Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shotwve na vilevile tovuti yetu ya Pars sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na pia Singida. Leo ni Alhamisi, tarehe 26 mfungo saba Rabiul Thani mwaka 1443 Hijiria, inayosadifiana na tarehe pili Disemba 2021 Miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili kamili kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Austria yasema inafanya juhudi ili kufikiwa makubaliano ya nyuklia na Iran. Hamas ya yataka mabunge ya kiarabu na kiislamu yazuie kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Kirusi cha Omicron chafika Nigeria na Marekani na kimeshasambaa katika nchi zisizopungua 23 na makumi ya watu watekwa nyara jirani na Cabo Delgado nchini Msumbiji. Habari kamili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Austria imesema katika taarifa kuwa nchi hiyo ambayo ni mwenyeji wa duru nyingine ya mazungumzo ya nyuklia inaunga mkono juhudi za pande zote katika mazungumzo hayo ili kuhakikisha kunafikiwa makubaliano. Katika ujumbe wake katika ukurasa wa mtandao wa kijamii wa Twitter, wizara ya mashauri ya kigeni ya Austria imeashiria mazungumzo ya Michael Linhart, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo, na Ali Bakri, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, na kueleza kwamba nchi hiyo inafanya kila iwezalo ili pande husika zifikie makubaliano kuhusiana na kutekelezwa kikamilifu makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Sehemu nyingine ya taarifa ya wizara mashauri ya kigeni ya Austria imebainisha kuwa mazungumzo baina ya Michael Lehart na Ali Bakiri yamekwenda vizuri. Duru mpya mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja Ilianza Jumatatu ya wiki hii huko Vienna, mji mkuu wa Austria. Nchi zinazounda kundi la nne jumlisha moja ni China, Rusia, Ufaransa, Uingereza na Ujerumani, pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Mazungumzo hayo yameanza baada ya kusimama kwa takriban miezi mitano. Ujumbe wa Iran katika mazungumzo hayo unaongozwa na Ali Bakiri, naibu waziri wa mashauri ya kigeni anaishughulikia masuala ya kisiasa ambaye anaongoza ujumbe wa wataalamu wa masuala ya sheria, benki na nishati kwa ajili ya kushiriki katika mazungumzo hayo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesisitiza mara chungu nzima kabla ya kuanza duru hii ya mazungumzo kwamba inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhuluma na vya upande mmoja ilivyowekewa taifa hili. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeyataka mabunge ya mataifa ki kislamu ya Kiarabu na Kiislamu yasimame kidete na kuzizuia serikali zao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Khalil Alhaya, mkuu wa ofisi ya mahusiano ya Kiarabu na Kiislamu ya harakati ya Hamas, amesema hayo katika mkutano wa wakilishi wa mabunge kwa ajili ya Kuds uliofanyika nchini Uturuki na kuongeza kuwa mabunge ya Kiarabu na Kiislamu yanapaswa kuzuia mwenendo wa kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel kwa kutunga na kuweka sheria ambayo itaitambua hatua ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israeli kuwa ni kosa na uhalifu. Afisa huyo mwandamizi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina amesema hatua ya Uingereza ya kuiweka harakati hiyo katika orodha yake eti ya makundi ya kigaidi hailengi Hamas peke yake bali wananchi wote wa Palestina. Alhaya amekosoa vikali hatua baadhi ya mataifa ya kiarabu ya kuwasaliti wananchi madhulumu wa Palestina na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala dhalimu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya Wapalestina. Itakumbukwa kuwa Septemba mwaka jana mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati na Bahrain walisaini mkataba wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel katika hafla iliyofanyika kwenye ikulu ya White House mjini Washington. Baada ya hapo, Sudan na Moroko nazo pia zikafuata mkumbo huo huo na kutangaza kuanzisha uhusiano na utawala huo haramu uamuzi ambao umeendelea kulalamikiwa na kulaaniwa na wapenda haki kote ulimwenguni. Serikali ya Nigeria imetangaza kuwa watu watatu wamegunduliwa kuwa na spishi mpya ya kirusi cha korona ya Omikroni nchini humo. Watu hao walikuwa wamesafiri kwenda Afrika Kusini. Maafisa wa kituo cha kudhibiti maradhi nchini Nigeria wameeleza kuwa kunaweza kuwa na kesi zaidi ya hizo zilizoripotiwa. Sampuli zilizochukuliwa kwa vipimo vilivyoombwa kutoka kwa wasafiri wote siku mbili baada ya kuwasili kwao Nigeria zimepatikana na kirusi kipya cha Omikron kwa watu watatu ambao hapo awali walisafiri kwenda Afrika Kusini, kimesema kituo hicho cha kudhibiti magonjwa cha nchi hiyo. Nchi jirani ya Ghana nayo pia ilitangaza jana kuwa imegundua kesi za kirusi cha Omicron kwa wasafiri kutoka Nigeria na Afrika Kusini. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi cha Marekani kimetangaza kuwa mtu mmoja katika jimbo la California amebainika kuwa na kirusi kipya cha Omicron. Imeelezwa kuwa mtu huyo aliyegunduliwa kuwa na kirusi hicho kipya aliingia nchini Marekani akitokea Afrika Kusini hayo yanaripotiwa huku shirika la afya duniani WHO likitangaza kuwa nchi zisizopungua 23 duniani tayari zimethibitisha kugundua watu walioambukizwa spishi mpya ya kirusi cha korona ya Omicron na kuongeza kwamba idadi ya nchi hizo inaweza kuongezeka. Akizungumza mjini Geneva katika mkutano wa kila wiki wa kutoa taarifa kuhusu mwenendo wa COVID-19, Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr Tedros Adhanom amesema nchi wanachama zimeamua kuanza mchakato wa kuandaa na kujadiliana kuhusu mkataba mpya, makubaliano, au chombo kingine cha kimataifa kwa ajili ya kuzuia mlipuko wa magonjwa, kujiandaa na kukabiliana nao. Aidha, Adhanom ameitaka kila nchi kuwa makini na virusi vipya vya Omicron na kutoa wito wa kuchukuliwa hatua za tahadhari kama kukagua abiria kabla ya kusafiri au wanapowasili au kutumia karantini kwa wasafiri wa kimataifa. Hata hivyo, amesema marufuku ya kusafiri kwa wote haitazuia kuenea kimataifa virusi vya Omikron na inaweka mzigo mzito kwa maisha na riziki za watu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Watu wenye silaha wamewateka nyara zaidi ya vijana mia moja kutoka kijiji cha Naulala katika mkoa wa Niasa, kaskazini mwa Msumbiji. Mji wa Niasa unapakana na jimbo la Cabo Delgado nchini Msumbiji, ambalo limekuwa katika vita na makundi ya wanamgambo tangu Oktoba 2017. Taarifa zaidi zinasema kundi la watu wenye silaha limewateka nyara vijana zaidi ya mia moja na kuchoma makazi na vibanda katika kijiji cha Naulala mkoa wa Niasa, kaskazini mwa Msumbiji. Vyombo vya habari vya Msumbiji hapo awali viliripoti msururu wa mashambulizi kwenye mpaka wa Cabo Delgado na Niasa, ambapo takriban maafisa watano wa polisi waliuawa. Jimbo tajiri kwa nishati ya gesi la Cabo Delgado, kaskazini mwa Msumbiji, limekumbwa na machafuko na hujuma za wanamgambo wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh tangu mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Watu wasiopungua elfu tatu wameuliwa hadi sasa katika hujuma za wanamgambo hao na wengine laki nane wamelazimika kuhama makazi yao. Machi mwaka huu magaidi nchini Msumbiji waliuteka mji wa Palma wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioko katika mpaka wa pamoja na Tanzania na kuua makumi ya watu na kuwalazimisha kuwa wakimbizi wengine zaidi ya elfu hamsini. Eneo hilo limekumbwa na uasi baada ya kuanza mradi wa gesi wa dola bilioni 20. Mwezi Julai mwaka huu, jumuia ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADIC ilianza kutuma majeshi yake kulisaidia jeshi la Msumbiji kupambana na magaidi waliojizatiti kaskazini mwa nchi hiyo na Munsef Marzuki, rais wa zamani wa Tunisia, amekosoa vikali hati ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba hilo lilikuwa ni kosa. Marzuki ameashiria mzozo na mvutano uliopo hivi sasa baina ya Algeria na Moroko na kueleza kwamba kuingizwa utawala haramu wa Israel katika medani na uwanja wa hitilafu baina ya mataifa hayo mawili jirani ni mchezo hatari na mchafu. Kadhalika, rais huyo wa zamani wa Tunisia ameeleza kwamba kwa kuingizwa Israel katika uwanja huo hitilafu, baina ya mataifa mawili jirani ya Kiarabu na Kiafrika ya Moroko na Algeria, katu hayawezi kupatiwa ufumbuzi Katu haziwezi kupatiwa ufumbuzi. Aidha amesema hitilafu baina ya Algeria na Moroko zilipaswa kupatiwa ufumbuzi na pande mbili na haikupasa kuingizwa upande mwingine katika mzozo huo hususan utawala dhalimu wa Israel. Algeria imekuwa ikimkosoa jirani yake Moroko kwa kumtuhumu kwamba imeuingiza utawala wa kizayuni wa Israel katika njama hatari dhidi ya serikali ya Algiers. Tarehe 24 Agosti mwaka huu Algeria ilichukua hatua ya kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Moroko, ikituhumu Rabati kuwa imehusika na hatua kadhaa za kiuadui na kiuhasama dhidi yake. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa utakaozungumzia jinsi wa magharibi walivyohusika katika shambulio la silaha za kemikali lililofanywa Sardasht na utawala wa Sadam. Jumuiya ya kutetea waathirika wa ugaidi imesema Sardasht ni nembo ya haki za binadamu duniani na imesisitiza kuwa lazima watu wote, taasisi na serikali zilizoshirikiana na utawala wa Saddam katika kutenda jinai kubwa zaidi ya utumiaji wa silaha za kemikali dhidi ya binadamu wakemewe na kusailiwa. Jumuiya hiyo ya kutetea waathirika wa ugaidi imeeleza katika taarifa kwamba kushambuliwa eneo la Sardasht kwa silaha za kemikali kunakumbusha zama za ushenzi za enzi ya kati, kwa kimombo middle ages, katika enzi hizi za kustawi kwa ustaarabu wa mwanadamu, na ikabainisha kuwa tarehe 30 Novemba, ambayo ni siku ya kimataifa ya kuwakumbuka waathirika wote wa silaha za kemikali, ni fursa ya kuwataja na kuwa enzi walioumizwa na kudhuriwa kwa silaha za kemikali sambamba na kuwataka viongozi wa dunia na asasi za kimataifa na hasa Umoja wa Mataifa wachukue hatua athirifu na zuilifu kwa kutekeleza ahadi na wajibu wao kama ilivyoainishwa kwenye hati ya Umoja wa Mataifa na nyaraka nyingine za kimataifa kuhusiana na majeruhi na waathirika wa silaha za kemikali. Tarehe 28 Juni mwaka 1987 utawala wa Baath wa Iraq ulitumia mabomu ya kemikali kushambulia maeneo manne ya mji wa Sardasht yaliyokuwa na msongamano wa watu. Katika shambulio hilo la kinyama, wakazi mia moja na kumi wa mji huo waliuawa shahidi na wengine elfu nane waliathirika kwa gesi ya sumu ya silaha hizo, wakati vita vya miaka minane vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na utawala wa Bathi wa Iraqi vilipokuwa vimeshtadi. Mji wa mpakani wa Sardasht uligeuzwa kuwa mji wa kwanza kushambuliwa tena mara nne mtawalia kwa silaha za kemikali duniani tangu baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kupitishwa mikataba ya kupiga marufuku matumizi ya silaha za kemikali. Utumiaji wa silaha za kemikali umepigwa marufuku kulingana na mikataba na makubaliano ya kimataifa kwa mujibu wa hati zilizopitishwa kwenye mkutano wa suluhu wa The Hague wa mwaka 1899 na 1907, kifungu cha sita cha hati kuu ya mahakama ya Nuremberg ya mwaka 1964, kifungu cha tano cha hati ya makubaliano ya Washington ya mwaka 1922, kifungu cha tatu cha azimio la dunia la haki za binadamu la mwaka 1948 pamoja na maazimio ya mkutano wa kupiga marufuku silaha za kemikali ni marufuku kutumia silaha hizo. Kimya cha jumuiya za kimataifa kuhusiana na jinai hiyo kimetokana na nchi za Ulaya na Marekani kuchangia kutokea kwa maafa hayo. Shambulio la silaha za kemikali lililofanywa na utawala wa Baathi wa Iraq dhidi ya wakazi wa mji wa Sardasht lilijiri miezi tisa baada ya Marekani kutumia kura yake ya turufu kuzima juhudi zilizofanywa na akthari ya wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa za kupitisha taarifa ya kuilaani Iraqi kwa kutumia silaha za kemikali huku Uingereza na Ufaransa zikiamua kutoshiriki katika zoezi la upigaji kura. Ukweli ni kwamba nchi za magharibi, ambazo ndizo zilizoiuzia Iraqi silaha za kemikali, si tu hazikuchukua hatua yoyote kuhusiana na jinai hiyo, lakini zilikwenda mbali zaidi kwa kuikanusha Nyaraka zilizotolewa zinaonyesha kuwa serikali za magharibi ikiwemo ya wakati huu ya Marekani zilikuwa zikijua kwamba utawala wa Saddam unatumia aina mbalimbali mbali za silaha za kemikali katika vita dhidi ya Iran zikiwemo za gesi ya sarini, gesi ya neva na sumu ya mvuke, lakini ziliendelea kulipatia jeshi la Iraq misaada ya kiufundi ya kutengenezea silaha hizo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo humu studioni nitakuwa naye Salum Bendera. Leo hatutakuwa na utangulizi mrefu, tutaanza moja kwa moja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, lakini baada ya hiki kiburudisho kifupi. Wasikilizaji wapenzi, kama mnavyojua, kwa muda sasa tumekuwa tukikutumieni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Sasa baadhi ya wasikilizaji wetu wameomba tuwaruhusu vipindi hivyo vya Redio Tehran tunavyotumia kupitia WhatsApp waviweke kwenye chaneli zao za YouTube, akiwemo mwanabaraza Nzibwa wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika Radio Irani kimataifa, naomba je, naweza kuaplodi audio hizi na habari toka hapa WhatsApp kwenda YouTube chaneli yangu. Tunatumia fursa hii kusema rasmi kwamba mnaruhusiwa kusambaza na kutumia audio na sauti hizo kwenye mitandao ya kijamii yote tu kama hiyo ya YouTube. Lililo muhimu ni kuviweka kama vilivyo, visifanyiwe edit za kupunguzwa hiki na kutolewa hiki na kuwekwa hiki huku na hiki kule. Lengo letu ni kuhakikisha elimu inayotolewa na idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inawafikia watu wengi zaidi kadiri inavyowezekana. Kinachoandaliwa na redio na kurushwa hewani huwa ni mali ya redio, na hairuhusiwi kutia mkono, kama kukata na kuhamisha haya huku na yale kule. Lakini mnaruhusiwa kuwasambazia watu wengine kupitia kwa mfano WhatsApp au hata kuweka kwenye channel za YouTube ili watu wengi zaidi waweze kunufaika, tabaan, kwa masharti hayo tuliyoyasema. Asante sana Ahmed kwa maelezo murua na ya kueleweka kabisa. Bila shaka ujumbe umefika. Kiujumla Ahmed, naona wasikilizaji wetu wamefurahishwa sana na utaratibu huu wa kuwatumia sauti za vipindi vyetu kila siku, kabisa kabisa. Salamu na miongoni mwao ni mwanabaraza bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli wa sehemu za uswazi huko Buyenzi Buchumbura Burundi, ambaye muda mrefu amekuwa akiiomba redio Teheran irejeshe matangazo yake kwenye masafa FM huko Burundi, ndio A... nakumbuka ni kilio chake cha muda mrefu sana. Ni mmoja wa wasikilizaji wa wakereketo kabisa wa Radio Teheran. Naam na, na juhudi zinaendelea, insha Allah, tunamwomba Mungu azifanikishe. Ama hapa na baada ya kuwa tunamtumia kila siku sauti za vipindi vyetu, anasema imamu asanti, imamu asanti hayo mawaidha wana na hiyo Korani ya asubuhi, naikumbuka ningali nasikia radio ya Irani, ila hivi ilikuwa nisha sahau kabisa. Tunawashukuru, washukuru sana wasikilizaji wetu wote. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye naam, lakini nadhani kwanza, Salum, tumshukuru vilevile Bwana Istanbuli kwa kutuma sauti yake hii, na tunawaahidi tena wasikilizaji wetu wapenzi kwamba tutaendelea kuwa tunawatumia vipindi vya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kwa njia sauti vya kila siku. tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote, na tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye anatolea maoni lile onyo kali Ahmed lililotolewa na Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israel, kwamba utawala huo dhalimu unapaswa kufikiria kwanza udogo wake na udhaifu wake kabla ya kujitia kutoa vitisho vya kushambulia taasisi za nyuklia za Iran. Sasa bwana Kalekela ameandika naam, nakumbuka vizuri onye hili Salum ama, bwana Kalekela anasema watawala wa utawala wa kizayuni wanatafuta kuangamia, wanapaswa kutafakari juu ya uwezo na nguvu za taifa kubwa la kiislamu la Iran. Wasifikirie wazayuni hao kuwa wanaweza kufanya lolote watakalo Middle East. Hapana, anasema nimenukuu kama alivyoandika, anasema walimwengu wanatambua kwamba Middle East aikusudia mashariki ya kati iko kwenye mikono salama ya Iran yenye huruma na heshima kwa majirani zake, la sivyo wazayuni wanaweza kupelekea moto kuwaka mashariki ya kati. Nani atanufaika? take care Israel, ameandika. Asante sana, ni maoni mazuri na tulivu kabisa ambayo yamebeba maana na maneno mazito kabisa. Naam, ama hapa sasa mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, mmoja wa wasikilizaji nguli na wakongwe kabisa wa Redio Teherani Ahmed, ambaye ameandika kila taifa ambalo limejitoa lenyewe kwenye mapatano ya JCPOA ni kwa ajili ya uoga mchecheto wa uwajibikaji halisi unaoyataka mataifa kueleza nia na malengo yao ya uimarishaji wa nishati ya nyuklia. Lakini kwa sababu wao ndio wakosaji wanaotumia nyuklia kwa ajili ya zana na silaha, basi ndio wenye hatia. Miongoni mwao ni Marekani na dola la kizayuni ambayo yanaogopa mno maendeleo ya nyuklia ya amani ya Iran. Wanafiki watu hawa, wao wanawasakama wengine na kusahau maovu yao. Je, wanaogopa kufa na huku wanataka kwenda peponi? Wapi na wapi, mambo haya mamo. Maneno yake hayo. Bwana Shebe vilevile ameandika tangu hapo, tangu lini mzayuni akawa na mustakbali mzuri na Wapalestina ghairi ya kuwaua na kuwadhulumu kwenye ardhi walizozikalia hao Wazayuni kwa mabavu. Tena Wazayuni wanawafundisha hata watoto wao kwamba wawe na uadui na Wapalestina, seuze watu wazima wao. Haistajabishi kwani watu hawa waliwaua mitume wa Mwenyezi Mungu na kuwadhalilisha. Allah ataleta nusra yake. Ameandika amin, amin, amin. Hapa Bura Ahmedi nisome pia maoni yake mengine mwanabaraza huyu, japo kwa muktasari, ambapo ameandika nawapa pole wale waliopata maafa kutokana na mlipuko wa bomu huko Somalia. Lakini jambo la kunisikitisha na pia kunistaajabisha ni kuwa hawa Wasomali wao wenyewe kwa wenyewe wana uhusiano wa kiukoo. Tena mbali ya hivyo, asilimia mia moja ni Waislamu. Sasa ya nini kuripuana kwa mabomu bure bilashi? Kwa lipi kubwa? Hii ni damu na uhai unaotolewa, miaka nenda miaka rudi, wao ni vita tu. Je, yeah, mpaka nchi ikishakuwa majivu ndio watakapositisha vita vyao vya kipumbavu? Anahoji, anahoji bwana Shebe, akionyesha uchungu mkubwa kabisa alionao. Tunawaambia kila la heri wananchi wa Somalia. Na kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran whatsapp yetu ni jumlisha 989035065487 barua pepe yetu au email ni swahili radio ir Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday.com/sw. Asalamu hapa sasa, nina maoni ya mwanabaraza mwingine, haina wa muda mrefu, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo kwa kuanzia hapa anasema mukawama ndio ufumbuzi wa dhulma, ubaguzi na chuki za aina yoyote. Bwana Sherali Fazl anaendelea kuandika, wana mukawama, tuwe sote umma wa busara wenye hikma na wa kutekeleza ubinadamu na mafunzo ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na aima alaihimsalam. Anasema kwa hakika Allah ametuahidi mwongozo, msaada na hifadhi kwetu sote. Sasa kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kufanya uhusiano na wazayuni ni ishara ya udhaifu na khiana kwa wenzao wa Arabu wa Palestina. Aibu iliyoje watu hawa, ameandika vilevile. Anasema ni kwa sababu wameacha mukawama. Tunawaambia walimwengu kuwa wazayuni na makundi ya ukufurishaji ni saratani ya dunia yetu, na ndiyo yanayotukosesha amani na kupelekea kusahaulika maadili ya ubinadamu. Anamalizia kwa kuandika, sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tunawapongeza wote wanaowatenga na kutokuwa na uhusiano na wazayuni, kwani uhusiano au kuwatumikia wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu hasa za Wapalestina. Kuenezwa chuki dhidi ya Uislamu na mateso kwa yoyote katika dunia yetu ya leo ni uvunjaji wa haki za binadamu. Naam, maneno mazima kabisa haya, Ahmed, kweli kabisa sana Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kutoka maeneo ya Kirumba huko Mwanza Tanzania, ambayo anasema Afrika na jumuiya ya kimataifa zilizo huru ipaze sauti kuondolewa kwa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya Iran, dunia nayo iseme. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Mwanza. Shukran sana bwana Kipala kwa maoni yako. Mimi sasa nayashika maoni yake mwanabaraza. Mwingine bwana Juma Idi Isa kutoka viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita kwamba ni balozi wa idhaa ya Kiswahili Redio Teheran huko kanda ya Ziwa, au baadhi ya wakati anasema Kondoa na vitu kama hivi. Tunamshukuru sana kiujumla, anasema nakupateni mubashara kupitia pas today. Mashallah bwana Juma Idi Isa, tunakushukuru sana na tunakumbusha kwamba miongoni mwa njia ambazo mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja ni kupitia mtandao wetu wa parstoday.com/sw. Ama bwana Ramadhan Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, yeye ameandika, Iran inabidi ichukulie hatua Israeli, tunahitaji Wapalestina, Palestina wawe huru na vurugu za wazayuni zikome na kufikia tamati. Bwana Isa Musango wa Oisha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ameandika matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanafika kila sehemu salama. Ameandika Marekani na njama zake, sasa kimeeleweka duniani na kitaeleweka zaidi. Asubiri arobaini yake huyo Marekani. Ameandika mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema, huyu kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahrau, anasema kuonewa Wapalestina na Wazayuni kutakwisha lini, au mpaka mwisho wa ulimwengu? bila shaka haki itasimama. Ama Bi Aisha Saidi Ahmed wa London, Uingereza. Tumetoka kabisa katika bara la Afrika na mashariki ya kati kwa ujumla, tumeenda Ulaya. Sasa tumeenda barani Ulaya, yeye ameandika shukran sana, taarifa nazipata kwa kusoma. Masha Allah, ninafaidika na tafsiri ya Quran. Huku kukataliwa mtoto wa kiume wa Muammar Gaddafi kugombea uraisi inaonyesha wazi bado remote control kwa nchi za Ulaya kwa Libya anasema wanaona akipata madaraka atalipa kisasi. Mgume Kalemera kutoka uh, Fort Portal, Uganda naye ameandika jamani, ni jambo la kushangaza mwana mfalme wa Uingereza anatoa maneno yasiyo na maana, eti ongezeko la watu ni tishio kwa usalama wa wanyama pori. mimi naona hiyo ni kuwa dharau Afrika. Ye, wa Afrika je, wanyamapori na binadamu, nani yupo juu yu ya mwingine? Tumechoka na kudhalilishwa na wazungu? Je, sisi tufe wanyama pori wa baki barani Afrika? Vilevile ameandika vile, je ni nani yuko nyuma ya waasi huko Ethiopia? Tumechoka kuingiliwa Afrika na mabeberu. Ni mimi Magume Kalemera kutoka Port Portal, Uganda, huko Afrika Mashariki. Maneno mazima kabisa na yana nukta ambazo inabidi mtu zingatie kabisa. Bila shaka, kuwalinda wanyama na kila kiumbe ni haki na ni wajibu, lakini ulinzi wenyewe usipindukie mipaka, ikawa sasa binadamu unamweka chini na mnyama, ikawa unamfadhilisha jung... mnyama sasa kuliko binadamu, ambapo Mwenyezi Mungu amemleta mwanadamu katika ulimwengu huu ili aje kuwa msimamizi wa viumbe vingine vyote hapa ulimwenguni. Nam, wasikilizaji wapenzi, tunaashiriwa na fundi mitambo wetu kule Leila Kimani kwamba muda wetu umeisha kabisa. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Salum Bendera na mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni kila la heri maisha. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki Alhamisi ya leo ya tarehe pili Disemba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti hayo. Wakati dunia imeadhimisha siku ya ukimwi duniani hapo jana, magazeti kadhaa ya nchi hiyo yamechangamkia zaidi habari hiyo, ingawa ni kwa mitazamo tofauti. Kwa mfano, gazeti la Nipashe limeandika maambukizi mapya VVU vijana ya tisha asilimia 40 wa miaka 15 hadi 24 wasichana watajwa kuwa vinara kwa asilimia 80. Lakini kinyume na Nipashe, gazeti la serikali Daily News limezungumzia kadhia hiyo kwa mtazamo chanya kwa kuandika, maambukizi ya HIV yamepungua kwa asilimia 38. Majira nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari hiyo hiyo, likiakisi kwa anwani, wanaoishi na ukimwi wa wakingiwa kifua, serikali yasema ole wao wanaowanyanyapaa kuwabagua yaagiza mamlaka husika kuwachukulia hatua kali, yaagiza sheria ya UKIMWI isimamiwe ipasavyo. Gazeti la li Mwananchi limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, rekodi mpya bei ya mafuta ni iliyoanza kutumika nchini jana, serikali na wadau waeleza chanzo. Habari nyingine katika gazeti hilo ina anwani karafuu, kahawa zatumika kuficha dawa za kulevya miongoni mwa habari zenye kutoa mguso wa aina yake katika toleo la leo la gazeti la Habari Leo zina vichwa vya maneno: SMZ kuanza kuchimba mafuta mwakani, na Muhimbili kuanza upandikizaji mimba. Kuhusiana na bei ya mafuta, Majira limeandika bei ya petroli dizeli juu. Nalo Jamvi la Habari limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino wa buluu kisemacho Msimamo kichwa hicho cha habari kifupi kimebeba picha ya waziri ofisi ya rais menejimenti ya utumishi wa umma na utawala bora, Mohammed Omar Mchengerwa, na kueleza katika moja ya dondoo zake, Waziri Mchengerwa azidi kutoa mwelekeo na msimamo wa dhamira ya serikali ya awamu ya sita kuzingatia haki, wajibu na utawala wa sheria, akemea watumishi wa baadhi ya majiji ambao wamewekwa mfukoni mwa matajiri wanyonyaji na wapiga dili kudhulumu haki za wanyonge. Kichwa kingine cha habari ninachodondoa katika gazeti hilo kinasomeka mapya yaibuka sakata ardhi ya chuo kikuu cha Kiislamu Morogoro, MUM. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation umepambwa kwa picha ya kinara wa chama cha ODM Raila Odinga ikibeba kichwa kikuu cha habari Karata ya siri katika mazungumzo ya Raila na Oka. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Mudavadi atajwa katika Anglo Leasing, Chris Obure amburuza makamu wa zamani wa rais kwenye sakata la shilingi bilioni 1.3. Aidha, Nation limeandika kichanga cha okolewa kutoka mikononi mwa mshukiwa wa wizi wa watoto. Na Nakuru, jiji la Ahadi, maji ya bomba, ajira kwa vijana na mengine mengi zaidi. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard kina anwani Tume huru ya uchaguzi na mipaka, IEBC yatoa onyo kuhusu uchaguzi wa 2022. Aidha limeandika Uhuru aonyesha karata yake 2022, huku Nakuru ikipata hadhi ya jiji na kwa upande wa gazeti la Taifa Leo, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho kinaya cha Kenya tajiri bila senti. Ujipatie nakala yako ya leo ya gazeti hilo, mpenzi msikilizaji, ukitaka kujua undani wa kichwa hicho cha habari chenye muundo wa fumbo. Vichwa vingine vya habari vinavyoonekana sehemu vina ya juu ya ukurasa wa mbele wa Taifa Leo vinasomeka vita dhidi ya maradhi ya ukimwi nchini na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, toleo la leo la Daily Monita limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani UPDF kusalia Congo mpaka waasi watakapokuwa wameshindwa. Habari nyingine iliyopewa nafasi maalum na gazeti hilo ina kichwa cha maneno serikali yaweka masharti mapya kwa ajili ya skuli kufunguliwa tena. Monita linainukupia Benki ya Dunia katika habari nyingine ikisema umasikini ulioongezeka sambamba na Covid. Na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, wabunge wa Congo wa waidhinisha operesheni ya pamoja, UPDF yadhibiti vituo vya ADF Congo DR vilivyoshambuliwa. Aidha limeandika mto Nile unaweza kusababisha vita Afrika, na lotoleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya mkasa yenye anwani Moto wateketeza kiwanda cha nguo cha polisi barabara ya Jinja. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 130 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu, ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wa wakimbizi ni pale tuliposema kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukaa na kulelewa. Kama tulivyosema leo, tutamalizia mudhu hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, kuna nukta nyingine mbili nzuri hapa kuhusu kifungu cha 22 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi, na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki, ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa kimbizi. Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na namna ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu, ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na kihisia ya wazazi wake wawili. Kwa kawaida wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbalimbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za wakimbizi walioko kwenye mazingira ya ukimbizi wakiwemo watoto. Hilo suali la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu. Vilevile, haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia. Haki za watoto wote ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii kwa lengo la kulinda usalama, amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga na kutoshambuliwa na kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalum vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo ni Alhamisi, tarehe 26 Rabiuthani 1443 Hijiria, sawa na tarehe pili Disemba 2021 Miladia. Siku kama ya leo, miaka mia moja iliyopita, Mirza Kuchaka Khan Jangali, mwanaharakati na mpigania ukombozi wa Kirani, aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan Dikteta wa wakati huo wa Iran kwa ushirikiano wa madola ya Umoja wa Kisovyeti na Uingereza. Mirza Kuchakhan Jangali alijifunza masomo ya dini akiwa katika rika la ujana na kufanikiwa kukwea daraja za juu za kielimu. Baadaye alijiunga na safu ya wapigania uhuru hadi alipokamatwa na vibaraka wa Reza Khan na kuuawa kwa kukatwa kichwa kilichopelekwa kwa mfalme huyo kibaraka. Siku kama ya leo miaka 76 iliyopita peninsula ya Korea iligawanywa katika sehemu mbili za kaskazini na kusini, baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia na kushindwa Japan ambayo ilikuwa imedhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya mashariki mwa Asia. Viongozi wa itifaki walifanya vikao katika miji ya Yalta na Potsdam, wakijadili juu ya namna ya kuongoza dunia baada ya kumalizika vita hivyo. Hata hivyo, katika vikao hivyo kulibainika mapema kwamba Marekani na Urusi ya zamani zilikuwa zikiwania fungu kubwa zaidi kwa ajili ya kupenyeza siasa zao na kulidhibiti eneo tajwa hivyo eneo hilo, na kwa mujibu wa mapendekezo ya viongozi wa nchi zilizoibuka washindi katika vita, likagawanywa sehemu mbili. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, katika siku kama ya leo, Fidel Castro alianzisha harakati ya kuikomboa nchi yake ya Cuba. Castro akiwa na lengo la kupambana na dikteta Fulgencio Batista Alianzisha mapambano ya silaha akiwa pamoja na wenzake kwa kuishambulia kambi ya kijeshi ya Moncada. Hata hivyo vikosi vya dikteta Batista vilikandamiza vibaya harakati hiyo na kumtia mbaroni Fidel Castro na kumfunga jela. Baada ya muda Castro alipelekwa uhamishoni. Hata hivyo baadaye aliunda kundi jingine la wapiganaji na kurejea Cuba alikuanzisha mapambano mapya. Hatimaye wana mapinduzi hao wa Cuba walifanikiwa kuyadhibiti maeneo muhimu ya nchi hiyo, hali iliyomfanya dikteta Fulgencio Batista akimbilie katika kituo cha kijeshi cha Marekani na baadaye kutoroka nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 50 iliyopita, Umoja wa Falme za Kiarabu ulipata uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza na kila inapowadia siku kama hii ya leo nchi hiyo huiadhimisha kama siku ya taifa. Ni vema kutaja hapa kuwa tawala za kifalme za kusini mwa ghuba ya Uajemi zilikuwa chini ya utawala wa Uingereza tangu mwaka 1920 miladia. Uingereza iliasisi vituo vingi vya kijeshi katika eneo hilo. Hata hivyo baada ya vita vya pili vya dunia nchi hiyo ilidhoofika na ikaliweka katika ajenda yake suala la kuondoka katika ghuba ya Uajemi. Nam, wapenzi wasikilizaji, tunaelekea mwishoni mwa matangazo yetu haya asubuhi, lakini kabla ya kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia, bwana Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera b Kigoma, Tanzania. Msikilizaji wetu huyu na mfuatiliaji wa matangazo yetu anasema, asalamu alaikum. Waalaikumssalam, kisha anasema maoni yangu, ninashukuru sana kwa kuendelea kututumia sauti za habari zenu, ila tunaomba ziongezwe urefu. Bwana Mustafa, huu ujumbe wako unasema tunaomba ziongezwe urefu, labda utupe ufafanuzi zaidi, urefu huu unakusudia wa aina gani, tuweze kuelewa. Lakini pia na sisi tunashukuru kwamba unaendelea kufuatilia matangazo yetu na kufurahia habari pamoja na vipindi tunavyokutumieni, wasikilizaji wetu, kwa njia ya sauti. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Austria imesema katika taarifa kwamba nchi hiyo ambayo ni mwenyeji wa duru nyingine ya mazungumzo ya nyuklia inaunga mkono juhudi za pande zote katika mazungumzo hayo, ili kuhakikisha kunafikiwa makubaliano. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeyataka mabunge ya mataifa ya Kiarabu na Kiislamu yasimame ya kidete na kuzizuia serikali zao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Serikali ya Nigeria imetangaza kuwa watu watatu wamegunduliwa kuwa na spishi mpya ya kirusi cha korona ya Omicron nchini humo. Wakati huo huo, kituo cha kudhibiti na kuzuia maradhi cha Marekani nacho pia kimetangaza kuwa mtu mmoja katika jimbo la California amebainika kuwa na kirusi kipya cha Omicron. Watu wenye silaha wamewateka nyara zaidi ya vijana mia moja kutoka kijiji cha Naulala katika mkoa wa Niasa, kaskazini mwa Msumbiji. Na Musuf Marzuki, rais wa zamani wa Tunisia, amekosoa vikali hati ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na utawala haramu wa kizayuni wa Israel na kueleza kwamba hilo lilikuwa ni kosa. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikisema ahsanteni na kwaherini.