Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya 118 mpaka ya 119. A'udhu billahi minash shaitanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako Mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo kutoka hapa Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Pars Today barua pepe yetu au email ni swahili radio irib .ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na vilevile vile, Singida huko nchini Tanzania. Unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu mpenzi um, msikilizaji studioni usiku wa leo, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi cha baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu au kwa mtazamo wa Uislamu, na vilevile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu usiku wa leo timia saa mbili na nusu usiku hapa Tehran, kumradhi, tatu kamili usiku hapa Tehran sawa na mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Ripoti yaeleza COVID-19 imesababisha kupungua kwa vifaa vya upimaji na utambuzi wa VVU. Spika wa bunge la Iran asema mapatano adilifu mazuri ni msingi wa kuondolewa vikwazo vya kidhalimu. Watu 30 wakiwemo watoto wapoteza maisha katika ajali ya boti nchini Nigeria. Na jeshi la Ethiopia lachukua miji iliyokuwa imetekwa na TPLF. Na sasa ni habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la kufanikisha upatikanaji wa dawa za tiba kwa gharama nafuu UNITAID limesema usumbufu na ucheleweshaji wa huduma za kukabiliana na virusi vya ukimwi VVU unaosababishwa na janga la COVID-19 ulisababisha kupungua kwa vifaa vya upimaji na utambuzi wa VVU kwa kiwango kikubwa ambacho hakijawahi kuonekana ndani ya miongo miwili. Katika taarifa ambayo imetolewa kwa mnasaba wa siku ya Ukimwi duniani ambayo imeadhimishwa leo Disemba mosi. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kufanikisha upatikanaji wa dawa za tiba kwa gharama nafuu United kwa kifupi anasema baada ya janga la COVID 19 hali imebadilika na vipimo hivyo vimepungua sana ikilinganishwa na miongo miwili iliyopita. Shirika hilo linatoa wito kwa wafadhili kuongeza ufadhili wa haraka kwenye vifaa vya upimaji wa virusi vya ukimwi VVU, ili kulinda maendeleo yaliyodhoofishwa na COVID-19, na njia salama ya kuzuia VVU kwa, kwa mamilioni ya watu ulimwenguni, imeongeza taarifa hiyo. Takwimu zilizokusanywa kwa pamoja na shirika hilo pamoja na lile la afya duniani WHO, zinaonyesha kuwa kati ya mwaka 2015 na 2020 idadi ya nchi zilizo na sera za kujipima VVU, yaani virusi vya ukimwi, iliongezeka kutoka mataifa 6 hadi 88 na mataifa mengine 31 yanaandaa sera hizo. Kujipima virusi vya ukimwi kumeisaidia kufikiwa idadi kubwa ya watu wakiwemo wanaume na vijana ambao wana uwezekano mdogo wa kufikia vituo vya afya na walikuwa na viwango vya chini vya upimaji. Na walengwa kuu wanaolengwa kutumia vifaa hivyo ni wale ambao husita kutembelea vituo vya afya kwa sababu ya unyanyapaa au ubaguzi. Mkurugenzi wa shirika Mkurugenzi mkuu wa United Dr. Philippe Duneton anafafanua kuhusu nukta hiyo kwa kusema vifaa ni muhimu sana, lakini vifaa ambavyo watu wanaweza kutumia peke yao ni muhimu zaidi, hasa katika hali ya hivi sasa ya COVID-19 kwa sababu imekuwa vigumu zaidi kwenda katika hospitali na vituo vya afya. Spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran amesema haki za taifa la Iran zitarejeshwa tu iwapo kutafikiwa mapatano mazuri na adilifu ambayo yatapelekea vikwazo kuondolewa. Akizungumza leo bungeni, Muhamad Bakir Kalibof amesema ana uhakika kuwa kufuatia jitihada ambazo zimetekelezwa katika uga wa sera za kigeni haki za taifa la Irani zitarejeshwa kwa kufikiwa mapatano mazuri ambayo yataondoa mzigo wa vikwazo katika mabega wananchi. Akizungumza katika kikao hicho cha wazi cha bunge ambacho kilihudhuriwa na Rais Ibrahim Raisi, Spika Kalibof amesema zimepita siku zaidi ya mia moja tangu serikali ya awamu ya kumi na tatu ianze kazi zake na hakuna shaka kuwa rais amefanya kazi kubwa. Kadhalika, spika Kalibof ameashiria jitihada za serikali za kukabiliana na janga la covid-19 na kusema idadi ya vifo vinavyotokana na covid-19 imepungua kutoka mia saba kwa siku hadi sabini kwa siku katika kipindi cha siku sabini. Aidha, amesema uhusiano wa serikali ya awamu ya 13 na bunge la 11 ni mzuri kwa ajili ya mustakbali wa nchi. Kalibofu amesema bunge linataraji serikali itachukua hatua kukabiliana na matatizo kama vile ukosefu wa ajira na nyumba na pia ongezeko la bei za bidhaa. Spika Kalibofu amesema bunge litashirikiana na serikali ili kufanyikisha mikakati ya kutatua matatizo ya wananchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ikujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kufuatia kutiwa saini mapatano ya ushirikiano baina ya taasisi ya jiolojia na uchimbaji madini ya Iran na taasisi ya madini ya Mali, Iran sasa inatarajiwa kuimarisha shughuli zake za jiolojia na uchimbaji madini magharibi mwa bara la Afrika. Kwa mujibu wa taarifa mapatano hayo yametiwa saini hapa mjini Tehran na Abdulahi Pona, mkurugenzi wa taasisi ya madini ya Mali, alipotembelea kitengo cha utafiti cha taasisi ya jiolojia na uchimbaji madini ya Iran. Kwa mujibu wa mapatano hayo ambayo ilitiwa saini kwa upande wa Iran na Ali Reza Shahidi, ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya jiolojia na uchimbaji madini ya Iran, kutakuwa na mabadilishano ya uzoefu, utaalamu wa kisayansi, utafiti pamoja na ufundi. Hali kadhalika, pande mbili zitashirikiana katika kutayarisha ramani za jiolojia na uchimbaji madini kwa kutumia teknolojia za kisasa na za kimataifa. Husein Talashia Salehan Balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Mali ni miongoni mwa maafisa wa ngazi za juu wa pande mbili walioshiriki katika utiaji saini huo hivi karibuni. Pia shirika la uhandisi wa madini la Iran na idara ya uchimbaji madini la Mali zilitiliana saini mapatano ya ushirikiano. Mali ni nchi yenye utajiri mkubwa wa madini ambao umekuwa ukiporwa kwa muda mrefu na madola kikoloni, hasa Ufaransa ambayo ili koloni nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Watu thelathini, wengi wakiwa ni watoto, wamepoteza maisha baada ya boti yao kuzama nchini Nigeria, katika mto Bangwai jimboni Kano, kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Msemaji wa kitengo cha zima moto jimboni Kano, Saminu Abdullahi, amesema ajali hiyo ilitokea Jumanne usiku. Akizungumza leo, Abdullahi amesema wamepata miili thelathini na kuwaokoa kuwa abiria saba, huku jitihada zikiendelea kwa ajili ya kutafuta miili kumi na mbili. Amesema boti hiyo inaruhusiwa kubeba abiria kumi na mbili watu wazima, lakini watoto wengi walijazwa humo na hivyo kusababisha ajali. Watu hao walikuwa wanatoka kijiji cha Badau kuelekea mji Bagwai kuhudhuria hafla ya kidini wakati ajali hiyo ilipotokea. Ajali za boti hujiri mara kwa mara nchini Nigeria kutokana na kupakiwa abiria kupita kiasi na wakati mwingine kutokana na hali mbaya ya hali ya hewa na ukosefu wa ukarabati wa mara kwa mara wa vyombo hivyo vya kusafiria ya mwezi jana wasichana saba walipoteza maisha katika jimbo jirani la Jigawa baada ya boti yao kuzama kwenye mto. Aidha, Juni watu kumi na tatu walipoteza maisha jimboni Sokoto baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuelekea harusini kuzama katika maji. Na serikali ya Ethiopia imesema jeshi lake limefanikiwa li kuchukua udhibiti wa mji wa Shewa Arobite, mji ulio kilomita 220 kutoka mji mkuu Adis Ababa. Mji huo muhimu ulikuwa umetekwa na waasi wa kundi la TPLF. Msemaji wa serikali ya Ethiopia Legese Tulu ametangaza kuwa Shewa Robert ni kati ya miji kadhaa midogo midogo ambayo imerejea mikononi mwa serikali na vikosi vya kieneo ambavyo vinamuunga mkono waziri mkuu Abiy Ahmed ambaye wiki iliyopita alierekea katika medani ya vita kuongoza mapambano ya kukabiliana na waasi wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF kwa kifupi, waliokuwa wanatishia kuuteka mji mkuu Addis Ababa. Legese amesema katika medani ya vita eneo la Shewa, miji ya Mezoze, Molale, Shewa Robert na Rasa imekombolewa kutoka mikononi mwa magaidi wa TPLF. Aidha amesema jeshi la serikali linakaribia kudhibiti tena eneo la Desie na Lalibela ambalo liko katika orodha ya UNESCO ya turathi za dunia ambalo lilitekwa na waasi wa TPLF mwezi Agosti mwaka huu. Japokuwa mivutano na vita baina ya jeshi la serikali kuu na waasi wa Tigrey vimekuwepo kwa muda mrefu, lakini mapigano mapya yaliyozuka kuanzia Novemba mwaka jana elfu mbili na ishirini ni makubwa kuwahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni. Mapigano hayo yalianza baada ya viongozi wa jimbo la Tigrey hufanya mambo kinyume na matakwa ya serikali ya waziri mkuu Abiy Ahmad kuhusiana na suala zima la uchaguzi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho: siku ya kimataifa ya kufungamana na Palestina, hatua ya kipropaganda ya umoja wa Mataifa. Licha ya kupita miaka 44 tangu umoja wa mataifa utangaze tarehe ya 29 Novemba kuwa siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina, lakini hakuna lolote la maana ambalo limechukuliwa katika uwanja huo, na badala yake hali ya Palestina inaendelea kuwa mbaya na ya kusikitisha mwaka hadi mwaka mwingine. Tarehe 29 Novemba 1977 baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipas, lilipasisha kwa sauti moja kutengwa siku hiyo katika kalenda ya dunia kuwa siku ya kufungamana na watu wa Palestina na kutaka mataifa yote wanachama umoja huo yaenzi na kuheshimu siku hiyo licha ya kupita miaka 44 tokea kutangazwa rasmi siku hiyo lakini hali ya Wapalestina imeendelea kuwa mbaya na ya kusikitisha siku baada ya siku. Wapalestina wanaoishi katika ukingo magharibi wa mto Jordan kutsi inayokaliwa kwa mabavu na wale ukanda wa Gaza wanaishi chini ya mashinikizo makali ya mzingiro na vita vya walowezi wa utawala ghasibu wa Israel. Zahara Irshadi, balozi na naibu mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa, anasema, katika vita vya siku 12 vya ukanda wa Gaza mwezi Mei uliopita, askari katili wa utawala wa Israel waliuwa kinyama w wa Palestina 256 wakiwemo watoto 66 na wanawake 20 ambapo watu 13 walikuwa ni wafamilia moja akiwemo mtoto mchanga wa miezi sita ambaye alizikwa katika kifusi cha nyumba yao iliyobomolewa na wazayuni. Aidha, amesema ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu ya umoja wa mataifa OCHA ilitangaza kuwa kufuatia mashambulizi hayo ya kinyama wa palestina elfu tatu wakiwemo watoto mia sita na wanawake mia mbili walijeruhiwa ambapo baadhi yao wamekuwa vilema maisha yao yote kwa mujibu wa tangazo la katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa tangu mwanzo wa Aprili mwaka uliopita 2020 hadi tarehe 31 Machi mwaka huu, askari jeshi na usalama wa Israel waliuwa wa Palestina 21 wakiwemo vulana 6 na, na kujeruhi wengine 1662 wakiwemo watoto 180 7 wa kike na 178 wavulana na wanawake wakiwa 21. Wakimbizi wa Kipalestina pia wanaendelea kuzuiwa kurejea katika ardhi zao za jadi, ambapo wengi wanaishi katika nchi nyingine na katika kambi za wakimbizi. Sambamba na kuwadia mwaka wa 44 wa kutangazwa Siku ya Kimataifa ya kufungamana na Palestina, Wakimbizi waki wa Kipalestina wamefanya maandamano katika kambi za wakimbizi za Al Badawi na Nahrulbarid nchini Lebanon wakilaani jinai zinazotekelezwa na utawala wa kigaidi wa Israel dhidi ya Wapalestina na hasa wale wanaochukuliwa mateka na utawala huo ghasibu. Licha ya utawala huo kutekeleza jinai kubwa dhidi ya wapalestina wasio na hatia wala ulinzi, lakini madola magharibi yanaendelea kuunga mkono kwa hali na mali dhidi ya maslahi ya wapalestina. Yaani, madola hayo yameendelea kuunga mkono utawala ghasibu wa Israel. Katika hatua ya hivi karibuni kabisa serikali ya Uingereza, na katika kukaribia siku ya kimataifa kushikamana na Palestina, ilitangaza harakati ya mapambano ya Palestina, Hamas, kuwa kundi la kigaidi. Serikali ya rais Joe Biden pia licha ya kuonyesha kidhahiri kuwa inakemea jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya Wapalestina, lakini kama ilivyokuwa serikali ya kabla yake ya Donald Trump nayo imeendelea kuunga mkono utawala huo kwa hali na mali. Katika mazingira hayo, Umoja wa Mataifa, kama ilivyokuwa katika kipindi chote cha miongo saba iliyopita, umekuwa ukinyamazia kimya jinai za wazayuni dhidi ya Wapalestina na hata mara nyingine kuziunga mkono moja kwa moja. Tatizo kubwa katika uwanja huo ni uungaji mkono unaotolewa na Marekani na washirika wake wa magharibi na hasa Uingereza kwa utawala huo ghasibu unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Jambo la kusikitisha ni kuwa hata yale mashirika ya kimataifa ya magharibi yanayodai kutetea haki za wanawake na watoto na kwa ujumla haki za binadamu yameamua kutia pamba masikioni na kunyamazia kimya jinai hizo za wazayuni dhidi ya Wapalestina. Tabia na siasa hizo za kimya za Umoja wa Mataifa mbele ya jinai za utawala wa kibaguzi wa Israel zinaonyesha wazi kuwa siku ya kimataifa ya kufungamana na watu wa Palestina iliyotangazwa na umoja huo kwa hakika ni harakati ya kipropaganda na kimaonyesho tu, ambayo inalenga kupunguza ukosoaji kuhusu kimya na uzembe wake katika kukabiliana na siasa za mabavu na ugaidi wa utawala wa Israel unaokiuka sheria za kimataifa kila uchao. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Tunapenda kumbusha kuwa tunasikika kupitia satellite na intanet, naoniti ya intaneti ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na haki za watoto katika Uislamu na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, na huu ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda cha baraza la wasikilizaji. Leo humu studioni nitakuwa naye Salum Bendera Leo hatutakuwa na utangulizi mrefu, tutaanza moja kwa moja na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, lakini baada ya hiki kiburudisho kifupi. Wasikilizaji wapenzi, kama mnavyojua, kwa muda sasa tumekuwa tukikutumieni sauti za vipindi vyetu vya kila siku kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Sasa baadhi ya wasikilizaji wetu wameomba tuwaruhusu vipindi hivyo vya Redio Tehran tunavyotumia kupitia WhatsApp waviweke kwenye chaneli zao za YouTube, akiwemo mwanabaraza Nzibwa wa Kigoma, Tanzania, ambaye ameandika Redio Irani kimataifa, naomba, je, naweza kuaplodi audio hizi na habari toka hapa WhatsApp kwenda YouTube chaneli yangu? Tunatumia fursa hii kusema rasmi kwamba mnaruhusiwa kusambaza na kutumia audio na sauti hizo kwenye mitandao ya kijamii yote tu kama hiyo ya YouTube. Lililo muhimu ni kuviweka kama vilivyo, visifanyiwe edit za kupunguzwa hiki na kutolewa hiki na kuwekwa hiki huku na hiki kule. Lengo letu ni kuhakikisha elimu inayotolewa na idhaa ya Kiswahili Redio Teheran inawafikia watu wengi zaidi kadiri inavyowezekana. Kinachoandaliwa na redio na kurushwa hewani huwa ni mali ya redio na hairuhusiwi kutia mkono kama kukata na kuhamisha haya huku na yale kule lakini mnaruhusiwa kuwasambazia watu wengine kupitia kwa mfano WhatsApp au hata kuweka kwenye channel za YouTube ili watu wengi zaidi waweze kunufaika tabaan kwa masharti hayo tuliyoyasema Asante sana Ahmed kwa maelezo murwa na ya kueleweka kabisa. Bila shaka ujumbe umefika. Kiujumla Ahmed, naona wasikilizaji wetu wamefurahishwa sana na utaratibu huu wa kuwatumia sauti za vipindi vyetu kila siku. kabisa kabisa, Salum, na miongoni mwao ni mwanabaraza Bwana Idi Ibrahim Sadi Stambuli wa sehemu za Uswazi huko Buyenzi, Bujumbura Burundi, ambaye muda mrefu amekuwa akiiomba Redio Teheran irejeshe matangazo yake kwenye masafa FM huko Burundi. Ndio nakumbuka A... ni kilio chake cha muda mrefu sana. Ni mmoja wa wasikilizaji wa kereketo kabisa, kabisa, wa Redio Teheran. naam, na juhudi zinaendelea inshaallah. Tunamwomba Mungu azifanikishe. Ama hapa, na baada ya kuwa tunamtumia kila siku sauti za vipindi vyetu, anasema hayo mawaidha wana na hiyo Qurani ya asubuhi naikumbuka, ningali nasikia radio ya Irani, ila hivyo ilikuwa nishasahau kabisa tuna washukuru sana wasikilizaji wetu wote. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania ambaye nam, na, lakini nadhani kwanza, Salum, tumshukuru vilevile bwana Istanbuli kwa kutuma sauti yake hii, na tunawaahidi tena wasikilizaji wetu wapenzi kwamba tutaendelea kuwa tunawatumia vipindi vya idhaa ya Kiswahili Redio Teheran kwa njia sauti vya kila siku. Tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote, na tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake bwana Kalekela Omar Mahmud wa nchini Tanzania, ambaye anatolea maoni lile onyo kali Ahmed lililotolewa na Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israel kwamba utawala huo dhalimu unapaswa kufikiria kwanza udogo wake na udhaifu wake kabla ya kujitia kutoa vitisho vya kushambulia taasisi za nyuklia za Iran. Sasa bwana Kalekela ameandika nam, nakumbuka vizuri onye hili Salum. Ama bwana Kalekela anasema watawala wa utawala wa kizayuni wanatafuta kuangamia, wanapaswa kutafakari juu ya uwezo na nguvu za taifa kubwa la kiislamu la Iran. Wasifikirie wazayuni hao kuwa wanaweza kufanya lolote watakalo Middle East. Hapana, anasema nimenukuu kama alivyoandika, anasema walimwengu wanatambua kwamba Middle East, aikusudia mashariki ya kati iko kwenye mikono salama ya Iran yenye huruma na heshima kwa majirani zake, la sivyo, wazayuni wanaweza kupelekea moto kuwaka mashariki ya kati. Nani atanufaika? take care Israel, ameandika. Asante sana, ni maoni mazuri na tulivu kabisa ambayo yamebeba maana na maneno mazito kabisa. Naam, ama hapa sasa, mwanabaraza mwingine, bwana Yahya Hasan Muhammadi Shebe wa Mombasa nchini Kenya, mmoja wa wasikilizaji nguli na wakongwe kabisa wa redio Teheran, Ahmed ambaye ameandika, kila taifa ambalo limejitoa lenyewe kwenye mapatano ya JCPOA ni kwa ajili ya uoga mchecheto wa uwajibikaji halisi unaoyataka mataifa kueleza nia na malengo yao ya uimarishaji wa nishati ya nyuklia, lakini kwa sababu wao ndio wakosaji wanaotumia nyuklia kwa ajili ya zana na silaha, basi ndio wenye hatia. Miongoni mwao ni Marekani na dola la kizayuni ambayo yanaogopa mno maendeleo ya nyuklia ya amani ya Iran. Wanafiki watu hawa, wao wanawasakama wengine na kusahau maovu yao. Je, wanaogopa kufa na huku wanataka kwenda peponi? Wapi na wapi! Mambo haya maneno yake hayo Bwana Shebe. Vilevile ameandika tangu hapo, tangu lini mzayuni akawa na mustakbali mzuri na Wapalestina ghairi ya kuwaua na kuwadhulumu kwenye ardhi walizozikalia hao wazayuni kwa mabavu. Tena wazayuni wanawafundisha hata watoto wao kwamba wawe na uadui na Wapalestina, seuze watu wazima wao. Haistajabishi, kwani watu hawa waliwaua mitume wa Mwenyezi Mungu na kuwadhalilisha. Allah ataleta nusra yake, ameandika amin, amin, amin. Hapa Burahmidi nisome pia maoni yake mengine mwanabaraza huyu japo kwa muhtasari, ambapo ameandika nawapa pole wale waliopata maafa kutokana na mripuko wa bomu huko Somalia. Lakini jambo la kunisikitisha na pia kunistajabisha ni kuwa hawa wasomali wao wenyewe kwa wenyewe wana uhusiano wa kiukoo, tena mbali ya hivyo, asilimia mia moja ni Waislamu. Sasa ya nini kuripuana kwa mabomu bure bilashi, kwa lipi kubwa? Hii ni damu na uhai unaotolewa miaka nenda miaka rudi, wao ni vita tu. Je, yeah, mpaka nchi ikishakuwa majivu ndio watakapositisha vita vyao vya kipumbavu? Anahoji, anahoji bwana Shebe akionyesha uchungu mkubwa kabisa alionao. Tunawaambia kila la heri wananchi wa Somalia. Kama mpenzi msikilizaji ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. WhatsApp yetu ni jumlisha 989035065487. Barua pepe yetu au email ni swahili radio ir Mtandao wetu wa internet ni pastoday.com/sw. Asalamu hapa sasa, nina maoni ya mwanabaraza mwingine, haina wa muda mrefu, bwana Sherali Fazal wa Dar es Salaam, Tanzania, ambapo kwa kuanzia hapa anasema mukawama ndio ufumbuzi wa dhulma, ubaguzi na chuki za aina yeyote. Bwana Sherali Fazal anaendelea kuandika, wana mukawama, tuwe sote umma wa busara wenye hikma na wa kutekeleza ubinadamu na mafunzo ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na aima alayhi msalam. Anasema kwa hakika Allah ametuahidi mwongozo, msaada na hifadhi kwetu sote. Sasa kitendo cha baadhi ya viongozi wa nchi za Kiarabu kufanya uhusiano na wazayuni ni ishara ya udhaifu na khiana kwa wenzao wa Arabu wa Palestina. Aibu iliyoje watu hawa ameandika. Vilevile anasema ni kwa sababu wameacha mukawama. Tunawaambia walimwengu kuwa wazayuni na makundi ya ukufurishaji ni saratani ya dunia yetu, na ndiyo yanayotukosesha amani na kupelekea kusahaulika maadili ya ubinadamu. Anamalizia kwa kuandika, sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tunawapongeza wote wanaowatenga na kutokuwa na uhusiano na wazayuni, kwani uhusiano au kuwatumikia wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu, hasa za Wapalestina. Kuenezwa chuki dhidi ya Uislamu na mateso kwa yoyote katika dunia yetu ya leo ni uvunjaji wa haki za binadamu. Naam, maneno mazima kabisa haya, Ahmed, kweli kabisa sana. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni kutoka maeneo ya Kirumba huko Mwanza, Tanzania, ambayo anasema Afrika na jumuiya ya kimataifa zilizo huru ipaze sauti kuondolewa kwa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya Iran, dunia nayo iseme. Ni mimi Kipala Mc Bulemela wa Mwanza. Shukran sana bwana Kipala kwa maoni yako mimi sasa nayashika maoni yake mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa kutoka viunga vya Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye mwenyewe anajiita kwamba ni balozi wa Kiswahili wa redio Teherani huko kanda ya Ziwa, au baadhi ya wakati anasema Kondoa na vitu kama hivi. Tunamshukuru sana kiujumla, anasema na kupateni mubashara kupitia pasday, mashallah. Bwana Juma Idi Isa tunakushukuru sana, na tunakumbusha kwamba miongoni mwa njia ambazo mnaweza kuyasikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja ni kupitia mtandao wetu wa parstoday.com/sw. Ama bwana Ramadhan Mtunguja wa Bumbuli, Tanga, Tanzania, yeye ameandika Iran inabidi ichukulie hatua Israel, tunahitaji wa Palestina wawe huru na vurugu za wazayuni zikome na kufikia tamati. Bwana Isa Musango wa Oisha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameandika matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanafika kila sehemu. Salma ameandika Marekani na njama zake sasa kimeeleweka duniani na kitaeleweka zaidi, asubiri ya arobaini yake huyo Mmarekani. Ameandika mwanabaraza mwingine anayejiita Profesa Ali Magema, huyu kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema kuonewa Wapalestina na wazayuni kutakwisha lini, au mpaka mwisho wa ulimwengu? Bila shaka haki itasimama. Ama Bi Aisha Saidi Ahmed wa London, Uingereza, tumetoka kabisa katika bara la Afrika na mashariki ya kati kwa ujumla, tumeenda Ulaya. Sasa tumeenda barani Ulaya. Yeye ameandika shukran sana, taarifa nazipata kwa kusoma. Mashallah, ninafaidika na tafsiri ya Quran. Huku kukataliwa mtoto wa kiume wa Muamar Gadafi kugombea uraisi inaonyesha wazi, bado remote control kwa nchi za Ulaya kwa Libya anasema wanaona akipata madaraka atalipa kisasi. Mgume Kalemera kutoka uh, Fort Portal Uganda naye ya ameandika, jamani, ni jambo la kushangaza mwana mfalme wa Uingereza anatoa maneno yasiyo na maana, eti ongezeko la watu ni tishio kwa usalama wa wanyamapori. Mimi naona hiyo ni kuwa dharau Afrika. Je, wanyamapori na binadamu, nani yupo juu yu ya mwingine? Tumechoka na kudhalilishwa na wazungu. Je, sisi tufe, wanyamapori wabaki barani Afrika? Vilevile ameandika vile, je ni nani yuko nyuma ya waasi huko Ethiopia? Tumechoka kuingiliwa Afrika na mabeberu. Ni mimi Magume Kalemera kutoka Port Portal Uganda, huko Afrika Mashariki. Maneno mazima kabisa na yana nukta ambazo inabidi mtu zingatie kabisa. Bila shaka kuwalinda wanyama na kila kiumbe ni haki na ni wajibu, lakini ulinzi wenyewe usipindukie mipaka, ikawa sasa binadamu unamweka chini na mnyama, ikawa una unamfadhilisha mnyama sasa kuliko binadamu, ambapo Mwenyezi Mungu amemleta mwanadamu katika ulimwengu huu ili aje kuwa msimamizi wa viumbe vingine vyote hapa ulimwenguni. Nam, wasikilizaji wapenzi penzi, tunaashiriwa na fundi mitambo wetu kule Leila Kimani kwamba muda wetu umeisha kabisa. Kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, mwenzangu humo studioni leo alikuwa ni Salum Bendera na mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni kila la heri maishani. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 130 ya mfululizo wa vipindi hivi vya haki za watoto katika Uislamu Ndiyo hasa tutamalizia maudhui inayozungumzia haki za kundi jingine la watoto wanaoishi kwenye mazingira maalumu yasiyo ya kawaida, nao ni watoto wa wakimbizi. Miongoni mwa nukta muhimu tulizozungumzia kwenye kipindi kilichopita na ambayo imo kwenye nyaraka za kimataifa za kulinda haki za watoto wakimbizi ni pale tuliposema kama wazazi na watu wa familia hawakupatikana. Baada ya mtoto kupoteza wazazi wake kwenye harakati za kukimbia makazi yao, nchi wanachama wa mkataba wa kimataifa wa haki za watoto na ambazo zimetia saini mkataba huo wa kimataifa zimepewa jukumu la kuhakikisha kuwa mtoto huyo mkimbizi analelewa katika familia ima kwa muda au kwa daima, lakini lazima mtoto huyo apatiwe mazingira ya kifamilia ya kukaa na kulelewa. Kama tulivyosema leo, tutamalizia mudhu hii tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji wapenzi, kuna nukta nyingine mbili mzuri hapa kuhusu kifungu cha 22 cha mkataba wa kimataifa wa haki za watoto. Mosi ni kwamba hakujatolewa bado maana ya ukimbizi na mtu kuwa mkimbizi, na haijulikani mtu gani anastahiki kuitwa mkimbizi na yupi hastahiki, ili kwa kutumia vielelezo hivyo iwezekane kulindwa mtoto aliyeko katika ukimbizi au mtoto wa mkimbizi. Hivyo ni jambo la lazima kuainishwa kwanza vielelezo na namna ya mtoto aliyeko kwenye mazingira ya ukimbizi au mtoto ambaye wazazi wake ni wakimbizi. Pili, kwa upande wa kimataifa, suala la ukimbizi lina sheria na misingi yake maalumu ambayo inatoa dhamana ya kulindwa haki ya mtoto aliyeko kwenye ukimbizi akiwa na wazazi wake wawili au hata akiwa na mtu mwingine mbali na wazazi wake wawili, ingawa pia jambo hilo linapelekea mtoto kukosa mahusiano ya kimapenzi na kihisia ya wazazi wake wawili. Kwa kawaida wakimbizi huwa wamepoteza kila kitu chao na huwa wametengana na watu wa familia zao. Idadi kubwa ya wakimbizi ni wanawake na watoto wadogo. Umoja wa Mataifa una mpango maalumu ambao unashughulikia masuala ya wakimbizi katika kona mbalimbali za dunia. Nchi zote duniani zina wajibu wa kuchunga na kuunga mkono juhudi za kulinda haki za wakimbizi walioko kwenye mazingira ya ukimbizi wakiwemo watoto tabana. Hilo swali la kulindwa haki za watoto linawahusu watoto wote, si wale wakimbizi tu vilevile. Haijalishi watoto hao wakimbizi wako pamoja na baba na mama zao, au wako mbali na wazazi wao, au wako pamoja na jamaa wa familia. Haki za watoto wote ni wajibu kulindwa na kila nchi. Nchi zinazopokea wakimbizi zina wajibu wa kuandalia mazingira mazuri wakimbizi, na zinapaswa kutanua kanali za kuwapa haki zao, kuwalinda na kuwaunga mkono kijamii, kwa lengo la kulinda usalama, amani, kutatuliwa matatizo yao, kuwekewa kinga na kutoshambuliwa na kukandamizwa, kuwekewa mikakati ya kulindwa heshima zao na kupata utulivu wa moyo. Nchi hizo zina wajibu wa kuweka vituo maalumu vya kulinda usalama wa kiakili na kisaikolojia wa wakimbizi, vituo vya kuwapa haki zao za elimu na pia kutiliwa maanani masuala yao ya kiutamaduni, kijamii, kisiasa na kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladia, sawa na tarehe ishirini na tano Rabiu Thani 1443 Hijiria, miaka 1075 iliyopita inayosadifiana na mwaka 368 na Hijiria, alizaliwa mjini Korduba au Kurtuba au Hispania faqihi mtaalamu wa hadithi fasihi na mwanahistoria kwa jina la abu omar yusufu bini abdallah mashuhuri kwa jina la abdubir alipata masomo ya msingi kutoka kwa baba yake na walimu wengine wakubwa, wa wakubwa wa kipindi hicho ibnu abdubir aliupa umuhimu mkubwa wa utafiti ambapo kwa kipindi cha muda mfupi alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa mjini andalusia kufuatia kukosekana amani na usalama katika mji wa kurduba ibni abdubir alilazimika kuhamia mji mwingine wa Daina ambao kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu huko Andalusia, ambapo huko alifanikiwa kuandaa athari zake. Miongoni mwa athari za msomi huyu mashuhuri ni kitabu chake kiitwacho Al Istiab ambacho kinahusu maisha ya masahaba wa Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake siku kama hii ya leo miaka themanini na tatu iliyopita Ayatullah Said Hassani Mudaris, mwanazuoni mwanampambano na mpigania ukombozi Irani, wa kiirani aliuawa shahidi na vibaraka wa Reza Khan, mtawala dhalim wa Iran wa wakati huo katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatullah Said Hassan Mudaris aliamua kuanzisha mapambano dhidi ya utawala huo baada ya kujionea dhuluma na ukandamizaji wa mtawala Reza Khan hapa nchini. Alifanya jitihada kubwa za kutekeleza sheria za Kiislamu nchini Iran na kuiokoa nchi hii kutoka kwenye makucha na udhibiti wa wakoloni. Kwa msingi huo, mtawala a kibaraka wa wakati huo wa Iran, Reza Khan Pahlavi, alimwona kuwa adui mkubwa na kuchukua uamuzi wa kumuua. Um, miaka 48 iliyopita katika siku kama hii ya leo, David Ben Gurion, mmoja wa wasisi wa utawala wa kizayuni wa Israel na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo ghasibu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Uh, Ben Gurion alizaliwa tarehe 16 Oktoba 1886 katika mji wa Plonsk huko Uholanzi, ambayo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya ufalme wa Rusia. Alielekea katika ardhi za Palestina mwaka 1906 akiwa na umri wa miaka ishirini na kuasisi harakati ya Kiyahudi. Katika vita vya kwanza vya dunia, David Ben Gurion alikuwa na nafasi kubwa katika kuwahamisha taratibu Mayahudi kwenda ardhi za Palestina. Katika kipindi cha vita vya pili vya dunia, harakati hiyo ilishika kasi chini ya uungaji mkono wa madola makubwa, hususan Uingereza, kiasi kwamba mwaka 1948 miladia sawa na tarehe 5 Mei na baada ya kupitishwa azimio la Umoja Mataifa la kuigawa Palestina katika pande mbili za kiyahudi na Palestina, kulitangazwa rasmi kuanzishwa utawala haramu wa kizayuni na wa kibaguzi wa Israeli. Masaa machache baadaye, Marekani na Urusi ya zamani zikatangaza kuutambua utawala huo habithi na tarehe mosi Disemba kila mwaka nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huu ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya themanini. Wakati huo, baadhi ya wanaume wanaofanya mapenzi kinyume na maumbile na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tiba ya aina yoyote. Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafula ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja, na hatimaye mwaka 1982 ulipewa jina la ukimwi. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday comsw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh