Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemuabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia mubashara moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku ya leo Jumamosi tarehe 28 Rabiuthani mwaka 1443 hijiria kamaria, siku ambayo inasadifiana na nne Disemba elfu mbili ishirini na moja miladia. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni mchana huu wa, wa leo kutoka hapa Tehran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa mchana huu tutawaleteni makala ya kila wiki ya darsa ya Quran. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi kifupi kuhusiana na kumjua adui, na kabla ya kipindi hicho tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na tutakamilisha makala zetu kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kisha wakati ukiruhusu, muhtasari wa habari za dunia napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia aplikeshen yetu ya simu za mkononi ya IRB World Service. Na nchini Tanzania, wasikilizaji wetu wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, Maarifa FM 100.9 Mwanza. Huko Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM 99.7. Wasikilizaji wetu wa Mtwara wanaweza kutupata kupitia 141 FM na pia Singida tunapatikana kupitia Maarifa FM 99.1. Tunakaribisha pia maoni yenu kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha 9893565487. Ni matumaini yangu kuu utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo nje wa Marekani akiri kuwa nchi hiyo ilitengwa baada ya kujiondoa katika mapatano ya nuklea JCPOA. Wapalestina wasiopungua elfu 45 wahudhuria swala ya Ijumaa katika msikiti wa Al Akswa. Ndege za kivita za utawala wa Saudi Arabia zaua raia 16 katika hujuma nchini Yemen. Karibuni na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani amekiri kuwa nchi yake ilitengwa baada ya kujiondoa katika mapatano ya nyuklea ya Iran yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezwaji, kwa kifupi JCPOA. Katika mahojiano na shirika la habari la Reuters, Anthony Blinken ameongeza kuwa kujiondoa Washington katika JCPOA kulikuwa kosa kubwa wakati wa urais wa Donald Trump. Katika mahojiano hayo na Reuters, Blinken amekariri matakwa yaliokuzwa kupita kiasi ya Marekani kwa Iran na mapatano ya JCPOA huku akidai kuwa eti Iran haina azma imara katika mazungumzo ya Vienna. Trump alijiondoa katika mapatano ya JCPOA mnamo Mei 2018 akidai kuwa mapatano hayo ya kimataifa ya mwaka 2015 ambayo yaliidhinishwa na rais aliyemtangulia Barack Obama yalikuwa mabaya zaidi katika historia. Wiki hii mji mkuu wa Austria, Vienna, umekuwa mwenyeji wa mazungumzo baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo haramu vya Marekani dhidi dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni pamoja na China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya, Ali Bagheri Kani mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran na ambaye pia ni naibu waziri wa mambo enje, ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia masala ya kisiasa, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha matini ya pendekezo lake kwa kundi hilo la nne jumlisha moja. Wanadiplomasia wa ngazi za juu wa kundi hilo la nne jumlisha moja Umoja wa Ulaya na wawakilishi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran Jumatatu ikiwa walisitiza kuwa upande wa Iran umekubaliana uh, kwamba suala la kuondoa vikwazo vya kidhalimu na haramu vya Marekani dhidi ya Iran lifuatiliwe kwa uzito maalum wa. Maelfu ya Wapalestina wameshiriki katika swala ya Ijumaa katika msikiti wa Alaksa katika mji wa Kurs au Jerusalem, pamoja na kuwepo vizuizi -vizu vilivyokuwa vimewekwa na askari wa utawala wa kizaini wa Israel, utawala ambao unaakalia ardhi hiyo ya Palestina kwa mabavu. Kwa mujibu wa kituo cha habari cha Palestina, zaidi ya Wapalestina 45000 wameshiriki katika sala ya Ijumaa katika msikiti wa Al-Aqsa huku askari wa utawala dhalimu wa Israel wakiwa wamesambaza askari katika kila kona ya msikiti huo. Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan walianza kuwasili katika msikiti wa alaqsa mapema jana Ijumaa. Hatibu wa msikiti wa alaqsa Sheikh Muhammad Saranda amewapa bishara njema Wapalestina ambao wako mstari wa mbele kuuhami msikiti wa alaqsa kuwa watapata ujira wao siku ya Kiyama. Aidha amewapongeza Wapalestina ambao daima hujitokeza katika msikiti wa alaqsa kuuhami askari wa utawala wa kizayuni wa Israeli waliwazuia Palestina wengi kufika katika msikiti huo wakati wa swala ya Ijumaa hiyo jana. Msikiti wa Alaksa umegeuzwa kuwa eneo la kutamba na kujifaragua askari wa utawala haramu wa Israeli na walowezi wa kizayuni wanaochukua hatua zinazolenga kuubadilisha utambulisho wa Kiislamu na Kikristo wa mji huo wa Kuds au Jerusalem, na badala yake kufanya kuwa na nembo za Uzayuni. Utawala wa Kizayuni unachukua hatua hizo za kibeberu kuhusiana na mji wa Baitul Muqaddas au Kuds na msikiti wa Al-Aqsa wakti shirika la Umoja Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni, yani UNESCO lilipitisha azimio mwaka elfu mbili kumi na sita lililopinga kuwepo uhusiano wote wa kihistoria, kidini au kiutamaduni kati ya Mayahudi na maeneo matakatifu ya mji wa Kuds na haswa msikiti wa Al-Aqsa na kusisitiza kuwa msikiti huo ni mahala patakatifu kwa Waislamu mji wa Quds ulipo msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu ni sehemu isiyotenganika na ardhi ya Palestina na moja ya maeneo matatu muhimu zaidi matakatifu ya Kiislamu. Tuelekee sasa barani Afrika. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Ijumaa limeidhinisha kuendelea mpango ambao unaruhusu majeshi ya majini ya kimataifa kukabiliana na maharamia katika pwani ya Somalia kwa muda wa miezi mitatu mingine. Azimio hilo ambalo limepitishwa bila ya kupingwa limetoa muda wa miezi mitatu kwa operesheni hizo kuendelea, huku serikali ya Somalia ikitazamiwa kutumia kipindi hicho kujitayarisha kulinda pwani ya nchi hiyo pembe ya Afrika. Hata hivyo, Ufaransa imedai kuwa muda uliowekwa ni mfupi sana, kwani kuondoka vikosi vya kimataifa kutaacha kile ambacho imedai kuwa ni pengo la usalama katika eneo hilo. Mratibu wa ubalozi wa Ufaransa katika Umoja wa Mataifa, Shiraz Ghasri, amesema uwepo wa vikosi vya kimataifa umezuia hujuma za maharamia katika kipindi cha miaka minne. Hata hivyo, Somalia inasema baada ya kusitishwa mashambulizi ya maharamia magharibi mwa bahari ya Hindi, kuna haja ya vikosi vya kimataifa kuondoka katika pwani ya nchi hiyo. Balozi wa Somalia katika Umoja wa Mataifa, Bukar Dahir Osman, amesema katika kipindi cha miezi mitatu ijayo, iwapo uwepo wa vikosi vya kimataifa utabakia, e, basi unapaswa kuwa katika fremu ya mapatano ya pande mbili, yani baina ya Somalia na nchi husika. Amesema kuondoka maharamia kuna maanisha e, kuwa uwepo wa majeshi ya kimataifa katika maji ya pwani ya Somalia ni jambo linalohusiana. Amesema kuondoka maharamia kuna maanisha kuwa uwepo wa majeshi ya kimataifa katika maji ya pwani ya Somalia ni jambo si lisilohusiana na uharamia Somalia ilipinga vikali pendekezo la awali la Marekani la kutaka kuruhusiwa majeshi ya majini ya kimataifa yaendelee kulinda doria katika pwani yake kwa muda wa mwaka mmoja mwingine. Tuelekee sasa huko magharibi mwa Afrika ambapo taarifa zinasema wananchi wa Gambia wanapiga kura katika uchaguzi unaofanyika kwa mara ya kwanza tokea rais wa zamani Yahya Jammeh aondolewe madarakani. Rais wa sasa Adama Baro aliyechaguliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita amebainisha matumaini yake kuwa atashinda muhula wa pili katika uchaguzi wa rais unaofanyika leo Jumamosi. Kwa ujumla kuna wagombea sita wanaowania kiti cha urais katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Hata hivyo, mchuano mkali unatabiriwa kuwa baina ya rais Adama Baro wa chama cha NPP na aliyekuwa naibu wake Ousainu Darboe anayegombea kwa tikiti chama cha UDP. Vituo vya kupiga kura vimefunguliwa saa mbili kwa saa za GMT na zoezi la upigaji kura linatazamiwa kuendelea hadi saa kumi na moja GMT. Matokeo ya awali yanatazamiwa kutangazwa Jumapili. Gambia ni kati ya nchi masikini zaidi duniani, ambapo kwa mujibu wa takwimu za Benki ya Dunia, nusu ya wakazi wake milioni mbili wanaishi kwa pato la chini ya dola moja nukta tisa kwa siku. Wagombea wote wamesitiza juu ya ajenda ya kuleta mabadiliko kwenye kampeni zao, wakati ambapo raia wa Gambia wanaosaka haki nchini mwao wanataka uchumi imara, baada ya taifa hilo pia kukumbwa na athari zilizosababishwa na janga la korona, hali ambayo inachochea idadi kubwa ya watu wanaojaribu kukimbia nchi hiyo kwa kutumia njia za hatari kwenda barani Ulaya. Na ndege za kivita za muungano vamizi wa Saudi Arabia zimedondosha mabomu katika wilaya ya Makabana mkoani Taiz nchini Yemen na kuua raia wasiopungua 16, kwa mujibu wa ripoti ya Juma usiku ya ya televisheni ya Al-Masira. Watoto ni miongoni mwa waliopoteza maisha katika shambulizi hilo la ndege za kivita za Saudia. Hal kadhalika, ndege za kivita za Saudia juma usiku zimedondosha mabomu mara mbili katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Sanaa na maeneo ya karibu Muungano wa uvamizi wa Saudia umekithirisha mashambulizi dhidi ya maeneo ya raia katika mikoa kadhaa ya Yemen kufuatia ungaji mkono wa Marekani, Imarati, utawala haramu wa Israel na nchi nyingine kadhaa za Kiarabu. Saudi Arabia ilivamia kijeshi nchi masikini ya Yemen mnamo Machi 2015 na kuiwekea mzingiro wa pande zote wa nchi kavu, anga na majini. Uvamizi wa kijeshi wa Saudia umeisababishia pia nchi maskini ya Yemen, uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Hivi karibuni shirika la Intisaf la kupigania haki za wanawake na watoto lenye makao yake huko Yemen limesema watoto zaidi ya mia tatu wa Yemen wanaaga dunia kila siku kutokana na utapia mlo wa kiwango cha juu, hali ambayo imesababishwa na vita vya Saudia dhidi ya nchi hiyo. Hadi hivi sasa uvamizi huo wa Saudi na waitifaki wake umeshasababisha makumi ya maelfu ya Yemen kuuawa, wengine wengi kujeruhiwa, huku mamilioni ya wengine wakiwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wausikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wa kisiasa na mchana huu utahusu Ufaransa yapinga ombi la Uingereza, mizozo ya shadidi baina ya pande mbili baada ya siku saba. Ufaransa imekataa ombi la Uingereza lililokuwa limetolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kwa Rais Emmanuel Macron. Hii ni licha kwamba kwa mujibu wa kaida za kisiasa na kidiplomasia barua ya Boris Johnson ilipaswa kujibiwa na Rais Macron, lakini kinyume chake, barua hiyo imejibiwa na waziri mkuu wa Ufaransa Jean Castex ambaye amekataa pendekezo la Johnson la kufanya doria ya pamoja katika maji ya Ufaransa kwa shabaha ya kuzuia wahajiri wanaoelekea Uingereza. Kastex ameandika kuwa tumekataa baadhi ya mapendekezo ya Uingereza. Kwa mfano, hatuwezi kukubali polisi au wanajeshi wa Uingereza wafanye doria katika pwani yetu. Hii ni haki yetu ya kimamlaka. Inaonekana kuwa uhusiano wa nchi hizo mbili kubwa za Ulaya umeingia katika awamu mpya ya mizozo na mivutano ya pande mbili. Baada ya Uingereza kujiondoa katika Umoja wa Ulaya katika mchakato uliojulikana kama Brexit Paris na London zimekuwa na hitilafu kuhusiana na masuala mengi, ikiwa ni pamoja na haki ya uvuvi katika mfereji wa Manchi, hali ya uh, Irland ya Kaskazini, ushirikiano wa nchi tatu za Marekani, Australia na Uingereza katika uundaji wa nyambizi ya nuklia katika fremu ya mapatano yanayojulikana kama AUKUS na kutengwa Ufaransa katika muungano huo, pia wimbi la wahajiri kuelekea Uingereza kupitia Ufaransa na mustakabali wa uhusiano wa kibiashara wa pande mbili. Kwa sasa nchi hizo mbili ziko katika mzozo kuhusu harakati kubwa ya wakimbizi au hajiri wanaotafuta hifadhi wanaotokea pwani ya kaskazini mwa Ufaransa wakielekea pwani ya kusini mwa Uingereza kwa kutumia vyombo visivyosalama kupitia mfereji wa Manch, baada ya wakimbizi wasiopungua 27 kuzama baharini katika mfereji huo kufuatia kupinduka kwa boti iliyokuwa imewabeba, serikali zote mbili za Ufaransa na Uingereza zilijaribu kujivua lawama za maafa hayo ya binadamu na kutumia janga hilo kisiasa. Ukweli ni kwamba mfereji wa Manche na matukio yanayoambatana na, na majaribio ya wakimbizi kuelekea pwani ya Uingereza kupitia njia hii ya majini daima yamekuwa yakizusha mizozo na mivutano kati ya Paris na London. Maafisa wa serikali ya kihafidhina ya Uingereza wanasema juhudi za Ufaransa za kudhibiti mgogoro wa wahajiri katika eneo hilo hazitoshi. Wakati huo huo, maafisa wa Paris wameikosoa London kwa kutotekeleza ahadi yake ya msaada um, wa kifedha kwa Ufaransa ili kuzuia wimbi la wahajiri wanaotoka au uh, wanaotaka kuvuka mfereji wa Manch kuelekea Uingereza. Bella Sankey ambaye ni mkuu wa kundi la watetezi wa haki za wakimbizi wanaotafuta hifadhi nchini Uingereza anasema na hapa namnukulu: Uingereza na Ufaransa hazina irada na azma ya kisiasa ya kutatua mzozo wa wahamiaji na wakimbizi katika mfereji wa Manch. Vifo vya hivi majuzi vya wahamiaji katika mfereji huo vilitabirika na kulikuwepo uwezekano wa kuepukika. Kwa bahati mbaya, hatuna serikali nchini Uingereza ambayo inaendeleza kikamilifu sera iliyoshindwa ya kuwafukuza watu wanaotafuta hifadhi bila kujali matokeo, mwisho wa kunukulu. Katika hali ambayo haijawahi kushuhudiwa, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi karibuni alichapisha barua yake kwa rais wa Ufaransa kwenye mtandao wa Twitter kwa shabaha ya kuiwekea mashinikizo zaidi Paris na kurusha mpira kwenye ardhi ya Ufaransa mkabala wake. Jibu la rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa barua ya Johnson pia halijawahi kushughuliwa. Akiwa katika mji mkuu wa Croatia, Zagreb, Macron aliwaambia washauri wake kwamba Boris Johnson mara zote amekuwa akianzisha mchezo wa sarakasi badala ya kufanya mazungumzo ya busara na kwamba inasikitisha kuona nchi kubwa kama Uingereza ikiongozwa na damisi. Swala hili limewakasisha sana viongozi wa London. George Freeman ambaye ni mjumbe katika baraza la mawaziri la Uingereza amesema matamshi ya rais wa Ufaransa kuhusu Boris Johnson hayasaidi na amesema yametukatisha e, tamaa. Halikadhalika e, pia amesema a, waziri mkuu e, wa uingereza sio chale. Haya yote yanaonyesha kuwa mvutano kati ya Ufaransa na Uingereza sasa umefika kiwango cha viongozi wa nchi mbili hizi, na tunaweza kutabiri kuwa mzozo na hitilafu za Paris na London utapanuka na kushadidi zaidi. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio uh, sehemu ya pili ya matangazo yetu. Karibuni kusikiliza. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na nane na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. au amejichukulia watoto wa kike katika alivyoviumba na akakuchagulieni nyinyi watoto wa kiume, wa kiume, idha bushira ahaduhum bima daraba lirrahmani mathalan dhalla wajhuhu muswaddan wa huwa kadhib na anapobashiriwa mmoja wao kwa yale aliyompigia mfano Mwenyezi Mungu, uso wake husawijika na hujaa hasira. awa man yunashau filhilyati wa huwa filkhisami ghayr mubin, ati aliyelelewa katika mapambo na katika mabishano hawezi kusema kwa bayana. Aya hizi zinaashiria moja ya imani potofu na ya hurafa iliyoenea katika zama zote za historia katika kaumu nyingi za watu, na kueleza kwamba imani hiyo ni kufadhilisha jinsia ya kiume kuliko ya kike, na kimsingi hasa ni kumchukulia mtoto wa kike kuwa ni nuksi. Kwa hivyo aya zinasema vipi, nyinyi mnawaona watoto wa kiume wana ubora kuliko wa kike, mpaka ikawa azaliwapo mtoto wa kiume mnafurahi, lakini anapozaliwa mtoto wa kike nyuso zenu zinasawijika na kujawa na hasira. Baya zaidi ni kwamba mnawanasibisha watoto wa kiume na nyinyi wenyewe na mnajifaharisha nao lakini mnawanasibisha mabanati na Mwenyezi Mungu kwamba yeye amewaumba, lakini sio takwa lenu. Mvulana ambaye ni msaidizi wenu katika kazi za biashara na uzalishaji na ambaye wakati wa vita ni askari mpiganaji, huyo mnamtambua kuwa anatokana na nyinyi, lakini msichana ambaye anakulia kwenye mazingira ya nyumbani ya kushughulikia utanashati na mapambo bila kushirikishwa kwenye mambo mengine ya nje, na kwa sababu hana nguvu na sauti kwenye mitifuano na majadiliano, yeye ndiye mnamnasibisha na Mwenyezi Mungu. Inajulikana wazi kuwa mwanamke na mwanamme wote wawili ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na uwepo wa wote wawili unahitajika ili kizazi cha mwanadamu kiendelee kubaki. Mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala, hakuna yeyote baina ya wawili hao aliye mbora zaidi ya mwenzake, ijapokuwa kwa kuzingatia nafasi ya kila mmoja katika maisha. Mwanamke na mwanamme wana baadhi ya mambo wanayotofautiana kinafsi na kimwili. Moja ya tofauti hizo ni wanawake kutawaliwa zaidi na hisia za kiroho katika maneno na vitendo vyao. Ukweli ni kwamba kwa sababu ya nafasi kuu ya wanawake katika maisha ambayo ni ya umama, Mwenyezi Mungu mtukufu amewajaalia kuwa na sifa maalumu ambazo zimewafanya wasameheke kushirikishwa kwenye mambo ya vita na mapigano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwatofautisha watoto wa kike na wa kiume, chimbuko lake ni imani potofu na za kihurafa ambazo Qur'an inazipinga vikali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupenda urembo na mapambo kwa mabanati na wanawake ni jambo la kimaumbile na linalokubalika. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mazingira ya vita na mitifuano si ya kushirikishwa wanawake kwa sababu hayaendani na maumbile yao. Subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na tisa na ishirini ambazo zinasema: wajaalu almalaikata allazina hum ibadu arrahmani inatha ashahiduu khalqahum satuktabu shahadatuhum wayusalun wa, na wakawafanya malaika ambao ni waja wa mwingi wa rehma ni wanawake kwani wameshuhudia kuumbwa kwao? Ushahidi wao utaandikwa na wao wataulizwa. Waqalu law shaa ar-rahmanu ma abadnahum ma lahum bidhalika min ilmin inhum illa yakhrusun, nao husema angelipenda mwingi warihma, wa rehma tusingewaabudu sisi hawana ujuzi wowote wa hayo, hawana ila kusema uongo tu. Moja ya imani potofu ambayo walikuwa nayo washirikina ni kuwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu, na walikazania na kuing'ang'ania imani hiyo ya uzushi, utadhani nastaghfirullah, wao walishuhudia na kumwona Mwenyezi Mungu akiwazaa viumbe hao. Baya zaidi ni kwamba wakiwaabudu malaika na kuamini kuwa kwa namna fulani wana nafasi na ushiriki katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu. Hali ya kuwa imani hizo zilitokana na dhana zisizo na msingi wowote wa na wala hazikuwa na uthibitisho wowote wa wa kielimu na ndipo Qur'ani kasema dai lao hilo potofu litakuja kuulizwa siku ya Kiyama, na wao hawatakuwa na jawabu ya kutoa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni haya yafuatayo: Mosi, malaika ni viumbe wa Mwenyezi Mungu, si watoto wake, na kinyume na wanadamu, wao hawako katika jinsia ya kike au ya kiume. Pili, kumwabudu kiumbe yeyote wa Allah, awe ni malaika au mwanaadamu kama Nabi Isa alayhi ssalam kutaulizwa na kusailiwa siku ya kiyama. Tatu, tusidhani tuyasemayo na yatokayo vinywani mwetu yanafutika na kutoweka, hasha wakala, chochote tunachokisema kinahifadhiwa katika mfumo wa ulimwengu. Na iko siku itatupasa tuje kuwajibika na kujieleza kwa tuliyodai na tuliyoyasema. Na nne ni kwamba tusihalalishe na kutetea jambo potofu kwa kulinasibisha na Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ameteremsha kitabu na ametuma mtume na mwongozo kwa ajili ya wanadamu zetwa leo inahitimishwa na aya 21 na na 22 ambazo zinasema: Am atainahum kitaban min qablihi fahum bihi mustamsikun, Kwani tuliwapa kitabu kabla ya hichi na ikawa wao wanakishikilia hicho. Bal qalu in inna wajadna aba'ana ala ummatin wa inna ala atharihim muhtadun, bali wanasema ahakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi, basi na sisi tunaongoza nyeo zao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu imani potofu na za hurafa walizokuwa nazo washirikina na kuzungumzia chimbuko lake, kwa kusema si kwamba wao wana ushahidi kutoka kwenye mafundisho ya mitume na vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa wa kutetea na kuhalalisha uzushi na hurafa zao kwa sababu hakuna mtume yeyote aliyewafunza watu hurafa na upotofu huo. Lakini ukweli ni kwamba watu hao walizikubali imani na itikadi hizo kwa kufuata yale yaliyofanywa na mababu na wazee wao waliotangulia, wazee ambao wao wenyewe walikuwa katika ujinga na ujahili pasina kuwa na elimu na ujuzi wowote wa na, wakamnasibishia Mwenyezi Mungu mambo mbalimbali mbali, kutokana na makisio na dhana batili. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani hizo potofu na za uzushi hazina mashiko wala msingi wa kielimu na kiakili au ushahidi wa maandishi kutoka kwenye vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa mitume waliopita ni ufuataji na uigaji kibubusa wa yale yaliyokuwa yakifanywa na mababa na mababu zao waliotangulia, ndiyo uliopelekea kukubaliwa mambo hayo na watu, hali ya kuwa hakuna mtu yeyote mwelewa na mwenye akili timamu anayefanya uigaji kuwa ndiyo msingi wa kufuata katika mambo yanayohusu fikra, imani na itikadi zake na tena uigaji wenyewe ni wa yeye mtu mjinga wa jambo kumfuata mtu mwingine aliye mjinga kama yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba fikra na itikadi zinatakiwa zisimame juu ya msingi wa akili au wahi. Kitu kisichokubaliana na akili na wahi ni shirki na uzushi hata kama kitajulikana kama mila, desturi na utamaduni wa jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutetea, kutangaza na kueneza mila na desturi potofu katika jamii, kwa kisingizio cha kutunza na kuendeleza turathi za kale na athari za waliotangulia. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kwa mtazamo wa Qur'an, taasubi na ukereketwa wowote ule juu ya ukabila, taifa, asili au lugha unaopelekea kuiga mambo kibubusa na kufanya vitu visivyo na mantiki na visivyoingia akilini haukubaliki hata kidogo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 898 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah Nam, barabara kabisa. Huyo alikuwa ni Abdul Fattah Musaidi na makala hiyo ya darasa ya Qur'an. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunaoleteani udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda mrefu. Na tunalikunjua jamvi letu lioniuz magazeti ya Afrika Mashariki mchana waleo kwa kuyatupia jicho magazeti ya yu nchini Uganda na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uganda haitafikia lengo la WHO la kutoa chanjo ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya raia wake. Gazeti hilo limedokeza kuwa ni nchi tano tu za Afrika zitakazoweza kufikia lengo la kuchanja asilimia 40 ya raia wake hadi kufikia mwisho wa mwaka huu. Upande wake gazeti la Saturday Vision limeipa muhimu habari isema ya kuwa vikosi maalum vya jeshi la Uganda vimeingia katika operesheni ya kuwasaka waasi wa ADF huko jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Mapema wiki hii jeshi la Uganda lilianzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi wa la waasi la Allied Democratic Forces ADF, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Serikali ya Uganda imekuwa ikiwalaumu waasi hawa wa ADF ambao wametangaza utiifu wao kwa kundi la kigaidi la IS au Daesh kwamba limehatarisha usalama wa nchi hiyo hasa baada ya milipuko kadhaa ya hivi karibuni katika mji mkuu Kampala. Sasa tuelekeze dira yetu dondoo za magazeti nchini Rwanda, na tuliangazie gazeti la The New Times toleo la interneti ambalo lina habari sema ya kuwa mashirika ishirini ya ubunifu katika sekta ya afya yamepata fursa ya kushiriki katika kitovu cha teknolojia ya afya cha Nosken, ambacho kina mradi maalum wa kuwasaidia wajasiriamali wa Afrika waweze kuibua teknolojia mpya kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za afya barani humo. Tukiachana na magazeti hayo ya Uganda na Rwanda, sasa tunaangazia magazeti ya nchini Kenya na awali kabisa nalitupia jicho gazeti la Saturday Nation. Gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa hadi kufikia jana jioni, shughuli za uokoaji zilikuwa zinaendelea ili kuwanusuru wachimbaji wanane wa madini waliokwama katika mgodi mmoja wa kuchimba dhahabu baada ya kuta zake kuporomoka katika eneo la Abimbo, katika eneo la Bondo, kaunti ya Siaya. Maafisa kutoka shirika la Msalaba Mwekundu wakishirikiana na maafisa wa kaunti ya Siaya wameongeza jitihada za uokozi. Wachimbaji wawili walinusurika baada ya kupata majeraha madogo. Sasa nalitupia jicho gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, sababu zangu kuhepa ODM. Likifafanua kwa kifupi, limeandika gavana wa kaunti ya Kilifi ya eneo la Pwani, Amason Kingi amesisitiza kuwa wakati umefika wa pwani kubuni jukwaa la kutetea maslahi yao kama maeneo mengine ya nchi. Amesema mahitaji ya wapwani hayawezi kutetewa kikamilifu kupitia vyama vyenye mizizi nje ya eneo hilo. Uh, kabla ya hapo, na Gavana Kingi alikuwa ni moja kati ya vinara wa chama cha ODM kinachoongozwa na Raila Odinga. Nalo gazeti la Standard na habari semea kuwa seneta wa Baringo Gideon Moi amewataka viongozi wote wa kisiasa nchini Kenya pasi na kuzingatia mirengo kujitokeza, ili kutafuta suluhu la kudumu la matatizo ya ardhi. Moi, aliyekuwa akizungumza katika eneo la Sagamion huko Narok kusini kaunti ya Narok, amesema kuwa inasikitisha kuwa kuna hali duni miongoni mwa watu waliomiliki ardhi katika msitu wa Mau baada yao kufurushwa bila kupewa sehemu mbadala. Na tunahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Kwanza kabisa nalitupia jicho gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema machinga, hamtajuta kuhama, asema ni jambo lake, awaahidi mambo mazuri. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili wa Nipashe. Sasa nalitupia jicho gazeti la Jamvi la Habari ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia kuzuru bandari leo Eh, kujionea maboresho makubwa yaliyofanyika ya, ya miundombinu, mifumo ya ulinzi na vitendea kazi. Kwa upande wake, gazeti la Uhuru lina habari isemayo kuwa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa amekagua na kuridhishwa na ujenzi wa jengo kubwa la ofisi ya Rais Menejimenti, ya utumishi wa umma na utawala bora jijini Dodoma jana na mwisho kabisa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mjadala, likizo tuisheni moto, wazazi walimu wadai likizo ni muda wa kukuza ufaulu, CWT waingilia kati. Gazeti hilo namnukulu umi mwalimu waziri wa TAMISEMI akisema ni marufuku kwa watoto wa shule za sekondari kusoma tuisheni. Mwananchi pia limemnukulu Rais Hussein Mwinyi akisema Zanzibar yajipanga kuwa bandari kuu kwa mataifa ya Afrika. namlazialasina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza vipindi vyetu vilivyosalia. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, hiki ni kikao cha mazungumzo yetu yanayohusiana na, na kumjua adui na mbinu zake. Tukirudi katika mahala ambapo tulifikia, tumejua ya kwamba nafsi kuipatia yale ambayo inayopenda itakuwa mwisho itakuingiza kwenye haramu na mabaya. Lakini je, tunamaanisha ya kwamba nafsi uinyime kabisa la Hatujasema hivyo, hatujamaanisha vile. Mwenyezi Mungu ameiumba nafsi na kuna mahitaji ambayo nafsi inayo, inahitaji kula, inahitaji kunywa na mengineo, inahitaji kuoa, inahitaji starehe na mengineo, lakini haimaanishi ya kwamba uinyime vitu hivi kabisa. Lakini kinachohitajika ni kwamba uwe unaitawala na kuikontrol isiende zaidi ya mahitaji yale ambayo inataka, unachohitajia uwe na haja za kweli yani, kama ni chakula uwe na njaa ndio ule, sio kula ukiwa umeshiba, na unakula na nafsi inataka ule na ule na ule, na huku umeshiba, hiyo itakuwa unaidhuru. Ndio ni halali, si haramu, lakini ikiendelea hivi utaingia mpaka kwenye haramu. Tuna mtu ambaye alikuwa pamoja katika siku za imamu, mojawapo ya maimamu aa, kama sijakosea ni Imam Swadiq, walienda mahala wakafika, na walipofika sehemu ile mmoja katika masahaba akamjia imamu akamwambia, kwamba kuna mtu wa maajabu hapa, anafanya mambo ya mengi ambayo watu wengi hawawezi kuyafanya na anajulisha watu mambo wasiyoyajua. Imamu akaenda naye, walipofika pale sasa, mimamu naye pia akamfanyia mtihani. Akawambia e, sasa hivi, nataka uniambie. Kwa sababu alifanya mambo mbele ya imamu akawa nini, akawa ameonyesha kweli mambo anajua kile anajua vile unavyofikiria una, anakuweza kukuelezea e, mambo yako kukuhusu. Sasa, imamu akamuuliza, niambie sasa hivi nimefanya nini? Akawa amenyoosha mkono wake alafu akarudisha, yule akamwambia y kwamba sasa hivi umenyoosha mkono wako, katika sehemu fulani kuna mlima ukwa mbali sana, na kuna kiota fulani, umechukua yai kutoka kwenye kiota hicho. Imamu akamwambia ni kweli nimefanya hivyo, kwa sababu imamu ana uwezo wa jambo kama hilo. Na e, baada ya hapo, imamu akamuuliza, wewe uliweza kufanya nini mpaka ukaweza kufikia daraja hii? Akasema, mimi nilikuwa nafsi yangu kile inachotaka, nilikuwa nikifanya kinyume chake, kwa sababu ninajua ya kwamba nafsi inachotaka huwa si kizuri kwangu, basi kinyume chake ndicho kizuri, basi nilikuwa na naacha. Akamuuliza, je, sasa hivi nikikwambia Uislamu ukubali, unaonaje kwenye nafsi yako? Akasema nafsi yangu inakataa. Akasema basi wewe fanya kama vile umekuwa ukifanya, kwa sababu unajua kwamba kinyume cha jambo hili ndio bora kwako. Basi akakubali akasilimu, na kuna yaliyotokea baada hapo, lakini muhimu ni kwamba nafsi e, kinyume chake ndio kinakuwa ni chenye faida. Pili, jambo jingine ni kwamba kuna kisa kingine kifupi pia, tunampata mtu mmoja ambaye alikuwa ni arif mchamungu msomi mkubwa. Alikuwa akitembea njiani mara mmoja, katika waumini akampata amekaa kwenye kibanda na kunywa chai. Sasa yule akashangaa, akamuuliza, wewe ni alim mkubwa, hizi sio katika tabia za maulama ya kwamba mtu akae karibu kwenye sehemu kama hizi, kwenye kibanda anywe chai. Akasema kwa kweli, uradi ambao niko nao ninaosoma ni kwamba nafsi sasa hivi nimefika mahali ikatamani chai na nikajua ya kwamba nikikosa kuipa itanizuia kufanya uradi wangu. Kwa hivyo nimeizu, nimeipatia kwanza, kwa sababu ni kama farasi ambaye amenibeba, nikikosa kumpatia nyasi, basi ataniangusha njiani. Kwa hivyo nafsi hii nikaipatia kidogo cha nini, fursa hii ikanywa chai, alafu ndio niweze kutulia, niweze kwenda. Kwa hivyo wakati mwingine kuipatia nafsi kitu ambacho inataka kwa kiwango ambacho ni kidogo cha haja, basi utakuwa umeituliza na utaweza kuendelea na mambo yako ambayo ni muhimu zaidi. Tukutane tena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 28 mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 4 Disemba mwaka 2021 Miladia. Miaka 805 iliyopita katika siku kama ya leo Abubakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibn Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Damaska, Siria. alizaliwa mwaka 560 hijiria huko Andalusia, Uhispania leo. Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Maka, Halab na Baghdad na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibn Arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kuwa ameandika vitabu vingi. Katika siku kama ya leo, miaka 531 iliyopita alizaliwa Mirza Sharafu Jihani Kazvini, mshairi na malenga mahiri wa Kiiran. Alizaliwa katika mji wa Kazvin, moja ya miji ya Iran. Alisoma kwa Amir Ghiyathuddin, mwanazuani mashuhuri wa zama hizo. Mirza Sharafu Jihan, mbali na kubobea katika elimu za akili na nakili na kuzifundisha, alikuwa mwalimu pia katika taaluma za fasihi na mashairi. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa ulimwengu na mapambano ya intifadha ya Falastin na kukabiliana na wimbi la kuhajiri Mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Islamu wa Falastine, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio mashariki ya kati kwa taifa la Falastine. Na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita, mkutano wa pande tatu yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa ulifanyika katika kisiwa cha Bermuda kaskazini mwa Amerika Kusini. Mbali na nchi hizo tatu kujadili uhusiano baina yao zilichukua maamuzi muhimu na kuratibu namna kukabiliana na siasa za shirikisho la Umoja wa Sovieti huko Berlin. Katika zama hizo, sehemu ya magharibi ya mji wa Berlin, Ujerumani, ilikuwa chini ya udhibiti wa Marekani, Uingereza na Ufaransa na sehemu ya mashariki ilikuwa chini ya udhibiti wa umoja wa Sovieti. Kupamba moto itilafu za namna ya kuuendesha mji huo ndiko kulikopelekea kujengwa ukuta maarufu wa Berlin mnamo mwaka 1961. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Waziri wa Mambo ya Nje wa Marekani Anthony Blinken amekiri kuwa nchi yake ilitengwa baada ya kujiondoa katika mapatano ya nuklia ya Iran yanayojulikana kama mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji. Ndege za kivita za muungano vamizi wa Saudi Arabia zimedondosha mabomu katika wilaya ya, ya Makbana mkoani mak mkoani Taiz nchini Yemen na kuua raia wasiopungua 16 wakiwemo watoto. Wananchi wa Gambia leo wanaelekea katika masanduku ya kupiga kura. Umoja wa Mataifa umerefusha muda wa operesheni dhidi ya maharamia Somalia. Na wapalestina wasopungua wa 45,000 jana walihudhuria sala ya Ijumaa katika msikiti wa Alaksa. Naam, na sasa ni maoni yenu wapenzi wasikilizaji. Kwanza kabisa ni maoni ya Idris, Idris malia mungu Mombasa, Kenya, anasema hapo Ethiopia kuna mkono wa Amerika katika mapigano hayo. Uh, mifano ipo nchini Rwanda, anasema msikilizaji wetu huyo. Ni maoni marefu, lakini tunamshukuru kwa maoni yake. Naye msikilizaji wetu mwingine kule Kela, Omar Mahmudu wa Tanzania, anasema asalamu alaikum, anasema nafurahi kuona mazungumzo ya nuklia au mazungumzo ya Vienna kuhusu mkataba wa JCPOA na kuondolewa vikwazo yakiendelea huko Vienna, Austria. Maoni mengine ni Ali Magema wa Tanzania huko anasema yuko katika e, mtaa wa Machui, Shauri Moyo, anasema hawa Wazayuni e, ku uh, kwa nini wanaendelea kuwaonea wa Palestina? Naye Kipala mc wa Bulemele e, Kirumba, Mwanza, Tanzania, anasema tuko nanyi Radio Teheran na mapenzi wasikilizaji, la ziada sina ila kuwashukuruni nyote kwa, kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak, Kenya, wassalamu alaikum wa rahmatullahi taala wabarakatu Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at iribir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.