Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin aya kwanza hadi ya mwisho. Audhu Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za afrika mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya haki za watoto katika Uislamu, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu muzika. Viongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema wanaojidai kuwa watetezi wa haki za binadamu duniani walitoa msukumo kwa jinai za Sadam. Shambulio jipya la waasi la ua wa watu 33, jamhuri ya Afrika ya Kati. WFP yatoa indhari kuwa hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ni mbaya na uchunguzi wa maoni umeonyesha kuwa Wamarekani wengi wana wasiwasi wa, wa kutokea vita kati ya nchi yao na China. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria jinai zilizofanywa na dikteta wa Iraqi Sadam dhidi ya watu wa Iran na akasema Sadamu alikuwa akifanya jinai hizo kwa msukumo na uungaji mkono kwa wanaojigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu duniani. Tovuti ya habari ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu leo imetoa matini ya hotuba aliyotoa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei tarehe 21 Novemba katika mkutano na waandaaji wa kongamano la mashahidi elfu 3 wa mkoa wa Ilam lililofanyika leo asubuhi. Katika mkutano huo Ayatullah Khamenei alisema kuuawa shahidi wanamichezo na watazamaji kadhaa wa mkoa wa Ilam katika shambulio la Februari 12, 1987 dhidi ya watu waliokuwa katika mechi ya soka kunakumbusha jinsi wanamichezo hao walivyouawa kidhuluma na sambamba na kukumbusha kuwa Sadamu alifanya jinai hiyo kwa msukumo wa wanaojigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu duniani. Alisema waandishi na wasanii wabainishe na kuweka hadharani ukweli wa maafa hayo kimataifa, ili kuwatambulisha na kuwafedhehesha watetezi warongo wa haki za binadamu. Katika hotuba yake hiyo, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alibainisha pia kuwa suala la shahidi na kufa shahidi ni tofauti na watu wanaouawa katika vita vilivyozoeleka duniani, na akafafanua kwamba Mbali na shahidi na mpambanaji katika njia ya Mwenyezi Mungu kulinda mipaka ya kijiografia, analinda pia mipaka muhimu ya kimaanawi, yaani mipaka ya itikadi, akhlaqi, dini na utambulisho, na kuitoa mhanga roho yake kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kwa kutimiza ahadi aliyowekeana na Mola wake. Watu wapatao 33 wakiwemo wanajeshi wawili wameuawa katika mashambulizi yaliyofanywa kwa wakati mmoja na watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa waasi wa kundi litwalo 3R katika vijiji viwili vilivyoko kaskazini magharibi mwa mkoa wa Ouham-Pende nchini Jamhuri ya Afrika Kati. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa hiyo ni idadi kubwa zaidi ya watu waliopoteza maisha tangu Rais Faustin Akang Todera atangaze kusitishwa mapigano nchini humo katikati ya mwezi Oktoba. Shambulio hilo ambalo limeripotiwa kuwa lilitokea Jumatatu wiki hii limehusishwa na waasi wa kundi hilo la 3R ambao wanatuhumiwa kuhusika na mauaji mengi yanayoendelea kutokea katika eneo hilo. Vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika Kati, minuska vinalishutumu pia kundi hilo la wabeba silaha kwa kuwaua raia kumi na mbili siku chache zilizopita. Kulingana na ushahidi uliokusanywa na maafisa wa serikali ya Bangi, waasi hao walianzisha mashambulizi ya kushtukiza kuanzia saa kumi alfajiri siku ya Jumatatu, ambapo kundi moja liliwashambulia wanajeshi wa serikali wa FACA huku kundi lingine likiwashambulia raia katika eneo hilo. Kwa mujibu wa mkuu wa mkoa wa Ohampende, washambuliaji hao hatimaye walirudi msituni mwendo wa saa nne asubuhi na kuwacha miili ya raia 29 waliouawa kinyama katika eneo la Kaita, ikiwa ni pamoja na raia wengine wawili na wanajeshi wawili waliouawa eneo la Boingo. Itakumbukwa kuwa mnamo katikati ya mwezi Oktoba mwaka huu Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati alitangaza uamuzi wa kusitisha vita na makundi wa ya waasi huku akielezea matumaini yake kuwa hatua hiyo itapelekea kuanza mazungumzo ya amani nchini humo. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula WFP limesema hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ni mbaya na kutoa ombi maalum la kusaidia watu wa nchi hiyo bila kujali masuala ya kisiasa ya nchini humo. Kupitia video maalumu ya zaidi ya dakika tano pamoja na picha kadhaa ilizotoa kuionyesha dunia hali mbaya ya kibinadamu inayoendelea nchini Afghanistan ikiwemo ya ukosefu wa chakula, WFP imesisitiza kuwa wanaoteseka nchini humo ni raia wa kawaida na watoto wenye utapia mlo mkali wanazidi kuongezeka wakati huu ambapo nchi hiyo inaingia kwenye msimu wa baridi kali. Mwakilishi mkazi wa shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula nchini Afghanistan, Mary Ellen McGroarty, amesema kwa sasa jamii ya kimataifa inapaswa kuiangalia Afghanistan sio kwa jicho la kisiasa na nani anaongoza nchi hiyo, bali kwa jicho la kibinadamu. Bi Magroti ameongezea kama ninavyomnukuu, tunahitaji kutenganisha umuhimu wa msaada wa kibinadamu na majadiliano ya kisiasa. Watu wa Afghanistan, watu wasio na hatia wa Afghanistan, watoto wa Afghanistan ambao maisha yao yameharibiwa bila makosa yao wenyewe, hawawezi kuhukumiwa kwa njaa juu ya njaa kwa sababu tu ya bahati nasibu ya jiografia iliyowafanya wao kuzaliwa hapa. Hayo yanaripotiwa huku Benki ya Dunia ikitangaza hivi karibuni kuwa inakamilisha taratibu za pendekezo ililotoa la kuipatia Afghanistan dola milioni mia tano za fedha zake zilizozuiwa ili zitumike kama msaada kwa ajili ya nchi hiyo. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kwa kujeni kutoka hapa Radio Tehran. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeripoti kuwa Saudi Arabia inajaribu kuzuia Umoja wa Mataifa usifanye uchunguzi wa ukiukaji haki za binadamu uliofanywa nchini Yemen. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Saudia inaendelea kutoa mashinikizo kwa maafisa wa Umoja wa Mataifa ili wasimamishe uchunguzi kuhusu hali ya haki za binadamu nchini Yemen. Ripoti ya Guardian inaonyesha kuwa utawala wa Riyadh unatumia njia na mbinu tofauti ili kuzuia kufanyika uchunguzi wa aina yoyote kuhusiana na ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa Yemen mwezi Oktoba mwaka huu. Pia Saudi Arabia ilitoa mashinikizo kwa baadhi ya wanachama wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa ili kuzuia kurefushwa muda wa kazi ya tume huru ya uchunguzi wa jinai za kivita zilizofanywa na nchi hiyo huko Yemen kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi zingine kadhaa, mwezi Machi 2015 Saudia ilianzisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen ulioandamana na mzingiro wa nchi kavu, majini na angani, iliyoiwekea nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Moto wa vita uliowashwa na Saudi Arabia na waitifaki wake umeua na kujeruhi mamia maelfu ya Wayemen hadi sasa, na kuwafanya wengine milioni nne kuwa wakimbizi. Hujuma na mashambulio yaliyofanywa na Saudi Arabia na waitifaki wake vilevile amebomoa na kuteketeza zaidi ya asilimia 85 ya miundo msingi ya Yemen na kuifanya nchi hiyo ikabiliwe na uhaba mkubwa wa chakula na dawa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, Yemen inakabiliwa na hali mbaya zaidi ya maafa ya kibinadamu duniani na uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani unaonyesha kuwa raia wengi wana hofu ya kutokea vita baina ya nchi hiyo na China katika miaka mitano ijayo. Kwa mujibu wa taasisi ya Reagan, karibu asilimia 71 wa Marekani wana wasiwasi wa kutokea vita kati ya Marekani na China katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Matokeo ya uchunguzi huu wa maoni yanaonyesha kuwa ni asilimia 14 tu ya waliotoa maoni yao wanaihisi Rasia ndiyo tishio kwa nchi yao, huku asilimia 12 wakiitaja Korea Kaskazini. Vilevile vile asilimia 71 ya waliotoa maoni yao wamesema ikiwa Taiwan itashambuliwa na China, Marekani itapasa ikitambue kisiwa hicho kuwa ni nchi huru. Asilimia 55 ya washiriki wa uchunguzi huo wamesema suhula za kijeshi za Marekani zikiwemo manowari za kubebea ndege inapasa zipelekwe katika eneo la lango bahari la Taiwan, huku asilimia 50 wakitaka Marekani itangaze anga ya Taiwan eneo lililopigwa marufuku ndege kupaa, hata kama kufanya hivyo kutamaanisha kuzitungua ndege za kivita za China. Pamoja na hayo, asilimia 66 wa Marekani wameunga mkono kuiwekea China vikwazo vya kiuchumi huku asilimia 40 wakitaka vikosi vya nchi kavu vya jeshi la Marekani vitumiwe kuilinda Taiwan. Ijapokuwa asilimia 71 ya walioshiriki kwenye uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na taasisi ya Reagan wana wasiwasi wa kutokea vita baina ya Marekani na China katika miaka mitano ijayo, huku asilimia 61 wakihofia kutokea vita vya nyuklia, lakini Wamarekani wengi zaidi wana wasiwasi wa kutokea maafa mengine. Asilimia 88 wana hofu ya kufanyika hujuma za intaneti, asilimia 82 wanachelea kutokea mashambulio ya kigaidi, na asilimia 81 wana wasiwasi wa kuzuka janga jingine la ugonjwa wa dunia nzima katika kipindi hicho cha miaka mitano ijayo. Mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. <mucho> Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia jinsi wa magharibi walivyohusika katika shambulio la silaha za kemikali lililofanywa Sardasht na utawala wa Saddam. <tune> Jumuia ya kutetea waathirika wa ugaidi wamesema au imesema Sardasht ni nembo ya haki za binadamu duniani na ikasisitiza kuwa lazima watu wote, taasisi na serikali zilizoshirikiana na utawala wa Saddam katika kutenda jinai kubwa zaidi ya utumiaji wa silaha za kemikali dhidi ya binadamu wakemewe na kusailiwa. Jumuiya hiyo ya kutetea waathirika wa ugaidi imeeleza katika taarifa kwamba kushambuliwa eneo la Sardasht kwa silaha za kemikali kunakumbusha zama za ushenzi za enzi ya kati, yani middle ages, katika enzi hizi za kustawi kwa ustaarabu wa mwanadamu, na ikabainisha kuwa tarehe 30 Novemba, ambayo ni siku ya kimataifa ya kuwakumbuka waathirika wote wa silaha za kemikali, ni fursa ya kuwataja na kuwa enzi walioumizwa na kudhuriwa kwa silaha za kemikali sambamba na kuwataka viongozi wa dunia na asasi za kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa wachukue hatua athirifu na zuilifu kwa kutekeleza ahadi na wajibu wao kama ilivyoainishwa kwenye hati ya Umoja wa Mataifa na nyaraka nyingine za kimataifa kuhusiana na majeruhi na waathirika wa silaha za kemikali. Tarehe 28 Juni 1987, utawala wa Baathi wa Iraq ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya mji wa Sardasht yaliyokuwa na msongamano wa watu. Katika shambulio hilo la kinyama, wakazi 110 wa mji huo waliuawa shahidi na wengine 8000 waliathirika kwa gesi ya sumu ya silaha hizo, wakati vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa bathi wa Iraqi vilipokuwa vimeshtadi. Mji wa mpakani wa Sardasht wa Iran uligeuzwa kuwa mji wa kwanza kushambuliwa tena mara nne mtawalia kwa silaha za kemikali duniani tangu baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kupitishwa mikataba ya kupiga marufuku matumizi ya silaha za kemikali. Utumiaji wa silaha za kemikali umepigwa marufuku kulingana na mikataba ya makubaliano ya kimataifa, kwa mujibu wa hati zilizopitishwa kwenye mkutano wa suluhu wa The Hague wa mwaka 1899 na 1907, kifungu cha sita cha hati kuu ya mahakama ya Nuremberg ya mwaka 1964, kifungu cha tano cha hati ya makubaliano ya Washington ya mwaka 1922, kifungu cha tatu cha azimio la dunia la haki za binadamu la mwaka 1948, pamoja na maazimio ya mkutano wa kupiga marufuku silaha za kemikali, ni marufuku kutumia silaha hizo. Kimya cha jumuiya za kimataifa kuhusiana na jina hiyo kimetokana na nchi za Ulaya na Marekani kuchangia katika kutokea kwa maafa hayo. Shambulio la silaha za kemikali lililofanywa na utawala wa Baathi wa Iraq dhidi ya wakazi wa mji wa Sardasht lilijiri miezi tisa baada ya Marekani kutumia kura yake ya turufu kuzima juhudi zilizofanywa na akthari ya wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa za kupitisha taarifa ya kuilaani Iraq kwa kutumia silaha za kemikali, huku Uingereza na Ufaransa zikiamua kutoshiriki katika zoezi la upigaji kura. Ukweli ni kwamba nchi za Magharibi, ambazo ndizo zilizoiuzia Iraq silaha za kemikali, si tu hazikuchukua hatua yoyote kuhusiana na jina hiyo, lakini zilikwenda mbali zaidi kwa kuikanusha Nyaraka zilizotolewa zinaonyesha kuwa serikali za magharibi, ikiwemo ya wakati huo ya Marekani, zilikuwa zikijua kwamba utawala wa Sadam unatumia aina mbalimbali mbali za silaha za kemikali katika vita dhidi ya Iran, zikiwemo za gesi ya sarini, gesi ya neva na sumu ya mvuke, lakini ziliendelea kulipatia jeshi la Iraq misaada ya kiufundi ya kutengenezea silaha hizo. <muchos> Unaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo humu studioni nitakuwa naye Salum Bendera. Leo hatutakuwa na utangulizi mrefu, tutaanza moja kwa moja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, lakini baada ya hiki kiburudisho kifupi. Wasikilizaji wapenzi, kama mnavyojua, kwa muda sasa tumekuwa tukikutumieni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia whatsapp yetu ya plus 989035065487. Sasa baadhi ya wasikilizaji wetu wameomba tuwaruhusu vipindi hivyo vya redio Tehran tunavyotumia kupitia WhatsApp waviweke kwenye chaneli zao za YouTube, akiwemo mwanabaraza Nzibwa wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika Redio Iran Kimataifa, naomba. Je, naweza kuaplodi audio hizi na habari toka hapa WhatsApp kwenda YouTube chaneli yangu? Tunatumia fursa hii kusema rasmi kwamba mnaruhusiwa kusambaza na kutumia audio na sauti hizo kwenye mitandao ya kijamii yote tu kama hiyo ya YouTube. Lililo muhimu ni kuviweka kama vilivyo, visifanyiwe edit za kupunguzwa hiki na kutolewa hiki na kuwekwa hiki huku na hiki kule. Lengo letu ni kuhakikisha elimu inayotolewa na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran inawafikia watu wengi zaidi kadiri inavyowezekana. Kinachoandaliwa na redio na kurushwa hewani huwa ni mali ya redio na hairuhusiwi kutia mkono kama kukata na kuhamisha haya huku na yale kule lakini mnaruhusiwa kuwasambazia watu wengine kupitia kwa mfano WhatsApp au hata kuweka kwenye channel za YouTube ili watu wengi zaidi waweze kunufaika tabaan kwa masharti hayo tuliyoyasema Asante sana Ahmed kwa maelezo murwa na ya kueleweka kabisa. Bila shaka ujumbe umefika. Kiujumla Ahmed, naona wasikilizaji wetu wamefurahishwa sana na utaratibu huu wa kuwatumia sauti za vipindi vyetu kila siku. Kabisa kabisa Salum. Na miongoni mwao ni mwanabaraza bwana Idi Ibrahim Said Stambuli wa sehemu za Uswazi huko Buyenzi Bucumbura, Burundi, ambaye muda mrefu amekuwa akiiomba Redio Teheran irejeshe matangazo yake kwenye masafa FM huko Burundi. Ndio, nakumbuka ni kilio chake cha muda mrefu sana kabisa, kabisa, kabisa. Ni mmoja wa wasikilizaji wa kireketo kabisa wa Redio Teheran. Naam, na juhudi zinaendelea, inshaallah tunamwomba Mungu azifanikishe. Ama hapa na baada ya kuwa tunamtumia kila siku sauti za vipindi vyetu anasema imamu asanti, imamu asanti. Hayo mawaidha na hiyo Kurani ya asubuhi naikumbuka, ningali nasikia radio ya Irani, ila hivyo ilikuwa nishasahau sahau kabisa. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake, Bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye naam, lakini nadhani kwanza, Salum, tumshukuru vile vile Bwana Istanbuli kwa kutuma sauti yake hii, na tunawaahidi tena wasikilizaji wetu wapenzi kwamba tutaendelea kuwa tunawatumia vipindi vya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kwa njia sauti vya kila siku. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote, na tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye anatolea maoni lile onyo kali Ahmed lililotolewa na Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israel kwamba utawala huo dhalimu unapaswa kufikiria kwanza udogo wake na udhaifu wake kabla ya kujitia kutoa vitisho vya kushambulia taasisi za nyuklia za Iran. Sasa bwana Kalekela ameandika nam, nakumbuka vizuri onyeo hili salum. Ama bwana Kalekela anasema watawala wa utawala wa kizayuni wanatafuta kuangamia, wanapaswa kutafakari juu ya uwezo na nguvu za taifa kubwa la kiislamu la Iran. Wasifikirie wazayuni hao kuwa wanaweza kufanya lolote watakalo Middle East. Hapana, anasema Nimenukuu kama alivyoandika, anasema walimwengu wanatambua kwamba Middle East aikusudia, mashariki ya kati iko kwenye mikono salama ya Iran, yenye huruma na heshima kwa majirani zake, la sivyo, wazayuni wanaweza kupelekea moto kuwaka mashariki ya kati. nani atanufaika? Take care, Israel, ameandika. Asante sana, ni maoni mazuri na tulivu kabisa ambayo yamebeba maana na maneno mazito kabisa. Naam, ama hapa sasa, mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, mmoja wa wasikilizaji nguli na wakongwe kabisa wa redio Teheran Ahmed ambaye ameandika kila taifa ambalo limejitoa lenyewe kwenye mapatano ya JCPOA ni kwa ajili ya uoga mchecheto wa uwajibikaji halisi unaoyataka mataifa kueleza nia na malengo yao ya uimarishaji wa nishati ya nyuklia, lakini kwa sababu wao ndio wakosaji wanaotumia nyuklia kwa ajili ya zana na silaha, basi ndio wenye hatia. Miongoni mwao ni Marekani na dola la kizayuni ambayo yanaogopa mno maendeleo ya nyuklia ya amani ya Iran. Wanafiki watu hawa, wao wanawasakama wengine na kusahau maovu yao. Je, wanaogopa kufa na huku wanataka kwenda peponi? Wapi na wapi mambo haya. a Mam maneno yake hayo Bwana Shebe vilevile ameandika tangu hapo. Tangu lini mzayuni akawa na mustakbali mzuri na Wapalestina ghairi ya kuwaua na kuwadhulumu kwenye ardhi walizozikalia hao Wazayuni kwa mabavu. Tena Wazayuni wanawafundisha hata watoto wao kwamba wawe na uadui na Wapalestina, seuze watu wazima. Wao haistaajabishi kwani watu hawa waliwaua mitume wa Mwenyezi Mungu na kuwadhalilisha. Allah ataleta nusra yake, ameandika amin, amin, amin. Hapa Burahmidi nisome pia maoni yake mengine mwanabaraza huyu, japo kwa muhtasari, ambapo ameandika: nawapa pole wale waliopata maafa kutokana na mlipuko wa bomu huko Somalia. Lakini jambo la kunisikitisha na pia kunistaajabisha ni kuwa hawa wasomali wao wenyewe kwa wenyewe wana uhusiano wa kiukoo, tena mbali ya hivyo, asilimia mia moja ni Waislamu. Sasa ya nini kulipuana kwa mabomu bure bilashi? Kwa lipi kubwa? Hii ni damu na uhai unaotolewa, miaka nenda miaka rudi, wao ni vita tu. Je, yeah, mpaka nchi ikishakuwa majivu ndiyo watakapositisha vita vyao vya kipumbavu? Anahoji Bwana Shebe akionyesha uchungu mkubwa kabisa alionao. Tunawaombea kila la heri wananchi wa Somalia. Na kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni jumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio@irib.ir Mtandao wetu wa internet ni pastoday.com/sw. Asalamu hapa sasa, nina maoni ya mwanabaraza mwingine, haina wa muda mrefu, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo kwa kuanzia hapa anasema, mukawama ndio ufumbuzi wa dhulma, ubaguzi na chuki za aina yeyote. Bwana Sherali Fazl anaendelea kuandika, wana mukawama, tuwe sote umma wa busara wenye hikma na wa kutekeleza ubinadamu na mafunzo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na aimma alaihimu salaam. Anasema kwa hakika Allah ametuahidi mwongozo, msaada na hifadhi kwetu sote. Sasa kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za kiarabu kufanya uhusiano na wazayuni ni ishara ya udhaifu na khiana kwa wenzao wa arabu wa Palestina. Aibu iliyoje watu hawa, ameandika vilevile. Anasema ni kwa sababu wameacha mukawama. Tunawaambia walimwengu kuwa wazayuni na makundi ya ukufurishaji ni saratani ya dunia yetu, na ndiyo yanayotukosesha amani na kupelekea kusahaulika maadili ya ubinadamu. Anamalizia kwa kuandika, sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tunawapongeza wote wanaowatenga na kutokuwa na uhusiano na wazayuni, kwani uhusiano au kuwatumikia wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu, hasa za Wapalestina. Kuenezwa chuki dhidi ya Uislamu na mateso kwa yoyote katika dunia yetu ya leo ni uvunjaji wa haki za binadamu. Naam, maneno mazima kabisa haya, Ahmed, kweli kabisa sana. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kutoka maeneo ya kirumba huko mwanza tanzania ambayo anasema afrika na jumuiya ya kimataifa zilizo huru ipaze sauti kuondolewa kwa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya iran dunia nayo iseme ni mimi kipala MC bulemela wa mwanza shukran sana bwana kipala kwa maoni yako mimi sasa nayashika maoni yake. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa kutoka viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita kwamba ni balozi wa idhaa ya Kiswahili Radio Teherani huko kanda ya Ziwa, au baadhi ya wakati anasema Kondoa na vitu kama hivi. Tunamshukuru sana kiujumla, anasema nakupateni mubashara kupitia mashallah. Bwana Juma Idi Isa, tunakushukuru sana na tunakumbusha kwamba miongoni mwa njia ambazo mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja ni kupitia mtandao wetu wa parstoday.com/sw. Ama bwana Ramadhan Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, yeye ameandika, Iran inabidi ichukulie hatua Israeli, tunahitaji wa Palestina wawe huru na vurugu za wazayuni zikome na kufikia tamati. Bwana Isa Musango wa Oisha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameandika matangazo wedhaya Kiswahili yanafika kila sehemu. Salma ameandika Marekani na njama zake sasa kimeeleweka duniani na kitaeleweka zaidi, asubiri a arobaini yake. Huyo Marekani. Ameandika mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema, huyu kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema, kuonewa Wapalestina na Wazayuni kutakwisha lini? Au mpaka mwisho wa ulimwengu? bila shaka haki itasimama ama bi aisha saidi ahmed wa london uingereza tumetoka kabisa katika bara la afrika na mashariki ya kati kwa ujumla tumeenda ulaya sasa tumeenda barani ulaya yeye ameandika shukran sana taarifa nazipata kwa kusoma masha allah ninafaidika na tafsiri ya quran huku kukataliwa mtoto wa kiume wa muamar gadafi kugombea uraisi inaonyesha wazi bado remote control kwa nchi za ulaya kwa libya anasema wanaona akipata madaraka atalipa kisasi. Mugume Kalemera kutoka uh, Fort Portal, Uganda naye ya ameandika, jamani, ni jambo la kushangaza mwana mfalme wa Uingereza anatoa maneno yasiyo na maana, eti ongezeko la watu ni tishio kwa usalama wa wanyama pori. Mimi naona hiyo ni kuwa dharau Afrika. Je, wanyamapori na binadamu, nani yupo juu yu ya mwingine? tumechoka na kudhalilishwa na wazungu. Je, sisi tufe wanyama pori wabaki barani Afrika? Vilevile ameandika vile, je ni nani yuko nyuma ya waasi huko Ethiopia? Tumechoka kuingiliwa Afrika na mabeberu. Ni mimi Magume Kalemera kutoka Port Portal, Uganda, huko Afrika Mashariki. Maneno mazima kabisa na yana nukta ambazo inabidi mtu zingatie kabisa. Bila shaka kuwalinda wanyama na kila kiumbe ni haki na ni wajibu, lakini ulinzi wenyewe usipindukie mipaka, ikawa sasa binadamu unamweka chini na mnyama, ikawa unamfadhilisha mnyama sasa kuliko binadamu, ambapo Mwenyezi Mungu amemleta mwanadamu katika ulimwengu huu ili aje kuwa msimamizi wa viumbe vingine vyote hapa ulimwenguni. Nam wasikilizaji wa wapenzi, tunaashiriwa na fundi mitambo wetu kule Leila Kimani kwamba muda wetu umeisha kabisa, kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki. Mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Salum Bendera na mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni kila la heri maishani. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. wakati dunia imeadhimisha siku ya ukimwi duniani hapo jana magazeti kadhaa ya tanzania yamechangamkia zaidi habari hiyo ingawa ni kwa mitazamo tofauti kwa mfano gazeti la nipashe limeandika maambukizi mapya vvu vijana yatisha asilimia 40 wa miaka 15 hadi 24 wasichana watajwa kuwa vinara kwa asilimia 80 lakini kinyume na Nipashe, gazeti la serikali la Daily News limezungumzia kadhia hiyo ya ukimwi kwa mtazamo chanya kwa kuandika maambukizi ya HIV yamepungua kwa asilimia 38. Majira nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, likiakisi kwa anwani, wanaoishi na ukimwi wakingiwa kifua, serikali yasema ole wao wanaowanyanyapaa kuwabagua, yaagiza mamlaka husika kuwachukulia hatua kali za sheria ya ukimwi isimamiwe ipasavyo. Gazeti la Mwananchi limekuelezea wino mweusi, kichwa cha habari rekodi mpya, bei ya mafuta ni iliyoanza kutumika nchini jana, serikali na wadau waeleza chanzo. Habari nyingine katika gazeti hilo ina anwani karafuu, kahawa zatumika kuficha dawa za kulevya miongoni mwa habari zenye kutoa mguso wa aina yake katika toleo la leo la gazeti la Habari Leo zina vichwa vya maneno: SMZ kuanza kuchimba mafuta mwakani na Mhimbili kuanza upandikizaji mimba. Kuhusiana na bei ya mafuta, Majira limeandika bei ya petroli dizeli juu, nalo Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino wa buluu kisemacho "Msimamo". Kichwa hicho kifupi cha habari kimebeba picha ya waziri ofisi ya Rais, menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora, Muhammed Omar Mchengerwa, na kueleza katika moja ya dondoo zake, Waziri Mchengerwa azidi kutoa mwelekeo na msimamo wa dhamira ya serikali ya awamu ya sita kuzingatia haki, wajibu na utawala wa sheria akemea watumishi wa baadhi ya majiji ambao wamewekwa mfukoni mwa matajiri wanyonyaji na wapiga dili kudhulumu haki za wanyonge. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika gazeti hilo kinasomeka mapya yaibuka sakata ardhi ya chuo kikuu cha kiislamu cha Morogoro, MUM. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa kwa picha ya kinara wa chama cha ODM Raila Odinga, ikibeba kichwa kikuu cha habari, karata ya siri katika mazungumzo ya Raila na Oka. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mudavadi ya tajwa katika Anglo Leasing, Chris Obure amburuza makamu huyo wa zamani wa rais kwenye sakata la shilingi bilioni 1.3. Aidha, Nation limeandika kichanga cha okolewa kutoka mikononi mwa mshukiwa wa wizi wa watoto na Nakuru, jiji la ahadi, maji ya bomba, ajira kwa vijana na mengine mengi zaidi. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard kina anwani tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC yatoa onyo kuhusu uchaguzi wa 2022. Aidha, limeandika Uhuru aonyesha karata yake ya elfu mbili na ishirini na mbili huku Nakuru ikipata hadhi ya jiji. Na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho kinaya cha Kenya tajiri bila senti. Ujipatie mwenyewe nakala ya leo ya gazeti hilo, mpendwa msikilizaji, ukitaka kujua undani wa kichwa hicho cha habari chenye muundo wa fumbo. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana sehemu vina ya juu ya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo vinasomeka vita dhidi ya maradhi ya Ukimwi nchini na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na kwa 22 kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Daily Monitor limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani UPDF kusalia Congo mpaka waasi watakapokuwa wameshindwa. Habari nyingine iliyopewa nafasi maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Serikali yaweka masharti mapya kwa ajili ya skuli kufunguliwa tena. Monitor lina inukuu pia benki ya dunia katika habari nyingine ikisema umasikini uliongezeka sambamba na COVID, na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wabunge wa Kongo waidhinisha operesheni ya pamoja, UPDF yadhibiti vituo vya ADF Kongo DR vilivyoshambuliwa aidha limeandika mto Nile unaweza kusababisha vita Afrika. Nalo na toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya mkasa yenye anwani moto wateketeza kiwanda cha nguo cha polisi barabara bara ya Jinja <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. A haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya mia moja na thelathini ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu, ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wakimbizi ni pale tuliposema, kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukaa na kulelewa. Kama tulivyosema, leo tutamalizia maudhui hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wa penzi, kuna nukta nyingine mbili mzuri hapa kuhusu kifungu cha ishirini na mbili cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi, na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki, ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa wakimbizi. Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na namna ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na kihisia ya wazazi wake wawili. Kwa kawaida, wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbali mbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za wakimbizi walioko kwenye mazingira ya ukimbizi wakiwemo watoto. Tabaan, hilo suala la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu. Vilevile haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia. Haki za watoto wote ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii kwa lengo la kulinda usalama amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga na kutoshambuliwa na kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalumu vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu, na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 26 Rabiu Thani 1443 Hijiria, sawa na tarehe pili Disemba 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka mia moja iliyopita, Mirza kuchaka Khan Jangali, mwanaharakati na mpigania ukombozi wa kirani aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan dikteta wa wakati huo wa Iran kwa ushirikiano wa madola ya Umoja wa Kisovieti na Uingereza. Mirza Kuchakhan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini, baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kulidhibiti eneo tajwa hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka washindi katika vita, likagawanywa sehemu mbili. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista. Alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo, vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda, Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo, baadaye aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba alikuanzisha mapambano mapya. Hatimaye wanamapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, ahali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilie katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, Umoja wa Falme za Kiarabu ulipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na kila inapoadia siku kama hii ya leo nchi hiyo huiadhimisha kama siku ya taifa. Ni vyema kutaja hapa kuwa tawala za kifalme za kusini mwa ghuba ya Uajemi zilikuwa chini ya utawala wa Uingereza tangu mwaka 1920 miladia. Uingereza iliasisi vituo vingi vya kijeshi katika eneo hilo. Hata hivyo, baada ya vita vya pili vya dunia nchi hiyo ilidhoofika na ikaliweka katika ajenda yake suala la kuondoka katika ghuba ya Uajemi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran tukiwa tumefika tunakaribia kabisa kufika mwishoni mwa matangazo yetu haya mchana. Kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria jinai zilizofanywa na dikteta wa Iraq Saddam dhidi ya watu wa Iran, akasema Sadamu alikuwa akifanya jinai hizo kwa msukumo na uungaji mkono wa wanaojigamba kuwa watetezi wa haki za binadamu duniani. Tovuti ya habari ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu leo imetoa matini ya hotuba aliyotoa Ayatullah Sayyid Ali Khamenei tarehe 21 Novemba katika mkutano na waandaaji wa kongamano la mashahidi elfu 3 wa mkoa wa Ilam lililofanyika leo asubuhi. Watu wapatao 33 wakiwemo wanajeshi wawili wameuawa katika mashambulizi yaliyofanywa kwa wakati mmoja na watu wenye silaha wanaoshukiwa kuwa waasi wa kundi liitwalo 3R katika vijiji viwili vilivyoko kaskazini magharibi mwa mkoa wa Ohempende nchini Jamhuri ya Afrika Kati. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa hiyo ni idadi kubwa zaidi ya watu waliopoteza maisha tangu rais Faustin Akanje Todera atangaze kusitishwa mapigano nchini humo katikati ya mwezi Oktoba. Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula WFP limesema hali ya kibinadamu nchini Afghanistan ni mbaya na kutoa ombi maalumu la kusaidia watu wa nchi hiyo bila kujali masuala ya kisiasa ya nchi hiyo. Gazeti la The Guardian la Uingereza limeripoti kuwa Saudi Arabia inajaribu kuzuia Umoja wa Mataifa usifanye uchunguzi wa ukiukaji wa haki za binadamu uliofanywa nchini Yemen. Na uchunguzi wa maoni uliofanyika nchini Marekani unaonyesha kuwa raia wengi wana hofu ya kutokea vita baina ya nchi hiyo na China katika miaka mitano ijayo. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukutakieni siku njema. Ahsanteni na kwaherini. <tune>