Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku <mucho> Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa mchana huu. Ni mimi Salum Bindira. Ama leo ni Jumaa, tarehe ya 27 mfunguo 7 Rabiul Thani mwaka 1443 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe tatu Disemba mwaka elfu mbili Mw. na ishirini na moja miladia. Mchana huu tunasikika kupitia satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3, Tanga 100.9, Mwanza 100.4, Mtwara 99.7, Kigoma na vilevile 99.1, Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na makala ya wiki na makala ya leo katika historia tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika mashariki imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika za kemea vikali ubaguzi dhidi ya mataifa kusini mwa Afrika baada ya kuibuka kirusi kipya cha korona. Ismail Hani asema Marekani sio polisi wa dunia na itaendelea kuchezea vipigo Dina Mufti, msemaji wa Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Ethiopia asema kuna njama zinazoungwa mkono na majinabi za kuiangusha serikali ya nchi hiyo. Na mamilioni ya dola yatengwa kwa ajili ya chanjo ya malaria ya Afrika. Na sasa ni habari kamili. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika au kwa pamoja zimelaani ubaguzi ambao baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zimekuwa zikikabiliwa nao tangu kugunduliwa kwa kirusi kipya cha Omicron nchini Afrika Kusini, ambacho ni kirusi kipya cha korona. Tamko hilo la kulaani ubaguzi huo limetolewa na Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika na Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, katika mkutano wao na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yao katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Marekani. Antonio Guterres na Musa Faki Mahmat wamejitokeza pamoja kwa kuelezea hasira zao kutokana na hatua ya kufungwa kwa mipaka iliyotangazwa na nchi mbalimbali duniani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa Afrika imehukumiwa kwa mara mbili katika janga hili, kwa kukosa kupata chanjo za kutosha kwanza, na kwa sasa mara ya pili kwa kukwama katika kufufua uchumi wake. Kwa upande wake, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amezishambulia kwa maneno nchi hizo kwa kwa kueleza kwamba huu ni udhalimu na ubaguzi usio na msingi wowote. Mahamat alinukuliwa pia Jumatano ya juzi akisema marufuku za safari za ndege zilizotangazwa na baadhi ya nchi dhidi ya nchi za kusini mwa Afrika hazina mantiki na kwamba historia ya janga la korona imeonyesha kuwa marufuku hizo zina mchango mdogo sana katika kudhibiti msambao wa virusi. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kuwa Marekani sio polisi wa dunia na kwamba kuondoka Marekani huko Afghanistan kutafuatiwa na kuondoka taifa hilo katika maeneo mengine. Ismail Hania amebainisha kuwa Marekani na waitifaki wake, kinara wao ukiwa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli, wamedhoofika mno na wanaendelea kudhoofika siku baada ya siku, na hilo ni pigo jingine kwa utawala wenye kupenda makuu wa Washington. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema hayo katika hotuba yake kwenye mkutano wa kumi na mbili wa walio wa mstari wa mbele Quds uliofanyika nchini Uturuki, na kusisitiza kuwa upanga wa Quds hautawekwa chini mpaka ardhi zote za Palestina, Quds na msikiti wa Al Akswa vitakapokombolewa. Kadhalika, mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas ameashiria vita vya Saiful Quds vilivyotokea mwezi Mei mwaka huu, na kueleza kwamba vita hivyo lilikuwa tukio muhimu katika njia ya mapambano na adui mzayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia amesema kuna njama ya siri inayopikwa ambayo lengo lake ni kuiangusha serikali halali ya nchi hiyo inayoongozwa na waziri mkuu Abi Ahmad. Akijibu swali kuhusiana na mkanda wa video ulioenea unaonyesha kwamba, unaoonyesha baadhi ya wana diplomasia wa kimagharibi wakiwa katika mazungumzo na viongozi wa harakati ya ukombozi wa watu wa Tigray, balozi Dina Mufti amesema mkanda huo wa video unaonyesha kuweko njama dhidi ya utawala halali wa serikali ya Abiy Ahmed ulioingia madarakani kwa njia ya kidemokrasia. Msemaji wa mashauri ya kigeni kumradhi, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya Ethiopia kadhalika ameongeza kuwa huu ni uingiliaji wa wazi katika masuala ndani ya nchi nyingine ambao unakinzana wazi na hati ya Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika pamoja na kanuni zinazotawala katika mahusiano baina ya mataifa mbalimbali mbali. E, hivyo kitendo hicho kinapaswa kulaaniwa vikali. Hivi karibuni serikali ya Ethiopia iliwatimua baadhi ya wanadiplomasia wa kigeni nchini humo, hatua ambayo imetathminiwa kama onyo dhidi ya uingiliaji wa masuala ndani ya nchi hiyo. Vita nchini Ethiopia vilianza Novemba mwaka jana baada ya waziri mkuu wa Abi Ahmed kutoa amri ya kushambuliwa harakati ya ukombozi ya wa watu wa Tigrey baada ya kuwatuma wapiganaji wa harakati hiyo kwamba waliwashambulia askari wa jeshi la serikali. Vita hivyo vingali vinaendelea o, huku kukitolewa indhari na tahadhari mbalimbali kuhusiana na uwezekano wa kutokea maafa ya kibinadamu katika jimbo la Tigre. Muungano wa Chanjo Ulimwenguni umetangaza kuwa bodi yake imeidhinisha kiasi cha dola milioni mia moja na hamsini na tano nukta saba kwa ajili ya zoezi la utoaji wa chanjo za kwanza za ugonjwa wa malaria kwa watoto kwenye mataifa yaliyoko chini ya jangwa la Sahara barani Afrika. Jose Manuel Baros, mwenyekiti wa muungano wa chanjo ulimwenguni, GAVI kwa kifupi, ameonyesha kufurahishwa na hatua ya bodi yake, akiongeza kwamba hilo limewezekana kupitia juhudi za pamoja za jamii ya kimataifa ya afya na kwamba zoezi hilo litakapoanza basi litaokoa mamilioni ya maisha ya watoto. Fedha zilizoainishwa zitatumika kwa ajili ya kuagiza na kusafirisha chanjo hizo pamoja na hatua nyingine za kuzuia maambukizo kama vile neti za mbu. Malaria huua watu wapatao laki tano kila mwaka ulimwenguni, huku nusu yao wakiwa ni watoto wadogo wa bara la Afrika wataalamu wanasema kuwa chanjo hii ya malaria iliyopasishwa sio kwamba haina mapungufu lakini inatarajiwa kusaidia pakubwa juhudi za kupambana na ugonjwa wa malaria mwezi Aprili mwaka huu shirika la afya duniani lilizindua mpango kabambe wenye lengo la kutokomeza ugonjwa wa malaria katika nchi 25 duniani ifikapo mwaka 2025 tangu mwaka 2019 nchi tatu za kusini mwa jangwa la Sahara Ghana, Kenya na Malawi zilianza kutumia chanjo hiyo katika maeneo yaliyoainishwa ambapo maambukizi ya malaria yamekuwa akiongezeka. Chanjo ya ugonjwa wa malaria iitwayo RTS,S/AS01 iliyoidhinishwa na kupendekezwa na shirika la afya duniani WHO imefanyiwa utafiti kwa, zia, kwa zaidi ya miaka thelathini. Inatarajiwa kubadilisha historia ya afya ya umma na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu wapatao milioni mia mbili na sabini na nne duniani kote watahitaji msaada wa dharura na ulinzi mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili, ikiwa e, ni ongezeko la asilimia kumi na saba ikilinganishwa na mwaka huu. Umoja wa Mataifa umetangaza hilo baada ya kufanya tathmini ya hali ya kibinadamu katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. mbali, tathmini hiyo inakadiria kwamba dola bilioni 71 zinahitajika kutoa misaada na ulinzi kwa watu milioni 183 wanahitajia zaidi msaada huo. Sehemu moja kuwa, ya taarifa hiyo imeeleza kuwa mizozo ya muda mrefu inaendelea na ukosefu wa utulivu na usalama umekuwa mbaya zaidi katika sehemu kadhaa za dunia, hususan Ethiopia, Myanmar na Afghanistan, na pia bila shaka janga la COVID-19 ambalo tumekumbushwa hivi karibuni kwamba halijaisha, huku nchi masikini zikikosa chanjo. Kulingana na ripoti hiyo ya mtazamo wa hali ya kibinadamu duniani, zaidi ya asilimia moja ya watu duniani wamekimbia makazi yao na umasikini uliokithiri unaongezeka tena, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Namu mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutega sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kuendelea mgogoro wa kisiasa huko nchini Tunisia. Licha ya mgogoro wa kisiasa wa Tunisia kuendelea kwa miezi kadhaa sambamba na kufanyika juhudi za kujaribu kumaliza, lakini juhudi hizo zimeshindwa kuzaa matunda. Katika uwanja huo rais Kais Saied wa Tunisia ameeleza kusikitishwa kwake na vyombo vya mahakama katika kuchelewesha uchunguzi wa ripoti zinazohusiana na ukiukaji uliofanyika katika mwenendo wa uchaguzi mkuu uliopita na kutaka njia mbadala zitafutwe kwa ajili ya kushughulikia haraka suala hilo. Ni wazi kuwa takwa hilo la rais Kais Saied limewakasirisha wapinzani wake. Mjadala kuhusu mfumo wa mahakama nchini Tunisia limebadilika na kuwa uwanja wa malumbano makali ya kisiasa kati ya Kais Saidi na wapinzani wake, huku Rais Said akisisitiza uh, kupambana na ufisadi katika mfumo huo, wapinzani wanasema uh, vyombo vya mahakama vinapasa kujiepusha kusukumwa katika malumbano na tofauti za kisiasa. Muhamad Bu Aud, mwandishi wa magazeti ya Tunisia anasema uamuzi mzuri kwa rais wa nchi ni kuwa badala ya kutumia dikiri za rais au mbinu nyingine katika kuingilia masuala ya vyombo vya mahakama na hivyo kupunguza itibari yake ya kisheria, anapasa kutumia njia tofauti kushawishi na kukinaisha mfumo wa mahakama uharakishe juhudi za kuchunguza masuala kama hayo. Miezi kadhaa iliyopita, rais Kais Said alivunja bunge na kuwafukuza kazi maafisa wengi wa serikali, hatua ambayo ilitajwa na baadhi ya vyama vya siasa vya Tunisia kuwa ni mapinduzi. Hatua yake hiyo ambayo ilipelekea kuchelewesha kufunguliwa bunge na kuahirishwa kuteuliwa waziri mkuu ilichochea maandamano makubwa wa Tunisia ambao wanahofia kupoteza matunda ya mapambano yao ya mwaka elfu mbili na kumi na moja, na vilevile kusambaratishwa mwenendo wa demokrasia katika nchi hiyo. Mashinikizo ya, jamii, kumradhi, mashinikizo ya kijamii ambayo yamekuwa yakitolewa dhidi ya Rais Kai Said hatimaye yalimlazimu kumteua waziri mkuu na kutangazwa baraza jipya la mawaziri Najla Buden Ramadan. Mara tu baada ya kuteuliwa na rais Kais kuwa waziri mkuu, alitangaza kuwa jukumu lake la kwanza lingekuwa la kurejesha imani ya wa Watunisia kwa serikali na kuvutia uungaji mkono wa jamii ya kimataifa kwa serikali hiyo. Licha ya serikali hiyo kuwa madarakani kwa miezi kadhaa sasa, lakini bado kuna malalamiko na ukosoaji mkubwa wa wananchi kwa utendaji wa rais Kais Said pamoja na serikali yake. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu akiwa huru, hakumfanya mtu yeyote kuwa mtumwa wa mwingine, na hakuumba kiumbe chochote isipokuwa kwa ajili ya kumwabudu yeye mwenyewe, ambaye ni muumba anayestahiki kuabudiwa. Tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya kufutwa utumwa duniani. Katika historia, daima kumekuwepo watu ambao waliasi amri za Mungu na kuwapuuza wanadamu wengine kutokana na kupenda makuu, kiburi na kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Katika ulimwengu wetu wa sasa, licha ya maendeleo yote yaliyopatikana katika ujuzi na utambuzi, bado kuna watu na tawala zinazosumbuliwa na tabia hii ya kujiona bora na juu ya wengine kutokana na kiburi, na ziko tayari kufanya vituko na lolote kwa ajili ya kuendeleza hali hiyo. Moja kati ya vituko hivyo ni kile kinachoambatana na jina la Christopher Columbus kwa jina la ugunduzi wa Amerika. Swali linayojitokeza hapa ni kwamba je, kweli inawezekana kugundua ardhi yenye mamilioni ya wanadamu wanaoishi katika ardhi hiyo? Bila shaka hapana, na hii ndio hiyo tabia na hulka tunayohitaja kuwa ni ya kiburi, kujiona bora zaidi na juu ya wengine na kupenda makuu. Wakati Christopher Columbus alipotia mguu wake katika ardhi ya Amerika ya leo, Wenyeji walimkaribisha yeye na wenzake kwa ukarimu na wema, lakini jibu la wema huo halikuwa kingine ghairi ya miaka mingi ya vita, uhalifu, mauaji na uporaji. Katika kipindi kifupi, wanajeshi wa Uingereza waliwaua kwa umati wenyeji asilia wa Amerika. Baada ya kuangamiza vizazi vya wenyeji, ardhi kubwa na takriban isiyo na watu ya eneo hilo ilitwaliwa na wavamizi. Hata hivyo ardhi hii ingeweza kuwa na faida kwa wavamizi hao, kama utajiri na rasilimali zake vingewanufaisha wanyonyaji, na jambo hilo lisingewezekana bila ya kuwa na nguvu kazi rahisi na pengine ya bure. Wavamizi wa Uingereza walichagua mfumo wa utumwa ili kupata nguvu kazi hii ya bure, na walitumia jeshi lao la majini kupanua kwa kasi mfumo huo kiasi kwamba katika kipindi cha karne mbili wafanya wafanyabiashara wa Uingereza walibadilika na kuwa wafanyabiashara wakubwa zaidi wa utumwa duniani. Serikali ya Uingereza ilianzisha kampuni barani Afrika ambayo iliwawinda rasmi wanadamu huru na kuwasafirisha kama watumwa katika makoloni ya nchi hiyo katika bara la Amerika. Kwa utaratibu huo katika kipindi cha kati ya mwaka 1500 na 1800, watu huru wapatao milioni 15 walisafirishwa na kupelekwa Amerika wakiwa watumwa. Meli mahususi za kubeba watumwa zilikuwa jinamizi la pili la watu huru wa jana na watumwa wa leo. Katika meli hizi, watumwa walilala chini kwenye sakafu ya mbao katika eneo la chini ya chombo hicho, wakiwa wamefungwa minyororo kwa pamoja. Msongamano mkubwa wa watu, uvundo na ukosefu wa maji, chakula na hata hewa ya kutosha ya kupumua vilikuwa miongoni mwa sababu za watumwa wengi kufa katika safari hiyo ambayo wakati mwingine iliendelea kwa wiki sita. Watumwa hao walikuwa wakiuzwa sokoni mara tu baada ya kuwasili Amerika, na huo ulikuwa mwanzo wa jinamizi lao la tatu. Walikabiliana uso kwa uso na wamiliki ambao kwa kisingizio kidogo tu walitenda ukatili na unyama kupita kiasi, na ilikuwa kawaida sana kwa kosa dogo la mtumwa au kutoridhika kwa bwana kugharimu maisha ya wanadamu hao. E, kila mtu alimwona bwana kama mmiliki wa maisha ya watumwa wao, na mmiliki kumuua mtumwa halikuwa kosa lililostahiki adhabu. Pale mtumwa alipokuwa akitoroka na kukamatwa Mikono yake ilikuwa ikikatwa, kisha sehemu iliyosalia ya mikono iliyojeruhiwa ilikuwa ikitumbukizwa kwenye lami iliyochemshwa kwa moto na baadaye kunyongwa. Mbinu hii ya adhabu ambayo ilikuwa ni aina ya mateso makali iliitwa lynching, na ilitumiwa kwa kipindi cha miaka mia nne ya historia ya utumwa nchini Marekani, kuwasulubu maelfu ya wanaadamu wasio na hatia. Hatimaye, baada ya karne nyingi za uhalifu na unyonyaji dhidi ya watu weusi, mwaka 1862 rais wa 16 wa Marekani, Abraham Lincoln alipitisha sheria ya kukomesha utumwa. Swali linalopaswa kuulizwa hapa ni kwamba je, tunaweza kumtambua Lincoln kuwa alikuwa mwokozi wa watumwa? Je, Lincoln alifanya hivyo kurejesha haki za watu weusi? Abraham Lincoln, kama walivyokuwa Marekani wote weupe, hakuwa na shaka yoyote katika itikadi yake ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa akisema waziwazi wazi wazi kwamba sijawahi kuwa na kamwe sitakuwa mtetezi wa usawa wa kijamii, kisiasa na wakimbari baina ya wazungu na weusi. Nasema kuna tofauti kubwa za kimaumbile baina ya mbari za wazungu na watu weusi ambazo daima zinazuia kuishi pamoja kwa msingi wa usawa wa kijamii na kisiasa. Hivyo hapana budi, moja kati ya mbari hizo itakuwa na nafasi ya juu na bora zaidi. Mimi pia kama walivyo wengine wote ninaunga mkono fikra ya kuwa juu na bora zaidi watu weupe. Kwa kutilia maanani fikra kama hizi za kibaguzi, ni jambo lililo mbali kwamba Abraham Lincoln alifanya jitihada za kuwakomboa watumwa kwa nia na malengo ya kibinadamu. Aliandika katika barua yake moja kwamba, nitalinda muungano. Kama ningeweza kuulinda muungano bila kumwachia huru mtumwa yoyote, ningefanya hivyo. Kila kitu ninachofanya kuhusu utumwa na watu wenye rangi nyeusi ni kwa sababu nadhani kinaweza kusaidia kulinda muungano. Katika hotuba yake nyingine Lincoln anataja sababu ya mapambano yake dhidi ya utumwa kuwa ni matatizo yaliyosababishwa na mfumo huo kwa Marekani. Swali linalokuja hapa ni kwamba je, mfumo wa utumwa ulikuwa na hatari gani kwa Marekani? Kwa nini mfumo huo haukuwa na manufaa tena kwa Marekani? Ili kupata jibu la maswali haya, ni vyema kupitia historia ya Marekani. Katika miaka iliyotangulia kupitishwa kwa sheria hii, baada ya vita na Ufaransa, Uingereza haikuwa na hali nzuri ya kiuchumi na ilidai kodi zaidi ili kufidia hasara na uharibifu uliofanywa katika makoloni yake ikiwemo Marekani. Lakini Wamarekani walitambua kodi na ushuru huo kuwa si halali na kwamba ni kinyume cha sheria na hawakuwa tayari kutoa ushuru. Jambo hilo liliibua cheche za vita kati ya Marekani na Uingereza, na mwaka mmoja baadaye, hatimaye Wamarekani walitangaza uhuru wao kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Muda mfupi baadaye, majimbo ya kaskazini na kusini ya Marekani yalijigawa katika sehemu mbili na kuingia katika makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe. Majimbo ya kusini kwa kiasi fulani yalihesabiwa kuwa koloni la majimbo ya kaskazini. Uchumi katika majimbo ya kusini uliegemea kwenye kilimo huku uchumi wa majimbo ya kaskazini ukitegemea zaidi viwanda. Baada ya mapinduzi ya viwanda, majimbo ya kaskazini hayakuhitaji tena nguvu kazi ya bure na ya bei nafuu ya watumwa kutokana na kusasisha na kuimarisha viwanda vyao, ilihali majimbo ya kusini bado yalihitaji nguvu kazi rahisi na ya bure ya watumwa hao ili kudumisha uzalishaji katika mashamba makubwa ya maeneo hayo, hivyo yaliendeleza mfumo wa utumwa. Ustawi na kupanuka kwa kilimo na utumwa kuliwapa nguvu kubwa sana wamiliki wa majimbo ya kusini, na watu wa kaskazini walichelea uasi wa watu wa kusini, hivyo walifanya jitihada kubwa za kuimarisha nafasi yao ya juu na kwa ajili ya kuyatawala majimbo ya kusini. Watu wa majimbo ya kusini waliwatumia watumwa wao weusi ambao walikuwa wanaume wenye nguvu na maombo makubwa kupigana na majimbo ya kaskazini, na walikaribia kwenye ukingo wa ushindi. Ilikuwa katika muktadha na mazingira haya ndipo Lincoln alipochukua uamuzi wa kupitisha sheria ya kukomesha utumwa. Sheria hii kwa hakika ilikuwa chombo na uwenzo wa vita vya Abraham Lincoln. Watumwa walikimbia kwa makundi kutoka kusini, wakielekea katika majimbo ya kaskazini kwa matumaini ya kuwa huru, na suala hili lilipelekea kushindwa kwa watu wa kusini mwa Marekani. Swali jingine linaloulizwa ni kwamba watumwa walioachiwa huru mwishoni mwa vita walikuwa na hali gani? Je, baada ya miaka mia nne ya utumwa walipata nchi nyingine yao wenyewe isiyokuwa Marekani? Je, walikuwa na nyumba au maskani na kazi ya kuwapa kipato katika ardhi hiyo? Je, walikuwa na chakula chakula au kuwalisha watoto na familia zao? Mwisho wa utumwa huko Marekani ulikuwa mwanzo wa kutangatanga na kutokuwa na makazi, njaa na mashaka mengine mengi kwa watumwa hao. Fikra za kibaguzi za Wamarekani zilikuwa sababu ya watu weusi kutokuwa na hadhi na nafasi yoyote ya maana ya kijamii, na wazungu waliwaona kuwa hatari kwa wafanyakazi weupe na hawakuwa tayari kuwavumilia. Inawezekana vipi kutarajia kwamba vizazi kwa vizazi ambavyo katika kipindi chote cha maisha yao viliwatumikisha na kuwauza watu weusi kama wanyama, sasa viwatambue kama majirani au wanadamu na wafanyakazi wenzao? Fikra hizi za kibaguzi zilipelekea kubuniwa sheria za kutenganisha baina ya watu weupe na watu weusi kulingana na sheria hizo zinazojulikana kama sheria za Jim Crow, yani Jim Crow laws, jamii za watu weusi na weupe zilitenganishwa katika nyanja zote za kijamii. Wazungu hawakuwa wakitumia hata bomba zilizotumiwa na watu weusi kwa ajili ya kunywa maji, na watu weusi hawakuruhusiwa kutumia bomba na vyombo vya wazungu. Baada ya kupita karne nyingi, ubaguzi wa rangi bado unaendelea kushuhudiwa nchini Marekani. Na hadi sasa Wamarekani weusi wanateswa, kukandamizwa na kudhulumiwa. Kidhahiri inaonekana kwamba utumwa umekwisha, lakini ukweli ni kwamba watu huru weusi wa leo wanaendelea kukabiliana na mateso na matatizo mengi ya ubaguzi wa rangi. Usalama wa watu hawa unatishiwa hata na polisi na vikosi vya serikali. Hii leo karibu miaka mia mbili imepita tangu mwanadamu atangaze mwisho wa utumwa kwenye karatasi na nyaraka rasmi. Lakini katika ulimwengu wetu wa leo, sio tu watu weusi bali wanadamu wa rangi nambari zote, jinsia na rika tofauti wanaweza kufanywa watumwa. Kwa mujibu wa baadhi ya takwimu zinazotolewa na mashirika ya kupambana na utumwa, Takriban watu milioni 24 wanaishi katika hali ya utumwa kwa sasa. Hii ina maana kwamba utumwa haujaisha bali umebadilishwa sura na umbo lake. Hii leo wako wanadamu, wanaume, wanawake na watoto wengi wanaolazimika kufanya kazi za sulubu. Wanadamu hawa wanafanyishwa kazi maisha yao yote bila ya kupewa ujira na malipo ya jasho lao. Baya zaidi ni kwamba katikati mwa bara la Ulaya kuna maduka ambako watu hutangazwa na kuuzwa kama bidhaa. Jana watumwa walikuwa wakipigwa chapa cha moto, na hii leo bei yao inaainishwa kwa kuwekewa alama za msimbo upau Ni kweli kwamba wanadamu wamekuwa wakiwajiiana na utumwa katika kipindi chote cha historia, lakini jambo muhimu zaidi ni jinsi ya kukabiliana na uovu huo. Miaka elfu moja mia nne iliyopita wakati Uislamu ulipodhihiri katika bara Arabu, jamii zilikuwa na ufahamu mdogo kuhusu utumwa. Ijapokuwa jambo hili baya na ovu lilikuwa likipingana na sheria na mafundisho ya Waislamu, lakini badala ya kufuta utumwa papo na hapo na kuwaacha watumwa bila makazi, kazi, mapato na kadhalika, Uislamu uliweka sheria za kutokomeza kabisa mizizi na chanzo cha ubaguzi wa rangi na hulka ya mabwana ya kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Uislamu ulikataza na kuharamisha watu huru kufanywa watumwa na njia pekee ya kuwafanya watumwa ilikuwa ni kumkamata kafiri katika vita dhidi ya wa Waislamu. Hii pia haikuwa na maana kwamba mateka wote wa vita walikuwa wakifanywa watumwa, la hasha, kwa sababu ilitokea mara nyingi kwamba Mtume Mtukufu, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na aali zake, aliwaachia huru mateka wa vita kwa udhuru mdogo au hata bila ya udhuru wowote. Kwa upande mwingine, Uislamu ulikataza dhulma na ukatili dhidi ya watumwa na kuwapa haki zao za binadamu. Uliwapa haki ya kuoa na kuanzisha familia na kukomesha kuuzwa kwao bila ya familia zao. Bwana na mmiliki yeyote hakuwa na haki ya kumtenganisha mtumwa na familia yake na kisha kumuuza. Kwa mujibu wa sheria hizo za Uislamu, ikiwa bwana au mmiliki angetenda vibaya na kumdhulumu mtumwa wake hata kwa kumvunja jino tu, mtumwa huyo angeachiwa huru na tangu hapo angekubaliwa kama mtu huru katika jamii. Mabwana hawakuwa na haki ya kuwalazimisha watumwa kufanya mambo ambayo yalikuwa nje ya uwezo wao. Nafsi na uhai wa watumwa ulikuwa na thamani sawa na uhai wa mwanadamu mwingine na hakuna bwana aliyekuwa na haki ya kumuua mtumwa wake. Uislamu uliwafundisha wafuasi wake kwamba hakuna mwanadamu aliye bora kuliko mwingine, na kwamba hakuna kitu chochote kama rangi ya ngozi, familia na ukoo, mali au hata jaha na madaraka, kinachopaswa kuwa sababu ya mwanadamu kujivuna na kujiona bora ya juu ya wanadamu wenzake, na kwamba jambo pekee litakalomfanya mtu kuwa bora kuliko wengine mbele ya Mwenyezi Mungu ni imani na uchamungu, na sifa hii anaweza kuwa nayo zaidi mtumwa kuliko bwana na mmiliki wake. Uislamu umethamini kazi na kustawisha nchi na ardhi, na unapendekeza kwamba mfanya kazi anapaswa kulipwa matunda ya kazi yake kabla ya jasho kukauka kwenye paji lake la uso. Dini hiyo ya Mwenyezi Mungu pia imebuni njia nyingi kwa ajili ya kuwakomboa watumwa na imetambua kitendo hicho kuwa ni kafara ya dhambi nyingi. Kwa msingi huo, pale Mwislamu alipokuwa akitenda dhambi, njia fupi ya kuepuka adhabu ya Mwenyezi Mungu ilikuwa kumwachia huru mtumwa mmoja. Hivyo badala ya kupiga marufuku jambo hilo ovu na baya ambalo lilisababishwa na baadhi ya mambo, Uislamu ulianzisha vita na kupambana na sababu na vyanzo vya utumwa, yaani ghururi, kupenda ukuu, kujiona bora zaidi ya wanaadamu wengine, kiburi, kupenda jaha na ukubwa, maslahi haramu ya kibinafsi na kadhalika. Uislamu ulipambana dhidi ya haya yote na matokeo yake ni kukomesha kivitendo mfumo wa utumwa katika jamii za Kiislamu. Wapenzi, wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine panapo majaliwa ya Mola Muumba. Hicho kilikuwa ni kipindi maalum au makala ya wiki kilichokujieni kwa mnasaba wa siku ya kufutwa utumwa duniani, kipindi ambacho kimetayarishwa na Amir Ibrahim Rutajengwa na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Asmahani Ghanima Muhammad. Ufuatao sasa ni udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> mchana huu mpenzi msikilizaji, naanzia huko nchini Tanzania, ambapo e, ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa kwa habari e, zinazosema mama adaiwa kuua watoto kwa sumu, atumia nyanya kuteketeza mauaji hayo, watatu pamoja na yeye wako hoi hospitalini. Dakta Mwinyi, rais wa Zanzibar, aweka msimamo kesi mke wa bilionea Msuya hadi Machi mwakani. hatima ya shahidi wa kesi ya Ole Sabaya na kafu kwa zidi kuchafuka. Profesa Lipumba atimua vigogo wengine. Gazeti Majira limeandika: adaiwa kuwanywesha sumu watoto wake wawili wafariki huku wengine watatu akiwemo yeye mwenyewe hospitalini akiwa chini ya ulinzi. Subhanallah. Waziri Mkuu Majaliwa azindua awamu ya pili ya ujenzi wa ofisi za wizara TAMISEMI yapiga nyundo masomo ya ziada na walengwa, TASAF wasomesha watoto hadi elimu ya juu. Kurasa wa mbele wa gazeti Uhuru Ijumaa ya leo umepambwa kwa habari zisemazo waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo saba, ujenzi mji wa serikali, TRA kupiga mnada bidhaa zilizotelekezwa, rais Samia kuandika historia ya ujenzi wa viwanda leo na habari ya aliyeua watoto wake kwa sumu imepewa nafasi katika gazeti hili la Uhuru. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, hili na kutana na habari zisemazo ujenzi mji wa serikali moto, Samia kuzindua kiwanda cha nne kwa ukubwa barani Afrika, bila shaka ni habari njema ya maendeleo hiyo. mama mama adaiwa kuwanywesha sumu wanawe watano, wawili wafariki dunia. Dkta Mwinyi kufumua mfumo wa elimu Zanzibar. Walemavu walioajiriwa waongezeka, na uamuzi mdogo Kesi ya Sabaya sasa kutolewa eh, disemba uh, sita, siku 2 tu zijazo. Mpenzi msikilizaji, ni kitoka Tanzania naelekea uh, huko nchini Uganda, ambapo miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Daily Monitor ni tangazo la jeshi la Uganda UPDF kwamba vikosi vyake vitaendelea kubakia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hadi waasi wa ADF watakaposambaratishwa. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, Daily Monitor imeandika, kikosi cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo MONUSCO kimetangaza kuwa hakitaunga mkono operesheni ya kijeshi ya pamoja ya Uganda na DRC dhidi ya kundi la waasi wa ADF. Matias Gilman, afisa wa mahusiano wa umma wa MONUSCO, amesema majukumu ya kikosi hicho hayaruhusu ujumbe huo kushiriki katika muungano wa kijeshi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Limeandika pia kuwa serikali ya Uganda kupitia wizara yake ya afya imetangaza kuwa aina mpya ya kirusi cha korona. Na cha Omicron bado akijaripotiwa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Daily Monitor limeandika pia kuwa bunge la Uganda limeipa idhini serikali ya kutumia dola milioni mia tisa kwa ajili ya upanuzi wa shule za sekondari nchini humo. Nchi za eneo zinatunga mkono katika mashambulio dhidi ya waasi wa ADF yasema serikali ya Kampala ni habari nyingine, inaonekana katika ukurasa mkuu wa Daily Monitor. Kadhalika limeandika serikali yataka kuharakishwa kesi dhidi ya watumiwa wa Rwenzururu naitimishia huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Star limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 96 za maambukizo ya virusi vya Corona, huku nchi hiyo ikiendelea kubakia salama kwa vifo kutokana na kutoripotiwa kifo cha Covid 19 hapo jana. Limeandika pia kuwa mshtuko mkubwa umeibuka baada ya kuripotiwa kwamba wasichana zaidi ya milioni moja wa shule wamepata mimba nchini Kenya katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema serikali ya Maranda imewarejesha nyumbani wanafunzi wote wa kidato cha nne baada ya wanafunzi kukataa kufanya mitihani ya mock na kutishia kuchoma moto shule. Wanafunzi wote mia nne wa kidato cha nne wamerejeshwa manyumbani. Habari nyingine katika gazeti la Standard ni ile inayomnukuu kinara wa ODM Raila Odinga akiwakikishia wakazi wa Nyanza kwamba ana uhakika wa, wa kuibuka na ushindi katika uchaguzi ujao wa rais hapo mwakani. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo wataka suti tu, William Ruto na Raila Odinga wamesisitiza kuwa wanataka wafuasi wao wapige kura wa waniaji wa vyama vyao pekee katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Mzee ashtaki kijana wake ampe pesa. Wapwa, wapwani kuzimwa bandarini ni baada ya kamati ya seneti kuitaka KPA iajiri watu zaidi kutoka nje mwambao. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe ya ishirini na saba mfungu wa saba Rabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tatu Hijiria sawa na tarehe tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia, miaka mia moja na thelathini na saba iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dktr Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafilosofia wa India, huko katika moja ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishiriki na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vilevile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa Kiingereza na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongres ya Kitaifa ya India. Rajendra Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru wa nchi hiyo na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mnamo mwaka 1950. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vema kuashiria hapa kuwa katika mwaka 1368 hijiria shamsia kipenge cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran na kuidhinishwa pia na wananchi. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran hivi sasa ina vipengee 14 na vifungu 177. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 3 mwezi Desemba mwaka 1984, kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni moja ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatia viwango vya usalama kulipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho. na miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi, huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake. Awamu ya kwanza majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni na kabla ya muhtasari nitupie jicho kidogo e, baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu, naanza naye Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema ni ugaidi wa kimataifa kwa kuwepo wanajeshi wa kigeni katika Eneo ambalo kimsingi si la. Asante sana, Sheral Fazil. Ama kwa upande wake Rashidi Isa wa Morogoro huko nchini Tanzania anasema hongera sana Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa kukemea vikali ubaguzi dhidi ya mataifa ya kusini mwa Afrika baada ya kuibuka kirusi cha korona cha Omicron. Ama Muhamad mustafa huyu anasema nipo maeneo ya Kigoma hapa nchini Tanzania na ninakupateni mubashara kabisa. Shukran sana Redio Teherani, na ninapenda kuzipongeza Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa misimamo ya kukemea eh, ubaguzi. Kuweni na misimamo kama hiyo pia katika mambo mengine. Asante sana, kutoka hapo Kigoma, Tanzania. Anapanda jukwani tena Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, anasema ubaguzi, siasa chafu, ni udhalimu na uvunjaji wa haki za binadamu. Katika kipindi eh, hiki eh, cha pandemi anakusudia msambao huu na, eh, na maradhi ya virusi ya korona. Kisha anasema WHO, ni wasomi, wana wajibu wa kuhakikisha chan, chanjo zinazozalishwa popote duniani ubora wake, ili wanadamu wote kwa haraka wapate chanjo. Huu ndio uungwana na ubinadamu. Naam, bila shaka Bwana Ashirali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, asante sana kwa maoni yako. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kwa pamoja zimelaani ubaguzi ambao baadhi ya nchi za kusini mwa Afrika zimekuwa zikikabiliwa nao tangu kugunduliwa kwa kirusi eh, kipya au spishi mpya ya korona kinachojulikana kama Omicron huko nchini Afrika Kusini. Ismail Hania, kiongozi wa Hamasi, amesema Marekani sio polisi wa dunia na kwamba itaendelea kuchezea vipigo baada ya kulazimika kuondoka huko nchini Afghanistan. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Ethiopia, Dina Mufti, amesema kuna njama zinazoungwa mkono na wa magharibi za kuiangusha serikali ya Ethiopia inayoongozwa na Waziri Mkuu Abiya Ahmad. Mamilioni ya dola yatengwa kwa ajili ya chanjo ya malaria barani Afrika, hususan kwa watu walioko chini ya jangwa la Sahara huko barani Afrika. Na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa watu milioni mia mbili sabini na nne kuhitajia msaada wa dharura ifikapo mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini na mbili ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na saba ikilinganishwa na mwaka huu uh, tunaoelekea nao kingoni wa elfu mbili na ishirini na moja. Mpenzi msikilizaji, jina langu ni Salum Bendera na kutoka Tehran. La ziada sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema, asanteni uh, na kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com Mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.