Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya matanga usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Nam wapenzi wasikilizaji, na tulio wandalieni. Eh, asubuhi ya leo ambayo ni tarehe ishirini na nane Rabiuthani mwaka 1443 hijiria ya kamaria ikisadifiana na nne Desemba 2021 miladia, tuna taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Bado uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na makala ya darsa ya Quran. Darsa ya Quran itafuatiwa na e, e, udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki na e, baada ya hapo utakuwa na makala fupi itakayofuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo matanga haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Unaweza kuyapata matangazo yetu mubashara kwa njia hiyo na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni IRI, ni Maarifa FM, inapatikana kule Tanga. Uh, kupitia mia moja na tano nukta tatu FM Mwanza mia moja nukta tisa, Kigoma tisini na tisa nukta saba Mtwara mia moja na nne nukta moja na Singida tisini na tisa nukta moja. Nimetumaini kuwa utaweza kuyasikiliza matangazo yetu hayo kwa njia yoyote ile unayoweza kuyapata na ututumia maoni yako. Na baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Umetimia saa mbili nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja uh, kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC na saa mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati sa, kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya na waziri wa mambo ya nje wa Iran wasema anga ya mazungumzo ya Vienna ni chanya. Waziri wa um, habari Lebanon aliyekosoa hujuma ya Saudia dhidi ya Yemen ajiuzudu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zatoa wito wa kusitishwa mapigano nchini Ethiopia. Onyo la kukaliwa hali ya Kabul lilatolewa. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa siasa za nje ya Umoja wa Ulaya na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamewasiliana kwa njia ya simu na kuyatathmini mazungumzo ya kuondoa vikwazo yanayoendelea huko Vienna, mji mkuu wa Austria, na kusema mazungumzo hayo ni chanya. Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya Vienna, jana alizungumza kwa njia ya simu na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kuhusu mchakato wa mazungumzo hayo ya Vienna. Borel amezitaja juhudi za Ujerumani, China, Rasia, Ufaransa, Uingereza na hususan Jamhuri ya Kiislami ya Iran kwa ajili ya kufikia mapatano huko Viena kuwa ni muhimu na kueleza kuwa amemtaka Enrique Mora katibu mkuu wa kitengo cha External Action Service cha Umoja wa Ulaya kufanya juhudi kubwa na kushirikiana na mkuu wa timu ya mazungumzo ya Iran na jumbe zote husika ili kufikia mapatano. Katika mazungumzo hayo ya simu Hussein Amir Abdulahian ameutaja mchakato wa mazungumzo ya Vienna kuwa mzuri kwa ujumla, lakini unaokwenda taratibu na kueleza kuwa ujumbe wa Iran unashiriki kikamilifu eh, mazungumzo ya Vienna kwa njia, n, njema, eh, kwa nia njema kwa matarajio ya kufikiwa mapatano. Wakati huo huo Hussein Amir Abdulahian amesitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran itaendeleza ushirikiano wa kiufundi na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki. Ujumbe wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran huko Vienna tayari umewasilisha rasimu mbili za mapendekezo yake kwa kundi la nne jumulisha moja katika fremu ya masuala mawili, yaani kuondoa vikwazo vya kidhalimu na suala la nyuklia. Waziri wa habari wa Lebanon George Cordahi amejiuzulu ili kupunguza mgogoro wa nchi yake na Saudi Arabia baada ya kauli yake ya kukosoa vita vya Saudia dhidi ya dhidi Yemen. Kurdahi ametangaza kujiuzulu kama waziri Ijumaa katika kikao na waandishi habari, ambapo amesema ameamua kujiuzulu kwa sababu ameweka maslahi ya kitaifa ya Lebanon mbele ya mitazamo yake binafsi. Amesema hakubali kuwa kisingizio cha kuwaharibia maisha wa Lebanon wanaoishi katika nchi za Kiarabu katika ghuba ya Uajemi. Amesema katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa kampeni ya makusudi katika baadhi ya vyombo vya habari vya Lebnan na katika nchi za Kiarabu za ghuba ya Wajemi, ambapo kumeongezeka mashinikizo ya kutaka ajiuzulu sambamba na mashinikizo makubwa yasiyo na uadilifu dhidi ya serikali ya Lebnan. Kordahi amesema waziri mkuu wa Lebnan Najib Mikati alimfahamisha mapema wiki hii kuwa kujiuzulu kwake ni sharti ambalo limewekwa na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kabla ya hajaanza jitihada za kupatanisha Saudia na Lebanon. Kabla hajateuliwa waziri, Kordahi aliwahi kuikosoa vikali Saudia kwa kuanzisha vita dhidi ya Yemen na kusema vita hivyo ambavyo vimedumu zaidi ya miaka saba haviwezi kuendelea milele. Katika mahojiano ya mwezi Agosti ambayo yalirushwa hewani Oktoba baada ya kuteuliwa waziri, Kordahi alisema vita dhidi ya Yemen ni uvamizi ambao unatekelezwa na Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Alisema vita hivyo ni vya kipuuzi na vinapaswa kusitishwa huku akisema anapinga vita baina ya mataifa ya Kiarabu. Kordahi, aidha, alisema askari wa jeshi la Yemen na wapiganaji wa kamati za kujitolea za wananchi wanajitetea mbele ya uvamizi wa kigeni, kwani muungano wa kivita wa Saudia hushambulia makazi ya raia, vijiji, maziko na harusi. Matamshi ya Kordahi yaliikera sana Saudi Arabia, ambayo ilivunja uhusiano wake na Lebanon, na hatua hiyo ikafuatwa na umoja wa falme za Kiarabu, Bahrain na Kuwait. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwajeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuelekeeni barani Afrika. Umoja wa Mataifa na Umoja wa na Afrika zimetoa wito wa kusitishwa mapigano huko Ethiopia, huku afisa wa Umoja wa Mataifa akionya dhidi ya kukaririwa hali iliyoshuhudiwa huko Kabul nchini Afghanistan baada ya kudhibiti nchi hiyo utawala wa Taliban. Eh, katika taarifa ya pamoja katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki wametoa wito wa kusitishwa haraka ya mapigano nchini Ethiopia na kuitishwa mazungumzo ya kitaifa ya pande zote kwa ajili ya kudumisha amani, utulivu, demokrasia ya utawala bora na maridhiano. Taarifa hiyo imetoa wito wa kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa raia bila ya kizuizi chochote na kulindwa haki za binadamu. Awali, mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki alituma ujumbe katika mtandao wake wa Twitter akisema anakemea vikali vitendo vya kihasama vinavyoendelea nchini Ethiopia, na akasisitiza kwamba njia pekee ya kutatua mzozo huo ni kusitishwa kwa mapigano mara moja na kufanya mazungumzo ya kisiasa faki amesema kuwa mjumbe wa umoja wa Afrika, rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo ataendeleza juhudi za upatanishi huko Ethiopia. Kwa upande wake, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya kibinadamu Martin Griffiths ameonya kwamba kupanuka zaidi mzozo unaoshuhudiwa nchini Ethiopia na kuwa ghasia za kikabila kunaweza kusababisha wimbi kubwa la wakimbizi, nalokumbusha machafuko yaliyoshuhudiwa katika uwanja wa ndege wa Kabul wakati wa kuondolewa kwa vikosi vya kigeni nchini Afghanistan mwezi Agosti baada ya Taliban kushika udhibiti wa nchi. Umoja wa Mataifa unasema kuwa takribani wa Ethiopia milioni 26 wanahitaji msaada ikiwa ni pamoja na watu milioni 9 wanaotegemea msaada wa chakula wengi wao wakiwa eneo la Tigrei huku kukiwa na viwango vya juu vya utapia mlo. Tuelekee sasa nchini Libya, kurejea kwa Saif Al-islam Gaddafi katika kinyang'anyiro cha urais kutokana na uamuzi wa mahakama ya Sabha ya kusini mwa Libya kumchanganya tena karata, kumechanganya tena karata Libya, hasa kutokana na kukithiri kwa mizozo na mivutano eh, kati yake na jenerali mstaafu na muasi Khalifa Haftar katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Ni baada ya mahakama moja ya kusini mwa Libya kutoa idhini eh, ya Saiful Islam mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muammar Gaddafi agombe urais katika uchaguzi wa tarehe 24 mwezi huu wa Disemba mahakama hiyo ya Sabha imesikiliza kesi iliyofunguliwa na Saif al-Islam Gaddafi ya kupinga uamuzi mu, wa, wa tume uchaguzi ya Libya e, kumkatalia kugombea urais nchini humo mwezi mwe, mwe uliopita. Uadui baina ya wafuasi wa utawala wa zamani wa Libya na waungaji mkono wa Haftar uliibuka tena baada ya jenerali huyo mstaafu kufunga mahakama ya Sabha kwa siku kadhaa kwa nguvu ya silaha ili kumzuia wakili wa Saif al-Islam kuwasilisha rufaa yake dhidi ya kuinguliwa mwana wa wa wa wa wa kiongozi huyo wa zamani wa Libya kwenye uchaguzi wa rais uliopangwa kufanyika Desemba 24. Wafuasi wa Saiful Islam walijitokeza katika mji huo wa Sabha na katika miji mingine ya Libya wakishangilia kwa kurejea kwake kwenye kinyang'anyiro cha urais, jambo ambalo linaweza kukatisha matumaini ya Haftar kushika hatamu za uongozi kwa sababu ya utegemezi wake kwa wafuasi wa utawala wa zamani katika vikosi vyake kwa ajili ya kupata kura katika uchaguzi ujao. Wanasiasa wanasema uchaguzi huo unaweza kuahirishwa baada ya Saifulislam kurejea kwenye kinyang'anyiro cha urais. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amesisitiza kwamba kuna haja ya kuzuia muungano wa kijeshi wa uh, magharibi NETO kupanua uwepo wake mashariki mwa bara Ulaya. Maria Zakharova jana Ijumaa alisema kuwa Mosco inataka kufikia mapatano na muungano wa NETO ambayo yatazuia muungano huo kupanua uwepo wake mashariki mwa Ulaya, hususan karibu na mipaka Rasia. Zakharova ameashiria kwamba tangu baada ya kumalizika vita baridi, Rasia imekuwa ikipewa ahadi za mara kwa mara za Neto kwamba muungano huo hautajimarisha zaidi mashariki mwa Ulaya wala kukaribia mipaka ya nchi hiyo, na kueleza kuwa hali hizo zimesahaulika na hazijatekelezwa hadi sasa. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Irani. Na sasa anawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu Ufaransa yapinga ombi la Uingereza, mizozo ya shadidi baina ya pande mbili. Baada ya siku saba, Ufaransa imekataa ombi la Uingereza lililokuwa limetolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Boris Johnson kwa Rais Emmanuel Macron. Hii ni licha ya kwamba kwa mujibu wa kaida za kisiasa na kidiplomasia, barua ya Boris Johnson ilipaswa kujibiwa na Macron, lakini kinyume chake, barua hiyo imejibiwa na waziri wa mkuu wa Ufaransa Jean Castex ambaye amekataa pendekezo la Johnson la kufanya doria pamoja katika maji ya Ufaransa kwa shabaha ya kuzuia wahajiri wanaoelekea Uingereza. Kastex ameandika tumekataa baadhi ya mapendekezo ya Uingereza. Kwa mfano, hatuwezi kukubali polisi au wanajeshi wa Uingereza wafanye doria katika pwani yetu. Hii ni haki yetu ya kimamlaka. Inaonekana kuwa uhusiano wa nchi hizo mbili kubwa za Ulaya umeingia katika awamu mpya ya mizozo na mivutano ya pande mbili. Baada ya Uingereza kujiondoa katika Umoja wa Ulaya katika tukio maarufu kama Brexit, Paris na London zimekuwa na hitilafu kuhusiana na masala mengi, ikiwa ni pamoja na haki ya uvuvi katika mfereji wa Manchi, hali ya Ireland ya Kaskazini, ushirikiano wa nchi tatu za Marekani, Australia na Uingereza katika uundaji wa nyambizi ya nuclear katika karibu ya makubaliano ya AUKUS na kutengwa Ufaransa katika muungano huo, wimbi la wahajiri kuelekea wa Uingereza kupitia Ufaransa na mustakabali wa uhusiano wa kibiashara wa pande mbili. Kwa sasa nchi hizo mbili ziko kwenye mzozo kuhusu harakati kubwa ya wahajiri wanaotafuta hifadhi wanaotokea pwani ya kaskazini mwa Ufaransa wakielekea pwani ya kusini mwa Uingereza kwa kutumia vyombo visivyosalama kupitia mfereji wa Manchi. Baada ya wakimbizi wasopungua ishirini na saba kuzama baharini katika mfereji wa Manchi kufuatia kupinduka kwa boti iliyokuwa imewabeba, serikali zote mbili za Ufaransa na Uingereza zilijaribu kujivua lawama za maafa hayo ya binadamu na kutumia janga hilo kisiasa. Ukweli ni kwamba mfereji wa Manchi na matukio yanayoambatana na, na majaribio ya wa wakimbizi kuelekea pwani ya Uingereza kupitia uh, njia hii ya majini daima yamekuwa yakizusha mizozo na mivutano kati ya Paris na London. Maafisa wa serikali ya kihafidhina ya wa Uingereza wanasema juhudi za Ufaransa za kudhibiti mgogoro wa wahajiri katika eneo hilo hazitoshi. Wakati huo huo, maafisa wa Paris wameikosoa London kwa kutotekeleza ahadi yake ya msaada wa kifedha kwa Ufaransa ili kuzuia wimbi la wahajiri wanaotaka kuvuka mfereji huo wa Manji kuelekea Uingereza. Bela Sankey ambaye ni mkuu wa kundi la utetezi wa haki za wakimbizi wanaotafuta hifadhi nchini Uingereza nasema Uingereza na Ufaransa hazina irada wala azma ya kisiasa ya kutatua mzozo wa wahamiaji na wakimbizi katika mfereji huo wa Manche. Vifo hivi vya majuzi vya wahamiaji katika mfereji huo vilitabirika na kulikuwepo uwezekano wa kuepukika. Kwa bahati mbaya, tuna serikali nchini Uingereza ambayo inaendeleza kikamilifu sera iliyoshuhudiwa ya kuwafukuza watu wanaotafuta hifadhi nchini bila kujali matokeo. Katika hali ambayo haijawahi kushuhudiwa, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi karibuni alichapisha barua yake kwa rais wa Ufaransa kwenye mtandao wa Twitter kwa shabaha ya kuiwekea mashinikizo zaidi Paris na kurusha mpira kwenye ardhi ya Ufaransa mkabala wake. Jibu la rais Macron wa Ufaransa kwa barua ya Johnson pia halijawahi kushuhudiwa. Akiwa katika mji mkuu wa Croatia Zagreb, Macron aliwaambia washauri wake kwamba Boris Johnson mara zote amekuwa akianzisha mchezo wa sarakasi badala ya kufanya mazungumzo ya busara na kwamba inasikitisha kuona nchi kubwa kama Uingereza kiongozwa na damishi swala. So hili limewakasisha sana viongozi wa London. George Freeman ambaye ni mjumbe katika baraza la mawaziri la Uingereza anasema matamshi ya rais wa Ufaransa kuhusu Boris Johnson hayasaidii na yametukatisha tamaa. Hali kadhalika waziri wetu sio chale. Hayo yote yanaonyesha mvutano kati ya Ufaransa na Uingereza sasa umefikia kiwango cha viongozi wa nchi hizo mbili, na tunaweza kutabiri kuwa mzozo na hitilafu za Uingereza na Ufaransa zitapanuka zaidi. na wapenza wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na nane. Au amejichukulia watoto wa kike katika alivyoviumba na akakuchagulieni nyinyi watoto wa kiume. wa kiume wa idha bushira ahaduhum bima bma daraba lirrahmani mathalan dhalla wal wajhuhu muswaddan wa huwa kadhib na anapobashiriwa mmoja wao kwa yale aliyompigia mfano Mwenyezi Mungu, uso wake husawijika na hujaa hasira. wa man yunsha fi alhilyati wa huwa fi alkhisam ghayr mubin ati, aliyelelewa katika mapambo na katika mabishano hawezi kusema kwa bayana. Aya hizi zinaashiria moja ya imani potofu na ya hurafa iliyoenea katika zama zote za historia, katika kaumu nyingi za watu, na kueleza kwamba imani hiyo ni kufadhilisha jinsia ya kiume kuliko ya kike, na kimsingi hasa ni kumchukulia mtoto wa kike kuwa ni nuksi. Kwa hivyo aya zinasema vipi nyinyi mnawaona watoto wa kiume wana ubora kuliko wa kike, mpaka ikawa azaliwapo mtoto wa kiume mnafurahi, lakini anapozaliwa mtoto wa kike nyuso zenu zinasawijika na kujawa na hasira. Baya zaidi ni kwamba mnawanasibisha watoto wa kiume na nyinyi wenyewe na mnajifaharisha nao. Lakini mnawanasibisha mabanati na Mwenyezi Mungu kwamba yeye amewaumba lakini siyo takwa lenu. Mvulana ambaye ni msaidizi wenu katika kazi za biashara na uzalishaji na ambaye wakati wa vita ni askari mpiganaji, huyo mnamtambua kuwa anatokana na nyinyi. Lakini msichana ambaye anakulia kwenye mazingira ya nyumbani ya kushughulikia utanashati na mapambo bila kushirikishwa kwenye mambo mengine ya nje, na kwa sababu hana nguvu na sauti kwenye mitifuano na majadiliano, yeye ndiye mnamnasibisha na Mwenyezi Mungu. Inajulikana wazi kuwa mwanamke na mwanamme wote wawili ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na uwepo wa wote wawili unahitajika ili kizazi cha mwanadamu kiendelee kubaki. Mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala, hakuna yeyote baina ya wawili hao aliye mbora zaidi ya mwenzake, ijapokuwa kwa kuzingatia nafasi ya kila mmoja katika maisha. Mwanamke na mwanamme wana baadhi ya mambo wanayotofautiana kinafsi na kimwili. Moja ya tofauti hizo ni wanawake kutawaliwa zaidi na hisia za kiroho katika maneno na vitendo vyao. Ukweli ni kwamba kwa sababu ya nafasi kuu ya wanawake katika maisha, ambayo ni ya umama, Mwenyezi Mungu mtukufu amewajaalia kuwa na sifa maalumu ambazo zimewafanya wasameheke kushirikishwa kwenye mambo ya vita na mapigano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwatofautisha watoto wa kike na wa kiume, chimbuko lake ni imani potofu na za kihurafa ambazo Quran inazipinga vikali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupenda urembo na mapambo kwa mabanati na wanawake ni jambo la kimaumbile na linalokubalika. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mazingira ya vita na mitifuano si ya kushirikishwa wanawake kwa sababu hayaendani na maumbile yao, Subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na tisa na ishirini ambazo zinasema: wa ja'alul malaikata alladhina hum ibadur rahmani inatha ashahidu khalqahum satuktabu shahadatuhum wa yusalun, na wakawafanya malaika ambao ni waja wa mwingi wa rehma ni wanawake kwani wameshuhudia kuumbwa kwao. Ushahidi wao utaandikwa na wao wataulizwa. waqalu law shaa arrahmanu ma abadnahum ma lahum bidhalika min ilmin innahum illa yakhrusud, nao husema angelipenda mwingi warihma, wa rehma tusingewaabudu sisi hawana ujuzi wowote wa hayo, hawana ila kusema uongo tu. Moja ya imani potofu ambayo walikuwa nayo washirikina ni kuwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu, na walikazania na kuing'ang'ania imani hiyo ya uzushi, utadhani nastaghfirullah, wao walishuhudia na kumwona Mwenyezi Mungu akiwazaa viumbe hao. Baya zaidi ni kwamba wakiwaabudu malaika na kuamini kuwa kwa namna fulani wana nafasi na ushiriki katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu, hali ya kuwa imani hizo zilitokana na dhana zisizo na msingi wowote wa na wala hazikuwa na uthibitisho wowote wa kielimu na ndipo Qur'ani kasema dai lao hilo potofu litakuja kuulizwa siku ya Kiyama, na wao hawatakuwa na jawabu ya kutoa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni haya yafuatayo: Mosi, malaika ni viumbe wa Mwenyezi Mungu, si watoto wake, na kinyume na wanadamu, wao hawako katika jinsia ya kike au ya kiume. Pili, kumwabudu kiumbe yeyote wa Allah, awe ni malaika au mwanadamu, kama Nabii Isa alayhi ssalam, kutaulizwa na kusailiwa siku ya kiyama. Tatu, tusidhani tuyasemayo na yatokayo vinywani mwetu yanafutika na kutoweka. Hasha wakala, chochote tunachokisema kinahifadhiwa katika mfumo wa ulimwengu. Na iko siku itatupasa tuje kuwajibika na kujieleza kwa tuliyodai na tuliyoyasema. Na nne ni kwamba tusihalalishe na kutetea jambo potofu kwa kulinasibisha na Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye Allah Subhanahu wa Ta'ala, ambaye ameteremsha kitabu na ametuma mtume na mwongozo kwa ajili ya wanadamu hajawahi katu kututaka tufuate njia ya dhalala na upotofu. <muchos> darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 21 na na 22 ambazo zinasema am atainahum kitaban min qablihi fahum bihi mustamsikun, kwani tuliwapa kitabu kabla ya hichi na ikawa wao wanakishikilia hicho. bal qalu Inna wajadna abaana ala ummatin wa inna ala atharihim muhtadun, bali wanasema hakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi, basi na sisi tunaongoza nyayo zao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu imani potofu na za hurafa walizokuwa nazo washirikina na kuzungumzia chimbuko lake kwa kusema, si kwamba wao wana ushahidi kutoka kwenye mafundisho ya mitume na vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa, wa kutetea na kuhalalisha uzushi na hurafa zao, kwa sababu hakuna mtume yeyote aliyewafunza watu hurafa na upotofu huo. Lakini ukweli ni kwamba watu hao walizikubali imani na itikadi hizo kwa kufuata yale yaliyofanywa na mababu na wazee wao waliotangulia, wazee ambao wao wenyewe walikuwa katika ujinga na ujahili pasina kuwa na elimu na ujuzi wowote wa, na wakamnasibishia Mwenyezi Mungu mambo mbalimbali mbali kutokana na makisio na dhana batili. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani hizo potofu na za uzushi hazina mashiko wala msingi wa kielimu na kiakili au ushahidi wa maandishi kutoka kwenye vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa mitume waliopita ni ufuataji na uigaji kibubusa wa yale yaliyokuwa yakiyafanywa na mababa na mababu zao waliyotangulia, ndiyo uliopelekea kukubaliwa mambo hayo na watu, hali ya kuwa hakuna mtu yeyote mwelewa na mwenye akili timamu anayefanya uigaji kuwa ndiyo msingi wa kufuata katika mambo yanayohusu fikra, imani na itikadi zake na tena uigaji wenyewe ni wa yeye mtu mjinga wa jambo kumfuata mtu mwingine aliye mjinga kama yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba fikra na itikadi zinatakiwa zisimame juu ya msingi wa akili au wahi. Kitu kisichokubaliana na akili na wahi ni shirki na uzushi hata kama kitajulikana kama mila desturi na utamaduni wa jamii Funzo yingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutetea kutangaza na kueneza mila na desturi potofu katika jamii kwa kisingizio cha kutunza na kuendeleza turathi na za kale na athari za waliotangulia. Alkadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kwa mtazamo wa Quran taasubi na ukereketwa wowote ule juu ya ukabila, taifa, asili au lugha unaopelekea kuiga mambo kibubusa na kufanya vitu visivyo na mantiki na visivyoingia akilini haukubaliki hata kidogo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 898 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah Nam msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kualeteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda mrefu namna tunalikunjua janvile a udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya, ya leo kwa kuiangazia magazeti ya nchini Uganda na na, kwanza kabisa, na naanza gazeti la Saturday Monitor ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Uganda haitafikia lengo la WHO la kutoa chanjo ya COVID-19 kwa asilimia 40 ya raia wake ifikapo Disemba. Gazeti hilo limeandika kuwa nchi tano tu za Afrika ndio zitakazoweza kufikia lengo la kuchanja asilimia 40 ya raia wake hadi kufikia mwisho wa mwaka huu. Kwa upande wake gazeti la Saturday Vision limeipa muhimu habari sema kuwa vikosi maalum vya jeshi la Uganda vimeingia katika operesheni ya kuwasaka waasi wa ADF huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mapema wiki hii jeshi la Uganda lilianzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi wa la waasi la Allied Democratic Forces ADF, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Uganda imekuwa ikiwalaumu waasi hao wa ADF ambao wametangaza utifu wao kwa kundi la kigaidi la ISIS kwamba Uh, wanahatarisha usalama wa nchi hiyo hasa baada ya milipuko kadhaa ya hivi karibuni katika mji mkuu Kampala. Sasa tunaelekeza dira yetu, dondoo za magazeti nchini Rwanda na tunaliangazia gazeti la The New Times ambalo toleo lake la intaneti lina habari isemayo kuwa mashirika ishirini ya ubunifu katika sekta ya afya yamepata fursa ya kushiriki katika kitovu cha teknolojia cha afya cha nosken ambacho kina mradi maalum wa kuwasaidia wajasiriamali wa Afrika waweze kuibua teknolojia mpya kwa ajili ya kukabiliana na changamoto za afya barani humo. Tukiachana na magazeti ya Rwanda, sasa tuelekee nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Saturday Nation ambalo lina uh, taarifa maalum katika ukurasa wake wa mbele isemayo kuwa hadi kufikia jana jioni, shughuli za uokoaji zilikuwa zinaendelea ili kuwanusuru wachimbaji wanane wa madini waliokwama katika mgodi mmoja wa kuchimba dhahabu baada ya kuta zake kuporomoka katika eneo la Bimbo wilaya ya Niola, Abimbo, uh, kaun, uh, wila Bondo kaunti ya Siaya magharibi mwa Kenya. Maafisa kutoka shirika la Msalaba Mwekundu wakishirikiana na maafisa wa kaunti ya Siaya wameongoza jitihada za uokozi. Wachimbaji wawili walinusurika baada ya kupata majeraha madogo. Nikiachana na Saturday Nation naangazia gazeti dada la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho sababu zangu kuhepa hepa ODM. Likifafanua kwa kifupi, limeandika kuwa gavana wa kaunti ya Kilifi eneo la pwani, Amason Kingi amesisitiza wakati umefika sasa wa pwani kubuni jukwaa la kutetea maslahi yao kama maeneo mengine ya nchi. Amesema mahitaji ya pwani hayawezi kutetewa kikamilifu kupitia vyama vyenye mizizi nje ya eneo hilo nalo gazeti la Standard lina habari sema kuwa seneta wa Baringo Gideon Moi amewataka viongozi wote wa kisiasa pasi na kuzingatia mirengo kujitokeza ili kutafuta suluhu la kudumu la matatizo yao ya, ya ardhi. Moi aliyekuwa akizungumza katika eneo la Segamion huko Narok kusini kaunti ya Narok amesema inasikitisha kuwa kuna hali duni miongoni mwa watu waliomiliki ardhi katika msitu wa Mau baada yao kufurushwa bila kupewa sehemu mbadala. Na sasa tunahitimisha uh, makala yetu hii ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya Tanzania. Awali kabisa, naliyaangazia gazeti la Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema machinga hamtajuta kuhama, asema ni jambo lake au ahidi mambo mazuri. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Jambi la Habari nalo na lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais Samia kuzuru bandari leo kujionea maboresho makubwa yaliyofanyika ya miundombinu, mifumo ya ulinzi na vitendea kazi. Gazeti la Uhuru lina habari semayo kuwa waziri mkuu Kassim Majaliwa amekagua na kuridhishwa na ujenzi wa jengo kubwa la ofisi ya rais menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora jijini Dodoma. Ah, hiyo jana na mwisho kabisa analiangazia gazeti la Mwananchi ambalo gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mjadala likizo tuisheni moto waziri waalimu wadai likizo o, wazazi na waalimu wadai likizo ni muda wa kukuza ufaulu CWT waingilia kati. Gazeti hilo lina mnukulu umi mwalimu waziri wa TAMISEMI akisema ni marufuku kwa watoto wa shule za sekondari kusoma twisheni. Mwananchi pia lina mnukulu Rais Husein Mwinyi wa Zanzibar akisema Zanzibar inajipanga kuwa bandari kuu katika mataifa ya Afrika na mrazile sana kutoka meza, udondozi wa magazeti asubuhi hii. Barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tunaendeleza matangazo yetu haya, wapenzi wasikilizaji, kwa kuwaleteni makala maalum, kisha tutakuwa na makala ya leo katika historia. Karibuni. Alhamdulillahi rabbil alamin wa wa sallallahu ala sayyidina nabina Muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin, amma ba'd. wa islamu, ndugu zanguni wapenzi, assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Hiki ni kikao cha mazungumzo yetu yanayohusiana na na kumjua adui na mbinu zake. Tukirudi katika mahala ambapo tulifikia, tumejua ya kwamba nafsi kuipatia yale ambayo inayopenda itakuwa mwisho itakuingiza kwenye haramu na mabaya. Lakini je, tunamaanisha ya kwamba nafsi uinyime kabisa? La, hatujasema hivyo, hatujamaanisha vile. Mwenyezi Mungu ameiumba nafsi, na kuna mahitaji ambayo nafsi inayo: inahitaji kula, inahitaji kunywa na mengineo, inahitaji kuoa, inahitaji starehe na mengineo lakini haimaanishi ya kwamba uinyime vitu hivi kabisa, lakini kinachohitajika ni kwamba uwe unaitawala na kuikontrol isiende zaidi ya mahitaji yale ambayo inataka. Unachohitajia uwe na haja za kweli, yani kama ni chakula uwe na njaa ndio ule, sio kula ukiwa umeshiba, na unakula na nafsi inataka ule na ule na ule, na huku umeshiba, hiyo itakuwa unaidhuru. Ndio ni halali si haramu, lakini ikiendelea hivi utaingia mpaka kwenye haramu. Tuna mtu ambaye alikuwa pamoja katika siku za Imam, mojawapo ya maimamu kama sijakosea ni Imam Sadik. Walienda mahala wakafika, na walipofika sehemu ile mmoja katika masahaba akamjia imamu akawambia kwamba kuna mtu wa maajabu hapa, anafanya mambo ya mengi ambayo watu wengi hawawezi kuyafanya na anajulisha watu mambo wasiyoyajua. Imamu akaenda naye, walipofika pale sasa, mimamu naye pia akamfanyia mtihani. Akawambia e, sasa hivi nataka uniambie, kwa sababu alifanya mambo mbele ya imamu, akawa nini, akawa ameonyesha, akawa, akawa kweli mambo anajua Kile, anajua vile unavyofikiria una, anakuweza kukuelezea e, mambo yako kukuhusu. Sasa imamu akamuuliza niambie, sasa hivi nimefanya nini? Akawa amenyoosha mkono wake alafu akarudisha. Yule akamwambia kwamba sasa hivi umenyoosha mkono wako katika sehemu fulani, kuna mlima kwa mbali sana, na kuna kiota fulani, umechukua yai kutoka kwenye kiota hicho. Imamu akamwambia ni kweli nimefanya hivyo, kwa sababu imamu ana uwezo wa jambo kama hilo. Na e, baada ya hapo imamu akamuuliza, wewe uliweza kufanya nini mpaka ukaweza kufikia daraja hii? Akasema, mimi nilikuwa nafsi yangu kile inachotaka nilikuwa nikifanya kinyume chake, kwa sababu ninajua ya kwamba nafsi inachotaka huwa si kizuri kwangu, basi kinyume chake ndicho kizuri, basi nilikuwa na, naacha. Akamuuliza, je, sasa hivi nikikwambia Uislamu ukubali, unaonaje kwenye nafsi yako? akasema nafsi yangu inakataa. Akasema basi wewe fanya kama vile umekuwa kifanya, kwa sababu unajua kwamba kinyume cha jambo hili ndio bora kwako. Basi akakubali akasilimu, na kuna yaliyotokea baada hapo, lakini muhimu ni kwamba nafsi e, kinyume chake ndio kinakuwa ni chenye faida. Pili, jambo jingine ni kwamba kuna kisa kingine kifupi pia, tunampata mtu mmoja ambaye alikuwa ni arif mchamungu, msomi mkubwa. Alikuwa akitembea njiani mara mmoja katika waumini akampata amekaa kwenye kibanda na kunywa chai. Sasa yule akashangaa, akamuuliza, wewe ni alim mkubwa, hizi, hizi sio katika tabia za maulama ya kwamba mtu akae karibu kwenye sehemu kama hizi kwenye kibanda anywe chai. Akasema, kwa kweli uradi ambao niko nao ninaosoma ni kwamba nafsi sasa hivi nimefika mahali ikatamani chai na nikajua kwamba nikikosa kuipa itanizuia kufanya uradi wangu. Kwa hivyo nime nimeipatia kwanza, kwa sababu ni kama farasi ambaye amenibeba, nikikosa kumpatia nyasi, basi ataniangusha njiani. Kwa hivyo nafsi hii nikaipatia kidogo cha nini, fursa hii ikanywa chai, alafu ndio niweze kutulia, niweze kwenda. Kwa hivyo wakati mwingine kuipatia nafsi kitu ambacho inataka kwa kiwango ambacho ni kidogo cha haja, basi utakuwa umeituliza na utaweza kuendelea na mambo yako ambayo ni muhimu zaidi. Tukutane tena, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. <coughs> Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 28 mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1443 Hijiria, mwafaka na tarehe 4 Disemba mwaka 2021 Miladia. Miaka mia nane na tano iliyopita katika siku kama ya leo, Abu Bakar Muhyiddin Muhammad, mashuhuri kwa jina la Ibna Arabi, arifu na msomi mkubwa wa Kiislamu aliyeaga dunia huko Damascus, Siria, alizaliwa mwaka mia tano na sitini hijiria huko Andalusia, Uhispania. Leo Ibn Arabi alifanya safari nyingi katika baadhi ya nchi na miji ikiwemo Tunisia, Makka, Halab na Baghdad, na kila alipofika aliheshimiwa na kukirimiwa. Ibn Arabi alikuwa msomi hodari na baadhi ya duru zinasema kuwa ameandika vitabu vingi. Katika siku kama ya leo, miaka mia tano na thelathini na moja iliyopita alizaliwa Mirza Sharafu Jihani Kazvini, mshairi na malenga mahiri wa Kiiran alizaliwa katika mji wa Kasvin, moja ya miji ya Iran. Alisoma kwa Amir Ghiyathuddin, mwanazuani mashuhuri wa zama hizo. Mirza Sharafu Jahan, mbali na kubobea katika elimu za akili na nakili na kuzifundisha, alikuwa mwalimu pia katika taaluma za fasihi na mashairi. Siku kama ya leo miaka 31 iliyopita mkutano wa kwanza wa Kiislamu kuhusiana na Palestina ulifanyika hapa mjini Tehran. Mkutano huo ulifanyika katika fremu ya mfungamano wa ulimwengu na mapambano ya intifadha ya Palestina na kukabiliana na wimbi la kuhajiri mayahudi kuelekea Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ajenda kuu ya mkutano huo ilikuwa kuchunguza chanzo cha mapambano ya intifadha ya wananchi wa Islamu wa Falastine, mapinduzi ya kiislamu ya wananchi hao pamoja na taathira ya matukio mashariki ya kati kwa taifa la Falastin. Na siku kama ya leo miaka 69 iliyopita mkutano wa pande tatu yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa ulifanyika katika kisiwa cha Bermuda kaskazini mwa Amerika Kusini. Mbali na nchi hizo tatu kujadili uhusiano baina yao, zilichukua maamuzi muhimu na kuratibu namna ya kukabiliana na siasa za shirikisho la umoja wa Sovieti huko Berlin. Katika zama hizo, sehemu ya magharibi ya mji wa Berlin, Ujerumani, ilikuwa chini ya udhibiti wa Marekani, Uingereza na Ufaransa na sehemu ya mashariki ilikuwa chini ya udhibiti wa umoja wa Sovieti. Kupamba moto itilafu za namna ya kuuendesha mji huo ndiko kulikopelekea kujengwa ukuta maarufu wa Berlin mnamo mwaka 1961. Na wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya na waziri wa mambo ya nje wa Iran wamewasiliana kwa njia ya simu na kuyatathmini mazungumzo ya kuondoa vikwazo yanayoendelea mjini Vienna, Austria, kuwa ni chanya. Joseph Borrell, mkuu wa siasa za nje wa Umoja wa Ulaya ambaye pia ni mratibu wa mazungumzo ya Vienna, jana alizungumza kwa njia ya simu na Amir Hussein Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kuhusu mchakato wa mazungumzo hayo ya Vienna. Waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi amejiuzulu ili kupunguza mgogoro wa nchi yake na Saudi Arabia baada ya kauli yake kukosoa vita vya Saudia dhidi ya Yemen kuibua hitilafu baina ya Riadh na Beirut. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zimetoa wito wa kusitishwa mapigano nchini Ethiopia, huku afisa Umoja wa Mataifa akionya kuwa Uh, kuna uwezekano wa kukaririwa hali iliyoshuhudiwa huko Kabul nchini Afghanistan baada ya Taliban kudhibiti nchi hiyo. Amesema hali kama hiyo inaweza kukaririwa huko Addis Ababa, Ethiopia, iwapo hatua hazitachukuliwa. Kurejea kwa Saif al-Islam Gaddafi katika kinyang'anyiro cha urais kutokana na uamuzi wa mahakama ya Sabha kusini mwa Libya kumechanganya tena karata nchini Libya, hasa kutokana na kukithiri kwa mizozo na mivutano kati yake na jenerali mstaafu na muasi Khalifa Haftar katika maeneo ya kusini mwa nchi hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia Maria Zakharova amesisitiza kwamba kuna haja ya kuzuia muungano wa kijeshi wa nchi za Magharibi NETO kupanua uwepo wake mashariki mwa Ulaya hasa katika mipaka ya Rasia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran na ni mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya na washukuruni nyote kuwa kuwa nasi hadi mwisho. wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.