Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Qur'an isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje Mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu, na bila ya kupiga kelele, kwa kauli asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika Hakika wale walioko kwa Mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapofikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Ijumaa ya Disemba tatu elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni sawa na tarehe ishirini na saba Rabiu Thani elfu moja mia nne thelathini elfu moja mia nne arobaini na tatu hijeria. Kumradhi, mradhi, na tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mungu mumba mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabilalamin. Natumaini kuwa mbuheri wa afya, wapendwa wasikilizaji wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, popote pale mlipo na matangazo haya yanapofikia. Na kwa usiku huu, nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho Israel na Marekani, vizuizi vikuu vya kuwepo mashariki ya kati isiyo na silaha za maangamizi ya umati. Vipindi tutakuwa na darsa ya Quran ambayo itaenda kwa muda wa dakika zipatazo kumi na sita na tafatiwa na makala fupi mawaidha maalum kutoka kwa Shekhe Salim Mwega wa hapa nchini Iran, na tutakuwa na makala yetu fupi, makala yaleo katika historia. Msikilizaji wa redio Teherani idhaa ya Kiswahili, tovuti yetu nasoma kwa haraka haraka ni pastoday com sw Tarudia pastoday.com/sw. Tu mujumbako mfupi, nikimaanisha SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 tisa. Email ama barua pepe swahili radio at irib ir. Karibuni. Saa inaonyesha kutimu saa tatu kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Kabla ya kuendelea, tega sikio, vichwa vya habari. Ayatulla Khatami asema taifa la Irani halitokubali chochote ghairi ya kuondolewa vikwazo vyote. Spishi mpya ya korona aina ya Omicron yafika pia nchini Zimbabwe. Mahakama ya ruhusu mwana wa Gaddafi agombea urais. Vituo vya kura vyashambuliwa Libya. Ah, Iran na Siria kuimarisha zaidi ushirikiano wao wa kiuchumi na kibiashara. Karibu, na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Iran. Hatibu wa muda wa sala ya Ijumaa ya mjini Tehran amesisitiza kuwa taifa la Irani halitokubaliana na chochote katika mazungumzo yanayoendelea ya mjini Vena Austria ghairi ya kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma lilivyowekewa taifa hili la Kiislamu na madola ya kibeberu Ayatullah Saidi Ahmad Khatami amesema hayo katika hotuba za sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran, na akasema ujumbe wa Irani katika mazungumzo hayo unawakilisha taifa shujaa ambalo limesimama imara kupigania malengo yake matukufu hadi tone lake la mwisho la damu, na ambalo haliwezi kukabiliana na chochote ghairi ya kuondolewa vikwazo vyote vya kidhalimu, vilivyowekwa na madola ya kibeberu. Ameongeza kuwa ujumbe wa Irani unaoshiriki kwenye mazungumzo ya Viena unaundwa na watu wenye uzoefu na kwamba ujumbe huo unatangaza wazi wazi msimamo wake kama ambavyo misimamo ya kuipinga Marekani inaonekana katika maneno na vitendo vya wajumbe hao wa Iran. Waziri wa afya Afrika Kusini amesema nchi hiyo imeingia katika wimbi la nne la maambukizi ya UVIKO 19 baada ya kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha Korona aina ya Omicron nchini humo. Waziri Joseph Jo Fada amesema hayo leo Ijumaa, na akasema baada ya kugunduliwa spishi mpya ya Omicron ya kirusi cha Corona, wimbi la nne la maambukizi ya Korona nalo limeanza huko Afrika Kusini, lakini si tishio kwa mahospitali wala vituo vya matibabu. Waziri wa afya Afrika Kusini vilevile vile, amesema spishi mpya ya Omicron imeshaenea katika mikoa saba kati ya mikoa yote tisa ya Afrika Kusini. Amewataka wananchi wahakikishe wote wanapigwa chanjo kamili kwani kupiga chanjo kamili ndio njia bora ya kuweza kujikinga na kirusi hicho kipya kiitwacho Omicron. Hayo yameripotiwa baada ya makamu wa rais wa Zimbabwe ambaye pia ni waziri wa afya na matunzo ya mtoto wa nchi hiyo Konstantino Chiwenga kusema kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron imesajiliwa pia nchini Zimbabwe. Uthibitisho huo umekuja baada ya kesi za maambukizi ya korona kuongezeka vibaya nchini Zimbabwe na kufikia watu mia saba kumi na mbili siku ya Jumatano, wakati Jumapili kulikuwa na maambukizi ya watu arobaini. Wakati huo huo, makamu wa rais wa Zimbabwe na waziri wa afya na matunzo ya mtoto Konstantino Chimwanga amesema kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron imesajiliwa pia nchini mwake. Waziri huyo wa afya wa Zimbabwe amewataka wananchi wazidi kuchukua hatua za tahadhari za kujikinga na ugonjwa hatari wa uviko 19 na ametaka kufanyike kampeni za nchi nzima za kuzuia Zimbabwe isitumbukie kwenye wimbi la nne la maambukizi ya korona. Waziri Chiwenga amesema Tumeshathibitisha kwamba hivi sasa Zimbabwe kipo kirusi cha Omicron ambayo ni spishi mpya ya kirusi cha korona. Hivyo lililo wajibu kwetu ni kuzidi kuchukua tahadhari. Tunataka kila mtu awe salama, hivyo ni wajibu kila mmoja wetu apige chanjo na tufuate miongozo ya watu wa afya. Uthibitisho huu umekuja baada ya kesi za maambukizi ya korona kuongezeka vibaya nchini Zimbabwe na kufikia watu mia saba kumi na mbili siku ya Jumatano, wakati Jumapili kulikuwa na maambukizi ya watu arobaini. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mahakama moja ya kusini mwa al Libia jana ilitoa idhini kwa Seiful Islam, mwana wa kiume wa kiongozi wa zamani wa nchi hiyo Muamar Gadafi, agombee urais katika uchaguzi wa tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba. Mahakama ya Sebna imesikiliza kesi iliyofunguliwa na Sef Islam Gadafi ya kupinga uamuzi wa tume ya uchaguzi ya Libya wa kumkatalia kugombea urais nchini humo mwezi uliopita. Huku hayo yakiripotiwa, tume hiyo ya taifa ya uchaguzi ya Libya ilisema jana Alhamisi kuwa vituo vyake vinne vya uchaguzi vimeshambuliwa na watu wenye silaha waliokuwa wamevaa nguo za raia. Kwa mujibu wa Saad Al Kasabi, mkuu wa kitengo cha operesheni maalum cha tume hiyo ya uchaguzi, amesema mashambulio hayo yametokea kwenye mji wa Sabha, kusini mwa Libya. Wanajeshi wa Uganda wanaendelea kuzishambulia ngome za waasi wa kundi la ADF nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kujiri kwa mashambulizi yao huko Kongo kumeibua hisia mseto nchini Uganda. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kigozi Ismail anatujuza zaidi. Mashambulizi dhidi wa ya sehemu zinazodhibitiwa na waasi wa ADF yalianza mapema wiki hii yakifanywa kwa ushirikiano wa majeshi ya mataifa mawili, Uganda na DRC, baada ya pande hizo mbili kuafikiana. Lakini mabishano yamezuka miongoni mwa wabunge wa Uganda. Zaidi ya wabunge wa upinzani wanakariri kwamba kwa mujibu wa katiba, sehemu ya thelathini Ibara ya tatu, hatua za kuingiza majeshi ya Uganda nji ya taifa lingine zingelijadiliwa kwanza bungeni ndiposa majeshi hayo yapelekwe nje ya mpaka kwa lengo lolote lile. Ni mbunge wa chadondo semju Ibrahim Nganda. Wizara ya Ulinzi inajitetea kwamba lingekuwa jambo la masihara kujadilia kwanza mpango wa hujuma dhidi ya wasi wa ADF kabla ya kuchukua hatua. Kwani akufukuzaye akipiga makelele ndiye akupa mwelekeo, wahenga walisema. Hii si mara ya kwanza majeshi ya Uganda UPDF kupelekwa nje kwa madhumuni mbalimbali, aidha kwa kulinda amani au kwa kurejesha utulivu ama kwa ombi la nchi za kigeni chini ya protokali za AU EU na umoja wa mataifa UN. Mara nyingi wanajeshi wa Uganda wamerejea nyumbani na ufanisi kifedha na sifa kimataifa, ingawa baadhi yao wakalaumiwa kwa kutenda kikatili dhidi ya wananchi wa kule wanakopelekwa, aidha wanaadhibiwa vilivyo. Wizara ya Ulinzi imeahidi kuwasilisha ripoti yote inayohusu hatua ya kuwasaka waasi wa wa EDF kule DRC ambapo waziri mhusika ataeleza vipi na wapi operesheni hiyo imefikia. Aliyekuwa kamanda wa UPDF ambaye ni kinara wa chama cha ANT sasa hivi, Meja Jenerali mstaafu Mugisha Muntu, ameunga mkono wa mzi wa jeshi la UPDF kuvamia wasi wa ADF ghafla kabla ya kuwaonya kwanza. Safari hii Uganda haitarajiwi kushtakiwa na DRC kwa sababu mataifa haya mawili yamekubaliana kwa dhati kufutilia mbali baadhi ya waasi wanaotatanisha eneo la Afrika Mashariki na Kati. Wabunge wengine wanapendekeza kuwa wakati umewadia mataifa ya kikanda yashirikiane kijeshi kila kukitukia uchafuzi wa amani ukifanywa na kundi lolote la magaidi ama waasi wanaosumbua wananchi, ili mipangilio ya maendeleo iwe thabiti kuliko kusubiri vituko vya ulikuaji wa mabomu kama ulivyowahi kutukia kwenye baadhi ya nchi za kanda hii ya Afrika. Mimi Kigozi Ismail kutoka Kampala, shukrani. Kigozi. Waziri wa Syria Irani, zaidi zaidi, uchumi la waziri wa Siria amesema nchi yake na jamhuri ya kiislamu Irani na kibiashara. Shirika la habari la IRNA limeripoti hayo leo Jumana kumnukuu waziri wa uchumi wa Siria Sami al Khalil akisema wakati alipotembelea maonyesho maalumu ya bidhaa za Irani mjini Damascus Siria kwamba lengo letu si kuwekwa mabadilishano ya kibiashara tu baina ya Tehran na Damascus, bali tunachotaka ni kufaidika na uzoefu wa jamhuri ya kiislamu Irani katika kupambana na kufelisha vikwazo vya dhuluma vya madola ya Magharibi. Na kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki, tumtegesi ikiwa mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo walimu wa madarasa za Quran wametakiwa kutumia fursa walionayo katika kuwalea watoto ili kuwa na maadili mema. Akizungumza katika hafla ya maulidi iliyoandaliwa na Madarasatu Sifatu Nabawiyatu Lkarima Kilimani jijini Zanzibar, makamu wa pili wa rais wa Zanzibar Alhaji Hamid Suleiman Abdullah amesema juhudi za walimu wa madarasa zinatakiwa kupongezwa kutokana na kuzalisha watu wenye uwezo wa taaluma tofauti ambao hutumia taaluma zao katika kuiletea maendeleo Zanzibar. Alhaji Hemed amewataka waumini kujijenga na tabia njema kwa kufuata maelekezo na mwongozo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam katika kufanya ibada ili kufikia daraja ya kuwa wacha Mungu, ikiwa ndio lengo la kuletwa kwao duniani. Akitoa hutba katika hafla hiyo, Ustadha Uthman Pocho kutoka Masjid Shadhili Dar es Salaam amewataka waumini kumfuata Mtume Muhammad alaihi wasalam, ikiwa ndio kigezo chema kwa waumini wa dini ya Kiislamu na kuwataka kujijenga na tabia ya kusameheana. Maimamu wa misikiti mbalimbali visiwani Zanzibar wametakiwa kuwa waadilifu katika kutekeleza majukumu yao. Akifunga semina ya siku kumi ya maimamu wa misikiti mbalimbali iliyoandaliwa mbali na shirika la Direct Aid Zanzibar huko Masjidi Tayib Fuoni Zanzibar, naibu mkurugenzi wa shirika hilo Sheikh Talib Jumaali amewataka maimamu hao kuwa wa kweli katika kuendeleza harakati za dawa ya Kiislamu sambamba na kuepuka majungu misikitini. Amewasihi maimamu hao kuendeleza taswira ya dini na kuachana na fikra mgando za zamani. Semina hiyo iliyozungumzia malezi ya Kiislamu, fikhi na suna za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam imewashirikisha maimamu 47 kutoka Unguja na Pemba. Taasisi ya Dhinurain yenye makao makuu yake mjini Iringa, Tanzania, imefungua kitu kipya cha yatima mkoani Arusha. Mwenyekiti wa taasisi hiyo Alhaj Sheikh Said bin Abri amesema kituo hicho kilichoko Ngaramtoni jijini Arusha ni markas ya yatima thelathini ambao watapewa huduma mbalimbali mbali muhimu, ikiwa ni pamoja na malazi, matibabu, chakula, elimu ya dini na elimu ya maandalizi na msingi katika skuli mbali mbalimbali. Amewaomba Waislamu kuwa karibu na watoto yatima kwa kuwasaidia kwa hali na mali ili kujihisi kama wenzao walio na wazazi. Taasisi ya Kiislamu ya Dhinurain inatoa huduma za ujenzi na uendeshaji wa misikiti, vyuo vya Kiislamu, skuli za msingi na sekondari, vituo vya yatima, vituo vya afya, visima vya maji safi na salama, na huduma nyingine za kidini na kijamii katika mikoa ya Iringa, Dar es Salaam, Njombe, Kigoma, Singida, Kilimanjaro, Dodoma, Arusha, pamoja na mikoa na wilaya mbalimbali za Tanzania kiislamu katika eneo la Kibuli nchini Uganda imemchagua Shekhe Muhammad Kalabuzi kuwa mufti mpya miezi saba baada ya Shekh Suleiman Kasule Ndirangwa kujiuzulu nafasi hiyo. Mkurugenzi wa mawasiliano na utafiti wa jamii ya kiislamu katika eneo la Kibuli Dr Muhammad Musuke Kigundu amesema Shekhe Kalabuzi ni kiongozi bora atakayejenga udugu wa Kiislamu. Dr Kigundu amesema kiongozi huyo mpya ana jukumu la kujenga jumuiya inayohamasisha afya, elimu na umoja miongoni mwa waislamu na wasio Waislamu. Uteuzi wa Sheikh Kalabuzi umekuja baada ya sehemu ya waliokuwa wanachama wa kundi la Kibuli kuungana na Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda, hatua ambayo baadhi ya Waislamu wa eneo hilo waliipinga vikali. Na waislamu wa eneo la Madhare kaskazini ya Kenya wamemtuhumu makamu mwenyekiti wa taifa wa vijana NYS kwa kujaribu kuchukua kwa nguvu msikiti wa eneo hilo na kukiuka amri ya mahakama msikiti huo umekuwa katika mgogoro wa umiliki kati ya wakaazi wa eneo hilo ambao wanasema kuwa Al Nur umekuwa ukitumiwa na Waislamu tokea miaka ya 1970 mia. NYS imedai kuwa msikiti huo umekusudiwa kwa ajili ya matumizi ya wafanyakazi wake. Mwenyekiti wa msikiti wa Al Nur, Shekhe Adan Mahmud amesema kwamba ardhi hiyo ilipewa jamii ya Waislamu wa Madhare na halmashauri ya kaunti ya Nairobi na kuna hati za umiliki zilizowapa haki ya ardhi hiyo. Amelitaka baraza kuu la waislamu nchini Kenya, SUPKEM, na jukwaa la taifa la viongozi wa Kiislamu, NAMLEF, kuingilia kati na kuhakikisha kuwa haki za waislamu wa madhare zinalindwa. Wiki hii kikundi cha NYS pasanil kiliwazuia kuingia katika msikiti huo, wakaazi wa madhare waliotaka kutekeleza ibada ya swala. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Asante sana Harith Asubiti kwa ripoti yako hiyo kutoka Zanzibar, na imetukamilishia taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu Israeli na Marekani, vizuizi vikuu vya kuwepo Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi ya umati. Msomaji ni Amir Ibrahim Ruta-Yango. Fikra ya kuwepo Mashariki ya Kati isiyo na silaha za mauaji ya halaiki ilitolewa miaka kadhaa iliyopita, lakini hadi sasa fikra hiyo haijatekelezwa kivitendo. Mkutano wa pili wa Mashariki ya Kati isiyo na silaha za mauaji ya halaiki ulianza Jumatatu wiki hii kwa hotuba ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika sekretarieti ya umoja huo mjini New York huko Marekani. Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi ya halaiki ni fikra iliyosalia kwenye makaratasi tu bila ya kutekelezwa, na kuna sababu mbili za jambo hilo ambazo zote zinahusiana na Marekani na utawala haramu wa Israeli. Sababu ya kwanza ni mienendo na tabia ya Marekani. Marekani ni muungaji mkono mkuu wa wazo la mashariki ya kati isiyo na silaha za maangamizi, lakini kivitendo Washington haijachukua hatua yoyote katika uwanja huo, na kinyume chake imechukua hatua ya kuimarisha sera za kijeshi katika eneo la magharibi mwa Asia. Marekani pia ndiyo muuzaji mkubwa zaidi wa silaha katika eneo la magharibi mwa Asia na ni miongoni mwa waungaji mkono wakuu wa utawala haramu wa Israel ambao ndio pekee unaomiliki silaha za nyuklia katika eneo hilo. Utawala wa Washington pia una mtazamo wa kibaguzi kuhusu suala la nyuklia duniani, hasa katika eneo la magharibi mwa Asia. Kwa mfano tu wakati serikali ya Marekani inapinga harakati za Iran za kupata nishati ya nyuklia kwa ajili ya matumizi ya amani na inatumia suala hilo kama kisingizio cha kuiwekea Irani mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi, nchi hiyo hiyo imekaa kimya kuhusiana na harakati za Saudi Arabia za kupata nishati ya nyuklia, na baadhi ya vyanzo vinasema kwamba Saudia inafanya shughuli za siri za nyuklia. Wakati huo huo Marekani haikuhudhuria mkutano wa sasa wa Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi mjini New York, jambo ambalo pia limekosolewa na Rusia. Kuhusiana na swala hilo, Mikhail Ulianov, mwakilishi wa Rusia katika mashirika ya kimataifa yenye ya makao yake huko Vienna, ametuma ujumbe kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter uliokuwa na picha ya meza tupu ya Marekani katika mkutano huo akikosoa kuto kuwepo kwa Washington kwenye mkutano wa mashariki ya kati bila ya silaha za maangamizi ya halaiki, Ulianov ameandika kwamba kiti kitupu katika mkutano wa kuanzishwa eneo lisilo na silaha za maangamizi ya halaiki mashariki ya kati inasikitisha, kwamba Marekani kama moja ya nchi tatu zilizounga mkono azimio la mwaka 1995 ambalo lina jukumu maalumu katika utekelezaji wa wazo hilo imekataa mwaliko wa kuhudhuria mkutano huu, amesisitiza Ulianov. Sababu ya pili ni mienendo ya utawala haramu wa Israel. Utawala huu ambao, kama tulivyotangulia kusema, ndio pekee unaomiliki silaha za nyuklia katika eneo la magharibi mwa Asia, umeendelea kukataa kujiunga na mkataba wa kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia NPT kwa kifupi, na unakwepa kushiriki vikao na mikutano inayojadili mashariki ya kati isiyo na silaha za maangamizi ya umati. Kuhusiana na swala hilo, Maj Majid Takhtaravanchi mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alisema katika mkutano huo kwamba mafanikio ya mkutano huu hayazifurahishi baadhi ya tawala. Nchi zote zilizoalikwa zikiwemo nguvu kuu nne za nyuklia zinashiriki katika mkutano huu, lakini Marekani na utawala haramu wa Israel zinaendelea kuupinga na hazikushiriki mkutano wa sasa. Nukta ya mwisho ni kwamba mikutano inayojadili maudhui ya Mashariki ya Kati isiyo na silaha za maangamizi ya halaiki itakuwa na matunda pale madola makubwa hasa Marekani yatakapokuwa na nia ya dhati ya kutimiza kifi, kivitendo fikira hiyo na kuvunja kimya chao kuhusiana na silaha za nyuklia za utawala haramu wa Israeli. Endelea kuchegea sikio ya matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni darsa ya Quran itakayofuatiwa na mawaidha maalum kutoka kwa Shekhe Salim Mwega wa hapa nchini Iran. Hello? kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na tisini na nane na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 43 ya Az-Zukhruf. Au amejichukulia watoto wa kike katika alivyoviumba na akakuchagulieni nyinyi watoto wa kiume. wa idha bushira ahaduhum bima daraba lirrahman mathalan dhalla wajhuhu muswaddan wa huwa kadhib na anapobashiriwa mmoja wao kwa yale aliyompigia mfano Mwenyezi Mungu, uso wake husawijika na hujaa hasira. wa man yunsha fi alhilyati wa huwa fi alkhisami ghayru mubin, ati aliyelelewa katika mapambo na katika mabishano hawezi kusema kwa bayana. Aya hizi zinaashiria moja ya imani potofu na ya hurafa iliyoenea katika zama zote za historia katika kaumu nyingi za watu, na kueleza kwamba imani hiyo ni kufadhilisha jinsia ya kiume kuliko ya kike, na kimsingi hasa ni kumchukulia mtoto wa kike kuwa ni nuksi. Kwa hivyo aya zinasema vipi, nyinyi mnawaona watoto wa kiume wana ubora kuliko wa kike, mpaka ikawa azaliwapo mtoto wa kiume mnafurahi, lakini anapozaliwa mtoto wa kike nyuso zenu zinasawijika na kujawa na hasira. Baya zaidi ni kwamba mnawanasibisha watoto wa kiume na nyinyi wenyewe na mnajifaharisha nao lakini mnawanasibisha mabanati na Mwenyezi Mungu kwamba yeye amewaumba, lakini siyo takwa lenu. Mvulana ambaye ni msaidizi wenu katika kazi za biashara na uzalishaji, na ambaye wakati wa vita ni askari mpiganaji, huyo mnamtambua kuwa anatokana na nyinyi, lakini msichana ambaye anakulia kwenye mazingira ya nyumbani ya kushughulikia utanashati na mapambo, bila kushirikishwa kwenye mambo mengine ya nje, na kwa sababu hana nguvu na sauti kwenye mitifuano na majadiliano, yeye ndiye mnamnasibisha na Mwenyezi Mungu. Inajulikana wazi kuwa mwanamke na mwanamme wote wawili ni viumbe wa Mwenyezi Mungu na uwepo wa wote wawili unahitajika ili kizazi cha mwanadamu kiendelee kubaki mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala. Hakuna yeyote baina ya wawili hao aliye mbora zaidi ya mwenzake. Ijapokuwa kwa kuzingatia nafasi ya kila mmoja katika maisha, mwanamke na mwanamme wana baadhi ya mambo wanayotofautiana kinafsi na kimwili. Moja ya tofauti hizo ni wanawake kutawaliwa zaidi na hisia za kiroho katika maneno na vitendo vyao. Ukweli ni kwamba kwa sababu ya nafasi kuu ya wanawake katika maisha ambayo ni ya umama, Mwenyezi Mungu mtukufu amewajaalia kuwa na sifa maalumu ambazo zimewafanya wasameheke kushirikishwa kwenye mambo ya vita na mapigano. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kuwatofautisha watoto wa kike na wa kiume, chimbuko lake ni imani potofu na za kihurafa ambazo Quran inazipinga vikali. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kupenda urembo na mapambo kwa mabanati na wanawake ni jambo la kimaumbile na linalokubalika. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mazingira ya vita na mitifuano si ya kushirikishwa wanawake kwa sababu hayaendani na maumbile yao subhanallah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na tisa na ishirini ambazo zinasema wajalul malaikata allazina hum ibadur rahmani inatha ashahiduu khalqahum satuktabu shahadatuhum wa yusalun, wa na wakawafanya malaika ambao ni waja wa mwingi wa rehma ni wanawake kwani wameshuhudia kuumbwa kwao, ushahidi wao utaandikwa na wao wataulizwa. Waqalu law shaa ar-rahman ma abadnahum ma lahum bidhalika min ilmin inhum illa yakhrusun, nao husema angelipenda mwingi warihma, wa rehma tusingewaabudu sisi Hawana ujuzi wowote wa hayo, hawana ila kusema uongo tu. Moja ya imani potofu ambayo walikuwa nayo washirikina ni kuwaitakidi malaika kuwa ni mabinti wa Mwenyezi Mungu, na walikazania na kuing'ang'ania imani hiyo ya uzushi, utadhani nastaghfirullah, wao walishuhudia na kumwona Mwenyezi Mungu akiwazaa viumbe hao. Baya zaidi ni kwamba wakiwaabudu malaika na kuamini kuwa kwa namna fulani wana nafasi na ushiriki katika uendeshaji wa mambo ya ulimwengu. Hali ya kuwa imani hizo zilitokana na dhana zisizo na msingi wowote wa na wala hazikuwa na uthibitisho wowote wa, wa kielimu na ndipo Qur'ani kasema Dai lao hilo potofu litakuja kuulizwa siku ya kiama, na wao hawatakuwa na jawabu ya kutoa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni haya yafuatayo: Mosi, malaika ni viumbe wa Mwenyezi Mungu, si watoto wake, na kinyume na wanadamu wao hawako katika jinsia ya kike au ya kiume. Pili, kumwabudu kiumbe yeyote wa Allah awe ni malaika au mwanadamu kama Nabii Isa alayhi salam kutaulizwa na kusailiwa siku ya kiyama. Tatu, tusidhani tuyasemayo na yatokayo vinywani mwetu yanafutika na kutoweka. Hasha wakala, chochote tunachokisema kinahifadhiwa katika mfumo wa ulimwengu na iko siku itatupasa tuje kuwajibika na kujieleza kwa tuliyodai na tuliyoyasema. Na nne ni kwamba tusihalalishe na kutetea jambo potofu kwa kulinasibisha na Mwenyezi Mungu, kwa sababu yeye Allah subhanahu wa taala ambaye ameteremsha kitabu na ametuma mtume na mwongozo kwa ajili ya wanadamu hajawahi katu kututaka tufuate njia ya dhalala na upotofu. <muchas> setwa leo inahitimishwa na aya 21 na na 22 ambazo zinasema: am atainahum kitaban min qablihi fahum bihi mustamsikun, ambazo zinasema: kwani tuliwapa kitabu kabla ya hichi na ikawa wao wanakishikilia hicho. bal qalu inna wajadna aba'ana ala ummatin wa inna ala atharihim muhtadun, bali wanasema ahakika sisi tuliwakuta baba zetu wanashika dini mahsusi, basi na sisi tunaongoza nyoyo zao. Aya hizi zinaendeleza yale yaliyozungumziwa katika aya zilizotangulia kuhusu imani potofu na za hurafa walizokuwa nazo washirikina na kuzungumzia chimbuko lake, kwa kusema si kwamba wao wana ushahidi kutoka kwenye mafundisho ya mitume na vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa, wa kutetea na kuhalalisha uzushi na hurafa zao kwa sababu hakuna mtume yeyote aliyewafunza watu hurafa na upotofu huo. Lakini ukweli ni kwamba watu hao walizikubali imani na itikadi hizo kwa kufuata yale yaliyofanywa na mababu na wazee wao waliotangulia, wazee ambao wao wenyewe walikuwa katika ujinga na ujahili pasina kuwa na elimu na ujuzi wowote wa na wakamnasibishia Mwenyezi Mungu mambo mbalimbali mbali kutokana na makisio na dhana batili. Kwa maneno mengine, ni kwamba imani hizo potofu na za uzushi hazina mashiko wala msingi wa kielimu na kiakili au ushahidi wa maandishi kutoka kwenye vitabu vya mbinguni walivyoteremshiwa mitume waliopita. Ni ufuataji na uigaji kibubusa wa yale yaliyokuwa yakifanywa na mababa na mababu zao waliotangulia, ndiyo uliopelekea kukubaliwa mambo hayo na watu, hali ya kuwa hakuna mtu yeyote mwelewa na mwenye akili timamu anayefanya uigaji kuwa ndio msingi wa kufuata katika mambo yanayohusu fikra, imani na itikadi zake na tena uigaji wenyewe ni wa yeye mtu mjinga wa jambo kumfuata mtu mwingine aliye mjinga kama yeye. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba fikra na itikadi zinatakiwa zisimame juu ya msingi wa akili au wahi. Kitu kisichokubaliana na akili na wahi ni shirki na uzushi hata kama kitajulikana kama mila desturi na utamaduni wa jamii. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa tujihadhari na kutetea kutangaza na kueneza mila na desturi potofu katika jamii kwa kisingizio cha kutunza na kuendeleza turathi na za kale na athari za waliotangulia. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kwa mtazamo wa Quran, taasubi na ukereketwa wowote ule juu ya ukabila, taifa, asili au lugha unaopelekea kuiga mambo kibubusa na kufanya vitu visivyo na mantiki na visivyoingia akilini haukubaliki hata kidogo. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 898 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah Alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala sayyidina nabina Muhammad wa alihi at-tayyibin at-tahirin, amma baad. wa islamu ndugu zanguni wapenzi, assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuh. Hiki ni kikao cha mazungumzo yetu yanayohusiana husiana na, na kumjua adui na mbinu zake. Tukirudi katika mahala ambapo tulifikia, tumejua ya kwamba nafsi kuipatia yale ambayo inayopenda itakuwa mwisho itakuingiza kwenye haramu na mabaya. Lakini je, tunamaanisha ya kwamba nafsi uinyime kabisa? La, hatujasema hivyo, hatujamaanisha vile. Mwenyezi Mungu ameiumba nafsi, na kuna mahitaji ambayo nafsi inayo, inahitaji kula, inahitaji kunywa na mengineo, inahitaji kuoa, inahitaji starehe na mengineo, lakini haimaanishi ya kwamba uinyime vitu hivi kabisa lakini kinachohitajika ni kwamba uwe unaitawala na kuikontrol isiende zaidi ya mahitaji yale ambayo inataka. Unachohitajia uwe na haja za kweli, yaani kama ni chakula uwe na njaa ndio ule, sio kula ukiwa umeshiba na unakula na nafsi inataka ule na ule na ule na huku umeshiba, hiyo itakuwa unaidhuru ndio ni halali, si haramu, lakini ikiendelea hivi utaingia mpaka kwenye haramu. Tuna mtu ambaye alikuwa pamoja katika siku za imam mojawapo, ama imamu kama sijakoseni, Imam Swadik. Walienda mahala, wakafika na walipofika sehemu ile mmoja katika masaaba akamjia imam akawambia, kwamba kuna mtu wa maajabu hapa anafanya mambo ya mengi ambayo watu wengi hawawezi kuyafanya na anajulisha watu mambo wasio yajua. Imamu wakaenda naye, walipofika pale sasa mimamu naye pia akamfanyia mtihani akamwambia akawambia, e, sasa hivi nataka uniambie, kwa sababu alifanya mambo mbele ya imamu akawa nini akawa aka, ameonyesha aka kile mambo anajua kile, anajua vile unavyofikiria una, anakuweza kukuelezea e, mambo yako kukuhusu. sasa imamu akamuuliza, niambie sasa hivi nimefanya nini? Akawa amenyoosha mkono wake alafu akarudisha, yule akamwambia kwamba sasa hivi umenyoosha mkono wako katika sehemu fulani kuna mlima uko mbali sana na kuna kiota fulani umechukua yai kutoka kwenye kiota hicho. Imamu akawambia ni kweli nimefanya hivyo, kwa sababu imamu ana uwezo wa jambo kama hilo. Na eh, baada ya hapo imamu akamuuliza, wewe uliweza kufanya nini mpaka ukaweza kufikia daraja hii? Akasema mimi nilikuwa nafsi yangu kile inachotaka nilikuwa niki fanya kinyume chake, kwa sababu ninajua ya kwamba nafsi inachotaka huwa si kizuri kwangu, basi kinyume chake ndicho kizuri. Basi nilikuwa na, na, acha. Akamuuliza, je, sasa hivi nikikwambia uislamu ukubali, unaonaje kwenye nafsi yako? Akasema, nafsi yangu inakataa. Akasema, basi, wewe fanya kama vile umekuwa ukifanya, kwa sababu unajua ya kwamba kinyume cha jambo hili ndio bora kwako. Basi akakubali akasilimu na kuna yaliyotokea baada hapo, lakini muhimu ni kwamba nafsi, e, kinyume chake ndio kinakuwa ni chenye faida. Pili, jambo jingine ni kwamba kuna kisa kingine kifupi pia, tunampata mtu mmoja ambaye alikuwa ni arif, mcha Mungu, msomi mkubwa. Alikuwa akitembea njiani mara mmoja, katika waumini akampata amekaa kwenye kibanda na kunywa chai. sasa yule akashangaa, akamuuliza, wewe ni alim mkubwa, hizi sio katika tabia za maulama ya kwamba mtu akae karibu kwenye sehemu kama hizi kwenye kibanda anywe chai? Akasema, kwa kweli uradi ambao niko nao ninaosoma ni kwamba nafsi sasa hivi nimefika mahali ikatamani chai, na nikajua ya kwamba nikikosa kuipa itanizuia kufanya uradi wangu, kwa hivyo nimeizu, nimeipatia kwanza kwa sababu ni kama farasi ambaye amenibeba, nikikosa kumpatia nyasi, basi ataniangusha njiani. Kwa hivyo nafsi hii nikaipatia kidogo cha nini, fursa hii ikanywa chai, alafu ndio niweze kutulia, niweze kwenda. Kwa hivyo wakati mwingine kuipatia nafsi kitu ambacho inataka kwa kiwango ambacho ni kidogo cha haja, basi utakuwa umeituliza na utaweza kuendelea na mambo yako ambayo ni muhimu. Tena shukran sana, Shekhe Salim Mwega, kwa mdhaha yako mafupi kuhusiana na tumjue adi wetu. Na sasa tunaletea makala yetu ya leo katika historia leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe ya 27 mfungu wa saba Rabia Muthani mwaka 1443 Hijiria, sawa na tarehe 3 Desemba mwaka 2021 Miladia. Miaka 137 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dr Rajendra Prasad mwanasiasa na mwanafilosofia wa India huko katika moja ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishiriki na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Vilevile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa, wa Kiingereza na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Congress ya kitaifa ya India. Rajendra Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru wa nchi hiyo na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mnamo mwaka 1950. miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vema kuashiria hapa kuwa katika mwaka 1368 hijiria shamsia kipenge cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran na kuidhinishwa pia na wananchi. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ina vipengee 14 na vifungu 177. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe tatu mwezi Disemba mwaka 1984 kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni moja ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatia viwango vya usalama kulipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho. Na miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, Kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika kipindi hicho, ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake, awamu ya kwanza majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. matangazo kiswahili yake. Unaendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Redio Teherani. Nasoma maoni yake Imran kutoka Rwanda, ni msikilizaji wetu huyo. Ameandika, habari twazipata vizuri kabisa, shukran kwa kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Nashika maoni yake Yahya Hassan, msikilizaji wetu kutoka Mombasa Kenya, ameandika, awa wanasuru waja wake na majanga haya ya makorona anasema, hakujatulia vizuri, twaambiwa haku, haku kuna kirusi kipya kishajitokeza. Mimi napenda kurejelea ushauri wangu, naomba watu wawe makini sana, wasifanye madharau kwa ajili ya jambo la afya. Nimesoma kwa ufupi ujumbe wake msikilizaji wetu Yahya Hassan Mohamed Shebe. Msikilizaji wetu mwingine Yahya Hali wa Tanga, Tanzania ameandika hii kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia kusema kundi la TPLF linafanya mazungumzo na Marekani ili kuipindua serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmed ni kuonyesha wazi kuwa waziri mkuu huyo hana uwezo wa kuiongoza nchi hiyo. Shukran sana. Nimesoma kwa ufupi ujumbe wake, msikilizaji wetu Yahya Ali kutoka Tanga, Tanzania. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa muda wa sala ya Ijumaa ya mjini Tehran amesisitiza kuwa taifa la Irani halizokubaliana na chochote katika mazungumzo yanayoendelea mjini Viena Austria ghairi ya kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma ilivyowekewa taifa hili la Kiislamu na madola ya kibeberu. Waziri wa afya Afrika Kusini amesema nchi hiyo imeingia katika wimbi la nne la maambukizi ya Uviko 19 baada ya kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha corona aina ya Omicron nchini humo makamu wa rais wa Zimbabwe na waziri wa afya na matunzo ya mtoto Konstantino Chiwenga amesema spishi mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron imesajiliwa pia nchini mwake. Mahakama moja ya kusini mwa Libya imetoa idhini kwa Seifu Islam Ghadafi, mwana wa kiongozi wa zamani wa Libya Kanali Muhamar Ghadafi, agombea urais katika uchaguzi wa tarehe ishirini na nne mwezi huu wa Disemba. Na waziri wa uchumi wa Syria amesema nchi yake na jamhuri ya kiislamu Irani zina nia ya kweli ya kuimarisha zaidi na zaidi ushirikiano wao wa kiuchumi na kibiashara. Wapenzi wasikilizaji, kwa muhtasari huu wa habari, na nakomea hapa kwa usiku huu. Leo ni ijumaa yetu njema ya Disemba tatu, elfu mbili na ishirini na moja, ambayo ni sawa na tarehe ishirini na saba Rabiul Thani elfu moja mia nne arobaini na tatu Hijiria. Kwa kwaherini.