Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, Ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Assalamu As alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana idhaa ya Kiswahili sauti katika ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika siku ya leo tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, baada hapo tutakuwa na uh, sehemu ya pili ya matangazo haya itakayojumuisha vipindi vya akhlaki katika Uislamu, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki, ulimwengu wa michezo na hatimaye makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa uh, mtaweza kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja au mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw Halikadhalika, wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania wanaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM 105.3 Tanga, Maarifa FM pia 100.9 Mwanza. Halikadhalika huko Kigoma wanaweza kutupata kupitia 99.7 FM. Wasikilizaji wetu wa Mtwara wanaweza kutupata kupitia Maarifa FM ya moja na nne nukta moja, na huko singida tunapatikana kupitia tisini na tisa nukta moja Maarifa FM. Wapenzi wasikilizaji, pia unaweza kututumia maoni yako kupitia uh, nambari yetu ya WhatsApp ambayo nitaisoma hapa studioni. Tafadhali zingatia ni jumlisha tisa nane, e, tisa sufuri, tatu, tano, sufuri sita tano nne nane saba Nam, wapenzi wasikilizaji, na tunakaribisha maoni yenu kwa njia hiyo ili tuweze kuyarusha hewani hapa mubashara. Baada ya mluso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa sita kamili mchana kwa sasa hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Rais wa Iran afanya mazungumzo na rais wa Ufaransa na kumfahamisha lazima mazungumzo ya Viana yapelekea Iran kufutiwa vikwazo. Waica mlaani rais wa Israel kwa kuingia msikiti wa Ibrahim alayhi ssalam kinyume cha sheria. Na waziri mshauri nchini Ethiopia utaja ubalozi wa Marekani nchini humo kuwa ni wa kigaidi. Karibuni namna. Baada ya muhtasari huo wa habari ni habari kamili hivi sasa. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemfahamisha Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuwa Iran inataka kuona natija katika mazungumzo ya nyuklia yanayoendelea sasa Vienna, Austria, na kwamba lazima mazungumzo hayo yahitimishwe kwa Iran kuondolewa vikwazo. Raisi ametoa tamko hilo Jumatatu baada ya Macron kumpigia simu, ambapo mazungumzo yao yaliendelea kwa muda wa saa moja na nusu. Katika mazungumzo hayo marais hao wawili walijadili hali ya mambo katika mazungumzo ya Vienna kuhusu kuondolewa vikwazo dhidi ya Iran na pia wamejadili masala yenye umuhimu kwa pande mbili. Rais wa Iran amesema vikwazo havijaweza kuzuia ustawi wa Iran na leo dunia inafahamu ni nchi gani iliyokiuka mapatano ya JCPOA na hivyo mkiukaji wa mapatano hayo anapaswa kutekeleza ahadi zake. Halkadhalika amesema hali ya sasa imetokana na Marekani na nchi za Ulaya kutotekeleza ahadi zao katika mapatano ya JCPOA. Rais amemtaka Macron ashirikiane na washiriki yani wa, shiriki, wa shiriki wengine wa mazungumzo ya Viena ili vikwazo dhidi ya Iran viondolewe. Kwa upande wake, Macron amelaani hatua ya Marekani kujiondoa katika mapatano ya JCPOA na kusema nchi yake inaamini kuwa kulinda mapatano hayo ni jukumu la nchi zote zilizoyaafiki. Amesema tayari ameshazungumza na Rais Joe Biden wa Marekani kuhusu kadhia hiyo. Mazungumzo hayo yamekuja baada ya duru mpya mazungumzo kufanyika Viena jana baina ya Iran na nchi za kundi la nne jumlisha moja kuhusu kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran. Nchi hizo za nne jumlisha moja ni pamoja na China, Rusia, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani pamoja na mwakilishi wa Umoja wa Ulaya. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran Ali Bahri aliyeongoza timu ya mazungumzo amesema pande zote zimeafiki kujikita katika kuondolewa vikwazo ambavyo viliwekwa na Marekani mwaka 2018 baada ya Washington kujiondoa katika mapatano ya JCPOA. Jumuia ya ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imelaani hatua ya rais Isak Herzog wa utawala wa kizayuni wa Israel kuingia kinyume cha sheria katika msikiti wa Nabii Ibrahim alaihi salam katika mji wa El Khalil au Hebron, kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika taarifa ya Jumatatu usiku, OIC imesema kitendo hicho kimefanyika katika fremu ya mpango maalum ulioratibiwa wa kuyahudisha eneo hilo na kushadidisha satwa ya utawala wa kizayuni Alkadhalika, OIC imesema kitendo hicho cha rais wa utawala wa Kizawini wa Israel kuingia kinyume cha sheria katika msikiti wa Nabii Ibrahimu alayhisalam kimelenga kuchochea hisia za Waislamu na ni mwendelezo wa sera za kivamizi za Israel sambamba na ukiukwaji wa haki, ardhi na matukufu ya Wapalestina. OIC imeitaka jamii ya kimataifa kuunga mkono matukufu ya kidini na maeneo ya kihistoria na iwalazimu wakuu wa utawala wa Kizawini kuheshimu maeneo hayo matakatifu. Jumapili usiku Isak Herzog, rais wa utawala haramu wa Israel, akiongoza walowezi wa Kizayuni, alifika katika msikiti wa al Aqsa, msikiti wa Ibrahimu alaihi ssalam, ukuwa akiwa chini ya ulinzi mkali. Msikiti huo wa Ibrahimu alahi ssalam ni eneo takatifu kwa Waislamu na Mayahudi na ni haram takatifu, na huko katika kitongoji cha kale cha Alkhalil au Hebron kusini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa baadhi ya hadithi, ndani ya msikiti huo kuna kaburi la Nabii Ibrahim alayhi salam na mkewe Sara, na kadhalika makaburi ya manabii Ishaq na Yaqub alayhi salam na ya wake zao. Itakumbukwa kuwa mnamo mwezi Julai mwaka 2017 shirika la Umoja wa Mataifa la ilmu, sayansi na utamaduni lilitangaza kuwa mji wa Alhalil ulioko ufuku wa magharibi wa mto Jordan, ambao ni moja ya turathi za kimataifa, unakabiliwa na hatari kutokana na sera haribifu za utawala za wa kizayuni wa Israeli. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo waziri mmoja nchini Ethiopia ameutaja ubalozi wa Marekani nchini humo kuwa ni wa kigaidi na kwamba haupaswi kuwepo. Uh, Taye Dendea Aredo, waziri wa nchi wa Ethiopia, ameutuhumu ubalozi wa Marekani uliopo mjini Addis Ababa kuwa unachochea ghasia na kuhimiza ugaidi. Ameandika ujumbe huo katika ukurasa wake wa Facebook na kusisitiza kuwa haandiki kama waziri, bali anaandika kama raia wa kawaida na kuongeza kuwa ubalozi wa Marekani unachochea mivutano kwa kuleta hofu kupitia kutoa tahadhari za usalama. Wiki iliyopita ubalozi wa Marekani ulionya kuhusu hatari ya shambulizi la kigaidi katika mji mkuu wa Ethiopia na maeneo mengine nchini humo. Pia umewaonya raia wa Marekani kuondoka nchini humo kutokana na kuongezeka ghasia, wakati kundi la waasi wa ukombozi wa watu wa Tigray TPLF likidaiwa kukaribia Addis Ababa. Serikali ya Ethiopia imekanusha vikali madai kuwa waasi wanakaribia kuuteka mji mkuu huo. Aredo amesema Waethiopia hawataki kuona nchi yao ikigeuka kuwa Libya au Iraq ambazo Marekani ilizivamia kijeshi na kuangusha serikali na kupelekea nchi hizo zitumbukie katika matatizo. Ameongeza kuwa ubalozi wa Marekani unapaswa kuondoka Ethiopia mara moja, na hatua kwa hatua balozi zote za Marekani ziondoke Afrika. Hivi karibuni, Waethiopia katika maeneo mbalimbali duniani wameshiriki maandamano nje ya balozi za Marekani kulaani kile wanachosema ni uungaji mkono wa waasi wanaotaka kuiangusha serikali ya nchi hiyo. Rais Shi Jinping uh, Shi Jinping wa China ametangaza kuwa nchi yake itazipa nchi za Afrika msaada wa dozi bilioni moja za chanjo dhidi ya Covid 19. Rais wa China ameasema hayo Jumatatu, katika mkutano wa nane wa mawaziri wa baraza la ushirikiano kati ya China na Afrika unaofanyika huko Dakar, mji mkuu wa Senegal. Akihutubu kwa njia ya video katika kikao hicho, Rais Shi wa China ametoa mapendekezo manne kuhusu kujenga jumuiya yenye hatma ya pamoja kati ya China na Afrika katika zama mpya, ikiwa ni pamoja na kukabiliana na janga la Covid 19. Amesema jumuiya hiyo itazidisha ushirikiano halisi katika masala ya biashara, uwekezaji, kuondokana na umasikini, uchumi wa kidijitali, ujasirimali wa vijana wa Afrika na maendeleo ya kampuni ndogo na kukuza maendeleo ya soleta, uchafuzi wa mazingira na kulinda usawa na hakim alkadhalika amesisitiza kuhusu kuongeza uwekezaji barani Afrika, kuhimiza uvumbuzi wa kidijitali barani Afrika, kuzisaidia nchi za Afrika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi na kuhifadhi mazingira, pamoja na kusaidia Afrika kujenga uwezo, kuhimiza mawasiliano ya ustaarabu na watu na kuisaidia Afrika kuimarisha amani na usalama. Na kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameonya kuhusu njama za maadui za kuibua fitna na mifarakano kwa lengo la kueneza sato yao katika nchi hiyo. Amesisitiza kuwa muungano wa kivita unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen unaendelea kutekeleza jinai haswa katika mji wa bandarini wa Hudaida magharibi mwa nchi hiyo. Said Abdul Malik Badrudin Al Huthi ameyasema hayo Jumatatu jioni mjini Sanaa alipokutana na ujumbe wa viongozi wa kabila la Baida. Ameongeza kuwa mikutano na mijumuiko ya watu wa matabaka mbalimbali ni ishara ya maelewano na ushirikiano katika taifa la Yemen. Amesema sasa ni wakati mwafaka wa kustawisha udugu, ushirikiano na amani ya kijamii kwa ajili ya kurejesha amani na utulivu katika mkoa wa Baida. Viongozi wa Ansarula amesema wanataka kustawisha amani na kutatua migogoro. Aidha ameashiria kumbukumbu ya Novemba 30, siku ambayo askari wa utawala wa kikoloni wa Uingereza walitimuliwa Yemen na kusema tukio hilo lilikuwa ukurasa wenye nuru katika historia ya nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, utahusu Israeli kuwasababishia Wapalestina hasara ya dola bilioni 57 katika ukingo wa Magharibi. shirika la umoja wa mataifa la biashara na maendeleo anktad limechapisha ripoti inayoonyesha kuwa sera za ukaliaji mabavu za utawala wa kizawini wa israel katika ukingo wa magharibi wa mto jordan zimesababisha hasara ya kiuchumi ya zaidi ya dola bilioni 57 kwa taifa la palestina katika kipindi cha miongo miwili iliyopita katika miongo miwili ya kwanza ya karne ya 21 utawala wa kizawini umeendeleza sera zake za ukatili na utumiaji mabavu dhidi ya wapalestina kwa ujumla katika miongo miwili iliyopita utawala wa kizawini wa israel umekuwa ukifuatilia aina tatu za sera dhidi ya Palestina, nazo ni vita, mzingiro na vikwazo na vizuizi. Katika miongo miwili iliyopita utawala wa kizaini wa Israeli umeanzisha vita vya muda mrefu mara tatu na vita vya muda mfupi mara kadhaa, na hali kadhalika, operesheni za kijeshi za kila siku dhidi ya Wapalestina kuanzia mwaka elfu mbili hadi elfu mbili na tano kulikuwa na intifada au mwamko wa wapalestina ambapo katika kipindi hicho cha miaka mitano utawala wa kizayuni ulikuwa unadondosha mabomu kila siku katika ardhi za wapalestina mwaka elfu mbili na nane utawala dhalimu wa israeli ulitekeleza vita vya siku ishirini na mbili mwaka elfu mbili kumi na mbili vita vya siku nane mwaka elfu mbili kumi na nne vita vya siku hamsini na moja na mwaka elfu mbili ishirini na moja vita vya siku kumi na mbili dhidi ya wapalestina aidha kila siku na kila saa palestina inakabiliwa na hujuma za mabomu ya utawala wa Israeli tokea mwaka elfu mbili na sita hadi sasa. Utawala wa kizoini wa Israeli umekuwa ukitekeleza mzingiro wa pande zote dhidi ya wa wapalestina katika ukanda wa Ghaza, na kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, Ghaza sasa imebadilika na kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani. Sera hizo za kuwawekea wapalestina vizuizi zinatekelezwa katika fremu ya kuitenga Palestina kijiografia na kukata mawasiliano baina ya wapalestina katika ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu. Vizuizi hivyo vimepelekea ardhi zaidi za, za wapalestina ziendelee kuporwa na utawala wa kizawini ambapo katika uporaji huo nyumba za wapalestina hubomolewa kiholela na kuwasababishia hasara kubwa. Alkadhalika, kuwekewa wapalestina vizuizi vya kijiografia kumepelekea kupotea fursa za kiuchumi katika nchi hiyo inayokoloniwa, haswa katika sekta ya kilimo ambapo wakulima wa Palestina wamepata hasara kubwa. Kwa kuzingatia sera hizi za mabavu za utawala wa kizawini wa Israel, Richard Kozul Wright, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo na utandawazi katika ANKTAD, anasema wanakadiria kuwa sera za utawala haramu wa Israel zimepelekea kutoweka thuluthi moja ya pato ghafi la ndani, GDP, la Palestina. Sera za utawala wa kizainu wa Israel za vizuizi na vizingiti dhidi ya wa Wapalestina sambamba na operesheni za kijeshi za utawala huo katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan tokea mwaka elfu mbili hadi sasa zimewasababishia Wapalestina hasara ya kifedha ya kiuchumi ya zaidi ya dola bilioni 57.7. Ripoti hiyo Umoja wa Mataifa inaashiria tu sehemu ndogo ya hasara wanayopata Wapalestina kutokana na sera za utawala haramu wa Israel, kwani hasara kubwa waliopata Wapalestina haijaashiriwa hata kidogo katika ripoti hiyo. Ripoti ya mwezi Novemba 2020 ya Umoja wa Mataifa ilibaini kuwa ukanda wa Gaza pekee umepata hasara ya kiuchumi ya dola bilioni 1.7 kutokana na mzingiro wa Israeli dhidi ya eneo hilo ambalo linakumbwa na umaskini mkubwa na ukosefu wa ajira. Ripoti hizo za Umoja wa Mataifa hazijaashiria pia hasara kubwa ambayo Wapalestina wamepata kutokana na uharibifu uliosababishwa na vita ambavyo huibuliwa mara kwa mara na utawala huo wa Kizayuni. Nukta muhimu ni hii kuwa pamoja na kuwa umoja wa mataifa unakiri kuwa utawala haramu wa Israeli unawasababishia Wapalestina hasara kubwa, lakini umoja huo haujachukua hatua zozote za kivitendo kuzuia ukatili wa Israeli dhidi ya taifa la Palestina. Uungaji mkono wa madola makubwa, hasa Marekani na Uingereza, kwa utawala wa kizayuni wa Israeli ni jambo ambalo limepelekea umoja huo ushindwe kuchukua hatua za kuwatetea Wapalestina. Naam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa uh, kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu, ni makala ya akhlaki katika Uislamu. Akhlaki katika Uislamu. Nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 15 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu sifa ya uaminifu na kutunza amana na jinsi ilivyotiliwa mkazo katika dini tukufu ya Uislamu. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia thamani na hadhi maalumu ya sifa ya ukweli na kusema ukweli katika utamaduni wa Kiislamu. Lakini tujue pia kwamba sambamba na ukweli katika maneno na matendo, kuna dhihirisho jingine miongoni mwa thamani za kiakhlaki ambalo ni kutunza amana, sifa ambayo imepewa uzito na umuhimu mkubwa katika mafundisho ya dini. Inatosha kuelewa umuhimu wa suala hili la msingi kwa kuirejea kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika sehemu ya mwanzo ya aya ya 58 ya Suratu Nisa aliposema, hakika Mwenyezi Mungu anakuamrisheni mzirudishe amana kwa wenyewe. Kwa kuzingatia kwamba katika aya hiyo neno amana limetumika kiujumla bila ya kufungamanishwa na kitu maalumu, maulama na wafasiri wa Qur'an wametoa rai tofauti kuizungumzia maana ya amana, na wakasema madhumuni yaliyokusudiwa kuhusu amana yanaweza yakawa ni siri za mambo, kitu kama fedha na au hata wadhifa wa kidini, kisiasa, kiutamaduni, kiuchumi na kijeshi. Kwa maana kwamba kama mtu havimlaiki na hana ustahiki navyo, basi anatakiwa bila kufanya ajizi avikabidhi kwa wanaostahiki kushika vyeo na nyadhifa hizo, na asipofanya hivyo, si tu atakuwa hajachunga msingi wa kutunza amana, lakini atakuwa ameisaliti pia jamii yake. Moja ya sifa maalumu walizokuwa nazo mitume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kusifika kwa uaminifu kwa watu wa zama zao, na kwa sababu hiyo wakawa wanaaminika mno kwa watu wao katika zama za ujahilia katika ardhi ya bara Arabu ambayo ndani yake haikuwepo athari na alama yoyote ya thamani za kiakhlaqi na kiutu, hata kabla Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, haja hajabaathiwa na kupewa utume, alijulikana na watu wa huko kama Muhammad al-Amin kutokana na alivyotajika kwa sifa njema ya uaminifu. Imam Jaafar Sadiq alaihi ssalam ambaye alilelewa na kukulia katika chuo cha malezi ya utume anaizungumzia falsafa ya kutumwa mitume kwa kusema kwa hakika Mwenyezi Mungu mwenye iza na aliyetukuka hakumtuma kuwa nabii mtume yeyote isipokuwa mtume huyo alipambika kwa sifa mbili tukufu za ukweli na uaminifu. lakini mbali na mitume, watu waumini pia ambao wana imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu na mitume wake itokanayo na uwelewa, wanatakiwa waifanye sira na mwenendo wa manabii hao kuwa ruwaza na mfano wao wa kuiga, na kama walivyokuwa wao, wajipambe kwa sifa ya kiakhlaki ya uaminifu na kuchunga amana. Katika aya za mwanzo za Suratu Lmuminun, Qurani Tukufu inataja sifa za kiibada, kiahlaki, kijamii na za usafi wa kimaadili za waumini, ikiwemo aya ya nane isemayo: na ambao wanazitimiza amana zao na ahadi zao. Aidha, aya 32 ya Suratu Lmaarij inasema: na ambao wanazichunga amana zao na ahadi zao. Kinyume na mtazamo wa watu na vyuo vya kifikra vinavyoichukulia akhlaki kuwa kitu kinachoendana na hali na mazingira, na kwa hivyo wanazitumia thamani za kiakhlaki kimaslahi tu, kwa namna ambayo pale zinapokidhi maslahi na manufaa yao wanafungamana nazo na pale wanapoamiliana mathalan na mtu waliye na uadui naye wanazipa kisogo thamani hizo. Uislamu unawataka wafuasi wake wa kweli waheshimu misingi yote ya kiakhlaki, ukiwemo wa uaminifu na kuchunga amana, na waamiliane na marafiki na maadui zao kiusawa, pasina kuwatofautisha kwa namna yoyote ile. Katika kulizungumzia suala hilo Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam anasema, mcheni Mwenyezi Mungu nairejesheni amana kwa mtu aliyekuaminini. Kisha mtukufu huyo akaongezea kusema, laiti kama muuaji wa Amirul Muminin Ali alayhi ssalam atanipa amana yake, basi nitamrejeshea. Katika hadithi nyingine mtukufu huyo amesema Irejesheni amana kwa mwenyewe hata kama atakuwa muuaji wa Husein ibn Ali alaihi salam. Inasikitisha, mpendwa msikilizaji, kuona kwamba kinyume na mafunzo haya ya kiakhlaki, baadhi ya watu wanafiki wanaojali maslahi yao tu, ambao hujionyesha kuwa ni waumini ili kuwahadaa watu, wanahitari kufuata njia ya usaliti na uhaini kwa kutochunga mipaka yoyote na kuamua kukanyaga na kukiuka usuli na misingi yote ya kiitikadi na thamani za kiakhlaki. Katika aya ya 27 ya Suratu Lanfal, Qurani tukufu inazungumzia sifa hiyo mbaya ya watu hao kwa kusema: enyi mliyoamini, msimfanyie khiana Mwenyezi Mungu na Mtume, wala msihini amana zenu, nanyi mnajua Kutokana na ujumbe tunaopewa na aya hii ya Quran, inatupasa tuwe macho na makini na kuchukua hadhari kubwa, tusije tukahadaiwa na wanafiki na kunasa kwenye mtego wa tabia na mienendo yao ya udanganyifu. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam ametupa mwongozo wadhiha na wenye kuweka wazi kila kitu kuhusiana na suala hilo aliposema: Msihadaiwe na funga na swala za baadhi ya watu, kwani si hasha mtu akawa amezizowea hawezi kuziacha. Kwa hivyo mkitaka kuwapima, watazameni katika ukweli na uaminifu wao wa kuchunga amana. Kwa maelezo haya, tunatakiwa tuachane na mtazamo wa kijuujuu tu katika kuwatambua watu na badala yake tuuchunguze kwa makini muamala hasa wa watu wanaojidai kidhahiri kuwa waumini na wenye kushikamana na thamani za kidini na kiakhlaki, ilhali hawana lengo jingine isipokuwa kuwafanyia wenzao uhaini na usaliti. Katika aya zake nyingi, Qur'ani tukufu imeweka wazi sura halisi na hatari ya wanafiki ikiwemo aya ya nane na ya tisa za Suratul Bakara zisemazo: na katika watu wako wasemao tumemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho, wala wao si wenye kuamini. Wanatafuta kumdanganya Mwenyezi Mungu na wale walioamini, lakini hawadanganyi ila nafsi zao, nao hawatambui. Kwa kutumia ilhamu ya maneno ya wahi, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizikataa imani za wanafiki waliodai kiuongo kuwa wameamini, aliposema, mtu asiye na moyo wa uaminifu wa kuchunga amana hana imani ya dini. Na katika hadithi nyingine inayolizungumzia suala hilo kwa uzito mkubwa zaidi, mtukufu huyo amesema: Mtu ambaye kwa mtazamo wake kutunza amana ni kitu kidogo na kisicho na thamani, si katika sisi, yaani hana hata harufu ya Uislamu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu, inapasa tuseme kuwa waislamu wa kweli huwa wamepambika na sifa mbili kuu za kuwa wakweli na waaminifu katika amana na sifa mbili hizi muhimu zinawapambanua na kuwatofautisha wao na wale wanaotekeleza amali za ibada na imani za kidini kwa sura ya kujionyesha tu. Na kwa maelezo hayo niseme pia, mpendwa msikilizaji, kwamba sehemu ya 15 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 16 ya kipindi hiki na muomba Mola wa haki akubariki. Na amani rehema na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu mchana huu wa leo kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne hii mchana kwa kuiangazia magazeti ya huko Tanzania. Kwanza kabisa anaanza na gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia ahitimisha mjadala. Gazeti la Uhuru pia limeipa habari hiyo kipaumbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho, Samia afafanua kurejea shuleni kwa wajawazito. Ukurasa wa habari leo pia una picha inayomwonyesha rais wa Uganda Yoweri Museveni akimkabidhi Rais Samia Suluhu Hassan mfano wa funguo kama ishara ya makabidhiano ya shule ya awali na msingi ya Museveni iliyopo wilayani Chato mkoani Geita kwenye hafla ya uzinduzi iliyofanyika wilayani humo jana. Gazeti la Majira limekolezea wino mweusi habari semayo kuwa watu saba wamefariki dunia na wengine ishirini na wanne wanapigania maisha katika hospitali moja huko Pemba baada ya kula nyama ya kasa yenye sumu. Sasa naliangazia gazeti la Jamhuri lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho JWT kiboko, mkuu wa majeshi aeleza uimara wa jeshi, atoa mazito liloyafanya tangu mwaka91 na aeleza mwelekeo utii katika kulinda nchi. Gazeti hilo pia lina habari isemayo kuwa kaimu balozi wa Libya nchini Tanzania, Kamal Ramadhan, ameitwa nchini kwao kujieleza. Balozi huyo ameitwa baada ya gazeti la Jamhuri kuripoti miezi mitano iliyopita kuwa kuna mtandao wa kuwasafirisha mabinti wa kitanzania kwenda nchini Libya. Na, sasa naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya Samia ya zua mjadala, ni kuhusu ununuzi wa sukari Uganda, balozi Mpungwe, wadau waeleza mambo mengine nyuma ya pazia. Mwananchi limenukulu au limemnukulu balozi ami Mpungwe akisema, na hapa namnukulu: Mseveni amempotosha rais wetu, mwaka huu viwanda vyote vimeagiza sukari kutoka Uganda. Gazeti la Nipashe nalo na kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho shahidi asema wasaidizi wa Sabaya walidai ni maofisa wa TISS na pia walimtishia kuwa ni wa TRA, hivyo asingewapa fedha. Habari kamili iko ukurasa wa pili. Nipashe pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Museveni atoboa siri ujenzi shule tatu nchini Tanzania. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Sasa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Profesa Asad asema tumeporwa hekari mia tatu za chuo. Ni ujenzi wa chuo kikuu cha waislamu Morogoro, kampasi ndogo ya Dar es Salaam lililopo Lingato Kisarawi. Sasa naelekeza dira dondozo wa magazeti nchini, nchini Rwanda, na awali kabisa naliangazia gazeti la The New Times ambalo linamnukulu Rais Paul Kagame akiwataka viongozi wa serikali za mitaa waliochaguliwa hivi karibuni kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo la watoto wenye kimo kifupi. Amesema tatizo hilo limekuwa sugu na linaweza kutatuliwa kwa uongozi bora. Kagame amesema lishe duni kwa watoto inachangia uh, wawe na kimo kifupi, lakini pamoja na hayo maeneo yenye tatizo hilo kama vile wilaya za Musanze na Karongo ni maeneo yenye mazao ya kutosha ya kilimo. Gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari ikisemacho E, sasa tuelekee nchini Kenya, naona muda unasonga mbele tuelekee basi nchini Kenya. Na awali kabisa, tunaliangazia gazeti la Taifa leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Kagwe azima biashara kwa vitisho. Likifafanua, limeandika kuwa tangazo la waziri wa afya wa Kenya kuwa Wakenya ambao hawajapata chanjo ya wa COVID-19 watanyimwa huduma imegeuka au limegeuka na kuwa kero kwa biashara baada ya watalii kuanza kufuta mipango yao sasa pia naangazia bado gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo kuwa COVID Kenya yachezea moto JK, JKIA ndege kutoka Afrika Kusini zaingia Kenya bila abiria y kukaguliwa. Hiyo ni baada hata ya kuibuka aina mpya ya kirusi cha korona eneo la kusini mwa Afrika. Nalo Daily Nation lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mbio za kumtafuta mgombea mwenza wa Raila. Gazeti hilo linadokeza kuwa wanamkakati wanamtafutia kinara wa ODM Raila Odinga mgombea mwenza katika uchaguzi wa rais. Baada ya mchujo, mchujo, ni watu watatu wamesalia, ambao ni gavana wa Nakuru Lee Kinyanjui, kinara wa nak Kenya Martha Karua na mgombea wa zamani wa rais Peter Kenneth. Na namwalizia huko nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor lina habari isemayo kuwa serikali ya Uganda imekanusha ripoti kuwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebe utakabidhiwa serikali ya China iwapo Uh, Uganda itashindwa kulipa mkopo wa China uliotumika kupanua uwanja huo. Laziadi sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam iliyoko hewani hapa ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati ambao umekuwa ukisubiri nao, ni wakati wa kusikiliza kipindi cha kila wiki cha ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa michezo. Natumai hujambo mpenzi mwanaspoti wa Radio Teheran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita, kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo barani Asia mwaka huu 2021 nchini Thailand. Iran iliibanjua Kazakhstan katika mchuano wa nusu fainali na kujikatia tiketi ya kucheza fainali ya ya mashindano hayo ya kieneo. Qatar kwa upande wake imeambulia nafasi ya tatu na kutoa medali ya shaba baada ya kuitandika Kazakhstan na seti mbili kwa mtungi katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wa mashindano hayo ya kibara. Taekwondo. Wanataekwondo wa kike wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameng'ara kwa kuzoa medali tatu katika mashindano ya wazi ya ubingwa wa taekwondo yaliyofanyika huko Riadh nchini Saudi Arabia. Wanataekwondo 171 kutoka nchi 36 duniani walishiriki mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa Kiingereza kama World Taekwondo Womens Open Championships yaliyoanza Novemba 25 na kufikia tamati Novemba 27. Mbali na hayo, waziri wa michezo na vijana wa Iran amezipongeza timu za taifa za karate na tekondo za jamhuri ya kiislami Iran kwa kuibuka kidedea katika mashindano ya dunia ya vipofu mwaka wa 2021. Wanamichezo wenye ulemavu wa kuona wa Iran wameibuka na ushindi katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofanyika hapa Teheran. Katika safu ya tekondo, Iran ilizionyesha kivumbi timu za Ukraine, Rusia, Uturuki, Ugiriki, Thailand na Malaysia. Waziri wa michezo na vijana wa Iran amesema ushindi wa timu hizo mbili katika mashindano hayo ya dunia, mbali na kulinyanyua na kulipa fahari taifa la Iran, lakini pia umesajiliwa daima katika madaftari ya kumbukumbu kumbu za michezo. Na Said Eskandarzade wa Iran ametia kibendoni medali inayong'aa ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu ya mwaka huu 2021. Barobaro huyo wa Iran alinyanyua uzani wa kilo 150 katika safu ya wanyanyua uzani wenye kilo 80, ambapo mbali na kutoa medali ya dhahabu lakini ameweka rekodi mpya barani Asia kwa wanyanyua uzani vijana. Mashindano hayo ya Tbilisi mwaka 2021 almaarufu kama World Senior Championships, yaliyoanza Jumapili, yanafanyika kwa mara ya kwanza barani Ulaya tangu yale ya Sweden mwaka 1994. Tugeuke sasa soka la walemavu barani Afrika. Timu ya taifa ya walemavu ya mpira wa miguu ya Tanzania almaarufu Tembo Warriors imeanza kwa kishindo mashindano ya walemavu Afrika kwa kifupi CANAF yanayofanyika nchini Tanzania. Katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, Warriors walipepeta Moroko mabao mawili kwa moja. Shanun Redwane aliwafungia waarabu bao la mapema katika kipindi cha kwanza ambapo nusra Tanzania ikate tamaa ya kupata ushindi. Hata hivyo, Warriors walirejea kwa kasi ya juu katika kipindi cha pili baada ya walimu wao kuwapa darasa ya kuziba mianya na kurekebisha mapungufu na wakaishia kupata mabao mawili katika kipindi cha pili. Mabao ya Tanzania yalipachikwa wavuni na Alfan Kyanga na Juma kidevu M Yumkini timu hiyo ya soka la walemavu ya Tanzania imeanza vema mashindano hayo kutokana na msukumo na ari waliopewa na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan. Mama Samia alitoa shilingi milioni 150 za Tanzania kwa timu hiyo ya taifa ya kandanda kwa wenye ulemavu ambayo ina azma ya kufuzu kombe la dunia wakifanikiwa kuvuka kisiki hiki cha sasa cha michuano ya Afrika. Awali akifungua mashindano hayo ya kibara, waziri wa utamaduni, sanaa na michezo wa Tanzania Innocent Bashungwa alitilia mkazo swala la kuzingatia michezo ya watu wenye ulemavu, akisisitiza kuwa na matumaini kwamba Tanzania itatinga kombe la dunia kwenye soka la ulemavu. Kwa upande wa wanaume, mimi naamini katika nchi nne ambazo zitafuzu kutoka bara la Afrika ninaamini hata Tanzania kupitia Tembo Warriors tutakuwa mmoja wa washindi hao inshallah. Mwenyezi Mungu atusaidie katika haya. Kwa hiyo tunamshukuru Mheshimiwa waziri mkuu Kassim Majaliwa Majaliwa, alitembelea kambi ya timu yetu ya Tembo Warriors na kupitia kwake Mheshimiwa Rais wetu Mama Samia Suluhu Hassan akatuma mchango wa milioni 50 kuongeza nguvu katika maandalizi. Hii ni ziada ya fedha ambazo e, Mheshimiwa Rais wetu alikuwa ameshatoa kupitia wizara kwa ajili ya kuisaidia timu yetu ya watu wenye ulemavu ya mpira wa mguu Tembo Warriors. Sierra Leone na Angola zimeanza vizuri pia kwenye mashindano hayo ya yanayotifua mavumbi jijini Dar es Salaam. Tuangazie riadha. Wanariadha nyota wa Kenya Edwin Soi na Celestin na Chepchirchir wameibuka washindi wa mbio za Marathon de la Rochelle mjini La Rochelle nchini Ufaransa siku ya Jumapili. Mshindi wa medali ya shaba katika mbio za mita elfu tano kwenye Olimpiki za Beijing mwaka elfu mbili na nane, Soi alikamilisha umbali huo wa kilomita arobaini na mbili kwa kutumia saa 2 dakika 9 na sekunde 16. Ushindi huo ni wa kwanza kwa Soi baada ya kukamata nafasi ya sita kwa kutumia saa 2 dakika 14 na sekunde 52, na katika mbio zake za kwanza za kilomita 42 wakati wa Kolei Istanbul Marathon mwaka jana 2020, Soi alikata utepe sekundi 14 mbele ya Mkenya mwenzake David Kiprono aliyetumia saa 2 dakika 9 na sekunde 30 huku Ivan Horodiski kutoka Ukraine akimaliza watatu kwa kutumia saa mbili dakika kumi na sekunde 14. Mwethiopia Azmero Mengist na Mkenya Gilbert Masai wakafunga nafasi tano za kwanza. Kwa upande wa kinadada, Mkenya Celeste na Chepcherche alibuka mshindi kwa kutumia saa mbili dakika 23 na sekunde 38, na akifuatwa kwa karibu na Mwethiopia Aberash Fayesa aliyemaliza wa pili huku Mkenya mwingine Judith Jeburet akimaliza watatu kwa kutumia saa mbili dakika 26 na sekunde 43. Raia wa Ukraine Yehenia Prokovyeva aliridhika na nafasi ya nne kwenye mbio hizo za kimataifa kwa kutumia saa mbili dakika 31 na sekunde 23 sht huku Mkenya mwingine Winnie Jepkorir akifunga orodha ya tano bora kwa kutumia saa mbili dakika 35 na sekunde 18. Wakenya Emmanuel Uliula na Marion Kibor walitawala makala iliyopita ya Rochel Marathon mwaka 2019 yalipofanyika kwa mara ya mwisho kabla ya ujio wa janga la corona. Mbio za mwaka huu zilivutia watimkaji 4793 kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia na tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Shirikisho la soka Afrika CAF limepiga kura na kuunga mkono pendekezo la shirikisho la soka duniani FIFA la kufanyika fainali za kombe la dunia baada ya kila miaka miwili. Kwa sasa fainali hizo ambazo hufuatiliwa kwa karibu na mamilioni ya watu duniani hufanyika baada ya kila miaka minne. Kwingineko, klabu ya Palmeiras iliwapepeta Flamengo ambao ni washindani wao katika ligi kuu ya soka Brazil mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Centenario huko Uruguay siku ya Jumamosi, na kutia kapuni ubingwa wa Copa Libertadores. Daveson aliyetoka benchi katika kipindi cha pili, aliyechuma nafuu kutokana na masihara ya Andres Pereira na kuifungia Palmeiras bao la ushindi katika dakika ya tano wakati wa muda wa ziada. Gabriel Barbosa alikuwa amesawazishia mabingwa wa jijini Montevideo. fora, o Gabigol. Palmeiras sasa wameshinda taji la Copa Libertadores mara tatu. Tukamilishe kwa kutupia jicho japo kwa mukhtasari, matokeo ya baadhi ya mechi zilizopigwa wikendi za ligi kuu ya soka ya Uingereza. Klabu ya Liverpool walikomoa Southampton mabao manne kwa mtungi katika gozi la EPL siku ya Jumamosi katika uwanja wa Anfield na kuweka hai matumaini ya kutawaza wafalme wa kipute hicho msimu huu. Sasa wametia kapuni alama 28, 5 zaidi ya nambari 5 Arsenal walioikunguta Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Emirates. Aston Villa iliibanjua Palace mabao mawili kwa moja wakati ambapo mechi kati ya Norwich City na Wolves kwa upande mmoja na Brighton dhidi ya Leeds United kwa upande wa pili zilikuwa zinaishia kwa sare tasa. Hata hivyo, mchuano uliosisimua wengi ni ule wa Jumapili ambapo Manchester United walishuka dimbani kuvana na Chelsea, lakini wakaishia kutoshana nguvu kwa kuzabana bao moja kwa moja wakati mashetani wekundu wakilazimishwa sare, watani wao Manchester City walikuwa wanavuna alama tatu baada ya kuichabanga West Ham mabao mawili kwa moja. Lanzini That there will be three points for City. City wametuama katika nafasi ya pili wakiwa na alama 29, alama moja nyuma ya Chelsea au kipenda wit The Blues, ambao kwa sasa wanaendelea kuselelea kileleni. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, na hadi juma lijalo, panapo majaliwa wakimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 Rabi Uthani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na Novemba 30 mwaka 2021 miliadia. Miaka 354 iliyopita katika siku kama ya leo, Jonathan Swift mwandishi mashuhuri wa Ireland alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift, Alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi Swift alifariki dunia akiwa na umri wa 179. miaka 78. Miaka 186 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mark Twain mwandishi mashuhuri wa Kimarekani Twain, alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha, aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo, ambapo tunaweza kuashiria hapa vitabu vyake viwili vya The Adventures of Tom Sawyer na matukio yasiyo ya kawaida ya tom Sawyer na The Prince and the Pauper. Yaani, mrithi wa kiti cha ufalme na ombaomba. Mwishoni mwa umri wake, Mark Twain alikumbwa na ukata na umaskini mkubwa na hatimaye akaaga dunia mwaka 1910 baada ya kugua. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Oscar Wilde mwandishi na malenga mahiri wa Ireland. Wilde alizaliwa mwaka 1854 katika familia iliyokuwa na mapenzi maalum na masuala ya kiutamaduni na sanaa. Baada ya kukamilisha masomo yake ya sekondari, alijiunga na chuo kikuu. Oscar alianza kujihusisha na taaluma ya uandishi akiwa katika rika la ujana, na katika kipindi kifupi cha umri wake alifanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vilivyokuwa na madhumuni ya riwaya, mashairi na maigizo baadhi ya vitabu vya oscar ni the model millionaire the soul of man under socialism na the canterville ghost na siku kama leo miaka thelathini na mitatu iliyopita aliaga dunia ustadh abdul basit abdussamad katika mji wa kairo nchini misri abdul basit alikuwa mmoja wa waalimu na maqari wakubwa wa Qur'ani tukufu. Alianza kujifunza Qur'ani tukufu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na miwili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qur'ani. Katika maisha yake Ustadh Abdul Basit alijishughulisha na usomaji wa Qur'ani tukufu na kutunukiwa zawadi na tuzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qur'ani tukufu kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu, sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya, ya Qurani tukufu. Naam, hapa ni Tehran idha Kiswahili, sauti Jamhuri ya Kiislamu Iran, na kabla siondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia na maoni yenu. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amemfahamisha Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kuwa Iran inataka kuona natija katika mazungumzo ya nuklia yanayoendelea sasa Vienna, Austria, na kwamba lazima mazungumzo hayo yahitimishwe kwa iran kuondoliwa vikwazo. Rais ametoa tamko hilo Jumatatu baada ya Macron kumpigia simu ambapo mazungumzo hayo yaliendelea kwa muda wa saa moja na nusu. Kiongozi wa harakati ya Ansarullah ya Yemen ameonya kuhusu njama za maadui za kuibua fitina na mifarakano kwa lengo la kueneza sato yao katika nchi hiyo. Rais Xi Jinping wa China ametangaza kuwa nchi yake itazipa nchi za Afrika msaada wa dozi bilioni moja za chanjo dhidi ya COVID-19. Waziri mmoja nchini Ethiopia ameutaja ubalozi wa Marekani katika eh, mji mkuu wa nchi hiyo alisababa kuwa ni wakigaidi na kwamba haupasi kuwa nchini humo. Na jumuiya ya eh, ushirikiano wa Kiislamu wa OIC imelaani hatua ya Rais Isaac Herzog utawala wa kizayuni wa Israel kuingia katika msikiti wa Ibrahim alayhi salam kinyume cha sheria na mapenzi. Msikilizaji, na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia baadhi ya maoni yenu e, mchana huu. Maoni ambayo naangalia hivi sasa ni ya Bintal Haljuneid, yeye yuko Bumbuni, Zanzibar. Hana mengi ila anatoa shukrani zake za dhati kwa Radio Tehran. Pia kuna maoni ya msikilizaji wetu Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema asalamu alaikum. OIC ina wajibu wa kuwa... Uh, elimisha Waislamu uh, kuhusiana na magaidi wa Zayuni na pia kuhusiana na kiana kwa Waislamu uh, duniani. Anasema kiana iliyofanywa na Waarabu kwa wenzao wa Palestina inapaswa pia kudhihirishwa. Naam, lazi lasina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa uh, nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakenia, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.