Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, uh, ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, na leo ni siku ya Jumanne tarehe ishirini na nne e, e, Rabiu thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na tatu hijiri ya kamaria inasadifiana na tarehe thelathini Novemba elfu mbili ishirini na moja miladia. Na tulioandaliani asubuhi hii wapenzi wasikilizaji, kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na sehemu ya pili ya matangazo haya na hii leo, wapenzi wasikilizaji, tumewaandalieni kipindi cha maadili au akhlaki katika Uislamu, kitafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya hapo, ni ulimwengu wa michezo na kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana moja kwa moja, mubashara, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu waloko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia radio mshirika ambayo ni Maarifa FM. FM inapatikana kupitia 99.1 e, Singida. Maarifa FM 104.1 Mtwara, halikadhalika Maarifa FM 105.3 Tanga, na pia huko Mwanza tunapatikana kupitia Maarifa FM 100.9 Mwanza. Kigoma, unaweza kutupata kupitia maarifa FM pia katika 99.7 FM. Wapenzi wasikilizaji, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia, saa 2 unusu asubuhi kwa saa za hapa Tehran, Iran, ikiwa e, ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran Nam, na kabla ya taarifa kamili ya habari, kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema mazungumzo ya Vienna ni kwa ajili ya kuondolewa vikwazo vilivyowekewa na Marekani. Algeria asema itaendelea kuiunga mkono Palestina hadi ijikomboe kutoka katika uvamizi wa Wazayuni. Maandamano yaendelea Moroko kupinga uhusiano na Israel na chanjo ya korona kuwa lazima nchini Ghana kuanzia mwezi Januari elfu mbili ishirini na mbili. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesisitiza kuwa licha ya kwamba nchi za Magharibi zimeshindwa kutekeleza kabisa ahadi zao zote ndani ya mapatano ya nuklea JCPOA, lakini pamoja na hayo na kwa mara nyingine, Iran imeamua kushiriki kwenye mazungumzo ili kuonyesha nia ya yake njema na kufungua njia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa. Hayo yamesemwa jana Jumatatu na waziri wa mambo ya nje ya Iran Hussein Amir Abdulahian ambaye ameongeza kuwa baada ya kufanyika uh, mizunguko sita ya mazungumzo ya kina mjini Vienna, Austria, mazungumzo hayo yalishindwa kutokana na Marekani kujilimbikizia uh, kila kitu upande wake. Amesema hivi sasa tumeingia kwenye mzunguko mwingine wa mazungumzo hayo, na lengo haswa ni kupigania haki za Iran na kuondolewa vikwazo vyote ambavyo viliwekwa na Marekani dhidi ya Teheran baada ya Washington kujitoa katika mapatano hayo. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amebaini kuwa tarehe 8 Mei 2018 Marekani ilijitoa bila sababu yoyote katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, hatua ambayo dunia nzima ilisema ni kinyume cha sheria. Amesema dunia nzima inasema kwa kauli moja kwamba vitendo hivyo vya Marekani ni kinyume cha sheria na ni kudharau sheria za kimataifa, ni kutoheshimu hati ya Umoja Mataifa na ni katika njama za kuvuruga ushirikiano wa kimataifa, kama ambavyo pia ni kuhatarisha amani na usalama dunia nzima. Amir Abdullahian ameongeza kuwa hatupaswi kusahau hata sekunde moja kwamba Marekani ndio iliyojitoa bila sababu katika mapatano ya nuklia na ndio iliyopelekea kutokea hali iliyopo hivi sasa katika mapatano hayo ya JCPOA. Tuelekee sasa uh, huko barani Afrika ambapo waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria ametangaza kuwa nchi yake itaendelea kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina hadi pale litakapojikomboa kutoka katika ukoloni na uvamizi. Ramtane Lamamra amesisitiza kuwa wananchi wa Algeria wataendelea kuunga mkono wananchi wa Palestina, ambao nao kama walivyo watu wengine wana haki ya kujikomboa kunako ukoloni na uvamizi unaowakandamiza. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria ameongeza kuwa nchi hiyo itaendelea kutoa mchango wake wa kihistoria ambao umejengeka juu ya msingi wa kuunga mkono wananchi madhulumu, hususan wananchi wa Palestina. Kadhalika amebaini kuwa kadhia ya Palestina haifuatiliwi na Algeria kama sera ya kiakili tu, bali kadhia hii ni kitu kisichotenganishika na ufahamu na uelewa wana wa wananchi wa nchi hiyo ambao wanaamini kuwa wananchi wa Palestina nao wana, wana haki ya kuishi wakiwa wamejikomboa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria ameongeza kuwa njama zinazoendeshwa mtawalia dhidi ya nchi yake zenye lengo la kupotosha ule mchango wa kihistoria wa kuiletea Algeria matatizo kutoka nje bila shaka haziwezi eh, kukomeshwa. Hivi karibuni Algeria na Afrika Kusini zilitangaza tena msimamo wao wa kupinga utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Algeria ikishirikiana na nchi zingine 13 wanachama wa Umoja wa Afrika imetaka kufutwa uanachama huo wa utawala wa kizayuni wa Israeli katika Umoja wa Afrika na kulindwa hadhi na thamani ya asasi hiyo kuu ya bara la Afrika. Wakati huo huo, wananchi wa Moroko wameandamana kupinga hatua ya utawala wa nchi yao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli. Maandamano haya yalifanyika Jumapili katika miji 27 kote Moroko kwa mnasaba wa tarehe 29 Novemba ambayo uh, huadhimishwa kote duniani eh, kama siku ya kimataifa ya kuonyesha mshikamano na taifa la Palestina. Maandamano haya yaliandaliwa na jumuiya ya Moroko ya kuunga mkono Eh, Palestina ambayo imesema lengo kuu la mjumuiko huo ni eh, kubainisha upinzani kwa hatua ya ufalme wa nchi hiyo kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli. Aidha, wananchi waliokuwa na hasira wametaka nchi yao ibatilishe mara moja mapatano yote ambayo imefikia na utawala wa kizaini tokea uhusiano wa kawaida waanzishwe baina ya pande hizo mbili. Ikumbuka kuwa mnamo Novemba 23 waziri wa vita utawala wa kizaini wa Israeli Benny Gantz alifika Moroko kwa ajili ya safari ya siku mbili. Pembizoni mwa safari hiyo Moroko na Algeria zilitilia na saini mapatano katika sekta ya kijeshi. Ikumbukwe kuwa nchi nne za kiarabu za Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan mwaka uliopita elfu mbili ishirini zilitia saini hati ya makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizawini wa Israel, hatua ambayo imepingwa na kulani wa vikali katika nchi za kiarabu na Kiislamu. Sudan na Moroko zimeendelea kushuhudia maandamano na halikadhalika, pia Bahreini imeshuhudia maandamano kila leo ya wananchi ya kudani na kupinga hatua ya nchi zao kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Wananchi walo wengi katika nchi hizo wanasema hatua hiyo eh, ni khiana na usaliti mkubwa kwa wananchi wa Palestina wanaofanyiwa unyama wa kila aina na utawala uh, wa Israel kila uchao naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwaji ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tukiwa barani Afrika sasa, ni masala ya janga la Covid 19 au corona. Serikali ya Ghana imetangaza kuwa kuanzia mwezi ujao au kuanzia mwaka ujao Januari elfu mbili ishirini na mbili, chanjo ya korona au uviko 19 itakuwa jambo la lazima kwa wafanyakazi wote wa sekta za umma, vikosi vya ulinzi na maafisa wa afya. Mkurugenzi mkuu wa huduma za afya uh, nchini Ghana, Patrick Kama Abwage, ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa Ghana, kama nchi nyingi za Afrika, zimekuwa na kasi ndogo ya kupiga chanjo uh, za uviko 19 au covid 19 licha ya kuweka ongezeko la usambazaji wa chanjo hizo katika maeneo mbalimbali. Hadi hivi sasa watu milioni moja nukta nne kati ya raia milioni thelathini wa Ghana ndio wampigwa chanjo kamili ya korona. E, Daktari Akoma Abwage amewaambia waandishi wa habari kuwa serikali ya Ghana itaongoza na kuongeza kasi ya kupiga chanjo za korona kuanzia mwezi ujao wa Disemba, na itakapofika mwezi Januari mwakani, wafanyakazi wote wa sekta ya umma, vikosi vya kijeshi, wafanya kazi wa afya, pamoja na maafisa wa usalama na wanafunzi wa shule za sekondari, wafanyabiashara na madereva wa umma wote watatakiwa wawe wa wamepigwa chanjo, ndipo wataruhusiwa kufanya kazi. Na shirika la afya duniani WHO limetangaza jana kuwa dunia inabidi iwashukuru Eh, wanasayansi wa Afrika Kusini na Botswana kwa kugundua kirusi kipya cha korona aina ya Omicron na kutahadharisha ulimwengu kuhusu hatari ya kirusi hicho na sio kuziadhibu nchi hizo. Kabla ya hapo, shirika la afya duniani lilikuwa limeeleza eh, kuwa bado haijajulikana iwapo kiwango cha maambukizi ya kirusi kipya cha korona cha Omicron kitakuwa cha juu ikilinganishwa, eh, na spishi nyingine kama ile ya Delta au la. Hata hivyo, idadi ya watu waliofanyiwa vipimo vya korona katika nchi kadhaa za kusini mwa Afrika kufuatia kugunduliwa kirusi hicho uh, inaendelea uh, kuongezeka Jumatatu ya jana pia kati, mkurugenzi mkuu wa WHO alizilaumu nchi zilizochukua sheria kali dhidi ya uh, nchi za kusini mwa Afrika na kuongeza kuwa hatua ya wanasayansi wa nchi mbili za Afrika kusini na na na na Botswana kuitahadharisha dunia kuhusu kirusi kipya cha korona inastahiki kupongezwa na kushukuriwa, na si kuziadhibu nchi hizo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi uh, wa kisiasa. Unahusu utawala wa Israel umewasababishia wa Palestina hasara ya dola bilioni 57 katika ukingo wa magharibi. Shirika la Umoja wa Mataifa la biashara na maendeleo UNCTAD limechapisha ripoti inayoonyesha kuwa sera za ukaliaji mabavu za utawala wa kizawini wa Israel katika ukinga wa magharibi wa mto Jordan zimesababisha hasara ya kiuchumi ya zaidi ya dola bilioni 57 kwa taifa la Palestina katika kipindi cha miongo miwili iliyopita. Katika miongo miwili ya kwanza ya karne 21, utawala wa kizawini umeendeleza sera zake za ukatili na utumiaji mabavu dhidi ya wapalestina kwa ujumla. Katika miongo miwili iliyopita, utawala wa kizawini wa Israel umekuwa ukifuatilia aina hii Tatu za sera dhidi ya Palestina, nazo ni vita, mzingiro na vikwazo au vizuizi. Katika miongo miwili iliyopita, utawala wa kizaini wa Israeli umeanzisha vita vya muda mrefu mara tatu na vita vya muda mfupi mara kadhaa, na hali kadhalika operesheni za kijeshi za kila siku dhidi ya Wapalestina. Kuanzia mwaka elfu mbili hadi elfu mbili na tano kulikuwa na intifadha au mwamko wa Palestina, ambapo katika kipindi hicho cha miaka mitano utawala wa kizaini wa Israeli ulikuwa unadondosha mabomu takribani kila siku katika ardhi za Palestina. Mwaka elfu mbili na nane utawala dhalimu wa Israeli ulitekeleza vita vya siku ishirini na mbili mwaka elfu mbili ishirini na moja vita vya siku nane mwaka elfu mbili kumi na nne vita vya siku kumi na oh, hamsini na moja na eh, mwaka oh, wa elfu mbili ishirini na moja vita vya uh, siku kumi na mbili huku mwaka elfu mbili kumi na mbili vikiwa ni vita vya siku nane. Aidha, kila siku na kila saa Wapalestina wanakabiliwa na hujuma za mabomu za utawala wa Israeli. Tokea mwaka elfu mbili na sita hadi sasa, utawala wa kizayuni wa Israeli umekuwa ukitekeleza mzingiro wa pande zote dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza, na kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, Gaza sasa imebadilika na kuwa gereza kubwa zaidi la wazi duniani. Sera hizo za kuwawekea wapalestina vizuizi zinatekelezwa katika fremu ya kuitenga Palestina kijiografia na kutaka kukata mawasiliano baina ya wapalestina katika ardhi zote zinazokaliwa kwa mabavu. Vizuizi hivyo vimepelekea ardhi zaidi za wapalestina ziendelee kuporwa na utawala wa kizayuni, ambapo katika uporaji huo nyumba za wapalestina hubomolewa kiholela na kuwasababishia hasara kubwa. Alkadhalika, kuwekewa wapalestina vizuizi vya kijiografia kumepelekea kupotea fursa za kiuchumi katika nchi hiyo inayokoloniwa hasa katika sekta ya kilimo ambapo wakulima wa Palestina wamepata hasara kubwa kwa kuzingatia sera hizi za mabavu za utawala wa kizaini wa Israel. Richard Kozul Wright, mkurugenzi wa kitengo cha maendeleo na utandawazi katika ANKTAD, anasema wanakadiria kuwa sera za utawala haramu wa Israeli zimepelekea kutoweka thuluthi moja ya pato ghafi la ndani la Palestina au GDP. Sera za utawala haramu wa Israeli na vizuizi na vizingiti dhidi ya Palestina sambamba na operesheni za kijeshi za utawala huo katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu, Ukingo wa Magharibi mto Jordan, tokea mwaka elfu mbili hadi sasa zimewasababishia Wapalestina hasara ya kifedha na kiuchumi ya zaidi ya dola bilioni hamsini na saba. Nam, barabara kabisa. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi wausikilizaji, sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha akhlaki katika Uislamu, akhlaki katika Uislamu. Nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 15 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu ambayo kwa leo yatahusu sifa ya uaminifu na kutunza amana na jinsi ilivyotiliwa mkazo katika dini tukufu ya Uislamu. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia thamani na hadhi maalumu ya sifa ya ukweli na kusema ukweli katika utamaduni wa Kiislamu, lakini tujue pia kwamba sambamba na ukweli katika maneno na matendo, kuna dhihirisho jingine miongoni mwa thamani za kiakhlaki ambalo ni kutunza amana sifa ambayo imepewa uzito na umuhimu mkubwa katika mafundisho ya dini. Inatosha kuelewa umuhimu wa suala hili la msingi kwa kuirejea kauli ya Mwenyezi Mungu mtukufu katika sehemu ya mwanzo ya aya ya 58 ya Suratu Nisa aliposema, hakika Mwenyezi Mungu anakuamrisheni mzirudishe amana kwa wenyewe kwa kuzingatia kwamba katika aya hiyo neno amana limetumika kiujumla bila ya kufungamanishwa na kitu maalumu, maulamaa na wafasiri wa Qur'an wametoa rai tofauti kuizungumzia maana ya amana, na wakasema madhumuni yaliyokusudiwa kuhusu amana yanaweza yakawa ni siri za mambo, kitu kama fedha na au hata wadhifa wa kidini, kisiasa, kiutamaduni, kiuchumi na kijeshi, kwa maana kwamba kama mtu havimlaiki na hana ustahiki navyo, basi anatakiwa bila kufanya ajizi, avikabidhi kwa wanaostahiki kushika vyeo na nyadhifa hizo, na asipofanya hivyo, si tu atakuwa hajachunga msingi wa kutunza amana lakini atakuwa ameisaliti pia jamii yake. Moja ya sifa maalumu walizokuwa nazo mitume wa Mwenyezi Mungu ilikuwa ni kusifika kwa uaminifu kwa watu wa zama zao, na kwa sababu hiyo wakawa wanaaminika mno kwa watu wao katika zama za ujahilia, katika ardhi ya bara Arabu ambayo ndani yake haikuwepo athari na alama yoyote ya thamani za kiakhlaki na kiutu hata kabla nabi Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam haja hajabaathiwa na kupewa utume, alijulikana na watu wa huko kama Muhammad Al-Amin, kutokana na alivyotajika kwa sifa njema ya uaminifu. Imam Jafari Sadiq alaihi salam, ambaye alilelewa na kukulia katika chuo cha malezi ya utume anayezungumzia falsafa ya kutumwa mitume kwa kusema kwa hakika Mwenyezi Mungu mwenye iza na aliyetukuka hakumtuma kuwa nabii mtume yeyote, isipokuwa mtume huyo alipambika kwa sifa mbili tukufu za ukweli na uaminifu. lakini mbali na mitume, watu waumini pia, ambao wana imani ya kweli ya Mwenyezi Mungu na mitume wake itokanayo na uelewa, wanatakiwa waifanye sira na mwenendo wa manabii hao kuwa ruwaza na mfano wao wa kuiga, na kama walivyokuwa wao wajipambe kwa sifa ya kiakhlaki ya uaminifu na kuchunga amana. Katika aya za mwanzo za Suratu Lmuminun, Qurani Tukufu inataja sifa za kiibada, kiakhlaqi, kijamii na za usafi wa kimaadili za waumini, ikiwemo aya ya nane isemayo, na ambao wanazitimiza amana zao na ahadi zao. Aidha, aya 32 ya Suratu Lmaarij inasema na ambao wanazichunga amana zao na ahadi zao. Kinyume na mtazamo wa watu na vyuo vya kifikra vinavyoichukulia akhlaki kuwa kitu kinachoendana na hali na mazingira, na kwa hivyo wanazitumia thamani za kiakhlaki kimaslahi tu, kwa namna ambayo pale zinapokidhi maslahi na manufaa yao wanafungamana nazo na pale wanapoamiliana mathalan na mtu waliye na uadui naye wanazipa kisogo thamani hizo. Uislamu unawataka wafuasi wake wa kweli waheshimu misingi yote ya kiakhlaki, ukiwemo wa uaminifu na kuchunga amana, na waamiliane na marafiki na maadui zao kiusawa, pasina kuwatofautisha kwa namna yoyote ile. Katika kulizungumzia suala hilo, Imam Jafari Sadiq alaihi ssalam, anasema mcheni Mwenyezi Mungu na irejesheni amana kwa mtu aliyekuaminini. Kisha mtukufu huyo akaongezea kusema, laiti kama muuaji wa Amiru lmuminin Ali alaihi ssalam atanipa amana yake, basi nitamrejeshea. Katika hadithi nyingine, mtukufu huyo amesema: irejesheni amana kwa mwenyewe hata kama atakuwa muuaji wa Husein ibn Ali alayhi salam. Inasikitisha, mpendwa msikilizaji, kuona kwamba kinyume na mafunzo haya ya kiakhlaki, baadhi ya watu wanafiki wanaojali maslahi yao tu, ambao hujionyesha kuwa ni waumini ili kuwahadaa watu, wanahitari kufuata njia ya usaliti na uhaini kwa kutochunga mipaka yoyote na kuamua kukanyaga na kukiuka usuli na misingi yote ya kiitikadi na thamani za kiakhlaki. Katika aya ya 27 ya Suratu Lanfal, Qurani tukufu inazungumzia sifa hiyo mbaya ya watu hao kwa kusema: enyi mliyoamini, msimfanyie khiana Mwenyezi Mungu na Mtume, wala msihini amana zenu, nanyi mnajua. kutokana na ujumbe tunaopewa na aya hii ya Quran inatupasa tuwe macho na makini na kuchukua hadhari kubwa, tusije tukahadaiwa na wanafiki na kunasa kwenye mtego wa tabia na mienendo yao ya udanganyifu. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam ametupa mwongozo wadhiha na wenye kuweka wazi kila kitu kuhusiana na suala hilo aliposema: Msihadaiwe na funga na swala za baadhi ya watu, kwani si hasha mtu akawa amezizowea hawezi kuziacha. Kwa hivyo mkitaka kuwapima, watazameni katika ukweli na uaminifu wao wa kuchunga amana. Kwa maelezo haya, tunatakiwa tuachane na mtazamo wa kijuujuu tu katika kuwatambua watu na badala yake tuuchunguze kwa makini mwamala hasa wa watu wanaojidai kidhahiri kuwa waumini na wenye kushikamana na thamani za kidini na kiakhlaqi, ilhali hawana lengo jingine isipokuwa kuwafanyia wenzao uhaini na usaliti. Katika aya zake nyingi, Qurani tukufu imeweka wazi sura halisi na hatari ya wanafiki ikiwemo aya ya nane na ya tisa za Suratul Bakara zisemazo: na katika watu wako wasemao tumemwamini Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho, wala wao si wenye kuamini. Wanatafuta kumdanganya Mwenyezi Mungu na wale walioamini, lakini hawadanganyi ila nafsi zao, nao hawatambui. Kwa kutumia ilhamu ya maneno ya wahi, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizikataa imani za wanafiki waliodai kiuongo kuwa wameamini, aliposema, mtu asiye na moyo wa uaminifu wa kuchunga amana hana imani ya dini. Na katika hadithi nyingine inayolizungumzia suala hilo kwa uzito mkubwa zaidi, mtukufu huyo amesema Mtu ambaye kwa mtazamo wake kutunza amana ni kitu kidogo na kisicho na thamani si katika sisi, yaani hana hata harufu ya Uislamu. Katika kuhitimisha mazungumzo yetu, inapasa tuseme kuwa Waislamu wa kweli huwa wamepambika na sifa mbili kuu za kuwa wakweli na waaminifu katika amana na sifa mbili hizi muhimu zinawapambanua na kuwatofautisha wao na wale wanaotekeleza amali za ibada na imani za kidini kwa sura ya kujionyesha tu. Na kwa maelezo hayo niseme pia, mpendwa msikilizaji, kwamba sehemu ya 15 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine, insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 16 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki akubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya asubuhi hii kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu. Naam, barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne hii kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa, naanza na gazeti la Uhuru lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Samia Suluhu Hassan ahitimisha mjadala. Gazeti la Habari limeipa habari hiyo kipaumbele chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho: Samia afafanua kurejea shuleni kwa wajawazito. Ukurasa wa mbele wa habari leo pia una picha inayomwonyesha rais wa Uganda Yoweri Museveni akimkabidhi Rais Samia Suluhu Hasan mfano wa funguo kama ishara ya makabidhiano ya shule ya awali na msingi ya Museveni iliyopo wilayani Chato mkoani Geita kwenye hafla ya uzinduzi iliyofanyika wilayani humo hiyo jana. Gazeti la Majira nalo limeipa umuhimu habari sema kuwa watu saba wamefariki dunia na wengine ishirini na nne wanapigania maisha katika hospitali moja Pemba baada ya kula nyama ya kasa yenye sumu sasa nalitupia jicho gazeti la Jamhuri lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho JWT kiboko mkuu wa majeshi aeleza uimara wa jeshi atoa mazito lililofanya jeshi hilo tangu mwaka 1961 aeleza mwelekeo utii katika kulinda nchi Gazeti hilo pia lina habari semayo kuwa kaimu balozi wa Libya nchini Tanzania, Kamal Ramadhan, ameitwa nchini kwao kujieleza. Balozi huyo ameitwa baada ya gazeti la Jamhuri kuripoti miezi mitano iliyopita kuwa kuna mtandao wa kuwasafirisha mabinti wa kitanzania kwenda nchini Libya. Sasa wapenzi wasikilizaji, na aliangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya Samia ya zua mjadala ni kuhusu ununuzi wa sukari Uganda, Balozi Mpungwe, wadau waeleza mambo mengine nyuma ya pazia. Mwananchi limemnukulu Balozi Ami Mpungwe akisema, Museveni amempotosha rais wetu, mwaka huu viwanda vyote vimeagiza sukari kutoka Uganda. Tukiachana na Mwananchi, sasa tunalitupia jicho gazeti la Nipashe ambalo nalo katika kichwa kikuu cha habari e, limeandika shahidi asema wasaidizi wa Sabaya walidai ni maofisa wa TISS, pia walimtishia ni wa TRA, hivyo asingewapa fedha. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa pili wa gazeti hilo. Nipashe pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Museveni atoboa siri ujenzi shule tatu nchini Tanzania habari kamili iko katika ukurasa wa tatu wa gazeti hilo. Sasa naliangazia gazeti la Jamvi la Habari lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho Profesa Aswad asema tumeporwa hekari mia tatu za chuo. Ni ujenzi wa chuo kikuu cha Waislamu Morogoro, kampasi ndogo ya Dar es Salaam lilopo Lingato Kisarawi. Sasa naielekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Rwanda. Na awali uh, au naliangazia pekee gazeti la The New Times ambalo linamnukulu Rais Paul Kagame akiwataka viongozi wa serikali za mitaa waliochaguliwa hivi karibuni kuchukua hatua za kukabiliana na tatizo la watoto wenye kimo kifupi. Amesema tatizo hilo limekuwa sugu na linaweza kutatuliwa kwa uongozi bora. Kagame amesema lishe duni kwa watoto inachangia Uh, wawe na kip, kimo kifupi, lakini pamoja na hayo, maeneo yenye tatizo hilo kama vile wilaya ya Musanze na Karongo yana mazao ya kutosha ya kilimo. Gazeti hilo lina kichwa kikuu cha habari kingine kisemacho, uh. Sasa tunaelekea nchini Kenya uh, uh, tunaelekea nchini Kenya na kwanza kabisa, uh, na kwanza kabisa. Uh, tunaliangazia gazeti la Taifa leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Kagwe azima biashara kwa vitisho, likifafanua limeandika tangazo la waziri wa afya uh, kuwa Wakenya ambao hawajapata chanjo ya Covid 19 wa watanyimwa huduma limegeuka, uh, kuwa kero kwa biashara baada ya watalii kuanza kufuta mipango yao ya safari. Pia Taifa leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Covid Kenya yachezea moto, jka ndege kutoka Afrika Kusini zaingia Kenya bila abili ya kukaguliwa. Daily Nation katika ukurasa wake wa mbele limeandika mbio za kumtafuta mgombea mwenza wa Raila, na limewataja watu ambao wanatajwa kuwa ni wagombea wake wenza: ni gavana Lee Kinyanjui wa Nakuru, kinara wa NARC Martha Karua na, na mgombea wa zamani wa urais Peter Kenneth. Na nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lina habari sema kuwa serikali ya Uganda imekanusha ripoti kuwa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe utakabidhiwa serikali ya Uganda iwapo itashindwa kulipa mkopo wa China uliotumika kupanua uwanja huo huo. nam la ziada sina, kutoka hapa Teheran, katika meza yetu ya udondozi wa, wa magazeti ya afrika Mashariki. nam wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Nampisha mwenzangu sasa Husein Hassan awaleteni makala ya kila wiki ulimwengu wa michezo, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Ulimwengu wa Michezo. Natumai hujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha siku saba zilizopita kitaifa na kimataifa, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya mabingwa wa mchezo huo barani Asia mwaka huu 2021 nchini Thailand. Iran iliibanjua Kazakhstan katika mchuano wa nusu fainali na kujikatia tiketi ya kucheza fainali ya mashindano hayo ya kieneo. Qatar kwa upande wake imeambulia nafasi ya tatu na kutoa medali ya shaba baada ya kuitandika Kazakhstan seti mbili kwa mtungi katika mchezo wa kumtafuta mshindi wa tatu wa mashindano hayo ya kibara. Taekwondo, wana taekwondo wa kike wa jamhuri ya kiislamu ya Iran wameng'ara kwa kuzoa medali tatu katika mashindano ya wazi ya ubingwa wa taekwondo yaliyofanyika huko Riadh nchini Saudi Arabia. Wana taekwondo 171 kutoka nchi 36 duniani walishiriki mashindano hayo ya dunia yanayofahamika kwa Kiingereza kama World Taekwondo Women's Open Championships yaliyoanza Novemba 25 na kufikia tamati Novemba 27. Mbali na hayo, waziri wa michezo na vijana wa Iran amezipongeza timu za taifa za karate na taekwondo za jamhuri ya Kiislami Iran kwa kuibuka kidedea katika mashindano ya dunia ya vipofu mwaka wa 2021. Wanamichezo wenye ulemavu wa kuona wa Iran wameibuka na ushindi katika mashindano hayo ya kimataifa yaliyofanyika hapa Teheran. Katika safu ya taekwondo, Iran ilizionyesha kivumbi timu za Ukraine, Rusia, Uturuki, Ugiriki, Thailand na Malaysia. Waziri wa michezo na vijana wa Iran amesema ushindi wa timu hizo mbili katika mashindano hayo ya dunia, mbali na kulinyanyua na kulipa fahari taifa la Iran, lakini pia umesajiliwa daima katika madaftari ya kumbukumbu -kumbu za michezo. Na Said Eskandarzade wa Iran ametia kibendoni medali inayong'aa ya dhahabu katika mashindano ya dunia ya kunyanyua uzani ya walemavu ya mwaka huu 2021. Barabara huyo wa Iran alinyanyua uzani wa kilo 150 katika safu ya wanyanyua uzani wenye kilo 80 ambapo mbali na kutoa medali ya dhahabu, lakini ameweka rekodi mpya barani Asia kwa wanyanyuuzani vijana. Mashindano hayo ya Tbilisi mwaka 2021 almaarufu kama World Senior Championships yaliyoanza Jumapili yanafanyika kwa mara ya kwanza barani Ulaya tangu yale ya Sweden mwaka 1994. Tugeukie sasa soka la walemavu barani Afrika. Timu ya taifa ya walemavu ya mpira wa miguu ya Tanzania almaarufu Tembo Warriors, imeanza kwa kishindo mashindano ya walemavu Afrika kwa kifupi CANAF, yanayofanyika nchini Tanzania. Katika mchezo wa ufunguzi uliopigwa katika uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam, Warriors walipepeta Morocco mabao mawili kwa moja. Shanun Redwane aliwafungia Waarabu bao la mapema katika kipindi cha kwanza, ambapo nusra Tanzania ikate tamaa ya kupata ushindi. Hata hivyo Warriors walirejea kwa kasi ya juu katika kipindi cha pili, baada ya walimu wao kuwapa darasa ya kuziba mianya na kurekebisha mapungufu, na wakaishia kupata mabao mawili katika kipindi cha pili. Mabao ya Tanzania yalipachikwa wavuni na Alfan Kianga na Juma Kidevu. Yumkini, timu hiyo ya soka la ulemavu ya Tanzania imeanza vema mashindano hayo kutokana na msukumo na ari waliopewa na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Mama Samia alitoa shilingi milioni 150 za Tanzania kwa timu hiyo ya taifa ya kandanda kwa wenye ulemavu ambayo ina azma ya kufuzu Kombe la Dunia, wakifanikiwa kuvuka kisiki hiki cha sasa cha michuano ya Afrika. Awali, akifungua mashindano hayo ya kibara, waziri wa utamaduni sanaa na michezo wa Tanzania Innocent Bashungwa alitilia mkazo swala la kuzingatia michezo ya watu wenye ulemavu, akisistiza kuwa na matumaini kwamba Tanzania itatinga kombe la dunia kwenye soka la ulemavu kwa upande wa wanaume. Mimi naamini katika nchi nne ambazo zitafuzu kutoka bara la Afrika, ninaamini hata Tanzania kupitia Tembo Warriors tutakuwa mmoja wa washindi hao. Inshallah, Mwenyezi Mungu atusaidie katika haya. Kwa hiyo tunamshukuru Mheshimiwa Waziri Mkuu Kassim Majaliwa Majaliwa, alitembelea kambi ya timu yetu ya Tembo Warriors na kupitia kwake, Mheshimiwa Rais wetu Mama Samia Suluhu Hassan akatuma mchango wa milioni mia hamsini kuongeza nguvu katika maandalizi. Hii ni ziada ya fedha ambazo Mheshimiwa Rais wetu alikuwa ameshatoa kupitia wizara kwa ajili ya kuisaidia timu yetu ya watu wenye ulemavu ya mpira wa mguu Tembo Warriors. Sierra Leone na Angola zimeanza vizuri pia kwenye mashindano hayo ya yanayotifua mavumbi jijini Dar es Salaam. Tuangazie riadha Wanariadha nyota wa Kenya Edwin Soi na Celestin Chepchirchir wameibuka washindi wa mbio za Marathon de la Rochelle mjini La Rochelle nchini Ufaransa siku ya Jumapili. Mshindi wa medali ya shaba katika mbio za mita elfu tano kwenye Olimpiki za Beijing mwaka elfu mbili na nane, Soi alikamilisha umbali huo wa kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika 9 na sekunde 16. Ushindi huo ni wa kwanza kwa Soi baada ya kukamata nafasi ya sita kwa kutumia saa 2 dakika 14 na sekunde 52 katika mbio zake za kwanza za kilomita 42 wakati wa kolei Istanbul marathon mwaka jana 2020. Soi alikata utepe sekunde 14 mbele ya Mkenya mwenzake David Kiprono aliyetumia saa 2 dakika 9 na sekunde 30 huku Ivan Horodiski kutoka Ukraine akimaliza watatu kwa kutumia saa mbili dakika kumi na sekunde 14. Mwethiopia Azmeraw Mengist na Mkenya Gilbert Masai wakafunga nafasi tano za kwanza. Kwa upande wa kinadada Mkenya Celestine Chepchirchir aliibuka mshindi kwa kutumia saa mbili dakika 23 na na sekunde 38 na akifuatwa kwa karibu na Mwethiopia Aberash Fayesa aliyemaliza wa pili huku Mkenya mwingine Judith Jeburet akimaliza wa tatu kwa kutumia saa 2 dakika 26 na sekunde 43. Raia wa Ukraine Yehenia Prokovyeva aliridhika na nafasi ya nne kwenye mbio hizo za kimataifa kwa kutumia saa 2 dakika 31 na sekunde 23, huku Mkenya mwingine Wini Jepkorir akifunga orodha ya tano bora kwa kutumia saa mbili dakika 35 na sekunde 18. Wakenya Emmanuel Uliula na Marion Kibor walitawala makala iliyopita ya Rochel Marathon mwaka 2019 yalipofanyika kwa mara ya mwisho kabla ya ujio wa janga la corona. Mbio za mwaka huu zilivutia watimkaji 4793 kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia na tunatamatisha kwa dondoza hapa na pale. Shirikisho la soka Afrika CAF limepiga kura na kuunga mkono pendekezo la shirikisho la soka duniani FIFA la kufanyika fainali za kombe la dunia baada ya kila miaka miwili. Kwa sasa, fainali hizo ambazo hufuatiliwa kwa karibu na mamilioni ya watu duniani hufanyika baada ya kila miaka minne. Kwingineko, klabu ya Palmeiras iliwapepeta Flamengo ambao ni washindani wao katika ligi kuu ya soka Brazil mabao mawili kwa moja katika uwanja wa Centenario huko Uruguay siku ya Jumamosi na kutia kapuni ubingwa wa Copa Libertadores. Davison, aliyetoka benchi katika kipindi cha pili, alichuma nafuu kutokana na masihara ya Andres Pereira na kuifungia Palmeiras bao la ushindi katika dakika ya tano wakati wa muda wa ziada. Gabriel Barbosa alikuwa amesawazishia mabingwa wa elfu mbili kumi na nane Flamengos jijini Montevideo. Olha só, Palmeiras sasa wameshinda taji la Copa Libertadores mara tatu. Tukamilishe kwa kutupia jicho japo kwa muhtasari matokeo ya baadhi ya mechi zilizopigwa wikendi za ligi kuu ya soka ya Uingereza. Klabu ya Liverpool walikomoa Southampton mabao manne kwa mtungi katika gozi la EPL siku ya Jumamosi katika uwanja wa Anfield na kuweka hai matumaini ya kutawaza wafalme wa kipute hicho msimu huu. Sasa wametia kampuni alama 28, 5 zaidi ya nambari 5 Arsenal walioikunguta Newcastle United mabao mawili kwa sifuri katika uwanja wa Emirates. Aston Villa iliibanjua Palace mabao mawili kwa moja wakati ambapo mechi kati ya Norwich City na Wolves kwa upande mmoja na Brighton dhidi ya Leeds United kwa upande wa pili zilikuwa zinaishia kwa sare tasa. Hata hivyo, mchuano uliosisimua wengi ni ule wa Jumapili, ambapo Manchester United walishuka dimbani kuvana na Chelsea, lakini wakaishia kutoshana nguvu kwa kuzabana bao moja kwa moja makes no mistake. It's one one. Wakati mashetani wekundu wakilazimishwa sare watani wao Manchester City walikuwa wanavuna alama tatu baada ya kuichabanga WestHam mabao mawili kwa moja. nyuma ya Chelsea au kipenda White the Blues ambao kwa sasa wanaendelea kuselelea kileleni. Na kwa matokeo hayo ya EPL ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, na hadi juma lijalo, panapo majaliwa wakimola, mimi ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 24 Rabiulthani mwaka 1443 Hijria, mwafaka na Novemba 30 mwaka 2021 Miladia. miaka 354, iliyopita katika siku kama leo, Jonathan Swift, mwandishi mashuhuri wa Ireland, alizaliwa huko Dublin, mji mkuu wa nchi hiyo. Swift alishiriki pakubwa katika harakati za ukombozi wa Ireland. Baadaye Jonathan Swift alianza kujishughulisha na kazi ya uandishi. Swift alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 78. Miaka 186 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Mark Twain, mwandishi mashuhuri wa Kimarekani. Twain, alikipitisha kipindi cha utoto na ubarobaro wake na matukio yasiyo ya kawaida ambayo baadaye yalikuja kuwa maudhui kuu ya vitabu vyake. Mark Twain alikuwa mwandishi mwenye utani na mzaha, aliandika visa na simulizi nyingi kwa ajili ya watoto na vijana wadogo, ambapo tunaweza kuashiria hapa vitabu vyake viwili vya The Adventures of Tom Sawyer na matukio yasiyo ya kawaida ya Tom Sawyer na The Prince and the Pauper Yani mrithi wa kiti cha ufalme na ombaomba. Mwishoni mwa umri wake, Mark Twain alikumbwa na ukata na umaskini mkubwa na hatimaye akaaga dunia mwaka elfu moja mia kenda na kumi baada ya kugua. Miaka 121 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Oscar Wilde mwandishi na malenga mahiri wa Ireland. Wilde alizaliwa mwaka 1854 katika familia iliyokuwa na mapenzi maalum na maswala ya kiutamaduni na sanaa. Baada ya kukamilisha masomo yake ya sekondari, alijiunga na chuo kikuu. Oscar alianza kujihusisha na taaluma ya uandishi akiwa katika rika la ujana, na katika kipindi kifupi cha umri wake alifanikiwa kuandika vitabu mbalimbali vilivyokuwa na madhumuni ya riwaya, mashairi na maigizo baadhi ya vitabu vya oscar ni the model millionaire the soul of man under socialism na the canterville ghost na siku kama leo miaka thelathini na mitatu iliyopita aliaga dunia ustadh abdul basit abdul samad katika mji wa cairo nchini misri abdul basit alikuwa mmoja wa waalimu na makari wakubwa wa Qur'ani wa tukufu. Alianza kujifunza Qur'ani tukufu akiwa mdogo na alipofikia umri wa miaka kumi na miwili akafanikiwa kupata tuzo ya kuhifadhi na kusoma Qur'ani. Katika maisha yake, Ustadh Abdul Basit alijishughulisha na usomaji wa Qur'ani tukufu na kutunukiwa zawadi na tunzo muhimu katika mashindano ya kimataifa ya Qur'ani tukufu kwenye nchi mbalimbali za Kiislamu sambamba na kuwavutia Waislamu wengi kwenye kusoma maneno hayo ya Mwenyezi Mungu. Abdul Basit ameacha kanda nyingi za sauti yake nzuri ya qiraa ya, ya Qurani tukufu Kiswahili, sauti ya so, Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo nje wa Iran amesisitiza kuwa licha ya kwamba nchi za magharibi zimeshindwa kutekeleza kabisa ahadi zao kote eh, katika mapatano ya nuclear JCPOA, lakini pamoja na hayo na kwa mara nyingine, Iran imeamua kushiriki kwenye mazungumzo ili kuonyesha nia yake njema na kufungua njia ya kuondolewa vikwazo vya kidhalimu ilivyowekewa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria ametangaza kuwa nchi yake itaendelea kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina hadi pale litakapojikomboa kutoka katika ukoloni na uvamizi. Na wananchi wa Moroko wameandamana kupinga hatua ya utawala wa kizayuni wa Israeli kuanzisha uhusiano na nchi yao. Na mapenzi wasikilizaji, na kabla sijaondoka studioni ni, ni maoni yenu na maoni ambayo niko nayo hivi sasa ni ya Idris Ali Mali ya Mungu wa Mombasa, nchini Kenya. Yeye hana mengi, anasema asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Maoni mengine ambayo tuko nayo asubuhi hii ni kutoka kwa msikilizaji wetu Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema salamu alaikum. Waalaikum salam. Anasema ni jambo la kushangaza na inabidi iwekwe kwenye maajabu ya dunia kuona nchi gunduzi za virusi vipya vya korona zikiwekwa karantini. Anasema hongera WHO kwa kuona hilo na kulikemea kwa nguvu zote. Nawaskilizaji, la ziada sina kutoka hapa Tehran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Msikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya mchana wa leo panapo majali wa yake Mola. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.