Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: je, wewe ni Yusufu? akasema mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri basi, Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Masaa alkhair, mpenzi msikilizaji natumai ubuheri wa afya popote pale ulipo. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran juma hili makala ya wiki, bila y kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave na vilevile kupitia njia ya intaneti, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia radio ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa whatsapp kupitia nambari anzanali ama kujumlisha wa plus 989035065487 navuta pumzi na baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na, na taarifa habari za dunia imetimia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika kati. ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema Tehran imewasilisha matini ya pendekezo lake kwa kundi la nne jumlisha moja. Kirusi kipya cha Omicron chagunduliwa nchini Ghana na Nigeria na baraza kuu la Umoja wa Mataifa lazidisha muda wa azimio dhidi ya utawala wa kizoni wa Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran, na ambaye pia ni naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya, ya Kiislamu anayeshughulikia masuala ya kisiasa amesema Teheran imewasilisha matini ya pendekezo lake kwa kundi la nne jumlisha moja. Ali Bagheri Kani Naibu waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa na mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalimu dhidi ya Iran ameongeza kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewasilisha kwa kundi la nne jumlisha moja katika mazungumzo ya Viena matini ya pendekezo lake katika kalibu ya masuala mawili ambapo moja ni kuhusu kuondolewa vikwazo vya kidhalimu na lingine kuhusiana na masuala ya nyuklia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia masuala ya kisiasa awali yalieleza kuwa Iran imedhamiria kwa dhati kufanya mazungumzo na ipo tayari kivitendo kwa lengo la kufikia mapatano. Jopo kazi la kuondoa vikwazo vya kidhalimu na vilivyo kinyume cha sheria vya Marekani dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran pia tayari limeanza shughuli zake huko Viena, Austria, kwa kuwashirikisha wataalamu bora wa Kirani na wapande nyingine ndani ya mapatano ya JCPOA wanadiplomasia wa ngazi ya juu wa kundi la nne jumlisha moja Umoja wa Ulaya na wawakilishi wa jamhuri ya kiislamu Iran Jumatatu wiki hii walisistiza kuwa upande wa Iran umekubaliana kwamba swala la kuondoa vikwazo vya kidhalim na haramu vya Marekani dhidi ya Iran lifuatiliwe kwa uzito maalum, kwa mujibu wa mazungumzo yaliyofanyika hadi sasa. Jopo kazi jingine kuhusu masuala ya nyuklia pia linatazamiwa kuundwa. Hata hivyo jamhuri ya kiislamu Iran inatilia mkazo dharura wa kuwekwa katika ajenda ya kikao cha mazungumzo huko Vienna swala la kuondolewa vikwazo. Mbali na hayo ya diplomasia, Ghana imetangaza kuwa wanasayansi wamegundua kesi kadhaa za aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron miongoni mwa wasafiri waliowasili nchini humo siku kumi zilizopita. Patrick Aboagye, mkurugenzi mkuu wa huduma za afya wa Ghana, amesema kesi hizo mpya za Omicron zimetokea Nigeria na Afrika Kusini. Vipimo vilivyochukuliwa kutoka kwa wasafiri waliowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kokota huko Ghana viligundua kuwa watu hao wameambukizwa kirusi kipya cha korona aina ya Omicron. Ripoti kutoka kwa William Omponfo, mtaalamu wa virusi, imethibitisha kwamba vipimo vya wiki walivyochukuliwa kutoka kwa wasafiri mia mbili waliowasili katika uwanja wa ndege vimeonyesha kwamba asilimia 28 ya watu wote waliowasili Ghana kutoka Nigeria na Afrika Kusini wamekutwa na maambukizi ya Omicron. Mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO huko nchini Ghana, Francis Chisaka Kasolo ametilia mkazo muhimu wa watu kupata chanjo ya kujikinga na uviko 19. Wakati huo huo, Nigeria pia imetangaza kugundua kesi ya kwanza ya aina mpya ya kirusi cha corona kwa jina la Omicron kwa wasafiri walioingia nchini humo wakitokea Afrika Kusini wiki iliyopita. Hayo yameelezwa na taasisi ya taifa ya Nigeria ya afya ya umma. Kwingineko, katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guteres amewataka Wasudan kuwa na busara na kuafiki mapatano yaliyosainiwa kati ya waziri mkuu na jeshi la nchi hiyo kwa lengo la kudhamini kipindi cha amani cha mpito kuelekea kuundwa serikali ya kiraia huko Sudan. Guterres amesema kuwa anafahamu vyema jibu linalotolewa na wale wanaosema hawataki njia yoyote ya ufumbuzi wa jeshi, lakini amesema kwa mtazamo wake kitendo cha kumrejesha madarakani waziri mkuu Abdullah Hamdok ni ushindi muhimu. Guterres amesema hivi na hapa namnukuu: Sisi tuko katika hali isiyoridhisha, lakini upo uwezekano wa kuandalia wa mazingira ya kupitisha vizuri kipindi cha mpito kuelekea uundaji wa serikali ya kiraia huko Sudan. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amewaonya wale wote wanaopinga mapatano ya kisiasa yaliyofikiwa kati ya Abdalla Hamdok na jeshi na kuendelea au kuendeleza maandamano huko Khartoum, mji mkuu wa Sudan. Amesema licha ya kutambua hasira na ghadhabu walizonazo wananchi wa Sudan, lakini hakuna shaka kwamba njia ya ufunguzi kama hiyo itakuwa ya hatari sana kwa Sudan. Ameongeza kuwa anatoa mwito kwa vyama na wananchi wa Sudan kuunga mkono hatua zinazofuata za Waziri Mkuu Abdallah Hamdok kwa ajili ya kukamilisha kipindi cha mpito nchini humo. Antonio Guterres, katibu mkuu wa UN, amebainisha hayo siku moja baada ya maelfu ya wananchi wa Sudan kuandamana karibu na ikulu ya rais mjini Khartoum, sambamba na kutolewa mwito wa kutekeleza utawala wa kiraiya humo. Katika maandamano hayo askari usalama walitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya ya ya moja moja mbele baraza kulu moja mataifa kwa mara nyingine tena limetaka kuondoka kikamilifu utawala ghasibu wa Israel katika miinuko ya Golan inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Azimio hilo la leo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limeeleza kuwa uamuzi uliochukuliwa na Israel Desemba 14 wa kuwalazimisha au wa kulazimisha sheria na kuamua kuikalia kwa mabavu miinuko ya Golan huko Siria ni batili usio na itibari na kinyume cha sheria azimio hilo limesema kama ambavyo baraza la usalama la umoja wa mataifa lilivyosisitiza katika azimio nambari 497 la mwaka 1981 mwaka israel inapaswa kukomesha hatua zake na kuondoka kikamilifu katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la miinuko ya golan tarehe 4 juni, mwaka 1967 nchi 94 wanachama wa umoja wa mataifa zimepiga kura ya ndio kwa azimio hilo la baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Mwakilishi wa kudumu wa Siria katika Umoja wa Mataifa Basam Sabah amehutubia kikao hicho cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa na kusema mwenendo wa sasa wa Umoja wa Mataifa wa kututekeleza maazimio yake unaushajisha utawala ghasibu wa Israel kuendeleza uvamizi na ukandamizaji dhidi ya raia wa Siria katika eneo linalokaliwa kwa mabavu la Golan. Sabar ameongeza kuwa Siria inautaka wa Umoja wa Mataifa uchukue hatua madhubuti zaidi na za kivitendo kwa ajili ya kutekeleza maamuzi yake na kukomesha kukaliwa kwa mabavu eneo la Golan la ardhi nyingine na ardhi nyingine zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Amesema Siria inalinda haki yake ya kukomboa ardhi hiyo ya Golan na kwamba haitafanya mazungumzo ya aina yoyote kuhusiana na haki hiyo na kikosi cha wanajeshi wa meli za kivita za Rasia katika bahari nyeusi kimetangaza kuwa meli za nchi hiyo hivi karibuni zitawasili katika bandari ya Alexandria huko Misri kwa ajili ya kushiriki katika maneva ya pamoja na nchi hiyo. Ofisi ya habari ya kikosi cha wanajeshi wa meli za kivita za Rasia leo imetangaza kuwa maneva ya pamoja ya kijeshi kati ya Rasia na Misri kwa jina la daraja la urafiki, daraja la urafiki, kumradhi yataanza kesho ijumaa rasia imetuma meli tatu katika maeneva hiyo huko nchini misri moja ikiwa ni nyambizi meli ya kivita na meli ya misaada pamoja na msimamizi wa kirasia Admiral Grigorovich misri kwa upande wake imetuma manuari mbili na meli moja ya kurusha makombora katika maeneva hayo ya pamoja kati yake na rasia meli za Urusi zitaongozwa na Admiri Viktor Kuchkazov eh, Kuchkazok, kamando wa kituo cha wanamaji cha Novoros ambacho kitashiriki maneva hayo ya pamoja yatakayoanza kesho huko Misri. Maneva hayo ya kijeshi yatafanyika upande wa mashariki mwa bahari ya Mediterania na katika sehemu ya bahari karibu na bandari ya Alexandria na yatadumu hadi tarehe kumi mwezi huu wa Desemba. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Habari hizo mpenzi msikilizaji unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya Parstudio com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa kisemacho siku ya tatu ya mazungumzo ya Vienna. Mazungumzo yanayolenga kuiondolea Iran vikwazo vya kiuchumi yaliendelea Jumatano huko Vienna nchini Austria, kwa siku ya tatu mfululizo kati ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja ambazo ni Ujerumani, Ufaransa, Uingereza, Rusia na China. Katika mazungumzo hayo, ujumbe wa Iran umekutana na kufanya mazungumzo na pande zote husika kwa ajili ya kudhaminiwa haki za taifa la Iran na kutofumbiwa macho waliohusika na mkwama katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Iran inasisitiza kuwa maudhui mbele za vikwazo na uwajibikaji wa nyuklia katika mapatano hayo hazipaswi kufanywa mateka wa upande wa pili, na kwamba kuna udharura wa kwanza kuondolewa vikwazo ambavyo vilisababishwa na hatua ya Marekani kujiondoa kwa upande mmoja katika mapatano hayo. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, anasema kuhusu swala hilo kwamba mazungumzo ya Vienna ambayo kipaumbele chake cha msingi ni kuondolewa vikwazo yanaendelea kwa nguvu zote. Iwapo nchi za magharibi zitaonyesha nia njema, mapatano mazuri yanaweza kufikiwa. Licha ya mazungumzo ya Vienna kufanyika katika mazingira mazuri ya maelewano ya awali, lakini inaonekana kuna baadhi ya pande ambazo zinashinikizwa na Marekani ili kuyaelekeza mazungumzo upande mbaya na hatimaye kutofikiwa na tija mwisho. Ni kwa msingi huo ndio maana baadhi ya pande zinazotuliwa shaka zikataka yahitimishwe haraka hata bila ya kufikiwa malengo yanayokusudiwa. Hii ni katika hali ambayo ujumbe wa Jamhuri ya Kiislamu ambao umeingia kwenye mazungumzo hayo kwa malengo maalum na yaliyoainishwa kabla, unayafuatilia kwa makini na nguvu zake zote na wala hautaruhusu haki za taifa la Iran zikanyagwe kwa kisingizio cha kufuata wakati au ratiba iliyopangwa. Jambo jingine ambalo linaweza kuacha taathira hasi katika mazungumzo ya Vienna ni hitilafu za kisiasa zinazoendelea nchini Marekani. Katika siku za karibuni, wabunge 25 wa chama cha Republican walimwandikia barua Rais Joe Biden wa Marekani wakisema watapinga hatua yoyote ya Iran kuondolewa vikwazo na kuwa iwapo atapata wingi wa kura kwenye kongresi watapitisha sheria ya kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya taifa la Iran. Kutokuwepo sauti moja katika siasa za nje za Marekani na vilevile vile historia ndefu ya nchi hiyo katika kukiuka sheria za kimataifa, mfano mzuri wa hilo ikiwa ni hatua ya nchi hiyo ya kujitoa kwa upande mmoja katika mapatano ya JCPOA mwaka 2018, ni swala ambalo limeongeza wasiwasi wa wasi mazungumzo ya Viena kutofikia natija inayokusudiwa. Ni kwa msingi huo ndipo Iran ikawa inasisitiza kwamba kabla Marekani kuruhusiwa kurejea katika mapatano ya JCPOA inapaswa kulazimishwa kutoa dhamana kuwa haitokiuka tena mapatano hayo, na kwamba iwapo hilo litatokea, basi upande wa pili nao utakuwa na ruhusa ya kisheria ya kulipiza kisasi na kuchukua hatua zinazoambatana na kitendo kama hicho cha Marekani. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Imetimia saa tatu na robo usiku hapa jijini Tehran, na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, nisome hapa maoni mawili matatu uliotutumia katika ukumbi wetu wa Whatsapp au kipenda Whatsapp. Hussein Marandu akiwa Kimanga, Tanga, Tanzania anasema mashallah, shukran nyingi kwa habari na audio murwa zenye mafunzo adimu. Allah subhanahu wataala awalipe kheri na ailinde Redio Teheran. Asante sana somo yangu hu Hussein Marandu akiwa hapo Tanga naye Abubakar Haji Mgaya yupo Tanzania, hajasema yupo sehemu gani Tanzania, lakini anasema assalamu alaikum. Namjibu waalaikum salam. Anauliza, mbona faili mnazo zituma hazina ujumbe wowote? Tafadhali nitumieni tena, ahsantum. Haya, samani sana, sijui hilo lilifanyika muda gani. Insha allah tuta lirekebisha hilo. Asante sana Taiva Abubakar, ukiwa uh, huko nchini Tanzania. Asante sana pia Omar Lalu, ukiwa visiwani Zanzibar, yeye anatushukuru kwa habari. Asante sana, asante sana pia Abdallah Ali Makajura, akiwa Tabora Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari. Lakini Said Khatibu akiwa Bujumbura, Asante sana naone akatutumia ujumbe wa sauti. Inshaallah natumia ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Hii ni Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran, Iran. Juma hili Mjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya utakayoangazia leo ni pamoja na Rais Ibrahim Raisi asema sheria ni mhimili wa kutekelezwa uadilifu, waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mazungumzo ya Vienna ni kwa ajili ya kuondolewa vikwazo, na Iran na Zimbabwe zajadili njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kuwa sheria ndiyo mhimili wa kutekelezwa uadilifu. Akizungumza Jumatano katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kwa mnasaba wa siku ya Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge, Rais Ibrahim Raisi amesema sheria ni mhimili wa uadilifu na kuwa kadiri sheria inavyotekelezwa kwa ukamilifu wake, ndiyo uadilifu unao huwa umetekelezwa, huku akiashiria nafasi na jukumu kuu la bunge kuwa ni kubuni sheria, amesema kubuniwa sheria ambayo inapaswa kufuatwa na wananchi ni jukumu la bunge ambalo ni zito na muhimu mno. Rais wa Iran pia amesisitiza kuhusu ushirikiano wa mihimili ya dola kwa kusema masuala ya hamahangi masuala ya ushirikiano wa mihimili ya dola na pia ushirikiano wa taasisi mbalimbali katika utawala ni stratejia muhimu sana na pia ni dharura isiyoweza kuepukika. Hatupaswi kuvuruga mshikamano hata kidogo. Wakati huo huo, spika wa majilisi ya ushauri ya kiislamu bunge la Iran Muhammad Bakir Ghalibaf amesema haki za taifa la Iran zitarejishwa tu iwapo kutafikiwa mapatano mazuri na uadilifu uh, ambayo yatapelekea vikwazo viondolewe. Uh, spika Ghalibaf amezungumza hayo katika kikao hicho kilichohudhuriwa na rais Ibrahim Raisi na ameongeza kuwa bunge litashirikiana na serikali ili kufanikisha mikakati ya kutatua matatizo ya wananchi. Amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema, mimi nina uhakika kuwa serikali kama bunge nayo pia inalipa kipaumbele suala la matatizo ya wananchi. Ingawa wananchi wana hali ngumu, lakini wamesimama wima kwa nguvu. Tunapaswa kuzingatia mitazamo ya kitaalamu ya wabunge ambao wako pamoja na wananchi. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa licha ya kwamba nchi za Magharibi zimeshindwa kutekeleza kabisa ahadi zao zote ndani ya mapatano ya nyuklia JCPOA, lakini pamoja na hayo na kwa mara nyingine, Iran imeamua kushiriki kwenye mazungumzo ili kuonyesha nia yake njema na kufungua njia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalim ilivyowekewa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian aliyesema hayo Jumatatu na kuongeza kuwa baada ya kufanyika mizunguko sita ya mazungumzo ya kina mjini Vienna, mazungumzo hayo yalishindwa kutokana na Marekani kujilimbikizia e, kila kitu upande wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa tarehe 8 Mei 2018 Marekani ilijitoa bila sababu katika mapatano haya ya nuklea JCPO ya hatua ambayo dunia nzima ilisema ni kinyume cha sheria. Aidha, amesema kuwa ni dharao za kimataifa na ni kutoheshimu hati ya Umoja wa Mataifa na ni katika njama za kuvuruga ushirikiano wa kimataifa kama ambavyo ni kuhatarisha amani na usalama wa dunia. Ikumbuka kuwa Novemba 29 Uh, mji mkuu wa Vienna, Austria, uh, kulianza mazungumzo baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi za nne jumlisha moja ni pamoja na China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mkuu wa maswala ya kimataifa katika idara ya mahakama ya Iran amesisitiza kuwa mauaji ya kigaidi ya wanasayansi wa nyuklia ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa. Bwana Kadhim Gharibabadi, ambaye pia ni katibu wa tume ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema mauaji ya kigaidi ya shahidi Mohsin Fakhrizade, kama mauaji ya mashahidi wengine wa nyuklia, ni jinai dhidi ya binadamu na ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa na haki za binadamu. Katika tamko aliotoa kwa mnasaba wa kualia mwaka mmoja tangu shahidi Fakhrizade alipouawa kigaidi, Gharib Abadi ameongeza kuwa shahidi Fakhrizade alikuwa mwanasayansi asiyejulikana na ni baada ya kuwa washahidi ndipo wananchi wakaweza kufahamu baadhi ya huduma muhimu sana alizozitoa kwa taifa. Vilevile amekosoa kimya na kutochukua hatua asasi za kimataifa na nchi zinazojigamba kuwa ni wapambanaji wa ugaidi kuhusiana na jinai hiyo, na akasema mahakama ya Iran imekamilisha uchunguzi wa kisheria wa kesi nne za mauaji ya wanasayansi wa, wa nuklia na karibuni hivi itatoa hukumu za kesi hizo. Mohsen Fakhrizade, mkuu wa shirika la utafiti na ubunifu la wizara ya ulinzi ya Iran, aliyowashahidi Novemba 28 mwaka 2020 katika shambulio la kigaidi lililofanywa kwenye viunga vya jiji la Teheran. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Irani itafanya kila iwezalo kuhakikisha kuwa inajidhaminia usalama wake. Said Khatibzali aliyesema hayo Jumatatu katika mkutano wake wa kila wiki na waandishi habari wa ndani na nje ambapo wakijibu madai ya hivi karibuni ya utawala haramu wa Israeli kwamba Iran inatumia miji ya bandari ya Kashm na Chabahar kwa ajili ya kufanya hujuma na mashambulio ya ndege zisizo na rubani, amesema kuwa hakuna mtu anayeweza kutia dosari usalama wa Iran, jiografia ya ube wajemi na usalama unaohusiana na hayo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran aidha amesema madai hayo ya utawala haramu wa Israel hayana maana na kwamba Iran inaweza kufanya lolote lile kwa ajili ya kujidhaminia usalama wake. Khatibzadi aidha sambamba na kutoa mkono wa kheri kwa mnasaba wa siku kima ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina, amesema kuwa felestin baraye ma <tip> yek arman bedune khatsha ast Palestina kwa Iran ni miongoni mwa malengo matukufu uh, yasiyoweza uh, kutiwa dosari, na mateso na masaibu ya wananchi wa Palestina katu hayawezi kufutika katika fikra na akili za wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. uh, dar na wiki hii maafisa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Zimbabwe wamekutana jijini Teheran kujadili na njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani katika sekta ya biashara. Kikao hicho cha ushirikiano wa kiuchumi kilifanyika Jumapili chini ya mwenyekiti wa mkurugenzi mkuu wa maswala ya kimataifa katika wizara ya leba ya Iran, Hamid Furuzan, na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe katika maswala ya biashara ya kimataifa, David Musabayana. Katika kikao hicho pande mbili zimejadili njia za kupanua uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kwa kuzingatia njia za kusambaratisha vikwazo vya Marekani ambavyo vinalenga nchi hizi mbili. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hali hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Makala ya wiki. Kwa jina la Mwenyezi Mungu aliyemuumba mwanadamu akiwa huru, hakumfanya mtu yeyote kuwa mtumwa wa mwingine, na hakuumba kiumbe chochote isipokuwa kwa ajili ya kumwabudu yeye mwenyewe, ambaye ni muumba anayestahiki kuabudiwa. Tunakukaribisheni wapenzi wa wasikilizaji, katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki ambacho kitazungumzia siku ya kufutwa utumwa duniani. Katika historia daima kumekuwepo watu ambao waliasi amri za Mungu na kuwapuuza wanadamu wengine kutokana na kupenda makuu, kiburi na kujiona bora zaidi ya wanadamu wengine. Katika ulimwengu wetu wa sasa, licha ya maendeleo yote yaliyopatikana katika ujuzi na utambuzi, bado kuna watu na tawala zinazosumbuliwa na tabia hii ya kujiona bora na juu ya wengine kutokana na kiburi, na ziko tayari kufanya vituko na lolote kwa ajili ya kuendeleza hali hiyo. Moja kati ya vituko hivyo ni kile kinachoambatana na jina la Christopher Columbus kwa jina la ugunduzi wa Amerika. Swali linayojitokeza hapa ni kwamba je, kweli inawezekana kugundua ardhi yenye mamilioni ya wanadamu wanaoishi katika ardhi hiyo? Bila shaka hapana, na hii ndio hiyo tabia na hulka tunayohitaja kuwa ni ya kiburi, kujiona bora zaidi na juu ya wengine na kupenda makuu. Wakati Christopher Columbus alipotia mguu wake katika ardhi ya Amerika ya leo, Wenyeji walimkaribisha yeye na wenzake kwa ukarimu na wema, lakini jibu la wema huo halikuwa kingine ghairi ya miaka mingi ya vita, uhalifu, mauaji na uporaji. Katika kipindi kifupi, wanajeshi wa Uingereza waliwaua kwa umati wenyeji asilia wa Amerika. Baada ya kuangamiza vizazi vya wenyeji, ardhi kubwa na takriban isiyo na watu ya eneo hilo ilitwaliwa na wavamizi. Hata hivyo ardhi hii ingeweza kuwa na faida kwa wavamizi hao kama utajiri na rasilimali zake vingewanufaisha wanyonyaji, na jambo hilo lisingewezekana bila ya kuwa na nguvu kazi rahisi na pengine ya bure. Wavamizi wa Uingereza walichagua mfumo wa utumwa ili kupata nguvu kazi hii ya bure na walitumia jeshi lao la majini kupanua kwa kasi mfumo huo kiasi kwamba katika kipindi cha karne mbili wafanyabiashara wa Uingereza walibadilika na kuwa wafanyabiashara wakubwa zaidi wa utumwa duniani. Serikali ya Uingereza ilianzisha kampuni barani Afrika ambayo iliwawinda rasmi wanadamu huru na kuwasafirisha kama watumwa katika makoloni ya nchi hiyo katika bara la Amerika. Kwa utaratibu huo, katika kipindi cha kati ya mwaka 1500 na 1800, watu huru wapatao milioni 15 walisafirishwa na kupelekwa Amerika wakiwa watumwa. Meli mahususi za kubeba watumwa zilikuwa jinamizi la pili la watu huru wa jana na watumwa wa leo. Katika meli hizi watumwa walilala chini kwenye sakafu ya mbao katika eneo la chini ya chombo hicho wakiwa wamefungwa minyororo kwa pamoja. Msongamano mkubwa wa watu, uvundo na ukosefu wa maji, chakula na hata hewa ya kutosha ya kupumua, vilikuwa miongoni mwa sababu za watumwa wengi kufa katika safari hiyo ambayo wakati mwingine iliendelea kwa wiki sita. Watumwa hao walikuwa wakiuzwa sokoni mara tu baada ya kuwasili Amerika, na huo ulikuwa mwanzo wa jinamizi lao la tatu. Walikabiliana uso kwa uso na wamiliki ambao kwa kisingizio kidogo tu walitenda ukatili na unyama kupita kiasi, na ilikuwa kawaida sana kwa kosa dogo la mtumwa au kutoridhika kwa bwana kugharimu maisha ya wanadamu hao. E, kila mtu alimwona bwana kama mmiliki wa maisha ya watumwa wao, na mmiliki kumuua mtumwa halikuwa kosa lililostahiki adhabu. Pale mtumwa alipokuwa akitoroka na kukamatwa, Mikono yake ilikuwa ikikatwa kisha sehemu iliyosalia ya mikono iliyojeruhiwa ilikuwa ikitumbukizwa kwenye lami iliyochemshwa kwa moto na baadaye kunyongwa. Mbinu hii ya adhabu ambayo ilikuwa ni aina ya mateso makali iliitwa lynching na ilitumiwa kwa kipindi cha miaka mia nne ya historia ya utumwa nchini Marekani, kuwasulubu maelfu ya wanaadamu wasio na hatia. Hatimaye, baada ya karne nyingi za uhalifu na unyonyaji dhidi ya watu weusi, mwaka 1862 rais wa 16 wa Marekani Abraham Lincoln alipitisha sheria ya kukomesha utumwa. Swali linalopaswa kuulizwa hapa ni kwamba je, tunaweza kumtambua Lincoln kuwa alikuwa mwokozi wa watumwa? Je, Lincoln alifanya hivyo kurejesha haki za watu weusi? Lincoln, kama walivyokuwa Marekani wote weupe, hakuwa na shaka yoyote katika itikadi yake ya ubaguzi wa rangi. Alikuwa akisema waziwazi kwamba sijawahi kuwa na kamwe sitakuwa mtetezi wa usawa wa kijamii, kisiasa na wakimbari baina ya wazungu na weusi. Nasema kuna tofauti kubwa za kimaumbile baina ya mbari za wazungu na watu weusi ambazo daima zinazuia kuishi pamoja kwa msingi wa usawa wa kijamii na kisiasa. Hivyo hapana budi, moja kati ya mbari hizo itakuwa na nafasi ya juu na bora zaidi. Mimi pia kama walivyo wengine wote ninaunga mkono fikra ya kuwa juu na bora zaidi watu weupe. Kwa kutilia maanani fikra kama hizi za kibaguzi, ni jambo lililo mbali kwamba Abraham Lincoln alifanya jitihada za kuwakomboa watumwa kwa nia na malengo ya kibinadamu. Aliandika katika barua yake moja kwamba nitalinda muungano, kama ningeweza kuulinda muungano bila kumwachia huru mtumwa yoyote, ningefanya hivyo. Kila kitu ninachofanya kuhusu utumwa na watu wenye rangi nyeusi ni kwa sababu nadhani kinaweza kusaidia kulinda muungano. Katika hotuba yake nyingine, Lincoln anataja sababu ya mapambano yake dhidi ya, ya utumwa kuwa ni matatizo yaliyosababishwa na mfumo huo kwa Marekani. Swali linalokuja hapa ni kwamba je, mfumo wa utumwa ulikuwa na hatari gani kwa Marekani? Kwa nini mfumo huo haukuwa na manufaa tena kwa Marekani? Ili kupata jibu la maswali haya ni vyema kupitia historia ya Marekani. Katika miaka iliyotangulia kupitishwa kwa sheria hii, baada ya vita na Ufaransa, Uingereza haikuwa na hali nzuri ya kiuchumi na ilidai kodi zaidi ili kufidia hasara na uharibifu uliofanywa katika makoloni yake ikiwemo Marekani. Lakini Wamarekani walitambua kodi na ushuru huo kuwa si halali na kwamba ni kinyume cha sheria na hawakuwa tayari kutoa ushuru. Jambo hilo liliibua cheche za vita kati ya Marekani na Uingereza, na mwaka mmoja baadaye, hatimaye Wamarekani walitangaza uhuru wao kutoka kwa Uingereza mwaka 1776. Muda mfupi baadaye, majimbo ya kaskazini na kusini ya Marekani yalijigawa katika sehemu mbili na kuingia katika makabiliano ya wenyewe kwa wenyewe. Majimbo ya kusini kwa kiasi fulani yalihesabiwa kuwa koloni la majimbo ya kaskazini. Uchumi katika majimbo ya kusini uliegemea kwenye kilimo huku uchumi wa majimbo ya kaskazini ukitegemea zaidi viwanda. Baada ya mapinduzi ya viwanda, majimbo ya kaskazini hayakuhitaji tena nguvu kazi ya bure na ya bei nafuu ya watumwa kutokana na kusasisha na kuimarisha viwanda vyao, ili hali majimbo ya kusini bado yalihitaji nguvu kazi rahisi na ya bure ya watumwa hao ili kudumisha uzalishaji katika mashamba makubwa ya maeneo hayo, hivyo yaliendeleza mfumo wa utumwa. Ustawi na kupanuka kwa kilimo na utumwa kuliwapa nguvu kubwa sana wamiliki wa majimbo ya kusini, na watu wa kaskazini walichelea uasi wa watu wa kusini, hivyo walifanya jitihada kubwa za kuimarisha nafasi yao ya juu na kwa ajili ya kuyatawala majimbo ya kusini. Watu wa majimbo ya kusini waliwatumia watumwa wao weusi ambao walikuwa wanaume wenye nguvu na maombo makubwa kupigana na majimbo ya kaskazini, na walikaribia kwenye ukingo wa ushindi. Ilikuwa katika muktadha na mazingira haya ndipo Lincoln alipochukua uamuzi wa kupitisha sheria ya kukomesha utumwa. Sheria hii kwa hakika ilikuwa chombo na uwenzo wa vita vya Abraham Lincoln. Watumwa walikimbia kwa makundi kutoka kusini wakielekea katika majimbo ya kaskazini kwa matumaini ya kuwa huru, na suala hili lilipelekea kushindwa kwa watu wa kusini mwa Marekani. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiulthani 1443 Hijria sawa na tarehe pili Disemba 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 100, iliyopita Mirza Kuchak Khan Jangali, mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kirani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan dikteta wa wakati huo wa Iran kwa ushirikiano wa madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchakhan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kulidhibiti eneo tajwa hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka washindi katika vita, likagawanywa sehemu mbili. Katika siku kama ya leo miaka 65, iliyopita katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda, Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo, baadaye aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba alikuanzisha mapambano mapya. Hatimaye wana mapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, ahali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilie katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita Umoja wa Falme za Kiarabu ulipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na kila inapoadia siku kama hii ya leo, nchi hiyo huiadhimisha kama siku ya taifa. Ni vyema kutaja hapa kuwa tawala za kifalme za kusini mwa ghuba ya Uajemi zilikuwa chini ya utawala wa Uingereza tangu mwaka 1920 miladia. Uingereza iliasisi vituo vingi vya kijeshi katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia Nchi hiyo ilidhoofika na ikaliweka katika ajenda yake suala la kuondoka katika ghuba ya Uajemi Ilahe. Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Jibril Mahadali wa Anzuani huko Komoro au kipenda visiwa vya Ngazija anasema asante sana Redio Teheran kwa matangazo ya sauti. Asante sana Jibril, ukiwa hapo katika visiwa vya Komoro. Abdunur Mustafa wa Kigoma, Tanzania, anasema shukran sana kwa kutuhabarisha na kutujali wasikilizaji. Allah azidi kuimarisha nasi tuzidi kunufaika. Asante sana Abdunur, wakiwa hapo katika mkoa wa Kigoma, Tanzania. Ridhwan Harun wa Manyara, Tanzania, ay, naona ujumbe wake umetoweka. Aya, sijui Ridhwan huyo alikuwa anasemaje, akiwa Manyara, Tanzania. Labda tume tena ujumbe wako. Profesa Ali Magema akiwa Tanga, Tanzania, katika mtaa wa Madina Tuzahara, anasema jeshi la Uganda limefanya mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa ADF huko DRC. Asante sana Profesa Magema kwa hilo, ukiwa hapo Tanga, Tanzania na Yahya Ali akiwa huko huko Tanga, Tanzania, barabara kumi na tatu, anasema mimi nilikosekana kuwa hewani kwa sababu niliibiwa simu. Hivi sasa niko hewani, sina mingi, bali nawatakia watangaz, watangazaji wote wa redio Teheran usiku mwema. Asante sana Yahya ukiwa hapo Tanga, Tanzania, barabara kumi na tatu, na pole sana kwa hilo la kuibiwa simu. Inshallah aloiba isimfae hapa duniani wala kesho akhera. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Asante sana pia Abubakar Haji Mgaya kwa ujumbe wa sauti. Asante sana pia Bin Taha al Junaid ukiwa Bumbuini Zanzibar ametuandikia, asante. Muda umenipa kisogo mpenzi msikilizaji, moja ah, kwa moja ni kuletea habari za dunia kwa kifupi. Mkuu wa timu ya Iran katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo vya kidhalim dhidi ya Iran amesema Iran, au Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, imewasilisha matini ya pendekezo lake kwa kundi la nne jumlisha moja. Gani imetangaza kuwa wanasayansi wamegundua kesi kadhaa za aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron miongoni mwa wasafiri waliowasili nchini humo siku kumi zilizopita. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amewataka wa Sudan kwa Nabusara, na busara na kuafiki mapatano yaliyosainiwa kati ya waziri mkuu na jeshi. Muhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwa heri.