Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi cha sibtaini katika Quran na hadithi na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Lakini kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Jeshi la Uganda lafanya mashambulio ya anga dhidi ya waasi wa ADF huku Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongo. Syria ya Kongo. Siria yasisitiza kuwa inaunga mkono kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Baitul Muqaddas. Wasudan waendelea kuandamana katika mji mkuu Khartum kupinga mapatano ya hivi karibuni. na wakimbizi 886 wameokolewa katika fukwe za Libya kwenye kipindi cha wiki moja. Sasa ni habari kamili. Jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi la Allied Democratic Forces kwa kifupi ADF, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msemaji wa jeshi la wananchi wa Uganda, Brigadia Generali Flavia Bikwaso amethibitisha hayo kupitia akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa Twitter. Brigadia Generali Flavia Bikwaso ameongeza kuwa operesheni hizo zilifanywa na washirika wa Kongo dhidi ya kambi za waasi wa ADF lakini hakutoa maelezo zaidi kuhusu maeneo ambayo mashambulizi hayo yamefanywa. Serikali ya Uganda imekuwa ikiwalaumu waasi wa ADF ambao wametangaza utiifu kwa kundi la kigaidi la Daesh kwamba wamehatarisha usalama wa nchi hiyo hasa baada ya milipuko kadhaa ya hivi karibuni katika mji mkuu Kampala. Kundi la ADF lilitangaza kuhusika na shambulio hilo la bomu lililotokea mwezi uliopita Oktoba, karibu na mkahawa maarufu wa Kawempe jijini Kampala. Kwa muda mrefu kundi hilo la kigaidi limekuwa likipinga utawala wa rais Yoweri Museveni, kiongozi wa muda mrefu wa Uganda na mwitifaki wa kiusalama wa Marekani, ambaye alikuwa kiongozi wa kwanza wa kiafrika kutuma askari wa kulinda amani nchini Somalia ili kuihami serikali kuu ya nchi hiyo dhidi ya hujuma za kundi la kigaidi la Al-Shabab. Wanamgambo wa ADF wanahesabiwa kuwa ni waasi makatili zaidi huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Majimbo ya Kivu kaskazini na Ituri yamekuwa yakishuhudia mashambulizi ya mara kwa mara ya kikatili ya waasi hao. Serikali ya Siria kwa mara nyingine tena imesisitiza kuwa inaunga mkono kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni baitul Muqaddas. Sisitizo hilo limetolewa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria, Faisal Miqdad, katika ujumbe wake kwa mnasaba wa tarehe 29 Novemba, ambayo ni siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina iliyoadhimishwa jana, na kubainisha kwamba wananchi wa Palestina wana haki ya kujiainishia hatima na mustakbali wao. Faisal Miqdad ameeleza bayana kwamba Siria, mbali na kuunga mkono kuundwa nchi huru ya Palestina, inasisitiza kuwa Baitul Muqadas ni sehemu ya Palestina na ardhi hiyo katu haiwezi kutenganishwa na taifa hilo madhulumu, waziri wa mashauri ya kigeni wa Siria amesema tarehe 29 Novemba, ambayo ni siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina, imebadilika kuwa jukwaa la kimataifa kwa ajili ya kuhuisha katika fikra za walimwengu malengo matukufu ya taifa la Palestina. Almiqdad ameashiria hatari zinazoendelea kuikabili kadhia Palestina na kueleza bayana kuwa ahadi leo jamii ya kimataifa haijachukua hatua za maana kwa ajili ya kuhitimisha uvamizi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel katika ardhi za Wapalestina. Aidha, amesema mataifa yanayounga mkono utawala ghasibu wa Israel yanabeba dhima ya matokeo ya kuendelea jinai za utawala huo dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Palestina na akautaka Umoja wa Mataifa utekeleze majukumu yake ipasavyo mkabala wa maafa yanayowakabili wananchi hao. Wananchi wa Sudan wanaendelea kufanya maandamano kulalamikia mapatano ya kisiasa yaliyofikiwa nchini humo, pamoja na kutaka serikali ya kiraia iundwe haraka nchini. Kamati za mapambano na vyama vya wafanyakazi vimeitisha maandamano makubwa leo jumane kwa ajili ya kufuatilia matakwa ya wananchi kutoka kwa serikali inayodhibitiwa na wanajeshi. Wakati huo huo Stephen Dujerik, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kwamba, amesema katika kikao kwamba kwa mtazamo wa umoja huo kurejea madarakani waziri mkuu Abdullah Hamdok hakuja maliza mgogoro wa Sudan bali kumepunguza tu makali ya mgogoro ambao huenda ungekuwa mkubwa zaidi. Ameongeza kuwa Umoja wa Mataifa unaamini kwamba Sudan inahitajia kipindi cha mpito ambacho kitaandaa mazingira yanayofaa kwa ajili ya kufanyika uchaguzi mkuu nchini tangu oktoba 25 sudan imekuwa ikishuhudia maandamano ya wananchi ambao wanapinga hatua ya jenerali abdul fatah al burhan kamanda mkuu wa jeshi la sudan ya kuvunjilia mbali baraza la utawala wa mpito na baraza la mawaziri na kisha kumtia nguvuni waziri mkuu na kutangaza hali ya hatari nchini Licha ya kwamba Al Burhan na Hamduk tarehe 21 mwezi huu walitia saini mapatano ya kisiasa ambayo yanatazamiwa kupelekea kuundwa serikali mpya na kuendeleza mwenendo wa kurudishwa demokrasia nchini humo, lakini makundi ya kisiasa na kiraia ya Sudan yanapinga mapatano hayo, yakiyataja kuwa ni juhudi za kuhalalisha mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa na wananchi nchini humo. Wasudan wanasema wataendeleza maandamano yao dhidi ya wanajeshi hadi pale serikali kamili ya kiraia itakapoundwa nchini. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Shirika la kimataifa la wahamiaji limesema wahamiaji 886 wameokolewa na kurudishwa nchini Libya katika kipindi cha wiki moja iliyopita taarifa ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa imesema katika kipindi cha kuanzia tarehe 21 hadi tarehe 27 mwezi huu wa Novemba, wahamiaji 886 wameokolewa baharini na kurejeshwa nchini Libya. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2021 hadi hivi sasa wahamiaji 30990 wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameokolewa. Mia tano na sita wamekufa maji na wengine mia nane na saba wamepotea na hawajapatikana hadi hivi sasa katika ufukwe wa Libya unaopakana na bahari ya Mediterania. Wakimbizi wengi, ambao wengi wao ni kutoka nchi za Afrika, wanapenda kutumia bahari ya Mediterania kuelekea barani Ulaya kwa tamaa ya maisha mazuri. Libya imekuwa kimbilio kubwa la wahamiaji hao haramu kutokana na kuto kuwepo serikali kuu yenye nguvu tangu alipopinduliwa kiongozi wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi mwaka 2011. Pamoja na hayo, si wakimbizi wa nchi za afrika tu wanaopenda kutumia ardhi ya Libya kuelekea barani Ulaya. Mwishoni mwa mwezi uliopita wa Oktoba, shirika la kimataifa la wahamiaji IOM lilitangaza kuwa limewarejesha nyumbani wahamiaji 140 wa Bangladesh walioingia nchini Libya kinyume cha sheria. Katika taarifa yake hiyo, IOM ilisema wahamiaji haramu kutoka Bangladesh ambao tisa kati yao walikuwa wagonjwa, wamesaidiwa kurudi nchini kwao kwa hiari, ikiwa ni sehemu ya mpango maalumu wa kuwarejesha nyumbani kwa hiari wahamiaji haramu unaosimamiwa na IOM pamoja na mpango wa kurejea nyumbani kwa hiari hujulikanao kwa kifupi kwa jina la VHR. Na jeshi la Guinea limetangaza kuwa limemwachilia huru Rais Alpha Conde aliyepinduliwa na jeshi hilo, na limempeleka nyumbani kwake jana Jumatatu, katika viunga vya mji mkuu Conakry hatua hiyo imekuja baada ya jeshi hilo kumweka korokoroni Konde na kumkatia mawasiliano yote na watu wa nje kwa miezi kadhaa. Alfa Konde mwenye umri wa miaka 83 ameitawala Guine kwa muda wa miaka 11 kabla ya kupinduliwa na jeshi tarehe 5 Septemba mwaka huu. Katika taarifa hiyo ya jeshi iliyotangazwa na televisheni ya taifa, wanajeshi waliofanya mapinduzi wamesema Konde hivi sasa yuko kwa mkewe Hadjajene Kaba Konde katika viunga vya mji wa Conakry. Pamoja na hayo, taarifa hiyo haikusema iwapo atakuwa chini ya kifungo cha nyumbani au la. Jumuiya ya uchumi ya magharibi mwa Afrika ECOWAS imeiwekea vikwazo Gine na kila mwanajeshi aliyeshiriki kwenye mapinduzi, ikishinikiza kuachiliwa huru Alfa Konde bila ya masharti yoyote. Jumuiya hiyo imesimamisha wanachama wa Gine na kushinikiza kufanyika uchaguzi katika kipindi cha miezi sita ijayo. Ikumbukwe kuwa kanali Mamadi Domboe aliyeongoza mapinduzi hayo aliyeapishwa kuwa rais wa mpito wa Guine mwezi uliopita wa Oktoba. Licha ya kanali Domboe kuahidi kurejesha utawala wa kiraia na kuitisha uchaguzi huru kwa haraka, lakini hadi hivi sasa amekataa kutangaza tarehe yoyote ya kufanyika jambo hilo. Kanali huyo wa kijeshi aliyepewa mafunzo na mkoloni kizee wa Ulaya yaani Ufaransa anadai kuwa amelazimika kufanya mapinduzi ya kijeshi kwa sababu rais Alfa Konde alikuwa mbadhirifu na alihodhi peke yake madaraka yote ya nchi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu, una kichwa cha maneno kushtadi mgogoro wa Ethiopia, indhari ya hatari ya kugawanywa nchi na kudhibitiwa mji mkuu. Mgogoro wa Ethiopia umechukua wigo mpana zaidi kiasi kwamba akthari ya weledi wa mambo wanatahadharisha juu ya uwezekano wa kutekwa na kuangukia mikononi mwa waasi mji mkuu Addis Ababa na kuenea vita vya ndani katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Machafuko na mapigano yalianzia katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia, Japokuwa mivutano na vita baina ya jeshi la serikali kuu na wakazi wa Tigrei vina historia kongwe, lakini mapigano mapya yaliyozuka kuanzia Novemba mwaka jana ni makubwa kuwahi kushuhudiwa katika miaka hivi karibuni. Mapigano hayo yalianza baada ya viongozi wa jimbo la Tigrei kufanya mambo kinyume na matakwa ya serikali ya waziri mkuu Abi Ahmed kuhusiana na uchaguzi. Asilimia sita ya wakazi wa jimbo la Tigre ambao ni jamii ya walio wachache nchini Ethiopia inaamini kuwa serikali kuu ya Addis Ababa inapuuza maslahi ya wakazi wa jimbo hilo. Dhana hii ndiyo iliyopelekea kuimarika fikra ya kupigania kujitenga na Ethiopia, jimbo hilo la Tigrei. Hii ni katika hali ambayo, kwa mtazamo wa waziri mkuu Abi Ahmed, serikali ya sasa ya jimbo hilo siyo halali na inatumia mabavu ili iwe na satwa na ushawishi katika eneo hilo. Hali hiyo ndiyo iliyolisukuma jeshi la serikali kuu inayoongozwa na waziri mkuu Abi Ahmed kuanzisha vita dhidi ya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF. Awali Abi Ahmed aliahidi kwamba operesheni hiyo itadumu kwa muda mfupi lakini kinyume na matarajio yake, vita hivyo sio tu kwamba vimeendelea kushuhudiwa kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, bali vimeshtadi na kutishia kuigawa nchi. Utumiaji mabavu na vita vinaonekana kuchukua wigo mpana, hasa baada ya kusambaa katika maeneo mbalimbali ya Ethiopia, kiasi kwamba hivi karibuni Michelle Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, alizituhumu pande zote mbili nchini Ethiopia kwamba zimekiuka haki za binadamu na hata kutenda jinai dhidi ya binadamu. Ripoti mbalimbali zinaeleza kuwa wapiganaji wa harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray wamesonga mbele na hivi sasa wapo umbali wa kilomita 200 kutoka mji mkuu Addis Ababa. Kuendelea kusonga mbele wapiganaji wa harakati hiyo kumemfanya waziri mkuu Abiy Ahmed akabidhi majukumu ya uongozi wa nchi kwa naibu wake na yeye mwenyewe kuchukua usukani wa kuongoza operesheni za kijeshi vitani dhidi ya wanaharakati wa TPLF. Vita vimeshadidi na kupamba moto nchini Ethiopia, katika hali ambayo Thomson Firi, msemaji wa shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa, WFF, WFP, ametahadharisha juu ya uwezekano wa kutokea mauaji ya kizazi kwa maana halisi ya neno huko kaskazini mwa Ethiopia na kutangaza kuwa zaidi ya watu milioni tisa nchini humo wanaishi katika hali na mazingira mabaya mno. Ethiopia, ambayo ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa ya watu barani Afrika baada ya Nigeria, inahesabiwa kuwa moja ya nchi muhimu zaidi katika eneo la pembe ya Afrika. Kijiografia, pembe Afrika inajumuisha nchi za Somalia, Ethiopia, Eritrea na Jibuti. Umuhimu wa kijiopolitiki na kijio strategia wa pembe ya Afrika kutokana na kuwa na mpaka wa pamoja na bahari ya Hindi, ghuba ya Aden, lango bahari la Babul Mandab na bahari Nyekundu, umelifanya eneo hilo kuwa na umuhimu maalumu katika nidhamu ya kimataifa. Kuwa na sifa hizi, eneo hilo kumelifanya daima liwe lenye kuzingatiwa na wachezaji wa siasa za eneo na nje ya eneo, ambao wamekuwa wakifanya kila wawezalo kupenya na kuwa na satwa katika eneo hilo. Katika miaka ya hivi karibuni pia utawala haramu wa kizayuni wa Israel ambao siasa zake zimegonga mwamba katika maeneo mengine ya dunia umeelekeza harakati zake barani Afrika. Na Marekani ambayo ni mwitifaki na mwungaji mkono mkuu wa Israel imekuwa na uwepo mkubwa katika mataifa ambayo utawala huo ghasibu una satwa na ushawishi ikiwemo Ethiopia kutekelezwa mradi wa ujenzi wa bwawa la Annahdha ambao kivitendo una taathira kwa uchumi na siasa za nchi kadhaa muhimu za eneo kama Misri na ambao unasimamiwa na mashirika ya Israel ni moja ya mifano hiyo, jambo ambalo limeifanya Washington nayo iwe na uwepo mkubwa katika nchi hiyo. Aidha, kushadidi mgogoro wa Tigray kumemfanya Rais Joe Biden wa Marekani achukue uamuzi wa wa kuiwekea vikwazo Ethiopia. Vyovyote itakavyokuwa, kushadidi mapigano na vita nchini Ethiopia umefanya nchi hiyo iingie katika hatua mpya ambayo huenda ikapelekea kuibuka vita vya ndani kati ya nchi hiyo na hivyo kuigawa nchi, hali ambayo kuondokana nayo itakuwa kibarua kigumu kitakachoambatana na kulipa gharama nyingi za mali na roho za watu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sip Bismillahi rrahmani rrahim, Salamu njema zaidi, mtukufu, alihi wa alihi wa sallam, na bora zaidi zimwendee mtume wetu mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na ali zake watuharifu alaihimssalam. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Ni wasaa mwingine wa kujiunga nanyi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Sibtain katika Qurani na hadithi. Historia ya sira na maisha ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam imetunukulia na kutupasha habari kuhusu sifa njema na fadhila za maimamu wawili ambao ni wajukuu wake mtume Alimam Hasan na Alhusein alaihim assalam kwamba watukufu hao waliteuliwa na kuzingatiwa kwa njia maalum na Mwenyezi Mungu tangu wangali wadogo. Aliwapa karama na miujiza mingi ambayo inamfanya muumini apate imani na yakini thabit kwamba watukufu hao waliteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Miongoni mwa karama hizo ni ile ambayo imepokelewa na Ibnu Abbas kama ilivyonakuliwa na Shahabudin Alhamadani katika kitabu chake cha Mawaddatu lqurba na Khawarazmi Alhanafi katika kitabu cha Maktalu lhusein alaihissalam kwamba siku moja Imam Hasan na Husein walikuwa wakijishughulisha kuandika mstari, yani mchoro au mwandiko, na kila mmoja akamwambia mwenzake kuwa ndiye aliyekuwa na mstari au mchoro mzuri zaidi. Hatimaye waliamua kumwendea ya mama yao Bibi Fatima alaihissalam, ili apate kuamua ni nani kati yao alikuwa amechora mstari mzuri zaidi. Lakini mama yao huyo, kwa kuhofia kumkasirisha mmoja wao, kwa uamuzi wake, aliamua swala hilo lipelekwe kwa baba yao Ali Amirulmuminin alaihi ssalam. Amirulmuminin naye alikataa kutoa uamuzi kuhusu kadhia hiyo na kupendekeza uamuzi wa mwisho utolewe na mtume Mtukufu. Mtume pia alikataa kuamua na kulirejesha swala hilo kwa malaika Jibril alaihi ssalam. Jibril naye alikataa kutoa uamuzi na kusema uamuzi utolewe na malaika Israfil, ambaye naye alikataa kutoa uamuzi na kusema utolewe na Mwenyezi Mungu mwenyewe. Mwenyezi Mungu alimwambia Jibril amwombe Bibi Fatima alaihi salam atoe uamuzi wa mwisho kuhusu kadhia hiyo kati ya watoto wake wawili wapendwa. Mama huyu mwenye huruma na mwamuzi mwadilifu aliwaambia wanawe, enyi wanangu wapendwa, nitamwaga chini mbele yenu shanga za mkufu huu. Atakayekusanya shanga nyingi zaidi ndiye atakayekuwa na mchoro mzuri zaidi. Bila kupoteza wakati, alifungua mkufu kutoka shingoni kwake na kumwaga chini shanga zake mbele ya wanawe wapendwa. Jibril, ambaye alikuwa ametumwa na Mwenyezi Mungu wakati huo, alikuwa amesimama pembeni akitazama mandhari hiyo ya kuvutia. Kwa kuwa watoto wawili hao walikusanya idadi sawa ya shanga hizo, kwa amri ya Mwenyezi Mungu, Jibril alaihi salam alichukua ushanga mmoja uliokuwa umesalia chini na kukata katikati vipande viwili vilivyo sawa na kisha kumpa kila mmoja kipande cha ushanga huo. Hivyo hakuna yeyote kati ya wawili hao aliyeudhika wala kuvunjika moyo kuhusiana na swala hilo. Salman al Farsi anasema kwamba alienda kwa Mtume mtukufu sallallahu alaihi waali wasallam na kumsalimu. Bibi Fatima alaihi ssalam alikuwa amemwomba ampelekee wanawe wawili Alhasan na Al Husein alayhim assalam kwa mtume mtukufu huku wakiwa wanahisi njaa. Walipofika kwake, aliwauliza Mtume, kuna tatizo gani wapendwa wangu? Walimwambia, tuna njaa ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu. Hapo Mtume aliwaombea dua kwa Mwenyezi Mungu kwa kusema mara tatu, allahumma wape chakula. Salmana anasema kwamba ghafla aliona chakula cheupe na kitukufu kupindukia kikiwa mikononi mwa Mtume sallallahu alaihi wa aalihi wasallam, chakula ambacho kilikuwa cheupe kuliko theluji, kitamu kuliko asali na chororo kuliko siagi. Mtume mtukufu alikigawa katika sehemu mbili, ambapo alimpa kimoja Imam Hasan na kingine Imam Hussein alaihimassalam. Alimwambia Salman ambaye alikuwa akitazama na kukitamani sana chakula hicho kwamba kilikuwa kimetoka peponi, na kwamba hakingeliwa na mtu yeyote isipokuwa yule ambaye alikuwa amenusurika kuhesabiwa na Mwenyezi Mungu kutokana na matendo yake. Pamoja na hayo, alimwambia Salman kwamba alikuwa salama insha Allah. Hadithi hii pia imenukuliwa na Alkhawarazmi katika kitabu cha Maktal al Husein, na inayofanana nayo na Shekh Abdurrahman Asafuri Ashafi katika kitabu cha Nuzhatul Majalis tunaendelea kusalia na Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa sallam, wasikilizaji wapenzi, ambapo imenukuliwa katika hadithi nyingi kwamba mtukufu huyo aliwapenda sana wajukuu wake wawili Hassan na Hussein alaihimassalam, kiasi kwamba alikuwa akitumia muda mrefu kuwachunga na kuwa karibu nao kutokana na utukufu waliokuwa nao mbele ya Mwenyezi Mungu. Khawarazmi ambaye ni wa madhehebu ya Hanafi anasema katika hadithi ndefu ambayo inaishia kwa Bibi Aisha ambaye alikuwa mmoja wa wake za Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa sallam akisema kwamba siku moja alikuwa nyumbani kwake na na ghafla akawa ameomba nguo zake ili apate kwenda kuona wajukuu zake hao kwa binti yake Bibi Fatima, alaihi wa salam. Alipofika huko, alimwambia kuwa walikuwa wametoka naye mtume akatoka kwa tafuta. Alipokuwa njiani, alikutana na Abu Darda ambaye alimuuliza iwapo alikuwa amewaona wajukuu wake hao. Abu Darda alimwambia kuwa alikuwa amewaona wakiwa wamelala chini ya kivuli cha ukuta wa Bani Judhan kutokana na makali ya njaa. Mtume Mtukufu alielekea huko na kuwakumbatia kwa upendo mkubwa huku akiwa wanalia. Mtume alifuta machozi yao na hapo Abu Darda akawa amemuomba mtume apewe fursa ya kuwabeba Mtume alimwambia amwache awafute machozi na kuapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kuwa hata kama toni moja tu la machozi yao lingedondoka ardhini, basi balaa la njaa lingebakia kwenye umma wake hadi siku ya Kiama. Kisha akawa amewabeba huku analia, naye analia pia. Hapo malaika Jibril akawa ameteremka na kumpa salamu kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Alimuuliza ni kwa nini alikuwa na huzuni na kulia. Akamjibu kuwa hakuwa analia kutokana na hofu wala woga, bali alikuwa analia kutokana na udhalilishaji wa dunia. Alimwambia aombe kupitia kitu kilichokuwa kimeanguka pembeni ya ukuta huo, na hapo akawa ameteremshiwa chakula ambacho aliombwa akule yeye pamoja na wajukuu wake wawili hao na vilevile vile watu wa nyumba yake. Inasemekana kwenye hadithi nyingine kwamba Mtume Mtukufu alipokuwa akihisi njaa alikuwa akitoka kwenda kuwatazama Hasan na Husein alaihi masalam, na hapo njaa ilimwondokea. Imethibiti katika vitabu vingi vya historia na wataalamu wa hadithi kwamba aliwapenda sana wajukuu wake wawili, al Hasan al Husein, kiasi kwamba mara nyingine alikuwa akirefusha sajda kwenye swala hadi wajukuu hao walipoteremka kutoka kwenye mgongo wake alikuwa akichukia kuwateremsha hadi wenyewe walipoamua kuteremka, na alipoamua kuwateremsha basi alifanya hivyo kwa uangalifu mkubwa, ili kulinda mapenzi na upendo mkubwa uliokuwa beina yake na wajukuu hao. Jambo hilo limezungumzwa kwa urefu na Ahmad bin Hambal, kitabu Ibn Athir, katika kitabu cha Musnad Ibn Athir Al katika Almukhtar, na vilevile katika Usdulghaba, Ibnu Qayim Aljauziya katika Ighathatu Lahfan Ibn Hajar Al Asqalani katika Tahdhibu Tahdhib, Ibn Kathir katika Albidaya wa Nihaya na wasomi wengine wengi. Je, swala hili lina maana gani? Hakuna shaka yoyote wapenzi wasikilizaji, kwamba kama ambavyo maneno na vitendo vya mtume mtukufu ni masumu, hisia zake pia ni hivyo hivyo, yaani hisia hizo hubainishwa na kuwekwa wazi Kutokana na radhi za Mwenyezi Mungu. Hizo ni sifa walizotengewa wajukuu wawili wa mtume mtukufu na Mwenyezi Mungu mwenyewe, na bila shaka zinaashiria kufadhilishwa kwao na kupewa cheo cha uimamu na Mwenyezi Mungu. Jambo hilo lilibainishwa wazi na mtume mtukufu sallallahu alayhi wasallam kabla ya kifo chake aliposema ama Hasan ana hadithi na heshima yangu na Husein ana ujasiri na uhuruma yangu. Hadithi zinazozungumzia suala hili zimenukuliwa kwa mapana na marefu na wanazuoni wengi wa Kiislamu katika madhehebu zote mbili za Shia na Suni katika vitabu vyao, na hilo linaashiria wazi heshima, hadhi na utukufu walionao wajukuu wawili hawa wapendwa wa mtume mtukufu katika Uislamu. na kufikia hapa wapenzi wa wasikilizaji, hatuna budi kukwa geni, tukitumai kwamba tumenufaika sote na kipindi hiki kilichokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Teheran. Basi hadi tutakapojaliwa kukutana tena juma lijalo, tunakuwa geni nyote tukisema wahirini. Na hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio mbalimbali mbali ya sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani, na ni matumaini yangu kuwa utanufaika. Wanafunzi wa Iran wamepata mafanikio makubwa katika Olimpiadi ya Kimataifa ya Sayansi ya Astronikia na Astrofizikia. Kwa mujibu wa taarifa, wanafunzi tisa wa Iran walipata medali mbili za dhahabu, tano za fedha na mbili za shaba katika duru ya mwaka 2021 ya Olimpiadi ya Kimataifa ya Sayansi ya Astronikia na Astrofizikia. Olimpiadi hiyo iliandaliwa mwaka huu huko Colombia kwa njia ya intaneti kuanzia Novemba 14 hadi 19 kwa kushirikiana au kushirikisha wanafunzi kutoka maeneo yote ya dunia kwingineko. Tukiwa bado hapa Iran, mwakilishi na mkuu wa ujumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, Dr Jafar Hussein, amesisitiza kuwa wakimbizi milioni nne wa kiafghani wanaoishi Iran wamepata chanjo ya kujikinga na maambukizi ya uviko au covid-19 bila ya kujali uraia na hadhi yao ya ukazi, na hayo ni mafanikio makubwa kwa Iran. Dr Jafar Hussein aliyesema hayo Novemba 28 katika kongamano la kitaifa kwa jina la siku 100 za mafanikio ya kihuduma dozi milioni 100 za sindano salama liliofanyika katika ukumbi wa Razi katika chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Iran, na kuongeza kuwa serikali ya Iran imefanya kazi kubwa ya kuandaa chanjo dhidi ya korona kwa ajili ya wakimbizi wanaoishi hapa nchini. Dr Jafar Hussein aliongeza kuwa shirika la afya duniani WHO kwa kushirikiana na wizara ya afya na tiba ya Iran zinafanya utafiti kuhusu taathira za chanjo za Sinopharm, AstraZeneca na Barakati ili kubaini ufanisi wake. Mwakilishi wa WHO nchini Iran aidha ameeleza kuwa Iran imetoa huduma nzuri kwa kutoa chanjo kwa wananchi na tayari chanjo kamili zimetolewa sambamba na kuingizwa nchini chanjo kutoka nje za kuzalishwa nyingine hapa nchini. Amebaini kuwa Iran imefikia kilele cha utoaji chanjo kwa nchi nzima, na hatua hiyo imeifanya Iran kuwa miongoni mwa nchi zinazoongoza kwa utoaji chanjo za kujikinga na korona katika eneo la Asia Magharibi kutokana na uwezo wake wa kuchanja idadi kubwa ya watu kwa siku. Kongamano la kitaifa kwa jina la siku mia moja za mafanikio ya kihuduma dozi milioni mia moja za sindano salama limefanyika katika kituo hicho cha mikutano ya kimataifa cha Razi cha uh, chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran kwa kuandaliwa na Wizara ya Afya na Tiba Iran ili kuwa enzi waandaaji wa tukio hilo muhimu na wakati huo huo kuonyesha shughuli na utendaji wa mfumo wa afya wa serikali ya 13 ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Shirika la afya uh, la Umoja wa Mataifa WHO limezitaka nchi zote kuzingatia mbinu za kisayansi na za dharura pindi zinapotaka kupiga marufuku safari katika maeneo yanayohusishwa na aina mpya ya virusi vya korona au COVID-19, aina iliyobainiwa uh, kuwa ni ya Omicron, ambayo imepatikana huko Afrika Kusini na Botswana na maeneo mengine ya kusini mwa Afrika. Kulingana na mkuu wa maswala ya kifundi ya COVID-19 katika WHO Dr. Maria Van Kerkhove, taarifa bado ni chache kuhusiana na aina hiyo mpya ya COVID-19, ambapo aina ya virusi hivyo ina mabadiliko tofauti tofauti, hali ambayo inaweza kuleta changamoto katika matibabu iwapo mgonjwa atapata virusi hivyo. Mtaalamu wa magonjwa maambukizi katika WHO ameongeza kuwa watafiti kwa sasa wanajaribu kubainisha mabadiliko hayo yalipo ya, na yanaweza kumaanisha nini kwa uchunguzi, matibabu na chanjo. Ameongeza kuwa na hapa namnukulu, itachukua wiki chache kwetu kuelewa ni athari gani aina hii inaweza kuleta. Kuna kazi nyingi ambayo inaendelea kufanyika kwa sasa, ni aina ambayo iko chini ya ufuatiliaji. Kikundi cha ushauri wa kiufundi cha WHO kitajadili ikiwa itakuwa aina ya kawaida au aina itakayosababisha wasiwasi, na endapo ni hivyo tutaipa jina la Kigiriki lakini ni jambo la kufuatilia. Wataalamu hao wa WHO wamewashukuru watafiti kutoka Afrika Kusini na Botswana kwa kushirikiana kwa njia ya uwazi na WHO kuhusu taarifa za aina hiyo mpya ya virusi. Kulingana na mamlaka ya afya ya Afrika Kusini, hadi sasa wagonjwa walioripotiwa kuwa na aina hiyo mpya aghalabu ni vijana ambao wana kiwango cha chini zaidi cha chanjo nchini humo. Msemaji wa WHO Christian Lindmeier aliwaambia waandishi habari Ijumaa mjini Jeneva, Uswisi, kuwa nchi zinaweza kufanya mengi katika suala la ufuatiliaji na mpangilio wa kufanya kazi pamoja na nchi zilizoathiriwa au kimataifa na kisayansi, kupambana na lahaja hii mpya na kuelewa zaidi kuihusu, ili tujue jinsi ya kufanya. Kwa hivyo katika hatua hii, WHO imetahadharisha juu ya kutekeleza hatua za kufuta safari. Maafisa wa WHO wamekumbusha ushauri wa hapo awali kwamba watu wanaweza kufanya mengi kujilinda na covid-19 pamoja na kuendelea kuvaa barakoa na kujizuia kuwa katika mikusanyiko yenye umati wa watu. Dr. Van Kerkhove amesema kila mtu aliyeko nje anahitaji kuelewa kwamba kadiri virusi hivi vinavyozunguka, ndivyo vinavyokuwa na fursa zaidi kuweza kubadilika na ndivyo takavyoshuhudia aina zaidi zikijitokeza. Amesisitiza kuwa pata chanjo unapoweza, hakikisha unapokea kipimo kamili cha dozi zako, na hakikisha unachukua hatua za kupunguza uwezekano wako wa kuambukizwa, na ukiambukizwa, uh, jizuie kusambaza virusi hivyo kwa mtu mwingine. na kampuni ya China ya Transsion Holdings ambayo ina aina tatu za simu za Tecno, Itel na Infinix imekuwa na simu maarufu zaidi barani Afrika kutokana na urahisi kwa watumiaji. Kampuni hiyo ya kutengeneza simu za kisasa yenye makao yake mjini Shenzhen, China, ilitunukiwa tuzo ya bingwa kitaifa wa utengenezaji bidhaa mnamo Novemba 15 kwa teknolojia yake ya kamera iliyobuniwa kwa ajili ya soko la Afrika na masoko mengine. Kwa mujibu wa takwimu kutoka shirika la kimataifa la ushauri la IDC, kampuni ya tranison ilishika nafasi ya kwanza kwa kuchukua sehemu kubwa ya soko barani afrika mwaka jana na iliendelea na mwelekeo mzuri mwaka huu wa 2021. Kwa mujibu wa taarifa, kampuni hiyo ilipata mapato ya dola bilioni 5.6 za kimarekani katika robo tatu za kwanza za mwaka huu ikiwa ni ongezeko la asilimia 43.26 kwa mwaka. Faida halisi katika kipindi hicho iliongezeka kwa asilimia 47.79. Ripoti ya kampuni hiyo uh, kwa kipindi cha katikati ya mwaka 2021 inaeleza zaidi kwamba ukiacha ubunifu wa kamera kwa ajili ya watumiaji wa barani Afrika, kampuni ya Transion pia inaendeleza mradi wake wa akili ya kubuni au artificial intelligence kwenye sauti ili kukabiliana vyema na lafudhi mbalimbali za wenyeji na kutumia algoriti kupunguza kelele ya chini chini kuanzia Afrika. Na sasa kulenga kupanua biashara zake katika maeneo mengine duniani, kampuni ya Transion imeendelea kujenga mtandao wake wa usambazaji barani Afrika. Tarehe ishirini Oktoba ilitia saini makubaliano ya ushirikiano na kampuni ya KAF katika eneo huru la biashara la Jibuti kwa ajili ya ukuzaji wa huduma za usambazaji. Kampuni hiyo imesema eneo hilo huru la biashara la Jibuti litaunganisha vituo vingine vya kimataifa vya usafirishaji kama vile uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jibuti na reli ya Addis Ababa Jibuti ili kuhudumia zaidi masoko ya Afrika Mashariki na Afrika ya Kati. Na mwapenzi msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kujipenyeza kampuni hiyo ya China ya Transion Holdings katika uga wa teknolojia barani Afrika, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi tiba na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 24 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na Novemba 30 mwaka 2021 miliadia miaka 354 iliyopita, katika siku kama leo Jonathan Swift mwandishi mashuhuri wa Ireland alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. miaka 186 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain, alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha, aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo, ambapo tunaweza kuashiria hapa vitabu vyake viwili vya The Adventures of Tom Sawyer na matukio yasiyo ya kawaida ya Tom Sawyer na The Prince and the Pauper. Yani, mrithi wa kiti cha ufalme na ombaomba. Mwishoni mwa umri wake, Mark Twain alikumbwa na ukata na umaskini mkubwa, na hatimaye akaaga dunia mwaka 1910 baada ya kugua. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Oscar Wild, mwandishi na malenga mahiri wa Ireland. Wild alizaliwa mwaka 1854 katika familia iliyokuwa na mapenzi maalum na masuala ya kiutamaduni na sanaa. Baada ya kukamilisha masomo yake ya sekondari, alijiunga na chuo kikuu. Oscar alianza kujihusisha na taaluma ya uandishi akiwa katika rika la ujana, na katika kipindi kifupi cha umri wake alifanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vilivyokuwa na madhumuni ya riwaya, mashairi na maigizo. Baadhi ya vitabu vya Oscar ni The Model Millionaire, The Soul of Man Under Socialism na The Canterville Ghost. Na siku kama ya leo miaka 33 iliyopita aliaga dunia Ustadh Abdul Basit Abdussamad katika mji wa Cairo nchini Misri. Abdul Basit alikuwa mmoja wa waalimu na maqari wakubwa wa Qur'ani tukufu. Alianza kujifunza Qur'ani tukufu akiwa mdogo, na alipofikia umri wa miaka kumi na mbili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qur'ani. Katika maisha yake Ustadh Abdul Basit alijishughulisha na usomaji wa Qur'ani tukufu na kutunukiwa zawadi na tuzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qur'ani tukufu kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu, sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya Qur'ani tukufu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za ulimwengu na kukuageni kutoka hapa studio, kuna wasikilizaji wetu hapa ambao wametuletea maoni yao kwa usiku wa leo. Wa kwanza ni bwana Suleiman Juma, yeye yuko Singida huko nchini Tanzania. Anasema hivi: kweli ulimwengu mzima umeshindwa kuokoa Palestina kutokana na madhila ya vita au kuna ajenda za mabeberu? E, Mungu inusuru nyumba yako tukufu ya Baitul Muqaddas. Bwana Suleman Juma huyo wa Singida, Tanzania. Bwana Bintaha Al Junaidi, yeye yuko Bumbwini huko visiwani Zanzibar, anatoa shukrani kwa kuendelea kupokea matangazo ya redio Tehran, hasa kupitia mtandao huu wa WhatsApp ambapo tunatuma habari zetu pamoja na uchambuzi wa kisiasa bila kusahau kwamba sasa pia tuna kutumieni vipindi vyetu mbalimbali vinavyorushwa hewani katika muda wote wa wiki. Naye bwana Isa Musango wa Oicha Beni, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo anasema, ndio tumeshuhudia ngurumo za kombora hiyo leo asubuhi ya leo. Anazungumzia mashambulio ya anga yaliyofanywa na jeshi la Uganda dhidi ya waasi wa ADF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bwana Isa Musango anasema naam, tumezisikia hizo ngurumo za mashambulio ya makombora ya ndege za serikali ya Uganda. Kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Jeshi la Uganda limeanzisha mashambulizi ya pamoja ya anga na ardhini dhidi ya kundi la waasi wa ADF mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Syria kwa mara nyingine tena imesisitiza kuwa inaunga mkono kuundwa nchi huru ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni baitul Muqaddas. Wananchi wa Sudan wanaendelea kufanya maandamano kulalamikia mapatano ya kisiasa yaliyofikiwa nchini humo pamoja na kutaka serikali ya kiraia iundwe haraka nchini. Shirika la kimataifa la wahamiaji limesema kuwa wahamiaji mia nane na themanini na sita wameokolewa na kurudishwa nchini Libya katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na jeshi la Guinea limetangaza kuwa limemwachilia huru Rais Alfa Conde aliyepinduliwa na jeshi hilo na limempeleka nyumbani kwake jana Jumatatu, katika viunga vya mji mkuu Conakry. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo, ninakushukuruni sana kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ninaitwa Abdulfatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema ala msiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.