Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkher, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Desemba mosi mwafaka na tarehe 25 Rabiu Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijria. Na hodha wako wa kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Asubuhi ya leo mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safu ya vipindi tumekuandalia Sibtin katika Qurani na Sunna, makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, na vilevile vile kupitia njia ya intaneti, lakini unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday com mkwaju sw Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Navuta pumzi na baada ya muda soko mrefu narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Genge la kigaidi la Al-Shabab la shambulia askari wa Ethiopia na uwanja wa ndege huko nchini Somalia. Kirusi cha Omicron kilisha kuwepo nchini Holanzi kabla ya kutangazwa na Afrika Kusini ya bainika. Na Benki ya Dunia kutoa dola milioni mia tano katika fedha za Afghanistan zilizozuiwa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili, tuanzie huko katika pembe ya Afrika. Kundi la kigaidi la Alshabab limeshambulia uwanja wa ndege na kambi ya kijeshi ya askari wa Ethiopia katika mji wa Baidoa ulioko kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Duru za kiusalama zinaarifu kuwa kwa akali ya askari mmoja ameuawa katika shambulio hilo la kwanza li lililolenga kambi ya jeshi la Ethiopia katika eneo la suka hulaha jijini Baidoa, huku wengine wengi wakijeruhiwa. Abdi Ali Muhamud, afisa wa polisi jijini Baidoa, amesema wanamgambo wa Al-Shabab wametumia silaha nzito katika shambulizi hilo dhidi ya askari wa Ethiopia, ambao ni sehemu ya wanajeshi wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, kwa kifupi AMISOM. Wakati huo huo, raia mmoja ameuawa huku wengine kadhaa wakijeruhiwa katika shambulio jingine dhidi ya uwanja wa ndege jijini Baidoa, yapata kilomita 243 kusini magharibi mwa Mogadishu. Baidoa ndio mji mkubwa zaidi katika jimbo la Kusini Magharibi huko nchini Somalia. Hili ni shambulizi la pili la genge la kigaidi la Alshababa lenye mfungamano na mtandao wa Al-Qaida jijini Baidoa tangu uchaguzi wa bunge katika eneo hilo uanze mapema wiki hii. Mbali na hayo, mamlaka za afya za Uholanzi zimetangaza kuwa spishi mpya ya kirusi cha ugonjwa wa COVID-19 ya Omicron iliyokuwa imeshaingia nchini humo kabla ya Afrika Kusini kulitaarifu wiki iliyopita shirika la afya duniani, WHO. Hata hivyo, kile ambacho hakijafahamika kwa uhakika hadi sasa ni kuhusu wapi na lini kirusi hicho kiliibuka kwa mara ya kwanza. Pamoja na hayo, nchi zilizoingiwa na taharuki ya kuibuka kirusi cha Omicron zimeweka marufuku ya kuwapokea wasafiri kutoka nchi za kusini mwa Afrika, hatua ambayo imekosolewa na Afrika Kusini, huku WHO ikisisitiza kuwa taathira ya marufuku hiyo ni ya kiwango maalum. Tangazo lililotolewa na no Uholanzi limezidi kuibua utat utatanishi kuhusu wakati haswa kirusi kipya cha Omicron kilijitokeza. Awali nchi hiyo ilisema ili kigundua kirusi hicho siku ya Ijumaa iliyopita kwa wasafiri walioingia nchini humo kutoka Afrika Kusini, lakini kesi mpya za watu waliobainika kuwa na spishi hiyo zinaonyesha kuwa kirusi hicho kilikuwepo nchini Uholanzi mapema kabla ya hapo. Hadi sasa watu arobaini na wawili wamegunduliwa kuwa na spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona katika nchi kumi wanachama wa umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani amezitolea mwito nchi zilizoweka marufuku ya kupokea wasafiri kutoka nchi za kusini mwa Afrika zichukue hatua za kimantiki za udhibiti kulingana na taratibu za kimataifa za afya zilizoainishwa na WHO kwa ajili ya kukabiliana na kirusi hicho. Akizihutubu nchi 194 wanachama wa shirika hilo la afya duniani, Dr Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema baadhi ya nchi zinachukua hatua kali za kukabiliana na spishi ya Corona ya Omicron ambazo hazitokani na ushahidi wa kitaalamu au kuwa na uhakika kwamba zilikuwa athirifu na kuziadhibu nchi za kusini mwa Afrika zilizo ripoti haraka kujitokeza kwa kirusi hicho. Kamisheni kuu ya uchaguzi ya Iraq, baada ya kupita siku 51 tangu ilipofanyika uchaguzi wa bunge imetangaza matokeo rasmi ya mwisho baada ya kusikiliza malalamiko yaliyowasilishwa kupinga matokeo rasmi ya uchaguzi huo yaliyotangazwa awali. Akitangaza matokeo hayo katika mkutano na waandishi wa habari, Jalil Adnan, mwenyekiti wa kamisheni kuu ya uchaguzi ya Iraq, amesema baada ya kuhesabiwa tena kura kwa mkono katika maeneo yaliyolalamikiwa, matokeo yamebadilika katika viti vitano tu vya majimbo ya Baghdad, Arbil, Mosul, basra na Kirkuk. Matokeo hayo rasmi yanaonyesha kuwa muungano wa Sairun unaongozwa na kiongozi wa harakati ya Sadr, Muqtada Sadr umeshika nafasi ya kwanza katika, au kama ilivyokuwa awali kwa kujinyakulia viti sabini na vitatu. Muungano wa Takadum ambao ni muungano mkubwa zaidi wa masuni umeshika nafasi ya pili kwa kupata viti thelathini na saba na nafasi ya tatu imeshikiliwa na muungano wa utawala wa sheria unaoongozwa na Nuri Al-Maliki kwa kujipatia viti thelathini na vitatu. Kwa mujibu wa matokeo hayo, chama cha demokrasia cha Kurdistan ya Iraq kimeshika nafasi ya nne kwa kupata viti thelathini na moja. Nafasi ya tano imeshikiliwa na muungano wa Kurdistan uliopata viti kumi na saba na muungano wa Al-Fath unaongozwa na Hadi Al-Amiri umeshika nafasi ya sita. Kufuatia kutangazwa matokeo rasmi ya awali ya uchaguzi wa bunge nchini Iraq, wagombea wengi na wananchi walilalamikia matokeo hayo yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi na kutaka kuwepo na uwazi zaidi. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio ya Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, rais Michel Aoun wa Lebanon amesisitiza kuwa harakati ya Hezbullah inahesabiwa kuwa ni mwakilishi wa watu wa Lebanon na haijatenda kosa lolote. Rais Aoun ametoa sisitizo hilo katika mahojiano maalum na televisheni ya Al Jazira na akafafanua kuwa hadi sasa hakuna tukio lolote la kutisha usalama lililosababishwa na Hezbullah ndani ya ardhi ya Lebanon na kwamba harakati hiyo ya mukawama inaheshimu sheria zote za nchi. Rais wa Lebanon amebainisha kuwa Hizbullah haijamdhuru raia yoyote wa kigeni, hata wa nchi inayoitangaza harakati hiyo kuwa ni ya kigaidi, na kwamba raia wote wa kigeni wanaotembelea Lebanon wanakuwa na usalama kamili. Alipoulizwa katika mahojiano hayo kama endapo Saudi Arabia itamtaka achukue hatua dhidi ya Hizbullah atafanyaje, Michel Aoun amejibu kuwa Hizbullah inawakilisha thuluthi moja ya watu wa Lebanon na haijatenda kosa lolote, na ikiwa riadha itazungumzia swala hilo, bila shaka yoyote litakataliwa na Lebanon. Uhusiano wa Lebanon na Saudi Arabia umeharibika vibaya na enadra kuwahi kushuhudiwa, baada ya waziri wa habari wa Lebanon George Kordahi kutoa matamshi ya kuliunga mkono taifa la Yemen na kulaani jinai zinazofanywa na Saudia dhidi ya watu wa nchi hiyo sambamba na kukosoa uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen uliofanywa na muungano unaongozwa na Saudi Arabia. Kordahi amesema harakati ya Ansarullah haijavamia mahala popote, na inachofanya ni kuwahami watu wake wanaoshambuliwa na ndege za kivita za Saudia katika mikusanyiko ya harusi na misiba. Na duru za kuaminika zimetangaza kuwa Benki ya Dunia inakamilisha taratibu za pendekezo iliyo Uh, ililotoa la kuipatia Afghanistan dola milioni mia tano za fedha kumradhi, za fedha zake zilizozuiwa ili zitumike kama msaada kwa ajili ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Afghanistan, wajumbe wa bodi ya uongozi ya Benki ya Dunia walitazamia kukutana jana Jumanne katika kikao kisicho rasmi ambapo lengo la kikao hicho lilikuwa ni kuzungumzia pendekezo lililowasilishwa katika wiki za karibuni kwa maafisa wa Marekani na Umoja wa Mataifa. Wajumbe hao wa bodi ya uongozi ya Benki ya Dunia wanatazamiwa kuwasilisha mpango kuhusu namna ya kuipatia Afghanistan fedha hizo ili zitumike kwa ajili ya misaada ya kibinadamu nchini humo. Mashirika ya habari yamenakiliwa au yamewanakilia wataalamu wa uchumi wakieleza kwamba msaada huo una athari muhimu kwa ajili ya kutatua matatizo iliyonayo Afghanistan hivi sasa. mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. matangazo ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Ni kukumbusha tu kwamba leo ni Desemba mosi, mwafaka na tarehe 25 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw karibu sasa mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo utatupia jicho kuunga mkono kundi la nne jumlisha moja kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Sambamba na kuanza duru ya saba ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja huko Vienna nchini Austria, kumeongezeka himaya na uungaji kwa takwa la haki na la kisheria la Iran la kuondolewa vikwazo vya upande mmoja ilivyowekewa kidhalim na Marekani. Msimamo wa karibuni kabisa katika uwanja huo ni ule uliotangazwa na Mikhail Ulyanov, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Viena. Ulyanov amesema msimamo wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia Viena ni kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya JCPOA na kwamba rasia inayaona na kuyatambua matakwa ya Iran kuwa ni ya kisheria. China nayo mwanachama mwingine wa kundi la nne jumlisha moja imechukua msimamo unaoshabihiana na Warusia. Wang Wenbin, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya China, akizungumza siku ya Jumatatu aliyenyoshea kidole cha lawama Marekani na kuitaja kama ndio iliyozusha mgogoro katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kueleza kwamba Washington inapaswa kufuta vikwazo vyote vya kidhalimu na vya upande mmoja dhidi ya Iran. Msimamo mmoja wa China na Rasia kuhusiana na udharura wa kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran baada ya Washington kujitoa katika makubaliano hayo mnamo Mei mwaka 2018 na kuanza kuiandama Teheran kwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ambayo yangali yanaendelea ya hadi sasa, inachukuliwa katika fremu ya kuunga mkono haki ya Iran. Katika uga huo, Umoja wa Ulaya nao na kundi la Troika Ulaya hazina chaguo jingine ghairi ya kuyakubali matakwa ya Iran ambayo ni ya kisheria na kimantiki. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na madola ya Ulaya katika kikao cha 65 cha baraza kuu la wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA mnamo Septemba mwaka huu sanjari na kukiri matokeo mabaya ya uamuzi wa upande mmoja wa kujitoa Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ilieleza kuwa kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran ni sehemu muhimu ya makubaliano hayo. Iran imesisitiza bayana na kinagaubaga, tena sio mara moja wala mara mbili, kwamba inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhalimu vya Marekani dhidi yake na kwamba hilo ndilo takuwa kuu la Teheran katika mazungumzo ya mara hii ya huko Vienna, Austria. Hili ni jambo lililotuliwa mkazo pia na marais Ibrahim rais wa Iran na Emmanuel Macron wa Ufaransa walipofanya mazungumzo yao kwa njia ya simu. Kadhalika, Iran inataka kupatiwa dhamana na hakikisho kutoka kwa serikali ya Marekani kwamba haitojitoa tena katika makubaliano hayo na pia haitatumia vibaya nguvu iliyopo dhidi ya nchi wanachama wengine wa makubaliano hayo. Fil ibiatova mhadhiri wa chuo kikuu nchini Rasia anasema kwa kuzingatia kutokuwa na uhalali wa kisheria vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na ukweli huu kwamba Tehran imetoa ushirikiano wa kiwango cha juu kabisa kuhusiana na kuweka wazi shughuli zake za miradi ya nyuklia, bila shaka umewadia wakati sasa wa taifa hili kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa taifa hili. Ni matangazo ya Jumatano asubuhi ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea na kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kushirikiana nasi kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nikukumbushe ni tu kwamba tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Bismillahi rrahmani rahim. Salamu njema razaidi zimuende mtumuetu mtukufu alihi wa alihi wa sallam, na bora zaidi zimwendee mtume wetu mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ali zake watoharifu alaihimu ssalam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni wasaa mwingine wa kujiunga nanyi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na Hadithi. Historia ya sira na maisha ya mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam imetunukulia na kutupasha habari kuhusu sifa njema na fadhila za maimamu wawili ambao ni wajukuu wake mtume alimam Hasan na al Husein alaihim assalam, kwamba watukufu hao waliteuliwa na kuzingatiwa kwa njia maalum na Mwenyezi Mungu tangu wangali wadogo. Aliwapa karama na miujiza mingi ambayo inamfanya muumini apate imani na yakini thabit kwamba watukufu hao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Miongoni mwa karama hizo ni ile ambayo imepokelewa na Ibnu Abbas kama ilivyonakuliwa na Shahabuddin Alhamadani katika kitabu chake cha Mawaddatu lqurba na Khawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktalu lhusein Alaihissalam kwamba siku moja Imam Hasan na Husein waliokuwa wakijishughulisha kuandika mstari, yani mchoro au mwandiko, na kila mmoja akamwambia mwenzake kuwa ndiye aliyekuwa na mstari au mchoro mzuri zaidi. Hatimaye waliamua kumwendea ya mama yao Bibi Fatima alaihissalam, ili apate kuamua ni nani kati yao alikuwa amechora mstari mzuri zaidi. Lakini mama yao huyo, kwa kuhofia kumkasirisha mmoja wao, kwa uamuzi wake, aliamua swala hilo lipelekwe kwa baba yao Ali Amirulmuminin alayhi ssalam. Amirulmuminin naye alikataa kutoa uamuzi kuhusu kadhia hiyo na kupendekeza uamuzi wa mwisho utolewe na Mtume mtukufu. Mtume pia alikataa kuamua na kulirejesha swala hilo kwa malaika Jibril alayhi ssalam. Jibril naye alikataa kutoa uamuzi na kusema uamuzi utolewe na malaika Israfil ambaye naye alikataa kutoa uamuzi na kusema utolewe na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Mwenyezi Mungu alimwambia Jibril amwombe Bibi Fatima alaihi ssalam atoe uamuzi wa mwisho kuhusu kadhia hiyo kati ya watoto wake wawili wapendwa. Mama huyo mwenye huruma na mwamuzi mwadilifu aliwaambia wanawe, enyi wanangu wapendwa, nitamwaga chini mbele yenu shanga za mkufu huu, atakayekusanya shanga nyingi zaidi ndiye atakayekuwa na mchoro mzuri zaidi. Bila kupoteza wakati, alifungua mkufu kutoka shingoni kwake na kumwaga chini shanga zake mbele ya wanawe wapendwa. Jibril, ambaye alikuwa ametumwa na Mwenyezi Mungu wakati huo, alikuwa amesimama pembeni akitazama mandhari hiyo ya kuvutia kwa kuwa watoto wawili hao walikusanya idadi sawa ya shanga hizo. Kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Jibril alaihi salam alichukua ushanga mmoja uliokuwa umesalia chini na kukata katikati vipande viwili vilivyo sawa na kisha kumpa kila mmoja kipande cha ushanga huo. Hivyo hakuna yeyote kati ya wawili hao aliyeudhika wala kuvunjika moyo kuhusiana na swala hilo. Salman Al Farsi anasema kwamba alienda kwa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wasalam na kumsalimu. Bibi Fatima alaihi ssalam alikuwa amemwomba ampelekee wanawe wawili Al-Hasan na Al-Husein alayhimassalam, kwa mtume mtukufu, huku wakiwa wanahisi njaa. Walipofika kwake, aliwauliza mtume, kuna tatizo gani, wapendwa wangu? Walimwambia, tuna njaa, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu. Hapo mtume aliwaombea dua kwa Mwenyezi Mungu kwa kusema mara tatu, Allahumma, wape chakula. Salmana anasema kwamba ghafla aliona chakula cheupe na kitukufu kupindukia kikiwa mikononi mwa mtume salallahu alaihi waalihi wasallam, chakula ambacho kilikuwa cheupe kuliko theluji, kitamu kuliko asali na chororo kuliko siage. Mtume mtukufu alikigawa katika sehemu mbili, ambapo alimpa kimoja Imam Hasan na kingine Imam Husein alaihi masalam. Alimwambia Salman ambaye alikuwa akitazama na kukitamani sana chakula hicho kwamba kilikuwa kimetoka peponi na kwamba hakingeliwa na mtu yeyote isipokuwa yule ambaye alikuwa amenusurika kuhesabiwa na Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake. Pamoja na hayo, alimwambia Salman kwamba alikuwa salama insha Allah. Hadithi hii pia imenukuliwa na Alkhawarazmi katika kitabu cha Maktal l Husein na inayofanana nayo na Shekh Abdurrahman Asafuri Ashafi katika kitabu cha Nuzhatul Majalis, tunaendelea kusalia na mtume mtukufu sallallahu alayhi wa, alayhi wa sallam, wasikilizaji wapenzi, ambapo imenukuliwa katika hadithi nyingi kwamba mtukufu huyo aliwapenda sana wajukuu wake wawili Hassan na Hussein alaihim assalam, kiasi kwamba alikuwa akitumia muda mrefu kuwachunga na kuwa karibu nao kutokana na utukufu waliokuwa nao mbele ya Mwenyezi Mungu. Khawarazmi ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi anasema katika hadithi ndefu ambayo inaishia kwa bibi Aisha ambaye alikuwa mmoja wa wake za mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam, akisema kwamba siku moja alikuwa nyumbani kwake na, na ghafla akawa ameomba nguo zake ili apate kwenda kuwaona wajukuu zake hao kwa binti yake bibi Fatima alaihi salam. Alipofika huko, alimwambia kuwa walikuwa wametoka, naye mtume akatoka kuwatafuta. Alipokuwa njiani alikutana na Abu Darda, ambaye alimuuliza iwapo alikuwa amewaona wajukuu wake hao. Abu Darda alimwambia kuwa alikuwa amewaona wakiwa wamelala chini ya kivuli cha ukuta wa Bani Judhan kutokana na makali ya njaa. Mtume mtukufu alielekea huko na kuwakumbatia kwa upendo mkubwa, huku wakiwa wanalia. Mtume alifuta machozi yao, na hapo Abu Darda akawa amemuomba Mtume apewe fursa ya kuwabeba. Mtume alimwambia amwache awafute machozi na kuwapa, kwa jina la Mwenyezi Mungu, kuwa hata kama tone moja tu la machozi yao lingedondoka ardhini, basi baa la njaa lingebakia kwenye umma wake hadi siku ya Kiyama. Kisha akawa amewabeba huku analia naye analia pia. Hapo malaika Jibraili akawa ameteremka na kumpa salamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. alimuuliza ni kwa nini alikuwa na huzuni na kulia. Akamjibu kuwa hakuwa analia kutokana na hofu wala woga, bali alikuwa analia kutokana na udhalilishaji wa dunia. Alimwambia aombe kupitia kitu kilichokuwa kimeanguka pembeni ya ukuta huo, na hapo akawa ameteremshiwa chakula ambacho aliombwa akule yeye pamoja na wajukuu wake wawili hao na vilevile vile watu wa nyumba yake. Inasemekana kwenye hadithi nyingine kwamba Mtume mtukufu alipokuwa akihisi njaa alikuwa akitoka kwenda kuwatazama Hasan na Husein alaihi masalam, na hapo njaa ilimwondokea. Imethibiti katika vitabu vingi vya historia na wataalamu wa hadithi kwamba aliwapenda sana wajukuu wake wawili Al Hasan na Al Husein kiasi kwamba mara nyingine alikuwa akirefusha sajda kwenye swala hadi wajukuu hao walipoteremka kutoka kwenye mgongo wake Alikuwa akichukia kuwateremsha hadi wenyewe walipoamua kuteremka, na alipoamua kuwateremsha basi alifanya hivyo kwa uangalifu mkubwa ili kulinda mapenzi na upendo mkubwa uliokuwa beina yake na wajukuu hao. Jambo hilo limezungumzwa kwa urefu na Ahmad bin Hambal katika kitabu cha Musnad, Ibn Athir katika Almukhtar, na vilevile katika Usdulghaba, Ibnu Qayyim Aljauziya katika Ighathatul lahfan Ibn Hajar al Asqalani katika tahdhibu tahdhib, Ibn Kathir katika albidaya wa nihaya na wasomi wengine wengi. Je, swala hili lina maana gani? Hakuna shaka yoyote, wapenzi wasikilizaji, kwamba kama ambavyo maneno na vitendo vya mtume mtukufu ni maasumu, hisia zake pia ni hivyo hivyo, yaani hisia hizo hubainishwa na kuwekwa wazi kutokana na radhi za Mwenyezi Mungu. Hizo ni sifa walizotengewa wajukuu wawili wa mtume mtukufu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na bila shaka zinaashiria kufadhilishwa kwao na kupewa cheo cha uimamu na Mwenyezi Mungu. Jambo hilo lilibainishwa wazi na mtume mtukufu sallallahu alaihi wasallam kabla ya kifo chake aliposema ama Hasan ana hadithi na heshima yangu na Husein ana ujasiri na huruma yangu. Hadithi zinazozungumzia suala hili zimenukuliwa kwa mapana na marefu na wanazuoni wengi wa Kiislamu katika madhehebu zote mbili za Shia na Suni katika vitabu vyao, na hilo linaashiria wazi heshima, hadhi na utukufu walio nao wajukuu wawili hawa wapendwa wa mtume mtukufu katika Uislamu. Na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, hatuna budi kukuwageni tukitumai kwamba tumenufaika sote na kipindi hiki kilichokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena juma lijalo, tunakuwa geni nyote tukisema kwaherini. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Umewadia wasaa wa kukuletea macho yetu magazetini. Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki hii leo. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi Ina kichwa kisemacho Dana Dana, SGR. Moja ya dondoo za habari hiyo inasema kipande cha da kuelekea Morogoro chachelewa miaka miwili, majaribio yazidi kusogezwa mbele. Serikali na Nekta yatoa mwongozo, mimba kurejea shuleni na taasisi ya utafiti yataja madudu uchaguzi 2020. Habari iliyopaa kipaumbele na gazeti la Majira ina anwani semayo JWTZ yatoa onyo kwa wanaotumia jina la mabeo kujipatia fedha. Gazeti hilo pia limeipa uzito habari yenye kutoa mguso wa aina yake yenye kichwa kisemacho amchoma mtoto sehemu za siri na moto wa sigara. Gazeti la Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya elimu inayosema marufuku masomo ya ziada likizo na shuleni, waziri aungana na madaktari asema yanaathiri afya za watoto. Gazeti hilo pia limeandika mahakama ya tupa pingamizi la jamhuri kesi ya Mboe na muuguzi na daktari waadhibiwa kwa madai ya mapenzi kazini, Majaliwa watoa maagizo mazito watu wa mapato, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo la serikali na kichwa kilichobeba maneno serikali yajipanga kukabili wimbi la nne la Covid 19. Habari zinazopambwa ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari zina vichwa vinavyosomeka mapambano viko 19, yaongeza watalii nchini; DC Gondwe aipa TARURA mbinu kuepuka mvutano na wenye magari na Daktari Gwajima awataka watumishi wa umma wasiochanja uviko kumi na tisa kujitafakari. Toban ni Gwajima daktari na sio Gwajima mchungaji. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu nchini Uganda, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor umepambwa kwa picha inayoonyesha askari aliyebeba bunduki na kujitanda shungi la risasi huku moto mkubwa ukiwaka. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema Uganda yashambulia kambi nne za ADF. Mukhtasari wa habari hiyo ni kuwa jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi la ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Gazeti hilo pia limeipa uzito wa habari kuhusu nchi mbalimbali mbali duniani. Kuadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi, limeandika kuwa miongo, uh, miongo minne imepita tangu ugonjwa huu ubainike kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya themanini lakini mpaka sasa hakuna dawa mjarabu ya kuutibu iliyopatikana, mbali na vidonge vya kupunguza makali ya maradhi hayo. Kwa mujibu wa Monita, janga la dunia nzima la Covid 19 litakwamisha lengo la Umoja wa Mataifa la kusambaratisha ugonjwa huo kama tishio la umma kufikia mwaka elfu mbili na thelathini. Gazeti hilo pia limenukuu maafisa wa serikali ya Uganda wakipuzilia mbali madai kuwa uwanja wa ndege wa Entebe umeshambuliwa. Pia limeandika habari ya kuaga dunia watu wawili katika mlipuko wa mtungi wa gesi mjini Mbarara. Tunatamatisha nchini Kenya ambapo gazeti la Standard na Nation muja, kwa pamoja yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kwa taifa kupitia bunge hiyo jana. Haya ndiyo mafanikio yangu, ndivyo kinavyosema kichwa cha ja habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa Nation. Limetaja baadhi ya nukta ambazo Uhuru alizigusia kwenye hotuba yake ambazo anasema Wakenya watamkumbuka kwazo ni hukumuni kwa haya, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Standard. Taifa Leo halikuachwa nyuma, limeandika habari hiyo katika sehemu ya juu ya ukurasa wa mbele kwa anwani inayosema Uhuru aeleza mafanikio ya urais wake. Toleo la mtandaoni limechangamkia habari zinazofungamana na hotuba hiyo, baadhi zikiwa na vichwa vinavyosema Rais Kenyatta ahutubia taifa kupitia kikao cha pamoja cha Bunge, Uhuru achoshwa na hotuba yake mwenyewe na watu milioni saba nukta moja wamepata chanjo dhidi ya korona kufikia sasa, asema Uhuru. Hata hivyo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Taifa Leo inasema Chebukati akataa kupangwa. Mwenyekiti wa ABC atangaza tume yake imejiondoa kwenye jopo maalum la matayarisho ya uchaguzi mkuu mwakani 2022. Amesema tume inapaswa kutekeleza majukumu yake kwa njia huru bila ushawishi wa yeyote kutoka nje. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangekuwa utanufaika, hutanufaika. Wanafunzi wa Iran wamepata mafanikio makubwa katika Olimpiadi ya kimataifa ya sayansi ya astronikia na astrofizikia kwa mujibu wa taarifa, wanafunzi tisa wa Iran walipata medali mbili za dhahabu, tano za fedha na mbili za shaba katika duru ya mwaka 2021 ya olimpiadi ya kimataifa ya sayansi astronikia na astrofizikia. Olimpiadi hiyo iliandaliwa mwaka huu huko Colombia kwa njia ya intaneti kuanzia Novemba 14 hadi 19 kwa kushirikiana au kushirikisha wanafunzi kutoka maeneo yote ya dunia. Kwingineko, tukiwa bado hapa Iran, mwakilishi na mkuu wa ujumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, Dr Jafar Hussein amesisitiza kuwa wakimbizi milioni nne wa kiafghani wanaoishi Iran wamepata chanjo ya kujikinga na maambukizi ya uviko au COVID-19 bila ya kujali raia na hadhi yao ya ukazi, na hayo ni mafanikio makubwa kwa Iran. Dr Jafar Hussein aliyesema hayo Novemba 28 katika kongamano la kitaifa kwa jina la siku mia moja za mafanikio ya kihuduma dozi milioni mia moja za sindano salama lilofanyika katika ukumbi wa Razi katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran na kuongeza kuwa serikali ya Iran imefanya kazi kubwa ya kuandaa chanjo dhidi ya korona kwa ajili ya wakimbizi wanaoishi hapa nchini. Dr Jafar Hussein aliongeza kuwa shirika la afya duniani WHO kwa kushirikiana na wizara ya afya na tiba ya Iran zinafanya utafiti kuhusu taathira za chanjo za Sinopharm, AstraZeneca na Barakat ili kubaini ufanisi wake. Mwakilishi wa WHO nchini Iran aidha ameeleza kuwa Iran imetoa huduma nzuri kwa kutoa chanjo kwa wananchi na tayari chanjo kamili zimetolewa sambamba na kuingizwa nchini chanjo kutoka nje na za kuzalishwa nyingine hapa nchini. Amebaini kuwa Iran imefikia kilele cha utoaji chanjo kwa nchi nzima na hatua hiyo imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza kwa utoaji chanjo za kujikinga na korona katika eneo la Asia ya magharibi kutokana na uwezo wake wa kuchanja idadi kubwa ya watu kwa siku. Kongamano la kitaifa kwa jina la siku mia moja za mafanikio ya kihuduma dozi milioni mia moja za sindano salama limefanyika katika kituo hicho cha mikutano ya kimataifa cha Razi cha uh, chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran kwa kuandaliwa na wizara ya afya na tiba Iran ili kuwaenzi waandaaji wa tukio hilo muhimu na wakati huo huo kuonyesha shughuli na utendaji wa mfumo wa afya wa serikali ya 13 ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Afya uh, la Umoja wa Mataifa WHO limezitaka nchi zote kuzingatia mbinu za kisayansi na za dharura pindi zinapotaka kupiga marufuku safari katika maeneo yanayohusishwa na aina mpya ya virusi vya korona au COVID-19, aina iliyobainiwa uh, kuwa ni ya Omicron, ambayo imepatikana huko Afrika Kusini na Botswana na maeneo mengine ya kusini mwa Afrika. Kulingana na mkuu wa maswala ya kiufundi ya Covid-19 katika WHO Dr. Maria Van Kerkhove, taarifa bado ni chache kuhusiana na aina hiyo mpya ya Covid-19, ambapo aina ya virusi hivyo ina mabadiliko tofauti tofauti, hali ambayo inaweza kuleta changamoto katika matibabu iwapo mgonjwa atapata virusi hivyo. Mtaalamu wa magonjwa maambukizi katika WHO ameongeza kuwa watafiti kwa sasa wanajaribu kubainisha mabadiliko hayo yalipo ya, na yanaweza kumaanisha nini kwa uchunguzi, matibabu na chanjo. Ameongeza kuwa na hapa namnukuu, itachukua wiki chache kwetu kuelewa ni athari gani aina hii inaweza kuleta. Kuna kazi nyingi ambayo inaendelea kufanyika kwa sasa. Ni aina ambayo iko chini ya ufuatiliaji. Kikundi cha ushauri wa kiufundi cha WHO kitajadili ikiwa itakuwa aina ya kawaida au aina itakaosababisha wasiwasi, na endapo ni hivyo tutaipa jina la Kigiriki, lakini ni jambo la kufuatilia. Wataalamu hao wa WHO wamewashukuru watafiti kutoka Afrika Kusini na Botswana kwa kushirikiana kwa njia ya uwazi na WHO kuhusu taarifa za aina hiyo mpya ya virusi. Kulingana na mamlaka ya afya ya Afrika Kusini, hadi sasa wagonjwa walioripotiwa kuwa na aina hiyo mpya ghalabu ni vijana ambao wana kiwango cha chini zaidi cha chanjo nchini humo. Msemaji wa WHO Christian Lindemer aliwaambia waandishi habari Ijumaa mjini Jeneva, Uswisi, kuwa nchi zinaweza kufanya mengi katika suala la ufuatiliaji na mpangilio wa kufanya kazi pamoja na nchi zilizoathiriwa au kimataifa na kisayansi, kupambana na lahaja hii mpya na kuelewa zaidi kuihusu, ili tujue jinsi ya kufanya. Kwa hivyo katika hatua hii, WHO imetahadharisha juu ya kutekeleza hatua za kufuta safari. Maafisa wa WHO wamekumbusha ushauri wa hapo awali kwamba watu wanaweza kufanya mengi kujilinda na covid-19 pamoja na kuendelea kuvaa barakoa na kujizuia kuwa katika mikusanyiko yenye umati wa watu. Dr. Van Kerkhove amesema kila mtu aliyeko nje anahitaji kuelewa kwamba kadiri virusi hivi vinavyozunguka ndivyo vinavyokuwa na fursa zaidi kuweza kubadilika na ndivyo tutakavyoshuhudia aina zaidi zikijitokeza. Amesisitiza kuwa pata chanjo unapoweza, hakikisha unapokea kipimo kamili cha dozi zako, na hakikisha unachukua hatua za kupunguza uwezekano wako wa kuambukizwa, na ukiambukizwa, jizuie kusambaza virusi hivyo kwa mtu mwingine. na kampuni ya China ya Transsion Holdings ambayo ina aina tatu za simu za Tecno, Itel na Infinix imekuwa na simu maarufu zaidi barani Afrika kutokana na urahisi kwa watumiaji. Kampuni hiyo ya kutengeneza simu za kisasa yenye makao yake mjini Shenzhen, China ilitunukiwa tuzo ya bingwa kitaifa wa utengenezaji bidhaa mnamo Novemba 15 na kwa teknolojia yake ya kamera iliyobuniwa kwa ajili ya soko la Afrika na masoko mengine. Kwa mujibu wa takwimu kutoka shirika la kimataifa la ushauri la IDC, kampuni ya Tranison ilishika nafasi ya kwanza kwa kuchukua sehemu kubwa ya soko barani Afrika mwaka jana na iliendelea na mwelekeo mzuri mwaka huu elfu mbili ishirini na moja. Kwa mujibu wa taarifa, kampuni hiyo ilipata mapato ya dola bilioni 5.6 za kimarekani katika robo tatu za kwanza za mwaka huu ikiwa ni ongezeko la asilimia 43.26 kwa mwaka. Faida halisi katika kipindi hicho iliongezeka kwa asilimia 47.79. Ripoti ya kampuni hiyo uh, kwa kipindi cha katikati ya mwaka 2021 inaeleza zaidi kwamba ukiacha ubunifu wa kamera kwa ajili ya watumiaji wa barani Afrika, kampuni ya Transion pia inaendeleza mradi wake wa akili ya kubuni au artificial intelligence kwenye sauti ili kukabiliana vyema na lafudhi mbalimbali za wenyeji na kutumia algoriti kupunguza kelele ya chini chini. Kuanzia Afrika na sasa kulenga kupanua biashara zake katika maeneo mengine duniani, kampuni ya Transion imeendelea kujenga mtandao wake wa usambazaji barani Afrika. Tarehe ishirini Oktoba ilitia saini makubaliano ya ushirikiano na kampuni ya Kaf katika eneo huru la biashara la Jibuti kwa ajili ya ukuzaji wa huduma za usambazaji. Kampuni hiyo imesema eneo hilo huru la biashara la Jibuti litaunganisha vituo vingine vya kimataifa vya usafirishaji kama vile uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jibuti na reli ya Addis Ababa Jibuti ili kuhudumia zaidi masoko ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Nawapeza usikilizaji na kwa habari hiyo kuhusu kujipenyeza kampuni hiyo ya china ya Transsion Holdings katika uga wa teknolojia barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa kwaherini. Katika historia leo ni Jumatano tarehe mosi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia sawa na tarehe ishirini na tano urabia ufani 1443 hijiria miaka 1075 iliyopita inayosadifiana na mwaka 368 na hijiria alizaliwa mjini Korduba au Kurtuba au Hispania faqih mtaalamu wa hadithi, fasihi na mwanahistoria kwa jina la Abu Umar Yusufu bini Abdallah, mashuhuri kwa jina la Abdubir. Alipata masomo ya msingi kutoka kwa baba yake na walimu wengine wakubwa, wa wakubwa wa kipindi hicho. Ibnu Abdubir aliupa umuhimu mkubwa wa utafiti ambapo kwa kipindi cha muda mfupi alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa mjini Andalusia. Kufuatia kukosekana amani na usalama katika mji wa Kurduba, Ibni Abdubir alilazimika kuhamia mji mwingine wa Daina ambao kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu huko Andalusia, ambapo huko alifanikiwa kuandaa athari zake. Miongoni mwa athari za msomi huyu mashuhuri ni kitabu chake kiitwacho Al-istiaba ambacho kinahusu maisha ya masahaba wa Mtume Mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake. Siku kama hii ya leo miaka themanini na tatu iliyopita Ayatolwa Saiid Hassani Mudaris, mwanazuoni mwanampambano na mpigania ukombozi Irani, wa kiirani aliua washahidi na vibaraka wa Reza Khan mtawala dhalim wa Iran wa wakati huo katika mji wa Kashmar kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatolwa Saiid Hassan Mudaris aliamua kuanzisha mapambano dhidi ya utawala huo. Baada ya kujionea dhuluma na ukandamizaji wa mtawala Reza Khan hapa nchini, alifanya jitihada kubwa za kutekelezwa sheria za kiislamu nchini Iran na kuiokoa nchi hii kutoka kwenye makucha na udhibiti wa wakoloni. Kwa msingi huo mtawala a kibaraka wa wakati huo wa Iran, Reza Khan Pahalavi, alimwona kuwa adui mkubwa na kuchukua uamuzi wa, wa kumuua. Miaka 48 iliyopita katika siku kama hii ya leo, David Ben Gurion, mmoja wa wasisi wa utawala wa kizayuni wa Israel na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo ghasibu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ben Gurion alizaliwa tarehe 16 Oktoba 1886 katika mji wa Plonsk huko Uholanzi, ambayo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya ufalme wa Rusia. Alielekea katika ardhi za Palestina mwaka 1906 akiwa na umri wa miaka ishirini na kuasisi harakati ya Kiyahudi. Katika vita vya kwanza vya dunia, David Bin Gorion alikuwa na nafasi kubwa katika kuwahamisha taratibu Mayahudi kwenda ardhi za Palestina. Katika kipindi cha vita vya pili vya dunia, harakati hiyo ilishika kasi chini ya uungaji mkono wa madola makubwa, hususan Uingereza, kiasi kwamba mwaka 1948 miladia sawa na tarehe 5 Mei na baada ya kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la kuigawa Palestina katika pande mbili za kiyahudi na Palestina, kulitangazwa rasmi kuanzishwa utawala haramu wa kizayuni na wa kibaguzi wa Israeli. Masaa machache baadaye, Marekani na Urusi ya zamani zikatangaza kutambua utawala huo habithi na tarehe mosi Desemba kila mwaka nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huu ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya themanini Wakati huo baadhi ya wanaume wanaofanya mapenzi kinyume na maumbili, na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tiba ya aina yoyote. Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafla ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja na hatimaye mwaka elfu moja mia tisa themanini na mbili ulipewa jina la ukimwi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Yusuf Sanje Kibona ukiwa Tunduma, Tanzania, yeye akatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana pia Isa Musango ukiwa hapo Oicha Beni, katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, baada ya salamu, tumeshuhudia ngurumo za makombora hiyo jana asubuhi. toban anarejelea habari tuliyopa uzito jana usiku, yenye kichwa kisemacho jeshi la Uganda lafanya mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa ADF huko DRC. Asante sana Musango, ukiwa hapo Oicha. Asante sana pia Dr. Ismaila Mungu, ukiwa Mombasa Kenya, anasema, shukran Radio Teheran, kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote, hakika Redio Teheran huna mpinzani Afrika Mashariki. Asante sana ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Ali, Profesa Ali Magema huyu akiwa Tanga Tanzania anasema, Kenya msipolipa deni la Jamhuri ya China bandari yenu na reli vitachukuliwa na China. Ni maoni yake Profesa huyo Magema akiwa Tanga Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji. Lakini muda haunasi, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kundi la kigaidi la Al Shabab limeshambulia kambi ya askari wa Ethiopia na uwanja wa ndege huko Somalia. Kirusi cha Omicron kilisha kuwepo nchini Uholanzi kabla ya kutangazwa na Afrika Kusini, yabainika hivyo. Na matokeo rasmi ya uchaguzi wa Iraq yametangazwa bila kubadilika mirengo iliyoshinda Tutakomea hapo kwa muhtasari huo. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Husein Hassan na kushukuru nikikutakia mchana mwema. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98935 06, 5, 4, 8, 7. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.