Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Ljumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa redio Tehran. Ikiwa leo ni Ijumaa, tarehe ya 27 mfunguo saba Rabiul Athani mwaka 1443 kwa mujibu wa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 3 Disemba mwaka 2021 miladia. Asubuhi hii tunasikika kupitia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Masubuhi hii mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakofuatiwa na kipindi cha Irani juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki na moja kamili asubuhi huko Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa Sepa aitaka Marekani iondoke karibu na ardhi ya Iran. Harakati ya Jihadi la Islam ya Palestina asema kuanzisha uhusiano na Israel ni kutoa huduma ya bure kabisa kwa Zayuni, na dunia yatakiwa isibabaike ya kutokana na kirusi kipya cha Omicron. Na sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha kutsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, Sepah, ameitaka Marekani iviondoe vikosi vyake katika maeneo yanayopakana na jamhuri ya kiislamu ha, kabla hawajafikiwa na hatima kama waliopata huko Afghanistan. Brigedia Jenerali Ismail Qaani amesema hayo katika hafla iliyofanyika katika mkoa wa Fars, kusini magharibi mwa Iran, na kuongeza kuwa tunawaambia Wamarekani kwamba bado mna muda wa kuondoka katika maeneo yetu ya kijiografia kwa idhilali, vinginevyo mtatimuliwa katika eneo hili kwa madhila zaidi mli, ya mliyoshuhudia huko Afghanistan. Amewahutubu wa marekani kwa kuwaambia hamtoendelea kufanya yale mumekuwa mukiyefanya huko nyuma. Mbinu ya kushambulia na kukimbia haifanyi kazi tena. Kadhalika, Brigedia Jenerali Ismail Qaani amebainisha kuwa Marekani imepigana vita nchini Afghanistan kwa muda wa miaka ishirini, lakini hawakupata chochote. Aidha amefafanua kwa kusema Wamarekani wamekuwa wakianzisha vita katika maeneo mbalimbali duniani na kuvuna faida kwa kuuza silaha, lakini walivamia Iraqi na Afghanistan bila mwaliko na hatimaye wakaondoka mikono mitupu baada ya miaka ishirini. Mkuu wa utamaduni wa harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraqi maarufu kama Hashidu Shabi amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndio nguzo ya ulimwengu wa Kiislamu na mrengo wa mukawama na mapambano ya Kiislamu. Ha, Sayyid Hashim al Heidari amesema ha, hayo katika mji wa Keremani kusini mashariki mwa Iran na kuongeza kuwa kuna haja kwa jamii ya Waislamu wote duniani kufungamana na kupenda wilaya. Aidha amesisitizwa kuwa Iran ndiyo matumaini ya kambi ya mukawama katika nchi za Iraqi, Siria, Lebanon na katika nchi na maeneo mengine ya kiislamu duniani. Sayid Haidar ameashiria kipindi alipofanya kazi na shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha kut cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepana, kubainisha kuwa kwa mtazamo wangu, nguzo kuu ya historia na ujio wa Uislamu ni kuwepo mfumo madhubuti wa uongozi na wilaya. Na shahidi Qasim Suleimani alikuwa mtu wa wilaya, yaani uongozi, na si kiongozi wa jihadi tu. Mkuu wa utamaduni wa harakati ya Hashdu Shabi ameongeza kuwa baadhi ya watu wapo katika medani ya jihadi kwa shabaha ya kuhami mataifa na makabila yao, lakini Haji Suleimani alikuwa shahsia aliyepigania wilaya. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za Ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imetangaza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel ni kutoa huduma bure kwa wazayuni maghasibu. Hayo yameelezwa na Daud Shihab, mmoja wa viongozi wa harakati ya Jihadi Li Lislam ya Falastin, ambaye amesisitiza kuwa hivi sasa katika eneo la Kuts mashariki linalokaliwa kwa mabavu kunafanyika uangamizaji wa kizazi na dhuluma dhidi ya wakazi asili wa ardhi hiyo takatifu. Kiongozi huyo mwandamizi wa harakati ya jihadi alislami ya Palestina, sambamba na kuashiria kwamba hatua zote za utawala vamizi wa Israel ni batili, amesema njia ya kweli ya kukabiliana na utawala huo ghasibu ni mukawama na mapambano. Kadhalika, Daudi Shahabu ameongeza kuwa kama wapalestina hawatakuwa na uwezo wa kukabiliana na utawala dhalimu wa Israeli, basi ulimwengu hauwezi kusikia sauti ya wananchi hao madhulumu. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika ametoa mwito kwa jamii ya kimataifa kuwa watulivu na iache kubabaika kutokana na kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona aina ya Omicron. Dr John Nkesangong Ngesa mkuu wa Afrika ambaye ni taasisi ya umoja wa Afrika amesisitiza kuwa sote tuna wasiwasi, lakini hali hii inaweza kudhibitiwa. Hakuna haja ya mfadhaiko. Kinachotakiwa ni, ni kufanywa kinachotakiwa kufanywa na watu wote ni kuhakikisha kuwa wanachunga protokali za afya zilizoainishwa kama kuvaa barakoa, kunawa mikono na kutumia vieuzi, yaani sanitiza mara kwa mara. Kadhalika, afisa huyo wa Afrika CDC ameongeza kuwa taasisi hiyo kwa muda mrefu imejiandaa kuhusu uwezekano wa kuibuka kirusi kipya cha korona na kwamba hili ni jambo ambalo lilitarajiwa. Na licha ya rais wa zamani wa Yemen aliyejiuzulu na kutoroka nchi Abdurabuh Mansuru hadi kujipendekeza na kujitweza kwa Saudi Arabia na Imarati lakini watawala wa Riyadh na abu Dhabi wameendelea kumdhalilisha na kumtolea vitisho mwanasiasa huyo wa Yemen mwenye umri wa miaka 76. Abdulaziz Jabari, naibu spika wa kile kinachoitwa bunge la wawakilishi huko kusini mwa Yemen, amefichwa kuwa Saudi Arabia na Imarati zinamtusi na hata kumdunisha Rais Hadi. Jabari ameeleza bayana kuwa licha ya hadi kujikomba kwa watawala wa Riadhi na abu Dhabi, lakini madikteta hao wa Kiarabu wamekataa katakata kuruhusu serikali ya rais huyo mtoro wa Yemen kusafirisha nje gesi asilia au mafuta ghafi. Kadhalika amesema wakuwa watawala hizo mbili za kidikteta wamekataa kumruhusu ahadi kulihami na kujizatiti kwa silaha jeshi, huku mzozo baina ya pande mbili hizo ukizidi kuwa mkubwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho kuendelea mgogoro wa kisiasa nchini Tunisia. <muchos> Licha ya mgogoro wa kisiasa wa Tunisia kuendelea kwa miezi kadhaa sasa, sambamba na kufanyika juhudi za kujaribu kuumaliza, lakini juhudi hizo zimeshindwa kuzaa matunda. Katika uwanja huo, rais Kais Saied wa Tunisia ameeleza kusikitishwa kwake na vyombo vya mahakama katika kuchelewesha uchunguzi wa ripoti zinazohusiana na ukiukwaji uliofanyika katika mwenendo wa uchaguzi mkuu uliopita na kutaka njia mbadala zitafutwe kwa ajili ya kushughulikia haraka suala hilo. Ni wazi kuwa takwa hilo la rais Kais Said limewakasirisha wapinzani wake. Mjadala kuhusu mfumo wa mahakama nchini Tunisia limebadilika na kuwa uwanja wa malumbano makali ya kisiasa kati ya Kais Saied na wapinzani wake, huku rais Saied akisisitiza kupambana na ufisadi katika mfumo huo. Wapinzani wanasema vyombo vya mahakama vinapaswa kujiepusha kusukumwa katika malumbano na tofauti za kisiasa. Muhammad Abu Aud, mwandishi wa magazeti wa Tunisia, anasema Uamuzi mzuri wa rais wa nchi ni kuwa badala ya kutumia dikri za rais au mbinu nyingine katika kuingilia masuala ya vyombo vya mahakama na hivyo kupunguza itibari yake ya kisheria, anasema anapaswa kutumia njia tofauti kushawishi na kukinaisha mfumo wa mahakama huharakishe juhudi za kuchunguza masuala kama hayo. Miezi kadhaa iliyopita, rais Kaisi Said alivunja bunge na kuwafukuza kazi maafisa wengi wa serikali, hatua ambayo ilitajwa na baadhi ya vyama vya siasa vya Tunisia kuwa ni mapinduzi. Hatua yake hiyo ambayo ilipelekea kuchelewesha kufunguliwa bunge na kuahirishwa kuteuliwa waziri mkuu ilichochea maandamano ya Tunisia ambao wanaofia kupotea matunda mapambano yao ya mwaka 2011 na vile vile kusambaratishwa mwenendo wa demokrasia nchini humo. Mashinikizo ya kijamii ambayo yamekuwa yakitolewa dhidi ya rais Kais Said hatimaye yalimlazimu kuteua waziri mkuu na kuharifishwa baraza jipya la mawaziri. Najla Budin Ramadhan, mara tu baada ya kuteuliwa na rais Said kuwa waziri mkuu Alitangaza kuwa jukumu lake la kwanza lingekuwa ni kurejesha imani ya Watunisia kwa serikali na kuvutia uungaji mkono wa jamii ya kimataifa kwa serikali hiyo. Licha ya serikali hiyo kuwa madarakani kwa miezi kadhaa sasa, lakini bado kuna malalamiko na ukosoaji mkubwa wa wananchi kwa utendaji wa rais Kais Saied pamoja na serikali yake. Vyama vya upinzani vinamkosoa kuwa ameamua kuingilia kinyume cha katiba utendaji wa vyombo vya mahakama kwa ajili ya kudhamini maslahi yake ya kisiasa katika nchi hiyo. Malumbano ya kisiasa yanaendelea huko Tunisia katika hali ambayo mgogoro wa kiuchumi umeibua makelele na malalamiko mengi wa Tunisia, na wakati huo huo kufungua mlango wa nchi za kigeni na hasa Marekani kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Iran juma hili Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati yatakayoangazia leo ni pamoja na rais Ibrahim Raisi asema sheria ni mhimili wa kutekelezwa uadilifu, waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mazungumzo ya Vienna ni kwa ajili ya kuondolewa vikwazo, na Iran na Zimbabwe zajadili njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kuwa sheria ndiyo mhimili wa kutekelezwa uadilifu. Akizungumza Jumatano katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kwa mnasaba wa siku ya Majilisi ya Ushauri wa Kiislamu yaani bunge, Rais Ibrahim Raisi amesema sheria ni mhimili wa uadilifu na kuwa kadiri sheria inavyotekelezwa kwa ukamilifu wake ndiyo uadilifu unao huwa umetekelezwa huku akiashiria nafasi na jukumu kuu la bunge kuwa ni kubuni sheria, amesema kubuniwa sheria ambayo inapaswa kufuatwa na wananchi ni jukumu la bunge ambalo ni zito na muhimu mno. Rais wa Iran pia amesisitiza kuhusu ushirikiano wa mihimili ya dola kwa kusema masala hamahangi masuala ya ushirikiano wa mihimili ya dola na pia ushirikiano wa taasisi mbalimbali katika utawala ni stratejia muhimu sana, na pia ni dharura isiyoweza kuepukika. Hatupaswi kuvuruga mshikamano hata kidogo. Wakati huo huo, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu bunge la Iran, Muhamed Bakir Kalibaf, amesema haki za taifa la Iran zitarajishwa tu iwapo kutafikiwa mapatano mazuri na uadilifu, uh, ambayo yatapelekea vikwazo viondolewe. Uh, spika Kalibafa amezungumza hayo katika kikao hicho kilichohudhuriwa na rais Ibrahim Raisi, na ameongeza kuwa bunge litashirikiana na serikali ili kufanikisha mikakati ya kutatua matatizo ya wananchi. Amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema mimi nina uhakika kuwa serikali kama bunge nayo pia inalipa kipaumbele suala la matatizo ya wananchi. Ingawa wananchi wana hali ngumu, lakini wamesimama wima kwa nguvu. Tunapaswa kuzingatia mitazamo ya kitaalamu ya wabunge ambao wako pamoja na wananchi. Mwingineko waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa licha ya kwamba nchi za Magharibi zimeshindwa kutekeleza kabisa ahadi zao zote ndani ya mapatano ya nuklia JCPOA, lakini pamoja na hayo na kwa mara nyingine, Iran imeamua kushiriki kwenye mazungumzo ili kuonyesha nia yake njema na kufungua njia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalim ilivyowekewa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumatatu na kuongeza kuwa baada ya kufanyika mizunguko sita ya mazungumzo ya kina mjini Vienna, mazungumzo hayo yalishindwa kutokana na Marekani kujilimbikizia e, kila kitu upande wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa tarehe nane Mei 2018 Marekani ilijitoa bila sababu katika mapatano haya ya nuklea JCPOA, ya hatua ambayo dunia nzima ilisema ni kinyume cha sheria. Aidha amesema kuwa ni dharao za kimataifa na ni kutoheshimu hati ya Umoja wa Mataifa na ni katika njama za kuvuruga ushirikiano wa kimataifa kama ambavyo ni kuhatarisha amani na usalama wa dunia. Kumbuka kuwa Novemba 29 Uh, mji mkuu wa Vienna, Austria uh, kulianza mazungumzo baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni pamoja na China, Rasia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mkuu wa maswala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran amesisitiza kuwa mauaji ya kigaidi ya wanasayansi wa nyuklia ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa. Bwana Kadhi Magharibi Abadi, ambaye pia ni katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsen Fakhrizade, kama mauaji ya mashahidi wengine wa nyuklia, ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa na haki za binadamu katika tamko aliotoa kwa mnasaba wa kualia mwaka mmoja tangu shahidi Fakhrizade alipouawa kigaidi, Ghariba Abadi ameongeza kuwa shahidi Fakhrizade alikuwa mwanasayansi asiyejulikana na ni baada ya kuwa washahidi ndipo wananchi wakaweza kufahamu baadhi ya huduma muhimu sana alizozitoa kwa taifa. Vilevile amekosoa kimya na kutochukua hatua asasi za kimataifa na nchi zinazojigamba kuwa ni wapambanaji wa ugaidi kuhusiana na jinai hiyo, na akasema mahakama ya Iran imekamilisha uchunguzi wa kisheria wa kesi nne za mauaji ya wanasayansi wa wa nuklia na karibuni hivi itatoa hukumu za kesi hizo. Mohsen Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, aliwawashahidi Novemba 28 mwaka 2020 katika shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye viunga vya jiji la Teheran. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Irani itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa inajidhaminia usalama wake. Said Khatibzali aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari wa ndani na nje ambapo wakijibu madai ya hivi karibuni ya utawala haramu wa Israeli kwamba Iran inatumia miji ya bandari ya Kashm na Chabahar kwa ajili ya kufanya hujuma na mashambulio ya ndege zisizo na rubani, amesema kuwa hakuna mtu anayeweza kutia dosari usalama wa Iran, jiografia ya ube wa Uajemi na usalama unaohusiana na hayo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran aidha amesema madai hayo ya utawala haramu wa Israeli hayana maana na kwamba Iran inaweza kufanya lolote lile kwa ajili ya kujidhaminia usalama wake. Khatibzadi aidha, sambamba na kutoa mkono wa heri kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina, amesema kuwa Falastin baraye ma yek arman bedune khadshe ast. Palestina kwa Iran ni miongoni mwa malengo matukufu yasiyoweza kutiwa dosari, na mateso na masaibu ya wananchi wa Palestina katu hayawezi kufutika katika fikra na akili za wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na wiki hii maafisa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Zimbabwe wamekutana jijini Teheran kujadili na njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani katika sekta ya biashara. Kikao hicho cha ushirikiano wa kiuchumi kilifanyika Jumapili chini ya mwenyekiti wa mkurugenzi mkuu wa maswala ya kimataifa katika wizara ya leba ya Iran, Hamid Furuzan na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe katika maswala ya biashara ya kimataifa, David Musabayana. Katika kikao hicho pande mbili zimejadili njia za kupanua uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kwa kuzingatia njia za kusambaratisha vikwazo vya Marekani ambavyo vinalenga nchi hizi mbili. Naam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili. Tunasonga mbele, wapenzi wasikilizaji, na matangazo yetu asubuhi ya leo, ambapo tunakuleteni sasa udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, ikiwa ni Jumaa tarehe tatu Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja, dira ya macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Uganda na miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Daily Monitor ni tangazo la jeshi la Uganda UPDF kwamba vikosi vyake vitaendelea kubakia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hadi waasi wa ADF watakaposambaratishwa. Katika habari nyingine inayofanana na hiyo, Daily Monitor limeandika kikosi cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO kimetangaza kuwa hakitaunga mkono operesheni ya kijeshi ya pamoja Uganda na DRC dhidi ya kundi la waasi wa ADF. Matias Gilman, afisa wa mahusiano ya umma wa MONUSCO, amesema majukumu yake hayaruhusu ujumbe huo kushiriki katika muungano wa kijeshi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika pia kuwa serikali ya Uganda kupitia wizara yake ya afya imetangaza kuwa aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron bado hakijaripotiwa nchini humo. Daily Monitor limeandika pia kuwa bunge la Uganda limeipadhini serikali ya kutumia dola milioni 90 kwa ajili ya upanuzi wa shule za sekondari nchini. Nchi za eneo zinatuunga mkono katika mashambulio dhidi ya waasi wa ADF yasema serikali ni habari nyingine inayoonekana katika ukurasa mkuu wa Daily Monitor. Kadhalika limeandika kuwa serikali yataka kuharakishwa kesi dhidi ya watuhumiwa wa Rwenzururu nikitoka Uganda, navuka mpaka na kuingia nchini Kenya. Naanza na gazeti la Star ambalo limeandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 96 za maambukizo ya virusi vya korona, huku nchi hiyo ikiendelea kubakia salama kwa vifo kutokana na kutoripotiwa kifo cha covid-19 hapo jana. Limeandika pia kuwa mshtuko mkubwa umeibuka baada ya kuripotiwa uh, kwamba wasichana zaidi ya milioni moja wa shule wamepata mimba nchini Kenya katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard inasema serikali ya Maranda imewarejesha nyumbani wanafunzi wote wa kidato cha nne baada ya wanafunzi hao kukataa kufanya mitihani ya mock na kutishia kuchoma moto shule. Wanafunzi wote mia nne wa kidato cha nne wamerejeshwa nyumbani. Habari nyingine katika gazeti la Standard ni ile na mnukuu, kinara wa ODM Raila Odinga aki akisema kuwa na uhakika wa kuibuka na ushindi katika uchaguzi ujao wa rais hapo mwakani. Haya, tusubiri kuona. Ukurasa mkuu wa Taifa Leo na habari zisemazo wataka suti tu. William Ruto na Raila Odinga wamesisitiza kuwa wanataka wafuasi wao wapigie kura wawaniaji wa, wa vyama vyao pekee katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Mzee ashtaki kijana wake ampe pesa. wa pwani kuzimwa bandarini, ni baada ya kamati ya seneti kuitaka KPA iajiri watu zaidi kutoka nje ya mwambao. Nahitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi ambalo limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo: Mama adaiwa kuwa watoto kwa sumu atumia nyanya kuteketeza. Mauaji hayo watatu pamoja na yeye wako hoi hospitalini. Dakta Mwinyi, rais wa Zanzibar aweka msimamo. Kesi mke wa bilionea Msuya sasa hadi Machi. Hatima shahidi wa kesi ya Ole Sabaya na kafu kwa zidi kuchafuka. Aya e, Profesa Lipumba atimua vigogo wengine Timu, timu ya Kafu, hiyo Gazeti Majira limeandika, adaiwa kuwanywesha sumu watoto wake, la haula, wawili wafariki dunia, uh, huku wengine watatu akiwemo yeye mwenyewe hoi hospitalini uh, akiwa uh, chini ya ulinzi. Kweli duniani kuna mambo ama. Waziri mkuu Majaliwa azindua awamu ya pili ya ujenzi wa ofisi za wizara TAMISEMI yapiga nyundo masomo ya ziada na walengwa TASAF kuwasomesha watoto hadi elimu ya juu. Ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru Ijumaa leo umepambwa kwa habari zisemazo waziri mkuu Majaliwa atoa maagizo saba, ujenzi mji wa serikali, TRA kupiga mnada bidhaa zilizotelekezwa. Rais Samia kuandika historia ujenzi wa viwanda leo. Na habari ya aliyeua watoto wake kwa sumu imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Uhuru. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Habari Leo, ni gwiji la habari hili Tanzania, nakutana na habari zisemazo ujenzi mji wa serikali moto Samia kuzindua kiwanda cha nne kwa ukubwa barani Afrika. Bila shaka ni hatua kubwa hiyo ya kimaendeleo. Mama adaiwa kuwanywesha kwa mradhi sumu wanawe watano, wawili wafariki dunia. Dkta Mwinyi kufumua mfumo wa elimu Zanzibar. Walemavu walioajiriwa waongezeka. Na uamuzi mdogo kesi ya Sabaya sasa Desemba 6. Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, makala ya wiki. Kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu akiwa huru, hakumfanya mtu yoyote kuwa mtumwa wa mwingine, na hakuumba kiumbe chochote isipokuwa kwa ajili ya kumwabudu yeye mwenyewe, ambaye ni muumba anayestahiki kuabudiwa. Tunakukaribisheni wapenzi wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya kufutwa utumwa duniani. Katika historia daima kumekuwepo watu ambao waliasi amri za Mungu na kuwapuuza wanadamu wengine kutokana na kupenda makuu, kiburi na kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Katika ulimwengu wetu wa sasa, licha ya maendeleo yote yaliyopatikana katika ujuzi na utambuzi, bado kuna watu na tawala zinazosumbuliwa na tabia hii ya kujiona bora na juu ya wengine kutokana na kiburi, na ziko tayari kufanya vituko na lolote ya kuendeleza hali hiyo. Moja kati ya vituko hivyo ni kile kinachoambatana na jina la Christopher Columbus kwa jina la ugunduzi wa Amerika. E, swali linayojitokeza hapa ni kwamba je, kweli inawezekana kugundua ardhi yenye mamilioni ya wanadamu wanaoishi katika ardhi hiyo? Bila shaka hapana. Na hii ndio hiyo tabia na hulka tunayohitaja kuwa ni ya kiburi, kujiona bora zaidi na juu ya wengine na kupenda makuu. Wakati Christopher Columbus alipotia mguu wake katika ardhi ya Amerika ya leo, wenyeji walimkaribisha yeye na wenzake kwa ukarimu na wema. Lakini jibu la wema huo halikuwa kingine ghairi ya miaka mingi ya vita, uhalifu, mauaji na uporaji. Katika kipindi kifupi, wanajeshi wa Uingereza waliwaua kwa umati wenyeji asilia wa Amerika. Baada ya kuangamiza vizazi vya wenyeji, ardhi kubwa na takriban isiyo na watu ya eneo hilo ilitwaliwa na wavamizi. Hata hivyo, ardhi hii ingeweza kuwa na faida kwa wavamizi hao kama utajiri na rasilimali zake vingewanufaisha wanyonyaji, na jambo hilo lisingewezekana bila ya kuwa na nguvu kazi rahisi na pengine ya bure. Wavamizi wa Uingereza walichagua mfumo wa utumwa ili kupata nguvu kazi hii ya bure na walitumia jeshi lao la majini kupanua kwa kasi mfumo huo, kiasi kwamba katika kipindi cha karne mbili wafanyabiashara wa Uingereza walibadilika na kuwa wafanyabiashara wakubwa zaidi wa utumwa duniani. Serikali ya Uingereza ilianzisha kampuni barani Afrika ambayo iliwawinda rasmi wanadamu huru na kuwasafirisha kama watumwa katika makoloni ya nchi hiyo katika bara la Amerika. Kwa utaratibu huo, katika kipindi cha kati ya mwaka 1500 na 1800 watu huru wapatao milioni 15 walisafirishwa na kupelekwa Amerika wakiwa watumwa. Meli mahususi za kubeba watumwa zilikuwa jinamizi la pili la watu huru wa jana na watumwa wa leo. Katika meli hizi watumwa walilala chini kwenye sakafu ya mbao katika eneo la chini ya chombo hicho, wakiwa wamefungwa minyororo kwa pamoja. Msongamano mkubwa wa watu, uvundo na ukosefu wa maji, chakula na hata hewa ya kutosha ya kupumua, vilikuwa miongoni mwa sababu za watumwa wengi kufa katika safari hiyo, ambayo wakati mwingine iliendelea kwa wiki sita. Watumwa hao walikuwa wakiuzwa sokoni mara tu baada ya kuwasili Amerika, na huo ulikuwa mwanzo wa jinamizi lao la tatu. Walikabiliana uso kwa uso na wamiliki ambao kwa kisingizio kidogo tu walitenda ukatili na unyama kupita kiasi, na ilikuwa kawaida sana kwa kosa dogo la mtumwa au kutoridhika kwa bwana kugharimu maisha ya wanadamu hao. Kila mtu alimwona bwana kama mmiliki wa maisha ya watumwa wao, na mmiliki kumuua mtumwa halikuwa kosa lililostahiki adhabu. Pale mtumwa alipokuwa akitoroka na kukamatwa, mikono yake ilikuwa ikikatwa, kisha sehemu iliyosalia ya mikono iliyojeruhiwa ilikuwa ikitumbukizwa kwenye lami iliyochemshwa kwa moto na baadaye kunyongwa. Mbinu hii ya adhabu ambayo ilikuwa ni aina ya mateso makali iliitwa lynching na ilitumiwa kwa kipindi cha miaka mia nne ya historia ya utumwa nchini Marekani, kuwasulubu maelfu ya wanaadamu wasio na hatia. Hatimaye, baada ya karne nyingi za uhalifu na unyonyaji dhidi ya watu weusi, mwaka 1862, Rais wa 16 wa Marekani Abraham Lincoln alipitisha sheria ya kukomesha utumwa. Swali linalopaswa kuulizwa hapa ni kwamba je, tunaweza kumtambua Lincoln kuwa alikuwa mwokozi wa watumwa? Je, Lincoln alifanya hivyo kurejesha haki za watu weusi? Abraham Lincoln, kama walivyokuwa Marekani wote weupe, hakuwa na shaka yoyote katika itikadi yake ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa akisema wazi wazi kwamba sijawahi kuwa na kamwe sitakuwa mtetezi wa usawa wa kijamii, kisiasa na wakimbari baina ya wazungu na weusi. Nasema kuna tofauti kubwa za kimaumbile baina ya mbari za wazungu na watu weusi ambazo daima zinazuia kuishi pamoja kwa msingi wa usawa wa kijamii na kisiasa. Hivyo hapana budi, moja kati ya mbari hizo itakuwa na nafasi ya juu na bora zaidi. Mimi pia kama walivyo wengine wote, ninaunga mkono fikra ya kuwa juu na bora zaidi watu weupe. Kwa kutilia maanani fikra kama hizi za kibaguzi, ni jambo lililo mbali kwamba Abraham Lincoln alifanya jitihada za kuwakomboa watumwa kwa nia na malengo ya kibinadamu. Aliandika katika barua yake moja kwamba, "Nitalinda muungano. Kama ningeweza kuulinda muungano bila kumwachia huru mtumwa yoyote, ningefanya hivyo." Kila kitu ninachofanya kuhusu utumwa na watu wenye rangi nyeusi ni kwa sababu nadhani kinaweza kusaidia kulinda muungano. Katika hotuba yake nyingine Lincoln anataja sababu ya mapambano yake dhidi ya utumwa kuwa ni matatizo yaliyosababishwa na mfumo huo kwa Marekani. Swali linalokuja hapa ni kwamba, je, mfumo wa utumwa ulikuwa na hatari gani kwa Marekani? Kwa nini mfumo huo haukuwa na manufaa tena kwa Marekani? Ili kupata jibu la maswali haya, ni vyema kupitia historia ya Marekani. Katika miaka iliyotangulia kupitishwa kwa sheria hii, baada ya vita na Ufaransa, Uingereza haikuwa na hali nzuri ya kiuchumi na ilidai kodi zaidi ili kufidia hasara na uharibifu uliofanywa katika makoloni yake ikiwemo Marekani. Lakini Wamarekani walitambua kodi na ushuru huo kuwa si halali na kwamba ni kinyume cha sheria, na hawakuwa tayari kutoa ushuru. Jambo hilo liliibua cheche za vita kati ya Marekani na Uingereza, na mwaka mmoja baadaye, hatimaye Wamarekani walitangaza uhuru wao kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Muda mfupi baadaye, majimbo ya kaskazini na kusini ya Marekani yalijigawa katika sehemu mbili na kuingia katika makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe. Majimbo ya kusini, kwa kiasi fulani, yalihesabiwa kuwa koloni la majimbo ya kaskazini. Uchumi katika majimbo ya kusini uliegemea kwenye kilimo, huku uchumi wa majimbo majimbo ya ya ya ya kaskazini ukitegemea zaidi viwanda. Baada ya mapinduzi ya viwanda, majimbo ya kaskazini hayakuhitaji tena nguvu kazi ya bure na ya bei na ya bei nafuu ya watumwa kutokana na kusasisha na kuimarisha viwanda vyao, ili hali majimbo ya kusini bado yalihitaji nguvu kazi rahisi na ya bure ya watumwa hao ili kudumisha uzalishaji katika mashamba makubwa ya maeneo hayo, hivyo yaliendeleza mfumo wa utumwa. Ustawi na kupanuka kwa kilimo na utumwa kuliwapa nguvu kubwa sana wamiliki wa majimbo ya kusini, na watu wa kaskazini walichelea uasi wa watu wa kusini. Hivyo walifanya jitihada kubwa za kuimarisha nafasi yao ya juu na kwa ajili ya kuyatawala majimbo ya kusini. Watu wa majimbo ya kusini waliwatumia watumwa wao weusi ambao walikuwa wanaume wenye nguvu na maumbo makubwa kupigana na majimbo ya kaskazini na walikaribia kwenye ukingo wa ushindi. Ilikuwa katika muktadha na mazingira haya ndipo Lincoln alipochukua uamuzi wa kupitisha sheria ya kukomesha utumwa. Sheria hii kwa hakika ilikuwa chombo na wenzo wa vita vya Abraham Lincoln. Watumwa walikimbia kwa makundi kutoka kusini wakielekea katika majimbo ya kaskazini kwa matumaini ya kuwa huru, na suala hili lilipelekea kushindwa kwa watu wa kusini mwa Marekani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. A ni makala ya wiki ambayo imetayarishwa na Emir Ibrahim Rutejengwa na kuletwa kwenu naye akishirikiana na Smahani Ghanima Muhammad, ambapo imezungumzia siku ya kufutwa utumwa duniani. Nasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu. Hapa naanza naye Bintaha al Junaidi wa bumbwini Bumbwini, Zanzibar huko nchini Tanzania nasema asante sana Redio Tehrani kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali ambazo mmekuwa mkinitumia. Shirale Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye anasema waadilifu sote duniani tunashuhudia ugaidi wa Zayuni kwa majirani zake na dunia. Aibu iliyoje kwa wanadamu kutujielewa. Asante sana Shirale Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Ama huyu anajiita uh, Abubakar Haji Mgaya anasema, nipo nchini Tanzania. Anasema, mbona faili mnazonitumia hazina ujumbe wote? Tafadhali nitumieni tena. Bila shaka tutakutumia, Bwana Abubakar Haji Mgaya. Anazungumzia vipindi na audio ambazo tumekuwa tukiwatumia wasikilizaji wetu e, popote pale walipo ili wale ambao walikosa a, fursa ya kusikiliza matangazo yetu mubashara, basi waweze japo kupata vipindi vya redio Teheran ambavyo vilirushwa katika siku hiyo. Idrisa Malia Mungu wa Mombasa huko nchini Kenya, yeye anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Nami naitikia Bwana Idirisa kwa kusema, wa alaikum ussalamu warahmatullahi wabarakatuhu. Kisha anasema, ijumaa mubarak. Bila shaka nasi tunakutakia ijumaa mubarak iliyojaa uh, heri na baraka uh, Bwana Idrisa malia Mungu ukiwa hapo uh, Mombasa nchini uh, Kenya. Karibuni sasa kutegea sikia wa makala ya leo katika historia, leo katika historia Leo ni Jumaa, tarehe ya 27 mfungu wa saba Rabiu Uthani mwaka 1443 1 hijiria, sawa na tarehe 3 Disemba mwaka 2021 miladia. Miaka 137 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Dr. Rajendra Prasad, mwanasiasa na mwanafilosofia wa India huko katika moja ya vijiji vya jimbo la Bihar. Rajendra Prasad aliweza kuendelea na masomo na kufikia daraja udaktari licha ya hali duni ya kifedha ya familia yake. Aidha, alishiriki na wananchi wa India katika mapambano ya kupigania uhuru wa nchi yao. Prasad vilevile alishirikiana bega kwa bega na Mahatma Gandhi katika mapambano ya kisiasa dhidi ya wakoloni wa Kiingereza, na kwa mara kadhaa aliteuliwa kuongoza chama cha Kongres ya kitaifa ya India. Rajenda Prasad aliteuliwa kuwa rais wa kwanza wa India baada ya uhuru wa nchi hiyo na kuasisiwa mfumo wa jamhuri nchini humo mnamo mwaka 1950. miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilipasishwa kwa wingi wa kura za wananchi. Katiba hiyo inasisitiza juu ya kuzingatiwa thamani za Kiislamu, uadilifu wa kijamii na kuheshimiwa haki za binadamu. Ni vema kuashiria hapa kuwa katika mwaka 1368 hijiria shamsia, kipengee cha ziada kiliongezwa kwenye katiba hiyo, baada ya kupasishwa na baraza la wataalamu linalomteua kiongozi mkuu wa Iran na kuidhinishwa pia na wananchi. Kwa mujibu wa kipengee hicho cha nyongeza, katiba ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi sasa ina vipengee 14 na vifungu 177. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 3 mwezi Desemba mwaka 1984, kulitokea janga kubwa la kuvuja gesi ya kemikali katika kiwanda kimoja cha Marekani katika mji wa Bhopal huko katikati mwa India. Kiwanda hicho kilikuwa kikimilikiwa na kampuni moja ya Marekani. Uzembe wa maafisa wa kiwanda hicho na kutozingatia viwango vya usalama kulipelekea kuvuja gesi ya sumu ya sianidi kutoka katika kiwanda hicho. Na miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, Kombora la kwanza la balestiki lililotengenezwa katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilifanyiwa majaribio kwa mafanikio, wakati wa vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika kipindi hicho ambapo Iran ilikuwa chini ya vikwazo vikali vya nchi za Magharibi, huku ikipigana na adui kulinda ardhi yake. Awamu ya kwanza majaribio ya kombora hilo ilifanyika kwa mafanikio na uzalishaji wake ukaanza wakati wa vita vya Saddam Hussein dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio muktasari wa habari za ulimwengu. Kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa ameitaka Marekani iondoke karibu na mipaka, karibu na ardhi ya Iran. Harakati ya Jihadi alislamu ya Palestina imetangaza kuwa kuanzisha uhusiano na Israeli ni kutoa huduma y bure kwa Wazayuni. Mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa cha Afrika, Africa CDC, amesema dunia haipaswi kubabaika kutokana na kirusi cha Omicron. Na licha ya kujitweza, Saudi Arabia na Imarati zinamdhalilisha aliyekuwa rais wa Yemen Mansur Ahadi na hadi. Hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, viba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767