Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kuwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni kipindi cha sibtoini katika Quran na hadithi na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran asisitiza kuwa sheria ni mhimili wa kutekelezwa uadilifu. Wasudan waendelea kuandamana kupinga utawala wa kijeshi. Imeelezwa kuwa watoto zaidi ya milioni 200 wanaishi katika maeneo ya vita. Kanada yapiga marufuku wasafiri kutoka nchi kadhaa za Afrika. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kuwa sheria ndiyo mhimili wa kutekelezwa uadilifu. Akizungumza leo Jumatano katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kwa mnasaba wa siku ya majilisi, Rais Ibrahim Raisi amesema sheria ni mhimili wa uadilifu na kuwa kadiri sheria inavyotekelezwa kwa ukamilifu wake, ndio uadilifu nao huwa umetekelezwa, huku akiashiria nafasi na jukumu kuu la bunge kuwa ni kubuni sheria. Amesema kubuniwa kisheria, kubuniwa sheria ambayo inapaswa kufuatwa na wananchi ni jukumu la bunge ambalo ni zito na muhimu mno. Rais Raisi ameendelea kusema leo bunge ni dhihirisho halisi la irada na maoni ya wananchi na kuwa utungaji sheria ni sehemu ya majukumu ya bunge ambayo wanapaswa kutiiwa na kutekelezwa na wote. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria kumbukumbu ya kuuawa Shahidi Mudares na maadhimisho ya siku ya Bunge, na akasema mfungamano uliopo kati ya umaanawi na siasa nchini ni sehemu muhimu zaidi ya maisha ya shahsia huyo katika historia ya Iran. Amesema dini inaweza kuongoza maisha ya mwanadamu na kukidhi mahitaji yake yote. Akizungumza katika kikao hicho Muhammad Bakir Ghalibof, spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amesema anatumai serikali ya Rais Raisi itafanikiwa katika juhudi zake za kuondolea wananchi wa Iran vikwazo vya kidhalimu vinavyotekelezwa na madola makubwa ya dunia. Wananchi wa Sudan wangali wanaendeleza maandamano ya kupinga mapatano ya kisiasa yaliyofikiwa karibuni kati ya wanajeshi na Abdullah Hamdok ili kumrejesha kiongozi huyo katika nafasi yake ya waziri mkuu. Wananchi jana Jumanne alasiri waliandamana katika karibu miji yote mikubwa ya Sudan kulaani mapatano hayo yaliyotiwa saini kati ya Abdul Fatah al Burhan, kamanda mkuu wa jeshi la Sudani na Abdallah Hamduk ili kumrejesha kwenye kiti chake cha waziri mkuu, huku wakiwa wamebeba mabango yaliyoandikwa jumbe tofauti za kulaani mapatano hayo ya kisiasa yanayotiliwa shaka. Waandamanaji wamesisitiza kuwa hawatakubali mapatano ambayo yatawatenga raia na kutowashirikisha katika mwenendo wa uendeshaji wa mambo ya nchi yao. Wengi wa waandamanaji wanapinga vikali suala la kushirikishwa na jeshi katika masuala ya uongozi wa nchi na kwamba badala yake wanapasa kuandaa uwanja wa kufanyika uchaguzi mkuu haraka iwezekanavyo. Askari jeshi na polisi walitumia risasi hai na gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao wengi wao walijeruhiwa. Abdulfattah al Burhan na Abdallah Hamdok Novemba 21 walitiliana saini mapatano ya kisiasa ya kumrejesha madarakani waziri mkuu huyo, lakini wananchi wanayapinga na kuyataja kuwa yanalenga kuhalalisha mapinduzi yaliyofanywa na wanajeshi kwa lengo la kuzuia mwenendo wa demokrasia nchini. Inadaiwa kuwa mapatano hayo yalifikiwa kwa msingi wa katiba ya Sudan ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa, ambapo baadhi ya vipenge vyake vinasisitiza kuachiliwa huru wafungwa wa kisiasa na kubuniwa jeshi moja na imara la Sudan. Shirika la Save the Children limesema mamilioni ya watoto wanaishi katika maeneo yenye migogoro ya kivita na wanakabiliwa na hatari ya kifo na hali ya mchafu koge. Shirika hilo limesema hayo katika ripoti yake mpya iliyotolewa jana jumane na kufafanua kuwa watoto wasiopungua milioni mia mbili duniani kote wanaishi katika maeneo hatari yenye migogoro ya vita, kiwango ambacho ni kikubwa zaidi kurekodiwa katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Ripoti hiyo imeeleza kuwa watoto wasiopungua milioni 337 wanaishi katika maeneo ambayo yana makundi ya wabeba silaha na vikosi vya serikali ambavyo vinasajili watoto kuingia vitani shirika hilo la kutetea masilahi ya watoto duniani limebainisha katika ripoti yake hiyo kuwa idadi ya watoto wanaoishi katika maeneo ya vita ndani ya nchi 13 duniani iliongezeka kwa asilimia 20 mwaka jana, yaani kutoka watoto milioni mia moja na sitini na mbili mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Save the Children imeeleza bayana kuwa janga la dunia nzima la korona pamoja na miito ya Umoja wa Mataifa ya kutaka kusitishwa vita katika maeneo hayo havikuweza kusimamisha vita hivyo vinayoyaweka maisha ya watoto hatarini. Kwa mujibu wa ripoti hiyo mpya ya shirika la Save the Children, ongezeko hilo la idadi ya watoto wanaoishi katika maeneo ya vita kwa kiasi fulani limechangiwa na kuibuka wimbi la ghasia na mapigano nchini Msumbiji, sanjari na vita vinavyoendelea kwa muda sasa katika nchi za Afghanistan, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Nigeria na Yemen. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Serikali ya Kanada imepiga marufuku kuingia nchini humo wasafiri kutoka nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Misri, Nigeria na Malawi ikiwa ni katika juhudi za kuzuia kuenea spishi mpya ya kirusi cha corona Omicron. Maafisa wa afya wa Kanada wamedai kuwa kesi zote za Omikron zilizoripotiwa karibuni nchini humo zimehusishwa na wasafiri waliotokea Nigeria, ambayo ina kiwango cha chini cha watu waliopewa chanjo ya kukabiliana na korona. Awali serikali ya Ottawa ilikuwa tayari imepiga marufuku wasafiri kutoka nchi za kusini mwa Afrika kuingia katika nchi hiyo. Jean Yves Douglas, waziri wa afya wa Canada, ametangaza kwamba isipokuwa Marekani, wasafiri kutoka nchi nyingine zote za dunia watatakiwa kuchukua vipimo vya korona wanapowasili katika viwanja vya ndege vya Canada na kuwa hadi wakati wa kutolewa matokeo ya vipimo hivyo watatakiwa kusubiri katika vituo maalum vya karantini. Kufikia sasa, Canada imeripoti kesi sita za Omikron, ambayo ni spishi mpya ya korona. Shirika la Afya Duniani WHO limesema spishi hiyo mpya ina sifa kadhaa zisizokuwa za kawaida ambazo zinaiwezesha kuenea kwa kasi kubwa, kinyume na spishi za kabla yake, jambo ambalo limeibua wasiwasi mkubwa ulimwenguni. Kufuatia tangazo hilo, nchi nyingi zimeamua kuchukua tahadhari na kuzuia wasafiri wanaotokea eneo la Kusini mwa Afrika kuingia katika mipaka yao. Marekani pia imechukua hatua ya kuwazuia wasafiri kutoka nchi nane za Afrika kuingia nchini humo kutokana na hofu ya kuenea spishi hiyo mpya. Na wanadiplomasia wanasema kuna uwezekano mdogo mno wa kamati ya kuthibitisha nyaraka za utambulisho za wanadiplomasia wanaohudumu katika Umoja wa Mataifa kukubali nyaraka za utambulisho za wawakilishi wa kundi la Taliban linalotawala Afghanistan na wale wanaowakilisha wanajeshi wanaotawala Myanmar. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa ambao hawakutaka majina yao yatajwe, wamesema ni jambo lililo mbali kwa kamati hiyo kuidhinisha majina ya wawakilishi wa watawala wa nchi mbili hizo katika kikao ambacho kimepangwa kufanyika leo Jumatano mjini New York ambayo ni makao makuu ya Umoja huo ulio na wawakilishi wa nchi mia na tisini na tatu. Inasemekana kuwa kitendo cha Umoja wa Mataifa kukubali wawakilishi wa Taliban au wanajeshi wa Myanmar kitakuwa na maana ya umoja huo kuwatambua rasmi watawala wa nchi hizo. Kamati iliyotajwa ya Umoja wa Mataifa iliyo na wanachama wa nchi 9 zikiwemo Russia, China na Marekani inatazamiwa kufanya kikao leo Jumatano kwa ajili ya kuchunguza itibari ya wanachama wote 193 wa umoja huo. Wajuzi wa masuala ya diplomasia wanasema wawakilishi wapya wa, wa Afghanistan na Myanmar hawatakubaliwa wala kutambuliwa rasmi katika kikao cha leo, kwa kutilia maanani kwamba wanadiplomasia na mabalozi wa zamani wa nchi mbili hizo wangali wanahudumu katika nafasi zao katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Na nafuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kuunga mkono kundi la nne jumlisha moja kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Sambamba na kuanza duru ya saba ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran na kundi la nne jumlisha moja huko Vienna, Austria, kumeongezeka uungaji mkono kwa takwa la haki na la kisheria la Iran la kuondolewa vikwazo vya upande mmoja ilivyowekewa kidhalimu na Marekani. Msimamo wa karibuni kabisa katika uwanja huo ni ule uliotangazwa na Mikhail Ulyanov balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna. Ulianov amesema msimamo wa ujumbe wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna ni kuondolewa vikwazo vyote dhidi ya JCPOA na kwamba Rasia inayaona na kuyatambua matakwa ya Iran kuwa ni ya kisheria. China nayo na mwanachama mwingine wa kundi la nne jumlisha moja limechukua msimamo unaoshabihiana na Warasia. Wang Wenbin, msemaji wa wizara mashauri ya kigeni ya China, akizungumza siku ya Jumatatu aliinyoshea kidole cha lawama Marekani na kuitaja kama ndiyo iliyozusha mgogoro katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kueleza kwamba Washington inapaswa kufuta vikwazo vyote vya kidhalimu na vya upande mmoja dhidi ya Iran. Msimamo mmoja wa China na Russia kuhusiana na udharura wa kuondolewa vikwazo vya kidhalimu vya Marekani dhidi ya Iran baada ya Washington kujitoa katika makubaliano hayo Mei 2018, na kuanza kuiandama Tehran kwa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ambayo yangali yanaendelea hadi sasa, inachukuliwa katika fremu ya kuunga mkono haki ya Iran katika uga huo. Umoja wa Ulaya nao na kundi la Troika ya Ulaya hazina chaguo jingine ghairi ya kuyakubali matakwa ya Iran ambayo ni ya kisheria na kimantiki. Taarifa pamoja iliyotolewa na madola ya Ulaya katika kikao cha 65 cha Baraza Kuu la Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki IAEA Septemba mwaka huu, sanjari na kukiri matokeo mabaya ya uamuzi wa upande mmoja wa kujitoa Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ilieleza kuwa kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran ni sehemu muhimu ya makubaliano hayo. Iran imesisitiza bayana na kinaga ubaga, tena siyo mara moja wala mara mbili, kwamba inachotaka ni kuondolewa vikwazo vyote vya kidhalimu vya Marekani dhidi yake na kwamba hilo ndilo takwa kuu la Tehran katika mazungumzo ya mara hii ya Viena. Hili ni jambo lililotiliwa mkazo pia na marais Ibrahim Raisi wa Iran na Emmanuel Macron wa Ufaransa walipofanya mazungumzo yao kwa njia ya simu. Kadhalika, Iran inataka kupatiwa dhamana na hakikisho kutoka kwa serikali ya Marekani kwamba haitajitoa tena katika makubaliano hayo na pia haitatumia vibaya nguvu iliyopo dhidi ya nchi wanachama wengine wa makubaliano hayo. Fail Ibiatov, mhadhiri wa chuo kikuu nchini Rusia, anasema kwa kuzingatia kutokuwa na uhalali wa kisheria vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran na ukweli kwamba Teherani imetoa ushirikiano wa kiwango cha juu kabisa kuhusiana na kuweka wazi shughuli zake za miradi ya nyuklia, bila shaka umewadia wakati sasa wa taifa hili kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bismillahi rahmani rahim. Salamu njema razaidi, zimuende mtumuetu mtukufu, alihi wa alihi wa sallam, na bora zaidi zimwendee mtume wetu mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wasallam na ali zake watuharifu alaihimus salam. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni wasaa mwingine wa kujiunga nanyi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi Historia ya sira na maisha ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waali wasalam imetunukulia na kutupasha habari kuhusu sifa njema na fadhila za maimamu wawili ambao ni wajukuu wake mtume Al Imam Hasan na Al Husein alaihim assalam, kwamba watukufu hao waliteuliwa na kuzingatiwa kwa njia maalum na Mwenyezi Mungu tangu wangali wadogo. Aliwapa karama na miujiza mingi ambayo inamfanya muumini apate imani na yakini thabit kwamba watukufu hao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Miongoni mwa karama hizo ni ile ambayo imepokelewa na Ibnu Abbas kama ilivyonukuliwa na Shahabuddin al Hamadani katika kitabu chake cha mawaddatu lqurba, na Khawarazmi Alhanafi katika kitabu cha maktalu lhusein alaihissalam kwamba siku moja Imam Hasan na Hussein walikuwa wakijishughulisha kuandika mstari, yani mchoro au mwandiko, na kila mmoja akamwambia mwenzake kuwa ndiye aliyekuwa na mstari au mchoro mzuri zaidi. Hatimaye waliamua kumwendea ya mama yao Bibi Fatima alaihissalam ili apate kuamua ni nani kati yao alikuwa amechora mstari mzuri zaidi, lakini mama yao huyo, kwa kuhofia kumkasirisha mmoja wao, kwa uamuzi wake aliamua swala hilo lipelekwe kwa baba yao Ali Amirulmuminin alaihi ssalam. Amirulmuminin naye alikataa kutoa uamuzi kuhusu kadhia hiyo na kupendekeza uamuzi wa mwisho utolewe na Mtume Mtukufu. Mtume pia alikataa kuamua na kulirejesha swala hilo kwa malaika Jibril alaihi ssalam. Jibril naye alikataa kutoa uamuzi na kusema uamuzi utolewe na malaika Israfil ambaye naye alikataa kutoa uamuzi na kusema utolewe na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Mwenyezi Mungu alimwambia Jibril amwombe Bibi Fatima alaihi ssalam atoe uamuzi wa mwisho kuhusu kadhia hiyo kati ya watoto wake wawili wapendwa. Mama huyo mwenye huruma na mwamuzi mwadilifu aliwaambia wanawe, enyi wanangu wapendwa, nitamwaga chini mbele yenu shanga za mkufu huu, atakayekusanya shanga nyingi zaidi ndiye atakayekuwa na mchoro mzuri zaidi. Bila kupoteza wakati, alifungua mkufu kutoka shingoni kwake na kumwaga chini shanga zake mbele ya wanawe wapendwa. Jibril ambaye alikuwa ametumwa na Mwenyezi Mungu wakati huo alikuwa amesimama pembeni akitazama mandhari hiyo ya kuvutia. Kwa kuwa watoto wawili hao walikusanya idadi sawa ya shanga hizo, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Jibril alaihi salam alichukua ushanga mmoja uliokuwa umesalia chini na kukata katikati vipande viwili vilivyo sawa na kisha kumpa kila mmoja kipande cha ushanga huo. Hivyo hakuna yeyote kati ya wawili hao aliyeudhika wala kuvunjika moyo kuhusiana na swala hilo. Salman Al Farsi anasema kwamba alienda kwa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa aalihi wasalam na kumsalimu. Bibi Fatima alaihi salam alikuwa amemwomba ampelekee wanawe wawili Al Hasan na Al Husein alayhim assalam kwa Mtume mtukufu huku wakiwa wanahisi njaa. Walipofika kwake, aliwauliza Mtume, kuna tatizo gani, wapendwa wangu? Walimwambia, tuna njaa, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Hapo Mtume aliwaombea dua kwa Mwenyezi Mungu kwa kusema mara tatu, allahumma wape chakula. Salman anasema kwamba ghafla aliona chakula cheupe na kitukufu kupindukia kikiwa mikononi mwa mtume sallallahu alaihi wa wa sallam, chakula ambacho kilikuwa cheupe kuliko theluji, kitamu kuliko asali na chororo kuliko siage. Mtume mtukufu alikigawa katika sehemu mbili, ambapo alimpa kimoja Imam Hasan na kingine Imam Husein alaihi masalam. Alimwambia Salman ambaye alikuwa akitazama na kukitamani sana chakula hicho kwamba kilikuwa kimetoka peponi na kwamba hakingeliwa na mtu yeyote isipokuwa yule ambaye alikuwa amenusurika kuhesabiwa na Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake. Pamoja na hayo, alimwambia Salman kwamba alikuwa salama insha Allah. Hadithi hii pia imenukuliwa na Alkhawarazmi katika kitabu cha Maktal ul Husein na inayofanana nayo na Sheikh Abdurahman Aswafuri Ashafi katika kitabu cha Nuzhatul Majalis. Tunaendelea kusalia na Mtume mtukufu salallahu alaihi wa aali wasallam, wasikilizaji wapenzi, alayhi wa sallam, wasikilizaji wapenzi ambapo imenukuliwa katika hadithi nyingi kwamba mtukufu huyo aliwapenda sana wajukuu wake wawili, Hasan na Husein alaihim assalam, kiasi kwamba alikuwa akitumia muda mrefu kuwachunga na kuwa karibu nao kutokana na utukufu waliokuwa nao mbele ya Mwenyezi Mungu. Khawarazmi ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi anasema katika hadithi ndefu ambayo inaishia kwa Bibi Aisha ambaye alikuwa mmoja wa wake za mtume mtukufu sallallahu alaihi wa, alaihi wa sallam akisema kwamba siku moja alikuwa nyumbani kwake na, na ghafla akawa ameomba nguo zake ili apate kwenda kuwaona wajukuu zake hao kwa binti yake Bibi Fatima alaihi salam. Alipofika huko alimwambia kuwa walikuwa wametoka, naye mtume akatoka kuwatafuta Alipokuwa njiani, alikutana na Abu Darda ambaye alimuuliza iwapo alikuwa amewaona wajukuu wake hao. Abu Darda alimwambia kuwa alikuwa amewaona wakiwa wamelala chini ya kivuli cha ukuta wa Bani Judhan kutokana na makali ya njaa. Mtume mtukufu alielekea huko na kuwakumbatia kwa upendo mkubwa huku wakiwa wanalia. Mtume alifuta machozi yao, na hapo Abu Darda akawa amemuomba Mtume apewe fursa ya kuwabeba. Mtume alimwambia amwache awafute machozi na kuwapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kuwa hata kama toni moja tu la machozi yao lingedondoka ardhini, basi baa la njaa lingebakia kwenye umma wake hadi siku ya Kiama. Kisha akawa amewabeba huku analia, naye analia pia. Hapo malaika Jibril akawa ameteremka na kumpa salamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Alimuuliza ni kwa nini alikuwa na huzuni na kulia. Akamjibu kuwa hakuwa analia kutokana na hofu wala woga, bali alikuwa analia kutokana na udhalilishaji wa dunia. Alimwambia aombe kupitia kitu kilichokuwa kimeanguka pembeni ya ukuta huo, na hapo akawa ameteremshiwa chakula ambacho aliombwa akule yeye pamoja na wajukuu wake wawili hao na vilevile vile watu wa nyumba yake. Inasemekana kwenye hadithi nyingine kwamba mtume mtukufu alipokuwa akihisi njaa, alikuwa akitoka kwenda kuwatazama Hasan na Husein alaihi salam, na hapo njaa ilimwondokea. Imethibitika katika vitabu vingi vya historia na wataalamu wa hadithi kwamba aliwapenda sana wajukuu wake wawili Al Hasan na Al Husein kiasi kwamba mara nyingine alikuwa akirefusha sajda kwenye swala hadi wajukuu hao walipoteremka kutoka kwenye mgongo wake Alikuwa akichukia kuwateremsha hadi wenyewe walipoamua kuteremka, na alipoamua kuwateremsha basi, alifanya hivyo kwa uangalifu mkubwa, ili kulinda mapenzi na upendo mkubwa uliokuwa beina yake na wajukuu hao. Jambo hilo limezungumzwa kwa urefu na Ahmad bin Hambal, kitabu Ibn Athir, katika kitabu cha Musnad, Ibn Athir Al katika Almukhtar, na vilevile katika Usdulghaba, Ibnu Qayim Aljauziya katika Ighathatul Lahfan. Ibn Hajar Al Asqalani katika tahdhibu Tahdhib, Ibn Kathir katika albidaya wa Nihaya na wasomi wengine wengi. Je, swala hili lina maana gani? Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba kama ambavyo maneno na vitendo vya mtume mtukufu ni maasumu, hisia zake pia ni hivyo hivyo, yaani hisia hizo hubainishwa na kuwekwa wazi Kutokana na radhi za Mwenyezi Mungu hizo ni sifa walizotengewa wajukuu wawili wa mtume mtukufu na Mwenyezi Mungu mwenyewe na bila shaka zinaashiria kufadhilishwa kwao na kupewa cheo cha uimamu na Mwenyezi Mungu jambo hilo lilibainishwa wazi na mtume mtukufu sallallahu alayhi wasallam kabla ya kifo chake aliposema ama Hasan ana hadithi na heshima yangu na Husein ana ujasiri na uhuruma yangu. Hadithi zinazozungumzia suala hili zimenukuliwa kwa mapana na marefu na wanazuoni wengi wa Kiislamu katika madhehebu zote mbili za Shia na Suni katika vitabu vyao, na hilo linaashiria wazi heshima, hadhi na utukufu ulionao wajukuu wawili hawa wapendwa wa mtume mtukufu katika Uislamu. na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, hatuna budi kukwa geni, tukitumai kwamba tumenufaika sote na kipindi hiki kilichokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena juma lijalo, tunakuwageni nyote tukisema kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujia ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchu> Magazeti ya Tanzania ndiyo yanayotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi na kichwa kisemacho dana, dana SGR mmoja ya dondoza habari hiyo inasema: kipande cha Dar Morogoro cha chelewa miaka miwili, majaribio yazidi kusogezwa mbele, serikali yatoa kauli habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa visemavyo: shahidi adai kesi ya Kinamboe ni mchongo, kielelezo cha zua utata, kesi ya Sabaya na wenzake, Nekta yatoa mwongozo waliopata mimba kurejea shuleni na taasisi ya utafiti yataja madudu uchaguzi elfu mbili na ishirini. Habari iliyopoa kipaumbele na gazeti la Majira ina anuani semayo JWTZ yatoa onyo kwa wanaotumia jena la mabeyo kujipatia fedha. Gazeti hilo pia limeipa uzito habari yenye kutoa mguso wa aina yake yenye kichwa kisemacho amchoma mtoto sehemu za siri na moto wa sigara. Gazeti la Nipashe limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya elimu inayosema marufuku masomo ya ziada likizo na shuleni waziri aungana na madaktari asema yanaathiri afya za watoto. Gazeti hilo pia limeandika, mahakama yatupa pingamizi la jamhuri kesi ya Mbowe, na muuguzi na daktari waadhibiwa kwa madai ya mapenzi kazini. Majaliwa atoa maagizo mazito watu wa mapato, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo. Habari nyingine iliyopewa umuhimu na gazeti hilo la serikali na kichwa kilichobeba maneno serikali yajipanga kukabili wimbi la nne la Covid 19. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari zina vichwa vinavyosomeka: Mapambano uviko 19 yaongeza watalii nchini; DC Gondwe aipa TARURA mbinu kuepuka mvutano na wenye magari; na Dakta Gwajima wataka watumishi wa umma wasiochanja uviko 19 kujitafakari. Bila shaka Gwajima huyo ni daktari na sio Gwajima mchungaji. Tuelekeze sasa kurunzi ya udondozi wetu nchini Uganda, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Monita umepambwa kwa picha inayoonyesha askari aliyebeba bunduki na kujitanda shungi la risasi huku moto mkubwa ukiwaka. Picha hiyo imeambatana na anwani inayosema Uganda yashambulia kambi nne za ADF. Muktasari wa habari hiyo ni kuwa jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF, ADF mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Gazeti hilo pia limeipa uzito habari kuhusu nchi mbalimbali duniani kuadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi. Limeandika kuwa miongo minne imepita tangu ugonjwa huu ubainike kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya 1980 lakini mpaka sasa hakuna dawa mjarabu ya kutibu iliyopatikana, mbali na vidonge vya kupunguza makali ya maradhi hayo. Kwa mujibu wa Monita, janga la dunia nzima la Covid 19 litakwamisha lengo la Umoja wa Mataifa la kusambaratisha ugonjwa huo kama tishio la umma kufikia mwaka 2030. Gazeti hilo pia limenukuu maafisa wa serikali ya Uganda wa kipuuzilia mbali madai kuwa uwanja wa ndege wa Entebbe umeshambuliwa. Pia limeandika habari ya kuaga dunia watu wawili katika mripuko wa mtungi wa gesi mjini Mbarara, na tunatamatishia nchini Kenya, ambapo magazeti ya Standard na Nation yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta kwa taifa kupitia bunge jana. Haya ndiyo mafanikio yake, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa mbele wa Nation. Limetaja baadhi ya nukta ambazo Uhuru alizigusia katika hotuba yake, ambazo anasema watamkumbuka kwazo, ni hukumuni kwa. Haya ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Standard. Taifa Leo hali kuwa cha nyuma, limeandika habari hiyo katika sehemu ya juu ya ukurasa wake wa kwa mbele kwa anwani semayo Uhuru aeleza mafanikio ya urais wake. Toleo la mtandaoni limechangamkia habari zinazofungamana na hotuba hiyo baadhi zikiwa na vichwa visemavyo: Rais Kenyatta ahutubia taifa kupitia kikao cha pamoja cha Bunge, Uhuru achoshwa na hotuba yake mwenyewe, na watu milioni 7.1 wamepata chanjo dhidi ya korona kufikia sasa, asema Uhuru. Hata hivyo habari iliyotengewa nafasi ya kwanza na Taifa Leo inasema: Chebukati akataa kupangwa. Mwenyekiti wa IEBC atangaza tume yake imejiondoa kwenye jopo maalumu la matayarisho ya uchaguzi mkuu 2022, asema tume inapasa kutekeleza majukumu yake kwa njia huru, bila ushawishi wa yeyote kutoka nje. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani na ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Wanafunzi wa Iran wamepata mafanikio makubwa katika Olimpiadi ya kimataifa ya sayansi ya astronikia na astrofizikia kwa mujibu wa taarifa, wanafunzi tisa wa Irani walipata medali mbili za dhahabu, tano za fedha na mbili za shaba katika duru ya mwaka 2021 ya olimpiadi ya kimataifa ya sayansi astronikia na astrofizikia. Olimpiadi hiyo iliyoandaliwa mwaka huu huko Colombia kwa njia ya intaneti kuanzia Novemba 14 hadi 19 kwa kushirikiana au kushirikisha wanafunzi kutoka maeneo yote ya dunia. Kwingineko, tukiwa bado hapa Iran, mwakilishi na mkuu wa ujumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran Dr Jafar Hussein amesisitiza kuwa wakimbizi milioni nne wa kiafghani wanaoishi Iran wamepata chanjo ya kujikinga na maambukizi ya uviko au covid 19 bila ya kujali uraia na hadhi yao ya ukazi, na hayo ni mafanikio makubwa kwa Iran. Dr Jafar Hussein aliyesema hayo Novemba 28 katika kongamano la kitaifa kwa jina la siku 100 za mafanikio ya kihuduma, dozi milioni 100 za sindano salama lilofanyika katika ukumbi wa Razi katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran na kuongeza kuwa serikali ya Iran imefanya kazi kubwa ya kuandaa chanjo dhidi ya korona kwa ajili ya wakimbizi wanaoishi hapa nchini. Dr Jafar Hussein aliongeza kuwa shirika la afya duniani WHO kwa kushirikiana na wizara ya afya na tiba ya Iran zinafanya utafiti kuhusu taathira za chanjo za Sinofarm, AstraZeneca na Barakat ili kubaini ufanisi wake. Mwakilishi wa WHO nchini Iran, aidha ameeleza kuwa Iran imetoa huduma nzuri kwa kutoa chanjo kwa wananchi na tayari chanjo kamili zimetolewa sambamba na kuingizwa nchini chanjo kutoka nje na za kuzalishwa nyingine hapa nchini. Amebaini kuwa Iran imefikia kilele cha utoaji chanjo kwa nchi nzima na hatua hiyo imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza kwa utoaji chanjo za kujikinga na korona katika eneo la Asia ya magharibi kutokana na uwezo wake wa kuchanja idadi kubwa ya watu kwa siku. Kongamano la kitaifa kwa jina la siku mia moja za mafanikio ya kihuduma dozi milioni mia moja za sindano salama limefanyika katika kituo hicho cha mikutano ya kimataifa cha Razi uh, cha chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran na kwa kuandaliwa na Wizara ya Afya na Tiba ya Iran ili kuwaenzi waandaaji wa tukio hilo muhimu na wakati huo huo kuonyesha shughuli na utendaji wa mfumo wa afya wa serikali ya 13 ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Shirika la afya uh, la Umoja wa Mataifa WHO limezitaka nchi zote kuzingatia mbinu za kisayansi na za dharura pindi zinapotaka kupiga marufuku safari katika maeneo yanayohusishwa na aina mpya ya virusi vya korona au Covid 19 aina iliyobainiwa uh, kuwa ni ya Omicron ambayo imepatikana huko Afrika Kusini na Botswana na maeneo mengine ya kusini mwa Afrika. Kulingana na mkuu wa maswala ya kifundi ya Covid-19 katika WHO, Dr. Maria Van Kerkhove, taarifa bado ni chache kuhusiana na aina hiyo mpya ya Covid-19, ambapo aina ya virusi hivyo ina mabadiliko tofauti tofauti, hali ambayo inaweza kuleta changamoto katika matibabu iwapo mgonjwa atapata virusi hivyo. Mtaalamu wa magonjwa maambukizi katika WHO ameongeza kuwa watafiti kwa sasa wanajaribu kubainisha mabadiliko hayo yalipo ya, na yanaweza kumaanisha nini kwa uchunguzi, matibabu na chanjo. Ameongeza kuwa, na hapa namnukuu, itachukua wiki chache kwetu kuelewa ni athari gani aina hii inaweza kuleta. Kuna kazi nyingi ambayo inaendelea kufanyika kwa sasa. Ni aina ambayo iko chini ya ufuatiliaji. Kikundi cha ushauri wa kiufundi cha WHO kitajadili ikiwa itakuwa aina ya kawaida au aina itakayosababisha wasiwasi, na endapo ni hivyo tutaipa jina la Kigiriki, lakini ni jambo la kufuatilia. Wataalamu hao wa WHO wamewashukuru watafiti kutoka Afrika Kusini na Botswana kwa kushirikiana kwa njia ya uwazi na WHO kuhusu taarifa za aina hiyo mpya ya virusi. Kulingana na mamlaka ya afya ya Afrika Kusini, hadi sasa wagonjwa walioripotiwa kuwa na aina hiyo mpya aghalabu ni vijana ambao wana kiwango cha chini zaidi cha chanjo nchini humo. Msemaji wa WHO Christian Lindmeier aliwaambia waandishi habari Ijumaa mjini Jeneva, Uswisi, kuwa nchi zinaweza kufanya mengi katika suala la ufuatiliaji na mpangilio wa kufanya kazi pamoja na nchi zilizoathiriwa au kimataifa na kisayansi, kupambana na lahaja hii mpya na kuelewa zaidi kuihusu, ili tujue jinsi ya kufanya. Kwa hivyo, katika hatua hii WHO imetahadharisha juu ya kutekeleza hatua za kufuta safari Maafisa wa WHO wamekumbusha ushauri wa hapo awali kwamba watu wanaweza kufanya mengi kujilinda na COVID-19, pamoja na kuendelea kuvaa barakoa na kujizuia kuwa katika mikusanyiko yenye umati wa watu. Dkr. Van Kerkhove amesema kila mtu aliyeko nje anahitaji kuelewa kwamba kadiri virusi hivi vinavyozunguka, ndivyo vinavyokuwa na fursa zaidi e, kuweza kubadilika na ndivyo takavyoshuhudia aina zaidi zikijitokeza. Amesitiza kuwa pata chanjo unapoweza, hakikisha unapokea kipimo kamili cha dozi zako, na hakikisha unachukua hatua za kupunguza uwezekano wako wa kuambukizwa, na ukiambukizwa, uh, jizuie kusambaza virusi hivyo kwa mtu mwingine. Na kampuni ya China ya Transsion Holdings ambayo ina aina tatu za simu za Tecno, Itel na Infinix imekuwa na simu maarufu zaidi barani Afrika kutokana na urahisi kwa watumiaji. Kampuni hiyo ya kutengeneza simu za kisasa yenye makao yake mjini Shenzhen, China, ilitunukiwa tuzo ya bingwa wa kitaifa wa utengenezaji bidhaa mnamo Novemba 15 kwa teknolojia yake ya kamera iliyobuniwa kwa ajili ya soko la Afrika na masoko mengine. Kwa mujibu wa takwimu kutoka shirika la kimataifa la ushauri la IDC, kampuni ya Tranison ilishika nafasi ya kwanza kwa kuchukua sehemu kubwa ya soko barani Afrika mwaka jana na iliendelea na mwelekeo mzuri mwaka huu wa 2021. Kwa mujibu wa taarifa, kampuni hiyo ilipata mapato ya dola bilioni 5.6 za kimarekani katika robo tatu za kwanza za mwaka huu ikiwa ni ongezeko la asilimia 43.26 kwa mwaka. Faida halisi katika kipindi hicho iliongezeka kwa asilimia 47.79. Ripoti ya kampuni hiyo uh, kwa kipindi cha katikati ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja inaeleza zaidi kwamba ukiacha ubunifu wa kamera kwa ajili ya watumiaji wa barani Afrika, kampuni ya Transion pia inaendeleza mradi wake wa akili ya kubuni au artificial intelligence kwenye sauti ili kukabiliana vyema na lafudhi mbalimbali za wenyeji na kutumia algoriti kupunguza kelele ya chini chini. Kuanzia Afrika na sasa kulenga kupanua biashara zake katika maeneo mengine duniani, kampuni ya Transion imeendelea kujenga mtandao wake wa usambazaji barani Afrika. Tarehe ishirini Oktoba ilitia saini makubaliano ya ushirikiano na kampuni ya KAF katika eneo huru la biashara la Jibuti kwa ajili ya ukuzaji wa huduma za usambazaji. Kampuni hiyo imesema eneo hilo huru la biashara la Jibuti litaunganisha vituo vingine vya kimataifa vya usafirishaji kama vile uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jibuti na reli ya Addis Ababa Jibuti ili kuhudumia zaidi masoko ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Nawapenza usikilizaji na kwa habari hiyo kuhusu kujipenyeza kampuni hiyo ya China ya Transion Holdings katika uga wa teknolojia barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe mosi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia, sawa na tarehe ishirini na tano Rabiu Thani 1443 Hijiria, miaka 175 iliyopita inayosadifiana na mwaka 368 Hijiria, alizaliwa mjini Korduba au Kurtuba au Hispania Fakih, mtaalamu wa hadithi, fasihi na mwanahistoria kwa jina la Abu Umar Yusufu bini Abdallah, mashuhuri kwa jina la Abdubir. Alipata masomo ya msingi kutoka kwa baba yake na walimu wengine wakubwa wa kipindi hicho. Ibnu Abdubir aliupa umuhimu mkubwa wa utafiti ambapo kwa kipindi cha muda mfupi alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa mjini Andalusia. Kufuatia kukosekana amani na usalama katika mji wa Kurduba, Ibni Abdubir alilazimika kuhamia mji mwingine wa Daina ambao kipindi hicho ulikuwa moja ya vituo muhimu vya elimu huko Andalusia, ambapo huko alifanikiwa kuandaa athari zake. Miongoni mwa athari za msomi huyo mashuhuri ni kitabu chake kiitwacho Al-Istiab ambacho kinahusu maisha ya masahaba wa Mtume Mtukufu wa Islamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake. Siku kama hii ya leo miaka themanini na tatu iliyopita Ayatowa Saiid Hassani Mudaris, mwanazuoni mwanampambano na mpigania ukombozi Irani wa kiirani aliuawa washahidi na vibaraka wa Reza Khan, mtawala dhalimu wa Iran wa wakati huo katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatowa Said Hassan Mudaris aliamua kuanzisha mapambano dhidi ya utawala huo baada ya kujionea dhuluma na ukandamizaji wa mtawala Reza Khan hapa nchini. Alifanya jitihada kubwa za kutekelezwa sheria za kiislamu nchini Iran na kuiokoa nchi hii kutoka kwenye makucha na udhibiti wa wakoloni. Kwa msingi huo mtawala a kibaraka wa wakati huo wa Iran, Reza Khan Pahalavi alimwona kuwa adui mkubwa na kuchukua uamuzi wa kumuua. Miaka 48 iliyopita katika siku kama hii ya leo, David Ben Gurion, mmoja wa waasisi wa utawala wa kizayuni wa Israel na waziri mkuu wa kwanza wa utawala huo ghasibu, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 87. Ben Gurion alizaliwa tarehe 16 Oktoba 1886 katika mji wa Plonsk huko Uholanzi, ambayo katika zama hizo ilikuwa sehemu ya ardhi ya ufalme wa Rusia alielekea katika ardhi za Palestina mwaka elfu moja mia tisa na sita akiwa na umri wa miaka 20 na kuasisi harakati ya Kiyahudi. Katika vita vya kwanza vya dunia, David Ben Gurion aliyekuwa na nafasi kubwa katika kuwahamisha taratibu Mayahudi kwenda ardhi za Palestina. Katika kipindi cha vita vya pili vya dunia, harakati hiyo ilishika kasi chini ya uungaji mkono wa madola makubwa, hususan Uingereza kiasi kwamba mwaka 1948 miladia sawa na tarehe 5 Mei, na baada ya kupitishwa azimio la Umoja wa Mataifa la kuigawa Palestina katika pande mbili za kiyahudi na Palestina, kulitangazwa rasmi kuanzishwa utawala haramu wa kizayuni na wa kibaguzi wa Israeli. Masaa machache baadaye Marekani na Urusi ya zamani zikatangaza kuutambua utawala huo khabithi na tarehe mosi Disemba kila mwaka, nchi mbalimbali duniani huadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi. Ukimwi ni ugonjwa wa kuambukiza ambao unatokana na kurundikana kwa virusi vya HIV mwilini ambavyo huharibu mfumo wa ulinzi wa mwili na kutayarisha mazingira ya kushambuliwa na maradhi nyemelezi. Ugonjwa huu ulibainika kwa mara ya kwanza kabisa nchini Marekani mwanzoni mwa miaka ya themanini. Wakati huo, baadhi ya wanaume wanaofanya mapenzi kinyume na maumbile, na maumbile huko New York na California waligundulika kuwa na kansa ambazo hazikukubali tiba ya aina yoyote. Japokuwa wakati huo haikujulikana sababu ya maambukizi ya ghafla ya magonjwa hayo, lakini tukio hilo limetambuliwa kuwa ndio mwanzo wa kujitokeza maradhi ya ukimwi. Ugonjwa huo ambao haukuwa na jina ulienea kwa kasi kubwa katika kipindi cha mwaka mmoja na hatimaye mwaka 1982 ulipewa jina la ukimwi. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza katika kikao cha pamoja cha serikali na bunge kuwa sheria ndiyo mhimili wa kutekelezwa uadilifu. Wananchi wa Sudan wanaendeleza maandamano ya kupinga mapatano ya kisiasa yaliyofikiwa karibuni kati ya wanajeshi na Abdullah Hamdok ili kumrejesha kiongozi huyo katika nafasi yake ya waziri mkuu. Shirika la Save the Children limesema mamilioni ya watoto wanaishi katika maeneo yenye migogoro ya vita na wanakabiliwa na hatari ya kifo na hali ya mchafukoge. Serikali ya Canada imepiga marufuku kuingia nchini humo wasafiri kutoka nchi kadhaa za Afrika zikiwemo Misri, Nigeria na Malawi, ikiwa ni katika juhudi za kuzuia kuenea spishi mpya ya kirusi cha korona Omicron. Na wanadiplomasia wanasema kuna uwezekano mdogo mno wa kamati ya kuthibitisha nyaraka za utambulisho za wanadiplomasia wanaohudumu katika Umoja wa Mataifa kukubali nyaraka za utambulisho za wakilishi wa kundi la taliban linalotawala Afghanistan na wale wanaowakilisha wanajeshi wanaotawala Myanmar. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwa aherini. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.