hapa Tehran. Na anashika maoni ya msikilizaji wetu Bintwal Junaidi wa Bumbwini Zanzibar, anasema asante. Na msikilizaji wetu Idris Amali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukan Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote, shukan pia Afrika, Afrika wiki hii. Hamjambo wapenza usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Afrika wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa na si hadi mwisho na kati yatokayoangazia leo ni pamoja na jeshi la Ethiopia latangaza kuchukua miji iliyokuwa imetekwa na waasi wa TPLF. Jeshi la Uganda lafanya mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa ADF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na askari wa Uingereza walimuua mwanamke Mkenya na kumtupa kwenye shimo la majitaka. Karibuni. Jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la wananchi wa Uganda UPDF, Brigedia Jenerali Flavia Biekwaso amethibitisha hayo kupitia akaunti yake rasmi ya mtandao wa Twitter wiki hii. Brigedia Jenerali Flavia Biekwaso ameongeza kuwa operesheni hizo zilifanywa na washirika wa Kongo dhidi ya kambi za waasi wa ADF, lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu maeneo ambayo mashambulizi hayo yamefanywa. Serikali ya Uganda imekuwa ikiwalaumu waasi hao wa ADF ambao wametangaza utifu wao kwa kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kwamba limehatarisha usalama wa nchi hiyo A, hasa baada ya milipuko kadhaa ya hivi karibuni, e, katika mji mkuu Kampala. Kundi la ADF lilitangaza kuhusika na shambulio la bomu lilotokea mwezi Oktoba karibu na mgahawa maarufu wa Kawempe jijini Kampala. Kwa muda mrefu kundi hilo la kigaidi limekuwa likipinga utawala wa Rais yoweri Museveni, kiongozi wa muda mrefu wa Uganda na mwitifaki wa kiusalama wa Marekani, ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa kiafrika kutuma askari wa kulinda amani nchini Somalia ili kuihami serikali kuu ya nchi hiyo dhidi ya hujuma za kundi la kigaidi la Al-Shababu. Hata hivyo, wapinzani nchini Uganda wamekosoa hatua ya serikali kutuma wanajeshi Nchini DRC, mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail anatupasha zaidi. Zaidi ya wa wabunge wa upinzani wanakariri kwamba kwa mujibu wa katiba sehemu ya thelathini ibara ya tatu hatua za kuingiza majeshi ya Uganda nje ya taifa lingine zingelijadiliwa kwanza bungeni, ndiposa majeshi hayo yapelekwe ya nje ya mpaka kwa lengo lolote lile. Ni mbunge wa Chadondo Semju Ibrahim Nyanda. Wizara ya Ulinzi inajitetea kwamba lingekuwa jambo la masihara kujadilia kwanza mpango wa hujuma dhidi ya wasi wa ADF kabla ya kuchukua hatua, kwani akufukuzaye akipiga makelele ndiye akupa mwelekeo, wahenga walisema. Jeshi la serikali ya Ethiopia limesema limefanikiwa kuchukua udhibiti wa mji wa Shewa Robit, mji ulio kilomita 220 kutoka mji mkuu wa Adisababa. Mji huo muhimu ulikuwa umetekwa na waasi wa kundi la TPLF. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Lagese Tulu ametangaza kuwa Shewarobit ni kati ya miji kadhaa midogo midogo ambayo imerejea mikononi mwa serikali na vikosi vya kieneo ambavyo vina muunga mkono waziri mkuu Abi Ahmad ambaye wiki iliyopita alielekea katika medani ya vita kuongoza mapambano ya kukabiliana na waasi hao wa TPLF waliokuwa wanatishia kuuteka mji mkuu Addis Ababa. Lagese amesema, na hapa namnukulu, katika medani ya vita, eneo la Shewa, miji ya Ezezo Molale Shewa Robit na Rasa imekombolewa kutoka mikononi mwa magaidi wa TPLF. Mwisho wa kumnukulu. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Ethiopia, Dina Mufti, amesema kuwa kuna njama ya siri inayopikwa ambayo lengo lake ni kuiangusha serikali halali ya nchi hiyo inayoongozwa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia iliwatimua baadhi ya wanadiplomasia wa kigeni nchini humo, hatua ambayo imetathminiwa kama onyo dhidi ya uingiliaji wa masala ya ndani ya nchi hiyo. Vita hivyo nchini Ethiopia vilianza Novemba 2020 baada ya waziri mkuu Abi Ahmad kutoa amri ya kushambuliwa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigrei, TPLF, ambayo ilikuwa inatawala eneo la Tigrei baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa harakati hiyo kuwa waliwashambulia askari wa jeshi la serikali kuu. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa jinai nchini Kenya DCI George Kinoti, Alhamisi, aliwashangaza wabunge alipofichua kuwa mwili wa marehemu Agnes Wanjiru aliyeuawa na wanajeshi wa Uingereza mjini Nanyuki ulipatikana umetupwa katika shimo la majitaka. Bwana Kinoti alikuwa amefika mbele ya wabunge wa, wanachama wa kamati ya bunge kuhusu ulinzi na mahusiano ya kigeni kutoa maelezo kuhusu uchunguzi kuhusu mauaji ya mwanamke huyo yaliyotokea mwaka 2012. Mkuu huyo wa DCI aliwaambia wanachama wa kamati hiyo chini ya mwenyekiti wa mbunge wa Saku Dida Raso kuwa uchunguzi kuhusu kifo hicho unaendelea vizuri na kwamba maafisa wanashirikiana na wale wa Uingereza kutanzua kitendawili kuhusu kifo hicho. Kinoti, hata hivyo, amesema jitihada za kuwasaili askari wa Uingereza hazikufanikiwa wakati huo, kwani walikuwa wameshaondoka nchini. Akifafanua zaidi, amesema jitihada za maafisa waliofanya uchunguzi wa awali za kuwasaili askari wa Uingereza ilifeli kwani waliondoka nchini kabla uchunguzi kuanza. Hata hivyo, hoteli walimokuwa ilitoa orodha kamili ya askari waliokuwa hapo wakati wa tukio la mauaji ya Wanjiru. Naye mbunge wa Yata Charles Kilonzo alielekeza kidole cha lawama kwa bwana Kinoti na inspekta jenerali wa polisi Hilary Mutiambai kwa kuchelewesha uchunguzi kuhusu mauaji hayo. Alidai hiyo ni njama ya maafisa wa polisi kuhujumu uchunguzi huo na kunyima familia ya marehemu Wanjiru haki. Tuelekee sasa nchini Libya ambapo mahakama moja ya kusini mwa nchi hiyo wiki hii imetoa idhini kwa Saif al-Islam, mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muamar Gadafi, agombea urais katika uchaguzi wa wa tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba. Mahakama hiyo ya Sabaha, e, ya imesikiliza kesi iliyofunguliwa na Saif al-Islam Gaddafi ya kupinga uamuzi wa tume ya uchaguzi wa Libya e, kumkatalia kugombea urais nchini humo mwezi uliopita. Huku hayo yakiripotiwa, tume hiyo ya uchaguzi ya uchaguzi ya Libya ilisema Alhamisi kuwa vituo vyake vinne vya uchaguzi vimeshambuliwa na watu wenye silaha waliokuwa wamevaa nguo za raia, kwa mujibu wa Said Al Kassabi, mkuu wa kitengo cha operesheni maalum cha tume hiyo ya uchaguzi. Mashambulio hayo yametokea kwenye mji wa Sebha wa kusini mwa Libya. Mwishoni mwa mwezi uliopita Novemba, tume ya taifa ya uchaguzi ya Libya iliwakatalia wagombea ishirini na watano wakiwemo Saif al-Islam Gadafi, mwana wa kiume wa kiongozi huyo wa zamani wa Libya, kugombea uchaguzi wa rais nchini humo. na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa pamoja zimelaani ubaguzi ambao baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zimekuwa zikikabiliana nao tangu kugunduliwa kwa kirusi kipya cha korona uh, kijulikanacho kama omicron nchini Afrika Kusini na Botswana. Tamko hilo la kulaani ubaguzi huo limetolewa na Musa Faki Muhammad, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, na Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika mkutano wao na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao katika makao makuu ya umoja wa mataifa mjini New York, Marekani. Guterres na Musa Faki e, wamejitokeza e, pamoja kwa kueleza hasira zao kutokana na hatua ya kufungwa kwa mipaka iliyotangazwa na nchi mbalimbali duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amebainisha kuwa tuna uwezo wa kuwa na usafiri salama, tuna uwezo wa kuzuia apathaidi au ubaguzi wa safari, na hili ni jambo lisilokubalika. Afrika imehukumiwa mara mbili katika janga hili, kwa kukosa kupata chanjo za kutosha kwanza, na kwa sasa kukwama katika kufufua uchumi wake. Naye mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki amezishambulia nchi hizo kwa maneno makali na kueleza kuwa huu ni udhalimu na ubaguzi usio na msingi. Baadhi ya nchi zimekatiza safari za ndege eh, kutoka au kwenda Afrika Kusini baada ya kuibuka kirusi hicho cha Omicron. na wapenzi wa usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake mwala, kwaherini. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 29 Rabiul Thani mwaka 1443 Hijiria, sawa na Disemba tano mwaka elfu mbili na ishirini na moja, miaka mia saba sabini iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Muhammad bin Ahmad Dhahabi aliyejulikana kwa lakabu ya Shamsuddin, mpokezi wa hadithi za mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Dhahabi alikuwa akipenda sana kukusanya hadithi na alifanya safari nyingi katika pembe mbalimbali za dunia ili kukamilisha elimu hiyo alisimuliwa hadithi nyingi sana kutoka kwa wazee na maulamaa. Katika safari hizo, Dhahabi alifuatilia matukio ya historia ya Uislamu na watu mashuhuri ya kuanzia wakati wa kudhihiri Uislamu hadi mwaka 704 na kuandika habari na matukio ya wataalamu wa hadithi wa zama hizo. Matukio hayo aliyakusanya katika kitabu alichokipa jina la Historia ya Uislamu. Vitabu vingine vya msomi huyo ni pamoja na Tabakatul Qura, Almujam Alsaghir na Almujam Alkabir. Siku kama ya leo, miaka 147 mia iliyopita, Iran ilijiunga na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Jitihada za awali za Iran kutaka kujiunga na shirika hilo zinarejea nyuma katika kipindi cha utawala wa mfalme Nasiruddin Shah Kajar. Katika kipindi cha utawala wake Desemba 1874 Iran ilikubali mkataba uliopasishwa Jeneva nchini Uswisi, lakini licha ya kupita miaka kumi tangu isaini mkataba huo utawala wake haukuchukua hatua wa yoyote ile ya kuasisi taasisi au jumuiya ambayo itatekeleza hati ya mkataba huo. siku kama ya leo miaka nane iliyopita alifariki dunia shujaa wa mapambano ya ukombozi na kupiga vita ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini mzee Nelson Mandela akiwa na umri wa miaka 95 Mandela alizaliwa mwaka 1918 na alitumia zaidi ya nusu ya umri wake akipambana na utawala wa ubaguzi wa rangi utawala wa wazungu wa baguzi ulimfunga jela kwa kipindi cha miaka 27 hadi mfumo wa ubaguzi wa rangi ulipofutwa mwaka 1990. Mwaka 1994 wananchi wa Afrika ya Kusini walimchagua Nelson Mandela kuwa rais wa kwanza mzalendo wa nchi hiyo. Baada ya kushika hatamu za uongozi, Mandela aliamiliana vyema na watawala wa zamani wa mfumo wa ubaguzi wa rangi na hata wale waliomfunga jela na kumtesa. Mwenendo huo wa kusamehe ulizidisha umashuhuri na kupendwa shujaa huyo. Mwaka 1993 alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel. Kitabu mashuhuri zaidi cha shujaa huyo wa Afrika ni kile chenye kumbukumbu kumbu zake alichokipa jina la njia ndefu ya kuelekea kwenye uhuru. Na leo tarehe 5 Disemba ni siku ya kimataifa ya watu wanaojitolea katika nyanja za maendeleo ya kiuchumi na kijamii. Kutenda wema na kufanya hisani ni swala ambalo halihusu dini, taifa wala kaumu makhususi. Hata hivyo, Uislamu ambayo ni dini ya mwisho wa Mwenyezimungu umehimiza zaidi kutenda wema na hisani na kuwataja wahisani na watenda wema kwamba ni vipenzi wa Mwenyezimungu. Sehemu ya aya 195 ya Suratulbakara inasema, na fanyeni wema, hakika Mwenyezimungu huwapenda wahisani. Na sasa hivi nasoma maoni yake msikilizaji wetu Shafii Saidi wa Kigoma, Tanzania, ameandika: viongozi wa Saudia, acheni kuangamiza Waarabu wenzenu wa Yemen kwa kuwaridhisha mabosi wenu wa Marekani. Na sasa, ni habari za dunia kwa ufupi. Watu wasiopungua thelathini na moja wameuawa kati kati ya Mali, magharibi mwa Afrika, baada ya wanamgambo waliokuwa na silaha kushambulia basi iliyokuwa imebeba raia wa kawaida wakielekea sokoni. Hafla ya ufunguzi wa mafunzo ya lugha ya kifasi kwa raia wa Kenya imefanyika kwa hotuba ya balozi wa Jamhuri ya Kiislamu huko Kenya. Na Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameifuta kazi bodi nzima ya wakurugenzi wa kampuni ya taifa ya madini ya nchi hiyo akiwemo mwenyekiti Albert Yuma, mkurugenzi mkuu na naibu wake, baada ya kufichuliwa ufisadi mkubwa. Meneja wa kampuni hiyo ya madini ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amehusishwa katika sakata la Egal, kampuni ambayo yeye mwenyewe ni mbia, ikituhumiwa kuiba fedha za serikali kiasi cha dola milioni arobaini na tatu kwa maslahi ya watu wa karibu na Josef Kabila. Kwaherini.