Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na hapa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita, na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia, nawakaribisha tena kujiunga nami katika matangazo ya mchana, na nikiwatangazia kutoka katika studio zetu hapa Tehran, nikiwa na matumaini kuwa muboheri wa afya, popote pale mlipo, ambako matangazo yetu yanasikika. Tovuti yetu ya redio ni pastoday.com/sw na WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha 9893687 email ama barua pepe swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu ambao unaweza kupata sauti na video ni yourmedium.com. Nafungua matangazo kwa taarifa ya habari na tafuatiwa na vipindi Uislamu chaguo langu, bidhaa za Irani, macho yetu magazetini, leo katika historia nakumbusha kwako wewe mpendo wa msikilizaji tuma ujumbe wako mfupi sms kutumia nambari yetu ya whatsapp narudia inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 ukurasa wetu utapata audio na video siku ingine bali ni umeamcom tunasikika kupitia maarifa fm jini tanga tanzania na tunaweza unaweza pia kuasiana nasi kwa aplikesheni yetu ya simu ya mkononi nikimaanisha ile ya irb world service. Na matangazo haya, wasikilizaji wapendwa, mbali ya kusikika nchini mm, Tanzania, kama tunavyowatangazia, yanasikika katika mikoa mingine katika nchi jirani. Kwa mfano, yanasikika Burundi na Rwanda, Afrika Kusini na kadhalika. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Naanza kwa vichwa vya habari: raisi asema matatizo ya kieneo yatatuliwe na nchi za eneo, uingiliaji wa kigeni unaharibu zaidi na hali ya mambo Shirika la Afya Duniani linasema bado haijajulikana hadi sasa kama spishi mpya ya korona ya Omicron ni hatari au la. Maduro asema uangalizi wa Umoja wa Ulaya walielekea Venezuela kufanya ujasusi. Na Lukashenko asema nchi za Magharibi hazikushirikiana na Belarusia kuhusu swala la wakimbizi pamoja na habari nyingine. Na, sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema matatizo na changamoto za kieneo zinapaswa kutatuliwa na nchi za eneo na kwamba uingiliaji wa kigeni hausaidii lolote, bali unachochea na kuvuruga zaidi hali ya mambo. Rais aliyesema hayo jana Jumapili alipokutana na kuzungumza na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki pambizoni mwa kikao cha kumi na tano cha Jumuia ya Ushirikiano wa Kiuchumi ECO huko Ashgabad, mji mkuu wa Turkmenistan. Katika mazungumzo hayo, Rais Ibrahim ameelezea wasiwasi wake kuhusiana na uwepo wa magaidi wa Daesh katika nchi jirani ya Afghanistan na hali ya kusikitisha ya usalama wa nchi hiyo iliyoharibiwa na vita vya ndani. Amesema inasikitisha kuona kwamba magaidi hao hawahatarishi usalama wa Afghanistani pekee, bali na wa nchi nyingine za eneo. Rais Ibrahim Raisi amesisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu Irani inaunga mkono kikamilifu juhudi za kubuniwa serikali kuu itakayoyajumuisha makundi yote ya Afghanistan kwa ajili ya kushirikiana katika uendeshaji wa mambo ya nchi hiyo, licha ya askari wa Marekani kuivamia kijeshi nchi hiyo Oktoba elfu mbili na moja kwa madai ya kusaka na kuwakandamiza magaidi wa Daesh lakini hata baada ya kupita miaka ishirini ya uwepo wake katika nchi hiyo hakuna lolote la maana ililofanya katika kuidhaminia Afghanistan usalama wake, bali karibuni ililazimika kuharakisha kuondoa askari wake nchini humo baada ya kushindwa kufikia malengo iliyokuwa ikiyafuatilia huko. Kundi la Taliban lilichukua utawala wa Afghanistan mwezi Agosti uliopita baada ya serikali ya rais Ashraf Ghani kusambaratika na rais huyo kulazimika kuikimbia nchi. Shirika la afya duniani WHO limesema bado haijajulikana iwapo kiwango cha maambukizi ya kirusi kipya cha korona cha Omicron kitakuwa cha juu ikilinganishwa na spishi nyingine kama ile ya Delta. Idadi ya watu waliofanyiwa vipimo vya korona katika nchi kadhaa za kusini mwa Afrika kufuatia kugunduliwa kirusi kipya inaendelea kuongezeka. Hata hivyo, tafiti kuhusu magonjwa mbalimbali zinaendelea kufanywa ili kubaini iwapo maambukizi yanayoongezeka yanatokana na spishi hiyo mpya ya Omicron au la. Shirika la afya duniani limesema bado haijafahamika iwapo spishi mpya ya kirusi cha korona ya Omicron inasababisha kuongezeka maambukizi au vifo. Shirika la afya duniani kwa kushirikiana na kundi la wataalamu wa kiufundi wanaendelea kuchunguza kuhusu hasari za kirusi hicho kwa chanjo za kujikinga na uviko 19. Nchi kadhaa hadi sasa zimepiga marufuku safari za ndege kutoka Afrika Kusini kufuatia kugunduliwa kirusi hicho tajwa, na wasafiri wanaoingia nchini kwanza wanawekwa karantini kudhibiti maambukizi. Shirika la afya duniani, aidha, limetahadharisha kugunduliwa aina mpya ya kirusi cha korona kwa jina la Omicron huko Afrika Kusini, nchi ambayo ina kiwango cha chini sana cha watu waliopata chanjo ya uviko 19, na imesema kuna haja ya dharura ya kuwapatia wananchi chanjo ili kuzuia kuibuka spishi nyingine hatari. Mbali na Afrika Kusini, nchi nyingine kama Denmark, Uholanzi, Australia na Canada zimeripoti kuwa na kesi za maambukizi ya aina mpya ya kirusi cha korona. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Raisi wa Venezuela amesema waangalizi wa Umoja wa Ulaya walielekea Venezuela kufanya ujasusi. Amesema walikwenda nchini humo kwa kisingizio cha kusimamia uchaguzi. Rais Nicolas Maduro amebainisha kuwa waangalizi wa Umoja wa Ulaya ambao walielekea Venezuela eti kwa ajili ya kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa wa Novemba ishirini na moja, lengo lao lilikuwa ni kufanya ujasusi nchini humo. Amesema ujumbe wa kijasusi wa Umoja wa Ulaya haukupata hata sababu moja ya kukosoa mfumo wa uchaguzi wa Venezuela, bali ujumbe huo ulikuwa wa kijasusi na si wa kimataifa. Rais Maduro amesema waangalizi wa Umoja wa Ulaya walikuwa huru huko Venezuela na walifanya ujasusi katika nyuga za maisha ya kijamii, kisiasa na kiuchumi ya wananchi wa Venezuela. Safari ya waangalizi wa umoja wa Ulaya huko Venezuela imefanyika kinyume na upinzani wa Marekani kwamba haitambui rasmi serikali ya Maduro. Venezuela tarehe mbili mwezi huu iliendesha uchaguzi wa mabaraza ya miji na serikali za mitaa, ambapo wananchi waliweza kuwachagua viongozi wa vyombo vya utendaji katika serikali za mitaa na wawakilishi wa mabaraza ya majimbo. Chama tawala nchini humo kiliibuka na ushindi mkubwa katika uchaguzi huo na kufanikiwa kupata viti ishirini kati ya ishirini na tatu vya magavana wa majimbo na pia meya wa mji mkuu Karakas. Rais wa Belarus amekosoa kitendo cha nchi za magharibi cha kushindwa kushirikiana na nchi hiyo kutatua tatizo la wakimbizi. Akihojiwa na televisheni ya BBC rais wa Belarusia Alexander Lukashenko amesema maelfu ya wahajiri wamewasili Belarusia kupitia Balkan na Macedonia na maeneo mengine na kwamba lengo lao ni kuelekea katika nchi za magharibi. Rais Lukashenko amesema hivi na hapa ninanukuu: sifahamu ni nani aliyewaalika waajiri hao. Rais wa Belorusia amesema hakuna ushahidi unaothibitisha kuwa yeye ndiye aliyewaalika wahajiri hao kwenda nchini humo. Amesema nchi yake ilifikia mapatano na Umoja wa Ulaya kuhusu kuwapokea wakimbizi. Kwa mujibu wa mapatano hayo, wahajiri wanaingia Belorusia iwapo wanataka kwenda katika nchi hizo za magharibi kupitia nchi hiyo, na kama nchi za magharibi zinataka kuwarejesha raia hao basi zinapaswa kulipa fidia. Rais Alexander Lukashenko amesema nchi yake iliwagharamia waajiri hao mwaka uliopita na mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja, lakini nchi za magharibi zimepuuza mapatano hayo kwa kuiwekea Belorusia vikwazo. Hivi karibuni waajiri karibu elfu mbili, wengi wao wakiwa ni kutoka nchi za magharibi mwa Asia, waliwasiri karibu na mpaka wa Belorusia na Poland wakiwa katika hali mbaya ndani ya msimu wenye baridi kali wakijaribu kila njia kuingia Ulaya kupitia Poland. Na alikuwa wakili binafsi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump, ambaye muda wake wa kutumikia kifungo cha jela umemalizika, amesema iwapo Trump atagombea tena kiti cha urais huko Marekani, basi atashindwa kwa mara nyingine tena. Michael Cohen, wakili wa zamani wa Donald Trump, amemkosoa vikali Donald Trump katika mahojiano yaliyofanya na televisheni ya BBC. E Cohen amesistiza kuwa moja ya makosa makubwa aliyofanya Trump ni uongo mkubwa alioeneza kwamba kura ziliibiwa katika uchaguzi wa rais wa mwaka jana huko Marekani. Wakili huyo wa zamani wa Trump amesema matokeo ya uchaguzi hayakuchakachuliwa amehoji uongo huo mkubwa utachukuliwaje iwapo atashindwa tena katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na nne. E, Cohen ametumikia kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kosa la kukiuka sheria katika masuala ya kifedha, kuwalipa pesa wanawake ambao Trump alikuwa na uhusiano nao wa kingono na kuidanganya Congress. Cohen aidha atatumikia kifungo cha nyumbani cha miaka mitatu iliyosalia. Wakili huyo wa zamani wa Trump alikiri kuhusu tuhuma zinazomkabili na tuhuma kubwa zaidi kati ya zote ilihusiana na swala la uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili kumi na sita huko Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Na sasa umeadia wakati wa kutegea sikio ya uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu spishi mpya ya korona ya Omicron na ukosefu wa uadilifu katika kugawa chanjo za korona. Kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini Afrika Kusini kinachojulikana kwa jina la Omicron na kuenea hadi barani Ulaya kumezusha wasiwasi mkubwa wa kuambukizwa korona watu wengi zaidi duniani. Lawama kubwa zinazotolewa hivi sasa zinaelekezwa kwa madola ya magharibi ambayo yameshindwa kugawa kiuadilifu chanjo za korona au viko kumi na tisa, na zimeamua kuhodhi chanjo zote ili zisifike kwa nchi masikini. Hivi sasa dunia imekaribia kuingia kwenye wimbi jipya la ugonjwa wa korona, katika hali ambayo nchi nyingi masikini na zilizo nyuma kimaendeleo zimeshindwa kugharamia zoezi la kuwapiga chanjo watu wao na hata kufuata maagizo ya watu wa afya ya kujikinga na maambukizi ya korona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimesema hadi hivi sasa nusu ya nchi za Afrika zimepiga chanjo kwa asilimia mbili tu bali chini ya hapo. Ukosefu huo mkubwa wa uadilifu katika kugawa chanjo za korona unashuhudiwa katika hali ambayo tangu mwanzoni mwa kuenea ugonjwa wa uviko kumi na tisa na kutangazwa kuwa hilo ni janga la dunia nzima, nchi tajiri duniani ziliahidi kutofanya ubaguzi katika utoaji chanjo, lakini mara baada ya kupatikana chanjo nchi hizo zilisahau kabisa ahadi zao na likageuza swala hilo kuwa wenzo wa mashinikizo ya kisiasa huku mashirika yanayotengeneza chanjo nayo yakiangalia tu manufaa yao binafsi ya kifedha na kutoshughulishwa hata kidogo na maadili ya kiutu na kibinadamu. Matokeo yake ni kuwa hivi sasa nchi nyingi za Magharibi zimeshapiga chanjo kwa zaidi ya asilimia themanini huku nchi za Afrika ndio kwanza zinasuasua na nyingine hazijaweza hata kudhamini fedha za kugharamia chanjo hizo. Takwimu zinaonyesha kuwa katika hali ambayo wananchi wa Marekani wanaunda robo tu ya watu wote ulimwenguni serikali ya nchi hiyo imehodhi na kujilimbikizia robo nzima ya chanjo zote za korona duniani. Hii ni katika hali ambayo taasisi za kimataifa kama Umoja wa Mataifa muda wote zinaonya kuhusu madhara makubwa ya kutogawanywa kiuadilifu chanjo za uviko kumi na tisa duniani. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa uligusia changamoto kuu zinazolikabili zoezi la kugawa chanjo za korona duniani na kusema nchi za magharibi zimehodhi chanjo hizo. Kuna vizuizi pia katika usafishaji wa chanjo, hakuna miundombinu inayotakiwa katika baadhi ya maeneo, na na muhimu kuliko yote, hakujatengwa fedha zinazotakiwa za kuziwezesha nchi masikini kukabiliana na ugonjwa huu. Hivi sasa kumezuka spishi mpya ya korona ambayo nchi za magharibi zinasema ni hatari zaidi kuliko zote na imeleta hofu kubwa duniani. Spishi mpya ya korona ijulikanayo kwa jina la Omicron imetajwa kuwa ni aina hatari zaidi ya kirusi cha korona kilichowahi kutokea duniani. Naye Gordon Brown, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, amesema kuzuka spishi mpya ya kirusi cha korona iitwayo Omicron huko Afrika Kusini ni matokeo ya kuhodhiwa chanjo za ugonjwa huo na baadhi ya madola hasa ya magharibi na kunyimwa nchi masikini duniani. Kirusi kipya cha Omicron kimegunduliwa huko Afrika Kusini katika hali ambayo nchi za Afrika zina upungufu mkubwa wa vifaa tiba. Misaada inayotolewa kutoka nchi wafadhili ni kidogo, na hata juhudi za nchi mbalimbali za Afrika za kujaribu kujidhaminia chanjo za kujikinga na Uviko 19 zinakwamishwa na madola makubwa, ambayo pia hayaziruhusu nchi nyingine zikiwemo za bara la Afrika kuwa huru katika shughuli zao za maendeleo. Naendelea kutegea sikio ya matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na wakumbusha peruzi katika tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Uislamu chaguo langu. asalamu As alaikum warahmatullahi taala wabarakatu wapenzi wasikilizaji karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kinawaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kuikumbatia dini tukufu ya kiislamu karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa makala ya leo kudhihiri uislamu kulikuandamana na jihadi ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake ni nukta muhimu katika historia ya mwanadamu, na kulifuatiwa na mafanikio mengi. Baadhi ya mafanikio hayo ni kuenea ustaarabu na utamaduni, kuokolewa mwanadamu kutoka kiza, dhuluma na ujahili, sambamba na kustawi na kuenea sayansi katika ulimwengu wa Kiislamu na hatimaye kote duniani. Sababu za kihistoria za taathira ya Uislamu katika jamii ya mwanadamu ni nyingi na zisizoweza kupingika. Wasomi wengi wa Kiislamu na hata wasokuwa Waislamu huko nyuma wanakiri kuhusu ukweli huu, kuwa Mtume mtukufu wa Uislamu kwa mafundisho yake aliweza kuwa na nafasi ya kipekee katika kusambaza ustaarabu na utamaduni duniani. George Bernard Shaw mwandishi maarufu wa Ireland anasema hivi kumhusu Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasalam, anapaswa kutajwa kuwa mwokozi wa wanadamu. Mimi ninaamini kuwa iwapo mtu kama yeye angekuwa kiongozi katika zama za sasa angefanikiwa kuleta amani na furaha na kutatua matatizo yaliyopo. Yeye ni mwanadamu wa hali ya juu zaidi kuwahi kutembea katika ardhi. Aliwaita watu katika dini, aliasisi ustaarabu na kubuni taifa Alijenga misingi ya maadili mema na kuibua jamii hai na yenye nguvu, ili mafundisho yake yaweze kutekelezwa kivitendo na dunia daima iweze kuwa na fikra na mwenendo tofauti kabisa. Jina lake ni Muhammad. Katika kipindi kifupi cha miaka ishirini na mitatu ya utume wake, Muhammad aliweza kuwaongoza watu katika kumwabudu Mungu mmoja. Aliweza kuwaondoa watu kutoka katika mapigano na malumbano ya kikabila na kuleta mshikamano wa kitaifa. Katika kipindi hiki aliwaongoza watu kutoka katika ufisadi na ulevi hadi kuelekea katika uchamgu, kutoka katika ukosefu wa sharia hadi katika maisha yenye nidhamu, kutoka katika uhalifu hadi kiwango cha juu zaidi cha maadili. Historia ya mwanadamu haijawahi kushuhudia mabadiliko kama haya yaliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasallam. Bernard Shaw katika sehemu nyingine ya matamshi yake katika kitabu alichoandika mwaka 1936 chenye anwani ya Genuine Islam anasema, natabiri kuwa Uislamu utakumbatiwa na bara Ulaya katika siku za usoni. Leo baada ya kupita karne nyingi, mtume mtukufu wa Uislamu angali anawavutia watu katika Uislamu, Muhammad sallallahu alayhi wa sallam ametambua ukweli kuhusu dini tukufu ya Kiislamu na hivyo ameonja utamu wa ibada halisi na uchamungu. Hil alizaliwa na kuinukia katika familia yenye kufungamana na misingi ya Ukristo. Anasema hivi kuhusu lililomvutia katika Uislamu: daima nilikuwa na matatizo na mfumo wa ibada katika kanisa. Siku moja, niliamua kutoenda tena kanisani. Nilihisi kuwa mtu kwenda kanisani mara moja kwa wiki na kisha baada ya hapo, kutojihusisha na dini ni aina ya unafiki. Kwa hivyo niliamua kuhifadhi umaanawi katika maisha yangu, lakini si katika fremu ya dini. Bado nilikuwa na mwamini Mungu. Hii ni itikadi ambayo daima nilikuwa nayo, lakini nilikuwa nimepoteza njia ya kumwabudu Mungu. Katika kipindi chote hicho nilikuwa nikitafuta ukweli hadi pale mwanamke Mwislamu alipokuja katika maisha yangu. Natokea hapo nikaingia katika ulimwengu uliojaa nuru na umaanawi. Siku moja mwanamke huyo Mwislamu alikuja katika ofisi ya matangazo ya biashara nilipokuwa nikifanya kazi pamoja na mama yangu. Alinitaka niweke matini ya Kurani tukufu katika ukurasa wa intaneti. Kuna tovuti nyingi za Kiislamu zenye matini ya Kurani, lakini yeye alitaka katika kila sentensi pawepo na nafasi ya wanaotembelea ukurasa huo wa intaneti kutuma maoni kuhusu sehemu waliosoma. Kila siku alikuwa akija ofisini ili tuweze kufanya kazi katika ukurasa huo wa intaneti. Ni katika kufanya kazi ya ukokotozi wa tovuti hii ndio nilipofahamu ni kiasi gani Uislamu ulivyo maridadi na wenye kuleta urafiki, utulivu na mapenzi. Hatua kwa hatua niliamua kuwa Mwislamu. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumuwezesha mwanamke huyu kuingia katika mkondo wa maisha yangu na kuniwezesha kupata uhakika kuhusu Uislamu. Hivi sasa baada ya kuufahamu Uislamu, Mariam Hill ana hisia mpya kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na sira yake, anabainisha ifuatavyo. Hisia yake kumhusu mtume wa Uislamu wakati wa kusilimu: nilipokuwa nikitoa shahada mbili, nilizingatia kwa kina kila neno nilikuwa na imani ya kina kuwa hakuna Mungu isipokuwa Allah na Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mtume wake. Lakini baada ya shahada mbili, nilikuwa na wakati mgumu kufahamu ni kwa nini napaswa kumpenda Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nilikuwa nawapenda mitume wengine, lakini sikuwa nikijua mengi kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. La kusikitisha ni kuwa yale niliyokuwa nimeyasikia kumhusu mtume wa Uislamu hayakuwa sahihi kwani yalikuwa kwa mujibu wa taswira ya nchi za Magharibi. Nilikuwa bado sijaweza kujawa na mahaba ya mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam katika moyo wangu hadi wakati nilipopata kitabu kuhusu historia ya Uislamu na maisha ya Mtume Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam. Kitabu hiki kilitumia mbinu bora kuelezea hali ya kusikitisha ya bara Arabu kabla ya Uislamu, na namna mtume alivyotumia busara, ushujaa na mapenzi kubadilisha hali ya mambo huko. Ajabu ni kuwa kitabu hicho kilikuwa kimeandikwa na mtawa Mkristo. Swala hili lilinifungulia dirisha la nuru na mapenzi ya kina kwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mapenzi hayo yamekuwa yakiimarika siku hadi siku. Ya ala, sauti ya wazi ya mtume wa Uislamu ambayo imekuwa ikisikika katika kipindi kirefu cha historia inamuita mwanadamu kuelekea katika maisha yaliyojaa hishma. Ni mwito wa maisha yaliyojengeka katika msingi wa maarifa ya kweli na amali njema. Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala katika Quran tukufu anamwarifisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sifa za kipekee na kumtaja kuwa taa yenye mwanga mkubwa. Katika Quran tukufu, surat al Ahzab aya ya 21, anasema: hakika nyinyi mnayo mnayoruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Quran tukufu katika sehemu nyingine inasema kumtii mtume Muhammad sallallahu alihi waalihi wasalam ni njia ya kupata rehma zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu. Katika aya ya 28 ya sura al-Hadid, Allah subhanahu wa ta'ala anasema, enyi mlioamini mcheni Mwenyezi Mungu, Mwenyezi Mungu na mwamini nini mtume wake atakupeni sehemu mbili katika rehema yake na atakujaalieni muwe na nuru ya kwenda nayo na atakusameheni, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Maadili bora ya mtume wa Uislamu ni moja ya sababu muhimu za kuenea Uislamu tokea mwanzo wake hadi sasa. Leo wasomi wanasema dunia ina kiu cha mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mafundisho yenye kuleta uhai. Wasomi hao hata wasokuwa Waislamu wanasema si tu kuwa mtume wa Uislamu ni kati ya viongozi wa ustaarabu wa mwanadamu, bali wanasema kuwa kuenea kwa Uislamu kote duniani kunatokana na shakhsia ya juu ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Leo Tolstoy, mwandishi maarufu wa Rashi, anasema hivi Mtume wa Uislamu ni shaksia anayestahiki kuheshimiwa na wanadamu wote, kutokana na kuwa sharia iliyowasilishwa na mtume wa Uislamu inaafikiana na akili na hikma, katika siku za usoni itaenea kote duniani. Na wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki eh, kuhusu Uislamu uchaguo langu, ambapo leo tumemwangazia bi Merlin Hill ambaye uh, alichagua jina la Mariam baada ya kusilimu huko Marekani. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwaherini. Shukran sana Mubaraka ya Hinia kwa kipindi chako hicho. Na sasa nawakaribisha wapendwa wasikilizaji katika macho yetu magazetini, jamvi la macho yetu magazetini mchana huu. Wapendwa wasikilizaji, naanzia na nchini Tanzania. Mwananchi limeandika askari wageuza simu za wizi mradi binafsi, wanaoibiwa simu wasimulia namna wanavyotozwa fedha na wapelelezi kupata mali zao, makamanda TCRA watoa kauli. Gazeti la Mwananchi aidha lina habari ya kusikitisha chini ya kichwa cha maneno kinachosomeka hivi watu saba wafa kwa kula kasa kisiwani Pemba. Kuipata kwa kina habari hii, mpendo wa msikilizaji, naenda hadi ukurasa wa 22 wa Mwananchi. vichwa vingine vya habari kutoka Mwananchi vinasema Samia akumbusha sakata la kuchoma vifaranga kutoka Kenya. Maumivu ya bei ya gesi ikizidi kupanda. Na hatua zaanza kukabili kirusi kipya Uviko 19. Katika gazeti la Uhuru leo Jumatatu tunasoma Museveni avutiwa ukuaji wa uchumi, aelezwa kufurahishwa kwake na ushirikiano baina ya Tanzania na Uganda hususan sekta ya uchukuzi. Akagua miradi SGR na bandari. Asema imegusa mwamko wa uchumi uliopo Tanzania. Mangula afunguka ujenzi wa bandari ya Bagamoyo. Stamiko yatoa vifaa kwa watu wenye ulemavu Geita. Dkt Mwinyi asifu taasisi ya Mkapa na Rais Samia ahimiza wekezaji Tanzania Uganda. Karibu magazeti yote ya leo Tanzania yametoa uzito kuhusu ziara ya rais Museveni wa Uganda nchini Tanzania, ambapo gazeti la Habari Leo la serikali limetoa kipaumbele kwa habari inayosema Museveni asifu mwamko biashara Tanzania, yeye Samia wataka rasilimali zikuze uchumi, ikiwa ni habari kuu gazeti la Habari Leo. Pia lina habari nyingine zenye vichwa vya maneno Wizara yataka tahadhari kirusi kipya corona. Serikali ya nusa rushwa miradi ya trilioni 1.3. Na miaka 60 uhuru, kilimo cha kuza uchumi nchi yajitegemea kwa chakula. Kilimo cha umwagiliaji ni kama kilikuwa hakipo, maana kulikuwa na shamba moja lililokuwa na hekta elfu moja pale Morogoro na kutokana na juhudi za serikali, mpaka sasa eneo la umwagiliaji ni hekta zipatazo laki 69475. Hili ni ongezeko kubwa sana. Dira ya macho yetu magazetini sasa inaelekeza katika nchi jirani ya Tanzania ambayo ni Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo tunasoma hivi: Vigogo wapasua kura, viongozi wa Pwani sasa watishia kugawanya kura za ngome yao uchaguzi mkuu huko Kenya 2022. Kivumbi miegemeo tofauti ya magavana watatu wa ukanda wa Pwani inatishia kuathiri pakubwa upigaji kura katika eneo hilo kwenye uchaguzi mkuu ujao. Hii ni baada ya magavana Salimu Mvuria wa Jubilee kuhamia chama cha UDA huku Kingi akishikilia kwa kani chama chake kipya cha PAA naye Hassan Joho wa Mombasa akidhihirisha kuwa bado ni muumini kindakindaki wa ODM inayoongozwa na bwana Raila Odinga. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema Sonko awamwiba wa wanasiasa, na maafisa serikalini wahofia kuwa huenda alirekodi mazungumzo yao kisiri kwa nia ya kuyaanika. Tsunami atikisa posa ya muungano mpya wa OKA ni habari nyingine hiyo. Wabunge sasa wataka CDF iongezwe. Washinikiza kuongezwa maradufu kwa hazina ya ustawi wa maeneo bunge ili kuchochea maendeleo katika maeneo bunge yote. Mbunge wa Likuyani amesema mipango ya kuongeza hazina hiyo imepiga hatua kubwa katika maeneo bunge. Afrika Kusini yalia kuonewa kuhusu korona, ni habari nyingine kutoka Taifa Leo. Na kwa upande wa michezo limeandika Liverpool moto bala kwenye ligi ya EPL, klabu yaweka rekodi ya mabao kuliko msimu uliopita. Na nchini Kenya gazeti lingine ninalodondoa ni la The, The Star ambalo limeandika, eh, Chris Wamalwa asema uongo mwingi umeenezwa kuhusu Oka. Amesema hakuna migawanyiko yoyote inayoshuhudiwa na hakuna mtu anayechukua fedha kutoka kwa wanaochuana Oka yagawanyika kati ya Raila na mirengo ya makamu wa rais Ruto. Maafisa wa polisi wanne wanaotuhumiwa kuwashambulia wanafunzi wa chuo kikuu katika soko la Sindo katika kaunti ya Suba Kusini miaka mitatu iliyopita wamekanusha tuhuma dhidi yao. Na ukame unachochea ukatili na udhalilishaji wa kijinsia katika kaunti 23 nchini Kenya, hayo yameelezwa kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kamisheni ya taifa ya jinsia na usawa. Na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kudondoa kidogo tu kutoka New Times nchini Rwanda, ambalo limeandika vijana wa RPF wametakiwa wawajibike kwa pamoja ili kufikia lengo la pamoja. Wanachama vijana wa Rwanda Patriotic Front RPF Inkotanyi wametakiwa kubuni njia mbalimbali mbali za utatuzi ili kukuza maendeleo. Wito huo umetolewa na katibu mkuu wa RPF Francois Ngarambe katika mkutano mkuu wa umoja wa vijana RPF katika makao makuu huko Rusororo. Na Rwanda imepiga marufuku kwa muda safari za ndege za moja kwa moja kati ya Kigali na nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika kama sehemu ya hatua mpya za kudhibiti kuenea maambukizi ya, ya kirusi kipya cha korona kwa jina la Omicron. na sasa tunaletea kipindi chetu cha bidhaa za Iran na makala yaliyo katika historia bidhaa za Iran. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia kwa muhtasari tasnia ya rangi, resini na gundi hapa nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Mada za kemikali zimekuwa sehemu muhimu katika maisha ya mwanadamu wa leo. Ni nadra sana kupata kiwanda ambacho hakitumii mada za kemikali katika uzalishaji wa bidhaa zake. Kuanzia viwanda vya simenti hadi vile vya kuzalisha dawa, vifaa vya tiba na afya vyote vinatumia mada za kemikali. Kwa sababu hii, tasnia ya kemikali inajulikana kama tasnia ya viwanda vyote. Ustawi wa uzalishaji wa tasnia hii katika nchi nyingi, wa uzalishaji wake umekuwa na taathira katika kuzidisha ajira na nafasi za kazi, biashara na ustawi wa kiuchumi kwa ujumla. Vilevile, kutokana na kuongezeka haja ya bidhaa za mada za kemikali katika masoko ya dunia kwenye miongo ya karibuni, thamani ya uzalishaji wa tasnia hii imestawi kutoka dola zipatazo bilioni 171 katika muongo wa sabini na kufikia dola trilioni tano mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Rangi, resini na gundi ni miongoni mwa bidhaa zinazozalishwa katika tasnia hii ya mada za kemikali. Haijulikani ni mtu gani aliyekuwa wa kwanza kuzalisha rangi za viwandani. E, kabla ya kuanza kuzalishwa rangi hizi za viwandani rangi zote zilikuwa zikitengenezwa kutokana na mimea kama hina maua meupe na ya urujuani. Wataalamu wa kunakishi na kupiga rangi walikuwa wakitayarisha rangi kwa kutumia mbinu za kale na utaalamu waliorithi kutoka kwa mababa na mababu zao. Baada ya kupita miaka mingi, zilianza kutengenezwa rangi za sasa kwa kutumia mada mbalimbali. Uzalishaji wa rangi ya kwanza ya kiwandani duniani unahusishwa na Marekani aliyejulikana kwa jina la baadhi ya watafiti wanaamini kuwa alipata fikra ya kutengeneza rangi baada ya kuona mabadiliko ya rangi ya kitako cha bunduki yake kutokana na kubakia kwa muda juu ya nyasi na mimea hii. Leo karibu tani 40 za rangi zinazalishwa kote duniani ambazo zina thamani ya dola bilioni 120 kiwango cha uuzaji nje wa rangi mwaka elfu mbili kumi na nne kilifikia dola bilioni hamsini na nne. Naendelea kuchegea sikio kipindi chetu cha bidhaa za Iran na hii ikiwa ni sehemu ya sitini historia ya utumiaji wa rangi za viwandani nchini Irani ina kipindi cha chini ya karne moja kabla ya hapo wataalamu na mafundi wa nakshi walikuwa wakitumia mada za mimea na madini kwa ajili ya kupiga rangi majengo ya serikali na nyumba za tabaka la matajiri kiwanda cha kwanza cha kuzalisha rangi kilianza kazi hapa nchini Irani mwanzoni mwa mwongo wa 1940 katika kipindi hicho viwanda vilikuwa vikitengeneza rangi ya mafuta kwa kutumia mafuta ya mimea na poda ya madini, viwanda vya kutengeneza rangi nchini vilipiga hatua zaidi za maendeleo kadiri muda ulivyopita na kuanza kuzalisha rangi za aina mbalimbali. Hii leo tasnia hii ya rangi nchini Iran ina zaidi ya viwanda 350 vyenye uwezo wa kuzalisha karibu tani milioni moja za rangi za aina mbalimbali kwa mwaka. Bidhaa zinazozalishwa katika viwanda vya rangi nchini Iran zinauzwa zaidi katika nchi kama Iraki, Afghanistan, Tajikistan, Kazakistan na kadhalika. Miongoni mwa mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa rangi ni ile inayoganda sana inayojulikana kwa jina la resini. Mwaka elfu mbili kumi nne mada hii iligharimu karibu dola bilioni themanini na tano kati ya pato lote la uuzaji nje wa bidhaa mbalimbali kote duniani. Resini inatambuliwa kuwa mada ya msingi na ya awali katika tasnia ya utengenezaji rangi. Resini ya asili hutengenezwa kutokana na mimea, na wanadamu wa kale walikuwa wakitengeneza mada hiyo maelfu ya miaka iliyopita kutokana na miti ya aina mbalimbali kama mti wa msonobari. Rangi ya resini ya mimea hutofautiana kuanzia nyeupe hadi ya kahawia na ugumu wake unatofautiana. Miongoni mwa resini ya asili ni ile iliyokuwa ikitengenezwa kutokana na mti wa msonobari, yani pine, ambayo zamani ilikuwa ikitumiwa kuziba boti, kuhifadhi maiti, kuziba vyombo vya chakula na matumizi mengineyo. Utomvu wa resini hutumiwa kutengeneza rangi za kucha, kungarisha vifaa vya aina mbalimbali, kutengeneza wino, uturi na vito vya mapambo. Hata hivyo, kutokana na maendeleo ya teknolojia na kugunduliwa kwa polima yani polima, watafiti wamefanikiwa kutengeneza resini na utomvu usio wa asili na wa kiwandani. Resini hii ni mada inayonata na hutengenezwa kutokana na mada za kemikali katika maabara za viwandani, resini hii hutumika badala ya resini za asili katika uzalishaji wa vitu mbali mbali kama aina tofauti za rangi hii. Leo tasnia ya resini nchini Iran ina zaidi ya viwanda 120 vinavyozalisha jumla ya tani laki saba na nusu za resini za viwandani ambazo huuzwa katika nchi za nje. Soko kubwa zaidi la bidhaa hiyo ya Iran ni nchi huru za shirikisho la zamani la Urusi na nchi za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi. Kampuni ya mada za kemikali ya polima ya Iran ni miongoni mwa mashirika yenye nafasi kubwa katika uzalishaji wa utomvu na resini hii hapa nchini. Kampuni hiyo inahesabiwa kubwa zaidi ya kutengeneza resini eneo la Mashariki ya Kati. Gundi ni miongoni mwa bidhaa nyingine zinazozalishwa kutokana na mada za kemikali. Tasnia ya gundi ni kubwa na ina mchango mkubwa katika uzalishaji wa viwanda vya bidhaa mbalimbali. Zamani, vifaa vya asili vinavyotokana na wanyama na mimea kama vile lami, nta ya nyuki, gelatini na mpira wa miti ambao una sifa ya kunata sana, vilikuwa vikitumiwa kama gundi, lakini katika karne ya kumi na tisa tasnia ya gundi ilistawi zaidi baada ya kutengenezwa gundi za viwandani, na hii leo aghalabu ya vyombo kuanzia sanduku dogo hadi vyombo vikubwa kama ndege za kisasa mithili ya Boeing na Airbus, navyo na vinatumia gundi. Uzalishaji wa gundi kwa kutumia teknolojia ya nano ni miongoni mwa mafanikio ya makampuni yanayotegemea sayansi na teknolojia nchini Iran ambayo mbali na kubana matumizi gundi hiyo ina ubora wa juu zaidi ikilinganishwa na gundi za aina nyingine. Wasikilizaji wapenzi, na tunakomea hapa kwa leo, na natumai kuwa mmenufaika na yale yote ambayo tumeweza kuandalia katika kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya bidhaa za Iran. Nawatakia siku njema, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Rabiu Uthani mwaka 1443 Hijria inayosadifiana na Novemba 29 mwaka 2021 miladia tarehe 23 Rabiu Uthani, miaka 198 mia iliyopita, alifariki dunia faqihi mwanachuoni wa hadithi na malenga mashuhuri wa Kiislamu, Allama Ahmad Naraqi. Mwanazoni huyu alizaliwa mwaka 1185 hijria na kukulia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran, ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi Naraqi. Miaka kadhaa baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najafu nchini Iraq na kupata elimu ya juu kwa maulama wakubwa mji huo. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miraju Saada na Asraru Lhaj. Siku kama ya leo miaka 71 iliyopita mwafaka na tarehe 29 Novemba mwaka 1947 baraza kuu la umoja wa mataifa lilipasisha kwa wingi wa kura swala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za magharibi hususan Marekani na Uingereza. Miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na tarehe nane Azara mwaka 1373, alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali Araki, mmoja wa marjaa wakubwa wa taklidi wa Waislamu wakiwa na umri wa miaka 103 mwanazuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Iran, na tangu akiwa na umri mdogo alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza elimu ya dini. Ayatullah Muhammad Ali Arake kwa muda mrefu alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qum, na miongoni mwa vitabu vyake ni risala ya ijtihadi na taklidi pamoja na sharhe ya Urwatul Uthqa. na miaka kumi na moja iliyopita sawa na tarehe nane mwezi azara mwaka elfu moja 389 Hijria ya shamsia madakta Majeda Shahriari na Fereyudin Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Dkt Abbasi alijeruhiwa, ambapo Dkt Majeda Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran, akaua washahidi katika shambulio hilo. Magaidi waliofanya jinai hiyo walitoa nguvuni na kukiri kwamba wanashirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mosad. Asante sana Hussein Hassan kwa makala ya leo katika historia. Bwana Juma Sagayo msoma Tanzania, umbilako nimeliona na nitaifikisha kwa wahusika. Na Ramadhani Mtunguji wa Bumbuli, Tanga, Tanzania ameandika Mungu atulinde na korona, maana watu wengi haswa wa mijini wanaishi kwa hofu ya ugonjwa, na wengine hadi wanamsahau wa Mwenyezi Mungu, wanafikiria tu korona. Mwenyezi Mungu atuepushe na maradhi hayo thakili na msikilizaji wetu mwingine Abdallah Limaka Jura wa Tabora Tanzania anasema asante nawe. Pia Yahya Hassan Muhamed Sheba wa Mombasa, Kenya, ameandika ujumbe mrefu, lakini nitasoma kwa kufupi. Anasema halipingiki wala halina mjadala kuwa shida zote za kimaeneo ni lazima zitatuliwe na nchi za kimaeneo. Ikiwa ni Mashariki ya Kati, basi nchi za huko zihusishwe katika kuyatatua mambo yao. Ikiwa ni nchi za Ulaya, basi ni hivyo hivyo. Anasema swala ni kwamba ikiwa tatizo hilo mashariki ya kati, vereje Marekani au Mwingereza au Mfaransa kuyaingilia? Shukran sana Yahya Hassan Muhamed Shebe kwa maoni yako kutoka Mombasa, Kenya. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema matatizo na changamoto za kieneo zinapaswa kutatuliwa na nchi za eneo na kwamba uingiliaji wa kigeni hausaidii lolote bali unachochea na kuvuruga zaidi hali ya mambo. Rais Raisi aliyesema hayo jana Jumapili alipokutana na kuzungumza na Rais Roja Botaiba Erdogan wa Uturuki, pambizoni mwa kikao cha 15 cha Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiuchumi ECO huko Ashkabad, mji mkuu wa Turkmenistan. Shirika la Afya Duniani WHO limesema bado haijajulikana iwapo kiwango cha maambukizi ya kirusi kipya cha korona cha Omicron kitakuwa cha juu ikilinganishwa na spesi nyingine kama ile ya Delta au la. Idadi ya watu waliofanyiwa vipimo vya korona katika nchi kadhaa za kusini mwa Afrika kufuatia kugunduliwa kirusi kipya inaendelea kuongezeka. Raisi wa Venezuela amesema waangalizi wa umoja wa Ulaya walielekea Venezuela kwa ajili ya kufanya ujasusi na si vinginevyo. Amesema uh, waangalizi wa umoja wa Ulaya ambao walielekea Venezuela eti kwa ajili ya kusimamia uchaguzi wa serikali za mitaa wa Novemba 21, lengo lao lilikuwa ni kufanya ujasusi nchini humo. Na aliyekuwa wakili binafsi wa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump Michael Cohen ambaye muda wake wa kutumikia kifungo cha jela umemalizika amesema iwapo Trump atagombea tena kiti cha urais Marekani, basi atashindwa kwa mara nyingine tena. Na hadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Tehran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.