Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki, miongoni mwa wale waliopewa kitabu. Piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao. Hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia ni wakati mwingine nawakaribisha kujiunga nami katika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa mjini Teherani. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed. Nitakuwa nanyi wapendwa wasikilizaji kwa muda wa saa moja. Nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii utatupia jisho kuhusu spishi mpya ya Omicron na ukosefu wa uadilifu katika kugawa chanjo za korona duniani. Tutakuwa na kipindi cha Uislamu, chaguo langu, tutawaletea bidhaa za Iran na macho yetu magazetini, makala ya leo katika historia ikielekea ukingoni kuhitimisha matangazo nikiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nami hadi mwisho wa matangazo. Matangazo idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nasikika kupitia redio washirika. Ni Maarifa FM ya Tanga, Tanzania na ukituni, mpendo msikilizaji, katika masafa ya FM nchini Tanzania, kwa mfano mia moja na tano nukta tatu Utapata matangazo idhaa ya Kiswahili huko Tanga mia moja nukta tisa ni Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne Mtwara, na katika nyuzi tisini masafa ya tisini na tisa nukta moja utapata mkoani Singida, yanasikika mubashara kabisa. Na muda si mrefu, nawakaribisha kujiunga nami mubashara. Imetimu saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza tegea sikio, vichwa vya habari. Rais Ibrahimu Raisi katika kikao cha ECO amesema vikwazo havitaathiri ushirikiano wa kieneo. Wakati huo huo, rais wa Iran amempongeza mwenzake wa Mauritania kwa mnasaba wa siku ya taifa. Hania asema kuwa chuo huru mateka wa Kipalestina ni kipaumbele cha Hamas. Na Irani na Zimbabwe zajadili njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Irani. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amezihakikishia nchi jirani kwamba vikwazo vya Marekani havitaathiri ushirikiano na maingiliano ya kieneo. Raisi amesema hayo Jumapili katika mji mkuu wa Turkmenistan, Ashgabat, wakati akihutubia mkutano wa 15 wa wakuu wa jumuia ya ushirikiano wa kiuchumi ya ECO. Katika hotuba yake, rais wa Iran ametoa wito kwa nchi wanachama kushirikiana katika sekta mbalimbali mbali kama vile soko la pamoja la umeme, miradi ya maji na miradi mingine ya nishati. Amesema Irani iko tayari kuzisaidia nchi za eneo kuunganisha mtandao wa nyaya za optic za internet, na pia kustawisha uga wa teknolojia ya akili ya kubuni au artificial intelligence, pamoja na masomo kwa njia ya mtandao. Hali kadhalika, rais amependekeza kuundwe mfumo wa ndani ya eneo wa kifedha ili kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi. Aidha, amesema mbali na kuwa nchi wanachama zina idadi ya watu karibu nusu bilioni, zina miliki thuruthi moja ya vyanzo vya nishati vya dunia, zina nguvu kazi yenye uwezo na ya vijana. Hali kadhalika, zina nukta moja ya kipekee ambayo ni utambulisho wa Kiislamu. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani inalipa kipaumbele swala la ushirikiano na nchi za Asia, hasa nchi jirani katika eneo la Asia Magharibi, Asia ya Kati na Kaukasia. Nchi wanachama wa ECO ni pamoja na nchi zote za Asia ya kati ambazo ni Turkmenistan, Kazakistan, Tajikistan, Kirgizistan na Uzbekistan, pamoja na Afghanistan, Jamhuri ya Azerbaijan, Iran, Pakistan na Uturuki. Wakati huo huo, Raisi Ibrahim Raisi wa Iran amemtumia ujumbe wa pongezi rais wa Mauritania kwa mnasaba wa siku ya taifa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ya tovuti ya rais wa Iran, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amemtumia salamu za pongezi rais Muhamed Walad Shekh Gazuni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Mauritania kwa mnasaba wa siku ya taifa ya nchi hiyo ambayo huadhimishwa Novemba 28. Katika ujumbe wake, rais wa Iran ameelezea ya matumaini yake kuwa uhusiano wa nchi mbili utazidi kupanuka katika nyanja mbalimbali mbali. halikadhalika rais Ibrahimu raisi, Ibrahim, raisi amemwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala awajalie afya na furaha watu wa jamhuri ya kiislamu ya Mauritania. Iran na Mauritania zimekuwa na uhusiano mzuri wa kidiplomasia kwa muda mrefu sasa. Rais Raisia, ambaye alichukua hatamu za uongozi mwezi Agosti, amesisitiza mara kadhaa kwamba serikali yake inalipa umuhimu mkubwa swala la kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema moja ya dagadaga za harakati hiyo ni swala la kuachua huru mateka wa Kipalestina. Akihutubia mkutano wa waungaji mkono wa Arabu kwa mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa Kiziyuni, Hania amesema tunawatangazia mateka wetu kwamba kadhia yao hiyo ni swala linaopewa kipaumbele na ni dagadag ya mukama wa Palestina. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas amesema kadhia ya Palestina haiwahusu raia wa kipalestina peke yao, bali ni swala linalowahusu Waarabu na wapenda amani kote duniani. Amesema utawala wa kizayuni si tu ni adui wetu, bali ni adui wenu pia, na hatari yake inalihusu eneo zima. Ismaili Hania ameendelea kusema kuwa sote tunaona fahari kwa maamuzi ya baadhi ya nchi kuyaweka majina ya harakati Hamas na Hizbullah katika orodha ya makundi ya kigaidi. Hania vilevile ameeleza kusikitishwa na safari ya Ben Gans, waziri wa vita wa Israel, huko Moroko na kutangazwa kusainiwa makubaliano ya kiusalama kati ya Rabati na Tel Aviv. Moroko na utawala ghasibu wa Israel Jumatano iliyopita zilisaini makubaliano ya kiusalama kati yao wakati wa ziara ya waziri wa vita wa utawala huo wa kizayuni nchini humo. Maafisa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Zimbabwe wamekutana mjini Tehrani kujadili njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani katika sekta ya biashara. Kikao hicho cha ushirikiano wa kiuchumi kimefanyika Jumapili chini ya wenyekiti wa mkurugenzi mkuu wa masuala ya kimataifa katika wizara ya leba ya Iran Hamed Foruzani na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe katika masuala ya biashara ya kimataifa David Musayabana. Katika kikao hicho, pande mbili zimejadili njia za kupanua uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kwa kuzingatia njia za kusambaratisha vikwazo vya Marekani ambavyo vinalenga nchi hizi mbili. Aidha, kikao hicho kimefanyika kwa lengo la kutayarisha mkutano wa tisa wa kamati ya pamoja ya kiuchumi ya nchi mbili. Akizungumza katika kikao hicho, Furuzani amesema Iran na Zimbabwe zina uhusiano wa muda mrefu na wakina katika sekta za kisiasa na kiuchumi, huku akisisitiza kuwa daima Iran imekuwa muungaji mkono wa nchi zinazopinga ubeberu barani Afrika. Amesema kufanyika kikao kama hicho ni ishara ya azma imara ya Iran ya kushirikiana ya kibiashara na kiuchumi na Zimbabwe kwa lengo la kukabiliana na vikwazo vya kidhali ambavyo vimewekwa dhidi ya nchi hizo mbili. Na jamhuri ya Kiislamu Irani na Mali zimetiliana saini mapatano ya ushirikiano katika sekta ya uchimbaji madini mapatano hayo ni kati ya shirika la uhandisi la madini la Iran na idara ya uchimbaji madini nchini Mali. Akizungumza mjini Tehrani wakati wa utoaji saini mapatano hayo, Takii Nabii, mkuu wa shirika la uhandisi wa madini, amesema shirika lake lina uwezo wa kushirikiana na Mali katika nyuga za utafutaji, uchimbaji na usafishaji madini. Hali kadhalika amesema pande mbili zinaweza kubadilishana wataalamu na wanafunzi wa sekta ya madini na pia kushirikiana katika uwekezaji. Kwa upande wake, mkuu wa idara ya uchimbaji madini Mali Puna Abdul Aya amesema nchi yake iko tayari kushirikiana na Irani katika sekta ya madini. Amesema pande mbili zinaweza kubadilishana wataalamu na uzoefu kupitia kutembeleana, warsha na maonyesho ya sekta hii nchini Mali na Iran. Aidha, amesema Mali ni nchi yenye utajiri mkubwa wa madini ya dhahabu, ambapo kila mwaka tani 50 hadi 62 huchimbwa kitaalamu katika migodi kumi na nne nchini humo, ambapo asilimia sitini na sita huuzwa nje ya nchi. Amesema dhahabu huchangia asilimia kumi ya pato ghafi la taifa GDP na asilimia 25 ya bajeti ya nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Abdulaya amesema asilimia 25 hadi 30 ya dhahabu nchini Mali huchimbwa kwa njia za kienyeji. Mbali na dhahabu, amesema Mali ina utajiri mkubwa wa madini ya bauxit, urani na magnesium, na hivyo nchi yake inaweza kushirikiana na Iran ili iweze kunufaika na utajiri wake wa madini. Mali ni nchi yenye utajiri mkubwa wa madini ambao umekuwa ukiporwa kwa muda mrefu na madola ya kikoloni haswa Ufaransa, ambayo ili koloni nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho spishi mpya ya Omicron na ukosefu wa uadilifu katika kugawa chanjo za korona. Kugunduliwa spishi mpya ya kirusi cha korona nchini Afrika Kusini kinachojulikana kwa jina la Omicron na kuenea hadi barani Ulaya kumezusha wasiwasi mkubwa wa kuambukizwa korona watu wengi zaidi duniani. Lawama kubwa zinatolewa hivi sasa zinaelekezwa kwa madola ya Magharibi ambayo yameshindwa kugawa kiuadilifu chanjo za korona au uviko 19, na zimeamua kuhodhi chanjo zote ili zisifike kwa nchi masikini. Hivi sasa dunia imekaribia kuingia kwenye wimbi jipya la ugonjwa wa corona, katika hali ambayo nchi nyingi masikini na zilizo nyuma kimaendeleo zimeshindwa kugharamia zoezi la kuwapiga chanjo watu wake na hata kufuata maagizo ya watu wa afya ya kujikinga na maambukizi ya corona. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa barani Afrika, Africa CDC, kimesema hadi hivi sasa nusu ya nchi za Afrika zimepiga chanjo kwa asilimia mbili tu, bali chini ya hapo. Ukosefu huu mkubwa wa uadilifu katika kugawa chanjo za korona unashuhudiwa katika hali ambayo tangu mwanzoni mwa kuenea ugonjwa wa uviko 19 na kutangazwa kuwa hilo ni janga la dunia nzima, nchi tajiri ziliahidi kutofanya ubaguzi katika utoaji chanjo, lakini mara baada ya kupatikana chanjo, nchi hizo zilisahau kabisa ahadi zao na kuligeuza swala hilo kuwa wenzo wa mashinikizo ya kisiasa, huku mashirika yanayotengeneza chanjo nayo yakiangalia tu manufaa yao binafsi ya kifedha na kutoshughulishwa hata kidogo na maadili ya kiutu na kibinadamu. Matokeo yake ni kuwa hivi sasa nchi nyingi za Magharibi zimeshapiga chanjo kwa zaidi ya asilimia themanini, huku nchi za Afrika ndio kwanza zinasuasua na nyingine hazijaweza hata kudhamini fedha za kugharamia chanjo hizo. Takwimu zinaonyesha kuwa katika hali ambayo wananchi wa Marekani wanaunda robo tu ya watu wote ulimwenguni, serikali ya nchi hiyo imehodhi na kujilimbikizia robo nzima ya chanjo zote za korona duniani. Hii ni katika hali ambayo taasisi za kimataifa kama Umoja Mataifa muda wote zinaonya kuhusu madhara makubwa ya kutogawanywa kwa kiadilifu chanjo za uviko 19 duniani. Hivi karibuni Umoja wa Mataifa uligusia changamoto kuu zinazo likabili zoezi la kugawa chanjo za korona duniani, na ukasema nchi za magharibi zimehodhi chanjo hizo na kuna vizuizi katika usafirishaji wa chanjo hizo, hakuna miundombinu inayotakiwa katika baadhi ya maeneo, na muhimu kuliko yote, hakujatengwa fedha zinazotakiwa za kuziwezesha nchi masikini kukabiliana na ugonjwa huo. Huko nyuma, Louis Enjuan, mtaalamu wa kemia na virusi, raia wa Uhispania, aliwahi kulalamikia ukosefu mkubwa wa ugawaji wa chanjo za uviko 19 duniani na akasisitiza kuwa uamuzi wa Marekani na nchi za Ulaya si wa busara hata kidogo, kwani kuna uwezekano mkubwa wa kuzuka spishi mpya za korona katika maeneo mengine duniani ambayo hayajapigwa chanjo. Hivi sasa kumezuka spishi mpya ya korona ambayo nchi za magharibi zinasema ni hatari zaidi kuliko zote na imeleta hofu kubwa duniani. Spishi mpya ya korona ijulikanayo kwa jina la Omicron imetajwa kuwa ni aina hatari zaidi ya kirusi cha korona kilichowahi kutokea duniani. Naendelea kutegea sikio, matangazo moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na ni mimi mtangazaji wako Smahani Ghanima Muhamed, niko katika kuendesha matangazo haya mubashara ni kutoka katika studio zetu za Jame Jam, na leo ikiwa ni Jumatatu njema njema kabisa ya Novemba 29 2021, sawa na Rabiu Thani 23 1443 hijiria, tuliojaliwa na Mola Muumba, tunasema amin ya arabi alamin. Na kabla sija ruhusu kipindi cha kwanza, nasoma maoni ya msikilizaji wetu Nipon Huseni Balagizi Abdallah. Anasema niko mjini Bukavu, uko Congo. Anasema asante sana kwa wasikilizaji wote wa redio yetu Redio Tehran na jioni njema. Ujumbe alituma jana jioni, anasema anaitwa Nepom Hussein kutoka Bukavu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shukran sana. Na Idris Maliamungu kutoka Mombasa, naye ujumbe wake ameandika: shukran Redio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Radio Tehran huna mpinzani Afrika Mashariki. Shukran sana. Uislamu, chago langu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi ta'ala wa barakatuhu, wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho kinawaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina wameamua kuikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho wa makala ya leo. Kudhihiri Uislamu kulikuandamana na jihadi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na masahaba zake ni nukta muhimu katika historia ya mwanadamu na kulifuatiwa na mafanikio mengi Baadhi ya mafanikio hayo ni kuenea ustaarabu na utamaduni, kuokolewa mwanadamu kutoka kiza, dhulma na ujahili, sambamba na kustawi na kuenea sayansi katika ulimwengu wa Kiislamu na hatimaye kote duniani. Sababu za kihistoria za taathira ya Uislamu katika jamii ya mwanadamu ni nyingi na zisizoweza kupingika. Wasomi wengi wa Kiislamu na hata wasokuwa Waislamu huko nyuma wanakiri kuhusu ukweli huu kuwa Mtume mtukufu wa Uislamu kwa mafundisho yake aliweza kuwa na nafasi ya kipekee katika kusambaza ustaarabu na utamaduni e, duniani. George Bernard Shaw, mwandishi maarufu wa Ireland, anasema hivi kumhusu Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam: anapaswa kutajwa kuwa mwokozi wa wanadamu. Mimi ninaamini kuwa iwapo mtu kama yeye angekuwa kiongozi katika zama za sasa, angefanikiwa kuleta amani na furaha na kutatua matatizo yaliyopo. Yeye ni mwanadamu wa hali ya juu zaidi kuwahi kutembea katika ardhi. Aliwaita watu katika dini, aliasisi ustaarabu na kubuni taifa. Alijenga misingi ya maadili mema na kuibua jamii hai na yenye nguvu, ili mafundisho yake yaweze kutekelezwa kivitendo na dunia daima iweze kuwa na fikra na mwenendo tofauti kabisa. Jina lake ni Muhammad. Katika kipindi kifupi cha miaka 23 ya utume wake Muhammad aliweza kuwaongoza watu katika kumwabudu Mungu mmoja. Aliweza kuwaondoa watu kutoka katika mapigano na malumbano ya kikabila na kuleta mshikamano wa kitaifa. Katika kipindi hiki, aliwaongoza watu kutoka katika ufisadi na ulevi hadi kuelekea katika uchamungu, kutoka katika ukosefu wa sheria hadi katika maisha yenye nidhamu, kutoka katika uhalifu hadi kiwango cha juu zaidi cha maadili. Historia ya mwanadamu haijawahi kushuhudia mabadiliko kama haya yaliyoletwa na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bernard Shaw, katika sehemu nyingine ya matamshi yake katika kitabu alichoandika mwaka 1936 chenye anwani ya Genuine Islam, anasema, natabiri kuwa Uislamu utakumbatiwa na bara Ulaya katika siku za usoni. Leo baada ya kupita karne nyingi, Mtume mtukufu wa Uislamu angali anawavutia watu. Marilyn Hill ni mwanamke Mmarekani aliyesilimu na ambaye alichagua jina la Maryam. Ametambua ukweli kuhusu dini tukufu ya Kiislamu na hivyo ameonja utamu wa ibada halisi na uchamgu. Hill alizaliwa na kuinukia katika familia yenye kufungamana na misingi ya Ukristo. Anasema hivi kuhusu lililomvutia katika Uislamu: Daima nilikuwa na matatizo na mfumo wa ibada katika kanisa Siku moja niliamua kutoenda tena kanisani. Nilihisi kuwa mtu kwenda kanisani mara moja kwa wiki na kisha baada ya hapo kutojihusisha na dini ni aina ya unafiki. Kwa hivyo niliamua kuhifadhi umaanawi katika maisha yangu, lakini si katika fremu ya dini. Bado nilikuwa na mwamini Mungu. Hii ni itikadi ambayo daima nilikuwa nayo, lakini nilikuwa nimepoteza njia ya kumwabudu Mungu katika kipindi chote hicho nilikuwa nikitafuta ukweli hadi pale mwanamke muislamu alipokuja katika maisha yangu, na tokea hapo nikaingia katika ulimwengu uliojaa nuru na umaanawi. Siku moja, mwanamke huyo muislamu alikuja katika ofisi ya matangazo ya biashara nilipokuwa nikifanya kazi pamoja na mama yangu. Alinitaka niweke matini ya Kurani tukufu katika ukurasa wa intaneti. Kuna tovuti nyingi za Kiislamu zenye matini ya Qurani, lakini yeye alitaka katika kila sentensi pawepo na nafasi ya wanaotembelea ukurasa huo wa intaneti kutuma maoni kuhusu sehemu waliosoma. Kila siku alikuwa akija ofisini ili tuweze kufanya kazi katika ukurasa huo wa intaneti. Ni katika kufanya kazi ya ukokotozi wa tovuti hii ndiyo nilipofahamu ni kiasi gani Uislamu ulivyo maridadi na wenye kuleta urafiki, utulivu na mapenzi. Hatua kwa hatua niliamua kuwa Mwislamu. Namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kumwezesha mwanamke huyu kuingia katika mkondo wa maisha yangu na kuniwezesha kupata uhakika kuhusu Uislamu. Hivi sasa baada ya kuufahamu Uislamu, Mariam Hill ana hisia mpya kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na sira yake, anabainisha ifuatavyo. Hisia yake kumhusu mtume wa Uislamu wakati wa kusilimu: nilipokuwa nikitoa shahada mbili Nilizingatia kwa kina kila neno. Nilikuwa na imani ya kina kuwa hakuna Mungu isipokuwa Allah na Muhammad sallallahu alaihi wasallam ni mtume wake. Lakini baada ya shahada mbili, nilikuwa na wakati mgumu kufahamu ni kwa nini napaswa kumpenda mtume napaswa kumpenda Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Nilikuwa nawapenda mitume wengine, lakini sikuwa nikijua mengi kumhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. La kusikitisha ni kuwa yale niliyokuwa nimeyasikia kumhusu mtume wa Uislamu hayakuwa sahihi kwani yalikuwa kwa mujibu wa taswira ya nchi za magharibi. Nilikuwa bado sijaweza kujawa na mahaba ya mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam katika moyo wangu hadi wakati nilipopata kitabu kuhusu historia ya Uislamu na maisha ya mtume Muhammad salallahu alaihi wa alihi wasalam. Kitabu hiki kilitumia mbinu bora kuelezea hali ya kusikitisha ya bara Arabu kabla ya Uislamu na namna mtume alivyotumia busara, ushujaa na mapenzi kubadilisha hali ya mambo huko. Ajabu ni kuwa kitabu hicho kilikuwa kimeandikwa na mtawa wa Mkristo. Suala hili lilinifungulia dirisha la nuru na mapenzi ya kina kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mapenzi hayo yamekuwa yakiimarika siku hadi siku ya Mustafa, ya sauti ya wazi ya mtume wa uislamu ambayo imekuwa ikisikika katika kipindi kirefu cha historia inamuita mwanadamu kuelekea katika maisha yaliyojaa hishma ni mwito wa maisha yaliyojengeka katika msingi wa maarifa ya kweli na amali njema mwenyezi mungu subhanahu wataala katika quran tukufu anamwarifisha mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa sifa za kipekee na kumtaja kuwa taa yenye mwanga mkubwa katika Quran Tukufu, sura Al Ahzab aya ya 21, anasema hakika nyinyi mnayoruaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Quran Tukufu katika sehemu nyingine anasema kumtii Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam ni njia ya kupata rehma zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu. Katika aya 28 ya sura Al-Hadid, Allah subhanahu wa ta'ala anasema: Enyi mlioamini, mcheni Mwenyezi Mungu Mwenyezimungu na mwaminini mtume wake, atakupeni sehemu mbili katika rehema yake na atakujaalieni muwe na nuru ya kwenda nayo na atakusameheni, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kusamehe, mwenye kurehemu. Maadili bora ya mtume wa Uislamu ni moja ya sababu muhimu za kuenea Uislamu tokea mwanzo wake hadi sasa. Leo wasomi wanasema dunia ina kiu cha mafundisho ya wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa mafundisho yenye wa kuleta uhai. Wasomi hao hata wasokuwa Waislamu wanasema si tu kuwa mtume wa Uislamu ni kati ya viongozi wa ustaarabu wa mwanadamu, bali wanasema kuwa kuwenia wa Uislamu kote duniani kunatokana na shahsia ya juu ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Leo Tolstoy, mwandishi maarufu wa, wa rashi anasema hivi Mtume wa Uislamu ni shakhsia anayestahiki kuheshimiwa na wanadamu wote, kutokana na kuwa sharia iliyowasilishwa na Mtume wa Uislamu inaafikiana na akili na hikma, katika siku za usoni itaenea kote duniani. Naam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tumefika mwisho wa kipindi hiki eh, kuhusu Uislamu uchaguo langu, ambapo leo tumemwangazia bi Merlin Hill, ambaye alichagua jina la Mariam baada ya kusilimu huko Marekani. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya Swahili Radio. Shukrani sana fundi mitambo. Mnaendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wakaribisha wapendwa a wasikilizaji, popote pale mnapoyasikia matangazo na kuyatega sikio. Kutega sikio, macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini, asubuhi hii Jumatatu Novemba 29, moja kwa moja ninalianza kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Naanzana nchini Tanzania, ambapo gazeti la Mwananchi lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo isemayo, askari wageuza simu za wizi mradi binafsi, wanaoibiwa simu wasimulia namna wanavyotozwa fedha na wapelelezi kupata mali zao, makamanda TCRA watoa kauli. Gazeti la Mwananchi aidha lina habari ya kusikitisha chini ya kichwa cha maneno watu saba wafa kwa kula kasa kisiwani pemba. Kuipata kwa kina habari hii nenda hadi ukurasa wa ishirini na mbili. Mpendo msikilizaji, vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka Mwananchi vina sema: Samia akumbusha sakata la kuchoma vifaranga kutoka Kenya, maumivu ya bei ya gesi ikizidi kupanda, na hatua zaanza kukabili kirusi kipya Uviko 19. Gazeti la Uhuru leo Jumatatu limepambwa na habari zisemazo, Museveni avutiwa ukuaji wa uchumi, aeleza kufurahishwa kwake na ushirikiano baina ya Tanzania na Uganda hususan sekta ya uchukuzi. Akagua miradi SGR na bandari asema, imegusa mwamko wa uchumi uliopo Tanzania. Mangula afunguka ujenzi wa bandari ya Bagamoyo. Stamiko yatoa vifaa kwa watu wenye ulemavu Geita. Dkt Mwinyi asifu taasisi ya Mkapa na Rais Samia ahimiza uwekezaji Tanzania, Uganda. Karibu magazeti yote Tanzania ya Tanzania yameakisi pakubwa ziara ya Rais Yoweri Museveni wa Uganda nchini Tanzania, ambapo gazeti la serikali la Habari Leo limetoa kipaumbele kwa habari isemayo Museveni asifu mwamko wa biashara Tanzania, yeye Samia wataka rasilimali zikuze uchumi ikiwa hiyo, ikiwa ni habari kuu gazeti la Habari Leo. Aidha limeandika wizara yataka tahadhari kirusi kipya corona, serikali ya nusa rushwa miradi ya trilioni moja nukta tatu, na miaka sitini uhuru kilimo cha kuza uchumi. Mwandishi anafafanua nchi yajitegemea chakula, kilimo cha umwagiliaji ni kama kilikuwa hakipo, maana kulikuwa na shamba moja lililokuwa na hekta elfu moja pale Morogoro na kutokana na juhudi za, za serikali mpaka sasa eneo la umwagiliaji ni hekta zipatazo laki sita, alfu, tisini na nne, mia, saba, kumi na tano Hili ni ongezeko kubwa sana. Dira ya macho yetu magazetini sasa ninaelekeza katika nchi jirani ya Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika vigogo wapasua kura, viongozi wa pwani sasa watishia kugawanya kura za ngome yao. Uchaguzi mkuu ishirini ishirini na mbili e kivumbi. Miegemeo tofauti ya magavana watatu wa ukanda wa pwani inatishia kuathiri pakubwa upigaji kura katika eneo hilo kwenye uchaguzi mkuu ujao. Hii ni baada ya magavana Salimu Mvurya wa Jubilii kuhamia chama cha UDA huku Kingi akishikilia kwa kani chama chake kipya cha Paa naye Hassan Joho wa Mombasa akidhihirisha kuwa bado ni muumini kindakindaki wa ODM inayoongozwa na Bwana Raila Odinga. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema uh, Sonko awa mwiba wa wanasiasa na maafisa serikali, wahofia kuwa huenda alirekodi mazungumzo yao kisiri kwa nia ya kuyaanika. Tsunami ya tikisa posa ya muungano mpya wa Oka. Wabunge sasa wataka CDF iongezwe, washinikiza kuongezwa maradufu kwa hazina ya ustawi wa maeneo bunge ili kuchochea maendeleo katika maeneo bunge yote. Mbunge Walikuyani amesema mipango ya kuongeza hazina hiyo imepiga hatua kubwa. Katika maeneo bunge Afrika kusini yalia kuonewa kuhusu Korona na kwa upande wa habari za michezo, gazeti la Taifa leo limeandika Liverpool moto balaa kwenye ligi ya EPL. Klabu yaweka rekodi ya, ya mabao kuliko msimu uliopita. Tukiwa bado huko huko Kenya, sasa nageukea gazeti la The Star ambalo limeandika Chris Wamalwa asema uongo mwingi umeenezwa kuhusu Oka. Amesema hakuna migawanyiko na hakuna mtu anayechukua fedha kutoka kwa wanaochuana. Oka yagawanyika kati ya Raila na mirengo ya makamu wa rais Ruto. Maafisa polisi wanne wanaotuhumiwa kuwashambulia wanafunzi wa chuo kikuu katika soko la Sindo katika kaunti ya Suba kusini miaka mitatu iliyopita wamekanusha tuhuma dhidi yao. Na ukame unachochea ukatili na udhalilishaji wa kijinsia katika kaunti ishirini na tatu nchini Kenya. Hayo yameelezwa na kamisheni ya taifa ya jinsia na usawa na nchini Rwanda, New Times limeandika vijana wa RPF wameambiwa uwajibikaji wa pamoja umepelekea kufikiwa lengo la pamoja. Wanachama vijana wa Rwanda Patriotic Front RPF Inkotanyi wametakiwa kubuni njia mbalimbali za utatuzi ili kukuza maendeleo. Wito huo umetolewa na katibu mkuu wa RPF Francois Ngarambe katika mkutano mkuu wa umoja wa vijana wa RPF katika makao makuu huko Rusororo wilayani Gasabo. Na Rwanda imepiga marufuku kwa muda safari za ndege za moja kwa moja kati ya Kigali na nchi za ukanda wa kusini mwa Afrika kama sehemu ya hatua mpya za kudhibiti kuenea maambukizi ya kirusi kipya cha korona kwa jina la Omicron. <muchos> Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunaletea kipindi chetu cha bidhaa za Iran itakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Bidhaa za Iran. Hamjambo wapendwa wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika sehemu nyingine ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho leo kitazungumzia kwa muhtasari tasnia ya rangi, resini na gundi hapa nchini Iran. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi. Mada za kemikali zimekuwa sehemu muhimu katika maisha ya mwanadamu wa leo. Ni nadra sana kupata kiwanda ambacho hakitumii mada za kemikali katika uzalishaji wa bidhaa zake. Kuanzia viwanda vya simenti hadi vile vya kuzalisha dawa, vifaa vya tiba na afya vyote vinatumia mada za kemikali. Kwa sababu hii, tasnia ya kemikali inajulikana kama tasnia ya viwanda vyote. Ustawi wa uzalishaji wa tasnia hii katika nchi nyingi, wa uzalishaji wake umekuwa na taathira katika kuzidisha ajira na nafasi za kazi, biashara na ustawi wa kiuchumi kwa ujumla. Vilevile, kutokana na kuongezeka haja ya bidhaa za mada za kemikali katika masoko ya dunia kwenye miongo ya karibuni, thamani ya uzalishaji wa tasnia hii imestawi kutoka dola zipatazo bilioni 171 katika muongo wa sabini na kufikia dola trilioni tano mwaka elfu mbili kumi na mbili. Rangi, resini na gundi ni miongoni mwa bidhaa zinazozalishwa katika tasnia hii ya mada za kemikali. Haijulikani ni mtu gani aliyekuwa wa kwanza kuzalisha rangi za viwandani. E, kabla ya kuanza kuzalishwa rangi hizi za viwandani, rangi zote zilikuwa zikitengenezwa kutokana na mimea kama hina maua meupe na ya urujuani. Wataalamu wa kunakishi na kupiga rangi walikuwa wakitayarisha rangi kwa kutumia mbinu za kale na utaalamu waliorithi kutoka kwa mababa na mababu zao. Baada ya kupita miaka mingi, zilianza kutengenezwa rangi za sasa kwa kutumia mada mbalimbali. Uzalishaji wa rangi ya kwanza ya kiwandani duniani unahusishwa na Marekani aliyejulikana kwa jina la baadhi ya watafiti wanaamini kuwa alipata fikra ya kutengeneza rangi baada ya kuona mabadiliko ya rangi ya kitako cha bunduki yake kutokana na kubakia kwa muda juu ya nyasi na mimea. Hii leo karibu tani 40 za rangi zinazalishwa kote duniani ambazo zina thamani ya dola bilioni 120 kiwango cha uuzaji nje wa rangi mwaka 2014 kilifikia dola bilioni 54. Naendelea kuchegea sikio kipindi chetu cha bidhaa za Iran, na hii ikiwa ni sehemu ya 60. Historia ya utumiaji wa rangi za viwandani nchini Irani ina kipindi cha chini ya karne moja. Kabla ya hapo, wataalamu na mafundi wa nakshi walikuwa wakitumia mada za mimea na madini kwa ajili ya kupiga rangi majengo ya serikali na nyumba za tabaka la matajiri. Kiwanda cha kwanza cha kuzalisha rangi kilianza kazi hapa nchini Irani mwanzoni mwa mwongo wa 1940 katika kipindi hicho, viwanda vilikuwa vikitengeneza rangi ya mafuta kwa kutumia mafuta ya mimea na poda ya madini. Viwanda vya kutengeneza rangi nchini vilipiga hatua zaidi za maendeleo kadiri muda ulivyopita na kuanza kuzalisha rangi za aina mbalimbali. Hii leo tasnia hii ya rangi nchini Iran ina zaidi ya viwanda 350 vyenye uwezo wa kuzalisha karibu tani milioni moja za rangi za aina mbalimbali kwa mwaka. Bidhaa zinazozalishwa katika viwanda vya rangi nchini Iran zinauzwa zaidi katika nchi kama Iraki, Afghanistan, Tajikistan, Kazakistan na kadhalika. Miongoni mwa mada zinazotumiwa katika utengenezaji wa rangi ni ile inayoganda sana inayojulikana kwa jina la resini. Mwaka elfu mbili kumi na nne, mada hii iligharimu karibu dola bilioni themanini na tano kati ya pato lote la uuzaji nje wa bidhaa mbalimbali kote duniani. Resini inatambuliwa kuwa mada ya msingi na ya awali katika tasnia ya utengenezaji rangi. Resini ya asili hutengenezwa kutokana na mimea, na wanadamu wa kale walikuwa wakitengeneza mada hiyo maelfu ya miaka iliyopita Kutokana na miti ya aina mbali mbali kama mti wa msonobari. Rangi ya resini ya mimea hutofautiana kuanzia nyeupe hadi ya kahawia na ugumu wake unatofautiana. Miongoni mwa resini ya asili ni ile iliyokuwa ikitengenezwa kutokana na mti wa msonobari, yani pine, ambayo zamani ilikuwa ikitumiwa kuziba boti, kuhifadhi maiti, kuziba vyombo vya chakula na matumizi mengineyo. Utomvu wa resini hutumiwa kutengeneza rangi za kucha, kung'arisha vifaa vya aina mbalimbali, kutengeneza wino, uturi na vito vya mapambo. Hata hivyo, kutokana na maendeleo ya teknolojia na kugunduliwa kwa polima yani polima, watafiti wamefanikiwa kutengeneza resini na utomvu usio wa asili na wakiwandani. Resini hii ni mada inayonata na hutengenezwa kutokana na mada za kemikali katika maabara za viwandani, resini hii hutumika badala ya resini za asili katika uzalishaji wa vitu mbalimbali kama aina tofauti za rangi. Hii leo tasnia ya resini nchini Iran ina zaidi ya viwanda 120 vinavyozalisha jumla ya tani laki saba na nusu za resini za viwandani, ambazo huuzwa katika nchi za nje. Soko kubwa zaidi la bidhaa hiyo ya Iran ni nchi huru za shirikisho la zamani la Urusi na nchi za Kiarabu za eneo la ghuba Uajemi. Kampuni ya mada za kemikali ya polima ya Iran ni miongoni mwa mashirika yenye nafasi kubwa katika uzalishaji wa utomvu na resini hii hapa nchini. Kampuni hiyo inahesabiwa kubwa zaidi ya kutengeneza resini eneo la mashariki ya kati. Gundi ni miongoni mwa bidhaa nyingine zinazozalishwa kutokana na mada za kemikali. Tasnia ya gundi ni kubwa na ina mchango mkubwa katika uzalishaji wa viwanda vya bidhaa mbalimbali. Zamani, vifaa vya asili vinavyotokana na wanyama na mimea kama vile lami, nta ya nyuki, gelatini na mpira wa miti ambao una sifa ya kunata sana, vilikuwa vikitumiwa kama gundi, lakini katika karne ya 19 tasnia ya gundi ilistawi zaidi baada ya kutengenezwa gundi za viwandani, na hii leo aghalabu ya vyombo kuanzia sanduku dogo hadi vyombo vikubwa kama ndege za kisasa mithili ya Boeing na Airbus, navyo na vinatumia gundi. Uzalishaji wa gundi kwa kutumia teknolojia ya nano ni miongoni mwa mafanikio ya makampuni yanayotegemea sayansi na teknolojia nchini Iran ambayo mbali na kubana matumizi, gundi hiyo ina ubora wa juu zaidi ikilinganishwa na gundi za aina nyingine. Wasikilizaji wapenzi, na tunakomea hapa kwa leo, na natumai kuwa mmenufaika na yale yote ambayo tumeweza kuandalia katika kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya bidhaa za Iran, na watakia siku njema, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 23 Rabiu Thani mwaka 1443 Hijria, inayosadifiana na Novemba 29 mwaka 2021 Miladia. Tarehe 23 Rabiu Thani miaka 198 iliyopita alifariki dunia faqihi mwanachuoni wa hadithi na malenga mashuhuri wa Kiislamu, Allama Ahmad Naraqi. Mwanazoni huyu alizaliwa mwaka 1185 Hijria na kukulia katika mji wa Kashan katikati mwa Iran, ambako alipata elimu kwa baba yake Mulla Mahdi Naraqi. Miaka kadhaa baadaye alihamia katika mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq na kupata elimu ya juu kwa maulama wakubwa wa mji huo. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vya Miraju Saada na Asrarul Haj. Siku kama ya leo miaka 74 iliyopita mwafaka na tarehe 29 Novemba mwaka 1947 baraza kuu la Umoja wa Mataifa Lilipasisha kwa wingi wa kura swala la kugawanywa ardhi za Palestina baina ya serikali mbili, yaani ya Palestina na ya Kiyahudi. Uamuzi huo usio wa kiadilifu na usio wa kimantiki ulichukuliwa chini ya ushawishi wa serikali za Magharibi, hususan Marekani na Uingereza. Miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo, inayosadifiana na tarehe nane Azar mwaka elfu moja mia tatu sabini na tatu alifariki dunia Ayatullah Muhammad Ali araki mmoja wa marja wakubwa wa taklidi wa Waislamu akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Mwanazoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Arak katikati mwa Iran, na tangu akiwa na umri mdogo alikuwa na shauku kubwa ya kujifunza elimu ya dini. Ayatullah Muhammad ali Araki kwa muda mrefu alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Qum, na miongoni mwa vitabu vyake ni risala ya ijtihadi na taklidi pamoja na sharhe ya Urwatul Uthqa. na miaka kumi na moja iliyopita, sawa na tarehe nane mwezi Azar mwaka elfu moja 389 hijria shamsia, madakta Majeda Shahriari na Fereyudin Abbasi waliokuwa wahadhiri wa fizikia ya nyuklia wa Iran walilengwa katika mashambulio mawili tofauti ya kigaidi mjini Teheran. Daktar Abbasi alijeruhiwa, ambapo Daktar Majeda Shahriari, mhadhiri wa chuo kikuu, mwanafizikia na msomi wa nyuklia wa Iran akauawa. Washahidi katika shambulio hilo, magaidi waliofanya jinai hiyo walitoa nguvuni na kukiri kwamba wanashirikiana na shirika la ujasusi la Israel Mossad. Asante sana Hussein Hasani kwa makala ya leo katika historia. Na sasa nasoma maoni ya msikilizaji wetu kwa jina la Mujitaba Ahmadi wa Burundi. Anasema habari za asubuhi, mimi niko mkazi wa Tabora kwa sasa anasema nimependa niwafuate katika habari zenu za kimataifa ili niweze kuelimika zaidi. Nataka kujua muda wa habari zenu, kisha tutawapata katika nukta gani ikiwa hapa Tabora mjini. E, shukran sana. Matangazo yetu yanasikia kupitia redio washirika na tovuti yetu ni pastoday.com/sw. Tutakutumia zaidi na kila kitu, kwa maelezo zaidi tutakutumia. Shukran sana Mujitaba Ahmad wa Burundi, na uweze kutupata mubashara naandiki achana na msikilizaji wetu Ahmadi. Naingia kwa kipale msibu lemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Yeye ameandika shukran redio Teherani, redio ya kimataifa kwa habari motomoto toka pembe zote za ulimwengu. Akaandika Iran na mali kufikia hivyo, anasema makubaliano ni hatua njema, natumai itakuwa yenye mafanikio kwa pande zote, ni hatua nzuri. Akaandika vilevile kuhusiana na Iran na Zimbabwe kwamba E, wamekuwa wahanga wa kimataifa, anasema wamekuwa wahanga wa Marekani. Anasema kitaswira inatupa picha kwamba dunia inatakiwa ibuni chombo kipya cha, kimata, cha kimataifa tofauti na ulivyo, umoja wa kimataifa anasema ulivyo hivi sasa, anasema, umoja mataifa wanaonyesha huku mfukoni umewekwa mfukoni, kutokana na matakwa ya Marekani tu, na anasema ni juu ya Urusi, China, Iran na Afrika kuwasisa aina ya umoja mpya wa kimataifa kwa maslahi mapana zaidi yatakayozipa ya serikali zinazofungwa mitazamo yake kupumua. Shukran sana Kipale Msibu Lemele wa Kirumba, jijini Mwanza, Tanzania, na maoni yako ni mazuri. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amezihakikishia ya nchi jirani kuwa vikwazo vya Marekani havitaathiri ushirikiano na maingiliano ya kieneo. Rais wa Irani amesema hayo jana katika mji mkuu wa Turkmenistan, Ashkabad, wakati akihutubia mkutano wa kumi na tano wa wakuu wa jumuia ya ushirikiano wa kiuchumi ya ECO. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi, raisi amemtumia ujumbe wa pongezi raisi wa Mauritania kwa mnasaba wa siku ya taifa ya nchi hiyo. Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema moja ya dagadaga daga za harakati hiyo ni swala la kuachua huru mateka wa Kipalestina. Maafisa wa ngazi za juu wa jamhuri ya kiislamu Irani na Zimbabwe wamekutana mjini Tehran kujadili njia za kukabiliana na vikwazo vya Marekani katika sekta ya biashara. Kikao hicho cha ushirikiano wa kiuchumi kimefanyika Jumapili chini ya wenyekiti wa mkurugenzi mkuu wa masuala ya kimataifa katika wizara ya leba ya Iran Hamid Furuzan na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe katika masuala ya biashara ya kimataifa David Musabayana. Na jamhuri ya Kiislamu ya Irani na Mali zimetiliana saini mapatano ya ushirikiano katika sekta ya uchimbaji madini. Mapatano hayo ni kati ya shirika la uhandisi wa madini la Iran na idara ya uchimbaji madini ya mahali. Na washukuru wote mliotuma maoni yenu, na sina la ziada. Nawatakia subuhi njema, kwa herini <mulia>